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wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC). PICHA: MIRAJI MSALA

NSSF kulipa bil. 829/- wastaatu

Na Fatuma Athumani,
TURDACO

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF) katika mwaka wa
fedha 2022/23, unatarajia kulipa
mafao ya Sh. bilioni 828.91 kwa
wanachama wastaafu na wanu-
faika wengine 101,846.

Malipo hayo ya mafao ni
ongezeko la asilimia 26 kulin-
ganisha na Sh. bilioni 659.76 zili-
zolipwa katika mwaka wa fedha

ulioishia Juni 2022.
Mkurugenzi Mkuu wa NSSF,
Masha Mshomba, aliyasema

wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu utendaji
wa mfuko kwa mwaka wa fedha
wa 2022/23.

Alisema pia mfuko utaende-
lea kuimarisha mifumo na usi-

mamizi wa fedha ili kuepuka mi-
anya ya upotevu na kuuwezesha
kumudu gharama za uendeshaji
na kulipa mafao.

Mshomba alisema lengo kuu
la usimamizi wa fedha ni kutuni-
sha mfuko kwa ajili ya kuwa na
uwezo wa kulipa mafao kwa wa-
nachama wake kwa mujibu wa
sheria.

Sambamba na hilo, alisema
wataongeza mapato yatokanayo
na uwekezaji na kukamilisha mi-
radi ya uwekezaji

Katika kuhakikisha thamani
ya michango ya wanachama
inalindwa, alisema mfuko hu-
wekeza katika maeneo mbalim-
bali ikiwamo hatifungani, hisa,
mikopo, miundombinu, miliki
ardhi na amana za benki.

Alisema katika mwaka huo,
mfuko unatarajia kukusanya Sh.

bilioni 691.04 kutokana na ma-
pato ya uwekezaji na ongezeko
la thamani ya vitega uchumi.

Mshomba alisema pia mfuko
umeweka kipaumbele kwa
uwekezaji wa maeneo salama
na yenye faida zaidi ili kulinda
fedha za wanachama wa mfuko.

Mbali na mkakati huo, alisema
mfuko unatarajia kukamilisha
miradi yake ya majengo bi-
ashara yaliyoko Dar es Salaam
na Mwanza na nyumba zilizoko
Kigamboni.

Alisema mradi wa jengo la bi-
ashara kwa matumizi ya hoteli
umefikia asilimia 74 na ujenzi
wake unatarajiwa kukamilika ifi-
kapo Juni, mwakani.

Mshomba pia alisema mra-
di wa jengo la biashara kwa
matumizi ya makazi na hoteli

es Salaam, umefikia asilimia 90
kwa jengo la makazi na asilimia
84 kwa jengo la hoteli. Alisema
ujenzi wa mradi huo unataraji-
wa kukamilika ndani ya mwaka
wa fedha 2022/23.

Kuhusu miradi ya nyumba za
makazi Mtoni Kijichi, Dungu na
Toangoma mkoani Dar es Sa-
laam, alisema imefikia asilimia
77 ya ujenzi na inatarajiwa kuka-
milika ifikapo Juni, 2023.

Kadhalika alisema kwa mwa-
ka huo wa fedha, thamani ya
vitega uchumi vya mfuko (In-
vestment portfolio) inatarajiwa
kukua na kufikia Sh. trilioni 6.1
ikiwa ni ongezeko la asilimia
17 ukilinganisha na thamani ya
Sh. trilioni 5.2 iliyofikiwa katika
mwaka wa fedha ulioishia Juni,
2022.

]
Kortini madai wizi
mabilioni ya benki

Na Grace Gurisha

WAFANYABIASHARA wawili wame-
pandishwa kizimbani katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu wakikabiliwa
na mashtaka manne likiwamo la kuin-
gilia mfumo wa Benki ya BancABC na
kuiba zaidi ya Sh. bilioni 1.6.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili
wa Serikali Gloria Matemu, alidai jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu Richard
Kabate kuwa washtakiwa wanadaiwa ku-
tenda makosa hayo kati ya Oktoba Mosi,
mwaka jana na Julai 31, mwaka huu.

Matemu alidai kuwa katika shtaka la
kwanza, washtakiwa wanadaiwa kati ya
Oktoba Mosi, 2021 na Julai 31, walikula
njama nje ya Tanzania kutenda kosa la
Wizi.

Katika shtaka la pili, alidai washtakiwa
hao isivyo halali na kwa makusudi, wali-
ingilia mfumo wa benki wa kompyuta na
kuutumia.

Alidai katika shtaka la tatu, katika miji
ya Arusha na Dar es Salaam na ndani ya
Tanzania, Uganda, Ghana na Ivory
Coast, waliiba fedha hizo kutoka kwe-
nye kitambulisho cha benki hiyo mali ya
BancABC.

Katika shtaka la nne, inadaiwa
washtakiwa hao  walijipatia  Sh.
1,600,000,000 mali ya African Banking
Corporation Tanzania Ltd (BancABC)
huku wakijua zimetokana na zao la
WiZi.

Baada ya washtakiwa kusomewa
mashtaka hayo, hawakutakiwa kujibu
chochote kwa sababu Mahakama ya
Kisutu haina mamlaka ya kusikiliza kesi
hiyo ya uhujumu uchumi.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Grace
Mwanga, alidai kwamba upelelezi wa
kesi hiyo bado unaendelea, hivyo wa-
naomba tarehe nyingine ya kutajwa.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Septemba
Mosi, mwaka huu kwa ajili ya kutajwa na
washtakiwa wamerudishwa mahabusu.

Waziri aagizwa kumwondoa kigogo kwa madai kukwamisha maendeleo

Na Beatrice Shayo, TABORA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimemwagiza Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, kumwondoa Mra-
jis wa Vyama vya Ushirika mkoani
Tabora, Abou Cheliga, kwa madai
ya kuwa kikwazo kwa maendeleo
ya ushirika kutokana na kutengen-
eza urasimu, hivyo kukwamisha
jitihada za Rais Samia Suluhu Has-
san.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya CCM, Itikadi na Uen-
ezi, Shaka Hamdu Shaka, alitoa ag-
izo hilo jana akiwa Wilaya ya Uyui,
akizungumza na wananchi am-
bao walimlalamikia mrajis huyo
kwamba anawakwamisha kimaen-
deleo.

Shaka alisema haiwezekani kila
wilaya aliyotembelea wanamlala-
mikia mrajisi huyo kuwa ni kikwa-
zo kwao.

“Hili limekuwa donda sugu.
Tumetoka Kaliua analalamikiwa
huyu mrajisi, tumetoka Sikonge

analalamikiwa huyu bwana, Uram-
bo analalamikiwa na leo (jana)
tupo Uyui watu wanalia na huyu
mrajis,” alisema Shaka.

Alisema  urasimu umekuwa
mkubwa, utitiri na ukiritimba ume-
kuwa tatizo hali inayosababisha
kudumaza jitihada za maendeleo.

“Huko tunakotoka hajasajili vy-
ama kwa sababu kuna mawakala
wanapita chini kwa chini. Mbunge
amesema na mimi taarifa ninazo
wako mawakala wanawahamasi-
sha wananchi wakajiunge chama
fulani yeye ndiyo kazi yake. Hilo si
jukumu lake la nani akajiunge ush-
irika gani,” alisema.

Shaka alisema kuna vyama vya
ushirika 18 havijasajiliwa na kwam-
ba amesajili saba kwa sababu ya
mawakala aliowaweka, hali inay-
ooonyesha kunatengenezwa njia
za rushwa ambazo serikali inapiga
vita.

“Maelekezo yetu kwa Waziri
wa Kilimo amwondoe mara moja
huyo mrajis wa vyama vya ush-

irika. Tabora inaongoza kwa kilimo
cha tumbaku, hatuwezi kuona jiti-
hada za Rais zinakwamishwa na
mtu mmoja halafu tukaendelea
kuchekeana, hili halipo,” alisisitiza
Shaka. “Waziri wa Kilimo tutam-
julisha leo (jana) huyu mtu hafai
kuwa Tabora wampangie maju-
kumu mengine sehemu ambayo
hakilimwi kilimo cha tumbaku.
Tuko tayari kulinda jasho lenu na
jitihada za Rais Samia anazoziweka
ili kukuza zao hili la tumbaku,”
alisema.

Shaka alisema Rais Samia
ameongeza ushindani katika zao
hilo kutoka kampuni mbili hadi
sita, lakini anatokea mjanja ana-
taka kukwamisha jitihada hizo.
Pia alisema kuna haja ya kuangalia
uwezekano wa kujenga kiwanda
kwa ajili ya kuchakata tumbaku
mkoani Tabora pamoja na cha
kutengeneza sigara.

Shaka alisema kuna mikoa 12 in-
ayolima tumbaku nchini na mwaka
wa fedha 2019/20 zilizalishwa kilo

milioni 37 za tumbaku na mwaka
wa fedha 2021/22 kilo milioni 140.
Alisema mkoa wa Tabora umeon-
goza katika kilimo cha tumbaku
kutoka kilo milioni 16 hadi kufikia
kilo milioni 33.

Aidha, Shaka alisema katika
mkoa wa Tabora kuna changa-
moto ambayo amejulishwa kuhusu
bei ya mbolea ya ruzuku ambayo
inauzwa Dola 70 za Kimarekani.

“Hii bei si sahihi, Rais Samia
amewapunguzia makali kutoka
Sh. 170,000 hadi kufikia Sh. 70,000
haya yote yanakwenda ndivyo
sivyo kwa sababu hakuna usimam-
izi mzuri unaoeleweka,” alisema.

Shaka aliwaagiza viongozi wote
wanaohusika waende kusimamia
bei elekezi ya serikali, Rais Samia
ameamua kuwapunguzia ukali
wa maisha wakulima wa tumbaku
amepunguza ruzuku kwenye tum-
baku.

Alisema lengo la kufanya hivyo
ni kuongeza uzalishaji na pato la
mwananchi kukua na pato la taifa

liongezeke kupitia kilimo hicho
cha tumbaku.

Alisema kwenye kuuza mbolea
za ruzuku lazima kuwapo na usi-
mamizi nzuri wajanja wote wa-
dhibitiwe ambao wanataka kuhu-
jumu jitihada za Rais Samia katika
kuwapunguzia ukali wa maisha
wakulima wa tumbaku.

AJITETEA

Cheliga alipohojiwa kwa njia ya
simu, alisema hakuna ukweli kuhu-
siana na tuhuma hizo na kinacho-
tokea kwa sasa ni msukumo wa
kisiasa.

Alisema anasajili vyama kwa
kuzingatia vigezo na sheria na ame-
kuwa akisimamia kwa weledi lakini
watu wanatumia fursa kumchafua.

“Nasajili vyama kwa kuzinga-
tia vigezo na sheria na nimekuwa
nikisimamia weledi, ninachojua
kama unafanya kazi zinazogusa
watu malalamiko hayakosekani...
na kinachoendelea sasa ni upepo
wa kisiasa watu wanatumia fursa
kunichafua,” alisema.
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Ridhiwani aingia mitaani
kutatua migogoro ardhi

Na Idda Mushi, MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Ridhiwani Kikwete, ameingia mitaani kwa
kuzifuata familia zenye migogoro ya ardhi ya muda
mrefu kwa nia ya kujionea uhalisia wa matatizo yao
na kupata maelezo ya kina kabla ya kizitafutia ufum-
buzi.

Ridhiwani alifanya hivyo juzi mjini hapa kwa
kutembelea baadhi ya maeneo yenye migogoro ya
ardhi zikiwamo familia za Felician Bupilipili na Ra-
jabu Kyara ambao wamekuwa wakigombea kiwanja
Na. 1 na Na. 3 3 vilivyoko mtaa wa Boma Road Manis-
paa ya Morogoro.

Naibu Waziri huyo alifika katika nyumba hiyo na
kumkuta Neli Lukwaja ambaye ni mke wa Bupilipili
na kumtembeza maeneo yote ya nyumba ambayo
wamekuwa wakiimiliki kwa muda mrefu huku ak-
ilalamika kutotendewa haki na Kyara ambaye naye
anadai kumilikishwa kwa hati.

Baada ya kutembelea makazi hayo, alielekeza
kuitwa kwa familia zote mbili ili kuwasikiliza kwa
kina na kutafutia ufumbuzi mgogoro wao katika ki-
kao chake alichokifanya katika Chuo cha Ardhi cha
Morogoro (ARIMO).

Katika kikao hicho, Naibu Waziri aliwashirikisha
maafisa kutoka Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Msaid-
izi Morogoro na maofisa wa sekta ya ardhi kutoka
Manispaa ya Morogoro ili kupata maelezo ya kina ya
chanzo na sababu za mgogoro huo.

Baada ya kusikiliza kwa kina, alimwagiza Mku-
rugenzi wa Upimaji na Ramani wa Wizara, Hamduni
Mansour kuja kupitia upya ramani na mipaka ya vi-
wanja hivyo vyenye mgogoro.

saini makubaliano ya kutafuta ufumbuzi wa tatizo la nyumba kwa watu wa kipato cha chini. Katikati ni Naibu Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani Kikwete. PICHA: ROMANA MALLYA

TRC yaomba ongezeko nauli za treni

Implemented by:

Na Maulid Mmbaga

BARAZA la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA-CCC),
limesema limepokea maombi ya ongezeko
la nauli za treni kwa asilimia 15 kwa kila
daraja kutoka Shirika la Reli Tanzania
(TRC), kutokana na kupanda kwa bei za
mafuta.

Hata hivyo, LATRA-CCC imesema haioni
kama kuna haja ya ongezeko hilo huku
Chama cha Kutetea Abiria (CHAKUA) kiki-
taka shirika hilo lijjikite kuboresha huduma
zake.

Katibu Mtendaji wa LATRA-CCC, Leo
laam wakati wa mkutano wa wadau kujadi-
li nauli za treni ya abiria ya reli ya kati kwa
lengo la kukidhi huduma za uendeshaji za
TRC, alisema baada ya kupokea maombi
hayo, walifanya utafiti mikoa mbalimbali.

Ngowi alisema wamefanya utafiti katika
mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, Kigoma
na Arusha na kubaini kuwa licha ya TRC
kuhitaji ongezeko hilo la nauli, huduma
zake hazikidhi mahitaji ya abiria kutokana
na mabehewa mengi kupata ajali.

Pia alisema walibaini abiria wao ha-
wapati fursa ya kukata tiketi kwa njia ya
mtandao mpaka waende kwenye ofisi zao
jambo ambalo limelalamikiwa kuongeza
gharama kwa wasafiri.

“Wakati mwingine uhitaji wa tiketi huwa
mkubwa lakini abiria hawazipati kwa saba-
bu wahusika hawana uwezo wa kusafirisha
abiria,” alisema.

Ngowi alisema malalamiko mengine
usafiri wa treni kutopatikana kwa wakati
pindi unapohitajika na kusababisha abiria
kukaa vituoni muda mrefu na kuongezewa
gharama.

“Kutokana na upungufu huu, wananchi
wamependekeza badala ya TRC kupele-

ka maombi ya kuongeza nauli, kwanza
waboreshe huduma zao,” alisema.

Akiwasilisha msimamo wa baraza
hilo, Ngowi alisema ni kweli gharama za
mafuta zimepanda lakini hakuna haja ya
TRC kuomba ongezeko la bei badala yake
waongeze uzalishaji, waruhusu abiria
kukata tiketi kwa njia ya mtandao ili ku-
wapunguzia wateja gharama na muda wa
kusubiri vituoni.

Ngowi alisema baada ya TRC kutekeleza
hayo, wanaweza kuwasilisha ombi la
kuongeza nauli.

Mwakilishi wa Kaimu Mkurugenzi
wa Maendeleo ya Biashara TRC, Hassan
Shaaban, alisema wamependekeza kiasi
cha asilimia 15 kwa kuzingatia hali ya mai-
sha ya Watanzania wanaotegemea usafiri
huo.

“Kuanzia Machi hadi Agosti, ongezeko
la bei za mafuta limefika zaidi ya asilimia
38. Tumependekeza ongezeko la asilimia
15 kwa kuangalia hali ya Watanzania wa-
naotegemea usafiri huu wa reli,” alisema.

Mwenyekiti wa CHAKUA, Hassan Mchan-
jama, alisema hawakutarajia TRC iombe
kuongezewa nauli kwa hali wanayojionea
kwenye usafiri huo wa treni.

Alisema kiasi cha abiria wanaobebwa
kinazidi asilimia 200 na wamekuwa waki-
jazana kwenye behewa kupita kiasi.

“Kuna watu wengi wanazamia kwenye
treni njiani, tulishawahi kutoa ushauri kwa
TRC kwamba kuna haja ya kushirikiana
kudhibiti mapato ndani ya usafiri huu kwa
sababu unategemewa na watu wengi, be-
hewa moja la daraja la chini wanachukua
abiria zaidi ya 800, idadi ambayo ni nusu
ya namba halali inayotakiwa iwepo,” alise-
ma.

Mchanjama aliitaka TRC kujipanga zaidi
kudhibiti mapato ili waweze kujiendesha
vizuri badala ya kutaka nyongeza ya nauli.

german

cooperation
DEUTSCHE ZUSAMMENARBEIT

giz

Support to a capacity needs assessment on pandemic preparedness and response with a
One Health approach in the East African Community (EAC)
Tender BID No. GIZ/GPPOH/2022/83417295

TENDER INVITATION
FOR

CAPACITY NEEDS ASSESSMENT AMONG A MULTI-SECTORAL AND
MULTI-DISCIPLINARY PANDEMIC PREPAREDNESS AND RESPONSE
WORKFORCE IN THE EAC REGION.

On behalf of the Federal Ministry of Economic Cooperation and Development (BMZ), the GIZ Global
Programme for “Pandemic Prevention and Response, One Health” (GP PPOH) aims to strengthen
national, regional and global capacities for epidemic prevention and response with the One Health
(OH) approach. It is based on the BMZ's One Health Strategy, which identified interfaces between
biodiversity, environmental, human and animal health for pandemic prevention and places a special
focus on the detection and control of novel zoonoses.

Within the framework of the Global Programme, there is a regional package which aims to support the
institutionalisation of the OH approach in the East African Community (EAC). It also aims at
strengthening and expanding capacities at the individual, organizational and societal level in the field
of pandemic preparedness and response with a OH approach based on regional needs and priorities

In close cooperation with the EAC structures and partners, the GP PPOH seeks to engage a regional
consultant to conduct a capacity needs assessment in order to identify specific capacity needs
among relevant multi-sectoral and multi-disciplinary pandemic preparedness and response
workforce at different levelsin the EAC region and EAC Partner States. This will serve as a basis for the
GP PPOH to inform the development and/or scale up of relevant capacity development interventions
and subsequently, targeted advisory services.

GIZ invites regional consultants with the required knowledge, skills and experience in the area of
capacity development, particularly in higher education, continuous professional development,
designing¥capacity development tools and conducting capacity needs assessments. The regional
consultant should be equipped with general professional knowledge in the area of pandemic
preparedness and response, One Health (PPOH). Experience in the EAC region as well as cooperation
experience with development partners and projects in PPOH is key.

Interested candidates should request for detailed tender documents from giz-tanzania@giz.de no later than
26 August 2022 and submit Technical and Financial proposals by email no later than 5% September 2022.
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Waziri afagilia mpango

wa utetezi wanawake

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema mpango wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Masuala ya Wanawake (UN Women) wa utete-
zi wa haki za wanawake kuhusu uendelevu wa haki
ya kijamii Tanzania, utasaidia kuweka mikakati ya
kushughulikia kero za UVIKO-19 na kudhibiti majanga
mengine yanayoendelea kwa maslahi ya wanawake na
wasichana.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, aliyasema
hayo juzi jijini Dar es Salaam wakati akiuzindua mpango
huo.

Alisema mpango huo unatoa fursa kujadili hitaji la
kuongezeka kwa upatikanaji wa kazi zenye staha kwa
wanawake, hifadhi ya jamii na usalama wa chakula na
kuongeza kuwa pia unatoa fursa kujadili maeneo mata-
tu muhimu kwa kuzingatia ahadi za Tanzania katika
kutekeleza usawa wa kijinsia.

Waziri alisema unasaidia uwekezaji wa umma ka-
tika uchumi wa matunzo, kuhakikisha huduma bora za
utunzaji ambazo ni muhimu kusaidia wanawake katika
nguvu kazi.

Kadhalika, alisema unatoa hatua za haraka na ima-
ra za kuwezesha kuwa na uchumi wa buluu na kutumia
mageuzi ili kukuza usawa wa kijinsia.

Pamoja na mambo mengine, alisema mpango unatoa
namna bora ya kushughulikia changamoto za kijinsia
nyakati hizi na ni nyenzo muhimu itakayosaidia kuta-
fakari kinachofanyika na kuweka mikakati ya kusonga
mbele.

“Hii ni kwa sababu wanawake na wasichana wa-
napata athari kubwa kutokana na majanga haya, hivyo
tunahitaji kutambua na kushughulikia mahitaji yao ip-
asavyo,” alisema.

Waziri Gwajima aliipongeza UN Women kwa kuen-
delea kuunga mkono jitihada za serikali katika kukuza
usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake.

Alisema janga la UVIKO-19 lilidhoofisha utoaji wa hu-
duma za umma na kusababisha ugumu wa maisha hasa
katika eneo la uchumi.

“Shughuli na kazi zisizo za malipo ambazo hufanywa
na wanawake na wasichana kwenye familia na jamii
zimekuwa ndiyo tegemeo. “Ingawa Tanzania haiku-
kabiliwa na athari mbaya kwa kiwango sawa na dunia
nzima, ambako kulikuwa na changamoto za uchumi,
matatizo ya huduma za matunzo na kuongezeka kwa vi-
wango vya ukatili wa kijinsia, miongoni mwa mengine,
wanawake waliathirika zaidi UVIKO-19,” alisema.

Pia alisema Tanzania inakabiliwa na athari ya janga
la hali ya hewa na mabadiliko ya tabia nchi na kusaba-
bisha changamoto ya majisafi, kilimo, miundombinu na
afya.

Waziri huyo alisema kuna sababu kubwa kuwa na
sera, mipango na mikakati ambayo moja kwa moja inak-
wenda kujibu mahitaji ya wanawake na wasichana.

Alisema uzinduzi huo unalenga kuunda jukwaa la
majadiliano kwa nia ya kuleta mitazamo chanya ya
kuhakikisha kuna kuwa na sera, mipango na mikakati,
inayozingatia jinsia ili kuwapatia maisha endelevu na
ustahimilivu kwa wanawake dhidi ya majanga yanay-
oweza kujitokeza.

Mwakilishi Mkazi wa UN Women Tanzania, Hodan
Addou, alisema uzinduzi huo wa kitaifa umeandaliwa
kwa kuzingatia mwaka mmoja wa utekelezaji wa Juk-
waa la Mpango wa Usawa wa Kizazi Tanzania katika
kuendeleza haki za kiuchumi za wanawake, kwa lengo
la kutoa jukwaa la majadiliano kuhusu mafanikio ya
nchi katika haki za kiuchumi.

Pia alisema kutafakari changamoto za sasa za kiuchu-
mi na kuleta mitazamo ya ngazi ya nchi ili kuhamasisha
sera na mikakati inayozingatia jinsia, urejeshaji endel-
evu na kuimarisha ustahimilivua wa wanawake dhidi ya
majanga mengine.

Addou alisema UVIKO-19 umeangazia migogoro in-
ayoingiliana ambayo inadhoofisha usawa wa kijinsia na
kutishia maisha ya watu.

Hafla hiyo ilishirikisha wawakilishi 60 kutoka sekta
binafsi, washirika wa maendeleo na asasi za kiraia am-
bao walitoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kush-
ughulikia ajira, uchumi wa matunzo na hali ya hewa
kwa manufaa ya wanawake na wasichana.

Mkuu wa Wilaya va Iringa, Mohamed Moyo (wa pili kulia), akikata utepe kuzindua duka jipya la Tigo, wilayani humo
jana. Kulia ni Mkurugenzi wa Tigo Nyanda za Juu Kusini, Abbas Abdulrahman. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kituo uchunguzi saratani kujengwa Tanzania

Na Romana Mallya

KITUO cha kisasa cha
kutoa huduma za uchunguzi
wa ugonjwa wa saratani ki-
natarajia kujengwa nchini
ambacho kitakuwa na uw-
ezo wa kugundua tatizo hilo
katika hatua za awali na ku-
tibu.

Mkataba wa ujenzi wa
kituo hicho ulitiwa saini
jana katika ubalozi wa India
nchini ukihusisha Hospitali
ya Apollo ya India na Kam-
puni ya Eclipse Group Af-
rica ya Dar es Salaam.

Wengine walioshuhudia
tukio hilo la utiwaji saini
ni Balozi wa India nchini
Tanzania, Binaya Pradhan
na Naibu Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Afya na Ustawi wa Fa-
milia ya India, Lav Agarwal.

Akizungumza baada ya
kutiwa saini makubaliano
hayo, Mwenyekiti wa Eclipse
Group Africa, Zahir Damiji,
alisema hadi sasa tayari
wameshapata kiwanja eneo
la Msasani kwa ajili ya ujenzi

wa kituo hicho.

Alisema kituo hicho ki-
tapoanza kutoa huduma,
kitahudumia nchi zote za Af-
rika na kupunguza gharama
za wagonjwa kusafirishwa
India kwa ajili ya huduma za
saratani kwa kuwa wataku-
wa wanazipata Tanzania.

“Wagonjwa 2,500 wa
saratani kutoka Tanzania
wanasafiri kwenda India kila
mwaka kutafuta matibabu
ambayo yameifanya India
kuwa utalii wa kitabibu.
Tumeamua kujenga kituo
cha saratani hapa kitakuwa
na vitanda 60 na kitatoa
huduma kamili ya saratani
kuanzia utambuzi hadi mat-
ibabu,” alisema.

Damiji alisema kituo hicho
kitatoa matibabu ikiwamo
upasuaji na mionzi kwa wag-
onjwa wa saratani kwa watu
wa rika zote wakiwamo wa-
toto.

Alisema pamoja na kutoa
matibabu, kituo kitatoa
mafunzo kupitia timu ya
madaktari bingwa wa sara-

tani ili kuwezesha kutoa hu-
duma bora kwa Watanzania
na wageni wataofika kwa
ajili ya matibabu.

Pia alisema mara ny-
ingi wagonjwa wa saratani
wamekuwa  wakifikishwa
hospitalini wakiwa katika
hatua ya mwisho ya ugonjwa
hivyo wengi wao kuishia ku-
poteza maisha.

Rais wa Kitengo cha Masu-
ala ya Saratani katika Taasisi
ya Hospitali ya Apollo,
Dinesh Madhavan, alisema
ugonjwa wa saratani ni tati-
zo la kidunia.

Alisema wameamua kush-
irikiana na Eclipse Group
of Africa kujenga kituo cha
saratani Tanzania ambacho
kitaendeshwa kwa ubora.

“Kwa pamoja tutaimari-
sha mfumo wa ikolojia wa
huduma ya afya Tanzania na
kusaidia Watanzania na nchi
zingine za jirani katika kupa-
ta huduma bora ya saratani
bila kusafiri maili kwa ajili
ya matibabu nchini India,”
alisema.

Alisema wataanzisha
kituo hicho cha uchunguzi
kitakachokuwa na vifaa vya
kisasa vya maabara am-
bavyo vitawezesha utambu-
zi sahihi wa tatizo.

Naye Agarwal aliipongeza
Hospitali ya Apollo na
Eclipse Group kwa ku-
chukua hatua hiyo itakayo-
saidia Watanzania na nchi
nyingine za Afrika kupata
huduma bora ya saratani.

Alizipongeza pande
zote mbili kwa kufikia hat-
ua hiyo ambayo aliita ni
makubaliano chanya katika
sehemu ya huduma za afya
Tanzania.

Balozi Pradhan, alisema
nchi hizo mbili ni washirika
wa muda mrefu wa maende-
leo na makubaliano kwenye
masuala ya afya na dawa yal-
iyosainiwa mwaka 2002.

Apollo ni kati ya hospitali
bora duniani kwa kutoa hu-
duma za juu za matibabu
na imegusa maisha ya wag-
onjwa zaidi ya milioni 150
kutoka zaidi ya nchi 140.

Jafo ataka mkakati utunzaji mazingira bonde la Mto Nile

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Dk. Selemani
Jafo, ameitaka Taasisi ya
Bonde la Mto Nile (NBI),
kutengeneza mikakati ende-
levu ya kulinda rasilimali za
maji za mto huo ili uzidi ku-
leta maendeleo ya kiuchumi
kwa nchi wanachama.

Wito huo aliutoa jana ji-
jini Dar es Salaam, kwa nia-
ba ya Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango, wakati aki-
fungua mikutano ya Baraza
la Mawaziri wa Bonde la Mto
Nile.

Jafo alisema rasilimali za

Mto Nile zinatakiwa kutun-
zwa kwa sababu zinachangia
katika shughuli za kiuchumi
kama kilimo, uvuvi, usafiri,
biashara na nyinginezo.
“Mnapozungumzia mto
Nile mwangalie namna ya
kukabiliana na mabadiliko
ya tabia kwa kulinda vyanzo
vya maji,” alisema Jafo.
Alisema jambo hilo
liwe endelevu katika mi-
kakati yao  kwa sababu
ndiyo changamoto kubwa
inayoikabili dunia ambayo
imechangia kuwapo na
ukame uliokithiri na kupun-
gua kwa vina vya maji katika
mabonde na mito.
Pia aliwahimiza mawa-

ziri wanchi wanachama wa
bonde la Mto Nile, kuingiza
lugha ya Kiswahili itumike
kama lugha ya kazi kwenye
mijadala au vikao vyao.

Naye Waziri wa Maji
ambaye ni Mwenyekiti wa
Baraza hilo, Jumaa Aweso,
aliwaahidi mawaziri hao ku-
tokuwa kikwazo kwa NBI
kuleta maendeleo katika
nchi wanachama.

Alisema mpango wa
usimamizi wa  bonde la
Mto Nile unatarajia utakuza
utengamano wa shughuli za
maendeleo kwa nchi wana-
chama hivyo ataendeleza
ushirikiano na ubia wa maji
kwa nchi hizo.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Kilimo, Mifugo na
Maji, Dk. Christine Ishen-
goma, alisema  Tanzania
ni wanufaika wakubwa wa
Bonde la Mto Nile hivyo
anategemea ushirikiano
zaidi. Mkutano huo ulioanza
juzi nchini, lengo ni kuende-
leza ushirikiano wa nchi wa-
nachama wa bonde la hilo
katika kusimamia na kuen-
deleza rasilimali za maji.

Mkutano huo umehusisha
Baraza la Mawaziri wa Maji
wa ENSAP, Baraza la Mawa-
ziri wa Maji Bonde la Mto
Nile na Baraza la Mawaziri
wa Maji wa Ukanda wa Mazi-
wa Makuu.
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DAWASA
yaingilia Kati
uharibifu
Vyanzo maji

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majiisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA), imeingilia kati uharibifu
wa vyanzo vya maji unaofanywa
na wakulima katika mito ya Mgeta,
Mngazi, na Dutumi mkoani Moro-
goro kwa kuwaondoa wakulima
wote na mifugo inayosababisha
hali hiyo.

DAWASA, ilibaini uharibifu huo
baada ya kutembelea na kukagua
chanzo cha maji ya Mto Ruvu,
katika mito hiyo na kubaini shu-
ghuli mbalimbali zinazofanywa na
wakulima kwenye vyanzo.

Akielezea uharibifu huo, Mkuu
wa Idara ya Mazingira wa DAWASA,
Mhandisi Modesta Mushi, alisema
wamebaini uwapo wa wakulima
wanaozuia maji kwenda kwenye
mkondo wake na kuyaelekeza
mashambani. Mushi, alisema kwa
kiasi kikubwa maji yanapotea kati-
Kwa Mpina, Mto Dutumi ambako
maeneo mawili maji yamezuiwa
kutiririka na mifuko ya mchanga.

Alisema, wakulima wamekuwa
wakifanya kilimo cha umwagiliaji
ndani ya mita 60 za mto katika
wanatoa maji mengi mtoni kwa
kuyavuta na mashine bila kuwa
na kibali. Mamlaka hiyo, alisema
imebaini uharibifu wa tuta lililo-
jengwa kwenye Mto Mgeta katika
mto kuhama kutoka njia yake kuu
huku akisema kingo za mto zili-
chimbwa mwaka jana kwa umbali
wa kilomita 5.4.

Kwa mujibu wa Mhandisi Mushi,
kwenye Mto Mngazi palipojengwa
tuta mwaka jana pia pamebomole-
wa na maji yanapotelea masham-
bani huku kiasi cha maji yanayoru-
di kwenye mto kikiwa kidogo sana.

“Tulifika eneo la Dutumi amba-
ko Mto Mgeta na Mngazi inakutana.
Maji yaliyopo ni kidogo sana hadi
watembea kwa miguu na pikipiki
wanapita bila shida,” alisema.

Kutokana na uharibifu huo,
alisema wanatarajia kufanya kikao
Tulo, kutembelea maeneo ya Kong-
wa na mradi wa umwagiliaji wa
Mbaragwe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
hema Bwasi, alisema mamlaka im-
efanya jambo la muhimu kukagua
na kuona changamoto iko wapi
kwenye vyanzo vya maji.

“Uharibifu wa vyanzo vya maji
si jambo la kuvumilia kwa kuwa li-
naleta athari kwa wananchi walio
wengi,” alieleza Bwasi.

Alisema halmashauri kwa kush-
irikiana na DAWASA, itahakikisha
uharibifu wa vyanzo vya maji ya
Mto Ruvu unadhibitiwa na ku-
komeshwa kwa kushirikiana na
ofisi ya Bonde la Wami Ruvu na
kuhakikisha watuhimiwa wanao-
fanya uharibifu wanachukuliwa
hatua.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE
REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
TANZANIA RURAL AND URBAN ROADS AGENCY (TARURA)
P.0. BOX 11042, DODOMA.

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST (EOI)

(CONSULTING SERVICES - FIRM SELECTION)

Tanzania

Tanzania Roads to Inclusion and Socioeconomic

Opportunities (RISE) Project

IDA-68670 - TZ

Provision of Consultancy Services for Feasibility Study, Economic Assessment, Detailed Engineering Design, Preparation of Tender
Documents and Construction Supervision for Upgrading of 49km Roads in Ruangwa District and 57km Roads in Handeni District into
the Appropriate Sealing Standard.

AE.092/WB-RISE-P164920/276659/2022/23/C/06

Country:
Name of Project:

Credit No.:
Assignment Title:

Reference No.

This request for expression of interest follows the General Procurement Notice for this Project that appeared in the United Nations Development Business
(UNDB) No. WB-P890351-12/21 of 14t December 2021.

The Government of the United Republic of Tanzania through Tanzania Rural and Urban Roads Agency (TARURA) and Tanzania National Roads Agency
(TANROADS) has received a credit from the International Development Association (IDA) towards the cost of Roads to Inclusion and Social Economic
Opportunities (RISE). It is intended that part of the proceeds of the credit will be used to cover eligible payments under the contracts for Consultancy services.

The consulting services(“the Services”)intent is to carry out Feasibility Study, Economic assessment, Detailed Engineering Design, Preparation of the Tender
Documents and Construction Supervision for Ruangwa - Nangurugai (31km) and Mpiluka - Nandagala (18km) roads in Ruangwa District and Michungwani
-Bondo- Kwadoya (19km) and Sindeni - Kwedikwazu (38km) roads in Handeni District. The Feasibility study shall determine the technical and economic
feasibility of upgrading the existing gravel/earth road(s)to appropriate sealing standard. Depending on the results of the feasibility study, the Consultant shall
undertake detailed engineering design, and preparation of tender documents for International Competitive Bidding (ICB) or National Competitive Bidding
(NCB) according to the latest World Bank Standard Procurement Document (SPD). The construction supervision will involve direct on-site supervision of the
construction works and supervision during the Defect's Liability Period (DLP).

For Phase | the assignment will include carrying out Feasibility Study, Economic assessment, Detailed Engineering Design and Preparation of the Tender
Documents and confidential Cost Estimates for 48km roads in Ruangwa District - Lindi and 57km roads in Handeni District - Tanga. The assignment is
expected to be completed within eight (8) months from contract effective date and For Phase Il the assignment will include direct on-site supervision of the
construction works and supervision during the Defect's Liability Period (DLP) of all roads designed in Phase I. This Phase is expected to be completed forty
four (44) months (32 months of Construction supervision and 12 months of DLP) after commencement of Construction contract.

The detailed Terms of Reference (TOR) is attached to this request for Expression of Interest and is also available at TARURA's website www.tarura.go.tz. All
requests for clarification should be sent through office email pmurise@tarura.go.tz and the Client will respond to the requested clarifications. The
Consultants would be responsible for ensuring that any addenda available on the website is also downloaded and incorporated.

The Chief Executive TARURA, now invites eligible consulting firms (“Consultants”) to indicate their interest in providing the above services. Interested
consultants should provide information demonstrating that they have the required qualifications and relevant experience to perform the Services. The
shortlisting criteria are:

A. Core business and 10 years in business.

B. Relevant similar experience, which should specifically include the below:

a) Experience of atleast two (2) similar assignments completed in the past 5 years. Information to be provided should include name of assignment, name
and full contact address of the client, contract value (in equivalent US dollars) and period (dates) of execution of assignment and the role played in the
assignment (Lead or JV partner)

b) Demonstration of experience of work in similar conditions.

C. Technical and Managerial Capability of the firm (Provide only the structure of the organization, general qualifications and number of key staff). Do not
provide CV of the staff. Experts will not be evaluated at the shortlisting stage).

The attention of interested Consultants is drawn to Section Ill, paragraphs, 3.14, 3.16, and 3.17 of the World Bank's "Procurement Regulations for IPF
Borrowers” Fourth Edition, November 2020 (“Procurement Regulations”), setting forth the World Bank's policy on conflict of interest.

Consultants may associate with other firms to enhance their qualifications but should indicate clearly whether the association is in the form of a joint venture
and/or a sub-consultancy. In the case of a joint venture, all the partners in the joint venture shall be jointly and severally liable for the entire contract, if
selected. Therefore, each member of JV shall independently meet the requirements of the evaluation criteria. The experience, technical & managerial
capability of the Sub-Consultant shall not be evaluated to enhance the qualification of the Lead Firm or JV.

A Consultant will be selected in accordance with the Quality and Cost Based Selection (QCBS) method set out in the Procurement Regulations.

Further information can be obtained at the address below during office hours from 08.00 to 17.00 hours Local time Monday to Friday except public holidays.

Expressions of interest must be delivered in a written form to the address below in person, or by e-mail pmurise@tarura.go.tz by 06" September, 2022 14:30
Hours East African Time. The firms that will submit their EOI via e-mail must get confirmation of the receipt of their documents. In case the firm does not
receive acknowledgement within two days of after sending the documents via email they should call +255759348494 or +255745810140 for follow-up.

The address referred above is:

The Secretary, TARURA HO Tender Board
Street Address: Mtaa wa Kazi 41207 Mtumba,
Building: TARURA House
Address: P.0. Box 11042, Dodoma, Tanzania.
Floor/ Room number: Ground Floor/PMU Office
City/Town: Mtumba Government City Area
Country: United Republic of Tanzania
Telephone: +255759348494 or +255673557028
Electronic mail address: pmurise@tarura.go.tz

CHIEF EXECUTIVE
TANZANIA RURAL AND URBAN ROADS AGENCY,
P.0. Box 11042, Dodoma.

21700351
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MWANGA WA JAMII

Tuwekeze utaalamu
kwa timu za vijana

KWA hali ya kawaida kila klabu inapopambana kuhakikisha inaingiza
timu yake kwenye Ligi Kuu inakuwa na malengo.

Zipo timu ambazo malengo yake ni kuwapo tu kwenye Ligi Kuu, haz-
ina mpango wa ubingwa wala kucheza mashindano ya kimataifa. Hili
ndilo kundi lenye timu nyingi, kwani humo humo ndimo hupatikana
timu zinazoshuka daraja.

Malengo ya aina hii yana maeneo mawili. Moja ni nyenzo kwa maana
ya rasilimali uchumi, kwani ili ucheze michuano ya kimataifa unahitaji
mamilioni ya fedha kama si mabilioni.

Mfano ni gharama kubwa kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika, vilevile
ni faida kwa timu itakayofanikiwa kuwa bingwa kwani inapata fedha
nyingi kuliko zile ilizotumia.

Hivyo, kuna sababu za msingi kuingia katika mashindano ukiwa na
malengo. Klabu inaweza kutumia nguvu nyingi kuhakikisha inacheza
mashindano ya Afrika, lakini ikashindwa kusafiri kwenda kwenye
mechi kutokana na kutokuwa na nguvu za kiuchumi.

Kwa Tanzania Bara tunao mfano wa timu za aina hiyo ambazo CAF,
hulazimika kuzipiga faini nzito.

Lakini bado timu inayo fursa ya kupigania ubingwa na kuupata, la-
kini baadaye ikasema haina uwezo kiuchumi kucheza mashindano ya
CAF na nafasi yake kupewa timu inayoifuatia baada ya msimamo wa
mwisho wa ligi.

Eneo la pili ni la ufundi. Kwa mpira wa miguu, si klabu tu bali hata
timu za taifa unapotafuta kocha ni lazima ujue malengo ni nini ving-
inevyo ni wazi hakitatokea kile ambacho uongozi unakitarajia kuhusi-
ana na matokeo ya uwanjani.

Pia wachezaji wa timu ya Taifa ya wakubwa (Taifa Stars) asilimia
kubwa wanatoka katika klabu za ndani. Kwa lugha nyepesi ubora wa
wachezaji katika klabu, hasa za Ligi Kuu ndiyo ubora wa timu za taifa,
hasa Taifa Stars.

Kwa vile mpira wa miguu ni biashara kubwa na nzuri, bado kuna kila
sababu kwa klabu zetu kuwekeza zaidi kwa timu za vijana. Huku faida
ni kubwa zaidi kuliko hasara.

Kuwekeza kwa vijana kunatoa fursa kwa wachezaji kupata msingi
mzuri wa mpira wa miguu wakiwa bado wadogo.

Lakini kuwekeza huko kwenye vitalu ni biashara nzuri ingawa inahi-
taji kusubiri na uvumilivu wa kutosha ili kutoa mchezaji au wachezaji
wanaoweza kupeleka faida katika klabu husika pia timu ya Taifa.

Kuajiri makocha kwa ajili ya ubingwa hakuna faida kama kuwaajiri
kwa ajili ya programu za vijana. Programu za vijana ni uwekezaji na
matunda yake yanachukua muda mrefu kuonekana, lakini yak-
ishaonekana yatadumu kwa muda mrefu.

Mpira wa miguu kama ilivyo michezo mingine nguzo yake kuu
ni kuwa na wachezaji ambao uwezo wao wa kucheza kwa kasi viwe
ni vitu vinavyoongezeka badala ya kupungua. Kwa mantiki hiyo, wa-
nahitajika zaidi wachezaji vijana, kwani hao ndiyo miili yao inaruhusu
wawe na kasi uwanjani.

Wachezaji wenye umri mkubwa au wakongwe wanahitajika kwenye
timu kwa ajili ya ujuzi na uzoefu wao, lakini si kwa ajili ya kasi. Mpira wa
miguu wa kisasa unahitaji kasi uwanjani, hivyo hilo haliwezi kuepukika
kwa kocha yeyote.

Wastani wa umri wa wachezaji vijana katika timu unatakiwa kuwa
angalau asilimia 70 dhidi ya 30 za wachezaji wakongwe na wazoefu.
Nafasi za wakongwe nazo hujazwa na vijana baada ya muda mfupi.

Kwa mafanikio ya muda mfupi makocha wa mataji wanayo fursa ka-
tika mpira wa miguu Tanzania. Lakini kwa tulipo hivi sasa kwa hakika
tunahitaji zaidi makocha wa maendeleo ya mpira wa miguu kuliko
wale wa kuleta mataji.
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THE GUARDIAN LIMITED
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Shindano Ngao ya Jamii sawa, tatizo muda

HABARI iliyokuwa gumzo kwa wanamich-
ezo ukiacha kuanza kwa Ligi Kuu Tanzania
Bara ni kuanzishwa kwa shindano maalum
la ufunguzi wa ligi litakaloshirikisha timu
zilizoshika nafasi tatu za juu kwenye msi-
mamo wa ligi na bingwa na Kombe la
Shirikisho.

Ni taarifa iliyotolewa na Bodi ya Ligi imei-
taka kanuni hiyo kuwa ni ya 19 kuhusu Ngao
ya Jamii.

Kwenye taarifa yake, Bodi ya Ligi ika-
bainisha kuwa endapo bingwa wa Kombe la
Shirikisho atakuwa miongoni mwa washin-
di wa nafasi tatu za juu kwenye msimamo
wa Ligi Kuu, timu iliyoshika nafasi ya nne
katika msimamo wa ligi itashiriki shindano
hilo.

Wadau mbalimbali wa soka wamey-
apokea kwa mawazo tofauti mabadiliko ya
kanuni hiyo.

Wapo wanaoonekana kama wamechang-
anyikiwa na haelewi ni kwa nini Bodi ya Ligi
imeamua hiyo, badala yake wameona inge-
achwa vile vile tu.

Binafsi naona ni kama kuboresha timu
zetu ambazo mara nyingi hazipati mechi
nyingi, hasa za kirafiki.

Ukiangalia shindano hili, utagundua
kuwa litachezwa kipindi ambacho ligi ina-
karibia kuanza, kama vile Simba na Yanga
zilivyocheza mechi ya Ngao ya Jamii hivi
karibuni.

Naweza kusema shindano hili linaweza
kabisa kuzisaidia timu kuangalia wachezaji
ambao wamewasajili, pamoja makocha
kuangalia mapungufu.

Linaweza kuzifanya timu zikapata muun-
ganiko kabla hata ligi haijaanza.

Pia timu inaweza kuona mapungufu na
kocha akaamuru kufanya mabadiliko ya
usajili, yaani kuongeza wachezaji wengine
baada ya kuona kuwa eneo lina mapungufu
kabla kuanza kwa ligi na mechi za kimataifa.

Hizi ni baadhi ya faida zinazoweza kupa-
tikana michuano hiyo itakapoanza msimu
huu utakapoamalizika.

Yaani timu nne, tatu za juu kwenye ligi
na moja bingwa wa FA zinacheza ligi ndogo
kusaka mshindi wa FA, badala ya kanuni ya

zamani ambayo inamtaka bingwa wa Ligi
Kuu kucheza na wa Kombe la FA.

Na kama bingwa wa Ligi Kuu na huyo
huyo ni wa FA, basi atacheza na mshindi wa
pili wa Ligi Kuu kama ilivyokuwa kwa Yanga
na Simba zilivyocheza.

Hata hivyo, niwape ushauri Bodi ya Ligi ili
michuano hiyo iwe ya kufana na isiwe bora
liende.

Ukiangalia sana kwa jicho la tatu utaona
tatizo la michuano hiyo ni muda. Msimu
uliopita Ligi Kuu ilichelewa kumalizika na
kama ingeamriwa ichezwe michuano hiyo,
basi saa hizi hata ligi ingekuwa haijaanza.

Pamoja na matatizo mengi, ikiwamo ush-
iriki wa michuano ya kimataifa, ugonjwa wa
UVICO na kuipa nafasi timu ya taifa, Taifa
Stars kujiandaa, lakini mechi za mchujo
zimekuwa nyingi sana ambazo hazina ula-
zima wowote.

Bodi ya Ligi ingepunguza mechi za mchu-
jo ili kutoa muda wa ligi kumalizika mape-
ma kwa gjili ya kupata muda wa kucheza
michuano hiyo mifupi.

Haingii akilini, timu za Ligi Kuu zinacheza
mechi za mchujo mechi mbili, halafu inay-
ofungwa inakwenda kucheza tena mechi
mbili za mchujo na timu za Ligi ya Champi-
onship.

Haya ni matumizi mabaya ya muda. Ili
michuano hiyo ipate nafasi na ligi ianze
mapema, nashauri kuwa timu itakayoshika
nafasi ya 13 na 14 kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara zikicheza mechi ya mchujo nyumbani
na uganini, itakayopata matokeo mabaya ya
jumla ishike moja kwa moja daraja ili tusi-
poteze muda.

Na timu inayoshika nafasi ya tatu na ya
nne kwenye Ligi Kuu zicheze na itakay-
oshinda ipande moja kwa moja Ligi Kuu
badala ya kuwa na mlolongo wa mechi
nyingi ambazo ukija kuziunganisha na
michuano ya Ngao ya Jamii ligi inaweza
kuchelewa kuanza bila sababu maalum.

Vinginevyo inaweza kuwafanya hata
wachezaji wakose muda wa kupumzika
ligi itakapomalizika, kwani zipo timu zi-
nakwenda kucheza mchujo na hapo hapo
zianze shindano hilo.
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Shaka
aonya
watumishi

unyanyasaji

wa Kingono

Na Mwandishi Wetu,
SIKONGE

CHAMA Cha Mapin-
duzi (CCM), kimeonya na
kukemea tabia ya udhalil-
ishaji kingono inayodaiwa
kufanywa na baadhi ya
watumishi waliopewa dha-
mana katika halmashauri
mbalimbali ikiwamo ya
Sikonge.

Onyo hilo lilitolewa juzi
na Katibu wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka, wilayani hapa
katika ziara ya kukagua
utekelezaji wa Ilani ya
Uchaguzi ya CCM na uhai
wa chama mkoani Tabora.

Shaka, alisema hayo
baada ya kuwapo malala-
miko juu ya kushamiri
kwa vitendo hivyo wakati
wa ziara yake wilayani
Kaliua na Sikonge na
kuonya kubainisha kuwa
chama hakiungi mkono
udhalilishaji wowote na
inafuatilia hatua kwa hatua
jambo hilo.

“Nataka niseme hili la
udhalilishaji kwa wa-
nawake kingono, nimeliku-
ta Kaliva na lipo Sikonge.
Hata kwenye maeneo
mengine kwa watumishi
wa umma. Ujumbe ume-
fika, wenye hiyo tabia
waache.

“Waache kuwadhal-
ilisha dada zetu, waache
kuwadhalilisha mama
zetu, waache kuwadhal-
ilisha ndugu zetu wa kike
hapa Sikonge. Hiyo tabia
imeshamiri kwa sababu tu
kuna mtu ana dhamana,
ana fursa ya kuwasaidia
wengine.

“Hamwasaidii mama
zetu, hamsaidii dada zetu
mpaka muwadhalilishe
kingono? Chama kin-
afuatilia kwa karibu sana
na hataturahusu udhal-
ilishaji wa aina yoyote
kwa wanawake ndani ya
nchi hii. Wanawake hawa
wana uwezo mkubwa sana
katika kufungua fursa za
maendeleo katika taifa
letu.

“Wakithubutu kinamama
wanaweza, hatuwezi
kuacha uthubutu wao kwa
sababu tu sisi akina baba
baadhi yetu tunashindwa
kuzuia hisia zetu, tena sio
kushindwa kuzuia hisia
zetu ila hatuna adabu tu, ni
utovu wa adabu tuliokuwa
nao,” alisema.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Global Education Link (GEL), Abdulmalik Mollel (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam
juzi, kuhusu mahafali ya tatu kwa wanafunzi waliosoma nje ya nchi yanayotarajiwa kufanyika Mlimani City, kesho. Kushoto ni Mkurugenzi wa
Mambo ya Nje wa GEL, Robert Kibona. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Walia mwekezaji kufunga barabara

Na Faustine Feliciane

WANANCHI na baadhi ya
wawekezaji wa hoteli katika Kata
ya Kimbiji, Kigamboni mkoani Dar
es Salaam, wameiomba serikali
kuiamuru kampuni ya ASM (T) LTD
kutenga eneo la barabara ili kufika
katika maeneo yao.

Ombi hilo linatokana na ASM
inayomiliki viwanja viwili vinavyo-
tazamana katika barabara inay-
oelekea kwenye ufukwe wa bahari,
kushinda kesi dhidi ya Manispaa ya
Kigamboni na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, aliyoifungua mwaka
2019 kupinga matumizi ya bara-
bara hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa wa Mikenge, Kata ya Kimbiji,
Lameck Mayala, alisema hawana
tatizo na mwekezaji huyo kushin-
da kesi yake, lakini wanamtaka

kutumia busara kutenga eneo la
barabara ili kuwasaidia wananchi
ambao wengi wao ni wavuvi kufika
baharini kufanya shughuli zao.

“Tunafahamu ameshinda kesi
yake. Sisi hatuna tatizo na jambo
hilo lakini pia tunafahamu hukumu
iliyotolewa na mahakama, imetoa
nafasi ya pande zote kukaa na
kutafuta suluhisho la barabara kwa
sababu mbele ya eneo la ASM kuna
wawekezaji wengine waliojenga
hoteli zao na vijana wetu wengi
wamepata ajira huko.

“Pia wananchi wengi wa huku ni
wavuvi na wanaitegemea barabara
hiyo kufika kwenye maeneo yao ya
kazi, hivyo tunaomba halmashauri
kama ilivyoagizwa kukutana na
mwekezaji na kutatua kero hii.
Tunataka eneo la barabara kama
hii iliyoko sasa,” alisema Mayala.
Mwenyekiti huyo alisema tayari
mwekezaji huyo ameshajenga

ukuta kuifunga barabara hiyo in-
ayoingia kwenye maeneo ya hoteli
na ufukweni.

Mmoja ya wawekezaji wa ho-
teli katika eneo hilo, Vidate Msoka,
anayemiliki Hoteli ya Light House
Beach Lodge ambayo kwa sasa
haifikiki kutokana na kufungwa
kwa barabara hiyo, alisema kwa
sasa hakuna biashara inayofanyika
kwa kuwa wageni wanaofanya
‘booking’” kufika hotelini kwake au
hoteli za jirani wanashindwa kufika
kutokana na kufungwa kwa bara-
bara hiyo.

“Yaani hata kwa bahati mbaya
likitokea janga la moto huku sijui
tutafanya nini. Kwa sasa magari
hayafiki. Unadhani tutauzima vipi?
Tunaomba mwekezaji mwenzetu
atoe ushirikiano kwa halmashauri
kutatua kero hii. Tunafahamu
anaitwa halmashauri lakini ame-
kuwa hatoi ushirikiano,” alisema

Msoka.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Kigamboni, Erasto
Kiwale, alipoulizwa juu ya sakata
hilo, alikiri mwekezaji kushinda
kesi na kwa sasa anafuatilia kuona
watatatua vipi kero hiyo. “Bado
tunafanyia kazi suala hili, mimi ni
mtendaji na hii ndiyo kazi yangu.
Tunafuatilia kuona tunaweka sawa
kila kitu kwa hiyo itoshe kusema
bado tunafanyia kazi suala hili,”
alisema Kiwele alipoulizwa baada
ya Mkuu wa Wilaya hiyo, Fatuma
Nyangasa kusema jambo hilo liko
kwenye halmashauri.

Mkurugenzi Mtendaji wa ASM
(T) LTD, Abdallah Salim Mohamed,
alipotafutwa na gazeti hili kwa njia
ya simu kutoa ufafanuzi, aliomba
kuandikiwa ujumbe mfupi wa
maandishi lakini hata alipoandiki-
wa hakutoa maelezo yoyote na ali-
popigiwa tena, hakupokea.

Mkuu wa mkoa ahimiza weledi, uaminifu sensa

Na Friday Simbaya, IRINGA

ZIKUWA zimebakia siku chache
kufanyika kwa sensa ya watu na
makazi Agosti 23, mwaka huu,
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima
Dendego, amewataka makarani
mkoani hapa kufanya kazi kwa wel-
edi na uaminifu.

Akizungumza jana na makarani
na waratibu wa sensa katika vituo
mbalimbali vya mafunzo wa sensa
alipokwenda kuwasalimia na ku-
watia moyo, Dendego aliwataka
makarani wakafanye kazi hiyo kwa
uadilifu.

Dendego pia alitumia nafasi hiyo
kujitambulisha kwa makarani na
waratibu wa sensa kama mkuu wa
mkoa baada ya kuteuliwa na Rais

Samia Suluhu Hassan hivu kar-
ibuni.

Aliwahakikishia kwamba kazi ya
serikali ni kuwawezesha ili wafike
na kufanya kazi ya kuhesabu kwa
usalama kwa masalahi mapana ya
maendeleo.

Sensa ya watu na makazi, kwa
mujibu wa Dendego, ni muhimu
kwa masilahi mapana ya maende-
leo na kwamba itasaidia serikali ku-
jua idadi ya watu wake ili kupanga
shughuli za maendeleo kulingana
na takwimu halisi.

“Tukihesabiwa na tukihesabu na
kujuana kwa shughuli zetu itasaidia
serikali na wadau mbalimbali wa
maendeleo kuweza kupanga na
kutoa huduma kulingana na mahi-
taji,” alisema.

Mratibu wa Sensa ya Watu na
Makazi Mkoa wa Iringa, Peter Mil-
inga, alisema baada ya walimu wa
makarani kumaliza mafunzo, wako
tayari kwenda kufanya kazi ya
kuhesabu watu na makazi.

Alisema kwa mafunzo waliyo-
pata makarani hao, watakwenda
kufanya kazi hiyo kwa usahihi
na uhakika na hawana shaka na
hilo.

Milinga alisema matarajio ya sen-
sa ni kupata taarifa zilizo bora, sa-
hihi na kwa weledi. Makarani 4,696
watatumika kufanya kazi ya sensa
kwa mkoa wa Iringa.z

Mratibu huyo amewaomba wana
Iringa na wananchi kwa ujumla
kutunza taarifa muhimu ambazo
makarani watazitaka kama vile ki-

tambulisho cha taifa (NIDA), pasi-
poti, leseni ya udereva na kadi ya
mpigakura.

“Kama mkuu wa kaya atakuwapo
nyumbani lazima aache taarifa
muhimu kama vile kitambulisho
cha NIDA, namba ya simu ya mkuu
wa kaya,” alisema.

Milinga aliwataka pia wenye ho-
teli na nyumba za kulala wageni
kuhakikisha wanaweka taarifa za
wageni watakaolala usiku wa kua-
mkia siku ya sensa ili makarani wa-
takapopita, wapate taarifa sahihi.

“Safari hii taarifa zitaanza kuku-
sanywa tangu kitongoji kwa sababu
ya matumizi ya teknolojia. Kwa
hiyo mafunzo haya ni muhimu
sana,” alisema.
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Mafunzo
kabambe
kukuza
sekta
utalii

Na Julieth MKireri

CHUOQ cha Taifa cha Utalii
(NCT) kinatarajia kuanza kutoa
mafunzo kwa zaidi ya wadau
5,000 walio katika mnyororo
wa utalii ili kuboresha utoaji
wa huduma lengo ikiwa ni
kukuza sekta hiyo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NCT, Dk. Shogo Mlozi, aliyase-
ma hayo jana chuoni hapo, Dar
es Salaam, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
akizungumzia uzinduzi wa
mpango huo.

Alisema kupitia mpango huo,
Tanzania itaendelea kutembel-
ewa na watalii zaidi na kufikia
malengo ya watalii milion tano
kwa mwaka ifikapo mwaka
2025.

Dk. Mlozi, alisema wataka-
onufaika na mafunzo hayo ni
maofisa uhamiaji, waandishi
wa habari, maofisa polisi,
waendeshaji wa vyombo vya
usafiri, wauza vyakula na
wadau wengine.

Alisema kupitia mpango
huo, chuo kimekusudia kufikia
idadi hiyo ya wadau kutoka
katika mikoa ya Dar es Salam,
Zanzibar, Arusha, Kilimanjaro,
Mwanza na mikoa mingine
Kuzingatia kuwa ni maeneo
yaliyo na huduma nyingi za
kitalii.

Mpango wa mwanzo,
alisema chuo kinatarajia kutoa
mafunzo kwa maofisa uhami-
aji 700, ambao ndio hukutana
na wageni wengi wenye ma-
hitaji mbalimbali wanaotoka
na kuingia nchini kwa madhu-
muni tofauti ikiwamo shughuli
za utalii.

“Ifahamike kuwa mafunzo
haya ni mwendelezo wa
jitihada mbalimbali zinazo-
chukuliwa na serikali, wadau
na viongozi wengine hususani
Rais Samia Suluhu Has-
san, kuinua sekta ya utalii,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mlozi,
chuo kimejipanga kuendeleza
programu ya The Royal Tour
kwa kuanza kutoa mafunzo
va lugha za kigeni kama
Kichina na Kiitaliano ambapo
pia wanafunzi wataruhusiwa
kuchagua kujifunza lugha za
Kijerumani.

Chuo hicho pia kinatarajia
kuanza kufungua matawi
katika Nyanda za Juu Kusini
mwaka huu kwa kuwa yako
maeneo ya utalii ambayo wa-
geni wanaweza kuyatembelea.

Waziri wa Wizara ya Ma-
[iasili na Utalii, Pindi Chana,
anatarajia kuwa mgeni rasmi
kwenye uzinduzi wa mafunzo
hayo yanayozinduliwa leo.

Pinda asisitiza midahalo hoja zenye tija

Na Halfani Chusi

NAIBU Waziri wa Katiba na
Sheria, Geofrey Pinda, alisema
serikali itaendelea kufanyia kazi
hoja na mapendekezo yanay-
oibuliwa katika midahalo mbal-
imbali inayohusu masuala ya she-
ria kwa lengo la kuisaidia serikali
katika kutimiza majukumu yake.

Pinda, aliyasema hayo juzi
wakati wa kongamano la
kutimiza miaka 30 ya mfumo
wa demokrasia ya vyama vingi
na kuhudhuriwa na wanafunzi
wa vyuo vikuu, wanasheria,
mawakili wa kujitegemea na wa
serikali, wafuasi wa vyama vya
siasa pamoja na wadau wengine
kutoka taasisi mbalimbali.

Alisema, serikali itakuwa ma-
cho katika kupokea ushauri
unaopatikana kutoka katika
majukwaa mbalimbali huku ak-
ibainisha kuwa serikali hutumia
hoja zinazoibuliwa kuunda kitu
fulani.

“Nimefurahi kualikwa ka-
tika kongomano hili kwa sababu
mambo yatakayojadiliwa hapa
yakitufikia sisi tutaenda kuy-
atumia katika kujenga nchi
yetu, hivyo wadau mliopo humu
changieni hoja muwezavyo ili
kuona ni sehemu gani ina up-
ungufu tufanyie kazi mapema
iwezekenavyo,” alisema.

Rais wa Chama cha Wanashe-
ria wa Tanganyika (TLS), Dk.
Edward Hoseah, alisema Watan-
zania wanatakiwa kuitumia ma-

hakama kupata haki badala ya
kulalamika pindi wanapobaini
uwapo wa shida katika demokra-
sia.

“Mahakamani ndiyo sehemu
pekee ya kupata haki. Watanza-
nia wengi ni watu wa kulalamika,
lakini si kufika kwenye vyombo
vya sheria, hivyo niwaombe Wa-
tanzania wenzangu kutokuogopa
kufika mahakamani. Kwa mfano,
uchaguzi mkuu uliopita, tuliku-
wa tunasikia malalamiko mitaani
lakini hatukuona hata shtaka
moja likifikishwa mahakamani,
sjui shida iko wapi?” alihoji.

Katibu Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo

(CHADEMA), John Mnyika, alire-
jea hitilafu alizoziona katika kip-
indi cha mika 30 ya demokrasia

ya vyama vingi ikiwa ni pamoja
na kunyimwa haki ya kufanya
mikutano ya kampeni kwa vy-
ama vya upinzani, uchaguzi usio
wa uhuru na haki, kuibiwa kura
wakati wa uchaguzi kushambu-
liwa na kuonewa kwa baadhi wa
wafuasi wa chama hicho akitolea
mfano kitendo cha kupigwa risa-
si aliyekuwa Mbunge wa Singida
Mashariki, Tundu Lisu.

Mkurugenzi Mtendaji Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga, aliiomba
serikali kuridhia mkataba wa Af-
rika wa demokrasia na uchaguzi
wa mwaka 2007, pamoja na ku-
vipa vyama uhuru wa kufanya
mikutao ya hadhara kwa muu-
jibu wa katiba ambayo imefungi-
wa tangu mwaka 2016.

Katibu wa CCM wa Kata ya Manzese Dar es Salaam, Ramadhan Kidoga akipongezwa na aliyewahi kuwa Waziri wa Maliasili na Utalii katika
serikali ya awamu ya nne, Shamsa Mwangunga (kushoto), baada ya kufanikiwa kutetea nafasi hiyo, kwenye uchaguzi uliofanyika hivi
karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Exim yakumbuka waliotumikia miaka 25

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania, ime-
adhimisha miaka 25 tangu kuan-
zishwa kwake kwa kutambua
jitihada na mchango wa wafan-
yakazi wa benki hiyo kufanikisha
ustawi wake.

Hafla hiyo ililenga ku-
wapongeza watumishi wa benki
hiyo waliohudumu kwa zaidi ya
miaka 25 ilipoanzishwa.

“Benki ya Exim imejitolea
kwa dhamira yetu ya dhati ku-
waweka wadau wetu muhimu

wakiwamo wafanyakazi na wateja
mbele,” alisema Jaffari Matundu,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa benki
hiyo.

“Wafanyakazi wetu ndio wa-
naosimamia dira yetu ya kila siku
wakitoa huduma ya kipekee kwa
wateja wetu. Tukio hili linatoa
fursa kwetu kutambua juhudi zao
za pamoja, na kusherehekea ma-
fanikio ambayo yasingewezekana
bila wao,” aliongeza.

Matundu, alisema maadhim-
isho hayo yanahusisha matawi
yote ya benki nchi nzima na ya-

tahusisha mpango wa benki hiyo
katika kusaidia jamii kwa namna
mbalimbali.

Kwa mujibu wa Matundu, ben-
ki hiyo imejipanga zaidi kuende-
lea kuwapa wateja wake bidhaa
na huduma za kibunifu huku iki-
jiweka katika nafasi ya ushindani
mkubwa katika ukanda wa Afrika
Mashariki.

“Tli kuendelea kufikia malengo
yetu, miaka ijayo tunahitaji kuwa
na uvumbuzi zaidi, teknolo-
jla salama na yenye ufanisi,
huduma bora kwa wateja na

zaidi ya yote, ushirikiano mkub-
wa na msaada wa wateja wetu,
washirika wa biashara, mamlaka
mbalimbali na wadau wengine
wote,” alisema.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Mkuu wa Rasilimali Watu
wa Exim, Fredrick Kanga, ali-
washukuru  wafanyakazi hao
kwa mchango wao katika ukuaji
wa benki hiyo huku akibainisha
kuwa uongozi unaheshimu na ku-
tambua umuhimu wa kila mfan-
yakazi katika kuleta maendeleo
ya benki hiyo.
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TIC yazidi kuvutia uwekezajl

Na Paul Mabeja, DODOMA

IZARA ya Vi-

wanda, Biashara

na  Uwekezaji

kupitia Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC),
inaendelea kutambua fursa
za uwekezaji, kuzitangaza na
kusajili miradi ili kusaidia upa-
tikanaji wa vibali na leseni kwa
wawekezaji.

Kaimu Meneja wa TIC
Kanda ya Kati, Juma Nzima,
alibainisha hayo juzi jijini hapo
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mikakati ya wizara hiyo katika
sekta ya uwekezaji.
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Kadhalika, alisema ili kufani-
kisha uwekezaji nchini kituo
hicho kinasimamia upatikanaji
wa ardhi kwa wawekezaji na
kutatua vikwazo vya uwekezaji.

Alisema TIC, inawavutia
wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi ili kukuza sekta binafsi
na hatimaye kuinua uchumi
wataifa pamoja na kuishauri
serikali kuhusu masuala yanay-
ohusu  uwekezaji nchini.

Nzima, alisema kituo hicho
kimejikita katika kutekeleza
Dira ya Maendeleo ya Taifa am-
bayo inapanga Tanzania kuwa
ya viwanda ifikapo 2025.

“Kazi zinazofanywa na
kituo hiki ni kuhakikisha tuna-

fanikisha kufanya tafiti zenye
lengo la kutangaza fursa za
uwekezaji kwa wajasiriamali
na kufanikisha utekelezaji wa
miradi ya uwekezaji inayoan-
zishwa,” alisema.

Kuhusu taratibu mbalimba-
li za huduma kwa wawekezaji
alisema, ili wawekezaji kuanzi-
sha miradi mbalimbali nchini
wanahitaji kupata vibali na
leseni kupitia kitengo cha hu-
duma za mahala pamoja na
utaratibu wa kupata cheti cha
uwekezaji unazingatia uthibiti-
sho wa fedha za kutosha za
kutekeleza miradi.

“Kuna masharti pia katika
utaratibu wa usajili wa kampu-

ni za nje. Mwekezaji atatakiwa
kuwasilisha nyaraka tatu ku-
toka kwenye kampuni mama
ambazo zimethibitishwa na
mwanasheria wao, ambazo ni
katiba ya kampuni, cheti cha
usajili wa kampuni na taarifa za
ukaguzi wa hesabu,” alisema.

Hata hivyo, alisema kupitia
matukio mbalimbali ya kitaifa
wataendelea kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu utaratibu
wa kuomba leseni ya biashara
kwa ajili ya uwekezaji ambapo
mwombaji ataambatanisha na-
kala ya cheti cha kampuni kwa
wale wenye kampuni au cheti
cha usajili kwa wenye majina
ya kibiashara.

[ ]
- TFRA

~ yawatoa
hofu
wakulima

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA), imewatoa hofu
wakulima wa mkoa wa Dodoma, na
maeneo mengine ambayo vituo vya
uwakala wa kusambaza mbolea va
ruzuku havijatangazwa, hivyo vita-
tangazwa kwenye awamu zingine
kutokana na maombi yaliyowasil-
ishwa.

Hivi karibuni, mamlaka ilitangaza
vituo vya mawakala wa mbolea
hiyo kwenye baadhi ya mikoa huku
mikoa mingine ikiwa haina vituo.

Miongoni mwa mikoa yenye vituo
ni Dar es Salaam, Iringa, Kigoma,
Kilimanjaro, Mbeya, Njombe, Ru-
vuma, Shinyanga, Songwe, Katavi,
Manyara, Mwanza, Tabora, Arusha,
Geita, Simiyu na Tanga.

Kutokana na hali hiyo, Nipashe
ilimtafuta Kaimu Meneja wa Uhu-
siano na Mawasiliano kwa Umma
wa TFRA, Matrida Kasanga, ili kujua
mikoa ambayo haijatangaziwa vit-
uo, aliwataka watoe hofu wakulima
kuwa tangazo la vituo lililotolewa
jana ni la awamu ya kwanza na wa-
taendelea kutoa kwa awamu vituo
hivyo kulingana na maombi.

“Naomba wakazi wa Dodoma na
maeneo mengine msiwe na wasi-
wasi, orodha ya vituo hivyo im-
etolewa kulingana na walivyoomba
katika mfumo,” alisema Kasanga.

Alisema, bado mamlaka hiyo
inaendelea kuandaa tolea lingine
ambalo litabainisha kila wakala na
kituo chake pamoja na kampuni
ambazo zitahusika kwa ajili ya
kusambaza mbolea ya ruzuku kwa
wananchi wa maeneo mbalimbali.

Pia, alisisitiza wakulima waen-
delee kujisajili kwenye mfumo
uliotolewa na serikali ili iwe rahisi
kwao kupata mbolea ya ruzuku.

Alisema, kujisajili kwa wingi
kutawapa nafasi wao ya kuingia
kwenye mfumo wa kupata mbolea
hiyo kabla ya msimu wa kilimo
kuanza
vyao kujisajili kwa ajili ya kuin-
gizwa kwenye mpango wa utoaji
mbolea ya ruzuku,” alisema.

Kikwazo ufugaji kuku kisasa chaanikwa

Na Valentine Oforo, DODOMA

WAFUGAJI wengi wa kuku wa-
nashindwa kufuga kitaalamu kuto-
kana na gharama kubwa hususani
upatikanaji wa vizimba vya kisasa.

Kutokana na hali hiyo, Kikundi
cha Vijana Wajasiriamali cha Tu-
kinatekeleza mradl wa uzallshajl
na uuzaji wa vizimba vya kuku vya
kienyeji ili kuwasaidia wafugaji hao
kupunguza gharama katika kusi-

mamia miradi yao.

Akizungumza na Nipashe, Mwe-
nyekiti wa TYEG, Christopher Di-
oniz, alisema vizimba vingi huagi-
zwa kutoka nje na kuuzwa kwa
gharama kubwa.

Dionjiz, alisema kikundi hicho
kinazalisha vizimba vya kienyeji
vyenye uimara mkubwa na uwezo
wa kuhifadhi kuku wasiopungua
100. Alisema, kwa sasa kikundi kin-
auza vizimba (mabanda) ya kuku
kwa Sh. 450,000, kiwango am-

bacho ni nafuu ukulinganisha na
vizimba vya kisasa vinavyoagizwa
kutoka nje ya nchi, ambavyo vin-
auzwa kwa Sh. 750,000. “Maono
ya mradi huu ni kuwasaidia wafu-
gaji wa kuku hapa nchini ili ku-
punguza gharama kubwa ambazo
wanakabiliana nazo katika kushu-
ghulikia miradi ya ufugaji wa kuku,
husasani katika kununua vizimba.
Tunashukuru Mungu kwani mpa-
ka sasa tumefanikiwa kuuza hivi
vizimba kwa wafugaji katika mikoa

sita,” alisema Dioniz.

Mbali na kuuza vizimba hivyo,
alisema kuwa kikundi hicho pia
kinatoa mafunzo kwa wafugaji
juu ya namna bora ya kutengen-
eza vizimba hivyo, hatua ambayo
hadi sasa imeweza kutoa fursa ya
ajira kwa takribani vijana 12 katika
mikoa tofauti.

Katika mwendeleo wa jitihada
za kusaidia kupunguza gharama za
kufuga kuku miongoni mwa wafu-
gaji wa Tanzania, Dioniz alisema

kikundi hicho kwa kushirikiana na
Wizara ya Mifugo kimeagiza mak-
inikia kutoka Uholanzi kwa ajili ya
uzalishaji wa chakula cha kuku.

“Kwa kutumia makinikia hayo,
yanayojulikana kama ‘Koudijs
concentrate’ kikundi hiki kwa sasa
kinaweza kuzalisha chakula cha
kuku chenye virutubisho vingi
kupitia mchanganyiko wa mahi-
ndi, chokaa na pumba, na kukiuza
kwa wafugaji kwa bei nafuu ya kati
ya Sh. 1,100 na 1,500,” alisema.
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HABARI ZANZIBAR

Othman asifu kikosi kazi cha Samia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa kwanza

wa Rais Zanzibar, Oth-

man Masoud Othman,

amekutana na kikosi
kazi cha Rais Samia kuhusu masu-
ala yanayohusu demokrasia ya vy-
ama vingi vya siasa.

Othman alipongeza hatua hiyo
na kupata fursa ya kutoa maoni
yake pamoja na kujibu masuala ali-
youlizwa na kikosi kazi hicho.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari mjini Zanzibar baada ya
kumaliza kutoa maoni yake, Oth-

man aliwataka wananchi na vion-
gozi kutumia fursa ya kuwapo kwa
kikosi kazi hicho kutoa maoni yata-
kayosaidia kujenga mustakabali wa
nchi yenye kuzingatia demokrasia,
utawala bora na kukuza uchumi.

Kikosi hicho, alisema kimeund-
wa kwa lengo la kukaribisha maoni
mbalimbali ya wananchi waki-
wamo viongozi kuhusu muundo
wa mifumo gani mwafaka zaidi
katika kuendesha pande mbili za
Muungano pamoja na Kkisiasa na
kiuchumi.

Aliwataka wananchi kuitumia
fursa hiyo kutoa maoni yenye ku-
jenga mustakabali wa taifa na kua-

cha tabia ya kubeza shughuli za
kikosi kazi hicho.

Kuhusu uendeshaji wa Muun-
gano, Othman alisema kuna kaso-
ro nyingi ambazo hazijafanyiwa
kazi, hivyo zinahitaji marekebisho
makubwa huku akiitaja Tume ya
Pamoja na Fedha ambayo ilian-
zishwa chini ya Katiba ya Muun-
gano mwaka 1984. Tume hiyo ili-
kusudiwa kusimamia uhusiano ya
kifedha baina ya pande mbili za
Muungano na kuwapo kwa akaun-
ti ya pamoja ya fedha.

Alisema Sheria ya Tume ya
Pamoja ya Fedha ilitungwa mwaka
1996 na kuanza kufanya kazi Agos-

ti, 2006 kwa kuwasilisha mapende-
kezo mbalimbali kwa pande mbili
za Muungano.

“Tume kwa kadri siku zina-
vyokwenda inaonekana kupoteza
mwelekeo na  kutoonekana
umuhimu wake tena licha ya ku-
wapo kwa mujibu wa Katiba. Kwa
mfano, ni muda mrefu sasa tume
hiyo haina mwenyekiti wala maka-
mu mwenyekiti au makamishna,”
alisema.

Aidha, Othman alisisitiza ku-
wapo kwa Tume Huru ya Uchaguzi
ambayo itafanya kazi kwa mujibu
wa Katiba na sheria bila kuingiliwa
na mtu yetote ikiwamo kuendesha

na kusimamia uchaguzi huru.

Uchaguzi, alisema ndio uta-
ratibu unaotumika kwa mujibu wa
Katiba na sheria kuweka viongozi
watakaoendesha nchi, hivyo ni
muhimu kuwapo kwa makam-
ishna huru watakaochaguliwa kwa
mujibu wa vigezo na sifa ikiwamo
kuomba nafasi hizo.

“Moja ya maeneo ambayo tuna-
hitaji kuliimarisha zaidi kwa kue-
ndesha na kusimamia uchaguzi
huru na haki ni tume ya uchaguzi
itakayokuwa na makamishna wali-
oteuliwa kulingana na sifa na vig-
ezo vya uadilifu na kuheshimika
katika jamii,” alisema.

“‘
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kugawa misaada ya vyakula, sabuni na huduma za kujikimu kwa watoto yatima, wenye mahitaji maalum na mazingira magumu.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wavuvi waombwa subira upatikanaji boti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAVUVI wa Malindi, Mjini
Unguja, wametakiwa kuwa na
subira ya upatikanaji wa boti za
uvuvi kutokana na idadi kubwa
ya boti zinazohitajika kuten-
genezwa kutokana na kampu-
ni chache za utengenezaji wa
zana hizo.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchumi ya Baraza la Wawak-
ilishi (BLW), Sabiha Filfil Thani,
alisema hayo jana katika ziara
ya mwendelezo wa kuonana
na wavuvi na kuangalia miradi
mbalimbali ikiwamo ujenzi wa
soko jipya la Malindi.

“Tumeliona jengo la kiwan-

go cha juu na tunaishukuru
serikali ya Japan kwa kutupatia
msaada ambao utasaidia taifa
katika kuwawezesha wavuvi
kupitia soko hili la Malindi,”
alisema.

Sabiha alisema Wizara ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi
ingjitahidi kuwa karibu na
kampuni zilizopewa dhamana
ya utengezaji wa boti ili kujua
ubora wa vifaa vinavyotumika
pamoja na kuzifanyia majar-
ibio boti za uvuvi.

Alisema serikali kupitia wiz-
ara hiyo, iko katika kufanikisha
upatikanaji wa boti kubwa zi-
nazochukua idadi kubwa ya
manahodha kwa ajili ya uvuvi
wa bahari kuu ili kujikwamua

kimaisha.

Naye Katibu Mkuu wa
Wizara ya Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, Dk. Aboud Sulei-
man Jumbe, alisema zaidi ya
boti 350 za mwani na boti 100
za uvuvi  tayari zimekami-
lika na ziko tayari kwa ajili ya
uwasilishwaji huku shughuli za
utengezaji wa boti zingine uk-
iendelea. Dk. Aboud alisema
serikali ina mpango mpya wa
utengezaji wa boti kubwa am-
bazo zitakuwa na uwezo wa
kuchukua manahodha 80 zina-
zotarajiwa kuvua katika uvuvi
wa bahari kuu.

Alisema wizara inaende-
lea na mchakato wa utoaji wa
elimu kwa wavuvi ambao

wako tayari kwa ajili ya kupati-
wa fursa ya mikopo nafuu ya
uvuvi na mazao ya bahari.

Wavuvi kwa upande wao
walisema ni faraja kwao baada
ya kushirikishwa katika kila
hatua na wako tayari kutoa
maoni kwa taasisi husika baada
yakuangalia boti zauvuvi kwa
ajili ya mkandarasi kuendelea
na maboresho zaidi na ikiwa
kinastahiki kiendelee na shu-
ghuli za uvuvi.

Mmoja wa wavuvi hao,
Khamis Ali, aliomba serikali ku-
wapatia boti za uwokozi pindi
yanapotokea majanga Kkatika
shughuli zao za uvuvi ili iwe
rahisi kutatua matatizo yanay-
owakabili baharini.

]
SMZ yaahidi
kuwalinda,
kuenzi
wapiganaji wake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
itaendelea kuwalinda, kuwaheshimu,
kuwaenzi na kuboresha maslahi
yanayowahusu wapiganaji wa Vvikosi
vyake ili kuendelea kufanya kazi kwa
vadilifu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Idara Maalumu za SMZ,
Masoud Ali Mohamed, alisema hayo
jana katika sherehe za upandishaji wa
bendera ya Kikosi cha Valantia (KVZ)
iliyofanyika jana katika kambi ya
Mtoni, mkoa wa Mjini Magharibi.

Alisema KVZ ni miongoni mwa
vikosi vyenye historia ndefu ndani
va Zanzibar na Tanzania kwa ujumla
kutokana na kutoa mchango mkubwa
wa kuanzishwa kwa taasisi mbalimbali
za ulinzi likiwamo Jeshi la Wananchi
wa Tanzania JWTZ).

Pia alisema kikosi hicho kwa mujibu
wa malengo ya kuanzishwa kwake, Ki-
nategemewa katika ulinzi wa nchi hasa
ikizingatiwa kuwa ni kikosi cha ardhini.

Alisema wanapopandisha bendera
ya kikosi hicho ni wajibu wao kuen-
delea kulinda misingi ya Mapinduzi ya
Zanzibar na kuwalinda wananchi na
mali zao pamoja na viongozi wao kwa
ajili ya kuiletea tija nchi yao.

Pia alisema alama hiyo ya
upandishwaji wa bendera inapaswa
kuongeza ari, chachu, morali wakati
wowote wa kuwajibika katika kazi.

“Bendera hiyo inapopepea ndani
na nje ya kambi zetu, ikainue ari ya
kutimiza wajibu wetu na tutakuwa
hatuitendei haki wakati bendera hiyo
inapopeperushwa na kushushwa un-
apoiona usiiheshimu,” alisema.

Naye Kamanda wa Kikosi hicho,
Luteni Kanali Said Shamuhuna, alisema
hatua ya kupandisha bendera hiyo,
itakipa heshima kubwa kikosi hicho
ambacho kimeisaidia nchi katika ukom-
bozi wake.

Alisema akiwa kamanda wa Kikosi
hicho, ataendelea kuona bendera ya
kikosi hicho inaheshimika ndani na nje
ya kambi yao.
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BARNABA

Umbo dogo, mapigo
va Kibabe

IVI karibuni mwanamuziki
I—l nyota wa Bongo Fleva, Elias
Barnaba, maarufu kama
Barnaba amezindua albam yake
mpya ‘Love Sounds Different’ kwa

mafanikio.

Katika ukumbi wa Mlimani City,
Barnaba ameweza kuonyesha
umwamba wake katika muziki kwa
kuimba nyimbo na wanamuziki
mbalimbali kwa ubora wa hali ya
juu.

Jina la Barnaba limekuwa kubwa
ukilinganisha na umbo lake. Hata
hivyo msanii huyo anazidi kuonye-
sha kwamba umbo si kitu katika
mafanikio, bali kipaji na namna ya
kukitumia ipasavyo.

Mkali huyo wa nyimbo mbalimbali
zinazotamba katika ukanda wa Af-
rika Mashariki, anajivunia kwa kuwa
na jina imara lisiloshuka kisanaa,

hata katika ukuaji wa muziki wa
Bongo Fleva, Barnaba amechangia
kwa kiasi kikubwa kutokana na
umahiri wake wa kupiga ala na
kutunga nyimbo tamu kwake yeye
binafsi na wasanii wengine.

Akianzia wimbo wake wa kwanza
“Baby | Love You" alioutoa mwaka
2007, hakuwahi kushuka na badala
vake nyota yake iliendelea kung'aa
hadi sasa.

Pamoja na mafanikio hayo, Barn-
aba hakuweza kunyakuwa tuzo ya
kimataifa, lakini hilo halijamkatisha
tamaa kutokana na kile anachoamini
kukubalika na mashabiki wake ni
tuzo pekee kwake.

Wachambuzi wa muziki wanasema
unapotaja wasifu wa msanii, Barn-
aba anashika nafasi ya kwanza ku-
tokana na kukamilika kwa kila eneo, i
kuanzia uimbaji, utungaji, upigaji ala \
na kuburudisha.

“Kimsingi Barnaba ndiye msanii N /
pekee Tanzania mwenye Uwezo wa ‘
hali ya juu wa kuimba, kutunga na
kupiga ala ya muziki. Hili linam-
fanya kubaki katika masikio ya watu
kwa miaka yote,” amesema Patrick
Moses.

f
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Furaha Sophie atoa
siri ya ‘Ishara’

aliomshirikisha Christina
Shusho.

Akizungumza na BT,
Furaha anasema wimbo
huo umebebwa na kitabu
cha kutoka 12:13-14 ndio
maana umekuwa na
mguso wa Kipekee kwa
yeyote atakayeusikiliza.

“Ni wimbo wa majira
haya, ni wimbo wa kutia
moyo wa kuonyesha
kwamba Mungu ameen-
delea kutumia ishara
kuvusha watu kwenye
hatua moja kwenda
nyingine, video tayari im-
etoka ipo kwenye chaneli
yangu va YouTube watu
wanaweza kwenda kui-
tazama na kubarikiwa,”
amesema Furaha mwenye
asili ya Kongo DRC.

Mwimbaji anayekuja kwa
kasi kutoka Australia, Furaha
Sophie, amewashukuru
mashabiki kwa mapokezi
mazuri ya wimbo Ishara

Ali Kiba ulichomfanyia
Barnaba inatosha

NYOTA wa Bongo Fleva,
Ali Kiba amemliza mwana-
muziki mwenzake Barn-
aba, ambaye amesema
kamwe hatamsahau kuto-
kana na kile alichomfanyia
wakati akisaka nafasi ya
kimuziki.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, Barnaba ame-
andika kwa kumuita ndugu
yvake kipenzi kutokana
na msaada mkubwa wa
kumpa moyo Kila siku.

“Asante sana kwa up-
endo na nafasi kubwa va
uliyonipa, ukweli nashuku-
ru nakumbuka uliniambia
Barnaba baada ya hapa

MSANII wa Bongofleva na
filamu, Gigy Money amesema

upasuaji wa kubadilisha umbo
kama akipata pesa za kutosha,

Gigy Money CIENER T

fanya upasuaji, mimi sio mtu
wa kuangalia maeneo mengine

IMEFAHAMIKA kwamba kifo cha
mchekeshaji wa filamu Erick Kilito-
kana na kuugua maradhi ya kifua
kikuu na alikuwa akianza kupatiwa
matibabu.

Amesema hali ya kuugua alianza
kidogo kidogo na walikuwa wakienda
hospitali kwa ajili ya matibabu.

“Erick alikuwa akiugua kifua kikuu
na iligundulika siku chache baada va

Nipashe 13

MIPASHO KWENYE
MUZIKI WA DANSI

Na Adam Fungamwango

USIDHANI taarabu tu ndiyo kuna nyimbo za kupigana
vijembe, mafumbo na mipasho, hata kwenye muziki wa
dansi zipo.

Leo tunawaletea baadhi ya nyimbo za dansi ambazo
zilikuwa na vijembe kwenda kwenye bendi nyingine au
mwanamuziki waliomkusudia.

Pamoja na hayo, uzuri wa nyimbo hizo zilikuwa hazi-
taji mtu jina wala aliyekusudiwa, ila wenyewe pamoja na
mashabiki wanakuwa wameshajua nani amelengwa.

Radhi ya Wazazi - Juwata Jazz Band

Ulitungwa na kiongozi na mpiga solo wa bendi ya Juwata
Jazz, Msondo Ngoma, Said Mabera mwanzoni mwa miaka
va ‘80. Dhana ya wimbo huu ni kwamba Mabera alimuimba
mwanamuziki mmoja aliyehama kwenye bendi hiyo na
kwenda bendi nyingine hasimu.

Inasemekana kuwa mwanamuziki huyo alikuwa anaishi
kwa wakwe zake. Kwa hasira ya kuhama, Mabera alim-
tungia wimbo huo aliokuwa na baadhi ya maneno haya.
‘Wakwe zako wamenifuata, kunilalamikia unawabana humu
ndani. Kati ya wewe na mkeo nani kaolewa, wamechoka
kulisha mke na mume.’

Pole Mzee -DDC Mlimani Park

Hayati Shaaban Dede ni mmoja wa watunzi wazuri wa
nyimbo na vijembe. Wakati akiwa Sikinde katikati ya miaka
ya ‘80 alitunga wimbo uitwao ‘Pole Mzee." Ni kibao amba-
cho inadaiwa aliitungia bendi yake ya zamani wa Msondo
Ngoma. Wachunguzi wa masuala ya muziki wanasema kuwa
alikuwa akiwakejeli kuhusu wanamuziki wengi wa bendi
hiyo kuhamahama na kwenda bendi zingine.

‘Watoto wamekimbia nyumbani umebaki na wajukuu pia
watasambaa. lliyobaki nitamuuliza shemeji una kasoro gani
hapo nyumbani. Jirekebishe na hao waliosalia wasion-
doke. Pole mzee." Ni baadhi ya maneno ya vijembe kwenye
wimbo huo.

Mv Mapenzi No 2-DDC Mlimani Park

Ni wimbo uliotungwa mara tu baadhi ya wanamuziki wa
Sikinde walipohama kwenda kujiunga na Orchestra Safari
Sound (0SS) na kuasisi mtindo wa Ndekule. Awali kulikuwa
na wimbo wa MV Mapenzi, lakini ukatungwa namba mbili
yake katikati ya miaka ya ‘80. Maudhui ya wimbo huu moja
kwa moja ulionekana kuwalenga walioihama bendi hiyo
wakiongozwa na Muhidini Maalim Gurumo.

Chatu Mkali-0SS

Wimbo huu ni kama jibu la wimbo wa ‘Mv Mapenzi'. Uli-
kuwa ni utunzi wa Bitchuka mwaka 1985, ambaye alikuwa
mmoja wa waliohama kutoka Sikinde.

Baada ya wimbo wa Sikinde na wao walitunga kibao cha
kuujibu wimbo huo, wakitoa onyo kali kwa wanaomchezea

chatu. Pamoja na kwamba ni kijembe, lakini ulitungwa kwa
staili ya lugha ya picha.

‘Usimchezee Chatu, dongo usimtupie utaukosa ushindi.
Natoa onyo kwa yoyote anayechezea chatu, atakuwa ha-

kifo chake, tulikuwa tunapambana
kwenda hospitali kila wakati lakini
juzi alituacha,” amesema Dogo Ziro.

Rafiki wa msanii huyo ambaye ali-
kuwa akiishi naye, amesema ugonjwa
huo waligundua siku chache kabla ya
kifo chake.

napenda matiti makubwa la-
kini naogopa athari za kiafya,”
amesema Gigy.

licha ya kutarajia maneno men-

gi kutoka kwa watu mbalimbali

endapo akifanya hivyo.
“Nikipata pesa naweza ku-

sitaki kukuona unashuka
nami nimetimiza kile
ulichonipa,” ameandika
Barnaba.

yupo tayari kufanya kila kitu

kwa ajili yake na kamwe

hawezi kusikiliza ya watu.
Amesema anatamani kufanya

Mke Jina: Pekua pekua, kuku kakosa mwana

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine kuchagua sana
vitu, mwishowe unapata kile ambacho
hakistahili, au ambacho hukukusudia.

Pamoja na kwamba ni lazima bin-
adamu uwe makini unapochagua kitu
chochote, lakini isiwe namna ambayo
unataka kujifanya kama wewe unajua
zaidi kuliko Mwenyezi Mungu.

Hebu leo tuiangalie filamu inayoitwa
‘Mke Jina', inayomhusu kijana mmoja

aliyevvaogopa na kuwakataa vvanavvake
akidhani kuwa huko ndiko atakuta wa-
chumba ambao ni watulivu na wenye
tabia njema.

Hakuutambua ule msemo usemwao
mke mzuri hutoka kwa Mungu.

Imechezwa na Vaileth Issa akicheza
kama Mwajuma, Abdallah Muki kama
Mashaka, Said Abdallah yeye alicheza
kama Baba mzee Ndole, Mariam Mo-
hamed kama Samira, Abbas Abdallaah,

Sultan Katundu, Ally Makoroboi na
wengineo.

Mashaka, alikuwa akisikia stori ya
vijiweni kuwa wanawake wa mjini si
wa kuoa kwa sababu ni wajanja, hawa-
shikiki na wanaonekana macho juu, na
wanayajua ya mchana navya usiku
kwa sababu huko wanawake wengi
wa watulivu, wana heshima na adabu,
wasiojua mambo mengi ya kimjini na
starehe zake.

mwanamke wa kuoa. Baba yake mzee Ndole
na dada yake Samira wanamshangaa na
kumuuliza kwani mjini hakuona mwanamke
yoyote anayemfaa?

Yeye akadai anataka mwanamke wa
na msmhana mmoja anayeitwa Mwajuma.
Anampenda. Analifikisha hilo kwa baba na
dada yake. Wanaonekana kushangaa, lakini
baba kwa utu uzima, anambariki akisema
hilo ni chaguo lake, yeye hawezi kuzuia.

Lakini Samira anakataa kaka yake asimuoe.
Hata hivyo hana nguvu ya kuzuia. Harusi
inafanyika, Mashaka na mkewe wanakwenda
mjini.

Mwajuma anakutana na kinadada wa
mjini, wanamchangamsha, licha ya kwamba
na yeye mwenyewe yumo, hajambo kwe-
nye mambo ya Kimjinimjini, licha ya kukaa
shamba.

Kila siku kiguu na njia. Kila siku vijora, Vvi-
jora na yeye. Shughuli ya nani itokee impite?
Hata kama mumewe hana pesa ya Kijora
atachukua hiyo hiyo ya kula anakwenda
kununua, wanalala na njaa.

Mwajuma si wa kupika dada. Si wa kupa-

kua. Kuna siku akaenda kwenye shughuli ya
mama Mwanaheri akarudi asubuhi. Kalewa
mbwiii. Akagombana na mumewe. Mashaka
kavumilia. Lakini hali iliendelea kuwa mbaya.

Mke ndiyo anakuwa wa mwisho kurudi,
mume akiondoka na yeye kabandua mguu,
mwisho yakamfika hapa. Akaamua kumpa
talaka.

Kitendo hicho kilimshtua na kumliza kwani
hakutegemea, tayari alishaanza kutunzwa
na kupewa kila anachohitaji na mumewe.
Lakini sikio la kufa halisikii dawa. Akalia kilio
cha mbv\/a mdomo juu, akifikiria kurudi tena

kUJ|tafut|a mwenyewe.

pati lolote la manufaa na ajali imkute bila ya kutegemea,
atakuja aadhirike ajute na dunia.’

Mtoto Akililia Wembe-DDC Mlimani Par

Butchuka, akiwa 0SS alitunga
kibao cha ‘Homa Imenizidia’,
dhana ya wimbo huo ni kama vile
alichoshwa na maisha ya kule
aliko. Lakini aliimba kama mwan-
amke aliyedanganywa na kumu-
cha mumewe kwenda kuolewa na
mtu mwingine, lakini asipate kile
alichoahidiwa.

Sikinde, bendi ambayo alikuwa
ametoka kwenda OSS, inatunga
wimbo u||oonekana kama kuujibu wimbo wake. Ulitungwa
na Cosmas Chidumule ambaye kwa sasa ameokoka.




Armstong gana
ubakaji

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nollywood Moses Armstrong,
amekana kuhusika na kitendo
cha ubakaji na kueleza Mungu
pekee anajua.

Msanii huyo wa filamu za
Kinigeria, kupitia ukurasa
wake wa Facebook, amesema
kamwe hajabaka msichana
mdogo kama anavyoaminika
na wengi.

“Hakuna kitu kinachompita
Mungu. Ukiamini utapokea. Si-
kumbaka mtu yeyote. Sijawahi
kubaka na sitabaka kamwe.
Nimerudi kwa nguvu zaidi,
nina furaha nilienda gerezani,
Mungu alienda pamoja nami,”
aliandika.

Armstrong alikamatwa na
polisi wa jimbo la Akwa Ibom
mwezi Juni kwa madai ya
kumnajisi msichana wa miaka
16.

ASAP bado
limemganda

RAPA wa Marekani ASAP
Rocky, anakabiliwa na
mashtaka ya kufanya sham-
bulio kwa kutumia silaha.

ASAP anatuhumiwa kush-
ambulia kwa kufyatua
risasi mwaka jana huko Los
Anjeles.

Rapa huyo anachungu-
zwa na LAPD kwa madai ya
kuhusika katika ufyatuaji
risasi Novemba 6, mwaka
jana.

Mwigizaji Holly
wood afariki

TASNIA ya filamu za Hollywood, imempoteza
msanii nyota Anne Heche, ambaye amefariki du-
nia baada ya kupata ajali. _ )

Mwigizaji huyo wa filamu aliaga dunia muda
mfupi baada ya kukimbizwa hospitali kutokana na

kupata majeraha mabaya. )
“Tumepoteza nuru angavu, roho nzuri na yenye
furaha zaidi, mama mwenye upendo, na rafiki
mwaminifu. Anne atakumbukwa sana lakini anaen-
delea kuishi kupitia wanawe na kazi yake ya.
ajabu,” mwakilishi wa Heche aliambia Page Six.

8 5%

2Face kweli
kuna mama
kijacho?
Mwanamuziki wa Nigeria
Innocent Idibia, maarufu kama
2Face, amejitokeza hadha-
rani na kuwakejeli wale wote
wanaodai amempa ujauzito
mfanyakazi wa benki.

Nyota huyo wa muziki
aliandika kupitia ukurasa
wake wa Instagram, akisema
uvumi huo unaoenezwa na
watu waliochanganyikiwa
ubongo.

“ Ukiona watu ambao hawa-
jui hata ni jina la seneta wao
huwezi kuwaambia ukweli
wanadhani wanatukanwa,
Baba wasamehe kwa sababu
ubongo wao umechanganyi-
ka,” aliandika.

Buju
majigambo
yamekuponza

MWANAMUZIKI nyota wa
Nigeria Buju BNXN, ame-
banwa na jeshi la polisi baada
va kujigamba hadharani kuwa
alimtemea mate ofisa wa
jeshi hilo.

Msemaji wa Kamandi ya
Polisi ya Jimbo la Lagos,
Benjamin Hundeyin kupitia
ukurasa wake wa Twitter
kwamba lazima atawajibika
kwa kitendo hicho.

BNXN aliandika kwenye
Twitter kwamba alimtemea
mate ofisa wa polisi usoni na
alijisikia vizuri.

Tangu wakati huo msanii
huyo ameifuta tweet hiyo.
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Uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

UNA mbinu tofauti am-
bazo watu hutumia ku-
wekeza katika miradi
balimbali kwa malen-
go ya kunufaika kiuchumi.

Uwekezaji huo unaweza ku-
fanyika katika kilimo, misitu, ma-
dini, uvuvi, masoko ya fedha na
mitaji. Lengo kuu ni kujiongezea
kipato na kumudu gharama za
maisha kwa mtu mmoja mmoja,
makundi na taifa kwa ujumla.

Hata hivyo, wawekezaji na
kampuni  kubwa, wanaweza
wakachangisha pesa kutoka kwa
wadau mbalimbali katika jamii
kwa ajili ya kufanya biashara,
kampeni dhidi ya jambo fulani, au
miradi.

Jambo muhimu linalopaswa
kueleweka ni kwamba, mtaji
wowote chanzo chake kinatoka
kwenye jamii husika na hata benki
ambazo hujiendesha kwa kutoa
mikopo tegemeo kubwa ni wana-
jamii.

Mkurugenzi wa Masoko, UTT
AMIS, Daud Mbaga, anafafanua
kuhusu uwekezaji huo kwamba
siku hizi si jambo geni watu wakiji-
inua kwa kupitia vikundi vya viko-
ba na jumuiya za uwekezaji.

Vikundi vya aina hiyo, vyote
vina nia moja, nayo ni kuweka
na kuwekeza fedha kwa ajili ya
kuboresha maisha.

“Wakati mwingine jamii huku-
sanya pesa zisaidie mambo ya heri
au hata majanga yanapotokea cha
muhimu hapa ni nguvu ya umo-
ja,” anasema Mbaga na kuongeza
“Kwa dhana hii watu mbalimbali,
kampuni, taasisi zinakusanya
fedha pamoja kwa lengo fulani.
Wakusanyaji wanakuwa watu to-
fauti wenye elimu na uzoefu wa
jambo ambalo ni muhimu kwenye
kutimiza lengo la kukusanya pesa
hizo, iwe msaada kwa wengine,
uwekezaji au ujenzi katika jamii.”

Anasema, pamoja na malengo
ya kila uwekezaji kunatarajiwa
kuwa mema, zipo changamoto
za kukusanya fedha kwa kuwa
vichwa vingi ni ngumu kuvifanya
viwe na mtazamo mimoja.

Anaeleza, wanaochangia kwe-
nye kapu moja ni lazima kuwa
na lengo ambalo ni bayana lenye
uwazi kwa kila mtu na lengo liwe
na faida au matarajio mazuri kwa
jamii.

“Mfano uwekezaji wa pamoja
kupitia mifuko ya UTT AMIS.
Lengo lake ni kukusanya fedha na
kuziwekeza ili kuwapa wawekezaji
wa fedha hizo faida shindani.
Lengo laweza kuwa faida ambayo
mwekezaji anaipata kama gawio
au kama faida kwenye biashara ny-
ingine yoyote ile,” anasema.

Mbaga anasisitiza kwamba, fai-
da za jamii kuungana na kufanya
uwekezaji kwa ajili ya lengo fu-
lani ni nyingi, ikiwamo kupunguza
gharama za uwekezaji.

Kwa mfano, ili kuwa na biashara
ya mtaji wa milioni 10, watu wawili
walioungana na kila mtu atatao
shilingi milioni tano, ingawa wak-
iwa watu wanne kiasi kitapungua
na kila mtu atatoa shilingi milioni
2.5.

“Mradi unaohitaji pesa nyingi, ni
vigumu kwa mtu wa kawaida ku-
mudu gharama zake. Kwa mfano
ili kununua hati fungani mwekezaji
anapaswa kuwa na walau shilingi
milioni moja, pia akaunti za muda
maalumu ni kuanzia shilingi laki
tano, milioni moja,” anazidi kue-
leza.

“Laki tano kama mtaji ni hela
ndogo lakini bado ni nyingi kwa
mwananchi wa kipato cha chini
kwenye uwekezaji wa pamoja mtaji
ni kuanzia shilingi elfu kumi, na
watu wakichanga pamoja pesa zi-
nakuwa nyingi,” anazidi kufafanua.

Kwa maelezo ya Mbaga, ni
kwamba pesa zikiwa nyingi kwa
pamoja zinaweza wekeza na ku-
fikia mabilioni iwe kwenye akaunti
za muda maalumu, hati fungani,
majengo, vyombo vya usafiri na se-
hemu nyingine nyingi.

Anaongeza kwamba, uwekezaji
wa pamoja, kila mmoja ni balozi.
Kampuni kubwa zenye wawekezaji
wengi pia zinajikuta wenyewe
wakiwavutia wawekezaji wengine
kwa njia ya mazungumzo kupitia

madaraja mbalimbali.
“Hii inapunguza gharama za
kutafuta masoko, wawekezaji

pamoja hutumia njia mbalimbali
licha ya mazungumzo ya uso kwa
uso, njia hizo ni kama vile simu,
tovuti, mitandao ya kijamii kama
Facebook, Instagram, Twitter,”
anasema Mbaga.

a pamoja husaidia
kutimiza malengo ya wengi

Al

Viongozi wa Mfuko wa Uwekezaji wa UTT-AMIS.

KULINDA MTAJI

Mbaga anasema  kwamba,
wachangiaji wakiwa ni wengi, la-
zima kuwe na daraja litakaloku-
tanisha wenye kutoa na wenye
kupokea pesa, hivyo muhimu
kuwapo kwa tamko lililo wazi la
kuwataka watu washiriki kwenye
uwekezaji kwa makubaliano maal-
umu ili kupata manufaa fulani na
zaidi ikiwa faida.

“Uwekezaji wa pamoja kwe-
nye mifuko ya uwekezaji huwa
wanaweka masharti husika kwa
madhumuni ya kupata faida. Kwe-

nye uwekezaji wa pamoja, wenye
pesa watatoa kwa meneja awekeze
kwenye sehemu walizokubaliana,
kwenye baadhiya kampuni zilizo-
orodheshwa kwenye Soko la Hisa
la Dar es Salaam, au kampuni bin-
afsi yenye uhitaji,” anabainisha.

Pia wanaweza kukopesha benki
kupitia akaunti za muda maalumu
na kuikopesha serikali kupitia hati
fungani za muda mfupi au za muda
mrefu.

Mifuko ya uwekezaji wa pamoja
kama mfukowa Ukwasi, na Hati
Fungani yote inayosimamiwa na
UTT AMIS, ni mifuko ambayo im-

T

ekuwa ikitoa faida, hukusanya pesa
kwa madhumuni ya kuzikopesha
kwenye sehemu zilizotathminiwa
kwa uhakika wa kiasi kikubwa
kuwa faida itapatikana.

“Hisa zinalipa hasa pale
mwekezaji anapokuwa hana hara-
ka, ili kuzipa nafasi ya kukabiliana
na changamoto za kupanda na
kushuka kwa thamani kwa kam-
puni fulani au kwa soko lote la
hisa. Kimsingi uwekezaji kwenye
hisa kama uwekezaji kwenye se-
hemu nyingine unahitaji utaalamu
na wakati mwingine uvumilivu ni
muhimu,” anasisitiza.

Uwekezaji wa pamoja unaweza kuwa katika migodi mikubwa ya madini.
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. TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOKWENDA...

Na Adam
Fungamwango

UNAONA siku hizi ambapo
teknolojia imekuwa sana
duniani  kupiga picha
imekuwa si stori kubwa
kama zamani.

Siku hizi picha unajipiga mwe-
nyewe. Wanaita ‘selfie’. Unaweza
kumpa mtu akakupiga kwa ku-
tumia kamera za kisasa ambazo
zinakuwa na mwonekano mzuri
sana. Wakati mwingine mtu anaji-
piga mwenyewe kwa kutumia
simu za mkononi, maarufu kama
simu janja au ‘smartphone.’

Vyovyote vile ukipenda, un-
aweza kumpa mtu simu hiyo
akakupiga unavyotaka.

KARIBUNI TULE

Tunaona kwenye mitandao ya
kijamii watu wanavyopigwa au ku-
jipiga picha na kuzituma.

Kuna wanaopiga picha wa-
naendesha magari, wapo wa-
naotembea kwa miguu, achilia
mbali kwenye matukio mbalim-
bali ya kijamii. Kutokana na urahisi
wa kupata picha popote pale mtu
alipo kutokana na simu za mkon-
oni za kisasa kuwa na uwezo wa
kuchukua picha, imekuwa kama
fasheni hivi sasa.

Kuna wataopiga kwa ajili ya
kuonyesha nyumba zao, magari
na mali zingine. Hata kama wakati
mwingine si nyumba wala magari
yao, bali ni ya kuazima, anaweza
akasema yake. Kumekuwa na mai-
sha yasiyo ya uhalisia kwa watu
wengi wa sasa, kwani anaweza
kwenda kwa rafiki yake anapiga pi-
cha akaiposti akisema ni ya kwake.

Kuna wanaoposti picha kuonye-
sha urembo wao. Kwenye simu
hizi sa kisasa pia kuna sehemu
ambazo yoyote anaweza kuireke-
bisha na kuiremba picha yake na
kuonekana mzuri au mrembo zai-
di kuliko alivyo kiuhalisia. Huwezi
kuona hata chunusi.

Wapo wanaopiga picha wakiwa
ofisini, na hata wakati wa kula,
atapiga chakula na kukiposti na
kuwaambia wanaomfuata kwenye
mtandao wake wa kijamii ‘karibu-
ni tule.’

WAPIGWA PICHA ZAMANI

Haya yote tunayoyaona ha-
wakuwapo zamani. Wanaoishi ka-
tika zama zote mbili wanakubali
kama ni maendeleo makubwa ya-
mepigwa duniani hadi leo hii hasa
kwenye masuala ya teknolojia.

Kwanza kabisa kabla ya kuwepo
kwa teknolojia ya wapigapicha wa
mitaani, watu walilazimika kwen-
da studio.

Na siku ya kwenda huko kama
familia ni lazima mama waogoshe

Kutoka picha za kusafisha studio hadi ‘selfie’

EMpigapicha mzuri lazima awe na mikogo
ENdiye anayepanga pozi, nani akae wapi

e — — — AR

Wanamuziki wa bendi ya Afro 70, wakiwa na kiongozi wao Patrick Balisidya (aliyesimama kulia), wakiwa
kwenye pozi ya picha iliyopigwa miaka ya 1970, na hiyo ilikuwa ndiyo staili ya ukaaji wa picha za zamani
au zinazofanana na hivyo, zilizopigwa na kameramani na kwenda kusafishwa studio.

Mrembo akijipiga picha mwenyewe na simu ya mkononi maarufu kama
‘selfie’ na kuonyesha jinsi binadamu walivyotoka kwenye telnolojia
va kupigwa picha na kusubiri mwezi mzima, hadi kujipiga mwenyewe

ikionekana hapo hapo.

watoto wake, anawalishe nguo
mpya au zile za kuendea safari, ata-
wapaka mafuta na manukato ili tu
waende studio wakapige picha.

Na iikifika sikukuu familia nyingi
ilikuwa ni lazima waende studio
kupiga picha. Huko utakita kuna
madhari yaliyotengenezwa, kama
vile maua ya kushika, benchi la ku-
kaa watu kama wapo wengi, kucho-
ra ukutani kama mbuga za wany-
ama, au mito na bahari, pamoja na
vitu vingine mbalimbali ambavyo
vitamridhisha mpigwaji ili aone ni
kweli ametoa pesa yake kihalali.

Baadaye teknolojia ilivyozidi
kukua, ndipo walipoanza wapi-
gapicha wa mitaani.

Hao walikuwa wakizunguka mi-
taani, kwenye sherehe za kijamii au
zingine zinazofanana na hizo kwa
ajili ya kupiga picha.

Na baada ya kupiga inachukua
muda wa kuanzia wiki moja na kue-
ndelea hadi kurudi tena kuzileta
picha hizo baada ya kumaliza kuz-
isafisha. Inawezekana ikakaa hadi
mwezi kwa sababu anapiga picha
na hadi mkanda umalizike ndiyo
aende studio kuzisafisha.

Wadau mbalimbali mada hii il-
ipowekwa kwenye mtandao wa
kijamii ~wamefunguka kuhusu
walivyokuwa wakipigwa picha na
‘makameramani’ wa wakati huo.

“Hahahaaa mkuu umenikumbu-
sha mbali sana..ziliwahi kuungua
picha za tukio moja muhimu sana.

Tumetoka mbali. Zamani ili
uonekane mjanja na umeendelea
ilikuwa lazima upige picha, na zili-
kuwa ‘black and white.” Kweli kila
kitu na wakati wake.

Mmoja aliuliza ni kitu gani kili-

kuwa ninasababisha picha kuun-
gua wakati huo? Ndipo mwingine
akamjibu.

“Picha zilikua ‘Zzinaungua’ kwa
makosa ya mpiga picha au studio
ya kusafisha picha.

Mpigapicha akikosea kutoa
film’, na ikipata mwanga tu kwisha
kazi.

Hivyo hivyo studio nao wakiko-
sea kuitoa, na ikaingia mwanga,
inaungua.

Unaweza kupoteza picha za
matukio ambayo hayawezi kurudi-
wa harusi au matukio ya kijamii.

Aisee nimekumbuka mbali
sana.” Mdau mwingine alijibu.

“Kumaliza darasa la saba miaka
ya 1980, tulilipia darasa zima pesa,
tukapicha picha, halafu mwisho
wa siku zikaungua zote Tulisikitika
sana.” Mchangiaji mwingine alileta
mchago wake.

Mdau mwingine yeye alieleza
kuwa bila kuwaka ‘flash’ yeye
anaona kama hajapigwa picha.

“Hakuna tukio lilinikera wakati
huo kama kupigwa picha bila flash,
nilihisi sijapigwa picha.”

Ni kweli kuna wakati wapigapi-
cha wengine walikuwa hawawashi
mwanga, na hiyo ilitegemea se-
hemu yenyewe kama ina mwanga
au giza. Kama ina giza, ‘flash’ inahi-
tajika.

Lakini wapigapicha walikuwa
wanatumia ‘flash’ kuwapoza wa-
toto waliokuwa wanalilia kupiga
picha.

Anawapanga na kuwawashia
‘flash’ picha kupiga picha, ikiwaka,
watoto wote wanadhani tayari
wameshapigwa.

Hata hivyo wengine walitumia

hilo kufanya udanganyifu kama
mdau huyu anavyosema.

“Nakumbuka mwishoni wa
miaka ya tisini, Songea mjini pale
alikuwa mpigapicha mmoja alipi-
ga watu flash’ mtaani akachukua
pesa na kuondoka kabisa mjini
hapo, hakuonekana tena.”

MBWEMBWE ZA
WAPIGAPICHA

Wapigapicha au makamerama-
ni wa zamani walikuwa na mikogo
au mbwembwe zinazofanana.

Kwanza kabisa kamera yake
ni lazima iwe na kamba nyeusi
kaining’iniza shingoni.

Halafu asilimia kubwa wali-
kuwa na baiskeli kwa sababu ya
kumrahisishia kazi ya kuzungukia
wateja, nyuma ana begi ambalo
lina picha za watu ambao hawaja-
maliza madeni ili awakabidhi.

Anakupiga picha na anakwam-
bia picha yako utaipata panapo
majaliwa mkanda ukijaa. Sasa
hapo ni kunzia wiki moja kwenda
juu wakati mwingine hadi miezi
miwili.

Huyo ndiye anatewapangia
anayempangia anayepigwa pozi
gani akae ili picha itoke vizuri.

Hata picha ya familia, anaweza
yeye ndiye akawapanga wote,
hadi baba akae vipi na afanya nini
ili kumpa urahisi wa yeye kupiga
vizuri.

Kwa sababu ya umuhimu wao
wakati huo, wengi wao walikuwa
ni watu wa majivuno sana.

Anaweza kupita mtaani akait-
wa, lakini huyo... na baiskeli yake,
hasimami.

Wakati sikukuu inakaribia, watu
wanaweka oda kwa mpichapicha
wiki mbili kabla na akija kwanza
anaanza kula pilau na soda yake
ambavyo vinakuwa vimehifa-
dhiwa kwa ajili yake tu, baada ya
hapo ndiyo anapiga picha.

Yeye ndiye anayetafute eneo
siku hizi wanaita ‘lokesheni’,
kama kwenye maua, majani, gari
au sehemu yoyote anayoona ina-
faa na anaelekeza hadi mapozi.

Mdau mmoja akapigilia msu-
mari akidai kuwa kama kameram-
ani hata mbwembwe au mikogo
watu hawampendi kwa sababu
anaonekana si mpigapicha mzuri

“Kwanza mtu wa kamera enzi
hizo kama hana mbwembwe wala
madoido huyo hamumwiti tena
ilikuwa mnaona ile mikogo ndiyo
picha itatoka vizuri, yaani anak-
wambia haya napiga sasa, mara
aaah wewe sogea ndani kidogo,
mara na wewe kwanini umeina-
ma sasa? Yaani mpaka apige mko
hoi.

0716 350534
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Marekani yataka kukabidhi madaraka kwa njia ya amani

NAIROBI, Kenya
SENETA wa Marekani, Chris
Coons anayeongoza ujumbe

wa wabunge wanaofanya ziara
nchini Kenya, amesema kuwa
amemuhimiza rais anayeondoka
madarakani, Uhuru Kenyatta ku-
hakikisha anakabidhi madaraka
kwa njia ya amani.

Kauli hiyo aliitoa baada ya ku-
maliza mikutano yake na Rais Ken-
yatta, pamoja na wagombea wawili
wakuu wa urais, Raila Odinga na
William Ruto. Coons aliliambia
shirika la habari la AP kwamba al-

itiwa moyo katika mikutano yote
mitatu kwa kusikia misimamo ya
wito wa utulivu na kuheshimu
michakato ya kisheria iliyoko ka-
tika katiba ya mwaka 2010.

Coons aliongeza kuwa mazun-
gumzo hayo yalihusu utawala wa
kisheria, umuhimu wa uchaguzi
huru na haki na kukabidhi ma-
daraka kwa amani.

Seneta Coons aliweka wazi kuwa
Marekani inapaswa kujifunza kwa
Kenya kutokana na kupitia wakati
mgumu katika masuala ya uchagu-
zi katika muda wa miaka michache
iliyopita akimaanisha shambulizi

la Januari 6, mwaka 2021, dhidi ya
jengo la bunge la nchi hiyo wakati
aliyekuwa Rais Donald Trump ali-
jaribu kubaki madarakani.

Coons alimpongeza rais
huyo kwa kuheshimu katiba na
kuondoka madarakani baada ya
mihula miwili.

Aliongeza kuwa walizungumzia
baadhi ya majukumu muhimu am-
bayo ametekeleza kikanda kusaid-
ia katika mazungumzo nchini DRC,
Ethiopia na kumhimiza Rais Keny-
atta kufikiria kuhusu njia baada
ya urais wake kukamilika ambapo
anaweza kuendelea kuchukua ju-

kumu la kujenga amani ya kikanda.

Coons alisema hakwenda Kenya
kutafuta kitu kama makubaliano
ya kushiriki katika uongozi wa
pamoja ambayo Kenyatta na Od-
inga walikuwa nayo na kumaliza
miezi ya mivutano baada ya uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2017 am-
bao matokeo yake yalibatilishwa
na mahakama ya juu kutokana na
kasoro za uchaguzi.

Taarifa kutoka ofisi ya rais, ilise-
ma kuwa Kenyatta amemwambia
Coons kwamba Kenya itadumisha
nafasi yake ya kuwa mfano wa
kuigwa wa demokrasia barani Af-

rika kwa kudumisha amani wakati
wa kipindi hicho cha kukabidhi
madaraka.

Kenyatta alikuwa amemuunga
mkono Raila Odinga katika uch-
aguzi wa Agosti 9 baada ya kuko-
sana na naibu wake William Ruto
ambaye alishinda kinyanganyiro
hicho cha urais kwa kura chache.

Kiongozi huyo anayeondoka ma-
darakani bado hajampongeza had-
harani Ruto, ambaye amehudumu
kama naibu rais tangu 2013 na kwa
muda mrefu alikuwa akichukuliwa
kama mrithi wa Rais Kenyatta.

DW

Watu wakiangalia roboti iliyoundwa katika umbo la samaki katika maonyesho ya teknolojia ya roboti duniani yaliyofanyika Beijing,
China juzi. PICHA: AFP

— I

 Miili 20
yokaushwa
yagunduliwa

ABUJA, Nigeria

JESHI la polisi kusini mwa

Nigeria, wamewakamata watu
watatu kuhusishwa na tukio la
kugunduliwa kwa miili ya watu
20 iliyokaushwa karibu na mji wa
Benin katika jimbo la Edo.

Miili hiyo ilipatikana katika
jengo linaloshukiwa kutumiwa
kama kaburi la voodoo.

Msemaji wa polisi, Chidi
Nwabuzor, ameiambia BBC kwam-
ba maiti hizo ni 15 za wanaume,
wanawake watatu na watoto
wawili.

Haijawa wazi ni kwa muda gani
zimekuwa eneo hilo.

Aliongeza kuwa maofisa wa
polisi wenye silaha na walinzi wa
eneo walikuwa wamevamia jengo
hilo lililopo nje ya mji kufuatia
taarifa waliyopewa kwa siri.

Ugunduzi wa miili hiyo ume-

washtua watu nchini Nigeria na

wakazi wa eneo hilo ambao wal-

isema wametishwa na tukio hilo.
Wengi wanauliza ni kwa vipi

miili hiyo iliweza kufichwa pale

bila majirani kufahamu.

BBC

Kinu kikubwa cha nyuklia chaleta hofu duniani

LVIV, Ukraine

KATIBU Mkuu wa Umoja wa
Mataifa, Antonio Guterres na
marais wa Uturuki na Ukraine
wamejadili njia za kuvimaliza vita
vilivyoanzishwa na Russia nchini
Ukraine.

Viongozi hao wanataka vita hiyo
kufikia kikomo ili kukilinda kinu ki-
kubwa zaidi cha nishati ya nyuklia
barani Ulaya.

Wakati mkutano ho unafanyika,
Russia na Ukraine zinalaumiana
kuhusiana na mashambulizi yali-

yofanywa karibu na kinu hicho.

Guterres aliwaambia waandishi
wa habari baada ya mazungumzo
mjini Lviv kwamba ana wasiwasi
kuhusiana na yanayoendelea ka-
tika kinu cha nyuklia cha Zapor-
izhzhia.

Guterres ametaka wanajeshi na
silaha kuondolewa nchini humo.

“Ni lazima akili itumike ili kusi-
wepo na vitendo vitakavyohatari-
sha usalama wa kiwanda hicho
cha nyuklia. Kinu hicho hakista-
hili kutumika kama sehemu ya op-
eresheni yoyote ya kijeshi badala

yake, kunahitajika makubaliano ya
dharura ili kuhakikisha kwamba
Zaporizhzhia ni muundo msingi
wa kiraia na kuhakikisha usalama
wake,” alisema.

Rais wa Uturuki, Reccep Tayyip
Erdogan na Volodmyr Zelensky
wa Ukraine, walisema watatumia
hali nzuri iliyoko sasa ili kufufua
mazungumzo ya amani na Rus-
sia yaliyofanyika Istanbul mnamo
mwezi Machi

Katika hatua nyingine, Rais wa
Uturuki Tayyip Erdogan amesema
atazungumza na Rais wa Russia,

Vladimir Putin kuhusu suala la
kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia
baada ya kufanya mazungumzo
yake na Zelensky. Zelensky ali-
omba Russia iondoe shughuli zake
zote karibu na kiwanda hicho
wakati wa mkutano huo, Erdogan
aliwaambia waandishi wa habari
akiwa kwenye ndege yake akirejea
Uturuki.

“Tutajadili suala hili na Putin na
kumuomba haswa Russia kufanya
kile inachopaswa kama hatua
muhimu kwa amani ya ulimwen-
gu,” alisema.

Ziara ya Erdogan nchini Ukraine
ilikuwa ya kwanza tangu Russia
ilipovamia nchi hiyo mapema
mwaka huu.

Russia kupitia kwa Naibu Waziri
wa Mambo ya Nje, Sergei Ryabkov,
aliyenukuliwa na shirika la habari
la Reuters, alisema wanajeshi wa-
naodhibiti kinu hicho wanalenga
kuzuia maafa yaliyotokea Cherno-
byl mwaka 1986 yasitokee tena.

Tukio hilo lilichukuliwa kuwa
ajali mbaya zaidi ya nyuklia duni-
ani.

DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu FUMBUKA NKWABI
NG'WANAKILALA
amepoteza kadi ya gari
namba T949 DBV aina ya
Nissan Navara.Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya kupotea kwa kadi
imetolewa katika kituo cha
Polisi. RB namba
DAR/OST/RB/330202/2021

KUPOTEA
KWA VYETI

MUDA L MGWILANGA anatangaza kupotea kwa vyeti vya
taaluma: cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$2226-0019 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia
MASISIWE SECONDARY SCHOOL mwaka 2009, cheti cha
ualimu ngazi ya CERTIFICATE chenye usajili namba
E0603-0045 kilichotolewa na MUFINDI TEACHERS' COLLEGE
mwaka 2014, cheti cha DIPLOMA IN PRIMARY TEACHER
EDUCATION (DPTE) na TRANSCRIPT OF EXAMINATIONS
RESULTS zenye usajili namba ND2016986785 VILIVYOTOLEWA
NA OPEN UNIVERSITY OF TANZANIA mwaka 2018. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: TAB/RB/3805/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
JACKSON KALELO BERERE
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T951 AEN.
CHASSIS NO TXD501686973
ENGINE NO 393542 .
KWA YEYQTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLIS|
ARU/ARU/RB/330051/2022

TANGAZO LA
KUPOTEA KADI

YA PIKIPIKI

ALLY ISSA MSIMULIA
ANATANGAZA kupotelewa na
kadiya PIKPIKI yenye namba

za usajili MC798 AAV

Chasis Namba:
LBRSPJB5XE9012769
Engine Namba: 14924461
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
MKB/RB/145/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
MARCO INEGEJA SILABI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya SUZUKI
CARRY yenye usajilinamba
T988 DXP, CHASSIS
NAMBA: DA63T797793 na
ENGINE NAMBA:
K6A9059203. kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/ STA/RB/ 329401/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa MirathiNa......54/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ALLY JUMA DIFUNGILE WA MJI MPYA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA: JUMANNE SELEMAN MBONAKUCHA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juuwanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 01 Mwezi
09 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza

kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 18 mwezi 08 mwaka 2022

SRR wm"m

s o
HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA
KWA CHETI

JOSEPHINE YAMBI anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba P0332-0046 CSEE kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia
MOROGORO SECONDARY SCHOOL mwaka
1976. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KW/RB/3924/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

YUDATADE ROMAN MBOWE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya IST yenye
namba ya usajili T792 DRN,
Chasis namba;
NCP600093608, Engine
namba 2NZFE93608. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi kilichopo karibu.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/328328/202

KUPOTEA
KWA CHETI

ARON JOSEPHAT KIGANDA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.2211.0054 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia MWILAMVYA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2016. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/STA/RB/324852/2022

KUPOTEA KUPOTEA KWA § KUPOTEA KWA
KWA CHETI KADI YA GARI § KADI YA GARI

ELIAS MARWA CHACHA Anatangaza kupotelewa
na cheti cha kuhitimu Kidato cha Nne index
No 30718-0064 Mwaka 2013 Shule ya
Sekondari NYANSINCHA, kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA). Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/294332/2022.

WILLIAM ANAEL MBISE
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI'YENYE NAMBA ZA
USAJILIT.386 DTJ. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA
YA POLISI
MBE/MBE/RB/329451/2022

BATHOLOMEW PAUL MIYANGA
anatangaza kupotelewa na kadi ya
gariyenye jina EVANGELICAL
LUTHERAN CHURCH IN TANZANIA
DODOMA DIOC aina ya Toyota
LANDCRUISER PRADO namba za
usajili T 862 DRF. Chassis no.
JTEBHI9FJ0OO0K214167, Engine
No.1KD2852983. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/328212/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

CALVIN CARLOS LEOPOLD
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA
4RUNNER yenye usjilinamba
T556 AEF , CHASSIS NAMBA:
JJ3HNG6ROT0006978,
ENGINE NAMBA:
TTY342JGFFK. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

ARU/ARU/RB/329771/2022

KUPOTEA KWA § KUPOTEA KWA
KADI YA GARI § KADI YA GARI

SIMON OTHINIEL AHIA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya GRAND VITARA
yenye usjilinamba T490 CCZ,

CHASSIS NAMBA:
JSAFT152V00211138, ENGINE
NAMBA: J20A222535. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/329276/2022

MIKE NAFTAL TENGA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI YENYE NAMBA

ZAUSAJILI T567
APJ,CHASSIS NAMBA
$X906501467
ENGINE NAMBA 1S108069.

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA

ATOE TAARIFA POLISI.
ARU/ARU/RB/180236/2022

Telegramu: UHAMIAJI
KINONDONI
TELEFAX: +255222850595

SIMU +255222170096

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YANCHI £
IDARA YA UHAMIAJI 3

OFISI YA UHAMIAJI( W)

S.L.P3315,
Dar Es salaam
Tarehe: 18/08/2022

+2656222850584

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI

Kumb. Na.CA.68/120/01F31

MHARIRI WA GAZETI LA KISWAHLI
YAH: OMBI LA URAIA

INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,

MR MARINUS FORTUNE CHRISTIAN DOM mwenye picha hapo juu,
anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh. Waziri wa mambo ya ndani ya nchi,
utaifa wake wa sasa ni ZIMBABWE Nchiatokayo ZIMBABWE shughuli
zake MFANYABIASHARA anwani ya mwajiri/biashara S.L.P 42814 DSM
yupo hapa nchini tangu 2001 pamoja na kuishi DSM pia amewahi kuishi
DSM

Kwa yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe uraia

DAR ES SALAAM.

wa Tanzania, atume taarifa ya maandishi kwa kamishna jenerali wa
uhamiaji S.L.P 512, Dar es salaam, {
Kumb. Na. DN AC/27.340/1853 arauamati sy

MOB: *+255 - 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

¢

Mimi pia nawasilisha ombi lan-
gu la kutaka kukuoa.”

“Kunioa?”  Akauliza
mshangao.

“Ndiyo.” Bakari akajibu kwa msisiti-
Z0.

Siwatu alichoka. Kichwa kikaanza
kumuua. Mtu aliyeishi naye, akalala
naye chini ya paa moja kwa miezi
mitatu, hajawahi kumtamkia neno
lolote la kumbhitaji. Alilala chini na

kwa

wengi kutokubaliana na hilo, na kujua
kabisa kuwa ni mtu na mpenzi wake
licha ya wenyewe kukanusha, leo hii
anamtamkia kuwa anataka kumuoa.

Walikuwa wanapendana sana na
bado wanapendana, lakini hawaku-
wahi kuambiana neno lolote la map-
enzi hadi Bakari anaondoka, licha ya
kwamba miili na macho yao yalione-
kana kuhitajiana.

Siwatu, alionekana kutomshangaa
Bakari kumpenda, lakini alicho-
shangaa na kushtuka kuwa maneno
yale yamechelewa sana. Angeambiwa
tangu kipindi kile ambacho anaishi

Na mpaka sasa bado Siwatu an-
ampenda sana Bakari licha ya kwam-
ba hawaambiani. Lakini tayari ame-
shakubali kuolewa na mwanaume
mwingine.

“Bakari, mbona unanitia kwenye
majaribu? Mbona unanipa majan-
ga? Kwa nini hukuniambia mapema
kabla hujaondoka? Mimi nimekataa
wanaume wengi tu, nisingeshindwa
kumkataa huyu ambaye simtambui.
Ningekusubiri hata miaka miwili. Ni
kweli Bakari mimi nakupenda sana,
lakini nimeshakubali kuolewa na mtu
mwingine. Hapa unanipa majaribu
upya, furaha yangu yote imepotea.”
Akalalamika mtoto wa watu.

“Ni kweli Siwatu sikukwambia siku
zote zile kwa sababu nyingi tu. Kwan-
za wewe ndiye ulikuwa mkombozi
wangu uliyenitoa kwenye shimo la
umauti. Ndiyo maana sikuweza ku-
tamka neno hilo kwa sababu nilitokea
kukuheshimu. Baadaye tulivyozoeana
nikatokea kukupenda sana, lakini
heshima ya mwanzo ikazidi ile ya pili
ya kukupenda.”

“Yaani mimi sijui hata nifanye
nini. Kumkatalia jamaa nashindwa
kwa sababu nimeshakubali. Ila mimi
nilijua unanipenda tangu wakati ule.
Na kilichonifanya nikubali ni kuona
kimya kwako kimekuwa kingi, ni-
kajua hutorudi. Lakini pamoja na
kwamba hukuwahi kuniambia, viten-

HADITHI
KAMA [F

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

0, IPO TU-19

@MSAMBA
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“Hapana
mpenzi.”
Bakari
akaso-
geana
kumshika
Siwatu.
Kwa mara
ya kwanza
akamshika
kama
mpenzi
wake
halisi.

do vilizungumza zaidi kuwa unanipen-
da kuliko maneno.” Akafunguka mtoto
wa watu.

“Unajua Siwatu, hata mimi nilijua
unanipenda, na ndiyo maana hata

mimi na wewe kwa sababu tunalala
chumba kimoja ni mtu na mpenzi wake
wakati si kweli, kuna siku uliwajibu
kwani cha ajabu nini?”

“Mhh, sasa hili tunalifanyaje mwen-
zangu, maana mimi hapa nime-
shachanganyikiwa.” Siwatu alimwam-
bia Bakari huku akitikisa kichwa.

“Tuache muda utaongea, kama ni
mimi au huyo jamaa.” Ni jibu ambalo
halikumridhisha Siwatu. Hapo nakuna
muda wa kuongea, ila kuna utata. Siwa-
tu alimpenda mno Bakari na alimpen-
da awe mama wa watoto wake. Lakini
kama ilivyo kwa mila za Kiafrika mwa-
namke asingeweza kuanza kumtamkia
mwanaume kuwa anampenda au amu-
oe. Lakini sasa amemwambia ukweli.
Na ndicho alichokuwa akikitaka tangu
mwanzo. Tatizo lilikuwa moja tu. Ame-
shamkubalia mtu mwingine.

“Samahani tumekuja kutoa taarifa
kuwa yule aliyetaraji kujitambulisha
amepata udhuru, kwa hiyo wiki hii
hatukuweza kuja naye, mpaka wiki
ijjayo.” Mshenga Daudi alitoa taarifa

hiyo kwenye kikao kizito ambacho
kilimshirikisha Dibwela kama kaka
mtu, rafiki zake wawili na wazee wawili

Bakari pia, alikuwapo kwenye kikao
hicho na yeye alikaa kama mmoja wa
wanandugu.

“Labda ni udhuru gani ambao aliku-
wa nao zaidi kuliko jambo hili kubwa?”
Akauliza mzee mmoja.

“Yeye ni mfanyabiashara amesa-
firi kwenda Mwanza kuchukua bidhaa
ambazo ilikuwa ni lazima aende ving-
inevyo zingetaifishwa na serikali na
angepata hasara.” Akajibu Billy ambaye
siku zote huwa wanafuatana.

Daudi alitoa bahasha na kumkabi-
dhi Dibwela. Bahasha hiyo ilihifadhiwa
pesa ya mahari. Kilichotakiwa awali ni
laki saba, lakini baada ya kuhesabiwa
zilikuwa ni shilingi milioni mbili.

Licha ya pesa zote hizo, lakini Siwatu
alionekana mnyonge. Ni kama alikuwa
haelewi afanye nini, ingawa hakutoa
tamko lolote la kukataa mahari au
kukubali.

Mahari ilichukuliwa, Billy na mwen-
zake Daudi wakaaga kwa furaha, huku
wakimwahidi Siwatu kuwa wiki ijayo
atamuona mchumba wake.

“Lakini mbona leo kama hana fura-
ha?” Mshenga Daudi alilibaini hilo.

“Anaumwa huyo leo?” Kama mtu
Dibwela alidakika haraka haraka ili
dada yake asije akajibu jibu ambalo lin-

aweza kuzua balaa.

Kwa bahati nzuri Siwatu haku-
jibu kitu chochote.

“Bakari umeona?” Siwatu al-
imlaumu “Yote haya umeyasaba-
bisha wewe.”

“Sikiliza Siwatu, hapa lawama
hakuna. Nimekwambia muda
ndiyo utaongea, kama haikuwa
riziki yangu basi.” Ni jibu ambalo
lilimkera Siwatu.

“Mimi hayo majibu yako ya-
nanikera hayo?”

“Sasa mimi nifanye nini Siwa-
tu wakati watu wamekuja mpaka
hapa wametoa mahari?”

“Tafuta muafaka, wewe mwa-
naume.”

“Muafaka gani tutoroke usi-
ku?”

“Ndiyo, mimi niko tayari ku-
toroka, nilikuwa tayari kuolewa,
lakini kwa sababu umerudi na
umesema kile ambacho hata
mimi nilikuwa nacho rohoni,
siwezi tena kuvumilia. Siwezi
kuishi bila wewe. Na hapa ukin-
yanyua mguu na mimi naondo-
ka. Tunaondoka wote.”

“Hutaki tena ndoa?”

“Naitaka, lakini na wewe.”

“Watu wameshatoa pesa zao
lakini.”

Mbona wewe Bakari huelewe-
ki? Si umeniambia kuwa una-
nipenda na unataka kunioa
wakati ulikuwa unajua kabisa
kuwa nimechumbiwa. Basi bora
usingesema ili mimi niendelee
na taratibu za harusi, ukasema
‘nawasilisha ombi langu la kuta-
ka kukuoa.” Sasa vipi, au ulikuwa
unanijaribu?” Akauliza kwa ha-
sira.

“Hapana mpenzi.” Bakari aka-
sogea na kumshika Siwatu. Kwa
mara ya kwanza akamshika
kama mpenzi wake halisi.

Siwatu alishusha hasira. Aka-
farijika. Kwa mara ya kwanza
akahisi kitu ambacho hakuwahi
kukihisi maishani kwake.

Kuitwa mpenzi kwa mara ya
kwanza na Bakari kulimfanya
kujisikia faraja. Akaangua kilio
cha faraja kilichochanganyikana
na huzuni.

Anampenda Bakari, lakini
papo hapo hakujua afanye nini
ili kuepuka kufunga ndoa na
mwanaume mwingine ambaye
hajawahi kumuona, lakini ni
yeye mwenyewe ndiye alikubali
kutokana na upweke.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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AZAM

GEITA

KWA TAHADHARI

Na Hadija Mngwai

ZAM FC imesema kuwa

itaivaa Geita Gold Jumapili

kwa tahadhari kubwa kwa

uwa wanawajua wapinza-

ni wao hao watakuwa moto katika

mchezo huo kutokana na kujeruhi-
wa mchezo uliopita.

Azam ambayo iliibuka na ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya Kagera Sugar
itavaana na Geita Gold iliyopoteza
dhidi ya Simba katika Uwanja wa
Benjamin  Mkapa, watakutana
kwenye Uwanja wa Azam ulioko

Chamazi

Akizungumza na Nipashe, Mse-
maji wa Azam FC, Thabit Zakaria,
amesema kuwa, mechi yao dhidi
ya Geita itakuwa ngumu kwa kuwa
wapinzani wao hao wametoka ku-
fungwa dhidi ya Simba hivyo wana-
hitaji kukutana nao kwa tahadhari
sana.

“Kikosi chetu kipo vizuri tayari
kwa kujiandaa na mchezo wetu
dhidi ya Geita Gold siku ya Jumapili
lakini tunaenda katika mchezo
huo kwa tahadhari kutokana na
kuwajua vyema wapinzani wetu,”

alisema.

“Kwanza ni timu nzuri ambayo
ipo katika mashindano ya ki-
mataifa hivyo ina kikosi kizuri cha
kiushindani hivyo tutakutana nao
kwa tahadhari kubwa ili tuweze
kushinda.

“Pia wametoka kufungwa mch-
ezo wao uliopita dhidi ya Simba
hivyo watakuja kwa nguvu sana
katika mechi hii kutokana na ku-
poteza, hivyo kocha kwa kuzin-
gatia hayo amekipanga vyema
kikosi chake kuelekea mchezo
huo.”

SportPesa

MULTIBET WINNER

=24,917,34

ol GASTON SHADRACK MGEGE

Y. L

Na—

Mshindi wa Multibet, Gaston Shadrack Mgege kutoka Buza, Dar es Salaam akishikilia mfano wa hundi ya Sh.
24,917,341 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi za Multibet kutoka SportPesa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Manzoki awatuliza Simba

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Vipers ya Uganda
‘anayeliliwa’ na wanachama na
mashabiki wa Simba asajiliwe kwe-
nye timu yao, jana aliwatuliza kwa
maneno matamu yaliyoonyesha
kuwa yupo pamoja na klabu hiyo
na hana mpango wa kwenda pop-
ote.

Juzi, mashabiki wa klabu hiyo
walichefukwa na kucharuka kwe-
nye mitandao ya kijamii ya mich-
ezo hasa baada ya taarifa kuzagaa
kuwa huenda angetangazwa jana
na watani zao wa jadi Yanga.

“Ni simu maalum kwa mwa-
nangu Nathaniel, natumai utakuja
kuwa mfalme wa Simba kama baba
yako.” Aliposti mchezaji huyo juzi
usiku kwenye mtandao wake wa
Instagram, wakati wanachama na
mashabiki wa Simba wakiwalaumu
viongozi wao kwa kuonekana kama
vile wanazembea kukamilisha dili
hilo.

Kabla mchezaji hiyo kuposti

maneno hayo, huku akiweka pi-
cha ya Simba mnyama akiwa na
mtoto wake kwenye mtandao wake
huyo, mmoja wa wajumbe ya Bodi
ya Wakurugenzi wa Simba, Cres-
centius Magori aliweka picha ya
mchezaji huyo kwenye mtandao
wake wa Instagram na kuandika
“Eti Manzoki nini? Wacha hiyo.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu
hiyo, aliichukua picha ya Manzoki
iliyokuwa kwenye akaunti yake ya
Instagram naye akaiweka kwake na
kuandika maneno haya.

“Usiku mwema Wanasimba. Wali-
osoma Cuba maelezo mafupi tafad-
hali.”

Kwa kiasi kikubwa posti ya vion-
gozi hao wawili na Manzoki mwe-
nyewe ziliwatuliza wanachama na
mashabiki wa Simba ambao wal-
ionekana kuchukizwa, kiasi cha
baadhi yao kwenda mbali wakidai
kama mchezaji huyo akienda Yan-
ga, basi viongozi wajiuzulu.

Taarifa za Manzoki kujiunga na
Yanga zilianza kuzagaa kwenye

mitandao mbalimbali ya kijamii
na ikapata nguvu zilipochapos-
tiwa picha za Makamu Mwenyekiti
wa klabu hiyo, Arafat Haji alione-
kana yupo nchini Uganda na Ko-
cha Mkuu wa timu ya taifa ya nchi
hiyo aliyewahi pia kuwa kocha wa
Yanga, Mserbia Milutin Sredojevic
‘Micho'.

Kuwepo kwa mkutano kati ya
Yanga na Waandishi wa Habari
nako kuliwavuruga mno Wanasim-
ba wakidhani kuwa ni wa kumtam-
bulisha mchezaji huyo.

Mchezaji huyo ambaye kwa
sasa ana mgogoro wa kimkataba
na klabu yake, amekuwa hachezi
mechi yoyote kupinga maelezo yao
kuwa ana mkataba wa miaka miwi-
li, huku mwenyewe akidai ni miezi
miwili.

Tetesi zinadai kuwa Manzoki
amekataa kuuzwa kwenye klabu
yoyote ile zaidi ya Simba, ambayo
anaisuburia kama dili linaweza
kumalizika msimu huu au dirisha
dogo la usajili.

Polisi FC Zanzibar
yapata udhamini

Na Faustine Shija

KAMPUNI ya GF Truck ya Dar es Salaam im-
eingia mkataba wa udhamini kwa klabu ya Polisi
Zanzibar inayoshiriki Ligi Kuu visiwani humo.

Akizungumza wakati wa hafla ya kuikabidhi
vifaa mbalimbali vya michezo kwa timu hiyo
Ofisa Masoko Mkuu wa Kampuni ya GF Trucks &
Equipments Ltd, Salman Karmal alisema Zan-
zibar kuna vipaji vingi lakini kutokana na ligi
hiyo kukosa wadhamini vipaji vingi vinapotea
lakini ujio wa kampuni kama ya Azam, Benki
yva Watu wa Zanzibar (PBZ) kumeamsha hali na
morali wa ligi hiyo kufatiliwa na watu tofauti.

Alisema kwa kuona hilo, kampuni hiyo im-
eamua kujitosa kwenye ligi hiyo na kwa kuanzia
wameanza kuidhamini klabu hiyo ya Jeshi la
Polisi Zanzibar.

“Mkataba huu wa mwaka mmoja utaipa fursa
klabu ya Polisi kupata vifaa vyote vinavyoi-
tajika kwenye timu, lengo ni kuisaidia kufanya
vizuri kwenye ligi huku ikiwa kwenye mazingira
mazuri,” alisema Karmal.

Alisema udhamini huo pia ni sehemu moja
wapo va kuunga mkono juhudi za Rais wa Zan-
zibar Hussein Mwinyi katika kuhakikisha sera
ya michezo inatimizwa kwa vitendo.

“Tulianza udhamini katika soka kwa kuidhami-
ni Mbao FC ya Mwanza ambayo ilishuka daraja,
faida yake tuliiona na msimu huu tumeidhamini
Singida Big Stars, tumeona ni vyema pia kuja
Zanzibar kuunga mkono juhudi za kulitangaza
soka la Zanzibar na kuunga juhudi za serikali
kuhakikisha sera ya michezo inatekeleza kwa
vitendo,” alisema Karmal.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa klabu ya
Polisi CP Hamad Khamis Hamad aliishukuru
kampuni ya GF kwa Kuidhamini timu hiyo huku
akiahidi kunitumia vyema udhamini huo.

Aidha, alisema udhamini huo utalipunguzia
mzigo Jeshi la Polisi katika kuhudumia timu
hiyo.

“Udhamini huu utaongeza morali kwa
wachezaji pia, na kwa kuthamini hiki walichoki-
fanya GF Truck tutahakikisha tunafanya vizuri
kwenye ligi," alisema CP Hamad.

Pia alizitaka kampuni nyingine kuiga mfano
wa GF Truck kwa kuthamini vilabu vya taasisi
za serikali ili kuviwesesha kufanya vizuri.

Singida kuendeleza
dozi kwa Mbeya City

SINGIDA Big Star chini ya kocha wake Hans
Pluijm imetamba kuendeleza dozi katika uwanja
wake wa nyumbani kwa kuifunga Mbeya City
siku ya Jumapili.

Singida ambavyo ilifanikiwa kuanza vyema
mchezo wake wa awali wa Ligi Kuu Bara kwa
kuifunga Tanzania Prisons bao 1-0, itaikaribisha
Mbeya City katika uwanja wake wa nyumbani
Jumapili ikiwa ni mchezo wa mzunguko wa pili.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa Habari wa
Singida United, Hussein Massanza amesema
kuwa, kikosi chao kipo vizuri kwa ajili ya mchezo
wa Jumapili licha ya kuwa na majeruhi mmoja
Abdul Mangalu lakini wana imani ya kushinda
uwanja wa nyumbani.

“Kikosi kipo vizuri kuelekea mchezo wetu wa
Jumapili mwalimu anaendelea kukiweka sawa
kikosi na moja ya mikakati ni kuhakikisha tu-
nashinda katika uwanja wa nyumbani.

“ Tuna majeruhi mmoja beki wetu Abdul
Mangalo ameumia kifundo cha mguu katika
mchezo wetu uliopita dhidi ya Tanzania Prisons
na anaendelea na matibabu chini ya madaktari
wetu.

“Kikosi kwa ujumla kipo fiti kuelekea mchezo
wetu wa Jumapili na tunaimani tutashinda,”
alisema Massanza.
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AUBAMEYANG KUBAKI

PIERRE-Emerick Aubameyang anataka kupiga-
nia nafasi yake katika klabu ya Barcelona, ambayo
imekataa dau la pauni milioni 12 kutoka kwa Chelsea
kumnunua mshambuliaji huyo wa Gabon mwenye
umri wa miaka 33. (Deportivo Mundo via Mirror)

MESSI ATAKIWA BARCA

KOCHA wa Barcelona, Xavi ameiomba Barcelona
kumsajili tena mshambuliaji wa Argentina, Lionel
Messi mwenye umri wa miaka 35, kutoka Paris St-
Germain. (Sun)

CAICEDO AGOMBEWA

KLABU ya Manchester United imejiunga na orodha
ya Klabu za Ligi Kuu England ikiwamo Arsenal na
West Ham, zinazotaka kumsajili kiungo wa kati wa
Ecuador, Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 20
kutoka Brighton. (Mirror)

TIELEMANS ARUHUSIWA

KLABU ya Leicester City ipo tayari kuruhusu
Arsenal kumsaka kiungo wa kati wa Ubelgiji, Youri
Tielemans mwenye umri wa miaka 25 kuondoka bila
malipo msimu ujao. (Times)

GUIRASSY AWANIWA

KLABU ya Everton imetoa ofa kwa mshambuliaji
wa Rennes na Guinea, Serhou Guirassy mwenye umri
wa miaka 26. (Mail)

BERG ATAKIWA

KLABU ya Blackburn inaongoza harakati za
kumsajili beki wa kati wa Uholanzi, Sepp van den
Berg mwenye umri wa miaka 20 kwa mkopo kutoka
Liverpool. (Sun)

EMERSON AULIZIWA

KLABU ya Nice imeulizia kuhusu beki wa kushoto
wa Chelsea na Brazil, Emerson Palmieri mwenye
umri wa miaka 28. (Fabrice Hawkins via Get French
Football News)

SILVA HAUZWI

KLABU ya Manchester City haitaki kumuuza kiungo
wao Bernardo Silva mwenye umri wa miaka 28, licha
ya Paris St-Germain na Barcelona kumtaka mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ureno. (Sky Sports)

GAKPO HAUZWI

KLABU ya PSV Eindhoven haitakaribisha ofa
kutoka kwa Manchester United kumnunua msham-
buliaji wa Uholanzi, Cody Gakpo mwenye umri wa
miaka 23. (MailOnline)

CARRASCO AFIKIRIWA

KLABU ya Manchester United inafikiria kumnunua
mshambuliaji wa Atletico Madrid na Ubelgiji, Yan-
nick Carrasco mwenye umri wa miaka 28 kwa pauni
milioni 25. (Telegraph)

WINKS HATAKIWI

KLABU ya Everton ilikuwa ikihusishwa na kiungo
wa Tottenham Hotspur, Harry Winks mwenye umri
wa miaka 26, lakini kocha Frank Lampard ameamua
kuachana na mpango huo. (Times)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

CASEMIRO

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United

imekubaliana kimsingi na

Casemiro na wanakaribia

kumsajili kiungo huyo wa
kati wa Brazil kutoka Real Madrid,
kwa mujibu wa 90min.

United wamehamia kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 30 am-
baye ni mshindi wa mara nyingi wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya wiki hii na
wanatazamiwa kulipa euro milioni
60, pamoja na nyongeza ya euro mil-
ioni 10 ili kukamilisha dili hilo.

Uhamisho huo unatarajiwa kuka-
milika wiki ijayo na anatarajiwa ku-
fanyiwa vipimo vya afya ndani ya saa

' MAN UTD

® @ @ Kulipwa mshahara mkubwa,
kusaini miaka mitano na...

24 7ijazo.

90min iliripoti Alhamisi kwamba
mchezaji huyo alipewa mkataba wa
miaka mitano na chaguo la kuonge-
zwa kwa miezi 12.

Anatarajiwa kulipwa kiasi cha
pauni 400,000 kwa wiki, pamoja na
bonasi.

Kwa mujibu wa 90min Casemiro
alikuwa anaona hana nafasi kule Ma-
drid kufuatia kusajiliwa kwa Aurelien
Tchouameni na Eduardo Camavinga.

Real walikuwa wamepanga na

mchezaji huyo kwa msimu mpya,
lakini Casemiro amekuwa na hamu
va kucheza England kwa muda na
amechangamkia fursa hiyo.

Heshima ya Real kwa Casemiro
na matakwa yake imefanya mpango
huo kuwa rahisi kuendeleza, na ha-
wakutaka kusimama katika njia yake.

Casemiro angehitaji kusajiliwa
ifikapo saa 12 jioni jana ya Ijumaa ili
kucheza mechi ijayo ya United ya Ligi
Kuu England dhidi ya Liverpool.
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MECHI KALI
COASTAL UNION

VERSUS

YOUNG AFRICANS

NEVILLE
AMSIHI
RONALDO

MANCHESTER, England

EKI wa zamani wa Man-
chester United, Gary Nev-
ille, amemsihi fowadi wa

Man United Cristiano Ron-
aldo, kusimama na kuzungumza
matatizo ya timu hiyo.

Ronaldo, 37, ameweka wazi ana-
taka kuzungumza na waandishi wa
habari kwa kina ili kufichua mam-
bo yanaoendelea ndani ya klabu
hiyo.

Ronaldo aliandika kwamba baa-
da ya wiki mbili atazungumza ku-
weka ukweli wote kuhusu hatima
yake Old Trafford.

Aidha, Neville alimjibu kupitia
ukurusa wake wa Twitter “Kwanini
mchezaji bora zaidi wa wakati wote
(kwa maoni yangu) analazimika
kusubiri wiki mbili ili kuwaambia
mashabiki wa Manchester United
ukweli? “Simama sasa uzungumze,
klabu iko kwenye mgogoro na ina-
hitaji viongozi wa kuongoza”.

Nyota Ronaldo, mshindi mara
tano wa tuzo ya Ballon d’Or ana-
taka kuondoka Old Trafford kuto-
kana na ukweli kwamba anataka
kujiunga na timu inayoshiriki Ligi
Mabingwa Ulaya msimu.

KUWEKA PESA:
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LIVEPOOL, England

KIUNGO wa Everton Dele Alli
mwenye umri wa miaka 26, yupo
mbioni kukamilisha uhamisho
wake wa kujiunga na Besiktas,
kwa mkopo ndani ya saa chache,
kwa mujibu wa ripoti.

Nyota huyo alikuwa na ma-
tumaini ya kukiwasha Everton
chini ya Frank Lampard akitokea
Tottenham lakini kiwango chake
hakijaridhisha.

Dele Alli ameonyesha nia ya
kuondoka Everton baada ya ujio

-----

esiktas

wa kiungo Amadou Onana aliye-
sajiliwa na Lampard.

Kwa mujibu wa ripoti, Besiktas
inataka kumsajili kwa mkopo wa
msimu mzima sasa uhamisho
huo unaelekea kukamilika baada
ya Dele Alli kukubali.

Dele Alli alikuwa mchezaji wa
kiwango cha juu wakati alipoku-
wa akikipiga Tottenham kabla ya
kiwango chake kushuka. Tkum-
bukwe nyota huyo wa Kimataifa
England aliwahi kubeba tuzo ya
PFA mara mbili kipindi alipoku-
wa moto wa kuotea mbali.
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01.20/08/22

MUDA

Crystal Palace vs Aston Villa

WAAMUZI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UMLA ya waamuzi 70 wanatara-

jia kufanya mtihani wa utimamu

wa mwili kuelekea msimu mpya

wa Ligi Kuu ya Zanzibar inayod-
miniwa na PBZ.

Kati ya waamuzi hao 40 ni kutoka
Unguja na 30 kutokea Kanda ya Pem-
ba.

Mtihani huo unatarajia kufanyika
Jumapili ambapo leo kutakuwa na
zoezi la upimaji afya kwa waamuzi
watakaofanya mtihani huo.

Mtihani huo unatarajia kushiriki-

sha waamuzi kutoka mikoa mitatu
ya Unguja, wakati kwa waamuzi
wa mikoa miwili ya Pemba wata-
fanya baada ya kumalizika zoezi hilo
hapa Unguja ambapo itakuwa Agosti

Akizungumza na gazeti hili, Katibu
wa Kamati ya Waamuzi wa ZFF, Ali
Juma Kombo, alisema mpaka sasa
maandalizi yote yamekamilika kuele-
kea mtihani huo.

Alisema kuwa leo daktari mkuu
wa michezo atasimamia zoezi la ku-
pima afya kama ilivyo taratibu za
mtihami huo ili kuhakikisha wataka-

KUFANYA
WA UTIMAMU

ofanya
kiafya.

“Kesho (leo) litakuwa zoezi la ku-
pima afya kwa waamuzi wetu ambao
watakaofanya mtihani huo, kama
tunavyojua kwa mujibu wataratibu
lazima tucheki, presha, sukari, uzito
pamoja na vipimo vingine,” alisema
Kombo.

Aidha alisema waamuzi ambao ha-
watafanya vizuri katika mitihani yote
miwili ikiwamo ya uwanjani na sheria
za soka hawataruhusiwa kuchezesha
Ligi Kuu, Ligi Daraja la Kwanza na
Kombe la FA.

kazi hiyo wapo salama

Baadhi ya wachezaji wa Timu ya Soka ya Planet Sports Club ya Luguruni Dar es Salaam, wakiwa ma-
zoeni katika uwanja wao juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Yanga yapata dili mpya

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Yanga jana imesaini
mkataba wa uhusiano wa miaka mi-
wili na kampuni ya kimasoko ya Jack-
son Group jijini Dar es Salaam jana.

Akizungumza jijini jana Rais wa
Klabu hiyo, Hersi Said, alisema ame-
furahi kusaini mkataba huo ambapo
ameweka wazi kuwa umefungua
milango ya asilimia 49 za hisa zita-
kwenda kwa mwekezaji na asilimia 51
kwa wanachama.

“Nimefurahi kuingia makubaliano
ya kibiashara na kampuni hii nina
amini utaleta mfumo wa kisasa wa
biashara ndani ya klabu yetu, alisema
Said.

Alisema anaipongeza kampuni
hiyo kupata bafasi ya kufanya nao
kazi na kuahidi kushirikiana kwenye

kila jambo la kimasoko ikiwamo ku-
tumia nguvu nyingi ili waweze kujen-
ga uwanja, kama alivyoahidi kwenye
kampeni zake.

Rais huyo alisema kampuni
hiyo ina mamlaka ya kuitafutia
biashara klabu hiyo jambo ambalo
limewafanya waridhike kusaini mka-
taba huo.

“Huu mkataba ni wa mahusiano
ninaomba kila mtu aelewe si wa pesa
bali kampuni ya Jackson Group ndio
ambao wanatutafutia sisi pesa,” alise-
ma rais huyo.

Alisema mkutano mkuu ulipitisha
mfumo wa mabadiliko hivyo hatu-
japenda kuajiri mtu ambaye atalipwa
kutokana na idara hiyo na kuamua
kutafuta kampuni, ambayo anafaha-
mu faida zake.

Alisema Yanga ni taasisi kubwa am-

bayo inapaswa kuendeshwa kisasa
kwani amesema klabu hiyo ni kon-
gwe isipokuwa maendeleo yaliyopo
hayaendani na ukubwa wake.

Vile vile alisema mpaka sasa wame-
pokea barua za maombi 700 ambazo
zimepelekwa na watu mbali mbali
wakiomba uongozi ndani ya timu
hiyo.

Naye Mkurugenzi wa kampuni
hiyo, Kelvin Twisa alisema ameamua
kuingia makubaliano hayo kutokana
na kuwa Yanga ni timu ambayo ime-
beba mataji mengi msimu uliopita na
kudai wapo tayari kufanya biashara
na taasisi nyingine hapa nchini.

“Nimefurahi kufanya kazi na Yan-
ga ni klabu ambayo imepata mataji
mengi msimu uliopita ninaamini tut-
apata mafanikio pande zote mbili,”
alisema Twisa.

02.20/08/22

Fulham vs Brentford

03.20/08/22

Preston vs Watford

04.20/08/22

Birmingham vs Wigan

05.20/08/22

Swansea vs Luton Town

06.20/08/22

Bolton vs Sheffield Wed

07.20/08/22

Forest Green vs Plymouth

08.20/08/22

Burton vs Port Vale

09.20/08/22

Doncaster vs Salford City

10.20/08/22

Colchester vs Leyton Orient

11.20/08/22

Crawley Town vs AFC Wimbledon

12.20/08/22

Mansfield vs Stockport

13.20/08/22

Dundee Utd vs St. Mirren

14.20/08/22

Motherwell vs Livingston

15.20/08/22

Ross County vs Kilmarnock

16.20/08/22

St. Johnstone vs Aberdeen

17.20/08/22

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 20 - AGOSTI 2022

UGENINI

GAME ID

Hamilton vs Raith Rovers

NYUMBANI

1

MICHEZO

Shimizu S Pulse vs Kashiwa Reysol

SARE

X

" NI TIMU KUTOKA SARE

2

Tottenham vs Wolverhampton

Shanghai SIPG vs Hangzhou NG

Hibernian vs Rangers

FK Khimki vs Lokomotiv Moscow

Coastal Union vs Young Africans

Golden Arrows vs TS Galaxy FC

FS Metta/Lu vs Spartaks Jurmala

Sekhukhune United vs Mamelodi Sundowns

VfL Wolfsburg vs Schalke 04

Bayer Leverkusen vs Hoffenheim

Augsburg vs Mainz

Borussia Dortmund vs Werder Bremen

Stuttgart vs SC Freiburg

St Johnstone vs Aberdeen

Crystal Palace vs Aston Villa

QPR vs Rotherham

Midtjylland vs Aarhus

Everton vs Nottingham

Fulham vs Brentford

Birmingham vs Wigan

Leicester vs Southampton

Sheffield Utd vs Blackburn

Motherwell vs Livingston

Dinamo Moscow vs Spartak Moscow

Monaco vs Lens

RB Salzburg vs Austria Klagenfurt

Simba vs Kagera Sugar

Osasuna vs Cadiz CF

Cape Town City vs Stellenbosch

Bodo Glimt vs Ham-Kam

Hatayspor vs Gaziantep BB

Torino vs Lazio

Udinese vs Salernitana

Union Berlin vs RB Leipzig

Bournemouth vs Arsenal

Samsunspor vs Eyupspor

Mallorca vs Betis

Sturm Graz vs LASK Linz

Maritzburg Utd vs Chippa Utd

Luka Koper vs Olimpija Ljubljana

Lamia vs AEK Athens

Sassuolo vs Lecce

Antalyaspor vs Trabzonspor

Inter vs Spezia

Marseille vs Nantes

Emmen vs Utrecht

Dinamo Zagreb vs NK Osijek

Porto vs Sporting Lisbon

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Celta Vigo vs Real Madrid
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Mnigeria kutua Simba

WachezaJ| wa Simba vvak|vva mazoezini. .
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® @ ® Anakuja kuchukua nafasi ya Akpan
ambaye kocha hajaridhishwa naye na...

Na Saada Akida

AKATI Simba ikiwa na
kibarua cha kusaka pointi
tatu dhidi ya Kagera Sugar,
mchezo wa pili wa Ligi

Kuu Tanzania Bara, tayari viongozi wa
wekundu wa Msimbazi wapo katika
mchakato wa kumalizana na kiungo
mkabaji wa Rivers United ya Nigeria,
Morice Chukwu.

Nyota huyo yupo katika ma
ZUNgumzo ha uongozi wa
Simba kwa ajili ya kukamili
sha dili lake na kutua nchini
kwa ajili ya kuchukua nafasi
ya Victor Akpan.

Akpan, alisajiliwa msimu huu ndani
ya Simba na kupelekwa kwa mkopo
Coastal Union baada ya Kocha Mkuu
wa Wekundu wa Msimbazi hao, Zoran
Manojkovic kumwondoa kikosini nyo-
ta huyo na kuhitaji kiungo mkabaji am-
baye anatajwa kuwa ni Chukwu.

Kwa mujibu wa chanzo chetu ma-
zungumzo baina ya Simba na Chukwu
yanaenda vizuri na muda wowote
watamtambulisha nyota huyo.

“Ni kweli Akpan anapelekwa kwa
mkopo na nafasi yake itachukuliwa
na Chukwu ambayo yuko katika hatua
ya mwisho ya makubaliano na muda
wowote atasaini mkataba na kutu-
mikia Simba,” alisema mtoa habari
huyo.

Meneja wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally alise-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ma zoezi la usajili litafanyika kulingana
na mapendekezo ya Kocha Maki kuhi-
taji kiungo mkabaji na mshambuliaji.

Alisema dirisha la wusajili bado
liko wazi, Maki amepewa uhuru wa
kuangalia kama anahitaji maboresho
na mlango uko wazi wa kuangalia
mchezaji gani anamubhitaji kwa ajili ya
kuboresha timu yake.

“Tulishamaliza usajili, lakini vion-
gozi walitoa nafasi kwa Kocha Maki
kuangalia kikosi chake, alipata muda
wa kuiona timu yake na kuona ana-
hitaji kiungo mkabaji na mshambuliaji,
hali hiyo lolote linaweza kutokea kwa
sababu ya dirisha la usajili bado liko
wazi,” alisema Ahmed.

“Kuhusu mshambuliaji wa Vipers,
Cesar Manzoki, tusubiri muda utaon-
gea, masuala ya kawaida katika usajili
ni mapema hasa mchezaji anapotajwa
na Simba wengine kudakia lakini tut-
aona mwisho wake,” alisema Ahmed
Ally.

Huku usagjili ukiendelea kwa Sim-
ba kufanyia kazi mabhitaji ya kocha
wao Maki, kikosi cha timu hiyo kitaku-
wa na kibarua kigumu dhidi ya Kagera
Sugar.

Makocha wa timu ya Simba, Sele-
man Matola na Kagera Sugar, Francis
Baraza kuelekea mchezo wa leo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara utakaopigwa
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa saa
12:15 jioni, wote walitamba kuibuka na
ushindi.

Matola alisema, wamejipanga kupa-
ta matokeo mazuri dhidi ya wapinzani
wao ambao wamekuwa wakiwasum-

Alisema, hakuna mchezajl maJe
ruhi na sasa kazi iliyobaki ni vijana
wao kwenda kupambana kwa ajili ya
kutafuta pointi tatu muhimu katika
mchezo huo.

“Tumefanyia kazi mapungufu ya
mechi iliyopita na kuhusu safu ya ush-
ambuliaji iko vizuri na wachezaji wako
tayari kwa ajili ya kupambana kutafuta
pointi tatu katika mchezo wa kesho
(leo),” alisema Matola.

Nahodha wa Simba, Shomari Ka-
pombe, alisema wamejiandaa vizuri
makocha wameshamaliza kazi yao
kilichobakia wao kwenda kuwapa
furaha mashabiki kwa kushinda mch-
ezo huo.

“Tumejiandaa vizuri, mechi haitaku-
wa rahisi kwa sababu tunapokutana
na Kagera Sugar mchezo unakuwa wa
ushindani mkubwa na tumejipanga
kuendelea kutafuta pointi tatu katika
mchezo wa kesho (leo),” alisema Ka-
pombe.

Naye Kocha Baraza alisema wame-
jlandaa vizuri na wanawaheshimu
Simba kwa sababu bado ni timu bora.

Alisema, kulingana ubora wa wapin-
zani wake anatarajia kutumia viungo
kwa ajili ya kuendelea kuisumbua
Simba kama ilivyo kwa msimu miwili
iliyopita.

“Bado timu yangu haijakaa sawa
kwa sababu ya wachezaji wengi
wapya lakini hatutakuwa rahisi kwa
Simba, tutaenda kupambana kwa ajili
ya kutafuta matokeo mazuri katika
mchezo wetu wa pili,” alisema Baraza.

Yanga Kibaruani
kwa Coastal leo

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, leo watajitupa tena
kwenye Uwama wa Sheikh Amri

tatu dhidi ya timu korofi ya Coastal
Union.

Mara ya mwisho timu hizo ziliku-
tana kwenye uwanja huo huo Julai
2, mwaka huu, iilipocheza fainali ya
Kombe la FA timu hizo zikatoka sare
ya mabao 3-3 kwenye mechi ya ku-
sisimua ambapo mshindi alilazimika
kupatikana kwa mikwaju ya penalti,
Yanga ikishinda kwa matuta 4-1.

Pia timu hizo zilicheza mechi za
kwanza kwenye uwanja huo huo,
Yanga ikikipiga Jumanne iliyopita
dhidi ya Polisi Tanzania na kushinda
mabao 2-1, Coastal ikicheza kesho
yake Jumatano dhidi ya KMC na
kushinda kwa bao 1-0.

Kocha Mkuu wa Yanga, Mtuni-
sia Nasreddine Nabi, alikiri mechi
itakuwa ngumu kwa sababu huwa
hivyo kila wanapokutana nayo.

“Baada ya kucheza dhidi ya Polisi
Tanzania tulibaki hapa ili kupata
muda wa kupumzika na tuna imani
kuwa tumejiandaa vyema kwa
ajili ya mechi hii. Kuelekea kwenye
mchezo huo tunajua mechi zote
tulizocheza dhidi ya Coastal Union
huwa ni Ngumu na pia tumewaona
wakicheza dhidi ya KMC, tunaamini
ni msimu huu ni wazuri zaidi kuliko
hata msimu uliopita,” alisema Nabi.

Hata hivyo alisema wanakwenda
kucheza mechi hiyo wakiwakosa
wachezaji watatu, Lazrous Kambole,
kipa Djigui Diarra na kiungo Salum
Aboubakar ‘Sure Boy' ambaye aliu-
mia kwenye mechi ya Ngao ya Jamii
dhidi ya Simba.

“Tuna wachezaji wapya naona
wameshaanza kuzoea hali ya hewa,
mpira wa Tanzania na kuzoeana na
wenzao wanatakiwa kupewa muda
nadhani baada ya michezo mitatu
ndiyo tuanze kuwajadili,” alisema
kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Coastal
Union, Juma Mgunda, alisema wal-
ivyojiandaa kucheza na KMC, sivyo
walivyojiandaa kucheza dhidi ya
Yanga. _ o )

“Kwa ufupi maandalizi yamekami-
lika, tunakwenda kucheza na Yanga
ni timu nzuri, imesajili vizuri na
inajiandaa kU|vvak|I|sha nchi kwenye
michuano ya kimataifa kwa hiyo ni
lazima tuwe na maandalizi mazuri,
jinsi gani ya kukabilina na timu
kama hiyo maandalizi yake yameka-
milika. Kwa bahati nzuri wachezaji
wangu wote wako fiti, hakuna maje-
ruhi,” alisema Mgunda.
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