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HABARI KITAIFA

Samia awapa angalizo majaji
wakuu utatuzi wa mlgo goro

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amezitaka mahakama za ki-
taifa na majaji wakuu wa nchi
za Kusini na Mashariki mwa
Afrika (SEACJF), kujipanga ku-
fanya usuluhishi wa migogoro
inapotokea kwenye eneo huru
la biashara la Afrika (AfCFTA),
na kusisitiza kuwa hilo ni eneo
kubwa zaidi la biashara huria
duniani.

Akizungumza jana jijini hapa,
wakati wa ufunguzi wa mkuta-
no mkuu wa mwaka wa jukwaa
la majaji wakuu wa nchi hizo,
Rais Samia aliwataka majaji hao
kwenda kuzijengea uwezo ma-
hakama katika nchi hizo ili ziwe
na uwezo wa kutatua migogoro
hiyo.

“Ni ukweli uliothibitishwa
kwamba eneo la biashara huru
la Bara la Afrika, si ndoto tena,
bali ni ukweli. Eneo la biashara
huru la Bara la Afrika, liliteuliwa
kuwa mojawapo ya programu
kuu za ajenda 2063. Afrika
tunayoitaka mafanikio yake
hayawezi kufikiwa ipasavyo bila
utambuzi unaostahili wa ma-

hali na jukumu la kuwezesha
la mahakama zetu za kitaifa ka-
tika kutatua mizozo ya biashara
ya ndani na ya mipakani,” alise-
ma.

Mkutano huo wa siku tano
ulionza jana, unaendelea hadi
Oktoba 27, mwaka huu, ukitan-
guliwa na kaulimbiu: ‘Wajibu
wa mahakama za kitaifa katika
utatuzi wa migogoro kwenye
eneo huru la biashara Afrika;
matumizi ya teknolojia ya kisa-
sa ili kuongeza ufanisi katika
teknolojia’.

Utatuzi wa migogoro hiyo
kwenye eneo huru la biashara
la Afrika, utasaidia kuondoa
vizuizi vya kuingia na kupanua
matarajio ya sekta binafsi, ku-
fikia soko la Afrika kwa upana
zaidi.

Aidha, Rais Samia akizun-
gumza katika jukwaa hilo, alise-
ma ukuaji wa soko katika Eneo
Huru la Biashara barani Afrika,
utazalisha changamoto kadhaa
ambazo lazima mahakama zi-
weze kusimama na kuzitatua.

Vilevile, Rais Samia alisema,
ukuaji wa teknolojia na ubunifu
ni moja kati ya mambo yanay-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

@

TAARIFA KWA UMMA

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
24.10.2023

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 26-10-2023 hadi
29-10-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo
wenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea
Kilombero kupitia Mikumi, gari hiyo ina namba ya usajili: T 453
DYG/ T 881EAU

. Gari hiyo ina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.00
Upana - mita5.10
Kimo - mita 5.50

. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

oweza kusababisha migogoro
na miingiliano na kwamba
mahakama ni lazima zijipange
kusuluhisha migogoro ya aina
hiyo inapotokea.

Alizitaka mahakama za kitaifa
kuona umuhimu wa kutumia

teknolojia za kisasa katika
kusikiliza na kutatua migogoro
mbalimbali ya kibiashara inay-
ojitokeza katika eneo hilo.
Kuhusu mafanikio ya

matumizi ya teknolojia katika
Mahakama ya Tanzania, Rais
Samia, aliipongeza akieleza
namna alivyoliona janga Ila
UVIKO-19, lilivyoacha funzo
muhimu kwa mataifa na taasisi
mbalimbali, na kwamba ma-
hakama hiyo haikuacha kuen-
delea na majukumu yake.

“Kwa hapa Tanzania tuli-
weka shutdown (funga), lakini
hatukuweza kuacha kufanya

kazi. Tulitumia teknolojia za kisasa
katika kutoa huduma kwa wa-
nanchi katika sekta mbalimbali,
mahakama ikiwa mojawapo.

“Mojawapo ya maeneo ambayo
tuliangazia na kusambaza su-
luhisho lililokubaliwa la kupun-
guza athari mbaya za COVID-19
lilikuwa ni usimamizi wa haki au
watu kupitia msaada wa suluhisho
la teknolojia ya nyumbani.

..Mahakama yetu haikuweza tu
kudumisha upatikanaji wa haki
kwa wote ninaowabhitaji, bali pia
iliweza kujihakikishia usalama
yenyewe.”

Awali, Jaji Mkuu wa Tanzania,
Prof. Ibrahim Juma, katika ho-
tuba yake, alisema Jukwaa la Ma-
jaji Wakuu wa Nchi za Kusini na
Mashariki mwa Afrika, kila mwaka
wakikutana hujadili masuala ya-
nayowakabili wananchi wa Afrika
na kuyatafutia ufumbuzi.

Kwa mujibu wa Jaji Mkuu, mwaka
huu, mjadala mrefu wa jukwaa hilo
utahusu eneo huru la biashara Af-
rika.

Prof. Juma alisema, mjadala wa
namna hiyo unawasaidia majaji
wakuu kuwa na maamuzi ya pamo-
ja kuhusu mambo mbalimbali ya-
nayowakabili wananchi wa Afrika
na kuwa na kauli ya pamoja kuka-
biliana nayo.

Alisema maazimio yanayotole-
wa katika jukwaa hilo yamekuwa
na manufaa kwenye kufanya ua-
muzi na kuuwezesha mhimili wa
mahakama kuwa karibu na jamii
wakati wote.

Kamati ya Bunge yapewa taarifa ya
mikakati kuzuia uchafuzi mazingira

Na Robert Hokororo, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Khamis Hamza
Khamis, amesema serikali kwa kushiriki-
ana na washirika wa maendeleo, imeibua
miradi ya kuziwezesha Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa kusimamia taka nchini.
Aliyasema jana alipowasilisha taarifa

ya utekelezaji mikakati ya kukabiliana
na uchafuzi wa mazingira kwenye mito
na mifereji katika Jiji la Dar es Salaam,
mafanikio na changamoto kwa Kamati ya

58,527.

tokana na utekelezaji wa mikakati ya ku-
kabiliana na uchafuzi wa mito na mifereji
kuwa ni pamoja na kuongezeka kwa usafi
wa mito katika maeneo ya jiji. Jumla ya
urefu wa eneo la mito lililosafishwa ni
mita 99,677. Makandarasi wamesafisha
mita 41,150 na vikundi vya machepe mita

Pia alisema uimarishaji kingo za mito
umefanywa. Miti rafiki kwa mazingira
24 000 imepandwa katika maeneo mbal-
imbali kama vile Mto Msimbazi eneo la
Pugu Station, Mto Mpiji maeneo ya

TAARIFA KWA UMMA

Asha Hussein Tarimo

Tunapenda kuutaarifu umma kuwa Asha
Hussein Tarimo pichani sio mtumishi wa
Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB) kuanzia tarehe 23 Oktoba 2023.

Hivyo TADB haitahusika wala kutambua kwa
namna yoyote ile mikataba, mawasiliano au
shuhuli zozote zitakazofanywa na mtajwa
ambae picha yake inaoneka kushoto kuanzia

tarehe 23 Oktoba 2023.

IMETOLEWA NA: UONGOZI WA TADB

Kudumu ya_Bunge ya Maji na
¢ Khamis a||sema serikali il-
: [toa mwongozo wa usafishaji
: mito kwa lengo la kuondoa
: taka ngumu, mchanga na
: tope kwa mito ya Dar es Sa-
: laam kwa lengo la kupunguza
: madhara yanayoweza ku-
: tokea kutokana na uchimbaji

Mgemuzi, Mabwepande Mitiki na
Mbweni.

Dar es Salaam ni mojawapo ya majiji
makubwa likiwa na jumla ya watu milioni
tano kwa mujibu wa Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022, ongezeko liki-
ambatana na shughuli nyingi za kiuchumi
na kijamii ambazo zinachangia kwa Kkiasi
kikubwa changamoto za kimazingira
ikiwamo uchafuzi unaotokana na taka

: mito hiyo.

: holela wa mchanga katika

¢ Alisema katika utekelezaji

: mwongozo, usafishaji ul-

‘ janza katika mito mitano na

* hadi sasa jumla ya mito tisa
* mkoani humo Msimbazi,

: Mbezi, Tegeta, Nyakasangvva
: Mpiji Luhanga, Kibangu,

¢ Kibwegere na Kigori imeanza
: kusafishwa.

¢ Naibu Waziri Khamis alitaja
: mafanikio yaliyopatikana ku-

ngumu na taka maji.

Kulingana na takwimu za hivi karibuni,
uzalishaji wa taka ngumu ni wa wastani
wa tani 4,161 kwa siku ambapo kati ya
hizo, uwezo wa halmashauri kukusanya
taka ni asilimia kati ya 45 hadi 50 tu.

Hivyo, zaidi ya asilimia 50 ya taka hu-
baki kwenye mazingira na kuzagaa hadi
kwenye mito na mifereji ya majitaka na
mitaro ya maji ya mvua.

Changamoto hii huchangia kuziba kwa
mifereji, mitaro na mito na hivyo kusaba-
bisha mafuriko nyakati za mvua.
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Tundu Lissu aibuka
mikataba Bandari

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu, amese-
makunahajamikatabayauwekezaji
na uendeshaji wa Bandari ya Dar es
Salaam kuwekwa wazi kwa Watan-
zania ili kila mwananchi aisome.

Lissu ambaye kitaaluma ni mwa-
nasheria, ametoa kauli hiyo ikiwa ni
siku moja baada ya Serikali ya Tan-
zania na Mamlaka ya Dubai kupitia
Kampuni ya DP World kutia saini
mikataba mitatu ya uwekezaji na
uendeshaji bandari hiyo.

Mwanasiasa huyo alitoa kauli
hiyo jana alipozungumza na Ju-
muiya ya Watanzania wanaoishi
Columbus, Ohio nchini Marekani.

Alisema kwa kuwa  seri-
kali imeeleza kwamba ilizin-
gatia. maoni ya Watanzania
yaliyotolewa awali  kuyaweka
katika mkataba huo, ni vyema mka-
taba ukawekwa hadharani ili kila
mwananchi ausome.

“Serikali imetuambia kwamba
maoni ya wananchi katika mkataba
huo yamezingatiwa. Kwa hiyo, hayo
maneno mazuri ambayo tumeam-
biwa kwamba mawazo yamezin-
gatiwa ni vyema yakawekwa wazi
kuonesha mikataba yenyewe kwa
uthibitisho zaidi ili kila mwananchi
aone na asome kila kitu kilichomo

katika mikataba kwa uwazi zaidi.

“Na ninasema ni vyema kufanya
hivyo kwa sababu hili jambo lina
uzito mkubwa na lilivuta hisia za
wengi. Kwa hiyo, ili kuleta imani
kwa wengi waliokuwa na wasiwasi
tangu awali, ni vyema (mikataba)
ikawekwa wazi.

“Nilikuwa ninafuatilia ile hafla
wakati mikataba hiyo inatiwa saini,
lakini sikuona hata nakala moja am-
bayo ilitolewa kwa watu ili wasome.
Tunataka waiweke wazi na sisi tu-
some. Kuna msemo unasema ‘see-
ing is believing’ (kuamini ni kuona),
tunataka tuone!” Lissu alisisitiza.

Katika hafla ya utiaji saini mi-
kataba hiyo iliyofanyika juzi Ikulu
mkoani Dodoma, mikataba iliyoti-
wa saini ni wa nchi mwenyeji, wa
upangishaji ardhi na wa uendeshaji
gati namba nne hadi saba katika
Bandari ya Dar es Salaam.

Mikataba hiyo ilitiwa saini kuto-
kana na kukamilika mazungumzo
ya pande hizo mbili pamoja na kuti-
wa saini kwa makubaliano kati ya
Serikali ya Tanzania na Mamlaka ya
Dubai kuhusu uwekezaji (IGA) Ok-
toba 24 mwaka jana.

Hata hivyo, makubaliano ya
pande hizo mbili yalikosolewa na
wadau mbalimbali, hata baadhi ya
wakosoaji kutishia kuitisha maan-
damano nchi nzima, lakini Serikali
ya Tanzania ikasisitiza mkataba

huo utakuwa na manufaa makubwa
kwa nchi.

Rais Samia Suluhu Hassan, aki-
zungumza wakati wa hafla ya utiaji
saini juzi, alisema maslahi ya nchi
katika mikataba hiyo yamezin-
gatiwa na hakuna sauti iliyopuu-
zwa, huku akisisitiza kwamba she-
ria za Tanzania zitatumika katika
utekelezaji mikataba hiyo.

Kwa mujibu wa Zuhura Yunus,
Mkurugenzi wa Mawasiliano Ofisi
ya Rais, Ikulu, mikataba hiyo mitatu
imetiwa saini kwa kuzingatia kifun-
gu cha 2 cha Sheria ya Ubia Na. 6 ya
Mwaka 2023 na Kifungu cha 2 cha
Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 5
ya Mwaka 2023.

CHAKUHAWATA
vaendelea kuchota
wanachama wa CWT

Na Steven William,
MUHEZA

CHAMA cha Kulinda na
Kutetea Haki za Walimu
Tanzania (CHAKUHA-
WATA) wilayani Muheza,
Tanga kimepata viongozi
wapya, huku kikichukua
wanachama 320 waliotoka
Chama cha Walimu Tanza-
nia (CWT).

Uchaguzi huo umefanyi-
ka wilayani Muheza, mgeni
rasmi akiwa Kaimu Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya
Muheza, Cyprian Mselem.

Katika uchaguzi huo wa-
nachama wa chama hicho
waligombea uongozi katika
ngazi mbalimbali na kun-
adi sera zao kwa wajumbe
waliohudhuria.

Akisoma matokeo ya
uchaguzi huo mwakilishi
wa Katibu Mkuu wa cha-
ma, Goodhope Michael,
alisema uchaguzi nafasi
ya Mwenyekiti wa Wilaya
imechukuliwa na Seraphin
Mvungi.

Alisema nafasi ya katibu
imechukuliwa na Tumaini
Peter, nafasi ya mweka-
hazina imekwenda kwa
Habibu Shedafa na nafasi

ya mwakilishi wa walimu
imechukuliwa na Allan
Kiondo.

Wengine waliochaguli-
wa katika uongozi huo
ni mwakilishi walimu wa
kike, Asha Kitambazi, na-
fasi ya mwakilishi walimu
wenye ulemavu, Mariam
Hamad na nafasi ya mwak-
ilishi taasisi za elimu, Festo
Mnkeni.

Baada ya kutangaza ma-
tokeo hayo, aliwaomba wa-
nachama na viongozi wa-
fanye kazi kwa ushirikiano,
kusiwe na makundi ndani
ya chama.

Msimamizi Msaidizi wa
uchaguzi huo, Anna Elius,
alisema kuwa hivi sasa
wamepata uongozi na
wamejipanga kuhakikisha
wanazunguka wilaya nzima
ya Muheza kuzungumza na
walimu ili waingie katika
chama hicho.

Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Muheza, Mselem alisema
halmashauri hiyo inafanya
kazi kwa kushirikiana na
chama hicho, huku aki-
wataka viongozi walioch-
aguliwa kuwa waadilifu
ndani ya chama. Waepuke
migogoro.

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Housing

(Kiasi kwa shilingi elfu) KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2023 (Kiasi kwa shilingi elfu) KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2023 (Kiasi kwa shilingi elfu)
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita Robo o n & el Limbikizo a sk Limbikizo a Mrake
S0t Sapt 2025 T 30th Jun 2095~ abo ya mua waka | Limbikizola wakawa |  Limbikzola twaka
L 30th Sept. 2023 30th Jun. 2023 actezo Roboyattuaka | (oINS | imbiizotaMuskawa | Roboyatheakasasa iiyopita -
- Uiopita)
T |FedhaTasimu 524 75 i Sothept. 2023 S0thoun2023 | 30thSept. 2023 Soth sept. 2022
2 |Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - B S0thSept.2023 | 30hSept.2022 |  S0thSept.2023 | S0thSept.2022
5 |Uwekezaji Katika Amana za Serikall 3,656,281 3,598,778 S S S S 07,268 LEZ] 20557 5352
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,754,195 4,881,113 i e SALALL i D OEEn 3
5 [Hundina Miamolaya - - s s Yo s R M
g w7 2570508 )
b |Miamala Baina ya Matawi - = 4 Faden! Viza Yalyofutwa - - - - T T i T
7 [BilZiizoafikina 75%) 5504 552561 Tis,766) g Tzt
5 [Dhimazawat patoVasiyoyaFi ToAE GE 20 5% [0 EELT e D
9 |Mikopo lliyotolewa kwa_Benki Nyingine o o 7% @ 3 & ] T ) e
0 [Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - §2da na Kamishent 7206 R TR 7 L e o e
T [Mikopo Halisi liyopo 24,063,119 22,841,491 5.3 Cawio sEe00 - K B ) ) Gwzase) (0,265,295
2 [Mali Nyingine 942,817 907,852 6.4 Hapato Mengine 2108 555 925 54032 5
5| Unekezaiiwaiea 7622000 522,00 ) (] @z osae) - - - -
& | Akaunti za udhamini - - 5] 248 (163572 (102190 wom S T )
15 i 261,211 275,507 _ _ _ _ - - - -
Mali Mitambo na Vifaa [7.3 Gharama Nyingine (362,252)] (347,292)| (1,084,883)| (997.895) - -
8 |JUMLA YA MALI 35,290,147 34,120,820 07,268 9% 224957 53] &7502)] 57207 [EX5] G|
B ] 3501 259 071 5] - - - -
B. B. DHIMA 100,872 26,638 206,918 101,401 = = -
7 [Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha - - i - - - - - -
8 Amana za Wateja 1,533,034 1,247,409 i7 100,872 26,638 206,918 101,401
1 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - B = = = =
20 [Amana Haslumu - - X3 z £ [ S ] BEE EE
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - T T T T - - 504! 5]
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - 874,962 1,033,901 1741158 10,917,760
75 |Limbikola Kodi na Gharama 555,922 571677|  [GARDHIVAVIASHRIO VYA UFANST
26 [Dhima la Tozo kwa Ajiliya Usuluhishi Baina ya Benki na Micja - - [0 Uiano we Faid Rablaya Kod s Wastant wa Pl [FT e [E [ [0 () D
7% [Miemala Baina ya Matawi (=X % (=R [ wa T 0
26 [Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa W37 38459 iz Yesyoya b a Hapato Gha L I 207 RS ) ] 20
sasee el ibors Wasova i Tzl B o 2 Z ] e ] o
27 Dhima Nyingine 283,389 389,517
28 Madeni 13,795,332 12,920,370
29 [JUMLAYADHIMA 16,602,024 15,515,570 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES FOR THE YEAR 2023
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 18,708,123 18,607,251 ) .
 I— KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2023 (Kiasi kwa shilingi elfu) S/No ITEMS CHARGES/FEES
C. ~ FEDHA ZA WANAHISA S S 1 Prime Lending Rate (PLR) 16% p.a.
S raine Hea Jloipne 800,00¢ 8000 Majiwatisa | MoP0 * | ot | Zatayasheria " ‘ Jumia ‘ 2 [Maximum spread above PLR 4% p.a.
Malipo juu ya bei ya hisa 3 pplication Fee (Non-refundable) TZS 200,000/~
35 |Akibaya Mtaj 81 551 Sotozzs :‘ 4 |Processing Fee 1.5 % of the loan value
30 [viapato 5eTI8) T3559.052] (OIETE) Ti0000] [0 st wam c g 5%
35__|Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 206,918 106,045 oog 4 oEn 5 |Facility Fee 1.6 % of the loan value
36 |Akaunti Nyingine za Mtaj T 557 - 6 |Restructuring/Rescheduling Fee 1% of the restructured/ rescheduling amount
F7JStanii ya Wenyehisa Chache = - T 7 |Valuation Fee Paid by the client as per the invoice ]
38 [JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA' 18,708,123 18,607,251 7 m 8 Legal Fee Paid by the client to FHF account and FHF will pay law
39 Dhima Zisizo Dhahiri - - - | | firm
50 |Mikopo Chechefu 912,850 560319 o warobo ya muaka (30.08.2023) 21500000 [EEZE) 8773 | s 870823 9 |Early Repayment 5% of the amount to be prepaid
41 [Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 285,616 207,953 10 [Annual Review Fee NIL
52| Mali Nyingine Chechefu - - (OL0u20757 Fi50060] R — Cheque returned Unpaid (Outward &
E ot 5 ! s | v TZS 50,000/~
0. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mopatom - - - - 5
: ] 5 5 5 12 |Loan Statement TZS 20,000/~
T [Uwiano wa Fedna za Wanahisa na Jumia ya Mal o — —
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.75% | - ,I:i -
0 [Uniane wa Hikopo Ghai na Jumia ya Amana E E E E E ousing
()__|Uwiano wa Mikopo Halisi na Juma ya Mall Halisi .19% ook 21500,000) rYey— o ] Py pryrepy = o
) [Uwiano wa Mali na Jumia ya Mal CED 6267
vi)__|Ongezeko la Amana 22.90% S96% . P— Unlike :unk- e amﬂ'f'!ll mlt\nf to
Wi ongezekola Ml T o taaraza fech wa S S na S 51 _opfions when it comes to Home Loans.
techa Tasritaza -
taarfe o 83 " Tearifaza iayaBenkina Tessiizs F:j;\“a“,j‘z‘rrlvd.:au:‘l‘ﬂna nazinaonesha hal halis.
o
Jinana Cheo : ‘Saini Tarehe g
b
asa M. Chonza Jina: Saini. Tarehe ©|
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Margaret lkongo (Imesainiwa) 25102023
Mkurugenzi
Binde
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa) 25.10.2023
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Mabasi 19 yapigwa kufuli
kutoa huduma usafirishaji

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

MABASI 19 yanayotoa huduma ya
usafirishaji mkoani Geita, yamefungi-
wa kutoa huduma hiyo kutokana na
kuwa mabovu na kutokukidhi vigezo
vya kutoa huduma hiyo kwa mujibu
wa sheria.

Mabasi hayo ni kati ya magari 214
yaliyofanyiwa ukaguzi na Jeshi la
Polisi mkoani Geita kupitia Kitengo
cha Usalama Barabarani kilichobaini
makosa mbalimbali katika mabasi
142 huku 19 yakikoswa vigezo vya
kuendelea na kazi hiyo.

Akitoa taarifa ya operesheni hiyo
iliyofanyika kuanzia Oktoba 19 mwa-
ka huu, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Geita, Kamishna Msaidizi Safia
Jongo, alisema kuwa kati ya mabasi
hayo 214, mabasi 53 pekee hayaku-
kutwa na makosa, hivyo kuruhusiwa
kuendelea na shughuli zao za usa-
firishaji.

Alisema ukaguzi huo ulijumuisha
mabasi yote makubwa na madogo

yanayofanya shughuli za usafirishaji
ndani ya mkoa huo uliofanyika ka-
tika Stendi Kuu ya Mabasi Geta.

Kamanda huyo alisema huyo
magari hayo yaliyofungiwa hay-
akukidhi vigezo vya kubeba abiria
kutokana na kuwa mabovu, hivyo
yamepigwa marufuku kujihusisha na
biashara ya kubeba abiria.

Magari hayo ni pamoja na yanay-
ofanya safari za kutoka Geita kwenda
jijini Mwanza, Shinyanga, Geita na
mengine yanayofanya safari ndani
ya mkoa huo yakitoka mjini Geita
kwenda maeneo ya Katoro, Nkome,
Nyarugusu na Nyang’hwale.

“Magari 142 yamekutwa na ma-
kosa mbalimbali ikiwamo kutokuwa
na mikanda ya kuvaa abiria pamoja
na makosa mengine. Wamiliki wake
wamepigwa faini na kuendelea na
safari. 53 yamekaguliwa na hayaku-
kutwa na makosa,” alisema.

Kamanda huyo alisema lengo la
operesheni hiyo ni kudhibiti matukio
ya ajali za barabarani ambazo zime-

kuwa zinajitokeza hususani katika :
kipindi cha msimu wa sikukuu pale :
wasafiri wanapoongezeka kwa ki- :

wango kikubwa.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama :
Barabarani mkoani Geita, Mrakibu :
wa Polisi Aloys Jacob, alisema kuwa :
kwa kuzingatia sheria, madereva :
wa magari hayo watafikishwa ma- :
hakamani kwa mujibu wa kifungu :
namba 36 cha Sheria ya Makosa ya :

Usalama Barabarani.

“Wamiliki wa magari makubwa na :
magodo pamoja na madereva walio- :
jidanganya kuficha magari watam- :
bue kuwa operesheni hii ni endel- :
evu, hivyo hakuna gari litakalobaki :

bila kukaguliwa,” alisema.

Wiki iliyopita, Jeshi la Polisi Kikosi :
cha Usalama Barabarani liliiambia :
Nipashe kuwa katika miezi tisa ili- :
yopita, kulitokea ajali za barabarani :
1,334 zilizosababisha vifo vya watu :
1,198, sawa na wastani wa vifo vya :

watu 133 kila mwezi nchini.

aji wa Kampuni
va Vivo Energy
Tanzania, Moham-
ed Bougriba (wa
tatu kulia) na Ofisa

ya Temeke, Abdul
Buhety (wa pili
kulia), wakikata
utepe katika hafla
yva kukabidhi choo
chenye matundu
16 Kilichokara-
batiwa na kampuni
hiyo kwa Shule ya
Msingi Kiungani
iliyopo Kurasini
Manispaa va Te-
Salaam mwishoni
mwa wiki. Kulia
ni Mwalimu Mkuu
wa shule hiyo,
Bonivilia Malya.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wajasiriamali kunufaika mikopo ya kilimo

Na Halfani Chusi

KATIKA  kuwainua  wakulima,
Taasisi ya Victoria Finance kwa kush-
irikiana na PASS Trust, wametangaza
kutoa mikopo kwa wajasiriamali wa
kilimo kupitia dhamana ya mikopo
kwa njia ya kidijitali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Victoria
Finance, Julius Mcharo, aliwaambia
waandishi wa habari mkoani Dar es
Salaam jana kuwa lengo lao ni kutoa
mitaji kwa wajasiriamali wa kilimo
nchi nzima.

Alisema wameanzisha huduma
hiyo ya mikopo kidijitali ili kukidhi
mahitaji ya mitaji kwa wakulima na
wafanyabiashara wadogo walio kati-
ka mnyororo wa thamani wa kilimo,
ikiwa ni pamoja na wale wanaojihu-
sisha na biashara za mazao ya kilimo
na mifugo.

Mcharo alisema kuwa kwa kutam-
bua changamoto wanazokabiliana
nazo wajasiriamali, taasisi hiyo im-
eanzisha aina mbalimbali za mikopo
ya muda mfupi ili kuimarisha bi-
ashara zao kwa ufanisi, urahisi na
uhakika.

“Dhamira yetu ni kutoa mitaji kwa
wajasiriamali wa kilimo itakayosaidia
kustawi kwa sekta ya kilimo. Mikopo
hii imeundwa kwa kusudi la kusaidia
gharama za mavuno, gharama za
usindikaji na gharama za maghala/
kodi za maghala, ili wajasiriamali
wanufaike zaidi katika shughuli zao,”
alisema.

Macharo alisema wajasiriamali wa-
naweza kupata mikopo kuanzia Sh.
100,000 hadi Sh. milioni moja kwa
mtu binafsi au kikundi kulingana na
mahitaji yao.

Alisema kiasi hicho kinaweza ku-
tolewa kwa njia ya simu ya mwom-
baji ili kurahisisha malipo ya fedha
kwa wakati na hata kurahisisha
urejeshwaji wake kwa njia hiyo hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa PASS
Trust, Yohane Kaduma, alisema wa-
naamini sekta hiyo ndiyo nguzo ya
uchumi wa nchi. Ushirikiano wao ni
ushuhuda tosha wa kusaidia sekta
hiyo.

“Ndiyo maana sisi PASS, tunatoa
dhamana za mikopo ya kidijitali
kupitia simu za mkononi, kuruhusu
wakulima kupata huduma hiyo, ku-

toka kwa taasisi za kifedha tukianza :

na Taasisi ya Victoria Finance.

“Ushirikiano huu kati ya PASS na :
Victoria Finance unaonesha dhamira :
ya kuendelea kuwawezesha wajasiri- :
amali wa kilimo, kukuza mnyororo :
wa thamani wa kilimo na kuchangia :
katika maendeleo ya kiuchumi ya :

Tanzania,” alisema Kaduma.

Alibainisha kuwa wamekuwa wak- :
itoa dhamana ya mikopo ya kilimobi- :
ashara ili kuwawezesha wajasiriamali :
kuepukana na changamoto ya ku- :
kosa mitaji na fedha za kukamilisha :

mahitaji yao kwa wakati.

“Hadi sasa takribani miradi 72,201 :
PASS  Trust. :
Mikopo yenye thamani ya zaidi ya :
Sh. trilioni 1.5 imetolewa kwa waja- :

imedhaminiwa na

siriamali wa kilimo biashara. Vilevile,

ajira takribani milioni 2.7 zimeten- :

genezwa kutokana na huduma zetu,”
alitamba.

Victoria Finance ni taasisi ya kifed- :
ha inayowezesha mabhitaji ya kifedha :
kwa wakulima wadogo, biashara :
ndogo na za kati na wajasiriamali :
walio katika mnyororo wa thamani :

wa kilimo nchini.

Mkurugenzi Mtend-

Elimu wa Manispaa :

- Wafanyabiashara
washauriwa kutumia
teknolojia ya China
kuanzisha viwanda

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wa Tanzania wanaosa-
firi na kuagiza bidhaa kutoka China, wame-
shauriwa kutumia vyema ushirikiano baina ya
mataifa hayo mawili kwa kuangalia namna va
kutumia teknolojia ya China kuanzisha viwan-
da nchini badala ya kujikita kuagiza bidhaa
kutoka China.

Konseli Mkuu wa Ubalozi Mdogo wa Tanza-
ametoa rai hiyo ahpozungumza na kundi [a
wafanyabiashara kutoka maeneo mbalimbali
nchini waliopata fursa ya kwenda China kush-
iriki Maonyesho ya Uagizaji na Uuzaji wa Bid-
haa za China.

Wafanyabiashara hao wamepata fursa hiyo
kwa uratibu wa Benki ya Taifa ya Biashara
(Cl\llBéZ)) kupitia klabu yake ya biashara (NBC B-

ub).

Akiwasilisha wito wa konseli huyo mbele ya
waandishi wa habari baada ya kurejea nchini
mwishoni mwa wiki, Meneja Bidhaa na Hudu-
ma za Kibenki wa NBC, Jonathan Bitababaje,
aliyeongoza wafanyabiashara hao, aliwasilisha
rai hiyo.

Alisema kuwa katika mazungumzo yao na
konseli huyo, mbali na kuipongeza benki hiyo
kwa hatua hiyo muhimu, aliwasisitiza Wa-
tanzania kutumia vyema ushirikiano baina
ya mataifa hayo mawili kwa kuwa na maono
ya kuanzisha viwanda Tanzania badala ya
kutegemea tu kuagiza bidhaa kutoka China.
“Kwa mujibu wa Mheshimiwa Konseli, China
kuna teknolojia za ukubwa tofauti, hivyo Wa-
tanzania wana fursa ya kuangalia teknolojia
wanazozimudu ikiwamo teknolojia rahisi ita-
kayowawezesha kuzalisha baadhi ya bidhaa
ndogondogo hapahapa nchini ili kupunguza
idadi ya bidhaa zinazoingizwa kutoka China,”
alisema Bitababaje.

Alibainisha kuwa benki hiyo iko tayari kuwa-
saidia wafanyabiashara hao kwa kuwapatia
mitaji itakayowasaidia kutimiza kwa vitendo
yale yote waliyojifunza China.

Kupitia safari hiyo ya siku 10, wafanyabi-
ashara hao walipata fursa ya kuufunza mambo
mengi ikiwamo fursa za biashara, uwekezaji
na ushirikiano wa kibiashara huku pia waki-
pata fursa ya kutembelea viwanda na masoko
mbalimbali.

Wakiwa njiani kuelekea na kurudi katika sa-
fari hiyo, wafanyabiashara hao pia walipata
wasaa wa kutembelea nchi ya Misri na kujio-
nea vivutio mbalimbali vya utalii na historia
ya taifa hilo

“Zaidi, tuk|vva China, tulipata fursa ya kuku-
tana na wafanyabiashara wakubwa, wamiliki
wa viwanda vikubwa na vidogo. Pia wafanya-
biashara waliweza kujifunza teknolojia mpya
sambamba na kupata muunganiko mpya wa
k|b|ashara na wenzao kutoka China.

“Kuna ambao walihitaji mashine na zana
mbalimbali kwa ajili ya kazi zao wamepata na
pia wapo waliopata washirika wapya kibiasha-
ra. Ni matumaini yetu kwamba hivi karibuni
tutashuhudia uwekezaji wao mpya kupitia
vwvanda

“Niwaombe sana wafanyabiashara waendelee
kuchangamkia fursa ya safari hizi ambazo zi-
naendelea kuja kupitia uratibu wa NBC B-Club
ambapo tunatarajia kuwa na safari nyingine za
China mwezi Aprili na Oktoba mwakani.

“Mbali na China, pia tutakuwa na safari za
Ulaya, Asia na baadhi ya nchi za Afrika am-
bazo tuna ushirikiano mkubwa wa kibiashara,”
alisema.

Wakizungumza kwa niaba ya wafanyabi-
ashara wengine waliopata fursa hiyo, Renatus
Porini na Sarah Munuo, mbali na kuishukuru
benki hiyo kwa uratibu wa safari hiyo, wal-
isema wamejifunza mambo mengi ikiwamo
fursa mpya nyingi za kimasoko na uhusiano
wa biashara, hatua ambayo imewajenga zaidi
k|b|ashara

“Kimsigi, tulivyorudi leo si kama tulivyok-
wenda! Tukiwa China na Misri tulitembelea
maeneo mbalimbali vikiwamo viwanda na pia
tumeongeza mawasiliano zaidi na wenzetu wa
huko China,” alisema Porini.
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Mtanzania aeleza
‘kutoweka’ mtoto wake
Israel kwa siku 18

Na Mwandishi Wetu

IKIWA ni karibu wiki ya tatu sasa tan-
gu kikundi cha Hamas kuivamia Israel,
Mtanzania Loitu Mollel ambaye ni baba
mzazi wa Joshua Loitu (Pichani) anayei-
shi Israel, amedai hana mawasiliano na
mwanawe licha ya kufanya jitihada mbal-
imbali za kumtafuta.

Mollel ambaye alizungumza na Shirika
la Utangazaji la Uingereza (BBC) jana,
alisema mara ya mwisho kuwasiliana na
mwanawe huyo ilikuwa Oktoba 5 mwaka
huu na mara ya mwisho mawasiliano
yake ‘yako hai’ (online) mtandaoni ili-
kuwa Oktoba 7 mwaka huu saa 4:03 asu-
buhi, jambo linalomfanya akose furaha.

Hatua ya kufuatilia aliko mwanawe

inakuja siku kadhaa baada ya Ubalozi wa
Tanzania nchini Israel kusema kuwa hau-
na mawasiliano na Watanzania wawili
ambao wanaishi eneo la kusini mwa nchi
hiyo ambalo lilishuhudia mapambano
baina ya wanamgambo wa Kipalestina
wa Hamas na Jeshi la Israel.

“Sifahamu kuwa Joshua yuko katika
hali gani na ninasubiri taarifa kutoka
kwenye mamlaka za Tanzania. Sina fura-
ha, familia haina furaha kwa sababu
hatumpati kwenye simu huyu kijana,
mke wangu na ndugu zangu wanataka
niongeze jitihada ili kufahamu aliko na
yuko katika hali gani.

“Jitthada ninazoendelea nazo ni ku-
fuatilia kupitia kwa Ubalozi wa Tanzania
nchini Israel licha ya kuwa na wao wa-
menieleza kuwa wanaendelea kufuatilia
kufahamu aliko kijana wangu,” alisema
Mollel.

Alibainisha kuwa Joshua alikwenda Is-
rael Septemba 18 mwaka jana kwa ajili ya
masomo kwa vitendo.

Hata hivyo, mpaka jana Ubalozi wa
Tanzania huko Israel ulisema kuwa hau-
jafanikiwa kuwasiliana na vijana ambao
ulieleza awali kwamba haukuwa na ma-
wasiliano nao.

Vilevile, hivi karibuni, Ubalozi wa Tan-
zania nchini Israel uliwarudisha Watan-
zania tisa waliokuwa nchini humo, huku
wengine zaidi ya 350 wakiendelea kuishi
katika maeneo mbalimbali nchini Israel.

BBC

‘Mitandao ya jamii itumike
kutoa elimu va kodi nchinf’

Na Joseph Mahumi, MOROGORO

MKUU wa Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini, Wizara ya Fedha, amewa-
taka wadau wa mitandao ya kijamii
kuwa mstari wa mbele kuelimisha jamii
umuhimu wa kulipa kodi na kudai risiti
halali zinazolingana na kiasi cha fedha
walichotoa kila wanapofanya ununuzi
na kutoa risiti wanapouza bidhaa na hu-
duma.

Benny Mwaipaja alitoa rai hiyo jana
wakati akifungua Kongamano la Wadau
wa Mitandao ya Kijamii na Wizara ya
Fedha linalofanyika mkoani Morogoro
kwa siku mbili kuanzia jana.

Alisema mitandao ya kijamii imekuwa
njia ya kidijitali ya kuifikia jamii kwa
haraka na kwa ukubwa, akiwaomba wa-
dau hao kutumia fursa hiyo kuielimisha
jamii umuhimu wa kulipa kodi ili ku-
saidia kukuza uchumi wa nchi na kuleta
maendeleo kwa wananchi.

“Wizara inawatambua ninyi ni wa-
dau muhimu sana. Ninaomba mkawe
vinara wa kuelimisha jamii ili kuongeza
elimu ya masuala ya kodi na kuelezea
kazi nzuri inayofanywa na serikali katika
kusimamia uchumi na pia kuwaelimisha
jamii kuhusu agenda ya maendeleo ya
taifa na miradi inayotekelezwa na seri-
kali kwa ajili ya maslahi ya Watanzania
ikiwamo miradi ya kimkakati, alisema.

Mwenyekiti wa kongamano hilo,
Mathias Canal aliipongeza wizara ya
fedha kwa kuandaa kongamano hilo. Ni
fursa ya kurahisisha utendaji kazi wao
kwa umma hasa kwa kujengewa uwezo
kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu
Wizara ya Fedha.

Canal aliongeza kuwa Wizara ya Fedha
iendelee kutoa ufafanuzi kwa umma

kuhusu miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa na serikali na umuhimu wa
mikopo ili kuondoa sintofahamu kwa
jamii kuhusu mikopo ya serikali.

“Hongera sana Mkuu wa Kitengo cha
Habari Wizara ya Fedha, Benny Mwaipa-
ja, kwa kubuni kongamano hili, pia tu-
fikishie salamu za pongezi kwa Waziri
wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba kwa
kukubali kufanyika kwa kongamano hili
ambalo ni muhimu kwa wadau wanao-
habarisha jamii,” alisema.

Kongamano hilo la siku mbili linatoa
fursa kwa wadau wa mitandao ya kijamii
kujifunza masuala mbalimbali kuhusu
wizara hiyo na kujengewa uwezo husu-
san katika masuala ya sheria mpya ya
PPP, muundo wa wizara, Mpango Mkuu
wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha nchini
na masuala ya pensheni.
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A REASON TO IMAGINE

tel

MUONGOZO WA GHARAMA
ZA AIRTEL KUANZIA OKTOBA -

DISEMBA 2023

2R Afe sl BANDO ZA INTANETI
Bei (TSh)
MITANDAO YOTE Toh/sek 0.50 Muda Bei (TSh) Intaneti (MB)
NDANI YA MTANDAQO TSh/sek 050 Saa 24 500 246
INTANETI TSh/Mb 935
SMS ZA NDANI YA NCHI TSh/Sms 8.00 Saa24 1,000 492
SMS ZANJE YA NCHI TSh/Sms 215.00 Sku3 2,000 085
ANDAO YO
Siku 7 2,000 950
Muda Bei(TSh) Mitandao SMS
Yote (Dak) Siku7 2,100 1024
Saa 24 500 30 25
Saa 48 1,000 150 25 Siku7 3,000 1,480
Siku 7 1,500 150 50
= Siku 7 5,000 2,460
Siku 7 2,500 300 50
Siku 30 5,000 400 100 Siku 30 10,000 4920
Siku 30 10,000 1,200 100
Siku 30 20,000 9,850
BANDO ZA SMS 1780
Muda Bei(TSh) SMs Siku 30 30000 :
Saa 24 200 200 Siku 60 50,000 24,600
Siku 7 500 1,000
Siku30 1000 10000 Siku 60 100,000 49,200
ANDO ZA AIR OMBO (DA
Muda Bei(TSh) | NdaniyaMtandao | Mitandao SMS Muda Bei (TSh) Mitandao SMS Intaneti(MB)
(Dak) Yote (Dak) Yote (Dak)
Saa 24 500 90 10 25 Saa 24 1,000 40 10 350
Saa 48 1,000 260 40 25 Siku 7 2,000 55 10 800
Siku 7 1,500 260 40 50 Siku 30 10,000 400 10 3,600
Siku 30 5,000 1,000 250 100 Siku 30 20,000 500 10 8,192
B OMO
Muda Bei (TSh) Mitandao Yote (Dak) SMs Intaneti (MB)
BILAKIKOMO 1,000 60 50
BILAKIKOMO 2,000 20 900
MUONGOZO WA GHARAMA ZA KIMATAIFA (KODI HAIJAJUMUISHWA)
Nchi BAND Bei(TSh/Sek)
China, Canada, India, USA Band 1 8
Malaysia, Japan, Lebanon, Ethiopia, Nigeria, Pakistan, Yemen, Sudan, Kenya Airtel, Kenya Band 3 "
Other Network, United Arab Emirates
REST OF AFRICA, Denmark, Germany, Ireland, Netherlands, Norway, Spain, Sweden,
Band 5 14
Oman, Italy, Ghana
Zambia, Dem. Rep. of Congo, Zimbabwe, Burundi, Malawi Band 6 25
France, Rest of World, South Africa, United Kingdom Band 7 13
Central African Republic, Sao Tome & Principe, San Marino, Montenegro, Cuba, Martinique,
East Timor, Nauru, Papua New Guinea, Solomon Islands, Vanuatu, Wallis & Fatuna, Cook
Islands, Kiribati, Tuvalu, Micronesia, Maldives, South Sudan, Comoros, Gambia, Latvia, Band 8 47
Somalia, Bulgaria, Lithuania, Moldova, Albania, Belarus, Congo, Guinea, Guinea Bissau,
Seychelles, Sierra Leone, Senegal, Samoa, Tonga, Uzbekistan, Vanautu, Cameroon, Chad,
Gabon, Madagascar, Belgium, Switzerland
Uganda, Uganda celtel, Rwanda Band 11 15
Satellite, Inmarsat, Premium Diego Garcia, Ascension Island, St.Helena, GreenLand
Falkland Islands, Tokelau, Dem. Rep. Of Congo, Special numbers, Chile, Australia Band 12 233
Territories, Niue Island, Upt, Norfolk Island, Chile
BANDO ZA KIMATAIFA MUDA BEAABANDO DAKIKA
(TSH)
INDIA, CHINA, USA CANADA Saa 24 1,000 20
AFRIKA KUSINI Saa 24 3,000 5
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Saa 24 2,500
ULAYA Saa 24 2,500 4
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Saa 24 2,500 3
INDIA, CHINA, USA CANADA Siku 7 5,000 100
AFRIKA KUSINI Siku 7 6,000 10
MALAWI, DRC Siku 7 10,000 8
ZAMBIA Siku 7 10,000 9
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Siku 7 5,000 10
UK, ITALY, GERMANY Siku 7 5,000 8
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Siku 7 5,000 6
INDIA, CHINA, USA CANADA Siku 30 15,000 300
AFRIKA KUSINI Siku 30 15,000 25
MALAWI, DRC Siku 30 20,000 16
ZAMBIA Siku 30 20,000 18
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Siku 30 15,000 30
UK, ITALY, GERMANY Siku 30 15,000 24
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Siku 30 15,000 18
SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI
Bando kwa nchi Muda Bei ya Bando (TSh) Dakikaza Dakikaza mMB
kupiga simu kupokea simu
Eneo -1 Siku 3 10,000 5 5 75
Eneo -1 Siku 7 25,000 15 10 250
Eneo -1 Siku 14 40,000 25 20 500
Eneo 2 Siku 3 25,000 12 250
Eneo 2 Siku 7 50,000 15 200
Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) MB Bando Muda Beiya Dakikaza | Dakikaza
Eneo -1 Saa 24 5,000 500 kwa nchi Bando Kkupiga Kkupokea
Eneo -1 Siku 3 10000 1,299 (Tsh) simu simu
Eneo -1 Siku 7 15,000 2,048 Eneo -2 Siku7 10,000 10
Eneo -1 Siku 14 30,000 5,120
SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI
Bando kwa nchi Muda Bei ya Bando (TSh) MB Bando kwa nchi Muda Bei ya Bando (TSh) MB
Eneo -3 Siku 3 40,000 1024 Eneo -4 Siku 3 35,000 200
Eneo 3 Siku 7 75,000 2048 Eneo -4 Siku 7 90,000 512
Eneo -3 Siku 14 200,000 5120 Eneo -4 Siku 14 175,000 1024
Eneo1 Kongo B(Airtel), DRC(Airtel), Gabon(Airtel), Ghana(Airtel) Kenya(Airtel), Madagasca(Airtel), Malawi(Airtel), Niger(Airtel),
Nigeria(Airtel), Rwanda(Airtel), Seychelles(Airtel), Tchad(Airtel), Uganda(Airtel), Zambia(Airtel), India(Airtel) & Mauritius(Emtel)
Eneo 2 AFRIKA: Botswana(MTN), KongoB(Airtel), KongoDRC(Airtel), Egypt(Orange), Gabon(Airtel), Ghana(Airtel), Kenya(Airtel),
Madagascar(Airtel), Malawi(Airtel), Mauritius(Emtel), Mozambique(Vodafone), Niger(Airtel), Nigeria(Airtel), Rwanda(Airtel),
Afrika Kusini (MTN, Vodafone), Swaziland(MTN), Tchad(Airtel), Uganda(Airtel), Zambia(Airtel)
MAREKANI: (T-Mobile) & CANADA: (Bell, Telus)
MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: China(China Mobile), Bangladesh(Airtel), India(Airtel), Israel(Pelephone, Cellcom), Oman(OmanTel),
Pakistan(Telenor, Qatar(Qtel), iAr: ain), SriLanka(Airtel), Turkey(Vodafone), UAE (dU, Etisalat)
ULAYA: Denmark(Telenor, TDC), France(Orange, SFR), Germany(T-Mobile, Vodafone), Greece(T-Mobile),
Italy(Vodafone, Tim), Netherlands(Vodafone, KPN), Norway(Telenor), Romania(Vodafone, Orange), Russia(Vimpel-
com), Spain(Vodafone, Telefonica), Sweden(Telenor), UK(Vodafone,Telefonica)
OCEANIA: New Zealand(Vodafone)
AFRIKA: Botswana(MTN), Cameroun(Orange), Egypt(Orange), Ghana(Airtel, TIGO), Mali(Orange), Mozambique(Vodacom), Mauritius(Emtel),
Eneo3 Senegal (Orange), i ITN), Afrika Kusini(MTN, Vodacom)
MAREKANI: (T-Mobile) & CANADA: (Bell, Telus)
ULAYA: Orange), Switzer Denmark(Telenor, TDC), France(Orange, SFR), Germany(T-Mobile, Vodafone),
Greece(Cosmote), Italy(Vodafone,Tim), Netherlands(Vodafone, KPN), Norway(Telenor), Romania(Vodafone, Orange), Russia(Vimpelcom),
Spain(Vodafone, Telefonica), Sweden(Telenor), UK(Vodafone, Telefonica)
MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: India(Airtel), Israel(Orange, Pelephone, Cellcom),Pakistan(Mobilink, Telenor), Qatar(Qtel),
SaudiArabia(Zain), Sri Lanka(Airtel), Turkey(Vodafone), UAE(Etisalat)
CHINA: China Mobile
Eneo 4 AFRIKA: Afrika Kusini(Cell C)
MAREKANI: AT&T
MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: Oman (OmanTel), UAE (dU), Turkey (Turkcel)

*Vigezo na mash

arti kuzingatiwa. Kwa maelezo zaidi tafadhali tembelea tovuti yetu: https://www.airtel.co.tz

217663602
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Madereva
kuweni makini
ajali zinamaliza
nguvukazi

WIKI iliyopita kulitokea ajali iliyosababisha vifo vya watu wengi
mkoani Tabora na chanzo kinaelezwa kuwa ni uzembe wa dereva.
Ajali hiyo ilitokea Oktoba 20, mwaka huu saa tano asubuhi katika
eneo la Udomouchana, wilayani Nzega ilihusisha basi la abiria na
lori la mafuta na kuua watu 18 huku wengine 35 wakijeruhiwa.

Imeelezwa kuwa ajali hiyo imesababishwa na uzembe wa dereva
wa lori la mafuta lililokuwa likitokea Dar es Salaam kwenda mkoa-
ni Mwanza baada ya dereva huyo kuchepuka (overtaking) bila ku-
chukua tahadhari na kuligonga basi lililokuwa likitokea Mwanza
kuelekea Dar es Salaam.

Ajali zinazosababishwa na madereva ‘ku-overtake’ magari men-
gine bila hata kuchukua tahadhari, zimekuwa zikitokea mara kwa
mara na kuua watu wengi.

Madereva wa mabasi ya mikoani ndio wanaoongoza kwa kuyapi-
ta magari mengine tena zaidi ya moja bila kujali yuko kwenye eneo
lenye kona, mteremko au kwenye mlima.

Abiria wanapolalamika dereva anapokiuka sheria za usalama
barabarani, anaweza kuambiwa ateremke kwenye basi au apande
usafiri wake binafsi.

Katika ajali iliyotokea mkoani Tabora, Kamanda wa Polisi wa
mkoa huo, alithibitisha kutokea vifo vya watu 18 na wengine 35
waliojeruhiwa kupelekwa katika Hospitali ya Wilaya ya Nzega kwa
ajili ya matibabu zaidi.

Waliofariki kwenye ajali hiyo 13 ni wanaume na watano ni wa-
nawake.

Ukiangalia waliofariki kwenye ajali hiyo wengi ni watu walioku-
wa wakitegemewa na familia zao na taifa katika uzalishaji.

Nguvukazi yote hiyo inayopotea maana yake ni taifa limeingia
hasara ya kupoteza rasilimali watu na vilevile familia za watu wali-
opoteza maisha zinabaki kwenye wakati mgumu.

Ajali zinapotokea husababisha mambo mengi, pamoja na vifo
kuna uharibifu wa mali, miundombinu ya barabara na wamiliki
wa vyombo hivyo vya usafiri kuingia hasara.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Tabora, ajali hiyo
imesababishwa na mwendo kasi na uzembe wa dereva wa lori am-
baye alichepuka bila kuchukua tahadhari na kuligonga basi.

Licha ya tahadhari za vibao vinavyoelekeza madereva kuvifuata
ili kuepuka ajali, bado kuna baadhi yao hupuuza kwa kujiona wel-
evu zaidi barabarani.

Madereva ni lazima waendelee kufuata sheria za barabarani na
kuacha kuendesha kwa mazoea kwa sababu kufanya hivyo ni kiny-
ume cha sheria na kanuni za barabarani na kumekuwa kukigha-
rimu maisha ya Watanzania wengi.

Baadhi watu walioshuhuda ajali hiyo walieleza kuwa lori la mafu-
ta lilionekana kuwa katika mwendokasi na wakati wa kupishana
likapoteza mwelekeo na kulikagonga basi hilo upande wa kushoto
wa dereva.

Madereva wanaoendesha magari makubwa baadhi yao huji-
fanya kama ni watawala wa barabara na kwamba wao ndio wenye
haki ya kufanya wanavyotaka huku wakitunishia misuli madereva
wa magari madogo.

Pia madereva hao wanaposababisha ajali hukimbia na ku-
tokomea kusikojulikana huku wakiacha maisha ya watu wasioku-
wa na hatia yakiteketea.

Wakati umefika sasa, madereva wanaosababisha ajali kwa saba-
bu ya uzembe wachukuliwe hatua kali, ikiwamo kufungiwa kabisa
kuendesha vyombo vya moto ili kutoa fundisho kwa wengine we-
nye kuleta jeuri na kupoteza nguvukazi za taifa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Mwandishi

Wetu

M Muungwana Lazima Nilonge

Wazalisha umeme
zipo fursa TIB

BENKI ya Maendeleo Tanzania (TIB) im-
etangaza mipango na mikakati kwa kip-
indi cha miaka mitano kuwa ni pamoja
na kutoa mkopo kwa Watanzania wa-
bobezi wa sayansi wanaozalisha umeme

Inalenga ambako umeme TANESCO
haufiki ili kuwanufaisha wananchi wengi
zaidi badala ya wanaoishi mjini pekee,
kuufurahi na kubadili maisha yao.

Mpango huo unatangazwa na Kaimu
Mkurugenzi wa TIB, Lillian Mbassi, an-
apozungumza na wanahabari hivi kar-
ibuni.

Kaimu Mkurugenzi huyo anafafanua
kuwa hatua hiyo ya kukopesha wazal-
ishaji hao wa umeme jadidifu kupitia di-
risha maalum lilipo katika benki hiyo, ni
miongoni mwa mipango na mikakati ya
TIB katika kipindi cha kuanzia 2021 hadi
mwaka 2025.

Anasema mpango huo unaenda sam-
bamba na kupanua huduma ya kusam-
na Benki ya Dunia (WB), ambao ni wa-
dau wakubwa wa benki hiyo katika ku-
wapelekea huduma muhimu wanana-
nchi wanaoishi vijijini.

Anataja mikakati mingine ya BIT kuwa
ni kuunga mkono jitihada za serikali
kutekeleza sera na mikakati ya kitaifa
ili kuongeza kasi ya maendeleo kwa wa-
nanchi.

Mpango huo wa TIB una lengo la ku-
wawezesha Watanzania ambao wame-
jitokeza kutangaza teknolojia zao za
kuzalisha umeme kwa njia mbalimbali
ambao wamekuwa wakihitaji msaada
wa fedha kutoka kwa wafadhili wa ndani
na nje ya nchi ili kutimiza ndoto zao ku-
zalisha umeme kwa ajili ya matumizi ya
nyumba, ofisini na taasisi nyingine zina-
zotoa huduma kwa umma.

Miongoni mwa hao ni mkazi wa Dar es
Salaam, ambaye amejitokeza akisema
anahitaji msaada wa fedha ili aweze ku-
kamilisha ujenzi wa mradi wake wa ku-
zalisha umeme kwa kutumia maji ya ki-
sima cha kuchimba na wala si mabwawa
wala mito ambayo kila mara hukauka.

Mpango
huo una-
tangazwa
na Kaimu
MKuru-
genzi

wa TIB,
Lillian
Mbassi,
anapo-
zZun-
gumza
na wa-
nahabari
hivi kar-
ibuni.

Anasema mtambo wake wa kuzalisha
umeme ambao ameupa jina la ‘tanzan-
ite’ unafua nishati hiyo kwa maji ambayo
yanahifadhiwa kwenye kisima na ni
umeme wa uhakika kwani unapatikana
kwa wakati wote.

TIB kwa kuwa wametangaza fursa hiyo
kwa wanasayansi kama huyo na wengine
wana kila sababu ya kujitokeza ili ku-
kopeshwa fedha na kutimiza ndoto zao
kupeleka nishati yao hiyo katika maeneo
na TANESCO haufiki na kuwa mkombozi
kwa wananchi kuacha kutumia taa za
chemli, vibatari na moto wa kuni kupata
mwanga nyakati za usiku.

Nishati hiyo jadidifu, pia itawasaidia
wao wa maisha kutoka waliyoyazoea na
kuwa wa kisasa zaidi kwa kuendana na
mabadiliko ya sayansi na teknolojia ya-
naendelea kutokea duniani katika kip-
indi hiki cha utandawazi.

Si jambo geni kusikia kwamba kuna viji-
ji tangu Uhuru hadi leo havijawahi kuwa
na umeme na watu wake wanasikia tu
kuwepo kwa nishati hiyo na wengine

ulimwengu mwingine wa giza kwani
havina mawasiliano ya simu, runinga,
wala mitandao ya intaneti ambayo ni
mpango mzima wa maisha ya mwanad-
amu kwa kupata taarifa mbalimbali ku-
toka kwa ndugu, jamaa au kwa kusikiliza
na kufuatilia habari kutoka sehemu zote
bila kizuizi.

Wenye teknolojia hiyo wasibweteke,
TIB imewaonyesha njia za kupata fedha
kwa kuwapa mkopo, ikiwa watafuata
taratibu kama ambavyo wengine wal-
ivyofanya kwenye sekta ya kilimo kwa
kufanya uwekezaji na kutoa ajira kwa
watu 10,000.

Kulingana na Mkurugenzi Mbassi,
watu hao 10,000 ni kati ya 30,000 wali-
opata ajira kwenye miradi ambayo im-
ewezeshwa kwa mikopo iliyotoa kwa
wawekezaji.
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HABARI KITAIFA

Taasisi za fedha zilivyojipanga tishio El-Nino

Na Jenifer Gilla

TAASISI za fedha nchini zi-
meeleza namna zilivyojiandaa
kuboresha huduma za kifedha
ili kuwaepusha wateja wao na
athari za mvua kubwa (El-Nino)
iliyotangazwa na Mamlaka ya Hali
Hewa nchini (TMA).

Mamlaka hiyo imetahadhari-
sha uwezekano wa EI-Nino nchini
kuanzia mwishoni mwa mwezi
huu hadi Desemba mwaka huu,
hivyo kutoa hadhari ya madhara
kwa binadamu na mazingira iki-
wamo vifo, mafuriko, ardhi kupo-
romoka, upotevu wa mali, ma-
gonjwa ya mlipuko na uharibifu
wa miundombinu, hivyo kuwa-
taka wananchi kuchukua tahad-
hari.

Kutokana na angalizo hilo la
TMA, Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) nayo imezitahadharisha
taasisi za fedha kuhusu madhara
yatokanayo na mvua hiyo.

BoT imeelekeza taasisi hizo ku-
chukua hatua zinazofaa ili kupun-
guza changamoto za huduma za
kifedha katika kipindi hicho iki-
wamo kuweka akiba ya kutosha
ya fedha taslimu katika vyumba
vya kuhifadhi fedha.

Benki Kuu pia imeshaelekeza
taasisi za fedha kuhimiza wateja
kutumia mifumo ya kielektroniki
kufanya malipo na kudumisha

huduma ya mtandao ili kuwez-
esha wateja kufanya miamala na
kuongeza kiwango cha mwisho
cha kufanya miamala kwa siku.

BoT pia imezielekeza kufanya
tathmini ya utayari wa mipango
ya kurejesha biashara na teknolo-
jia ya habari na kuhakikisha
akaunti za mfumo wa malipo ya
papo hapo wa Tanzania zinafa-
dhiliwa vya kutosha.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC), Godwin Semu-
nyu, alipozungumzia hatua wa-
nazochukua kama tahadhari ya
El-Nino, anasema wanaendelea
kutoa elimu kwa wateja kuhusu
ujio wa mvua hizo na kuwaele-
keza kujikita zaidi kujihudumia
kwa kutumia simu (Simbanking).

Anasema pia wanawaelekeza
wateja kutumia mawakala wa
benki hiyo walioko karibu nao
kupata huduma za kifedha
pamoja na kutatuliwa changamo-
to za kawaida za kifedha badala
ya kutumia muda mrefu kwenda
benki.

“Tunawaelimisha hivyo ili ku-
waepusha na madhara yatoka-
nayo na mvua hizo kwa sababu
tunajua historia yake, mara nyingi
inasababisha uharibifu wa miun-
dombinu ikiwamo madaraja ku-
jaa maji na kukatika. Sasa tusinge-
penda kusikia mteja wetu kapata

madhara akitafuta huduma yetu,”
alisema.

Semunyu pia alisema wame-
boresha huduma za kimtandao ili
sizilete shida katika kipindi hicho
ambacho wateja watakuwa wana-
zitumia zaidi kujipatia huduma za
kifedha.

Mkuu wa Usalama wa Kampuni
na Uendelevu wa Biashara wa
Benki ya CRDB, Misana Mutani,
anasema wamejipanga kukabili-
ana na athari za mvua hiyo kwa
kuchukua hatua kadhaa muhimu
ikiwamo kuhuisha menejimenti
kudhibiti majanga na kuiweka
tayari kwa timu ya kukabili ma-
janga pindi yatakapojitokeza.

Anasema wanazifanyia majar-
ibio huduma na bidhaa zao zote
muhimu zikiwamo mashine za
kutolea fedha (ATM), mawaka-
la, huduma za benki kupitia
simu za mkononi na mtandao
ili wateja wajihudumie wakiwa
nyumbani. Mutani anatoa wito
kwa wateja wao na Watanza-
nia kwa ujumla kuwa makini na
watulivu katika kipindi hicho cha
mvua ili kuepuka madhara yanay-
oweza kujitokeza na kufuatilia
taarifa za mamlaka husika tahad-
hari zitakazokuwa zinatolewa.

Anawaomba wateja ikitokea
changamoto yoyote pindi wa-
napohitaji huduma ya kibenki,
wawasiliane na idara ya huduma

SMZ yajenga hospitali wilaya,
yabinafsisha uendeshajl wake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema serikali
yake imejenga hospitali ya wilaya,
ambayo imeamua kuiwekeza
katika mfumo binafsi, ili kupata
ufanisi katika uendeshaji wake.

Ni kauli yake Rais Dk. Mwinyi,
ambaye kitaaluma ni daktari wa
binadamu, alipofungua Hospitali
ya Wilaya ya Kaskazini A Unguja
iliyojengwa hivi karibuni huko
Kivunge.

Kwa mujibu wa Rais Mwinyi,
hospitali hiyo ni miongoni mwa
10 za wilaya zilizojengwa kupitia
fedha za Mpango wa Kukabiliana
na Athari za UVIKO-19 zilizotole-
wa kupitia mkopo wa Shirika la
Fedha la Kimataifa (IMF).

Dk. Mwinyi alisema baadhi ya
watu hawapendi mageuzi hayo
ambayo yanasaidia katika utoaji
huduma bora na haraka kwa wa-
nanchi.

Alisema serikali haitokuwa
tayari kuona huduma za afya zi-
nadorora baada ya kushirikisha
sekta binafsi.

“Kwanini  tumefanya  hivi
kushirikisha sekta binafsi katika
uendeshaji wa maabara katika
hospitali? Mara kadhaa imetokea
katika hospitali za serikali am-
bapo kifaa kinakuwa kimehar-
ibika, lakini utaratibu wetu wa
serikali unataka ufuate sheria
ya ununuzi na huchukua muda
mrefu hadi kukamilika na hu-
waumiza watu, hakuna mgonjwa
anayeweza kusubiri mpaka uta-
ratibu wa ununuzi ukamilike,”
alifafanua.

Dk. Mwinyi alitoa indhari kwa
sekta binafsi zilizopewa kazi ka-
tika sekta ya afya kuhakikisha
kutoa huduma bora, za kisasa na
haraka. Serikali haitokuwa tayari
kuona ucheleweshaji utoaji hu-
duma.

“Tuliowapa kazi ya kuendesha
hospitali hizi tunataka wahakik-
ishe dawa zote zinapatikana.
Pamoja na hayo, kuna huduma
ambazo si za kitabibu zinafanywa
na sekta binafsi ili tupate ufanisi
zaidi,” alisema.

Rais Dk. Mwinyi alisema ame-
shatoa maelekezo kwa huduma
ambazo si za kitaalamu, ikiwamo
masuala ya usafi kuwachukua vi-
jana wazawa kufanya kazi hizo.

Aliwataka wafanyakazi wa seri-

kali katika sekta ya afya kutokuwa
na wasiwasi na utaratibu huo
mpya kwa kuwa una dhamira
njema ya kufanya huduma za afya
kuwa bora na si vinginevyo.

“Wafanyakazi wa serikali nina-
watoeni hofu mabadiliko haya
hayamtoi yeyote katika ajira
yake na mtabaki katika ajira
zenu na kikubwa zaidi mtapata
ujuzi zaidi. Wala hamna haja
ya kuwa na hofu, mtaendelea
kulipwa na serikali wala hakuna
shida yoyote,” alifafanua.

Rais Dk. Mwinyi alisema seri-
kali imeamua kufanya huduma
za afya kuwa bora na ili ziwe
bora, lazima kujenga mfumo wa
rufani ili kuipunguzia mzigo
mkubwa hospitali kuu ya Mnazi
mmoja.

Waziri wa Afya, Nassor Ahmed
Mazrui, alisema Wilaya ya Kaska-
zini A Unguja ina wakazi 162,000,
vituo vya afya ngazi ya msingi 15,
hospitali binafsi 15 na maduka ya
dawa ya watu binafsi 11.

Alisema kwa kipindi cha
mwaka jana pekee, Hospitali ya
Kivunge ilitoa huduma za uzazi
kwa kinamama 4,425 na kutoka
Januari hadi Septemba mwaka
huu imetoa huduma hizo kwa
kinamama 3,725 na imefanikiwa
kutoa huduma kwa wagonjwa
wote 60,445.

Hospitali hiyo mpya yenye vifaa
vya kisasa imejengwa kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 5.5. Ni mkopo wa
IMF. Vifaa tiba vimegharimu Sh.
milioni 682 na inaendeshwa kwa
ushirikiano na sekta binafsi am-
bazo ni taasisi ya Saifee na Lancet
kutoka India na ilianza kutoa hu-
duma Mei mwaka huu.

kwa wateja kwa njia ya simu
badala ya kutembea umbali
mrefu kwenda benki na kuji-
weka katika hatari ya kuathiriwa
na majanga yatakayotokana na

mvua hizo.

Mkurugenzi wa taasisi ya
mikopo ya Madeo Finance,
anasema wana-
shirikiana na taasisi zingine za
fedha kama vile mitandao ya
simu kuwawekea wateja mfumo
wa kulipa marejesho kwa njia ya

Shaba Kilasi,

kielektroniki.

Anasema pia wanatoa elimu
kwa wateja namna ya kufanya
miamala ya kulipa marejesho
kwa njia ya kielektroniki kama
vile kutumia lipa namba za

mitandao ya simu ili kuwaep

sha na hatari ya kuathiriwa na
mvua hizo kwa kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma hiyo

katika matawi yao.
Julai 19 mwaka huu, TMA

itoa tahadhari ya mvua ya EI-Ni-
no msimu wa vuli katika mikoa
inayopata mvua mara mbili kwa
ya
mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza

mwaka ikiwamo maeneo

hiyo ni Simiyu, kaskazini mwa
Mkoa wa Kigoma, Dar es Salaam,
Tanga, Pwani na kaskazini mwa
Mkoa wa Morogoro. Wananchi
wachukue tahadhari.

Agosti 31 mwaka huu, Waziri
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu -
Sera, Bunge na Uratibu, Jenista
Mhagama, alielekeza kamati za
usimamizi wa maafa na sekta,
kushirikiana na umma
chukua baadhi ya hatua kama

na yenye viashiria vya kuathiri-
ka na maafa.

Jenista pia alizielekeza kamati
hizo kuandaa mipango ya ku-

na maafa endapo yatatokea, pia
u_

eneo lake.
“Tunazielekeza
il-  hizo zisisubiri maafa yatokee,
waanze kutambua maeneo yote
hatarishi na yenye viashiria vya

kuandaa mipango ya kuzuia
madhara yoyote yanayoweza

na Shinyanga. kutokea kulingana na utabiri
Maeneo mengine yenye huo wa TMA,” aliagiza waziri
uwezekazo wa kupata mvua huyo.

UNITED NATION CHILDREN'S FUND (UNICEF),
UBALOZI WA SWEDEN NA WATAALAM
MBALIMBALI
DARES SALAAM

Sweden, na Wataalam mbalimbali

5:00 asubuhi. Mnada utafanyika Go
Mnada utaanza Saa 5:00 asubuhi

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na UNICEF, Ubalozi wa

watauza kwa mnada wa hadhara Magari,

Generator na Wheel Loader tarehe 28 Okitoba, 2023 Jumamosi kuanzia saa

Iden Resort Sinza, Lion Street.

Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru
3 | Toyota Land Cruiser Hard | 1HZ Diesel Engine 2016 Bado
top
1| Nissan Patrol Station ZD30 Diesel Engine Bado
2014
Wagon Y61
1| Nissan Patrol Station TB48 Petrol Engine Bado
2012
Wagon Y61
1| Toyota Rav4 Station 1AZ Petrol Engine Umelipwa
2004
Wagon
1 | Generator 160 KVA 3 Perkins Diesel Engine Umelipwa
2015
Phase
1| Generator 5.5 KVA Diesel Engine Silence Bado
3 | Generator 6KVA, 3.2KVA & | Petrol Engine Umelipwa
3KVA
1 | Komatsu Wheel Loader W100 Diesel Engine | 1984 | Umelipwa

11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

Ukishindwa kulipa kwa mud

N

. Malipo kwa njia ya VISA
yanakubalika.

o1~ N

yote pamoja na kodi

UNIVERSAL AUCTION CENTRE

CELL NO: 0754 284 926
Insta: universalauctioncentre

Malizote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia
tarehe 25 mpaka 27 Okitoba 2023, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku
5 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 3 November, 2023 Saa 10:00 jioni.

a huo Gari au Genereta litauzwa kwa

mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

na Master cards za CRDB na NBC

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.
. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.
. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo

B. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.

DARES SALAAM

PLOT NO:5“E" LION STREET SINZA

E-mail: universalauction@hotmail.com

ku-

vile kutambua maeneo hatarishi

zuia madhara na kukabiliana
kuainisha na kuandaa rasilimali
za usimamizi wa maafa kwa kila
sekta kushiriki kikamilifu katika

kamati

kuathirika na maafa na kuanza
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HABARI KITAIFA

CCM yasimamisha viongozi
tuhuma kukihujumu chama

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) mkoani Rukwa kime-
wasimamisha uongozi vion-
gozi wa chama hicho wanao-
tuhumiwa kukihujumu kwa
kuwauzia kadi za kielektron-
iki viongozi wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) ili wazitumie ka-
tika mikakati yao ya kisiasa.

Akitoa taarifa hiyo mwisho-
ni mwa wiki jana, Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa chama
hicho, Godfrey Mwanisawa,
alisema viongozi hao wali-
kuwa wakichukua kadi za wa-
nachama na kumuuzia Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Mkoa
wa Rukwa, Sadrick Malila,
maarufu kwa jina la Tkuwo ili
atangaze kuwa wanachama
hao wamehamia CHADEMA
na wamerudisha kadi za CCM.

Alisema baadhi ya kadi

hizo ni ya aliyekuwa mwana
CCM mkongwe marehemu
Chrisant ~Mzindakaya pia
marehemu Zuberi Kauzeni
ambaye alikuwa Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wazazi tawi la
Kingombe Kata ya Majengo
pamoja na kadi za wana-
chama waliohama mkoani
Rukwa.

Alisema kuwa baadhi ya
viongozi wa CCM waliokuwa
wakiuza kadi hizo ni Chriss
Mwalwanda ambaye ni Ka-
tibu Kata ya Majengo, Alexan-
der Kasongo Katibu wa Siasa
na Uenezi Kata ya Majengo
na Paul Kawambula Katibu
wa UVCCM Kata ya Majengo
ambao wamesimamishwa ili
kupisha uchunguzi wa tuhu-
ma hizo.

“Oktoba 2, Mwenyekiti wa
CHADEMA Mkoa wa Rukwa
aliita vyombo vya habari na
kuonesha kadi za kielektron-
iki za wanachama wa CCM

akidai kuwa wamerudisha
na kujiunga na CHADEMA,
kumbe baadhi yao walikuwa
ni marehemu na wengine
wamehama mkoa ambazo ali-
uziwa na viongozi hao wanao-
tuhumiwa,” alisema Mwani-
sawa.

Alisema, kitendo alichofan-
ya Mwenyekiti wa Chadema
si sawa kwa kuwa mwanacha-
ma anayetakiwa kurudisha
kadi anapaswa akabidhi yeye
mwenyewe katika ofisi ya cha-
ma anachohamia ama katika
mkutano wa hadhara wa cha-
ma, lakini kilichofanyika ni
siasa chafu zisizo na tija katika
nyakati hizi ambazo wanacha-
ma wanauelewa mkubwa wa
masuala ya Kisiasa.

Pia kutokana na maende-
leo makubwa yaliyofanywa
na serikali ya CCM hakuna
mwanachama atayerudisha
kadi yake kizembe na kuwa-
taka wanachama wa chama

hicho Mkoa wa Rukwa ku-
tulia, kushikamana na kuwa
na umoja kwa kuwa CCM ipo
imara na haitatetereka kwa
propaganda hizo chafu.

Katibu wa CCM Wilaya ya
Sumbawanga, Tabu Hussein,
alisema kwa kawaida kadi za
wanachama baada ya kuten-
geneza ngazi ya taifa zinatum-
wa kwa viongozi wa mkoa,
nao wanazipeleka ngazi ya
wilaya na huzikabidhi kwa
viongozi wa kata ambao wal-
iokuwa wakimuuzia kiongozi
huyo wa Chadema.

Alisema tayari chama hicho
kimeanzisha uchunguzi kwa
viongozi hao wasio waadilifu
pia kitachukua hatua kupitia
wanasheria wa chama kwa
mwanasiasa huyo wa upinza-
nia aliyekuwa akifanya siasa
chafu na kamwe CCM wilaya
haitavumilia kuona wanasiasa
wakiharibu nia yake nzuri ya
kushinda chaguzi zijazo.

Mkurugenzi wa
Halmashauri

ya Bagamoyo,
Shauri Selenda,
akimwagilia mti
wa matunda al-
joupanda katika
eneo la Shule ya
Msingi Kimele
iliyopo Baga-
moyo mkoani
Pwani katika
kampeni inay-
oendeshwa na
Benki ya Stand-
ard Chartered
va kupanda miti
katika wilaya
hiyo. Kulia ni
Mwalimu Mkuu
wa Shule hiyo,
Sarah Luwumba
na wa pili kulia
ni Mkuu wa
Teknolojia na
Operesheni

wa benki hiyo,
Christopher
- Vuhahula. PI-

. CHA: JUMANNE
~ JUMA

Wazazi watakiwa kubadili
mfumo malezi ya watoto

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

MWENYEKITI wa Jumuiya
ya Wazazi wa Chama Cha
Mapinduzi Wilaya ya Baga-
moyo, Abubakari Mlawa,
amesema wazazi wa wilaya
hiyo wanatakiwa kubadili
mfumo wa malezi ili kuwa na
watoto wenye maadili na ku-
punguza vitendo vya ukatili.

Mlawa alisema wazazi pia
wanatakiwa kuacha vitendo
vya ukatili kwa watoto wao na
kuwalea katika maadili yanay-
otakiwa kwa kuzingatia tama-
duni za Watanzania.

“Wilaya ya Bagamoyo in-
aongoza kwa vitendo vya
unyanyasaji kwa watoto wa

kike, wapo wazazi wa kiume
wanalala na watoto wao kesi
nyingi zimeenda mahakama-
ni, tunaendelea kusisitiza ma-
badiliko ya malezi kukomesha
vitendo hivi,” alisema.

Aliyasema hayo alipokuwa
akihutubia mahafali ya 32 ya
kidato cha nne Shule ya Se-
kondari Lugoba, Halmashauri
ya Chalinze.

Kadhalika, Mlawa alisema
wazazi wengi wa wilaya hiyo
sio wafuatiliaji wa maende-
leo ya watoto wao wanatoa
kipaumbele kuandaa sherehe
wanapohitimu.

Alisema wazazi wanatakiwa
kuwasimamia watoto wao
wasome kwa bidii ili wapate
ajira kwenye viwanda vina-

vyojengwa katika wilaya hiyo
badala ya kuacha nafasi hizo
kuchukuliwa na wanaotoka
nje ya wilaya na mkoa huo.

Mlawa ambaye ni Ofisa
Habari wa Kampuni ya Sub-
ash Patel ambayo ni mlezi wa
Shule ya Sekondari Lugoba,
alisema wanatarajia kuanza
utaratibu wa ujenzi wa uzio
wa shule hiyo kudhibiti utoro.

Mkuu wa shule ya Lugoba,
Abdallah Sakasa, aliwataka
wazazi kuzingatia taratibu za
shule na kutoruhusu kupokea
watoto wao bila taarifa kutoka
shuleni.

Kutokuwa na uzio katika
shule hiyo na wanafunzi
wengi kutoka maeneo ya ka-
ribu imechangia kuwa watoro

kuondoka muda wanaotaka
kurudi nyumbani huku wa-
zazi wao wakishindwa kutoa
taarifa baada ya kuwapokea.

Sakasa alisema kitendo
hicho ni kero na kuomba ku-
jengewa uzio utakaosaidia
kuimarisha ulinzi kwa wa-
nafunzi watakaotoa utaratibu
maalumu.

Pia Sakasa alisema kuna
uhaba wa vifaa vya maabara
kwa gjili ya elimu ya vitendo
kwenye masomo ya sayansi,
maktaba pamoja na mabweni.

Aliishukuru serikali kwa
kuendelea kuidhinisha fedha
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba
vya madarasa na vyoo na vi-
kikamilika hakutakuwa na
uhaba kwenye eneo hilo.

lz I

Wanafunzi
“wa kike
wenye
ulemavu
waaswa

Na Sabato Kasika

KATIBU Mkuu Wizara ya Maendeleo
va Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
va Serikali ya Mapinduzi Zanzibar,
Abeida Rashid Abdallah, amewataka
wanafunzi wakike wenye ulemavu
kuchukulia hali hiyo kama ya kawai-
da na kusoma kwa bidii ili watimize
ndoto walizojiwekea.

Salaam JUZI wakati aklzmdua VY00
rafiki vya wanafunzi wa kike wenye
ulemavu, katika Shule ya Sekondari
va Jangwam

Alisema, anajua vikwazo vyao
lakini akawataka wasikate tamaa
kutafuta elimu, na vikwazo hivyo
viwe fursa ya kuwafanya waongeze
bidii ili wawe viongozi wa baadaye.

“Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar zinazungumza masu-
ala ya watu wenye ulemavu kwenye
vyombo vya maamuzi ili wasiachwe
nyuma,” alisema Abeida.

Alisema Tanzania ni miongoni mwa
nchi zinazotekeleza miongozo mbal-
imbali ikiwamo wa masuala ya watu
wenye ulemavu ilioitaja kwa jina la
“Mkataba wa Umoja wa Mataifa juu
ya Haki za Watu wenye Ulemavu”.

“Lakini pia kuna sheria ya Tanzania
Bara ya mwaka 2010 na kwa upande
wa Zanzibar kuna sheria namba 9 ya
mwaka 2006 ambayo imefanyiwa
marekebisho mwaka jana, sheria
zote hizo zinazungumzia wajibu wa
utambuzi wa haki kwa watu wenye
ulemavu, usawa na kutobaguliwa,
kukuza uelewa,” alisema.

Aidha, alitoa wito kwa walimu
wote katika shule mbalimbali nchini
kuweka vyoo rafiki kwa wanafunzi
wenye ulemavu, na sio vyoo tu hata
njia ili mazingira nayo yawe rafiki.

MKkurugenzi wa Taasisi ya Maisha
ya Amani kwa Watu Wenye Ul-
emavy, iliojenga vyoo hivyo, Sofia
Mbeyela, alisema ujenzi wa mradi
wa vyoo rafiki kwa wasichana we-
nye ulemavu ulianza Julai, mwaka
jana.

“Ujenzi huu umegharibu Sh. milioni
20,000 kwa vyoo vinne na chumba
kimoja kwa ajili ya walengwa
kubadili nguo wakati wakiwa katika
siku zao za hedhi,” alisema Sophia.
Alifafanua kuwa mradi huo utaen-
delea katika shule zote, huku aki-
waomba wananchi, viongozi, ma-
shirika binafsi na serikali kuendelea
kuchangia ili kuwaondolea vikwazo
wanafunzi wenye ulemavu.

Alisema anafahamu vikwazo vina-
vyowakabili wanafunzi wenye ule-
mavu na taasisi yake itaendelea ku-
pambana ili wasiachwe nyuma kama
sheria na miongozo ilivyoelekeza.

“Niwashukuru wadau wote walio-
jitolea kwa hali na mali kuchangia
ujenzi huu, kwani awali shule ili-
kuwa na vyoo rafiki vitatu huku
wanafunzi wakiwa 110, hali ambayo
ilionyesha havitoshi,” alisema.
Akizungumza kwa niaba ya wa-
nafunzi wenzake, Zulfa Swaleh wa
kidato cha kwanza katika Sekondari
ya Jangwani, alisema wamefarijika
kupata vyoo hivyo na kuwaomba
wadau kuwasaidia madaftari na vi-
tabu kwa kuwa wengi wao wanatoka
katika familia zenye kipato kidogo.



I
World Vision
yawanoa
vijana

Na Daniel Sabuni, ARUSHA Na Allan Isack, ARUSHA
SHIRIKA la World Vision NZANIA imetajwa
Tagzamaz ||meﬁnﬁabk'%wapa kuwa miongoni mwa
mbinu vijana kukabiliana ; D
na mabadiliko ya tabianchi nchi  za ﬁfrflkat nay
kwa kupanda miti ili ku- oongoza  Kuluata — na

punguza athari za mazin-
gira.

Akizungumza wakati wa
kufunga mradi wa SAUTI
YA VIJANA unaotekelezwa
na shirika hilo kwa ufadhili
wa Umoja wa Ulaya (EU),
Kamishna kwa Uhifadhi
na Wakala wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS),
Profesa Dos Santos Silayo,
alisema Dunia inakabiliwa
na mabadiliko ya tabi-
anchi kwa kuleta matokeo
mabaya na athari zake ku-
wakabili vijana kwa muda
mrefu.

“Kundi la vijana tu-
lilonalo lina miaka mingi
ya kuishi, hivyo limekuwa
linakabiliwa na changamo-
to ya kukumbana na ma-
badiliko ya tabianchi kwa
muda mrefu wakipewa
elimu ya kutunza mazin-
gira wataweza kufanikisha
jambo hilo,” alisema Pro-
fesa Dos Santos.

Mkurugenzi wa World
Vision Tanzania, James
Andit, alisema mradi huo
umewalenga vijana wa-
jishughulishe na utunzaji
wa mazingira kwa kuwa
wathirika zaidi ni watoto
kwa kukosa mahitaji ya
msingi, ikiwemo chakula.

“Tunavyofunga mradi huu
wa miaka mitatu tunaji-
andaa na mradi mwingine
tutakao uzindua Desemba
mwaka huu ujulikanao kwa
jina la Ardhi ambao ume-
lenga kuendeleza suala la
mazingira,” alisema.

Mratibu wa mradi huo,
Shukrani Dickson, alisema
kwa kipindi cha miaka
mitatu wameendesha
kampeni ya kitaifa ya
upandaji miti kila wilaya
ikiwemo ya matunda ili
kuongeza lishe katika jamii.

“Tulikuwa na kampeni
ya upandaji miti ambayo
ililenga kupanda miti an-
galau miwili ya matunda
kwenye kila miti mitano
hivyo tunaamini kaya za
jamii hizo zimeimarika,”
alisema Shukrani.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Handeni, Saitoti Zelothe,
alisema mradi huo ume-
tekelezwa vizuri na kua-
hidi kuuendeleza utaka-
pofikia kikomo kwa vile
suala la mazingira si la
kusubiri mradi mingine.

Mnufaika wa mradi huo,
Christina Fundi, alisema
hakuwa anaelewa kama
mazingira yameathirika
kwa kiasi kikubwa kutoka-
na na mabadiliko ya tabi-
anchi zaidi ya kushuhudia
ukame.

Mradi huo ambao pia
umetekelezwa katika
wilaya za Korogwe na
Handeni, umewawezesha
vijana kuzalisha mazao
yatokanayo na misitu iki-
wamo asali na kilimo kina-
chozingatia uhifadhi wa
mazingira.

kuzingatia Ttifaki ya Maputo
(Maputo Protocal) ikiwamo ku-
tambua umuhimu wa usawa wa
kijinsia

Hayo yalisemwa jana na Balozi
wa Uswisi nchini, Didier Chassot
wakati wa mkutano wa wadau
wa taasisi na Azaki zinazojihu-
sisha na masuala ya demokrasia
na kutetea haki za binadamu
nchini uliofanyika jijini hapa.

“Nchi za Tanzania na Uswisi
zimekuwa mstari wa mbele ku-
fuata na kuzingatia itifaki ya

Maputo kwa kuwa zinatoa fursa
sawa kwa wanawake na tumeo-
na wanafanya kazi vizuri na kwa
kiasi kikubwa wamefanikiwa,”
alisema.

Balozi Chassot, alisema ku-
tokana na itifaki hiyo haki za
wanawake zimepatikana kuto-
kana na kuwapo kwa mwamko
mkubwa wa kutambua usawa
wa kijinsia katika nchi hizo wa-
napewa fursa za uongozi.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Demokrasia na Haki za Binada-
mu cha Afrika, Hannah Forster,
alisema kwa mujibu wa itifaki
ya Maputo, kunahitajika kuen-
deleza usawa wa kijinsia kama
ilivyothibitishwa katika sheria
za Umoja wa Afrika (AU) na ush-
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irikiano mpya wa maendeleo ya
Afrika.

Alisema itifaki hiyo imetaja
haki za wanawake na madhila
wanayokutana nayo katika nchi
zao, hivyo kuna umuhimu nchi
45 za AU ambazo zimeridhia
makubaliano hayo kuzingatia na
kusimamia kwa uhakika.

Alisema wanawake wana
wajibu wa wa kulinda maadili ya
Kiafrika kulingana na kanuni za
usawa, amani, uhuru, heshima,
haki, umoja na demokrasia.

Alisema, maazimio yanayo-
husiana, makubaliano, uamuzi,
maagano na vyombo vingine
na maeneo madogo yamelen-
ga kuondoa kila aina ya ubaguzi
na kuendeleza usawa kati ya wa-

nawake na wanaume.

Rais wa Mahakama ya Haki
ya Afrika Mashariki, Nestor Kay-
obera, alisema kuna wasiwasi
kuhusu sheria za kimataifa za
haki ya binadamu na nchi wa-
nachama kuondoa kila aina ya
ubaguzi na vitendo hatari kwa
wanawake kwa kuwa wengi wa-
naendelea kuwa waathiriwa wa
vitendo hivyo.

“Kitendo chochote amba-
cho kinahatarisha kukua kwa
kawaida na kinaathiri kuendelea
kimawazo na kimwili kwa wa-
nawake na wasichana kinafaa
kukashfiwa na kuondolewa tu-
jitahidi kuhakikisha haki za wa-
nawake zinakuzwa, zinajulikana
na kulindwa,” alisema.

Teknolojia kubadili mifumo

katika jamii kujadiliwa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ASASI za Kiraia (AZAKI) zinat-
arajia kukutana na watendaji wa
serikali, wananchi, wanazuoni
na sekta binafsi jijini hapa ku-
jadili maendeleo ya taifa kite-
knolojia yanavyobadilisha mi-
fumo katika jamii.

Mkurugenzi Mkazi wa CBM
ambaye pia ni Mwenyekiti wa
Kamati ya Maandalizi ya Wiki ya
AZAKI kwa mwaka huu, Nesia
Mahenge, alisema majadiliano
hayo yatatoa fursa ya kuchanga-
mana na wadau wa maendeleo
kuangalia jamii ilipotoka na il-
ipofikia.

Mahenge, alisema kaulim-
biu ya wiki hiyo ni “Teknolojia
na Jamii’ na kwamba mjadala
mkubwa itakuwa ni kujitath-
mini kwa kiasi gani wameweza
kutumia teknolojia katika mi-
radi na kazi zao na kuangalia
maeneo waliyojifunza na yenye
changamoto.

Alilitaja lengo kuu la wiki hiyo
kuwani kuimarisha ushirikiano
baina ya wadau wa maendeleo
kati ya sekta binafsi, serikali na
wananchi.

Alisema  mijadala itakay-
ojadiliwa imejikita zaidi ka-
tika ujumuishwaji wa teknolojia
kwenye kazi za AZAKI, kuziwez-
esha na kuzipa nguvu jamii zili-
zotengwa, utetezi na ushirikiano
uchechemuzi wa kidijitali.

“Pia tutajadili mchango wa
teknolojia katika kuboresha
elimu, utetezi wa jamii, ush-
irikiano, uwazi, ujasiriamali na
maendeleo endelevu, kuimari-
sha usalama mtandaoni na hat-
ua za kulinda takwimu au data
za siri kwa mawasiliano salama,”
alisema Mahenge.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), Dk. Anna Henga,
alisema mijadala hiyo itajikita
katika masuala ya maadili
kupokea matumizi ya maarifa
bandia ili kuhakikisha maarifa
hayo yanalenga kukabiliana na
changamoto za kijamii na kuleta
manufaa kwa jamii.

Mwakilishi wa Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), Deogra-
tius Temba, alisema katika ku-
hakikisha kauli mbiu inakuwa
jumuishi kwa jamii, watahakiki-
sha makundi yaishio pembezoni
hususani wanawake wanafikiwa.

Kamanda wa
Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji
Mkoa wa Tanga,
ASF Leonard
Mponeza (wa

pili kushoto),
akitoa elimu va
ukaguzi wa kinga
na tahadhari za
majanga ya moto
kwa wafanyabi-
ashara wilayani
Muheza sambam-
ba na kulipia
tozo za ukaguzi
na cheti cha
usalama wa moto
katika kikao Kili-
chofanyika juzi.
Kushoto ni Ofisa
Habari wa jeshi
hilo, Coplo Shari-
fu Salehe. PICHA:
STEVEN WIL-
LIAM

Mongela awa mbogo
fedha za miradi, mapato

| Na Allan Isack, ARUSHA

¢ MKUU wa Mkoa wa

¢ Arusha, John Mongela

! ameuagiza uongozi wa

: Halmashauri ya Jiji la

: Arusha kuhakikisha fedha
: zinazotengwa zinakamili-
: sha ujenzi wa miradi ya

: maendeleo.

: Aliyasema hayo jana

: wakati wa ziara ya kikazi
¢ katika halmashauri hiyo

¢ kukagua ujenzi wa Shule
: ya Sekondari ya Sekei, ma-
: Jengo ya wagonjwa wa nje
¢ ya Hospitali ya Wilaya ya
¢ Arusha na Kituo cha Afya
¢ Levolosi.

¢ Mongela, alisema am-

: etoa kauli hiyo baada ya

: kubaini kuwa kumekuwapo
: na kasumba ya fedha za

: uUjenzi wa miradi kwisha

: kabla ya mradi kukamilika
¢ na kuandaliwa mchakato

: wa kuomba nyingine za

¢ kukamilisha.

¢ Vilevile, alikagua ujenzi

* wa vyumba vinane vya

: madarasa na matundu 22
: ya vyoo katika shule ya

¢ Korongoni iliyopo Kata ya
¢ Lemara na vyumba 15 vya
: madarasa na matundu 21

ya vyoo vya Shule ya Se-
kondari ya Wasichana ya
Arusha.

“Mkurugenzi wa Jiji
nakuagiza kuhakikisha
fedha zinazotolewa na
Serikali kujenga miradi hii
zisije kuisha kabla miradi
haijakamilika kwa kuwa
jambo hilo halikubaliki
hata kidogo,” alisema na
kuongeza kuwa:

“Kwa kuwa Serikali im-
etimiza wajibu wake wa
kutoa fedha nyingi za
kutekeleza miradi hii,
sisi kama watumishi wa
umma tunapaswa kubadili
mienendo yetu ya utendaji
kazi.”

Katika hatua nyingine,
Mongela, alieleza kusikit-
ishwa na kitendo cha
Halmashauri ya Jiji la Aru-
sha kusuasua kukusanya
mapato na kufikia asilimia
25 kwa robo ya kwanza va
mwaka wa bajeti.

“Suala kushuka kwa uku-
sanyaji wa mapato kwenye
robo ya kwanza ya mwaka
wa bajeti limenisikitisha
na halijanifurahisha ndio
maana nimewaandikia ba-
rua Mkurugenzi wa Jiji na
Mkuu wa Wilaya,” alisema.
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HABARI KANDA YA ZIWA

AN

Burian awataka wananchi

kuchangamkia hadhi Jiji

Na Benny Kingson,
TABORA

KUU wa Mkoa

wa  Tabora,

Balozi Dk.

Batilda Bur-

ian amewataka wananchi

mkoani hapa kujiimarisha

kiuchumi na kufanikisha

mchakato wa Manispaa

ya Tabora kupandishwa
na kuwa na hadhi ya Jiji.

Balozi Burian alitoa rai

hiyo wakati akizungumza

na waandishi wa habari

kuelezea mikakati ya

mkoa kutekeleza maagizo

ya Rais Samia Suluhu Has-

san, akiwa ziarani mkoani

hapa ikiwa ni pamoja
na manispaa hiyo ku-
pandishwa hadhi na kuwa
Jiji.

Alisema, pamoja na
kwamba kuna uhitaji wa
vitu muhimu vya kukamil-
isha mchakato wa Tabora
kuwa Jiji, dalili zinaashiria
uwezekano wa kutanga-
zwa endapo watafikia
vigezo.

“Kuna mambo muhimu
kama idadi ya watu, uku-
bwa wa eneo na mambo
mengine tukiyakamilisha
tutapitishwa kuwa Jiji,
hivyo jiandaeni na wekeni
mikakati ya kukuza bi-
ashara,” alisema.

Alitaja fursa nyingine
ambazo wanatakiwa ku-
changamkia kuwa ni kwa
kila mwananchi kufuga
nyuki na kuuza mazao ya-
tokanayo na wadudu hao.

Buriani alisema Tabora
ina mizinga 800,000 ya
nyuki na kuwataka kue-
ndeleza uwekezaji katika
mradi huo ili kuongeza
uzalishaji asali na
kuongeza pato la mkoa.

Aliwataka ~ wananchi
kuchangamkia mafunzo
ya wiki mbili ya ufugaji
nyuki yanayotolewa
Chuo cha Nyuki ya jinsi
ya kutengeneza bidhaa zi-
nazotokana na mazao ya

Alisema,
pamoja na
kwamba kuna
uhitaji wa
vitu muhimu
vya kukamili-
sha mchakato
wa Tabora
kuwa Jiji, dal-
ili zinaashiria
uwezekano
wa Kutanga-
Zwa endapo
watafikia
vigezo.

wadudu hao.

“Rais ameahidi kutusaidia
kupata kiwanda cha kati cha
kuchakata mazao ya nyuki
hii ni faida kwetu na itatu-
pa tija kubwa na kuongeza
fursa katika mkoa wetu
hivyo tukae mkao wa kula,”
alisema.

Aliwahimiza wawekezaji
kuendelea kuwasili mkoani
hapa kuwekeza hususani
kwenye mazao yatokanayo
na asali kwa kuwa yana soko
kubwa ndani na nje ya nchi.

“Asali ya Tabora ina ubora
wa hali ya juu na viwango
vya kimataifa katika Soko
la Dunia na ndani ya nchi,”
alisema.

Wakulima wasusa
kilimo cha mpunga

Kishapu

Na Marco Maduhu,
KISHAPU

WAKULIMA wa mpunga
wilayani hapa Mkoa wa
Shinyanga, wameachana
na kilimo hicho kutokana
na ukame uliosababishwa
na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Baadhi ya wakulima
hao walisema wameamua
kuachana na kilimo hicho
kutokana na kuendelea
kupata hasara baada ya
mazao yao kunyauka kwa
kukosa maji.

Walisema  wamekuwa

wakiwekeza fedha nyingi
katika kilimo hicho, baada
ya muda mvua kuacha ku-
nyesha mpunga umekauka
na mwingine kudumaa
kwa kukosa mvua za kuto-
sha.
Mihama Kata ya Lagana,
Mihambo Njile, alisema
kilimo cha umwagiliaji ni
cha uhakika kwani kita-
wawezesha kuvuna mpun-
ga wa kutosha badala ya
kutegemea kunyesha kwa
mvua.

“Wananchi wengi ka-
tika wilaya hii ya Kishapu
tuliachana na kilimo cha
mpunga sababu ya ukame,
kwasababu kuna mradi
wa kilimo cha umwagiliaji,
mifereji iliyojengwa maji
ya kwenye mito yatakuwa
yakiingia mashambani
mwetu moja kwa moja na
kuwa na maji mengi,” alise-
ma Mihambo.

Kabea Joseph, Mkulima
aliishukuru Serikali kwa
kutekeleza mradi wa um-
isema utaongeza uzahshajl
wa mpunga na kupata
mchele wa kutosha.

Mihama, David Joseph,
alisema wakulima walisusa
mashamba yao kutokana
na ukame na kukosa maji
ya kutosha kwenye ma-
jaruba.

Ofisa Umwagiliaji wa
Halmashauri ya Kishapu,
Mwinula Ntwangi, alisema
vijiji 22 vimewekwa ka-
tika mkakati wa kupatiwa
mradi wa umwagiliaji ili
kuondokana na kilimo cha
kutegemea mvua kwa kip-
indi cha mwaka mzima.

Ntwangi, alisema Serikali
imetoa fedha za kutosha
kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi ya kilimo cha um-
wagiliaji na kuacha kutege-
mea mvua.

Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Sabinus
Chaula ambaye pia ni Ofisa
Kilimo Mifugo na Uvuvi,
alisema Serikali imetoa fed-
ha na kuanza kutekeleza
miradi ya kilimo cha um-
ani hapa.

Alisema mpaka sasa
wametekeleza miradi ya
umwagiliaji  katika  vijiji
saba kwa kujenga mirefeji,
ambayo itakuwa ikitoa
maji kwenye mito na ku-
peleka kwenye mashamba
ya mpunga na mazao men-

gine.
Alisema, pia
wamewekeza kwenye

ujenzi wa malambo ya
maji ambayo yatatumika
katika kilimo hicho na ku-
nyweshea mifugo.

Alisema katika Ki-
jiji cha Beledi wamejenga
lambo la maji kwa Shilingi
milioni 260, Mugunda
Shilingi milioni 15, Kiloleli
Shilingi milioni 300 na

milioni 125.
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Polisi wa Kikosi Maalumu cha Kupambana na Dawa za Kulevya
Tarime, Rorya, mkoani Mara, akiangalia gunia za bangi na
pikipiki saba zilizokamatwa katika operesheni maalumu ikion-
gozwa na SP Mihayo. PICHA: SAMSON CHACHA

Barabara
kikwazo utoaji
bima milimani

Na Rose Jacob, MWANZA

MAWAKALA wa huduma
za bima wamesema ukosefu
wa barabara ni kikwazo cha
utoaji wa bima za majanga
ya moto kwa wananchi
waishio maeneo ya milim-
ani baada ya nyumba zao
kuteketea.

Kauli hiyo imetolewa ji-

¢ jini hapa na mawakala wa

huduma za bima wakati

wa semina ya kuwakum-
busha namna ya kuendelea
kubuni mbinu za kuboresha
huduma zao katika jamii
iliyoandaliwa na Kampuni
va Jubilee Allianz General
Insurance.

Akizungumza kwa niaba
ya mawakala wenzake, Per-
son Mlote kutoka Twilumba
Insurance Agent, aliiomba
Serikali kuangalia namna va
kutengeneza miundombinu
ya barabara kwa wananchi
waishio milimani ili kujik-
mga na majanga ya moto.

“Wananchi wamekuwa
wakipata hasara kubwa
nyumba zao zinapo ungua
na hii ni kutokana na miun-
dombinu isiyo rafiki inay-
osabisha gari la zimamoto
kushmdvva kufika maeneo
husika,” alisema.

Alisema majanga ya moto
yanapotokea milimani ni
vigumu kwa kampuni za
bima kuwapatia bima za
moto wananchi waishio
huko kwa kuogopa hasara,
itokanayo na kuwalipa fidia
kubwa baada ya nyumba
zao kuteketea bila ya ku-
pata msaada.

Meneja Mawakala wa Ju-
bilee Allianz General Insur-
ance, Mary Ndege, aliwa-
taka vijana wenye taaluma
yva bima kuhakikisha wa-
natafuta fursa za kujiajiri
kuliko kusubiri ajira za
serikali na kampuni.

Katika semina hiyo, Ju-
bilee ilitoa zawadi za
kompyuta, televisheni na
vyeti kwa mawakala wali-
ofanya vizuri.

Mshindi wa kwanza, Jus-
tine Mjema, aliyepatiwa
zawadi ya kompyuta na tel-
evisheni, aliwataka vijana
kuongeza bidii katika kazi
zao ikiwa ni pamoja na ku-

jiunga na utoaji wa huduma

za bima katika jamii kama
mawakala.

“Wananchi wame-
kuwa wakipata
hasara kubwa ny-
umba zao zinapo
ungua na hii ni
kutokana na mi-
undombinu isiyo
rafiki inayosabi-
sha gari la zimam-
oto kushindwa
kufika maeneo
husika,” alisema.
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Taarifa za maangamizo
va watoto zilivyoamsha

Shule ‘isivo na walimvu’
inavyofanya maajabu

o Ni kivutio wazazi, watoto kuikimbilia

EKONDARI ya Lutozo in-
ayopatikana katika mam-
laka ya mji mdogo Katoro
mkoani Geita, imekuwa ni
kivutio kwa jinsi ambavyo licha ya
kukabiliwa na changamoto lukuki,
inafanya maajabu kitaaluma.

Ajabu ya kwanzani ni kwamba
Lutozo ina walimu wawili wa bail-
ojia ambao hufundisha wanafunzi
2,049 wa mikondo 26 kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha nne,
lakini inatisha kwenye somo hilo
kwenye ufaulu.

Shule hiyo ya kata ya Katoro
inafanya vizuri katika mitihani
ya taifa kwa miaka mitano mfu-
lulizo na tena kwa 2022 ilikuwa
ya kwanza kiwilaya kwa kupata
daraja la kwanza, la pili na la tatu
kwenye mitihani ya kidato cha pili
na cha nne.

Mwalimu wa Taaluma wa shule
hiyo, Ladislaus Mukama, anasema
kwa mwaka jana wanafunzi 256
wa kidato cha nne waliofanya
mtahani, walifaulu kwa wastani
wa asilimia 57 kwa kuanzia
daraja la kwanza, lapili na la tatu
isipokuwa mmoja pekee aliyepata
sifuri.

“Kwa matokeo haya tulivuka
malengo ya mkoa, maana mkoa
ulikusudia kwamba shule zote
zifaulu katika daraja la kwanza, la
pili na la tatu kwa asilimia 45 -50,
kwa hiyo sisi tukavuka lengo kwa
asilimia 57,” anasema mwalimu
Mukama

Aidha, anataja nidhamu kuwa
ndiyo imekuwa msingi mkubwa
na dira ya mafanikio kwa kuz-
ingatia kauli mbiu ya shule hiyo
inayosema.“Nidhamu na taaluma’.

“Tuna nidhamu. Kwasababu

_—

-

Mwanafunzi wa Shule ya Sekondari Lutozo iliyoko Katoro mkoani Geita, akiwa darasani. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

eneo la Katoro iliyopo shule hii
ni kitovu cha biashara na shu-
ghuli nyingi za kiuchumi yaki-
wamo madini, hivyo kuwa rahisi
wanafunzi kushawishika na kupo-
toshwa.”

“Inatubidi sasa mimi na
mwenzangu tufundishe vipindi
utakavyoweza kuvimudu, mpaka
unakosa muda wa kupumzika.
Lakini, kwasababu tumejipam-

banua kufanya kazi, tunaona si
shida, tunapambana kufanya
hivyo. Kwahiyo serikali pia, ien-
delee kuajiri walimu wa sayansi
hasa katika shule hizi zinazo-
fanya vizuri,” anaongeza.
Walimu katika shule hiyo
hutembea umbali mrefu wa zaidi
ya kilomita tano kutokana na
shule kujengwa pembezoni mwa
mji ambako gharama ya kukodi

gari, pikipiki au bajaji hufikia hadi
Shilingi 3,000.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya wanafunzi wanasema
licha ya shule hiyo kufanya vizuri
wanakabiliwa na changamoto ya
kutembea umbali mrefu, ukosefu
wa miundombinu, maji na
ukosefu wa bweni kwa wasichana
hali inayohatarisha usalama wao
kutokana na uwepo wa vishawishi

A makanisa Kuwanusuru

vingi.

“Tunachangamoto ya maji,
hasa kipindi cha kiangazi, kuna
kisima ambacho hukauka,
kwahiyo tunalazimika kutoka
na maji nyumbani ili kukidhi
mahitaji ya msingi ya usafi kama
kwenye vyoo, madarasa na jikoni.
Anaeleza mmoja wao.

Wanaeleza kuwa wana vyumba
vitatu vya maabara, lakini kimoja
ndicho kinachotumika hali
inayosababisha masomo yote
matatu (fizikia, kemia na bailo-
jia) kufanyika kwenye chumba
kimoja cha maabara kwa kusub-
iriana wakihusika wanafunzi wote
kuanzia kidato cha kwanza hadi
channe.

Pamoja na kwamba changa-
moto wanazokutana nazo
walimu na wanafunzi zinafa-
nana kwa kiasi kikubwa, watoto
hao wanakabiliwa na matatizo
mengi zaidi, ambayo ikiwa yat-
atuliwa mapema, yatakuza ubora
wa elimu katika shule hiyo,
wanaeleza.

Mwalimu Mkuu, Revocatus
Maraha, anasema amekuwa
akipokea simu kutoka Dar
es salaam, Mbeya, Arusha na
maeneo mengine wazazi na
walezi wakiulizia nafasi za
kuhamia huku wengine wakihoji
kama shule hiyo ni ya bweni.

“Unapigiwa na mzazi au mlezi
anakuuliza kama atapata nafasi
ya kuhamia, unamwambia nafasi
zimejaa, ukimkatalia anapiga kwa
mkurugenzi inabidi kutii maele-
kezo.”

Anaongeza kuwa:“Kipindi cha
nyuma tulikuwa na uhaba wa
madarasa, kutokana na ufaulu
mzuri wa kitaaluma, serikali
imetuwezesha madarasa mawili
kupitia Mradi wa Programu ya
Kutekeleza Elimu kwa Matokeo
(EP4R),vilevile imetujengea
vyumba 12 vya madarasa, kwak-
weli kwa sasa hali ni nzuri,”
anasema Maraha.

INAENDELEA UK.14
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Watoto wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar,
kwenye jukwaa la kupinga ukeketaji. PICHA: SABATO KASIKA

ADHARA ya ukeketaji
yamewakutanisha wa-
dau wanaopambana
na ukatili huo kutoka
nchi 21 za Afrika kwa muda wa
iweka mipango ya kuukabili.

Katika mkutano wa ku-
tokomeza ukeketaji Afrika, wa-
dau hao wanatoa maoni mbal-
imbali ya kukabili ukatili huo,
miongoni mwake ni kutaka nchi
za Afrika kubadili mitaala ya
elimu na kuingiza somo la uke-
ketaji, ili kuwasaidia watoto kufa-
hamu madhara yake.

Huo ni mchango wa Sentamim
Mussa kutoka Kenya ambaye
anaamini kuwa watoto wakipata
elimu ya madhara ya ukeketaji
tangu wakiwa shuleni, itawasaid-
ia kuepuka vitendo hivyo.

Anasema elimu ina nguvu kub-
wa ya kumpa mwanafunzi maar-
ifa, mbinu na ujuzi na kwamba
njia hiyo ya kubadili mitaala ya
elimu na kuingiza somo la uke-
ketaji inaweza kusaidia kuokoa
wasichana wengi.

“Wakati tukiendelea na vita
dhidi ya ukeketaji katika nchi
zetu, ninadhani kuna haja kwa
nchi za Afrika kubadili mitaala ya
elimu ili kuwasaidia kufahamu

Tunashiriki-
ana kuimari-
sha utendaji
kazi wa poli-
si, uhamiaji,
maofisa usta-
Wi wWa jamii
na maafisa
maendeleo va
jamii katika
kutoa elimu
itakayosaidia
kuondokana
na vitendo
hivyo.

madhara ya ukeketaji,” anasema
Sentamim.

Anasema, kila mmoja kwa na-
fasi yake ana wajibu wa kushiriki
katika hiyo, na kwamba kukiwa
na somo la ukeketaji kuanzia
shule za awali, watoto watakuwa
na uelewa wa kutosha kuhusu
madhara ukeketaji.

Katika mkutano huo wa pili wa
kimataifa kuhusu kutokomeza
ukeketaji, anasema utolewaji
mapana wa elimu kuhusu mad-
hara ya ukeketaji ni suluhisho la
kutokomeza vitendo hivyo ba-
rani Afrika.

“Wito wangu ndio huo, nil-
ishaufikisha kwa serikali ya nchi
yangu na nimeona niutoe hapa
wakati huu ambao tumeku-
sanyika kutoka nchi mbalimbali
za Afrika kwamba, serikali zetu
ziangalie uwezekano wa kubadili
mitaala ya elimu ya kuweka somo
la ukeketaji,” anasema.

HALI YA UKEKETAJI

Akifungua mkutano huo, Wa-
ziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima, anasema wa-
nawake na wasichana zaidi mil-
ioni 200 duniani wamekeketwa.

Katika ufafanuzi wake anasema

Riziki Pembe, akizungumza

wanawake na wasichana zaidi ya
milioni 20 kati ya hao, wame-
keketwa kupitia watalaam wa
afya, huku akiongeza Afrika ina-
takiwa kuunganisha nguvu kuko-
mesha vitendo hivyo.

Waziri huyo wa Maendeleo ya
Jamii, anaongeza kuwa, kwa sasa
wanawake na wasichana zaidi ya
milioni 68 duniani, wako katika
hatari ya kukeketwa, huku bara la
Afrika ikiwa kwenye hatari zaidi.

Aidha, anasema kwa sasa im-
enaza mikakati ya kupambana
na vitendo vya ukeketaji vinavyo-
vuka mipaka ambavyo vimekuwa
vikisababisha vifo na athari za ki-
afya na kisaikojia kwa watoto wa
kike.

Dk. Dorothy anasema baadhi
ya wasichana wamekuwa waki-
vushwa kwenda nchi jirani au
kutoka nchi jirani na kuingizwa
nchini kukeketwa, pale wana-
husika wanapoona katika nchi
zao wamebanwa.

“Tunashirikiana  kuimarisha
utendaji kazi wa polisi, uhamiaji,
maofisa ustawi wa jamii na maafi-
sa maendeleo ya jamii katika ku-
toa elimu itakayosaidia kuondo-
kana na vitendo hivyo,” anasema
Dk. Dorothy.

Anasema Tanzania ni miongo-

ni mwa nchi za Afrika Mashariki
zinazokabiliana na vitendo vya
ukeketaji vinavyovuka mipaka na
imejipanga kupambana navyo ili
mipaka ya Tanzania na nchi ny-
ingine iwe salama kwa watoto wa
kike na kuondoka na vitendo vya
ukeketaji.

Mkutano wa wadau hao una-
malizika ukiwa na maazimio ya
kutokomeza ukeketaji, miongoni
mwake yalikuwa ni kushirikiana
ili kubadili mitazamo ya jamii
kuhusu ukeketaji.

Wadau hao pia wanaazimia ku-
unda ushirikiano wa kimkakati
kuwa na vipindi katika mitandao
vya kubadilishana uzoefu na
kuimarisha uhusiano uliopo ili
kukomesha mila potofu zenye
madhara.

Vilevile, wadau hao wanaa-
zimia kuendeleza juhudi za ku-
walinda wanawake na wasichana
dhidi ya makovu ya maisha na ki-
saikolojia yanayosababishwa na
ukeketaji.

Aidha, wadau wanaazimia
kujitolea kwa nguvu zote ku-
hakikisha vita dhidi ya ukeketaji
inafanyika kwa kila nchi kuan-
zia ndani, kitaifa na kimataifa na
kubadilishana taarifa.

TUTUMIE TEKNOLOJIA

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Watoto wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, Riziki Pembe anatamani
teknolojia itumike kuwakutani-
sha wadau hao ili kubadilishana
mawazo na kutekeleza maazimio
yao ili kutokomeza ukeketaji Af-
rika na duniani kwa ujumla.

Ni wakati wa kuhitimisha mku-
tano wa wadau hao, anasema
hakuna sababu ya kuendelea
kukiuka haki za binadamu na
ukatili kwa wanawake na wasi-
chana kutokana na mila zenye
madhara.

“Mikakati madhubuti iliyowek-
wa katika maazimio ya mkutano
huo yataleta mabadiliko kwa ki-
zazi kijacho katika kupambana
na ukeketaji. Teknolojia itumike
kuwakutanisha, = mbadilishane
mawazo na kutekeleza maazimio
mliojiwekea ili kutokomeza ka-
bisa ukeketaji Afrika na duniani
kwa ujumla,” anasema Riziki.

Waziri huyo anawataka wadau
hao kufikisha maazimio katika
mamlaka ya nchi zao ili hatua zi-
weze kuchukuliwa katika kupam-
bana na kutokomeza vitendo vya
ukeketaji Afrika.

Mwenyekiti wa Kamati ya ku-
dumu ya Bunge ya Ustawi na
Maendeleo ya Jamii, Fatma Tou-
fiq anasema sheria ya kupinga
ukeketaji ilitungwa mwaka 1998
na katika kuendeleza mapam-
bano serikali imeandaa mpango
kazi wa taifa wa kutokomeza uke-
ketaji na sheria ya mtoto.
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TEKNOLOJIA
NA RESTUTA
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TEHAMA ilivyojenga sekondari
watoto 800, ushuhuda b05| UWT

VUMBUZI na mabadiliko
ya kasi ya kiteknolojia
yanayoendelea duniani
yamebadili namna watu
wanavyoishi huku yakirahisisha
namna ya kufanya kazi, biashara,
malipo na kupashana habari.

Yote hayo hufanyika ndani ya
muda mfupi kufanikisha kupata
taarifa za masoko, bidhaa na hu-
duma zinazohitajika, kujifunza,
kufundisha, kuuza, kununua na
kulipa gharama mtandaoni.

Aliyewahi kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Kisarawe na Korogwe
ambaye pia ni Katibu Mkuu wa
Umoja wa Wanawake wa CCM
(UWT), Jokate Mwegelo, anatoa
ushuhuda wa namna mitandao
ya kijamii ilivyombeba.

Ilifanikisha malengo mbalim-
bali ikiwamo kampeni na haraka-
ti za kikazi , akiwa Kisarawe
alitumia Instagram, akafanikisha
kampeni ya kujenga sekondari
ya wasichana kupitia kampeni ya
‘tokomeza ziro’.

Anajivunia kujengwa sekond-
ari ya bweni ya wasichana am-
bayo hivi sasa ina wanafunzi
zaidi ya 800, ikijulikana kama Se-
kondari ya Wasichana ya Jokate
Mwegelo.

“Nimekutana na watu wengi
ambao wamenishika mkono
kwenye utumishi wangu, ni-
mesema yale yanayofanywa na
serikali na wananchi wameele-
wa, rai yangu kwa wanawake na
wasichana ni kutumia mitandao
ya kijamii kujisemea, kujitan-
gaza na kutanua wigo wa ma-
wasiliano,” anasema Jokate ka-
tika kongamano la wanawake na
soko la dijitali, lililofanyika hivi
karibuni jijini Dar es Salaam.

Anaongeza: “Wanawake na
mabinti tujiamini, mitandao ya
kijamii ina fursa nyingi na inatu-
pa nafasi ya kwenda popote du-
niani bila pasi ya kusafiria wala
visa unaingia nchi yoyote na ku-
toka bila kikwazo wala kizuizi.”

Wachambuzi wa masuala ya
teknolojia wanaeleza kuwa ma-
jukwaa ya kidijitali yana nguvu
kutokana na uwezo wake wa
kufikisha taarifa bidha kwa jamii
kubwa ndani ya muda mfupi.

Katika muktadha wa hali ya
sasa duniani, majukwaa ya kidi-
jitali yamegawanyika katika bi-
ashara au huduma mtandao (e-
commerce), malipo ya fedha na
miundombinu ya kielektroniki
yaani aplikesheni ambazo ndizo
majukwaa yenyewe.

Mwanahabari na mjasiriamali,
Carol Ndosi, ambaye ni mion-

Katibu Mkuu wa UWT, Jokate Mwegelo, (aliyesimama) akizungumza kwenye jukwaa la dijitali
hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

goni mwa wanawake wanao-
hamasisha matumizi salama ya
mtandao, anasema maendeleo
ya kiteknolojia ni eneo ambalo
linapaswa kumwingizia mtu ki-
pato kama litatumiwa vizuri.

“Tunaweza kufanya mambo
mengi ikiwamo kupata maarifa
na fursa. Mitandao tunatumia,
lakini je, ukiingia mtandaoni
unafanya nini? Unaipa pesa au
mitandao inakupa wewe pesa?”
anahoji.

Swali hilo limemfanya Carol
kuanzisha harakati za kumsaidia
mwanamke kuzijua fursa za kite-
knolojia na kidijitali, akianzisha
miradi ya mafunzo na makonga-
mano ya kuhamasisha matumizi
ya tehama kwa wanawake.

Anasema mila, desturi na
utamaduni ni mambo yanayok-
waza ushiriki wa wanawake kwe-
nye fursa za kidijitali akieleza
kuwa amejitosa kuhakikisha wa-
nawake hawabaki nyuma kunu-
faika.

Carol ambaye ni mwanzilishi
wa jukwaa la The launch pad
na Techno Woman, anasema
ushiriki duni wa wanawake
kwenye masuala ya dijitali, ul-
imlazimu kuanzisha harakati za
ujumuishaji wa wanawake kwe-
nye masuala ya kidijitali tangu
mwaka 2018.

“Tumejikita katika kuwajengea
uwezo na kuweka miundombinu
ambayo inaweza kukabiliana
na ukatili wa kijinsia mtandaoni
miradi tunayoitekeleza ni pamo-
ja na digital Tanzania ambayo
inatoa mafunzo kwa wanawake
pamoja na she take incubator
ambayo inawaatamia wanawake
wanaobuni na kuvumbua masu-
luhisho ya Kkidijitali (aplikesheni
za simu),” anasema.

Carol anaongeza kuwa: “Tuka-
ona tutengeneza jukwaa ambalo
litawalea wavumbuzi wa kike
ambao wataweza kuja na masu-
luhisho ya kidijitali.”

Anasema harakati hizo zime-
anza kuzaa matunda kwa
kuwa wapo wanawake ambao
wameanzisha aplikesheni na
wengine wanatumia mitandao
na majukwaa ya kidijitali kwa
manufaa makubwa.

Mtaalamu wa lishe na mha-
masishaji wa unyonyeshaji, Idda
Katigula, anasema miaka mitano
iliyopita alianza harakati za ku-
wasaidia wanawake wanaonyo-
sha, mbinu za kutimiza jukumu
hilo muhimu kupitia mtandao.

Anasema amefanikiwa ku-
fundisha  wanawake 2,500
na kwamba wengine 20,000
wameuliza maswali na kuwapa
ufafanuzi uliowasaidia.

Tunaweza
kufanya
mambo men-
gi iIkiwamo
kupata maar-
ifa na fursa.
Mitandao
tunatumia,
lakini je,
ukiingia
mtandaoni
unafanya
nini? Un-
aipa pesa

au mitandao
Inakupa
wewe pesa?

“Nilipata changamoto nilipoji-
fungua mtoto wangu wa kwanza
ambaye hakuwa anapenda ku-
nyonya hata baada ya kufanya
jitihada nyingi kumsaidia. Ilin-
iumiza na ilinifanya nihangaike
sana kutafuta msaada hadi
nilipokutana na daktari mmoja
bingwa ambaye nilimweleza
shida yangu akanisaidia na kum-
fanya mtoto akubali kunyonya
niliona huenda kuna wanawake
wengi wanapitia shida hii na
ndipo nikaanza harakati za ku-
waelimisha wengine,” anasema
Idda.

Anasema aliamua kutumia
mitandao ya kijamii kwani aliona
ni jukwaa ambalo lingewafikia
watu wengi ndani ya muda mfu-
pi na kwa muda mrefu.

“Nilienda kusoma masuala ya
lishe na sasa natengeneza vyaku-
la vyenye virutubisho vinavyo-
chochea maziwa ya mama anay-
enyonyesha. Nawafundisha pia
mbinu za unyonyeshaji na kwa
kweli naona watu wamelipokea
vizuri. Lengo langu ni kufani-
kisha kuanzisha benki ya maziwa
ya mama hapa nchini ili kuwa-
saidia watoto wanaozaliwa na
mama kupata matatizo kiasi
cha kushindwa kunyonyesha,”
anasema.

Mtengenezaji wa ice-cream,
Mercy Kitomari, anasema ame-
kuwa akitengeneza na kutangaza
bidhaa yake mtandaoni ambako
amepata wateja wa jumla na re-
jareja.

“Kwa miaka 10 sasa nime-
kuwa nikitengeneza na kuuza
ice-cream mtandaoni na pia ni-
meanzisha mafunzo ya namna
ya kutengeneza bidhaa hii huko
huko mtandaoni, huwa na-
tangaza darasa na gharama za
mafunzo watu wanalipa naanza
kuwafundisha,” anasema.

Mercy anaongeza kuwa: “Uki-
tumia vizuri mitandao unaweza
kutengeneza kipato kikubwa.
Mimi nimefanikiwa na nina haki-
ka mwingine anaweza kufanya
kama mimi au hata kunizidi.”

Moja ya jukwaa lililovumbuli-
wa na wanawake ni inayomwez-
esha mtumiaji kurekodi mapato
na matumizi yake kila siku.

“Inakuwezesha kuishi ndani ya
kipato chako kwa sababu baada
ya kurekodi mapato na matumizi
inaweza kukushauri matumizi
yako ya fedha tumetengeneza
mfumo wa akili bandia ya kuku-
shauri matumizi yako,” anasema
Zubeda Mbonye, mwakilishi wa
aplikesheni hiyo.
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Taarifa za maangamizo ya watoto
zﬂwyoamsha makanisa kuwanusuru

Wanafunzi wakiimba kat|ka uzinduzi wa kampem va ‘Ulinzi na Usalama wa Mtoto’ ka‘uka mji mdogo wa llula. PICHA: EAGT

ATOTO wenye umri
wa kuwa darasani
hawasomi. Wame-
kuwa waathirika

wakubwa wa ukatili, viten-
do hivyo vikiongezeka kwa wa-
toto wanaoishi katika mazingira
magumu kwenye mji mdogo wa
Tlula ulioko wilayani Kilolo Mkoa
wa Iringa.

Mateso hayo yawaamsha
wadau mbalimbali wanaoandaa
kampeni maalumu

kuwalinda na kuwatunza watoto
hao ili waishi salama, wakiwekeza
kwenye kutoa elimu shule za
msingi na sekondari kuhusu
malezi, ulinzi wa mtoto, namna
ya kuripoti masuala ya ukatili
yanapotokea , hatua za kuchukua
kukabiliana na ukatili, haki zao na
matumizi sahihi ya mitandao na
athari za ushoga na ulawiti.
Mratibu wa Kituo cha Maen-
deleo ya Mtoto na Kijana, cha
Kanisa la Evangelist Assemblies
of God Tanzania (EAGT) la miji
mdogo wa Ilula, Bujo Paight,
anasema ukiutembelea katika
mji huo utashangaa jinsi

watoto wanavyoumizwa na
ubakaji, kutelekezwa, mimba
za utotoni  kuongezeka huku
wengine wakitumbukizwa kwenye
ushoga na ulawiti kwa kukosa
malezi bora, uangalizi na usi-
mamizi.

Akizungumza na Nipashe Paight,
anasema baada ya kuona ukatili
unaongezeka, makanisa matatu
kutoka mji huo yamezindua
kampeni maaalumu ya kupinga
ukatili kwa watoto inayojulikana
kama ° Kampeni ya Ulinzi na
Usalama wa Mtoto’ ili kutoa elimu
kwa wazazi na walezi, watoto ,
walimu na jamii nyingine.

Lengo kuu la kampeni ni
kuongeza uelewa juu ya
umuhimu wa kuwalinda watoto
dhidi ya vitendo vya ukatili, unyon-
yaji, ndoa za utotoni na mimba za
utotoni na aina nyingine zote za
ukatili ili kuhakikisha kwamba
wale walio katika mazingira
magumu/hatarishi zaidi katika
jamii yetu hawapati ukatili na
wanaishi katika mazingira salama,’
anasema.

Makanisa ya Assemblies of

God (EAGT), Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT) na
Kanisa la Pentekoste Tanzania
(KLPT) na kwamba kampeni hiyo
imeandaliwana vituovya maen-
deleo ya mtoto na kijana vilivyo
chini ya makanisa haya yanay-
ofanya kazi ya kuwahudumia
watoto wanaoishi katika mazin-
gira magumu kwa kushirikiana
na asasi ya Compassion Inter-
national Tanzania (CIT) .

Anaongeza kuwa kampeni hiyo
iliyozinduliwa na mbunge wa
Kilolo, Justin Nyamoga mapema
mwezi huu itafanyika kwa
miezi mitatu, na kwamba hadi
sasa makanisa haya yanawahu-
dumia watoto na vijana zaidi
ya 900 kiakili, kiafya, kiroho na
Kkijamii .

“Tumegundua  tatizo
hili ~ kutoka kwenye taarifa
za baadhi ya watoto waliopata
mafunzo wakati wa kuadhimisha
siku 16 za kupinga ukatili wa kijin-
sia Novemba mwaka jana wali-
ofika kutoa taarifa ofisini kwetu
kuhusu changamoto zinazowaka-
bili watoto wanaoishi kwenye

mazingira magumu na hatimaye
sisi kwenda kufuatilia,” anasema
Paight,.

Aidha, kampeni itawaelimi-
sha vijana, wanafunzi, walimu,
wazazi, walezi, na jamii kwa
kuwa wote wana wajibu wa ulinzi
na usalama wa watoto akiongeza
kuwa wanafunzi, wototo na
vijana watafundishwa  athari za
usagaji na ushoga, malezi, haki
zao, ulinzi wa mtoto, namna ya
kuripoti masuala ya ukatili yana-
potokea , hatua za kuchukua kuk-
abiliana na ukatili, na matumizi
sahihi ya mitandao na athari za
ushoga na ulawiti.

“Tunataka kuwafundisha athari
za usagaji na ushoga ili kusaidia
watoto ambao hawajajiingiza
kwenye vitendo hivi wasiingie na
tunataka wawe wazazi na walezi
bora wa kizazi kijacho,” anasema
Paight,.

Wakati wa kutoa elimu,
wazazi nawalimu watafundishwa
malezi, ulinzi wa mtoto, aina za
ukatili na namna ya kuripoti kuna-
potokea masuala ya ukatili na
haki za watoto, anasema Paight.

“Tutatoa elimu kwa walimu
mashuleni kwani  tunaamini
wao ni walezi lakini pia kwasa-
babu ukatili mwingi wa kimwili
umekuwa ukifanywa na wao
aidha kwa kujua au kutokujua ,”
anasema Mratibu Paight.

Mbali na hilo, watatoa elimu
kwa jamii nzima ya mji wa Tlula,
kutoa elimu ya masuala ya ulinzi
wa mtoto kwa makundi yanay-
oonekana kuwa hatarishi zaidi
kwa usalama wa watoto ambayo
ni madereva wawe wa bajaji,
daladala na bodaboda, lakini
mwisho ni kutoa elimu ya malezi
kwa makundi yote.

Anasema, wanafanya hivyo
si tu kwa kuwaelimisha watoto
na vijana wetu kuhusu haki zao
bali pia kwa kuwaelimisha watu
wazima, wazazi, walezi, walimu
na jamii ambao wana wajibu wa
kuhakikisha ulinzi na usalama wa
watoto.

Mbunge wa Kilolo, Justin
Nyamoga, anashukuru viongozi
wa dini, makanisa kwa kush-
irikiana na shirika la Compas-
sion kuzindua kampeni ya ulinzi
na usalama wa mtoto katika miji
mdogo wa Ilula ili kuunga mkono
juhudi za serikali kulinda mtoto.

Mkoa wa Iringa ni moja kati ya
mikoa yenye kiwango kikubwa cha
ukatili wa kijinsia, watoto wana-
bakwa, wazazi wanajinyonga kwa
sababu ya kumbaka mtoto wake,
ulawiti, kutelekezwa, kupigwa,
kunyimwa elimu na ukatili dhidi
ya wasichana.

“Kampeni hii ni muhimu ili
kusaidia wazazi kupata elimu,
natoa wito kwa watendaji wa
sha l<uwa katika mikutano yenu
muandae mikutano maalumu ya
wazazi wote kusikiliza kampeni
hii ili watoto wapate malezi bora
na kujenga kizazi bora.”

Pia, viongozi wa dini watoe fursa
kwenye ibada zao ili waumini
wapate elimu hii, ujumbe huu
ufikie waumini kwenye maeneo
yao, anasema Nyamoga.

Shule ‘isiyo na walimu’ inavyofanya maajabu

INATOKA UK.11

Kwa upande wa maji
anasema wamekwisha
wasiliana na diwani wa
kata hiyo na kuahidi ku-
lifuatilia huku akiongeza
kuwa wasanifu maji tayari
wameshapita kwenye shule
hiyo na kwamba kabala ya
mwaka kuisha watakuwa

\év_ametatua changamoto
iyo.

Chama cha Walimu (CWT)
Mkoa wa Geita , wakati
wakihitimisha sherehe
za Mei Mosi mwaka huu
2023, kilimtunuku hati ya
pongezi ya utumishi bora
Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Lutozo, Maraha pamoja
na mwalimu wa baiolo-

jia Ladislaus Mkama kwa
ufaulu mzuri katika somo
hilo na hiyo ni kutokana

na kujitoa, utumishimzuri
na ushirikiano alionao na
walimu wenzake.

NENO LA SERIKALI

Mkurugenzi Mtandaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Geita, Rajabu Karia, anase-

ma serikali inazifanyia kazi
changamoto hizo na tayari
mwaka huu ina mpango wa
kuajiri walimu wa masomo
ya sayansi na hisabati kwa
shule za sekondari ambao
wengi wataelekezwa katika
shule za pembezoni.

“Hawa walimu safari hii
hawatapelekwa kwenye
halmashauri ili iwasam-

baze, bali watapangiwa
moja kwa moja vituo vya
kazi kutoka wizarani, lengo
ni kupunguza uhaba katika
shule zetu za mikoani.
Tunazitaka halmashauri
kuhakikisha zinagawanya
walimu kutoka maeneo
ambayo yana ziada na
kupeleka sehemu zenye up-
ungufu,” anasema Karia.
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Serikali
yvazidi
kubana
mianya
yva ‘ulaji’

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Fedha, Dk.
Mwigulu, Nchemba amesema
matumizi sahihi na salama
ya mifumo ya kielektroniki
serikalini ni suluhisho la ku-
dumu kuziba mianya ya up-
otevu wa rasilimali ikiwamo
mapato ya fedha kutoka
kwenye vyanzo mbalimbali.

Dk. Nchemba alitoa kauli
hiyo mwishoni mwa wiki ili-
ipokea na kuzindua Mfumo
wa Kieletroni wa Kuratibu
Ununuzi wa Mafuta Serika-
lini (GIMIS) kutoka kwa Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
George Simbachawene.

GIMIS umesanifiwa na
kujengwa na Mamlaka ya
Serikali Mtandao (e-GA) kwa
kushirikiana na Ofisi ya
Wakala wa Huduma ya Un-
unuzi Serikalini (GPSA).

Alisema matumizi ya mi-
fumo imara ya kielektroniki
yanasaidia kuondoa mianya
ya upotevu wa rasilimali
za Serikali na kudhibiti wa-
tumishi wasio waadilifu, kwa
kuwa malipo yote yatallpvva
kupitia njia sahihi na salama
katika taasisi husika.

“Tukifanya kazi kupitia
mifumo vya kielektroniki tu-
napunguza makosa mengi
ya kibinadamu, hivyo
matumizi sahihi ya mifumo
hii yatatuwezesha kuongeza
ufanisi katika utendaji kazi
wetu ikiwa ni pamoja na
eneo la ukusanyan wa ma-
pato ya Serikali,” alifafanua
Dk.Mwigulu.

Akieleza kuhusu mfumo
huo, alisema unatumiwa
na Wakala wa Huduma ya
Ununuzi Serikalini (GPSA)
na kwamba majukumu
yote yanatekelezwa kupitia
mfumo huo kurahisisha na
kuongeza ufanisi.

Waziri Simbachawene,
alisema lengo la mfumo huo
ni kurahisisha utendaji kazi
wa GPSA katika uuzaji wa
mafuta Serikalini, kuweka
uwazi na kutunza kum-
bukumbu za matumizi ya
mafuta katika kila taasisi ya
umma.

Alisema zaidi ya taasisi
nunuzi 7,070 zinatumia
mfumo huo na taarifa za
matumizi ya mafuta kwa kila
taasisi zinatunzwa katika
mfumo huo na kusaidia uan-
daaji. usimamizi wa mipango
va bajeti ya ofisi na udhibiti
wa matumizi wa mafuta kwa
taa5|5| Za umma.

“Lengo la mfumo huu ni
kuhakikisha matumizi sahihi
va mafuta kwa taasisi za
umma na kuokoa fedha zi-
lizokuwa zikipotea kutokana
na kutokuwapo kwa kumbu-
kumbu sahihi za matumizi
ya mafuta,” alisema.

Wizara yaibua viwanja mbadala 3,992

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRT wa Ar-
dhi, Nyumba
na Maende-
leo ya Makazi,
Jerry Silaa, ametaja hatua 10
zilizochukuliwa na wizara
kutekeleza maagizo ya Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa ya ku-
kabiliana na migogoro ya ardhi
kwa Jiji la Dodoma ikiwamo
tathmini ya awali kubaini ma-
dai ya viwanja mbadala 3,992.

Aidha, ameagiza watumishi
25 wa kujitolea waondolewe
kwa kuzingatia maelekezo ya
serikali.

Silaa aliwaambia waandishi
wa habari jijini hapa jana kuwa
Oktoba 3, mwaka huu Majaliwa
alitoa maelekezo yaliyolenga
kuboresha huduma za sekta ya
ardhi Dodoma.

Alisema Jiji limebainisha
viwanja 1,102 vilivyopo mae-

neo ya Nala Lugala (1,035)
na Mkonze (97) kwa ajili ya
fidia na baadhi ya wananchi
wameanza kupewa.

“Halmashauri ya Jiji la Do-
doma inaendelea na upimaji
wa viwanja 5,000 katika eneo
la Mahomanyika ambavyo vi-
tatumika kufidia wananchi we-
nye madai, upimaji wa viwanja
hivyo unatarajiwa kukamilika
ifikapo Desemba 31, mwaka
huu,” alisema.

Alisema Taasisi ya Kuzuia
na Kuambana na Rushwa
(TAKUKURU) inawachunguza
watumishi tisa wa Halmashauri
vya Jiji la Dodoma waliosimam-
ishwa kazi dhidi ya tuhuma zi-
nazowakabili.

“Wizara yangu itaendelea
kuchukua hatua kwa watumi-
shi wa sekta ya ardhi wataka-
okiuka maadili ya utendaji
kazi,” alisema.

Waziri huyo, alisema Wiz-

ara kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Tawala za Miko ana
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
imetoa maelekezo kadhaa iki-
wamo kusitisha utaratibu wa
upimaji shirikishi kwa jiji hilo
na kuyasimamia mabaraza
ya kata ili yawe na tija katika
kushughulikia migogoro ya ar-
dhi nchini.

Pia, alisema wizara inaende-
lea na uboreshaji wa Mfumo
wa Kielektroniki wa Kutunza
Taarifa za Ardhi (ILMIS) ili
kuboresha utoaji wa hu-
duma, ikiwamo kurahisisha
upatikanaji wa hatimiliki na
utoaji huduma kwa wananchi
kwa njia ya mtandao na yataka-
milika mwishoni mwa mwaka
huu.

“Wizara imeifanya Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma
kuwa Mkoa wa Ardhi kiutend-
aji ikiwa na Kamishna wa Ardhi
Msaidizi atakayehudumia eneo

hili na halmashaurl zingine
zitahudumiwa na kamishna
msaidizi mwingine,” alisema.

Kuhusu kliniki ya ardhi ili-
yofanyika hivi karibuni, Silaa,
alisema imekuwa na matokeo
chanya ambapo watu 3,056
walihudumiwa na hatimiliki
1,474 zilitolewa papo hapo.

“Maombi mapya 561
yalipokelewa, —namba za
malipo 1674 zilitolewa na
migogoro 774 ilishughulikiwa,
kwa sasa wizara imeandaa uta-
ratibu wa kutoa huduma kwa
pamoja katika Halmashauri ya
Jiji la Dodoma, utaratibu am-
bao utasimamiwa na wizara
kwa kushirikiana na jiji kuanzia
Oktoba 30, 2023,” alisema.

Aliziagiza bodi zinazosi-
mamia mipangomiji, upimaji
ardhi na uthamini kuchukua
hatua dhidi ya watalaamu na
kampuni zilizokiuka maadili ya
taaluma zao.

e za Wakala

nfomo wa =
va BIMIS | |

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Simbachawene (kulia),
akishirikiana na Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba (kushoto) kuzindua mfumo wa Kielektroniki wa ukusanyaji

wiki.

PICHA IBRAHIM JOSEPH

Wafanyabiashara wawapasha TRA
kasumba ukusanyajl mapato

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

JUMUIYA ya Wafanyabiasha
Mkoa wa Singida wameitaka
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) kupanua wigo wa kuku-
sanya mapato na kuondokana
na kasumba ya kurudi kwa wa-
fanyabiashara wale wale kila
mwaka kuwatoza kodi.

Mwenyekiti wa Jumuiya
hiyo, Florian Mallya, akizun-
gumza jana na waandishi wa
habari mjini hapa, alisema
kumekuwa tatizo kwa TRA ku-
watoza kodi wafanyabiashara
wale wale kila mwaka huku
wengine wenye sifa za kutaki-
wa kulipa wakiachwa.

“TRA ipanue wigo wa kuku-
sanya kodi ili wasiwe wana-
tozwa wafanyabiashara wale
wale na wigo ukipanuliwa
hata kiwango cha mapato ki-

taongezeka na kama tatizo ni
upungufu wa watumishi watu-
taa kuainisha wafanyablashara
wanaostahili kulipa kodi kwe-
nye maeneo yao,” alisema.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Peter Serukamba,
aliwataka  wafanyabiashara
kuzingatia miongozo ya uli-
paji kodi wanazostahili kulipa
na utoaji wa stakabadhi za
kieletroniki za EFD ili kukuza
uchumi wa mtu mmoja na
taifa.

Alisema  Serikali imeku-
wa ikiboresha  mazingira
ya biashara kwa kuondoa
tozo ambazo hazina tija ili
kuongeza ukuaji wa biashara
na uwekezaji hivyo wafanyabi-
ashara waunge mkono jitihada
za Serikali kwa kulipa kodi.

Serukamba, alisema Seri-
kali imekuwa ikichukua hatua

mbalimbali kuhakikisha kuwa
sekta za biashara na uwekezaji
zinakua na kutoa mchango sta-
hiki katika kukuza uchumi na
pato la taifa kwa manufaa ya
Watanzania.

Alisema ili  kuhakikisha
uboreshaji unakuwa na tija
zaidi, Serikali imeanzisha idara
ya uwekezaji, viwanda na bi-
ashara katika Sekretarieti za
mikoa na Mamlaka za Serikali
za Mitaa ili kusimamia kwa ka-
ribu tasnia ya biashara nchini.

Alisema Mkoa wa Singida
umebarikiwa kuwa na rasili-
mali nyingi, hivyo sekta za
umma na binafsi zinapaswa
kufanya kazi pamoja ili ku-
waletea wananchi maendeleo
na kukuza uchumi.

“Ndoto yangu ni kuifanya
Singida kuwa kitovu cha bi-
ashara na uwekezaji nchini
na chombo muhimu Kkitaka-

chonisaidia kutimiza ndoto
hii ni Baraza la Biashara la
Mkoa hivyo tuweke mpango
mkakati wa kufanya kazi nda-
ni ya miaka mitatu kwa ku-
tangaza shughuli za biashara
na uwekezaji,” alisema.

Aliongeza kuwa dunia kwa
sasa inakabiliwa na mabadi-
liko makubwa ya teknolojia
ambayo yanasababisha kukua
kwa haraka kwa uchumi, hivyo
jitihada zinahitajika kujipanga
kukabiliana nazo kwa kuima-
risha mazingira wezeshi ya wa-
fanyabiashara.

“Kasi hii ya ukuaji wa
teknolojia imeendelea kuibua
changamoto mbalimbali ka-
tika mazingira ya biashara am-
bazo zinahitaji utatuzi kwa njia
ya majadiliano kuzipitia ufum-
buzi zinazokabili ufanyaji wa
biashara kwa kuzingatia mion-
gozo iliyopo,” alisema.
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DC ataja faida za upaiikanaji wa
mbolea va ruzuku kwa wakati

Na Renatha Msungu,
MBARALI

KUU wa
Wilaya ya
Mbarali,
Kanali
Denis Mwila, amesema
upatikanaji wa mbolea
ya ruzuku kwa wakati
kutasaidia wakulima ku-
jiinua kiuchumi pamoja
na kuongeza uzalishaji
wa mazao mbalimbali
wilayani hapa.
Aliyasema hayo waka-
ti akitoa taarifa juu ya
upatikanaji wa mbolea
ya ruzuku wilayani
Mbarali kwa wakulima
wa mazao mbalimbali.
Alisema anaishukuru
sana serikali kutokana
na kuwapatia mbolea
ya ruzuku wakazi wa
eneo hilo, kwa sababu
ni eneo linaongoza kwa
matumizi sahihi ya
mbolea ya ruzuku.
“Tunaishukuru sana
serikali kutokana na

kazi kubwa wanayofan-
ya katika utoaji mbolea
ya ruzuku hii itasaidia

wakulima kuongeza
uzalishaji,” alisema
Kanali Mwila.

Alisema hivi sasa wa-
nanchi wa wilaya hiyo
wana uwelewa mkubwa
katika matumizi sahihi
ya mbolea pindi msimu
wa kilimo unapowadia.

Akizungumza  kwa
niaba ya wanaushirika
wa MAMCOS LTD, Ofisa
Kilimo na Umwagil-
iaji wa Skimu ya Um-
wagiliaji ya Madibila,
Hagai Kisunga, alisema
mbolea ya ruzuku im-
eongeza tija kubwa
sana kwa wakulima ka-
tika msimu uliopita wa
kilimo.

Alisema kabla ya

mtikisiko wa bei za
mbolea wakulima kati-
ka skimu hiyo walikuwa
wakivuna tani 7.5 hadi
nane kwa hekta.
Alisema baada ya bei

ya mbolea kupanda
kwenye soko la dunia
wakulima walishindwa
kumudu bei ya mbolea
na kutumia mifuko mi-
tatu hadi minne badala

66
ya mifuko ya mbolea Tl;"
nane haditisayakilo50  NaiShukuru
kwa hekta moja na ku-  s@na seri-
sababisha kushuka kwa kali kuto-
uzalishaji na tija.

Alifafanua kuwa kan.a na
baada ya serikali ku- kazi kubwa
weka ruzuku ya mbolea  \WWanay-
msimu wa  kilimo  gfanya ka-
2022/2023, wakulima tika utoaji
walinunua mbolea na
kuitumia kulingana na mbolea y.?
mahitaji ya zao, jambo !'UZUI.(U.h"
lililochangia kuongeza itasaidia
uzalishaji wa mazao yakulima
mbalimbali.

Mwenyekiti wa Bodi KUONgeZzA
ya Wakurugenzi ya UZ.a|IShajl,
TFRA, Dk. Anthony Di- alisema
allo, aliutaka uongozi Kanali
wa chama hicho ku-  Mwila.

hakikisha wanachama
wake wote wanajisajili
katika daftari la wakuli-
ma na baadaye kwenye

mfumo wa kidigitali wa
mbolea ya ruzuku, ili
waweze kunufaika na
mpango huo wa mbolea
za ruzuku unaotolewa na

serikali.

Mbali na hilo ame-
wataka  kuwahudumia
wakulima wengine

wasio wanachama ili

kuisaidia serikali  ku-
hakikisha mbolea in-
awafikia wakulima wa

pembezoni.

Mjumbe wa bodi, Pat-
rick Mwalunenge, alise-
ma kwa sasa chama chao
kimejisajili ili kushiriki
kwenye usambazaji wa
mbolea za ruzuku na kue-
leza tayari wameshiriki
mafunzo yaliyotolewa na
TFRA.

Kutokana na hilo alise-
ma msimu huu wakulima
hawatapata shida ya upa-
tikanaji wa mbolea ya ru-
zuku katika msimu ujao
wa kilimo katika mae-
neo mbalimbali wilayani
hapa.

Vijana wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya wakishirikiana kutengeneza baiskeli yenye mzigo wa
ndizi baada ya kuharibika njiani jana, walipokuwa wanasafirisha ndizi hizo kutoka kwenye mashamba ya Kiten-

gule. PICHA: NEBART MSOKWA

Jeshi la Polisi
latoa elimu ya
kuzuia uhalifu
kanisani, vyuoni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
l[imeanza mikakati ya kutoa
elimu ya kukabiliana na
matukio ya uhalifu kwenye
taasisi za umma ikiwamo
kanisani na kwenye taasisi za
elimu ya juy, ili kupunguza kasi
ya ongezeko la matukio hayo.
Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Benjamin Kuzaga,
alizindua rasmi utoaji wa elimu
hiyo juzi ambapo alianzia ka-
tika Kanisa la Pentecostal As-
semblies of God Mbeya Chris-
tian Centre.

Akiwa kwenye kanisa hilo,
Kamanda Kuzaga alisema kuka-
biliana na uhalifu na wahalifu
ni jukumu la kila Mtanzania

na hivyo akawataka wananchi
wote ndani ya mkoa huo
kushiriki kwenye vita dhidi ya
uhalifu.

Aliwataka waumini wa kanisa
hilo kutoa taarifa za uhalifu na
wahalifu popote wanapobaini-
ka ili wadhibitiwe kabla ha-
wajatekeleza uhalifu wao kwa
maelezo kuwa uhalifu ukizidi
kwenye jamii maendeleo
yanakwama.

“Jukumu la kukabiliana na
uhalifu ni letu sote, kwa hiyo
nawaombeni wote tushirikiane
kuwafichua wahalifu mahali
popote watakapokuwa, uki-
waona toa taarifa ili sisi Jeshi
la Polisi tutumie mbinu zetu
kuwashughulikia,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

Alisema wataendelea kutoa
elimu kwa makundi mengine
ikiwamo kwenye misikiti,
mikusanyiko mbalimbali ya
wananchi pamoja na kwenye
vituo vya mabasi ambako ku-
nakuwa na watu wengi.
Alisema kwa sasa kuna polisi
kata kwenye kata zote za Mkoa
wa Mbeya ambao wanatakiwa
kushirikiana na wananchi kuka-
biliana na uhalifu kwenye mae-
neo yao na hivyo akawataka
wananchi kuwapa ushirikiano.
Askofu wa Kanisa |la Pentecos-
tal Assemblies of God Mbeya
Christian Centre, Damianus
Kongolo, alilishukuru Jeshi la
Polisi Mkoa wa Mbeya kwa
jitihada zinazoendelea katika
kutoa elimu mbalimbali kwa
jamii.

Alisema Mkoa wa Mbeya ni
miongoni mwa mikoa inayoka-
biliwa na matukio mengi va
uhalifu na hivyo jitihada za
pamoja zinahitajika kukabili-
ana na uhalifu huo yakiwamo
matukio ya mmomonyoko wa
maadili kwa vijana.

Wakulima Njombe wapewa elimu utambuzi mbolea feki

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKULIMA mkoani Njombe
wamewekewa mkakati wa ku-
hakikisha wanapewa elimu ya
kutambua mbolea feki, ili ku-
kabiliana na hasara ambayo
wamepata msimu wa kilimo uli-
opita.

Hatua hiyo ilielezwa na Me-
neja Masoko wa mbolea ya Itra-

com Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, Amos Projest, wakati
akizungumza na Nipashe katika
maonesho ya nne ya viwanda
vidogo vidogo kitaifa mkoani
Njombe.

Alisema kuwa elimu itasaidia
mbolea feki zisiingie kwenye
mikono ya watu, pamoja na
kutambua bidhaa feki ambazo
zimeingizwa sokoni.

Alisema kwa mujibu wa TFRA
Mkoa wa Njombe ni wa pili katika
utumiaji wa mbolea.

Pia alitoa wito kwa wakulima
kujitokeza kwa wingi kwenye
maonesho hayo ili kupata elimu
pamoja na wale ambao wame-
jisajiliwa katika mfumo wa ru-
zuku nao watahudumiwa.

“Na wale ambao hawajajisajili
basi waende kwenye mamlaka

ya serikali za mitaa kwa ajili ya
kujisajili ili wapate kwa sababu
msimu unakuja na wajiandae
kwa ajili ya kupata mbolea bora
lakini pia wajiandae kuzitumia
kutokana na elimu watakayoku-
wa wamepata,” alisema.
Wakizungumza na Nipashe,
mmoja wa wakulima, Biana
Mbawala mkazi wa Njombe,
alisema msimu uliopita ulikuwa

na maumivu kwa sababu wa-
linunua mbolea feki na hivyo ku-
haribu mazao yao.

Alisema, “Umakini uongezwe
kwa sababu msimu uliopita uli-
kuwa na maumivu, tulinunua
mbolea lakini zilikuwa feki tu-
lipata hasara na elimu tuliyo-
pata hapa ni msaada mkubwa
kwani sasa tutazitambua mbolea
feki”.
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Katibu CCM
ataja faida
uwekezaji
Bandari ya
Malindi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

KATIBU wa Idara ya Itikadi
na Uenezi ya Kamati Maalum
ya Chama Cha Mapinduzi
Zanzibar, Mbeto Khamis
Mbeto, amesema uwekezaji
katika Bandari ya Malindi
umelenga kuongeza ufanisi
wa shughuli za upakuaji wa
mizigo, kipato katika kipindi
kifupi.

Mbeto alisema hayo ka-
tika mkutano wa hadhara
uliofanyika katika Uwanja
wa Magomeni Unguja aki-
Zungumza na wanachama
wa CCM kuhusu umuhimu
wa kuingia makubaliano na
Kampuni ya AGL katika uko-
dishwaji wa Bandari ya Ma-
lindi Unguja.

Alisema serikali imechukua
maamuzi hayo ambayo ni
sahihi baada ya kuwepo kwa
malalamiko ya muda mrefu
va kuzorota kwa shughuli za
mizigo katika bandari hiyo.

Alisema wafanyabiashara
walikuwa wakilalamika meli
iliyobeba mizigo ikiwemo
makontena kuchukuwa
takribani siku 46 kabla ya
kupata nafasi ya kufunga gati
na kuanza kushusha mizigo.

"Hizo ndiyo sababu za Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar kuingia ubia na Kampuni
va AGL kutoka Ufaransa kwa
ajili ya kuleta ufanisi wa kazi
na kupunguza malalamiko
kutoka kwa wafanyabiasha-
ra" alisema.

Mwakilishi wa Magomeni
ambae pia Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais Ikulu, Jamal
Kassim Ali alisema maslahi
yote yamezingatia katika
uwekezaji wa Bandari ya Ma-
lindi ambapo serikali itapata
mgawanyo wa mapato kwa
asilimia 30.

Aidha, alisema uwekezaji
wa Bandari umefanywa kwa
Bandari ya Malindi pekee,
huku serikali ikiendelea na
kazi ya ujenzi wa bandari
nyingine ziliopo mkoani
Pemba na kuwa lango kuu
la kiuchumi katika Afrika ya
Mashariki.

Serikali yataja faida tatu
‘za tamasha la vitabu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Elimu

na Mafunzo ya

Amali, Lela Mo-

hammed Mussa,
amesema ujio wa tamasha la
vitabu Zanzibar ni muhimu
katika kuhamasisha wanafunzi
kujenga utamaduni wa kuso-
ma badala ya kupoteza muda
mwingi kuangalia mitandao ya
kijamii.

Aliyasema hayo wakati aki-
funga tamasha la kwanza la vi-
tabu Zanzibar na kusema kuwa
lazima kasi ya uandishi vitabu
iende sambamba na hamu ya

tamasha hilo ikiamini litaon-
doa uvivu kwa wanafunzi na
watu wengine kuondokana na
mitazamo hasi ya kwamba ku-
soma vitabu ni utamaduni wa
wahenga ambao hauna nafasi
katika kizazi cha sasa.

“Serikali itakuja na mbinu
mbalimbali ili kufufua utama-
duni wa kusoma vitabu kuanzia
kwa wanafunzi ikiwemo kuingi-
zwa kwenye mitaala ya elimu”
alisema.

Alisema, huenda watoto
wanapenda kusoma na ndi-
yo maana wanakesha katika
mitandao kutafuta elimu mbal-
imbali, hivyo ni vyema jamii na
wizara zibadili fikra zao kwa ku-

ingiza katika mitaala kuanzia
kidato cha pili, sharti kwa wa-
nafunzi kusoma idadi kadhaa
ya vitabu na wanapomaliza ku-
wekwa katika rekodi ili iwe se-
hemu ya alama za ufaulu katika
mitihani yao.

Waziri huyo aliwapongeza
waandishi mahiri wa vitabu
nchini akiwataja mshindi wa ni-
shani ya tuzo ya Nobel, Profesa
Abdulrazak Gurna, Ali Saleh,
Adam Shafi, Mohammed Sulei-
man, Ali Rashid na wengine,
kutokana na kazi zao kui-
tangaza Zanzibar, akiwataka
wawashike mkono waandishi
chipukizi.

Aliahidi kuwa wizara yake

wananchi kuvinunua na kuvi-

soma.
Lela alisema Wizara ime-
vutiwa na fikra ya kuanzishwa

teknolojia hiyo.
Aidha, alisema

wafanya wasome vitabu kupitia

wizara
itaangalia uwekezano wa ku-

itaendelea

kuliunga mkono
tamasha hilo kuhakikisha Ii-
nafanyika kila mwaka na kush-
irikisha waandishi kutoka nchi

mbalimbali duniani.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Utalii na Mambo ya Kale,
Dk. Amina Ameir Issa, alisema
tamasha hilo pia linaiongezea
Zanzibar bidhaa zinazoweza
kuuzika katika sekta ya utalii.

Aliwatia moyo waandishi
wachanga wa vitabu ambao
kazi zao zilioneshwa na kuu-
zwa katika tamasha hilo, sam-
bamba na Umoja wa Washairi
wa Pemba (UWAPE) na Chama
cha Kuendeleza Washairi Zan-
zibar (CHAKUWAZA), kuende-
lea kukikuza Kiswahili kwa ku-
tumia fani ya ushairi.

Washiriki wa hafla hiyo wak-
iwemo wanafunzi wa shule za
sekondari, waliwataka wazazi
na walezi katika familia wawe
mfano kwa kusoma vitabu ili
watoto nao wafuate nyayo zao.

Balozi Mdogo wa China, Zhang Zhisheng, akichagua kitabu katika maonyesho ya Tamasha la Vitabu mjini Zanzibar
jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

TAMWA yataka mkakati wa kuwanusuru vijana kimaadili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania,
(TAMWA Zanzibar) kimesema
kuna haja ya kuandaliwa kwa
mkakati wa kitaifa wa kubadili-
sha tabia za vijana, ili kuwaokoa
katika dimbwi la vitendo viovu
ikiwemo vya udhalilishaji.

Mkurugenzi wa TAMWA Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa aliyasema
hayo visiwani hapa wakati
akizungumza na waandishi wa
habari na kusema vijana wengi
wanajihusisha na masuala ya

udhalilishaji na hivyo jitihada za
makusudi zinahitajika ili kuwab-
adilisha kimawazo.

Alisema kwa mujibu wa Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali Zanzibar kuanzia Julai hadi
Septemba, mwaka huu watu 24
wamekutwa na hatia mahakam-
ani kwa kufanya makosa ya ud-
halilishaji na kupewa adhabu za
vifungo, kwamba asilimia 58.3 ni
vijana wa umri wa miaka 18 hadi
29.

“Takwimu hizo pia zinaone-
sha watu ambao bado wapo
mahabusu kesi zao zinaende-
lea ni 48 ambapo kundi hilo la

miaka 18 hadi 29 pia linaongoza
ambalo linafanya asilimia 547
alisema.

Aidha, aliitaka serikali kuan-
daa mkakati wa kuelimisha vi-
jana kupitia maeneo mbalimbali
ikiwemo viwanja vya michezo,
shule lakini pia kutoa taaluma
kwa wazazi na walezi jinsi ya ku-
wafahamisha watoto wa kiume
namna ya kuheshimu watoto wa
kike na wanawake.

Alisema, pia takwimu zinaone-
sha kuwa masuala hayo ya ud-
halilishaji yanawaathiri watoto
zaidi ambapo katika matukio 157
kwa Julai hadi Septemba yaliyor-

ipotiwa, watoto ni 122 sawa na
asilimia 77 katika maeneo kad-
haa hasa kubakwa, kukashifiwa
na kulawitiwa.

“TAMWA pia inawashauri sana
vijana kushtushwa na taarifa hizi
na hivyo kujipangia mipango
madhubuti ya kutokuingia kati-
ka vitendo hivi ikiwemo kuacha
kufuata vishawishi, kutokuende-
keza mihemuko na pia kujidhibi-
ti dhidi ya matumizi mabaya ya
mitandao” alisema.

Hata hivyo, alisema ni vyema
vijana wakaelewa kuwa katika
vijana waliotiwa hatiani kwa ma-
kosa ya udhalilishaji wengi wao

wamehukumiwa kutumikia ad-
habu ya zaidi ya kifungo miaka
11 jela, hivyo kupoteza kipindi
kirefu cha nguvu zao katika ma-
gereza badala ya kutumia kuji-
panga na maisha yao.

Alisema: “Tunaipongeza Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu kwa kutoa
takwimu za matukio ya udhalil-
ishaji kila mwezi ambapo utoaji
huu wa takwimu utasaidia kujua
umri wa wanaofanya makosa
mbalimbali na hivyo kuona jinsi
gani nchi inaweza kujipanga kati-
ka kubadilisha tabia za makundi
yaliyo hatarishi zaidi”.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIVIAN HENRY MAPUNDA anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha
sita yenye index namba S.2325/0648
iliyjotolewa na CANOSA SEKONDARI
mwaka 2023. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DAR/ILA/28499/2023.

SAID HAMISI SALUMU anatangaza kupotea
kwa cheti cha TECHNICIAN CERTIFICATE IN
CLINICAL MEDICINE chenye namba ya usajili
NS1077/0076/2014 kilichotolewa na CHUO
CHA AFYA NA SAYANSI SHIRIKISHI ELIJERRY
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: TAN/MUH/RB/204278/2023

GIDEON MWANISAWA
anatangaza kupotea kwa hati yake ya
kusafiria (Passport) yenye namba TAE
430986 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar
es salaam tarehe 18/10/2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi: PHQ/DOD/D0OD/6036/2023.

PHAUSTINE

-

JANETH THOMAS MWABWINA,
anatangaza kupotelewa na Cheti cha
Kidato cha Sita Chenye Index Namba
S.0681/0628 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia Shule ya Sekondari
Ilvumwe Mwaka 2022. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa Kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi PHQ/IRI/IR1/2403/2023

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI

S’

GEOFREY PAUL NICODEMUS anatangaza
kupotea kwa cheti  cha TECHNICIAN
CERTIFICATE IN CLINICAL MEDICINE chenye
namba ya usajili  NS2143/0055/2014
kilichotolewa na CHUO CHA AFYA NA
SAYANSI SHIRIKISHI ELIJERRY mwaka 2019.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
TAN/MUH/RB/204278087/2023

ROSEMIRIAM

NYABUREGESI
anatangaza kupotea kwa cheti cha
TECHNICIAN  CERTIFICATE IN CLINICAL

NGARA

MEDICINE  chenye namba ya usajili
NS0630/0042/2015 kilichotolewa na CHUO
CHA AFYA NA SAYANSI SHIRIKISHI ELIJERRY
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI

KUPOTEA KWA CHETI

TAARIFA: TAN/MUH/RB/204278083/2023
—

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Mca)

Mahakama yamwanzo Arusha Mjini
Wilaya ya Arusha

MADAINAMBARI 138 YA 2023
Mdai: Francis Christopher Yalomba
Amdai
Mdaiwa: Mwanakombo Mbaruku Ally

Kwa Mwanakombo Mbaruku Ally wa Dar- Es- Salaam kwa kuwa
mdai wadai ameleta /wameleta madai yoke /yao kwamba ( Eleza
hapa habari za madai).

Fika mahakamani bila kukosa kujibu madai ya Talaka, mgawanyo
wa mali na matunzo ya watoto.

Kwa hiyo unahitajiwa /mnahitajiwa kuhudhuria mahakama hii siku
ya Alhamis tarehe 19/10/2023 saa 2:30amasubuhi/ alasiri kwa
kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri
hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/ wenu na hati zote zinazohusu

shauri hili kwa jaili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria /hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini
hili itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii ya tolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo
tarehe 2/10/2023.

. }10] 2033
akimu mahakama ya,t‘lrw]anzo.
ki KR
an AKAA YKMWANLS
USHA M

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 74/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU OMARY SALUM MALEDA wa NKUHUNGU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA SALUM OMARY SALUM

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 03 Mwezi 11
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo T‘_argh{s 17Mwezi 10 Mwaka 2023.

N St

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 461LA 2023

JUDITH CHARLES CHOWAJI NA WENZAKE 2
............. MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA
(1) ASSELA MARCELLUS LUENA
(2) KABANGO GENERAL BUSINESS....MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI
(1) ASSELA MARCELLUS LUENA
(2) KABANGO GENERAL BUSINESS
POPOTE ULIPO/MLIPO

JUDITH CHARLES CHOWAJI NA WENZAKE 2
amefungua/wamefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na
Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika
limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 31/10/2023 saa 3:00
asubuhi mbele ya Mh. JW. SILLAS. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe
9 Mwezi 10, 2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI MADOGO NAMBA 17/2023
(Asili ya shauri namba 94/2019 kutoka Baraza la Ardhi
na Nyumba wilaya ya Songea)
MALISELA DESDERIUS SANGA...MLETA MAOMBI
DHIDI YA
Z00H MOHAMED KISALELE....MJIBU MAOMBI
COSMA IVO KISALELE... MJIBU MAOMBI
OTHMAN MAJIMOTO............MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

Zooh Mohamed Kisalele unataarifiva kuwa mleta
maombi amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi
yako.Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wako,au wote kwa pamoja siku ya
tarehe 09/11/2023 saa 2:00 asubuhi.Kumbuka pia
nyaraka zote kuhusu mgogoro huu zipo hapa barazani
kwa ajili ya kuleta hati zako za utetezi.

Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili upande
mmoja bila kujali uwepo wako. “,

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ONE ACRE TANZANIA LIMITED
WANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA HILUX D/CABIN RANGI
NYEUPE YENYE USAJILI
T195DFH, ENGINE
NO:2KDA786778
YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISI KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA
PHO/IRI/IRI/1980/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

EMMANUEL JOHN
MUTABOYERWA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari ainaya TOYOTA
ALPHARD yenye usajili
namba T 666 CAR. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/DR/KIN/25538/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

YUSUPH HAMIDU MOHAMED
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya COROLLA
AXIO-TOYOTA yenye usajili
namba T 912 DJE, CHASSIS
NAMBA: NZE14160554994 na
ENGINE NAMBA:
1IN2C782155. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/29110/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 1554/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MEGHA KANAIVAL SHUMLABHAI WA ILALA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA CHETAN VINOD BHATT

TANGAZO
( kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 13 Mwezi 11 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 16 Mwezi 10 Mwaka 2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DISMAS ARNOLD MARIKI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T239 AXK - TOYOTA

STATION WAGON yenye
Chassis No. AE1150007823.

Engine No. 7AAG049682.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

Polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi:
PHO/ARU/ARU/5121/2023.

‘Nipa

usikose Gazeti

lako

la Nipashe Kila siku

he

- MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0745700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Misaada yaanza kumiminika Gaza

TEL AVIV, [srael

MSAFARA wa tatu wa malori
yaliyobeba msaada umeingia
Ukanda wa Gaza kutoka Misri
kupitia kivuko cha Rafah, baada
ya mengine 20 yaliyoingia Juma-
mosi na Jumapili.

Kwa mujibu wa ripoti ya Shirika
la Msalaba Mwekundu, msaada
huo wa tatu uliingia Gaza jana,
huku ikieleza kuwa uhitaji wa
msaada wa kibinadamu ni kama
janga katika ukanda huo.

Siyo kutia
chumvi
kusema
ni janga
huko
Gaza.

Kamati ya Kimataifa ya
Msalaba Mwekundu ilika-
ribisha kuwasilishwa kwa
misafara miwili ya kwanza
ya misaada huko Gaza, licha
ya kusema kwamba kiasi kili-
choingia mpaka sasa katika
ukanda huo ni kama tone tu
kutokana na idadi iliyopo ya
watu wenye uhitaji.

Akizungumza na BBC,
msemaji wa shirika la kutoa
misaada Imene Trabelsi,
alisema kuna haja ya kuwa

Macron Kuzuru
Israel leo

PARIS, Ufaransa

IKULU vya Elysée imebainisha
kuwa Rais wa Ufaransa Emmanuel
Macron anatarajiwa kufanya ziara
Mjini Tel Aviv leo ili kukutana na
Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin
Netanyahu.

Ziara ya mkuu wa nchi ya Ufar-
ansa imekuja baada ya masham-
bulizi ya Hamas katika ardhi ya
Israel, ambayo yalisababisha vifo
vya zaidi ya watu 1,400 wakiwemo
raia 30 wa Ufaransa. Ikielezwa
kua watu saba wa Ufaransa bado
hawajapatikana.

Kiongozi wa serikali ya Israel ali-
tangaza jana, kuhusu ujio wa ugeni
huo, kupitia mtandao wa X (zamani
Twitter) na kwamba ziara hiyo ya
Rais wa Ufaransa itahusisha pia na
va waziri mkuu wa Uholanzi Mark
Rutte.

Aidha, viongozi wengine wakuu
waliotembelea
taifa hilo tangu

., kuzuka kwa

% machafuko ni
Rais wa Marekani
Joe Biden, Kanse-
la wa Ujerumani
Olaf Scholz,
Waziri Mkuu wa
Uingereza Rishi
Sunak, na mkuu

tg%
wa serikali ya Ita-

= Y
e
£
—
lia Giorgia Meloni.

Hata hivyo, Rais Macron kwa
upande wake alisema akirejelea
kauli yake siku ya ljumaa kwamba
atazuru Mashariki ya Kati ikiwa
ataweza kupata mambo muhimu
kwa ajili ya kanda hiyo kutokana
na ziara hiyo.

Vile vile, alitaja miongoni mwa
mambo hayo ikiwemo usalama
wa Israel, mapambano dhidi ya
makundi ya kigaidi, kusitishwa
kwa mgogoro na kuanza tena
mchakato wa kisiasa kuelekea
suluhisho la serikali mbili, Israeli
na Palestina.

Pia kiongozi huyo alionyesha
kuunga mkono bila kushindwa
kwa Waisraeli, juu ya haki yao ya
kujilinda, akitoa wito wa kusitisha
mashambulizi ya Israeli dhidi ya
Hamas huko Gaza.

[libainishwa kuwa Rais Biden
alijadili vita kati ya Hamas na
Israel kwa njia ya simu juzi na Rais
Macron, Justin Trudeau wa Canada,
Olaf Scholz, Giorgia Meloni na Rishi
Sunak. RF1

o
A

na mpango endelevu wa ku-
wasilisha vifaa, akidokeza
kwamba idadi kubwa ya
watu wa Gaza walikuwa
wakitegemea misaada kabla
ya mzozo wa hivi karibuni
kuzuka.

Trabelsi alieleza kuwa fa-
milia zilizolazimishwa kuto-
ka katika nyumba zao zinal-
ala mitaani bila vitu muhimu
kama vile blanketi kwasa-
babu makazi tayari yamejaa.

Alisema “Siyo kutia chum-

vi kusema ni janga huko
Gaza.” Licha ya msemaji wa
IDF wiki iliyopita kupende-
keza kuwa hakuna mgogoro
wa kibinadamu huko Gaza.

Aidha, Jeshi la Ulinzi la Is-
raeli (IDF) lilisema katika saa
24 zilizopita, lilipiga shabaha
zaidi ya 320 katika ukanda
wa Gaza. Na kwamba kul-
ishuhudiwa picha za uharibi-
fu huko kusini mwa ukanda
huo.

Msemaji wa Jeshi la Israel,

Daniel Hagari, alisema kuwa
IDF ilishambulia vikundi
vinane vya magaidi nchini
Lebanon katika muda wa saa
24 zilizopita.

Pia alisema vikundi saba
kati ya hivyo vilipigwa
kabla ya kufanikiwa kuru-
sha makombora ya vifaru,
kwamba seli 20 za Hezbol-
lah zilishambuliwa tangu
mapigano yalipozuka kwe-
nye mpaka mapema mwezi
huu. BBC

Sehemu ya misaada ya Kibinadamu iliyoingizwa ukanda wa Gaza hivi karibuni. PICHA: MTANDAO

Machafuko

MASISI, DRC

MACHAFUKO mapya ya-
meibuka mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo (DRC) yakihusisha
waasi wa M23 dhidi ya waasi
wanaounga mkono serikali,
jambo linalotajwa kucho-
chea wasiwasi katika mji wa
kimkakati wa Masisi.

Kwa mujibu wa mamlaka
ya Mji wa Masisi, mapigano
hayo yalishuhudiwa juzi, na
kukiuka mkataba wa usit-
ishaji mapigano uliodumu
kwa miezi kadhaa.

Mmoja wa wakazi wa eneo
husika, alisema kuwa wame-
jificha kanisani kutokana na
kwamba waasi wa M23 wako
katika eneo la Kitshanga tan-
gujuzi.

Kwa mujibu wa mfanyaka-
zi wa afya ambaye hakutaka
jina lake litajwe, katika ma-
pigano hayo watu kadhaa
walijeruhiwa na kupelekwa
hospitali, huku akieleza
kuwa “Asububhi hii, hakuku-
wa na wapiganaji wowote,
lakini bado tunaogopa ku-
toka nje”.

“Waasi wako Kitshanga na
tunajaribu kutafuta njia ya
kuukomboa miji huo,” duru

ya usalama ililiambia shirika
la habari la Ufaransa, AFP,
pia kwa sharti ya kutotajwa
majina.

Msemaji wa kundi moja la
waasi wanaojiita wazalendo
wanaopambana na waasi,
alisema vita hivyo havitako-
ma na vitaendelea

Kwa mujibu wa duru ya
usalama, mapigano yalikuwa
yakiendelea Jumapili katika
eneo jirani la Rutshuru, Kit-
shanga mji unaopatikana
eneo la Masisi, kilometa
80 kaskazini magharibi ya
Goma, mji mkuu wa jimbo la
Kivu Kaskazini.

Ilielezwa kuwa mara kad-

mapya vashuhudi

haa mji wa Kitshanga ume-
dhibitiwa na mamlaka tofauti
tangu mwanzo wa mwaka
huu, huku mapigano yaki-
zuka tena wiki tatu zilizopita
kutokana na mkataba dhaifu
wa miezi sita wa kusitisha ma-
pigano.

Kundi la waasi la M23 lin-
aloongozwa na Watutsi na lin-
aloungwa mkono na Rwanda
liliudhibiti mji huo mwezi
Januari, likiendeleza harakati
zake za kuyateka maeneo
makubwa ya ardhi.

Mwanzoni mwa Oktoba,
mji wa Kitshanga ulitoka
mikononi mwa kikosi cha
kimataifa kilichotumwa na

wa DRC

&

Jumuiya ya Afrika Masahriki,
ambacho kiliweka eneo am-
balo halikuruhusiwa shughuli
za kijeshi kati ya makundi ya
waasi, na kuingia mikononi
mwa waasi wa eneo hilo na
kwa saa 24 ukadhibitiwa na
kundi la M23, kabla ya waasi
hao kuondoka mjini humo.

Pia mwezi Oktoba, jeshi
ambalo linadai kusimamia
usitishaji mapigano kutokana
na amri ya mpatanishi wa
kikanda, lilikuwa limeandaa
safari na vyombo vya habari
kwenda mjini Kitshanga wiki
moja kabla ya mji huo kuan-
guka tena mikononi mwa
waasi. DW
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KITAMBI

Na Saada Akida

AADA ya Kocha Ce-
dric Kaze kujiuzulu
kukinoa kikosi cha
Namungo FC, uongozi
wa klabu hiyo umesema timu
itakuwa chini ya Kocha Msaid-
izi, Denis Kitambi, ambaye
atasimamia mechi ijayo ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Azam FC wakati ukisaka kocha
mwingine.
Awali, Kitambi aliku-
wapo kwenye benchi
hilo kama kocha msaid-
izi akisaidiana na Kaze
kabla ya kujivzulu kwa
sababu ya mwenendo
mbaya katika michezo
ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Akizungumza na Nipashe
jana, Ofisa Habari wa Na-
mungo FC, Namlia Kindamba,
alisema baada ya kuona taarifa
za kujiuzulu kwa Kaze uon-
gozi umeamua timu kuende-
lea kubaki chini ya Kitambi
akishirikiana na Kocha wa vi-
ungo, Shadrack Nsajigwa, hadi
hapo watakapofanya maamuzi
mengine

Alisema kutokana na ku-
jiuzulu kwa Kaze, hawatapata
athari yoyote ya maandalizi
ya mchezo wao ujao dhidi ya
Azam FC, na wanaima kubwa
ya kufanya vizuri wakiwa na
Kitambi

“Tunaheshimu maamuzi ya
Kaze kujiuzulu, maisha men-
gine yanaendelea na kikosi
kitaondoka kesho (leo), kuele-

A
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Bondia wa Ngumi za Kulipwa nchini, Abdallah Pazi maarufu Dullah Mbabe (kushoto), akizungumza na waandishi wa
habari Dar es Salaam jana kuelekea pambano lake na Bondia Erick Katompa kutoka DR Congo linalotarajiwa kufanyika

~

Z1GO ZITO

KAZE

kea Dar es Salaam
kwa ajili ya mch-
ezo wetu dhidi ya
Azam FC.

“Kocha Kitam-
bi na Nsajigwa
wataendelea na
majukumu  yao,
ninaimani  tuta-
fanya vizuri kwe-
nye mechi yetu
dhidi ya Azam FC
kama ilivyo kwa
msimu  uliopita
kuchukua alama
tatu kwenye
dimba la Azam,” alisema Kin-
damba.

Aliongeza kuwa wanaingia
Dar es Salaam mapema kwa
lengo la kupata siku mbili za
kufanya mazoezi kabla ya ku-

kutana na Azam
FC.

Alisema wana-
tambua haitakuwa
mechi rahisi kwa
sababu ya ubora
wa wapinzani wao
hao na ugumu wa
ligi kwa msimu
huu, lakini wame-
jipanga kupamba-
na kutafuta pointi
katika kila mchezo
ili kujiweka katika
mazingira mazuri
kwenye msimamo
wa Ligi hiyo.

Namungo FC inashika na-
fasi ya 14 kutoka chini ikicheza
michezo sita ikipoteza mitatu
na sare tatu hajashida mechi
hata moja.

bano ya ngumi nchini, Soph|a Mwakagenda na mshauri wa masuala ya ngumi, Mhandisi John Chaggu. PICHA: IMANI

NATHANIEL

Ngome FC yatoa sababu kuinyoa KVZ

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kuonja ushindi kwa
mara ya kwanza tangu Ligi Kuu
Zanzibar ianze msimu huu, Ko-
cha Msaidizi wa Ngome FC, Ab-
dilah Juma, ametoa sababu zi-
lizochangia kuvuna alama zote
tatu juzi dhidi ya vinara wa ligi
hiyo, KVZ SC.

Katika mchezo huo uliopig-
wa kwenye Uwanja wa Mau A,
Ngome FC iliibuka na ushindi
wa mabao 2-1 huku hicho pia
kikiwa kipigo cha kwanza kwa
KVZ tangu kuanza kwa msimu
huu.

Magoli ya Ngome FC yalipa-
chikwa nyavuni na Omar Tha-

ni dakika ya 60 na 90, wakati
bao la kufutia machozi kwa
KVZ SC lilifungwa na Suleiman
Mwalim dakika ya 26.

Kabla ya ushindi huo Ngome
FC ilikuwa ikiburuza mkiani
kwenye msimamo, lakini sasa
imepanda kwa nafasi mbili
kwenye ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 16 baada ya kufikisha
alama tano.

Akizungumza na Nipashe
Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Juma alisema kwa mara ya
kwanza wamepata ushindi
kwa timu ambayo haijawahi
kufungwa tangu ligi hiyo ianze
msimu huu.

Alisema kupata ushindi huo

kutoka kwa vinara wa Ligi
Kuu Zanzibar, ni juhudi zilizo-
fanywa na wachezaji wa timu
hiyo kutokana na kuendelea
kufanyia kazi mapungufu yote
wanayoyaona kwa kila mch-
ezo.

Alisema hawezi kusema
kuwa timu yao imeimarika
kwa asilimia 100, bali imepiga
hatua ya kiuchezaji ikilingan-
ishwa na michezo ya nyuma.

Alisema kupitia mchezo
huo, aliona kwa kiasi kikubwa
timu yake itafanya vizuri hata
michezo iliyokuwa mbele yao.

“Tulijitahidi kuingia kwa
kupambana ili kuhakikisha tu-
napata alama tatu muhimu, na

tulijua tunaenda kukutana na
timu ngumu ambayo ni vinara
wa Ligi Kuu na tulicheza kwa
tahadhari sana,” alisema.

Kwa upande wa Kocha
Mkuu wa KVZ SC, Ali Mohmed,
alisema timu yake ilicheza
vizuri, lakini bahati haikuwa
upande wao.

Alisema magoli yote mawili
waliyofungwa ni makosa ma-
dogo sana yaliyofanywa na
safu ya ulinzi ya timu yao ka-
tika harakati za kuokoa.

Hata hivyo, alisema wanaji-
panga katika mchezo wao wa
nane dhidi ya KMKM utaka-
ochezwa Jumapili wiki hii ka-
tika Uwanja wa Mau A.

Wasanili
Afrika
MasharikKi
wakutana
Tamasha la
Utamaduni

Na Frank Monyo

WASANII wa muziki wa
Bongo Fleva kutoka Tan-
zania, Kenya na Uganda,
wamekutana kwenye jukwaa
moja na kushusha burudani
katika Tamasha la Muziki na
Utamaduni wa Kiafrika la
Serengeti Lite Oktobafest.

Tamasha hilo lilifanyika
mwishoni mwa wiki katika
fukwe za Coco na kuud-
huriwa na wapenda burudani
kutoka Afrika Mashariki.

‘Wasanii waliotoa burudani
hiyo ni Nyamari Ongegu
maarufu Nyanshiski kutoka
Kenya, Jose Chameleon
kutoka Uganda, Ali Kiba, Bill
Nas, Chino, G Nako, kutoka
Tanzania pamoja na wabuni-
fu wa mavazi kama vile
Makeke International kutoka
Tanzania.

Meneja wa Chapa va
Serengeti Lite na Serengeti
Premium Lager, Esther Raph-
ael, alisema maadhimisho
va tamasha hilo la muziki na
utamaduni ni jukwaa lil-
ilowezesha vijana wa Afrika
Mashariki kupata fursa za
biashara kupitia burudani na
ubunifu mbalimbali.

“Zaidi ya hayo, tamasha
hili linaonesha jinsi bia
inaweza kutumika kama
daraja, kuunganisha tama-
duni na watu mbalimbali wa
Afrika Mashar|k| kwa lugha
va muziki,” alisema.

Meneja Mawasiliano na
Uendelevu Serengeti Brew-
eries Limited (SBL), Rispa
Hatibu (pichani), alisema
fahari ya tamasha hilo pia
ni kuzingatia utunzaji wa
mazingira.

“Serengeti Lite Oktobaf-
est lilikuwa tamasha lenye
kutunza mazingira bila

taka Z0Z0- te,
ambapo maz-
ingira yalipewa
Kipaumbele.
Timu yetu va
waokota taka
ilifanya kazi
kwa bidii
kuhakikisha
mazingira
safi ni kila
wakati
wakati wa
tamasha
katika
fukwe za
coco,”
alise-
ma.
' 4
oy -
D
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DE BRUYNE KUTOONGEZEWA

KIUNGO wa kati wa Ubelgiji, Kevin de Bruyne, 31,
huenda asipewe ofa ya kuongezewa mkataba katika
Klabu ya Manchester City iwapo rekodi yake ya maje-
ruhi itazidi kuwa mbaya. (Football Insider)

ANDRE AWINDWA ARSENAL

ARSENAL inataka kumnunua kiungo wa kati wa
Fluminense, Mbrazil Andre, 22, katika dirisha la
uhamisho la Januari. (Fichajes)

MUSIALA AWINDWA CITY

KLABU ya Manchester City inachunguza uweze-
kano wa kumnunua kiungo wa kati wa Bayern Munich
na Ujerumani, Jamal Musiala, 20, huku Liverpool pia
wakimtaka mchezaji huyo. (Football Insider)

MESSI HAFIKIRII MKOPO

MSHAMBULIAJI wa Inter Miami, Lionel Messi, 36,
hafikirii mkataba wowote wa mkopo kuanzia sasa
hadi msimu mpya wa Ligi Kuu ya Marekani utaka-
poanza Februari licha ya kuhusishwa na Barcelona.
(Fabrizio Romano)

CHELSEA NA OSIMHEN

CHELSEA inaendelea kufuatilia hali ya fowadi wa
Nigeria, Victor Osimhen, 24, pale Napoli licha ya tetesi
kumbhusisha na Liverpool. (TeamTalk)

SILVA KUTUA FLUMINENSE

KLABU ya Fluminense ya Brazil inajiandaa kum-
nunua mlinzi wa Chelsea, Thiago Silva, 39, huku
kukiwa na uvumi kwamba Mbrazil huyo ataon-
doka Stamford Bridge mwishoni mwa msimu huu.
(Fichajes)

DAVIES GHARAMA KUBWA

MLINZI wa kushoto wa Bayern Munich na Canada,
Alphonso Davies, ataigharimu Real Madrid angalau
pauni milioni 40 ikiwa klabu hiyo ya LaLiga inataka
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22.
(Bild)

AWANIWA LUTON

KLABU ya Luton italazimika kulipa angalau pauni
milioni 5.5 kwa kiungo wa Ecuador, Oscar Zambrano,
19, huku klabu yake ya LDU Quito ikishikilia ofa bora
zaidi. (Sun)

BUTLAND ATAJWA RANGERS

KLABU ya Rangers inataka ofa ya angalau pauni
milioni tano ili kumuuza kipa wao, Jack Butland, 30.
(TeamTalk)

VIKCERS HANA HARAKA

MLINZI wa zamani wa Tottenham Hotspur, Cam-
eron Carter-Vickers, 25, hana haraka ya kurejea Ligi
Kuu England, huku Mmarekani huyo, ambaye kwa
sasa yuko Celtic kwa mkopo, akiendelea kuzua gumzo
la uhamisho. (Goal)

KONE MWAKA MMOJA

BORUSSIA Monchengladbach itaanzisha kipengele
cha kuongeza mkataba na kiungo Mfaransa, Manu
Kone, 21, kwa mwaka mmoja ili uendelee hadi 2026.
(Rheinische Post, via Get German Football News)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

i
BARCA

BARCELONA, Hispania

KURUGENZI wa mich-

ezo wa Barcelona, Deco
amefichua kuwa klabu

hiyo inakusudia kuandaa

“mchezo wa kumuaga” Lionel Messi.
Messi ndiye mwanaso-

ka bora zaidi kuwahi
kuichezea Barcelona, na
kuwa mfungaji bora wa
muda wote wa klabu hiyo
- akiwa na mabao 672 ka-
tika mashindano yote na
mfungaji bora wa muda
wote - akicheza mechi 778
katika mashindano yote
katika miaka yake 17 nda-
ni ya kikosi cha kwanza.

Klabu hiyo ililazimika kumruhusu
mchezaji huyo kuondoka mwaka
2021 kutokana na matatizo ya kifed-
ha, huku Messi akitumia misimu
miwili katika Klabu ya Paris Saint-
Germain.

T

YAANDAA
KUMUAGA

® ® ® Hakika atacheza mechi
ya kuaga Barcelona, lakini ita-

kuwa lini...

Baada ya kumalizika kwa mkataba
wake wa miaka miwili katika klabu
hiyo ya Ligue 1, Barca walijaribu kum-
sajili tena Messi, lakini hawakuweza
kutokana na matatizo ya kifedha.

Kwa hiyo, Messi alihamia Inter
Miami ya Ligi Kuu ya soka Marekani
(MLS), ambapo amemaliza kampeni
yake ya kwanza akifunga mabao 11
katika mashindano yote.

Bila kufuzu kwa hatua ya mtoano,
uvumi umeenea kuhusu uwezekano
wa kurejea Ulaya kwa mkopo wakati
wa msimu wa baridi.

Mshambuliaji huyo maarufu tangu
wakati huo amefutilia mbali uvumi
huo, hata hivyo akizungumza na
Lance, Mkurugenzi wa Michezo wa
Barcelona, Deco amefichua kwamba
mashabiki wanaweza kutarajia ku-

muona Messi akirejea katika rangi ya
klabu hivi karibuni.

“Nadhani kutakuwa na mchezo wa
kumuaga, lakini labda katika uwanja
mpya ukiwa tayari. Daima atakuwa
sanamu mkubwa katika historia ya
klabu. Klabu ilikuwa na sanamu kub-
wa, kama Cruyff, lakini labda ndiye
mkuu kuliko wote.

“Hakika atacheza mechi ya kua-
ga Barcelona, lakini itakuwa lini,
hatujui. Atacheza, na tunatumaini
atacheza kwa miaka zaidi, kwa saba-
bu watu wanaopenda soka, wale
wanaopenda, watafurahi kumuona
akiwa na furaha.”

Barcelona wanatarajia  kurudi
kwenye uwanja wao wa Camp Nou
Novemba 2024 baada ya kukamilika
kwa ukarabati wake.
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LONDON, England

ARY Neville anaamini presha in-
aanza kumpata golikipa namba
moja wa Arsenal, David Raya na
anazidi kufanya ‘makosa’.

Raya alikuwa na wakati mgumu ka-
tika mechi ya Arsenal kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Lens na ku-
jiamini kwake kulipata pigo jingine
alipofungwa na Mykhailo Mudryk
katika sare ya mabao 2-2 ya Arsenal |
dhidi ya Chelsea kwenye Ligi Kuu
England, Jumamosi. | -

Neville, ambaye alikuwa |
mchambuzi katika mechi hiyo ya /
dabi ya London, anahisi kwam-
ba kiwango cha Raya tangu
kumpokonya namba moja Aar-
on Ramsdale kinaanza kumpa
presha raia huyo wa Hispania.

“David Raya alianza soka lake
pale Arsenal vema, lakini baadaye aka-
wa na mchezo mbaya wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya (dhidi ya Lens) ikifuatiwa na kipindi
cha kwanza dhidi ya Manchester City,”
alisema Neville wakati akizungumza na
Sky Sports.

“Sasa presha inazidi kuwa kubwa
kwake,” alisema.

“Ni nafasi ngumu zaidi kucheza na
hakika unapokuwa katika moja ya klabu
kubwa kwenye ligi, unaangaliwa zaidi -
hasa kama wewe ni golikipa.

“Mikel Arteta ameunda hilo, tuwe wazi
na hali ya Ramsdale na Raya. Si kawaida,
lakini inaweza kufanya kazi.

“Sijawahi kuamini inaweza, na ninaami-
ni tunaona mbele ya macho yetu changa-
moto zilizopo kwa sababu sasa, kutakuwa
na shinikizo.

“Aaron Ramsdale hakuwa amefanya ma-
kosa mengi mwanzoni mwa msimu. Raya
sasa ameanza kufanya makosa.”

Ramsdale hajaficha kufadhahika kwake
kwa kushindwa kuichezea Arsenal, si haba
kwa sababu anahofia nafasi yake katika
kikosi cha England kwa ajili ya michuano
ya Ulaya msimu ujao.

1
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KOCHA wa Barcelona, Xavi Her-
nandez, alimsifu Marc Guiu asiye
na woga baada ya kijana huyo
mwenye umri wa miaka 17, kuin-
gia akitokea benchi na kufunga
bao pekee katika mchezo wake
wa kwanza dhidi ya Athletic Bil-
bao Jumapili.

Guiu alitambulishwa zikiwa
zimesalia zaidi ya dakika 10
kwenye Uwanja wa Olympic
akitelezesha ushindi baada ya
sekunde 33 kwa kulishwa na Joao
Felix na kuipa Barca ushindi wa
bao 1-0 kwenye Ligi Kuu Hispan-
ia.

“Marc ni mtoto kutoka aka-
demia na alifanya mabadiliko,”
alisema Xavi katika mkutano na
waandishi wa habari.

“Nina furaha kwake na kwa
pointi tatu, ambazo ni muhimu
sana.

“Nilimfikiria wakati huo kwa
sababu ni mfungaji wa mabao,
ana cheche na mimi binafsi nam-
penda, sina tatizo kuangalia tuna
nini ndani, kinyume kabisa na-
taka kuwapa imani ambayo nili-
pewa nikiwa na umri wa miaka
17na18.”

Guiu ndiye chipukizi wa hivi
karibuni zaidi kutokea katika
akademi ya Barcelona na ku-

Mourinho
aishangaa
kadi yake
nyekundu

ROME, Italia

hiyo.”

juu.”

=

leta matokeo kwenye kikosi cha
kwanza.

Lamine Yamal (16) na Fermin
Lopez (20), pia wamefuzu msimu
huu, na kufunga mabao muhimu
kwenye mechi walizocheza dhidi
ya Mallorca na Granada msimu
huu. Gavi (19) na Alejandro Balde
(20), wote wamejiimarisha kama
wachezaji wa kikosi cha kwanza
kwa Barca.

“Kitu ambacho kinanishangaza
na kizazi hiki ni kwamba hawana
hofu,” aliongeza Xavi kuhusu vi-
jana hao wa Barca.

“Labda ilikuwa tofauti ka-
tika siku yangu. Wana cheche
hiyo. Wananitazama kwa uso

’ r'

Hernandez akunwa na kinda Marc Guiu

BARCELONA, Hispania

JOSE Mourinho amesema haelewi
ni kwa nini alioneshwa kadi
nyekundu kwa kutoa ishara ya
kulia kuelekea mwisho wa ushindi
wa Roma wa bao 1-0 dhidi ya
Monza Jumapili.

Bao la dakika ya 90 kutoka kwa
Stephan El Shaarawy liliwahakik-
ishia Roma ushindi dhidi ya Monza,
ambao walikuwa na wachezaji 10
baada ya Danilo D’Ambrosio ku-
tolewa kipindi cha kwanza.

Mourinho alioneshwa kadi
nyekundu dakika za lala salama
baada ya kuonekana akionesha
ishara ya kulia kuelekea makocha
wa Monza.

“Sijui kwa nini nilipata kadi
nyekundu, nilionesha ishara tu kwa
benchi, hakuna hata neno moja,”
alisema Mourinho.

“Benchi la Monza liliweka shini-
kizo kubwa kwa mwamuzi; ha-
wakupaswa kuwa na tabia kama

Akiwa na kadi nyekundu, Mour-
inho hatakuwa kwenye benchi
katika mechi inayofuata ya ligi ya
Roma ugenini dhidi ya klabu yake
ya zamani Inter Milan.

Licha ya kuonekana kuwakejeli
wakufunzi wa Monza, Mourinho
alitoa sifa tele kwa timu ngeni.

“Hawakustahili kupoteza mch-
ezo,” alisema Mourinho.

“Timu yangu ilikuwa kwenye ma-
tatizo kila mara, tulifanya makosa
mengi na tuliteseka. Ulikuwa ni
mchezo wenye kiwango cha chini
cha kiufundi lakini chenye hisia za

unaosema: ‘Niweke, nitakuon-
esha kwamba itaenda vizuri.’ Tu-
napowaweka, wapo tayari, wana-
onesha tabia na ushujaa.

“Niliiona kwa Gavi, Balde,
Lamine, Fermin... na niliiona kwa
Marc. Hakukuwa na hofu usoni
mwake. “Nilimwambia atapata
nafasi moja, akapata nafasi moja
na akaichukua, nilihisi yuko ta-
yari, nina furaha sana kwa Marc,
ni mtoto mzuri anayefanya kazi
kwa bidii.

Guiu, ambaye alijiunga na aka-
demi ya klabu hiyo mwaka wa
2013 na ni mchezaji wa kimataifa
wa Hispania chini ya umri wa
miaka 17.
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Yanga, Aziz
Ki wakaa

kileleni

mabeki wawili wa Azam FC na kipa Id-
drisu baada ya kuona hivyo alijaribu ku-
toka langoni kumkabili, lakini mfungaji
aliupiga mpira kwa mguu wa kushoto
kwa ufundi kama anapiga krosi, mpira
ukajaa wavuni kwenye ‘engo’ ya pili.

Azam FC ilisawazisha bao dakika 10
baadaye kupitia kwa kiungo mshambu-
liaji raia wa Gambia, Jibril Sillah.

Aliupata mpira akiwa wingi ya kulia
na kukimbia nao, akawapasia wenzake
ambao walimrejeshea akiwa ameingia
ndani kidogo ya eneo la hatari, kabla
ya kuwahadaa mabeki wa Yanga na
kuachia shuti la mguu wa kushoto na
kutinga kushoto kwa kipa Djigui Diar-
ra, licha ya juhudu kubwa za kuufuata
mpira huo.

Nusura Yanga iandike bao la pili daki-
ka ya 34 wakati Aziz Ki alipoondoka na
mpira bila kubughudhiwa, akiwa nje ya
eneo la hatari aliachia kombora kali la
mguu wa kushoto, lakini kipa Iddrisu ali-
ruka juu na kuupiga ngumi na kuiokoa
Azam kuzama.

Kipa huyo alifanya kazi nyingine kub-
wa dakika mbili baadaye pale alipoka-
biliana ana kwa ana na Mudathir Yahaya
na kuukoa mpira ambao wachezaji wa
Azam walitegea wakidhani kiungo huyo
ameotea.

Azam ilipata bao la pili dakika ya 61
kwa mkwaju wa penalti uliotokana na
Bakari Mwamnyeto kumchezea mad-
hambi Sillah ambaye aliwasumbua sana
mabeki wa Yanga.

Penalti hiyo iliwekwa ndani ya wavu
na Prince Dube ambaye alikuwa anafun-
ga bao lake la nne kwenye Ligi Kuu
msimu huu.

Ni kama Azam ilichokoza nyuki kwani
baada ya hapo, Yanga ilicharuka na ku-
peleka mashambulizi mfululizo langoni
kwao na haikushangaza ilipopata bao la
kusawazisha dakika ya 61, ikiwa ni daki-
ka saba baadaye kwa mkwaju wa faulo
wa Aziz Ki.

Baada ya kutokea adhabu nje kidogo
nje ya eneo la hatari, alipiga shuti kali
ambalo awali lilidakwa na kipa Iddrisu,
lakini ukamponyoka na katika harakati
za kuudaka ulimgonga kichwani na ku-
jaa wavuni.

Dakika tatu baada ya bao la pili, Yanga
ilipachika la tatu, safari hii Aziz Ki aki-
upata mpira ndani ya eneo la hatari kati-
kati ya mabeki wa Azam FC.

Alichofanya ni kumuangalia kipa ame-
kaa vipi, kwa mguu wa kushoto tena
aliupeleka mpira kulia kwa kipa Iddrisu
ukatinga nyavuni na kuzusha hoi hoi,
nderemo kwa mashabiki wa Yanga.

SERIKALI

Na Mwandishi Wetu

ATIBU Mkuu wa

Wizara ya Sanaa

Utamaduni na Mich-

ezo, Gerson Msigwa,
amezitaka kampuni za kuba-
shiri nchini ambazo zinatoa
ufadhili kwenye mchezo wa
soka pekee kupanua wigo
wa ufadhili wao zaidi, hatua
itakayoboresha mazingira ya
ajira kwa vijana.

Msigwa ameyasema hayo
hivi karibuni kwenye Bonan-
za la kusherehekea miaka 20
tangu kuanzishwa kwa Bodi
ya Michezo ya Kubahatisha
nchini (GBT), ambalo lilifanyi-
ka kwenye viwanja vya Green
vilivyopo Oysterbay, Dar es
Salaam.

Alisema vijana wengi wame-

jikita kwenye michezo ya aina
mbalimbali na kwa kuwapo
kwa ufadhili wa kampuni za
kubashiri kwenye michezo
hiyo kunawaongezea chachu
ya ushiriki.
Katibu huyo alisema
michezo ya kuba-
shiri ni mizuri hasa
kama kampuni
zikisajiliwa na kuzin-
gatia masharti yali-
yowekwa na GBT, na
kwa kuwa kampuni
hizo zinachangia
kwa kiasi kikubwa
ukuaji wa uchumi wa

nchi.
“Kampuni za kubashiri
hapa nchini zinazofadhili

michezo mbalimbali ikiwamo

i

MICHEZO YA
KUPANUA

ya soka zimesaidia kwa kiasi
kikubwa kutengeneza maz-
ingira bora ya ajira kwa vi-
jana. Nawapongeza GBT kwa
kutimiza miaka 20 kwenye
usimamizi wa michezo ya
kubahatisha hapa nchini.

“Endeleeni kusimamia
vema kazi hii hasa mkiende-
lea kuzishauri kampuni za
kubashiri kuendelea kurudi-
sha faida yake kwa jamii ya
Watanzania,” alisema.

Kwa upande wa Mkuru-
genzi wa GBT, James Mbalwe,
alimhakikishia Msigwa kuwa
ofisi yake imejipanga ku-
hakikisha kuwa michezo ya
kubashiri inaendelea kuwa na
mchango katika sekta mbal-
imbali hapa nchini hususan
kwenye michezo.

Alisema GBT inatekeleza

TUPO FITI...

mchezo wao wa marudiano wa African Football League (AFL), dhidi ya Al Ahly utakao-
pigwa leo nchini humo. PICHA: SIMBA

Mashujaa morali juu wakiifuata Coastal

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Mashujaa FC kime-
ondoka jana asubuhi jijini Dar es
Salaam kuelekea Tanga kuifuata
timu ya Coastal Union huku kiki-
wa na matumaini kibao ya kuibu-
ka na ushindi kwenye mchezo
wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
hapo kesho.

Akizungumza na gazeti hili
jana, kabla ya kuanza safari, Ko-

cha wa timu hiyo, Hussein Bunu,
alisema kambi ya muda mrefu
waliyoiweka jijini Dar es Salaam
pamoja na michezo ya kirafi-
ki waliyocheza imeimarisha
wachezaji wake kwa asilimia 90.

“Ninashukuru wachezaji wan-
gu wote wapo vizuri kuelekea
kwenye mchezo huo, mapungu-
fu yaliyokuwapo nimeyafanyia
kazi ili yasijurudie katika mch-
ezo huo,” alisema Bunu.

Kocha huyo alisema anaupa
umuhimu mkubwa mchezo huo
kwani anaamini utakuwa na up-
inzani mkubwa.

Alisema kila mchezaji ana
morali ya juu kuelekea kwenye
mtanange huo na kudailengo lao
ni kupata pointi tatu.

“Mpaka sasa sina mchezaji
yeyote ambaye ni majeruhi, mi-
kakati yetu ni kushika nafasi za
juu kwenye msimamo wa Ligi

Kuu Tanzania Bara msimu huu,” :

alisema.

Mashujaa FC ipo nafasi ya sita :
kwenye msimamo wa ligi hiyo :
baada ya kushuka dimbani mara :
tano na kushinda michezo wiwi- :
li, sare mbili na kupoteza moja :
wakati wenyeji wao wa mchezo :
wa kesho, Coastal Union katika :
michezo sita iliyocheza hai- :
jashinda hata mmoja huku ikip- :

oteza mitatu na kupata sare tatu.

kikamilifu mikakati yake in-
ayolenga kuhakikisha kuwa
michezo ya kubashiri in-
achangia pato la taifa huku
akitolea mfano kuwa mwaka
wa fedha wa 2022/2023 mich-
ezo hiyo imechangia Sh. bil-
ioni 174.4 katika pato la taifa
kwa kwa njia mbalimbali ziki-
wamo ada za leseni.

“Kwa sasa zipo kampuni
nyingi za michezo ya kuba-
hatisha, hata makusanyo
yetu yanazidi kupanda to-
fauti na ilivyokuwa mwaka
2006/2007 ambapo kampuni
zilikuwa chache na kujikuta
tunakusanya shilingi bilioni
mbili tu, ila kwenye miaka ya
hivi karibuni makusanyo yan-
apanda na hakika michango
itakuwa mingi zaidi,” alisema
Mbalwe.

Robertinho
aanika mbinu
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ni sasa na wapo tayari
kwa dakika 90 za kupam-
bana na kupata matokeo
chanya.

Kocha huyo alisema
anaimani kubwa ya
kufanya vizuri katika
mchezo huo kwa sababu
mechi hiyo itakuwa ya
kimbinu na kiufundi kwa
kuwa kila mtu anahitaji
kusonga mbele kwenye
michuano hiyo.

Kuhusu hali ya hewa,
alisema haitaweza
kuathiri mikakati yao kwa
sababu haina tofauti na
Dar es Salaam.

Kwa upande wa ki-
ungo mshambuliaji wa
timu hiyo, Wlly Essomba
Onana, alisema: “Tupo
tayari kwa mchezo wa ke-
sho (leo), haitakuwa rahisi
ila tumejipanga kuhakiki-
sha tunawapa furaha
mashabiki wetu.”

Timu hizo zinakutana
zikiwa na kumbukumbu
ya mechi ya mkondo wa
kwanza ljumaa iliyopita
kutoshana nguvu kwa
sare ya mabao 2-2, am-
bayo ni sare ya kwanza
tangu timu hizo zilipoanza
kukutana katika michuano
mbalimbali ya kimataifa.

Timu hizo kila moja
imekuwa na rekodi nzuri
ya kushinda nyumbani
kwake na katika mechi za
hivi karibuni kwenye Ligi
va Mabingwa Afrika hatua
ya makundi, mwaka 2019
Simba ilikubali kichapo
cha mabao 5-0 nchini
Misri kabla ya mchezo
wa marudiano Uwanja wa
?eonjamin Mkapa kushinda

Mwaka 2021 kwenye
michuano hiyo tena hatua
ya makundi, Simba il-
ishinda bao 1-0 Uwanja
wa Benjamin Mkapa na Al
Ahly mechi ya marudiano
nchini Misri nayo ikapata
ushindi kama huo.
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HAT-TRICK...
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Kiungo mshambul|aj| wa Yanga Stephane AZIZ K| (aI|yep|ga magoti), akishangilia kwa |shara va kumshukuru

Barca yaandaa mechi kumuaga?

Mungu baada ya kuifungia timu yake moja kati ya mabao matatu allyofunga kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi
ya Azam FC iliyopigwa jana katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na timu yake kushinda 3-2. Kulia ni
Clement Mzize na Maxi Mpia Nzengeli. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga, Aziz Ki kileleni

® ® ® Wawashusha Simba na Baleke kati-
ka mbio za ubingwa na kiatu, hata hivyo...

Na Adam Fungamwango

IUNGO mshambuliaji
wa Kimataifa wa Bur-
kina Faso, Stephane

ziz Ki, jana alifunga

mabao matatu ‘hat-trick’ na
kuipa ushindi timu yake ya
Yanga wa mabao 3-2 dhidi ya
Azam FC na kuirudisha kilele-
ni mwa msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara huku naye ki-
tawala kilele cha orodha ya
wafungaji.

Yanga inakaa juu ya msima-
mo ikifikisha pointi 15 kama
Simba, lakini ina mabao 18,
huku Wekundu wa Msimbazi
waliokuwa vinara wa ligi hiyo
kabla ya mchezo huo wa jana
wakiwa na mabao 14.

‘Hat-trick’  hiyo  kwenye
mechi ya raundi ya sita ya Ligi
Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa jana Uwanja wa Benjamin
Mkapa, inamfanya Aziz Ki ku-
kaa kileleni mwa msimamo
wa orodha ya wafungaji akiwa
na mabao sita, moja mbele ya
Jean Baleke wa Simba aliyeku-
wa akiongoza na kwa mabao
matano.

Katika mabao hayo sita,
manne ameyafunga kwa
mguu wa kushoto, mawili
mguu wa kulia, huku kati ya
hayo mawili akiyafungwa kwa

faulo na manne mpira ukiwa
mchezoni.
Mabao yote ya jana
aliyafungwa kwa
mguu wa kushoto,
mawili ndani ya boksi
na moja nje ya boksi.

Iliwachukua Yanga dakika
nne tu kufika kwenye lango la
Azam na kufanya shambulizi
la hatari pale Pacome Zouz-
oua alipuuchukua mpira kati-
kati ya uwanja na kuwahadaa
wachezaji wa timu pinzani
kabla ya kummegea pande

safi, Maxi Nzengeli, akiwa
kwenye msitu wa watu, alijik-
unja na kuachia shuti ambalo
lilimpita kipa Iddrisu Abdulai,
lakini ukatoka nje kidogo.

Dakika nne baadaye Yanga
iliandika bao la kwanza lil-
ilowekwa ndani ya wavu na
kiungo raia wa Burkina Faso,
Stephene Aziz Ki.

Ilikuwa kama masihara,
baada ya kuupata mpira kwe-
nye wingi ya kushoto, alipiga
chenga moja iliyowapoteza
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Robertinho
aanika mbinu
za Kuipasua
Al Ahly Misri

Na Saada Akida

LICHA ya kukiri mechi ya maru-
diano robo fainali ya African
Football League dhidi ya Al
Ahly nchini Misri itakuwa ngu-
mu leo, Kocha Mkuu wa Simba,
Robertinho Oliveira, ametoa siri
va kuweza kushinda ugenini
huku akijivunia kikosi alicho
nacho kwa kuwa anaweza
kumtumia mchezaji yeyote
kwa wakati wowote na kupata
matokeo.

Akizungumza kutoka nchini
Misri jana, Robertinho alisema
wachezaji wake wako tayari
kwa mechi hiyo na wa-
naiheshimu Al Ahly kwa kuwa
ni timu kubwa na ina uzoefu
kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, lakini Simba
pia ni kubwa na ipo tayari kwa
mchezo huo.

Robertinho alisema tayari
amewaelekeza wachezaji wake
kucheza kama walivyocheza
kipindi cha pili kwenye mchezo
wa kwanza katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam wakati wakitoka sare ya
mabao 2-2 na kwamba waki-
fanya hivyo mwanzo mwisho
wanaweza kupata matokeo
chanya.

Kocha huyo raia wa Brazil,
alisema maandalizi ya mchezo
huo yamekamilika na wame-
kwenda Misri kwa lengo la
kuhakikisha wanashinda na
kutinga nusu fainali.

“Siku zote mimi ni mtu chan-
va, itakuwa ni mechi ngumu
dhidi ya Al Ahly kesho (leo),
lakini tumejipanga na kila kitu
kinaenda vizuri, nawaamini
wachezaji wangu, tupo tayari
kushinda.

“Napenda kucheza vizuri na
kupata matokeo, tunaingia na
mpango tofauti na mechi yetu
tuliyocheza awali, sina presha
na mchezo wa kesho (leo), licha
ya kwamba ni mkubwa, hata
mimi nikiwa mchezaji kule Bra-
zil nimewahi kukutana na mechi
kama hizi kwenye Uwanja wa
Maracana,” alisema Robertinho.

Aliongeza kuwa pamoja na
ubora na uzoefu walionao Al
Ahly barani Afrika, lakini mpira
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