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isikupite
TANGU Pep Guadiola ajiunge na 
Manchester City miaka mitano 
iliyopita (2016) Manchester 
City wamefunga mabao mengi 
kuliko timu yoyote kutoka Ligi 
Kuu England katika michuano 
yote (mabao 700), ambayo ni 
157 zaidi ya timu inayofuatia 
Liverpool yenye mabao 543 
huku  Tottenham ikifuiata na 
mabao 532, Arsenal (522), 
Chelsea (515), Man United (512) 
na Leicester (371).
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M
WANASOKA wa kisasa, anaku-
wa na uwezo wa vitu vingi, 
licha ya nafasi yake uwanjani, 
anakuwa na uwezo wa kufun-

ga, kupiga chenga na pasi za mabao. 
Lakini wakati mwingine inakuwa vigu-

mu kwa mchezaji kufanya vitu vyote kwa 
wakati mmoja kutokana na nafasi anay-
ocheza dimbani.

Wachezaji kama Ronaldinho na Mal-
dini wanachukuliwa kama wachezaji 
bora zaidi waliokuwa wanatumia miguu 
yote miwili kwa ufasaha kabisa wakiwa 
dimbani. 

Ni mara chache sana kumkuta 
mchezaji akiwa na uwezo wa kutumia 
miguu yote miwili kwa ufanisi mkubwa.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 
watano ambao wana uwezo mkubwa 
wa kutumia miguu yote miwili, twende 
sasa...

#5. Mason Greenwood | Manches-
ter United

Huyu ni kinda wa Manchester United, 
Mason Greenwood ambaye amejiima-
risha yeye mwenyewe kwenye safu ya 
ushambuliaji ya United akifananishwa 
na Robin van Persie.

Tangu kuanza kwake katika msimu 
wa 2018-19, Greenwood kwa haraka 
zaidi amepaa kwenye kiwango cha juu. 
Kupanda kwenye kikosi cha kwanza ku-

likuwa baada ya kumaliza msimu akiwa 
mfungaji bora wa kikosi cha wachezaji 
chini ya umri wa miaka 18, akitikisa nya-
vu mara 17 kwenye msimu wa 2017/18.

Baada ya kutamba kwenye timu za 
vijana, Greenwood amekuwa akicheza 
mara kwa mara kwenye kikosi cha kwan-
za. Mara ya kwanza ilikuwa chini ya ko-
cha, Jose Mourinho mwaka 2018, kabla 
ya kuanza vizuri kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya dhidi ya PSG.

Greenwood ana uwezo wa kucheza 
kwa kutumia miguu yote miwili katika 
kupiga mashuti na chenga.

Amehusika kwenye mabao 36 (Mabao 
26, pasi za mwisho kumi) kwenye mechi 
97. Greenwood bila shaka yoyote ndiye 
mchezaji wa Manchester United mwe-
nye uwezo wa kutumia miguu yote mi-
wili kwa ufanisi mkubwa zaidi.

#4. oUsMane deMbele | Fc barce-
lona

Mchezaji mwingine kijana ni Ous-
mane Dembele – ambaye ana uwezo wa 
kutumia miguu yote miwili. Raia huyo 
wa Ufaransa alihamia kwenye dimba 
la Camp Nou baada ya kutumia msimu 
mmoja tu kule Borussia Dortmund. 
Dembele alitua Dortmund akitokea Nice 
kwa pauni milioni 13.5 kwenye uham-
isho wa mwaka 2016 na mwaka mmoja 
baadaye ada yake ikagharimu kiasi cha 
pauni 121.5.

Ingawa maisha ya Dembele pale Cata-

lunya yamekuwa ya kupanda na kushu-
ka, lakini msimu huu unaonekana kuwa 
bora zaidi kwake.

Wakati alifunga mabao 22 kwa msimu 
wa kwanza kuichezea Barcelona, mabao 
12 alifunga kwa mguu wa kushoto na 
kumi kwa mguu wa kulia.

#3. cristiano ronaldo | JUventUs
Mmoja wa wachezaji bora kabisa kwe-

nye soka la kisasa, Cristiano Ronaldo 
na amefunga mabao mengi sana kwa 
mguu wake wa kushoto. Katika mabao 
yake 700 kwenye soka la ushindani, 442 
amefunga kwa mguu wa kulia na 129 kwa 
mguu wa kushoto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 36, amefunga mabao 127 kwa kichwa. 
Na Ronaldo anaendelea kufanya vizuri 
kule kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A.

Raia huyo wa Ureno anaongoza kwe-
nye orodha ya wafungaji kwenye Ligi 
Kuu ya Italia, msimu huu 2020/21 akiwa 
na mabao 25. Hivi karibuni alikuwa 
mchezaji wa kwanza kufunga mabao 50 
kwenye ligi tatu kati ya tano kubwa za Ul-
aya (Ligi Kuu England, LaLiga na Serie A).

Zaidi ni kwamba amefunga mabao 
mengi zaidi kwa msimu mmoja pale Ju-
ventus (msimu wa 2019-20) – akicheka 
na nyavu mara 87.

#2. ivan Perisic | inter Milan
Ivan Perisic ni mmoja wa mawinga 

bora kabisa barani Ulaya kwa kipindi cha 

miaka kadha sasa.
Perisic anajulikana kwa uwezo wake 

wa kupiga krosi nzuri kutoka pembeni 
ya uwanja. Raia huyo wa Croatia ame-
kuwa kwenye wakati bora zaidi katika 
Klabu yake ya Inter Milan tangu ajiunge 
nayo.

Jose Mourinho alikuwa shabiki mkub-
wa wa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 32 na alipambana kutaka 
kumpeleka pale Old Trafford, kwa ajili ya 
kumlisha mipira straika wa wakati huo 
Zlatan Ibrahimovic, ambaye alikuwa ak-
icheza hapo.

#1. son heUnG-Min | tottenhaM 
hotsPUr

Son Heung-Min ni mmoja wa mawinga 
bora zaidi barani Ulaya kwa sasa na ame-
kuwa na wakati wa kuvutia kule kwenye 
Ligi Kuu England, akikipiga pale Totten-
ham Hotspur.

Raia huyo wa Korea Kusini amekuwa 
na uwezo mkubwa wa kutumia miguu 
yake yote miwili kama ilivyo kwa Green-
wood, Dembele na Ronaldo.

Nje ya mabao yake 67 kwenye Ligi Kuu 
England aliyoifungia Spurs, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28, ametu-
pia mabao 37 kwa mguu wa kulia na 26 
kwa ‘guu’ lake la kushoto na manne kwa 
kichwa. Kipindi alichocheza kule Bayer 
Leverkusen, Son alifunga mabao 13 kwa 
mguu wake wa kulia na 12 kwa guu la 
kushoto.

Wachezaji 10 WanaolipWa mkWanja mrefu zaidi Serie a  uk. 12-13

nyota Wa5 mguu 
Wa kulia kama 
Wa kuShoto son
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Samia kuhutubia Bunge la Kenya 
John Mnyika
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RUZUKU 
CHADEMA
Mnyika aanika yanayoendelea kati yao na 
Hazina, Msajili, wabunge 19...  Endelea Ukurasa 2
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Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), kimese-
ma suala la ruzuku wanayostahili 
kupata haitatokani na wabunge 
wa viti maalum 19, waliokuwa wa-
nachama wa chama hicho, ambao 
walishafukuzwa.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
tibu Mkuu wa CHADEMA taifa, 
John Mnyika, alisema viti maalum 
havichangii lolote kwenye ruzuku 
ya chama chochote cha siasa.

  “Hadi sasa hatujapokea fedha 
yoyote kutoka Hazina wala Msajili 
wa Vyama vya Siasa kama inavy-
oelezwa… ni kama propaganda 

inafanyika kulazimisha kuwa viti 
maalum ndiyo vitaleta ruzuku 
kwenye chama,” alisema Mnyika.

Alisema kumekuwa na upo-
toshaji mkubwa kuwa wabunge 
19 ambao walishafukuzwa na  
chama hicho ndiyo watasaid-
ia chama kipate ruzuku, na 
kwamba kikokotoo cha zuruku  
hakitumii wabunge wa viti maal-
um.

Alisema ruzuku hupatikana 
kwa idadi ya kura za ubunge kuan-
zia asilimia tano kuendelea na kiti 
cha ubunge wa jimbo katika uch-
aguzi mkuu.

“Ruzuku inayotajwa ya Sh. mil-
ioni 109 kama ndiyo, itatokana 

na kura za wabunge, viti maalum 
havihusiki kwa namna yoyote ile 
katika kupewa au kutokupewa ru-
zuku kwa chama chochote kile,” 
alisema Mnyika.

Kwa mujibu wa Mnyika, kura za 
urais nazo hazina msaada wow-
ote katika chama kupata ruzuku 
na ndiyo maana chama kinaweza 
kisiwe na mbunge hata mmoja, 
lakini kikapata ruzuku kutokana 
na kura za ubunge kuzidi asilimia 
tano.

Tangu wabunge 19 wa viti maal-
um kukubali kuapa na kuingia 
bungeni, kumekuwa na mvutano 
mkali, ikiwamo mijadala katika 
jamii.

CHADEMA inasema haijahusika 
kwa namna yoyote kutoa majina 
ya wabunge hao na wala hakuna 
aliyejaziwa fomu na kusainiwa na 
Katibu Mkuu wa chama kama she-
ria inavyoelekeza, lakini Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), ilitangaza 
majina wa wabunge hao na walia-
pishwa Novemba 24, mwaka 2020 
na Spika Job Ndugai.

Novemba 27, mwaka huu, 
CHADEMA ilitangaza kuwavua 
nyadhifa zao wabunge hao na ku-
wafuta uanachama.

Wabunge hao 19 walidai kuwa 
walikata rufani kwenye Baraza 
Kuu cha CHADEMA, ambalo hadi 
sasa halijakutana kupitia rufani 

hizo.
Katiba ya nchi imetaja aina 

za wabunge ni wa majimbo, viti 
maalum ambao lazima watokane 
na chama cha siasa na viti 10 vya 
rais. Wabunge hao 19 wa viti maal-
um ni Halima Mdee, Grace Ten-
dega, Ester Matiko, Cecilia Pareso, 
Ester Bulaya na Agnesta Kaiza.

Wengine ni Nusrat Hanje, Jesca 
Kishoa, Hawa Mwaifunga, Tunza 
Malapo, Felister Njau na Naghen-
jwa Kaboyoka.

Pia, wamo Sophia Mwakagenda, 
Kunti Majala, Stela Fiayo, Anatro-
pia Theonest, Salome Makamba, 
Conchesta Rwamlaza na Asia Mo-
hammed.

CHADEMA yafunguka kuhusu ruzuku
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Samia 
kuhutubia 
Bunge la 
Kenya
Na Mwandishi Maalum 

RAIS Samia Suluhu Hassan anata-
rajiwa kufanya ziara rasmi ya siku 
mbili katika Jamhuri ya Kenya kuan-
zia kesho kwa mwaliko wa Rais Uh-
uru Kenyatta.

Taarifa iliyotolewa jana kwa vy-
ombo vya habari na Mkurugenzi 
wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu, Ger-
son Msigwa, ilibainisha kuwa akiwa 
Kenya, Rais Samia atakuwa na 
mazungumzo rasmi na mwenyeji 
wake, Rais Kenyatta, kisha atali-
hutubia Bunge la Kenya litakaloju-
muisha wabunge wa mabunge yote 
mawili ya nchi hiyo.

“Rais Samia atahudhuria na 
kuhutubia mkutano wa Jukwaa la 
Wafanyabiashara wa Kenya na Tan-
zania utakaofanyika jijini Nairobi 
kwa lengo la kujadiliana masuala 
mbalimbali yahusuyo fursa za bi-
ashara na uwekezaji zilizopo Tan-
zania na Kenya,” Msigwa alisema 
katika taarifa yake hiyo.

Alisema matukio ya ziara hiyo 
yatarushwa mubashara na vyombo 
vya habari vya redio, televisheni na 
mitandao ya kijamii.

Hiyo ni ziara ya pili kwa Rais Sa-
mia nje ya nchi tangu aapishwe 
kushika madaraka hayo Machi 19, 
mwaka huu kufuatia kifo cha ali-
yekuwa Rais, Hayati Dk. John Magu-
fuli.

Mwezi uliopita, Samia alizuru 
Uganda ambako pamoja na mambo 
mengine, Tanzania ilitiliana saini na 
nchi hiyo kutekeleza mikataba mi-
tatu yenye nia ya kuendeleza sekta 
ya mafuta na gesi.

Utouh: Rais awe mkali katika haya

Sheikh wa 
Mkoa wa Dar 
es Salaam, 
Alhadj Mussa 
Salum (katikati) 
akijihudumia 
chakula wakati 
wa hafla ya 
futari iliyoan-
daliwa na 
Benki ya CRDB 
katika ho-
teli ya Serena. 
Walioambatana 
naye ni Mkuru-
genzi Mtendaji 
wa Benki ya 
CRDB, Abdul-
majid Nsekela 
(wapili kusho-
to) na Mstahiki 
Meya wa Jiji la 
Dar es Salaam, 
Omari Kum-
bilamoto. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Sanula Athanas

LEO ni siku ya 45 tangu Rais 
Samia Suluhu Hassan alipoap-
ishwa Machi 19, mwaka huu 
kushika madaraka hayo makub-
wa zaidi nchini kutokana na kifo 
cha aliyekuwa Rais, Hayati Dk. 
John Magufuli.

Kwa kipindi hicho cha mwezi 
mmoja na nusu, Rais Samia ame-
fanya mambo kadhaa ikiwa ni 
pamoja na kumpendekeza Dk. 
Philip Mpango kuwa Makamu 
wa Rais na kufanya mabadiliko 
katika baadhi ya nafasi za uon-
gozi Ikulu, wizarani na taasisi za 
umma. Katika safari yake hiyo 
ya uongozi, aliyekuwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), Ludovick Utouh, 
anamshauri Rais Samia kuwa 
mkali katika baadhi ya mambo.

Katika mahojiano na Nipashe 
jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki, Utouh aliyekuwa CAG 
kwa kipindi cha miaka minane 
(2006-2014), pia alimshauri 
Rais Samia kuhakikisha miradi 

mikubwa iliyoanzishwa na seri-
kali wakati wa uongozi wa Hayati 
Rais Magufuli inatekelezwa.

Alisema ni muhimu miradi 
hiyo kusimamiwa vizuri na ku-
kamilishwa kwa kuwa tayari 
imeshaigharimu nchi kiwango 
kikubwa cha fedha.

Miradi mikubwa inayotekele-
zwa na serikali ni pamoja na 
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR), 
ujenzi wa bwawa la kufua 
umeme wa maji kwenye Mto 
Rufiji, ujenzi wa daraja refu zaidi 
Afrika Mashariki na Kati -- Daraja 
la Kigongo-Usisi na ununuzi wa 
ndege za serikali kwa lengo la 
kuliimarisha Shirika la Ndege 
(ATCL).

Ili miradi hiyo ikamilishwe, 
Utouh alisema kuna haja mwa-
nafunzi wake huyo katika Chuo 
Kikuu cha Mzumbe, Rais Samia, 
awe mkali dhidi ya watendaji 
wazembe na wanaoendekeza 
rushwa na ufisadi.

“Ushauri wangu kwa Rais Sa-
mia, kwanza ajitahidi kwa kila 
hali hii miradi mikubwa ya ki-

taifa iliyoanzishwa ikamilike na 
ifanye kazi.

“Lakini kwa ajili ya kufanikisha 
hilo, ule umuhimu wa kisisitiza 
heshima ya watendaji kazi wa 
serikali unatakiwa kufuatwa.

“Uadilifu ni muhimu, watu 
wahesimu kazi, wapende kazi 
na wafanye kazi. Kaulimbiu ya 
‘Tanzania ya Kazi Iendelee’, tui-
ishi hiyo kaulimbiu hasa kwenye 
uadilifu. 

“Ufisadi ukipamba moto kwe-
nye nchi hii, hataweza kuku-
sanya mapato ya kufanya haya 
anayotaka kuyafanya.

“Awe mkali na pale mtu an-
apokosa, asimwonee mtu aibu, 
akipata uthibitisho achukue hat-
ua,” alishauri.

Utouh ambaye kwa sasa ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya WAJIBU, pia alimshauri Rais 
Samia kuhakikisha serikali yake 
inashirikiana vizuri na Sekta Bi-
nafsi.

Alionya kuwa nchi mbalimbali 
ambazo serikali zake zilijaribu 
kufanya biashara, hazikupata 

matokeo chanya.
“Serikali yake (Rais Samia) 

iweke wazi kwamba hii nchi 
ikiwa hakuna Sekta Binafsi zilizo 
imara, hatutafika. 

“Nchi nyingi zilijaribu kufanya 
biashara. Hata Tanzania tuliwahi 
kujaribu kufanya biashara, lakini 
tulifika mahali tukabinafsisha.

“Kwa hiyo, kwa kuwa ni kitu 
ambacho kilishajaribishwa na 
hakijaleta matokeo, kuwe na 
uaminifu, watu watii sheria bila 
shuruti na kwa pamoja tuone 
kwamba tuna wajibu wa kusu-
kuma maendeleo ya nchi yetu 
mbele,” alishauri.

Katika mahojiano hayo na 
Nipashe, Utouh alizungumzia 
mambo mengine mbalimbali ya 
kitaifa yakiwamo yanayohusu 
uwekezaji na biashara, uwajibi-
kaji na yanayoigusa Sekta ya 
Elimu.

 
     *USIKOSE KUFUATILIA 
KESHO, UTOUH AKISHAURI 
JAMBO NYETI KWENYE 
SEKTA YA ELIMU
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Marekani nchini, Donald 
Wright, amempongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwa kuagiza kufunguliwa kwa vy-
ombo vya habari vilivyokuwa vimefungi-
wa, jambo linalotoa tumaini jipya katika 
ukuaji wa sekta hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
ubalozi huo nchini ambayo ni maoni yake 
binafsi kuhusu maadhisho ya siku ya uhuru 
wa vyombo vya habari yanayofanyika leo 
jijini Arusha, uamuzi wa Rais Samia kushu-
ghulikia vikwazo kandamizi kwa vyombo 
vya habari ikiwamo kushughulikia masu-
ala ya kisheria yanayokwaza utendaji wa 
waandishi wa habari ni hatua kubwa.

“Ninafahamu kuwa hivi karibuni seri-
kali itaunda kamati ya kupitia sheria ziliz-
opo ikiwa ni pamoja na zile zinazokwaza 
uhuru wa habari na vyombo vya habari. 
Ninapongeza hatua hizi muhimu na kuwa-
himiza wadau wote wa habari kuzipokea 
kwa nia njema na dhamira safi pamoja na 
kushiriki kikamilifu katika majadiliano ya 
kuzipitia na kuzifanyia marekebisho sheria 
zilizokwaza uhuru wa vyombo vya habari 
nchini Tanzania katika miaka ya hivi kar-
ibuni,” alisema.

Kwa mujibu wa Balozi huyo, ametiwa 
moyo na hatua zilizochukuliwa hivi karibu-
ni na serikali kuwawajibisha wanaowatisha 
na kuwanyanyasa waandishi wa habari.

“Ni matumaini yangu kuwa hatua hizi 
zitapanuliwa zaidi katika siku zijazo, hivyo 
kwa mara nyingine tena, waandishi wa 
habari wa Tanzania watapata uhuru na na-
fasi ya kufanya kazi yao,” alisema.

B a l o z i 
Wright alise-
ma siku ya uh-
uru wa vyom-
bo vya habari 
duniani in-
atoa fursa ya 
kuenzi na-
fasi na wajibu 
muhimu wa 

vyombo huru vya habari katika kuimarisha 
na kuhifadhi jamii zilizo huru na kuangazia 
kazi adhimu inayofanywa na waandishi wa 
habari, vyombo vya habari, wahariri, wa-
fanyakazi na wengine katika vyumba vya 
habari, studio na vituo vya redio za kijamii 
duniani kote kuwaelimisha na kuwahaba-
risha raia kuhusu masuala mbalimbali ya 
siku hadi siku.

Alisema siku hiyo ni fursa ya kubainisha 
na kukumbusha kuhusu vitisho vikubwa 
vinavyowakabili waandishi na taasisi hizo 
za habari wakati zikitekeleza kazi yao hiyo 
muhimu, na kwamba muhimu zaidi kuliko 
wakati mwingine wowote, kuazimia na ku-
jitoa kwa dhati kusaidia uhuru wa vyombo 
vya habari.

“Toka nilipowasili Tanzania mwaka jana, 
nimejiwekea utaratibu wa kuwatafuta 
waandishi wa habari na kusikiliza simulizi 
zao. Ninafahamu kuwa wanakabiliwa na 
changamoto kubwa sana, kutoka mabadi-
liko ya kiuchumi na kiteknolojia yanayotiki-
sa misingi ya uandishi wa habari, kuzuka 
kwa mitandao ya kueneza taarifa za uongo 
na uzushi,” alisema na kuongeza:

“Haijawahi kutokea kuwa vigumu zaidi 
kuwa mwandishi wa habari Tanzania 
kama ilivyo sasa. Isitoshe, janga la Covid-19 
limeongeza maradufu kila moja ya changa-
moto hizi.”

“Lakini pamoja na vikwazo vyote hivi, 
nina matumaini kuwa bado kuna mustaka-
bali mwema kwa uhuru wa tasnia ya habari 
nchini Tanzania.”

Balozi huyo alisema kuhusu hitaji la 
kwenda na mabadiliko ya kiuchumi na kite-
knolojia, anatiwa moyo na vyombo kadhaa 
vipya vya habari vilivyokubali kupokea 
teknolojia mpya katika uendeshaji na ufan-
yaji wake biashara.

“Serikali ya Marekani inafadhili pro-
gramu kadhaa za kusaidia maendeleo ya 
vyombo vya habari, zinazofanya kazi na 
wamiliki wa vyombo vya habari katika 
kubuni na kuboresha mbinu mpya za kibi-
ashara zenye ufanisi zaidi. Nina matumaini 
makubwa kwamba jitihada hizi zitazaa ma-
tunda,” alibainisha.

Balozi Marekani ampongeza
Rais Samia uhuru wa habari

“Ninafahamu kuwa 
hivi karibuni serikali 
itaunda kamati ya 
kupitia sheria ziliz-
opo ikiwa ni pamoja 
na zile zinazokwaza 
uhuru wa habari 
na vyombo vya 
habari. Ninapongeza 
hatua hizi muhimu na 
kuwahimiza wadau 
wote wa habari 
kuzipokea kwa nia 
njema na dhamira 
safi pamoja na 
kushiriki kikamilifu 
katika majadiliano ya 
kuzipitia na kuzi-
fanyia marekebisho 
sheria zilizokwaza 
uhuru wa vyombo 
vya habari nchini 
Tanzania katika mia-
ka ya hivi karibuni,” 
alisema.

Wafanyabiashara 
wataka ufafanuzi
ahueni bidhaa 
kutoka Z’bar
Na Waandishi Wetu

SIKU chache baada ya serikali kutangaza ku-
punguza gharama za kushusha mizigo inayoto-
ka Zanzibar katika Bandari ya Dar es Salaam, 
Jumuiya ya Wafanyabiashara Tanzania (CWT), 
imetaka ufafanuzi zaidi wa viwango na bidhaa 
zenyewe.

Wiki iliyopita, Nipashe ilichapisha habari 
kuhusu kushushwa kwa gharama hizo ikiwa 
ni hatua ya kuzipatia ufumbuzi na kuziondoa 
kero tano za Muungano ambazo zimekuwa 
zikilalamikiwa kwa muda na wananchi wa pan-
de zinazohusika na Muungano.

Katibu Mkuu wa JWT, Abdallah Mwinyi, aki-
zungumza na gazeti hili mwishoni mwa wiki, 
alisema ukiondoa matatizo ya mizigo midogo 
kilo tano au 10 za bidhaa, zipo kero kubwa za 
kibiashara kwenye bidhaa kutoka Zanzibar.

“Huwezi ukatoa bidhaa ukashushia Zanzibar 
halafu kwa kodi ya Zanzibar utakayolipa mzigo 
uingize Bara kwa gharama zilezile ulizofanya 
kule, hii maana yake Bandari ya Dar es Salaam 
haitafanya kazi kama itakuwa hivyo,” alisema.

Mwinyi alisema ili suala hilo lifanyike na 
bandari zote zifanye kazi vizuri, lazima wa-
iangalie Bandari ya Dar es Salaam ambayo 
ndiyo kubwa kwa kuangalia viwango vya kodi 
vifanane na Zanzibar.

“Lazima waangalie uwiano wa kodi wa 
pande zote mbili ili usiathiri bandari nyingine, 
lakini kwa kusema watapunguza bila kutaja vi-
wango na bidhaa zenyewe kuna ukakasi, watu-
fafanulie ni bidhaa zipi?” alihoji.

Wakati jumuiya hiyo ikiyasema hayo, baadhi 
ya wananchi wa Zanzibar wamepongeza hatua 
hiyo na kubainisha kuwa itapunguza ukali wa 

maisha.
Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati to-

fauti, wananchi hao walisema gharama wana-
zotozwa kutoa bidhaa Zanzibar kwenda Tanza-
nia Bara zinawaumiza hasa ikizingatiwa kuwa 
wafanyabiashara wa Zanzibar wanatozwa kodi 
mara mbili -- za Mamlaka ya Mapato (TRA) na 
Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB).

Juma Ali Khatib, Mwenyekiti wa Chama cha 
ADA Tadea, alisema hatua hiyo ni nzuri na ime-
kuja kwa muda mwafaka kwa sababu Tanzania 
ni nchi moja, hivyo siyo vyema mtu anapotoka 
Zanzibar na bidhaa kwenda Bara kulipishwa 
ushuru mara mbili.

“Huu ndiyo Muungano tunaoutaka, yaliyoku-
wa yakifanyika, yalikuwa yanaumiza upande 
mmoja wa Muungano. Sisi kama Chama cha 
ADA Tadea tunapongeza hatua hiyo,” alisifu.

Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Umma wa 
Chama cha ACT-Wazalendo Zanzibar, Salum 
Bimani, alisema hatua hiyo ni nzuri, lakini kuna 
kero zingine kubwa za Muungano zinazotakiwa 
kufanyiwa kazi ikiwamo ya Mfuko wa Pamoja 
wa Muungano.

Alidai kuwa mfuko huo ambao ulianzishwa 
mwaka 1984 haujaunufaisha upande mmoja 
wa Muungano.

“Huu ni Muungano wa nchi mbili na ulikuwa 
na makubaliano na siyo mmoja awe mkubwa 
na mwingine mdogo, nchi mbili zote ziwe 
huru,” alisema Bimani.

Rashid Mchenga, mkazi wa Mjini Unguja, 
alisema Tanzania ni nchi moja, hivyo ni vyema 
kuwa na kodi moja ili kuwapunguzia ukali wa 
maisha wafanyabiashara na wananchi.

Alisema hatua hiyo ya kuondoa tozo hiyo ni 
nzuri lakini usimamizi wake uwe mzuri kwa 
kuwa kama hawatakuwa makini, serikali itako-
sa mapato, akitahadharisha kuwa wafanyabi-
ashara wote kutoka Tanzania Bara wataelemea 
Zanzibar kushusha biashara zao.

Mariyam Juma, mkazi wa Amani Zanzibar, 
alisema wanapotoka Zanzibar kwenda Dar 
es Salaam, wanashindwa hata kuwachukulia 
zawadi ndugu na jamaa zao kwa hofu kutozwa 
kodi bandarini.
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Maisha jela kumdhalilisha
kijinsia mama wa miaka 55
Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Kijiji cha Naunambe, Wilaya ya 
Ruangwa, mkoani Lindi, Ally Chikukuru (21), 
amehukumiwa kutumikia kifungo cha mai-
sha gerezani baada ya kupatikana na hatia ya 
kumlawiti kwa nguvu mama mwenye umri wa 
miaka 55. Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya Ruangwa, 
Raula Shehagilo, baada ya kuridhishwa na 
ushahidi uliotolewa na upande wa mashtaka.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu hiyo, 
mshtakiwa alipewa nafasi ya kujitetea na 
kuomba aonewe huruma akidai haikuwa nia 
yake bali ilichangiwa na ibilisi wa mapenzi na 
kujikuta akifanya tendo hilo bila ya kukusudia.

Baada ya utetezi huo, Hakimu Shehagilo 

alimuuliza Mwendesha Mashtaka Mkaguzi 
wa Polisi, Bocho Monata, iwapo ana kumbu-
kumbu za makosa ya zamani kwa mshtakiwa 
na kujibu hakuwa nazo, lakini aliiomba ma-
hakama kumpa adhabu kali ili iwe fundisho 
kwake na wengine walio na tabia ya aina hiyo.

Akitoa hukumu, hakimu alisema amesiki-
liza maombi ya pande zote mbili, lakini ku-
fuatia ukubwa wa kosa, kifungu cha sheria 154 
(a) (2) (2), sura ya 16/2019 anamhukumu kutu-
mikia kifungo cha maisha jela.

Awali, ilidaiwa mahakamani hapo na 
Mwendesha Mashtaka Monata, kuwa No-
vemba 15, mwaka jana, huko Kijiji cha Nau-
nambe, Wilaya ya Ruangwa na Mkoa wa Lindi, 
mshtakiwa alikwenda nyumbani kwa mlala-
mikaji na kumlawiti kwa nguvu.

TBS yakagua magari 600 kutoka ughaibuni
Na Romana Mallya

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS), lime-
kagua magari 626 kutoka nje ya nchi na kati 
yake, 211 yamekutwa na kasoro mbalimbali.

Ofisa wa Masoko wa TBS, Deborah Haule, 
aliliambia Nipashe mwishoni mwa wiki kuwa, 
kati ya magari hayo yaliyokutwa na kasoro, 
asilimia 85 zimetokana na uchakavu wa 
magurudumu.

“Tumeshakagua magari 626. Kati ya hayo, 
magari 211 yamekutwa na kasoro ndogon-
dogo na magari 415 hayakuwa na kasoro,” 
alibainisha.

Kaule alisema kati ya magari hayo yenye 
kasoro, 51 yamerekebishwa na kufaulu katika 
ukaguzi wa pili.

Alisema magari mengine yaliyobaki bado 
yapo kwenye hatua mbalimbali za matengen-
ezo. 

Kuhusu gharama za matengenezo ambazo 

baadhi ya watu wanazilalamikia kuwa juu, 
Haule alisema TBS haihusiki na kwamba 
gharama zinajulikana kwa mwenye gari.

“Gharama zinajulikana kwa mwenye gari. 
Hii ni kutokana na TBS kutokujihusisha na 
utengenezaji wa kasoro zilizobainika wakati 
wa ukaguzi,” alisema. 

Kaule alisema kati ya kasoro zinazojitokeza, 
asilimia 85 ya kasoro hizo ni uchakavu wa 
magurudumu na mwenye gari hushauriwa 
kubadili kwa ajili ya usalama wake.

Alisema mpaka sasa vituo vya ukaguzi vina 
jumla ya wataalamu 31 ambao ni wa uhandisi 
mitambo na magari.

Alisema wataalamu hao wamepatiwa 
mafunzo ya ziada katika viwango vya magari 
na matumizi ya vifaa vya ukaguzi.

TBS sasa inatekeleza jukumu hilo baada 
ya serikali kuagiza ukaguzi wa magari yanay-
oagizwa kutoka nje ya nchi ufanywe na taasisi 
badala ya ukaguzi kufanyika kwenye nchi 
yanakotolewa.

Mratibu wa Mafunzo kutoka LHRC, Joram Bwile, akiendesha mafunzo ya kuwajengea uwezo 
wa kujiamini na kujitambua katika kuisaidia jamii kutatua tatizo la ukatili wa kijinsia kwe-
nye maeneo yao wasichana wadogo na waliojifungua chini ya miaka 18 kutoka kata nane za 
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama jana. PICHA: SHABAN NJIA
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WAWAKILISHI pekee wa Tanzania kwenye michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Simba, tayari wamefahamu wapinzani wao ka-
tika hatua ya robo fainali inayotarajiwa kupigwa kati ya Mei 14-15, 
kabla ya kurudiana Mei 21-22, mwaka huu, ambapo itaanzia ugeni-
ni dhidi ya Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini.

Tangu kupangwa kwa droo hiyo mashabiki, wanachama na 
hata baadhi ya viongozi wa Simba wameipokea kwa mikono mi-
wili huku wakiweka wazi kuwa safari ya kutinga nusu fainali ya 
michuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la Soka barani Afrika 
(CAF), ni nyepesi kwao.

Simba ambayo kama ikivuka hatua hiyo itakutana na mshindi 
kati ya Wydad Casablanca ya Morocco ama MC Alger ya Algeria, 
wanaona droo hiyo imekuwa nyepesi na ingekuwa ngumu zaidi 
kwao endapo wangeangukia kwa timu kutoka Afrika Kaskazini 
(Uarabuni) MC Alger ama CR Belouizdad za Algeria. 

Uongozi wa Simba, mbali ya kuwaona Kaizer Chiefs ni wepesi 
kwao kutokana na tamaduni za Afrika Kusini kutotofautiana sana 
na Afrika Mashariki hususan upande wa ‘siasa’ za soka, lakini kuta-
wapunguzia usumbufu wa kusafiri umbali mrefu.

Hata hivyo, kwenye hatua ya makundi, Kaizer Chiefs imepenya 
kutokana na kanuni ya ‘Head to Head’ (matokeo zilipokutana) 
dhidi ya Horoya FC ya Guinea kutokana na timu hizo kila moja ku-
maliza na pointi tisa nyuma ya vinara wa Kundi lao la C, Wydad 
Casablanca waliohitimisha kileleni na pointi zake 13, huku Petro de 
Luanda ikiburuza mkia na alama yake moja.

Katika mechi zake sita za hatua za makundi, Kaizer Chiefs 
imeshinda mbili, sare tatu na kupoteza mchezo mmoja, huku iki-
funga mabao matano tu na kuruhusu nyavu zake kutikiswa mara 
sita.

Lakini kama ni kitakwimu, Simba ipo juu zaidi kwani imeongoza 
Kundi lake la A ikiwa na alama 13, lililokuwa likiundwa na bingwa 
mtetezi wa michuano hiyo, Al Ahly ya Misri iliyomaliza nafasi ya 
pili na pointi 11, AS Vita ya DR Congo iliyoshika nafasi ya tatu ikiwa 
na pointi saba Al-Merrikh ya Sudan iliyoburuza mkia na alama 
zake mbili.

Hata kwa upande wa takwimu za mabao, Simba ipo juu zaidi 
ya Kaizer Chiefs kwani yenyewe imeruhusu nyavu zake kutikiswa 
mara mbili pekee huku ikizifumania nyavu za wapinzani mara tisa.

Pamoja na takwimu hizo za kuvutia za Simba, hiyo haitoshi 
kubweteka na kujiaminisha kwamba imepata mpinzani mwepesi 
katika hatua hiyo, kwani mara nyingine mpira wa miguu una ma-
tokeo ya kushangaza hasa unapokwenda na matokeo yako uwan-
jani na kujiamini kupita kiasi.

Nipashe tunakiri kwa sasa Simba ipo kwenye kiwango cha juu 
na ni moja ya timu zinazoogopwa katika michuano hiyo, lakini hilo 
haliwezi kuwa sababu kwao ya kuamini kwamba Kaizer Chiefs wa-
takuwa wepesi na kuacha kujiandaa ipasavyo.

Tunaamini njia pekee ya Simba kufanya vizuri, kwanza ni ku-
fanya maandalizi ya kutosha na kumheshimu mpinzani wake kue-
lekea mechi hiyo ya robo fainali ambayo ni mtoano.

Ikumbukwe katika hatua ya makundi, pamoja na ubora wa 
kiwango cha juu wa Wydad Casablanca, ilikubali kipigo cha ma-
bao 4-0 nyumbani dhidi ya Kaizer Chiefs na Jumapili ya Aprili 25, 
mwaka huu ikawatembezea kichapo cha mabao 2-1 nyumbani kwa 
majirani zao wa Afrika Kusini, Memelodi Sundowns kwenye mechi 
ya Ligi Kuu ya nchini humo.

Sote tunafahamu ubora wa Mamelodi katika michuano hiyo ya 
CAF ambayo nayo imemaliza kileleni mwa msimamo wa Kundi B 
ikiwa na pointi 13, hivyo kamwe Simba hawapaswi kuichukulia poa 
Kaizer Chiefs kwani inaweza kujikuta inatoka vichwa chini na wap-
inzani wao hao kusonga mbele.

Na Adam 
Fungamwango

Hili la Asukile na tuhuma za 
rushwa Yanga limulikwe zaidi

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba jipangeni CAF, 
Kaizer Chiefs si wepesi
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AKIWA na hasira ya kufung-
wa, nahodha wa timu ya Pris-
ons, Benjamin Asukile, baada 
ya mechi dhidi ya Yanga 
kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela mjini Sumbawanga, 
aliongea maneno ambayo ya-
mekuwa gumzo kubwa kwa 
mashabiki wa soka nchini.

Alisema mengi, akian-
zia kunyimwa penalti na 
walipokwenda kumuuliza 
mwamuzi akadai kuwa hao-
ni. Mtangazaji aliyemhoji 
alimkatisha kidogo, lakini As-
ukile alionekana kutopende-
zwa na kitendo hicho. Mwis-
honi akasema anashangaa 
kwa baadhi ya timu kutumia 
gharama kubwa kusajili 
wachezaji kutoka nje, lakini 
wachezaji hao wanashindwa 
kucheza mpira, badala yake 
wanalazimisha kushinda kwa 
kutumia hila.

Ukiisikiliza na kuangalia 
mahojiano yale, ni kwam-
ba mtangazaji hakutaka 
mchezaji kutoa tuhuma zile 
kwa sababu hazikuwa na 
ushahidi. Lakini pia ukianga-
lia ni kwamba, mtangazaji 
alitaka mchezaji huyo kuen-
delea kumtuhumu mwamuzi 
na ilionekana hakuwa na 
shida na hilo.

Tatizo lake lilikuwa ni 
tuhuma za rushwa tu dhidi 
ya timu pinzani na Prisons. 
Kwa maoni yangu, wote wa-
likuwa sahihi. Mtangazaji 
alichoamini ni hicho. Haku-
taka kituo chake kiwe ndiyo 
chanzo cha tuhuma zile nzito 
za rushwa.

Asukile naye alikuwa sa-

hihi. Aliwasilisha kile amba-
cho anakijua na anakiamini. 
Tatizo lake labda alikuwa na 
hasira aliyotoka nayo uwan-
jani. Sina tatizo na mtangazaji 
wala mchezaji. Kila mtu 
ametekeleza kile ambacho 
anaamini.

Nilichoshangaa ni kuona 
baadhi ya wachambuzi 
wakimuona Asukile kwamba 
hakuwa na uhakika, wala 
ushahidi na kile alichok-
isema zaidi ya jazba tu ya 
kufungwa. Inawezekani ni 
kweli, lakini utafiti au uchun-
guzi umefanyika?

Nilitegemea sasa waandi-
shi wa habari kusaka ukweli 
wa hilo. Waandishi wa Habari 
za Uchunguzi wanaweza ku-
ingia mzigoni na kutuletea 
habari iliyo sahihi. anaweza 
kutueleza wazi kuwa ma-
tokeo ya uchunguzi wao ni 
kweli au Asukile hakuwa mk-
weli.

Navyoona ni kwamba 
waandishi wa michezo wa-
nadhani kwamba jambo 
hili haliwahusu na linahusu 
mamlaka husika pekee kama 
Jeshi la Polisi na Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa nchini (TAKUKURU) 
pekee.

Asukile kwa sasa ametu-
lia, hana jazba tena na in-
awezekana kabisa kwenda 
kumuuliza taratibu, atasema 
kwamba ilikuwa ni hasira 
tua au ni kweli. Anaweza 
kutoa namba za watu ambao 
wamepiga. Zinaweza kuwa 
siyo namba za watu husika, 
labda zimetumiwa tu. Je wa-

naomiliki namba hizo wana 
nasaba na watu wanaotuhu-
miwa? Na mengi yanayofa-
nana na hayo. Kwenye habari 
kama hizi ni lazima mwandi-
shi awe kama mpelelezi hali-
si. Ukiangalia kila kitu au kila 
unachokitafuta kwa jicho la 
tatu.

Wakati mwingine hata seri-
kali hutumia uchunguzi ulio-
fanywa na waandishi kutatua 
tatizo, au       kulishughulikia. 
Si kwenye siasa, au kijamii tu, 
bali      hata    kwenye mich-
ezo.

Mwandishi Sanula Athanas  
wa Nipashe, aliwahi kupata 
tuzo tatu za Mwandishi Bora 
wa Michezo kwa habari tatu 
za uchunguzi za michezo 
kwa nyakati tofauti. Moja ni 
ya upangaji wa matokeo kwe-
nye Ligi Kuu.

Nyingine ni ubebwaji wa 
pesa za milangoni kwenye vi-
roba na pia habari ya uchun-
guzi ya pesa za wachezaji na 
makocha kwenye soka ku-
tokatwa kodi. Serikali ilifany-
ia kazi hili kwa kuleta tiketi 
za kieletroniki na pia sasa 
wachezaji na makocha wote 
wanakatwa kodi.

Hata hili, waandishi wa-
chunguze na kuja na majibu, 
vyombo vya serikali navyo 
vinaweza kuingia walipoishia 
na wao kujidhihirisha, kama 
walivyofanya huko nyuma.

Kama tunataka kusaidia 
mpira wetu kwa sasa, ni 
wakati wa kutofumbia ma-
cho kero kama hizi zina-
zoibuliwa na wachezaji na 
mashabiki.
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HakiElimu yaja na mwarobaini 
wa upungufu sera ya elimu
Na Elizabeth Zaya

RIPOTI ya HakiElimu imeainisha baa-
dhi ya upungufu katika Sera ya Elimu ya 
mwaka 2014 nchini, huku ikitoa mapende-
kezo katika baadhi ya maeneo yanayohitaji 
kuboreshwa zaidi.

Akichambua matokeo ya ripoti hiyo, 
Mshauri Mwelekezi wa HakiElimu, Dk. 
Wilberforce Meena, alisema miongoni mwa 
maeneo ambayo ripoti hiyo inapendekeza 
kufanyiwa maboresho ni pamoja na kuto-
fautiana kwa falsafa ya kitaifa na sera hiyo, 
kutokuhusisha ushahidi wa kutosheleza wa 
kitafiti kwa kila sekta ndogo ya elimu.

Nyingine ni kushindwa kutoa mwongozo 
kwa kila changamoto isipokuwa ahadi nyin-
gi ambazo ni ngumu kutekelezeka, kutokuz-
ingatia uendelevu na kutofautiana na sera 
nyingine zilizotangulia ikiwamo ya elimu na 

CRDB yawafuturisha wateja wake
Na Elizabeth Zaya

KATIKA kusheherekea mwezi 
Mtukufu wa Ramadhan, Benki ya  
ya CRDB imeandaa futari kwa wa-
teja wake katika mkoa wa Dar es 
Salaam zaidi ya 400.

Miongoni mwa waliohudhuria 
katika hafla hiyo ni Shehe wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Alhadj Mussa 
Salum.

Akizungumzia katika hafla hiyo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 
CRDB, Abdulmajid Nsekela, alise-
ma benki hiyo inawachukulia wa-
teja wake kama sehemu ya familia 
yake, na kwamba katika mwezi huu 

mtakatifu inatoa fursa ya kushiriki-
ana kuboresha mahusiano kwa ush-
iriki pamoja kupitia ibada ya funga 
na futari.

“Tunatumia kipindi hiki pia kuo-
nyesha shukrani zetu kwao kwa 
kuendelea kuichagua benki yetu, 
na wakati huo huo tunathibitisha 
kujitolea kwetu kwa kuelewa mahi-
taji yao na matarajio yao,” alisisema 
Nsekela.

Nsekelea alisema mbali na kufu-
turisha wateja, benki  hiyo  pia im-
ekuwa ikitoa msaada wa futari kwa 
vituo vya kulelea watoto vyenye 
uhitaji mkubwa, na kwamba kwa 
mwaka huu imetenga Sh. milioni 

100 kwa ajili ya kusaidia futari kwa 
vituo 40 vya kulelea watoto katika 
kanda zote nchini.

Akitoa shukrani kwaniaba ya 
wageni waalikwa,  Shehe  Salum ali-
ishukuru na kuipongeza benki hiyo 
kwa kuuandaa futari hiyo pamoja 
na kutoa misaada kwa watoto wa-
naolelewa katika vituo vya watoto 
yatima katika mwezi huu.

Alisema katika kipindi hiki ni 
vema walio na uwezo kiuchumi 
kuwafuturisha wasio na uwezo ili 
kujiongezea thawabu, kusoma ma-
neno ya Mungu kwa wingi, kusali  
na kufanya mema, huku wakijiten-
ga na mabaya.

mafunzo ya mwaka 1995 na kushindwa kugawa 
majukumu kwa wadau mahususi wa elimu ili 
kukuza uwajibikaji kwenye tekelezaji.

Pia, HakiElimu ilipendekeza kuwapo na mpan-
gilio, muundo, maudhui na utekelezaji wa sera 
ya elimu na mafunzo katika masuala ya kisera.

“Sera haijatamka lengo kuu na malengo ya 
elimu ya kitaifa kwa kila sekta ndogo ya elimu, 
imetoa tamko la ujumla katika kushughulikia 
sekta ya elimu badala ya kutoa matamko mahu-
susi yanayolenga sekta ndogo ndogo za elimu, 
imekosa mkakati wa utekelezaji na msukumo wa 
kisheria,” alisema Dk. Meena.

“Uandaaji wa sera haukuwashirikisha kika-
milifu wadau wa elimu, hivyo kuchangia kuwapo 
kwa mapungufu mengi, lugha iliyotumika kwe-
nye sera haieleweki ipasavyo kwa watumiaji na 
watekelezaji na wasifu wa walimu na wanafunzi 
haujafafanuliwa kwa uwazi.”

“Sera haitoi mwongozo wa unyumbufu un-
aoruhusu elimu na mafunzo kupatikana kwa 
njia mbalimbali mbadala, uchambuzi wa kina wa 
sera ya elimu na mafunzo ya mwaka 2014, masu-
ala muhimu, changamoto na mapendekezo.”

Pia, ripoti hiyo ilionesha kuwa muundo wa 
elimu unaobainishwa kwenye sera hiyo si nyum-
bufu na haitoi fursa mbadala za kujifunza, ku-
tokuwapo na ufafanuzi wa tamko la matumizi ya 
lugha zote mbili za Kiswahili na Kiingereza kama 
lugha za kufundishia kwa ngazi zote za elimu ku-
mechangia kuwapo kwa mkanganyiko kwenye 
tafsiri na utekelezaji wake na haitoi mwongozo 
kuhusu ukuzaji wa elimu ya uraia kwenye ngazi 
zote za elimu.

“Sera haijatamka lengo kuu 
na malengo ya elimu ya 
kitaifa kwa kila sekta ndogo 
ya elimu, imetoa tamko la 
ujumla katika kushughulikia 
sekta ya elimu badala ya 
kutoa matamko mahususi ya-
nayolenga sekta ndogo ndogo 
za elimu, imekosa mkakati 
wa utekelezaji na msukumo 
wa kisheria,” alisema Dk. 
Meena.

NHIF yaonya maduka yanayokiuka mikataba
Na  Richard Makore, GEITA

MFUKO wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF), mkoani Geita, ume-
waonya wamiliki wa maduka ya 
dawa za binadamu wanaokiuka 
mikataba na kubagua wanachama 
wa mfuko huo wanaofika kwao ku-
pata huduma.

Onyo hilo lilitolewa hivi karibuni 
na meneja wa mfuko huo mkoani 
Geita, Elius Othiombo, alipozun-
gumza na waandishi wa habari, 
kuhusu baadhi wa wamiliki wa 

maduka hayo kutoa huduma kwa 
ubaguzi. Hivi karibuni mkoani 
humo, baadhi ya wananchi walila-
mikia maduka      hayo kuwa yana-
bagua wananchama wa mfuko 
huo. Walisema wamiliki hao wa-
nawabagua na wengine kuwaam-
bia kwamba   wakitaka   huduma 
hiyo wanatakiwa kuandikiwa cheti 
cha kununua dawa kutoka hospi-
tali wanazotaka wao.

Othiombo alisema Mkoa wa Gei-
ta una jumla ya maduka 12 waliyo-
ingia nayo mkataba wa kuhudumia 

wanachama pamoja na vituo vya 
kutolea huduma 174.

Aidha, alisema Geita Mjini kuna 
hospitali nne walizoingia nazo 
mkataba na maduka manne ya 
kuuza dawa za binadamu.

‘’Kama kuna duka linaweka 
masharti, mgonjwa fulani ili ap-
ate huduma ni lazima aandikiwe 
cheti cha kununua dawa kutoka 
hospitali wanayotaka wao, tutasiti-
sha mkataba na wao, tunataka kila 
mwanachama wetu apate huduma 
bila masharti,’’ alisema.
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Shirika laomba sera kulinda
watoto katika ajira isiyo rasmi
Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Msaada wa Sheria kwa Wa-
nawake na Watoto (WLAC),kimeiomba 
serikali kutengeneza sera na sheria am-
bazo zitaweka ulinzi katika kundi la watu 
walio kwenye ajira isiyo rasmi nchini.

Akizungumza wakati wa kuadhimisha 
siku wa Wafanyakazi Duniani, Mwanashe-
ria wa WLAC, Consolata Chikoti, alisema 
wanawake na vijana ndio kundi kubwa 
ambalo limekuwa likiangukia katika ajira 
zisizo na ulinzi na hivyo mara nyingi kuji-
kuta likikosa kazi.

“Kaulimbiu ya siku wafanyakazi mwaka 
huu inasema ‘maslahi bora, mshahara juu, 
kazi iendelee’. Serikali imeonyesha nia 
nzuri katika kusimamia maslahi ya wafan-
yakazi nchini hususani kupitia kaulimbiu 
hii ya mwaka huu,” alisema Chikoti.

“Pamoja na nia hiyo nzuri ambayo seri-
kali imeonyesha, lakini bado kuna kundi 
ambalo kila siku linakuwa linasahaulika. 
Kundi hili ni la watu waliopo katika sekta 
ya ajira isiyo rasmi, na ndilo lina watu wen-
gi, likibeba wanawake na vijana.Hili ni la 
watu ambao wanafanya kazi kwa bidii sana 
lakini ajira zao hazina ulinzi.”

“Wengi wao wanafanya kazi katika vi-
wanda, wengine wanaajiriwa kama wapi-
shi, wafanya usafi, wadada wa kazi kwenye 
majumba, kwa ujumla wao hili ni kundi 

muhimu sana ambalo linaonekana kusa-
haulika sana, lakini ni vema kwa sababu 
nalo linafanya kazi kama walivyo wafan-
yakazi wengine, wakapewa kipaumbele 
na wao hususani kwa kutengeneza sera na 
sheria ambazo zitalinda ajira zao.”

Chikoti alisema kama WLAC na kama 
kituo cha wanasheria wabobezi, wame-
kuwa wakikupambana na idadi kubwa ya 
wafanyakazi katika kundi hilo kulalamikia 
kunyanyaswa na kutokutendewa haki na 
waajiri wao kama ilivyo kwa wafanyakazi 
wengine.

“Na ndio maana katika sherehe za mwa-
ka huu za wafanyakazi, sisi tumeamua ku-
kutanisha kundi hili la wafanyakazi kwe-
nye sekta isiyo rasmi ili na wao wajione 
kama wenzao na pia tutumie fursa hii 
kuwapa elimu ya kutambua haki zao mbal-
imbali na namna ya kuzipigania,”alisema 
Chikoti.

Alisema bado wanaamini kwamba seri-
kali itahakikisha inaweka mazingira bora 
kwa kundi hilo kwa kuwa na wao wana 
mchango kwa nchi yao na ni walipa kodi 
kama ilivyo kwa wafanyakazi wengine.

Diwani wa Kata ya Makumbusho, Mo-
hammed Ally, alisema changamoto ya 
kutokuzingatiwa haki za wafanyakazi ka-
tika sekta isiyo rasmi limekuwa ni la muda 
mrefu, na kwamba kuna haja ya kutafuti-
wa ufumbuzi.

‘Vijana tumieni fursa za elimu’
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini, Abdulaziz 
Abood (CCM) (pichani), amewataka vijana 
nchini kuzitumia vizuri fursa za masomo zi-
nazotolewa na serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali ili wapate elimu na kujiajiri 
kupitia taaluma zao.

Abood alitoa rai hiyo wakati wa mahafali ya 
kidato cha sita ya Shule ya Ngunya Open yali-
yofanyika mjini hapa.

Mbunge huyo alisema serikali inafahamu 
vikwazo vilivyopo kwa vijana ikiwamo ajira na 
ndiyo maana imekuwa ikitoa nafasi za kuwaso-
mesha elimu ya ufundi ili waitumie kujiajiri.

Abood alisema vijana wakiitumia vizuri na-
fasi ya elimu ya ufundi ambayo serikali inaisi-
mamia, itawawezesha kujikwamua kiuchumi 
kwa kujiajiri na kuajiri wengine ambao katika 
kipindi hiki ambacho ulimwengu uko kwenye 
mabadiliko ya sayansi na teknolojia. 

Mkurugenzi wa Shule ya Ngunya, alisema 
shule hiyo imekuwa ikifanya vizuri katika miti-
hani ya kitaifa na kutoa wito kwa wazazi na 
walezi kutokata tamaa linapofika suala la ku-
wapeleka watoto shule. 

Wanafunzi 143 wanatarajiwa kuhitimu ki-
dato cha sita mwaka huu katika shule hiyo ili-
yoanzishwa mwaka 2014.

Katika hatua nyingine, Mbunge Abood alitoa 
Sh. milioni 3.5 kwa ajili Umoja wa Makanisa ya 
Mkoa wa Morogoro ili kusaidia kampeni inay-
oendeshwa na makanisa hayo inayofahamika 
kama ‘Nitoke na Yesu’ ambayo pia inahimiza 
uzalendo.

Akizungumza katika kampeni hiyo, Askofu 
mstaafu wa Kanisa Anglikana Tanzania, Don-
ald Mtetemela, alisema moyo wa uzalendo 
unaendelea kukosekana katika kulipenda 
taifa pamoja na kuthamini vitu vinavyotokana 
na juhudi za watu wenyewe.

Askofu huyo alisema lengo la kampeni 
hiyo ni kuendelea kuisafisha mioyo ambayo 
imeanza kuondokewa na uzalendo, kukuza 
fikra za kizalendo kwa Watanzania na kujenga 
utamaduni wa kuthamini vitu vyao kwa faida 
yao na taifa.
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Asakwa tuhuma za kumpa mtoto ujauzito mara mbili
Na Mwandishi Wetu, 

PEMBA

MTOTO wa miaka 17 anadai-
wa kupewa ujauzito mara mbili 
na shemeji yake katika Shehia 
ya Mchakwe Wilaya ya Mkoani 
Pemba.

Mama wa mtoto huyo alieleza 
kuwa kesi hiyo wameshaifiki-
sha Polisi, ingawa wameambiwa 
wamtafute mtuhumiwa, jambo 
ambalo limekuwa gumu kwa 
upande wao.

Alisema jambo la kumkamata 
mtuhumiwa sio rahisi kwao, 
kwani amekimbia na hawamjui 
alipokwenda, ingawa wanasikia 
tetesi kuwa ameshafika Tanzania 
Bara.

“Hapa hayupo mara tunasikia 
yupo kwa Gombe hapa Muambe, 
mara yupo Unguja na wengine 
wanatwambia yupo Bara…kwa 
kweli hatujapata taarifa sahihi, 

hivyo hatujui tushike lipi, hata 
huyu mkewe hapa ameshaha-
ma,” alisema mama huyo.

Alieleza mtoto wake kwa sasa 
ana ujauzito wa miezi saba, na 
kwamba alimgundua baada ya 
kumuona anatafuna mchele 
mara kwa mara, na alipomuuliza 
akamjibu kuwa ana ujauzito na 
amepewa na shemeji yake Mosi 
Othman Mosi (35).

Alisema, ana wasiwasi kesi 
hiyo imeshakwama kutokana 
na kutoulizwa chochote licha 
ya kuifuatilia, jambo ambalo li-
namuumiza sana kwani mtuhu-
miwa huyo ameshampa ujauzito 
mara mbili.

“Mwanangu hana damu hata 
kidogo licha kuwa na ujauzito wa 
miezi saba, na pia mtoto wake 
ni mgonjwa kwa sababu hana 
lishe bora, hivyo saa zote hayupo 
sawa,” alieleza mama huyo.

Alisema, ameathirika sana 
kiafya na kiali, kwani aliumwa 

homa kali na hawezi hata kula, 
jambo hilo linamsababishia 
kushindwa kufanya shughuli 
zake ikiwamo za kilimo, kwani 
anapotembea anahisi kizungu-
zungu muda wote.  

Akizungumzia ujauzito wa 
mwanzo wa mtoto wake, alise-
ma, alijifungua mtoto wa kike 
wakati huo akiwa na miaka 15, 
ingawa hakufikia kumuachisha 
ndio akapata ujauzito mwingine 
akiwa na miaka 17.

“Mwanangu alipopata ujauzito 
wa kwanza alikuwa darasa la 
nne na hakuendelea tena, mtoto 
hajafika miaka miwili amebeba 
mimba nyingine, inaniuma sana, 
lakini yote ni kwa sababu mtuhu-
miwa aliachiwa,” alieleza mama 
huyo.

Baba wa mtoto huyo alisema 
ujauzito wa kwanza wa mtoto 
wake, aliwataja watuhumiwa 
wawili ambao ni Mosi Oth-
man Mosi na Suleiman Zahor 

Makame, ambao waliachiliwa.
Mjumbe wa Sheha  ya Mchak-

we, Khatib Hamad Vuai, alisema 
wamepokea taarifa hiyo.

Alisema kuwa, wanapopata 
taarifa za matukio ya udhalil-
ishaji wanashirikiana na familia 
iliyoathiriwa, ingawa kesi zi-
napofika kituo cha Polisi, baadhi 
yao hawazishughulikii inavyo-
takiwa.

Alivishauri vyombo vya sheri-
ka kuchukua hatua kali kwa wa-
tendaji wa makosa hayo, ili iwe 
fundisho kwa wengine wenye 
tabia kama hiyo.

Aliekuwa Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kusini Pemba, Ahmed 
Khamis Makarani, alisema, 
wamepokea taarifa hiyo, na 
kwamba wanaendelea na uchun-
guzi wa tukio hilo.

Alisema kuwa, pia wanaende-
lea kumtafuta mtuhumiwa huyo 
na akipatikana atafikishwa ma-
hakamani. 

Mkurugenzi 
Mkuu wa  shirika 
la Viwango  Tan-
zania (TBS)  Dkt. 
Athuman  Ng-
enya akiongea 
wakati wa 
hafla ya uzin-
duzi wa mfumo 
wa   mafun-
zo   ya utayar-
ishaji Viwango 
na udhibiti 
Ubora wa Bid-
haa  na hudu-
ma  nchini   ku-
fanywa kwa njia 
ya Mtandao, 
uzinduzi huo uli-
fanyika jijini Dar 
es Salaam mwis-
honi mwa wiki.
Mifumo hii im-
ebuniwa na TBS 
kwa kushirikiana 
na TradeMark 
East Africa 
(TMEA). PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Sababu maofisa ugani 1.500 kupewa pikipiki
Na Mwandishi Wetu, 
kongwa

W
aziri wa Kilimo, 
Prof Adolf Mken-
da, amesema 
serikali itawapa 

pikipiki maofisa ugani 1,500 
ili kuwarahisishia kutoa hudu-
ma  kwa wakulima na kuongeza 
tija na ufanisi katika sekta ya kili-
mo.    Akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kutem-
belea mashamba ya wakulima 
wa mtama katika Halmashauri 
ya Kongwa, mkoani Dodoma, 
Waziri Mkenda hakueleza kwa 
undani utaratibu utakuwaje, 

lakini   alisema pikipiki zime-
ombewa fedha katika bajejti 
ya mwaka 2021//22 na kueleza 
kuwa   hatua hiyo inatokana na 
dhamira ya serikali ya awamu ya 
sita  ya kuikwamua sekta ya kil-
imo kwa kuwawezesha maofisa 
ugani, kufanya tafiti na kuhimiza 
matumizi ya mbegu bora ili tija 
katika kilimo iongezeke. 

  “Mkakati wetu kama wiz-
ara ni pamoja na kuwawezesha 
maofisa ugani ambao ni watu 
muhimu sana na ambao tuna-
taka wawafikie wakulima katika 
maeneo yao. Moja ya mambo 
ambayo tutayafanya ni kuwapa 
pikipiki zitakazowawezesha 

kutoa   huduma za kitaalamu 
kwa wakati,’’ alisema.

  Alisema   wizara itaendelea 
kufanya kazi kwa karibu na Taasi-
si ya Utafiti  wa Kilimo (TARI) ili 
kutafiti na kupata   mbegu zina-
zokinzana na magonjwa pamoja 
na kuhimiza upimaji wa afya 
ya udongo ili kuleta tija kwenye 
kilimo.  “Mbali na kuwawezesha 
maofisa ugani, serikali tunakusu-
dia kufanya kazi na TARI, ambao 
wamejitahidi sana kuleta ma-
geuzi ya mbegu bora na kupima 
afya ya udongo katika maeneo 
kadhaa nchini. Tunaamini kuwa 
uwapo wa mbegu bora, matumi-
zi sahihi ya ardhi na uwezeshwaji 

wa maofisa ugani vitachangia 
sana kuleta mageuzi tunayoyahi-
taji,’’ alieleza Waziri Mkenda.

 Aliipongeza  kampuni ya uzal-
ishaji, usambazaji na uuzaji wa 
bia (TBL) kwa  makubaliano  na 
wakulima ya kulima mtama  ka-
tika Halmashauri ya Kongwa na 
kusema hatua hiyo  inawahakik-
ishia wakulima hao soko.

  Mkulima wa matama katika 
eneo hilo, Michael Malima, alisifu 
mkataba huo na kusema unawa-
hakikishia soko   na kuongeza 
bei ya mtama wao. Alisema bei 
imepanda kutoka kati ya shilingi 
200-300 kwa kilo na sasa ni 
shilingi 550 kwa kilo.

DED Ikungi 
apewa tuzo ya 
mwajiri bora
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

CHAMA cha Wafanyakazi wa Serikali za 
Mitaa (TALGWU), mkoani Singida, kimempa 
tuzo Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Ikungi, Justice Kijazi, kama mwajiri bora wa 
mwaka.

Tuzo hiyo iliolewa juzi wakati wa maadhim-
isho ya siku ya Wafanyakazi Duniani kimkoa, 
na kukabidhiwa na Mkuu wa mkoa huo, Dk. 
Rehema Nchimbi.

Vigezo vilivyotumika kwenye tuzo hiyo ni 
mwajiri anayejali maslahi ya anaowasima-
mia, kutatua changamoto zao kwa kiasi ki-
kubwa mwenye hofu na mcha Mungu katika 
utekelezaji wa majukumu ya umma kwa mu-
jibu wa sheria, taratibu na kanuzi za utumishi.

Katibu wa TALGWU Mkoa wa Singida, Pan-
dauyaga Ntulilah, alisema lengo ya kuanzishwa 
kwa tuzo hiyo ni kuwahamasisha waajiri kush-
irikiana kwa karibu na vyama vya wafanyakazi 
kwa kuhakikisha maslahi yao yanasimamiwa 
vyema.

“Tumetoa tuzo kwa vigezo vya mwajiri 
mwenye hofu ya Mungu, mlezi mzuri wa wa-
tumishi, msikivu na muwazi kwa watumishi 
wote bila ubaguzi na anayevitambua vyama 
vya wafanyakazi, kuitisha mabaraza ya wafan-
yakazi na kuwalipa posho zao hata angalau ki-
dogo na kutatua migogoro ya wafanyakazi bila 
kuzalisha migogoro mingine,” alibainisha.

“Ni muhimu waajiri wote wakatenda haki 
kwa watumishi, huku wakimtanguliza Mungu 
kama alivyofanya Kijazi,” alisisitiza.

Akizungumza mara baada ya kupoka tuzo 
hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya wilaya ya Ikungi, Kijazi alisema matatizo ya 
wafanyakazi yamegawanyika kwa kuwa kuna 
wafanyakazi wenye matatizo ya kijamii ambao 
wanahitaji mwajiri kuwasikiliza.

Alisema amejitahidi kujenga uhusiano bora 
kazini kwa kuhakikisha masuala ya kijamii 
kama msiba ambao wote hushiriki kwa umoja.

“Na ni kitu ambacho sikukitegemea lakini 
vile vile nimshukuru Mungu kwa kutuwezesha 
sisi kama Halmashauri ya wilaya ya Ikungi 
kutatua changamoto nyingi ambazo zilikuwa 
zikiwakabili wafanyakazi na kwamba umoja 
na mshikamano wetu ndiyo ambao umetu-
saidia kwa hiyo tuzo hii siyo ya kwangu mimi 
ni ya wafanyakazi wote,”alisema Kijazi.

Katika risala ya wafanyakazi iliyosomwa  na 
Katibu wa TUGHE Mkoa wa Singida, Ethel Ka-
huluda, alizitaja baadhi ya changamoto zina-
zowakabili wafanyakazi hao ni waajiri wengi 
wa sekta binafsi kutojua sheria na mahusiano 
kazini,sheria ya mfuko wa   fidia kwa wafan-
yakazi na sheria ya usalama mahali pakazi.

Nyingine ni ucheleweshwaji wa pensheni 
kwa wastaafu,baadhi ya wakurugenzi kuto-
itisha vikao vya mabaraza ya wafanyakazi kwa 
wakati,waajiri wengi wa sekta binafsi kuto-
wasilisha makato yao ya asilimia kumi kwenye 
mifuko ya hifadhi ya jamii, changamoto hiyo 
imewakumba pia wafanyakazi wa sekta binafsi 
na hivyo kuwafanya wasione umuhimu wa ku-
jiunga na mifuko hiyo ya hifadhi ya jamii.

Mgeni rasmi, Mkuu wa Mkoa wa Singda, 
Dk. Rehema Nchimbi, aliitaka TUICO kujenga 
utamaduni wa kutoa elimu kwa waajiri wa 
sekta binafsi ili waweze kufahamu juu ya 
umuhimu wa wafanyakazi wao kuwa na bima 
ya afya.
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Usajili leseni biashara BRELA sasa siku moja

KMKM yakamata sukari ya magendo
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

VIROBA 50 vya sukari vime-
kamatwa na kikosi cha Kuzuia Ma-
gendo Zanzibar (KMKM) Wilaya 
ya Mkoani katika Bandari ya Ma-
kombeni.

Akizungumza na askari wa 
KMKM katika eneo la tukio, Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Issa Juma Ali, 
alikipongeza  kikosi hicho kwa 
kufanikiwa kukamata bidhaa hiyo 
ambayo ilikuwa inataka kusa-
firishwa kwenda kuuzwa nje ya 

kisiwa cha Pemba.
Alisema, amekuwa akipokea 

taarifa hizo kwamba kuna watu 
wanaofanya biashara hiyo har-
amu, na kwamba bidhaa hiyo 
itaifishwe.

Alisema baada ya kupokea taar-
ifa ya uwapo wananchi wanaofan-
ya biashara haramu ya magendo, 
Serikali kupitia kamati yake ilianza 
kufanya doria katika maeneo ya 
bandari hasa muda wa kufutari, 
kwani ndio wanaoutumia katika 
kufanya shughuli hizo.

“Tangu kuanza mwezi wa Ram-
adhani tumepokea taarifa mara 
tatu, lakini tuikuwa tunawakosa 
watu hawa, ila sasa wamenasa 
kwenye mtego wetu kwani siku 
za mwizi ni arobaini, hivyo wa-
tachukuliwa hatua za kisheria,” 
alisema. Aliwataka watu wanaoji-
husisha na biashara hizo haramu, 
kuacha mara mija, kwani wanai-
kosesha serikali  mapto yake.

Nae Mkuu wa kituo cha KMKM 
Wilaya hiyo, Luteni Abdi Mrisho 
Mahamuod, alisema majira ya 

mchana alipokea taarifa ku-
toka kikosi chake kilichopo Ma-
kombeni kuwa wakiwa kwenye 
doria za kawaida walifanikiwa ku-
kamata bidhaa ambayo wanataka 
kuisafirishwa kwa njia ya magen-
do ambayo kupelekwa Tanga na 
ndipo walipofanya upekuzi waka-
gundua kuwa ni sukari.

Alisema baada ya jahazi   ku-
pandishwa juu walikuta polo 50 
za sukari zilokuwa kwenye chom-
bo hicho pamoja na kitanda kimo-
ja aina ya banco.

Na Mwandishi Wetu, Mwanza 

WAKALA wa Usajili wa Leseni 
na Biashara (BRELA) umesema 
hivi sasa usajili wa leseni ya jina 
la biashara na leseni ya biashara 
vinapatikana ndani ya siku moja.

Hiyo inatokana na maboresho 
makubwa ya mifumo ya wakala 
ambayo yamelenga kuhakikisha 
wafanyabiashara wanarasimilisha 
biashara zao haraka.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Ofisa Usajili wa wakala Ga-
briel Girangay, kwenye ufunguzi 
wa maonyesho ya ya Biashara, 
Uwekezaji na Utalii, katika viwanja 
vya Rock City Mall jijini hapa. 

Girangay alisema BRELA im-
eboresha huduma inazotoa kwa 

wadau wake ikiwa ni pamoja na 
kupunguza muda wa kukamilisha 
usajili kwa kadri inavyowezekana 
lakini pia kuwahudumia wateja 
wote kwa ukaribu kupitia kituo 
cha miito.

“Kwa sasa muda wa usajili wa 
Jina la biashara ni siku moja   na 
si zaidi ya siku tatu  za kazi, usajili 
wa kampuni ni siku tatu na si zaidi 
ya siku tano za kazi. Usajili wa 
Alama za Biashara na huduma ni 
kipindi cha siku tisini kutokana na 
takwa la kisheria,” alisema.

  “Maombi ya kupata Hataza 
ni siku mia moja na ishirini (120) 
(kutokana na takwa la kisheria), 
kupata Leseni ya Kiwanda au 
Leseni ya Biashara kundi A ni siku 
moja   na si zaidi ya siku tatu za 

kazi,” alisema.
Kwa upande wake Waziri wa 

Mifugo na Uvuvi, Mashimba Nda-
ki, alielezea kufurahishwa kwake 
na   hatua iliyofikiwa na (BRELA) 
katika kupunguza urasimu.

Akizungumza kenye ufunguzi 
wa maonesho hayo, Ndaki aliwata-
ka wafanyabiashara na wajasiria-
mali wa Mkoa wa Mwaza kutumia 
fursa ya uwepo wa BRELA katika 
maonesho haya kutatua changa-
moto zao na kupata elimu.

“Changamoto zinazosemekana 
zipo katika urasimishaji biashara 
sasa ndio muda wake kuzimaliza 
na bahati nzuri BRELA wapo ka-
tika maonesho haya, fikeni katika 
banda lao la maonesho, pateni 
elimu, wasilisheni changamoto 

zenu hapo na rasimisheni biasha-
ra papo kwa hapo,” lisema Mhe. 
Ndaki.

  Girangay alisema BRELA ina-
shiriki maonesho haya ikiwa ni 
sehemu ya mpango wake wa ku-
wafikia wadau wake katika mae-
neo yao kwa lengo la kuwapa 
elimu juu ya umuhimu wa kurasi-
misha biashara.

Alisema wanaelimisha pia 
kuhusu, taratibu za urasimishaji 
biashara na gharama zake, kutat-
ua changamoto na kufanya usajili 
wa papo kwa hapo.

  Maonesho ya Biashara 
Uwekezaji yaliyoandaliwa na Rock 
City Mall   yalifanyika kwa siku 
tatu  kuanzia Aprili 30 na kumal-
izika jana.

Watendaji kata 
waagizwa kutoa 
taarifa za mapato

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Wilaya Kibaha 
mkoani Pwani,  Erasto Makala, 
amewaagiza watendaji wa 
kata kuhakikisha wanatoa 
taarifa za mapato na matumizi 
kwenye taarifa za kata wana-
zoziandaa kwa ajili ya  baraza 
la madiwani.

Makala alitoa agizo hilo 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
kikao cha baraza la madiwani 
kujadili taarifa za kata kilicho-
fanyika Mlandizi.

Alisema kwenye kata kuna 
makusanyo yanafanyika, laki-
ni taarifa ya kinachopatikana 
na matumizi yake hakijawahi 
kutolewa taarifa.

“ Fedha zote hizo zinazoku-
sanywa ni za umma zijulikane 
zinazoingia na kutoka, ziain-
ishwe kwenye taarifa za kata 
ili baraza lijue kinachofanyika 
kama kuna sehemu ya kutoa 
ushauri madiwani tufanye 
hivyo,” alisema.

Hata hivyo, katika mikakati 
ya kuinua makusanyo ya Hal-
mashauri hiyo imeunda kikosi 
kazi kinachokusanya mapato, 
lengo likiwa ni kuziba mianya 
ya upotevu wa mapato na 
kuinua kiwango cha ukusan-
yaji.

Aidha, Makala ambaye pia ni 
diwani wa Magindu, alisema 
katika kata hiyo wamekuwa 
wakiwahamasisha wananchi 
kujitolea kwenye utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ili 
fedha ambazo.zingelipa kwa 
kazi ambazo wanaweza kuzi-
fanya zipelekwe kufanyia vitu 
vingine. Alisema endapo kila 
kata itaweka utaratibu huo, 
itasaidia kupunguza tofauti  
katika sekta mbalimbali kwa 
kutumia kiasi cha fedha kina-
chotolewa kwenye miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa.

 Naye Diwani wa Soga, 
Shomari Minsheshe, alieleza 
katika baraza hilo kuwa una-
hitajika ushirikiano kati ya 
Serikali na wazazi kuwahimiza 
wanafunzi kuhudhuria shule, 
kwani katika kata hiyo bado 
kuna hali ya utoro kwa wa-
nafunzi wa kidato cha pili  na 
kidato cha kwanza kutoripoti 
kwa wakati.

Alisema utoro katika kata 
yake bado upo, hivyo ku-
sisitiza ushirikiano ili kuuko-
mesha na watoto wahudhurie 
vipindi vya masomo pamoja 
na kuinua kiwango cha ufaulu 
katika halmashauri hiyo.

Wafanyakazi wa Tanzania Breweries Ltd Plc wakishirikia katika maadhimisho ya Mei Mos yaliyofanyika katika vuwanjwa wa Uhuru ijijini Dar es 
Salaam.PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
TANGU Pep Guadiola ajiunge na 
Manchester City miaka mitano 
iliyopita (2016) Manchester 
City wamefunga mabao mengi 
kuliko timu yoyote kutoka Ligi 
Kuu England katika michuano 
yote (mabao 700), ambayo ni 
157 zaidi ya timu inayofuatia 
Liverpool yenye mabao 543 
huku  Tottenham ikifuiata na 
mabao 532, Arsenal (522), 
Chelsea (515), Man United (512) 
na Leicester (371).

NIPASHE jumatatu mei 3, 2021

LONDON, England 

M
WANASOKA wa kisasa, anaku-
wa na uwezo wa vitu vingi, 
licha ya nafasi yake uwanjani, 
anakuwa na uwezo wa kufun-

ga, kupiga chenga na pasi za mabao. 
Lakini wakati mwingine inakuwa vigu-

mu kwa mchezaji kufanya vitu vyote kwa 
wakati mmoja kutokana na nafasi anay-
ocheza dimbani.

Wachezaji kama Ronaldinho na Mal-
dini wanachukuliwa kama wachezaji 
bora zaidi waliokuwa wanatumia miguu 
yote miwili kwa ufasaha kabisa wakiwa 
dimbani. 

Ni mara chache sana kumkuta 
mchezaji akiwa na uwezo wa kutumia 
miguu yote miwili kwa ufanisi mkubwa.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 
watano ambao wana uwezo mkubwa 
wa kutumia miguu yote miwili, twende 
sasa...

#5. Mason Greenwood | Manches-
ter United

Huyu ni kinda wa Manchester United, 
Mason Greenwood ambaye amejiima-
risha yeye mwenyewe kwenye safu ya 
ushambuliaji ya United akifananishwa 
na Robin van Persie.

Tangu kuanza kwake katika msimu 
wa 2018-19, Greenwood kwa haraka 
zaidi amepaa kwenye kiwango cha juu. 
Kupanda kwenye kikosi cha kwanza ku-

likuwa baada ya kumaliza msimu akiwa 
mfungaji bora wa kikosi cha wachezaji 
chini ya umri wa miaka 18, akitikisa nya-
vu mara 17 kwenye msimu wa 2017/18.

Baada ya kutamba kwenye timu za 
vijana, Greenwood amekuwa akicheza 
mara kwa mara kwenye kikosi cha kwan-
za. Mara ya kwanza ilikuwa chini ya ko-
cha, Jose Mourinho mwaka 2018, kabla 
ya kuanza vizuri kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya dhidi ya PSG.

Greenwood ana uwezo wa kucheza 
kwa kutumia miguu yote miwili katika 
kupiga mashuti na chenga.

Amehusika kwenye mabao 36 (Mabao 
26, pasi za mwisho kumi) kwenye mechi 
97. Greenwood bila shaka yoyote ndiye 
mchezaji wa Manchester United mwe-
nye uwezo wa kutumia miguu yote mi-
wili kwa ufanisi mkubwa zaidi.

#4. Ousmane Dembele | FC Barce-
lona

Mchezaji mwingine kijana ni Ous-
mane Dembele – ambaye ana uwezo wa 
kutumia miguu yote miwili. Raia huyo 
wa Ufaransa alihamia kwenye dimba 
la Camp Nou baada ya kutumia msimu 
mmoja tu kule Borussia Dortmund. 
Dembele alitua Dortmund akitokea Nice 
kwa pauni milioni 13.5 kwenye uham-
isho wa mwaka 2016 na mwaka mmoja 
baadaye ada yake ikagharimu kiasi cha 
pauni 121.5.

Ingawa maisha ya Dembele pale Cata-

lunya yamekuwa ya kupanda na kushu-
ka, lakini msimu huu unaonekana kuwa 
bora zaidi kwake.

Wakati alifunga mabao 22 kwa msimu 
wa kwanza kuichezea Barcelona, mabao 
12 alifunga kwa mguu wa kushoto na 
kumi kwa mguu wa kulia.

#3. Cristiano Ronaldo | Juventus
Mmoja wa wachezaji bora kabisa kwe-

nye soka la kisasa, Cristiano Ronaldo 
na amefunga mabao mengi sana kwa 
mguu wake wa kushoto. Katika mabao 
yake 700 kwenye soka la ushindani, 442 
amefunga kwa mguu wa kulia na 129 kwa 
mguu wa kushoto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 36, amefunga mabao 127 kwa kichwa. 
Na Ronaldo anaendelea kufanya vizuri 
kule kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A.

Raia huyo wa Ureno anaongoza kwe-
nye orodha ya wafungaji kwenye Ligi 
Kuu ya Italia, msimu huu 2020/21 akiwa 
na mabao 25. Hivi karibuni alikuwa 
mchezaji wa kwanza kufunga mabao 50 
kwenye ligi tatu kati ya tano kubwa za Ul-
aya (Ligi Kuu England, LaLiga na Serie A).

Zaidi ni kwamba amefunga mabao 
mengi zaidi kwa msimu mmoja pale Ju-
ventus (msimu wa 2019-20) – akicheka 
na nyavu mara 87.

#2. Ivan Perisic | Inter Milan
Ivan Perisic ni mmoja wa mawinga 

bora kabisa barani Ulaya kwa kipindi cha 

miaka kadha sasa.
Perisic anajulikana kwa uwezo wake 

wa kupiga krosi nzuri kutoka pembeni 
ya uwanja. Raia huyo wa Croatia ame-
kuwa kwenye wakati bora zaidi katika 
Klabu yake ya Inter Milan tangu ajiunge 
nayo.

Jose Mourinho alikuwa shabiki mkub-
wa wa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 32 na alipambana kutaka 
kumpeleka pale Old Trafford, kwa ajili ya 
kumlisha mipira straika wa wakati huo 
Zlatan Ibrahimovic, ambaye alikuwa ak-
icheza hapo.

#1. Son Heung-Min | Tottenham 
Hotspur

Son Heung-Min ni mmoja wa mawinga 
bora zaidi barani Ulaya kwa sasa na ame-
kuwa na wakati wa kuvutia kule kwenye 
Ligi Kuu England, akikipiga pale Totten-
ham Hotspur.

Raia huyo wa Korea Kusini amekuwa 
na uwezo mkubwa wa kutumia miguu 
yake yote miwili kama ilivyo kwa Green-
wood, Dembele na Ronaldo.

Nje ya mabao yake 67 kwenye Ligi Kuu 
England aliyoifungia Spurs, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28, ametu-
pia mabao 37 kwa mguu wa kulia na 26 
kwa ‘guu’ lake la kushoto na manne kwa 
kichwa. Kipindi alichocheza kule Bayer 
Leverkusen, Son alifunga mabao 13 kwa 
mguu wake wa kulia na 12 kwa guu la 
kushoto.

Wachezaji 10 wanaolipwa mkwanja mrefu zaidi Serie A  uk. 12-13

Nyota wa5 mguu 
wa kulia kama 
wa kushoto son



ROME, Italia 

S
ERIE A ni moja ya ligi tano kubwa ba-
rani Ulaya na inapambwa na baadhi 
ya wachezaji bora duniani, kama vile 
Cristiano Ronaldo. Ligi hiyo Kuu ya 

Italia pia inawajumuisha wachezaji wenye 
vipaji vikubwa duniani, katika klabu kubwa 
kama Juventus, Inter Milan na AC Milan.
Juventus ni moja ya klabu zinazo-

tumia fedha nyingi zaidi kwenye
 usajili wa wachezaji, na kwa sasa
 bili yao ya mishahara kwa mwezi 

inakaribia pauni milioni 213. 

I n - gawa nyota wa Bianconeri ni 
kati ya wachezaji wanaolipwa zaidi kwenye 
ligi hiyo, lakini pia wachezaji wengine wa-
naotoka katika klabu za Inter Milan, Napoli 
na Roma ni miongoni mwao.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10 
wanaolipwa mishahara mikubwa zaidi kwe-
nye Ligi Kuu Italia, Serie A, hawa hapa...

 #10. Alexis Sanchez (Inter Milan) 
– Pauni 225,000 kwa wiki

Mshambuliaji wa zamani wa Manches-
ter United, Alexis Sanchez, ni mmoja wa 
wachezaji wanaolipwa zaidi kwenye Serie 
A. baada ya mwaka mmoja wa mkopo na In-
ter Milan, alisaini mkataba wa miaka mitatu 
wa kuendelea kukaa na timu hiyo, kuanzia 
msimu huu.

Sanchez anabeba nyumbani kiasi cha pau-
ni 225,000 kwa wiki ambacho pia alikuwa 
akilipwa kule Man United.

Hata hivyo, hajaweza kuwa kwenye kiwan-
go chake bora kama alivyokuwa wakati ak-
icheza Arsenal kwa misimu kadhaa. Kwa jina 
lake amefunga mabao 45 na ndiye anayeon-
goza kwa wafungaji bora kwenye kikosi cha 
Chile.

“Ninajaribu kufurahia mpira wa 
miguu, unajua, nadhani nataka 
kuwa kocha, kwa kweli, ninge-
penda kuwa mkufunzi. Sijui ni timu 
gani ningependa kusimamia. Kwa 
kweli, timu kubwa ikiwa nitaweza 
kuisimamia Manchester United, 
nitafurahi,” Kiungo wa Manchester 
United, Bruno Fernandes.

“Kylian [Mbappe] anapenda soka, 
anapenda kuzungumzia kuhusu 
soka, anaulizia kuhusu England – 
mchezo ukoje, tamaduni zao zikoje 
pale? – na pia  anaulizia kuhusu 
Hispania na Argentina. Anatazama 
kila siku mechi za England, Ufar-
ansa, Italia na Ujerumani,” Kocha 
Mkuu wa Paris Saint-Germain, 
Mauricio Pochettino.

“Karim ni mchezaji wa aina yake 
nina furaha kuwa naye, lakini sis-

hangazwi kwa kile anachofanya 
katika kila mchezo. Hali ni sawa 
kwa wachezaji wangu wote. 

Nina furaha kwa wachezaji 
wote, tunajua kwamba tunak-
wenda London [dhidi ya Chel-

sea] na tunatakiwa kufunga 
mabao ili tuweze kufuzu fainali ya 
Ligi ya Mabingwa,” Kocha Mkuu 
wa Real Madrid, Zinedine Zidane.

Nukuu“
#3. Christian Eriksen (Inter Milan) 

– Pauni 250,000 kwa wiki

Inter Milan imesajili wachezaji wengi 
wapya kwa kipindi cha misimu miwili iliyo-
pita. Baadhi ya wachezaji waliosajiliwa ni Ash-
ley Young, Lukaku, Achraf Hakimi, na Arturo 
Vidal na wamekuwa na mwanzo mzuri kwe-
nye Serie A.

Christian Eriksen, ambaye alisajiliwa kwa 
mkataba wa miaka mine na nusu na Neraz-
zurri Januari mwaka jana, anabakia kuwa wa 
aina yake. Hata hivyo, kiungo huyo wa zamani 
wa Tottenham Hotspur, ameshindwa kuwa 
kwenye kiwango bora. Anapokea mshahara 
sawa na Lukaku, lakini kiwango chake dim-
bani kipo mbali sana na raia huyo wa Ubelgiji.

Afisa Mtendaji wa Inter, Giuseppe Marotta 
alithibitisha mwezi uliopita kwamba, Inter in-
aangalia uwezekano wa kumuuza Eriksen am-
baye anapokea mshahara wa pauni 250,000 
kwa wiki, kipindi cha majira ya joto.

#2. Matthijs de Ligt (Juventus) – 
Pauni 280,000 kwa wiki

Matthijs de Ligt, ni mlinzi mwenye umri 
wa miaka 21, kwa sasa ndie anashika nafasi 
ya pili kwa wachezaji wanaolipwa mkwanja 
mrefu zaidi kwenye Serie A. ni nadra sana 
kukuta mchezaji wa safu ya ulinzi akiwa kwe-
nye orodha ya wachezaji wanaolipwa msha-
hara mkubwa. Lakini raia huyo wa Uholanzi 
ameweza kupenya mara baada ya kutua hapo 
akitokea Ajax.

Matthijs de Ligt alikosa muda mwingi wa 
kucheza kwa mwaka 2020 kutokana na ku-
sumbuliwa na majeraha, lakini sasa yuko fiti. 

Mshahara wake wa sasa ni pauni 280,000 
kwa wiki na inaonekana wazi kuwa De Ligt 
ana muda mwingi zaidi wa kucheza kutokana 
na umri wake.

#1. Cristiano Ronaldo (Juven-
tus) – Pauni 520,563 kwa wiki

Cristiano Ronaldo ndiye mchezaji 
anayelipwa msha- h a r a 

mkubwa zaidi 

k w e -
nye Serie A. 
mshahara wake 
ni pauni 520,563 
kwa wiki.

Hata hivyo, kiasi hicho cha 
Ronaldo ni nusu tu ya mshahara anao-
chukua mpinzani wake, Lionel Messi kule 
Barcelona. Ronaldo mwenye umri wa miaka 
36, haonyeshi ishara yoyote ya kushuka kwa 
kiwango chake, hivyo bado ana nafasi ya kue-
ndelea kucheza zaidi.
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225,000 kwa wiki.

#6. Paulo Dybala (Juventus) – 
Pauni 230,000 kwa wiki

Paulo Dybala anatambulika kama mmoja 
wa wachezaji wenye kipaji cha ukweli kwenye 
Serie A, hivyo haishangazi kumuona akitamba 
kwenye jezi za Juventus.

Straika huyo ambaye alijiunga na Juventus 
mwaka 2015 akitokea Palermo, amefunga ma-
bao 70 kwenye Serie A kwa klabu yake tangu 
awasili. Wakati akiwa anasuasua katika mechi 
za hivi karibuni, alitajwa kuwa mchezaji mwe-
nye thamani kubwa wa Serie A (MVP) msimu 
wa 2019-20 na mshahara wake ni pauni 
230,000 kwa wiki.

#5. Edin Dzeko (AS Roma) – 
Pauni 240,000 kwa wiki

Straika wa AS Roma, Edin Dzeko 
ni mmoja wa wachezaji wachache 

ambao wamekuwa wakipata 
mshahara mkubwa zaidi kwe-

nye timu yake.
Mshahara wake wa pauni 
240,000 kwa wiki unaone-

kana kama ni mkubwa 
mno kutokana na uk-

weli kwamba anafikia 
katika kipindi chake 
cha mwisho cha 

uchezaji. Hata 
hivyo, Dze-

ko ni 

m c h e z a j i 
muhimu kwa AS 
Roma na amefunga ma-
bao saba katika mechi za 
ugenini 14 msimu huu.

#4. Romelu Lukaku (Inter Mi-
lan) – Pauni 250,000 kwa wiki

Washambuliaji mara zote ndio wachezaji 
wanaolipwa kiasi kikubwa zaidi cha fedha 
kwenye timu ya mpira wa miguu.

Usajili wa Romelu Lukaku wa pauni milioni 
74 mwaka 2019, ulionekana kama kamari kwa 
kocha Antonio Conte. Bahati nzuri kwake 
umelipa na mshambuliaji huyo wa kimataifa 
wa Ubelgiji amekuwa akifunga mara kwa 
mara.

Kwa sasa anapokea kiasi cha pauni 250,000 
kwa wiki kama mshahara wake, ukiwa ni sawa 
na ule aliokuwa akilipwa kwenye klabu yake 
ya zamani ya Manchester United.

#9. Adrien Rabiot (Juventus) – 
Pauni 225,000 kwa wiki

Mchezaji wa kwanza wa Juventus kwenye 
orodha hii ni Adrien Rabiot. Kiungo huyo 
alijiunga na ‘Kibibi Kizee’ hicho cha Tu-
rin kipindi cha majira ya joto mwaka 
2019 kwa uhamisho huru aki-
tokea Paris Saint-
Germain.

K i u n -
g o 

huyo raia wa Ufaransa kwa sasa analipwa 
kiasi cha pauni 225,000 kwa wiki.

#8. Aaron Ramsey (Juventus) – 
Pauni 225,000 kwa wiki

Aaron Ramsey alijiunga na Juventus kwa 
uhamisho huru msimu wa 2019-20, na ana-
chukua kiasi cha pauni 225,000 kwa wiki.

Kiungo huyo wa zamani wa Arsenal ame-
kuwa hapati sana nafasi ya kucheza pale kwe-
nye dimba la Allianz kwa kipindi cha mwaka 
mmoja na nusu iliyopita. Ameshindwa kujii-
marisha yeye mwenyewe kwenye kikosi cha 
kwanza kwa miamba hao wa Serie A.

Ramsey amecheza mechi 11 za Serie A 
msimu huu na alifungua akaunti yake ya ma-
bao msimu wa 2020-21 wakati Juve ikishinda 
mabao 3-1 dhidi ya Sassuolo.

#7. Zlatan Ibrahimovic (AC Milan) 
– Pauni 225,000 kwa wiki 

Straika huyu wa AC Milan, Zlatan Ibrahi-
movic katika umri wake wa miaka 39, bado 
anaendelea kuwa kwenye kiwango cha ku-
vutia kabisa, akiwa amefunga mabao 10 kwe-
nye Serie A katika mechi saba alizocheza.

Mara nyingi wachezaji wa umri wake huwa 
wanamalizia soka lao kwenye Ligi Kuu Mare-
kani, MLS, lakini yeye anatamba kule Serie A, 
akiwa anachukua nyumbani kiasi cha pauni 

Wachezaji 10 
wanaolipwa 
mkwanja mrefu 
zaidi Serie A

Ibrahimovic



NI Lionel Messi mabao 36 
na Cristiano Ronaldo (35) 
pekee, ndio wachezaji 
wamefunga mabao mengi 
zaidi dhidi ya timu tofauti 
kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, huku Karim Benze-
ma akifuata na mabao yake 
33, sawa na Raul.
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Na Adam Fungamwango

M
ACHO na akili za 
mashabiki wa soka 
nchini sasa zimeeleke-
zwa kwenye mechi ya 

watani wa jadi, Simba na Yanga 
utakaocheza Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Ingawa timu hizo zinatumia
 uwanja mmoja, Simba ndiyo
 itakuwa mwenyeji wa mechi

 hiyo ya mzunguko wa pili 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kwenye mechi ya mzunguko wa 
kwanza wa Ligi Kuu iliyochezwa 
Novemba 7, mwaka jana katika 
uwanja huo huo timu hizo zilitoka 
sare ya bao 1-1.

Yalikuwa ni mabao ya Michael 
Sarpong kwa mkwaju wa penalti 
dakika ya 31 na Joash Onyango daki-
ka nne kabla ya mechi kumalizika.

Timu hizo zinakwenda kuku-
tana huku Simba ikiwa inaongoza 
kwenye msimamo wa ligi, ikiwa na 
pointi 61, wakati Yanga ikiwa kwe-
nye nafasi ya pili kwa pointi 57.

Hata hivyo, Simba ina michezo 
miwili pungufu ya Yanga, ikiwa im-
echeza mechi 25 na watani zao wa 
jadi 27 na hata mechi hiyo iikiche-
zwa, bado Mabingwa Watetezi wa-
takuwa wana michezo miwili ya 
ziada.

Ingawa kwa sasa Simba inaone-
kana iko vizuri zaidi, lakini kama 
kawaida ya mechi za watani wa 
jadi huwa haziamuliwi na uzuri 
wa kikosi, bali na mbinu na jinsi 
wachezaji watakavyojitoa kwa asil-
imia nyingi siku hiyo.

Timu zote makocha 
wapya

Mechi hiyo itachezwa huku timu 
zote zikiwa na makocha wapya. Ma-
kocha wote hao wametoka kwenye 
timu moja ya Al Merrikh ya Sudan, 
mmoja akiwa amevunja mkataba 
na mwingine kutimuliwa.

Kocha Mkuu wa Simba, Didier 
Gomes da Rosa, alijiunga na klabu 
hiyo Januari mwaka huu baada 
ya kuvunja mkataba na timu hiyo 
maarufu nchini Sudan, huku Kocha 
Mkuu wa Yanga Mtunisia, Nasred-
dine Nabi akijiunga katikati ya 
Aprili.

Nabi, aliyechukua nafasi ya 
Gomes, alijiunga na Yanga akiwa 
ametimuliwa na Al Merrikh baada 
ya kutofanya vema kwenye mi-
chuano Ligi ya Mabingwa Afrika, na 
ni muda mfupi tu baada ya suluhu 

Usiyoyajua 
‘dabi’ Simba 
na Yanga 
Jumamosi hii

ing, hivyo aliikosa mechi ya No-
vemba 7, mwaka jana. Kama kocha 
Gomes atamtumia, basi itakuwa 
ni mara ya kwanza kwa Morrison 
kucheza dhidi ya waajiri wake wa 
zamani Yanga.

Ikumbukwe mchezaji huyo 
ndiye aliyeipa ushindi Yanga kwa 
mara ya mwisho ilipoifunga Simba 
bao 1-0 Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Machi 8, mwaka jana.

‘Mapro’ kuendelea ku-
tamba?

Mara ya mwisho kwa Watanza-
nia kufunga mabao kwenye mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara ilikuwa 
Januari 4, mwaka jana, kwenye 
mechi ya mzunguko wa kwanza wa 
Ligi Kuu msimu wa 2019/20.

Wachezaji hao wote ni wa Yanga. 
nao ni Mapinduzi Balama na Mo-
hamed Issa ‘Banka’, kwenye mechi 
ambayo timu hizo zilitoka sare 
ya mabao 2-2, yote ya Simba yaki-
fungwa na wageni, Mnyarwanda 
Meddie Kagere na Mkongomani 
Deo Kanda.

Baada ya hapo Morrison aliipa 
ushindi Yanga wa bao 1-0 kwenye 
mechi ya mzunguko wa pili, huku 
msimu huu mechi ya mzunguko 
wa kwanza Mghana mwingine Sar-
pong akiifungia Yanga na Mkenya 
akiisawazishia Simba kwenye sare 
ya bao 1-1. Je safari hii Watanzania 
watafunga mabao kwenye ‘dabi’ 
hii?

Wazoefu wa ‘dabi’ hawa 
hapa

Baadhi ya wachezaji ambao 
kama watapangwa basi watakuwa 
hawana presha sana kutokana na 
kuzoea kucheza mechi hizo.

Wachezaji nao kwa upande wa 
Simba baadhi yao ni Aishi Manula, 
Shomari Kapombe, Mohamed Hus-
sein ‘Zimbwe Jr’, Paschal Wawa, 
Jonas Mkude, Hassan Dilunga, 
Kagere, na Erasto Nyoni. Upande 
wa Yanga ni Metacha Mnata, Haru-
na Niyonzima, Feisal Salum ‘Fei 
Toto’, na Juma Makapu.

Dabi ya Ligi Kuu mara ya 
kwanza

Kuna baadhi ya wachezaji wa-
takuwa wanaigusa ‘dabi’ ya Ligi 
Kuu kwa mara ya kwanza, achana 
na ile ya fainali ya Kombe la Map-
induzi.

Wachezaji hao ni Saido Ntiba-
zonkiza na Fiston Abdulrazack wa 
Yanga, kwa upande wa Simba kuki-
wa na Thadeo Lwanga na Parfect 
Chikwende.

Saido na Lwanga wameshawahi 
kuonja joto ya mechi ya watani, 
kwani walikuwapo kwenye mechi 
ya fainali ya Kombe la Mapinduzi, 
lakini Chikwende na Fiston wao 
watakuwa wakigusa dabi hiyo kwa 
mara ya kwanza kama wakipang-
wa.

Wachezaji hawa wote walisajil-
iwa kwenye kipindi cha dirisha 
dogo.

dhidi ya Simba nchini Sudan.
Makocha wote hao wanachukua 

nafasi za Sven Vandenbroeck kwa 
upande wa Simba na Cadric Kaze 
wa Yanga ambao ndiyo waliozion-
goza timu hizo kwenye mechi ya 
mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu.

‘Mzee wa kukera’ ataku-
wapo

Kwa mara ya kwanza huenda 
Simba ikamtumia mchezaji Be-
nard Morrison kwenye mechi ya 
Mei 8, baada ya kukosekana katika 
mchezo wa mzunguko wa kwanza 
alipokuwa anatumikia adhabu ya 
kutocheza mechi tatu.

Mghana huyo ambaye alizua 
gumzo kwenye usajili wake kabla 
ya msimu huu kuanza na baadaye 
kuidhinishwa kuichezea Simba aki-
tokea Yanga, aliifungiwa mwishoni 
mwa Oktoba mwaka jana kwa kosa 
la kumpiga ngumi Juma Nyosso 
kwenye mechi dhidi ya Ruvu Shoot-

Kiungo msham-
buaji wa Simba, 
Luis Miquissone 
akijaribu kuwa-
toka wachezaji 
wa Yanga, Tuisila 
Kisinda (Kulia) na 
Farid Mussa, huku 
Michael Sarpong 
akiangalia kama 
anaweza kwenda 
kutoa msaada, 
kwenye mechi ya 
‘dabi’ Novemba 7, 
mwaka huu katika 
Uwanja wa Benja-
min Mkapa mechi 
ikimalizika kwa 
sare ya bao 1-1. 
PICHA: MAKTABA



Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

MKUU wa Mkoa  wa Do-
doma, Dk. Binilith Mahenge, 
amekemea tabia za baadhi ya 
waajiri kutokutoa zawadi kwa 
wafanyakazi kwa visingizio 
vya mchakato kutokukamilika, 
huku akiwapa siku nne za kazi 
kukamilisha suala hilo. 

Dk. Mahenge alitoa kauli hiyo 
juzi kwenye sherehe ya Wafan-
yakazi Duniani (Mei Mosi).

Alisema baadhi ya waajiri 
wamekuwa wakionyesha  
picha mbaya kwa kutanguliza 
kutoa vyeti kwa wafanyakazi 
bora, lakini wanapofikia suala 
la zawadi ya fedha wanasema 

mchakato haujakamilika.
“Kutokana na hali hiyo, natoa 

siku nne kwa halmashauri am-
bazo hazijatoa fedha ya zawadi 
kwa wafanyakazi bora ikiwamo 
halmashauri ya Bahi ikamilishe 
mara moja,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, uon-
gozi wa Chuo cha Mipango ya 
Maendeleo Vijijini umetoa Sh. 
milioni 29.4, ikiwa kama moti-
sha kwa watumishi wake kuan-
zia ngazi ya chini hadi Profesa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya sherehe 
hizo, Makamu Mkuu wa Chuo 
hicho (Taaluma), Dk. Provi-
dent Dimoso, alisema hatua 
hiyo imetokana na uongozi  
kukubaliana na kutambua 

kuwa maendeleo ya chuo  
hicho yanatokana na ushiriki-
ano wa viongozi na wafan-
yakazi.

Alisema fedha hiyo imetole-
wa kwa ajili ya watumishi wote 
294 na kila mmoja atapata Sh. 
100,000 kuanzia mhudumu 
wa ngazi ya chini hadi mkuu 
wa chuo bila kujali nafasi ya 
mtumishi.

Alisema utawala wa chuo hi-
cho ulifikiria kutoa zawadi kwa 
wafanyakazi wote bila kubagua 
kwa kutambua wazi kwamba 
maendeleo ya chuo yanato-
kana na umoja, upendo na 
mshikamano kwa kila mmoja 
kutimiza majukumu yake kwa 
wakati.

“Unaweza kuona kuwa ndani 
ya miaka miwili ya nyuma chuo 
kilikuwa na wanafunzi 8,000, 
lakini kwa sasa wapo wanafun-
zi 15,000 kwa miaka miwili ya 
nyuma chuo kilikuwa na heka 
60, lakini kwa sasa ni heka 700 
ambazo chuo kimenunua kwa 
fedha taslimu na yapo magari 
mapya sita ikiwamo gari maal-
umu ya kuwahudumia wafan-
yakazi,” alisema.

Alisema hali hiyo itatoa  
mfano bora kwa taasisi ny-
ingine na chachu kwa wafan-
yakazi kwa kujituma zaidi na 
kwa ubora na hata wale wach-
ache ambao walikuwa waki-
legalega, wataongeza juhudi 
zaidi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
ANAWAKE na wa-
sichana wanaoi-
shi na Virusi vya 
Ukimwi (VVU), 

pamoja na watu wenye ulema-
vu ni makundi yanayotengwa 
kwa kiasi kikubwa na jamii.

Kutokana na hali hiyo, ime-
daiwa kuwa wanashindwa 
kupata huduma za msingi iki-
wamo za kiafya na kielimu.

Mratibu wa Programu za 
Ukimwi na jinsia kutoka Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia Wanawake 
(UN-Women), Jacob Kay-
ombo,  alisema hayo kwenye 
mafunzo kwa viongozi wa 
halmashauri na mitandao ya 
makundi hayo, yaliyofanyika 
jijini hapa.

Mafunzo yameratibiwa na 
Tume ya Kudhibiti Ukimwi 
Tanzania (TACAIDS), kwa ufa-
dhili wa mfuko wa Global kwa 
uwezeshaji kutoka  UN-Wom-
en.

Kayombo alisema watu wa-
naoishi na VVU bado hawatam-
buliki na hata fursa zinazotole-
wa kwa makundi haziwafikii 
na wamekuwa wakijitegemea 

kwa shughuli ndogo na wakati 
mwingine kukosa nauli ya ku-
saidia kufuata huduma za afya.

“Bado kuna uhitaji mkub-
wa na washiriki wenyewe 
wametaja kwenye mafunzo 
vikwazo wanavyokumbana 
navyo, wameshauri kuwapo 
na ushawishi na mipango miz-
uri kuanzia ngazi halmashauri 
kutengeneza mipango inayoju-
muisha mahitaji yao,” alisema.

Alifafanua kwa upande watu 
wenye ulemavu, wamekosa 
fursa ya kupata elimu kutokana 
na wazazi kutoona umuhimu 
wa kuwapeleka shule.

“Wametuambia walikuwa 
wamewekwa mateka ndani 
kutokana na familia kuona 
aibu kuwashirikisha mambo 
ya kijamii na kukosekana kwa 
uelewa katika jamii ndio saba-
bu ya unyanyapaa dhidi yao,” 
alisema.

Pia, alisema wapo kwenye 
hatua za mwisho kutengeneza 
mwongozo ambao utatumiwa 
na wadau katika udhibiti wa 
VVU kitaifa kwa mwelekeo wa 
kijinsia.

“Leo tumewakutanisha ki-
namama na wasichana wanaoi-
shi na VVU pamoja na watu 

wenye ulemavu kutokana na 
kukabiliwa na tatizo kubwa 
kwa jamii la unyanyapaa na ni 
dhana ambayo tumekuwa tuki-
zungumzia kwa muda mrefu, 
tumeangalia chanzo ni nini, 
mila, tabia, mitazamo katika 
jamii ambayo inajengwa na ile 
hali ya kukata tamaa na hali ya 
mtu,” alisema.

Naye, Mratibu wa masuala 
ya jinsia kutoka TACAIDS, Ju-
dith Luande, alisema katika 
mafunzo hayo wanafundisha 
viongozi hao wa halmashauri 
kuhakikisha wanashuka kwe-
nye kata na vijiji kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu masuala ya 
Ukimwi kwa mtazamo wa ki-
jinsia.

“Tunawawezesha kujua jinsi 
ya kupata haki zao za msingi 
ili kufikia huduma za VVU na 
Ukimwi, imeonekana watu we-
nye ulemavu na Ukimwi wana-
kosa kufikia huduma kutokana 
na kupata manyanyaso ya kijin-
sia,” alisema.

Alisema wamekuwa waki-
kumbana na vikwazo ka-
tika kupata huduma zao za 
msingi kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo kukosa 
nauli ya kuwafikisha kwenye 

maeneo ya kupata huduma, 
na kwa wale wenye ulemavu  
hawaruhusiwi kutoka nje ya 
nyumba au kutafuta huduma 
za kiafya.

Mmoja wa washiriki ambaye 
ni mtu mwenye ulemavu kuto-
ka Bariadi, mkoani Shinyanga, 
Hoka Maduhu, alisema wazazi 
wake walikataa kumsomesha 
wakidai atachekwa shule ku-
tokana na ulemavu wake, la-
kini baada ya kukaa kwa muda 
nyumbani aliamua kujipeleka 
shule.

“Nilijipeleka shule na nika-
hitimu darasa la saba, lakini 
matokeo hayakuwa mazuri, 
nilikaa miaka mitatu nyumbani 
sikupata mchumba kwa kuwa 
kila mtu alikuwa anasema 
hawezi kuoa mlemavu, nika-
beba mimba siku ya kujifungua 
hospitali walinikataa wakase-
ma hawawezi kuhudumia mle-
mavu nikarudi nyumbani kuji-
fungua,” alidai.

Magreth Masalu kutoka Bari-
adi Vijiji, alisema bado kuna 
unyanyapaa kwa jamii na 
kushauri elimu itolewe hasa 
vijijini kutokana na kutokuwa 
na uelewa namna ya kuishi na 
watu wenye VVU.

‘Wanawake, wasichana wenye 
VVU wanatengwa zaidi na jamii’
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Watumishi 
wa umma 
watakiwa
kutambua 
afya

Wafanyakazi 
kutoka sekta 
mbalimbali za 
umma wakiimba 
wimbo wa mshi-
kamano kwenye 
Maadhimisho 
ya Mei mosi 
yaliyofanyika 
mkoani Dodoma 
katika uwanja 
wa Jamhuri juzi. 
PICHA PETER 
MKWAVILA.

Waajiri wasiotoa zawadi kwa wafanyakazi bora wapewa siku 4

HABARI dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATUMISHI wa umma wam-
etakiwa kujenga tabia ya kutam-
bua afya zao mara kwa mara, 
kutokana na asilimia 60 ya 
watumishi kuonyesha wana tatizo 
la uzito kupindukia na msongo wa 
mawazo.

Daktari Bingwa kutoka Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili (MNH), Dk. 
Garvin Kweka, alibainisha hayo 
jana kwenye mafunzo pamoja na 
upimaji wa afya kwa watumishi 
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Alisema mafunzo yanalenga ku-
zungumza na watumishi ili kuwa-
saidia kujenga tabia ya kutambua 
afya zao mara kwa mara.

“Leo nimekuja kuzungumza na 
watumishi hawa kwani tumekuwa 
tukipoteza nguvu kazi nyingi 
kutokana na magonjwa, asilimia 
60 ya watumishi inaonesha 
wana tatizo la uzito kupindukia 
pamoja na msongo wa mawazo…
kwa hiyo mafunzo haya yatawa-
saidia kutambua nini wafanye na 
kipi wasifanye ili kuwa na afya 
njema kuendelea kuleta tija katika 
maeneo yao ya kazi,” alisema Dk. 
Kweka.

 Awali, akifungua mafunzo hayo, 
Kaimu Katibu Mkuu wa Sekta 
ya Mifugo, Prof. Hezron Nonga, 
aliwataka watumishi hao kupima 
afya kama ambavyo muongozo 
wa kudhibiti Virusi vya Ukimwi 
(VVU), Ukimwi na magonjwa sugu 
yasiyoambukiza mahala pa kazi 
unavyowataka.

Alisema upimaji wa afya kwa 
watumishi wa umma kwa mujibu 
wa muongozo huo wa mwaka 
2014 ni jambo la lazima sio hiari, 
na kwamba itasaidia kubaini 
matatizo waliyonayo na kuwa-
shirikisha waajiri wao ili kupata 
msaada.

Prof. Nonga alisema kwa mtumi-
shi ambaye atabainika baada ya 
vipimo kuwa ana maambukizi, 
taratibu zinamtaka mwajiri wake 
kumpatia kiasi cha Sh. 100,000 kila 
mwezi.

Akizungumzia mafunzo hayo, 
alisema kuwa wafanyakazi hao 
watapatiwa mada mbalimbali 
kutoka kwa watalaam wa masula 
ya afya.

Alisema pamoja na kuwataka 
wafanyakazi kupima afya zao pia 
wanatakiwa kutambua namna ya 
kuishi hasa katika kuzingatia mas-
uala ya ulaji wa vyakula, unywaji 
wa pombe, uvutaji wa sigara.

Mratibu wa Ukimwi, VVU na 
magonjwa sugu yasiyoambukiza 
mahala pa kazi, sekta ya mifugo, 
Rachel Maliselo, alisema lengo la 
upimaji huo ni kutoa fursa kwa 
wafanyakazi kupima afya zao kwa 
mujibu wa muongozo huo.

Jumatatu Mei 3, 2021



Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

W
AKULIMA wa ka-
hawa katika mikoa 
ya Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, 

wameanza kunufaika na progra-
mu maalumu ya kuongeza faida 
ya zao hilo.

Programu hiyo inalenga 
kuongeza tija kwenye uzalishaji, 
ubora wa mazao pamoja na ku-
waunganisha wakulima hao na 
masoko.

Uboreshaji wa zao hilo una-
fanywa na Programu ya AGRI-
CONNECT ambayo inalenga 
kuboresha mnyororo wa tham-
ani wa zao hilo chini ya ufadhili 
wa Umoja wa Ulaya (EU).

Akizungumza kwenye mku-
tano huo, kiongozi wa timu 
ya watekelezaji wa Programu 
hiyo, Colin Scott, alisema ina-
lenga kuboresha maeneo sita ya 
mnyororo wa thamani wa zao la 
kahawa. 

Aliyataja maeneo hayo kuwa 
ni pamoja na kusaidia kuboresha 
sera na mazingira ya biashara ya 
zao hilo, kuongeza tija kwenye 

uzalishaji na usindikaji ubore-
shaji wa miundombinu ya bara-
bara za vijijini ili kuwaunganisha 
wakulima na masoko, maghala, 
viwanda na kurahisisha usa-
firishaji wapembejeo za kilimo.

Vilevile, Scott alisema pro-
gramu hiyo inalenga kusaidia 
kuongezeka kwa uwekezaji hasa 
wa sekta binafsi kwenye mnyor-
oro wa thamani wa zao hilo, 
kuongeza ajira kwa wanawake 
na vijana pamoja na kusaidia ku-
hamasisha lishe bora.

“Programu hii, mbali na 
kutekelezwa katika mikoa hii ya 
Nyanda za Juu Kusini, inatekele-
zwa Zanzibar na katika maeneo 
haya yote programu inatarajia 
kuwafikia wakulima wadogo 
150,000,” alisema Scott. 

Alisema programu pia im-
ejikita kuboresha mnyororo wa 
thamani wa chai na mazao ya 
bustani.

Vile vile, alisema programu 
hiyo inanatekelezwa kwa ush-
irikiano kati ya Wizara ya Kilimo, 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
Wizara ya Viwanda na Biashara, 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 

Ofisi ya Waziri Mkuu na wadau 
wa sekta binafsi.

  Alisema mkutano huo pia 
ulilenga kujadiliana namna ya 
kuondoa mwingiliano wa shu-
ghuli miongoni mwa wadau wa-
naoshiriki kuwasaidia wakulima 
ili kuepuka kuwachanganya 
wakulima hasa taasisi hizo zi-
napofanya kazi zinazofanana.

Akielezea ufadhili Umoja wa 
Ulaya katika mnyororo wa tham-
ani wa zao la kahawa mwakilishi 
wa Jumuiya hiyo, Andrea Mas-
sarelli, alisema Tanzania ina 
fursa nyingi kwenye  sekta ya 
kilimo.

Alisema Tanzania ina ardhi 
ya kutosha inayoweza kusaidia 
kuongeza tija kwenye uzalishaji 
wa mazao mbalimbali ikiwamo 
kahawa na ndio sababu ya Ju-
muiya hiyo kufadhili.

  “Jumuiya ya Umoja wa Ul-
aya imejikita katika kusaidia 
uongezaji wa tija na ufanisi wa 
sekta ya kilimo hasa kwenye zao 
la kahawa,” alisema Massarelli. 

Baadhi ya wadau wa mnyor-
oro wa thamani wa kahawa 
walisema ubora wa kahawa 
inayozalishwa katika mikoa ya 

Nyanda za Juu Kusini umeanza 
kuongezeka na hivyo kuwa na 
uhakika wa soko lenye faida.

Mmoja wa wadau hao, Sandra 
Ca’rdenas, mwakilishi wa Taasisi 
ya usambazaji wa teknolojia za 
kisasa za usindikaji wa kahawa 
inayojulikana kama Msumbi 
Afrika JM ESTRADA kutoka Co-
lombia, alisema ili kuongeza ub-
ora zaidi wakulima wanatakiwa 
kutumia mitambo ya kisasa ya 
kusindika kahawa.

Wadau wenginge waliowasili-
sha mada kwenye mkutano huo 
ni pamoja na Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo (TADB), Taasisi 
ya Mitaji ya Kilimo Biashara 
(Bamboo Agribusiness Capital) 
ya nchini Kenya  pamoja na 
mashirika ya Solidaridad na Vi-
Agroforestry yanayotekeleza mi-
radi chini ya programu ya AGRI-
CONNECT.

Kahawa ni miongoni mwa 
mazao ya biashara ambayo 
yanaliingizia taifa fedha nyingi 
za kigeni, lakini katika miaka 
ya karibuni uzalishaji ulianza 
kushuka hasa katika mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini kutokana 
na sababu mbalimbali.

Wakulima kahawa wapata faida zaidi
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Washtakiwa madai ya wizi wa mamilioni

habari mbeya

Mwakilishi wa 
jumuiya ya Umoja 
wa Ulaya (EU), 
Andrea Massarelli, 
akizungumza 
kuhusu ufadhili 
wa jumuiya hiyo 
kwenye programu 
ya AGRI-CONNECT 
inayolenga kubore-
sha mnyororo wa 
thamani wa zao la 
kahawa kwenye 
mikoa ya Kanda 
ya Nyanda za Juu 
Kusini wakati wa 
mkutano wa wadau 
wa zao hilo mwis-
honi mwa wiki, 
jijini Mbeya. PICHA: 
NEBART MSOKWA.

Mbarali 
yapunguza 
uhaba wa 
madawati

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Mbeya, imewapandi-
sha kizimbani watumishi sita wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Rung-
we na mfanyabiashara mmoja 
kwa tuhuma kadhaa ikiwamo la 
ubadhirifu wa zaidi ya Sh. mlioni 
75 za serikali zilizokuwa zim-
etengwa kwa ajili ya Uchaguzi 
Mkuu wa Mwaka 2015.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Mbeya, Julieth Matechi, 
aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa anatoa taarifa 
ya utendaji kazi wa Taasisi hiyo 
katika kipindi cha miezi mitatu 
kuanzia Januari mpaka Machi, 
mwaka huu.

Aliwataja watumishi waliofik-
ishwa mahakamani ni aliyekuwa 
Mwekahazina wa Halmashauri 
ya Rungwe, Christopher Nyaki, 
Mkuu wa Idara ya Ununuzi 
wa Halmashauri hiyo, Victoro 
Mwakapala na aliyekuwa Ofisa 
Utumishi wa Wilaya hiyo, Rebe-
ka Msambusi.

Wengine ni aliyekuwa Ofisa 
Elimu wa wilaya hiyo, Joseph Ma-
beyo, aliyekuwa Mtunza Fedha 
wa Halmashauri hiyo, Anyosisye 
Mwankenjela, aliyekuwa dereva, 
Godfrey Mwasambili pamoja na 
mfanyabiashara, Nelson Mushi.

Alisema kosa hilo la uba-
dhirifu wa fedha za umma ni 
kinyume cha sheria namba 11 ya 
TAKUKURU ya mwaka 2007.

“Kosa la pili linalowakabili wa-
tumishi hawa ni la matumizi ma-

baya ya madaraka kinyume cha 
kifungu cha Sheria ya TAKUK-
URU namba 11 ya mwaka 2007 
na kosa la tatu ni la kutumia 
nyaraka kumdanganya mwajiri,” 
alisema Matechi.

Alisema kesi dhidi ya watu hao 
inaendelea katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi wa Wilaya ya 
Rungwe, huku akiwatahadhari-
sha watumishi wengine kuacha 
tabia za aina hiyo.

Katika hatua nyingine, Mat-
echi alisema katika kipindi cha 
miezi mitatu, TAKUKURU ili-
fanya operesheni mbalimbali na 
kuokoa zaidi ya Sh. milioni 127.6 
ambazo zilitakiwa kufanyiwa 
ubadhirifu ama kuchepushwa 
kwa njia ya rushwa.

Alisema kati ya fedha hizo Sh. 
milioni 71.6 zilikuwa ni mali ya 

vyama vya Ushirika (AMCOS), 
Sh. milioni 16.1 za watu binafsi, 
Sh. milioni 33.3 fedha za Hal-
mashauri na Sh. milioni 6.4 za 
kodi.

Alisema kati ya fedha zilizo-
okolewa kwenye SACCOS, Sh. 
milioni 13.1 zilikuwa mali ya Er-
nest Mwakapesa, mwanachama 
wa SACCOS ya Kiwira wilayani 
Rungwe ambazo aliziweka kama 
amana kwenye chama hicho, 
lakini kiongozi wake, Emil Mas-
sawe, alijimilikisha fedha hizo.

Pia, alisema baada ya maofisa 
wa TAKUKURU kupata taarifa 
hizo waliamua kuingia kazini 
kwa ajili ya kufuatilia na ndipo 
wakaziokoa fedha hizo na kuwa-
tahadharisha viongozi wa vyama 
hivyo kuacha tabia ya kufanya 
ubadhirifu wa fedha za vyama.

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Mbarali, imepunguza uhaba wa 
madawati katika shule zake za 
sekondari kwa zaidi ya asilimia 
80 baada ya Mbunge wa Jimbo la 
Mbarali, Francis Mtega, kuamua 
kutumia fedha zote za mfuko wa 
jimbo kutengeneza madawati na 
kuyasambaza shuleni.

Mbunge huyo aliamua fedha zote 
zaidi ya Sh. milioni 70.9 zitumike 
kuchonga madawati na madawati 
875 yalipatikana.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi madawati hayo serikalini, 
Mtega alisema kuwa aliamua 
kuelekeza fedha hizo kwenye sekta 
ya elimu akiamini kuwa ina kero 
nyingi ambazo zinahitaji ufumbuzi 
wa haraka.

“Natambua kuwa jimbo langu 
linazo kero nyingi, lakini nimeamua 
nianze na kero za kwenye sekta ya 
elimu ambazo athari zake zinawa-
kumba wazazi na watoto pia, lakini 
najua kuwa elimu ndio msingi wa 
maendeleo hivyo tukimaliza kero 
kwenye sekta ya elimu tutakuwa 
tumeweka mazingira mazuri ya ku-
jiletea maendeleo,” alisema Mtega.

Akipokea madawati hayo, Mkuu 
wa Wilaya ya Mbarali, Reuben 
Mfune, alisema mahitaji ya mada-
wati katika wilaya yote ya Mbarali 
ni makubwa na uamuzi alioufanya 
mbunge wa kuelekeza fedha za 
Mfuko wa Jimbo kwenye utengen-
ezaji wa madawati ni mzuri wenye 
nia ya dhati ya kusaidia sekta ya 
elimu.

Hata hivyo, aliwataka wananchi 
kuendelea na ujenzi wa miundom-
binu ya elimu ili kuhakikisha kuwa 
watoto wote wanaoandikishwa 
darasa la kwanza na wanaofaulu 
mtihani wa taifa wa darasa la saba 
wanapata vyumba vya madarasa 
wanapoanza masomo.

Mfune alishauri uongozi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali 
kutoa maelekezo kwenye ngazi 
ya kata ya kuwataka watendaji 
kukusanya michango ya ujenzi 
wa vyumba vya madarasa na 
miundombinu mingine wakati wa 
mavuno ili kila mwananchi aweze 
kuchangia bila shida.

“Kwa kawaida tumekuwa 
tukikimbizana kujenga vyumba vya 
madarasa kuanzia mwezi wa 12 
na Januari baada ya matokeo ya 
mitihani ya taifa kutangazwa, lakini 
kipindi hiki pia huwa ni wakati wa 
kilimo, nashauri michango ya ujenzi 
na hata ujenzi wenyewe uwe un-
aanza mapema kuanzia mwezi Juni 
au Julai wakati ambao pia wakuli-
ma huwa wana uwezo mzuri wa 
kuchangia kwa sababu huwa wako 
kwenye mavuno,” alisema Mfune.

Alisema wananchi wanapotakiwa 
kuchangia kuanzia mwezi Desemba 
au Januari huwa wako kwenye 
msimu wa kilimo na pengine baadhi 
yao huwa wameshauza mazao 
muda mrefu na kutokuwa na fedha, 
jambo ambalo huathiri hata kasi ya 
ujenzi wa miundombinu ya elimu.

Jumatatu Mei 3, 2021



Jumatatu Mei 3, 2021 17

HABARI zanzibar

Wakulima viungo, 
matunda wataja 
changamoto
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WADAU wa kilimo cha viungo, mboga na 
matunda kiswani Pemba, wamesema uko-
sefu wa elimu ya kuzalisha mazao bora ni 
changamoto inayowakwamisha kuyafikia 
masoko na kushindwa kufikia malengo wali-
yoyakusudia.

Hayo yamebainishwa na wakulima katika 
kikao cha kujadili changamoto zinazowaka-
bili wafanyabiashara kisiwani humo.

Walisema kutokana na elimu duni wanaz-
alisha mazao yasiyokidhi viwango kulingana 
na mahitaji ya soko.

Mbarouk Mohamed Hamad, mmoja wa 
washiriki wa mkutano huo, alisema wapo 
wakulima na wafanyabiashara wenye uta-
yari wa kuzalisha kwa wingi, lakini elimu ya 
usizalishaji wa mazao bora ni kikwazo zaidi 
ambacho kinasababisha kukata tamaa ya 
kuendelea na uzalishaji.

“Wakulima tuna bidhaa nyingi, lakini 
tatizo lipo kwenye kuzifikisha bidhaa hizo 
sokoni zikiwa na ubora wake na kutokana 
na kukosa elimu ya uzalishaji bora wakulima 
wengi bado hawaoni kama kilimo ni sehemu 
ya kuongeza kipato,” alisema.

Mkulima, Dadi Omar Dadi, alisema 
changamoto nyingine ni uwapo wa tozo kub-
wa pamoja na gharama katika upatikanaji wa 
alama ya ubora wa bidhaa.

“Tunafahamu huwezi kulifikia soko kubwa 
kama huna nembo ya Taasisi ya Viwango 
Zanzibar (ZBS) na wakulima na wafanyabi-
ashara wengi tunashindwa kufika huko kuto-
kana na kukosa uthibitisho huo.”

Akitoa maoni, Saleh Said Suleiman, alise-
ma usawa katika uhamasishaji wa taasisi 
zinazosimamia mazao ya kilimo kwa wakuli-
ma kuzalisha mazao yote ni mdogo kutokana 
na wataalamu kuegemea kwenye baadhi ya 
mazao machache.

Ofisa kilimo Wilaya ya Chake Chake, Juma 
Khamis Rajab, alisema licha ya kuwapo kwa 
uhaba wa wataalam wa kilimo, hao wach-
ache waliopo wengi wao hawana taaluma ka-
tika mazao mengi hasa viungo na matunda.

Dk. Salim Seleman Ali, kutoka Chuo Kikuu 
cha Taifa Zanzibar (SUZA), alisema wadau 
wana jukumu la kuungana pamoja kutoa 
maoni ya changamoto zinazowakabili katika 
sekta ya kilimo na biashara ili kuhakikisha 
lengo la kubadilisha sekta ya kilimo kuwa 
yenye tija kwa wakulima linafikiwa.

“Ili lengo la mradi huu wa viungo, mboga 
na matunda uweze kufanikiwa ni wajibu 
wetu wadau wa kilimo na biashara kuyazun-
gumza matatizo yanayotukabili ili mwisho 
wa siku tujue namna ya kuyatatua,” alisema.

Mapema ofisa anayeshughulika na ku-
waunganisha wadau katika mradi huo, Arafa 
Abdalla Juma, alisema lengo la ujio wa mradi 
huo ni kuongeza upatikanaji wa masoko ili 
kuwezesha kilimo chenye tija kwa wakulima.

Kikao hicho ni  mwendelezo wa 
utekelezaji wa mradi wa kilimo hicho Zanzi-
bar unaotekelezwa na Chama cha Wandishi 
wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA) 
upande wa Zanzibar, People’s Development 
Forums (PDF), na Community Forests Pem-
ba (CFP), kupitia uhisani wa Umoja wa Ulaya 
(EU).

Vituo vya afya visivyosajiliwa vyaonywa 
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR 

W
IZARA ya Afya Zan-
zibar imevipa wiki 
moja vituo vya 
afya binafsi 12, ku-

kamilisha taratibu za kisheria za 
usajili kabla ya kuvifungia.

Angalizo hilo lilitolewa kwa 
vituo hivyo baada ya kushindwa 
kukamilisha taratibu za kisheria 
za usajili na kuonywa kwamba 
baada ya wiki moja wataka-
oshindwa kutekeleza maelekezo 
hayo watafungiwa.

Akizungumza na baadhi ya 
wamiliki wa vituo hivyo, Waziri 
wa Afya, Nassor Ahmed Mazurui, 
alisema serikali haipendi kuvi-

fungia vituo vya afya, lakini she-
ria za nchi lazima zifuatwe.

Alisema hospitali na vituo vya 
afya binafsi ni mdau na inathami-
ni mchango mkubwa wanaotoa 
katika kuimarisha huduma za 
afya na itaendelea kutoa kila 
msaada na kuhakikisha wanawa-
hudumia wananchi kwa ubora.

Waziri Mazurui aliwataka wa-
miliki wa vituo hivyo, binafsi kue-
ndeleza ushirikiano na serikali 
na watakapobaini kuna sheria 
kandamizi wasisite kutoa map-
endekezo kwa wizara na kuahidi 
yatafanyiwa kazi.

Msaidizi Mrajisi wa Bodi ya 
Ushauri ya Hospitali Binafsi, 
Khamis Makame Haji, alisema 
wamiliki wa hospitali walitakiwa 

kukamilisha taratibu za usajili 
mpya kwa mwaka 2021 mpaka 
kufikia Januari 15, lakini kuto-
kana na matatizo yaliyojitokeza 
waliongeza muda mpaka Machi 
na baadhi walishindwa kufanya 
usajili huo.

Alisema bodi hiyo ilifanya 
juhudi kubwa ya kuwafuatilia na 
kuwahimiza wamiliki hao ili kue-
ndeleza shughuli zao, hata hivyo, 
wengine walipuuza.

Baadhi ya wamiliki waliotaki-
wa kukamilisha taratibu za usajili 
mpya 2021 wameahidi kuwa ka-
tika kipindi hicho cha wiki moja 
watahakikisha wanatekeleza ag-
izo walilopewa na waziri.

Wakati huo huo, Waziri wa 
Mazurui amepokea msaada wa 

dawa kutoka kampuni ya Wide 
Spectrum Limited ya Dar es Sa-
laam. Meneja Masoko wa kampu-
ni hiyo, Khamis Saleh Fakir, alim-
kabidhi Waziri Mazurui, msaada 
huo na kusema ni sadaka yao 
kwa wananchi katika kipindi hiki 
cha mwezi wa Ramadhani.

Alisema ni wadau wa afya na 
wiki iliyopita walikuwa Pemba 
na walitoa msaada wa dawa Hos-
pitali ya Wete na Chake Chake 
na wataendelea kushirikiana na 
Wizara ya Afya Zanzibar kusaidia 
hospitali na vituo vya afya.

Waziri Mazurui aliishukuru 
kampuni hiyo kwa msaada wa 
dawa na kumueleza kuwa wizara 
inathamini watu wenye moyo wa 
kusaidia wananchi wenzao.

Meneja 
Masoko wa 
Kampuni ya 
Wide Spec-
trum Ltd ya 
Dar es Sa-
laam, Khamis 
Saleh Fakir, 
akimkabidhi 
Waziri wa 
Afya, Nassor 
Ahmed Maz-
rui, msaada 
wa dawa kwa 
ajili ya vituo 
vya afya vya 
Unguja 
(kushoto) ni 
Mfamasia 
Mkuu Zanzi-
bar, Habib Ali 
Sharif.
PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN

KMKM yasukwa upya kuondoa makundi
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

MKUU wa Kikosi Maalum 
cha Kuzuia Magendo Zanzibar 
(KMKM), Azana Hassan Msingiri, 
ametangaza kuvunja makundi 
yote yaliyokuwamo ndani ya 
kikosi hicho na kuweka nid-
hamu ya kazi kwa wafanyakazi 
wake.

Alisema hayo wakati akizun-
gumza na maofisa na wapiganaji 
wa kikosi hicho baada ya kuji-
tambulisha rasmi makao makuu 
ya KMKM, Kibweni.

Alisema makundi ndani ya 
taasisi ya kiaskari ni ukosefu wa 
nidhamu kwa mujibu wa sheria 
za jeshi na hatakuwa tayari kum-
vumilia yeyote atakayebainika 
kuwa na kundi ndani ya kikosi 

hicho.
Aidha, alisema ni jambo la 

msingi kwa wafanyakazi kwa 
sasa kufanya kazi kwa uadilifu 
ikizingatiwa kuwa Rais wa Zanzi-
bar na Kamanda Mkuu wa Idara 
Maalum za SMZ, Dk. Hussein 
Mwinyi, anakitegemea kikosi 
hicho katika suala la kuzuia ma-
gendo na watu wote wanaohu-
jumu uchumi wa bahari.

  Msingiri, alitoa onyo kwa 
wale wote wanaojihusisha na 
ulaji wa rushwa wakiwa katika 
kazi hizo au wanaowaachia wa-
halifu baada ya kupigiwa simu 
na wakubwa zao.

“Kwa hili nawaambia wazi 
tena kweupe nikija kumgundua 
mtu huyu anachukua rushwa au 
anashirikiana na wahalifu kuud-
hofisha uchumi wa nchi hatoku-

wa salama,” alionya.
Alisema Serikali ya Zanzibar 

inawahudumia maaskari hao 
pamoja na vyombo vyao kwa 
kuwalipa mishahara kwa ajili ya 
kazi hiyo ya kuzuia magendo ili 
kuhakikisha wananchi wanalipa 
kodi kupitia bandari zilizowek-
wa kisheria.

Aliwataka kufanya kazi kwa 
nidhamu, uwajibikaji na kujitu-
ma kwa kufuata sheria na mion-
gozo ya kazi ili kuleta maendeleo 
ya nchi na taifa kwa ujumla.

Akizungumzia kuhusu uzal-
ishaji, alisema Rais Mwinyi ana 
matumaini na kikosi hicho kati-
ka kuzalisha kupitia baharini na 
ndiko kwenye shamba la kikosi 
hicho. Aliahidi kuanza kuvua na 
kufuga samaki ili kuzalisha na 
kutangaza kununua  boti tano 

aina ya faiba ili kuanza kazi ras-
mi shughuli hiyo. Mkuu wa Op-
eresheni KMKM, Kamanda Hus-
sein Ali Makame, alisema kikosi 
kina maeneo mengi ya kuzalisha 
mali kupitia fursa mbalimbali 
walizonazo. Alisema KMKM ili-
wahi kutengeneza boti ya faiba 
moja ambayo wanaitumia sasa 
iliyoundwa baada ya mafunzo 
waliyoyapata kutoka kwa mtaal-
am ambaye walimpa kazi ya ku-
wafundisha ufundi huo.

Kamanda Hussein, alisema 
wataendelea kumtumia mtaal-
am huyo tena ili awafundishe 
kutengeneza makoti ya uokozi 
(life jacket), jambo ambalo litai-
saidia kikosi hicho na kufikia len-
go la kuunga mkono kwa viten-
do juhudi za Rais wa Zanzibar 
kuzitaka idara hizo kuzalisha.
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Madiwani wamfukuza kazi mhasibu
kwa kutoonekana kazini miaka miwili Taasisi za 

ukopeshaji 
zaomba riba 
iongezwe
Na Richard Makore, MWANZA

TAASISI za fedha nchini zina-
zotoa mikopo midogo (Micro-
finance), zimeiangukia serikali 
na kuiomba kuongeza riba wa-
nayotoza wateja wao ya asil-
imia 3.5 iliyowekwa na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT) kwa 
madai kwamba inawaumiza.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, jijini hapa, 
Mwenyekiti wa taasisi hizo, 
Nyihita Nyihita, alisema BoT 
imeweka masharti kwa taasisi 
hizo kutoza riba isiyozidi asil-
imia 3.5 katika mikopo wanay-
otoa kwa wateja wao hatua 
ambayo haiwezi kuwapa faida.

Alisema gharama za kuende-
sha biashara hiyo ni kubwa 
ikiwamo kodi, ushuru wa leseni 
na mishahara ya wafanyakazi, 
na kuiomba serikali kufikiria 
kuondoa sharti hilo.

Alisema taasisi hizo ambazo 
zinafikia 600 kwa nchi nzima 
zinatoa mchango mkubwa 
kwa uchumi wa nchi, na BoT 
ikiendelea kuweka sharti hilo 
watashindwa kujiendesha.

Alimuomba Rais Samia Su-
luhu Hassan, kufikiria suala 
hilo, huku akitoa mfano kwam-
ba taasisi yenye mtaji wa Sh. 
milioni 20 ikikopesha zote kwa 
riba ya asilimia 3.5 itapata 
faida ya Sh. 700,000, kiasi am-
bacho alisema ni kidogo.

Alisema faida hiyo iki-
gawanywa kwenye kodi na 
ushuru mwingine haiwezi 
kutosha na taasisi hizo zipo ha-
tarini kufunga biashara zao.

Hata hivyo, Nyihita hakuse-
ma wanataka riba hiyo ionge-
zwe hadi kufikia kiasi gani, 
lakini aliomba serikali kuwaita 
na kujadiliana.

Aliongeza kuwa sheria hiyo 
imepitishwa mwaka 2018 
ambayo imeanza kutekelezwa 
na BoT, lakini akaomba serikali 
kukutana na taasisi hizo kwa 
kuwa haikuwashirikisha katika 
suala hilo.

Hivi karibuni, serikali 
imekuwa ikipiga kelele kuhusu 
baadhi ya taasisi za fedha 
ambazo zinatoa ‘mikopo 
umiza’ huku zikiwafilisi baadhi 
ya wastaafu na wananchi 
waliokopa kwao.

Na Beatrice Moses

HOSPITALI ya Chanika iliyopo Ilala, jijini 
Dar es Salaam imekabidhiwa Sh. milioni 
3.8 kwa ajili ya ufungaji wa mfumo wa 
Oksijeni.

Uwezeshaji huo umefanywa na Benki 
ya NMB kupitia kwa wafanyakazi wake 
Idara ya Treasury, kiasi hicho cha fedha 
kimechangwa na wafanyakazi hao na 
kukabidhiwa Jumamosi na ufungwaji wa 
mfumo wa Oksijeni katika hopsitali hiyo, 
utaokoa maisha ya mama na watoto, am-
bao wamekuwa na uhitaji mkubwa.

Akizungumza wakati wa kukabidhi 
hundi hiyo, Mwakilishi wa Idara ya 
Treasury NMB, Samira Saleh, aliishukuru 
Ofisi ya Mganga Mkuu kwa ushirikiano 
uliofanikisha makabidhiano hayo, wa-
naamini msaada huo unaenda kuokoa 
maisha ya mama na mtoto wanaohu-
dumiwa hospitalini hapo.

“Katika kuunga mkono jitihada za 
serikali za kupunguza vifo vya mama 
na mtoto, kama alivyotuasa Rais Samia 
Suluhu Hassan kuchangia harakati za 
kuwavusha salama mama na mtoto, 

tumeamua kuchangia kiasi hiki ili kufun-
ga mfumo wa Oksijeni hapa, ili kusaidia 
takribani kinamama 30 wanaojifungulia 
hapa kila siku.

“Tunaamini msaada huu unaenda ku-
jenga mazingira salama ya kimatibabu 
kwa wagonjwa wanaohitaji uangalizi 
maalum (ICU), Neonatal Care Unit (NCU) 
na Emergency Unit, hivyo kupunguza 
uhitaji wa rufaa kwenda hospitali za 
rufani Amana na ya Taifa Muhimbili,” 
alisema Samira.

Awali, akizungumza Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali hiyo, Dk. Willy Sangu, 
alisema Hospitali ya Chanika imekuwa 
na idadi kubwa ya wagonjwa wanaohu-
dumiwa hapo, hasa kutokana na ongeze-
ko la watu na makazi eneo la Chanika, 
mfumo wa Oksijeni unaofungwa kwa 
msaada huo, utawasaidia wengi katika 
wodi mbalimbali, hasa kwenye kipindi 
hiki cha uwapo wa changamoto za upu-
muaji.

Wakati huo huo, benki hiyo imetoa 
msaada wa meza 60 na viti 60 kwa shule 
za msingi Mtambani na Mgeule, zilizopo 
Tabata, Ilala jijini Dar es Salaam, vyenye 

thamani ya Sh. milioni 14, huku ikitoa 
mabati 170 yenye thamani ya Sh. milioni 
5 kwa ajili ya shule shikizi Mnauka iliyoko 
Wilani Newala mkoani Mtwara.

Meneja wa benki hiyo Kanda ya Dar 
es Salaam, Donatus Richard, alisema 
meza na viti hivyo ni sehemu ya mpan-
go wao wa Uwajibikaji kwa Jamii, in-
ayoendeshwa kwa miaka kadhaa  sasa 
kupitia asilimia moja faida ya NMB kila 
mwaka, inayotumika kusaidia sekta za 
elimu, afya na majanga.

“Tunatoa meza 30 na viti 30 kwa 
kila shule, tukiamini msaada huu sasa 
unaenda kuboresha mazingira ya 
kufundishia kwa kuwaongezea ari ya 
utekelezaji wa majukumu yao waalimu 
wa Mtambani na Mgeule kwa ustawi 
wa elimu ya watoto wanaosoma hapa,” 
alisema Richard.

Mkuu wa wilaya, Ndwata Ludigija aliki-
ri kuwa sera ya elimu bure imeongeza 
idadi ya wanafunzi mashuleni, hivyo ku-
sababisha changamoto nazo kuwa nyingi 
na kwamba Serikali inajivunia na kuhi-
taji uungwaji mkono kutoka kwa wadau 
wa sekta hiyo.

Hospitali Dar yapata mfumo wa Oksijeni

Na Said Hamdani, LINDI

ILE kaulimbiu ya kazi iendelee iliyoan-
zishwa na Rais Samia Suluhu Hassan, 
imeanza kung’ata baada ya Baraza la 
Madiwani Manispaa ya Lindi, kufuta ajira 
ya mtumishi wake idara ya fedha, Luka 
Tesha, kwa madai ya utovu wa nidhamu 
ikiwamo utoro kwa muda mrefu.

Madiwani hao walichukua uamuzi huo 
kwenye kikao cha Baraza lao, kilicho-
fanyika mjini hapa.

Akitangaza uamuzi huo mbele ya 

waandishi wa habari, mwenyekiti wa ki-
kao hicho ambaye pia ni Meya wa manis-
paa hiyo, Frank Magari, alisema hatua ya 
kumfuta kazi mtumishi huyo imetokana 
na kutoonekana eneo lake la kazi kwa 
zaidi ya miaka miwili bila ya taarifa kwa 
mwajiri wake.

Magari alisema mtumishi huyo ali-
yeajiriwa kuhudumu nafasi ya mhasibu 
katika idara ya fedha kwenye halmashau-
ri hiyo miaka sita iliyopita, hajaonekana 
eneo lake la kazi kuanzia mwaka 2019.

Alisema kutokana na kitendo hicho, 

madiwani kupitia kikao cha Baraza, wa-
mechukua uamuzi wa kumfukuza kazi 
Tesha, ili nafasi hiyo iweze kujazwa na 
mtu mwingine na kazi iendelee.

“Baada ya mkurugenzi kuwasilisha 
taarifa ya mtumishi wetu huyu, na tukai-
jadili kwenye kikao na madiwani waka-
ona busara kufuta ajira yake,” alisema 
Magari.

Kikao hicho pia, kimemuagiza mku-
rugenzi kufanya mchakato kwa ajili ya 
kupata mtu mwingine wa kuziba nafasi 
yake.

Faida hiyo ikigawany-
wa kwenye kodi na 
ushuru mwingine 
haiwezi kutosha na 
taasisi hizo zipo ha-
tarini kufunga biashara 
zao.

Baadhi ya wataalam mbalimbali wa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, mkoani Iringa wakifuatilia mkutano wa Baraza 
la Madiwani wa halmashauri hiyo. Picha: Friday Simbaya
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Mazungumzo mpango wa 
nyuklia Iran yaahirishwa
Vienna, AUSTRIA

AWAMU ya tatu ya mazungumzo 
na Iran juu mpango wake wa nyuklia, 
yaliyokuwa yanafanyika mjini Vienna, 
Austria yameahirishwa. 

Wajumbe wa Ulaya walisema wasi-
wasi wao juu ya kuzorota kwa mazun-
gumzo hayo.

Lengo la mazungumzo hayo ni kuir-
udisha Marekani katika makubaliano 
yaliyofikiwa mwaka 2015 kati ya Iran na 
mataifa makubwa sita.

Wajumbe wa Ujerumani, Ufaransa na 
Uingereza ambayo ni mataifa yaliyo 
sehemu ya mkataba huo wa nyuklia 
walisema licha ya kwamba kila upande 
umeonyesha utayari wa kuurejesha 
mkataba huo, uliotiwa saini mwaka 
2015, hatua zilizopigwa hadi sasa hazi-
jafika mbali.

Tangu mwanzoni mwa Aprili, mwaka 
huu, wanadiplomasia hao pamoja na 
wengine kutoka China na Urusi, waliku-
tana mjini Vienna kwa mazungumzo ya 
kujaribu kuishawishi Marekani kurejea 
kwenye mkataba wa nyuklia na Iran 
baada ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo 
Donald Trump, kuiondoa nchi yake ku-
toka kwenye mkataba huo mwaka 2018.

Iran ambayo pia inashinikizwa 
kuheshimu masharti ya mkataba huo, 
ilisema bado kuna tofauti kubwa kuhusu 
masuala muhimu, itaendelea kushiriki 
kwenye duru nyingine ya mazungumzo 
wiki ijayo. Kwa upande wake Urusi ilio-
nyesha kuwa na tahadhari wakati huo 
huo, ikieleza juu ya kuongezeka kwa 
matumaini ikisema matokeo madhubuti 
huenda yakapatikana katika muda wa 
wiki tatu.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Iran, Abbas Araghchi anayeongoza 
ujumbe wa Iran alisema mazungumzo 
hayo yanatia moyo, ingawa hatua zaidi 
zinahitajika. 

Araghchi alitaka vikwazo vya kiuchu-
mi vilivyowekwa dhidi ya Iran vion-
dolewe. 

Iran iliwekewa vikwazo katika sekta 
za nishati, fedha, viwanda vya magari, 
mabenki, bima na masuala ya bandari.

				    DW

Nairobi, KENYA

RAIS wa Kenya, Uhuru Ken-
yatta, ameondoa katazo la 
watu kuingia au kutoka katika 
kaunti tano, lililowekwa kwa 
ajili ya kudhibiti kuenea kwa 
virusi vya corona.

Maeneo yaliyowekewa kata-
zo hilo yalikuwa ni Nairobi, 
Nakuru, Machakos, Kimabu 

na Kajiado.
Rais aliyasema hayo kwenye 

maadhimisho ya sikukuu ya 
wafanyakazi duniani juzi.

Wakati alipotoa agizo la pili 
kwa umma Machi mwaka huu, 
jinsi ya kukabiliana na janga 
la corona, Nairobi ilikuwa na 
jumla ya maambukizi 56,815.

Rais Kenyatta alisema 
Maambukizi yalipungua Apri-

li, mwaka huu, hadi kufikia 
15,000, ikionyesha maam-
bukizi kupungua mjini Nai-
robi kwa asilimia 74.

Alisema takwimu za wataal-
amu wa afya zinaonyesha hali 
kama hiyo katika eneo ambalo 
lililowekwa amri ya watu ku-
totoka nje Machi 26, mwaka 
huu. “Baada ya mwezi mmoja 
wa marufuku ya kutoka nje, 

kesi za maambukizi ya Cov-
id-19 zilipungua mpaka asil-
imia 72,” alisema Kenyatta.	

Pia rais alisema maeneo 
mengine ya nchi, maambukizi 
ya yamepungua kwa asilimia 
89 mjini Mombasa na Busia 
yakipungua kwa asilimia 90, 
kuanzia Machi na April, mwa-
ka huu.

		  DW

Kenyatta alegeza marufuku ya kutotoka nje Nairobi

Wakazi wa mji wa Kabul nchini Afghanstan, wakishuhudia malori kadhaa ya mafuta yaliyoungua na kuua watu saba, Kaska-
zini ya mji huo, huku watu 14 wakipelekwa hosptalini baada ya kujeruhiwa, jana. PICHA: AP

Geneva, USWISI

ZAIDI ya wanawake milioni 64, wali-
poteza kazi zao kote duniani, mwaka 
jana kutokana na mlipuko wa janga la 
corona.
Kulingana na ripoti mpya ya shirika lisilo 
la kiserikali la Oxfam International, ili-
bainishwa kuwa janga hilo liliathiri zaidi 
wanawake.
Mwaka jana, wanawake hao walipoteza 
kazi zao kutokana na janga hilo na ku-
poteza mapato ya dola bilioni 800, sawa 
na mapato ya ndani ya nchi 98.
Mkurugenzi Mtendaji wa Oxfam Interna-
tional, Gabriela Bucher alisema upotezaji 
wa mapato hayo haujumuishi upotevu 
wa mamilioni ya wanawake ambao wa-
napata ajira isiyo rasmi kama huduma za 
nyumbani, masoko, ushonaji.
Ripoti hiyo pia ilibainisha kuwa inakadi-
riwa wanawake milioni 47 zaidi wataan-
gukia kwenye umaskini uliokithiri 
mwaka huu.

				    TRT

Wanawake milioni 60 
walipoteza kazi 
duniani 

UNDP laonya 
ongezeko la 
umasikini 
Myanmar
Washington, MAREKANI

SHIRIKA la Mpango wa Maendeleo la 
Umoja wa Mataifa-(UNDP), limeonya kuwa 
karibu nusu ya idadi ya watu wa Myan-
mar, wataingia kwenye umasikini mapema 
mwakani.

Hali hiyo inatokana na athari za kiuchu-
mi, kijamii na virusi vya corona na mapin-
duzi ya kijeshi ya Februari mwaka huu.

Ripoti iliyotolewa na UNDP, ilisema 
mapato yanashuka kwenye sehemu kubwa 
ya sekta za viwanda, ikiwamo biashara 
ya rejareja, kilimo na uvuvi kutokana na 
kuenea kwa maambukizi.

UNDP ilisema karibu watu milioni 12 
huenda wakaingia kwenye umasikini na 
kusababisha watu milioni 25, karibu nusu 
ya idadi ya watu nchini hapa, kuishi chini 
ya mstari wa umasikini wa taifa, kufikia 
mapema mwaka 2022.

Kiwango cha umasikini cha Myanmar 
kilikuwa chini kwa asilimia 24.8 mwaka 
2017.

				    NHK

Lagos, NIGERIA

KIONGOZI mashuhuri wa genge 
lililojihusisha na vitendo vya utekaji 
nyara wa wanafunzi zaidi ya 300 De-
semba, mwaka huu, ameuawa na ma-
hasimu wake.

Auwalu Daudawa, aliripotiwa 
kuvamiwa wakati akijaribu kuiba  
kundi la ng’ombe kutoka kwa 
kundi lenye silaha katika jimbo la  
Kaskazini Magharibi la Zamfara.

Daudawa anadaiwa kutekeleza  
vitendo vya utekaji nyara wa mwezi 
Desemba katika jimbo la Katsina.

Alipewa msamaha kama sehemu 
ya makubaliano ya amani, , Februari 
mwaka huu, ingawa inasemekana ali-
rudi kwenye genge lake mapema wiki 
hii.

Chini ya makubaliano ya Februari, 
Daudawa alisamehewa katika jimbo la 
Zamfara, baada ya kusema alitubu na 
kukabidhi silaha zake kwa serikali.

Wanachama wa genge lake la uhali-
fu waliahidiwa makazi na Gavana wa 
jimbo, Bello Matawalle, pamoja na 
msaada wa kusaidia kuboresha mai-
sha yao.

Ijumaa, wiki iliyopita, Daudawa na 
washirika wengine wanne wa genge 
lake, walipigwa risasi baada ya majibi-
zano makali katika msitu uliopo ka-
ribu na mpaka na Katsina, ofisa wa 
eneo hilo aliliambia shirika la habari 

la AFP.
“Aliwaongoza watu wake kwenye 

harakati za kulipiza kisasi kifo cha 
wafuasi wake wawili na genge hasimu 
wakati wa uvamizi ulioshindwa katika 
moja ya kambi zake mwezi uliopita,” 
afisa huyo aliongeza.

Utekaji nyara wa mamia ya watoto 
wa shule katika jimbo la Katsina mwe-
zi Desemba, ambao ulidaiwa kuon-
gozwa na genge la Daudawa, ulikuwa 
moja wapo ya uvamizi uliodaiwa ku-
lenga kupata malipo ya kikombozi.

Wanafunzi hao waliungana tena na 
familia zao wiki moja baada ya kutek-
wa nyara.

Serikali baadae ilisisitiza  
hakuna fidia iliyolipwa wakati huo,  
wavulana waliachiliwa baada ya  
mazungumzo na watekaji nyara.

Kikundi cha wanamgambo wa Ki-
islam Boko Haram, kilisema wakati 
huo kilikuwa kilitekeleza vitendo vya 
utekaji na kwamba kiliajiri magenge 
ya eneo hilo kutekeleza shambulio 
hilo.

Boko Haram, awali ililenga shule 
kwa sababu ya upinzani uliopo 
dhidi ya elimu ya ‘Kimagharibi’ am-
bayo wanaamini inavunja miiko ya  
Uislamu. 

Jina la kundi hilo lina maana kuwa 
‘’Elimu ya Magharibi ni haram’’

			   BBC

Kiongozi utekaji nyara
wanafunzi 300 auawa 
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%%%%% MADRID, Hispania 

RAPHAEL Varane ana majeraha madogo, kwa mujibu wa Zin-
edine Zidane, ambaye ana matumaini mlinzi huyo wa kati ataku-
wa fiti kwa ajili ya mchezo dhidi ya Chelsea wiki hii.

Varane alitolewa nje kipindi cha pili kwenye mchezo dhidi ya 
Osasuna Jumamosi, wakati Madrid wakiibuka na ushindi wa 2-0 
kwa mabao ya ‘jioni’ kutoka kwa Eder Militao na Casemiro.

Ushindi huo umewafanya Madrid kupunguza pengo hadi poin-
ti mbili dhidi ya vinara wa LaLiga Atletico Madrid, ambao wali-
wafunga Elche kwenye mchezo wa mapema.

Huku Los Blancos hao wakiwakabili Sevilla waliopo nafasi ya 
nne kwenye msimamo wiki ijayo, na Barca wakicheza na Atletico, 
mbio za ubingwa wa ligi hiyo zinaonekana kuwa ngumu.

Hata hivyo, kutolewa kwa Varane kwenye mchezo huo kuliku-
wa na lengo la kumuweka salama kuelea mchezo dhidi ya Chel-
sea na Sevilla.

Madrid watacheza na Chelsea pale dimba la Stamford Bridge 
kwenye nusu fainali ya pili ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, ikiwa ni 
baada ya mchezo wa kwanza kutoka sare ya kufungana bao 1-1. Na 

Zidane ana matumaini Varane atakuwa fiti kwa ajili ya mchezo 
huo.

“Sijui, tunatakiwa kusubiri,” alisema akiwaambia waandi-
shi wa habari. “Ameniambia mimi kwamba ni kitu kidogo. 

Natumaini si tatizo kubwa.”

Zidane ampa nafasi 
Varane kwa Chelsea

Ronaldo atafuta 
timu ya kuhamia

TURIN, Italia 

NYOTA wa kikosi cha Juventus, Cristiano Ronal-
do, dili lake la kurejea Real Madrid linaonekana 
kushindikana na sasa ameanza kutafuta timu 
nyingine.

Hivi karibuni 
taarifa zilieleza 

kwamba, Ron-
aldo yupo kwe-

nye hesabu za 
kurudi Madrid ila timu 

yake hiyo ya zamani iliamua 
kumpotezea kwa kueleza 
kuwa haina mpango naye 
kwa sasa.

Mkataba wake ndani ya 
Juventus umesalia muda wa 
mwaka mmoja na mengi wali-
yotarajia mabosi wake kupata 
kutoka kwake yameshindikana 
jambo ambalo linaonyesha kwam-
ba hataongezewa mkataba.

Katika Ligi ya Mabingwa Ulaya 
imeshindwa kufanya vizuri baada ya ku- tolewa na 

hawana nafasi ya kutwaa ubingwa wa Serie A jambo amba-
lo linaongeza ugumu kwa staa huyo kubaki katika timu 

hiyo.
Wakala wa mchezaji huyo, Jorge Mendes, 
alishakutana na bodi ya Manchester United 

na inaonekana itakuwa ngumu kurudi, pia 
timu nyingine inayotajwa ni PSG nayo in-

awania saini ya nyota huyo.
Kwa mujibu wa Sky Sport Italia, 

uwezekano wa Ronaldo kuende-
lea kucheza hapo Juventus kwa 

msimu mwingine ni ngumu, 
kwani sasa akili yake ni ku-

taka kuondoka na kutafuta 
changamoto kwingineko. 

LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp ameweka wazi kwamba, Naby 
Keita anabaki kwenye mipango yake ya muda 
mrefu hapo Liverpool, licha ya kiungo huyo ku-
kabiliwa na wakati mgumu msimu huu klabuni 
hapo.

Majeraha yamemfanya Keita kuwa kwenye 
wakati mgumu tangu alipojiunga na timu hiyo 
akitokea RB Leipzig.

Na kumekuwa na uvumi kwamba, nyota huyo 
huenda akaondoka mwishoni mwa msimu huu 
kutokana na kutokuwa na namba ya kudumu 

kikosini hapo.
Lakini Klopp amebainisha kwamba, mchezaji 

huyo wa kimataifa wa Guinea bado yupo kwe-
nye mipango yake.

“Bado yupo kwenye mipango yangu ya muda 
mrefu, ataendelea kuwa hapa na kupata nafasi 
ya kucheza kila itakapobidi,” alisema Klopp 
kabla ya mchezo wa jana Jumapili dhidi ya Man-
chester United.

“Majeraha kwa kiasi kikubwa yamemfanya 
kuwa nje ya uwanja, lakini kwa uhakika kabisa 
yupo kwenye mipango ya muda mrefu ya timu 
hii.”

Keita bado yupo 
kwenye mipango yangu

Klopp: 
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Klabu zilizotaka 
kuanzisha ligi mpya 
kuadhibiwa

LONDON, England 

MSHAMBULIAJI wa Kimataifa  wa Uru-
guay, Edinson Cavani, ametajwa kuwa 
yupo mbioni kukubali ofa aliyopewa 
na vigogo wa Manchester United  ya 
kuongeza mkataba wa mwaka mwing-
ine mmoja wa kuendelea kuitumikia 
miamba hiyo ya soka la England.

Cavani mwenye umri wa miaka 
34, alijiunga na Man United, Oktoba 
mwaka jana akitokea Paris St-Germain 
kwa kusaini mkataba wa mwaka 
mmoja wenye kipengele cha kuongeza 
miezi mingine 12.

Inasemekana mshambuliaji huyo ali-
kuwa na mpango wa kuondoka, lakini 
kocha wa Man United, Ole Gunnar Sol-
skjaer alivunja ukimya Alhamisi kwa 
kusema anahitaji kumwona akisalia 
kwenye kikosi chake.

Kwa mujibu wa BBC Sport, imefi-
chuka kwamba,  Solskjaer amechangia 
kwa kiasi kikubwa kwa Cavani kubadi-
li maamuzi yake na yupo tayari kwa 
sasa kuendelea kusalia Old Trafford.

Miongoni mwa mambo ambayo ya-
natajwa kumtibua Cavani na kutamani 
kuondoka England ni baada ya kipindi 
fulani kufungiwa kwa kile kinachose-
mekana kwamba alijihusisha na uba-
guzi kupitia mitandao ya kijamii.

Licha ya kutoa ufafanuzi kwamba 
hakuwa na maana ovu, chama cha 
soka England kilimweka hatiani na 
kumbidi raia huyo wa Uruguay kukosa 
michezo kadhaa huku akilipa pia faini 
kutokana na kosa hilo  la kibaguzi.

Kulikuwa na tetesi kwamba  Boca 
Juniors ya Argentina ilikuwa na mpan-
go wa kumrejesha nyumbani, America 
ya Kusini mshambuliaji huyo ambaye 
alitupia mabao mawili kwenye mchezo 
uliopita wa nusu fainali ya  Europa 
Ligi na kutoa asisti tatu wakati Man 
United ikiibuka na ushindi wa 6-2 
dhidi ya AS Roma.

LIVERPOOL, England 

M
LINZI wa kati wa Liv-
erpool, Virgil van Dijk, 
ameanza kuwapa furaha 
mashabiki wa timu yake 

baada ya kuweka video mtandaoni 
ikimuonyesha akifanya mazoezi ya 
kukimbia ikiwa ni mwendelezo wa 
kurejea uwanjani.

 Beki huyo raia wa Uholanzi ame-
kuwa nje ya uwanja tangu Oktoba 
mwaka jana baada ya kuumia goti 
wakati alipogongana na kipa wa 
Everton, Jordan Pickford.

Baada ya kuumia ilielezwa 
kuwa atakosa msimu wote huu wa 
2020/21 uliosalia, lakini video hiyo 
imeanza kuonyesha mwanga mzuri 
wa kurejea kwake. Kwa hatua ilivyo 
sasa kuna uwezekano wa kurejea ka-
tika moja ya mechi tano za mwisho 
kabla ya msimu kumalizika.

Van Dijk alikuwa akifanya mazoezi 
hayo katika viwanja vya mazoezi vya 
Liverpool, ambapo baada ya hapo 
video hiyo ilipata maoni mengi hasa 
kutoka kwa mashabiki wa timu yake.

Kukosekana kwa Van Dijk kume-
kuwa na pengo kubwa kwa kuwa 
timu yake imeyumba katika safu ya 
ulinzi kiasi cha kumvuruga kichwa 
Kocha Jurgen Klopp hasa kwa kuwa 
pia alipata majeruhi wengine kad-
haa katika nafasi ya ulinzi.

NYON, Uswisi

RAIS wa Shirikisho la Soka Ul-
aya (Uefa), Aleksander Ceferin, 
amethibitisha klabu zote 12 zi-
lizotaka kushiriki mashindano 
mapya ya ‘European Super 
League’ zitaadhibiwa.

“Pamoja na mpango wao 
wa kutokufanikiwa, sisi kama 
shirikisho hatutakaa kimya 
tutawafundisha somo jipya kwa 
kuwaadhibu,” alisema Ceferin.

“Hatutaki kujua nani alikuwa 
kinara wa mpango huu, wala 
nani alikuwa wa kwanza kujion-
doa katika jambo hili, hivyo tu-
tatoa adhabu kwa wote.’’

Alipodadisiwa juu ya aina 
ya adhabu wanazotarajia kuz-
itoa, alisema, “hili litajadiliwa 
kwa kina japo kwa upande 
wa Uingereza huenda ikazidi 
kwa kuwa ilihusisha vurugu za 
mashabiki kupinga jambo hili 
japo nadhani haitaenda mbali 
na adhabu ya faini.”

Kuliibuka taharuki 
kubwa  juu ya kuanza kwa 
mashindano mapya ya Ulaya 
ambayo yalitafsiriwa yanakuja 
kukinzana na mashindano 
yaliyo chini ya UEFA kwa 
kuwa klabu zote zilizotangaza 
kushiriki huwa zinacheza 
michuano hiyo.

Cavani 
kusaini 
mkataba 
mpya

Van Dijk 
aanza 

mazoezi 
Liverpool



Aguero ageuka lulu

EVERTONA imeungana na Chelsea, Leeds United, 
Tottenham, Barcelona na Inter Milan katika mbio za 
kutaka kumsajili straika wa Argentina, Sergio Aguero, 
ambaye atakuwa huru mwishoni mwa msimu huu 
pale Manchester City. (Star on Sunday)

Salah bado Liverpool

STRAIKA wa Misri, Mohamed Salah, amesema Liver-
pool haijazungunza naye kuhusu kuongeza mkataba 
mpya klabuni hapo, huku ule wa sasa wa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28, ukiwa unamalizika 
kipindi cha majira ya joto cha mwaka 2023. (Sky 
Sports)

De Beek hauzwi

MANCHESTER United itakataa ofa yoyote kwa ajili 
ya kiungo wake, Donny van de Beek mweye umri wa 
miaka 24. (Sun on Sunday)

Bissouma atakiwa Arsenal

ARSENAL inaamini kwamba wanaweza kumsajili 
kiungo wa Brighton na Mali, Yves Bissouma mwenye 
umri wa miaka 24 kwa pauni milioni 30. (Star on 
Sunday)

Abraham awaniwa Milan 

AC Milan inamfuatilia kwa karibu straika wa Chelsea 
na England, Tammy Abraham mwenye umri wa miaka 
23, ambaye pia anatakiwa na West Ham. (Standard)

Martinez kurudi EPL

KOCHA wa timu ya Taifa ya Ubelgiji, Roberto Mar-
tinez, atakuwa tayari kurudi kwenye Ligi Kuu England 
– na anahusishwa na Tottenham Hotspur. (Sun on 
Sunday)

Parker atajwa Spurs

KOCHA wa Fulham, Scott Parker, pia anatajwa kuwa 
kwenye orodha ya kuchukua mikoba ya Jose Mour-
inho aliyefukuzwa, pale Tottenham, ambako aliwahi 
kuicheza kwa miaka miwili. (Football Insider)

Flick ataka ukocha

KOCHA anayeondoka Bayern Munich, Hansi Flick 
anataka kuwa kocha mkuu wa Ujerumani wakati 
Joachim Low atakapoondoka baada ya michuano 
ya Euro 2020, kuliko kwenda Tottenham Hotspur. 
(Sport1)

Ramos ana miaka miwili

KIUNGO wa Hispania, Sergio Ramos mwenye umri 
wa miaka 35, bado ana matumaini ya kuongeza miaka 
miwili pale Real Madrid, ambapo wamempa ofa ya 
mwaka mmoja. (Marca)

Donnarumma kutua Juve

WAKALA wa golikipa wa Italia, Gianluigi Donnarum-
ma, ambaye mkataba wake na AC Milan unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu, Mino Raiola, amefanya 
mazungumza na Juventus kuhusu nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 22 ili kujiunga nao. (Calciomercato) 

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester Unit-
ed, Ole Gunnar Solskjaer, 
amesisitiza anataka kum-
bakiza Paul Pogba wakati 

huu kukiwa na uvumi kuhusu ma-
jaliwa yake klabuni hapo.

Pogba mkataba wake 
unamalizika mwishoni mwa msimu 
ujao na kumekuwa na maswali 
kuhusu majaliwa ya nyota huyo 
wa Ufaransa, tangu wakala wake, 
Mino Raiola alipodai Desemba 
mwaka jana kuwa muda wa mteja 
wake kukaa hapo United umefikia 
mwisho.

Akiwa anahusishwa na mpango 

wa kurudi Juventus na kwenda Real 
Madrid, Pogba amekuwa kwenye 
kiwango cha kuvutia pale United, 
ambao wapo nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu na wana na-
fasi ya kutinga fainali ya Kombe la 
Ligi ya Europa baada ya kushinda 
6-2 dhidi ya Roma, kwenye mchezo 
wa kwanza wa nusu fainali.
“Hapana, bilashaka hapa-

na,” alisema Solskjaer
 wakati alipoulizwa kama

 angependa kumuuza
 Pogba mwishino mwa

 msimu huu.

“Mara zote nimesema kwamba, 

nikiwa na Paul nafurahia kuinoa 
timu hii, nafurahia kuzungumza 
naye na pia nafurahia kumpa 
changamoto yeye kwa sababu ni 
mshindi.

“Anataka kuwa bora na ndio 
maana anasikiliza. Unaweza kuona 
anafurahia yeye mwenyewe.

“Anatabasamu kwenye uso wake. 
Ni muhimu kila mmoja anamjali 
mwenzake kwa heshima.

“Lakni kuna baadhi ya wachezaji 
unawajua tangu wakiwa vijana wa-
dogo, ndivyo ilivyo kwa Paul.”

Pogba amefunga mabao sita ka-
tika mashindano yote kwa United 
msimu huu, yakiwamo  matatu 
kwenye Ligi Kuu.

    Hapana, bila shaka hapana, mara zote 
nimesema nikiwa na Paul nafurahia kuinoa...

habari michezo
Jumatatu Mei 3, 2021

Solskjaer hana mpango 
United kumuuza Pogba



Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

H
IFADHI ya Taifa ya Mikumi ili-
yopo Wilaya ya Kilosa mkaoni 
Morogoro, imeanzisha viwanja 
vya michezo na kuboresha vili-

vyopo ili kuwezesha kuwa na utalii wa 
michezo itakayoongeza hamasa ya utalii 
kwa watalii wa ndani na nje ya nchi kush-
iriki michezo mbalimbali ukiwamo mpi-
ra wa miguu.
Kupitia kuanza kwa ujenzi huo,
 Hifadhi ya Mikumi, imezialika

 klabu kubwa hapa nchini
 ikiwemo Simba, Yanga na

 Azam kutumia viwanja hivyo
 pale vitakapokamilika kwa 

ajili kufanya mazoezi ya maan-
dalizi ya michezo yao ya ndani
 na nje kwa kuwa vitakuwa na 

ubora unaokubalika ndani na 
kimataifa.

Kamishna Mwandamizi wa Uhifadhi 
wa Shirika la Hifadhi Tanzania (TANA-

PA) Kanda ya Mashariki, Asteria Ndaga,  
aliyasema hayo mbele ya Wajumbe wa 
Kamati  ya Kudumu ya Bunge Ardhi, 
Maliasili na Utalii iliyotembelea hifadhi 
hiyo.

Kamati hiyo iliyokuwa chini ya  Mwe-
nyekiti wake, Aloyce Kwezi, ikiwa na 
mwenyeji wao Naibu Waziri wa Wizara 
ya Maliasili na Utalii, Mary Masanja, il-
itembelea hifadhi hiyo ili kuona utoaji 
wa huduma mbalimbali kwa watalii na 
uboreshaji  miundombinu wezeshi.

Kamishana huyo Mwandamizi wa 
Uhifadhi, Ndaga alisema, kuanzishwa 
kwa utalii wa michezo ni utekelezaji wa  
maelekezo ya Waziri wa wizara hiyo, Dk. 
Damas Ndumbaro,  ambaye mapema 
miezi ya hivi karibuni aliuagiza uon-
gozi wa hifadhi hiyo kuanzisha utalii wa 
michezo.

Alisema, tayari kazi hiyo imeanza 
kutekelezwa kwa uboreshaji wa uwanja 
wa mpira wa miguu uliopo na kuanzi-
sha viwanja vipya viwili  vya michezo ya 
mpira wa kikabu (basket ball) na mpira 
wa nyavu (volley ball) ikiwa ni pamoja 

na kubadilisha ukumbi wao mmoja 
kuwa eneo la mazoezi ya viungo vya 
mwili (gym) kwa watalii wanaotembelea 
hifadhi hiyo.

Kamishna huyo mwandamizi wa uhi-
fadhi, alisema utalii  wa michezo ni kip-
aumbele cha kipekee katika Hifadhi ya 
Taifa ya Mikumi, ambayo mtalii anaweza 
kuona wanyama  wa aina mbalimbali 
kwa wakati mmoja na pia ni rahisi ku-
fikika.

“Ndani ya uhifadhi kutakuwa na vi-
wanja vya kisasa vya michezo mbalimba-
li kama mpira wa miguu, mpira wa pete, 
na michezo mingine kama mpira wa 
kikapu ambavyo itachezwa huku wany-
ama wakiwa ndani ya Hifadhi Taifa ya 
Mikumi, tunasisitiza michezo kufanyika 
hapa, tunataka kubadilisha kabisa utalii 
wa hifadhi hii,  ili mtalii akifika anapata 
fursa ya kufanya mazoezi wakati wany-
ama wakiwa karibu,” alisema Ndaga .

Alisema tayari walikuwa na uwanja wa 
mpira wa miguu, hivyo kutokana na ku-
paumbele hicho, kwa sasa wameazisha 
viwanja vya mchezo mingine.

Utalii wa michezo sasa ndani 
ya Hifadhi ya Taifa ya Mikumi

habari michezo
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Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi wa Kagera 
Sugar,  Manyika Peter, amesema 
wanaenda kujipanga kwa ajili 
ya kupambana kupata matokeo 
mazuri ili kujinusuru kushuka 
daraja msimu ujao.

Kagera Sugar juzi usiku 
iliondolewa kwenye hatua ya 
16-bora ya Kombe la Shirikisho 
nchini (FA Cup) kwa kukubali 
kichapo cha mabao 2-1, kwenye 
mchezo uliopigwa Uwanja wa 
Benjamini Mkapa jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Manyika alisema 
mechi ilikuwa nzuri kipindi cha 
kwanza, lakini Simba iliwazidi 
kipindi cha pili na kuwaondoa 
katika mashindano hayo na sasa 
wanaenda kujipanga kwa ajili ya 
mechi zilizobakia za Ligi Kuu.

Alisema wameona makosa yao 
na wako katika nafasi mbaya 
kwenye msimamo wa ligi kwa 
sasa, hivyo wanafanyia kazi up-
ungufu wao ili kupata matokeo 
chanya katika michezo iliyobaki 
mbele yao.

“Tunakubali Simba walituzidi 
kipindi cha pili, sasa tunahi-
taji kufanya vizuri katika ligi, 
hatuhitaji kupoteza mechi zetu 
zilizobaki ili kuendelea kuwapo 
katika ligi kwa msimu unaokuja,” 
alisema Manyika.

Kagera iko nafasi ya 16 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
ikiwa na pointi 27 sawa na JKT 
Tanzania inayoshika nafasi ya 
17 na Mwadui FC akiburuza 
mkia na alama zake 19.

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA      

MICHEZO ya Shule za Msingi 
Tanzania (UMITASHUMTA) na ile 
ya Umoja wa Michezo wa Shule 
za Sekondari nchini (UMISSETA) 
kwa Mkoa wa Singida, inataraji-
wa kuanza kutimua vumbi kuan-
zia Mei 29-31, mwaka huu katika 
viwanja vya Shule ya Sekondari 
Mwenge.

Afisa Maendeleo ya Michezo 
wa Mkoa wa Singida, Henry Ka-
pera, ndiye aliyetoa taarifa hiyo 
juzi mbele ya wanahabari kue-
lekea maandalizi ya mashindano 
hayo.

Kapera alisema wachezaji 
watakaochaguliwa kuunda timu 
ya mkoa wataingia kambini 
kuanzia Juni Mosi hadi 3, 
kabla ya kuondoka kwenda 
kwenye mashindano hayo 
yanayotarajiwa kuanza Juni 6- 
19, mwaka huu.

Kagera yageukia 
kubaki Ligi Kuu 

Umitashumta, 
Umisseta kivumbi 
Singida Mei 29

Mwandishi Wetu

KIUNGO mshambuliaji wa 
Simba, Mzambia Clatous 
Chama, ameibuka mshindi 
wa tuzo ya mchezaji bora wa 
Mashabiki wa mwezi Aprili.

Katika tuzo hizo zinazod-
haminiwa na Emirate Alu-
minium ambazo zilianza hivi 
karibuni kwa lengo la ku-
waongezea morali wachezaji 
wa timu hiyo kufanya vizuri, 

Chama amewabwaga Aishi 
Manula na Shomari Kapombe.

Mchezaji wa kwanza kut-
waa tuzo hiyo alikuwa ni 
winga raia wa Msumbiji, Luis 
Miquissone na wa pili akiwa 
ni beki kisiki wa kati, Joash 
Onyango.

Chama ambaye amekuwa 
miongoni mwa wafungaji wa 
Simba walioiwezesha kukaa 
kileleni mwa msimamo wa 
Ligi Kuu Bara na kutinga robo 

fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, alitangazwa jana kuibu-
ka mshindi wa tuzo hiyo kupi-
tia ukurasa rasmi wa klabu ya 
hiyo.

Hadi sasa katika Ligi Kuu 
Bara, Chama amecheka na 
nyavu mara saba huku akitoa 
pasi za mwisho 13, wakati huu 
Simba ikiwa kileleni mwa 
msimamo wa Ligi Kuu na 
pointi zake 61 zilizotokana na 
mechi 25.

Pia Simba ndiyo timu inay-
oongoza kwa ufungaji mabao 
58 kati ya hayo saba yakiwa 
ya Chama, huku timu hiyo  
ikiruhusu nyavu zake kutik-
ishwa mara 10 tu.

Simba ambayo juzi iliibuka 
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi 
ya Kagera Sugar katika Uwan-
ja wa Benjamin Mkaka, Juma-
mosi itashuka tena uwanjani 
hapo kuikaribisha Yanga kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu.

Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini, wakati huu timu hiyo ikitarajiwa kushuka Uwanja wa Benjamin Mkapa Juma-
mosi kuvaana na watani wao wa jadi, Simba, kwenye mechi ya mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Bara. PICHA: MAKTABA

ITAKUWA HIVI...

Chama abeba tuzo mchezaji bora Aprili
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Na Saada Akida 

H
UKU akiwapongeza nyota wake 
kwa kutinga hatua ya robo fain-
ali ya Kombe la Shirikisho nchini 
(FA Cup), Kocha Mkuu wa Simba, 

Didier Gomes, amesema kwa sasa hawataki 
kupoteza mechi yoyote, hivyo anaziandaa 
silaha zake kwa ajili ya mchezo ujao wa Ligi 
Kuu Bara dhidi ya watani wao wa  jadi, Yanga 
utakaopigwa Jumamosi katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Simba juzi usiku ilitinga robo fainali ya 
Kombe la FA dhidi ya Kagera Sugar, kwa 
ushindi wa mabao 2-1, shukrani kwa wafun-
gaji, Bernard Morrison na Meddie Kagere.

Akizungumzia na gazeti hili jijini jana, 
Gomes amewasifu wachezaji wake kutokana 
na uwezo walioonyesha kwa kutoka nyuma 
na kusawazisha kabla ya kupata bao la ushin-
di, lililowaweka katika nafasi nzuri ya kuele-
kea kutetea ubingwa wao huo.

Alisema walimiliki sehemu kubwa ya mch-
ezo kipindi cha kwanza na kucheza vizuri, 
lakini hawakuwa na bahati ya kufunga jambo 

lililomlazimu kufanya mabadiliko ya kiufundi 
kipindi cha pili ambayo yalizaa matunda.

“Niliamua kubadili mbinu kwa kuwatumia 
washambuliaji wawili, Meddie Kagere na John 
Bocco ili kuongeza mashambulizi, upande wa 
viungo pia nilimuingiza Bernard Morrison, 
aliweza kutimiza majukumu kwa wakati na 
kuwafanya Kagera Sugar washindwe kuhimili 
kasi yetu,” alisema Gomes.

Alisema baada ya kufanikiwa kutinga hatua 
ya robo fainali, sasa wanaelekeza nguvu ka-
tika mechi ijayo dhidi ya watani wao wa jadi, 
Yanga, na ni muhimu kushinda kwa kuwa un-
aamua mustakabali wa ubingwa msimu huu.

“Kuelekea mchezo dhidi ya Yanga sisi 
morali yetu ipo juu, tumetoka kucheza mechi 
sita na kushinda zote na mechi hii itaonye-
sha nani atakuwa bingwa kwa hiyo ni vizuri 
kushinda mechi hiyo dhidi ya Yanga,” alisema 
Gomes.

Alisema hawezi kuweka wazi mipango 
yake na kuhusu Morrison ambaye amekuwa 
mchezaji muhimu kwa kuisaidia timu hiyo 
kumuanzisha katika mechi ijayo dhidi ya 
Yanga.

Alisema hana mashaka na uwezo wa Morri-
son, lakini pia hawezi kuwashutumu washam-
buliaji wake hasa Kagere kukosa nafasi nyingi, 
hivyo ana imani atafanikiwa kutumia nafasi 
na kufunga mabao kwenye mechi zijazo na 
kuendelea kuwa juu ya kwa ufungaji.

Naye beki wa Simba,Joash Onyango, alise-
ma wanachokifikiria kwa sasa ni mechi yao 
dhidi ya Yanga na si Kaizer Chiefs ambayo wa-
nacheza nayo kati ya Mei 14-15, mwaka huu.

“Tunashukuru tumeingia robo fainali na 
sasa hatuwezi kuwazungumzia Kaizer Chiefs 
wakati tuna mechi nyingine hivi karibuni 
dhidi ya Yanga, sasa tumemaliza FA tunaenda 
kujiandaa dhidi ya Yanga,” alisema Onyango.

Alisema ana imani itakuwa mechi ya 
ushindani kwa sababu timu zote zinahi-
taji matokeo ila kwao watahitaji pointi tatu 
muhimu kwa ajili ya kuendelea kujiimarisha 
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Simba ambao ni wenyeji wa mchezo huo, 
ipo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu ikiwa 
na pointi 61, nne mbele ya Yanga  iliyopo 
mebe kwa michezo miwili.

Gomes hesabu zote 
kwa Yanga kwanza 

  Amtaja Morrison huku akifunguka ya Kaizer Chiefs, 
Onyango naye asema...

Na Mwandishi Wetu 

KUELEKEA mechi ya watani 
wa jadi dhidi ya Simba, msham-
buliaji tegemeo wa Yanga, Said 
Ntibazonkiza, amewatoa wasiwasi 
mashabiki wa timu hiyo baada ya 
kueleza  kwamba anaamini wata-
pata matokeo.

Katika michezo miwili iliyopita 
wakati wakipokea kipigo cha  bao 
1-0 dhidi ya Azam FC kwenye 
Ligi Kuu na kisha kwenda kupata 
ushindi kama huo dhidi ya Tan-
zania Prisons hatua ya 16-bora 
ya Kombe la FA, Ntibazonkiza 
amekuwa chaguo la kwanza chini 
ya Kocha Mkuu, Nasreddine Nabi 
ambaye ameiongoza timu hiyo 
kwenye mechi hizo.

Kiungo huyo mshambuliaji raia 
wa Burundi amekuwa na uwezo 
mkubwa wa kucheza na mpira na 
kupiga mipira ya adhabu akisaidi-
aina na Carlos Carlinhos.

“Sifuatilii mechi za wapinzani 
wangu hao, mimi sijui ila kikubwa 
tunachoangalia ni mechi zetu na 
kuona tunapata matokeo, hakuna 
jambo lingine.

“Kuhusu kucheza sina wasi-
wasi pale ambapo ninapata nafasi 
hivyo ni suala la kusubiri na kuona 
itakuaje,” alisema.

Kama Ntibazonkiza atacheza 
itakuwa mechi yake ya kwanza 
dhidi ya watani hao wa jadi, Simba 
kuichezea Yanga.

Simba yenye alama 61 na mechi 
mbili mkononi, ipo kileleni mwa 
msimamo wa ligi hiyo ikiizidi 
Yanga kwa pointi tatu.

Ntibazonkiza 
awatoa Yanga 
wasiwasi J’mosi

Kiungo wa 
Simba, Cla-
tous Chama, 
akimuinua 
winga 
Bernard 
Morrisson, 
baada ya kui-
fungia timu 
yake bao la 
kusawazisha 
dhidi ya Kag-
era Sugar na 
kujigonga ka-
tika mlingoti 
wa goli kwe-
nye mechi ya 
Kombe la FA 
iliyopigwa 
Uwanja wa 
Benjamin 
Mkapa juzi 
na Simba 
kushinda 
2-1. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

POLE MKUU...
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