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Bingwa wa Magonjwa ya Macho kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Dk. Neema Moshi (kulia), akimchunguza
macho mwananchi aliyefika katika Banda la MNH kwenye Maonyesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam
Uwanja wa Mwalimu Nyerere, Barabara ya Kilwa jana. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE
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Maprofesa watangaza dawa ya

Na Halfani Chusi

MAPROFESA  wa vyuo
vikuu mbalimbali nchini
wamependekeza njia za ku-
dhibiti udanganyifu wa miti-
hani elimu za juu, kwa kuon-
doa utaratibu wa kuajiri kwa
kutegemea vyeti pekee bali
uelewa wakati wa usaili.
Aidha, = wamependekeza
kuwe na mfumo wa kumtam-
bua mtahiniwa kwa alama za
vidole kabla ya kuingia kwe-
nye chumba cha mtihani, ili
kuziba mianya ya wanaotoa
fedha kufanyiwa mitihani.
Maprofesa hao walitoa
mapendekezo hayo juzi ka-
tika kipindi cha mizani kina-
chorushwa na TBC kilichoku-
wa na mada ya ‘Udanganyifu
wa mitihani elimu ya juu.
Makamu Mkuu Chuo Ki-
kuu Huria Tanzaia, Prof. Eli-
fasi Bisanda, alisema kupima
uelewa kwa kutumia cheti ni
njia inayochangia udanganyi-
fu, ndio maana wanafunzi
hupambana kwa njia haramu
kupata vyeti na sio kuelimika.
Alitoa mfano wa Marekani
ambayo imeshavuka hatua ya
kumpima mtu kwa mtihani

au cheti badala yake wan-
ampima kwa kumhoji mpaka
wanagundua kama atafaa ku-
tumikia nafasi fulani au la.

“Tunahangaika bure miti-
hani sio kigezo halisi cha
kupima uelewa wa mtu,
fikiria unasoma mwaka mzi-
ma halafu unafanya mtihani
kwa saa mbili unawezaje ku-
tumia elimu ya mwaka mzi-
ma kuielezea kwa saa mbili?

“Tumekuwa wavivu
kutafuta mbinu mbadala za
kupima uelewa, nchi kama
Marekani hawaangalii vyeti
tofauti na huku, kule wenzetu
wanakuhoji ~ wanakuchun-
guza wanapokuhoji wanajua
una uwezo kiasi na unaweza
kuwafanyia kazi.

“Dhana ya mitihani kama
ndio kigezo cha ubora wa
elimu naielewa, lakini an-
galia mfano nchi kama Fin-
land, ndio wanaoongoza kwa
ubora wa elimu, lakini mtoto
akianza darasa la kwanza
hafanyi mtihani mpaka aki-
fikisha miaka 16 ndio anafan-
ya wa kuingia chuo kikuu na
wote wanafaulu.

“Lakini elimu yetu kuanzia
darasa la kwanza ni mitihani

tu, Ninachofikiri wana taal-
uma tujikite katika kubuni
namna gani ya kupima uele-
wa nje na kufanya mtihani.

Prof. Bisanda alifafanua
namna aliowaita mamluki 17
kuingia katika chuo chake na
kuwafanyia mtihani baadhi
ya wanafunzi katika chuo
hicho akibainisha kuwa wali-
tumia njia ya kughushi vitam-
bulisho.

“Baada ya kuwa tumebana
kila njia ya udanganyifu, im-
eibuka hii mbinu ya kutafuta
‘mamluki’ wanakuja kufanya
mtihani ukaanza huo ujanja,
lakini kwa bahati nzuri tume-
kuwa macho wale wasimam-
zi walisaidia tukawanasa,
alibainisha.

Alisema walikuwapo wen-
gine walitumia vitambulisho
vinavyoonekana kama ha-
lali kumbe yale maandishi ya
juu yalikuwa makubwa sasa
wale wasimamizi walipoona
vile hawakuwazuia kufanya
mtihani utaratibu wetu ni
muache kwanza tuone ana-
taka kufanya nini.

Prof. Bisanda alisema
walipoanza kufanya mtihani
wakaguzi walipita kila dawati
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YA KUHUDHURIA

kudhibiti udanganyifu mitihani

kukagua walipowafikia walibi-
ani vitambulisho vyao vina sha-
ka na kwamba kosa walilofanya
ni la jinai watashughulikiwa na
vyombo vya usalama kwa mu-
jibu wa sheria za nchi.

Alisema kipindi cha nyuma
walilazimika kuondoa mitihani
katika mikono ya walimu kwa
kuwa wengi walihusika kuvu-
jisha mitihani na kwamba kwa
sasa wana mfumo unaoziba
mwanya huo.

Katika kupambana na udan-
ganyifu wa mitihani katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Mhadhiri Mwandamizi
wa Shule Kuu ya Elimu, Dk. Eu-
genia Kafanabo alisema wanak-
itengo cha udhibiti ubora kina-
chosimamia mfumo mzima wa
ufundishaji kutoka utungaji wa
mitihani, usahihishaji mpaka
matokeo.

“Sio kwamba UDSM hatuko-
sei, hapana wengi ambao wa-
nakuwa na vitambulisho feki
wanatengeneza mtaani kwa
sababu hawajalipa ada, anak-
wenda kutengeneza ili aone-
kane ni mwanafunzi halali ilim-
radi afanye mtihani na wengine
ndio kama hivyo wanatuma
mamluki waje kuwafanyia mti-
hani.

“Kwahiyo siku hizi mwa-
nafunzi anapokusanya mtihani
tunalinganisha na kitambu-
lisho chake kama namba ya
mtihani aliyoandika inafanana
na ya kwenye kitambulisho
chake na wengi wanakamatwa
kwa huu mfumo,” alisema Dk.
Eugenia.

Naibu Makamu Mkuu wa
Chuo Taaluma Utafiti na Ushau-
ri Elekezi wa Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM), Prof. Razaki
lokina, alisema udanganyifu
upo katika ngazi zote za elimu.

“Udanganyifu wa mitihani ni
vitu ambavyo vinafanana ka-
tika kila chuo, suala la vitambu-
lisho tunajaribu kuona namna
gani tunaweza kutumia mfumo
wa sura ya mtahiniwa iwekwe
katika mfumo,” alisema.

Mtafiti wa Utahini na Udan-
ganyifu Kwenye Mitihani, Dk.
Setini Kita, alizitaja njia zina-
zotumika kwenye udanganyifu
kuwa ni pamoja na kuingia na
vikaratasi, kujiandika katika
miili yao, kutumia majibu bila
wasimamizi kujua, wafanyaka-
zi kuvujisha mitihani, na ku-
tumia simu.

WANAFUNZI

Mwanafunzi wa UDSM, Din-
iel Safar, akizungumzia udan-
ganyifu wa mitihani alisema
tabia hiyo inasababisha madha-
ra kwa wasio na tabia hiyo kwa
kuwa watashawishika kuingia
kwenye mkumbo huo.

Mwanafunzi Rose Ngalo,
alisema mpaka inatokea mwa-
nafunzi anafanya udanganyifu
huo maana yake kuna baadhi
ya walimu wamehusika kwa
namna moja ama nyingine,”
alisema.

]
Jamhuri
yapewa nafasi
ya mwisho
kesi ya Malisa,
Meya Jacob
ifutwe

Na Grace Gurisha

MEYA wa zamani wa Manispaa ya

: Ubungo, Dar es Salaam, Boniface Ja-
¢ cob na Godlisten Malisa wamelalamika
¢ Upande wa Jamhuri kushindwa ku-
: wasomea maelezo ya awali mara tatu
¢ mfululizo katika kesi inayowakabili ya
¢ kusambaza taarifa za uongo mtandaoni
: kwa lengo la kupotosha umma.

Washtakiwa hao wamedai kitendo hi-

: cho ni kuwasumbua kwa sababu sheria
¢ iko wazi kwamba upande wa mashtaka
¢ na polisi unatakiwa wafanye nini kabla
¢ kesi haijafikishwa mahakamani.

Malalamiko hayo waliyatoa jana

mbele ya

Hakimu Mkazi Mkuu, Ushindi Swalo

* wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
: Dar es Salaam kupita Wakili wao, Peter
¢ Kibatala wakati kesi hiyo ilipoitwa kwa
. ajili ya washtakiwa kusomewa maelezo
* hayo.

Wakili wa Serikali Frank Michael

¢ alidai kuwa hawawezi kuendelea na
¢ PH (usikilizwaji wa awali) dhidi ya
. washtakiwa kwa kuwa jalada limeit-
: ishwa kwa ajili ya mapitio, hivyo waka-
¢ omba iahirishwe na wapangiwe tarehe
: nyingine.

“Hiyo PH inaahirishwa mara tatu

¢ mfululizo, sheria iko wazi kwa upande
: wa mashtaka na polisi kama watakuwa
: hawajakamilisha upelelezi, basi wasi-
¢ wapeleke watuhumiwa mahakamani
¢ isipokuwa makosa makubwa, kwa saba-
: bu mapitio yalitakiwa yafanywe kabla
. ya kesi kuletwa mahakamani,” alidai
¢ Kibatala.

Wakili huyo alidai kuwa kitendo hi-

¢ cho ni kusumbua washtakiwa, wanak-
¢ wenda mahakamani lakini hakuna kin-
¢ achoendelea. Akaoma mahakama itoe
: amri kwamba, kama itaridhia ahirisho
¢ hilo la Jamhuri, basi liwe la mwisho.

“Na kama siku itakayopangwa kesi

¢ haitoendelea basi nitatoa hoja kwamba
: washtakiwa waachiwe chini ya Kifungu
* Na. 226 cha Sheria ya Mwenendo wa
Mashauri ya Jinai (CPA),” alidai Kibatala.

Baada ya kusikiliza hoja za kila

¢ upande, Hakimu Swalo alitoa maele-
¢ kezo kuwa anatoa ahirisho la mwisho
: na pia ni kweli PH imeahirishwa mara
: tatu. Akaahirisha kesi hiyo hadi Julai 30
¢ mwaka huu na kama upande wa Jam-
¢ huri hautaendelea siku hiyo, atafuata
: sheria kama inavyoelekeza.

Katika kesi hiyo, washtakiwa hao wa-

¢ nakabiliwa na mashtaka matatu, liki-
: wamo la kusambaza taarifa za uongo
¢ mtandaoni kwa lengo la kupotosha
¢ umma kuhusiana na kijana aliyedaiwa
: kupotea.

Ilidaiwa kuwa Aprili 22 mwaka huu,

* ndani ya Mkoa na Jiji la Dar es Salaam,
: mshtakiwa Jacob, kwa lengo la kupoto-
: sha umma, alisambaza taarifa ya uongo
¢ kupitia mfumo wa kompyuta wenye
¢ jina la Boniface Jacob @ExmayorUbun-
: go wenye kichwa kilichosomeka ‘wenye
: leseni ya kuua wameua tena’.
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Hadhari yatolewa wazazi wa watoto njiti na pacha

Na Christina Mwakangale

BINGWA wa Magonjwa ya Ma-
cho Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Dk. Neema Moshi, am-
etoa angalizo kwa jamii, hasa ki-
namama wanaojifungua watoto
chini ya wiki 34 (njiti) na pacha
wawili au zaidi, kujihadhari na
hatari ya watoto hao kukumbwa
na upofu.

Bingwa huyo anasema wa-
toto njiti, pacha zaidi ya wawili
wanaozaliwa kabla ya miezi tisa
kama ilivyo kibaiolojia, pazia
lao la nyuma la kuonea (retina),
huwa halijakamilika kuundwa,
hivyo kuhitaji kuanza tiba siku
28 baada ya kuzaliwa.

Akizungumza na Nipashe
katika Banda la MNH kwenye
Maonesho ya 48 ya Biashara ya
Kimataifa Dar es Salaam (DITF)
jana, Dk. Neema alisisitiza Kki-
namama kuhakikisha watoto
waliozaliwa kabla ya wakati na
pacha kufanya uchunguzi wa
macho kuwaepusha na upofu.

Bingwa huyo alisema kuwa
msimu huu wa Sabasaba, elimu
wanayotoa kwa umma inagusa
tatizo hilo, pia kukumbusha wa-
saidizi wa afya, wakunga kwam-
ba kinamama wanaojifungua
aina hiyo ya watoto, wafike kwa

mtaalamu wa macho kufanyiwa
uchunguzi.

“Upo upofu kwa watoto una-
osababishwa na kuzaliwa kabla
ya wakati au umri wa mimba
kutimia au njiti wanaozaliwa
chini ya wiki ya 34, mara nyingi
pazia lao la kuonea, kitaalamu
retina, huwa halijakomaa.

“Kwahiyo, inategemea kuna
ambao pazia litakomaa bila ku-
pata athari zozote, na wapo am-
bao litakomaa lakini kwa shida,
asipotibiwa haraka, anaweza
kupata upofu kwa maisha yake
yote.

“Hivi sasa watoto wenye shida
hizi kwanini tunawabaini Kkip-
indi hiki? Ni kwa sababu zamani
watoto njiti waliozaliwa waliku-
wa ni nadra kupona kutokana na
vifaa duni. Wengi wanaozaliwa
hivi sasa wanapona na wanafikia
umri mkubwa, vifaa vipo,” alise-
ma.

Bingwa huyo alieleza zaidi
kuwa watoto hao hata kama wa-
meruhusiwa kutoka hospitalini,
wataendelea kuchunguzwa hadi
wanapovuka wiki ambazo zili-
takiwa wazaliwe, ili kuimarisha

uwezo wa pazia la kuona.

Alitaja makundi ya walio ha-
tarini kukumbwa na shida hiyo
ni kwa waliozaliwa chini ya uzito
mdogo zaidi usiovuka kilo mbili,
mimba chini ya wiki 34 ambao
huhitaji kuchunguzwa hadi pa-
zia linapokomaa.

Bingwa huyo alisema kuwa ka-
tika kliniki ya macho Muhimbili,
huwaona takribani watoto 10.

Dk. Neema alisema wengine
walio katika hatari ya upofu ni
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watoto walio na shida ya upu-
muaji na wanaoongezewa damu
kama vile pacha zaidi ya wawili,
ambao mara nyingi huwa njiti;
wana hatari ya kupata upofu wa-
sipotibiwa.

“Tunashauri wakati daktari
wa watoto anaendelea kuwa-
chunguza, basi pia mtaalamu wa
macho tushirikiane kuchunguza
watoto hawa iwapo pazia lao liko
sawa. Tiba ya tatizo hili ni pamo-
janamionzi ya jicho na sindano.

-Kundi hilo liko hatarini kukumbwa na...

“Akiendelea na tiba, ukuta
utarejea na iwapo matibabu
hayatafanyika katika wiki chini
ya 34 anaweza akahitaji matib-
abu makubwa zaidi ya upasuaji
kurudishia pazia ambalo huwa
limejificha.

“Iwapo tiba itachelewa zaidi,
hata hilo pazia linakuwa lime-
shaondoka hulipata tena, ataku-
wa na upofu maishani.

“Kama mtoto aliumwa sana
akiwa njiti, baada ya siku 28 za
kuzaliwa aonwe na mtaalamu
wa macho. Hata kama mtoto
yuko hospitalini na anapata
msaada wa mashine ya oksi-
jeni, lazima achunguzwe hili,
ili kuwahi pazia lake kabla hali-
jaondoka, pazia hujitengeneza
kiasili kwa muda maalum,” alise-
ma Dk. Neema.

Bingwa huyo alisema kuwa
hatua za ukuaji wa mtoto kutoka
wiki ya kwanza hadi miezi tisa,
ndiyo nguzo imara ya kila kiun-
go kinachounda mwili wake kwa
kipindi maalum, hivyo wanao-
zaliwa chini ya wiki 34 ni rahisi
kuwa na hitilafu kama vile retina
kutokamilika kujitengeneza.

dian katika tovuti ya

(i [
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Mkumbo: Mamlaka zimegeuka
polisi, zinavizia wafanyabiashara

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Mipango na Uwekezaji, Profesa
Kitila Mkumbo (pichani), amese-
ma Shirika la Viwango (TBS) na
mamlaka nyingine zimegeuka
kuwa polisi na kuwavizia wa-
fanyabiashara badala ya kuwa-
saidia.

Aidha, amewataka watumi-
shi wa mamlaka hizo kubadi-
lika na kufuata mwongozo wa
utekelezaji wa majukumu yao.

Mkumbo aliyasema hayo
jana mkoani Arusha wakati wa
uzinduzi wa ofisi ya Kituo cha
Uwekezaji (TIC) na awamu ya
pili ya kampeni ya uhamasishaji
uwekezaji wa ndani.

“Tunataka kuwa na mam-
laka za urekebu kazi yake ni
kuwawezesha wafanyabiashara
kufanya kazi zao katika ubora
unaotakiwa kama ni TBS jukumu
lake moja ni kuhakikisha bidhaa
ambazo zinatengenezwa Tanza-
nia zina kiwango kizuri kisicho-
hatarisha afya za watu wetu,”
alisema Mkumbo na kuongeza:

“Lakini bidhaa ambazo zi-

natengenezwa nchini na kupele-
kwa sehemu nyingine ziwe na
vigezo vya kitaifa na kimataifa
yaani bidhaa inayouzwa Tanza-
nia unaweza kuiuza Kenya ama
nchi nyingi ila hawa wenzetu
sijui kama wapo hapa wame-
badilika kuwa polisi badala ya
kumsaidia mfanyabiashara afik-
ie viwango vinavyotakiwa yeye
amegeuka kuwa inspekta wan-
amvizia mfanyabiashara.”
Mkumbo alisema mamlaka za
serikali zinapaswa kuwezesha
mfanyabiashara kuvuka hatua
moja kwenda nyingine kwa
kumshauri cha kufanya katika
bidhaa yake ili iwe na ubora.
“Matokeo yake hizi taasisi
zimekuwa ni TRA nyingine ya
kukusanya mapato wapo bize
kupambana na wafanyabiashara
mwaka huu tunataka hizi TBS,
Osha na nyingine tunawawekea
mfumo ambao mfanyabiashara
atalipa tozo mara moja, ili wao
wakagawane sio mfanyabiasha-
ra azunguke mara aende Osha
ama TBS,” alisema Mkumbo.
Mkumbo alisema Rais Samia
Suluhu Hassan, ameelekeza ku-
fanya mabadiliko katika eneo

hilo na tayari ameanza kulisima-
mia wanataka kuondoa utitiri wa
leseni nyingi na iwe inatolewa
moja inayojumuisha vitu vyote.

“Hatuna sababu ya kuwa-
sumbua watu wetu kuzunguka
kutafuta cheti kimoja baada ya
kingine anatakiwa aende sehe-
mu ya kulipia vyote na kupatiwa
cheti na kuendelea kufanya bi-
ashara haya ni baadhi ya maeneo
ambayo tunataka kuyashughu-
likia na Rais ameagiza,” alisema
Mkumbo.

Aidha, alisema serikali im-
ejitahidi kuwekeza katika miun-
dombinu ili waweze kusafirisha
bidhaa zao kutoka eneo moja
kwenda jingine.

Alisema kituo hicho kihakik-
ishe kinatoa huduma bora kwa
wawekezaji na kila wanachoki-
hitaji wakipate katika eneo moja
badala ya kupata usumbufu wa
kuangaika kutafuta taasisi ny-
ingine.

Aidha, Mkumbo alimpongeza
Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Paul Makonda, kwa ubunifu
na kasi aliyokuwa nayo katika
kutekeleza maono ya serikali.

Awali, Makonda aliagiza
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wawekezaji wasichukuliwe
kama maadui wanapokuwa wa-
nafanyabiashara zao.

“Awe mwekezaji wa ndani ama
nje ya nchi tusiwafanye kama
maadui, tusiwaumize wawekeza-
ji wetu kuna kipindi huwa nawa-
za itafika wakati tutaomba mu-
ongozo serikalini kabla ya mtu
kuteuliwa tumuulize ulishawahi
kufanya biashara gani iwe ni
moja ya sifa,” alisema Makonda.

Aidha, alisema mtu anatafuta
mtaji ama kuuza kiwanja chake
na kuanza biashara, wanapoku-
ja watu wa serikali wawasaidie
na sio kutafuta njia ya kuwahu-
kumu ama kuwanyonga.

“Niombe kwenye hiki kituo
cha uwekezaji ambacho mimi
nina imani nacho kwa asilimia
100 watendaji wengine wa taasi-
si wanatakiwa kujua unalipwa
mshahara kwa kodi za wafan-
yabiashara tuwahudumie vizuri
na sio kuwaumiza,” alisema Ma-
konda.

Alisema anachokitamani ni
kuona kituo hicho kinakuwa
cha kwanza kwa ubora kwa Af-
rika kwa kutengeneza watalii
wengi zaidi na kiwe na watumi-
shi wenye weledi hawataki kuwa
na watu wanaorudisha nyumba
maendeleo ya uwekezaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC), Gilead Teri, alisema
uwepo wa kituo hicho mkoani
Arusha Kkitasaidia wawekezaji
kufungua miradi yao kwa hara-
ka na kutoa mwanga kwenye
uwekezaji wa kilimo, nyumba
na kuongeza utalii.

Omukaile Ma Verdlana Kokuhlrwa Saulo
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Leo tarehe 05 Julai 2024 imetimia miaka mitatu tangu kuondokewa na mpendwa wetu
Omukaile Ma Verdiana Kokuhirwa Saulo Byemelwa. Kipindi cha miaka 3 kimekuwa
kigumu sana kwa familia nzima ya Mzee Saulo Byemelwa, ndugu, jamaa na marafiki.
Tulikupenda, tunakukumbuka, na tunakuombea upumzike kwa amani.

Tunapenda kuwaalika ndugu, marafiki na majirani kushiriki katika Ibada za shukrani na
kumbukizi ya miaka mitatu ya kifo cha mpendwa wetu zitakazofanyika nyumbani
Kataare - Kikukwe Kanyigo siku ya Jumamosi tarehe 6 Julai 2024 (Ibada ya Jumuiya ya
Galilaya - kuanzia saa moja asubuhi) na siku ya Jumapili tarehe 7 Julai 2024 katika
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania - Usharika wa Kikukwe.

Y?tegy.

Bwana alitoa na Bwana alitwaa, jina lake lihimidiwe.

Mama, Tutakukumbuka Daima!
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Mkurugenzi Mkazi wa AMREF Tanzania, Dk. Florence Temu (kulia) na Mkurugenzi
Mtendaji wa East Africa Television (EATV) Ltd, Regina Mengi, wakitiliana saini hati ya
makubaliano ya ushirikiano katika ofisi za EATV, Mikocheni, jijini Dar es Salaam jana,
ukilenga kutengeneza maudhui yanayohusu elimu ya afya, maji na usafi wa mazin-
gira hasa kwa vijana na wanawake nchini. PICHA: JOHN BADI

FATV, AMREF watia saini makubaliano

maudhui ya elimu afya, maji, mazingira

Na Romana Mallya

SHIRIKA lisilo la kiserikali
la AMREF Health Africa-Tan-
zania, limetia saini hati ya
makubaliano na East Africa Tel-
evision Limited (EATV) yakilen-
ga kutengeneza maudhui ya-
nayohusu elimu ya afya, maji na
usafi wa mazingira hasa kwa
vijana na wanawake nchini.

AMREF Tanzania ambao ni
wadau wakubwa wa maende-
leo wanaoshirikiana na seri-
kali, wamefurahishwa na kazi
kubwa inayofanywa na East
Africa TV, East Africa Radio na
mitandao yake ya kijamii katika
kuyafikia makundi mbalimbali
ya watu hasa kundi kubwa la
vijana.

Kwa mujibu wa takwimu za
Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022, Tanzania iliripoti-
wa kuwa na vijana asilimia 77.

Hafla ~ya utiaji  saini
makubaliano hayo ilifanyika
kati ya Mkurugenzi Mkazi wa
AMREF Tanzania, Dk. Florence
Temu na Mkurugenzi Mtendaji
wa East Africa Television Ltd,
Regina Mengi, katika ofisi za
EATV, Mikocheni jijini Dar es
Salaam.

Dk. Florence na ujumbe wake
pia walitembelea vituo vya East
Africa TV na East Africa Radio
na kujionea uwekezaji mkubwa
uliofanywa pamoja na uzal-
ishaji wa vipindi vinavyoruka
kila siku hewani.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Dk. Florence alisema
wamejifunza mambo mengi
katika ziara hiyo kwa kujionea
vipindi mbalimbali vinavyota-
yarishwa.

“Ndio maana nilisema pale
usione vinaelea vimeundwa,
unaweza kusema  mbona
gharama za media kubwa, la-
kini nimeona uwekezaji mli-
ofanya si tu wa vifaa, hata aina
ya watumishi mnaowahitaji ni
wenye elimu zao na ujuzi.

“Nimefurahi wote ni Watan-
zania wanafanya kazi za viwan-
go vya hali ya juu na mmetoa
ajira kwa vijana, inahamasisha
hasa mlivyoeleza mlikoanzia
na mmeendelea kukua na kui-
kamata teknolojia, hii imetupa
hamasa,” alisema.

Dk. Florence alisema AMREF
ni shirika lisilo la kiserikali na si
la faida, lakini kinachofanyika
kinaleta matokeo chanya ndani
ya jamii.

“Tunashirikiana na serikali
kwa karibu ikiwamo Wizara
ya Afya, Wizara ya Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) na nyingine zina-
zohusika na jamii zikiwamo
zinazojihusisha na mazingira,
utendaji kazi wetu lengo kubwa
ni kumfikia mwanajamii, na
ngazi tunayopitia ni kinamama
na vijana, hapo tunaunganisha
mabinti na watoto,” alifafanua.

Dk. Florence alisema wa-
napotembelea studio hizo na
kukuta vipindi vya kinadada,
kinamama na vijana, huku
jamii nzima ikiangalia inaleta
hamasa kubwa.

“Tunashukuru namna mna-
vyotupa ushirikiano, tukiwa
na matukio ndani ya AMREF
tunashirikiana na vyombo vy-
enu, na ninyi mnatushirikisha
kwenye programu zenu mfano
kampeni yenu ya Namthamini,”
alisema.

Alisema kupitia ushirikiano
walioingia utaunganisha ngu-
vu, ikiwamo katika kutafuta
rasilimali fedha, rasilimali watu
na teknolojia.

“Ndio maana tunasema ngu-
vu ya media ni kubwa, tuna-
potengeneza makala zinaweza
kwenda mbali zaidi na tuna
miradi yenye matokeo chan-
ya mfano afya ya mama na
mtoto, masuala ya mazingira
safi, magonjwa ya maambukizi
ikiwamo HIV na TB (Kifua Ki-
kuu). Tunapokuwa na makala
kama hizo watu wakiangalia

wanapata mahali pa kujifunza,”

alisema.
Dk.

bora.
Mkurugenzi

kuhabarisha na kuelimisha.

Aidha, alimhakikishia Mku- :
rugenzi wa AMREF kuwa wapo :
tayari kuendelea kufanya kazi :
nao kufikisha ujumbe ambao :

- Tume ya Mipango yahakikishia

mabadiliko ya maisha ya ki- :

umekusudiwa Kkatika kuleta

namama na vijana.

Alisema  wanaamini
ushirikiano wao watafikisha

vyoruka katika kituo hicho.
“Bahati mbaya sana afya tu-
naiangalia baada ya kupata tati-

naona imekuwa ni changamoto
kubwa.

namna ya kuwakilisha na kufik-

jamii kwa ujumla,” alisema Re-

gina.

ya ushirikiano na taasisi za

East Africa Television, East Af-

kijamii ili kuwafikia watu wengi

limisha na kuwahabarisha.

Florence alisema vy- :
ombo vya habari ni muhimu :
katika afua za kiafya na katika :
kufikisha taarifa za mabadiliko :
ya tabia ya jamii ili kawa na afya :

Mtendaji wa
East Africa Television Lim- :
ited, Regina alipongeza shirika :
hilo kwa kuchangua kufanya :
kazi na East Africa Television :
Ltd, kwa kuwa vyombo vyake :
vinawafikia watu wengi katika :

kwa :
: Na Mwandishi Wetu
ujumbe mzuri zaidi kwa jamii :
kupitia makala na vipindi vina- :

-]
BoT vajipanga kuongeza

Na Gwamaka Alipipi

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT),
imesema katika mwaka huu wa
fedha inatarajia kuwa na akiba ya
dhahabu tani sita, kutoka kilo 418
za sasa, lengo likiwa ni kuongeza
akiba ya fedha za kigeni.

Naibu Gavana wa BoT, anayeshu-
ghulikia Sera za Uchumi na Fedha,
Dk. Yamungu Kayandabila, aliyase-
wakati akitoa taarifa ya Kamati ya
Sera ya Fedha ya Bodi ya Wakuru-
genzi wa BoT.

Kamati hiyo ilikutana juzi, pamo-
janamambo mengine iliamua Riba
ya Benki Kuu (CBR), kuendelea
kuwa asilimia sita kwa robo mwaka
itakayoishia Septemba 2024.

Dk. Kayandabila alisema hadi
kufikia Machi, mwaka huu, akiba
ya fedha za kigeni ilikuwa Dola za
Marekani bilioni tano kiasi amba-
cho kinakidhi uagizaji wa bidhaa
na huduma kutoka nje kwa miezi
minne. Alisema upatikanaji wa fed-
ha za kigeni uliimarika kiasi mwis-
honi mwa Juni, 2024 kutokana na
ongezeko la fedha za kigeni kwe-
nye mauzo ya tumbaku, dhahabu
na shughuli za utalii.

Alisema matarajio ya BoT ni
kuongezeka zaidi kwa fedha za ki-
geni nchini kupitia mapato yatoka-
nayo na shughuli za utalii, mauzo
ya madini, bidhaa za asili na usa-
firishaji wa chakula kwenda nchi
jirani.

Alisema matarajio ya kuimarika
kwa hali ya uchumi wa dunia na
kupungua kwa bei za bidhaa ka-
tika soko la dunia pia yatachangia
ongezeko la fedha za kigeni hapa

akiba ya dhahabu nchini

nchini.

“BoT inatarajia kuongeza akiba
yake ya fedha za kigeni kupitia un-
unuzi wa dhahabu kutoka katika
masoko ya ndani. Mpaka sasa akiba
ya dhahabu haijaongezeka ipo kilo
418, lakini mwaka huu tunatarajia
kununua hadi tani sita,” alisema
Dk. Kayandabila.

Kuhusu CRB, Dk. Kayandabila
alisema: Kamati ya Sera ya Fedha
ya Bodi ya Wakurugenzi wa BoT
imeamua riba kuendelea kuwa
asilimia sita kwa robo mwaka ita-
kayoishia Septemba 2024.”

Alisema tathmini ya kamati
kuhusu mwelekeo wa uchumi na
vihatarishi mbalimbali inaonesha
kwamba utekelezaji wa sera ya
fedha kwa kipindi cha Januari hadi
Juni 2024 umefanikiwa kudhibiti
mfumuko wa bei na kubaki chini
ya lengo la asilimia tano.

Kuhusu mwenendo wa uchumi
wa Tanzania, Dk. Kayandabila
alisema kamati ilibaini kuimarika
kwa shughuli za kiuchumi katika
nchi nyingi kwa robo ya kwanza na
ya pili ya mwaka 2024.

Alisema mfumuko wa bei
umeendelea kupungua na kuima-
rika kwa ukwasi katika masoko ya
fedha duniani na Benki Kuu katika
nchi nyingi kuanza kupunguza vi-
wango vyariba.

“Bei ya mafuta ghafi ilipun-
gua licha ya kuongezeka kidogo
mwishoni mwa Juni, 2024. Bei
ya dhahabu iliendelea kuwa juu
ikiashiria dhahabu kuendelea ku-
tumika kama uwekezaji mbadala
katika mazingira ya kushuka kwa
thamani ya sarafu mbalimbali na
migogoro ya kisiasa duniani.”

usiri watoa maoni Dira ya 2050

TUME ya Mipango imewahakik-

¢ ishia wananchi usiri katika maoni
: watakayoyatoa kwa ajili ya kuten-
: geneza Dira ya Taifa ya Maendeleo
zo badala ya kuelimika na ku- :
jilinda na matatizo yanayoweza :
kutokea. Afya ya akili nayo tu- :

2050.
Katibu Mtendaji wa Tume ya Mi-
pango, Laurence Mafuru, alisema

: hayo jana wakati wa kikao cha
¢ Kamati ya Usimamizi wa Dira, kwe-

“EATV tunategemea tutaji- :
funza mengi kutoka kwenu ya :

nye kikao cha Wajumbe wa Tume
ya Mipango, Timu ya Kuu ya Kitaal-

¢ amu na Uandishi wa Dira ya Maen-
isha ujumbe kwa jamii, tukiwa :
na nia ya kukuza na kulea jamii :
kwa ujumla ili iwe na afya bora :
na kuchangia katika ustawi wa :

deleo 2050.

Aidha, amewataka wananchi ku-
jitokeza kwa wingi kutoa maoni yao
katika mfumo tofauti uliowekwa, ili

¢ kuhakikisha kila mmoja anashiriki
: kutengeneza nyaraka hiyo muhimu

East Africa Television Ltd :
imeendelea kufungua milango :

kwa maendeleo ya taifa.
Wajumbe hao walikutana kwa

¢ ajili ya kupata picha kamili ya wali-
kiserikali, zisizo za kiserikali, :
kampuni na wadau binafsi ka- :
tika kutumia vyombo vyake vya :

potoka na wanapokwenda katika
kutengeneza dira hiyo, katika mku-
tano ulioongozwa na Prof. Mkum-

: bo na kuhudhuriwa na wajumbe
rica Radio na mitandao yake ya :

wake akiwamo Waziri wa Fedha,

¢ Dk. Mwigulu Nchemba aliyehudhu-
zaidi hapa nchini katika kuwae- :

ria kama mjumbe.
“Na sisi kama tume pekee bila

wizara hatuwezi kusonga mbele.
Tumekutana ili kujadili kwa kina
na kujiwekea mkakati na malen-
go ambayo si yakufikirika, lakini
kutekelezeka,” alisema.

Alisema wananchi wanaombwa
kujitokeza kwa wingi kutoa mao-
ni yao kwa kuzingatia vipengele
vya dodoso, huku wakitakiwa
kuongeza maelezo na taarifa za zia-
da ambazo ni muhimu kuzingatiwa
katika Dira hiyo.

“Taarifa watakazotoa wananchi
zitatumika katika maandalizi ya
Dira na hivyo nawahakikishia usiri
wa taarifa zao. Serikali inatambua
kuwa, maono na maratajio ya Wa-
tanzania na mbinu za kuyafikia zi-
natokana na Watanzania wenyewe
kupitia ushirikishwaji madhubuti
katika maandalizi na utekelezaji wa
mipango ya maendeleo,” alisema.

Kwa mujibu wa Mafuru, ili ku-
hakikisha Dira hiyo inabeba maono
na matarajio ya Watanzania kwa
miaka 25 ijayo, ni muhimu wa-
nanchi na wadau wote wa maende-
leo kushirikishwa kikamilifu katika
mchakato wa maandalizi ya Dira
tangu hatua za awali hadi kukami-
lika kwake.
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MWANGA WA JAMII

Kongole Waziri Silaa kwa
kuiweza Wizara ya Ardhi

UUZAJI viwanja holela kutoka kwa kampuni zinazonunua ardhi
na kuwapimia wananchi, umewaingizia baadhi ya wanaonunua
viwanja hivyo usumbufu mkubwa.

Kampuni hizo hutoa matangazo ya kuuza viwanja ambavyo
mnunuzi huahidiwa kuwa na hati.

Kwa matangazo hayo wananchi wengi hushawishika kwenda
kununua, lakini wakishalipa pesa, usumbufu huanza kutokana na
kutopata hati walizoahidiwa na badala yake huanza kuhangaika
kuzipata.

Hivi karibuni, Wizara ya Ardhi kupitia waziri wake, ilipiga maru-
fuku matangazo yote ya kuuza viwanja bila kupata kibali kutoka
wizara hiyo mpaka ivihakiki na kuruhusiwa.

Hiyo imetokana na baadhi ya viwanja hivyo kutoendana na vi-
pimo vinavyotakiwa kisheria.

Ukipita barabara kuu nyingi jijini Dar es Salaam, utakutana na
vipaza sauti vilivyowekwa barabarani vikitangaza ofa za viwanja.

Uuzaji huu holela wa kutumia vipaza sauti ambavyo muda wote
vinapiga kelele barabarani pia ni uchafuzi wa mazingira kwa njia
ya kelele.

Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC), linapiga
marufuku kelele katika maeneo ya umma kwa kuwa ni moja ya
uchafuzi wa mazingira.

Hivyo, watu hao pia wanatakiwa wachukuliwe hatua kwa kubu-
gudhi watu wengine.

Katika kudhibiti migogoro ya ardhi huko mkoani Pwani, serikali
Chamakweza Halmashauri ya Chalinze kutoa nafasi ya kupata
mwafaka wa mmiliki halali wa eneo hilo ambalo lina mgogoro wa
zaidi ya miaka 20 kati ya wakulima na wafugaji.

Amri ya kusitisha uuzaji wa maeneo hayo imetolewa na Mkuu
wa Mkoa wa Pwani, Abubakar Kunenge kwenye ziara ya Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Jerry Silaa, alipofika
kusikiliza wananchi hao.

Kunenge alifikia kutoa amri hiyo kutokana na mgogoro huo
huku kila upande ukidai ndio wakazi halali wa eneo hilo na kila
upande ukimtuhumu mwingine kuwa mvamizi na kuuza maeneo
kiholela.

Waziri Silaa aliahidi kutuma timu ya wataalamu kutoka wizarani

“Nitaunda timu ya wataalamu kutoka wizarani kufanya uhakiki
wa yaliyosemwa hapa tutafanya maamuzi ambayo hayataleta taha-
ruki, tutakapofikia mwafaka tutatengeneza mpango wa matumizi
bora ya ardhi na hii itasaidia kutatua migogoro inayotolewa.”
Ardhi ambayo inatoa mamlaka ya ardhi kutolewa kwa kuzingatia
taratibu zilizopo ikiwamo mikutano ya wananchi kwenye maeneo
husika.

Wakati huo huo, Waziri Silaa amesema wizara yake imegawa
Mkoa wa Pwani katika mikoa miwili ili kurahisisha utatuzi wa
migogoro iliyopo kwa muda mrefu.

Wizara ya Ardhi, kupitia waziri wake pia imefanikiwa kutatua
migogoro mingi ya ardhi kupitia kliniki zake ilizoanzisha katika
wilaya mbalimbali.

Wananchi wengi ambao walikuwa wakisumbuka kupata hati,
kupitia kliniki hizo wamefanikiwa kuzipata na waliokuwa na
migogoro wamesuluhishwa na sasa wanaishi kwa amani.

Wizara nyingine zinapaswa kuiga mfano wa Wizara ya Ardhi ili
kutatua matatizo yanayowakabili wananchi.

Waziri wa Ardhi alikuwa mstari wa mbele kusimamia kliniki
hizo na kuhakikisha wananchi wanapata haki zao bila usumbufu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710
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www.epaper.ippmedia.com
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Na Mwandishi
Wetu

TS

Maofisa kata, mitaa tusijifungie

ofisini, tutoke tukayaone haya

NI kawaida baadhi ya watendaji wa
serikali kutumia nguvu kubwa yana-
potokea majanga, magonjwa ya mili-
puko katika maeneo ya makazi ya
watu nchini.

Ni kutokana na wengi wao kubwete-
ka kwa kukaa ofisini, badala ya kwen-
da kwenye makazi ya wananchi.

Watendaji hao ninaowazungum-
zia ni waliopo kwenye ofisi za serikali
za mitaa na kata za halmashauri za
wilaya na miji nchini.

Watendaji hao wamekuwa wakikaa
ofisini wasibiri kupelekewa kero na
wananchi badala ya kwenda kwenye
maeneo wanaokoishi kukagua hali
halisi ya maisha.

Sanasana watendaji hao na wafan-
yakazi wao wakiwa wameongozana
na polisi jamii wamekuwa wakione-
kana wanakwenda kwenye maeneo
baada ya kupata taarifa kuna jambo
ambalo linafanyika kinyume na tara-
tibu na wanapofika wanageuka ma-
hakama kwa kutoa hukumu ya papo
kwa papo.

Hukumu hizo hutolewa kwa mtu
ambaye amebainika kujenga bila ya
kuwa na kibali, kutiririsha maji taka
kwenye makazi ya watu yakiwamo ku-
toka kwenye choo kilichofurika, hivyo
kutishia kuibuka kwa magonjwa ya
mlipuko kama kipindupindu, matum-
bo na kuhara.

Maofisa hao wamekuwa ni wepesi
kufika kwenye maeneo yao yenye
mushkeli badala ya kwenda kukagua,
kuelimisha wananchi madhara ya
ujenzi holela na kutiririsha maji hayo
machafu kwenye makazi na mitaro ili-
yopo barabara zinazounda mitaa hiyo.

Pamoja na kuwatoza faini kuanzia
Sh. 100,000 na kuendelea, bado wa-
naotenda, watampa mlengwa muda
wa kurekebisha dosari na bado atafik-
ishwa kwenye mahakama zao za kata
kujibu mashtaka.

Kero zote hizo, lawama zinataki-
wa kuanzia kwa watendaji hao kwa
kubweteka kwa kukaa ofisini, badala
ya kwenda kwenye makazi ya watu

kuwaelimisha athari za ujenzi holela
wa makazi.

Ujenzi holela umekuwa ukisababi-
sha kero nyingi za ukosefu wa bara-
bara za mitaa, ambazo zingerahisisha
mawasiliano kwa kuwa na usafiri wa
uhakika wa vyombo vya moto wa ku-
ingia na kutoka.

Kukosekana barabara, kumechangia
wakazi wa maeneo hayo yaliyojengwa
kiholela kukosa huduma ya ukusan-
yaji taka kwa magari ya kampuni za
kandarasi za kuzoa taka kwa ajili ya
kwenda kutupwa kwenye madampo
yaliyotengwa na halmashauri husika.

Hilo limekuwa chanzo kwa makazi
hayo kukithiri kwa uchafu kutokana
na baadhi yao kugeuza njia za vicho-
choro wanakopita kurundika taka
kwenye viloba.

Pia, maeneo hayo yanakosa hudu-
ma ya magari ya kunyonya maji taka
baada ya vyoo kufurika, hivyo watu
wanaoishi maeneo hayo kulazimika
kutiririsha ovyo baada ya vyoo vyao
kutapishwa na watu waliojiajiri kwa
kazi hiyo.

Mara nyingi watu hao wamekuwa
wakifurahia msimu wa mvua vyoo
hivyo vinapofurika, kwa kubatiza kazi
hayo hiyo kwa jina la ‘kufokoa’ bila ya
kujali nao wanahatarisha maisha yao
kutokana na kukosa vifaa vya kujik-
inga na magonjwa na dawa za kuua
wadudu.

Shime maofisa watendaji kata,
mitaa tuache kukaa ofisini kusuburi
kuletewa malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi kwani kunachangia kupalilia
rushwa kutoka kwa baadhi yao wa-
siokuwa waadilifu.

Maofisa hao wawatumie watendaji
wao wakiwamo wa idara ya afya, maz-
ingira na usalama kwenda kwa wa-
nanchi kutoa elimu.

Hiyo itasaidia kudhibiti vitendo vya
ukiukaji wa sheria za mipango miji ili
nyumba zijengwe kwa mpangilio na
kwa upande wa afya kutokomeza ma-
gonjwa ya milipuko na kuwa na jamii
salama na yenye afya na furaha.
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Wafanyakazi
kazi za ndani
wanolewa
kwenda
kufanyakazi
nje ya nchi

WIZARA ya Kazi na Ajiraimewapa mafunzo
ya kutambua na kuelewa mikataba ya kazi
wafanyakazi wanaofanya kazi za usaidizi wa
ndani wanaotarajia kwenda kufanya kazi nje
yanchi.

Mafunzo hayo yaliyoandaliwa na Shirika la
Afyana Ustawi wa Jamii Afrika (COMHESWA),
yalitolewa juzi na jana jijini Dar es Salaam.

Ofisa Kazi Mkuu kutoka Wizara ya Kazi,
Rachel Magesa, alisema mfanyakazi wa ndani
anapaswa kujua na kuelewa mkataba wake
wa kazi na anayo haki ya kulipwa kiinua
mgongo.

Alisema mfanyakazi wa ndani anayo haki
ya mawasiliano, afuate maelekezo ya mwajiri
kama hataki azungumze na simu muda wa
kazi anatakiwa kuacha kufanya hivyo na ana-
pomaliza kazi anaweza kufanya mawasiliano.

“Nyumba yoyote utakayokwenda ukany-
imwa kabisa mawasiliano ni tatizo, mwajiri
asizuie kuongea na simu saa 24, muda wa kazi
uliopo kwenye mkataba uzingatiwe.

“Kabla ya kusafiri mnatakiwa kupima afya
zenu, hamtakiwi kusafiri mkiwa na maradhi,
hamruhusiwi kwenda na mimba ikitokea
umesafiri ukifika unakokwenda utapimwa
tena, ukikutwa na mimba utarejeshwa nchi-
ni,” alisema.

Ofisa Kazi Mkuu, Eva Mangesho, alisema
waarabu wanataka mfanyakazi apelekwe na
wakala anayetambulika na serikali.

“Kila mfanyakazi lazima awe na mkataba
halali, kubaki, apitie mafunzo kabla ya kusa-
firi.

“Tunatoa mafunzo ili kupunguza changa-
moto zinazotokea kwenye balozi zetu, ba-
lozi zimekuwa kama kituo cha polisi na kesi
zingine hazina msingi,” alisema.

Aliwakumbusha wanaposafiri hawaruhusi-
wi kubeba mzigo wa mtu kwa kuwa wengine
ni wahalifu wanasafirisha dawa za kulevya.

Aliwaasa kuepuka kuwatumia mawakala
wasiotambulika na Serikali.

Wakizungumza kwa masharti ya kutota-
jwa jina, mmoja wa wafanyakazi hao, alidai
mishahara yao ni kuanzia Sh. 600,000 kuen-
delea na hawakatwi kodi.

Alisema mtu anaweza kutunza fedha hizo
benki ambako ni mahala salama.

“Unaweza kutuma fedha nyumbani ukirudi
baada ya miaka mitatu au miwili hukuti kitu
ulichotarajia kufanya, ukitunza ndani mwa-
jiri akijua anakopa na kurudisha inakuwa
changamoto.

“Waajiri wametofautiana, wapo wenye
moyo mzuri wa kukuelewesha inapotokea
changamoto ya lugha, lakini wengine wa-
korofi, wanyanyasaji kwa kuwa tunaenda
kufanya kazi tukafanye kazi na tuwaheshimu.

“Unaweza kuajiriwa katika nyumba yenye
vijana, wanakushawishi kimapenzi, kataa
fanyakazi, kuingia kwenye mahusiano ni
kosa linaloweza kukufukuzisha kazi,” alisema
mfanyakazi mwingine ambaye hakupenda
jina lake litajwe.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania, Masanja Kadogosya (kushoto), akifurahia jambo na Katibu Mkuu wa Umoja
wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM) Jokate Mwegelo, wakati viongozi wa umoja huo kutoka mikoa yote nchini,

IMANI NATHANIEL

Mahakama yaamuru watano kukamatwa
 kukaidi amri shtaka kuvaa isivyo heshima

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Sokoine Drive (Jiji), im-
etoa amri ya kukamatwa watu
watano kati ya 18 katika kesi
ya kufanya vitendo visivyo vya
heshima kwenye sehemu za
umma na kuvaa mavazi yasi-
yokubalika kwa nia ya kufanya
ukahaba, kwa kushindwa ku-
fika mahakamani bila taarifa.

Amri hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mkuu
Mfawidhi, Lugano Kasebele,
wakati kesi hiyo ilipotajwa.
Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Amina Ramadhani, Aisha
Iddi, Mariana Sia, Mwajuma
Hamza, Mariamu Hassan, Na-
jma Hamisi, Sabrina Gabriel,
Mariam Kitamoga na Eliza-

KABWELA

beth Michael.

Wengine ni Rosemary John,
Recho Kindole, Lobi Daudi,
Diana David, Jackline Daniel,
Mwajuma Bakari, Jenifa John,
Zainabu Hamisi na Recho Ba-
kari. Hakimu Kasebele alifikia
uamuzi huo, baada ya Wakili
wa Serikali, Regina Kayuni
kuwaita majina ili kujua kama
washtakiwa wamefika ma-
hakamani na kubaini kuwa
watano hawakuwapo wakiwa-
mo mshtakiwa namba mbili,
saba, 11,13 na 17.

“Kitendo hiki ni ku-
tokuheshimu na  kutotii
amri ya mahakama na kuwa
washtakiwa wanataka kufan-
ya tabia hiyo kuwa ni mazoea,
natoa amri ya kukamatwa
kwa washtakiwa kushindwa

kutii amri ya mahakama,”
alisema Hakimu Kasebele.

Wakili wa utetezi, Peter
Madeleka alidai kuwa ma-
hakama inaweza kuchukua
hatua dhidi yao ili iwe funzo
kwa wengine watakao one-
sha kutotii na kutofuata amri
ya mahakama bila kujali mtu
huyo ni nani na ana nafasi
gani.

“Tumewaelekeza  wateja
wetu namna ya kutii na ku-
fuata amri ya mahakama kwa
jinsi tulivyoweza, kama ma-
hakama inaona imevunja she-
ria basi ichukue hatua dhidi
yao na wakamatwe,” alidai
Wakili Madeleka.

Hakimu Kasebele alitoa
amri ya kukamatwa kwa
washtakiwa hao watano ili iwe

funzo kwa wengine wataka-
okiuka na kuacha kutii amri
ya mahakama kama inavy-
owaelekeza.

Alisema kuwa kesi
imepangwa kusikilizwa mbele
ya Hakimu Mkazi Francis
Mhina. Kesi hiyo iliahirishwa
hadi Julai 10, mwaka huu, kwa
ajili ya washtakiwa kusomewa
hoja za awali.

Katika kesi hiyo, ilidaiwa
Juni 14, 2024 katika mae-
neo ya Sinza Mori, Wilaya ya
washtaklwa wote 18 wallkut
wa na tuhuma ya kujiweka ka-
tika namna ambayo sio sawa
mbele za umma na kufanya
vitendo visivyofaa na kuvaa
mavazi yasiyokubalika kwa
nia ya kufanya ukahaba.

Na Fadhili Mohammed
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‘Siri mafanikio NSSF ni
uwekezaji sekta binafsi’

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF), Masha Mshomba
amefichua siri ya mafanikio
ya NSSF kuwa yamechangiwa
na serikali inavyohamasisha
wawekezaji katika sekta bin-
afsi, kuweka mazingira mazuri
na kuwezesha kupata waajiri
na wanachama wengi wapya
katika sekta binafsi.

Mshomba alisema hayo
alipotembelea banda la NSSF
baada ya ufunguzi wa Maone-
sho ya 48 ya Biashara ya
Kimataifa ya Dar es Salaam
(DITF), maarufu Sabasaba yali-
yobeba kaulimbiu: “Tanzania
Sehemu Sahihi kwa Biashara
na Uwekezaji.” Maonesho

hayo yamefunguliwa na Rais

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Masha Mshomba (kushoto), akimuhudumia mteja aliyefika katika banda la NSSF kupata huduma,

wa Jamhuri ya Msumbiji, Filipe
Nyusi, akisindikizwa na mwe-
nyeji wake, Dk. Samia Suluhu
Hassan.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika banda la
NSSF, Mshomba alisema kwa
mujibu wa taarifa za hesabu
ambazo hazijakaguliwa katika
mwaka wa fedha 2023/2024,
thamani ya NSSF kwa sasa
inafikia trilioni 8.5 sawa na
ongezeko la asilimia 77 ikil-
inganishwa na miaka mitatu
iliyopita.

“Ongezeko hili ni kubwa
hasa ukizingatia kuwa ndani
ya miaka mitatu iliyopita ukua-
ji wa NSSF umekuwa mkubwa
mno, hivyo tunampongeza
sana Rais Dk. Samia kwa juhu-
di anazoweka kuhakikisha
mazingira ya biashara hapa
nchini yanakuwa mazuri am-

bayo yamechangia mafanikio
haya,” alisema Mshomba.

Aidha, alisema wakati NSSF
inaendelea kutekeleza mpan-
go wake wa maendeleo unao-
ishia Juni 30, 2026, wanatara-
jia thamani ya Mfuko kufikia
trilioni 11 ambayo itakuwa ni
zaidi ya mara mbili ikilingan-
ishwa na kipindi Rais Dk. Sa-
mia alipoingia madarakani.

Mshomba alisema kwa sasa
NSSF imeelekeza nguvu ya
kuwafikia wanachama wapya
waliopo katika sekta isiyo ras-
mi ili waweze kujiunga na ku-
changia katika NSSF kwa kuwa
tayari wameshaweka mifumo
mizuri ya usajili na uchangiaji
pamoja na mafao yanayovutia
kupitia Mpango wa Kitaifa wa
Sekta Isiyo Rasmi.

Kuhusu ushiriki wa NSSF ka-
tika maonesho hayo, alisema

ni kwa ajili ya kutoa elimu ya
hifadhi ya jamii kwa wanacha-
ma na wadau kuhusu huduma
mbalimbali inazotoa mfuko
huo zikiwamo usajili wanacha-
ma kutoka sekta binafsi na sek-
ta isiyo rasmi, uchangiaji, kuli-
pa mafao, uwekezaji pamoja
na uhakiki wa wastaafu.

Mshomba amesema pia wa-
natumia maonesho hayo ku-
waeleza wanachama mambo
makubwa ambayo NSSF im-
eyafanya kupitia huduma za
TEHAMA na sasa wanachama
wanaweza kujisajili  kupitia
lango la huduma binafsi kwa
mwanachama na lango binafsi
kwa mwajiri.

Alisema NSSF inaendelea
kupata ushirikiano mkubwa
kutoka serikalini na wataen-
delea kuboresha huduma zao

mbalimbali.

NSSF tunathamini mchango mkubwa wa
Mama na Mafao ya Uzazi ni moja ya Mafao
tunayotoakwa ajili ya akina mama

kwenye Maonesho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Serikali yajipanga
kuboresha vivutio
misitu asilia

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii,
Dk. Hassan Abas, amesema serikali imeji-
panga kuboresha miundombinu katika vivu-
tio kwenye hifadhi za misitu asilia ili kuvutia
zaidi watalii katika eneo hilo.

Aidha, amesema kwa sasa kuna mwitikio
mkubwa wa watalii wa ndani na nje kupen-
delea kutembelea vivutio vinavyopatikana
katika hifadhi hizo asilia za misitu, na kwam-
ba serikali imeona fursa katika eneo hilo na
imejipanga kuendelea kuiweka katika maz-
ingira ya mvuto zaidi ili yaendelee kutumika
kuongeza idadi ya watalii.

Dk. Abas alitoa kauli hiyo jana alipotembe-
lea banda la Wizara ya Maliasili na Utalii kati-
ka Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya Dar es Sa-
laam (DITF), yanayoendelea katika viwanja
vya Sabasaba, yaliyoandaliwa na Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara Tanzania (TanTrade).

Alisema uwapo wa miundombinu bora na
mandhari nzuri kunawavutia watalii zaidi
kupendelea kutumia muda wao mwingi ka-
tika misitu hiyo asilia.

Kadhalika, alisema wanaendelea kualika
wawekezaji katika hifadhi hizo ikiwamo
kujenga maeneo ya kisasa ya kupumzikia
watalii, hoteli na huduma nyingine ambazo
zitasaidia watalii kupata huduma zote wakati
wakifanya utalii katika vivutio hivyo.

“Zamani watu walikuwa wanapendelea
zaidi kwenda kufanya utalii wa kuangalia
wanyama, lakini tunaona siku hizi mambo
yamebadilika, kuna mwamko mkubwa wa
kufanya utalii kwenye hifadhi zetu za misitu
asilia, kwa mfano tunaona kule Pugu Kazim-
zumbwi, idadi ya watalii inazidi kuongezeka
kila siku hata katika hifadhi zetu nyingine za
misitu,” alisema Dk. Abas.

“Siku hizi tunaona watu wanaamua kwen-
da kupata hewa safi katika maeneo ya mis-
itu yaliyohifadhiwa vizuri, hata kama kuna
mambo yake yanamtatiza akienda kule aki-
kaa baadaye anatoka yuko vizuri. Kwa hiyo
sisi kama serikali tutaendelea kuwekeza na
kuiboresha zaidi.”

Aliwaalika Watanzania kuwekeza katika
ufugaji wa nyuki na uvunaji asali kwa kuwa
nalo ni eneo jingine ambalo lina fursa kubwa
kwa sasa.

Alisema kutokana na fursa zilizopo katika
eneo hilo, serikali imewekeza nguvu zake iki-
wamo kutoa ruzuku na kuwajengea uwezo
wenye nia ya kuwekeza katika eneo hilo.

“Makundi mbalimbali  wasisite  ku-
changamkia fursa zilizopo katika ufugaji wa
nyuki na uvunaji wa asali kwa sababu hata
soko lake liko vizuri,” alisema Dk. Abas.

Rais Samia azihakikishia ushirikiano taasisi za dini

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameahidi serikali itaendelea kush-
irikiana na taasisi za dini kujenga
amani, umoja na ushirikiano nchi-
ni kwa manufaa ya wananchi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
aliyasema hayo jana wakati aki-
wasilisha salamu za pongezi kwa
Rais wa Baraza la Maaskofu Kato-
liki Tanzania (TEC), Mhashamu
Wolfgang Pisa kwa niaba ya Rais
Samia.

Alisema  serikali inatambua
mchango mkubwa unaotolewa na
taasisi hizo katika kuchochea ma-
tokeo chanya kwa ustawi wa taifa.

“Tunashukuru tunapata ushauri,
yapo mambo ambayo mnayafanya
na kuiwezesha nchi hii iendelee,
mshikamano wetu ndani ya nchi,
umoja wetu ndio unaozaa utulivu
na amani tuliyonayo,” alisema Ma-
jaliwa.

Alisema Rais Samia amesisitiza
serikali itaendelea kutoa ushiriki-
ano kwa baraza hilo na wako tayari

kupokea wushauri kutoka kwao
wakati wowote.

Alisema serikali itahakikisha
ushirikiano huo hauishii kwenye
ngazi za kitaifa tu bali utashuka
hadi kwenye vitongoji, hivyo waen-
delee kuwa pamoja katika kuijenga
jamii. “Wakati wote utakapokuwa
na jambo ambalo unadhani seri-
kali inahitaji kushauriwa, uwe huru
na wakati wote unapoona kwamba
unahitaji kuunganisha nguvu na
serikali, sisi tutakupa ushirikiano,”
alisema.

Askofu Pisa, alimshukuru Rais
Samia kwa salamu za pongezi na
kuahidi kuendelea kushirikiana na
serikali kwa hali zote kujenga jamii
iliyo bora.

Pisa ambaye ni Askofu wa Jimbo
Katoliki Lindi, aliteuliwa kuwa rais
wa baraza hilo Juni 21, mwaka huu,
huku nafasi ya makamu wake ak-
ichaguliwa Askofu wa Jimbo la Ka-
toliki Mpanda, Eusebius Nzingilwa.

Katika uchaguzi huo, baraza pia
lilimchagua kwa awamu ya tatu
Padri wa Jimbo Katoliki Singida,

Charles Kitima kuendelea na nafasi
ya Katibu Mkuu.

Wengine ni Padri Chesco Msan-
ga, aliyeteuliwa kuwa Naibu Katibu
Mkuu, Askofu Mkuu Issack Ama-
ni, kuwa Mwenyekiti Kurugenzi
ya Uchungaji na Askofu Eusebius
Nzigilwa kuwa Mwenyekiti wa Ku-
rugenzi ya Mawasiliano.

Pia wamo Askofu Augustine
Shao katika nafasi ya Mwenyekiti
Kurugenzi ya Ukaguzi na Askofu
Henry Mchamungu katika nafasi ya
Mwanasheria wa baraza hilo.
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Bodaboda watuhumiwa kuua, polisi yawasaka

Na Cynthia Mwilolezi,
BABATI

ESHI la Polisi mkoa-

ni Manyara, lina-

wasaka madereva

pikipiki katika Mji
wa Babati wanaotuhumiwa
kumuua kijana anayedaiwa
kuhusika kula njama ya
kuiba pikipiki.

Kijana huyo mwanaume
anayehisiwa kuwa na mi-
aka kati ya 20 hadi 25, ali-
fariki dunia kwa kupigwa
na kuchomwa moto na ma-
dereva bodaboda baada ya
kudaiwa kushiriki wizi wa
pikipiki akiwa na wenzake
wawili waliotoroka.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Manyara, Kamish-
na Msaidizi Mwandamizi
(SACP), George Katabazi,
akizungumza na Nipashe
jana alisema bodaboda hao
wanasakwa kwa kuhusika
na tukio hilo. “Polisi tuna-
wasaka vijana wa bodabo-

da waliohusika na mauaji
ya kijana anayedaiwa kush-
iriki wizi wa pikipiki kwa
kumpiga na kumchoma
moto hadi kufa,” alise-
ma Katabazi.

Alisema tukio hilo lime-
tokea Julai Mosi mwaka
huu, majira ya saa 6:30
mchana, katika Mtaa wa
Wang'warai Kata ya Ba-
bati, ambapo kijana ali-
yeuawa anadaiwa kula
njama za kuiba pikipiki ya
dereva aliyemkodi.

Hivyo, aliwakumbusha
wakazi wa mkoa huo kuwa
hakuna mtu aliyepo juu
ya sheria bali wanapaswa
kutoa taarifa ili polisi wa-
fanye kazi yao na siyo wao
kuchukua sheria mkononi.

“Endapo  wangemfiki-
sha Kituo cha Polisi huyo
kijana badala ya kumuua
tungeweza kumuhoji na
akatueleza mtandao mzi-
ma wa wezi wa pikipiki
walipo, kuliko kumpiga na

kumchoma moto na kufa,”
alisema Katabazi.

Hata hivyo, alisema jeshi
hilo linaendelea na op-
eresheni ya kuwakamata
watu wanaomiliki mali za
wizi ikiwamo bodaboda.

“Raia  wema  wana-
paswa kuendelea kutoa
ushirikiano kwa polisi ili
nasi tufanye kazi zetu kwa
kutoa taarifa za wizi am-
bazo tutazichukulia hatua
mara moja,” alisema Ka-
tabazi. Mkazi wa Kitongoji
cha Wang'waray, Ismail
Bomboo, alisema tukio la
watu kujichukulia sheria
mkononi siyo zuri, kwani
linapoteza ushahidi wa
tukio na linaweza kutokea
kwa asiye husika. Hata
hivyo, alisema kuwa watu
huchukua sheria mkononi
baada ya kuona matukio
mengi wezi hawafungwi
jela ila wanaachiwa huru
pindi wakifikishwa kwenye
vyombo vya kutoa haki.

Mvuvi Mwarabu Mustapha (kushoto), akikabidhi vifaa vya uvuvi haramu
kwa Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Dk. Batilda Buriani jijini Tanga jana, alipo-
jisalimisha baada va agizo la mkuu huyo, ambapo wavuvi 17 waliokuwa
wakijihusisha na uvuvi haramu katika Mwambao wa Pwani ya Mwarongo,
wamejisalimisha. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

RC ashtukia ‘upigaji’ ankara za maji, atoa agizo

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

SERIKALI imeanza ku-
wabana watoa huduma za
maji ngazi ya jamii kutumia
mashine za kielektroniki,
ili kuziba matobo yanay-
otokana na ujanja katika
ukusanyaji wa mapato ya
serikali.

Mkuu wa Mkoa wa
Tanga, Dk. Batilda Buriani,
alisema matumizi ya mfu-
mo wa utoaji ankara za maji
kwa njia ya kielektroniki,
kupitia mfumo wa malipo
ya pamoja wa serikali una
manufaa makubwa endapo
utatumika ipasavyo.

Aliyasema hayo jana
mkoani hapa wakati aki-
funga mafunzo ya mfumo
wa malipo ya pamoja wa
serikali wa ankara za maji

yaliyofanyika kwa siku 15,
chini ya uratibu wa Wakala
Mazingira (RUWASA).
“Uzuri wa mitandao una
faida kubwa sana, hivyo
twende tukaitue vizuri
kwa kuitumia kwa kutoa
huduma nzuri kwa watu
wetu, kuna muda unaweza
ukatuma ujumbe kumbe
simu haipo hewani, hivyo
kwa sasa tunavyoanza
twende na vitu vyote viwi-
li,” alisema.Kuhusu taasisi
za umma alisema: “Kwa
maana kama mimi nikia-
mua kwenda kuishika eneo
ambalo ni nje na makazi
niliyopangiwa ni lazima nil-
ipe. Hivyo, niwaombe wote
waliopo kwenye taasisi am-
bazo wapo nje ya maeneo
yao, tuwasaidie kulipa hizi

tika ukusanyaji”.

Meneja wa RUWASA,
Mkoa wa Tanga, Upendo
Lugongo, alisema watoa
huduma hao wamepatiwa
mafunzo, ambayo yanahu-
sisha maduhuli ya ukusan-
yaji wa fedha katika sekta
ya maji vijijini.

Kwa mujibu wa Lugongo,
Mkoa wa Tanga una vy-
ombo vya watoa huduma
vyote vinafanya 1<az1

“Mafunzo haya yanaen-
da kuimarisha mifumo ya
ukusanyaji wa maduhuli
katika vyombo vya wa-
tumiaji wa maji, lakini ki-
kubwa zaidi kuona fedha
ambazo zinakusanywa ni
sehemu ya fedha za seri-
kali na zinatakiwa zisome
kwenye mfuko wa serikali,”
alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO
WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA
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TANGAZO KWA UMMA
UNUNUZI WA MAHINDI NA MPUNGA KWA AJILI YA

AKIBA YA CHAKULA YA TAIFA KWA MSIMU WA
2024/2025 KUANZIA TAREHE 10 JULAI, 2024

1.0 Utangulizi
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulianzishwa kwa madhumuni ya
kuhakikisha usalama wa chakula nchini kwa kununua, kuhifadhi na kuzungusha
akiba ya chakula ili kukabiliana na upungufu wa chakula na majanga mengine ya
Kitaifa yanayoweza kujitokeza. NFRA hununua nafaka kila mwaka kwa ajili ya
akiba ya chakula ya Taifa. Ununuzi wa nafaka kwa mwaka 2024/2025 utaanza
rasmi tarehe 10 Julai, 2024.

2.0 Bei ya Kununulia Nafaka
Bei ya kununulia mahindi itakuwa kati ya shilingi 500 kwa kilo hadi shilingi 600
kwa kilo, na mpunga utanunuliwa kwa bei isiyozidi shilingi 800 kwa kilo. Bei hizi
zimezingatia tathmini ya bei za soko na gharama za uzalishaji katika maeneo
ambayo NFRA itafungua vituo vya ununuzi wa nafaka.

3.0 Njia za Ununuzi Zitakazotumika

i.  Kutumia vituo vya ununuzi vitakavyofunguliwa nchini kote, ambavyo
muuzaji yeyote anaweza kupeleka nafaka zake kuuza;

ii. Kutumia Vikundi vya Ushirika,Wakulima na Wafanyabiashara wakubwa wa
mazao ambao wameingia makubaliano maalum na NFRA.

iii. Mikataba ya kuiuzia mahindi NFRA kwa waombaji wote waliokidhi vigezo
imeanza kutolewa tangu tarehe 01 Julai 2024 kupitia Ofisi za Kanda na
Makao Makuu, Dodoma. Waombaji wote wanahimizwa kuwasiliana au
kutembelea Ofisi za Kanda walipowasilisha maombi yao ili kupata majibu ya
maombi yao na kusaini mikataba kwa wale waliokidhi vigezo.

4.0 Vituo vya Ununuzi
Kwa kuanzia, NFRA itafungua vituo vya ununuzi wa mahindi kwenye kanda
zifuatazo zenye uzalishaji na upatikanaji mkubwa wa nafaka; Songea (Mkoa ya
Ruvuma), Makambako (Mikoa ya Njombe na Iringa), Songwe (Mikoa ya Songwe na
Mbeya), Sumbawanga(Mikoa ya Rukwa na Katavi), Dodoma (Dodoma na Singida),
Arusha (Arusha na Manyara), Shinyanga (Mkoa wa Kigoma, Shinyanga na Tabora)
na Kipawa (Morogoro na Tanga).

5.0 Utaratibu wa Ununuzi
Nafaka zote zitakazofikishwa katika vituo vya NFRA, zitapokelewa iwapo
zitakidhi vigezo vya ubora kama vitakavyobainishwa kupitia Kanda za NFRA.
Utaratibu wa ununuzi wa nafaka kupitia Vyama vya Ushirika/Vikundi vya
Wakulima na Wafanyabiashara utafanyika kupitia mikataba maalumu ambayo
Wakala unaratibu kwa kuzingatia maombi ambayo tayari yaliwasilishwa na
Wadau mbalimbali kupitia Matangazo yaliyotolewa mwezi Machi, 2024.

6.0 Utumiaji wa mizani ya kidigitali
Kuanzia msimu huu wa ununuzi wa nafaka mwaka 2024/2025, NFRA itatumia
mizani ya kidigitali katika vituo vyote vya ununuzi wa nafaka. Utaratibu huu
utatumika katika vituo vyote vya ununuzi, kuhakikisha usahihi na uwazi katika
vipimo vya nafaka zinazopokelewa. Hii itasaidia kuboresha ufanisi na kuondoa
malalamiko yanayoweza kujitokeza katika upimaji.

7.0 Utaratibu wa Malipo
Malipo yote yatafanyika ndani ya siku 14 baada ya kukamilisha taratibu za
kupokea nafaka.
Kwa maelezo zaidi kuhusu vituo vya ununuzi, utaratibu wa ununuzi na bei katika
vituo husika, wasiliana na Meneja wa Kanda/Vituo vya NFRA vilivyo karibu yako.

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)

04 Julai, 2024.
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HABARI KANDA YA ZIWA @

Mtatiro atoa angalizo mikopo ‘kausha damv’

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KUU wa Wilaya ya

Shinyanga,  Julius

Mtatiro, amewataka

wanawake wajasiri-

amali kuchukua tahadhari juu

ya mikopo yenye riba kubwa

‘kausha damu’ ili wasijiingize
katika umaskini.

Alitoa kauli hiyo katika ufun-

guzi wa Kituo cha Uwezeshaji

Wanawake Kiuchumi kupitia
uzalishaji wa sabuni za maji ku-
toka Shirika la Tanzanian Youth
and Children (TYC).

Mtatiro aliwakilishwa na Ofi-
sa Tarafa ya Shinyanga Mjini,
Telezia Alois.

Pamoja na mambo mengine,
aliwataka wanapokopa wawe
makini na mikataba kwa kuan-
galia masharti ili wasijiingize
kwenye mikopo hiyo.

“Nawasihi wanawake wa-

jasiriamali ambao mmepewa
mafunzo ya utengenezaji sabu-
ni na shirika hili ambayo yata-
wakomboa kiuchumi tumieni
fursa za mikopo ya halmashauri
ya asilimia 10 ambayo itaanza
kutolewa hivi karibuni na siyo
hiyo ya mitaani,” alisema Tel-
ezia.

Mkurugenzi wa Shirika la
TYC, Lucas Daudi, alisema shiri-
ka hilo wapo kwenye utekeleza-
ji wa mradi wa kuwawezesha

wanawake  kiuchumi  kupi-
tia uzalishaji wa sabuni, kwa
ufadhili wa Tanzania Develop-
ment Trust.

Alisema ndiyo maana wa-
nawajengea wanawake ujuzi wa
kutengeneza sabuni za maji ili
wapate kipato na kuondokana
na umaskini.

Mmoja wa wanawake wali-
opewa mafunzo hayo, Eliza-
beth William, aliahidi kutumia
ujuzi huo ili kujiinua kiuchumi.

Baadhi ya wananchi wakiwa kwenye tope lililobubujika katika shamba la Musa Magagi, katika bonde la Nyankara, Kitongoji cha
Pamila, Kata ya Matendo Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma juzi. PICHA: ADELA MADYANE

Wadau waanika mikakati kuinua mapato Msalala

Na Shaban Njia, KAHAMA

WADAU wa maendeleo ka-
tika Halmashauri ya Msalala
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, wamebainisha mikakati
mbalimbali itakayosaidia hal-
mashauri kufikia au kuzidi
makusanyo lengwa kwa mwaka
2024/25.

Miongoni mwa mikakati
hiyo ni pamoja na kuweka kodi
zote za uchimbaji dhahabu
pale inapofika sokoni ili kuon-
doa mizunguko iliyopo kwa
sasa. Aliyasema hayo jana kwa
nyakati tofauti baada ya Mkuu

wa Divisheni ya Mipango na
Uratibu wa Halmashauri hiyo,
Mangera Marwa kutoa taarifa
ya utekelezaji wa mpango na
bajeti 2023/2024 na uwekaji
wa mikakati ya utekelezaji wa
bajeti mpya ya 2024/2025 ili
kuhakikisha wanafikia au kuzidi
lengo la makusanyo.

Mchimbaji wa mgodi wa
Ntambalale ulipo Kata ya
Segese, Emmanuel John alisema
ukusanyaji wa mapato wa ush-
uru wa mawe yanayosadikiwa
kuwa na madini kwa kutumia
mashine haisaidii halmashauri
kupata mapato.

Alisema badala yake ni vema

ukatumika mfumo wa kulipa
kwa namba ya malipo (control

number)  kwani kinachoku-
sanywa siyo kinachowasil-
ishwa.

Pia, alisema ili kumwondolea
mzigo mchimbaji na kuacha
kukwepa kulipa kodi ni vema
ushuru wa kifuko cha mawe wa
Sh.1,000, kodi ya plant ya Sh.
milioni 3.6 zikawekwa na kulip-
wa pamoja kwenye ushuru wa
huduma kutoka asilimia 0.7 ya
sasa mpaka asilimia moja.

Alisema hali hiyo inawapa
manufaa wakusanyaji wa ma-
pato kuliko serikali.

Mganga Mkuu wa Hal-

mashauri hiyo, Dk. Samweli Ma-
pula, alishauri kuanzishwa kwa
kiwanda kidogo cha kutengen-
eza dripu mbalimbali ambazo
zitauzwa katika zahanati, vituo
vya afya na hospitali jirani.

Alisema Hospitali ya Kolan-
doto ya Shinyanga inatengen-
eza dripu hizo na imesaidia
kuongeza mapato ya hospitali
na ufani wa kazi.

Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Hamisi Katimba alisema,
ukosefu wa elimu ya kodi kwa
wananchi ndiyo inayosababi-
sha wengi kushindwa kulipa na
kusababisha kukusanya nje ya
bajeti iliyopangwa.

I
MSD vyataja
chanzo
ukosefu
dawa
hospitalini

Na Restuta Damian, KAGERA

MENEJA wa Bohari ya Dawa
(MSD), Kanda ya Kagera, Kalendero
Masatu, amesema sababu kubwa
ya ukosefu wa dawa na vifaa ka-
tika maeneo ya kutolea huduma za
afya ni uwepo wa madeni ya muda
mrefu, hasa kwa vituo vinavyohu-
dumiwa na MSD.

Alisema sababu hiyo inaleta
athari mbalimbali kwa wagonjwa
na kurudisha nyuma hali ya kiu-
tendaji katika vituo hivyo pamoja
na MSD kutokana na madeni hayo
kutokulipwa.

Aliyasema hayo juzi wakati
akielezea hali ya makusanyo na
mapato yanayotokana na uuzaji wa
dawa na vifaa tiba, katika hospitali
na vituo vya afya 478 kwa Mkoa wa
Kagera na Geita inayounda kanda
hiyo.

Masatu alisema ili bohari hiyo
iweze kununua, kuuza na kutunza
dawa na vifaa tiba, vituo vinavy-
okuwa vikifanyiwa huduma ya
kupelekewa bidhaa vinatakiwa ku-
fanya malipo kwa wakati ili na wao
waweze kuboresha huduma kwa
wateja wao.

Aidha, alisema kuanzia Julai,
2023 hadi Juni, 2024, mikoa hiyo
imekuwa ikidaiwa Sh. bilioni sita
Kagera wanadaiwa Sh.bilioni 4.8 na
Geita Sh. bilioni 1.5.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Kagera, Dk. Sam-
wel Laizer, alisema tayari hatua za
ulipaji zimeanza kufanyiwa Kkazi,
kwamba vipo vituo vya afya vina-
vyofanya vikao juu ya namna gani
wataweza kukamilisha deni la MSD.

Alisema  hopsitali ~ zimekuwa
zikipokea huduma kwa haraka na
kwa muda unaohitajika na kufanya
huduma za dawa kwenye maduka
ya hospitali kuwa asilimia 88.

Mkuu wa Wilaya ya Bukoba, Eras-
to Siima alisema ulipaji wa madeni
utasaidia kuongeza na kufikisha hu-
duma kwa wengine na MSD waweze
kufanyia maboresho katika tiba na
dawa.

Wanawake 24 wafanyiwa upasuaji wa fistula

Na Mwandishi Wetu,
SHINYANGA

WANAWAKE 24 wanaokabiliwa
na tatizo la ugonjwa wa fistula
mkoani Shinyanga wamefanyiwa
upasuaji bure.

Upasuaji huo ulifanyika ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Shinyanga kupitia kambi ya
madaktari bingwa wa magonjwa
ya wanawake kutoka Hospitali

za, matibabu yaliyofadhiliwa na
Shirika la Americares.

Mwakilishi ~ kutoka  shirika
hilo, Dk. Jonas Kagwisage, alise-
ma wana miaka 13 sasa wameku-
wa wakitoa huduma hiyo ya mat-
ibabu bure ya ugonjwa wa fistula
kwa wanawake kwa kushirikiana
na madaktari bingwa wanawake
kutoka Hospitali ya Rufani ya
Bugando, sasa wamefanya kambi
mkoani Shinyanga kutoa huduma
hiyo.

Alisema katika Mkoa wa Shin-
yanga walianza kambi hiyo tangu
Juni 23 mwaka huu, kwamba
wamefanikiwa kuwafanyia upas-
uaji wanawake 24 na kuwarejesha
katika hali zao za kawaida.

“Huduma hii ya matibabu ya
ugonjwa wa fistula inatolewa
bure, na shirika letu, ndiyo tuna
gharamia kila kitu hadi chakula
na nauli pia za kuwaleta hapa hos-
pitali na tutawarudisha kwao,”
alisema Dk. Kagwisage.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Wanawake kutoka Hospitali
Dk. Elieza Chibwe, alisema tatizo
la ugonjwa wa fistula bado ni kub-
wa sana kwa wanawake.

Alisema  husababishwa na
uchungu pingamizi kwa mwan-
amke anapokuwa mjamzito na
hutokea tundu ambalo linaun-
ganisha njia ya uzazi na sehemu
ya haja kubwa na ndogo, na
mgonjwa kusababisha kutokwa

na haja kubwa na ndogo muda
wote.

“Ugonjwa wa fistula ni wa aibu
na matibabu yake ni upas-
uaji tu, na tunataka hadi kufikia
mwaka 2030 tatizo hilo liwe
limekwisha kabisa,” alisema Dk.
Chibwe.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani Mkoa wa Shinyanga,
Dk. John Luzila, alishukuru kwa
utolewaji wa tiba ya ugonjwa huo
hospitalini hapo.



f\% ' T
- 1 ’ " ,
o ! T
R L | By
y ) Yome A
1964 - MWAKA ULIOBEBA MZIZI WA MIPANGO MAENDELEQ _ ‘

Mapinduzi ya Mpango wa Kwanza Miaka Mitano, _
yalivyozalisha viwanda, SCOPO, Bwana Shamba.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

SAMIA NA HAMIENI MBADALA WA KUNI.. ]
EWURA CCCilivyojitwisha jukumu

la safari kutafuta mabadiliko yaliko

Na Latifa Abdallah

NISHATTI safi ya kupikia ni nini?
Unaweza kujiuliza swali hilo
pale unapokutana na dhana hiyo
masikioni kwako, kwa mujibu wa
mwongozo wa Mkakati wa Taifa
wa Matumizi ya Nishati Safi ya
Kupikia (2024 -2034) umeeleza,
nishati safi ya kupikia ni dhana
inayotumika kuelezea na kubaini-
sha nishati na teknolojia sahihi
ambapo kwa pamoja hutoa moshi
wenye kiwango kidogo cha sumu
pale zinapotumika kwa usahihi.

Dhana hii ina lengo la kuhakiki-
sha usalama, uendelevu na ura-
hisi wa upatikanaji wa nishati ya
kupikia, kuokoa muda, pamoja na
kupunguza gharama za matumizi,
athari za kimazingira na kiafya
kwa watumiaji.

Pia ni nyenzo muhimu katika
kutekeleza makubaliano ya kitaifa
na kimataifa yanayolenga kupam-
bana na mabadiliko ya tabianchi
na kupunguza uzalishaji wa gesi
joto.

Katika ufunguzi wa Mkakati
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati
Safi ya Kupikia kwenye hafla
iliyofanyika Kituo cha Mikutano
cha Kimataifa cha Julius Nyerere
(JNICC) jijini Dar es Salaam, Mei 8,
2024, Rais Samia Suluhu Hassan,
aliwataka Watanzania kuhama
sasa kutoka kwenye matumizi ya
mkaa na kuni kwa kupikia na ku-
hamia kwenye matumizi ya nisha-
ti safi ambayo ni gesi na umeme.

“Nawaomba Watanzania,
mkakati wetu tukifika miaka 10,
asilimia 80 tuwe kwenye matumi-
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__Wsafari ya Korea na
mavuzauza yake-lll

Rais Samia Suluhu Hassan akipiga makofi na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili kushoto),
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (kulia) pamoja na Waziri wa Nchi,
Muungano na Mazingira, Selemani Jafo, baada ya kuzindua Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya
Nishati Safi ya Kupikia kwenye hafla iliyofanyika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius

zi ya nishati safi ya kupikia kwa
Watanzania wote.

Mpaka sasa kwa takwimu zi-
lizopo, asilimia 90 ya kaya zina-
tumia kuni na mkaa, jamani ka-
tika matumizi ya kuni na mkaa
tunatumia miti mbalimbali, hivyo
miti hiyo hutoa moshi mchang-
anyiko ambao unaleta madhara
kwa watumiaji.

“Hivyo, Watu takribani 33,024
hupoteza maisha kwa mwaka ku-
tokana na magonjwa ya mfumo
wa upumuaji yanayosababish-
wa na uchafuzi wa hewa katika

makazi.

“Mbali na uharibifu wa maz-
ingira unaofanywa kutokana na
matumizi ya shughuli za kibinad-
amu, ukataji wa misitu unachang-
ia kwa kiasi kikubwa mabadiliko
ya tabia nchi.

“Inakadiriwa takribani hekta
469,000 za misitu hukatwa kila
mwaka nchini. Ambapo nishati
ya kuni na mkaa ndio chanzo cha
uharibifu huo. Tubadilike Watan-
zania.” Anasema Rais Samia.

Katika ufunguzi wa Mkakati
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati

Safi ya Kupikia, Rais Samia alim-
womba Waziri wa Nishati, Doto
Biteko, kusimamia sera na mipa-
ngo katika kuelimisha Watanza-
nia sasa kwenye matumizi bora
ya nishati safi ya kupikia.

Aidha, Baraza la Ushauri la
Watumiaji Huduma za Nishati na
Maji zinazodhibitiwa na EWURA
(EWURA CCCQC), linaendelea kutoa
elimu kwa watumiaji wa huduma
za nishati na maji kila mkoa kuhu-
su matumizi sahihi ya nishati
safi na maji, pia linaunga mkono
mkakati wa taifa wa matumizi ya

nishati safi ya kupikia kwa Wa-
tanzania

Aidha, Katibu Mtendaji wa
Baraza la Ushauri la Watumiaji
Huduma za Nishati na Maji, Bi.
Stella Lupimo, amesema, Baraza
linafanya kazi usiku na mchana
kuhakikisha Watanzania wote
wanapata elimu kuhusu nishati
safi ya kupikia, kupitia kwa wa-
jumbe wa kamati za watumiaji
huduma za nishati na maji zi-
lizopo katika mikoa yote ya
Tanzania bara ili kuhakikisha
wananchi wote wanaelimishwa
kufikia lengo la mkakati wa taifa
wa matumizi ya nishati safi ya
kupikia.

“Tunasisitiza utumiaji nishati
safi ya kupikia uwe chachu ya
maendeleo ya taifa letu, Wa-
tanzania waepuke matumizi ya
nishati chafu (mkaa na kuni) ili
kulinda mazingira, pia kuwaon-
doa kwenye hatari ya kupata
maradhi ya kupumua kutokana
na moshi wa kuni.”

Matumizi ya nishati safi ya
kupikia ni agenda mahususi am-
bayo imechukua nafasi kubwa
katika sera, mipango na mikakati
ya serikali mbalimbali duniani.
Umuhimu wa agenda hii unasu-
kumwa na ongezeko la uharibifu
wa mazingira na mabadiliko ya
tabianchi pamoja na athari za
kiafya zinazotokana na matumizi
ya nishati isiyo safi ya kupikia.

Aidha, Lengo Namba 7 la
Malengo Endelevu ya Umoja
wa Mataifa limejikita katika ku-
hakikisha upatikanaji wa nishati
nafuu, inayopatikana kwa ura-
hisi, endelevu na ya kisasa kwa
wote.

Hata hivyo, bado kumekuwa
na changamoto ya upatikanaji
wa nishati nafuu, endelevu na
za uhakika kwa ajili ya matumizi
mbalimbali hususan ya kupikia

Inaendelea Uk 14
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1964 - MWAKA ULIOBEBA MZIZI WA MIPANGO MAENDELEO
Mapinduzi ya Mpango wa Kwanza Miaka Mitano,
valivyozalisha viwanda, SCOPO, Bwana Shamba...

Na Peter Orwa

WIKI iliyopita ilikuwa na sehemu ya
simulizi Tanganyika mpya ilikotoka
hadi kufika mwaka 1964, ikianza na
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mi-
tatu, iliyotimu mwaka 1964.

Mahudhurio yake alilenga sura kuu
mbili, upande mmoja kubomoa misingi
ya utawala wa kikoloni iliyokuwa na
vikwazo katika matumizi ya rasilimali
nchini mwao, mathalani fursa za kiel-
imu.

Pia, ndani ya mpango huo, ku-
kawekwa msingi ya mahitaji ya lazima
yaliyoamuliwa kwa haraka, hasa katika
matumizi ya mahitaji ya msingi kama
vile afya, elimu, kilimo na matumizi ya
ardhi.

Kutoka tafsiri pana, Tanganyika hai-
kuwa koloni la kudumu na kwa maana
hiyo, ~Wajerumani  waliopokelewa
baadaye na Waingereza hadi Uhuru, ha-
wakuwekeza kwa kina, wakijua waliku-
wapo kipindi cha mpito.

Hiyo iliwafanya wawekeze katika
mahitaji ya lazima, yaliyowawezesha
kunufaika na nchi, ikiwamo uzalishaji
malighafi mengi, yakiwamo kahawa na
katani.

Mpaka Tanganyika inapata uhuru,
kulikuwapo viwanda vichache na elimu
shuleni inatolewa kwa ubaguzi, nafasi
kubwa wakipata watoto wa Kizungu,
kufuatiwa na Kiasia na Waafrika wali-
pata nafasi kidogo, wengi wakibaki ny-
umbani.

Yote yalifanywa hadi Uhuru na miaka
mitatu baadaye, nchi ikijipanga kujik-
wamua kutoka madhila ya ukoloni, sura
kuu ya uchumi yaliyokuwa magumu ku-
kosa huduma, sura ya uzalishaji kitaifa
ikiwa “tunazalisha tusichokitumia na
kutumia tusichozalisha.”

MAZITO YA 1964

Ilipotimu mwaka 1964, Tanganyika
ilifanya mageuzi makubwa ambayo
mantiki na msingi yake hadi sasa, ina-
baki kuwa mithili ya katiba kuu kitaifa,
jumla yako manne.

Mosi, ni kuundwa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, inayotokana na
muungano wa Tanganyika na Zanzi-
bar. Kwa lugha rahisi, ikaundwa taifa
imara zaidi kusalama, kijamii, siasa na
uchumi, huku muundo wake ukibaki ni
muungano wa kipekee kimataifa.

Pia, kuna kinachoenda karibu nayo ni
kuundwa Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ), ambalo lina historia kubwa
katika kulinda nchi na ukombozi wa
Afrika, ikibeba sifa hadi sasa weledi na
uadilifu.

Eneo la tatu, penye sura kuu ya uchu-
mi na maendeleo, ni pale Tanzania
Bara ilipounda Mpango wa Kwanza wa
Maendeleo wa Miaka Mitano, 1964 hadi
1965.

Hali kadhalika, uamuzi wa mwisho

Tukio moja wapo la Azimio la Arusha lilivyokuwa.

uligusa kuingiwa mfumo wa chama ki-
moja cha siasa, ikitafsiri aina ya kisiasa
ya nchi, inayoangukia mlengo wa ku-
shoto, itikadi ya kijamii, kitaifa kukitu-
mika falfasa ya Ujamaa na Kujitegemea.

Maudhui ya kiuchumi ya mpango
huo miaka mitano, pia yaliegemea ku-
sudio la kijamaa, mali na uchumi mkuu
wa nchi kumilikiwa na serikali.

MPANGO 1964-69

Huo ndio ukawa msingi wa kidumu
namna nchi iliendeshwa na miaka yote
50 hadi sasa, Tanzania yote inatumia
muundo huo. Kwa kifupi, imebaki kama
katiba ya kiuchumi na kisiasa kwa
muungano wote.

Hata inapoingiwa kwa kina, urafiki
wa viongozi wakuu Mwalimu Julius Ny-
erere na Sheikh Abeid Aman Karume,
ulioanza hata kabla ya uhuru, mbinu
na maudhui hayo ya ‘bidhaa’za mpango
huo, yalionekana Zanzibar kwa manu-
faa ya Wazanzibari.

Wakati huo, maendeleo ya nchi yaki-
wa changa na mambo mengi yako nyu-
ma, Mpango wa Maendeleo 1964- 1969,
ulilenga kuinua mambo ya msingi kwa
Watanzania walioko katika maisha ya
msingi.

Ni zama ambazo wastani wa asilimia
90 ya Watanzania walikuwa wakulima

huduma duni, ikiwamo miundombinu

ya msingi kama vile barabara.

Wengi hawakupata kabisa fursa za
elimu ya msingi, hali kama hiyo katika
huduma za afya na ardhi. Huku mifumo
yao ya kilimo na ufugaji, eneo ambalo
limedumu hadi sasa kuwa nguzo ya
uchumi wa nchini, baadhi yakiwa na
majirani wa utalii nguzo nyingine ya
uchumi na fedha za kigeni.

Katika utekelezaji wa mpango huo
wa kwanza, Rais Nyerere, kwa kutumia
mikakati ya ndani na nje, akaanzisha
uwekezaji mkubwa kupitia mpango
huo ulioazimia l<uwapo muundo maal-
kama zahanatl na shule za msingi, am-
bako ndio kulikuwa angalizo lake kuu.

Mtaji wa uwekezaji wake Rais Ny-
erere, alichukua sura kuu tatu. Kwanza
kutumia mapato ndani ya nchi, kutafu-
ta msaada wa kigeni, hasa nchi rafiki
za kijamaa kama iliyokuwa Jamhuri ya
Muugano wa Kisovieti (USSR) na China,
ambayo ni marafiki kimaendeleo nchi-
ni hadi sasa.

Vilevile, tafsiri ya uendeshaji ‘ujamaa
halisi’ ulitekelezwa mwaka 1967, ikaten-
genezea nchi mtaji zaidi mtaji wa maen-
deleo kupitia utaifishaji wa mali binafsi.

Ikipewa tafsiri kutoka tamko la cha-
ma - TANU kwamba “ni njia sahihi ya
kuendesha taifa sawa na huru” kuk-
ishuhudiwa mali nyingi za umma ku-
zalishwa, ikiwamo Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC) iliyotokana na fedha ya

kigeni.

Aidha, shirika la umma lililoitwa Msa-
jili wa Majumba, majengo yake mengi
yakiwa maghorofa mijini, makazi na
ofisi yatokanayo na utaifishwaji wa Azi-

mio la Arusha, yakaunda ajira na maka-
Zi mpya.

Ni zama ambazo misaada ilimiminika
nchini na viwanda vingi kujengwa za
kuzalisha mahitaji ya nchini, kufuta
‘tunazalisha tusichoagiza na kuagiza tu-
sichozalisha,” mathalan Dar es Salaam,
ndio ukawa mzizi wa kumea viwanda
katika Barabara ya Pugu (sasa Barabara
Nyerere).

Vilevile, pengo kubwa la upatikanaji
wa nguo nchini, kuwanusuru Watanza-
nia na shida ya nguo, ghafla kunamea
mipango na ushuhuda wa kujenga vi-
wanda vya nguo kama Urafiki, ambao
siri ya ujenzi wake mwishoni mwa mi-
aka ya 1960, mtaji ulitokana na urafiki
kati ya Tanzania na China.

Mengine ni majina kama; Tabotex
(Tabora), Mutex (Musoma), na Kiltex
ya Dar es Salaam, iliyoendana na kue-
neza umaarufu, utamaduni na siasa wa
nchi katika vazi la khanga ukidhihiri-
sha dhana ya wiki wiki iliyopita katika
makala hii “Siasa na Uchumi na Uchumi
ni Siasa.”

Ndani ya mikakati hiyo na mipango
tajwa ya kupanua viwanda, ikaunda
nafasi mkutanua fursa za ajira nchini,
ukitumika mfumo uliojulikana “Labour
Intensive System,” kwamba namna
ya uzalishaji viwandani, mashine zi-
natumia nguvu kazi zaidi, tofauti na
inayoitwa ‘Capital Intensive,” ikizama
katika mashine.

Matokeo yake, ndani ya miaka hiyo
mitano, kukaibuka kundi kubwa la wa-
fanyakazi viwandani, huku serikali ikia-
jiri kwa kasi watumishi wa umma na
wakati huo Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), watumishi wake walianza
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Kilimo cha Ujamaa kikiendelea katika zama hizo. PICHA ZOTE: MAKTABA.

kuingia mtaani.

Kimsingi, katika miaka mitano kabla
ya uhuru, kulikuwapo waajiriwa wach-
ache sana wasomi katika utumishi wa
serikali, huku walio na shahada za juu
wanahesabiwa.

Katika kukabili hayo kwa haraka,
ndani ya mlango huo wa kwanza, Rais
Nyerere, akachukua juhudi kuanzisha
vyuo vya utendaji kibiashara na kiuta-
wala na ndio ikawa chanzo cha kuund-
wa kama Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE), Dar es Salaam.

Nako katika uzalishaji malighaﬁ nma
katika sekta ya kilimo ambako vyuo
vilivyokuittwatangu uhuri na baada yah
apo, ambavyo sasa vinaunda vyombo
viitwavyo Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
(TARI).

Hapo wakapatikana mabwana sham-
ba na mabibi shamba waliosambazwa
shambani, kuinua kilimo chao kila ma-
hali na kasi ya uzalishaji chakula na ma-
lighafi kuongezeka zaidi na upande wa
vijana, kubunjwa taasisis za kuhudumia
umma zikawa nyingi sana.

Wakati mpango huo wa miaka mi-
tano unafika tamati mwaka 1969, ku-
kawapo mashirika mengi ya umma
nchini, kundi kubwa nkla wafanyakazi,
kilimo kimepamba moto nchini sasa
taifa kilichukua sura ‘kukitumia tuna-
chokizalisha.”

Serikali ikaamua kuunda sheria in-
ayosimamia wafanyakazi na mashirika
ya umma na ndani yake kukaundwa
Tume ya Rais ya Kusimamia Mashirika
la Umma inayoitwa (SCOPO).

Ndani ya sheria inayosimamiwa na
SCOPO ilikuwa na mengi yanayomhusu
mfanyakazi, maslahi na cheo chake,
hata ikiupa umaarufu msamiati ‘Msha-
hara wa SCOPO.”

. Inaendelea Ijumaa ijayo.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Safari ya Korea na mauzauza vake-lll

ey |
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Kule mambo siyo ya kawaida,daraja
la juu Posta,Vingunguti hadi Ubungo

i

.

Inaonyesha
umejifunza
mengi sanal

KATIKA sehemu vya pili ya simulizi
hii tamu ya safari ya Korea, wiki jana
nilimalizia siku tulipofakamia supu ya
vifaranga vya kuku tukiwa na dereva
wetu wa Kikorea, Paull

Siku hiyo kabla ya kuingia kwenye
mgahawa huo, Paul aliamua kutuzungu-
sha katika Jiji la Seoul, akijua ndiyo siku
yetu ya mwisho kuwa naye katika jiji
hilo la kuvutia kwa kila hali.

Tulishuhudia jinsi madereva walivyo
na nidhamu barabarani, husikii kelele
za honi za magari, sitaki kusema za
daladala au bodaboda kwa sababu
‘madudu’ hayo hayapo huko, bali kuna
mabasi ya mwendo kasi kama hapa.

Lakini mabasi hayo hayana barabara
maalumu kama hapa, yaani zilizoteng-
wa kwa kuta, bali yanapita sehemu
Moja na magari mengine hususan ma-
dogo, lakini yenyewe ikiwa ni pamoja
na malori, yanakuwa na upande, kwe-
nye mstari mmaoja.

Maana yake ni kwamba yakikaa
kushoto, basi madogo yatakaa kulia na
kinyume chake na kumbuka barabara si
za kitoto, yaani nyingi ni kama bara-
bara ya kuanzia Kimara hadi Kibaha
k_\{va hapa Bongo, yaani njia nne hadi
sita.

Paul anatuambia ukisikia honi basi
ujue kuna dharura kubwa na si hapa
kwetu, dereva shabiki wa Yanga au
Simba, akisikia timu yake imeshinda
atapiga honi kuanzia Kibaha mpaka
anaingia katikati ya Dar es Salaam.

Bodaboda ndiyo kwanza atafunga
honi ya lori kwenye pikipiki yake, aki-
kupigia kwa nyuma, utadhani unavami-
wa na Scania kumbe wapi!

Mambo ya vimulimuli ndio usiseme
sasa Bongo watu wanafanya mapambo.

Wanashindwa kuachia magari ya
dharura kama ya hospitali, polisi na
benki, lakini ndio kwanza vvanafunga
kwenye magari yao, walinzi wa usala-
ma barabarani hata wakionya hakuna
linalofanyika, ndio kwanza utaona vim-
ulimuli vinaongezeka barabarani!

Ukienda upande wa ma-Mfugale na
ma- Kijazi katika jiji la Seoul, ndio usise-
me, huko ni barabara za juu yaani kama
kutoka Posta juu kwa juu Kupitia Ving-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

unguti mpaka Ubungo na kurudi
mjini. Hapa kwetu tunakenulia
meno makKijazi na maMfugale eti
barabara za juu! -

Hilo gari tulilokuwa tukitumia
na dereva Paul, thubutu kukuta
gia ya kuchomoza kama tendegu
la kitanda! Humo ni kubonyeza
vitufe kuanzia gia ya kuendesha,
kurudi nyuma, kuweka nyuturo na
hata kuegesha. '

Hakuna kutoa misuli ya mikono
na mishipa yake eti unaingiza gia.
Upo mlalahoi? Kwa kweli zaidi ya
kushangaa maghorofa ya Zuma-
ridi yaliyoko Seoul, tukashangaa
aina ya magari yanayotengen-
ezwa hapo, kwa sababu ni ya
Kisasa zaidi ikilinganishwa na
haya ninayoona hapa Bongo!

Kwa kweli magari yanayoingi-
zwa Bongo jamani ni ya kustahili
dampo. Tushukuru ziara ya Rais
Samia Suluhu Hassan, ambayo
imewezesha kuingia mkataba na
kampuni kama ya Hyundai am-
bayo itakuja kuunganisha magari
hapa nchini na kutusaidia kuyapa-
ta hapahapa na kwa kiwango.

Na kama Hyundai haitatufanyia
shere na kutengeneza kama hayo
tulivoyashangaa Seoul, bila shaka
haya ya kutoka Japani tutaya-

tumia kufugia kuku na mifugo
mingine, kwa sababu hayatastahili
kuingia barabarani.

Lakini, tutayafanya hayo kama
tu tutakUwa na miundombinu
inayofaa na si kama ilivyo hivi
sasa, kwa sababu jambo lingine la
kuvutia na kushangaza tuliloona
Seoul, ni kwamba nchi ile ya Ko-

@Msamba

rea ni ya milima kama ilivyo
Mwanza. o

Cha kushangaza pia ni
kwamba barabara zimepanda
milimani na kwingine milima
imetobolewa, ili magari na
treni ziweze kup|ta kusafiri-
sha watu na mizigo yao bila
kulazimika kuzunguka mlima
na kupoteza muda.

[linifikirisha jinsi vituo vya
treni la kwetu la kisasa vilivyo
mbali kutoka makazi ya watu,
kiasi kwamba mtu atashuka
porini ili kwenda anakoenda
au kwao, sijui kwa nini reli
va kisasa haikupita katikati
ya miji ili kuleta ushindani na
mabasi yenye stendi mijini! Ni
mipango tu.

Nikwambieni tena, kwamba
Korea suala la hakuna kazi au
ajira ni la kusikia kwa mbali
tu, kwa sababu kuna miradi
mingi ya kilimo cha kisasa
lakini pia ujenzi wa majengo
mapya tena maghorofa karibu
kila mahali. -

Ndiyo sababu vijana wa
Bongo walioko huko hu-
waambii kitu. Kama unaam-
biwa mshahara kwa fedha za
madafu kwa mwezi si chini
ya milioni mbili unataka nini
tena?

Lakini, ole wenu mzamie,
hilo halipo huko, utapata ajira
kama imeoneshwa hivyo
kwenye viza yako, vinginevyo
utarudishwa Bongo muda si
wake, fuata taratibu huko,
ukiheshimu sheria na taratibu
ah mambo mbona muswano.

Mpo? Nilikuwa nahubiri
kuhusu nchi ambayo ukubwa
wake ni sawa na kuunganisha
Tabora na Geita, lakini yenye
watu milioni 50 na ushei.

Rais wao huongoza kwa
miaka mitano tu, akishamaliza
anapelekwa mahakamani
kufanyiwa tathmini, kama
aliboronga anasogezwa jela na
kama alifanya vizuri, anabaki
huru. Fikiria sasa, na huku
tufanywe hivyo?
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BIASHARA
Wachina wanavyojinusuru Kiuchumi
kupitia vibubu vya simu za

Na Mwandishi Wetu

“KILA mwaka uishapo tuli-
kuwa na pesa kidogo. Nilihisi
kutokuwa salama lakini sikujua
la kufanya,” anasema Xiao Zhuo,
mama wa watoto wawili mwenye
umri wa miaka 36, anayeishi jijini
Xiamen, Mashariki mwa China.

Wakati wa janga la Uviko 19,
Xiao Zhuo na mumewe walila-
zimika kuchukua mishahara
iliyokatwa asilimia 50. Lilikuwa
pigo kwao na familia. Alikuwa na
mzigo pia wa kumtunza mama
yake, aliyegunduliwa na saratani
miaka mitano iliyopita.

Imekuwa mtindo kwa vijana
wa China, kutafuta washiri-
ka - wenye sifa sawa kwenye
mtandao. Xiao Zhuo alitafuta
watu ambao wana mitazamo ya
kuokoa pesa.

Alliiona kwa mara ya kwanza
kwenye instagramu, Februari
mwaka jana. Imevutia maoni mil-
ioni 1.7 tangu wakati huo, kulin-
gana na wachambuzi husika.

Wanachama hao ni wanawake
wenye umri kati ya miaka 20 na
40, huku wengi wao kina mama.
Wengine wanasema wanataka
kuweka akiba kwa ajili ya elimu
ya watoto wao, ambayo inazidi
kuwagharimu.

Baada ya miaka ya janga la
maradhi Covid 19, ufufuaji uchu-
mi wa China ukakabiliwa na
gharama ya pango ya majengo,
bei ndogo za bidhaa wanazouza,
kushuka uwekezaji wa kigeni na
kuongezeka deni la serikali mi-
taani.

HALI YAO ILIVO

“Huko China, wanawake ndio
huwa na jukumu la kugharamia
nyumba kila siku. Kuona wa-
nawake wengi wanaweka akiba
ni kiashiria kwamba ukosefu wa
ajira unaenea - sio tu miongoni
mwa vijana,” kwa mujibu wa
Profesa wa Sera za Umma, Lu Xi,
kutoka Chuo Kikuu cha Taifa cha
Singapore.

Kuongezeka haja ya watu bi-
nafsi kuweka akiba. kutafanya
iwe vigumu zaidi kwa China ku-

| |

Ll

®a *

i A

Wachina wakiwa katika mijumuiko yao. PICHA; MTANDAO.

sawazisha uchumi wake. Katika
miongo kadhaa iliyopita, ukuaji
ulichochewa na uwekezaji katika
miundombinu na nyumba za bei
ya chini.

Kadiri uchumi wa China una-
vyokua, wataalamu wanasema
kuna haja ya kuongeza matumizi
ya ndani ili kuendeleza ukuaji.

Xiao Zhuo anakajihisi mwenye
bahati, kufanya kazi katika sekta
ya nishati safi, sekta inayopanuka
ikichangia asilimia 40 ya ukuaji
uchumi wa nchi mwaka jana.

Hata hivyo, anasema anajianda

akwa magumu, kwani watu wen-
gi katika familia na marafiki zake
wanapoteza kazi, wakiwamo
anaofanya kazi nao katika hudu-
ma za umma, kama vile hospitali
na shule.

Mwezi Februari, Xiao Zhuo
alijiunga na vikundi vya kuwe-
ka pesa. Kila siku, wanachama
wanapaswa kuweka bajeti na
matumizi yao. Pia wanazuia ku-
fanya matumizi holela.

Xiao Zhuo, anasema kajifunza
mbinu za kuweka pesa. Kwa
mfano, alijifunza kuhusu progra-
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mu ya simu inayookoa kila siku
sarafu kadha. Baada ya mwaka
mmoja, akasema akawa na akiba
wastabni Yuan 34,000.
Msukumo wa kufanya ununu-
zi kwa Xiao Zhuo umepungua.
Hapo awali, angeweka chochote
alichopenda kwenye toroli kwe-
nye duka kubwa. Lakini sasa,
hutengeneza orodha ya mahitaji
ya chakula tu aendapo dukani.
Mwezi mmoja baada ya kupata
washirika wa kuhifadhi pesa,
amepunguza matumizi yake kwa
asilimia 40 iwa na matumaini

mkononi

ataokoa yuan 100,000 baada ya
mwaka - ongezeko mara kumi ku-
toka hapo awali.

Wanawake wengine pia wa-
nasema mbinu hiyo imewasaid-
ia kuokoa pesa. Mwanachama
mmoja anasema. sasa anajipikia
mwenyewe na amepunguza un-
unuzi usio wa lazima.

Mwingine anasema ameokoa
zaidi kwa kujiweka bize kazini
na atatafuta mambo mapya ya
kumfurahisha ambavyo hayana
gharama sana.

FEDHA NI MFALME

Baadhi ya wanawake wamech-
agua njia ya kitamaduni kuhifa-
dhi pesa nyumbani. China ina
karibu asilimia watu wanaotumia
malipo ya simu,

“Ninahisi salama na kuridhika
kuona rundo la noti zikizidi kuwa
nene,” anasema Mama Chen,
mwenye umri miaka 32, anay-
eendesha biashara ya urembo ka-
tika jimbo la kati la Henan.

Kila mwezi, alitoa sehemu
kubwa ya mapato yake kutoka
benki na kuweka pesa kwenye
sanduku. Ikifika Yuan 50,000,
ataweka amana ya kudumu.

Sasa, anatumia pesa taslimu
kwa wununuzi. Ni usumbufu,
anasema, lakini hii ni njia yake ya
kupunguza matumizi.”

Huku kukiwa na kuzorota kwa
uchumi, Chen amepoteza idadi
kubwa ya wateja wengi wa kawai-
da waliopunguza matumizi yao.

Nchini China, wanaume hu-
miliki nyumba wanakapofunga
ndoa. Kwa hivyo, ni kawaida kwa
wazazi kununua mali kwa watoto
Wwao.

Kwa makadirio yake, familia
yake inahitaji angalau yuan mil-
ioni tano kama akiba - lakini ana
hofu hata hiyo haitatosha kwani
sasa ni mjamzito tena.

“Hapo awali, sikuwa na mpan-
go wowote wa kuweka akiba la-
kini nilikuwa na pesa. Lakini sasa
kuwa na pesa mkononi kunani-
fanya nisiwe na wasiwasi.”

. Kwa mujibu wa BBC

EWURA CCCILIVYOJITWISHA JUKUMU LA SAFARI KUTAFUTA MABADILIKO YALIKO

Inatoka Uk 11

hasa kwa nchi zilizoko Kusini
mwa Jangwa la Sahara ikiwamo
Tanzania.

Hali hii inasababisha wananchi
wengi na baadhi ya taasisi kuen-
delea kutumia nishati isiyo safi
ya kupikia, jambo linaloendelea
kuchochea ongezeko la athari za
kimazingira, kiafya, kiuchumi na

kijamii.

Hata hivyo, serikali kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali
imekuwa ikibuni na kutekeleza
Sera na Mikakati yenye lengo za
kuhamasisha matumizi ya nishati
safi ya kupikia pamoja na utun-
Zaji wa mazingira.

Pamoja na utekelezaji wa Sera

na Mikakati hiyo chini ya Sekta
na Taasisi mbalimbali, hakuna
mwongozo wa kitaifa unaotoa
mwelekeo mahususi wa kuhakik-
isha jamii yote inatumia nishati
safi ya kupikia na kuondokana na
nishati isiyo safi.

Kutokana na hali hii, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, katika ufun-

guzi wa Mjadala wa Kitaifa wa
Nishati Safi ya Kupikia mwaka
2022  alielekeza  kuandaliwa
kwa Mkakati wa Taifa utakaotoa
mwongozo wa matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia. Kwa muk-
tadha huo, serikali imeandaa
Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya
Nishati Safi ya Kupikia ambao un-

atoa mwelekeo wa nchi kuhamia
katika matumizi ya nishati safi ya
kupikia. Mkakati huu una lengo la
kuhakikisha kuwa asilimia 80 ya
Watanzania wanatumia nishati
safi ya kupikia ifikapo mwaka
2034. Baraza linaunga mkono
na kutekeleza mkakati huu kwa
kauli na vitendo.
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Mbarawa: Safarl ya kwanza SGR Iko pale pale

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa

Uchukuzi,

Prof. ~ Makame

Mbarawa, amese-

ma safari ya kwanza ya treni

ya kisasa (SGR) kutoka Dar es

Salaam kwenda Dodoma iliyo-

pagwa kuanza Julai 25, mwaka

huu ipo palepale kama ilivyo-
pangwa.

Alitoa ufafanuzi huo juzi

baada ya kuhitimisha ziara

yake ya kukagua njia ya reli

pamoja na miundombinu
mingine iliyoanzia Dar es Saal-
am hadi Dodoma.

Alisema amelizika na maan-
dalizi ya safari hiyo ya kwanza
kutokana na kukamilika kwa
njia na miundombinu mingine
itakayoanza kutumika.

“Ziara yetu tumeianza leo
(juzi) asubuhi majira ya saa 12
asubuhi na kufika Morogoro
saa moja asubuhi ambapo tu-
liangalia changamoto zilizopo
kwenye safari zilizoanza za
Dar es Saalam, Morogoro na

baada ya hapo tukaanza sa-
fari ya kuja Dodoma kukagua
njia na miundombinu min-
gine,” alisema Mbarawa na
kuongeza: “Kwa kiasi kikubwa
vitu vingi vimekamilika bado
changamoto kidogo tuu kama
vile kuna eneo bado hawajaka-
milisha ujenzi wa uzio kwa
ajili ya kuzuia tembo kukatiza
kwenye reli, lakini wamesema
baada ya siku nane itakuwa
imekamilika, hivyo kutoa fur-
sa ya kuanza kwa safari hiyo
ya kwanza”.

Alisema kwa upande wa
stesheni zote kuanzia Kilosa
mkoani Morogoro hadi Dodo-
ma zimekamilika, hivyo kutoa
nafasi kubwa ya kuanza kwa
safari hiyo ya kwanza Juali 25,
mwaka huu kama ilivyokuwa
imepangwa.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Reli Tanzania
(TRC), Mhandisi Machibya
Shiwa, alisema tayari wameka-
milisha mambo yote muhimu
yanayohitajika kwa ajili ya
kuanza kwa safari hiyo.
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Kazi ya kusuka nondo kwa ajili va ujenzi wa daraja, ikiendelea katika eneo la Kimara Mwisho Dar es Salaam

jana, ikiwa ni sehemu ya upanuzi wa Barabara ya Morogoro. PICHA: SABATO KASIKA

RC aagiza kuchukuliwa hatua watakaotajwa na CAG

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, ameagiza ku-
chukuliwa hatua kwa wakuu
wa idara ambao watazalisha
hoja mpya za Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), kama hatua ya kui-
marisha utendaji kazi kwenye
halmashauri hizo.

Alitoa agizo hilo juzi katika
kikao maalum cha kujadili
hoja za CAG cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri ya
Manispaa ya Singida.

Dendego alitoa agizo hilo

kufuatia Halmashauri ya Man-
ispaa ya Singida kuwa na hoja
64 kutoka mwaka wa fedha
2011 hadi Juni 2024, ambazo
hazijafungwa jambo ambalo
alisema siyo zuri na linatia do-
sari katika kutekeleza sheria,
kanuni na taratibu za serikali
hasa katika utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo.

Alionya kuwa hataki kusikia
uzalishaji wa hoja mpya na
kama zikitokea basi aliyesaba-
bisha hoja hiyo aitwe na kuho-
jiwa kwa nini hoja hiyo ime-
tokea ikiwezekana achukuliwe
hatua. Kadhalika, alisema hoja
hizo zinapotokea zinasaba-

bishwa na kuwapo kwa kasoro
hasa katika usimamizi hafifu
wa miradi ya maendeleo.

Naye Katibu Tawala wa
Mkoa wa Singida, Dk. Fatuma
Mganga, alikerwa na uwajibi-
kaji hafifu wa watendaji wa
Manispaa ya Singida katika
kujibu hoja za CAG, licha ya
ushauri uliowapatia katika ki-
kao cha kamati ya fedha.

Dk.Mganga alisema mambo
mengi walioshauri ambayo
yangesaidia kwa kiasi kikubwa
kumaliza hoja za CAG haya-
jafanyiwa kazi jambo ambalo
ameonya lazima likome na wa-
tendaji lazima wawajibike ip-

asavyo katika kuondoa kasoro
hizo.

Hivyo, aliwataka wakuu wa
idara katika halmashauri za
mkoa huo kuacha uzembe na
kuhakikisha hawazalishi hoja
mpya za CAG na kujibu kwa
uhakika hoja zilizopo ili ziweze
kufungwa na CAG.

Mstahiki Meya wa Manis-
paa ya Singida, Yagi Kiaratu,
alimhakikishia Mkuu wa Mkoa
wa Singida kuwa watafanyia
kazi maelekezo yao ili kuhakik-
isha hoja 64 za CAG zinafanyi-
wa kazi ili kuhakikisha Manis-
paa ya Singida inakuwa bora
katika utendaji wake wa kazi.

Wanaotumia
nafaka
kutengeneza
pombe
waonywa

Na Peter Mkwavila, BAHI

WAKAZI wilayani Bahi mkoani Do-
doma wameshauriwa kutumia vizuri
mazao yao waliyovuna msimu huu ili
kuwa na usalama wa chakula, badala ya
kutumia nafaka hizo kwa ajili ya kuten-
geneza pombe za kienyeji.

Mkurugenzi wa shirika la kusaidia
watoto wanaoishi kwenye mazingira
hatarishi mkoani hapa (KISEDET), Un-
derson Mdunu, alitoa ushauri huo juzi
cha Nghulugano wilayani hapa, kuhusu
kutumia mazao yao kwa maslahi ya
kujiinua kiuchumi badala ya kuelekeza
kwenye matumizi ya kupikia pombe.

Mkurugenzi huyo aliwataka wakazi
hao kujiwekea akiba ya kutosha ya
chakula, ili kukabiliana na baa la njaa
ikiwamo kuepuka walanguzi wanao-
nunua mazao kwa bei ya chini masham-
bani.

Aidha, aliwataka wakazi hao ku-
tumia mazao mbalimbali waliyovuna
kuwekeza kwenye shughuli za uzal-
ishaji na kujiwekea akiba ya kutosha,
badala ya kupikia pombe ambayo mara
nyingi imekuwa ikileta njaa katika fa-
milia.

Kadhalika alitoa wito kwa watu we-
nye ulemavu, vijana na wanawake ku-
jiandikisha katika daftari la wapigakura
na wenye sifa wajitokeze kugombea
kwenye Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
ambao utafanyika mwaka huu.

Alisema mwaka 2024 utafanyika
uchaguzi huo hivyo ni wakati wao kwa
makundi hayo kutoogopa kujitokeza
kugombea kwenye nafasi hizo kwa wa-
takaona wana sifa za kuwa viongozi.

Mchungaji wa Kanisa la Pentecos-
tal Evangelistie Fellowship of Africa
Nghulugano Wilaya ya Bahi, Benjamin
Lusinde, aliwataka vijana kujituma ku-
fanya kazi ili kuondokana na ukosefu
wa kipato.

Alisema pamoja na kazi ya kumtu-
mikia Mungu lakini wanatakiwa ku-
jishughulisha na fursa zilizopo kwenye
maeneo yao zikiwamo za kilimo, ufu-
gaji, uvuvi na kilimo cha bustani ili wa-
jiimarishe kwenye vipato vyao.

Dodoma Kkinara utoaji habari kwa wananchi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKOA wa Dodoma umekuwa
wa nne kati ya mikoa 26 ya Tanza-
nia Bara kwa utoaji wa habari kwa
wananchi. Katibu Tawala Mkoa
wa Dodoma, Kaspar Mmuya,
alisema hayo jana baada ya ku-
kabidhiwa kikombe na cheti kuto-
ka Wizara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, kilicho-

patikana kutokana na umahiri ka-
tika utoaji habari kwa vitengo vya
mawasiliano serikalini.

Mmuya alisema Mkoa wa Do-
doma umeshika nafasi ya nne kati
ya mikoa 26 ya Tanzania bara,
kutokana na tathmini iliyofanywa
na Idara ya Habari Maelezo chini
ya wizara katika utoaji taarifa kwa
wananchi.

Alisema pamoja na mkoa huo

kushika nafasi hiyo ya nne pia
kwa upande wa Halmashauri ya
Jiji la Dodoma, imeshika nafasi ya
13 na Mji wa Kondoa nafasi ya 15.

Alisema kuwa Mkoa wa Do-
doma kutokana na matokeo hayo
inaonyesha ni jinsi gani ilivyoji-
pambanua katika kukuza uhuru
wa habari ili wananchi waweze
kupata taarifa sahihi.

Ofisa Utumishi Mkuu katika

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Lucy Timba, alisema Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma na
halmashauri zake mbili wamefan-
ya vizuri katika tuzo za umahili
wa vitengo vya mawasiliano seri-
kalini kwa utoaji wa habari kwa
mwaka wa fedha 2023/2024.
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano ~ Serikalini  katika
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dodo-

ma, Hellen Minja, alisema kuwa
wamejipanga kupiga hatua zaidi.

Tuzo ya umabhili wa vitengo vya
mawasiliano serikalini vilivyo-
fanya vizuri kwa mwaka wa fedha
2023/2024 ilitangazwa na Mku-
rugenzi wa Idara ya Habari Mael-
ezo na Msemaji Mkuu wa Serikali
mbele ya Rais, Juni 18, 2024 katika
Kongamano la Pili la Maendeleo
ya Sekta ya Habari nchini.
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seral:Wakulma yajayo yanafurahisha, tunzeni maz0

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ERIKALI imewashauri

wakulima mkoani

Mbeya kutouza mazao

ya chakula kwa bei ya
chini kwa maelezo kuwa im-
ewaandalia mazingira mazuri
ya kuuza mazao hayo nje kwa
bei yenye tija zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, alitoa wito huo
juzi alipokuwa anafunga mao-
nyesho ya kilimo biashara
yaliyoandaliwa na Taasisi ya

Utafiti wa Kilimo nchini (TARI)
Maonyesho hayo yaliandali-
wa kwa lengo la kuwafundisha
wakulima mbinu na teknolo-
jia za kisasa za uzalishaji wa
mazao ili kuongeza tija na ku-
wainua wakulima kiuchumi.
Alisema serikali ina uta-
ratibu wa kuwaandaliwa vibali
maalumu  wafanyabiashara
vya kusafirisha mazao na
kwenda kuuza nje ya nchi na
hivyo akawataka wakulima
kuchangamkia fursa hiyo.
Alisema nchi za jirani hasa

za Malawi na Zambia zinaka-
biliwa na uhaba wa chakula
kutokana na mvua kunyesha
chini ya kiwango na hivyo
akasisitiza kwamba soko hilo
litakuwa la uhakika.

“Tunzeni mazao yenu msi-
wauzie madalali na vishoka
maana wanawaharibia soko la
mazao yenu, subirini soko liki-
wa zuri ndipo muuze maana
serikali imeandaa mazingira
mazuri,” alisema Malisa.

Alisema wakulima wengi
wanaamini kwamba mwaka
huu wamepata mazao mengi

lakini wasipokuwa makini wa-
naweza wakauza mazao hayo
yote na kubaki bila chakula.
Mwakilishi wa Mkurugenzi
wa Kituo hicho, Leonard
Sabula, alisema waliandaa
maonyesho hayo kwa lengo
la kuwabadilisha wakulima ili
wazalishe mazao mbalimbali
kwa tija. Sabula alisema wame-
kuwa wakiandaa maonyesho
hayo kila mwaka na kwamba
mbali na maonyesho hayo pia
teknolojia hizo zimekuwa ziki-
fundishwa kwenye maonye-
sho ya wakulima (Nanenane).

Wy
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Baadhi ya wafanyakazi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA), wakichoma taka

Mbeya hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA
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TARI yabuni mbegu za kisasa kufufua zao la ulezi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI) Kituo cha Uyole
tisa za mbegu za ulezi ambazo
inakusudia kuzisajili na kuz-
isambaza kwa wakulima wa
maeneo mbalimbali nchini,
ili kuongeza uzalishaji wa zao
hilo.

Mbegu hizo zimefanyiwa
utafiti katika mikoa mbalim-
bali ikiwamo Singida, Rukwa,
Katavi, Songwe na Mbeya am-
bapo inadaiwa wakulima wa-
nashirikishwa kuchagua aina
ambazo wanaona zinafaa kab-
la ya kupelekwa katika Taasisi
za Kudhibiti Ubora wa Mbegu
(TOSCI).

Mkurugenzi wa TARI Uyole,
Dk. Denis Tippe alisema walia-
mua kuzifanyia utafiti mbegu
hizo kwa lengo la kufufua zao
hilo ambalo kwa miaka ya ka-
ribuni lilikuwa limeanza ku-
potea kutokana na wakulima
wengi kutozalisha.

Alisema walikusanya vina-
saba vya aina mbalimbali za
ulezi kutoka katika maeneo
mbalimbali yakiwamo baadhi
ya mataifa ya Afrika Mashariki
na kwamba utafiti huo ulifa-
dhiliwa na Serikali ya Norway.

Alisema zao hilo ni mion-
goni mwa mazao ya asili am-
bayo yana umuhimu mkubwa
kiuchumi na kiafya na hivyo
akawataka wakulima ku-
changamkia kilimo cha zao
hilo ili kujiinua kiuchumi.

“Ulezi ni muhimu sana kwe-
nye afya za binadamu hasa wa-
toto na wazee, hii ni kwa saba-
bu zao hili lina madini mengi
ya zinki na chuma ambayo ni
muhimu sana ndio maana uji
wa ulezi huwa unauzwa sana
mitaani na wengi wanaupen-
da,” alisema Dk. Tippe.

Alisema  kutokana  na
umuhimu wa zao hilo hata
soko lake ni kubwa na hivyo
akawataka wakulima hasa wa
mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini kuchangamkia
kilimo hicho ili wajiinuwe kiu-

chumi.

Aliishukuru  serikali kwa
kuwasaidia kutekeleza utafiti
huo akidai kuwa utafiti huo
ni muhimu kwa uchumi wa
wananchi, taifa na hata afya za
wananchi.

Baadhi ya wakulima wa
ulezi katika mikoa ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, wal-
isema zao hilo ni muhimu
kwao kutokana na kwamba
haliozi wala kushambuliwa na
wadudu kama ilivyo kwa ma-
gonjwa mengine ya nafaka.

Mmoja wa wakulima hao,
Elisha Sheyo kutoka wilayani
Ileje alisema uzalishaji wa ul-
ezi ni tofauti na mazao men-
gine kwa maelezo kuwa halina
gharama kubwa kama ilivyo
kwa mazao mengine.

Alisema zao hilo linavumilia
ukame na hali yoyote ya hewa
na hivyo wanazalisha bila
kutumia nguvu na gharama
kubwa kama ilivyo kwa mazao
mengine.

Naye Mawazo Nzowa alise-
ma awali walikuwa wanalima

zao hilo kwa kiasi kidogo na
kwamba walikuwa wanaz-
alisha zaidi kwa ajili ya kuten-
genezea pombe lakini kupi-
tia elimu waliyopewa na
watafiti wa TARI wamebaini
kuwa unatumika kwa shughu-
li zingine.

Alisema kwa sasa wame-
baini kuwa zao hilo linaweza
likazalishwa kibiashara na
likawainua kiuchumi na hivyo
akasema utakapofika muda
wa kuchangia aina ya mbegu
wanazotaka zikasajiliwe wata-
shiriki.

Akizungumza hivi karibuni
wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Mkulima wa Ulezi,
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa aliwataka wakuli-
ma wa mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini kutembelea vituo
vya utafiti ili kujifunza uzal-
ishaji wa mazao mbalimbali.

Aliwataka pia kuwatumia
maofisa ugani walioko kwenye
maeneo yao ili kuongeza tija
ya uzalishaji wa mazao hayo
na kukuza uchumi wao.

N
Bil.14/-
Zaelekezwa
afya, nishati,
elimu
Makambako

Na Elizabeth John, NJOMBE

ZAIDI ya Sh. bilioni 14.1 zime-
tekeleza miradi ya maendeleo ka-
tika Jimbo la Makambako mkoani
Njombe kwa kipindi cha miaka mi-
tatu, huku mbunge wa jimbo hilo,
Deo Sanga akichangia zaidi ya Sh.
milioni 490.

Fedha hizo zimetekeleza miradi
katika sekta za afya, maji, nishati
na elimu katika kipindi cha kuanzia
2021/2022 hadi 2023/2024, kwam-
ba Sh. bilioni 11 zimetokana na
serikali kuu, Sh. bilioni 2.1 mapato
ya ndani ya halmashauri na wadau
mbalimbali wakiwamo wananchi,
madiwani na mbunge ikiwa ni Sh.
bilioni 1.2.

Hayo yameelezwa na Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Mji wa
Makambako, Keneth Haule katika
mkutano wa kuwasilisha taarifa ya
utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kwa kipindi cha
miaka mitatu ambayo imewasilish-
wa mjini humo.

“Kwa upande wa afya naomba
kuwakumbusha kwenye hospitali
yetu ya Makambako tuna huduma
ya mama wajawazito, tuna hudu-
ma ya kujifungua na upasuaji zipo
pale ambazo zilikuwa zinapatikana
maeneo mingine, lakini pia hudu-
ma za kulaza wagonjwa wanaume
na wanawake zipo pale,” alisema
Haule.

Haule alisema halmashauri
itaendelea na utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ikiwamo ujenzi wa
soko kuu na stendi.

Naye Mbunge wa Makambako,
Deo Sanga alisema serikali itaen-
delea kuboresha miundombinu ya
barabara ambayo imeharibiwa ku-
tokana na mvua zilizonyesha.

Sanga aliwataka wataalamu wa
halmashauri hiyo kuhakikisha
wanasimamia kwa uadilifu fedha
zinazotolewa na serikali ili ziweze
kufanya kazi iliyokusudiwa.

Awali, Kaimu Meneja wa Wakala
TARURA Wilaya ya Njombe, Sikiti
Pella, alisema wakala huo umeji-
panga kufanyia kazi changamoto
za barabara katika mwaka wa fedha
wa 2024/2025.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka, alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuendelea
kutoa fedha kwa ajili ya kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo
mkoani hapa.

Mtaka pia alitoa rai kwa wana-
chama wa CCM jimboni humo kua-
cha tabia ya kukaa na vitu kifuani
muda mrefu hali ambayo inasaba-
bisha chuki zisizoisha baina yao.
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CCM: Mazrui
ukifukuzwa ACT-
Wazalendo njoo
kwetu

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Kamati Maalum ya NEC, Idara ya Iti-
kadi, Uenezi na Mafunzo CCM Zanzibar, Khamis
Mbeto Khamis, amesema chama hicho kipo tayari
kumpokea Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Nassor Ahmed Mazrui, endapo atafuku-
zwa uanachama katika chama chake.

Alitoa kauli hiyo jana baada ya kuwepo kwa te-
tesi za maandalizi ya kufukuzwa kwa kiongozi huyo
kwa madai ya kutoridhishwa na kauli yake aliyo-
toa hivi karibuni ya kumpongeza Rais wa Zanzibar
Dk.Hussein Mwinyi kwa kazi kubwa ya kuimarisha
sekta ya afya Zanzibar.

Mazrui alitoa pongezi hizo wakati wa uzinduzi
wa nyumba za wafanyakazi wa Hospitali ya Abdalla
Mzee Mkoa wa Kusini Pemba.

Katibu huyo alisema amepokea taarifa kutoka
katika chanzo cha kuaminika kutoka ndani ya
ACT-Wazalendo, kuwa jana baadhi ya viongozi wa
Kamati Kuu ya Chama hicho wamekaa kikao cha
siri kujadili kwa kina tuhuma zinazomkabili Naibu
Katibu Mkuu huyo Nassor Mzrui na idadi kubwa ya
wajumbe hao walipendekeza afukuzwe kwani kauli
zake zinaipigia kampeni CCM na kuwatosa kisiasa
ACT-Wazalendo.

Mbeto, alisema CCM ni mwalimu na kinara wa
demokrasia nchini, hivyo kipo tayari muda wow-
ote kuwapokea viongozi mbalimbali wa vyama vya
upinzani wanaokiri kwa vitendo na kuunga mkono
kazi nzuri ya kuwaletea maendeleo wananchi bila
ubaguzi wa kisiasa.

Katika maelezo yake Mbeto, alisema kitendo cha
kiongozi huyo Nassor Mazrui kutamka hadharani
kuwa kura ni siri hivyo wananchi wana uhuru wa
kuchagua chama kinacholeta maendeleo mbele ya
Rais wa Zanzibar Dk.Mwinyi imekuwa ni pigo na
majanga kwa ACT-Wazalendo kutokana na sera zao
za kubeza, kupotosha na kukosoa na kutengeneza
propaganda chafu ndidi ya CCM na serikali.

“CCM ni kimbilio la wanasiasa na wananchi wote
jambo la msingi ni kuheshimu na kufuata itikadi na
sera zetu kwa kutanguliza mbele dhana ya ukweli
na uzalendo uliotukuka,” alisema na kuongeza:

“Niwaambie wananchi kuwa muda wowote tupo
tayari kumpokea kwa mikono miwili Waziri wa Afya
na Naibu Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo Nassor
Mazrui, atakapofukuzwa rasmi na chama chake
kwani sababu ya kufukuzwa kwetu tunamuona ni
shujaa wa kisiasa na mwenye misimamo isiyoyum-
ba”.

Alieleza kuwa kwa mujibu wa Katiba ya Zanzibar
ya Mwaka 1984 kila mwananchi yupo huru kutoa
maoni, hivyo hata ndani ya vyama vya siasa kila
kiongozi ana haki ya kutoa maoni yake binafsi na
bila kuathiri misimamo ya chama chake.

Hivyo, alitoa wito kwa viongozi wengine ndani ya
ACT-Wazalendo waendelee kujitokeza hadharani
kuunga mkono msimamo wa Nassor Mazrui, kwani
hiyo ndiyo njia pekee ya kujitoa katika jela na utum-
wa wa kidemokrasia ndani ya chama hicho.

Alisema wakati umefika wa vyama vya upinzani
nchini kuachana na siasa za ulaghai na propaganda
chafu za upotoshaji badala yake wabadilike na ku-
jenga utamaduni wa kukosoa kwa heshima na ku-
toa maoni ya kutatua changamoto za wananchi.

Mbeto, alisema mapinduzi ya kisiasa ndani ya vy-
ama vya upinzani yataletwa na viongozi wachache
wenye dhamira na misimamo imara na kujitolea ka-
tika kulinda maslahi ya wananchi wengi, badala ya
kundi la viongozi wachache wanaofanya uwakala
na udalali wa kisiasa kwa maslahi ya baadhi ya nchi
za kigeni.

Sambamba na hayo alisema CCM itaendelea
kuheshimu misingi ya kidemokrasia pamoja na
kusimamia kwa vitendo sera zake ziendelee kuwa
na manufaa kwa vizazi vya sasa na vijavyo.
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Serikali kufanya ukaguzi
“maeneo ya watalii Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

1ZARA ya Utal-
ii na Mambo
ya Kale kupi-
tia Kamisheni
ya Utalii Zanzibar inatarajia
kufanya usajili na ukaguzi
wa maeneo ya watalii, ili
kuhakikisha ubora na us-
alama wa huduma hizo
zinatolewa katika makazi
hayo. Waziri wa wizara
hiyo, Mudrik Ramadhan
Soraga, aliyasema hayo
alipokuwa  akizungumza

katika kikao cha wadau wa
sekta ya utalii kilichofanyi-
ka Mjini Zanzibar ambapo

alisema mchakato huo uta-
fanyika kwa awamu.
Alisema kwa kuanzia
mchakato huo utaanza
katika Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, ikihusisha mitaa ya
Mji Mkongwe, Mlandege,

Michenzani, Chukwani,
Mbweni, Fumba, Kama,
Chuini na Bububu.

Waziri Soraga, alisema
kamisheni itaanza ukaguzi
wa makazi hayo kwa ajili ya
kuhakikisha kama itakuwa
na viwango vya biashara
hiyo ya kulaza wageni.

Aidha, alisema licha ya
kupatiwa leseni hiyo, pia
Kamisheni ya Utalii kwa
muda wowote ina uwezo

wa kusitisha leseni hizo iki-
wa imegundulika kutumia
taarifa za ulaghai, upoto-
shaji au uongo wakati wa
maombi hayo.

Alisema: “Kamisheni ya
Utalii inaendelea kusisitiza
kuwa mtu yoyote ambaye
atakiuka masharti yoyote
ya kanuni hizo adhabu
maalum iliyotolewa na
ikithibitika ametenda kosa
kubainika anatiwa hatiani
na kutakiwa kulipa faini
isiyopungua Dola za Mare-
kani 1,000 na isiyozidi Dola
za Marekani 5,000.

Naye Katibu wa Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar,
Hafsa Mbamba, alisema

kikao hicho kimekuwa
na wadau hao ili kuwaku-
tanisha wadau wa sekta ya
utalii na kuweza kupokea
maoni katika taasisi zao.

Aidha, alisema pia kam-
isheni imeandaa maone-
sho ya utalii yanayotara-
jiwa kuanza hivi karibuni
ambapo lengo la kuanzisha
maonesho hayo ni kuona
sekta ya utalii inakuwa
nchini.

Hivyo, aliwaomba wadau
hao kuendelea kuwaunga
mkono ili kuona wana-
fanikisha maonesho hayo
kwani asilimia kubwa ya
mapato ya Zanzibar yana-
toka katika sekta ya utalii.

Katibu Mtendaji wa Tume ya Mipango, Laurence Mafuru (katikati), akizungumza wakati wa mkutano wa kujadili
mipango ya maendeleo na nini kifanyike kuelekea kufikia mwisho wa ukusanyaji maoni na uandishi wa Dira 2050,
Dar es Salaam jana. Kushoto ni Waziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Uwekezaji,
Prof. Kitila Mkumbo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkandarasi Bandari ya Shumba akalia kuti kavu

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara
ya Ujenzi, Mawasiliano na

Uchukuzi (WUMU), Dk.
Mngereza Mzee Miraji,
amesema wizara yake
haijaridhishwa  na kasi
ya maendeleo  ya ujenzi
wa Bandari  ya Shumba
Mjini.

Bandari hiyo inayojeng-
wa na kampuni ya COM-
FIX, aliitaka kampuni hiyo
kuongeza kasi ya ujenzi ili
kukamilika kwa wakati.

Dk. Mngereza alisema
hayo wakati akizungumza
na uongozi wa kampuni
hiyo uliofika katika ofisi za
wizara hiyo kwa ajili ya ku-
jadili changamoto zinazo-

sababisha  kusuasua kwa
utekelezaji wa mradi
huo.

Katika majadiliano hayo,
Dk. Mngereza aliuagiza
uongozi wa kampuni hiyo
kuzingatia masharti yali-
yomo kwenye mkataba
baina yao, sambamba na
kuzingatia ubora wa kazi

wakati wa utekelezaji wa
mradi huo, alioutaja kuwa
ni muhimu kwa jamii na
uchumi wa nchi.

Alisema kuwa serikali
imeamua kuijenga bandari
hiyoili kurahisisha mawasi-
liano baina ya eneo hilo na
maeneo mengine, lakini
pia kuimarisha usalama.

Alisema kukamilika kwa
ujenzi wake kutairasimi-
sha, hivyo kupunguza vi-
tendo vya ukiukwaji wa
sheria vikiwamo vya uin-

giaji.

Mkurugenzi wa Kampuni
ya COMFIX, Hashim Lema,
alisema kwamba kampuni
itarekebisha changamoto
zilizojitokeza ambapo alia-
hidi ndani ya kipindi cha
Julai mwaka huu hatua ya
ujenzi wa geti itakamilika
kwa hatua uwekaji wa vizu-
wizi (block) na uwekaji wa
mawe.

Bandari hiyo ni miongoni
mwa bandari zilizoahidiwa
kujengwa na serikali kwa
lengo la kuimarisha sekta
ya usafirishaji baharini.
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HALI YA SEKTA YA HABARI
Utafiti waibua mambo vanayoshtua

Na Jenifer Gilla

UTAFITI uliofanywa na Baraza
la Habari Tanzania (MCT), ume-
baini wanafunzi wanaohitimu
katika vyuo vya uandishi wa
habari nchini hawapikwi ip-
asavyo, hivyo wanapendekeza
mikakati ya pamoja kuondoa ka-
dhia hiyo.

Matokeo ya utafiti huo yaliyo-
wasilishwa jana mkoani Dar es
Salaam wakati wa uzinduzi wa
Ripoti ya Hali ya Sekta ya Habari
Tanzania kwa Mwaka 20222023,
yamekuja na mapendekezo ma-
tano ambayo yanahitaji ushiriki
wa wadau wote kuyatekeleza.

Utafitit huo ulilenga ku-
hakikisha vyombo vya habari
vinatekeleza majukumu
yake kwa weledi na utashi
na kupongeza pale ambapo
vimefanya vizuri.

Akiwasilisha matokeo ya utafi-
ti huo, Mhadhiri kutoka Chuo
Kikuu cha Tumaini, Tawi la Dar
es Salaam (TUDARCo) , Dk. Sam-
wilu Mwaffisi, alisema waligun-
dua wahitimu wanakosa stadi za
uandishi kwa sababu hawapikwi
vizuri vyuoni.

Dk. Mwaffisi ambaye ni kion-
gozi wa watafiti hao, alisema wa-
ligundua kuwa wanafunzi hao
hawapikwi vizuri kwa sababu
mbalimbali, ikiwamo mafunzo
kwa vitendo kutolewa kwa ki-
wango kidogo kutokana na
uhaba wa vifaa vya kufundishia.

Alisema waligundua pia kuwa
vyuo hivyo vinazidiwa na wingi
wa wanafunzi, hivyo kushindwa
kuwapa mafunzo ya vitendo kwa
kiasi kinachotakiwa kutokana na
uhaba wa vitendea kazi.

Mtafiti huyo pia alisema
wamegundua walimu wanao-
fundisha wanafunzi hao ha-
wana uzoefu wa kufanya kazi
katika vyombo vya habari, hivyo
kujikita zaidi katika nadharia.

Alisema hali hiyo inatokana na
mfumo uliowekwa na Tume ya
Vyuo Vikuu (TCU) unaoelekeza
walimu wanaofundisha vyuo-
ni wawe na shahada ya kwanza
yenye ufaulu wa GPA isiyopun-
gua 4.0, kigezo ambacho wengi
wenye uzoefu wanashindwa ku-
fikia.

Alisema pia  waligundua
baadhi ya wanafunzi hawana
utashi wa kujifunza kwa sababu
wengi wao hawakupenda kozi
husika, bali walilazimika kwa
kuwa hawakuwa na namna ny-
ingine.

“Wanaokwenda chuo kikuu
wanakuwa wana changamoto
ya kuelewa lugha ya Kiingereza,
hivyo hawaelewi vizuri wan-
apofundishwa, hawawezi ku-
jieleza hata kuuliza maswali,”
alisema.

Alisema ni wakati mwafaka
kwa TCU kuruhusu waandishi
wa habari wenye uzoefu katika
vyombo vya habari kufundisha
vyuo vikuu ili kupata wanafunzi
walioiva.

Mhadhiri Msaidizi Chuo Ki-

kuu cha Dodoma (UDOM), Mary
Kafyome, alisema kuwa wakati
wanafanya utafiti huo, waligun-
dua kuwa vyombo vya habari
hivi sasa vinapitia changamoto
kubwa kiuchumi.

Alisema wakati anahoji
wahusika wa vyombo
vya habari vya serikali,
walithibitisha kuwa kama
serikali isingekuwa inatoa
ruzuku ya mishahara, hali
yao ingekuwa mbaya.

Alisema zamani vyombo
vya habari vya binafsi vi-
likuwa vinafanya mbinu
mbalimbali kukabiliana na
anguko la kiuchumi kama
vile kuandaa matamasha, la-
kini hivi sasa inashindikana
kutokana na shughuli hiyo
kufanywa na wasanii.

Alisema anguko la kiu-
chumi linasababisha kukose-
kana mafunzo ya ndani kwa
waandishi wachanga, hali
inayosababisha kutotekeleza
majukumu yao kwa weledi na
kutoa kazi zisizo na ubora un-
aotakiwa.

“Hata fedha za kufanya un-
adishi wa kiuchunguzi na
fedha za kuongeza vifaa vipya
vya kisasa zinakosekana. Utend-
aji kazi hafifu wa waandishi wa
habari wanaochipukia unasaba-
bishwa na uchumi mbovu un-
aoandama vyombo vya habari,”
alisema.

Mary pia alisema aligundua
kuwa ujumuishi wa makundi
mbalimbali  katika  maud-
hui umeendelea kuimarika
kulinganisha na miaka 10 ili-
yopita, jambo lililochangiwa
na kampeni ya mitandao in-
ayotetea haki za watu hao kama
vile wanawake, wenye ulemavu
na watoto na kuwapo waandi-
shi wa habari wanawake katika
nafasi za juu za uongozi.

Mwandishi wa Habari Mkong-
we, Hawra Shamte alisema
kuwa kwa upande wa Zanzibar,
aligundua kuwa waandishi wa
habari hawafanyi kazi vizuri
kutokana na kubanwa na vi-
pengele vilivyomo katika sera
na sheria zinazowasimamia.

Alisema  aligundua  pia

waandishi wanadhibitiwa na
wamiliki wasiandike habari
zinazoongelea vibaya serika-
li kwa kuwa wanataka kujenga
urafiki na serikali na si kuwa
maadui.

Shamte
alisema suala hilo limesababi-
sha habari za uchunguzi kupun-
gua kwa kuwa utoaji taarifa una-
pungua na pia baadhi ya taarifa
za serikali zikitolewa, waandishi
wanaingia matatani.

Alisema wakati anafanya
utafiti, alizungumza na waso-
maji habari na wengi wao wal-
isema hawaridhishwi na namna
waandishi wa habari wanavy-
otekeleza majukumu yao, wengi
wakionesha dalili za kukosa
mwambko.

Alisema  pia  aligundua
waandishi wa habari wengi
wanaripoti matukio ambayo
yanawaingizia kipato, na waki-
itwa kwenye kazi ambazo hazi-
na malipo, ushiriki wao unaku-
wa mdogo.

Alisema hao pia wapo duni
katika utambuzi wa mambo,

hali inayotokana na kukosa
mafunzo ya kina ya namna ya
kuandika habari hizo, na ku-
topata mwongozo wa kutosha
kutoka kwa wahariri wao.

“Sisi  wakati  tu-
naaandika, mwandishi
alikuwa anaipenda
kazi yake, tulikuwa tu-
nafundishwa kusoma
habari yako ikishatoka

ili kujua makosa yako,”

alisema.

Mhadhiri wa Chuo

Kikuu cha Mtakatifu
Augustine  (SAUT),
Emmanuel Bulendu,
alisema licha ya
serikali  kuboresha
vifungu vya she-
ria vilivyokuwa

vinaminya uhuru

wa waandishi, bado
kuna ambavyo
havijafanyiwa kazi
na vimebaki kuwa
mwiba kwa tasnia.
Alisema kuwa li-
cha ya kukua kwa
kasi kwa teknolo-
jia, vyombo vya
habari nchini
vipo nyuma ka-
tika utekelezaji
wake hasa suala

la akili mnemba.

Alisema licha ya uhitaji mkub-
wa wa teknolojia hiyo, vyuo vya
habari nchini kote havijaanza
kutoa mafunzo ya akili mnemba
na hakuna sera wala sheria na
miongozo ambayo inasaidia
waandishi wa habari kuitumia.

Mgeni Rasmi katika hafla
hiyo, Waziri Mkuu, mstaafu Jaji
Joseph Warioba, alikumbusha
waandishi wa habari kuzingatia
wajibu wa taaluma yao ya kutoa
habari za uhakika zisizoegemea
upande mmoja.

Jaji mstaafu Warioba alisema
kuwapo sera za vyumba vya
habari hakupaswi kuwafanya
kusahau jamii inayotegemea
kupata taarifa kutoka kwao na
kuandika habari zenye mrengo
wa propaganda.

Alisema kuna baadhi ya vy-
ombo vya habari vilivyoshiriki-
ana na vyombo vya habari vya

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI
HAWA ISMAIL MAGESA
angantaza kupotea kwa

kadi ya pikipiki aina ya
Boxer yenye usajilinamba
MC 703 DMK. Kwa yeyote
atakaiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
POLISI TAARIFA :
PHO/DAR/KIN/133540/2024

FURAHA IBRAHIM DAUD anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $.1756/0009/2018 kilichotolewa na
baraza la mitihani la Taifa kupitia CENTRAL
BUHONGWA SEC.SCHOOL mwaka 2018. Kwa
yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/ILA/134072/2024

KUPOTEA KWA CHETI J§ KUPOTEA KWA VYETI

T 3ee
-

ELICE HAULE anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba $.0219/0065
kilichotolewa na baraza la mitihani la Taifa kupitia
SONGEA GIRLS SEC.SCHOOL mwaka 2007 na cheti
chakidato cha sita chenye index namba $0221/0531
kilichotolewa na baraza la mitihani la Taifa kupitia
WERUWERU SEC SCHOOL mwaka 2010. Kwa yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi .
POLISI  TAARIFA:  PHO/IRI/MUF/9575/2024,
PHO/IRI/MUF/9581/2024.

nje, vinatumika kutoa habari
zinazonufaisha mataifa hayo na
kusahau wajibu wao kwa taifa.

Alisema pia uoga uliojengeka
kwa waandishi wa habari, wa-
nanchi na viongozi unachangia
kutoandikwa habari za uhakika
kwa kuwa kila mmoja anahofia
kuweka maisha yake hatarini.

Alitoa mfano kuwa mwa-
nanchi anaweza kuwa na habari,
akaogopa kumweleza mwandi-
shi kwa kuhofia usalama wake,
viongozi nao wamekuwa waki-
isifia tu serikali pasi na kuikosoa.

“Katika nchi hii kiongozi yey-
ote anayesimama hazungumzi
sentensi mbili bila kumsifia Rais,
lakini ukija mambo mengine
anasita,” alisema.

Katibu Mkuu mstaafu wa MCT,
Kajubi Mukajanga alisema ili
kubabiliana na changamoto hizo
baraza linapendekeza vyama
vya kihabari vifanye mazungum-
zo na TCU na vyuo vya uandishi
wa habari, ili kupata suluhisho la
kudumu kwa wahitimu hao am-
bao wanashindwa kufanya kazi
kwa ufanisi na kukidhi mabhitaji
ya soko.

Alisema baraza limepende-
keza wadau wa vyombo vya
habari na wanaharakati wengine
wanapaswa kuongeza juhudi za
kutetea mapitio na marekebisho
ya sheria zilizopo na kutunga
sheria zinazowiana na vyombo
vya habari.

Mukajanga pia alisema baraza
limependekeza serikali zote
mbili kupitia na kurekebisha
sheria zilizopo ili kuweka mazin-
gira mazuri zaidi kwa waandishi
wa habari kufanya kazi kitaala-
mu.

Alisema baraza pia lime-
pendekeza suala la sera la jinsia
katika vyumba vya habari kuwa
na lazima na linapaswa kuwa ni
mojawapo ya masharti ya ku-
pata leseni.

NOTICE YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA
MNADA WA HADHARA

Madalali tajwa hapo chini kwa idhini tuliyopewa na
Tujijenge Tanzania Financial Service Ltd, tunatoa notisi
ya siku kumi na nne (14) kwa wadaiwa kulipa madeni yao.
Baadaya hapo hatua nyingine za kishereriazitachukuliwa
ikiwa ni pamoja na uuzwaji wa mali walizoweka dhamana
ya mikopo kama ilivyotangazwa gazetini,
Mdaiwa/Mdhamini | Dhamana/Mahali | Tareheya | Dalali
ilipo mnada
Gari T.928 DMU, | 19007/2024 | RAPITECH
Scania R-520 Solutions
- Dalali Yard Ltd
Wiliam Patrick Gari T.656DPD | 19/07/2024 | KING Africa
Chibonif Getrude Land Cruiser General
Achard Njau Prado Enterprises
-Tabata yard
Nyumba/Kiwanja -
Kata ya Somangila
Kigamboni

BIN SAAD LTD

Daphroser Abeid
Hamza /HP
Planners & Event

26/07/2024 | KING Africa
General

Enterprises

Omary Said
Magoma/
Mwajuma Magori
Ramadhan Omary
Kerengénye/Donat
h Mallya

Pili Shabani Salum

30/07/2024 | KING Africa
General
Enterprises
KING Africa
General
Enterprises
KING Africa
General
Enterprises

Nyumba- Mbagala
Kiburugwa

‘Nyumba- Mtaa 30/07/2024
Kwa Mzungu -
Mbagala
Nyumba -
Makurumula
Kinondoni

26/07/2024

Masharti Mengine:
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa nne
asubuhi. Mteja atalipa 25% siku yamnada, 75% atalipa ndani y¢
siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa hairudishwi na mnad¢
utarudiwa tena. Gharama za kuona, kukagua, kuhamishé
umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji ni juu ya mnunuzi.
Mawasiliano piga:
KING AFRICA: 0687956756/0718399636

Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335
RAPITECH Solutions Ltd: 0755264606
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Biden akataa kujiuzulu

WASHINGTON, MAREKANI

WAKATI shinikizo la kumtaka
kujiondoa kama mgombea wa
Chama cha Democrat, Rais wa
Marekani Joe Biden, amesisitiza
kuwa hatafanya hivyo kamwe.

Kiongozi huo anafanya kazi
ya kuwatuliza wanachama wa
Democratic baada ya kushind-
wa katika mdahalo wake wa
kwanza na mpinzani wake Don-
ald Trump, wiki iliyopita.

Taarifa za awali zilisema
kwamba Biden alikuwa akitafa-
kari mustakabali baada ya tukio
hilo.

Jana Rais Biden alikula chaku-
la cha mchana kwa faragha na
Makamu wake, Kamala Harris
katika Tkulu ya White House na

kuongeza uvumi kuwa alikuwa
akimshawishi kuchukua na-
fasi yake kama mgombeaji wa
chama katika uchaguzi utakao-
fanyika Novemba mwaka huu.

Hata hivyo, viongozi hao
baadaye walijiunga na kampeni
ya chama chao na hapo Rais
Biden aliweka wazi kuwa ataen-
delea kwenye Kkinyang‘anyiro
hicho na Harris alimuunga
mkono.

,Mimi ndiye mteule wa Cha-
ma cha Democratic. Hakuna
mtu wa kuniondoa. Siondoki,”
alisema Biden kulingana na BBC
News.

Maneno hayo hayo yalir-
udiwa katika barua pepe ya ku-
changisha pesa za kampeni
iliyotumwa saa chache baadaye.

,Wacha niseme haya kwa
uwazi na kwa urahisi niweza-
vyo, ninagombea,” alisema
Biden katika barua pepe hiyo,
na kuongeza kuwa atakuwa
kwenye kinyanganyiro hicho
hadi mwisho.

Maswali yamekuwa yakiibu-
ka iwapo kiongozi huyo mzee
mwenye umri wa miaka 81,
ataendelea na kampeni yake ku-
fuatia mdahalo huo na Trump,
ambao alikuwa na ubabaikaji,
sauti dhaifu na baadhi ya ma-
jibu ambayo yalikuwa magumu
kusikika.

Hali hiyo ilizusha wasiwasi
ndani ya chama cha Democratic
kuhusu uwezo wake na kushin-
da uchaguzi huo.

Shinikizo la kumtaka Biden

kujiuzulu limeongezeka siku
chache tu kwa sababu kura ny-
ingi zinaonyesha kuwa mpinza-
ni wake wa chama cha Repub-
lican anazidi kupata umaarufu.

Kura ya maoni ya New York
Times, iliyofanywa baada ya
mjadala huo, ambayo ilichap-
ishwa Jumatano, ilionyesha
kuwa Trump alikuwa akishikilia
uongozi kwa mbali zaidi akiwa
na alama sita.

Kura nyingine ya maoni
iliyochapishwa na mshirika wa
BBC wa Marekani CBS News ilio-
nyesha kuwa Trump ana pointi
tatu mbele ya Biden katika ma-
jimbo muhimu. Kura hiyo pia
ilionyesha kuwa rais huyo wa
zamani alikuwa anaongoza ki-
taifa. BBC

Kiongozi wa Chama cha Labour nchini Uingereza, Keir Starmer, akijibu swali baada ya kufanya kampeni katika uwanja wa
michezo wa Caledonian Gladiators katika eneo la East Kilbride, Scotland juzi. PICHA: AP

Chama Kkipi Kitaibuka
na ushindi Uingereza

LONDON, UINGEREZA

Makubaliano
yvanukia Gaza

GAZA, Palestina

RAIA wa Uingereza jana walijitokeza
katika vituo vya upigaji kura kuwachagua
wabunge katika uchaguzi mkuu wa kwanza
uliofanyika Julai tangu 1945.

Watu walipiga kura katika vituo mbalim-
bali vya kupigia kura, vilivyowekwa katika
majengo ya umma kama vile shule za mitaa,
makanisa na kumbi za jumuiya.

Upigaji kura ulianza majira ya saa 1:00
asububhi.

Takriban wapigakura milioni 46 wana
sifa ya kuwachagua wabunge 650 katika
Bunge la Chini.

Matokeo ya kila eneo, yalitarajiwa kuanza

kutangazwa usiku na kuendelea leo.

Chama kitakachounda serikali kinataki-
wa kushinda zaidi ya nusu ya viti, 326.

Uchaguzi huo, ulioitishwa na Waziri
Mkuu Rishi Sunak mwezi Mei, unafanyika
chini ya mipaka ya majimbo mapya kufua-
tia tathmini iliyopangwa ili kuzingatia mab-
adiliko ya idadi ya watu.

Mipaka hiyo mipya, kulingana na tak-
wimu za usajili wa wapigakura, imeifanya
Uingereza kuwa na wabunge 10 zaidi, na ku-
fikisha jumla ya viti vyake hadi 543.

Idadi ya viti nchini Wales imepungua kwa
viti vinane hadi 32, huku jumla ya viti vya
Scotland ikishuka kutoka 59 hadi 57. Ireland
ya Kaskazini imesalia sawa na viti 18.

Mtu yeyote aliye na umri wa miaka 18 au
zaidi anaweza kupiga kura, ikiwa amesa-
jiliwa na ni raia wa Uingereza au raia anaye-
hitimu wa Jumuiya ya Madola au Jamhuri ya
Ireland.

Kufuatia mabadiliko ya kisheria mwaka
wa 2022, takriban raia milioni mbili wa Uin-
gereza ambao wamekuwa wakiishi nje ya
nchi kwa zaidi ya miaka 15 walijiandikisha
kupiga kura.

Matokeo ya awali yatakayochapishwa
muda mfupi baada ya vituo kufungwa saa
nne usiku yatatoa taswira ya kwanza ya
jinsi uchaguzi ulivyofanyika katika ngazi ya
kitaifa.

BBC

KUNDI la Hamas limesema
limewasilisha maombi mapya
kwa wapatanishi yenye lengo la
kumaliza vita na Israel iliyodumu
kwa miezi tisa.

Hata hivyo, serikali ya Israel
imethibitisha kupokea maombi
hayo kutoka kundi la Hamas,
ikieleza itatoa jibu lake kwa wa-
patanishi.

Mapigano makali yanaendelea
na kusababisha idadi ya vifo
kuongezeka na kuweka mazingira
magumu kwa raia wa Ukanda wa
Gaza.

Pande zote mbili zinakabiliwa
na shinikizo la kimataifa wakitak-
iwa kufikia mapatano ya kusitisha
vita, kwa msingi wa mpango uli-
opendekezwa na Rais wa Mare-
kani Joe Biden.

Hamas ilisema katika taarifa
iliyotolewa Jumatano jioni
kuwa kiongozi wake wa kisiasa
anayeishi Qatar, Ismail Haniyeh,
alifanya mawasiliano na nchi wa-
patanishi Qatar na Misri kuhusu
mawazo ambayo kundi hilo
linajadiliana kwa lengo la kufikia
makubaliano.

Ofisi ya Waziri Mkuu wa Israel,
Benjamin Netanyau na idara
ya ujasusi ya nchi hiyo, Mos-
sad, zilithibitisha mkakati huo
mpya zikieleza nchi hiyo ilikuwa
inatathmini msimamo wa Hamas
na kwamba itatoa jibu lake kwa
wapatanishi.

Gazeti la New York Time, liliri-
poti kuwa majenerali wakuu wa
Israel wanataka kusitishwa vita
Ukanda wa Gaza hata kama itai-
bakisha Hamas madarakani kwa
wakati huu.

Kumeongezeka mpasuko kati
ya jeshi na Netanyau ambaye
amepinga makubaliano yoyote
yatakayoiacha Hamas kuendelea
kutawala Gaza.

Makamanda hao wa kijeshi wa-
naamini kusitishwa vita itakuwa
njia bora zaidi ya kuachiliwa huru
kwa mateka waliosalia na wa-
nafikiri vikosi vya Israel vime-
choka na vinakabiliwa na uhaba
wa silaha.

Viongozi hao wa kijeshi wa-
naamini wapiganaji wanahi-
taji kujipanga upya iwapo Vvita
vitazuka na kundi la Hezbollah la
nchini Lebanon.

Wakati huo huo, shambulizi
lililofanywa na vikosi vya Is-
rael usiku wa Jumatano, lilimuua
kamanda wa juu wa Hezbollah
Mohammed Nasser.

Shambulio hilo lilifanyika kusini
mwa Lebanon na kusababisha
majibu makali kutoka kwa kundi
hilo kwa kufyatua msururu wa
maroketi kuelekea kusini mwa
Israel.

DW
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HABARI MICHEZO

Michezo
kubahatisha
kuchangia
uchumi

Na Mwandishi Wetu

UWEPO wa michezo ya kubahatisha
nchini kuna changia uchumi wa nchi
kutokana na kodi zinazolipwa.
Hayo yamesemwa juzi na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Ithuba Afrika,
Charmaine Mabuza, wakati wa
kupokea leseni za kuendesha mich-
ezo hiyo hapa nchini.

Alisema wadau wa michezo hiyo
wanatambua namna wanavy-
oongeza pato la taifa huku pia
wakiendeleza sekta ya michezo
hapa nchini.

“Tunayo furaha kubwa kukabidhiwa
leseni, na sisi tutakuwa sehemu ya
wachangiaji katika kukuza uchumi
wa Tanzania kupitia kodi zitaka-
zokuwa zikilipwa,” alisema Mabuza.
Alisema hata mwananchi mmoja
mmoja anaweza kuinua kKipato kupi-
tia michezo hiyo ya kubahatisha

na kushukuru mazingira mazuri ya
kufanya biashara hapa nchini.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha
Tanzania, Balozi Modest Mero,
alisema bodi hiyo ina jukumu ya
kufuatili na kusimamia kanuni zote
za kuendesha michezo ya kubahati-
sha nchini.

Aliipongeza Ithuba kwa kupata
leseni na kuwataka kufuata sheria
na taratibu zilizowekwa.

Wacheza-
ji wa
Timu ya
Kitunda
FC, waki-
wania
mpira
wakati
wa ma-
zoezi ya
timu hiyo
kwenye
Uwanja
wa Shule
ya Msingi
Kitunda
juzi. PI-
CHA: JU-
MANNE
JUMA

COASTAL UNION YATAKA
HESHIMA ‘KAGAME CUP’

Na Shufaa Lyimo

SIKU moja baada ya kupangwa makun-
di ya michuano ya klabu bingwa Afrika
Mashariki ,Kagame Cup’, uongozi wa klabu
ya Coastal Union umesema utayatumia
mashindano hayo kurejesha heshima ya
klabu hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu
Mkuu wa Klabu hiyo, Omari Ayoub alisema
anaamini wachezaji wao watafanya vema
kutokana na maandalizi ya muda mrefu

waliyoyafanya.

“Kupitia mashindano haya tunataka
turudishe heshima yetu ya mwanzo kwa
kulibeba kombe hili kutokana na aina ya
wachezaji tuliokuwa nao, alisema Ayoub.

Aidha, alisema Kocha wao mkuu, Da-
vid Oumna aliwasili mapema kuhakikisha
anaandaa mapema timu na kutoa mbinu
zake kwa wachezaji ili watimize malengo
yao.

Aliongeza kuwa wanayapa umuhimu
mkubwa mashindano hayo kwa kuwa yata-

wasaidia kukijenga kikosi chao kuelekea
kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

“Tutashiriki Shirikisho Afrika, tumesajili
wachezaji wapya kuimarisha kikosi chetu,
tunaamini michuano hii ya Kagame itaku-
wa kipimo kizuri kwetu kabla ya kwenda
Shirikisho,” alisema Ayoub.

Alisema kuwa hakuna timu yoyote wa-
nayoihofia katika kundi lao na wapo tayari
kupambana ilikulibakisha kombe hilo hapa
nchini.

KMC YASAJILI KIUNGO WA
KAKAMEGA HOME BOYS

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC imefanikiwa kum-
sajili kiungo mshambuliaji, Oscar
Paul kutoka Kakamega Home Boys ya
Kenya.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Khalid
Chukuchuku, amesema mchezaji
huyo raia wa Tanzania amesajiliwa ili
kukiongezea nguvu kikosi hicho kue-
lekea msimu ujao wa Ligi Kuu.

Kabla ya kutimkia nchini Kenya,
Oscar alikuwa akiicheza klabu ya
Prisons msimu wa 2022/23, kabla ya
kutimkia nchini humo kusaka mal-
isho.

“Nawatangazia wana Kinondo
ni na wadau wote mpira nchini
kwamba tumekamilisha uham
isho wa nyota wa kimataifa
wa Kitanzania ambaye msimu
uliopita alicheza Ligi Kuu nchi
ni Kenya katika klabu ya
Kakamega Home Boys, Oscar
ni mmoja kati ya nyota wapya
ambao tumewaongeza kwa
lengo la kupigania malengo

ya klabu msimu ujao,” alisema
Chukuchuku.

Pia klabu hiyo imesajili kinda wa
timu za taifa ya Tanzania za vijana

chini ya miaka 17 na 20, Nickson Mo-
sha kwa ajili ya kuimarisha eneo lao
la ulinzi.

Beki huyo wa kati ni mmoja kati ya
wachezaji tegemeo akiwa ameanzia
soka lake katika kikosi cha vijana cha
Mtibwa Sugar.

Wakati huo huo, klabu hiyo imem-
wongeza mkataba kocha wake raia wa
Somalia, Abdihamid Moallin, ili aen-
delee kukinoa kikosi hicho kwa mara
nyingine tena msimu ujao.

Kocha huyo aliiongoza timu hiyo
kumaliza ligi ikishika nafasi ya tano
kwa pointi 37, akiwa ametoka klabu
ya Azam FC.



ljumaa Julai 5, 2024 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

ARSENAL YAMTAKA CALAFIORI

ARSENAL imeandaa kuwasilisha tena dau la pauni
milioni 47 kwa ajili ya kumsajili beki wa Timu ya Taifa
ya Italia, Riccardo Calafiori, ambayo awali ilikataliwa
na Bologna hao. Chelsea pia inatajwa inataka hudu-
ma ya nyota huyo mwenye umri wa miaka 22. (Cor-
riere dello Sport - in Italian)

UNITED, BRUNO KITAELEWEKA

MANCHESTER United itakubaliana na uamuzi
utakaochukuliwa na kiungo wa Ureno mwenye umri
wa miaka 29, Bruno Fernandes, lakini wakiwa na ma-
tarajio atakubali kusaini mkataba mpya wa kubakia
0Old Trafford. (Mirror)

SALIBA KUONDOKA ARSENAL

BEKI wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, William Saliba,
mwenye umri wa miaka 23, anajiandaa kuondoka Ar-
senal katika majira ya joto, huku Real Madrid ikita-
jwa imevutiwa na mchezaji huyo. (Mirror)

OSIMHEN KAMBINI NAPOLI

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya Nigeria, Victor Osi-
mhen anatarajiwa kujumuishwa katika kikosi cha
Napoli kitakachoingia kambini kwa ajili ya kufanya
maandalizi ya msimu mpya yatakayoanza wiki ijayo
huku Manchester United, Chelsea na Arsenal zinata-
jwa kumbhitaji nyota huyo. (Football Italia)

WEST YAMKOMALIA TODIBO

WEST Ham inajiandaa kuwasilisha ofa mpya ya
kumsajili beki wa Nice na Timu ya Taifa ya Ufaransa
mwenye umri wa miaka 24, Jean-Clair Todibo, baada
ya ofa yao ya awali ambayo ilikuwa ni pauni milioni
25 kukataliwa. (Mail)

BARCA KUMBAKISHA FATI

ANSU Fati ameondolewa kwenye orodha ya
wachezaji wa kuhama Barcelona huku klabu hiyo iki-
wa na nia ya kumwona mchezaji huyo akirejea katika
ubora wake katika msimu ujao wa 2024/2025(Mail).

ZIRKZEE ANUKIA UNITED

MANCHESTER United inatazamia kukidhi kip-
engele cha kuachiliwa kwa Joshua Zirkzee huku
wakipanga kumuuza Mason Greenwood ili kufadhili
mpango huo, nao Everton wakitakiwa kuwasilisha
ombi jingine kwa Jarrad Branthwaite.(Mail)

BRANTHWAITE MAMBO BADO

KLABU ya Everton inatarajia Manchester United
itawasilisha ofa nyingine kwa beki wa England, Jar-
rad Branthwaite, mwenye umri wa miaka 21. (Liver-
pool Echo)

NDIAYE AKARIBIA EVERTON

EVERTON inakaribia kufikia makubaliano ya kum-
sajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Senegal, Ili-
man Ndiaye, mwenye umri wa miaka 24, kutoka Mar-
seille ya Ufaransa. (Footmercato)

JOSELU SAFARI IMEIVA

MSHAMBULIA]JI wa Hispania, Joselu mwenye umri
wa miaka 34, anakaribia kuondoka Real Madrid
baada ya kupokea ofa kutoka kwa klabu ya Qatar Al
Gharafa. (Athletic)

GUIU KUONDOKA BARCELONA

CHELSEA imeanza mazungumzo na Barcelona
kuhusu mkataba wa kumnunua mshambuliaji wa
Hispania, Marc Guiu, mwenye umri wa miaka 18.
(ESPN)

DONDOO ZA SOKA
M.GA_ZI Y

A ULAYA

MADRID KUMTAMBULISHA
RASMI MBAPPE JULAI 16

® ® ®Utambulisho wa Mfaransa huyo huenda ukavunja

rekodi ya...

MADRID HISPANIA

REAL Madrid inatarajiwa
kumtambulisha rasmi nyota wake
mpya, Kylian Mbappe, mbele ya
mashabiki 80,000 kwenye dimba la
Santiago Bernabeu ifikapo Julai 16,
mwaka huu.

Madrid ilitangaza hadharani juu
ya usajili wake mwanzoni mwa Juni
na kutangaza Mbappe atajiunga
nao baada ya kuondoka Paris Saint-
Germain.

Lakini taarifa ya klabu hiyo iliku-
wa na maneno 73 pekee.

,Real Madrid CF na Kylian Mbap-
pe wamefikia makubaliano am-
bapo atakuwa mchezaji wa Real
Madrid kwa misimu mitano ijayo,”
hadi sasa ni uthibitisho pekee ku-
toka kwa Los Blancos wamemsajili
mchezaji bora zaidi wa kizazi chake.

Hiyo itabadilika hivi karibuni kwa
sababu ni desturi kwa Madrid kuz-
indua zulia jekundu kwa wachezaji
wakuu wapya, hebu fikiria ujio wa
Cristiano Ronaldo mwaka 20009.

Lakini AS imeripoti klabu hiyo
inakusudia kuwa ,onyesho la ku-
vutia zaidi kuwahi kutolewa kwa
utambulisho Mbappé.

Julai 16, mwaka huu, Mbappe
ataripoti katika mji mkuu wa His-
pania, tarehe hiyo imepangwa bila
kujali kama Ufaransa itafika fainali
ya Euro 2024 siku mbili mapema,
na hapo awali atapitia taratibu za
matibabu yake. Siku hiyo mchezaji
huyo ataibuka kutoka chumba cha
kubadilishia nguo cha Bernabeu
kwenye barabara ya juu iliyoam-
batana na moto, huku nyota kike
wa muziki kutoka Marekani, Taylor
Swift, akitarajiwa kutumbuiza.

Wakati  muziki  ukichezwa,
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 atafuata barabara ya
umbo la L hadi kwenye jukwaa
mbele ya Fondo Norte ambapo Rais
wa klabu hiyo, Florentino Perez na
Rais wa heshima, Pirri watakuwa
wakisubiri.

Mbappe atakuwa amevalia jezi
kamili za Madrid zenye jina lake na
namba yake mpya.

Kwa mara ya kwanza katika mai-
sha yake ya soka, atavaa jezi namba
tisa, ambayo mara ya mwisho ilitu-
miwa na Mfaransa mwenzake na
nguli wa Madrid, Karim Benzema.

Lakini, kama ilivyokuwa kwa
Ronaldo miaka 15 iliyopita, inata-
rajiwa muda tu hadi jezi yake anay-
opendelea ipatikane, huku Mbappe
akichukua jezi namba 10 inayovali-
wa na Luka Modric mwaka ujao.
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MOKWENA e

ATUPIWA

JOHANNESBURG, AFRIKA
KUSINI

KLABU ya Mamelodi Sun-
downs imethibitisha kuacha-
na na kocha wake mkuu, Rhu-
lani Mokwena.

“Sundowns inapenda kutoa
shukurani zake kwa Rhulani
Mokwena kwa mchango wake
katika mafanikio ya klabu ka-
tika kipindi chake kama kocha
mkuu,” imeeleza taarifa hayo.

Taarifa ya Mamelodi im-
eeleza kocha huyo atakuwa
sehemu ya familia ya timu
hiyo na klabu inamtakia kila

Foden
amwonea
huruma
Southgate

BERLIN, ENGLAND

PHIL Foden amesema
wachezaji wa England lazima
walaumiwe kwa uchezaji wao
wa kutetereka katika michua-
no ya Euro 2024, akiongeza
“anamhurumia” Kocha Mkuu,
Gareth Southgate.

Southgate amekuwa akiko-
solewa vikali na mashabiki na
vyombo vya habari kuhusu
uteuzi wa timu na mbinu zake
katika muda wote wa michua-
no hiyo huku England wali-
maliza kileleni katika Kundi C
kabla ya kufuzu kwa pambano
lao la hatua ya 16 bora dhidi
ya Slovakia katika muda wa

‘VIRAGO’
MAMELODI

la heri.

“Uamuzi wa Mamelodi Sun-
downs ulichukuliwa na bodi
kwa kuzingatia malengo na
matarajio ya klabu na hauku-
shawishiwa au kulingana na
mapendekezo ya mtu yeyote
anayehusishwa na klabu,” im-
efafanua taarifa hiyo.

Aidha Kocha, Manqgoba
Mngaithi na timu ya ufundi
wataendelea kuongoza na
kudhibiti mazoezi na maan-
dalizi ya wachezaji kwa ajili ya
msimu ujao, imeeleza sehemu
ya taarifa hiyo.

ziada.

England itamenyana na
Uswisi katika mechi ya hatua
ya robo fainali itakayochezwa
leo, na Foden alisema ni waka-
ti wake na wachezaji wenzake
kuongeza kasi.

“Wachezaji wanapaswa ku-
chukua baadhi ya lawama,”
alisema Foden.

“Lazima wawepo baadhi
ya viongozi ili kujumuika
na kutafuta suluhu kwa nini
haifanyiki kazi.

“Kuna mengi tu ambayo ko-
cha anaweza kufanya. Anaku-
weka katika mfumo na kuk-
wambia jinsi ya kucheza. Tkiwa
haiendi hivyo, inabidi namna
nyingine.

Foden alisema mtindo wa
uchezaji wa England hawenda-
ni na maelekezo yao ya mazoe-
zi, akisema Southgate ameku-
wa akiwaambia waongeze kasi
uwanjani.

“Namwonea huruma Ga-
reth,” aliongeza Foden. Katika
mazoezi, amekuwa akitwam-
bia tuwe juu uwanjani na nina-
hisi kama wakati mwingine,
lazima itoke kwa wachezaji.

“Lazima tuwe viongozi.
Katika michezo tungeweza
kukusanyika zaidi kidogo na
kutafuta suluhu.

“Kwa hivyo ndiyo, tume-
zungumza zaidi kuhusu hilo.
Iwapo itatokea tena kwenye
mchezo, tunaweza kukusanyi-
ka na kutafuta suluhu, tuone
pale inapokosea na kurekebi-
sha vyombo vya habari vyetu.”

"4

Barca sasa

kumbakiza Fati

BARCELONA, HISPANIA

ANSU Fati ameondolewa kwenye
orodha ya wachezaji wa kuhama
Barcelona huku klabu hiyo ikiwa
Na nia ya kumwona mchezaji
huyo akirejea katika ubora wake
katika msimu ujao wa 2024/2025.
Fati aliweka bayana katika mkata-
ba wake wa kwanza wa kikazi na
Barca mwaka wa 2019, na hatima
] ; - yake ilionekana nzuri mwanzoni,

A , PR it akiweka historia ya kufunga
. mabao katika mechi alizoshiriki.

Hata hivyo, misimu iliyofuata
~.ilikuwa giza na kuandamwa

) na majeraha.
Mnamo Novemba,
. mwaka 2020, Fati
aliumia goti lake
la kushoto na,
baada va
upasuaji,
alikuwa
nje kwa
miezi

\ \ tisa.
\ \

.

|

3
)

Mnamo
Januari,
2022, mchezaji
huyo wa kimataifa wa
Hispania alikaa nje kwa miezi
mitatu kufuatia jeraha la misuli ya
paja. Kabla ya majeraha kutatiza
maendeleo yake, wadadisi walim-
sifu kama mmoja wa vijana walio
na Kipaji bora zaidi ulimwenguni.
Septemba iliyopita, Fati alitolewa
kwa mikopo wa msimu mzima
kwenda Brighton. Alionekana
katika mechi 27 za Seagulls hao
akifunga mabao manne. Hasa,
alicheza jukumu muhimu katika
ushindi wa kihistoria wa Brighton
wa mashindano ya Ulaya, aki-
funga bao la pili katika ushindi
wa 2-0 dhidi ya Ajax wakati wa
hatua ya makundi.

Hatua hii pia ilionyesha bao lake
la kwanza kwenye Ligi ya Europa.
Sasa, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 21 amerejea
Hispania, ripoti za Juni mwishoni
zilionyesha La Blaugrana hao
walikuwa na nia ya kumtoa tena
msimu huu wa joto, labda wa
kudumu, kutokana na wasiwasi
mkubwa juu ya rekodi yake ya
majeraha.

Hata hivyo, ripoti ya gazeti la
Mundo Deportivo inapendekeza
mchezaji huyo hauzwi tena au
kupatikana kwa mkopo.
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SINGIDA BS: TUMEPANGWA
KUNDI LA KIFO KAGAME CUP

Na Adam Fungamwango

WAKATTI Singida Black Stars ikisema
timu yao imepangwa katika kundi gumu
kuelekea michuano ya Kombe la Kagame,
Coastal Union wao wamefurahia ratiba
ya michuano hiyo itakayofanyika kuanzia
laam.

Coastal Union iko katika Kundi A na
timu za Al Wadi ya Sudani, JKU FC (Zanzi-
bar) na Dekefaha (Somalia), huku Singida
Black Stars ikiangukia Kundi C lenye SC
Villa ya Uganda, APR (Rwanda) na El Mer-
riekh (Sudan).

Katibu Mkuu wa Coastal Union, Ayoub
Omari, amesema wamefurahishwa na

droo hiyo, haswa kupangwa kwenye kun-
di ambalo wanalimudu.

,Kundi tumelipokea kwa mikono mi-
wili, ni saizi yetu kabisa na tunalimudu,
naahidi tutawapa Watanzania buruda-
ni, hakuna mashaka tumejiandaa na
mashindano hayo.

Hiki ni kipimo kwetu kuelekea katika
michuano ya kimataifa, Kombe la Shirik-
isho Afrika, watu wataona tumejiandaa
vipi kwenye michuano hiyo,” alisema ka-
tibu hiyo.

Aliongeza tayari kikosi chao kimeingia
kambini kujiandaa na michuano hiyo na
akaahidi watafika mapema Dar es Salaam
ili kupata muda wa wachezaji wake ku-
pumzika kabla ya kinyang‘anyiro hicho

kuanza.

Naye Ofisa Habari wa Singida Black
Stars, Hussein Massanza, aliliambia gazeti
hili wamepangwa katika kundi la kifo,
hivyo wana kazi ya ziada.

,Kundi nimeliona, katika makundi yote
letu ndiyo gumu, lakini tunakwenda ku-
jiandaa ili kupambana. Ni kipimo sahihi
kwetu kupima ubora na daraja letu kue-
lekea msimu ujao wa Ligi Kuu.

Kocha wetu Mkuu (Patrick Aussems),
ameliona, na yeye ndiye aliyeshauri tush-
iriki kwa ajili ya kupanga mbinu zake na
kuangalia aina ya wachezaji waliosajiliwa,
ila ukweli hatuna matarajio makubwa
kwenye michuano hii zaidi ya kuitumia
kujenga kikosi,” Masanza alisema.

Wasanii wakipiga ngoma ya asili ya Kisukuma ya Mwaginya wakati wa maandalizi ya Tamasha la Utamaduni na
Utalii la Kanda ya Ziwa linalotarajiwa kuanza leo hadi keshokutwa kwenye Uwanja wa CCM mkoani Geita. PICHA:

JUMANNE JUMA

Mazoezi Twiga Stars vakolea

Na Somoe Ng'‘itu

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya
Wanawake (Twiga Stars), Bakari Shime,
amesema anafurahishwa na ushindani
uliopo katika kikosi chake kinachoji-
andaa na mechi mbili za kirafiki za ki-
mataifa dhidi ya Tunisia na Botswana.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Shime, alisema kila mchezaji anajituma
kwenye mazoezi kwa sababu hakuna
nyota ambaye ana uhakika wa namba
ya kudumu kwenye kikosi cha kwanza.

Shime alisema hali hiyo inasaidia kui-
marisha ubora wa wachezaji wake na
anakuwa na kikosi kipana.

,Kila mchezaji anajituma na anao-
nyesha juhudi, mazoezii yanaendelea
vizuri, tunaamini timu yetu inazidi kui-
marika, ujio wa wachezaji wanaocheza
soka la kulipwa unasaidia kuongeza
uzoefu,” Shime alisema.

Wachezaji walioitwa kujiandaa na
mechi hizo za kirafiki ni Najat Abasi ku-
toka JKT, Asha Mrisho (Amani), Lidya
Maximilian (JKT), Protasia Mbunda
(Fountain Gate), Enekia Kasonga (East-
ern flames), Julietha Singano (Mexico),
Vailet Mwamakamba (Simba Queens),
Anastazia Katunzi, Joyce Lema na
Janeth Christopher wa JKT.

Wengine ni Ester Maseke kutoka

Bunda, Diana Lucas (Ame SKF), Aisha
Juma (Simba Queens), Stumai Athum-
ani, Winifrida Gerald (JKT), Maimuna
Kaimu (ZED ya Misri), Elizabeth Charles
( Alliance), Aisha Masaka (BK- Hacken),
Oppa Clement (Besiktas), Clara Luvan-
ga (Al Nasr- Saudi Arabia), Victoria Ma-
selle (TopHat Soccer Academy -Geor-
gia) na Malaika Meena kutoka Forest
University ya Marekani.

Twiga Stars imefuzu kushiriki fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wa-
nawake (WAFCON), ambayo yamesoge-
zwa mbele na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), hadi Julai mwakani.

Fadluraghman
atua nchini
kumalizana
na Simba

INATOKA UK. 24

cha msaidizi.

Klabu zingine ambazo amewahi kufundi-
sha ni Orlando Pirates ya Afrika Kusini kama
kocha Mkuu mwaka 2021 ambapo kabla ya
hapo alikuwa msaidizi kwenye klabu hiyo
kuanzia mwaka 2019 chini ya makocha wa-
tatu kwa nyakati tofauti, Zinnbauer ambaye
wamekutana naye tena Raja Casablanca,
Milutin Sredojevic ,Micho’, na kocha Rulani
Mokwena, aliyetimuliwa hivi karibuni kwe-
nye klabu ya Mamelodi Sundowns.

Wakati Simba ikijiandaa kumtangaza ko-
cha huyo, jana mchana imemtambulisha,
beki wa kati, Hamza, akitokea klabu ya Super
Sports ya Afrika Kusini.

Mchezaji huyo ambaye alijiunga na klabu
hiyo 2023 akitokea Namungo FC, aliwahi ku-
zichezea pia klabu za KMC na Mbeya City.

Ni mchezaji wa pili wa Kitanzania kutam-
bulishwa baada ya Lameck Lawi, lakini ni
wa tano katika ya wachezaji wapya ambapo
wengine waliotajwa mpaka sasa mbali na
hao ni Jushua Mutale, Steven Mukwala na
Jean Charles Ahoua.

Taifa Stars
yapangwa
kundi H kufuzu
Afcon 2025

INATOKA UK. 24

Taifa Stars, mara kwa mara imekuwa iki-
pata bahati ya kucheza na DR Congo kwenye
michuano mbalimbali ikiwamo ya kufuzu
fainali ya Kombe la Dunia na fainali zilizopita
za AFCON ambapo zote zilikuwa kundi moja.

Mara ya mwisho Stars kucheza dhidi ya
Guinnea ilikuwa Januari 27, 2021, timu hizo
zikitoka sare ya mabao 2-2 katika mechi za ku-
saka kufuzu AFCON.

Stars haijakutana na timu ya taifa ya Ethio-
pia kwa miaka tisa, ambapo mara ya mwisho
ilikuwa Novemba 30, 2015 kwenye robo fain-
ali ya CECAFA iliyochezwa Addis Ababa, timu
hizo ziliitoka sare ya bao 11 kabla ya wenyeji
kushinda kwa mikwaju ya penalti 4-3, kabla ya
hapo zilikuwa wote kundi moja na zilicheza
Novemba 28 mwaka huo huo ambapo zilitoka
sare yabao1-1.

Wenyeji wenza wa Tanzania kwenye fain-
ali za AFCON 2027, Kenya na Uganda nao
wamepangwa kwenye makundi tofauti.

The Cranes, wapo Kundi Kundi K pamoja
na timu za Sudan ya Kusini, Congo na Afrika
Kusini, huku Harambee Stars ikiangukia Kun-
diJ, ikipangwa na timu za Zimbabwe, Namibia
na Cameroon.

Baada ya fainali hizo za mwaka 2025, Tan-
zania pamoja na Uganda na Kenya zitakuwa
mwenyeji wa fainali hizo zitakazofanyika
mwaka 2027.
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Na Adam Fungamwango

AKATI klabu ya Simba jana ikim-

tangaza mchezaji ~mwingine

mpya, Abdulrazack Hamza kuto-

ka Super Spprts ya Afrika Kusini,
Kocha msaidizi wa Raja Casablanca raia wa
Afrika Kusini, Fadluraghman ‘Fadlu’ Davids am-
etua nchini kwa ajili ya kufanya makubaliano ya
mwisho kabla ya kutwaa mikoba ya kuifundisha
timu hiyo.

Taarifa zilizopatikana jana zinasema kuwa
kocha huyo maarufu kwa jina la Fadlu Davids,
ametua nchini na huenda akatangazwa rasmi
leo au kesho kushika mikoba iliyoachwa wazi
na Abdelhak Benchikha raia wa Algeria ambaye
aliondoka kabla ya ligi kumalizika na timu ku-
kaimiwa na Juma Mgunda.

Habari kutoka ndani ya Simba zinasema
Davids ndiye kocha ambaye aliwavutia mabosi
wa Simba na kuamua kumpa timu, huku vikao
vikiendelea vya kuwapata wasaidizi wake kuka-
milisha benchi jipya la ufundi la klabu hiyo.

,Kocha wetu kama nilivyokwambia awali ni
Davids, anaweza kutangazwa [jumaa au Juma-
mosi kama mambo yatakwenda vizuri, kuhusu
nani atamsaidia na watu gani watakuwa kwe-
nye benchi la ufundi hiyo bado, ila kuna ma-
zungumzo na kocha mwingine anaitwa Darian
Wilken naye ni raia wa Afrika Kusini ambaye
wameshawahi kuwa wote kwenye klabu ya Or-
lando Pirates na Raja Casablanca,” alisema mtoa
taarifa huyo

Kocha huyo, anatua Simba akiwa ametoka
kuisaidia Raja Casablanca kutwaa Ubingwa wa
Morocco ikimaliza na pointi 72, ambapo katika
mechi 30 ilizocheza, ilishinda mechi 17, ilitoka
sare mechi tisa na haikupoteza mechi yoyote
akiwa chini ya Kocha Mkuu, Josef Zinnbauer,
akizima ndoto za kocha wa zamani wa Yanga,
Nasreddine Nabi kutwaa taji hilo akiwa na FAR
Rabat iliyomaliza ya pili.

Davids alikutana tena na Nabi, Julai Mosi,
alipoiwezesha Raja Casablanca kuifunga FAR
Rabat mabao 2-1 kwenye fainali ya michuano ya
,Moroccan Throne Cup’, ambayo kwa Tanzania
ni kama Kombe la FA.

Kabla ya kuchukuliwa na Raja Casablanca,
Davids alikuwa akiifundisha Maritzburg United
ya Afrika Kusini, mwaka 2023 alikwenda katika
klabu Lokomotiv Moscow ya Urusi na kuwa ko-
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Stars vapangwa kundi
H kufuzu Afcon 2025

Na Mwandishi Wetu ya Afrika (AFCON) za mwaka 2025 zitaka-
zochezwa nchini Morocco.

Katika droo iliyofanyika jana alasiri nchini
Afrika Kusini, Tanzania imepangwa Kundi H,
ambapo italazimika kumaliza kwenye moja
kati ya nafasi mbili za juu katika michezo ita-

kayofanyika baadaye mwaka huu ili kwenda
nchini Morocco kwa ajili ya fainali hizo zi-
lizopangwa kuchezwa Desemba 21 mwakani
hadi Januari 18, 2026.
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TIMU ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars' ita-
kutana na timu za Guinnea, Ethiopia na Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo katika mechi
za kusaka tiketi ya kucheza fainali za Mataifa




