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Mkuu wa Kitengo
cha Utafiti cha Jeshi
la Polisi nchini,
ACP Ralph Meela
akitoa elimu kuhusu
ukatili wa kijinsia
kwa mamalishe na
wauza matunda wa
soko wakulima la
Sterio, Temeke Dar
es Salaam mwishoni
mwa wiki, ikiwa ni
sehemu ya maa-
dhimisho ya siku 16
za kupinga ukatili
wa Kijinsia yaliyofa-
dhiliwa na kampuni
va Barrick. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Vilio

Na Waandishi Wetu

NAULI mpya zilizoanza ku-
tumika jana zimesababisha vil-
io kwa wananchi katika mikoa
mbalimbali huku baadhi ya
abiria wakizigomea na wen-
gine kutembea kwa miguu.

Baadhi ya abiria waliozun-
gumza na Nipashe jana wali-
itupia lawama Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LA-
TRA) kuwa haijawashirikisha
na ongezeko hilo huku wak-
ilitafsiri kuwa ni maumivu
kwao kwa kuwa halijazingatia
hali ya uchumi wa mtu mmoja
mmoja.

Mkazi wa Njombe Mjini,
Erasto Mhagama, alisema ha-
wafahamu mamlaka imezin-
gatia vigezo gani hadi kupandi-
sha nauli hizo ilhali hali ya
uchumi wa mtu mmoja mmoja
kwa sasa ni ngumu.

“Hawa watu wa usafirishaji
walisema wamefanya mjadala
na kujadiliana na abiria, wa-
nanchi wakakubaliana, hivi ni
wananchi gani hao waliofiki-
wa?. Hizi nauli mpya ni kubwa
sana hii si sawa.

“Kwa mfano, Njombe-Dar es
Salaam kwa mara ya mwisho
mimi nimekata tiketi kwenye
moja ya basi hapa mjini ilikuwa
Sh. 42,000 sasa ni Sh. 48,000,
unajiuliza ongezeko hili lina-
tokana na bei za mafuta au ni
nini? Mafuta yameshuka la-
kini nauli zimepanda mara
dufu,” alisema.

Gaudio Tweve, ameitaka
serikali ~ wanapofanya mab-
adiliko kama hayo ni vyema
utekelezaji wake ukawa kwa
mwaka wa fedha unaofuata.

“Unatangazeje kupanda kwa
nauli Desemba 8, mwaka
huu, ndo msimu ambao wa-
nafunzi waliokuwa shuleni wa-
narejea nyumbani na wazazi
tulidunduliza fedha kwa ajili
ya nauli zao halafu mnatut-
angazia ongezeko jipya. Hii si
sawa,” alisema Tweve.

Deo Mwinuka alitofautiana
na abiria wengine akisema
kuwa, nauli zilizotangazwa na
LATRA ni sahihi kwa kuwa,

kila ko

zimetolewa kwa
kilometa.

“Ninachoweza kusema ni
kwamba waangalie utaratibu
wa kutangaza usiwe wa kush-
tukiza ili kumpa muda mwa-
nanchi kujua nini kinafuata na
kupanga bajeti zake,” alisema
Mwinuka.
WALANGUA NAULI

Mkoani Singida, wakatishaji
wa tiketi wametumia fursa
ya ongezeko hilo kupandisha
zaidi nauli kulinganisha na zile
zilizotangazwa na LATRA.

Baadhi ya abiria jana wali-
kutwa katika kituo kikuu cha
mabasi cha Misuna, mjini Sin-
gida akiwamo mwanafunzi
Shule ya Sekondari ya Dk.
Olsen, Happiness Wanjala na

kuangalia

Hellen Innocent, wakilala-
mikia kuwapo kwa bei tofauti
za nauli kwa abiria.

Happiness na Hellen walise-
ma wao wamelipa Sh. 30,000
kwa safari ya Singida hadi
Mwanza badala ya Sh. 27,000
kwa safari hiyo hiyo wakati
Nanah Godfrey amelipa Sh.
31,000. Wananchi katika mikoa
ya Kanda ya Ziwa, wamepinga
ongezeko hilo wakieleza kuwa
serikali haijawatendea haki
kwa kupandisha nauli bila ku-
jali gharama za maisha zilivyo-
panda mara dufu.

Farida Hussein, mfanya-
biashara mdogo wa genge la
nyanya na mboga katika eneo
la Malimbe mkoani Mwanza,
alisema kila siku amekuwa ak-
ienda katika mwalo wa dagaa
wa Mswahili kufuata dagaa
wabichi, lakini ongezeko la
nauli kwake litaathiri biashara
yake kwa kuwa badala ya kuli-
pa Sh. 500 ya awali, sasa anala-
zimika kulipa Sh. 1,000.

Abiria  Enelietha Robert
alisema ameshindwa kusafiri
na familia yake jana kutoka Bu-
koba kwenda Mwanza, baada
ya kufika kituoni na kukutana
na mabadiliko ya nauli.

Mkazi wa Shinyanga, El-
bariki Deogratius, aliiomba
serikali kuangalia upya suala
hilo kwa sababu badala ya ku-
wapunguzia makali ya maisha,

sasa limeyaongeza huku hali
ya uchumi kwa mtu mmoja
mmoja ikiwa si nzuri.
MAWAKALA WALIA

Wakala wa kampuni moja
ya mabasi katika kituo cha
mabasi yaendayo mikoani Ny-
amohongolo, Hassan Mwalijo,
alisema ongezeko hilo lime-
sababisha kuwapo kwa mwi-
tikio mdogo wa abiria kusafiri.

Alisema nauli ya Mwanza-
Moshi imeongezeka kwa Sh.
7000 wakati awali ilikuwa
Sh.45,000 na sasa imefikia
Sh.52,000.

Wakala wa Usafiri katika
Stendi ya Mabasi Soko Kuu
Manispaa ya Shinyanga, Sele-
man Hamad, alisema kutokana
na abiria wengi kugomea nauli
mpya, wamelazimika kuende-
lea na iliyokuwapo kwa abiria
wanaotoka Shinyanga Mjini
hadi Kahama.

Kondakta wa kituo cha
abiria Nata mkoani Mwanza,
Mussa Kiboma, aliiomba
serikali kutoa elimu kuhusu
ongezeko hilo ili kuondoa
migogoro inayojitokeza baada
ya utekelezaji wa nauli mpya
kuanza. James Wilson ambaye
ni kondakta wa gari linalo-
fanya safari kati ya Karagwe
na Bukoba myjini, mkoani Kag-
era, alisema kukosekana kwa
elimu  kumewachonganisha
na abiria ambao wamegoma
kulipa nauli mpya.

“Leo (jana) kama unavyoo-
na gari halijajaa na si kawaida.
Tunatoka kituoni na abiria
wachache, hatufahamu ni ku-
tokana na kupanda kwa nauli
aula. Hata wanaofika kituoni
ukiwaambia ongezeko wanal-
alamika. Serikali itatue tatizo
hili,” alisema.

Mmiliki wa mabasi yaen-
dayo mikoani kutoka katika
kituo cha mabasi cha Nyege-
zi, Joseph Pauline, alisema
walipokea ongezeko la nauli
kama neema kwao, lakini kati-
ka utekelezaji wake wanakum-
bana na idadi ndogo ya abiria.

Pauline aliiomba serikali
kuangalia utaratibu mbadala
ikiwa ni pamoja na kushusha

na nauli mpya mabasi

bei za mafuta ili wananchi
wenye kipato cha chini wasi-
athiriwe na ongezeko la nauli.
DODOMA WATEMBEA

Baadhi ya abiria jijini Do-
doma jana walisusa kupanda
daladala na kuamua kutembea
baada ya nauli iliyokuwa Sh.
500 kupanda hadi Sh. 600 na
waliyokuwa wakilipa Sh. 900
sasa imefikia Sh. 1,000.

Dereva Kassim Timamu,
anayefanya safari zake stendi
ya Machinga Complex hadi
Swaswa alisema, amelazimika
kutoa elimu ya kupanda kwa
nauli kwa kuwasomea abiria
tangazo lililotolewa na LATRA
ambalo linaonyesha viwango
vipya vya nauli za daladala.
DAR, ARUSHA MOTO

Mkazi wa Tandika, Dar es
Salaam, Said Yassin, alisema,
“Mimi nilitoka nyumbani na
1,000 ambayo ni nauli ya kuja
Kariakoo na kurudi nyum-
bani, lakini nikarudishiwa Sh.
400, abiria tulikuja juu tuka-
taka turejeshewe Sh. 100 zetu.”
alisema.

Kondakta wa daladala la
Tegeta-Kariakoo, Mwinyi Haji,
alisema wamekuwa katika
wakati mgumu kutokana na
abiria kudai hawafahamu
kama kuna ongezeko la nau-
li, hivyo baadhi kutoa nauli
kamili ya zamani.”

Jackline Masawe Mkazi wa
Msasani Kata ya Murieti ji-
jini Arusha, alisema  suala
la upandaji nauli limemsikiti-
sha nalimesababisha vurugu
kwenye magari kwa sababu
walio wengi walikuwa hawana
ufahamu huo.

LATRA ilitangaza nauli
mpya Novemba 27, mwaka
huu, na kuelekeza hadi kufikia
jana (Desemba 8) zitaanza
kutumika ambapo jana ilitan-
gaza kuwa, hakuna pingamizi
lolote walilopokea kutoka kwa
wadau tangu watangaze nauli
hizo. Mamlaka hiyo ilitangaza
ongezeko la nauli baada ya
kupitia maoni ya wadau na ku-
toa siku 14 kwa watu kuwasili-
sha pingamizi kuhusu nauli

mpya.
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MAAFA KATESH

Vifo sasa vyafikia 86,
- majeruhi waongezeka

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imesema idadi ya vifo

¢ vilivyotokana na mafuriko na mapo-
¢ romoko ya tope katika mji mdogo
¢ wa Katesh, wilayani Hanang, mkoani
: Manyara, vimefikia 80.

Aidha, majeruhi katika tukio

: hilo hadi jana walikuwa ni 133
: na waathirika wanaohudumiwa ka-
¢ tika kambi mbalimbali wakiwa ni 440.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Mob-

¢ hare Matinyi, alitoa taarifa hiyo jana
: kwa waandishi wa habari akisema kati
: yao, watu wazima ni 48, wanaume 19
: na wanawake 29, watoto 32 wa kike
: wakiwa ni17.

“Mwili wa mtoto wa kiume ambao

: awali ulikuwa haujatambuliwa, ume-
: shatambuliwa. Kuna mwili wa mwa-
: namke mtu mzima umepatikana leo
: (jana) ambao haujatambuliwa. Jum-
: la ya miili iliyotambuliwa mpaka sasa
¢ ni79,” alisema.

Matinyi alisema hadi mchana wa

: jana majeruhi waliopokelewa katika
: hospitali walikuwa ni 133 kati yao
: watu wazima ni 71, wanaume wakiwa
¢ ni 33 na wanawake ni 38, watoto ni 62
¢ kati yao wakiume wapo 28 na wa kike
© ni34.

“Itakumbukwa siku ya kwan-

: za walipokea majeruhi 117 baada
i ya wengine
: nyumbani,”alisema
: kuongeza kuwa katika Hospitali ya Ru-
¢ fani ya Mkoa wa Manyara, kuna watu
: 18, Hospitali ya Wilaya ya Tumaini 26
: naKituo cha Afya Gendabi wako saba.

kuruhusiwa  kurejea
Matinyi na

Alisema waliopo kwenye kambi

: mbalimbali ni 440, katika Shule ya
: Sekondari Katesh wapo 244, Shule ya
¢ Msingi Gendabi 168 na Shule ya Msingi
¢ Ganana idadi yao ni 28.

Matinyi alisema serikali haitarajii

. kuweka kambi hizo kwa muda mrefu
¢ badala yake itafanya juhudi au ku-
: warejesha waathirika kwenye jamii
¢ au kuwasaidia kuanza makazi mapya
¢ baada ya tathmini kukamilika.

Pia alisema serikali imefanya uchun-

: guzi wa kitaalam kwa kutumia vipimo
¢ vyaramani uliowezesha kuchora ram-
¢ ani sahihi ya eneo lililoathirika baada
¢ yakufanyia ukaguzi wa kutembea kwa
: miguu. “Kwa kuhusisha na ripoti za
: sensa ya Agosti, 2022, ambazo ziliku-
¢ wa zikitambua pia, vipimo vya ramani
¢ kwa kila nyumba, serikali inatarajia
: itapata ukubwa wa eneo na idadi ya
: nyumba,” alisema.

Matinyi alisema hatua inayofuata ni

: kufahamu idadi ya kaya na watu wal-
: iokuwa wakazi katika nyumba hizo
¢ kama kulitokea ongezeko lolote la ny-
: umba na kaya au watu.

“Kazi hii itahusisha wataalamu wa

: anwani za makazi na vilevile serikali
: za mitaa na hatimaye tutapata picha
: kamili ya idadi ya nyumba, kaya na
: watu walioathirika kwa maana ya
¢ kupoteza maisha, kujeruhiwa, wali-
: opoteza makazi au uharibifu kwenye
: makazi,” alisema.

Pia alisema itaangaliwa ukubwa wa

: mashamba ya wananchi yaliyosomb-
¢ wa na mafuriko hayo.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, Jenista Mhagama (kulia), akipokea
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msaada wa vitu mbalimbali vikiwemo vyakula kwa ajili ya kusaidia wahanga wa mafuriko Kateshi
kutoka kwa Meneja Mauzo wa kampuni inayozalisha vinywaji ya Bonite Bottlers mkoani Manyara,
Thadeus Massawe (wa pili kulia) jana. Kushoto ni Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel. PICHA:

JALIWASON JASSON

Mvua zageuka fursa madereva bodaboda

Na Waandishi Wetu

MVUA zinazoendelea kunyesha
nchini zimeleta fursa kwa vyombo
vya moto na maumivu kwa abiria
baada ya bodaboda na bajaji ku-
pandisha nauli maradufu kutokana
nabaadhi ya barabara kufungwa iki-
wamo ya Jangwani, Dar es Salaam.

Baada ya baadhi ya barabara ku-
madereva wa vyombo hivyo wali-
tumia fursa hiyo kubeba abiria wal-
iokuwa wakishuka kwenye daladala
na mwendokasi kwa kuwatoza Sh.
10,000 kwa safari badala ya Sh.
5,000.

Nipashe ilishuhudia mabasi ya
mwendokasi yaliyokuwa yakiele-
kea katikati ya mji yakishusha abiria
maeneo ya Magomeni Mapipa
baada ya mafuriko kutokea bara-
bara ya Jangwani na kusababisha
kufungwa kwa muda.

Kutokana na kadhia hiyo, baadhi
ya abiria walisema wamelazimika
kuchukua usafiri mwingine kwa
gharama kubwa ili kuwahi kwenye
biashara na ofisini.

Abiria Angel Masawe, alisema
bajaji kutoka Msimbazi hadi Mbezi
wamewatoza Sh. 7,000 wakati nauli
huwa Sh. 3,000.

Alisema kwa usafiri wa boda-
boda kwa njia ya Ubungo kwenda
Kariakoo, mtu mmoja ni Sh. 10,000
badala ya Sh. 5,000.

“Usafiri wa leo (jana) ni wa heka-
heka ndugu zangu wamepata shida
sehemu ya kulipa Sh. 3,000 kwa
usafiri wa bajaji tumelipa Sh. 7000

na kwa mvua hii hakuna namna.
Utake usitake utalipa maana tunao-
tumia barabara ya Jangwani tume-
fika hapa Magomeni tumeshushwa
kwenye mwendokasi kwa sababu
barabara imefungwa,” alisema.

Adinani Ally, alisema alitoka Ma-
gomeni saa mbili asubuhi na kufika
Kariakoo saa tano baada ya kupita
njia ya Kigogo ambayo ndiyo magari
mengi yalielekea huko baada ya
Jangwani kufungwa.

Maeneo mengine Dar es Salaam
yaliyokumbwa na tatizo ni Mwa-
nanchi baada ya maji kujaa katika
daraja na kusababisha magari yali-
yokuwa yakitokea Tabata Kisiwani
kwenda barabara ya Mandela
kushindwa kupita.

Kutokana na kadhia hiyo, baa-
dhi ya magari yalilazimika kubadili
uelekeo hadi Tabata Mawenzi ili
kufika mjini au maeneo mengine
waliyokuwa wakielekea wakati huo.

Maeneo mengine ambayo bara-
bara zilisababisha shida ni Sinza
Makaburini, Keko Furniture am-
bako maji yalijaa na kusababisha
foleni ya magari kwa muda mrefu.

Khadija Yusuph mfanyabiashara
katika soko la Kariakoo, alisema
mvua hizo zimewaletea athari kuto-
kana na watu kushinda sokoni hapo
kwa ajili ya mahitaji yao hasa katika
msimu huu wa sikukuu.

“Unakaa dukani muda mrefu
huoni wateja, lakini changamoto
nyingine ni chemba za maji taka,
mvua kama hizi zikinyesha zinam-
waga maji barabarani na hii ni ha-
tari kwa afya zetu kwa sababu kuna

wanaouza vyakula humu,” alisema.
KILIMANJARO

Mkoani Kilimanjaro, wakazi wa
Kata za Bangalala, Vudee, Chome
na Makanya katika Wilaya ya Same,
wamejikuta hawana mawasiliano ya
barabara, baada ya daraja la Kienge-
ro kukatika kutokana na mafuriko
ya mvua zilizonyesha usiku wa De-
semba 7, mwaka huu.
wakiwamo Sebastian Mndeme na
Ashura Mzava, kwa nyakati tofauti
walisema kukosekana kwa mawasi-
liano hayo, kumewasababishia adha
kubwa ya usafiri.

Meneja wa TANRODS, Mkoa wa
Kilimanjaro, Motta Kyando, akizun-
gumza na mwandishi wa habari hizi
alisema,“Ni kweli daraja limekatika
na mimi nimeshakwenda katika
eneo hilo na kujionea uharibifu huo
uliotokana na mvua zinazoendelea
kunyesha.

“TANROADS tunapambana usiku
na mchana, kuhakikisha tunatatua
tatizo hilo ndani ya muda mfupi.
Nia yetu ni kuhakikisha tunareje-
sha huduma hiyo ya mawasiliano
ya barabara kwa wananchi wa kata
hizo,” alisema.

Daraja hilo, ndilo linalounganisha
pia barabara inayokwenda kwenye
masoko ya Mwembe ,Same na Mga-
gao.

Imeandikwa na Anjela Mhando
na Mary Mosha (MOSHI) na Bea-
trice Shayo (DAR)

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi,
ameishukuru Saudi Ara-
bia kwa jitihada kubwa
inazozifanya kwa Tanza-
nia katika kuunga mko-
no miradi mbalimbali
ya maendeleo ikiwamo
afya, maji, miundombi-
nu ya barabara na uzal-
ishaji umeme.

Aliyasema hayo jana
Ikulu, Zanzibar alipo-
zungumza na Balozi
wa Saudi Arabia nchini
Tanzania, Yahya Ahmed
Okeish, aliyefika kuji-
tambulisha. Alisema ku-
wapo kwa ubalozi huo
nchini ni mwendelezo
wa ushirikiano mwema
uliopo baina ya Tanza-
nia, ikiwamo Zanzibar
na Saudi Arabia.

Dk. Mwinyi aliishuku-
ru serikali ya Saudi Ara-
bia kwa kuisaidia Tanza-
nia katika uzalishaji wa
umeme, kuunga mkono
ujenzi wa barabara ya
Wete, Pemba pamoja
na kusaidia ukarabati
mkubwa wa Hospitali
Kuu ya Mnazi Mmoja,
Unguja.

Hospitali hiyo inata-
rajiwa kufanya upasuaji
mkubwa zaidi baada ya
kumalizika kwa ukara-
bati wa vyumba vya
upasuaji  vinavyotara-
jiwa kuwa na vifaa vya
kisasa kwa msaada wa
Mfuko wa Saudia.

Rais Dk. Mwinyi pia
aliikaribisha Saudi Ara-
bia kuwekeza kwenye
Shamba la Makurunge,
Bagamoyo, linalomiliki-
wa na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar ambalo
linafaa kwa uwekezaji
wa kilimo, uvuvi na
utalii. Dk. Mwinyi alien-
delea kuishukuru Saudi
Arabia kwa msaada
mkubwa kwa Zanzibar
kupitia sekta ya afya kwa
kutoa timu ya madaktari
wa upasuaji iliyojitolea
kuweka kambi na kuwa-
tibu Wazanzibari.

Aidha, aliipongeza
timu ya madaktari 21
kutoka Saudi Arabia wal-
iojitolea kuweka kambi
ya matibabu kwenye
jimbo la Gando kisiwani
Pemba ambako waligun-
dua zaidi ya kesi 680 na
kufanya upasuaji.

Alisema kambi za mat-
ibabu ni moja ya eneo
muhimu la ushirikiano
uliopo baina ya Zan-

- Mwinyi ashukuru Saudia
Misaada ya kimaendeleo

zibar na Saudi Arabia
kwa kuwa zimekuwa na
msaada mkubwa kupun-
guza changomoto nyingi
kwenye sekta ya afya
nchini.

Mbali na afya, Dk
Mwinyi aligusia maeneo
mengine ya ushirikiano
yakiwemo uwekezaji, bi-
ashara, uvuvi na kilimo
cha samaki kupitia sekta
ya uchumi wa buluu.

“Tunahitaji uwekezaji
zaidi, hasa kwenye
Uchumi wa Buluu. Nchi
yetu imezungukwa na
bahari, sera yetu kuu ya
uchumi ni ‘Uchumi wa
Buluw, hivyo tunahitaji
uwekezaji mkubwa kwe-
nye eneo hilo, kupitia
uvuvi na kilimo cha Sa-
maki,” alisema.

Katika hatua ny-
ingine, Rais Dk. Mwinyi
aliipongeza Saudi Arabia
kwa kuchaguliwa kuwa
mwenyeji wa maonye-
sho makubwa ya biasha-
ra duniani, (Expo 2023).

Balozi Yahya alisema
Saudi Arabia imekuwa
na msaada mkubwa kwa
Afrika ikiwamo Tanza-
nia na Zanzibar pia ita-
nufaika kwa kiasi kikub-
wa na fursa nyingi baada
ya kutiwa saini kwa
makubaliano ya mamil-
ioni ya dola za Marekani
zilizoelekezwa Afrika.

Alisema Tanzania
na Saudi Arabia kwa
muda mrefu, zimekua
zikibadilishana uzoefu
baina yao kupitia sekta
mbalimbali za ushiriki-
ano wao.

Balozi Yahya pia
aliambatana na timu ya
madaktari wa upasuaji
21 kutoka Saudi Arabia
ambao walikuwapo Kkisi-
wani Pemba kwenye jim-
bo la Gando walikoweka
kambi ya matibabu kwa
maradhi mbalimbali.

Kiongozi wa timu
ya madaktari hao, Dk.
Aiman Al Soluman, alise-
ma waligundua kesi 689
kati ya wagonjwa wengi
waliojitokeza ~ kwenye
kambi ya matibabu, kati
ya hizo, 303 zilifanyiwa
upasuaji.

Alisema  wagonjwa
wa upasuaji wa jumla
walikuwa 124 kati yao
76 walifanyiwa upasuaji
wa jumla. Pia alisema
waligundua matatizo ya
mfumo wa mkojo kwa
watoto na watu wazima
kwa kesi 112 na kesi 78
zilifanyiwa upasuaji.
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Mabalozi wapanda Mlima Kilimanjaro

Na Godfrey Mushi, MOSH|

UJUMBE wa mabalozi 11 wa-
naoiwakilisha Tanzania katika
mataifa mbalimbali duniani,
wameanza safari ya siku saba ya
kupanda Mlima Kilimanjaro kwa
ajili ya kuongeza motisha kwa
wazalendo 228 wanaopeleka
bendera ya taifa katika kilele cha
Uhuru.

Mabalozi hao ni wale walioko
katika nchi za Cuba, Ufaransa,
Malaysia, Ubelgiji, Umoja wa
Ulaya (EU), Riadh-Saudi Arabia,
Australia, New Zealand, Brazil na
Japan.

Akizungumzia safari hiyo in-

ayoratibiwa chini ya Kampeni
ya Twenzetu Kileleni 2023, Ofi-
sa Mahusiano wa Kampuni ya
Utalii ya ZARA Tours, Ibrahim
Juma, alisema katika ujumbe
huo, wamo askari na maofisa wa
Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ).

Alisema maofisa wengine ni
taasisi za serikali na zisizo za
serikali, ambao wameungana
kuchagiza Maadhimisho ya Mia-
ka 62 ya Uhuru, yatakayofanyika
leo nchini.

Aliwataja mabalozi hao kuwa
ni Humphrey Polepole (Cuba),
Dk. Mahadhi Juma Maalim (Ma-
laysia), Jestas Nyamanga (Ubelgi-

ji, EU), Dk. Molid Juma Abdallah
(Riadh-Saudi Arabia), Alli Jabir
Mwadini (Ufaransa) na Baraka
Luvanda (Australia, New Zea-
land).

Wazalendo hao wanapanda
mlima huo kwa kutumia malan-
go matatu tofauti ya Lemosho
(Siha), Machame (Hai) na Maran-
gu (Moshi).

Kabla ya kuanza safari hiyo,
Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini ya Shirika la Hifadhi za
Taifa (TANAPA), Jenerali Mstaafu,
George Waitara, aliwataka ma-
balozi hao kuendelea kutangaza
utalii na kuvutia wawekezaji
nchini hasa katika maeneo ya

miundombinu, usafirishaji na
hoteli za kisasa.

“Tanzania kuna vivutio vingi
sana na bado tuna maeneo ya
uwekezaji, mabalozi mnaoshiri-
ki kampeni hii, ongezeni nguvu
katika kutangaza maeneo ya
uwekezaji.

“Kazi mojawapo ya maba-
lozi, ni kutangaza utalii. Hivyo,
nafasi hii ya kupanda mlima
kwa mabalozi wetu, itasaidia
kuutangaza mlima kwa kuwa
mtakuwa mmeutambua vyema
na mtaweza kuelezea popote.”

Kiongozi wa ujumbe wa ma-
balozi hao, Dk. Maalim, alisema
ziara yao hiyo itawasaidia ku-

uelewa vizuri mlima huo ili wa-
takapokuwa wakiutangaza nje
ya Tanzania waelezee uhalisia
wake.  Awali, Mkuu wa Wilaya
ya Moshi, Kisare Makori, alisema
mlima huo umebeba historia
kubwa ya Uhuru wa Tanganyika,
lakini kwa sasa unakabiliwa na
uvamizi wa mifugo katika eneo
la hifadhi, ukataji miti, ujangili
na uwashaji moto hovyo.

Kiongozi wa askari na maofi-
sa wa JWTZ, Kanali Martin Msu-
mari, alisema wanatarajia kusi-
mika bendera hiyo Disemba
9, mwaka huu katika kilele hi-
cho chenye urefu wamita 5,895
kutoka usawa wa bahari.

Uchafuzi mazingira chanzo

uchumi kudorora

Na Jenifer Gilla

MKUU wa Idara ya Mazingira Kitengo cha
Taka Ngumu na Usafishaji wa Manispaa ya Te-
meke, Mkana Mohamed, amesema uchafuzi
wa mazingira hurudisha maendeleo nyuma
kwa kuwa fedha za kujenga uchumi hutumika

kutibu maradhi.

Alisema zaidi ya asilimia 70 ya magonjwa
hutokana na uchafu, hivyo ukidhibitiwa uta-
tokomeza maradhi ya mara kwa mara na fed-
ha hizo zikaelekezwa kujenga uchumi.

Aliyasema hayo juzi katika hafla ya kukabi-

dhi mradi wa taka sifuri kwa Shule ya Sekond-
ari ya Kibasila uliotolewa na Taasisi ya Mazin-
gira Plus kwa kushirikiana na TCCI Mazingira,

Dar es Salaam.

Mradi huo unahusisha kizimba cha kuten-
ganisha na kupembua taka pamoja na kuwa-
jengea uwezo wanafunzi namna ya kubadili-
sha taka hizo kuwa fursa ya kiuchumi.

Alisema mtu anapougua

hayo kama vile kipindupindu anachukua
muda mwingi kujiuguza na wengine hufariki
hali inayoipunguzia taifa nguvu kazi katika ku-

jenga uchumi.

Alisema mradi wa taka sifuri ni mfano wa
kuigwa na jamii kwa kuwa lengo lake ni ku-
hakikisha hazipelekwi dampo bali zinatafuti-
wa shughuli nyingine na kuipa jamii fursa ya

kujiingizia kipato.

Alisema shule hiyo haikuchaguliwa kwa ba-

hati mbaya kuwa mwanzilishi wa mradi huo
nchini, bali ni miongoni mwa zinazofanya vi-
zuri katika masomo, hivyo wanafunzi walio-
jengewa uwezo watakuwa walimu kwa shule
nyingine. “Tunaona  kuwa taka za plastiki,
vyuma vinahitajika viwandani kutengenezea
malighafi nyingine na hata hizi taka za majum-
bani zinahitajika viwandani na majumbani
kutengenezea mbolea ya chakula,” alisema.

Mratibu wa mradi huo kutoka Mazingira
Plus, Ramadhani Mwakae, alisema wamewa-
jengea uwezo wanafunzi namna ya kubadili-
sha taka kuwa fursa za kiuchumi.

Alisema lengo la mradi huo ni kuunga
mkono juhudi za serikali kuhakikisha asilima
80 ya taka ngumu zinazozalishwa hazitupwi
jalalani kwa kuweka miradi hiyo mashuleni ili
kuandaa vizazi vijavyo vyenye utamaduni wa
kutunza mazingira.

Mkuu wa Shule hiyo, Patrick Sinyinza, alise-

ma amesikia faraja kuwa mwanzilishi wa mra-
di huo muhimu katika uhifadhi wa mazingira
nchini na kuwa watafanya bidii ili wawe mfano

wa kuigwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
ARM SOLUTION AUCTION MART AND PROPERTY
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya BUGANDO  Wilaya ya M ANAG EM ENT Co LTD
GEITA
Mkoa wa GEITA
Shaurila MADAI Na 992023 MNADA WA HADHARA
Jinala Mdai: UMOJA WA WAFANYA BIASHARA NKOME
Jinala Mdaiwa: MOSHI ELIAS
KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MuCoBa Bank Plc TUNAWATANGAZIA WANANCHI WOTE KUWA KUANZIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA TAREHE 21-12-2023 NA KUENDELEA TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA WADAIWA HAPO CHINI
(Kanuniya 18 ya kanun iza taratibu Madai katika ILI KUFIDIA MADENI WANAYODAIWA
mahakama za Mwanzo) S/N | JINA LA MDAIWA JINALA MDHAMINI | TAWI DHAMANA MAHALIILIPO TAREHE YA
ALILOKOPA MNADA
Kwa:MOSHI ELIAS WA NKOME
AMRE - Ui ) Jamuhur uhudhurle Mahakaman 1 JOEL KIBELENGE JOEL KIBELENGE MAFINGA SHAMBA NA MABWAWA YA MAFINGA SAO HILL | Kuanzia saa 3
- Unaamriwa na Jamuhuri uhudhurie tahakamani LUGANGILA LUGANGILA KUFUGIA SAMAKI NA asubuhi
hapa siku ya Jumanne tarehe 23/11/2023 saa 2:00 NYUMBA
Asubuhi ili ujibu madai ya Fedha Tsh.638,000/-. 2 ALEXANDER JOHN | ALEXANDER JOHN | MAFINGA PAGALE MAFINGA -BOMA | Kuanzia saa 3
Usipohudhuria kesi itasikilizwa bila wewe kuwepo SEYARI SEYARI asubuhi
Unaonywa usikose kuhudhuria. 3 ABDALAH MSAFIRI | MSAFIRINZINGO MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii NZINGO CHANGARAWE asubuhi
leo Tarehe 20 Mwezi 11 Mwaka 2023 4 AMOS SANGA AMOS SANGA ILULA NYUMBA IRINGA - ILULA Kuanzia saa 3
asubuhi
i 5 METHEW NALOLE | METHEW NALOLE MAFINGA PAGALE MAFINGA - Kuanzia saa 3
T CHANGARAWE asubuhi
HAKIMU 6 JOEL PETER JOEL PETER MADIBILA NYUMBA MADIBILA Kuanzia saa 3
MAKOLO MAKOLO asubuhi
7 LUSANILUTEGO VASCO KIVEMBELE | MAFINGA NYUMBA NA SHAMBA NYOLOLO - Kuanzia saa 3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA IHANGANATWA asubun
MAHAKAMA YA TANZANIA 8 EDSON KILAMLYA EDSON KILAMLYA IRINGA NYUMBA IRINGA - IPOGOLO Kuagz:? saa 3
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO asubuhi
YA WILAYA YA MOROGORO 9 REUBEN REUBEN MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
KITUO CHA MJINI MWAKASALA MWAKASALA IHONGOLE asubuhi
i MKOA :I’{‘ "::?'?GUREWMS 10 | CYNITHIA MTUI KIGUNGA IRINGA KIWANJA RINGA - MTWIVILA | Kuanzia saa 3
Isimamizi wa Mirathi Na...... buhi
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MWANGWA B aoubun
. MAREHEMU: HAMISI ALLY SUKU wa ANANASIFU 11 | BONIFACE CHUMO | BONIFACE CHUMO | MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
magonjwa KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI GANGILONGA asubuhi
YALIYOTOLEWA NA SAID HAMISI SUKU 12 | GAIGAMBA GAI GAMBA MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
CHANGARAWE asubuhi
(anuniya§ (2)yak ,TAEGAZQ MirathiMahak 13 | CHARLES MASHITA | CHARLES MASHITA | MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
anuni ya ya anunlz;;;:\:ur?lzlwa irathi Mahakama za IHONGOLE asubuhi
14 | EMMANUELE. EMMANUEL E. MAFINGA NYUMBA MAFINGA - MGODI | Kuanzia saa 3
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na WISSO WISSO asubuhi
mirathfya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria 15 | GASTONRUGUGA | GASTON RUGUGA MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
ka(\kg shauri hili endapo wakitaka kufanya hleo m[\amo_larehe 13 NTAMAKILILO NTAMAKILILO RUNGEMA asubuhi
Mwezi 12 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo. 16 | DICKSON MASASI | DICKSON MASASI MAFINGA KIWANJA MAFINGA - Kuanzia saa 3
Zingatia; CHANGARAWE asubuhi
+ Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza MAKALALA
kuuleta Mahakamani kukaguiiwa. ' 17 | STEWART MAGILI STEWART MAGILI MAFINGA NYUMBA MUFINDI - SAWALA | Kuanzia saa 3
+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza asubuhi
kukaguliwa
. Ma,eghemu hakuacha wosia 18 | MARRY NGELULA | MARRY NGELULA MAFINGA NYUMBA MAFINGA Kuanzia saa 3
Imetolewa leo tarehe 6 mwezi 12 mwaka 2023 asubuhi
19 | ROBART PAULO ROBART PAULO IRINGA NYUMBA IRINGA - PAWAGA | Kuanzia saa 3
KISEO KISEO asubuhi
20 | ANJELOANDREAS | ANJELO ANDREAS MAFINGA NYUMBA MBILI MAFINGA-BOMA | Kuanzia saa 3
NYEMBEKE NYEMBEKE asubuhi
21 | VAILETH GEORGE | GREGORY MWINDI | MAFINGA PAGALE MAFINGA - Kuanzia saa 3
KUPOTEA KWA
22 | FABIAN GODFREY | JOEL LUGANGILA MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
YERINDE IHONGOLE asubuhi
HATI YA KUSAFI RIA 23 | FILBERT FILBERT YOVENARY | MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
YOVENARY KALINGA UPENDO asubuhi
KALINGA
24 | MUSA MAKWETA MUSA MAKWETA MAFINGA NYUMBA MAFINGA - Kuanzia saa 3
CHANGARAWE asubuhi
25 | HAJINYAKWILOLA | HAJINYAKWILOLA MAFINGA NYUMBA MAFINGA-BOMA | Kuanzia saa 3
asubuhi
26 | ISAYA ISAYA MAFINGA NYUMBA MAFINGA - WAMBI - | Kuanzia saa 3
CUPPUSWAMY CUPPUSWAMY LUGANGA asubuhi
27 | YUSUPH MKULU YUSUPH MKULU MAFINGA NYUMBA SADANI - UYELA Kuanzia saa 3
asubuhi
28 | MUFINDIINSTITUTE | MUFINDIINSTITUTE | MAFINGA SHAMBA LENYE MAPAGALE | MAFINGA-BOMA- | Kuanzia saa 3
OF AGRICULTURE | OF AGRICULTURE YA CHUO EKARI 12 NDOLEZI asubuhi
29 | HENRY IBRAHIM HENRY IBRAHIM IGOWOLE NYUMBA IGOWOLE Kuanzia saa 3
LWEHELA LWEHELA asubuhi
30 | MENERICKBEATUS | MENERICK BEATUS | IRINGA NYUMBA IRINGA - KILOLO Kuanzia saa 3
BALAMA BALAMA asubuhi
SAMSON ~ GADIEL  MACHA  ANATANGAZA 31 | JOCTANNYALUKE | JOCTAN NYALUKE MAFINGA NYUMBA MAFINGA - BOMA - | Kuanzia saa 3
KUPOTELEWA NA  HATI YA  KUSAFIRIA KIGAMBONI asubuhi
"PASSPORT" YENYE USAJILI NAMBA TAE481962 32 | AZIMHALID AZIM HALID MADIBILA PAGALE MADIBILA Kuanzia saa 3
YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE TAARIFA MBONAGA MBONAGA asubun
KITUO CHA POLIS! KILICHOPO KARIBU NAE 33 | GAUDE NCE GAUDE NCE MADIBILA NYUMBA MADIBILA Kuanzia saa 3
HARLES MOHELE HARLES MOHELE asubuhi
POLISI TAARIFA NAMBA PHO/IRI/IRI/3968/2023. CHARLES MO CHARLES MO
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
<= CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA KUTOA
HUDUMA ZA UFUATILIAJI NA UTOAJI TAARIFA

KWA AJILI YA KAMPUNI YA EACOP LTD NCHINI
TANZANIA - KUMBUKUMBU NA. 00000438

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD”), inaalika
kampuni zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma za Ufuatiliaji na
Utoaiji Taarifa katika Mradi wa EACOP nchini Tanzania.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa
chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalo safirisha mafuta ghafi Kwenda katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
rasi ya Chongoleani karibu na Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita
1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini
Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Kampuni ya EACOP LTD inaalika watoa huduma wenye uzoefu na weledi wa kutosha
kuonesha nia yao ya kutoa Huduma zifuatazo za Ufuatiliaji na Utogiji Taarifa nchini Tanzania.

e Kufanya uchambuzi wa kina wa utangazani katika majukwaa mbalimbali, ikiwa ni
pamoja na magazeti, mtandao, redio na luninga pamoja na mitandao ya kijamii.

e Kufuatilia na kuchambua shughuli za tasnia ya vyombo vya habari ili kubaini mielekeo ya
soko.

e Kutekeleza mifumo ya utambuzi wa mapema wa hali ya hatari inayoweza kutokea na
kutoa tahadhari kwa wakati kwa wateja.

e Kuandaa ripoti za kina za kila mwezi na

e Kufuatilia na kuchambua mitandao yote , maoni na ushiriki kwenye majukwaa ya vyombo
vya habari vya kijadi.

e Kutoa elimu kuhusu mielekeo na maendeleo ya tasnia ya vyombo vya habari.

e Kutoa huduma ya uwezeshaiji wa ufuatiliaji katika mazingira halisi ili kutoa ufahamu wa
haraka wa utangazaji wa habari

e Kutumia teknolojia ya hali ya juu na zana bunifu ili kuimarisha usahihi na ufanisi wa
michakato ya ufuatiliaji wa vyombo vya habari.

e Kupanua huduma za ufuatiliaji ili kuvifikia vyombo vya habari vya kimataifa.

e Kutoa ripoti za kina kuhusu jinsi utangazaiji wa habari unavyoathiiri mtazamo wa umma.

e Kufanya uchambuzi wa hadhira ili kutambua idadi ya watu muhimu na kuweka mikakati
ya ufuatiliaji ili kufikia hadhira mahususi kwa ufanisi.

e Kukuza uwezo wa uchambuzi wa kivtambuzi, ili kuweza kufahamu mienendo ya
vyombo vya habari na masuala ibuka.

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinzoonesha nia zinaalikwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka
zifuatazo:

*  Maelezo ya uzoefu, utalaamu na uwezo wa kutoa huduma katika mawanda
yanayohitajika

®  Wasifu wa Shirika unaoonyesha huduma zinazotolewa, uthibitisho wa utendaii, pampja na
barua za utibitisho kutoka kwa wateja watatu wa awali.

e leseni ya biashara

e Cheti cha usaijili toka BRELA (ambatanisha kivuli cha cheti)

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha Uthibitisho wa
Mlipa Kodi kwa mwaka uliopita.

®  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesaijiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi ya
kuonesha nia,

e Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa
Makampuni ya Ndani

*  Wasifu wa wafanyakazi muhimu watakaohusika katika mradi, ikiwa ni pamoja na vyeti
vyao vya muhimu, viwango vya elimu, uzoefu , na uwezo wa kutoa huduma zinazohitajika.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu
za fedha za miaka mitatu iliyopita.

e Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato kulingana
na Viwango vya Ndani na Ki-Sekta vinavyotumika kwa kazi zinayofanana na hii.

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Haki za Binandamu

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa huduma zilizotajwa
hapo juu zinapaswa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia
barua pepe ya procurement.tz@eacop.com (vkubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo
au kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT) mnamo au kabla ya tarehe
23 Disemba 2023. Kichwa cha Barua pepe kiwe 00000438 - Utoaji wa Huduma za Ufuatliaji
na Utoqji Taarifa. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yenye nia kulingana na tangazo hili la kuonesha nia na kufanya tathmini kwa kuzingatia vigezo
vya ndani ili kubaini kampuni ambazo zitakazojumuishwa kwenye orodha ya makampuni ya awali
yenye vigezo. Mwaliko wa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa makampuni
ya awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa
(NDA). Kampuni ya EACOP LTD inaheshimu haki katika kufanya maamuzi ya kuchagua au kukataa
kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.

EAST AFRICAN

CRUDE OIL
- PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAIJI
HUDUMA YA UCHUKUAJI WA KUMBUKUMBU

ZA PICHA ZA MNATO NA VIDEO KWA AlILl YA
KAMPUNI YA EACOP LTD NCHINI TANZANIA
KUMBUKUMBU NA: 00000437

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD”), inaalika
kampuni zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya Uchukuaiji
wa kumbukumbu za Picha za mnato na Video kwa qijili mradi wa EACOP nchini Tanzania.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalo safirisha mafuta ghaa
Kwenda katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini
Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani karibu na Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa
bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147
zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"),

inaalika  kampuni zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya

Uchukuaiji wa kumbukumbu za Picha za mnato na Video kwa ajili mradi wa EACOP nchini

Tanzania.

e Kutoa huduma za kitaalamu za upigaiji picha za mnato kulingana na mahitaji ya
kampuni.

®  Kutoa huduma za upigaji picha za video, ikijumuisha utayarishaji wa video na uhariri

e Kujumuisha jumbe na chapa ya kampuni katika maudhui ya video.

e Kushiriki katika vundaji maudhii na ubunifu wa mawazo yanayowiana na chapa ya
kampuni.

e  Kuandaa vibali muhimu na ruhusa kwa qijili kutayarisha video katika maeneo lengwa

e  Kutangaza matukio ya kampuni, makongamano na warsha.

®  Kupiga picha za matukio muhimu na kutoa mchanganyiko wa picha halisi katika
mionekano mbalimbali ya kuvutia

*  Kupiga picha za kitaalamu za sehemu ya uso wa kampuni na wana timu

e Kufanya usanifu baada ya utayarishaii, ikijumuisha urekebishaji wa rangi na uhariri

*  Kupanga na kuhifadhi nyaraka za kidijitali kwa usalama kwa qjili ya matumizi ya
kampuni.

e Kuwezesha wasomaji wa majukwaa ya mtandaoni kutazama na kupakua mafaili

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinzoonesha nia zinaalikwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka
zifuatazo:

*  Maelezo ya uzoefu, utalaamu na uwezo wa kutoa huduma katika mawanda
yanayohitajika

®  Maelezo ya kampuni yanahusu huduma zinazotolewa, uthibitisho wa utendaiji kazi,
pamoja na barua za uthibitisho kutoka kwa wateja watatu walikwisha fanya kazi na
kampuni hiyo.

* leseni ya Biashara.

e Cheti cha usaijili toka BRELA (ambatanisha kivuli cha cheti)

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlakaya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha mlipa kodi
cha mwaka wahivi karibuni.

®  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesaijiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi ya
kuonesha nia,

e Kukidhi Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya
Ndani.

e Uthibitisha wa wasifu wa wafanyakazi mhimu watakaohusika katika kutoa huduma za
mradi ikijumuisha vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa huduma
husika

*  Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha
taarifa za fedha ya miaka mitatu iliyopita.

e Ushahidi wa Mifumo ya Usimamizi wa shirika la QHSE, utaratibu na mchakato kwa
mujibu wa viwango vinavyotumika vya ndani na Viwanda kwa kazi zinazofanana.

e Uthibitisho wa kupiga vita rushwa, ufisadi, kwa kuzingatia Haki za Binandamu.

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa huduma zilizotajwa
hapo juu zinapaswa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia
barua pepe ya procurement.tz@eacop.com (vkubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo
au kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT) mnamo au kabla ya tarehe
23 Disemba 2023. Kichwa cha Barua pepe kive 00000437 - Utoaji huduma ya Uchukuaiji
wa kumbukumbu za Picha za mnato na Video. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa
10 hadi 20.

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yenye nia kulingana na tangazo hili la kuonesha nia na kufanya tathmini kwa kuzingatia vigezo
vya ndani ili kubaini kampuni ambazo zitakazojumuishwa kwenye orodha ya makampuni
ya awali yenye vigezo. Mwaliko wa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa
makampuni ya awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji
waTaarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD inaheshimu haki katika kufanya maamuzi ya kuchagua
au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.
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Timu zetu 2a taifa zianze maandalizi
mapema kujiandaa AFCON, WAFCON

ZIMEBAKI wiki tatu kabla ya kuuaga mwaka huu wa 2023 na kuuka-
ribisha mwaka mpya wa 2024 ambao utakuwa na matukio makub-
wa katika sekta ya michezo kwa nchi yetu.

Mwaka ujao (2024) ni mwaka ambao Tanzania itashuhudia timu
zake mbili za soka za taifa zikishiriki katika mashindano makubwa
Afrika kwa ngazi ya timu za taifa.

Timu yetu ya taifa ya wanaume, Taifa Stars itashiriki kwa mara ya
tatu fainali za Afrika (AFCON) za mwaka 2023 ambazo zimesogezwa
mbele na kuchezwa mwakani.

Mbali na Taifa Stars, timu yetu ya wanawake ‘Twiga Stars’ nayo
wiki hii imefuzu kucheza fainali za Afrika zitakazofanyika pia mwa-
kani nchini Morocco.

Kufuzu kwa timu hizi na ushiriki mzuri wa klabu zetu kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na kufika hatua ya makundi
ni ishara kubwa kuwa kwa sasa soka la Tanzania linazidi kupanda
chati, ni jambo la kujivunia.

Hata hivyo ni vizuri kukumbushana katika kila hatua, kwa sasa
timu zetu za taifa zinasubiri kushiriki fainali za Afrika kwa wanaume
na wanawake baada ya kufuzu.

Kwa wahusika huu ndio wakati wa kuanza kuziandaa timu hizi nje
na ndani ya uwanja ili ziende kufanya vizuri kwenye fainali hizo za
Afrika mwakani.

Tusitarajie miujiza kutupa matokeo mazuri kama hatutaandaa
timu zetu kikamilifu na kuachana na maandalizi ya zima moto
yanayofanyika wiki moja au siku chache kabla ya kuanza kwa
mashindano.

Maandalizi haya tunayoyazungumzia sio kutoka kwa Shirikisho la
soka Tanzania (TFF) peke yake, bali kwa Serikali na wadau wengine
wa timu zetu hizi za taifa.

Huu ndio wakati wa kuunganisha nguvu zetu kwa pamoja kuzi-
andaa timu zetu hizi ili angalau katika fainali hizi za mwakani ziweze
kufika mbali na kuondoa uteja wa kuishia hatua za awali.

Kila upande ufanye kazi yake ipasavyo, katika maandalizi kuanzia
kwa Shirikisho lenyewe, Serikali kupitia Wizara ya Utamaduni, San-
aa na Michezo na wadau wengine kuziingiza timu zetu hizi mapema
kambini kujiandaa.

Tunafahamu inaweza ikawa ngumu kuwapata wachezaji wote
kwa wakati mmoja na kuwaweka kambini kutokana na majukumu
yao kwenye vilabu wanavyotoka, lakini bado kuna haja ya kuweka
mazingira ya timu hizi kuanza maandalizi ya mapema sana.

Watanzania baada ya kiu yao ya muda mrefu ya kuona tunashiriki
fainali hizi kwa mara nyingine, sasa wana kiu ya kuona tunafanya
vizuri na kuacha kuwasindikiza wenzetu.

Kwa timu za wenzetu mbali na kuwa na wachezaji wenye ubora
na viwango vya juu, pia maandalizi yao yamekuwa nguzo imara ya
kufanya vizuri.

Fainali za mwaka 2019 ambazo Taifa Stars ilishiriki haikufanya vi-
zuri baada ya kuondolewa hatua ya awali, tunaamini fainali za mwa-
kani hazitakuwa na matokeo kama hayo, tunaamini maandalizi yat-
aanza mapema na tutapata matokeo mazuri.

Lakini kubwa zaidi ni lazima tuzipongeze timu zetu hizi kwa ku-
fuzu kwa pamoja fainali za hizi za Afrika, zipo nchi nyingi si tu za
ukanda huu wa Afrika Mashariki bali Afrika kwa ujumma zimeshin-
da kufuzu fainali hizi kwa timu zote, za wanawake na hata wa-
naume, hivyo kwa Tanzania kufanya hivyo tunapaswa kuzipongeza
timu zetu hizi.
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, B Muungwana Lazima Nilonge
Wasanis hatujasikia wimbo kwa waathirika wa mafuriko

Na Adam
Fungamwango

MPAKA sasa hakuna msanii, aliye-
tunga wimbo wowote wa kutoa salamu
za pole kwa waathirika wa mafuriko
yaliyotokea usiku wa kuamkia Jumapili
huko Katesh katika Wilaya ya Hanang
mkoani Manyara.

Nilichosikia ni Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA), kutoa wito kwa wasanii ku-
ungana kwa ajili ya kuchangia familia
zilizoathirika na mafuriko hayo ambayo
watanzania wenzetu wamepoteza mai-
sha.

Jumatano iliyopita Katibu Mtendaji
wa BASATA, Dk. Kedmon Mapana, alise-
ma wako tayari kuwasindikiza wasa-
nii wanaotaka kutoa mchango wao kwa
waathirika.

Hilo ni jambo zuri, na inawezekana
kuna baadhi ya wasanii wakaenda ku-
toa misaada, haizuiwi, msaada anataki-
wa kutoa mtu yeyote yule.

Mvua iliyonyesha usiku wa kuam-
kia jumapili ilisababisha mafuriko ya
tope zito kutoka maeneo ya mlimani,
lililoshuka chini na kusambaa kwa kasi
kubwa kwenye makazi ya watu na ku-
sababisha vifo, kuharibu mali na mi-
undo mbinu.

Serikali imeonekana kuwa bega kwa
bega na waathirika katika kipindi chote
kigumu, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Has-
san, alikatisha ghafla ziara yake nchini
Dubai na kurejea haraka nchini kuun-
gana na wananchi wake katika kipindi
hiki kigumu ambapo alielekea eneo la
maafa kuwapa pole wafiwa, kuwafariji
waathirika na kuwapa moyo kuwa seri-
kali ipo nao bega kwa bega kwa mahitaji
yote ya kibinadamu na kijamii hasa kwa
kipindi hiki.

Lakini nimeona pia wanasiasa mbal-
imbali nao wakienda kuwatakia heri
na kuwapa pole wafiwa na huu ndiyo
utamaduni wa Watanzania enzi na enzi.

Kila kada huwa inatoa mchango kwa
namna yake, wapo wananchi watakao-
jitolea vyakula, damu, nguo na pesa,
hata Waandishi wa Habari wanajitolea
kwa kuandika na kuzipa kipaumbele
habari za huko ili kuwafanya wananchi
na wasamaria wema kuzidi kugushwa
na kuendelea kutoa misaada.

Bado naona tasnia ya muziki haijafan-

ya kazi yake vizuri, nilitegemea mpaka
sasa baadhi ya wasanii wangekuwa
wameshatoa nyimbo kwa ajili ya kuwa-
pa pole na kuwafariji waathirika.

Hili wala lisingekuwa jambo la ajabu,
wanamuziki wa zamani walifanya sana
kazi hii, kwani wao chochote kinacho-
tokea ambacho kinalihusu taifa hasa
jambo zito kama hili, bendi zingekuwa
zimeshaingia studio kutoa nyimbo.

Huu ungekuwa sehemu ya mchan-
go wa wasanii na wanamuziki kwa
waathirika wa Katesh.

Hata wakati wa vita ya Nduli Idd Amin
mwaka 1978 hadi 1979, wanamuziki ha-
wakupigana vita, lakini nyimbo zao zili-
kuwa ni silaha tosha kwa adui.

Miaka ya 1970, kulitokea mafuriko
makubwa Rufiji mkoani Pwani, wana-
muziki waliingia studio na kutoa nyim-
bo za kuwapa pole wafiwa.

Labda anaweza kutokea mtu akasema
enzi zile bendi zilikuwa zikirekodi bure
kwenye studio za RTD na sasa kurekodi
imekuwa ni gharama, msanii anatakiwa
kutoa pesa zake mfukoni, lakini hadi leo
hii studio za Redio ya Taifa zipo.

Nadhani sasa BASATA ingeongea na
TBC ili wasanii, na wanamuziki wa-
naotaka kurekodi nyimbo kwa ajili ya
majanga au matukio ya kitaifa iwe bure
kwa sababu wanafanya hivyo kwa ajili
ya taifa.

Kuna dhana inajengwa kuwa wasanii
wa sasa si wabunifu, na uwezo wao ni
nyimbo za mapenzi tu, lakini nao wa-
nakataa wakidai hawawezi kutoa pesa
zao mfukoni, wale wa zamani walikuwa
wanarekodi bure.

BASATA ingeweza kukusanya hata
wasanii kina Diamond, Ali Kiba, Harmo-
nize, Mbosso na wengine wengi na ku-
toa nyimbo mbili au tatu zinazohusiana
na maafa hayo, wakaingia studio za TBC
wakarekodi zikaingia sokoni na pesa
ambazo zingepatikana zingepelekwa
kwa waathirika.

Wala haitokuwa ajabu, kwani mwaka
1985, wanamuziki mastaa nchini Mare-
kani wakiongozwa na Michael Jackson
na Lionel Richie walifyatua singo iit-
wayo ‘We Are the World’ iliyouza zaidi
ya nakala milioni 20 kwa ajili ya kusaid-
ia watoto masikini wa Afrika.
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Kutoka Nyerere Ujamaa hadi Kazi Iendelee

Na Mwandishi Wetu

KILA zama na kitabu chake.
Msemo huo unasadifu na awamu
sita za uongozi wa nchi tangu uh-
uru wa Tanganyika mwaka 1961
hadi sasa serikali ikiwa chini ya
awamu ya sita chini ya Rais Samia
Suluhu Hassan. Kuanzia awamu ya
kwanza, chini ya Rais wa Kwanza,
Mwalimu Julius Kambarage Nyere-
re hadi sasa, kumekuwa na falsafa
tofauti katika kila awamu.

Baada ya kupatikana kwa uhuru
kutoka kwa wakoloni wa Kiin-
gereza, nchi ilikuwa katika mata-
tizo makubwa ya kiuchumi huku
huduma za kijamii zikiwa duni.
Uchumi wa nchi ulikuwa chini ya
watu wachache huku wananchi
wengi wakiwa hohehahe.

Hapo ndipo baada ya Uhuru,
baadaye Muungano wa Tanganyi-
ka na Zanzibar ulioanzisha taifa la
Tanzania mwaka 1964, serikali ili-
chukua uamuzi mgumu wa kutaifi-
sha mali zote zilizokuwa chini ya
mabepari na kuwa mikononi mwa
serikali. Hapo ndipo Azimio la Aru-
sha lilipoanzishwa mwaka 1967 na
kuibuka kwa Siasa ya Ujamaa na
Kujitegemea.

Kupitia Azimio la Arusha, njia
kuu za Uchumi zilimilikiwa na wa-
nanchi chini ya serikali yao. Taasisi

zilizokuwa chini ya watu binafsi
ziliwekwa mikononi mwa umma.
Mipango ya Maendeleo ya Taifa
iliandaliwa pamoja na maazimio
mbalimbali yakiwamo Azimio la Ir-
inga la Siasa ni Kilimo lilianzishwa
mwaka 1972 na Azimio la Musoma
la Elimu kwa Wote mwaka 1974.

Serikali ya awamu ya kwanza,
kazi yake kubwa ilikuwa kuweka
misingi imara ya Uchumi kwa
maendeleo ya taifa ili kuitoa nchi
kutoka katika matatizo kama vile
ujinga, maradhi na umaskini yali-
yoitwa ‘maadui watatu wa taifa.’

Serikali pia iliibua kaulimbiu
mbalimbali ambazo zilihamasi-
sha jamii kufanya kazi kwa bidii
ili kujiletea maendeleo pamoja na
sekta mbalimbali. Nyerere alitoa
mwelekeo wa maendeleo huku
akisisitiza kuwa ili taifa lipige hatua
kimaendeleo linahitaji watu, ardhi,
siasa safi na uongozi bora. Aliamini
kwamba vitu hivyo ni vya msingi
katika kuliletea taifa maendeleo ya
kweli.

Mashirika mbalimbali yalian-
zishwa huku yale yaliyokuwa yam-
etaifishwa yakiimarishwa. Viwan-
da mbalimbali vikiwamo vya nguo
na kuongeza thamani ya mazao
vilianzishwa na kutoa ajira kwa
Watanzania wengi.

Pamoja na mipango hiyo mizuri,

Tanzania ilikumbwa na matatizo
ya kiuchumi yaliyotokana na ku-
panda kwa bei ya mafuta katika
soko la dunia pamoja na kupor-
omoka kwa sarafu ikilinganishwa
na dola ya Marekani. Nchi pia ili-
ingia katika vita na Uganda mwaka
1978 ambavyo vilisababisha kupor-
omoka kwa hali ya uchumi.

MWINYI NA RUKHSA

Baada ya Nyerere kungatuka
mwaka 1985, Mzee Ali Hassan
Mwinyi alichukua uongozi huku
hali ya ucuhumi ikiwa mbaya. Bid-
haa zilipatikana kwa shida na hata
zilipopatikana zilikuwa kwa njia
ya magendo na ulanguzi. Hali hiyo
ilianza wakati wa Nyerere hadi ku-
fikia hatua ya kutangaza vita dhidi
ya ulanguzi na uhujumu Uchumi
iliyoongozwa na Hayati Edward
Moringe Sokoine.

Kutokana na kuwapo kwa hali
hiyo, serikali ya awamu ya pili chi-
ni ya Mzee Mwinyi, ilianzisha ma-
geuzi ya kiuchumi ambayo pamoja
na mambo mengine, yalitoa fursa
ya upatikanaji wa bidhaa kwa njia
za uwazi na kuruhusu maduka ya
watu binafsi kuuza bidhaa kwa bei
stahiki.

Pamoja na kutoa Rukhsa hiyo,
Mwinyi alisisitiza uwajibikaji kwa
watu waliopewa dhamana ya

kuongoza taasisi na mashirika ya
umma. Kwa wale wasiowajibika,
waliondolewa kwenye nafasi zao
kupitia msemo maarufu wa ‘FAGIO
LA CHUMA kwamba ukizembea
au usipotimiza wajibu wako uta-
kumbwa na ‘Fagio la Chuma.

Katika kipindi hicho pia yal-
ishuhudiwa mageuzi makubwa
ya kiuchumi kwa kuruhusu sekta
binafsi kushiriki katika kujenga
uchumi - kutoka Uchumi hodhi
kwenda uchumi wa soko. Mwaka
1992 Azimio la Zanzibar lilitoa
mwelekeo mpya kwa kuruhusu pia
viongozi wa umma kuwa na hisa
katika kampuni au mashirika bin-
afsi tofauti na ilivyokuwa Azimio la
Arusha.

Maduka ya kubadilisha fedha za
kigeni yalifunguliwa huku baadhi
ya taasisi kama vile benki zikiuza
hisa, kampuni na mashiriki yasi-
yotoa faida kufungwa na maelfu
ya wafanyakazi kupunguzwa kazi.
Lililokuwa Shirika la Utalii Tanza-
nia (TTC) wakati huo ambalo lili-
kuwa likimiliki hoteli mbalimbali
maduka ya bidhaa za kitalii na kita-
maduni, kwa mfano lilivunjwa na
kuundwa Bodi ya Utalii Tanzania
(TTB).

Kampuni mbalimbali kama za
Bia (TBL) na Sigara (TTC) zilibinaf-
sishwa kupitia mpango wa kuima-

risha uzalishaji kwa kuingia ubia na
wawekezaji wapya . Yote hayo yali-
fanywa kwa maelekezo ya mashiri-
ka ya fedha ya kimataifa - Benki ya
Dunia (WB) na Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) kupitia sera iliyoju-
likana kama ‘Structural Adjustment
Program (SAP).

Sera hiyo pamoja na mambo
mengine, ilitaka serikali kujiondoa
katika uendeshaji wa uchumi bada-
la yake ibaki na jukumu la udhibiti,
kutunga sheria, sera na miongozo
ambayo itasimamia ushiriki wa sek-
ta binafsi na wadau katika Uchumi.
Msisitizo mkubwa ulikuwa kuiwez-
esha sekta binafsi kuwa mhimili
mkuu katika ukuaji wa uchumi.

UWAZI NA UKWELI

Awamu ya tatu chini ya Ben-
jamin Mkapa iliingia madarakani
mwaka 1995 wakati mageuzi ya kiu-
chumi yakiendelea. Ubinafishaji wa
mashirika na taasisi mbalimbali ul-
iendelea ikiwamo iliyokuwa Benki
ya Taifa ya Biashara (NBC) ambayo
ilizaa benki za NBC Limited, Nation-
al Microfinance Bank (NMB) chini
ya serikali kwa asilimia 100 na Na-
tional Bureau de Change baadaye
Twiga Bancorp pia chini ya serikali.

INAENDELEA UK 10

MASTERMIND

TOBACCO TANZANIALTD

Menejimenti na Wafanyakazi wa Kampuni ya Mastermind
Tobacco Tanzania Limited, wanaungana na Mheshimiwa
Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk.Samia

Suluhu Hassan na Watanzania wote kuadhimisha
miaka 62 ya Uhuru wa Tanganyika.

Plot 94 /95, Nyerere Rd, Dar Es Salaam, Tanzania. Postal Address: PO Box
22352, Dar Es Salaam, Tanzania. Contact Details. Phone: +255 22 28
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OSHA yajivunia mafanikio ndani ya miaka mitatv

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Usalama wa Afya
Mahali pa Kazi (OSHA) umesema
katika kipindi cha miaka mitatu
umepata mafanikio ikiwamo
kuboresha utendaji wa kazi.

Mkurugenzi Mkuu wa OSHA,
Khadija Mwenda, aliyasema hayo
juzi jijini Dar es Salaam katika ki-
kao kazi baina yake na wahariri
pamoja na waandishi wa habari.

Kabla ya wakala huo kuan-
zishwa, usimamizi wa usalama
na afya mahali pa kazi ulikuwa
ni kitengo chini ya idara ya kazi
kilichojulikana kama Kitengo cha
Ukaguzi wa Viwanda.

Khadija alisema kutokana na
mabadiliko ya kisiasa, teknolojia,
masuala ya utandawazi na ukuaji
wa uchumi, ilibainika kwamba
mabadiliko yaliambatana na vi-
hatarishi vipya katika ulimwengu
wa kazi.

Alisema vihatarishi hivyo vili-
hitaji mbinu mbadala kukabili-
ana navyo, na hivyo kupelekea
uhitaji wa kuhuisha ama kufuta
baadhi ya sera za nchi.

Khadija alisema mabadiliko
hayo ya sera yalisababisha ku-
fanyike mapitio ya sheria ya
ukaguzi wa viwanda na kubaini

mapungufu ambayo yalihitaji
maboresho.

Aliyataja baadhi ya mapungu-
fu hayo ya sheria yaliyopelekea
marejeo hayo kuwa ni pamoja na
sheria kujikita kusimamia suala
la usalama pekee ambapo suala
la athari za kiafya kwa wafan-
yakazi halikuzingatiwa.

Alisema sheria hujikita kusi-
mamia usalama katika maeneo
ya viwanda pekee, badala ya
sehemu  zote za kazi ambazo
nazo pia zina vihatarishi mbal-
imbali.

Alisema sheria kutozingatia
ubora wa huduma inayotolewa,
sheria kutozingatia masuala ya
mafunzo, uhamasishaji na utun-
zaji wa takwimu za masuala ya
usalama na afya, ndio msingi
katika kujenga utamaduni wa
kujikinga na magonjwa, ajali na
vifo vinavyoweza kutokea mahali
pa kazi.

Alisema hivi karibuni mabadi-
liko yaliyofanyika kwenye miun-
do ya wizara suala la uwekezaji
limepewa kipaumbele na ku-
hamishiwa katika Ofisi ya Rais.

Alisema OSHA ni taasisi wez-
eshi, hivyo jukumu lake ni ku-
hakikisha uwekezaji unakuwa na
tija na manufaa kwa wananchi

na kulinda nguvu kazi ya taifa ili
kuwa na uzalishaji endelevu.

Khadija alisema katika kusi-
mamia hilo, wameweza kufanya
maboresho ya kuondoa au ku-
punguza ada za huduma mbal-
imbali.

Vilevile, alisema kama taasisi
wezeshi, walifanya mapitio ya
mlolongo wa shughuli za OSHA
na kubaini maeneo yaliyohitaji
maboresho katika utoaji wa hu-
duma.

Alisema miongoni mwa mae-
neo yaliyoonekana kuwa na
uhitaji wa maboresho ilikuwa ni
kupunguza au kuondoa baadhi
ya ada za huduma ambazo zis-
ingeathiri usimamizi na utoaji wa
huduma za usalama na afya ma-
hali pa kazi.

“Rais Samia Suluhu Hassan
aliridhia ada hizo kufanyiwa
marekebisho kwa kufuta na ku-
punguza ada 13, amependekeza
Sh. bilioni 35 zitumike kuimari-
sha mifumo ya kulinda wafan-
yakazi ili waweze kuzalisha kwa
tija,” alisema.

Alisema ada zilizofutwa ama
kupunguzwa na OSHA zimeleta
unafuu na kuchochea ukuaji wa
biashara, uwekezaji nchini na
kuongeza ajira kwa Watanzania.

Alizitaja ada walizoondoa
kuwa ni usajili wa eneo la kazi
iliyokuwa ikitozwa kati ya Sh.
50,000 hadi Sh.milioni 1.8, ada ya
fomu ya usajili sehemu za kazi ili-
yokuwa ikitozwa Sh. 2,000 na ku-
futa faini za ukosefu wa vifaa vya
kuzimia moto ya Sh. 500,000.

Nyingine alizitaja ni ada ya
leseni ya ithibati iliyokuwa ina-
tozwa Sh. 200,000 kwa mwaka,
ada ya ushauri wa kitaalamu wa
usalama na afya ya Sh. 450,000
na ya mafunzo ya elimu kwa
umma iliyokuwa inatozwa kiasi
cha Sh. 250,000 kwa kila mshiri-
ki.

“Ada ya kipimo cha mzio ili-
yokuwa ikitozwa Sh. 25,000 kwa
mfanyakazi na ada ya kipimo cha
kilele cha upumuaji iliyokuwa
ikitozwa Sh. 10,000 kwa mfan-
yakazi.

“Kuondoa ada ya ukaguzi wa
usimikaji wa pampu za gesi kwa
kila kituo ambayo ilikuwa ina-
tozwa Shilingi 20,000 kwa kila
pampu.

Alizitaja ada zilizopunguzwa ni
ya uchunguzi wa ajali iliyokuwa
ikitozwa Sh.500,000 mpaka Sh.
120,000, ada ya huduma za uk-
aguzi wa mifumo ya umeme ka-
tika vituo vya mafuta vilivyopo

vijijini kutoka Sh. 650,000 hadi
Sh. 150,000.

Aliyataja mafanikio mengine
kuwa ni OSHA kusimika mfumo
wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) kwa ajili
ya kutoa huduma, usimamizi wa
taarifa za ukaguzi nchini, ajali na
mafunzo.

Aliyataja mafanikio mengine
kuwa ni OSHA kusimika mfumo
wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) kwa ajili
ya kutoa huduma, usimamizi wa
taarifa za kaguzi nchini, ajali na
mafunzo.

Alisema kupunguza muda wa
kupata cheti cha usgjili wa se-
hemu za kazi kutoka siku 14 hadi
siku moja kwa kuwa usajili una-
fanyika kwa njia ya kielektroniki
na kutoa leseni ya ithibati ya us-
alama na afya mahali pa kazi ku-
toka siku 28 hadi siku saba kwa
sasa.

Pia alisema OSHA inashiriki
kikamilifu katika miradi ya kim-
kakati inayotekelezwa na seri-
kali ukiwamo wa Kufua Umeme
wa Bwawa la Mwalimu Nyerere,
reli ya kisasa ya (SGR), bomba la
mafuta ghafi kutoka Hoima nchi-
ni Uganda hadi Tanga na upanuzi
wa bandari.

Makamishna, Menejement na Wafanyakazi wa FCC,
tunaungana na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na

Watanzania wote katika Maadhimisho ya miaka 62

ya Uhuru wa Tanzania Bara.

Anuani ya Makao Makuu Dodoma; Mkurugenzi Mkuu, Tume ya Ushindani: Ghorofa ya 6, Jengo la PSSSF,

o The Fair Competition Commision

e FCC-Fair Competition Commision

Barabara ya Makole, S. L. P 2351 Dodoma Simu: +255 26 2329087

fcc_Tanzania

0 @fcc_Tanzania

info@fcc.go.tz / www.fcc.go.tz

CALL TOLL FREE NUMBER

0800110094
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HABARI KITAIFA

Kutoka Nyerere Ujamaa hadi Kazi Iendelee

INATOKA UK S8

Sambamba na kuendelea na
mageuzi ya kiuchumi, serikali
ilianzisha mpango mahsusi wa
kuongeza mapato kupitia kodi
ikiwamo kuziba mianya ya uk-
wepaji kodi na rushwa. Tume ya
Kuchunguza Mianya ya Rushwa
chini ya Jaji Joseph Warioba,
maarufu kama Tume ya Warioba
ilianzishwa matokeo ya yote hayo
ni baadhi ya vigogo kufikishwa
mahakamani.

Katika kuimarisha ukusanyaji
wa mapato, kulikuwa na mafani-
kio makubwa ambayo yalisaidia
ukuaji wa Uchumi na serikali ku-
fanikiwa kulipa madeni ya ndani
na nje iliyokuwa inadaiwa. Watu
walilalamika ukosefu wa fedha
mifukoni, uliopewa jina la UKA-
PA, lakini Rais Mkapa alisimama
imara na kusema anafanya hivyo
ili kuimarisha uchumi.

Wakati huo wa uongozi wa
awamu ya tatu, kulishuhudiwa
ujenzi wa miundombinu ya elimu
kupitia Mpango wa Maendeleo ya
Elimu ya Msingi (MMEM) na ule
wa Elimu ya Sekondari (MMES)
ambao kwa kiwango kikubwa ul-
itekelezwa na serikali ya awamu
ya nne chini ya Dk. Jakaya Kik-

wete.

Pia kasi ya ujenzi wa barabara
za lami kuunganisha mikoa yote
nchini ilishamiri. Hatua hiyo
ilichochea ukuaji wa Uchumi
wa maeneo mbalimbali na usa-
firi na usafirishaji wa bidhaa ku-
toka mashambani kwenda kwenye
masoko.

ARIMPYA, NGUVU MPYA,
KASI MPYA

Mwaka 2005, Tanzania iliin-
gia katika awamu ya nne ya uon-
gozi. Safari hii aliyeshika kijiti cha
kuipeleka Tanzania katika hatua
nyingine alikuwa Jakaya Kikwete.
Wakati akijinadi kutaka kuteuliwa
na chama kushika nafasi hiyo, ali-
kuwa na Kaulimbiu ya ‘Ari Mpya,
Nguvu Mpya, Kasi Mpya, Tanzania
Yenye Neema Yawezekana'.

Baada ya kuingia madarakani
Desemba, 2005 Kikwete aliahidi
kuendeleza mema yaliyofanywa na
watangulizi wake katika uchumi,
siasa na huduma za kijamii. Ni chi-
ni ya uongozi wake ilipotekelezwa
MMES kwa kujengwa shule nyingi
za sekondari ngazi ya kata zilizotoa
fursa kwa watoto wengi kujiunga
na elimu ya sekondari.

Kikwete pia aliendeleza ujenzi

wa miundombinu ya barabara kwa
kiwango cha lami kuunganisha
mikoa. Kama ilivyokuwa wakati wa
Mkapa na kabla yake, hali ya bara-
bara ilikuwa mbaya na wananchi
walipata shida. Kutoka Dar es Sa-
laam kwenda Lindi na Mtwara; Mt-
wara- Masasi - Songea hadi Mbam-
ba Bay; Tunduma - Sumbawanga
hadi Mpanda; Iringa - Dodoma
- Manyara hadi Minjingu; Dodoma-
Singida hadi Mwanza zilikuwa shi-
da kupitika hasa wakati wa mvua.

Mtu alipoamua kusafiri kikazi
au kwa dharura, alikuwa akipata
mawazo mazito ni namna gani
atapita katika njia hizo na zingine.
Kwa sasa hali hiyo ni historia kwani
usafiri katika maeneo mengi ni
mzuri kutokana na kasi ya ujenzi
wa Barabara tangu awamu ya tatu
hadi sasa.

Sambamba na elimu, serikali
chini ya Rais (mstaafu) Kikwete il-
ianzisha mageuzi ya sekta ya afya
kupitia Mpango wa Maendeleo ya
Afya ya Msingi (MMAM). Kupitia
mpango huo, iliazimiwa kuwa kila
na kituo cha afya huku wilaya ikiwa
na hospitali na mkoa hospitali ya
rufani. Mageuzi hayo katika sekta
ya afya yameleta ahueni kubwa
kwa wananchi.

Rais Kikwete pia aliingia ma-
darakani wakati hali ya kisiasa
ikiwa si nzuri kwa upande wa Zan-
zibar, aliouita ‘Mpasuko wa Kisiasa
Zanzibar’. Tatizo hili lilifanyiwa
kazi kwa kiasi kikubwa na kuleta
maelewano kati ya pande zilizoku-
wa zikihasimiana kwa maana ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na
Chama cha wananchi (CUF).

Majadiliano baina ya pande
husika yalimaliza kwa kiasi kikub-
wa tofauti za kisiasa na uhasama
miongoni mwa Wazanzibari am-
bao walikuwa hawashirikiani hata
katika masuala ya kijamii. Matokeo
ya mchakato huo yaliwezesha
kuanzishwa kwa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa (SUK).

HAPA KAZITU

Dk. John Pombe Magufuli aliin-
gia madarakani mwaka 2015 huku
akiwa na kaulimbiu ya HAPA KAZI
TU - kila mtu lazima afanye kazi
kwa bidii ili kujiletea maendeleo.
Alisisitiza hata viongozi waliopewa
dhamana ya uongozi katika nafasi
mbalimbali, wafanye kazi kwa ajili
ya kuwahudumia wananchi.

Kupitia kauli yake hiyo pia,
alikuwa na kauli ya KUTUM-
BUA MAJIPU kwa  maana

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)

ya kuwafukuza kazi viongozi wote
katika ngazi mbalimbali ambao
watashindwa kutekeleza majuku-
mu yao na kujihusisha na rushwa
na ubadhirifu. Alikuwa mkali dhidi
ya watu waliojihusisha vitendo vya
rushwa, ubadhirifu na ukwepaji
kodi.

Enzi za Magufuli pia ilishuhudi-
wa kasi ya ukusanyaji mapato
ikiongezeka kwa kuwataka wa-
fanyabiashara wote kulipa kodi
stahiki. Pia alianzisha mfumo wa
ulipaji kodi kielektroniki huku aki-
wasisitiza wafanyabiashara kutoa
risiti za mauzo ya bidhaa husika
na wananchi kudai risiti pindi wa-
naponunua bidhaa.

Ujenzi wa miundombinu ya
barabara kama ilivyokuwa chini
yake akiwa Waziri wa Ujenzi awa-
mu ya tatu na ya nne, pamoja na
reli ya kisasa (SGR) vilipamba moto
wakati wa uongozi wake.

Pamoja na kufanya mambo yote
hayo, serikali yake ililalamikiwa
kwa kuminywa kwa dekomrasia,
haki za binadamu na uhuru wa
kujieleza baada ya kutunga sheria
zilizoonekana kandamizi.

Mikutano ya kisiasa kwa vyama
vya upinzani ilipigwa marufuku na

INAENDELEA UK 15

C.W.T
WitJIBU NA HAKI

Watanzania wote

ili kuchangia katika
maendeleo ya nchi.

KAZ|
IENDELEE

kuadhimisha miaka 62 ya
uhuru wa Tanganyika.

CWT tutaendelea kutekeleza
majukumu yetu kwa waledi

Maadhimisho ya
MIAKA 62 ya Uhuru

Uongozi , Wanachama na Wafanyakazi wa
chama cha walimu Tanzania, wanaungana
na Mh. Dkt Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na
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CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)
S.L.P 3077, DODOMA
Barua pepe: info@ttu.or.tz
Tovuti: www.ttu.or.tz
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MIAKA 62 YA UHURU

Sekta ya elimu ilivyong’ara
miaka 62 ya Uhuru Tanzania

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA leo inaadhimisha miaka 62
ya Uhuru wa iliyokuwa Tanganyika (sasa
Tanzania Bara) huku ikivijivunia maen-
deleo ya sekta ya elimu katika muda wote
huo. Maendeleo hayo yanabainishwa na
ongezeko la shule za msingi hadi sekond-
ari kwa maana ya kidato cha kwanza hadi
cha sita, vyuo vya ufundi, vyuo vya kati
na vyuo vikuu.

Maendeleo hayo yanaakisi na dhana
halisi ya kwamba taifa lolote lisilo na
rasilimali watu wenye elimu na ujuzi wa
kutosha ni sawa na taifa mfu. Rasilimali
ni kichocheo kikubwa katika taifa lolote
ili kufikia malengo halisi ya maendeleo
ya kiuchumi, kisiasa na kijamii.

Kutokana na dhana hiyo, ndiyo maana
Mwalimu Julius Nyerere katika Kitabu
cha Nyerere Kuhusu Elimu alisema:
“Elimu tunayoitoa, kwanza ni lazima im-
komboe Mtanzania kifikra kisha kutawa-
la na kuyatumia mazingira; na kuisaidia
jamii inayomzunguka.”

Maana halisi ya Nyerere kuhusu elimu,
kwa mujibu wa kauli hiyo, ni kumpa
mwanadamu uwezo wa kujikomboa -
kujitambua kifikra na kuyatumia vyema
mazingira yanayomzunguka kwa maana
ya fursa kwa maendeleo yake na ya
jamii yake. Kubwa zaidi, kusaidia jamii
kujikomboa dhidi ya maadui umaskini,
ujinga na maradhi kwa kutoa mchango
wake wa kitaaluma, mawazo na hali na
mali.

Hali hiyo ni tofauti na wakati wa ukolo-
ni. Elimu wakati wa ukoloni ilikuwa
lengo la kuwafundisha watu kutumikia
utawala wao badala ya kujenga uwezo
wa kujitegemea. Elimu ilikuwa inatolewa
kwa watu wachache watoto wa machifu
na wale waliokuwa wakiishi mijini. Kwa
mantiki hiyo watu wengi walikosa fursa,
hivyo kukabiliwa na umaskini mkubwa.

Baada ya kupata uhuru, serikali iliweka
msisitizo mkubwa katika kuboresha na
kusambaza elimu kwa wananchi wake.
Mfumo wa elimu uliboreshwa na kuwa

huru na wa kutegemea mabhitaji ya taifa, jiunga na
hivyo ikapitishwa sera ya kutoa elimu ngazi hiyo
bure na msingi, na kuongeza fursa za yaelimu.
elimu kwa wote. Serikali
Shule za msingi zilijengwa zaidi miaka ya awamu
ya 1970 ili kuwezesha watoto wengi zaidi  ya tatu iki-
wa kizalendo kupata elimu ya msingi. wa uking-
Hapo ndipo falsafa ya Elimu ya Kujitege- oni kumal-
mea iliyokuwa sehemu ya Azimio la Aru- iza muda
sha ilianzishwa kwa lengo kwamba licha wake, na
ya elimu ya darasani pia mwanafunziap- kupitia
ate maarifa za kufanya kazi za mikono. Ilani ya
Katika shule nyingi za vijijini, kupitia Uchaguzi
Elimu ya Kujitegemea, wanafunzi pia ya Chama
walishiriki kazi za mikono kupitia miradi  Cha Mapin-
ya shule kama kilimo na mifugo. duzi (CCM)
Aidha, mwaka 1974 lilianzishwa Azi- ya mwaka . 5
mio la Musoma kuhusu Elimu kwa Wote  2005- 2010, Uhuru VYetu unaimarishwa
kwamba kila mtoto aliyefikisha angalau ilianzisha na umoja wetu.
miaka saba ajiunge na elimu ya msingi. Mpango wa
Hatua hiyo pia iliwezesha watoto wengi Maendeleo
kujiunga na shule za msingi na miaka ya Sekond-
michache baadaye, kukawapo ongezeko ari (MMES).
la wahitimu wa elimu ya msingi tofauti na Mpango
ilivyokuwa awali. huo uliazi-
Pamoja na jitthada hizo za serikali mia kwam-
kutoa elimu ya msingi kwa Watoto wengi, ba kwa
changamoto kubwa ilikuwa nafasi finyu kuanza,
za kujiunga na elimu ya sekondari. Saba-  kila  kata
bu kubwa ni kwamba shule za sekondari kuwa na
zilikuwa chache, hivyo kushindwa ku- shule ya
tosheleza mabhitaji ya vijana wengi ku-
pata fursa hiyo. Inaende-
Katika mkoa wa Iringa, mathalan, shule lea uk. 13

zilizokuwapo wakati huo ni Malangali,
Njombe, Tosamaganga, Ifunda, Lugalo
zilizokuwa zikipokea wanafunzi wa ki-
ume na Iringa Wasichana kwa ajili ya
wanafunzi wa kike pekee. Wengine wal-
iokuwa wakipata fursa hiyo, walikuwa
wakijiunga na shule za Iyunga, Rungwe
na Loleza (Mbeya), Songea Wavulana na
Wasichana na Tunduru (Ruvuma), Msala-
to, Mpwapwa, Bihawana na Mazengo
(Dodoma), Mzumbe, Kilakala na Ifakara
(Morogoro).

Kadhalika, nafasi za kujiunga na ki-
dato cha tano zilikuwa finyu kwa kuwa
shule zilizokuwapo wakati huo zilikuwa
chache. Pia waliofaulu kidato cha sita, ha-
wakuchaguliwa wote kujiunga na elimu
ya juu kutokana na ukweli kwamba vyuo
vilivyokuwapo vilikuwa vichache.

MAGEUZI MAKUBWA

Kutokana na changaoto hizo, serikali
katika awamu ya uongozi chini ya Rais
Benjamin Mkapa (marehemu), ilianzisha
Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msin-
gi (MMEM) ambao lengo mahususi lili-
kuwa kuongeza udahili wa watoto wenye
umri wa kuanza elimu ya msingi baada
ya kubainika kwamba wengi walikosa na-
fasi hiyo kwa sababu ya uhaba wa shule.

Serikali, kupitia mpango huo, ilijenga
shule nyingi mpya na kupanua zilizoku-
wapo kupitia fedha za msamaha wa nchi
maskini zilizolemewa na madeni (HIPC).
Ndani ya muda mfupi baada ya kuanza
kwa mpango huo, kulikuwa na ongezeko
la wanafunzi waliodahiliwa kwa zaidi ya
asilimia 100.

Mpango huo pia ulikwenda sambamba
na ujenzi wa matundu ya vyoo, nyumba
za walimu, majengo ya utawala, ununuzi
wa vitabu vya kiada na ziada, na ajira kwa
walimu ili kukidhi mahitaji halisi.

Ongezeko hilo lilisababisha wanafunzi
wengi waliomaliza elimu ya msingi ku-
kosa nafasi za kujiunga na elimu ya se-
kondari sababu kubwa ikiwa ni uhaba wa
shule za kudahili wanafunzi wote wenye
sifa za ku-

Kamal Steel

»
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President of the United Republic of Tanzania - H.E. DR. Samia

A Steel of rising Tanzania

OF INDEPENDECE

——

Happy Independence Day

-

Suluhu Hassan

The Board of Directors, Management and Staffs of the
Kamal Group wish to join the President of the United
Republic of Tanzania, H.E. Dr. Samia Suluhu Hassan and all
citizens of Tanzania on commemorating the
62" Anniversary of Tanzania’s Independence.

www.kamalsteel.co.tz
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MIAKA 62 YA UHURU

Sekta va afya imeupiga mwingi

Na Mwandishi Wetu

AFYA ni msingi mkuu wa ustawi
wa jamii yoyote kiuchumi, kisiasa na
kijamii. Tli taifa lolote lipige hatua za
maendeleo, linapaswa kuwa na jamii
iliyo na afya bora.

Kama watu katika jamii husika wana
afya mgogoro, ni dhahiri kwamba
maendeleo  hayawezi  kupatikana.
Kwa maneno mengine, hakuna tija
katika kilimo, viwanda na biashara
kama hakuna afya bora. Hata familia
haiwezi kuzalisha au kutekeleza maju-
kumu kwa ufanisi ikiwa mmoja wao ni
mgonjwa.

Kwa kutambua hilo, serikali imeku-
wa kila mwaka ikiwekeza kiasi kikubwa
cha fedha katika sekta ya afya ili ku-
hakikisha sekta zingine za kiuchumi na
kijamii zinapiga hatua kimaendeleo.

Ikiwa leo Tanzania inaadhimisha mi-
aka 62 tangu kupatikana kwa iliyokuwa
Tanganyika, kumekuwa na maendeleo
makubwa katika sekta ya afya, hayo
yote ni katika kuonyesha kwamba afya
ni jambo la kipaumbele kwa kila eneo
la uzalishaji na utoaji huduma.

Tangu awamu ya kwanza ya uongozi
wa nchi chini ya Mwalimu Julius Nyere-
re hadi sasa chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan, sekta ya afya imepiga hatua
kubwa kuanzia miundombinu ya utoaji
wa huduma hadi huduma zenyewe bila
kusahau ongezeko la watumishi waki-
wamo madaktari, madaktari bingwa,
wauguzi na wataalamu wa dawa na
maabara.

Mara tu baada ya kupata Uhuru,
aliyekuwa Rais wa kwanza, Mwalimu
Nyerere, alitamka bayana kwamba
maradhi ni miongoni mwa maadui
wa maendeleo, hivyo kila Mtanzania
alipaswa kusimama imara katika kuka-
biliana na adui huyo.

Katika kukabiliana na adui huyo,
tangu uhuru, kumekuwa na mikakati
mbalimbali ya kuboresha huduma za
afya zikiwamo utoaji huduma za chan-
jo kwa watoto chini ya umri wa miaka
mitano; kusimamia viwango vya ubora
wa huduma za kinga na tiba katika
ngazi zote za utoaji huduma za afya;

L. HOBPITAL

na kuimarisha huduma za afya ya uza-
zi, mama na mtoto ili kupunguza vifo
vitokanavyo na uzazi, vifo vya watoto
wachanga pamoja na mimba za utotoni.

Mikakati mingine ni kuimarisha upa-
tikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na
vitendanishi katika ngazi zote za utoaji
wa huduma za afya; kuimarisha hu-
duma za lishe hususani kwa watoto wa
umri wa chini ya miaka mitano, vijana
balehe na wanawake wa umri wa kuzaa;
na kuimarisha huduma za afya na usafi
wa mazingira ili kudhibiti magonjwa ya
kuambukiza, hivyo kupunguza idadi ya
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wagonjwa katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya nchini.

Serikali pia imeweka mi- kakati ya
kuimarisha miundombi- nu ya
kutolea huduma za afya ’
katika hospitali za rufani za \ R
mikoa na kanda, maalum na \\1
taifa pamoja na huduma za |
matibabu ya ubingwa na ub- ot
ingwa bobezi; na kudhibiti
magonjwa ya mlipuko, ma- |
gonjwa ya kuambukiza na ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza.

ZANZIBAR REVENUE AUTHORITY

<1 MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR (ZRA)

IKIWA NI KATIKA KUADHIMISHA MIAKA 62 YA UHURU WA
TANGANYIKA, UONGOZI PAMOJA NA WAFANYAKAZI
WOTE WA MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR (ZRA),
WANAUNGANA NA WANANCHI WOTE WA ZANZIBAR NA
WATANZANIA KWA UJUMLA KUMPONGEZA MHE. RAIS
WETU, DK SAMIA SULUHU HASSAN PAMOJA NA
KUMUOMBEA KHERI NA FANAKA KATIKA KUIONGOZA
TANZANIA NA KUILETEA MAENDELEO.

ILI KUFIKIA MAENDELEO HAYO, ZRA INAENDELEA
KUWASISITIZA  WAFANYABIASHARA ~ KUENDELEA
KUTUMIA  MFUMO WA KUTOLEA RISITI ZA
KIELEKTRONIKI (VFMS) PAMOJA NA KUTOA RISITI
WANAPOFANYA MAUZO YA BIDHAA AU HUDUMA
PAMOJA NA KUDAI RISITI ZA KIELEKTRONIKI KWA
WANUNUZI.

AIDHA, ZRA INAKIRI KUONGEZEKA KWA UWAJIBIKAJI
WA HIYARI KWA WAFANYABIASHARA  KATIKA
MASWALA YA KODI. HEKO KWA VIONGOZI WOTE WA
SERIKALI KWA UHAMASISHAJI MKUBWA

MAADHIMISHO YA
MIAKA 62 YA UHURU

“TULIPE KODI KWA MAENDELEO YA ZANZIBAR"

Zanzibar Revenue Authority (ZRA),
P. 0, BOX 2072, Mazizini- Zanzibar, Tel: 255-24-2230639/2233041,
Fax: 256-24-2233904, Email: zrb@zanrevenue.org

UNAOENDELEA KUFANYIKA NA MIONGOZO0
WANAYOITOA AMBAYO INARAHISISHA UKUSANYAJI
WA MAPATO NCHINI.

KIPEKEE KABISA, ZRA INAMSHUKURU KWA DHATI RAIS
WETU MPENDWA DKT. SAMIA SULUHU HASSAN KUWA
MUHAMASISHAJI NAMBARI MOJA WA ULIPAJIKODI WA

HIARI  AMBAO UMEONGEZA CHACHU KATIKA
UWAJIBIKAJI  ULIOPELEKEA KUONGEZEKA KWA
MAKUSANYOQ YA KODI.

ZRA INAENDELEA KUIMARISHA MIFUMO YA
UKUSANYAJI WA KODI PAMOJA NA
KUIMARISHA HUDUMA ZA OFISI ZA
MIKOA PAMOJA NA KUCHUKUA
HATUA STAHIKI KWA WAFANYA
BIASHARA ~ WANAOKWEPA
KULIPA KoDI NA
WATUMISHI
WASIOKUWA  NA
UADILIFU.

ZRA Pemba Office
S.L.P 163, Pemba, Zanzibar.
Tel: +255 24 2452553, Fax: +255 24 2452945 ria.

MAGEUZI MAKUBWA

Katika miaka 62 ya Uhu-
ru, kumekuwa na mageuzi
makubwa katika sekta ya
afya na ushahidi wa kuto-
sha unaonekana wazi ka-
tika jambo hilo. Miaka ya
1960 baada ya uhuru na
miaka ya 1970 hadi 1980,
kulikuwa na matatizo
makubwa katika sekta ya
afya hasa upatikanaji wa

vituo vya kutolea huduma
za afya.
Halikuwa jambo la

ajabu  kukuta mgonjwa
amebebwa kwenye ma-
chela akipelekwa zaidi ya
kilomita 20 au 30 kwenye
kituo cha huduma za afya.
Jambo hilo liliendelea ku-
pungua kidogo kidogo na
sasa katika baadhi ya mae-
neo limeanza kuwa histo-

Aidha, watu wengi, wak-
iwamo wajawazito, wali-
kuwa wakifia njiani kuto-
kana na kukosekana kwa
vituo hivyo. Wajawazito

walilazimika  kutembea
umbali mrefu kutafuta
huduma za afya na wen-
gine kuamua kujifungulia
nyumbani hali iliyosababi-
sha madhara kwa wengi,
ikiwamo vifo vya wajawa-
zito na watoto wachanga.
Ukosefu wa dawa pia
lilikuwa tatizo sugu mi-
maeneo ambayo vituo vya
kutolea huduma za afya
vilikuwapo, mgonjwa ali-
kuwa akiandikiwa dawa
na kutakiwa kwenda ku-
nunua kwenye maduka ya
watu binafsi au yale yanay-
omilikiwa na watumishi
Inaendelea uk. 14
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Sekta ya elimu ilivyong’ara miaka 62 ya Uhuru
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sekondari na kwamba angalau asilimia
50 ya wanafunzi wanaomaliza darasa la
saba wajiunge na kidato cha kwanza. Pia
iliazimiwa kuwa angalau asilimia 50 ya
vijana wanaofaulu kidato cha nne, waji-
unge na kidato cha tano na cha sita.

Msisitizo mwingie kupitia MMES, uli-
kuwa kuongeza ujenzi wa vyumba vya
madarasa kwa ajili ya wanafunzi wa
kidato cha tano na cha sita, kuajiri wal-
imu wenye shahada, ujenzi wa nyumba
za walimu, majengo ya utawala na ma-
bweni.

Hatua hiyo ilishuhudiwa na mafuriko
ya wanafunzi katika shule mbalimbali
ambao walipata elimu ya sekondari,
hivyo kupanua wigo wa maarifa. Watoto
wengi wa wananchi wa kipato cha chini
walipata fursa tofauti na ilivyokuwa
mwanzo.

ELIMU YA JUU

Baada ya kupata Uhuru, kilianzishwa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam amba-
cho kilikuwa sehemu ya Chuo Kikuu cha
Afrika Mashariki kabla ya kuwa chuo
kikuu rasmi mwanzoni mwa miaka ya
1970. Baadaye kilianzishwa Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA) mkoani
Morogoro ambacho pia awali kilikuwa
Kitivo cha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Hatua hiyo ilisababisha wahitimu
wachache wa kidato cha sita na wale we-
nye sifa zinazolingana (equivalent quali-
fications) kama diploma nao walifanya
mitihani ya majaribio kujiunga na chuo
kikuu kupata elimu hiyo. Kwa mantiki
hiyo, wahitimu wenye shahada waliku-
wa wachache kutokana na kuwapo kwa
vyuo vikuu vichache.

Hata hivyo, kuwapo kwa vyuo vya kati
vilivyokuwa vikitoa stashahada ya juu
kama Taasisi ya Maendeleo ya Uongozi
(IDM) Mzumbe, Chuo cha Usimamizi wa
Fedha (IFM), Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE) na Chuo cha Uhasibu (DSA) pamo-
janavyuo vya ufundi vya Dar es Salaam,
Arusha na Mbeya vilivyotoa ngazi ya vy-
eti na diploma, vilisaidia kupatikana kwa
wasomi waliochangia maendeleo katika
taasisi mbalimbali za umma na binafsi.

Katikati ya miaka ya 1990, mageuzi
makubwa yalifanyika kwa kuanzishwa
kwa vyuo vikuu vya umma na binafsi am-
bavyo kwa kiasi kikubwa vilichangia ku-
patikana kwa kwa wahitimu wenye sha-
hada ya kwanza hadi ya uzamivu. Chuo
Kikuu cha Mzumbe kilianzishwa kutoka
iliyokuwa IDM na baadaye kuanzishwa

kwa vyuo vikuu vishiriki vya elimu vya
Mkwawa (MUCE) mkoani Iringa na Dar
es Salaam (DUCE) chini ya UDSM.

Aidha kilichokuwa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Sayansi za Afya Muhimbili
(MUCHS) na Chuo Kikuu Kishiriki cha Ar-
dhi (UCLAS) vilivyokuwa chini ya UDSM
vilipandishwa hadhi na kuwa vyuo vikuu
kamili. Pia Chuo cha Ushirika Moshi am-
bacho baadaye kilibadilishwa na kuwa
Chuo Kikuu Kishiriki cha Ushirika na
Stadi za Biashara (MUCOBS) chini ya SUA
kilipandishwa na kuwa Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi (MUCOBS).

Mageuzi hayo ya elimu ya juu yaliende-
lea katika serikali ya awamu ya nne kwa
kuanzishwa Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM) ambacho kina uwezo wa ku-
chukua wanafunzi 40,000 kwa ujumla.

Mbali na vyuo vikuu hivyo, vyuo vya
kati kama IFM, CBE, DSA na Uhasibu
Arusha, Chuo cha Mipango ya Maende-
likuwa vikitoa elimu ngazi ya cheti hadi
stashahada za juu na za uzamili, sasa
zinatoa shahada za kwanza na za uza-
mili. Vyuo vya Ufundi vya Arudha, Dar
es Salaam (sasa Taasisi ya Teknolojia Dar
es Salaam- DIT) na Mbeya (sasa Chuo
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya -
MUST) navyo vinatoa elimu katika ngazi
za shahada.

Vyuo hivyo pia vimeanzisha kampasi
katika mikoa mbalimbali ambazo kwa
kiasi kikubwa zimechangia kuongezeka
kwa idadi ya watumishi wa ngazi ya
shahada na kuendelea, hivyo kuifanya
Tanzania kuwa na rasilimali watu ya ku-
tosha.

SEKTA BINAFSI

Katika maendeleo ya sekta ya elimu,
sekta binafsi haijaachwa nyuma kwa
kuwa na shule kuanzia ngazi ya awali,
msingi na sekondari pamoja na ufundi
na vyuo vikuu. Mchango wake katika
elimu umekuwa wa kupigiwa mfano.
Watu, kampuni binafsi na mashirika ya
dini yamechangia kwa kiasi kikubwa ka-
tika maendeleo ya sekta hiyo.

Ngazi ya elimu ya juu kwa mfano, ma-
shirika ya dini kwa maana ya makanisa,
yameanzisha vyuo vikuu katika maeneo
mbalimbali ya nchi, hivyo kuchangia
ongezeko la udahili wa wanafunzi wa
ngazi ya shahada na kuzalisha pia wahit-
imu wa shahada za umabhiri na za uzami-
vu (PhD).

Kanisa Katoliki kwa mfano linamiliki
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augustino
(SAUT) chenye kampasi kuu Mwanza
pamoja na vyuo vikuu vishiriki vya

Mbeya, Askofu Mkuu Mihayo (Tabora),
Stella Maris (Mtwara), Jordan (Morogoro)
na Marian (Bagamoyo) na Mwenge (Kili-
manjaro) na Kituo cha Dar es Salaam.

Sambamba na SAUT, kanisa hilo pia li-
namiliki vyuo vikuu vya Ruaha (RUCU)
mkoani Iringa, Afya na Sayansi Bugando
(CUHAS- Bugando) na Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Joseph (SJUIT).

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) nalo lina vyuo vikuu vya Tumaini
Makumira chenye kampasi kuu Usa River,
Arusha na vyuo vikuu vishiriki vya Stepha-
no Moshi na KCMC (Kilimanjaro) na Dar es
Salaam (TUDARCo). Pia kina Chuo Kikuu

cha Iringa (Uol) ma Chuo Kikuu cha Kum-
bukumbu ya Sebastian Kolowa (SEKOMU)
Lushoto mkoani Tanga.

Makanisa mengine yanye vyuo vikuu ni
Moravian (Kumbukumbu ya Teofilo Kisan-
ji- Mbeya), Anglikana (Mtakatifu Yohana
- Dodoma), Waadventisti Wasabato (Chuo
Kikuu cha Arusha) na Baptist (Mount Meru-
Arusha).

Kwa ujumla, sekta ya elimu imepiga
maendeleo makubwa katika miaka 62 ya
Uhuru na taifa linajivunia kuwa na wataal-
amu wa kutosha katika nyanja mbalimbali
kwa maendeleo ya nchi kiuchumi na ki-
jamii.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. Philip Isdor Mpango

Bdoccupational Safety and Heatth Authorlty
@oﬂaa_mnza nig_official
TanzaniaOsha

B8 Osha online TV

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA AJIRA NA WENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALA PA KAZI (OSHA)

Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan

Bodi ya Ushauri (MAB), Menejimenti na Watumishi wa Wakala
wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), tunaungana na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu
Hassan, Makamu wa Rais, Mhe. Philip Isdor Mpango na Waziri
Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa pamoja na Watanzania wote katika
kuadhimisha Miaka 62 ya Uhuru wa Tanzania Bara.

“Usalama na Afya Mahali pa Kazi huongeza tija” OSHA inasimamia hilo.

Simu BilaMalipo: [ELIRIGIC TS

e

Wagziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe.
Kassim Majaliwa

Mamlaka ya Usalama na Afya Mahall pa Kazi (OSHAJ,
P.OBox 519, DAR ES SALAAM
Simu Na: +255- (0)22 -2760548/276055

Nukushi Na: (022} 27605 Barua pepe: info@osha.go.tz
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Sekta va afya imeupiga mwingi
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wa afya wenyewe.

Kutokana na sekta hiyo
kukumbwa na changa-
moto hizo, mwaka 2007
serikali ilianzisha Mpango
wa Maendeleo ya Afya ya
Msingi (MMAM). Chini ya
mpango huo, iliazimiwa
zahanati na kituo cha afya
katika kila kata na kwam-
makao makuu ya kata
hakina haja ya kujenga
zahanati bali kituo hicho
kitakuwa rufani ya ngazi
ya zahanati.

Mpango huo pia uli-
bainisha kwamba katika
ngazi ya wilaya kuwe na
hospitali ya wilaya na
mkoa kuwe na hospitali
ya rufani ya mkoa. Pia
kuwe na hospitali ya ru-
fani ya kanda katika mae-
neo mbalimbali na hospi-
tali ya taifa ambayo ni juu
ya rufani baada ya zile za
kanda.

Mpango huo umefani-
kiwa kwa kiasi kikubwa
kwa kuwa zahanati nyingi
zimejengwa katika mae-
neo mbalimbali vijiji
na vituo vya afya kama
ilivyokusudiwa. Mpango
huo ni endelevu kama
inavyoshuhudiwa  vituo
vya afya vikiendelea ku-
jengwa huku serikali
ikitoa mabilioni ya shilingi
kutimiza azma hiyo huku
wananchi nao wakichang-
ia nguvu zao.

Hatua hiyo imesaidia
kupungua kwa vifo vya
watoto chini ya umri wa
miaka mitano na wajawa-
zito. Kwa mujibu wa tak-
wimu za utafiti wa afya
kijiografia (TDHS) mwaka
2022, vifo vya watoto umri
chini ya mwaka mmoja
vimepungua kwa asilimia

23 kutoka vifo 43 kwa vi-
zazi hai 1,000 vya mwaka
2016 hadi vifo 33 kwa viza-
zi hai 1,000 mwaka 2022.
Aidha, vifo vya watoto
umri chini ya miaka mi-
tano vimepungua kwa
asilimia 36 kutoka vifo 67
kwa vizazi hai 1,000 mwa-
ka 2016 hadi kufikia vifo
43 kwa vizazi hai 1,000
katika kipindi hicho.
Wakati leo ni miaka
62 ya Uhuru, kumekuwa
na mafanikio makubwa
kutokana na ongezeko la
vituo vya kutolea huduma
za afya ngazi zote kufikia
zaidi ya 10,000 ikilingan-
ishwa na 1,343 mwaka
1960. Kati ya vituo hivyo,
serikali inamiliki takriban
asilimia 70, mashirika ya
dini asilimia tisa na ili-
yobaki ni ya vituo binafsi.
Aidha, mtandao wa vi-
tuo vya huduma za afya
umepanuka na kusogea
karibu zaidi na wananchi
zahanati zikikadiriwa
kuwa 7,500, vituo vya afya
926; na hospitali za wilaya
na halmashauri zaidi ya
180, hospitali zingine 151.
Hospitali za rufani za
mikoa 28, ngazi ya kanda
sita, hospitali za ubingwa
maalumu ni tano na hos-
pitali ya taifa ni moja am-
bayo ni Muhimbili.
Sambamba na ongeze-
ko hilo la vituo vya kutolea
huduma za afya, huduma
za matibabu zikiwamo za
kibingwa zimeimarishwa
zikiwamo za vipimo maal-
um hadi ngazi ya mikoa
ambavyo awali vilikuwa
vikipatikana katika hospi-
tali za kanda na zile za ma-
shirika ya dini au binafsi

kama Aga Khan na Hindu
Mandal.
Kukosekana kwa vi-

pimo hivyo, mgonjwa ali-
kuwa lazima achukuliwe

sampuli na kupelekwa huko, hivyo
kusubiri wiki moja hadi mbili ili
virejeshwe. Hali hiyo ilikuwa inasaba-
bisha mgonjwa kuendelea kuzidiwa
au kupoteza maisha.

Mafanikio mengine yaliyopatikana
katika miaka 62 ni ongezeko la idadi
ya watumishi katika sekta ya afya.
Hali hiyo imesababisha sasa vituo vya
afya kufanya hadi huduma za upas-
uaji mkubwa ambao awali ulikuwa
haufanyiki.

Kwa mujibu wa taarifa za Wizara
ya Afya, mwaka 2021 wakati nchi
inaadhimisha miaka 61 ya Uhuru,
wataalamu wa kada mbalimbali za
msingi kwenye afya waliosajiliwa
waliongezeka hadi takribani 71,365
wakijumuishwa madaktari bingwa,
wa kawaida, wauguzi, wataalamu wa

MKWAWA

TOBACCO LIMITED

62 Years

Happy

maabara, mionzi, wafamasia na mi-
onzi.

Kabla ya uhuru, wataalamu wa
kada hizo kwa ujumla wao walikuwa
435. Hali hiyo inaonyesha nchi imep-
iga hatua kwa kiasi kikubwa na huen-
da idadi hiyo ikawa imeongezeka

ONGEZEKO LA VYUO

Katika kuhakikisha wataalamu
mbalimbali wa afya wanaongezeka,
wakiwamo madaktari bingwa, seri-
kali imepanua wigo wa mafunzo
kwa kuanzisha vyuo vya kati vina-
vyotoa mafunzo katika fani za uta-
bibu, madaktari wasaidizi, uuguzi,
maabara na teknolojia ya mionzi.

Pia imepanua udahili wa wanafun-
zi katika fani za udaktari, uuguzi na

Independence Day

Management and Staff of Mkwawa Leaf Tobacco Limited would
like to join Her Excellency, The President of the United Republic
of Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan, and all Tanzanians in
commemorating 62 years of Independence of Tanganyika.

“Grown in Tanzania, Value added in Tanzania for the best interest of

the people of the United Republic of Tanzania"

famasia katika vyuo vikuu vya seri-
kali, binafsi na nje ya nchi. Miongoni
mwa vyuo hivyo ni Muhimbili, KCMC
na Bugando.

Pamoja na kuwapo mafanikio
hayo, bado kuna changamoto katika
baadhi ya maeneo yakiwamo ma-
gonjwa ya mlipuko ambayo yameku-
wa yakiikumba jamii mara kwa mara
na magonjwa yasiyo ya kuambukiza
kama vile kansa, shinikizo la damu na
kisukari.

Magonjwa hayo yanapaswa kutili-
wa uzito wa kipekee kama ambavyo
serikali kwa kushirikiana na sekta
binafsi imekuwa ikifanya kampeni za
mara kwa mara katika kuyadhibiti ku-
tokana na kugharimu maisha ya watu
wengi kwa sasa.
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vyombo vya habari vi-
lizuiwa kuandika maovu
yaliyofanywa ndani ya seri-
kali yake.

Hata hivyo, Magufuli ali-
maliza kipindi cha kwanza
cha miaka mitano ya uon-
gozi wake na mwaka mmo-
ja wa ngwe ya pili na ku-
fariki dunia Machi 17, 2021
na nafasi yake kuchukuliwa
na Samia Suluhu Hassan,
ambaye alikuwa makamu
wake.

SAMIA NA 4R

Rais Samia baada ya ku-
ingia madarakani, alitoa
ahadi nyingi zikiwamo
kuleta uhuru wa kujieleza
pamoja na kuunda kikosi
kazi ambacho kilifanya
utafiti na kuibuka na map-
endekezo mbalimbali juu
ya kuirejesha Tanzania
katika mstari wake. Kama
ilivyokuwa kwa watangulizi
wake, alikuja na msemo wa
KAZI TENDELEE.

Pamoja na hayo, Rais
alkuja na falsafa ya 4R yaani
Reconciliation  (maridhi-
ano), Resilience (kuvumili-
ana), Reforms (mabadiliko)
na Rebuilding (ujenzi wa
Tanzania mpya) ambazo
ni muhimu katika kutatua
changamoto zinazoikabili
Tanzania kijamii, kinichumi
na kisiasa.

Katika kipindi cha takrib-
an miaka mitatu ya uongozi
wake, Rais Samia ameo-
nyesha nia ya dhati katika
kuhakikisha nchi inarejea
katika misingi ya umoja,
amani na mshikamano.

Imeshuhudiwa  serikali
chini yake ikikutana na
viongozi wa vyama vya
siasa na kujadiliana masu-
ala mbalimbali huku miku-
tano ya kisiasa nayo ikirejea
tofauti na miaka kadhaa ili-
yopita. Vyombo vya Habari
pia vimepewa uhuru wa
kufanya kazi pasipo kuvun-
ja sheria.

Jambo kubwa na la ku-
pigiwa mfano ni hivi kar-
ibuni serikali ilipowasilisha
muswada wa sheria ya mas-
uala ya siasa inayolenga
kufanya mabadiliko katika
uchaguzi, vyama vya siasa
na kuwapo kwa tume huru
ya uchaguzi.

MAADHIMISHO YA \9
MIAKA 62 YA UHURU [HEELLCH

E

Rais Wa Jamhuri Ya Muungano Wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan

Bodi ya Wakurugenzi, Mkurugenzi Mkuu, Menejimenti
pamoja na Wafanyakazi wa ZENUFA, tunaungana na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

Dkt. Samia Suluhu Hassan pamoja na watanzania wote
katika kuadhimisha miaka 62 ya Uhuru wa Tanganyika

Dawa Bora Fahari ya Watanzania
KAZI IENDELEE

P.0. Box: 3730, 131/132, Kipawa Industrial Area, Julius Nyerere Road Dar Es Salaam, Tanzania.

Simu: +255 717 305 960
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Mashairi ya Shaaban Robert, Snow-White
yalivyotumika kutunga nyimbo za dansi

Na Adam Fungamwango

UMEZISIKIA nyimbo ny-

ingi za zamani, ambazo

tunzi zake zilikuwa na

maneno murua, mashai-
ri, fasihi na misemo mbalimbali.
Pamoja na kwamba wanamuziki
wa zamani walikuwa ‘vichwa’,
yaani walikuwa na akili nyingi
katika kutafuta maneno ya ku-
peleka kwenye hadhara, lakini
pia wanaonekana walikuwa wa-
nachota maneno kutoka kwenye
vitabu vya waandishi mashuhuri
wakati huo kama kina Shaaban
Robert, Akilimali Snow-White na
wengineo.

Zamani watu wengi waliku-
wa na tabia ya kusoma vitabu
mbalimbali vya riwaya na vya
mashairi kama ya kina Mathias
Mnyampala, Sheikh Amri Abeid
Kaluta na wengine kama hao nil-
iowataja juu.

Hata wanamuziki, pamoja
na kutunga nyimbo zao, wal-
ionekana kuchota baadhi ya
maneno kutoka kwenye vitabu
vya waandishi hao wa riwaya na
mashairi.

Kwa utafiti wangu mdogo tu,
nimegundua baadhi ya nyimbo
ambazo maneno au vipande vya
mashairi vimechotwa kutoka
kwenye vitabu mbalimbali vya
malenga hao.

Wimbo wa Orchestra Safari
Sound ya mtindo wa Dukuduku
waliimba wimbo mmoja uitwao
‘Gaba’.

Moja kati ya mashairi ya wim-
bo huo yanasema. “Nimechosh-
wa eee, nimechoshwa na vituko
vyako, afadhali eee, tuachane
kwa usalama, ni bora nibaki
masikini huru kuliko kuwa tajiri

AT

.
-

Mwandishi wa vitabu na mshairi, Shaaban Robert, aliyezali-
wa 1909 na kufariki 1962. Vitabu vyake mbali na kutumika
kwenye vyuo mbalimbali nchini, lakini baadhi ya maneno
yva kwenye vitabu vyake na mashairi yametumika pia na
wanamuziki mbalimbali nchini kutungia nyumbo zao.

mtumwa papa, sijazeeka bado
ningali kijana, nitaolewa, kama
ulivyoniona wewe...”

Vipande vya maneno vya
wimbo vimetolewa kwenye shai-
ri la Akilimali, kwenye kitabu
chake cha Diwani ya Akilimali.
Shairi linaitwa ‘Enenda Mwana
Kunenda’, nalo linasema hivi.

“Nimechoshwa na  vitu-
ko, daima vina nikifu, moyo
sinapumziko, bali mwingi usum-
bufu, Enenda ondoka zako, moy-

' ""-f%,!r_-—-——-—
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Mwanamuziki mwimbaji, Shaaban Dede, ambaye akiwa
na Orchestra Safari Sound','Ndekule’, alichukua baadhi ya
maneno valiyokuwa kwenye kitabu cha Shaaban Robert,

kiitwacho Kusadikika na kuyaweka kwenye wimbo wake wa

‘Nyumba ya Mgumba Haina Matanga.’

oni unanikifu, enenda mwana
kunenda, wendako nisalimie.”

Kwenye shairi hilo hilo la
‘Enenda Mwana Kunenda’, DDC
Mlimani Park Orchestra nao wa-
likwenda kuchota kipande cha
shairi hilo, na kuliweka kwenye
wimbo wa ‘Mtu chake Apenda-
cho’.

“Kama mapenzi yaua, kheri
potelea mbali, na kama ni kuu-
gua, nitapona siku mbili, enenda
nitapumua na kubwa sumbuko
hili.” Hilo ni shairi.

Sikinde wakachukua kipande
kisemacho “Kama mapenzi
yaua, kufa sioni muhali. Visa vi-
tuko madharau dada na mengi,
bila idadi nimevumilia, leo ni-
mefika kikomo naufunga mdo-
mo wangu. Usiponipenda wewe
wenzio wanitafuta.”

Twende kwenye kitabu king-
ine cha huyo huyo Akilimali
Snow-White, kiitwacho Diwani
ya Akilimali kuna shairi lingine
liitwalo ‘Dunia Rangi Rangile’.

Kuna kipande kimoja cha shai-
ri kimeandikwa hivi. “Dunia kwa
mwanaume, yataka kujichumia,
kila pembe na ujitume, nawe ku-
jisaidia, siyo ungoje wachume,
ukalie kutumia.”

Kwa wale mashabiki wa muzi-
ki, wanaweza kujua kabisa kuwa
ni bendi gani imetumia kipande
hicho cha shairi kukiweka kwe-
nye wimbo wao.

Ni Bima Lee, ambayo wali-
fanya hivyo kwenye wimbo wao
wa ‘Masimango’. Wao waliimba
hivi. “Sheria ya binadamu yataka

kujichumia, kwa jasho lako, kila
pembe na ujitume, siyo ungoje
kuchumiwa, wewe ukae kutumia
bwana eee.”

Akilimali Snow-White, ndiye
mwandishi ambaye vitabu vy-
ake na mashairi yake kwa kiasi
kikubwa yamechukuliwa na wa-
tunzi na wanamuziki wengi wa
zamani na kuyaweka kwenye
nyimbo zao.

Kuna shairi lake lingine liitwa-
lo ‘Mapenzi Niliyo Nayo’, baadhi
ya maneno yameandikwa hivi.

“Mchana kutwa nalia, kwa
fikirazo benati, Moyo wani-
chechemea, kwa penvi sili seketi,
Mapenzi niliyonayo, kwako hay-
ana kiasi, kwa wingi yamefurika,
mapenzi nikupendayo, mwili
damu nakauka, haunitulii moyo.”

Vipande vya maneno haya,
vimewekwa kwenye wimbo wa
Super Matimila ya Remmy Onga-
la, kwenye wimbo wa ‘Mariam’.

“Sili nafikiri zaidi kuliko wewe,
nakonda kama mnazi kwa map-
enzi niliyonayo, moyo wani-
chechemea, mwili damu nakau-
ka mpenzi ee.”

Tukitoka kwa mshairi huyo
tunakwenda kwa mshairi na
mwandishi maarufu zaidi Af-
rika Mashariki na Kati, Shaaban
Robert. Baadhi ya wanamuziki
wamechukua maandishi yake na
kuyaweka kwenye nyimbo zao.

Shaaban Dede akiwa na OSS
ya Ndekule aliimba wimbo wa
‘Nyumba ya Mgumba Haina Ma-

i

-2

tanga’. Maneno mengi ya wimbo
ule yametoka kwenye kitabu cha
‘Kusadikika’ cha Shaaban Robert.
Ni mfalme ambaye alikuwa hana
mtoto, ana kila kitu, cheo, pesa,
hekima na kila kitu, lakini ugum-
ba umevunja heshima yake. Ali-
kuwa akiwaza na kuwaita wagan-
ga wote walio kwenye himaya ya
utawala wake wamsaidie. Dede
naye alichukua baadhi ya mane-
no na kuyaweka kwenye wimbo
wake huo.

“Nimejaliwa elimu iliyonipa-
tia heshima, nina madaraka na
uwezo wa kununua chochote
duniani, lakini ugumba, ume-
vunja heshima yangu.” Ni baadhi
ya maneno kwenye wimbo huo,
ambayo yamenukuliwa kwenye
kitabu hicho.

Juwata Jazz Band wana wimbo
uitwao ‘Pamela’ uliotungwa na
Fresh Jumbe. Mtunzi anamwam-
bia mpenzi wake Pamela kuwa
kadri itakavyokuwa, wema wake
ni la asili, naye kwa vyovyote
utakuwa ni la kuiga tu, hivyo hau-
tolingana kamwe.

Mwanaume anarejesha fadhila
kwa mpenzi wake, hivyo anam-
wambia kwa sababu anarejesha
huo ni wema wa kuiga, ila ule wa
mwanzo wa Pamela ni wa asili.

Vipande vya maneno hayo
vinapatikana kwenye kitabu cha
marehemu Shaaban Robert, ‘Adi-
li na Nduguze.

Tuma meseji 0716 350534

\Ha"l
N

Fresh Jumbe ni mmoja wa wanamuziki waliochukua baadhi
ya vipande vya maneno kutoka katika kitabu ya Shaaban
Robert cha Adili na Nduguze na kupachika kwenye wimbo
wa ‘Pamela’, alioufyatua katikati ya miaka ya 1980 akiwa
na Juwata Jazz Band ‘Msondo Ngoma.’
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Marekani yaanza kuilalamikia Israel, yasema imeshindwa kuwalinda raia

WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imeanza kuilala-
mikia Israel ikieleza masham-
bulizi inayofanya kusini mwa
Ukanda wa gaza hayaendani na
maelezo yake ya kuwalinda raia.

Hata hivyo, imeitaka Israel
kupunguza idadi ya raia wana-
ouawa kwa sababu idadi kubwa
ya Wapalestina wamepoteza
maisha katika operesheni zake
zinazoendelea dhidi ya wan-
amgambo wa Hamas.

Jana Mawaziri wa Mambo ya
Nje wa Uingereza Lord Cameron
na Marekani Antony Blinken wa-
likutana kwa ajili ya kuzungum-
zia suala hilo.

Waziri Blinken alivikosoa had-
harani vikosi vya Israel jinsi vina-
vyopigana Ukanda wa Gaza na
kukiuka kile walichosema awali

I
Rais Lula '
aikosoa

Ulaya
kutobadilika

BRASILIA, Brazil

RAIS wa Brazil, Luiz :
Inacio Lula da Silva amey- :
akosoa mataifa ya Ulaya :
kwa tabia yao ya kuto- :
badilika. ]

Da Silva alisema hayo :
wakati makubaliano ya :
kibiashara kati ya Ju- :
muiya ya Ushirikiano :
wa Umoja wa Ulaya na :
Amerika ya Kusini yakiwa :
yamekwama. :

Kiongozi huyo ali- :
kawa na matumaini :
makubaliano hayo yange- :
fikiwa kwenye mkutano :
wa kilele baina ya Ulaya :
na Amerika Kusini, baada :
ya majadiliano yaliyo- :
fanyika kwa zaidi ya mi- :
aka 20. :

Ndani ya makubaliano :
hayo kunatarajiwa kuan- :

zishwa ukanda huru :
mkubwa wa kibiashara :
ulimwenguni. E

Umoja wa Ulaya unai- :
taka Amerika ya Kusini :
kuhakikisha ikiwa uzal- :
ishaji wa bidhaa za kilimo :
zitakazouzwa nje hauta- :
haribu msitu unaosababi- :
sha mvua wa Amazon au :

mifumo mingine muhimu :
ya ikolojia.
Rais Lula da Silva :

alisema Ulaya haitaki :
kubadilika na kukosoa :
vikali sera ya kujilinda :
ya Rais wa Ufaransa, Em- :
manuel Macron aliyeyap- :
inga makubaliano hayo :
walipokutana pembezoni :
mwa mkutano wa mazin- :
gira wa COP28 uliofanyi- :
ka Dubai. :
DW !

kuwa watazingatia kupunguza
madhara kwa raia.

“Bado inabakia kuwa muhimu
kwa Israeli kuwalinda raia waka-
ti wa vita hivi,” alisisitiza.

Awali Israel ilieleza kuwa
inachukua hatua za kupunguza
madhara kwa raia, lakini katika
siku za hivi karibuni maelfu ya
wapalestina wameuawa, ikiwa
ni pamoja na maeneo ambayo
watu waliambiwa kwenda kwa
usalama wao.

Alisema Israel pia inapaswa
kusaidia kurahisisha njia ya ku-
fikisha misaada zaidi kwa raia
ambao wanakabiliwa na upun-
gufu wa mahitaji muhimu.

Aidha Waziri Blinken alisema
kuna pengo kati ya nia ya Israel
ya kuwalinda raia na jinsi vita
halisi inavyoendelea Ukanda wa
Gaza.

“Ni muhimu Israeli kuweka
mipango ya kuwalinda kwa
kuzingatia kile nilichosema
nilipokuwa huko, dhamira ya ku-
walinda raia, na matokeo halisi
tunayoyaona ni tofauti,” alisema
Blinken.

Katika hatua nyingine, Israel
imekubali kufungua mpaka wa
Kerem Shalom kwa ajili ya ku-
kagua bidhaa zinazopelekwaU-
kanda wa Gaza kutoka nchini
Misri.

Marekani imekuwa iki-
zungumza na Israel kuhusu
kutekeleza “usitishaji wa muda
wa mapigano kila siku” katika
vita na kuwafahamisha Wagaza
wanakoweza kwenda ili kuepu-
ka hatari.

“Israel ina wajibu wa kufanya
kila linalowezekana katika ku-
walinda raia na kuongeza mis-

aada ya kibinadamu,” alisema.

Wakati huo huo, Umoja wa
Mataifa umeeleza kwamba
mpango wa kibinadamu katika
Ukanda wa Gaza haufanyi kazi
tena.

Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa
masuala ya kibinadamu Martin
Griffiths alisema watu wanaoishi
Gaza hawawezi kutoka kuepuka
kifo, badala yake hawana matu-
maini ya siku zijazo.

Alisema dhana halisi ni kuwa
hakuna mahali salama maeneo
yote ya Gaza na kusababisha kazi
ya usambazaji misaada kuwa
ngumu.

“Ikiwa unapanga utoaji wa
misaada ya kibinadamu kwa
Gaza leo, lazima upange uweze-
kano wa kushambuliwa,” alise-
ma.

Akitoa wito wa kusitishwa kwa

mapigano, Griffiths alisema ku-
haribiwa kwa mfumo wa afya
wa Gaza kuna hofu ya kuenea
kwa magonjwa miongoni mwa
raia.

Aidha, Mji wa Khan Younis, ul-
ioko kusini mwa Gaza umekuwa
kitovu cha mapigano baada ya
jana kushambuliwa kwa ma-
bomu.

Israel ilisema kuwa vikosi vy-
ake vinaendelea kuzingira eneo
hilo.

Picha mbalimbali zilizopigwa
kutoka mji huo kupitia ma-
shirika ya Habari ya kimataifa,
zilionyesha hali ilivyokuwa ya
kuhuzunisha ikiwamo matukio
ya watu waliojeruhiwa wak-
ipelekwa hospitalini, na wengine
wakiwa wamelala kwenye sakafu
wakisubiri matibabu.

BBC

Raia wa Palestina wakimuokoa mtoto baada ya kukwama kwenye kifusi cha nyumba iliyolengwa katika mashambulizi ya
mabomu yanayofanywa na vikosi vya Israel kusini mwa Ukanda wa Gaza jana. PICHA: GETTY IMAGES

Sudan Kusini yaondoa kikosi chake DRC

GOMA, DRC

KIKOSI cha Jeshi la Sudan Kusi-
ni kilichokuwa kikilinda Amani
nchini Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC) kimeanza kuon-
doka.

Wanajeshi hao waliondoka
jana mashariki mwa DRC kama
sehemu ya kikosi cha jumuiya ya

Afrika Mashariki (EACRF).

Mapema leo, kikosi cha kwan-
za cha Sudan Kusini kimeondoka
Goma huku kingine kikitarajiwa
kuondoka baadae leo.

Jana ilikuwa siku ya mwisho
kwa vikosi vya walinda amani ku-
toka Jumuiya ya Afrika Mashariki
kuwepo nchini humo baada ya
DRC kukataa kutoa kibali cha

kuendelea na majukumu yake.

Vikosi hivyo vilipewa muda wa
miezi mitatu ambao uliisha Sep-
temba, lakini viliendelea na kazi
yake baada ya kuongezwa mara
mbili. Mapema wiki hii majeshi
ya Kenya yaliondoka nchini DRC
kupitia uwanja wa ndege wa
Goma.

Wakuu wa majeshi ya nchi

za Afrika Mashariki walikutana
mjini Arusha na kuafiki kumaliza
shughuli zote kuwa Januari 2024.
DRC ilijiunga na EAC mwaka
wa 2022 na mwishoni mwa mwa-
ka huo kikosi cha kijeshi cha ju-
muiya hiyo kikaingia mashariki
mwa taifa hilo kwa ajili ya kulin-

da amani.
BBC

Guyana, Venezuela wagombea eneo lenye mafuta

NEW YORK, MAREKANI

BARAZA la Usalama la Umoja
wa Mataifa limepanga kukutana
kwa dharura baada ya nchi ya
Guyana kuomba kuijadili Ven-
ezuela ambayo inataka kupora

sehemu ya ardhi yake.

Katika barua kwa rais wa
baraza hilo, Waziri wa Mambo
ya Nje wa Guyana, Hugh Hilton
Todd, ameishutumu Venezuela
kwa kukiuka Mkataba wa Umoja
wa Mataifa kwa kujaribu kuli-

chukua eneo Essequibo lenye
utajiri wa mafuta na madini.
Inadai  Venezuela  tayari
imepanga kupiga kura ya maoni
kulichukua eneo hilo. Mvutano
juu ya eneo hilo ulianza tangu
mwaka 1962 baada ya Venezuela

kupinga makubaliano ya mipaka
kati ya nchi hizo mwaka 1899.

2015 mvutano uliongezeka
baada ya kampuni ya mafuta ya
ExxonMobil kutangaza ugunduzi
wa kiasi kikubwa cha mafuta ka-
tika pwani ya bahari.
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
— PIPELINE

MAOMBI LA KUONESHA NIA YA KUTOA
HUDUMA ZA USIMAMIZI WA MATUKIO YA

KISHEREHE KWA AJILI YA KAMPUNI YA EACOP
LTD NCHINI TANZANIA - KUMBUKUMBU NA.
00000436

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP
LTD"), inaalika kampuni zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya
kutoa Huduma za Usimamizi wa Matukio ya kisherehe katika Mradi wa EACOP
nchini Tanzania.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uvendeshaji wa bomba la kusafirisha
Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalo safirisha
mafuta ghafi Kwenda katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika
Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani karibu na Mkoa wa
Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 296
zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD inaalika
watoa huduma wenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia yao ya kutoa
Huduma zifuatazo za Usimamizi wa Matukio ya kisherehe nchini Tanzania.

Uanzishaji , Uratibu na Usimamizi wa Wazo la Matukio

Utoaiji wa Utaratibu wa Matukio

Usimamizi wa Uandaji wa Matukio

Usimamizi wa Upambaiji wa Matukio ndani na nje kwa kuzingatia chapa ya
kampuni

*  Uzoefu wa Masoko

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinzoonesha nia zinaalikwa kutuma maombi na
kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

*  Maelezo ya uzoefu, utalaamu na uwezo wa kutoa huduma katika mawanda
yanayohitajika

®  Wasifu wa Shirika unaoonyesha huduma zinazotolewa, uthibitisho wa utendaii,
pampja na barua za uthibitisho kutoka kwa wateja watatu wa awali.

® leseni ya Biashara

e Cheti cha usaijili toka BRELA (ambatanisha kivuli cha cheti)

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha
Uthibitisho wa Mlipa Kodi kwa mwaka uliopita.

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesaijiliwa kwenye
kanzidata ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati
wa kuwasilisha maombi ya kuonesha nig,

e Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na
ufafanuzi wa Makampuni ya Ndani

*  Wasifu wa wafanyakazi muhimu watakaohusika katika mradi, ikiwa ni pamoja
na vyeti vyao muhimu, viwango vya elimu, uzoefu , na uwezo wa kutoa
huduma zinazohitajika

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na
kuwasilisha hesabu za fedha za miaka mitatu iliyopita.

e Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato
kulingana na Viwango vya Ndani na vKi-Sekta vinavyotumika kwa kazi
zinazofanana na hii.

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Haki za
Binandamu

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa huduma
zilizotajwa hapo juu zinapaswa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka
zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya procurement.tz@eacop.com (ukubwa
wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya saa 11:00 jieni kwa saa za
Afrika Mashariki (EAT) mnamo au kabla ya tarehe 23 Disemba 2023. Kichwa cha
Barua pepe kiwe 00000436 - Utoaji wa Huduma za Usimamizi wa Matukio ya
Kisherehe. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza

Mvuhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia kulingana na tangazo hili la kuonesha nia na kufanya tathmini
kwa kuzingatia vigezo vya ndani ili kubaini kampuni ambazo zitakazojumuishwa
kwenye orodha ya makampuni ya awali yenye vigezo. Mwaliko wa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa makampuni ya awali yenye vigezo baada
ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA). Kampuni
ya EACOP LTD inaheshimu haki katika kufanya maamuzi ya kuchagua au kukataa
kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA KUTOA
HUDUMA ZA USIMAMIZI WA MAHUSIANO YA

UMMA, KIDUITALI NA VYOMBO VYA HABARI
KWA AJiLI YA KAMPUNI YA EACOP LTD NCHINI
TANZANIA - KUMBUKUMBU NA. 00000435

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"),
inaalika  kampuni zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa
Huduma za Usimamizi wa Mahusiano ya Umma, Kidijitali na Vyombo vya Habari
katika Mradi wa EACOP nchini Tanzania.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalo safirisha mafuta
ghafi Kwenda katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya
ya Hoima, nchini Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani karibu na Mkoa wa Tanga
nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa
nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD inaalika

watoa huduma wenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia yao ya kutoa

Huduma zifuatazo za Usimamizi wa Mahusiano ya Umma, Kidijitali na Vyombo vya

Habari nchini Tanzania.

*  Huduma za usimamizi wa Mahusiano ya umma na vyombo vya habari

®  Huduma za usanifu wa kidijitali, ikiwa ni pamoja na utengenezaiji wa
matangazo ya kidijitali, uwasilishaji wa Habari kwa  njia picha, picha mjongeo
na maelezo kwa njia vielelezo kwa aijili ya vyombo vya Habari vya kidijitali.

®  Huduma za Mipango na Utumiaji wa vyombo vya Habari

®  Huduma zitokanazo na vyombo vya Habari

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinzoonesha nia zinaalikwa kutuma maombi na kuambatanisha
nyaraka zifuatazo:

*  Maelezo mafupi ya uzoefu, utaalamu na uwezo wa kutoa huduma katika
mawanda husika

*  Wasifu wa Shirika unaoonyesha huduma zinazotolewa, uthibitisho wa utendaii,
pamoja na barua za uthibitisho kutoka kwa wateja watatu wa awali.

* Leseni ya biashara

e Cheti cha usaijili wa Kampuni toka BRELA (ambatanisha nakala)

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha
Uthibitisho wa Mlipa Kodi kwa mwaka uliopita.

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesajiliwa kwenye
kanzidata ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa
kuwasilisha maombi ya kuonesha nia,

¢ Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi
wa Makampuni ya Ndani

e Wasifu wa wafanyakazi muhimu watakaohusika katika mradi, ikiwa ni pamoja
na vyeti vyao vya muhimu, viwango vya elimu, uzoefu , na uwezo wa kutoa
huduma zinazohitajika.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na
kuwasilisha hesabu za fedha za miaka mitatu iliyopita.

o Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato
kulingana na Viwango vya Ndani na Ki-Sekta vinavyotumika kwa kazi
zinazofanana na hii.

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Haki za
Binandamu

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa huduma
zilizotajwa hapo juu zinapaswa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa
hapo juu kupitia barua pepe ya procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua
pepe usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki
(EAT) mnamo au kabla ya tarehe 23 Disemba 2023. Kichwa cha Barua pepe kiwe
00000435 - Utoqji wa Huduma Usimamizi wa Mahusiano ya Umma, Kidijitali na
Vyombo vya Habari. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.
Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia kulingana na tangazo hili la kuonesha nia na kufanya tathmini
kwa kuzingatia vigezo vya ndani ili kubaini kampuni ambazo zitakazojumuishwa
kwenye orodha ya makampuni ya awali yenye vigezo. Mwaliko wa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa makampuni ya awali yenye vigezo baada
ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji waTaarifa (NDA). Kampuni ya
EACOP LTD inaheshimu haki katika kufanya maamuzi ya kuchagua au kukataa kampuni
na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.
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MAMA MWENYE
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MWANTUMU, au mama Mwadawa, ni mwanamke ambaye muda wote yeye

anachowaza ni umbea, ugomvi na kufitinisha watu. Anawagombanisha
majirani wasielewane, ndoa za majirani zake nazo haziko salama hajaziacha,
kwani amekuwa akizitikisa. Kwa bahati mbaya au nzuri anaishi kwenye
nyumba vya urithi ya marehemu mama vake, yeye akiwa ndiye mama

mwenye nyumba. Cheo hicho cha Umama wa Nyumba asiyojenga, ndiyo
akawa amepata fimbo ya kuwapigia watu. Wapangaji wanaopanga kwenye
nyumba hiyo wamekuwa wakiishi kwa amri, manyanyaso, kufokewa kama
watoto wadogo. Ndani ya nyumba hiyo, wapangaji wamekuwa kama wakiishi

bure au kwa mama wa kambo, huku silaha yake kubwa ikiwa ni kuwatishia
kuwahamisha. Hebu fuatilia mwanzo na mwisho wa Vvisa vya mama huyu.

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

ama Abdul alipokuwa
akiaga tu, Mwantumu
akapata mgeni mwing-
ine. Ni Bishada.

Haraka haraka, akajua nini ame-
fuata. Umbea. Akakumbuka siku ile
alipokutana naye njiani alimuahidi
kumpa maneno.

“Kwanza nilitaka kukufuata ni-
kupe taarifa ya shughuli shoga
yangu, miezi miwili ijayo, dada
yangu Mkuranga anaozesha, halafu
nikupe umbeya.

Huu umbea wako mwenyewe.
Wanavyokuongelea. Yaani shoga
yangu ukiwa unaongea na watu,
ukiwapa kisogo tu, wanakung’ong’a.
Wanakuongelea vibaya dada yangu,
yaani wewe hapo huna nguo.”

Akakumbuka kuwa hakukuwa
na umbea wowote, ila ilikuwa ni
kupoza joto la kudaiwa taiti, gauni
na blauzi.

Hata hivyo hakijaharibika kitu,
akajiandaa kutunga uongo. Kum-
singizia mtu. Akajiuliza amsingizie
nani?

“Karibu shoga yangu Bishada”
Akamkaribisha kwenye mkeka.

Mama Mwadawa akaingia ndani.
Nia ilikuwa ni kujipa muda kidogo
kutunga uongo.

Biashada akasubiri kiasi cha daki-
ka 10 hivi. Mwenyeji wake akatoka
nje. Akakaa kwenye mkeka.

“Enhee bibi wewe, nafasi niliku-
wa sina wiki yote hii, mara kwenye
vikoba, mara hospitali kumuona
mgonjwa, sikupata muda. Lakini ni-
likuwa na kimuhemuhe mwenzan-
gu cha kumjua huyo mbea wangu,
enhee nipe ubuyu.

“Huyo mpangaji wangu mmoja
wa chumba kile cha mwisho!”
Tayari alishatunga uongo.

“Nimemsikia kwa masikio yangu
mawili haya hapa.”

“Kasemaje?”

“Eeee, bibi wewe, mimi na nak-
wambia tu, usikurupuke, ukaenda
kumwambia, halafu ukasema mimi
ndiyo niliekwambia.”

“Wala mama Mwadawa!”

“Basi dada, hukuwepo malaika
wako alikuwepo.”

Bishada alimtumbulia macho ku-
taka kujua nini aliambiwa.

“Kuna kipindi fulani hivi kama
mwezi mmoja uliopita si ulikuwa
unaumwa tumbo?”

“Ndiyo, ni kweli...”

“Hapo hapo dada, basi yule

A 4

“Kwanza
asitupigie
kelele,
vichwa
vinatu-
uma,
tangu lini
akapika
huyo,
kutwa
kiguu

na njia
Kwenda
kudowea
chakula
kwa
watu.”
Huyu sasa
alikuwa
Devota.

mpangaji wangu mama Tausi si
akaanza kusambaza umbea kuwa uli-
kuwa umetoa mimba!”

“Eeee, mimba naitoaje wakati nina
mume?” Akahoji.

“Sijui sasa yeye!”

“Mmmh! Makubwa. Haya kama
yeye ndiye alikuwa daktari ananitoa
sawa!” “Bibi wee, usije ukanitaja. Un-
ajua mimi nakaa na wapangaji ambao
hata siwaelewi humu ndani. Ni wago-
mvi. Halafu wote kama wamezaliwa
baba mmoja mama mmoja.”

“Haya shoga mimi nimekuja mara
moja, nimeacha maharage yangu
jikoni, ngoja niwahi yasije yakaungua
bure.”

“Umepikia kwenye jiko la gesi?”

“Subutu, mkaa, gesi nipikie maha- :

rage hiyo pesa ya kujaza nitakuwa
naiokota wapi mimi?”

“Basi ngoja nikusindikize, maana
na mimi nina safari zangu.”

“Jamani humu ndani mbona mnan-
itafuta! Na mtanipata mwaka huu,
nani aliyenichukulia mkaa wangu,
niliuweka humu kwenye kiroba,
naona umepungua, mwanamke gani

asiye na adabu huyu? Nataka nirud- :

ishiwe mkaa wangu!” Ilikuwa ni sauti !

MSAMBA
6122770

jea kwenye safari zake tangu alipoon-
doka na Bishada.-

Haikujulikana kama ni kweli, au ali-
kuwa anataka tu ugomvi, maana kila

kugombana naye ndiyo aone raha.
Wapangaji walikuwa wamechoka

gopa hata chembe. Nao pia walikuwa
wamechoka kuishi hapo. Walichoku-
wa wanasubiria ni kodi zao tu ziishe.

“Bwana eee, umetuchosha, una
hela gani wewe ya kununua mkaa?”
Sauti ya Tabia ilisikika chumbani
kwake.

Tabia tangu siku ile walivyogomba-
na kuhusu kukata kamba ya kuanikia
nguo na kumsingizia yeye alikuwa
‘anammaindi’

mikononi na kumfumua kisawasawa.

Wakati mama mwenye nyumba
anatafuta jibu la kumrudishia Tabia
anasikia sauti ya mpangaji wake
mwingine ikisema.

“Kwanza asitupigie kelele, vichwa
vinatuuma, tangu lini akapika huyo,
kutwa kiguu na njia kwenda ku-
dowea chakula kwa watu.” Huyu sasa
alikuwa Devota.

Nia yangu wagombane na mama !

! mwenye
i zamu ya kufagia, na kumcham-
i ba kuhusu nyumba, ilikuwa
i kama wanawindana hivi.

na alimuwekea siku
. yake kuwa kabla hajahama amtie

nyumba kwenye

“Ahaa, nyinyi ndiyo mmen-

i ichukulia mkaa wangu, nauta-
! ka, la sivyo mtaona leo timbwi-
i lila Asha Ngedele leo. Nitaingia
i kwenye chumba cha mmoja
! baadaye mwingine...” Akakat-
i ishwa na sauti ya Tabia.

“Cha nani, ingia kama mwan-

i amke kweli, ingia nikufinyange
i kama unga wa ngano. Na nili-
i vyokuwa na hasira na wewe.”

“Mimi  nimepumzika na

mume wangu, haya fungua
. huo mlango utuone tulivyolala
i kama inakuhusu.”

“Nasema hivi nimewachoka

| wapangaji wote nyinyi, kodi
! zenu
! Mwantumu alipiga kelele kwa
! hasira baada ya kuona kila siku
| anakosa heshima na udhibiti
! wa heshima ya mama mwenye
. nyumba.

zikiisha  muhame...”

Wapangaji wake walioneka-

na kumdharau na kumjibu kila
i wanachojisikia kujibu.

kali ya Mama Mwadawa akiwa amere-
i ha, Devota na Tabia waliangua
i vicheko kila mmoja chumbani
i mwake kama wameambizana
bovile.

siku ilikuwa lazima amtafute mtu wa
i dada, nani anataka tena ku-
i kaa kwenye kijumba chako
na visa vyake, kwa hiyo hawakumuo-
i yangu imeingia maji nimek-
i wenda kuitengeneza, shilingi
i elfu ishirini zimenitoka, mwe-
i nyewe nimezipatia tabu nime-
i toka kudanga huko, narudi
i nakuta nyumba yote inavuja,
i TV kila nikiwasha wapi. Pesa
i ya kudanga ikabidi nimpele-
i kee fundi inahusu.” Bado Tabia
i alizidi kupiga kwenye mshono.

Kwa ile sauti alivyoipandis-

“Tunasubiri kodi iishe tu

hiki kibovu na mvua hizi. TV

Wakati huo mama mwenye

i nyumba akaona ameuwasha
i moto na hawezi kuuzima, wa-
! pangaji
i Akaamua kuingia ndani kimya
i kwa hasira. Akaazimia kuwa
i kesho atakwenda kumuona da-
i lali aanze mipango ya kusaka
! wapangaji wengine baada ya
i waliopo
i yao.

wamemchachamalia.

kumaliza mikataba

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl
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KIVUMBI

Na Saada Akida

EO ni kivumbi katika
uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi ambapo
macho na masikio ya wap-
enzi wa soka la wanawake watay-
aelekeza huko kwenye michezo
ya fainali ya Ngao ya Jamii inay-
oanza leo.

Michuano hiyo inayofanyika
kwa mara ya kwanza itahusisha
timu nne ambazo ni mabingwa
watetezi wa Ligi ya wanawake,
JKT watakaoumana na Fountain
Gate Princess mchezo utakaoan-
za 9:00 alasiri na baadae mch-
ezo mwingine utawakutanisha
watani wa jadi, Simba Queens
dhidi ya Yanga Princes, saa 12:00
jioni.

Katika michezo ya leo kuna
timu zinahitaji kutafuta heshima

na nyingine zikipanga kulipa
kisasi au kuendeleza furaha
za kaka zao ambao ni Simba
Queens dhidi ya Yanga Princess.

Mshindi katika kila mchezo
watacheza fainali ya michuano
hiyo bna timu nyingine mbili zi-
tacheza kusaka nafasi ya tatu.

Akizungumzia mchezo wake,
Kocha Msaidizi wa Simba,
Mussa Hassan ‘Mgosi’, alisema
wanamshukuru Mungu na ku-
wapongeza TFF kwa kuhakiki-
sha soka la wanawake linazidi
kukuwa.

Alisema katika maandalizi
wamejipanga kwa ajili ya kufan-
ya vizuri katika mchezo wao dhi-
di ya Yanga Princess kwa kutaka
kupata ushindi katika mchezo
huu ambao utakuwa sehemu ya
maandalizi ya msimu mpya.

“Mechi haitakuwa rahisi kwa

sababu timu zote zimejiandaa
vizuri, tulikaa na kujiuliza tu-
lipokosea msimu uliopita na
tumeona mapungufu yetu na
sasa tunataka kufanya vizuri
msimu huu na kurejesha furaha
ya mashabiki wetu,” alisema
Mgosi na kuongeza,

“Tunaimani ya kufanya vizuri
kwa sababu ya maboresho ya
benchi letu la ufundi pamoja na
usajili mkubwa tulioufanya ka-
tika kuboresha kikosi chetu, tu-
natarajia msimu huu heshima ya
Simba inarejea,” alisema Mgosi.

Kwa upande wake, Kocha
Mkuu wa Yanga Princess,
Charles Haalubono, alisema
wamejiandaa vizuri kukabili-
ana na Simba Queens ambao
anaamini ni timu ngumu lakini
kikosi chake kipo tayari kwa
mchezo.

JAMII LEO

“Itakuwa mechi ya ushindani
natambua ni mechi kubwa na ni
dabi, lakini tumejipanga vizuri
na tunatambua katika historia
hatuna matokeo mazuri, ha-
tutaki kuamini hayo kwa sababu
wachezaji wangu wako tayari
kwa ajili ya kutafuta matokeo
mazuri,” alisema Haalubono.

Kocha wa JKT Queens, Es-
ther Chabruma kwa upande
wake alisema maandalizi kwa
upande wake yanaendelea vizuri
kikubwa wachezaji wako katika
hali nzuri kwa ajili ya mchezo
wao dhidi ya Fountain Gate Prin-
cess.

“Hatutakuwa na mabadiliko
yoyote katika kikosi changu cha
ushindani, nitawakosa nyota
wangu wawili, katika mchezo
hakuna kujiamini sana kwa saba-
bu wachezaji wangu wengi wali-

PICHA:MPIGAPICHA WETU

Y -:hﬁ’:':{ ”
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Msemaji wa kampeni ya ‘magift dabo’ Haji Manara (kulia) akimkabidhi mfano wa hundi ya shilingi milioni moja,

A

Washindi 13 ‘Magift dabo’ wapatikana

Na Mwandishi Wetu

JUMLA ya washindi 13 wame-
patikana na  kukabidhiwa
zawadi zao katika wiki ya pili ya
kampeni ya magift dabodabo
inayoendeshwa na kampuni ya
Tigo.

Akizungumza wakati wa ku-
wakabidhi zawadi zao, Msemaji
wakampeni hiyo, Haji Manara,
alisema kuwa kampeni hiyo
ndio kwanza imeanza na kuwa-
taka wananchi wengi kushiriki
kuweza kujiweka katika nafasi
ya kushinda zawadi kwenye
msimu huu wa sikukuu.

“Tunaendelea kuwahimiza
wateja wa Tigo kuendelea ku-
tumia huduma za tigopesa ku-
weza kushinda, kampeni hii
haidanganyi, ukishinda mara
moja unakabidhiwa zawadi
yako,” alisema Manara.

Alisema walioshinda zawadi
kwa wiki hii ya pili ni washindi
13 kutoka maeneo tofauti to-
fauti.

“tuna wasindi wa pesa kuan-
zia shilingi milioni moja mpaka
milioni 10, washindi wa vifaa
vya umeme vya majumbani na
wengine wa safari ya kwenda
Zanzibar,”alisema manara.

Aliwataja baadhi ya washindi
hao kuwa ni pamoja na Mama
lishe, Rehema Makunganya wa
Mbezi Kimara-Dar es Salaam
aliyeshinda Shilingi milioni 10,
Abul Kilabula wa Chanika aliye-
jishindia vifaa vya umeme vya
majumbani ambavyo ni friji, tel-
evisheni, radio ya kisasa na ki-
faa cha kupashia moto vyakula.

Washindi wengine ni mfanya-
biashara wa ubuyu Mkoani Do-
dodma, Janeth Kamili aliyeshin-
da Shilingi milioni moja, Asma
Kiongozi, mwanafunzi mkoani
Iringa ambaye naye ameshinda
kiasi hicho cha fedha.

Mmoja wa washindi hao, Kil-
abula, aliwashukuru Tigo kwa
kuendesha kampeni hiyo na ku-
wataka watu wengine watumie
zaidi huduma za tigopesa ku-
weza kushinda.

“Mwanzoni mimi sikuamini
kama mtu anaweza kushinda
kweli, lakini leo (jana) nimeku-
wa shahidi kuwa ni kweli, watu
washiriki waweze kushinda
kama mimi, nimeshinda vi-
faa hivi na nimemchagua mtu
nimpendaye naye ashinde,
nimemchagua mke wangu na
yeye kashinda,” alisema Kilabu-
la mkazi wa Chanika.

kuwa kwenye majukumu ya timu
ya Taifa na tutapambana kupata
matokeo mazuri,” alisema Cha-
bruma.

Aliongeza kuwa licha ya
kutokuwepo kwa baadhi ya
wachezaji wake lakini anaimani
waliopo ndani ya kikosi hicho
wanaweza kufanya vizuri na ku-
wapa ushindi.

Aidha, kocha wa Fountain
Gate Princess, Masuod Juma
alisema wapo tayari kukabiliana
na wapinzani wao na kikubwa
wanataka kuchukua ubingwa
huo mwaka huu.

“Tunajua ubora wa JKT
Queens, mechi ya mwisho wal-
itufunga lakini sasa tumeimarika
zaidi, tutacheza kwa nidhamu
kubwakwa sababu wapinzani
wetu ni timu bora, lengo niushin-
di tu,” alisema.

Wavu Dar
watembeza
bakuli

Na Moshi Lusonzo

CHAMA cha Mpira
wa wavu Mkoa wa Dar
es Salaam (DAREVA)
kimewaomba wadau
wa michezo kujitokeza
kuzichangia timu zake
zitakazoshiriki michuano
ya kombe la taifa itakay-
ofanyika jijini Dodoma.

Mashindano hayo ya-
takayoshirisha timu za
mikoa yote ya Tanzania
bara yanatarajiwa kuanza
kutimua vumbi kuan-
zia Desemba 18 hadi 23
mwaka huu.

Mwenyekiti wa DAREVA,
Fred Mshangama, alisema
timu mbili zitashiriki ka-
tika mashindano hayo
ambazo ni za wanaume
na wanawake zote
kwa pamoja zikiwa na
wachezaji 30 na wanahi-
taji fedha za maandalizi
pamoja na vifaa muhimu.

Amewaomba wadau
wa michezo kuguswa na
ushiriki wa timu hizo kwa
kuichangia kwa hali na
mali.

Alisema, kutokana na
umuhimu wa

Mashindano hayo, wa

nahitaji kujiandaa kwa

ukubwa wake, hivyo
wanahitaji kuji
tosheleza kwa vifaa na
mahitaji mengine.

“ Tunaendelea kui-
andaa timu kwa ajili ya
Mashindano haya, tuna-
chohitaji katika Kipindi
hiki ni fedha na vifaa ili
timu zote mbili ziende
Dodoma zikiwa na ma-
hitaji yote muhimu,”
alisema

Aidha, Mshangama ali-
wataka wafadhili na wa-
dau hao kuwekeza katika
mpira wa wavu kwani una
mashabiki wengi kuanzia
ngazi za shule za msingi,
Sekondari mpaka vyuoni.
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NYOTA KUUZWA MAN UNITED

MANCHESTER United iko tayari kusikiliza ofa
kwa kiungo wa kati wa Brazil, Casemiro mwe-
nye umri wa miaka 31, mlinzi wa Ufaransa
Raphael Varane mwenye miaka 30, na winga
wa England, Jadon Sancho mwenye miaka 23,
huku kocha Erik ten Hag akijaribu kupunguza
kikosi chake. (Independent)

BRANTHWAITE ATAKIWA SPURS

MLINZI wa kati wa Everton, Jarrad Bran-
thwaite mwenye umri wa miaka 21 na mlinzi
wa Crystal Palace, Marc Guehi mwenye miaka
23 wako kwenye orodha ya wanaosakwa na
Ange Postecoglou huku kocha huyo wa Totten-
ham Hotspur akipanga kuunda upya kikosi cha
klabu hiyo. (Sky Sports)

DELE KUREJEA

KIUNGO wa kati wa Everton, Dele Alli mwe-
nye umri wa miaka 27 anakaribia kurejea kwe-
nye mazoezi kamili huku akiongeza ahueni ya
jeraha la paja ambalo limemaanisha kuwa bado
hajacheza msimu huu. (Times)

ANDRE ALENGWA

KLABU ya Fulham itamlenga kiungo wa kati
wa Brazil, Andre mwenye umri wa miaka 22,
kutoka klabu ya Fluminense iwapo Joao Palhin-
ha mwenye umri wa miaka 28, ataondoka hapo
Craven Cottage Januari. (Telegraph)

PALHINHA ATAKIWA ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anataka
kumsajili Joao Palhinha kutoka Fulham hatua
ambayo itakuwa muda wa mwisho wa kiungo
wa kati wa Ghana, Thomas Partey mwenye
umri wa miaka 28 kuwa na washikabunduki
hao. (Mirror)

GUIRASSYA AKARIBIA MAN

KLABU ya Manchester United na Newcastle
United sasa zinaongoza katika kinyanganyiro
cha kumsajili mshambuliaji wa Guinea, Serhou
Guirassy mwenye umri wa miaka 27 kutoka
Stuttgart. (Football Insider)

RABIOT KUSUSIA

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot
mwenye umri wa miaka 28 atasusia kuhamia
Ligi Kuu ya England na kutia saini mkataba
mpya na Juventus. (Gazzetta Dello Sport)

MARTINEZ MKATABA MPYA

KLABU ya Inter Milan imepanga kuvunja mfu-
mo wao wa mishahara ili kumsainisha msham-
buliaji wa Argentina, Lautaro Martinez mwenye
umri wa miaka 26 kwenye mkataba mpya wa
muda mrefu. (Calciomercato)

CHERKI KUUZWA JANUARI

KLABU vya Lyon iko tayari kumuuza msham-
buliaji wa Ufaransa, Rayan Cherki mwenye umri
wa miaka 20 Januari huku West Ham na Chel-
sea wakimtaka. (Footmercato)

WERNER ANAWEZA KUONDOKA

FOWADI wa Ujerumani, Timo Werner ameam-
biwa na Mkurugenzi wa michezo wa RB Leipzig,
Rouven Schroder kwamba anaweza kuondoka
katika klabu hiyo ya Bundesliga kwa mkopo
Januari, lakini si Manchester United wala Real
Madrid wenye uwezo wa kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27. (Bild)

TORRES HATAKI KUONDOKA BARCA

FOWADI wa Hispania, Ferran Torres mwe-
nye umri wa miaka 23 amemwambia kocha wa
Barcelona, Xavi kwamba amejitolea kuitumikia
klabu hiyo na hataki kuondoka Januari. (Mundo
Deportivo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

SHAMBULIAJI Son
Heung-Min amesema
Tottenham Hotspur ni
“laini” baada ya kupokea

kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa
West Ham wakiwa na uongozi wa
mapema, na kuwa timu ya kwanza
katika historia ya Ligi Kuu England
kupoteza pointi wakati ikiwa kwe-
nye nafasi ya ushindi katika mechi
tano mfululizo.

Spurs walichukua uongozi wa
mapema kupitia kwa bao la Cristian
Romero kwa kichwa dakika ya 11 lak-
ini walishindwa kutumia nafasi wal-
izozipata kipindi cha kwanza, huku
West Ham wakifunga mabao mawili
ya kushambulia katika kipindi cha
pili kupitia kwa Jarrod Bowen na
James Ward-Prowse.

“Tulipoteza mchezo ambao

haukubaliki,” alisema Son
akiiambia Amazon Prime
katika mahojiano yake
baada ya mechi.

“Unapata bao la kuongoza katika
mechi tano mfululizo na kupoteza
mchezo, nadhani ni jambo lisi-
lokubalika na kama wachezaji tuna-

TOTTENHAM

® ® ® Asema wamekuwa laini
baada ya kupokea kichapo
juzi na sasa wanapaswa....

paswa kuwajibika.

“West Ham siku zote imekuwa
ngumu kucheza dhidi yao, la-
kini tazama tulikuwa laini. Hasa
katika Ligi Kuu, hata kama unashin-
da 2-0, 3-0, hujui nini kitatokea
mwishoni.”

Alipoulizwa iwapo kama hilo
linaweza kuwa tatizo la Kkisai-
kolojia, Son alijibu: “Hapana. La-
kini kama nilivyosema hapo awali
wachezaji wanapaswa kuwajibika,
na mashabiki hawastahili hili. Un-
apoongoza 1-0 mapema inapaswa
kuleta nguvu zaidi. Hatukufanya
hivyo na ndiyo maana tulipoteza.”

Matokeo hayo yamekuwa mara
ya kwanza tangu mwaka 2008 kwa
Spurs kupoteza mechi tatu mfu-
lulizo za nyumbani.

Kocha, Ange Postecoglou alisema
ni lazima timu yake ianze kusaka
matokeo na kuweka wazi inalenga
zaidi kushinda kuliko kucheza soka
la kufurahisha.

“Ni mchezo mwingine ambapo
tulitawala na hatukugeuza hilo
kuwa kitu zaidi... tuna safari ndefu
kama timu,” alisema Postecoglou
akiwaambia waandishi wa habari
baada ya mechi.

“Sisi kuwa wazuri ina maana tut-
akuwa mbele kwa mabao 3-0. Hii
sio juu ya kucheza mpira mzuri, hii
ni kushinda michezo ya mpira wa
miguu.

“Nilisema hivyo tangu mwanzo
kwamba ninatamani kuunda timu
za kushinda michezo. Kuwa 1-0 hadi
mapumziko haikuwa mchezo mzuri
kwetu, tulipaswa kuwa tatu, au nne
bila kumaliza kipindi cha kwanza.

“Nadhani kwa sasa tunapitia kip-
indi hiki ambapo tunaitwa kucheza
mpira mzuri lakini sioni hilo,” al-
iongeza.

Matokeo hayo yanamaanisha
Tottenham imebakia nafasi ya
tano kwenye msimamo ikiwa na 27
baada ya kucheza mechi 15.
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\/ SHAMBULIAJI
Luis Sudrez alishinda Mpira
wa Dhahabu siku ya Alhami-
si kama mchezaji bora wa % “Ninakaribia umri wa miaka 37, huu

ndio mwaka ambao nilicheza mara nyingi

zaidi katika uchezaji wangu. Pia ulikuwa

msimu katika ligi Kuu ya Brazil (Serie A)
kabla ya kuondoka kwake katika klabu ya

wa Uruguay, >

Gremio.

Suarez mwenye umri wa miaka 37, am-
baye alicheza na Lionel Messi kule Bar-
celona baada ya misimu kadhaa kuwa
na Liverpool na Ajax, alifunga mabao 17
kama mshindi wa pili wa ligi ya Brazil,

Gremio.

Msimu
ulimal-

Jumatano
meiras ku-
na Santos
ligi kuu kwa

kushushwa kutoka
mara ya kwanza ka-
tika historia ya klabu hiyo. = ~
Sudrez alifunga mabao mawili siku ya
k mwisho ya msimu katika ushindi wa 3-2
dhidi ya Fluminense kwenye Uwanja wa
Maracana mjini Rio de Janeiro. -
Mfungaji bora wa ligi ya Brazil alikuwa
fowadi wa Atletico Mineiro, Paulinho
mwenye mabao 20. ew—e— —~ -
Sudrez alisema mara nyingi alihofia
hangeweza kumaliza msimu nchini Bra-

izika
kwa - Pal-
tetea taji lake

SUAREZ MCHEZAJI
BORA LIGI KUU
YA BRAZIL

RIO DE JANEIRO, Brazil kini waandishi wa habari walimpigia kura

kushinda tuzo ya Mpira wa Dhahabu. -
Sudrez aliichezea Gremio mechi 53 na

kufunga mabao 26 katika mashindano

matatu msimu huu. ~——

mwaka ambao mara nyingi nilikuwa mba-

~ li na familia yangu. Tuzo hii ni yao,” alise- | i
ma Sudrez akitokwa na machozi baada ya h .

kupokea tuzo hiyo
kutoka kwa e

mchezaji mwenzake wa zamani wa Uru-
guay, Diego Lugano. e
v Alipoulizwa kuhusu mustakabali wake,
Sudrez hakujibu, lakini vyanzo vya ESPN
vimesema kwamba mpango wake ni ku-
hamia Ligi Kuu ya Marekani, MLS, katika
Klabu ya Inter Miami CF kucheza na tena
na Messi umekubaliwa. — -
Sudrez alisema atakumbuka sio tu
mashabiki wa Gremio, lakini pia wale wa
klabu nyingine vilivyomheshimu kama
mpinzani. -
“Ni vigumu kuona mashabiki wa wap-

~ inzani hapa wakikupongeza unapocheza,
zil kwa sababu ya maumivu makali ya na hilo lilinitokea katika baadhi ya mae-

goti na shida ya safari ndefu za ndege, la- neo,” alisema Suarez. —-

A S ol

~

~—y

Felix amtaka

Szoboszlai

Barcelona

BARCELONA,
Hispania

JOAO Felix amefichua
kuwa anataka kucheza
na nyota wa Liverpool,
Dominik Szoboszlai ka-
tika klabu ya Barcelona
siku zijazo.

Szoboszlai  alijiunga
na Liverpool kutoka
RB Leipzig wakati wa
uhamisho wa majira ya
joto wa mwaka 2023
kwa pauni milioni 60,
akisaini mkataba wa
miaka mitano hapo
Anfield, na mara moja
amekuwa kipenzi cha
mashabiki.

Kiungo huyo ame-
anza mechi zote 14 za
Ligi Kuu England akiwa

na Liverpool hadi sasa
msimu huu, akifunga
bao moja.

Kiwango cha Szobosz-
lai pia kimevutia umaki-
ni wa Felix anayecheza
kwa mkopo Barcelona
pia.

Akizungumza na
Spiler TV, Felix alimcha-
gua raia huyo wa Hun-
gary kama mchezaji
ambaye angependa ku-
ona akijiunga na Barca
siku moja.

“Dominik Szoboszlai
wa Liverpool. Napenda
mchezo wake, nadhani
anaweza kucheza hapa
siku moja,” alisema.

Felix kwa sasa yuko
kwa mkopo Barca ku-
toka Atletico Madrid na

amekuwa kwenye Ki-
wango cha kuvutia kati-
ka wiki za hivi karibuni.

Fowadi huyo alikuwa
kinara wa mchezo dhidi
ya klabu yake mama ya
Atleti wikendi uiliyopi-
ta, akifunga bao pekee
katika ushindi muhimu
wa LaLiga.

Akizungumza na
RACI, Mkurugenzi wa
michezo wa Barcelona,
Deco alifichua nia ya
klabu hiyo kumsajili Fe-
lix kwa mkataba wa ku-
dumu wakati wa dirisha
la majira ya joto 2024:

“Ni mapema. Lakini
bila shaka tayari tunali-
fikiria hilo. Tunaona
jinsi msimu unavyok-
wenda.”

Villa yataja
dau la Douglas

LONDON, England

KLABU ya Aston Villa imeweka wazi kwam-
ba, inahitaji angalau pauni milioni 60 katika
dirisha lijalo la majira ya baridi ili kumuuza
kiungo wao Mbrazili Douglas Luiz.

Timu nyingi za Ligi Kuu England zimekuwa
zikimtolea macho mchezaji huyo, huku Arse-
nal ikiongoza kwenye mbio za kuwania saini
yake.

Vilevile klabu hiyo ya Villa Park imepanga
kufanya naye mazungumzo ili kumsainisha
mkataba mpya ambao utawekwa kipengele
cha pauni milioni 110 kwa timu zitakazohitaji
kumnunua.

Mchezaji huyo mkataba wake wa sasa una-
malizika mwaka 2026.

Arsenal ndio inadaiwa kuhitaji zaidi hu-
duma ya mchezaji huyo ili azibe pengo la
Thomas Partey anayedaiwa kuwa ataondoka
Januari au mwisho wa msimu huu.

Inaelezwa kuwa kocha Mikel Arteta ni
shabiki mkubwa wa Luiz na ndio amem-
pendekeza akawe mbadala wa Partey.

Luiz ambaye pia anahusishwa na Liverpool,
msimu uliopita alicheza mechi 22 za mi-
chuano yote na kufunga mabao sita na kutoa
asisti nne.
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WADAU WAITWA KUZIBEBA
STARS, TWIGA STARS AFCON

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI inawaomba wa-

dau wote wa michezo

nchini kujitokeza kusaidia

kusaka fedha za maan-
dalizi ya Timu za Soka za Taifa
(Taifa Stars na Twiga Stars), am-
bazo zimefuzu kucheza fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON na WAFCON), zitakazo-
fanyika mapema mwakani, im-
eelezwa.

Akizungumza katika ufunguzi
wa Mkutano Mkuu wa 10 wa Bodi
ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB),
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Damas Ndumbaro,
alisema timu hizo zinahitaji kiasi
kikubwa cha fedha ili kujiandaa
vyema kushiriki fainali hizo.

Ndumbaro alisema serikali
na Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), pekee hawatamudu
kugharamia maandalizi ya timu
hizo mbili ambazo zinakwenda
katika fainali za Afrika kwa mara
ya tatu.

Waziri huyo alisema ili kupata
fedha hizo, wizara yake imean-
daa harambee itakayofanyika
kati ya Januari 2 na 5, mwakani
na wadau wakubwa watakaoa-
likwa kukusanya fedha hizo ni
klabu zote za hapa nchini.

“Hapo ndio tutajua nani mkub-
wa, kama klabu yako kubwa basi
utachangia kiasi kikubwa cha
fedha, tunaomba mtakapopokea
barua za mwaliko mfike bila ku-
kosa, “ alisema Ndumbaro.

Bosi huyo wa michezo aliitaka
bodi pia kuendelea kuisimamia
vyema Ligi Kuu Tanzania Bara na
anaamini inaweza kupanda vi-
wango kutoka namba tano hadi
namba moja barani Afrika.

“Hili linawezekana, na nili-
wahi kuelezwa na mtayarishaji
mkubwa wa vipindi vya soka
kutoka England kuwa dabi ya
Yanga na Simba ndio dabi kubwa
duniani, tuendelee kuipa tham-
ani na naiomba bodi iendelee
‘kuibrand’ dabi yetu,” Ndumbaro
alisema.

Aliongeza katika kuhakikisha
Tanzania inaendelea kufanya
vyema kwenye mashindano
mbalimbali, kila timu ya ligi kuu
inatakiwa iwe na timu za vijana
na wanawake na akapendekeza
kuanzia msimu ujao timu isi-
potimiza vigezo hivyo isipewe
leseni.

Alisema wizara imetenga se-
kondari 52 ambazo zitakuwa
maalumu kwa ajili ya michezo na
kuzitaka klabu kwenda kucha-
gua sekondari moja ambayo itai-
simamia na ndiyo rasmi itakuwa
timu yao ya vijana.

“Klabu itapeleka makocha
wake hapo, itawasimamia ili ku-
waendeleza. Tusipofanya hivyo
hatutafika  kokote,” alisema
Ndumbaro.

Aliongeza pia kuanzia mwaka-
ni timu zote zinatakiwa kuwaka-
tia bima wachezaji wake kwa
sababu hii itasaidia kuwaweka
salama nyota hao ambao kazi wa-
nayofanya ina hatari ya kuumia.

Naye Mwenyekiti wa TPLB,

Steven Mguto, aliipongeza Yanga
kwa kufika fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika msimu uliopita
sambamba na Simba kucheza
hatua ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Mguto alisema pia anazita-
kia heri na mafanikio Simba na
Yanga ambazo zote msimu huu
zimetinga hatua ya makundi ya
michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika ambayo bado inaendelea.

Mwenyekiti huyo alikemea
vitendo vya mashabiki wa hapa
nyumbani kuwapa msaada na
ushirikiano wa karibu timu
ngeni zinapokuja kupambana
na kusema jambo hilo linakera
na halina afya ya maendeleo ya
soka nchini.

Aliishukuru Benki ya Biashara
Tanzania (NBC), kwa kuendelea
kudhamini Ligi Kuu Bara na Ligi
ya Championship lakini amewe-
ka wazi bado timu zina changa-
moto ya kufikia sifa za kupata
leseni ya klabu.

Straika wa
Timu va
Soka ya
Taifa ya
vijana ya
umri chini
4 ya miaka
18, Ba-
kari Msimu
(kulia),
akijiandaa
kumtoka
nyota wa
Rwanda ka-
tika mechi
va kusaka
mshindi wa
tatu kwenye
mashindano
va CE-
CAFA U-18
iliyochezwa
Kisumu,
Kenya jana.
Tanzania
ilishinda
mabao 3-1.
PICHA: TFF

Dabo afurahishwa na ubora Azam FC

Na Saada Akida

BAADA ya timu yake kupata
ushindi mnono wa mabao 5-0
katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya KMC, Kocha
Mkuu wa Azam FC, Youssoupha
Dabo, amesema hajashangazwa
na matokeo waliyopata na hiyo
imetokana na ubora wa kikosi
chake.

Ushindi huo umeifanya Azam
FC kupanda kileleni katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara baada ya kufikisha pointi
25 baada ya kushuka uwanjani
mara 11, ikishinda michezo nane
sare moja na kupoteza mchezo
mmoja.

Nafasi ya pili katika msimamo
huo inashikiliwa na Yanga yenye
pointi 24 lakini imecheza mich-
ezo tisa huku Simba iliyoshuka
dimbani mara nane inafuatia
ikiwa na pointi 19.

Akizungumza na Nipashe
baada ya kumalizika kwa mch-
ezo huo wa juzi, Dabo, alisema
amefurahishwa na kiwango
kizuri kilichoonyeshwa
na  wachezaji wake  in-
gawa haikuwa kazi
rahisi kupata ushindi mkubwa na
kutoruhusu nyavu zao kutikiswa.

“Sio jambo la kushangaza kwa
sababu ya ubora tulionao, na tu-
nataka kuendeleza ubora huu,
mipango yangu ni kupambana

kwa nguvu kwa sababu ni mwan-
zo wetu wa kupata ushindi wa
namna hii.

Tunahitaji kuongeza umakini
kwa sababu unapopata ushindi
wa namna hii , tunapaswa pia
kusahau yaliyopita, sasa tu-
naangalia mchezo ujao utaka-
ochezwa Jumatatu dhidi ya JKT
Tanzania,” alisema Dabo.

Naye Kocha Mkuu wa KMC, Ab-
dihamid Moallin, alisema uliku-
wa mchezo mzuri na timu yake
ilijaribu kumiliki mchezo lakini
Azam walikuwa bora upande
wa pembeni unaoongozwa na
Kipre Junior pamoja na Gibril Sil-
lah.

Moallin alisema pamoja na ma-

tokeo hayo mabaya, wachezaji
wake wameendelea kujifunza na
kuongeza uzoefu dhidi ya timu
ngumu na ataenda kufanyia kazi
mapungufu kwa ajili ya kusaka
pointi kwenye mechi zinazofua-
ta.

“Kila unapopoteza unajifunza,
hivyo kuna funzo tumepata, tu-
narudi nalo nyumbani tunaen-
delea kuimarika najua tuna timu
nzuri kwenye mbio hizi za Ligi
Kuu Tanzania Bara,” alisema
Moallin.

Ligi hiyo itaendelea tena leo
kwa Coastal Union kuwakaribi-
sha Mtibwa Sugar kwenye Uwan-

Tanga.

]
Fel Toto:
Sifikirii
‘kiatu’
Bara

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa
Azam FC, Feisal Salum ‘Fei
Toto" ambaye juzi amefikisha
mabao saba katika Ligi Kuu
Tanzania Bara, amesema
lengo lake si kushindana
kuwania kiatu cha dhahabu
lakini anataka kuisaidia timu
yake ifanye vyema msimu
huu.

Fei Toto amelingana idadi
hiyo ya mabao na wachezaji
wa Yanga, Stephane Aziz Ki
na Maxi Nzengeli pamoja na
Mkongomani Jean Baleke wa
Simba.

Mzanzibari huyo ambaye
alitua Azam FC akitokea
Yanga, aliliambia gazeti hili
amejipanga kupambana ili
kufunga mabao mengi zaidi
msimu huu ambapo juzi usiku
iliwachapa KMC mabao 5-0.

“Malengo yangu ni kuipam-
bania timu yangu sio kitu
kingine, mengine yatajulikana
huko huko mbele ya safari,”
alisema Feisal ambaye mpa-
ka sasa amehusika na mabao
11, akiwa ametoa pasi nne za
mabao.

Alisema siri ya kuendelea
kuwa katika kiwango cha juu
tofauti na ilivyotarajiwa ni
kujitunza na kuthamini Kipaji
chake alichopewa na Mwe-
nyezi Mungu.

“Mimi najisikia vizuri sana,
mimi mpira ni kazi yangu,
nikienda popote pale na siri
va kuendelea kufanya vizuri
ni kujitunza, kuheshimu kip-
aji na kufuata maelekezo ya
walimu, kwa sababu ukifanya
vyote hivyo uwezo wako
unazidi kuongezeka,” alisema
Fei Toto.

Alisema hana nia ya ku-
wania tuzo yoyote msimu
huu kwa sababu muhimu
kwake ni mafanikio ya timu.
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Msham-
buliaji wa
Yanga,
Kennedy
Musonda
(kulia)
akiwania
mpira na
beki wa
Medeama
kwenye
mchezo
wao wa
kundi D
wa Ligi ya
Mabingwa
Afrika jana
kwenye
uwanja wa
Baba Yaro
nchini
Ghana.
Timu hizo
zilifungana
bao 1-1.
PICHA:
MTANDAO

,{,;.;qutt’

Yanga yajzweka pagumu
ligi ya Mabingwa Afrika

® ® @ Sare yawaongezea mlima kufuzu robo fainali, ingawa...

Na Adam Fungamwango

ANGA jana iliende-

lea kujiweka kwenye

mazingira magumu

ya kufuzu hatua ya
robo fainali ya Ligi ya ma-
bingwa Afrika baada ya kula-
zimishwa sare ya bao I-1 na
Medeama kwenye mchezo
wa kundi D uliochezwa kwe-
nye uwanja wa Baba Yaro
katika mji wa Kumasi nchini
Ghana.

Matokeo ya jana ya
naifanya Yanga kufiki
sha pointi mbili baada

yva kucheza michezo
mitatu na kuendelea
kuburuza mkia kwenye
kundi hilo linaloongo

zwa na Al Ahly yenye
pointi tano baada na

wao jana wakiwa ny
umbani kulazimishwa
suluhu na CR Belouiz

dad ya Algeria.

Katika msimamo wa kundi
hilo, Belouizdad na Medeama
wamefikisha pointi nne mbili
zaidi ya Yanga huku zote
zikiwa zimecheza michezo

matatu.

Ili angalau kufufua matu-
maini ya kusonga mbele, Yan-
ga sasa wanatakiwa kushinda
mchezo wao wa marudiano
dhidi ya Medeama utaka-
ochezwa Desemba 20 kwe-
nye uwanja wa Benjamin
Mkapa huku pia wakiombea
Al Ahly ishinde mchezo wao
wa marudiano nyumbani
kwa CR Belouizdad.

Katika mchezo wa jana, ki-
ungo mshambuliaji wa Yanga
raia wa Ivory Coast, Pacome
Zouzoua kwa mara nyingine
tena aliiokoa timu yake isi-
pate kipigo kingine cha ugeni-
ni kwenye kundi lao alipofun-
ga bao la kusawazisha katika
dakika ya 35 wakati timu yake
ikiwa nyuma kwa bao la daki-
ka ya 27 lililofungwa na Jona-
than Sowah kwa mkwaju wa
penalti iliyotokana na beki
Dickson Job kumuangusha
kwenye eneo la hatari Der-
rick Lomotey aliyekuwa ak-
ienda kumuona golikipa wa
Yanga Djigui Diarra.

Hii ni mara ya pili kwa Pa-

come kuinusuru timu yake
kupata kipigo kwenye mi-
chuano hiyo kwani wiki iliyo-
pita kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa aliisawazishia
Yanga bao dakika ya 89 dhidi
ya Al Ahly ya Misri na kui-
fanya mechi hiyo kuisha kwa
bao I-1.

Jana Pacome alifunga
bao hilo kwa juhudi bin-
afsi baada ya kumpokonya
mpira mchezaji wa Medea-
ma katikati ya uwanja na
kukimbia nao mpaka ndani
ya eneo la hatari na kuachia
shuti la chini chini lilomshin-
da kipa wa Medeama Felix
Kyei.

Mpaka timu hizo zinaenda
mapumziko zilikuwa zime-
fungana bao 1-1. Kipindi cha
pili kilianza kwa kasi na
dakika chache baadae kocha
wa Yanga, Miguel Gamondi
alifanya mabadiliko kwa
kumtoa Clement Mzize na
Kennedy Musonda na nafasi
zao kuchukuliwa na Aziz Ki
na Hafiz Konkoni mabadiliko
ambayo yaliimarisha Yanga

ambao waliendelea kufanya
mashambulizi mfululizo
lakini umakini mdogo uli-
wanyima nafasi ya kuongeza
mabao.

Hata hivyo Yanga wata-
paswa kujilaumu wenye kwa
kushindwa kuibuka na ushin-
di licha ya nafasi nyingi wal-
izozitengeneza hasa kipindi
cha pili cha mchezo huo.

Kwa matokeo hayo, bado
Yanga inabaki na rekodi ya
kutoshinda mechi yoyote
ya Ligi ya Mabingwa Afrika
hatua ya makundi, si msimu
huu tu, bali tangu mfumo
huo uanzishwe mwaka 1998
ambapo ilicheza hatua hiyo
bila kupata ushindi.

Yanga itacheza tena na Me-
deama, Desemba 20 kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, katika mechi
ya raundi ya nne ya ligi hiyo
na baada ya hapo itabakisha
michezo miwili, dhidi ya CR
Belouizdad kwa Mkapa Feb-
ruari 23 mwakani na kumal-
iza na Al Ahly Machi 1 mwa-
kani nchini Misri.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba, Wydad
mechi ya hesabu

Na Saada Akida

USHINDI ni kauli ambayo
inazungumzwa na Simba kuele-
kea mchezo wa tatu wa Kundi B
katika mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Wydad Casablanca utakaoche-
zwa leo kuanzia saa 4.00 usiku
kwenye Uwanja wa Marrakech,
nchini Morocco.

Timu hizo zinakutana mara ya
tano na katika michezo mitatu
Simba ikiwa nyumbani ilifaniki-
wa kupata ushindi wakati Wydad
Casablanca wakishinda mara
mbili kwenye Uwanja wa Mo-
hammed V, Morocco.

Ili kufufua matumaini ya kut-
inga hatua ya robo fainali, Simba
inahitaji kuondoka na alama tatu
au angalau sare nyingine ya tatu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Simba,
Abdelhak Benchikha, alisema
amekiandaa vyema kikosi chake
kuhakikisha kinarejea Tanzania
na pointi tatu muhimu.

Benchikha alisema anafahamu
wapinzani wao wanakikosi Kizuri
na watahitaji kushinda wakiwa
nyumbani wakati pia anaamini
wachezaji wake watapambana
katika mchezo huo ili kupata
matokeo chanya.

“Tutafanya kila tunachoweza
kuhakikisha tunapata pointi
tatu, wachezaji wapo tayari kwa
mchezo huu, haitakuwa rahisi
kushinda lakini ndio matokeo
tunayohitaji,” alisema Benchikha.

Kocha huyo alisema Simba
itacheza kwa utulivu mechi hiyo
ambayo anajua wazi itakuwa
ushindani kwa sababu kila
upande unataka kupata matokeo
mazuri na kujiimarisha katika
msimamo wa Kundi B.

Amewataka mashabiki kuun-
gana na timu yao katika maombi
ili kufikia malengo ya kuvuna
matokeo chanya ugenini ili
yawaweke katika njia ya mafani-
kio kwenye michuano hiyo.

Naye kiungo, Fabrice Ngoma,
alisema anawaamini wachezaji
wenzake watapambana ku-
hakikisha wanapata ushindi
katika mchezo huo.

“Tutapambana kuhakikisha
tunapata pointi tatu, Waarabu
wanaushirikiano mzuri na ndio
maana wanapata matokeo, hivyo
na sisi tutashirikiana, tutapam-
bana kufikia malengo yetu,”
alisema Ngoma ambaye aliwahi
kucheza soka Morocco kwa muda
wa miaka mitatu akiwa na Raja
Casablanca.
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