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TISHIO LA CORONA

isikupite
JANGA la corona (COVID-19), limemchelewesha mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo kufikisha mabao 100 kwenye timu ya taifa, wakati huu akiwa na mabao 99, alitarajia kufikia idadi hiyo Ijumaa iliyopita kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya Ubelgiji ama baa-daye dhidi ya Croatia kabla ya mechi hizo kuahirishwa. Hadi sasa rekodi ya mabao mengi timu ya taifa inashi-kiliwa na Ali Daei wa Iran mwenye mabao 109.
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Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania na klabu ya Aston Villa, Mbwana Samatta aki-

jaribu kuchomeka kichwa dhidi ya beki wa kulia wa Bournemouth, Adam Smith katika 

mechi yake ya kwanza Ligi Kuu England akitokea KRC Genk ya Ubelgiji. Aston Villa 

iliyopo nafasi ya 19 katika msimamo wa Ligi Kuu ni moja kati ya klabu zinazoelezwa 

zinaweza kunufaika na kusimama kwa ligi hiyo kutokana na kasi ya maambukizi ya 

virusi vya corona (COVID-19). HABARI UK. 19
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa tatu kushoto), akipokea mfano wa hundi ya Sh. milioni 100 kwa ajili ya mapam-
bano dhidi ya ugonjwa wa corona kutoka kwa Kaimu Mkurugenzi wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (wa nne kushoto) 
katika hafla iliyofanyika Ofisi ya Waziri Mkuu jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Ofisa Mkuu wa 
Wateja Wakubwa na Serikali wa Benki ya NMB, Alfred Shao na kulia ni Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu. Habari uk.3. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

TAARIFA za Shirika la Afya Duniani 
(WHO), zimeonyesha kuwa hadi jana 
Machi 29, watu waliothibitika kupata 
maambukizi ya virusi vya corona (Co-
vid-19) duniani ni 575,444, idadi ya vifo 
ni 26,654 na nchi, maeneo yaliyoathirika 
na virusi hivyo ni 202.
 Epuka mikusanyiko ya watu
 Nawa mikono kwa sabuni na maji 

yanayotiririka
 Epuka kusalimiana kwa kushikana 

mikono na kukumbatiana
 Ukipiga chafya au kukohoa, ziba mdomo

BAA LA CORONA

The Guardian digital

Jiko la mkaa lilivyoua familia
ikiwa imelala usiku wa manane
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Washukiwa
wa corona
kuhudumiwa
tiba Kibaha
Na Mwandishi Wetu

Hospitali ya Wilaya 
ya Kibaha, mkoani Pwani 
imetengwa kwa ajili ya 
kuwahudumia watu wa-
takaogundulika kuwa na 
maambukizi ya virusi vya 
corona.

Waaziri MMkuu, Kas-
sim Majaliwa, ametembe-
lea eneo hilo na kusema 
ameridhishwa na maan-
dalizi.

 Aliyasema hayo juzi 
wakati akizungumza na 
wananchi wilayani Kibaha.

 Alisema serikali im-
eendelea kuchukua 
hatua mbalimbali katika 
kukabiliana na corona, 
ambapo kwa sasa watu 
wote wanaoingia nchini 
kupitia viwanja vya ndege, 
vituo vya mabasi na 
bandari lazima wapimwe 
na wakigundulika wan-
amaambukizi wanawekwa 
kwenye maeneo maalumu 
kwa muda wa siku 14.

 “Tunazingatia sana 
wale wanaotoka kwenye 
nchi ambazo zimeathirika 
sana wakiingia Tanza-
nia tunawazuia kwanza, 
tunawapima na tunafua-
tilia historia yake anatoka 
wapi na tunaangalia katika 
siku 14 amepita kwenye 
nchi zipi.”

 Alisema wanawekwa 
kwenye maeneo maalumu 
ili  kuwapima kila siku na 
kujiridhika kama hawana 
maambukizi kwani mtu 
anaweza kupimwa leo 
akaonekana yuko vizuri, 
lakini ana maambukizi am-
bayo hayaonekani kwenye 
vipimo.

Kwa mujibu wa Ma-
jaliwa, kama katika kipindi 
cha siku 14 mtu ata-
bainika hana maambukizi, 
anaruhusiwa kwenda 
kujiunga na familia.

Pia alisisitiza wananchi 
waendelee kufuata maele-
kezo yaliyotolewa na seri-
kali kwa ajili ya kujikinga 
na ugonjwa huo ikiwamo 
kuzuia mikusanyiko, na 
kwa wale wanaosafiri 
kwenye usafiri wa umma 
wasibanane kila mtu akae 
kwenye kiti. 

Waziri Mkuu alisema 
wananchi wanapokwenda 
kufuata huduma kwenye 
masoko wahakikishe 
wanapeana nafasi baina 
ya mtu mmoja na mwing-
ine na kabla hawajaingia 
katika maduka wanawe 
mikono kwa sabuni na 
maji tiririka ili kujikinga na 
maambukizi ya corona.

KKKT yaja na hatua za ziada 
Na Godfrey Mushi, HAI

KANISA la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), limesema 
wakati wowote kuanzia sasa, lita-
chukua hatua za ziada katika kuk-
abiliana na kasi ya maambukizi ya 
homa kali ya mapafu inayosaba-
bishwa    na virusi vya corona.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa 
kanisa hilo, Askofu Dk. Frederick 
Shoo, jana  wakati akihubiri ka-
tika ibada maalum ya kumsimika 
Mchungaji Biniel Mallyo, kuwa 
Mkuu wa Jimbo la Hai la Dayosisi 
ya Kaskazini ya KKKT.

Mchungaji Mallyo anabeba 
mikoba    hiyo, baada ya mtan-
gulizi wake,       Mch.         Aminira-
bi   Swai,  kufariki   dunia      Julai   
mwaka   jana.

“Ndugu zangu katika kukabili-
ana na janga hili la ugonjwa wa 
corona, huenda tukachukua hat-
ua za ziada katika taratibu zetu 
za ibada, ingawa hatutaacha kum-
wabudu Mungu.

“Pamoja na tahadhari zote, ha-
tutaacha kumlilia bwana ili atue-
pushe na janga hili na kutuponya. 
Amesema niite nami nitaitika. 
Tutamlilia nani zaidi ya Mungu 

ambaye ni kimbilio letu.” 
Akihubiri katika Usharika wa 

Hai Mjini, Askofu Dk. Shoo am-
baye ni Askofu wa Dayosisi ya 
Kaskazini, alisema huu ni wakati 
wa kumkaribia Mungu, kwa kuwa 
inaonekana kwa nguvu zetu na 
akili zetu za kibinadamu, hatuwe-
zi zaidi ya kimkimbilia yeye.

Aliwatia matumaini Watanza-
nia, akieleza kuwa ugonjwa huo 
wa corona utapita maana Mungu 
amesema atawalinda dhidi ya 
mauti na magonjwa. 

Pamoja na mambo mengine, 
Askofu Dk. Shoo aliwasihi Wakris-

to nchini kuwaombea watumishi 
wa sekta ya afya wanaotoa hu-
duma dhidi ya waliothibitika kuu-
gua ugonjwa huo.

Alitangaza maombi maalum 
nchi nzima, akitaka kuomba Mun-
gu aliepushe taifa na ongezeko la 
wagonjwa wa corona.

Kabla ya kuanza kwa ibada 
hiyo, timu ya madaktari na maofi-
sa wa idara ya afya Wilaya ya Hai, 
ikiongozwa na Mganga Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Dk. Irene Haule, 
iliwapima waumini zaidi ya 1,000 
kiwango cha joto kwa kutumia vi-
faa maalum vya ‘themoscan’.

Muuguzi wa 
Hospitali 
ya Wilaya 
ya Kongwa, 
Daniel 
Mbogo 
(kulia), akim-
pa ushauri 
wa kiafya 
Lidya Kiza, 
kwenye 
mmoja ya 
mikutano 
ya kijamii 
wilayani 
hapo juzi, 
hospitali 
hiyo im-
ekuwa na 
utaratibu wa 
kutoa hu-
duma za ki-
afya kwenye 
mikusanyiko 
ya kijamii. 
PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH

Mambo manane ya Zitto kwa JPM corona
Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI Mkuu wa Chama 
cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 
ametoa mapendekezo manane 
kupitia barua aliyomwandikia 
Rais John Magufuli, kuhusu nini 
kifanyike katika kuzuia maam-
bukizi mapya ya ugonjwa wa co-
rona.

Zitto ambaye ni Mbunge wa 
Kigoma Mjini, kwenye barua hiyo 
alitoa pia ushauri juu ya namna 
nzuri ya udhibiti wa maambukizi 
ya ugonjwa huo, ambao ume-
kuwa tishio katika nchi nyingi 
duniani.

Kwanza, Zitto alipendekeza 
kuwapo kwa umoja wa kitaifa 
ambao utawaweka Watanzania 
pamoja kwa vitendo hali ita-
kayofanikisha kupambana na 
ugonjwa huo.

“Hakuna wakati nchi yetu ina-
hitaji umoja kama wakati huu. 
Wewe kama mkuu wa nchi una 
wajibu mkubwa wa kuwaweka 
Watanzania pamoja kwa vitendo. 
Tukiwa wamoja tutaweza ku-
pambana na corona na kushinda 
pamoja na ikibidi kushindwa 
tushindwe pamoja,” alisema Zitto 
na kuongeza:

“Corona haitambui itikadi zetu 
za vyama, dini zetu wala makabi-
la yetu. Corona inaua mashekhe 
na makasisi, wanasiasa na wa-

nanchi wa kawaida, wanadiplo-
masia na wanamichezo na mbaya 
zaidi inaua hata wataalamu wa 
afya kama madaktari na manesi. 
Nakusihi sana, uunganisha nchi 
yetu sasa bila kuchelewa,” alise-
ma Zitto.

Pili, Zitto alipendekeza wataal-
amu kupewa nafasi katika kuon-
goza mapambano na kwamba 
viongozi kuepuka kutoa maeneo 
ya jumla.

“Ni muhimu sana sisi viongozi 
kuepuka kutoa maneno ya jumla 
ambayo yanawapa wananchi 
wetu matumaini hewa, hivyo 
kusababisha hatari zaidi. “Tutoe 
nafasi kwa wataalamu wa afya 
kutuongoza katika mapambano 
haya ya kudhibiti corona. Ni lazi-
ma sasa, maneno tunayoyasema 
kwa umma na maamuzi tunay-
oyachukua katika kudhibiti mli-
puko huu yazingatie ushauri wa 
wataalamu badala ya imani zetu 
au fikra zetu,” alisema Zitto.

Tatu, alipendekeza serikali ku-
weka nguvu kubwa kwenye kupi-
ma wananchi ili kuwatambua 
wenye maambukizi, kuwatenga 
wasiambukize wengine, kuwati-
bu na kuwafutilia maendeleo yao.

Zitto alisema kazi ya upi-
maji iwe kampeni endelevu na 
kwamba serikali itumie vipimo 
ilivyosaidiwa sambamba na ku-
tumia fedha za dharura ambazo 

Bunge lilizipitisha kwenye bajeti 
ya mwaka 2019/2020 kununua 
vipimo vingi zaidi ili kupima wa-
nanchi.

Nne, Zitto alipendekeza ku-
wapo na uwazi wa takwimu za 
maambukizi mapya, wagonjwa 
mahututi na vifo kwani suala hilo 
ni muhimu sana katika kukabili-
ana na ugonjwa huo.

Alisema uwazi umesaidia sana 
nchi kama Korea ya Kusini, na usi-
ri umeathiri kwa kiwango chake 
nchi ya China na kwamba nchi 
isione aibu kuweka wazi idadi ya 
wagonjwa.

Tano, Zitto alipendekeza kue-
pukwe maelekezo yanayopinga 
na kueleza kuwa hatua zichuku-
liwe kusimamisha vikao vyote 
vya kiserikali ikiwamo Bunge na 
Mahakama.

“Serikali ilichukua hatua mua-
faka kufunga shule na vyuo kote 
nchini ili kuzuia maambukizi. 
Hata hivyo, tunatuma ujumbe 
gani kwa wananchi, na hasa 
watoto wetu wanapoona wao 
wamefunga shule, lakini viongozi 
wanahutubia makumi ya watu 
hadharani? Wanapata ujumbe 
gani wanapoona Bunge linaende-
lea na vikao?” Alisema Zitto.

Sita, alipendekeza mahabusi na 
wafungwa waachiliwe na warudi 
nyumbani ama kumalizia vifungo 
au kusubiri upelelezi wa kesi zao.

Zitto alisema: “Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali aondoe zuio 
la dhamana kwa kesi zote ambazo 
zilizuiwa dhamana na zile amba-
zo hazina dhamana kisheria, lak-
ini upelelezi unaendelea watuhu-
miwa wasubiri upelelezi wakiwa 
majumbani mwao ili kupunguza 
msongamano magerezani.

“Watuhumiwa au wafungwa 
wenye umri zaidi ya miaka 65 
na wagonjwa wenye magonjwa 
hatarishi kwa corona waachiliwe 
warudi majumbani mwao ama 
kumalizia vifungo au kusubiri 
upelelezi wa kesi zao.”

Saba, Zitto alipendekekeza ku-
fungwa kwa mipaka ya nchi kwa 
muda ili kudhibiti maambukizi, 
na kwamba kwa kufanya hivyo 
kutasaidia kuzuia maambukizi 
zaidi.

“Ni lazima kuzuia msonga-
mano wa watu kwenye huduma 
za usafiri wa umma kwa kuagiza 
vyombo vya usafiri vya Jeshi la 
Wananchi, Polisi na hata watu bi-
nafsi kutoa huduma ya usafiri wa 
umma kwa uangalifu mkubwa,” 
alisema Zitto.

Nane, Zitto alipendekeza ku-
undwa kwa timu ya wachumi 
waliobobea waliopo ndani na nje 
ya serikali watakaofanya ucham-
buzi wa kina wa hali ya uchumi 
wa nchi na kutoa mapendekezo 
ya hatua za kuchukua.
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Mmoja wa wafanyabiashara wa Soko la Samunge lililopo Kata ya Mjini Kati wilayani Arusha, jana, akijaribu kuzima 
moto kwenye mabaki ya vibanda vilivyoteketea usiku wa juzi majira ya saa 5:30. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Tarime yajizatiti corona mipakani
Na Ambrose Want-
aigwa, TARIME

MKOA wa Mara unahitaji 
Sh. milioni 700 ili kuhimili 
mapambano ya kudhibiti 
maambukizi ya virusi vya co-
rona hususan wilaya zinazo-
pakana na nchi nyingine za 
Afrika Mashariki.

Mamlaka mkoani 
hapa imedai kipaumbele 
kimewekwa katika kuimari-
sha mbinu za uhamasishaji 
kwa wananchi  wanaoishi 
katika maeneo ya vijijini na 
kukagua kama wanatii maa-
gizo ya serikali yaliyotolewa 
ikiwa ni pamoja na kuepuka 
misongamano na kunawa 
mikono mara kwa mara 
na maji yaliyotiwa dawa au 
sabuni.

Akizungumza wakati wa 
ziara ya kamati ya usalama 
ya mkoa ya kukagua vituo 
vya kudhibiti maambukizi 
maeneo ya mpakani wilaya-
ni hapa, Mkuu wa Mkoa wa 
Mara, Adam Malima, alisema 
hivi sasa hakuna visa vyo-
vyote         vya maambukizi 
vilivyoripotiwa         maeneo 
hayo.

Alisema tayari wamewasil-
isha maombi ya dharura 
Serikali Kuu kuhusu kupewa 
msaada huo wa dharura wa 
fedha ili kuhimili mahitaji ya 
vifaa kinga na udhibiti ziki-
wamo barakoa na kuongeza 
vituo vya upimaji.

“Tunahitaji fedha kuende-
sha zoezi la uhamasishaji 
kwa wakazi wote wanaoi-
shi katika maeneo ya vijiji 

vya mpakani na nchi jirani 
kuepuka kupokea wageni 
ambao hawapiti katika njia 
rasmi, wanatakiwa kupitia 
vipimo kabla ya kuruhusiwa 
kuvuka kuingia nchini,’’ 
alisema Malima.

Alisema hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhi-
di ya wafanyabiashara au 
waendesha pikipiki ‘Bodabo-
da’ ambao watatumia mwan-
ya wa kujinufaisha kifedha 
kipindi hiki cha udhibiti kwa 
kuvusha watu kupitia njia za 
panya ambao hawana vibali 
vya kusafiri.

“Mara nyingi uzoefu unao-
nyesha baadhi ya wananchi 
ambao sio wazalendo wana-
tumia mwanya wa kujinu-
faisha kiuchumi kupitia ma-
janga mbalimbali ikiwamo 

ugonjwa wa corona, tabia 
ambayo inapaswa kukoma 
mara moja,” alisema.

Katika hatua nyingine 
Malima amewataka watend-
aji wote wa serikali mkoani 
hapa, kusimamia kikamilifu 
maagizo yaliyotolewa na 
serikali katika maeneo yao 
kwa kuhakikisha wananchi 
wanatii na kutekeleza kanuni 
za kiafya kujikinga na maam-
bukizi.

“Wakuu wa wilaya, waku-
rugenzi, maofisa tarafa, kata 
na vijiji wahakikishe wafan-
yabiashara wote wakiwamo 
wamiliki wa hoteli, baa na mi-
gahawa wanaweka vifaa vya 
kunawia mikono na sabuni 
pamoja na magari yote ya 
abiria na binafsi hayazidishi      
abiria,” alisema.

NMB yaipa serikali 
mil. 100/- za corona

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetoa msaada wa Sh. 
milioni 100 kwa serikali kwa ajili ya kusaidia 
katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa 
corona.

Akizungumza jijini Dar es Salaam juzi 
baada ya kukabidhi fedha hizo kwa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa NMB, Ruth Zaipuna, alisema 
benki yao ina jukumu la kuiunga mkono 
serikali katika vita dhidi ya ugonjwa wa 
virusi vya corona kwa mustakabali wa afya 
za Watanzania.

“Kama benki, tumeamua kuungana na seri-
kali katika vita dhidi ya ugonjwa huu kwa 
kutoa msaada wa Sh. milioni 100 zitakazosa-
idia katika kuudhibiti,” alisema Zaipuna.

Aidha, Zaipuna aliwasihi Watanzania na 
wateja wa benki hiyo kufuata maelekezo ya-
nayotolewa na serikali kuhusiana na namna 
ya kujikinga, ikiwamo kuwana mikono 
pamoja na kutosalimiana kwa kushikana 
mikono.

Kwa upande wake, Waziri Mkuu Majaliwa 
baada ya kupokea fedha hizo aliushukuru 
uongozi wa NMB kwa kuungana na serikali 
katika kupambana na ugonjwa huo.

Majaliwa alisema, “Msaada wa NMB 
umekuja muda mwafaka wakati tunafanya 
mkakati wa kupambana na ugonjwa huu,” na 
kuongeza:

“Tulichokipokea leo kutoka taasisi mbalim-
bali inadhihirisha kuwa wako na sisi katika 
kipindi hiki kigumu na wamekuja kutuunga 
mkono katika mapambano na ugonjwa huu, 
tunawashukuru sana.”

Ugonjwa wa corona ulioanzia katika Jiji 
la Wuhan nchini China hadi sasa umeshaua 
idadi kubwa ya watu duniani, huku wengine 
wakiwa wameambukizwa.

Katika nchi za Ulaya kama Italia na His-
pania, ugonjwa huo umeendelea kuua idadi 
kubwa ya watu, hali inayosababisha shu-
ghuli za kijamii kusimamishwa na wananchi 
kujifungia ndani.

Waandishi watakiwa kujilinda,
kuripoti usahihi Covid-19
Na Said Hamdani, LINDI

 WAANDISHI wa habari nchini 
wameshauriwa kuwa makini 
wakati wanaporipoti habari za 
ugonjwa wa corona na kujihakik-
ishia usalama wao kwa kupeleka 
elimu na taarifa sahihi kwa jamii.

Ushauri huo ulitolewa na mtaal-
amu wa masuala ya mawasiliano 
kutoka Chama cha Wanahabari 
Wanawake (Tamwa), Dk. Joyce 
Bazira, mjini hapa.

Tamwa walifika mjini hapa kwa 
lengo la kuwapatia waandishi wa 
mikoa ya Lindi na Mtwara, elimu 
ya kuripoti taarifa inayohusu 
ugonjwa wa corona ambao tayari 
umeshapoteza idadi kubwa ya 
watu duniani.

Hata hivyo, mafunzo hayo hay-
akufanyika kutokana na vyombo 
vya dola kuzuia mikusanyiko ya 
watu kufuatia tishio la ugonjwa 
huo. 

 Akizungumza na gazeti hili, Dk. 
Bazira alisema ugonjwa wa coro-
na unaosababishwa na virusi vya 
Covid-19 haukuanzia hapa nchini, 

kwa sababu hiyo wengi wanajifun-
za na kutafuta taarifa zinazohusu 
ugonjwa huo kwa njia mbalim-
bali, kama vile mitandao, vyombo 
vya habari vya nje, vikiwamo vya 
nchini ugonjwa ulikoanzia.

Dk. Bazira alisema hali hiyo im-
esababisha kuwapo kwa taarifa 
nyingi ambazo kati ya hizo ny-
ingine sio zenye usahihi bali zina-
potosha jamii. “Ninachowaomba 
ndugu zangu waandishi muwe 
makini na hizi taarifa hasa za 
mitandaoni,” alisisitiza Dk. Bazira.

Alisema ili waandishi wa habari 
Watanzania waweze kuelimisha 
kwa usahihi kuhusu ugonjwa huo, 
ni lazima wao wenyewe kwanza 
wawe na elimu ya kutosha kuhusu 
ugonjwa huo, asili yake, jinsi una-
vyomwathiri binadamu, namna 
unavyoambukiza na hatua za ku-
jikinga.

Alisema iwapo waandishi wa 
habari hawatakuwa na elimu sa-
hihi, itakuwa si jambo jepesi ku-
wapatia jamii elimu sahihi, hivyo 
vita dhidi ya ugonjwa huo itakuwa 
na upungufu.

Dk. Bazira alisema kundi la 
waandishi lipo kwenye hatari 
kubwa ya kuambukizwa iwapo 
halitakuwa na elimu ya kutosha 
na sahihi ya namna ya kujikinga 
na hasa wanapotekeleza majuku-
mu yao ya kazi.

Alisema kuwa pamoja na 
serikali kukemea kuhusu miku-
sanyiko ya watu, lakini yapo mae-
neo mengi bado makundi na mi-
kusanyiko ipo, na kuitaja baadhi 
kuwa ni pamoja na vyombo vya 
usafiri. 

“Maeneo kama haya mwandi-
shi angependa kutekeleza maju-
kumu yake, asipokuwa mwangali-
fu anaweza kujikuta anakuwa 
mmoja wa waathirika kwa kupata 
ugonjwa wa corona,” alisema.

Dk. Bazira alisema pamoja na 
serikali kuviomba vyombo vya 
habari na waandishi wasaidie 
kutoa elimu inayohusu ugonjwa 
huo, ukweli ni kwamba waandi-
shi wenyewe wangepaswa kue-
limishwa pia ikizingatiwa mazin-
gira ya sasa watu wengi kujiingiza 
kwenye fani hiyo.
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Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

WATU sita wakazi wa 
kijiji cha Mwangalanga, 
Kata ya Samuye wilayani 
hapa, wamejeruhiwa na fisi 
wakati wakimshambulia.

Tukio hilo lilitokea Machi 
27, saa 10 jioni, katika kijiji 
cha Mwangalanga wakati 
fisi huyo alipovamia kijiji 
hicho na wananchi kumz-
ingira kwa kumpiga na 
kusababisha watu hao sita 
kujeruhiwa.

Taarifa iliyotolewa juzi 
na Kamanda wa Polisi 
mkoani Shinyanga, Debo-
rah Magiligimba, ilisema 
baada ya watu hao kuje-
ruhiwa walikimbizwa hos-
pitali kupatiwa matibabu 
na hali zao zinaendelea 
vizuri.

Aliwataja waliojeruhiwa 
kuwa ni Zengo Jitonja, 
Nkuba Deteba, Juma Sala-
ganda, Limbu Mihambo, 
Dutu Mdese, na John 
Matanda.

“Watu hawa wakati 
wakiwa wamemzingira fisi 
huyo na kuanza kumsham-
bulia, aliwang’ata sehemu 
mbalimbali za miili yao, 
majeruhi watano wali-
pata majeraha madogo na 
wemeruhusiwa  kutoka 
hospitali,” alisema Magil-
igimba.

“Majeruhi mmoja Nzengo 
Jintonja, ambaye alijeruhi-
wa vibaya kwa kung’atwa 
mikononi na mdomoni, 
yeye alikimbizwa na kula-
zwa katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Shin-
yanga na hali yake siyo 
mbaya sana,” aliongeza.

Alisema fisi huyo ame-
shauawa na wananchi 
walioendelea kumshambu-
lia kwa kumpiga.

Sita 
wajeruhiwa 
na fisi 
aliyevamia 
kijiji

Ofisa Afya wa Hospitali ya Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma, Nathan Kilumbo, akipima joto la mwili la mmoja wa wananchi waliok-
wenda kuwaona wagonjwa waliolazwa hospitalini hapo, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanne familia moja wafa 
wakiwa wamelala usiku 

Na Shaban Njia, KAHAMA 

WATU wanne wa familia 
moja katika kitongoji cha Ngilim-
ba ‘B’ katika Kijiji cha Ngilimba 
Kata ya Ulowa wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga, wamekufa, 
kutokana na kuvuta hewa yenye 
sumu ya carbon monoxide usiku 
wakiwa wamelala.

 Kwa mujibu wa Kamanda wa 
Polisi mkoani Shinyanga, Debora 

Magiligimba, tukio hilo lilitokea 
juzi saa tisa usiku.   Aidha, alise-
ma kuwa sababu za vifo hivyo 
ni waliacha  jiko la mkaa likiwa 
limewashwa ndani ya nyumba 
yao, kutokana na baridi iliyosaba-
bishwa na mvua kubwa kijijini 
hapo. Pia Kamanda Magiligimba 
alisema wanafamilia hao wali-
funga milango yote na madirisha, 
hali iliyosababisha kuwapo kwa 
hewa ndogo ndani ya nyumba 

yao na kuvuta hewa ya sumu.
  “Mvua ilinyesha kubwa huko 

Ulowa na kusababisha kuwapo 
kwa baridi…waliwasha jiko la 
mkaa na wakati wanajiandaa 
kwenda kulala walifunga madi-
risha na milango na kusababisha 
kuwapo kwa hewa chafu yenye 
sumu ambayo imesababisha ku-
poteza maisha yao,” alisema Ma-
giligimba. Aliwataja waliokufa ni 
Masanja Emmanuel (35), Mngole 

Masanja (25), Holo Masanja (5) na 
Matama Masanja, ambaye umri 
wake haukufahamika.

  Alisema miili ya wanafamilia 
hao imekabidhiwa kwa ndugu 
kwa ajili ya mazishi baada ya ku-
fanyiwa uchunguzi wa daktari.

Aliwataka  wananchi kuacha 
kufunga milango na madirisha 
wanapokwenda kulala wala kua-
cha majiko ya mkaa yakiwa ya-
mewashwa.

Agizo la JPM lawafanya kujenga kituo cha afya usiku na mchana
Na Idda Mushi, MOROGORO

UONGOZI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa mkoani Moro-
goro, umeanza ujenzi wa usiku 
na mchana kukamilisha jengo la 
upasuaji katika Kituo cha Afya cha 
Magubike, baada ya agizo la Rais 
Dk. John Magufuli aliyewataka 
kufanya hivyo haraka, baada ya 
kupokea malalamiko ya wananchi 
kutumia muda na gharama kubwa 
kufuata huduma za upasuaji mae-
neo ya mbali.

Ujenzi wa kituo hicho kilicho-
jengwa toka mwaka 1966, unafany-
wa kwa kuwashirikisha wananchi 
wanaojitolea nguvu kazi kutokana 

na umuhimu wa jengo hilo ambalo  
likikamilika litahudumia zaidi ya 
wananchi 70,000 wa kata saba zi-
nazopakana na Magubike.

Kata hizo ni pamoja na Mtum-
batu, Kiegeya, Maguha, Mamboya, 
Berega na Kitange na kuhudumia 
majeruhi wa ajali katika barabara 
kuu ya Morogoro - Dodoma in-
ayokatiza jirani. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilosa, 
Asajile Mwambambale, alimwa-
hidi Rais Magufuli kuwa wangeka-
milisha ujenzi huo ndani ya siku 
60, toka Machi 16, alipozulu ujenzi 
wa daraja la Kiegeya lililozolewa 
na maji na kupokea malalamiko 

ya wananchi.  Alisema siku chache 
kabla ya muda uliopangwa, Juni 
10, wanatarajia jengo hilo litakuwa 
tayari limekamilika na kusubiri 
zaidi upatikanaji wa vifaa ili 
kuanze kutumika.

“Hatukuwa na bajeti kwa ajili 
ya jengo hili, lakini baada ya Rais 
kutuelekeza kulikamilisha, tuliiti-
sha kikao cha Baraza la Madiwani 
cha dharura na kuanza kupun-
guza huku na kule, tukajibana 
hadi zikapatikana Sh. milioni 40 
tumeshazileta kwenye akaunti ya 
kata na tunatarajia kutumia zaidi 
ya Sh. milioni 100 kukamilisha, 
tumeanza na hatua ya kumwaga 
jamvi baada ya kupandisha msingi 

na kujaza mawe,” alisema.
Mganga Mfawidhi wa kituo hi-

cho, Dk. Sebastian Kamonga, alise-
ma licha ya kukabiliwa na changa-
moto ya kuwapa rufani wagonjwa 
wao kwenda maeneo ya mbali 
kufuata huduma za upasuaji, 
wanakabiliwa na uchelewaji wa 
dawa kutoka Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD), na uhaba wa watumishi ka-
tika kada mbalimbali.

“Sasa mnaona mawe yameja-
zwa na jamvi limeshatandikwa, 
tunaona kama tayari jengo lime-
shakamilika na wananchi wameji-
tokeza kwa wingi kujitolea ujenzi,” 
alisema Dk. Kamonga.

Diwani wa Kata ya Magubike, 

Ernest Chilolo na baadhi ya wa-
nanchi Gideon Hosea na Elizabeth 
Sengoli walimshukuru Rais Magu-
fuli kwa hatua ya haraka kutatua 
kero hiyo iliyodumu kwa muda 
mrefu ambayo iliwafanya kufuata 
huduma za upasuaji maeneo ya 
mbali na kushindwa kumudu 
gharama.

Kituo hicho licha ya kupokea 
wagonjwa mbalimbali, wengi 
wakisumbuliwa na magonjwa ya 
malaria, njia ya hewa na kichomi, 
kimekuwa kikitoa pia huduma za 
mama na mtoto na kupokea maje-
ruhi wa ajali za barabarani kutoka-
na na kuwa jirani na barabara kuu 
ya Morogoro -Dodoma.
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Mtaalamu: Dawa
zisizothibitishwa 
kutibu corona 
hatari kwa afya

Na Enock Charles

WANANCHI wametakiwa kue-
puka kutumia dawa ambazo 
hazijathibitishwa na wataalamu au 
mamlaka kujitibu na ugonjwa wa 
homa ya mapafu inayosababishwa 
na virusi vya corona (Covid-19) 
kwa kuwa kufanya hivyo ni hatari 
kwa afya zao.

Akizungumza na gazeti hili kuhu-
su dawa ya Chloroquine kudaiwa 
kutibu ugonjwa wa corona, Mtaala-
mu wa Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Meshack Chinyuli, alisema 
wananchi wanapaswa kusikiliza 
mamlaka katika kipindi hiki cha 
kupambana na ugonjwa huo.

“Ushauri wangu ni kwamba wa-
nanchi wasikilize mamlaka husika 
kwa sababu mara nyingi linapokuja 
suala la dawa au chanjo huwa kuna 
protokali yake kuanzia kuifanyia 
utafiti na hata kuithibitisha dawa 
kwa ajili ya matumizi pamoja na 
Rais wa Marekani, Donald Trump 
kusema inaweza kutibu, lakini 
lazima ipate kibali kutoka hapa 
ndani,” alisema Dk. Chinyuli.

“Hata hapa kwetu kutakuwa na 
mchakato unaoendelea unaofany-
wa na wataalamu kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA) na sio tu Chloroquine pe-
kee na baadaye kupelekwa katika 
Shirika la Afya Duniani (WHO) kwa 
uthibitisho zaidi,” alifafanua.

Hivi karibuni Rais wa Marekani 
Trump aliwatangazia wananchi 
wake kuwa dawa aina ya Hy-
droxychroloquine imeonekana 
kuleta matumaini baada ya kuleta 
matokeo mazuri na kuhakikisha 
kwamba inapatikana kila mahali 
nchini humo.

Kwa mujibu wa Trump, Idara ya 
Chakula na Dawa (FDA) ya nchini 
humo, imeifanyia utafiti dawa hiyo 
na kuwa anaamini kuwa inaweza 
kuleta tofauti kubwa duniani katika 
vita dhidi ya Covid -19 katika 
mwili.

Hadi sasa Shirika la Afya Duniani 
(WHO) limeutangaza mlipuko wa 
virusi vya corona kuwa ni janga la 
kimataifa, huku mlipuko huo uk-
iendelea kusambaa katika mataifa 
mbalimbali duniani na kusababisha 
vifo na pia hakuna dawa ya moja 
kwa moja ya tiba au chanjo ya 
ugonjwa huo iliyotambulishwa na 
shirika hilo.

Kwa mujibu wa tovuti ya WHO, 
duniani kuna watu 575,444 wal-
ioambukizwa, huku vifo vikiwa ni 
26,654 na nchi pamoja na maeneo 
ya utawala yenye ugonjwa huo ni 
201.

Nchi inayoongoza kwa watu 
wake kuugua ni Italia yenye watu 
86,498, Marekani - 85,228, China 
- 82,239, Uhispania - 64,059, 
Ujerumani - 48,582, Iran - 35,408, 
Ufaransa - 32,542, Uingereza - 
14,547 na Uswizi - 12,104.

Wakazi wa kijiji cha Buraga, Kata ya Bukumi, Musoma Vijijini mkoani Mara, wakishiriki ujenzi  wa darasa kwa ajili ya shule 
ya awali (shikizi), katika Kitongoji cha Mwaloni juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Auawa kwa tuhuma za kuiba mbuzi
Na Neema Hussein,      
KATAVI

MKAZI wa Ilembo mkoani 
Katavi, Omary Sudi (28), ame-
fariki dunia katika hospitali ya 
mkoa huo alikokuwa akipatiwa 
matibabu baada ya kushambu-
liwa kwa kipigo na wananchi 
wakimtuhumu kuiba mbuzi.

Akithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo Kamanda wa Polisi 
mkoani humo, Benjamin Ku-
zaga, alisema polisi ilipata 

taarifa na baada ya kufika eneo 
la tukio wananchi walikimbia.

Alisema walimwacha 
mtuhumiwa akiwa na hali 
mbaya na polisi ilimchukuwa 
na kumpeleka hospitali na 
wakati akipatiwa matibabu ali-
fariki dunia.

“Tulipokea taarifa saa tano 
usiku kuwa maeneo ya Ilembo 
kuna mtu amepigwa na wa-
nanchi baada ya kutuhumiwa 
kuiba mbuzi wakaamua ku-
jichukulia sheria mkononi,” 

alisema Kuzaga.
Donata Mpandangazi, Mwe-

nyekiti wa Mtaa wa Majengo 
ambako bibi wa marehemu 
anaishi, alisema tabia za ki-
jana huyo hazikuwa nzuri kwa 
kuwa alisumbua kwa wizi ka-
tika mtaa huo na baada ya ku-
dhibitiwa na kamati ya ulinzi 
walihamia kuiba mitaa min-
gine akiwa na wenzake.

“Taarifa hizi nimezipata na 
kijana huyu alisumbua sana 
hapa mtaani akiwa na wen-

zake, kila wakikamatwa wa-
natoka wakaanza kuiba mtaa 
mingine,” alisema.

Akizungumza kwa niaba 
ya familia bibi wa marehemu 
alisema alipokea taarifa kuwa 
Sudi amefariki kwa kupigwa 
wakisema ameiba.

“Mimi nimemkuza mare-
hemu alikuwa hana tabia ya 
wizi labda tabia zingine, nilis-
hangaa kuambiwa amejiunga 
na kikundi cha wizi,” alisema 
bibi wa marehemu.

Mfanyabiashara ajimiminia 
risasi na kufariki Songea
Na Gideon Mwakanosya, 
songea

MFANYABIASHARA na 
mkandarasi, mkazi wa Mpam-
balyoto, Halmashauri ya Man-
ispaa ya Songea mkoani Ru-
vuma, Justin Rwendera (64), 
amekutwa amekufa baada ya 
kujifyatulia risasi mdomoni na 
kutokea kwenye sikio la mko-
no wa kulia.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Ruvuma, Simon 
Maigwa, alisema tukio hilo lil-

itokea Machi 29, saa moja asu-
buhi nyumbani kwake  mtaa 
wa Mpambalyoto.

Alisema kuwa inadaiwa siku 
ya tukio majira ya saa moja 
asubuhi, Amida Mnali (47), 
mkazi wa Bombambili, Songea 
Mjini, mpishi wa Rwendera na 
mfanya usafi kwenye nyumba 
hiyo, aliingia ndani na kum-
kuta bosi wake akiwa amelala 
kwenye kochi huku chini kuki-
wa na bunduki aina ya pisto 
na damu nyingi zikiwa zimeta-
pakaa. Alisema aliamua kutoa 
taarifa kwa kuwajulisha ndugu 

na polisi kuhusu tukio hilo.
Alisema kuwa Machi 28, 

majira ya saa 11 jioni, Rwen-
dera alirudi nyumbani kwake 
kutoka kwenye matembezi ak-
iwa amelewa na kukuta kijana 
wa kaka yake Raurian Bathro-
meo (43), ambaye ni dereva wa 
greda linalomilikiwa na mare-
hemu na kumwomba ampatie 
chakula. 

Alisema baada ya kula 
chakula hicho muda mfupi al-
itoka kuelekea kwenye zizi la 
ng’ombe kisha mtoto wa kaka 
yake aliondoka kwenda nyum-

bani kwake eneo la Ruvuma.
Kamanda Maigwa alisema 

polisi walipofika katika eneo 
la tukio, walikuta bastola ikiwa 
na risasi saba pamoja na ganda 
moja la risasi huku mwili wake 
ukiwa kwenye kochi.

Alisema kuwa bunduki hiyo 
inashikiliwa na Jeshi la Polisi 
wakati uchunguzi wa tukio 
hilo ukiwa unaendelea na 
hakuna mtu yeyote anayes-
hikiliwa kuhusiana na tukio 
hilo, chanzo cha tukio haki-
jajulikana na uchunguzi wa 
tukio hilo unaendelea.
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Na Adam 
Fungamwango

KWA sasa viongozi wa soka 
duniani wanakuna vichwa 
vyao jinsi watakavyomaliza 
Ligi Kuu msimu huu wa 
2019/20 ambao umekumbwa 
na tatizo la mlipuko wa virusi 
vya corona (COVID-19).

Kila nchi, viongozi wao wa-
nakaa na kuangalia jinsi gani 
watamaliza mechi zilizobaki. 
Tayari England imeshasema 
kuwa ligi haitachezwa hata 
ikifika Aprili 30, mwaka huu 
kama walivyotangaza awali.

Hii inatokana na kwamba 
wanaona bado kutakuwa na 
tishio la ugonjwa huo unao-
itesa dunia, wakati huu barani 
Ulaya kwa sasa kukionekana 
ndiko kumeathirika zaidi na 
vizuri hivyo.

Kuna wanaotaka ligi za 
msimu huu zifutwe na zianze 
upya kwa sababu huko mbele 
muda utakosekana wa kuche-
zwa mechi zilizobaki, halafu 
kuwe na maandalizi na msimu 
mpya. Wengine wanataka 
timu zinazoongoza ziwe ma-
bingwa na zipewa makombe 
yao, huku zilizo chini zishuke 
daraja.

Wengine wanashauri kuwa 
wanaoongoza wawe mabing-
wa, lakini wale waliotakiwa 
kushuka daraja wasiteremsh-
we, badala yake zipandishwe 
timu zingine na kuwe na idadi 
kubwa ya timu kwa msimu 
ujao, lakini ligi itakapoche-
zwa, kama huwa zinashuka 
tatu basi zishuke sita, na kama 
kuna nchi zinashuka nne, basi 
zishuke nane.

Hii ni mitazamo ya baadhi 
ya viongozi na mashabiki wen-
gi wa soka duniani ambayo in-
atofautiana.

Hapa Tanzania ilitangazwa 

ligi kusimamishwa kwa siku 
30 ili kupunguza maambukizo 
ya virusi vya corona kwa 
mashabiki ambao huwa wa-
najazana uwanjani, lakini pia 
kusitishwa hata mikusanyiko 
mingine mbalimbali.

Inawezekana katikati ya 
Aprili kama ilivyosema Bodi 
ya Ligi kuwa inaweza kuche-
zwa bila mashabiki. Hiyo in-
ategemea na taarifa za seri-
kali itakapokuwa imepokea 
mrejesho kutoka kwa madak-
tari na wataalam kuwa mechi 
zinaweza kuchezwa kukiwa na 
kundi dogo la watu, au watu 
wakusanyike sasa kwa sababu 
tishio halipo tena, au kuende-
lea kusimamishwa na siku ny-
ingine zaidi.

Vyovyote vile itakavyoku-
wa, lakini hakuna uhakika wa 
moja kwa moja kama Ligi Kuu 
Tanzania Bara inaweza kuche-
zwa katikati ya Aprili. Kama 
itakuwa hivyo Mungu ashuku-
riwe sana.

Katika safu hii leo nataka ni-
wape wazo Shirikisho la Soka  
nchini (TFF) na Bodi ya Ligi 
(TPLB). Wazo langu siyo kama 
wale wanaotaka timu zina-
zoongoza zipewe ubingwa au 
ligi zifutwe la hasha.

Kama hadi Aprili hakutoku-
wa na ligi na ikaanza kuche-
zwa mwezi Mei kwa ajili ya ku-
malizia mechi zilizobaki, basi 
wakati inamalizia, itengeneze 
tu ratiba ya msimu ujao na itoe 
mwezi moja tu wa mapumziko 
kwa timu kujiandaa kabla ya 
msimu ujao, badala ya miwili 
kama ilivyo kawaida.

Huko nyuma, ligi humal-
izika mwishoni mwa Mei na 
msimu mpya huanza katikati 
au mwishoni mwa Agosti. Ku-

tokana na dharura hii, mechi 
za msimu huu kama zitaende-
lea Mei, zinaweza kumalizika 
Juni na wachezaji wakapumzi-
ka Julai tu, kabla ya kurejea 
tena kwenye msimu mwing-
ine.

Ikumbukwe kuwa tayari 
wachezaji wameshapumzika 
sasa yapata mwezi na bado 
wanaendelea, hii ni sawa tu 
na ule muda wa mapumziko 
ya kumalizika kwa Ligi Kuu, 
hivyo sidhani kama wakirejea 
kuna haja tena ya kuwapa ma-
pumziko marefu tena.

Wakati ligi inafikia ukingoni 
tayari iwe imeshafungua diri-
sha la usajili kwa klabu za Tan-
zania ili ziweze kufanya hivyo 
kwa wakati unaotakiwa ili ku-
wezesha ligi kuanza mapema. 
Hii inaweza kuwa muarobaini 
wa kutafunwa kwa muda am-
bao ligi zilisimama kwa saba-
bu ya mlipuko wa corona.

Vinginevyo tunaweza kush-
uhudia Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao ikianza kuchezwa 
mwishoni mwa  Septemba au 
Oktoba.

Pamoja na yote hayo, tu-
naomba tu Watanzania 
waendelee kujikinga na 
ugonjwa huu, ili kusiwe na 
maambukizo mapya ambayo 
yanaweza kusababisha kuen-
delea kusimamishwa shughuli 
mbalimbali za kijamii na za 
mkusanyiko, hususan mechi 
za mpira wa miguu.

Kurejea mapema au ku-
ruhusiwa kwa Ligi Kuu na 
Kombe la FA kutategemeana 
na watu wote, wakiwamo 
mashabiki wa soka wanavyo-
jikinga na ugonjwa, kuzuia 
maambukizo mapya, ni hayo 
tu kwa leo.

TFF iunganishe ligi msimu huu na ujao
 Muungwana Lazima Nilonge

Klabu Ligi Kuu Bara
zisikurupuke usajili
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NI wiki mbili zimepita tangu serikali kutangaza shughuli zote 
zinazosababisha mikusanyiko ya watu ikiwamo michezo kusi-
mama kwa kipindi cha mwezi mmoja ili kuepuka kasi ya maam-
bukizi ya virusi vya corona (COVID-19).

Hatua hiyo iliyochukuliwa na serikali imetokana na kuwapo 
kwa maambukizi ya virusi hivyo hapa nchini ambavyo vilian-
zia mji wa Wuhan huko China kabla ya kuenea nchi 199 duni-
ani huku vikiripotiwa kusababisha vifo 31,771 hadi kufikia jana 
mchana na  wagonjwa wakiwa zaidi ya 657, 140.

Aidha, licha ya Tanzania kuripotiwa kuwa na waathirika 13 
wa COVID-19, hapajaripotiwa kifo kilichotokana na virusi hivyo 
wakati huu Italia ikiongoza kwa vifo 10, 023, Hispania (5, 690), 
China (3, 306), Iran (2, 517) na Ufaransa vifo 2, 314 hadi jana 
mchana. 

Hata hivyo, wakati huu Ligi Kuu Bara ikiwa imesimama kama 
zilivyo ligi mbalimbali duniani ili kupunguza kasi ya maambukizi 
ya corona, pilikapilika kubwa za michezo nchini kwa sasa zime-
hamia kwa viongozi wa klabu kuanza kuwasainisha wachezaji 
mikataba mipya kwa wale waliomaliza. 

Mbali na zoezi hilo ambalo kwetu sisi tunaliona kuwa muhimu, 
pia tetesi za wachezaji kutakiwa na klabu nyingine kutoka zao za 
awali ni suala linalotikisa anga za michezo nchini kwa sasa. 

Miongoni mwa wachezaji ambao wapo katika mawindo 
makubwa kwa sasa ni pamoja na beki wa Coastal Union ya 
Tanga, Bakari Mwamnyeto anayehusishwa na Simba na Yanga. 
Lakini pia kiungo wa Yanga, Mkongomani Papy Tshishimbi naye 
anagonga vichwa vya vyombo vya habari nchini akihusishwa na 
watani zao, Simba.  Hatuna shaka na mchakato huo, kwa kuwa 
tunatambua biashara ni asubuhi jioni ni mahesabu, lakini pia 
tunazitahadharisha klabu kutokukurupuka katika mchakato 
mzima wa usajili pasipo kumulika kwanza mashindano yaliyo 
mbele yao na aina ya wachezaji zinaowasajili kwa sasa.

Tunayasema hayo hasa tukikumbuka namna Yanga ilivyoin-
gia sokoni kwa pupa katika dirisha kubwa lililopita na kufanya 
usajili uliowagharimu na kujikuta ikilazimika kuvunja mikataba 
na baadhi ya wachezaji wake katikati ya msimu huu.

Si kuvunja tu mikataba hiyo, bali pia ililazimika kusajili upya 
katika usajili wa dirisha dogo huku ikilazimika kubadili kocha 
ambaye naye amekuja na falsafa na mfumo wake ambao un-
amfanya kutowakubali baadhi ya wachezaji wa muda mrefu 
na wapya.  Aidha, tunaona ni vema pia kwa klabu zilizopo ka-
tika mbio za ubingwa wa Ligi Kuu na Kombe la Shirikisho (FA 
cup), ambayo bingwa huiwakilisha nchi kwenye michuano ya 
kimataifa, kuwa na subra kwanza ya usajili hadi mwishoni mwa 
msimu.

Na kama zitasajili, basi zifanye usajili wa malengo kulingana 
na mashindano yaliyopo mbele yao ili zitakapobeba jukumu 
la kuipeperusha bendera ya nchi zisifanye tena makosa kwa 
kuishia hatua ya awali ya michuano hiyo. 

Tunafahamu Simba inanafasi kubwa ya kutwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu kutokana na kuwa kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo 
kwa tofauti ya pointi 17 wakati huu ikiwa imebakiza michezo 10 
kumaliza ligi hiyo. Na endapo ikitokea hivyo, ni dhahiri itaiwak-
ilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa   Afrika, lakini pia kama 
ilivyo kwa Yanga na Azam moja kati ya timu hizo zinazopewa 
nafasi ya kubwa ya kutwaa Kombe la FA na kuipeperusha bend-
era ya Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, Simba nayo 
ina nafasi hiyo. 

Hivyo, klabu hizi zinapaswa kutuliza akili na kufanya usajili 
ulioenda shule kwa kutazama wachezaji wenye viwango na 
uzoefu mkubwa na mashindano ya kimataifa. 

Mwisho pamoja na kutazama viwango na uzoefu, lakini pia 
tunatarajia kuziona klabu hizo zikisajili wachezaji kulingana na 
mapengo yaliyopo kikosini na si kubomoa kikosi kizima.
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Viongozi Yanga, GSM washirikishane majukumu

Na Adam Fungamwango

KUMEIBUKA sintofahamu 
kati ya baadhi ya viongozi wa 
Yanga na wadhamini wao GSM 
uliosababisha baadhi ya viongozi 
wa Kamati ya Utendaji ndani ya 
klabu hiyo kuenguliwa madara-
kani na wengine kujiuzulu.

Machi 27, mwaka huu Kamati 
ya Utendaji ya Yanga iliwachuku-
lia hatua za kinidhamu Salim Ru-
pia na Frank Kamugisha, lakini 
siku hiyo hiyo, wajumbe watatu 
ambao ni Rogers Gumbo, Shija 
Richard na Said Kambi walijiu-
zulu.

Kwa maana hiyo kwa siku 
moja tu tayari wajumbe watano 
walijiuzulu. Wimbi hili lilitokana 
na wanachama wengi wa Yanga 
kuwajia juu viongozi wao kuwa 
wanamzuia mdhamini wao, 
Kampuni ya GSM kufanya kazi 
yake kwa ufanisi na kuwataka 
wachukuliwe hatua za kinid-
hamu kwa wote waliohusika, la 
sivyo viongozi wa ngazi ya juu 
wataubeba msalaba huo.

Wanachama na mashabiki 
wa Yanga walikuja juu baada ya 
Kampuni ya GSM kuandika ba-
rua ya kujitoa udhamini kwenye 
masuala yasiyo ya kimkataba 
ndani ya klabu hiyo.

GSM, imekuwa ikitoa misha-

hara kwa baadhi ya wachezaji 
na kusajili pia, kutoa posho na 
mambo mengine ambayo awali 
hayakuwapo ndani mkataba bai-
na ya pande hizo mbili.

Barua hiyo baada ya kuvuja 
kwenye redio na mitandao ya ki-
jamii ilizua mtafaruku kwa wana-
chama na wapenzi wa timu hiyo, 
kwani GSM baada ya kufanya 
mambo hayo, Yanga imeonekana 
kurudi kwenye heshima yake, 
lakini hata kiwango cha timu 
kimeimarika.

Wanachama na mashabiki wa 
Yanga, wakajua fika kuwa kama 
GSM wakijiweka kando kwenye 
masuala hayo, basi timu itare-
jea kule kule kwenye kusajili 
wachezaji wa kuungaunga, na 
hata mishahara ya wachezaji 
kuwa shida, huku yote hayo, 
mwisho wake hata ushindi uta-
patikana kwa tabu.

Inadaiwa kuwa baadhi ya wa-
jumbe wa Yanga wamekuwa 
wakitilia shaka hilo la GSM kufan-
ya kazi ambayo ipo nje ya mka-
taba wao kama vile kusajili wao 
bila kuwashirikisha viongozi, na 
mambo mengine ambayo yana-
takiwa kufanywa na uongozi.

Kwanza kabisa mimi binafsi 
sijajua kama wale waliosimam-
ishwa na waliojiuzulu wenyewe 
wako kundi moja au la.

Inawezekana waliosimam-
ishwa ni wale wanaompinga 
GSM, lakini hawa waliojiuzulu 
wenyewe wamefanya hivyo kup-
inga wenzao kusimamishwa, au 
walikuwa kundi moja? Tukion-
doka hapo ni kwamba kina-
choonekana hapa ni mgongano 
wa kimadaraka na si kitu kingine 
chochote kile.

Ni kweli hakuna kiongozi yey-
ote mpenzi wa Yanga ambaye 
haungi mkono kinachofanywa 
na GSM, lakini ni kwamba ni la-
zima utaratibu ufuatwe.

Hata kama huna kitu nyum-
bani na rafiki yako anataka kuku-
saidia, busara itamtuma kukupa 
wewe pesa na kwenda kununua 
mahitaji ya nyumbani na si yeye 
kwenda kununua mahitaji na 
kupeleka nyumbani moja kwa 
moja. Hii itakuwa haileti picha 
nzuri kwa mke na watoto ambao 
wataona kuwa unasaidiwa na 
rafiki yako, hivyo kuanza kukud-
harau. GSM ilibidi watoe pesa na 
kuwapa viongozi ili wasajili kwa 
ajili ya kulinda heshima ya vion-
gozi, vinginevyo hata wachezaji 
wa Yanga watakuwa wanawa-
heshimu GSM tu na si viongozi.

Nadhani hilo ndilo baadhi ya 
wajumbe walikuwa wameliona 
na wanalitaka lifanyike, badala 
ya wadhamini kufanya kazi am-

bayo ilitakiwa ifanywe moja kwa 
moja na viongozi. Tukienda kwa 
upande wa pili, tatizo ni kwamba 
viongozi wengi wa klabu za Kibo-
ngo hawaaminiki.

Nafikiri GSM inaona kama iki-
wapa moja kwa moja pesa kwa 
ajili ya kusajili wachezaji, basi 
kuna baadhi ya viongozi wata-
piga panga kwa lugha ya kimich-
ezo, lakini kwa ile ya kawaida 
ni kwamba mchezaji hazimfikii 
zote.

Kwenye soka kuna watu wa 
kati, wengi wao ni viongozi, am-
bao wamekuwa wakienda kwa 
wadhamini na wafadhili ku-
chukua pesa za usajili, wakisema 
mchezaji anahitaji Sh. milioni 
50 kwa mfano, lakini mchezaji 
zinaweza kumfikia Sh. milioni 20 
tu na 30 wanagawana wao.

Inawezekana hiki ndicho 
kinachomtisha GSM na kuamua 
yenye mwenyewe kuingia kazini, 
ingawa kiukweli haikutakiwa 
kufanya hivyo. Sasa hapa kina-
chotakiwa ni pande zote mbili 
kukaa na kuangalia ni utaratibu 
gani utatumika ili pande zote 
mbili zihusike kwa wakati mmo-
ja kwenye masuala ya usajili na 
hata yale ambayo yapo nje kim-
kataba.

GSM na viongozi wa Yanga ina-
bidi washirikishane kwa mambo 
yote ambayo yanataka kufanyika 
siyo mmoja wanamficha mwen-
zake, au kila upande unafanya 
mambo kivyake wakati wote 
lengo lao ni moja tu, kusukuma 
gurudumu la Yanga mbele.

Haileti picha nzuri, wote 
wanajenga nyumba moja, la-
kini wananyang’anyana fito. Kila 
mmoja afanye kazi yake. Viongo-
zi wafanye kazi yao ya kuongoza 
klabu na GSM ifanye kazi yake 
iliyo ndani ya mkataba.

Na chochote kile ambacho 
kiko nje ya mkataba na kina 
manufaa kwa Yanga, ni lazima 
GSM iwaite viongozi wa Yanga 
na kuwashirikisha na kufanya 
maamuzi kwa pamoja, ili kila 
mmoja ajione ni sehemu ya ma-
fanikio. GSM waone pesa yao im-
etumika kama ilivyopangwa na 
haijachakachuliwa, huku vion-
gozi nao wakipewa hadhi yao 
ya kusajili wachezaji kama ilivyo 
kawaida.

Mhariri,
NITAJE hususan miaka ya 1970 na 

1980, nikikumbuka vyema namna gani 
ushirika ulipamba moto nchini kote 
katika mustakabali wa namna mbalim-
bali. 

Ninasema upana wake ulianzia ka-
tika vikundi vya wakulima na wafanya-
biashara wanaoambatana nao katika 
namna moja au nyingine.

Ilipofika katika kipindi cha mageuzi 
katika mfumo wa ndani wa kiuchumi, 
kulishuhudiwa aina fulani ya mabadi-
liko makubwa ya huria zaidi katika 
mustakabali mpana wa uchumi na bi-
ashara kitaifa.

Ni hali iliyoendana na kususua sekta 
ya ushirika, ambayo baada ya juhudi 
za miaka mingi katika maboresho, sasa 
imeibuka upya. Hapo ndipo linapokuja 
swali au kiulizo cha kimantiki.

Tofauti na namna ilivyokuwa zama-
ni, ustawi wa ushirika ukitamka sekta 
mtambuka kama nilivyodokeza mwan-
zo, hivi sasa sehemu kubwa ya ustawi 
wake ni katika sekta ya fedha, hapo 
nikimaanisha ushirika wa kuweka na 
kukopa, maarafu ‘saccos.’

Ni ustawi ambao leo hii haufanani 
na huko ilikotokea, ikugusa kila sura 
za kisekta. Hivi sasa inagusa mazingira 
mbadala pekee ya watu kuwezeshana 
kukopa fedha na kunufaika nazo katika 
sura moja au nyingine, kwa mujibu wa 
malengo waliojipangia.

Kwa mtazamo, waratibu wote wa-
naosimamia ushirika kitaifa, wajaribu 
kuliangalia hilo na ili iwezeshwe kui-
nuka katika mageuzi yenye sura pana, 
ibebe sura ya ushirika uliokuwapo ka-
tika zama zilizopita nchini.

Deusdedit Nyoni,
Safarini Mbinga.
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Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa mjini hapo, Salehe 
Azizi, anayekadiriwa kuwa 
na umri wa miaka kati 24-
25, amefariki dunia wakati 
akifanya mazoezi ya kuogelea 
kwenye ufukwe wa Bahari ya 
Hindi.

Mashuhuda wa tukio hilo, 
waliiambia Nipashe kuwa Azizi 
alikutwa na umauti wakati aki-
fanya mazoezi hayo, asubuhi 
ya Machi 28, mwaka huu.

Baadhi ya mashuhuda hao, 
Issa Dadi, Rehema Ismaili, 
Somoe Abdallah na Daudi 
Hemedi, walisema siku ya 
tukio, Azizi akiwa na pikipiki 
yake alifika eneo hilo la fukwe 
na kuegesha pikipiki yake na 
kubadili nguo zake za mazoezi.

Walisema, alianza kufanya 
mazoezi mbalimbali ya mwili, 
yakiwamo ya kukimbia kando 
ya ufukwe huo.

“Alipofika alisimamisha 
pikipiki yake pale na baadaye 
alibadilisha nguo na kubaki 
na bukta na kuanza kufanya 
mazoezi na kukimbia,” alisema 
mmoja wa mashuhuda hao.

Walisema baada ya kumaliza 
mazoezi hayo aliingia kwenye 
maji kwa lengo la kuondoa 
jasho, na ndipo umauti ulipom-
kuta na kufa papo hapo hadi 
mwili wake ulipochukuliwa na 
polisi na kuupeleka Hospitali 
ya Mkoa Sokoine kwa taratibu 
zingine za kitaalamu.

Mganga Mkuu wa Hospitali 
ya Sokoine, Dk. Mohamedi Mu-
haji, alikiri kupokea mwili huo 
na kuufanyia uchunguzi na 
kueleza kifo chake kilitokana 
na kubanwa na pumzi.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
mkoani Lindi, Foka Dinya, 
alithibitisha kutokea kwa kifo 
hicho.

Dereva bodaboda 
afa maji akifanya 
mazoezi

Wakazi wa Kijiji cha Kibutuka, Kata ya Kibutuka wilayani Liwale mkoani Lindi, wak-
itengeneza moja ya barabara za kijiji hicho juzi, ambayo imeharibiwa na mvua zina-
zoendelea kunyesha maeneo mbalimbali nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sumaye apewa kadi kimya kimya CCM kisa corona
Na Augusta Njoji, DODOMA

TISHIO la ugonjwa wa corona 
limesababisha kusitishwa kwa 
sherehe za kukabidhiwa kadi 
ya uanachama wa Chama Cha 
Mapinduzi(CCM), Waziri Mkuu 
mstaafu, Fredrick Sumaye.

Kutokana na hali hiyo, CCM im-
elazimika kufanya makabidhiano 
hayo kimya kimya bila kuwapo 
na shamrashamra zozote kama 
ilivyozoeleka.

Akizungumza jana katika 
hafla hiyo fupi, Katibu Mkuu wa 
CCM, Dk.  Bashiru Ally, alisema 
bila kuwapo na ugonjwa huo 
pangechimbika.

Alisema chama kila ki-
napoongeza mwanachama mpya 
huwa ni shughuli na sherehe 
kubwa na walishajipanga lakini 

kutokana na matatizo ya corona 
wameshindwa kufanya sherehe 
ya kumpokea Sumaye.

“Tulishajipanga, lakini ku-
tokana na matatizo ya corona, 
pangechimbika hapa na tungei-
tangazia Dunia na hiyo sherehe 
hata kama ni mwaka kesho Mun-
gu akijalia hali ya hewa ikatenge-
maa nakuahidi Mzee Sumaye 
Mungu atuweke hai sote tutafan-
ya sherehe kubwa,” alisema.

Alisisitiza sherehe hiyo hai-
jafutwa bali imesitishwa kutii 
maelekezo ya serikali ili kulinda 
afya za wananchi wake.

Aliuagiza Umoja wa Vijana wa 
CCM (UVCCM), kupitia kamati za 
siasa ngazi zote kuhimiza Watan-
zania kutii masharti ya wataala-
mu wa afya kuhusu kupambana 
na ugonjwa huo.

Hata hivyo, alisema bado kuna-
hitaji nguvu ya elimu ya kupam-
bana na ugonjwa huo kwenye 
masoko na kuwaomba Watan-
zania waendelee kuwa watulivu 
katika vita ya corona kwa kufua-
tilia taarifa za nchi nyingine bila 
kutishana.

Akizungumza kuhusu ujio wa 
Sumaye, alisema: “Mzee Sumaye 
anapata kadi na kuwa mwana-
chama, nakukaribisha sana Su-
maye, nilikupokea Lumumba kwa 
niaba ya Kamati Kuu ya CCM na 
leo nakukabidhi kadi karibu sana 
nyumbani.”

Alisema wastaafu bado wapo 
kazini na wastaafu wengi wapo 
CCM na Sumaye ameongeza idadi 
ya wastaafu ndani ya chama.

Aliongeza “Nilimuuliza Mzee 
Sumaye kwanini ameamua kuch-

agua tawi la kujiunga na CCM liwe 
Mji mpya jijini Dodoma, badala 
ya Hanang nyumbani alikozaliwa, 
alisema angependa kulinda his-
toria yake kwa kuwa awali uana-
chama wake aliupata hapa hapa 
Dodoma na anatamani kuende-
leza historia yake.”

Akizungumza baada ya kukabi-
dhiwa   kadi hiyo, Sumaye alise-
ma atazungumza   zaidi kwenye 
sherehe kubwa itakayoandaliwa 
baada ya corona kuisha na ataom-
ba azungumze kabla ya mgeni 
rasmi wa siku hiyo.

“Mmenipa heshima kubwa 
nashuruku tawi la Mji mpya kwa 
kunikubalia kuwa mwanachama 
bila kupewa adhabu au kukataa 
maana ingekuwa mwisho wa 
jitihada zangu za kurudi CCM, 
nilipohama CCM nilisema sina 

kinyongo wala chuki na kiongozi 
yeyote wa chama au mgombea 
nafasi ya urais.

“Nilisema naondoka CCM, la-
kini sina chuki na chama, Mwe-
nyekiti wa Chama Jakaya Kikwete, 
wala mgombea aliyeteuliwa ku-
gombea kiti cha urais John Magu-
fuli, sasa wakati mwingine nitase-
ma kwanini niliyasema haya,” 
alisema.

Aliahidi kuwa mwanachama 
mwadilifu kwa kujenga chama na 
nchi kwa ujumla.

“Yalipotokea ya kuhama ni-
kasema Mungu wangu vingunge 
hawa wametoka sasa nitafan-
yaje, nilisononeka, lakini ikabidi 
nikubali ...  Lakini mimi napata 
furaha sana maana awali mlinipa 
wakati mgumu kama mdogo 
wenu,” alisema.

Choroko tani 
52 zataifishwa
Na Anthony Grevas, MWANZA

SERIKALI wilayani Magu mkoani Mwan-
za, imekamata tani 52 za mazao ya choroko 
kisha kutaifishwa, zilizokuwa zikisafirishwa 
kwa lengo la kupelekwa  jijini Dar es Sa-
laam bila vibali vya kununulia na kusa-
firishia mazao hayo.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Dk. Philimon Sengati, mazao hayo jamii ya 
mbegu na mikunde, yalikamatwa yakiwa 
yanasafirishwa kwenye malori matatu to-
fauti, likiwamo lenye tani 30, lingine tani 15 
pamoja na la tani saba.

“Tulifanikiwa kuyakamata magari mata-
tu bila kuwa na vibali vya kununulia wala 
kusafirishia mazao ya choroko, kinyume 
cha sheria, lakini tumeyataifisha kisha 
magari yote tumeyatoza faini ya jumla ya 
shilingi milioni milioni tatu…maana yake 
kila moja faini yake ni shilingi milioni 
moja,” alisema.

“Baadaye tunasubiri mazao hayo 
kuyapeleka kwenye maghala ya vyama vya 
msingi vya ushirika vya mazao (Amcos) ili 
yakauzwe  kupitia mtandao    kwa njia ya 
mnada,” akieleza na kuongeza:

“Lakini kati ya magari hayo, moja lenye 
tani 30 tulilikamatia mjini hapa likiwa na 
walanguzi waliobainika kuwa wanatoka 
Zanzibar.”

Alisema katika Wilaya ya Magu hivi sasa 
biashara ya ulanguzi wa mazao kwa wakuli-
ma imekithiri, hivyo lazima watendaji wa 
serikali wanatakiwa kushirikiana kusimam-
ia mazao ya wakulima ili kuwasaidia kunu-
faika na zao la choroko.

Mkuu huyo wa wilaya alisema biashara 
za ulanguzi zinaendelea kuwanyonya 
wakulima bei ya mazao yao, na kuwa waki-
nunua kilo moja kwa shilingi 600 hadi 700, 
badala ya wakulima kuuza kupitia vyama 
vya ushirika kwa njia ya mnada kupitia 
mtandao wanauza kwa shilingi 1,300 kwa 
kilo moja.

Walanguzi wamekuwa wakiisababishia 
halmashauri ya wilaya hiyo kupoteza ma-
pato yake ya ndani, ukiwamo ushuru wa 
asilimia tatu kutokana na kuihujumu seri-
kali kwa kukwepa kulipia ushuru wake.

Alisema kuwa wanunuzi wa mazao hayo 
wanatakiwa kununua kwa kufuata taratibu, 
sheria na miongozo ya serikali bila shuruti 
badala ya kuendelea kuwanyonya wakuli-
ma.
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Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

BENKI ya Posta Tanza-
nia (TPB) imetoa msaada 
wa tani 10 za saruji kwa 
Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Bugando ili ku-
changia ujenzi wa wodi ya 
wagonjwa wa saratani.

Imesema imefanya 
hivyo kwa kutambua 
ongezeko kubwa la wag-
onjwa wa kansa katika 
jamii hususani Kanda ya 
Ziwa.

Akizungumza wakati 
akikabidhi msaada huo 
kwa Mkurugenzi Mkuu 
wa hospitali hiyo, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Benki 
ya TPB, Sabasaba Mosh-
ingi,  alisema wanatambua 
hospitali hiyo inahudumia 
mikoa minane ya Kanda 
ya Ziwa na Magharibi 
yenye watu zaidi ya mil-
ioni 18, hivyo benki hiyo 
imeamua kutoa msaada 
huo wenye thamani ya Sh. 
milioni  3.6  utasaidia na 
kusogeza ukamilishaji wa 
ujenzi wa wodi hiyo  ita-
kayokuwa na ghorofa 
tatu.  

Alisema ni vyema hospi-
tali zingine kubwa zifikilie 
kuanzisha huduma mbal-
imbali kama za saratani ili 
kuwapunguzia wananchi 
adha ya kwenda jijini 
Dar es Salaam kwani siyo 
wote wana uwezo.

Naye Mkurugenzi Mkuu 
wa Hospitali hiyo, Prof. 
Abel Makubi, alisema 
ongezeko kubwa la idadi 
ya wagonjwa wa saratani 
linaonyesha jinsi ugonjwa 
huo ulivyo changamoto 
katika jamii na eneo lote 
la Kanda ya Ziwa, kwani 
huduma ya saratani hos-
pitalini hapo ilianza ku-
tolewa mwaka 2009 am-
bapo jumla ya wagonjwa 
320 walipatiwa huduma 
hadi kufikia 2019, ambapo 
idadi iliongezeka na ku-
fikia wagonjwa14,000.

Aliongeza kuwa katika 
kipindi cha miaka 10, jum-
la ya wagonjwa 47,000 
wamepata huduma na 
wapo kwenye ufuatiliaji.

Na Suleiman Rashid Omar, 
PEMBA

MKAZI wa Shehia ya Jombwe 
Muambe, Mkoa wa Kusini Pemba, 
anayekisiwa kuwa na umri wa 
miaka 25, amejifungua kichanga 
kando ya ziwa kwenye shamba la 
migomba kisha kukitelekeza chini 
ya mgomba huo.

Imeelezwa kuwa mtuhumiwa 
alikitelekeza kichanga hicho kuan-
zia  saa 11 jioni hadi kesho yake saa 
12 alfajiri, na kuwa kilikuwa hai.

Aidha, kilikutwa kimetandikiwa  

majani ya mgomba na kunyeshewa 
na mvua usiku kucha.

Naibu Waziri   wa Kazi, Uweze-
shaji, Wazee, Wanawake na Watoto 
Zanzibar,   Shadia Mohamed Sulei-
man, ambaye alifika kulishuhudia 
tukio hilo, alisema ni ajabu kumku-
ta mtoto huyo akiwa hai, kutokana 
na mazingira aliyokutwa akiwa am-
etelekezwa.

“Kwa kweli tumelazimika kumpa 
jina la Rehema kwa kuwa kupona 
kwake ni rehema tu kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu,” alisema Naibu 
Waziri Shadia.

Alisema kichanga hicho kilita-
rajiwa kusafirishwa   kumpelekwa 
katika nyumba ya kulelea watoto 
iliopo Mazizini kuungana na wen-
gine watatu, ambao nao waliteleke-
zwa katika maeneo tafauti kisiwani 
Pemba, akiwamo aliyeokolewa na 
mbwa eneo la Pujini.

Waziri Shadia alisema kichanga 
hicho kilikuwa katika  Hospitali ya 
Abdalla Mzee mkoani kikipatiwa 
matibabu chini ya uangalizi wa 
ofisa ustawi wa jamii.

Alikemea vikali tabia hio ya wa-
nawake kujifungua watoto kisha 

kuwatupa.
Othuman Ame Kombo, shuhu-

da, alisema  alikuwa kwenye eneo 
hilo alfajiri akitoa mitego yake ya 
samaki akasikia sauti ya mtoto 
mchanga ikilia, awali hakushtuka, 
lakini baadaye alishtuka ndipo al-
ipokwenda na kukiona kichanga 
hicho  kikihangaika.

“Baada ya kushangaa nilikwenda 
kuita watu, ndipo walipokuja wa-
nawake wakakichukua na kikivika 
nguo na kumjulisha sheha,” alise-
ma othuman. Sheha wa Shehia ya 
Jombwe Muambe, alisema tukio 

hilo limetokea katika kijiji cha kwa 
Sanani Muambe ambapo mama 
huyo baada ya kujifungua chini ya 
mgomba, alimfunika mtoto jani ki-
sha kumuacha hapo.

  Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kusini Pemba, Ahmed Khamisi Ma-
karani, aliesema Jeshi la Polisi lime-
shamtambua mama wa kichanga 
hicho, na kwamba linamwandalia  
mashtaka.

  Baba mzazi wa mama wa 
kichanga hicho, alisema hawakuwa 
na taarifa kama mtoto wao alikuwa 
mjamzito.

Benki ya TPB
yasaidia ujenzi
wodi Bugando 

Adaiwa kujifungua, kutelekeza kichanga chini ya mgomba

Mgambo wa Jiji la Dodoma wakibomoa maeneo ya miundombinu ya mifereji iliyozibwa na wafanyabiashara wa Soko la Sabasaba na kusababi-
sha kutopitisha maji. PICHA PETER MKWAVILA

Na Anthony Gervas, 
MWANZA

S
ERIKALI wilayani Magu 
mkoani Mwanza im-
etangaza kukamata mifu-
go inayochungiwa mjini 

humo na kuitaifisha.
Aidha, itapigwa mnada ama 

kuipeleka machinjioni kuchinjwa 
ili nyama hiyo wagawiwe   wa-
nafunzi shuleni kutokana uhar-
ibifu wa mazingira.

Hatua hiyo ilitangazwa na 

Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. Phili-
omon Sengati, baada ya wafugaji 
kuendelea kukaidi marufuku ya 
mifugo hasa ya ng’ombe na mbuzi 
kuchungia katika maeneo ya mji-
ni au kuzurura mtaani.

“Natangaza mifugo tutakayoi-
kamata ikichungiwa mjini hapa 
ng’ombe na mbuzi, tutaitaifisha 
kisha kuiuza mnadani kama hai-
toshi tutaipeleka machinjioni 
kuchinjwa na nyama zitagawiwa 
shuleni wale wanafunzi kwa saba-
bu inaharibu mazingira,” alisema.

“Tumekuwa tukiikamata mifu-
go hiyo na kuitoza faini… mfano 
ng’ombe mmoja Sh.10,000, mbu-
zi Sh. 5,000, lakini bado wafugaji 
hao wanaendelea kuchunga na 
kukaidi agizo la serikali,”  alisema, 
Sengati. Sengati alisema kuwa 
kama haitoshi kuipiga mnada, 
serikali itaikamata na kuipeleka 
machinjioni kuchinjwa na nyama 
zake kugawiwa shuleni ili wale 
wanafunzi, kwa sababu bila ku-
fanya hivyo wafugaji hawatakuwa 
na uchungu na kutunza mifugo 

yao,” alisema. Hata hivyo, alise-
ma kuwa serikali inaendelea na 
mkakati kabambe wa kuhakiki-
sha wafugaji wanabadilisha mai-
sha yao kila mmoja kwa kupatiwa 
ng’ombe wa kisasa zaidi pamoja 
na kuboreshewa majosho yao.

Aliwataka wafugaji kutii sheria 
bila shuruti, huku akiwataka wa-
tendaji wa serikali wakiwamo wa 
vijiji na kata kuhakikisha wanasi-
mamia kikamilifu zoezi hilo  hu-
susan kuwabana wale wanaoen-
delea kukaidi sheria.

Mifugo inayochungiwa mjini kutaifishwa
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Red Cross 
yapewa
tano elimu 
corona
Na Shaban Njia, KAHAMA 

WAKAZI wa Halmashauri za 
Msalala, Ushetu na Kahama 
Mjini mkoani Shinyanga, wam-
ekipongeza Chama cha Msalaba 
Mwekundu  (Red Cross) Tanzania 
kwa kuwapatia elimu ya namna 
ya kujikinga na maambukizi ya 
virusi vya corona. 

Walisema kuwa licha ya kuwa 
na maofisa afya kila kata, lakini 
wananchi wa vijijini wengi ha-
wajafikiwa na kupatiwa elimu ya 
namna ya kujikinga badala yake 
wamekuwa wakijifunza kupitia 
mitandao ya kijamii. 

Retisia John, mkazi wa Hal-
mashauri ya Ushetu alitoa 
pongezi hizo jana  walipotembel-
ewa na maofisa wa Red Cross na 
kuwagawia mabango na vipepe-
rushi vyenye ujumbe wa namna 
ya kujikinga na ugonjwa wa virusi 
corona.

 “Mbali na kuwa na ndoo zenye 
majisafi na salama na sabuni, 
lakini hatujapatiwa elimu na 
dalili za ugonjwa wa corona…kwa 
vipeperushi hivi tulivyovipata hii 
leo vitatusaidia kuzitambua dalili 
na kuwa mabalozi wazuri kwa 
wenzetu,” alisema John. 

Mayunga Mashaka, kutoka 
Halmashauri ya Msalala, alisema 
mitandao ya kijamii imekuwa 
ikiwapotosha kwa taarifa juu ya 
ugonjwa huo, na kuingiwa na 
hofu na kushindwa kujiamini hasa 
katika shughuli za uzalishaji mali 
kwa kuhofia kuugua ugonjwa huo. 

Aliiomba serikali kwa kush-
irikiana na mashirika yasiyo ya 
kiserikali kuangalia namna ya 
kuwadhibiti watu wanaorusha 
taarifa za ugonjwa huo, ambazo 
sio za ukweli ili kuwaondolea 
hofu wananchi hasa wale wanaoi-
shi pembezoni mwa miji ambao 
imekuwa vigumu wao kupata 
taarifa za uhakika.

 Mratibu wa Red Cross mkoani 
Shinyanga, Samuel Katamba, 
alisema kuwa elimu juu ya corona 
kwa Mkoa wa shinyanga imetole-
wa kuanzia ngazi za vijiji, kata 
hadi wilaya.

 Hata hivyo, aliwataka wa-
nanchi mkoani Shinyanga, 
kuendelea kuzingatia maelekezo 
ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia Wazee na Watoto 
kuhusiana na namna ya kujikinga 
na ugonjwa huo.

 Alisema kuwa kata mbili kati 
ya kata 58 zilizopo wilayani 
Kahama, hadi kufika leo wataku-
wa wameshazifikia kwa kutoa 
elimu ya kuchukua tahadhari ya 
kujikinga na corona na kuwapatia 
vipeperushi, ambavyo vinaonye-
sha dalili za ugonjwa huo. 

Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya Ushetu, Dk. Nicodemus Sen-
guo, aliwataka wananchi kunawa 
mikono kwa kutumia majisafi na 
salama na sabuni, lakini we-
nye uwezo wanaweza kununua 
vitakasa mikono vinavyozuia 
bakteria.

AICT yatangaza utaratibu wa Pasaka

Na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Moro-
goro, Regina Chonjo, amewa-
taka wafanyabiashara wanaotoa 
huduma mbalimbali ikiwamo 
kwenye  masoko  ya  Manis-
paa ya Morogoro    kutowapa 
huduma wateja wanaokaidi     
kunawa kwa vitakasa mikono.

Amesema  watu wa aina 
hiyo  wanapingana na agizo la 
serikali   katika kampeni   ya 
nchi zima ya    kuhamasi-
sha    wananchi wake wachuk-
ue    tahadhari ya kujikinga na 
maambuziko ya virusi vya co-
rona.

Alisema hayo    kutokana na  
baadhi ya wenyeviti wa masoko 
yaliyopo  Manispaa hiyo kutoa 
malalamiko yao    kwake 
kuhusu baadhi ya    wa-
teja    wanakataa    kunawa 
mikono    na    sabuni    wan-

apofika  kununua bidhaa wak-
idai  wamenawa   nyumbani.

Mkuu    wa wilaya pamo-
ja    na Katibu wa Mbunge 
wa Jimbo la Morogoro Mjini , 
Mourice Masala, juzi waligawa 
vitiririsha    ndoo na sabuni zi-
lizotolea na Mbunge wa Jimbo 
hilo, Abdulaziz Abood. Vifaa 
hivyo vilisambazwa    katika 
maeneo ya      masoko, stendi 
ya  mabasi  Msamvu, dalada-
la,    vituo vya bajaji, vijiwe vya 
bodaboda    na    maeneo ya 
mamalishe    katika    mitaa ili-
yopo  Manispaa ya Morogoro.

Alisema    kwenye baadhi 
ya masoko walikopita kugawa 
vitiririsha ndoo,    wenyevi-
ti    na makatibu wa masoko 
hayo      walitoa malalamiko 
kuhusu    ukaidi unaofany-
wa na baadhi ya wateja ku-
kataa    kunawa mikono na 
sabuni kabla ya kuingia ndani ya 
soko, hivyo  kukiuka  agizo la 

serikali.
Mkuu wa wilaya alisema  ni 

wajibu kwa wafanyabiasha-
ra, watoa huduma    na wa-
nanchi    kutekeleza    maagizo 
ya serikali ya kuchukua tahad-
hari ya kujikinga na virusi vya 
corona kwa kuweka ndoo za 
maji  na sabuni pamoja na  vi-
takasa mikono na wananchi ku-
vitumia.

“Naagiza wenyeviti wa 
masoko ya Manispaa ya Moro-
goro na wafanyabiashara ku-
tambua kuwa suala la kunawa 
mikono na sabuni kabla ya 
kuingia sokoni ama kupata hu-
duma dukani, kwenye magari 
ya abiria, bodaboda na bajaji ni 
amri, ambaye anagoma asipewe 
huduma,“ alisema Chonjo.

Aliwataka watoa huduma 
wote wa mabasi  ya abiria, ba-
jaji na bodaboda kuhakikisha 
abiria wananawa mikono waka-
ti wa kupanda kituo kimoja na 

pale anaposhukia ikiwa na ku-
tojaza    abiria ndani ya magari 
yao. “Yapo   maeneo mbalim-
bali ndani ya Manispaa na kutoa 
elimu  na matumizi ya  vitaka-
sa mikono  pamoja na mwitikio 
uliopo bado vitiririsha ndoo ni 
vichache, hivyo mheshimiwa 
Mbunge Abood ameamua ku-
saidia kutoka    vya kutosha na 
tumevigawa    maeneo yenye 
mkusanyiko wa watu kama 
stendi na masokoni,” alisema 
Chonjo.

Naye Mwenyekiti wa Soko 
la  Kihonda Maghorofani,  Ra-
jabu Kilongola    pamoja na 
Katibu wa Soko la Mazim-
bu,    Mussa Mohamed, kwa 
nyakati tofauti walisema kuwa 
wateja wengi wamekuwa hawa-
taki kunawa mikono kwa maji 
na sabuni, hivyo wanashindwa 
kutekeleza agizo la serikali ya 
udhibiti wa maambukizo ya co-
rona.

Wanaokaidi kunawa mikono  sokoni kunyimwa huduma

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akiwasili katika jengo la Kitega Uchumi la Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC) lilipo mpakani mwa Tanzania na Uganda mkoani Kagera kwa ajili ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa jengo 
hilo. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Na Neema Emmanuel,  
MWANZA

K
ANISA la Africa In-
land Church Tanza-
nia (AICT), limesema 
maadhimisho ya Pasa-

ka mwaka huu yataadhimishwa 
katika makanisa ya mitaa ili kue-
puka mikusanyiko inayoweza 
kusababisha maambukizi ya 
ugonjwa wa corona.

Hayo yalibainishwa na Katibu 
Mkuu Kiongozi wa Afrika Inland 
Church Tanzania (AICT) Makao 

Makuu, Mchungaji  Josephales 
Mtebe, alipokuwa akizungumza 
na wanahabari. Alisema  katika 
kuunga mkono juhudi za seri-
kali za kupambana na ugonjwa 
huo, kanisa hilo kupitia Baraza 
la Utendaji la Sinod Kuu ya AICT 
lilikutana Machi 18-19 mwaka 
huu na kukubaliana kuwa maa-
dhimisho ya Pasaka yataadhim-
ishwa katika makanisa ya mitaa.

  Mch. Mtebe alisema hatua 
hiyo, itasaidia kuepukana na 
mikusanyiko mikubwa ambayo 
huko nyuma walikuwa nayo 

kama sehemu ya utamaduni 
wa kanisa hilo kwa miaka mingi 
pamoja na  kutokuwa na safari 
ya kwaya na mialiko ya wahubiri 
kutoka kanisa moja kwenda 
lingine. Alisema ni muhimu 
kuzingatia maelekezo yote ya ta-
hadhari yaliyotolewa na yanay-
oendelea kutolewa na viongozi 
wakati huu.

Alitoa wito kwa viongozi 
wa siasa nchini kutoutumia 
ugonjwa huo kujinufaisha kisia-
sa  badala yake waungane kati-
ka kupambana na ugonjwa huo.

Mchungaji wa Kanisa la AICT 
Makongoro, Mchungaji Cos-
tantine Mkandya, alisema taifa 
linapaswa kumtegemea Mungu 
kuhusiana na ugonjwa huo.

Naye Mratibu wa Injili na 
Misheni wa kanisa hilo, Mwin-
jilisti Simbitti Nkanda, alishauri 
kuwekwa vitakasa mikono kwe-
nye vyombo vya usafiri.

 “Tukisema ni gharama sana 
hatuwezi kulinganisha    na 
gharama ya uhai wa mwan-
adamu mmoja kwani huwezi 
kuilipa mahali popote,” alisema.
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Na Allan Isack, BABATI

KAMATI ya Siasa ya Chama 
Cha Mapinduzi(CCM)  Wilaya 
ya Babati mkoani Manyara, 
imeiagiza serikali ya Kijiji 
cha Minjingu kujenga ofisi ya 
walimu katika Shule ya Msingi 
Minjingu.

Lengo la agizo hilo ni kuzuia 
walimu wasitumie  darasa kama 
ofisi yao.

Ujenzi huo pia utasaidia wal-
imu wa shule hiyo kutokufanyia 
shughuli zao chini ya miti. 

Agizo hilo, lilitolewa na 
kamati hiyo wakati wa ziara  
yao ya kikazi  kukagua miradi 
ya maendeleo wilayani humo.

 Katibu wa CCM Wilaya ya 
Babati, Filbert Mapwepwe, 
amemtaka mwenyekiti wa 
kijiji hicho kukaa na serikali ya 
kijiji  kuangalia namna ya 
kuwajengea walimu ofisi ili 
wasitumie darasa kama ofisi ya 
kufanyia kazi.

 “Nitakuja hapa tena Aprili 
kuangali kama mmeshaanza 
ujenzi wa ofisi hiyo, maana 
wanafunzi hawawezi kuteseka 
kwa kukaa chini kutokana na 
walimu kutumia darasa lao 
kama ofisi,” alisema Mapwep-
we. 

Baada ya kutoa maagizo 
hayo, walikagua madarasa 
matatu na matundu 24 ya 
vyoo  vya shule hiyo, ambayo 
wamejengewa na Jumuiya 
ya Hifadhi ya Wanyamapori 
(JUHIBU). 

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Babati, Nicodemus Tarimo, 
alishangazwa na walimu kuli-
geuza darasa kuwa ofisi yao.

 Tarimo alisema kilichok-
wamisha ujenzi ni wananchi 
kuwa wagumu wa kuchangia 
ujenzi.

  Alisema tangu JUHIBU wa-
toe fedha za ujenzi wananchi 
wa Minjingu, hawakuridhika 
na walikataa kutoa fedha za 
ujenzi bila ya kuwa na sababu 
maalumu. 

Mjumbe mwingine wa kamati 
hiyo, Michael Tsaxara, alisema 
walimu kutumia darasa kama 
ofisi hawatendei haki kwa wa-
nafunzi.

 Akisoma taarifa ya ujenzi 
huo uliofadhiliwa na Juhibu, 
Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Minjingu, Veronica Kwe-
ka, alisema mradi huo unatham-
ani ya Sh. milioni 249.6 na 
fedha zilizotumika hadi sasa ni 
Sh. milioni. 234.

 Kweka alisema shule hiyo, 
ina walimu 17 na wanafunzi 
1,000 kuanzia darasa la awali 
mpaka darasa la saba.

Mwalimu Idrisa Msemo 
alisema shule hiyo, inaupun-
gufu wa majengo ya utawala 
ndio sababu wametumia darasa 
kama ofisi ya kufanyia shu-
ghuli zao.  Naye Mwenyekiti 
wa Kijiji hicho, Samuel Melam, 
alikiri walifanya makosa kwa 
kutumia darasa kama ofisi ya 
walimu wakati wanafunzi wana  
uhaba wa vyumba vya ma-
darasa.

Na Allan Isack, BABATI

 CHAMA cha Wafanyakazi  wa 
Serikali za Mitaa nchini,  (TAL-
GWU), kimetoa mafunzo kwa 
watumishi wa kada ya afya,  ka-
tika Hospitali ya Dareda  iliyopo 
Wilaya ya Babati mkoani Man-
yara.

  Lengo la mafunzo hayo ni 
kuwawezesha matumishi hao 
kujikinga   na maambukizi ya 
virusi vya corona,   wakati wa 
kutoa  huduma kwa wagonjwa. 

Katibu  wa TALGWU Mkoa wa 
Manyara, Ndulilah Pandauyaga, 
alisema chama hicho kimetoa 
mafunzo hayo, kwa ajili ya ku-
waelimisha watumishi kitengo 
cha  afya.

Alisema chama hicho kina wa 
wanachama wengi, hivyo wa-
metoa mafunzo hayo endapo 
mlipuko wa ugonjwa wa corona 
utatokea wasiwapoteze wataala-
mu hao.

 Alisema  wauguzi wakijilinda 
na wasipopata maambukizi ya 
ugonjwa huo, ni jambo jema kwa 
afya zao, na kwamba  pia wa-
nanchi watakuwa na matumaini 
makubwa wakati wakipatiwa 
matibabu kwa kuwa watakuwa 
na uhakika wa kupona. 

Naye Katibu wa Afya Wilaya ya 
Babati, Suten Mwambulambo, 
alisema ni  vyema wataalamu 
wa afya  kujikinga kwanza wao 
na familia zao.

Joseph Lorri, Mganga Mkuu 

wa Hospitali ya Dareda, alisema 
mafunzo hayo yamewafundisha 
kuwa makini wakati wa kutoa 
huduma kwa wagonjwa ili wasi-
pate maambukizi ya ugonjwa 
huo.   Mafunzo hayo, yalijumui-
sha watumishi wote wa hospitali 
ya Dareda, wauguzi, madaktari, 
walinzi, mafundi pamoja na wa-
fanya usafi katika hospitali hiyo. 

Aidha, alisema   barakoa na 
vitakasa mikono vimekuwa ni 
adimu kupatikana   kwa sasa, 
lakini   awali kabla ya kutokea 
kwa   ugonjwa huo walikuwa 
na vitu hivyo, na vilikuwa viki-
tumiwa na wafanya usafi hospi-
talini hapo pamoja na madaktari 
wakati wakufanya upasuaji wa 
wagonjwa. 

“Tumejaribu kutafuta vi-
takasa mikono na barakoa kwa 
wafanyabiashara wanaosamba-
zaga mitaani, wanasema kwa 
sasa vifaa hivi havipatikani, na 
sisi hatufahamu tutakwenda ku-
vipata wapi,   na wakati mwing-
ine ukipata bei inakuwa kubwa,” 
alisema. 

Mganga  Mfawidhi wa Wilaya 
hiyo, Dk. Madama Hosea, alikiri 
kuwa kuna upungufu wa dawa 
pamoja na vitakasa mikono, 
hivyo alisema wamewasiliana na 
Bohari Kuu ya Dawa ili kupatiwa 
dawa na vifaa. 

Alisema wanatarajia   baada 
ya muda mfupi   dawa na vifaa 
hivyo, vitaletwa kwa kuwa tayari 
wameshaomba.

CCM yaagiza
kijiji kujenga
ofisi ya 
walimu

Watumishi afya wanolewa corona

Na Allan Isack, ARUSHA

S
HIRIKA la Kazi Duniani 
(ILO), kwa kipindi cha 
miaka 16 kuanzia  2000 
hadi 2016 wamefanikiwa 

kutokomeza ajira za watoto mil-
ioni 152 duniani.

Akizungumza jijini Arusha, 
wakati wa mafunzo ya mpango 
wa miaka mitatu wa kupam-
bana na utumikishwaji wa wa-
toto, Mratibu wa kitaifa wa ILO, 
Gerson Nyadzi, alisema idadi ya 
ajira kwa watoto ni kwa mujibu 
wa takwimu za ILO kwa dunia 
nzima.

Kati ya watoto waliokuwa kwe-
nye ajira hizo, milioni 64 ni wasi-
chana na wavulana ni milioni 88.

  Alisema watoto milioni 73, 
walikuwa wakifanya kazi katika 
mzingira magumu, hatarishi na 
yasiyokuwa salama ukilingani-
sha na umri pamoja na afya zao.  

Alisema bara la Afrika lin-
aongoza kwa ajira za watoto na 
tathmini iliyofanyika imeonye-
sha kuwa  kati ya mtoto mmoja 
mpaka watoto watano wote 
kwa pamoja  wanatumikishwa 
katika   ajiraB wakiwa na umri 
mdogo.   Alisema watoto wengi 
wameajiriwa katika  sekta ya kil-
imo, hususani kwenye masham-
ba ya zao la tumbaku.

  Aidha, alisema shirika hilo 
kwa kushirikiana na serikali na 
wadau wameandaa programu ya 
kupambana na ajira kwa watoto 

pamoja na unyanyasaji wa wa-
nawake. 

“Hadi sasa idadi kubwa ya 
watoto wametolewa katika ajira 
wakiwa na umri mdogo, tume-
fanikiwa kutokana na hatua 
ya utoaji wa elimu katika jamii 
kuhusu madhara ya ajira kwa 
watoto,” alisema.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu za mwaka 2014, kutoka 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, kwa 
kushirikiana na (ILO) kwenye 
utafiti waliofanya waligundua 
zaidi ya watoto milioni nne wa-
natumikishwa katika ajira za 
utotoni.

  Pia alisema kwa Tanzania 
asilimia 29 ya watoto wenye umri 
kati ya miaka mitano hadi 17, wa-

nafanya kazi katika shughuli za 
kiuchumi, ikiwamo kilimo, kazi 
za nyumbani, uvuvi na migodini. 

“Tangu mwaka 2001, seri-
kali ya Tanzania imeridhia 
makubaliano ya kupambana na 
ajira za watoto kwa mujibu wa 
azimio la Shirika la Kazi Duniani 
ya haki za watoto namba 138 ya 
mwaka 1973.

  Mwakilishi kutoka Chama 
cha Waajiri nchini (ATE), Vitus 
Lugakingira, alisema chama hi-
cho, kimekuwa kikishirikiana 
na serikali kupiga vita ajira kwa 
watoto. 

“Tutahakikisha tunashirikiana 
na serikali na wadau mbalimbali 
kupambana na ajira kwa wato-
to,” alisema Lugakingira.

ILO yasitisha ajira kwa watoto milioni 152

Maofisa Ustawi na Maendeleo ya Jamii wa Mkoa wa Arusha wakifuatilia mada zilizokuwa zikitolewa wakati wa mafunzo ya kuwajen-
gea uwezo wa kuelimisha jamii kuhusu ugonjwa wa corona jijini Arusha mwishoni mwa wiki. PICHA: RAYMOND ISHENGOMA
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HABARI KILIMANJARO

 Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

 WAKILI mkongwe 
katika mikoa ya Kanda ya 
Kaskazini, Elizabeth Minde, 
ameeleza kusikitishwa na 
idadi ndogo ya watu wenye 
ulemavu kuchangamkia 
fursa za kiuchumi katika 
mkoa wa Kilimanjaro.

Akizungumzia kikwazo 
hicho kwa wenye ulemavu, 
wakili huyo na mwanaha-
rakati wa haki za binadamu, 
alisema kuna haja ya 
kutolewa elimu ya kutosha 
kuhusu ushiriki wao katika 
fursa za kiuchumi.

“Kuna shida katika kundi 
hili na nadhani kuna haja 
kwa mamlaka zinazohusika 
na jambo hilo kulitazama 
upya. Idadi ndogo ya kundi 
hili kujitokeza hata ku-
chukua mikopo ya asil-
imia 10 inayotolewa na 
halmashauri za wilaya ni 
tatizo ambalo halijaone-
kana,” alisema Minde.

Siku chache zilizopita 
Mkuu wa Wilaya ya Moshi, 
Kippi Warioba, alisema seri-
kali inaendelea kufuatilia 
kwa karibu Sheria Namba 9 
ya Mwaka 2010 inayohusu 
haki na ulinzi kwa watu 
wenye ulemavu.

Kwa mujibu wa Warioba, 
serikali itaangalia namna 
inavyotekelezwa na hasa 
mikopo ya asilimia 10 
inayotolewa kwa makundi 
maalumu.

 Alisema sheria hiyo 
pamoja na mambo mengine 
inataka kuhakikisha wenye 
ulemavu wanapatiwa haki 
hiyo ikiwamo pia masu-
ala ya ajira, elimu, afya na 
utengamao wa maisha yao 
ili kuondokana na dhana 
potofu ya utegemezi kwa 
kundi hilo.

Alisema serikali inaen-
delea na jitihada zake za 
kuwawezesha watu wenye 
ulemavu kwa kuwatengea 
asilimia mbili katika kila 
halmashauri, mikopo am-
bayo haina riba na inay-
olenga kuwasaidia kujikwa-
mua kiuchumi.

“Ipo haja ya kila mwenye 
ulemavu kujitahidi kujishu-
ghulisha na shughuli ya 
kumwongezea kipato kwa 
kuzingatia uwezo aina ya 
ulemavu wake, kwa kuwa 
serikali inaendelea kuweka 
mkazo kuliangalia kundi 
hili.”

“Huu ni wakati sahihi wa 
kundi hili kuangaliwa na ku-
patiwa elimu ya ujasiriamali 
ili waweze kujikimu katika 
mahitaji yao na familia zao 
kwa ujumla.”

Wakili 
asikitishwa 
wenye ulemavu 
kutochangamkia 
fursa

Mabaki ya vibanda vilivyoungua kwa moto soko la Samunge Arusha Mjini usiku wa kuamkia jana na kuacha simanzi kwa wafanyabiashara wa 
soko hilo. PICHA: CYTHIA MWILOLEZI

Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
ADAU wa kilimo 
mkoani Kilimanjaro, 
wameishauri seri-
kali, Bunge la Bajeti 

litakapoanza rasmi Machi 31, mwa-
ka huu, lije na vipaumbele sekta ya 
kilimo vitakavyofanya ifanikiwe na 
kuleta matokeo chanya.

Wameitaka wizara yenye dha-
mana kuchukua hatua ya kutafuta 
ufumbuzi wa matatizo yanayowak-
abili wakulima hasa wa mboga na 
matunda kukosa soko la uhakika 
nchini la kuuza mazao yao.

Akizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti kuhusiana na kilio 
cha wakulima wa mazao ya mboga 

na matunda kukosa masoko, Flora 
Laayuni, kutoka Shirika la Kilimo 
la Mkulima Mbunifu, alisema bila 
vipaumbele na bajeti ya uhaki-
ka, kilimo kitaendelea kuwa na 
malalamiko.

“Tunadhani njia bora ya ku-
maliza au kupunguza malalamiko 
ya wakulima ni kushughulikia 
masuala kama upatikanaji mitaji, 
masoko, mabadiliko ya sera yasi-
yotabirika, miundombinu pamoja 
na kutokuwapo kwa mazingira 
rafiki yanayovutia uwekezaji,” 
alisema Laayuni.

Kwa upande wake, Salvatory 
Mbuya, alisema miongoni mwa 
vitu vinavyotakiwa kufanyiwa 
kazi ili kuimarisha sekta ya kilimo 

ni pamoja na kuwa na mazingira 
rafiki ya kisera, kodi na taasisi zi-
nazosimamia sekta hiyo.

Kwa mujibu wa Mbuya, kwa 
sasa kuna utitiri wa taasisi za kusi-
mamia sekta ya kilimo jambo lin-
alowakatisha tamaa wakulima na 
wawekezaji.

Jambo lingine lililozungumziwa 
ni kukosekana miundombinu ya 
uhifadhi mazao yanayozalishwa, 
hali inayosababisha kuharibika.

Amesema kuwa kati ya asilimia 
35-40 ya mazao ya nafaka hupotea 
baada ya kuvunwa, huku asilimia 
60 ya matunda na mboga yana-
haribika na kushauri kuimarishwa 
teknolojia ili kuepusha hasara.

Kutokana na malalamiko ya 

wakulima wa mikoa ya Kiliman-
jaro na Manyara kukosa masoko, 
tayari kampuni mbili za kimataifa 
kutoka nchi jirani ya Kenya, zime-
tangaza kuingia makubaliano na 
wakulima wa mboga, matunda  na 
nafaka wa vijiji vya pembezoni kati 
ya Wilaya ya Moshi mkoani Kili-
manjaro na Wilaya ya Simanjiro 
mkoani Manyara.

Meneja Miradi wa Taasisi isiyo 
ya kiserikali ya Rikolto inayowa-
saidia wakulima nchini Tanzania 
kupata masoko ya uhakika, Kain 
Mvanda alisema kampuni hizo 
zipo tayari kununua tani 180 kwa 
mwezi.

Kampuni hizo ni Fresh Mart na 
Molly Flowers ya Kenya.

Waipigia chapuo sekta ya kilimo bajeti 2020/21

Walalamika miundombinu mibovu stendi Bomang’ombe
Na Mwandishi Wetu, HAI

MADEREVA wa mabasi ya 
abiria katika Wilaya ya Hai mkoa-
ni Kilimanjaro, wameilalamikia 
serikali kwa kushindwa kukara-
bati miundombinu ya stendi ya 
mabasi ya Bomang’ombe.

Kituo hicho kinatumika kupa-
kia na kushusha abiria kwa ma-

basi yaendayo mikoani na ndani 
ya wilaya hiyo.

Wakizungumza na Nipashe 
jana, baadhi ya madereva walise-
ma eneo hilo limesahaulika kwa 
muda mrefu bila kukarabatiwa.

Hassan Mbaga, ni dereva wa 
basi dogo linalofanya safari zake 
kati ya Moshi na Arusha, alisema 
hali hiyo imesababisha kuwapo 

na mashimo yanayosababisha 
mabasi yao kuharibika licha ya 
kuwa wanalipa ushuru.

Naye, Frederick Tesha alisema 
barabara ya kutoka na kuingia im-
ejaa mashimo makubwa na inapi-
tika kwa shida.

Alipotafutwa Mtendaji Mkuu 
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Hai, Noel Nnko kuzungumzia su-

ala hilo, alisema serikali inafanyia 
kazi malalamiko hayo na kuahidi 
kulifikisha katika mamlaka husi-
ka. Alisema kwa sasa serikali iko 
katika maandalizi ya ukarabati.

Kituo hicho kwa muda mrefu 
kimesahaulika kufanyiwa ukara-
bati, hali inayosababisha kuwapo 
kwa usumbufu wa watumiaji wa 
eneo hilo.



isikupite
JANGA la corona (COVID-
19), limemchelewesha 
mshambuliaji wa Ureno, 
Cristiano Ronaldo kufikisha 
mabao 100 kwenye timu ya 
taifa, wakati huu akiwa na 
mabao 99, alitarajia kufikia 
idadi hiyo Ijumaa iliyopita 
kwenye mechi ya kirafiki 
dhidi ya Ubelgiji ama baa-
daye dhidi ya Croatia kabla 
ya mechi hizo kuahirishwa. 
Hadi sasa rekodi ya mabao 
mengi timu ya taifa inashi-
kiliwa na Ali Daei wa Iran 
mwenye mabao 109.

NIPASHE jumatatu machi 30, 2020

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania na klabu ya Aston Villa, Mbwana Samatta aki-
jaribu kuchomeka kichwa dhidi ya beki wa kulia wa Bournemouth, Adam Smith katika 
mechi yake ya kwanza Ligi Kuu England akitokea KRC Genk ya Ubelgiji. Aston Villa 
iliyopo nafasi ya 19 katika msimamo wa Ligi Kuu ni moja kati ya klabu zinazoelezwa 
zinaweza kunufaika na kusimama kwa ligi hiyo kutokana na kasi ya maambukizi ya 
virusi vya corona (COVID-19). HABARI UK. 19

CORONA KUWABEBA?

Klabu 10 zenye vikosi vya thamani kubwa duniani  uk. 16 & 17
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LONDON, England 

M
SIMU wa kwanza wa Mikel 
Arteta kama kocha wa Ar-
senal umeingia kwenye 
wakati mgumu baada ya 

kusimamishwa kwa Ligi Kuu ya Eng-
land kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona (COVID-19).

Licha ya kutupwa nje kwe
nye Ligi ya Europa, ‘Washi-
kabunduki’ hao wamekuwa

 na wakati mzuri chini ya 
kocha huyo msaidizi wa
 zamani wa Manchester

 City. Mhispania huyo mwe-
nye umri wa miaka 37, ana-

jua kwamba bado ana kazi
 kubwa ya kufanya kuiweka

 klabu hiyo kwenye nafasi
 ya ushindani, na moja ya

 kazi yake kubwa ni kutafu-
ta mrithi wa Mesut Ozil.

Mchezaji huyo wa zamani wa Real 
Madrid alikuwa na wakati mgumu 
pale Arsenal baada ya ujio wa Unai 
Emery. Kiungo huyo aliminywa na 
kocha huyo wa zamani wa Sevilla na 
PSG, na mara zote alikuwa akichez-
eshwa katika nafasi ambayo si yake. 

Hata hivyo, tangu kuwasili kwa 
Arteta hapo kwenye dimba la Emir-
ates, Ozil amekuwa akipata nafasi ya 
kucheza mara kwa mara kwa miamba 
hao wa London Kaskazini na kiwango 
chake kinaonekana kuimarika.

Raia huyo wa Ujerumani ni mmoja 
wa wachezaji wenye vipaji vya ukweli 
barani Ulaya ambaye wakati akitua 
pale Arsenal alikuwa msaada mkub-
wa kwa kikosi hicho.

watambue sasa...

#1. Orkun Kokcu (Fey-
enoord)

Orkun Kokcu ni zao la akademi 
ya Groningen na akahamia kule 
Feyenoord mwaka 2014 kwa ajili ya 
kujiimarisha zaidi. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 19, aliingia 
kwenye kikosi cha kwanza cha Fey-
enoord msimu wa 2018-19 na ingawa 
hakuwa akicheza mara kwa mara, 
lakini alitumia vizuri kila nafasi ali-
yopata.

Kiungo huyo wa kimataifa wa 
Uturuki amekuwa nguzo muhimu 
kwenye safu ya kiungo ya Feyenoord 
akichangia jumla ya mabao matatu 
na kutoa pasi za mwisho (‘asists’) sita 
katika mashindano yote msimu huu.

Kokcu ni kiungo mbunifu na 
mzuri wa chenga ambaye anaweza 
kuipita safu yoyote ya ulinzi na 
mgawaji mzuri wa pasi. Anafiti zaidi 
kwenye namba 10 na kama Washi-
kabunduki hao wataweza kumsajili 
kipindi cha majira ya joto, atakuwa 
msaada mkubwa kwao. Kutokana na 
umri wake wa miaka 19, atakuwa na 
nafasi nzuri ya kujifunza zaidi chini 
ya Arteta.

Licha ya kuwa na miaka miwili zai-
di katika mkataba wake wa sasa, Ar-
senal wana nafasi ya kumsajili Kokcu 
kwa sababu tayari wamefunguliwa 
milango ya mazungumzo.

#2. Jack Grealish (Aston 
Villa)

Jack Grealish, ambaye amekuwa 
kwenye kiwango bora zaidi pale 
Aston Villa ni mmoja wa wachezaji 
bora kwenye Ligi Kuu ya England 
msimu huu na nafasi nzuri ya kuwa 
mrithi wa Ozil pale Arsenal.

Muingereza huyu ana stamina ya 
hali ya juu na ubora wa kiwango cha 
juu ambacho kinaweza kubeba vi-
zuri zaidi mikoba ya Ozil.

Hata hivyo, kwa vyovyote vile As-
ton Villa watahitaji kiwango kikubwa 
zaidi cha fedha ili kumwachia Greal-
ish mwenye umri wa miaka 24, am-
baye ndiye kipenzi cha mashabiki wa 
klabu hiyo.

#3. Emile Smith Rowe (Ar-
senal)

Emile Smith Rowe, ambaye ana-
tajwa kama mmoja wa wachezaji 
vijana anayechomoza kwa kasi pale 
kwenye dimba la Emirates, ambaye 
anaweza kuvaa vizuri na kwa muda 
mrefu viatu vya Ozil. ‘Dogo’ huyo 
mwenye umri wa miaka 19, ame-
funga mabao sita akiwa na jezi ya 
Arsenal na amekuwa na kiwango cha 
kuvutia kwa sasa akicheza pale Hud-
dersfield Town kwa mkopo.

Kinda huyo amefunga bao moja 
na kutoa pasi za mwisho tatu katika 
mechi 10 alizoichezea klabu hiyo in-
ayonolewa na kocha, Danny Cowley 
ambaye amekunukuliwa akimsifia 
kwa kusema: “Emile Smith Rowe kwa 
hakika ni mchezaji ninayempenda, 
ana uwezo, kasi na kiwango cha ku-
vutia zaidi na akiwa kwenye goli ana 
uwezo mkubwa wa kufunga.”

Huku Arteta akiwa na mipango 
ya kuijenga upya Arsenal, Rowe ana 
nafasi nzuri zaidi ya kuwa msaada 
kwake na kumrithi vizuri Ozil.

Manchester City 
ndicho kikosi chenye 
thamani kubwa zaidi 
duniani kwa sasa kikiwa 
na thamani ya euro 
bilioni 1.29, huku kiki-
fuatiwa kwa karibu na 
Liverpool (euro bilioni 
1.19) pamoja na Real 
Madrid (euro bilioni 
1.08)JE

, W
A

JU
A

? Lakini sasa ni wazi kwamba Arse-
nal inaonekana haipo tayari kum-
wongezea mkataba kutokana na 
mshahara wake kuwa mkubwa zaidi 
na ambao klabu hiyo haitaweza kuu-
mudu.

Makala haya yanaawaangalia 
wachezaji watatu ambao wanaweza 
kuwa warithi wa Ozil pale Arsenal, 

Nyota wa3 
wanaoweza 
kumrithi Ozil 
Arsenal

NIPASHE jumatatu machi 30, 2020
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lakini hadi itakaporuhusiwa atakuwa 
amepona kabisa na kuwa na uweze-
kano wa kucheza mechi zilizobaki.

4. Mbaraka Yusuph- Azam FC
Mbaraka Yusuph ni majeruhi wa 

muda mrefu zaidi. Alifanyiwa upasuaji 
Aprili mwaka jana nchini Afrika Kusu-
ni. Wakati huo alikuwa akiichezea Na-
mungo FC kwa mkopo akitokea Azam 
FC. Habari njema ni kwamba mwezi 

uliopita ameanza mazoezi na timu ya 
Azam FC, hadi ligi itakaporejea tena, 
straika huyo atakuwa fiti tayari kwa 
kurejea tena uwanjani.

Straika huyo alikuwa anasumbu-
liwa na majeraha ya goti aliyoyapata 
akiitumikia timu ya Namungo katika 
harakati za kuipandisha Ligi Kuu.

5. Erasto Nyoni- Simba
Beki wa kati wa Simba na Taifa Stars 

ambaye aliumia wakati akiichezea 
timu yake dhidi ya Yanga, Machi 8, 
mwaka huu, wakichapwa bao 1-0.

Huenda angecheza mechi chache 
sana kama ligi ingeendelea, lakini 
kwa sababu ni tegemeo, wakati ligi 
inaanza itamkuta tayari amepona 
na kucheza mechi zilizobaki kama 
kawaida.

Corona 
itakavyowabeba  
majeruhi hawa 
Bongo

NIPASHE jumatatu machi 30, 2020

MASTAA wa Ligi Kuu 
England akiwamo 
Raheem Sterling 
wameanzisha kampeni 
ya “Kaa Nyumbani, 
Kuokoa Maisha” 
kupitia mitandao yao 
ya kijamii ikiwalenga 
mashabiki wa soka 
kujikinga na kasi ya 
maambukizi ya virusi 
vya corona (COVID-19). n

je
 y

a
 u

w
a

n
ja

Na Adam Fungamwango

W
AKATI ulimwengu wa 
michezo ukiwa kimya 
kutokana na kasi ya 
maambukizi ya virusi 

vya corona (COVID-19), vilivyosaba-
bisha Ligi Kuu mbalimbali za mpira 
wa miguu duniani kusimamishwa, 
kuna ahueni imepatikana kwa baa-
dhi ya klabu na wachezaji ambao 
walikuwa majeruhi.

Kama kusingekuwapo na
 kasi ya maambukizi ya vi-
rusi vya corona, inaweze-

kana baadhi wasingecheza
 tena msimu huu hadi

 ligi zinaisha na wengine
 wangecheza mechi chache

 sana, kabla ya Ligi Kuu
 msimu huu kumalizika.

Kusimama kwa ligi kumewapa 
nao nafasi ya kupona na kuanza 
mazoezi huku kukiwa hakuna ligi 
yoyote inayoendelea na itakapoan-
za nao wanaonekana watakuwa fiti 
tayari kurejea dimbani.

Hawa ni baadhi ya majeruhi am-
bao huenda wasingecheza tena ligi, 
au kucheza mechi chache kama ligi 
isingesimama kutokana na corona.

1. Miraji Athumani- Simba
Huyu ni majeruhi wa muda mrefu 

sasa kwenye kikosi cha Simba, hadi 
ameanza kusahaulika kwa wana-
chama na mashabiki wa klabu hiyo. 
Alianza kwa moto mkubwa, akip-
achika mabao sita kwenye mechi 
chache tu alizoichezea timu yake, 
kabla ya kuwa majeruhi.

Baadaye alipona, lakini aliumia 
tena kwenye mechi ya fainali ya 
Kombe la Mapinduzi Zanzibar dhidi 
ya Mtibwa Sugar.

Mpaka katikati ya ligi Miraji 
Athumani anayecheza nafasi ya 
winga wa kulia au kushoto, alikuwa 
majeruhi na hata timu yake ikiwa 
imebakisha mechi 10 tu kabla ligi 
haijamalizika, bado hakutegemewa 
kama angekuwa fiti.

Katikati ya mwezi uliopita alianza 
mazoezi ya mepesi na kutokana na 
ligi kusimamishwa anaweza kuwa 
fiti na kuiwahi Ligi Kuu kwenye 
mechi zilizobaki. “Nina imani muda 
si mrefu nitarejea uwanjani na kue-
ndelea kupambania timu yangu na 
kufanya majukumu ya kila siku,” 
alisema.

2. Reliants Lusajo- Namungo
Hakuwapo kwenye mechi ambayo 

timu yake ilicheza dhidi ya Yanga, 
Machi 15, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Majaliwa Ruangwa mjini Lindi. 
Kwenye mechi hiyo ambayo timu il-
itoka sare ya bao 1-1, Reliants Lusajo 
anayekamata nafasi ya pili kwenye 
orodha ya wafungaji Ligi Kuu, akiwa na 
mabao 11 nyuma ya Meddie Kagere wa 
Simba, hakucheza kwa sababu alikuwa 
majeruhi.

“Kwa sasa bado nimepumzika, nina 
mpango wa kuanza mazoezi baada ya 
wiki moja,” alisema Lusajo siku chache 
baada ya kupata nafuu, ikiwa ni siku 
chache kabla ya Ligi Kuu kusimam-
ishwa kutokana na kuepuka maam-
bukizi ya COVID-19.

3. Mzamiru Yassin- Simba
Aliumia kwenye mechi ya kwanza 

kati ya watani wa jadi, Simba na Yanga, 
Januari 4, mwaka huu miamba hiyo 
ikitoka sare ya mabao 2-2.Tangu hapo 
hadi leo hii, hajaonekana tena dimba-
ni, lakini duru za soka zikisema kuwa 
kwa siku za karibuni alikuwa ameanza 
mazoezi mapesi na timu yake. Huenda 
isingekuwa rahisi sana kucheza mechi 
nyingi kama ligi ingekuwa inaendelea, 

Mchezaji 
wa 
Simba, 
Miraji 
Athum-
ani.. 
PICHA: 
MAK-
TABA
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Extra Time

LONDON, England 

K
LABU za Ligi Kuu ya soka England na 
ile ya Hispania, La Liga, hazijawahi 
kusita kwenye matumizi ya fedha nyin-
gi katika usajili. Klabu hizo zimekuwa 

zikitumia kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili ya 
kuimarisha vikosi vyake.

Na hili limefanya ligi za nchini
 hiyo kuwa na ushindani 
mkubwa katika kuwania

 mataji. Hapa tunaziangalia
 klabu kubwa 10 zenye vikosi 
vya thamani zaidi sokoni kwa

 sasa, twende pamoja...

#10. Manchester United: Euro Mil-
ioni 800.75

Manchester United ni moja ya klabu maarufu 
zaidi duniani. Licha ya kuwa kwenye wakati 
mgumu kwa siku za hivi karibuni chini ya Ole 
Gunnar Solskjær, bado inasimama kama klabu 
yenye wachezaji bora duniani.

‘Mashetani Wekundu’ hao kikosi chao kina 
thamani ya euro milioni 800.75 na mchezaji 
wao mwenye thamani kubwa zaidi ni Paul Pog-
ba ambaye thamani yake ni euro milioni 100. 
Wanaofuata baada ya Mfaransa huyo ni Marcus 
Rashford mwenye thamani ya euro milioni 80, 
Harry Maguire euro milioni 70. Na mchezaji 
wao mpya waliomsajili hivi karibuni, Bruno 
Fernandes thamani yake ni euro milioni 60.

#9. Chelsea: Euro Milioni 848.05 
Chelsea imemshangaza kila mmoja kwa 

kiwango chake msimu huu. Licha ya kubadil-
ishwa kwa kocha na kufungiwa kufanya usajili, 
Blues hao wameweza kupambana vizuri na 
kuendelea kupigania kwenye nne bora katika 
Ligi Kuu ya England.

Klabu hiyo kutoka London Magharibi kikosi 
chake kina thamani ya euro milioni 848.05 na 
N’Golo Kante ndiye mchezaji mwenye tham-
ani kubwa zaidi katika kikosi hicho, ambapo 
thamani yake inatajwa kuwa ni euro milioni 
100. Anayefuata ni Jorginho mwenye thamani 
ya euro milioni 65.

#8. Atletico Madrid: Euro Milioni 
863.50

Atletico Madrid imechomoza katikati ya Real 
Madrid na Barcelona kwenye soka la Hispania. 
Kocha Diego Simeone amejenga kikosi imara 
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“Ninamwona Mane akiwa Real Ma-
drid [kuliko Mohamed Salah]. Yeye 
[Mane] ana tabia ambazo Zinedine 
Zidane anazitaka... Nadhani Mane 
atakwenda Real Madrid, sijui kama 
Salah ataendelea kuwapo Liver-
pool. Lakini kama Salah ataondoka, 
kuondoka kwake itakuwa vizuri 
kwa timu, Liverpool ni wazuri sana 
na watajua namna ya kuziba nafasi 
yake,” kiungo wa zamani wa Liver-
pool, Momo Sissoko.

“Nipo kwenye hali nzuri, najisikia 
kuwa fiti, sasa ninachofanya ni 
kujenga ufiti wangu, kwa sasa naji-
tuma kwa bidii, huku nikiendelea 
kupona taratibu na naamini ndani 
ya mwezi nitakuwa fiti kabisa,” 
mshambuliaji wa Tottenham, Harry 
Kane. 

“Ni mkali sana [Jose Mourinho] kama 
kocha, lakini wachezaji wake wengi 
wanapenda kuzungumza naye kwa 
upendo, kwa uhakika utavutiwa na 
mbinu zake na hamasa yake. Hata 
hivyo, usiposhinda kitu, kocha ndiye 
mtu anayekuwa dhaifu zaidi kwenye 
timu na anaweza kufukuzwa wakati 
wowote,” Michael Ballack ambaye 
alisajiliwa na Mourinho Chelsea 
mwaka 2006.

Nukuu“Klabu 10 
zenye vikosi 
vya thamani 
kubwa 
duniani

na chenye ushindani mkubwa dimbani.
‘Rojiblancos’ hao kikosi chao kina thamani 

ya euro milioni 863.50 na mchezaji mwenye 
thamani kubwa ni Jan Oblak na Joao Felix 
ambapo wote kila mmoja thamani yake ni 
euro milioni 100. Anayefuata ni Saul Niguez 
mwenye thamani ya euro milioni 90 na Jose 
Giminez mwenye thamani ya euro milioni 70.

#7. Tottenham Hotspur: Euro 
Milioni 897.50

Tottenham Hotspur thamani ya kikosi 
chake inatajwa kuwa ni euro milioni 897.50, 
huku ikiwa na mjumuiko wa wachezaji 
wakubwa na wadogo. Uhamisho wa Christian 
Eriksen kwenda Inter Milan ukaifanya Spurs 
itie mfukoni kiasi cha euro milioni 85, lakini 
usajili wao mpya wa Gedson Fernandes na 

na Griezmann euro milioni 120, De Jong na 
Marc-Andre Ter Stegen kila mmoja ana tham-
ani ya euro milioni 90 na Ousmane Dembele 
ana thamani ya euro milioni 75.

#3. Real Madrid- Euro Bilioni 1.08
Real Madrid ndiyo klabu yenye mafanikio 

makubwa zaidi kwenye soka la Ulaya baada ya 
kutoka kushinda mara nne taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa kipindi cha muongo mmoja 
uliopita. Miamba hao wa Hispania kipindi cha 
majira ya usajili kilichopita cha msimu wa 
2018-19 ilitumia kiasi cha euro milioni 300 kui-
marisha kikosi chake.

Kikosi cha Los Blancos hao kwa sasa tham-
ani yake ni euro bilioni 1.08 na mchezaji wao 
mwenye thamani kubwa ni Eden Hazard 
ambaye thamani yake ni euro milioni 120. 
Anayefuata ni mchezaji wa kimataifa wa Ubel-
giji, Raphael Varane mwenye thamani ya euro 
milioni 80, Casemiro euro milioni 70 na Toni 
Kroos euro milioni 60.

#2. Liverpool: Euro Bilioni 1.19
Bingwa huyu mtetezi wa Ligi ya Mabingwa 

Ulaya ni moja ya timu yenye kikosi cha tham-
ani zaidi duniani ambapo ni euro bilioni 1.19.

Nyuma ya mafanikio ya Liverpool yupo 
kocha, Jurgen Klopp raia wa Ujerumani am-
baye amekuwa na mafanikio makubwa zaidi 
tangu achukue mikoba ya kukinoa kikosi hi-
cho. Wachezaji wenye thamani kubwa zaidi 
kwenye kikosi hicho ni Mohamed Salah, Sadio 
Mane na Roberto Firmino, ambapo wawili hao 
kila moja thamani yake ni euro milioni 150 na 
anayewafuatia ni euro milioni 90.

‘Wekundu’ hao wa Anfield pia wana safu 
bora zaidi ya ulinzi Ulaya ambapo inawaju-
muisha golikipa Alisson Beckerna mabeki 
Virgil van Dijk, Andrew Robertson na Trent 
Alexander-Arnold ambao thamani yao kila 
mmoja ni euro milioni 90, euro milioni 100, 
euro milioni 80 na euro milioni 110.

#1. Manchester City: Euro Bilioni 
1.29

Manchester City ina kikosi chenye thamani 
kubwa zaidi duniani kwa sasa. Si tu kwamba 
wana kundi la wachezaji bora, lakini wana-
pewa nguvu kubwa na kocha wao, Pep Guar-
diola. Tangu mkali huyo kutoka kule Catalu-
nya achukue mikoba ya kuinoa timu hiyo pale 
Etihad, imetawala soka la Uingereza na msimu 
uliopita ilitwaa mataji matatu.

Kikosi cha Manchester City thamani yake ni 
euro bilioni 1.29 na mchezaji mwenye thamani 
kubwa zaidi kikosini hapo ni Raheem Sterling 
mwenye thamani ya euro milioni 160 akifuati-
wa na Kevin de Bruyne euro milioni 150 na 
Leroy Sane na Bernardo Silva wote kila moja 
akiwa na thamani ya euro milioni 100.

Steven Bergwijn wamepunguza pengo hilo.
Mchezaji anayeongoza kwa thamani kub-

wa pale Spurs ni Harry Kane ambaye tham-
ani yake inatajwa kuwa euro milioni 150. 
Wanaofuata ni Dele Alli mwenye thamani ya 
euro milioni 90, Heung-min Son euro milio-
ni 80 na Tanguy Ndombele euro milioni 65.

#6. Bayern Munich: Euro Milioni 
934.15

Bayern Munich ndio klabu pekee kutoka 
nchini Ujerumani ambayo ipo kwenye orod-
ha hii, ambapo thamani yake ni euro milioni 
934.15. Serge Gnabry na Joshua Kimmich 
ndio wachezaji wenye thamani kubwa kwa 
euro milioni 80 kila mmoja. Anayefuata ni 
Philippe Coutinho, Robert Lewandowski na 
Lucas Hernandez ambapo kila moja thama-
ni yake ni euro milioni 70.

#5. Paris Saint-Germain: Euro 
Bilioni 1.02

Paris Saint-Germain moja ya timu imara 
zaidi kwenye makaratasi. Huku safu yao ya 
ushambuliaji ikiwajumuisha wachezaji waka-
li, Neymar Jr, Kylian Mbappe, Edinson Cavani, 
Angel di Maria na Mauro Icardi. Parisians hao 
ni moja kati ya timu yenye washambuliaji 
wakali zaidi duniani.

Miamba hao wa soka la Ufaransa kikosi 
chao kina thamani ya euro bilioni 1.02, huku 
mchezaji wake mwenye thamani kubwa zaidi 
akiwa ni Mbappe ambaye kwa sasa sokoni bei 
yake ni euro milioni 200. Anafuatiwa na Ney-
mar mwenye thamani ya euro milioni 160, 
Marco Verratti na Mauro Icardi kila mmoja 
akiwa na thamani ya euro milioni 75.

#4. FC Barcelona: Euro Bilioni 
1.07

Nyumba ya FC Barcelona ina mmoja wa 
wachezaji bora zaidi duniani kwa sasa, Lionel 
Messi na si jambo la kushangaza kwamba, 
‘Blaugrana’ hao kwa sasa thamani ya kikosi 
chake ni euro bilioni 1.07.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu ya His-
pania, La Liga, bado wanaendelea kufurahia 
mafanikio makubwa dimbani kwa kuwa na 
timu bora zaidi. Waliwasajili wachezaji wa 
kiwango cha juu zaidi duniani wakati wa kip-
indi cha majira ya joto, Antoine Griezmann 
na Frenkie de Jong ambao walinunuliwa kwa 
kitita kikubwa cha fedha.

Hakuna anayeweza kushangaa kwamba, 
Messi ndiye mchezaji mwenye thamani 
kubwa zaidi kwenye kikosi hicho ambapo 
thamani yake ni euro milioni 140 akifuatiwa 
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Msham-
buliaji 
wa Azam 
FC, Obrey 
Chirwa 
mmoja 
kati ya 
wachezaji 
vinara wa 
kadi Ligi 
Kuu Bara. 
PICHA: 
MAKTABA

Adam Fungamwango

M
CHEZAJI wa Mbao FC, 
Sylvester Chitembe 
na Hemed Khoja wa 
Ndanda FC wamekuwa 

vinara wa kuonyeshwa kadi nyingi 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
ambayo kwa sasa imesimama ku-
tokana na mlipuko wa virusi vya 
corona (COVID-19).

Timu za Polisi Tanzania,
 Azam FC na Ndanda

 zimeingia mara mbili
 kwenye 15-bora ya

 wachezaji wake kuo-
nywa kwa kadi nyingi 

Ligi Kuu mpaka sasa.
Kwa mujibu wa takwimu zetu ni 

kwamba, kati ya wachezaji walioin-
gia 15-bora ya walioonyeshwa kadi 
nyingi, hakuna mchezaji wa Simba 
wala wa Yanga. Haya ndiyo majina 
ya wachezaji waliopigwa kadi nyin-
gi kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
mpaka sasa...

1. Sylvester Chitembe- 
Mbao FC

Beki huyu wa Mbao ambaye 
hucheza beki wa kulia na wakati 
mwingine beki wa kati, ndiye ki-
nara wa kuzawadiwa kadi kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara hadi hivi 
sasa. Tayari ana kadi saba za njano, 
lakini vile vile ana kadi nyekundu 
moja, hivyo kufanya kuwa na jumla 
ya kadi nane mpaka sasa, ambapo 
timu yake iko katika hatari ya kush-
uka daraja.

2. Hemed Khoja- Ndanda
Huyu ni beki wa kati wa Ndanda 

FC. Hemed Khoja naye ameingia 
kwenye orodha ya kuwa kinara 
wa wachezaji waliopata kadi ny-
ingi mpaka sasa kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara akiwa na kadi saba 
za njano, lakini kadi nyekundu 
moja kama mchezaji mwenzake 
wa Ndanda, Godfrey Malibiche, 
ambazo alizipata katika harakati 
za kuwapunguza makali mastraika 
mbalimbali kwenye ligi hiyo.

3. Pato Ngonyani- Polisi 
Tanzania

Ni beki wa kati wa Polisi Tan-
zania ambaye aliwahi kuichezea 

kwamba wao ndiyo wanaochezewa 
zaidi rafu.

8. Paul Nonga- Lipuli
Pia huyu naye ni straika, lakini ame-

ingia kwenye orodha ya wachezaji 
15 walioonyeshwa kadi nyingi kwe-
nye Ligi Kuu. Nonga mpaka sasa 
amezawadiwa kadi nne za njano na 
kuwa mmoja wa mastraika aliopata 
kadi nyingi msimu huu mpaka sasa.

9. Michael Chinedu- Alliance 
Michel Chinedu, straika kutoka 

nchini Nigeria, kama mgeni mwen-
zake Mzambia Chirwa, naye ni mmoja 
kati ya mastraika wachache kwenye 
Ligi Kuu walioonyeshwa kadi nyingi 
mpaka sasa. Ana kadi nne za njano, 
lakini kama mastraika wenzake, hana 
kadi nyekundu.

10. Abdulhalim Humud- 
Mtibwa Sugar

Kwa uchezaji wa Humud, ilitege-
mewa kuwa angeongoza kwa viungo 
wa ukabaji kupata kadi nyingi zaidi za 
njano. Lakini mpaka sasa ana kadi nne 
tu za njano na hana kadi nyekundu. 

11. Yakubu Mohamed- Azam
Mmoja kati ya mabeki mahiri na 

wenye uwezo mkubwa kwenye Ligi 
Kuu nchini Tanzania anayechezea 
Azam FC, Yakubu Mohamed, naye 
yumo kwenye orodha ya wachezaji 
waliopata kadi nyingi kwenye Ligi 
Kuu. Yeye pia ana kadi nne za njano, 
lakini mpaka sasa raia huyu wa Ghana 
hana kadi nyekundu.

12. Daud Mbweni- Singida 
United

Ni mmoja wa wachezaji waliosajili-
wa na Singida United kwenye kipindi 
cha dirisha dogo, ili kuangalia namna 
ya kuinusuru kushuka daraja. Daud 
Mbweni ameshaonyeshwa kadi nne 
za njano mpaka sasa na kuingia kwe-
nye orodha hii.

13. Mussa Nampaka- Mwadui 
Ni mchezaji wa nafasi ya kiungo 

mkabaji na kiungo mshambuliaji 
kwenye klabu ya Mwadui FC. Naye 
ameepuka nyekundu lakini akiwa na 
njano nne.

14. Augustino Nsata- Mwadui
Ni beki wa kati na hucheza kama 

namba nne. Ni mchezaji wa Mwa-
dui aliyesajiliwa kutoka Ndanda FC. 
Naye pia ameshapigwa kadi nne za 
njano na kuingia kwenye orodha ya 
wachezaji wenye kadi nyingi.

15. Antony Aghaton- Lipuli
Kwa namna ya kushangaza, huyu 

ni kipa wa Lipuli FC, lakini naye ame-
ingia kwenye orodha wachezaji wal-
ioonyeshwa kadi nyingi kwenye Ligi 
Kuu mpaka sasa. Aghaton Mkwando, 
ameshapigwa kadi nne za njano. In-
aonekana kabisa kuwa huyu ni mtaal-
amu wa kupoteza muda.

KIPA wa Reims, Predrag Ra-
jkovic ndiye anayeongoza kwa 
kufanya vizuri zaidi kwenye Ligi 
Kuu Ufaransa (Ligue 1) msimu 
huu akiwa ameruhusu mabao 21 
ambayo ni machache zaidi ukil-
inganisha na makipa wengine, 
lakini hadi sasa amesimama 
langoni bila kuruhusu bao katika 
mechi (‘clean sheets’) 12.n
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Yanga.  Pato Ngonyani pia ana kadi 
saba za njano mpaka sasa alizozi-
pata kwenye mechi mbalimbali 
ambazo timu yake imecheza, aki-
wa hana kadi nyekundu, na kuwa 
mmoja wa wachezaji waliopata 
kadi nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara mpaka sasa.

4. Hassan Maulid- Polisi 
Tanzania

Huyu pia ni mlinzi wa kati wa 
timu ya Maafande wa Polisi Tanza-
nia. Kama mwenzake Pato Ngon-
yani, naye amezawadiwa kadi za 
njano saba kwenye mechi kadhaa 
za Ligi Kuu ambazo timu yake im-
echeza. Yeye hana kadi nyekundu.

5. Godfrey Malibiche- 
Ndanda FC

Hucheza nafasi ya beki wa kulia 
na wakati mwingine beki wa kati 
kwenye timu ya Ndanda FC. Ame-
shapigwa kadi saba za njano kwe-
nye Ligi Kuu mpaka sasa akiwa 
hana kadi nyekundu hata moja, 
naye akiwa mmoja wa walioon-
goza kwa kadi nyingi mpaka sasa.

6. Novatus Dismas- 
Biashara United

Ni kiungo mkabaji anayeongoza 
kwa kupata kadi nyingi kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka 
sasa. Dismas, kiungo mahiri am-
baye duru za michezo zinasema 
kuwa klabu kadhaa zimeshaanza 
kumnyemelea, ana kadi za njano 
sita, huku akiwa hana nyekundu.

7. Obrey Chirwa- Azam FC
Ni mmoja wa mastraika aliyein-

gia kwenye orodha ya kupata kadi 
nyingi kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara mpaka sasa. Ameshazawadi-
wa kadi nne za njano ambazo 
mara nyingi ni aghalabu sana kwa 
mastraika kupata, kutokana na 

Wachezaji 15 
vinara wa kadi 
Ligi Kuu Bara
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Mshambu-
liaji wa ki-
mataifa wa 
Tanzania, 
Mbwana 
Samatta 
(wa pili 
kulia) 
akiwa na 
wachezaji 
wen-
zake wa 
klabu ya 
Aston Villa. 
PICHA: 
MTANDAO 

Harry Maguire

ndoto. Kipigo cha mabao 4-0 kutoka 
kwa Leicester kikawaacha kwenye 
nafasi ya 19 na kuwa kwenye nafasi 
kubwa zaidi ya kushuka daraja.

Kikosi hicho cha kocha, Dean 
Smith kilikuwa kwenye hatari kub-
wa ya kuaga kwenye ligi hiyo baada 
ya kupanda msimu uliopita.

Lakini kusimamishwa kwa ligi 
hiyo, sasa ni nafasi nzuri kwa kocha 
Smith kukifanyia kazi upya kikosi 
chake ili ligi hiyo ikirudi kiweze 
kuwa na nafasi nzuri ya kupam-
bana. Pia huu ni wakati mzuri zaidi 
wa kupumzika kwa wachezaji wake 
muhimu, Jack Grealish na Tyrone 
Mings ambao walikuwa wakicheza 
mara kwa mara.

Hivyo, kipindi hiki ni kizuri zaidi 
kwa Aston Villa iliyomsajili msham-
buliaji wa kimataifa wa Tanzania, 
Mbwana Samatta katika dirisha 
dogo, kujipanga upya na kurudi ku-
pambana kwa ajili ya kubakia kwe-
nye Ligi Kuu. Na pia wachezaji wake 
kama John McGinn, Tom Heaton 
na Wesley Moraes ambao walikuwa 
majeruhi, sasa wanaelekea kupona 
na ligi hiyo itakaporudi watakuwa 
na nafasi nzuri ya kuongeza nguvu 
kwenye kikosi hicho.

Pia kama ligi hiyo haitaendelea, 
maana yake ni kwamba, hakuna 
timu itakayoshuka daraja kutoka Ligi 
Kuu na hivyo, Aston Villa watakuwa 
na bahati ya kubakia Ligi Kuu msimu 
ujao.

KIUNGO wa Manchester City, 
Kevin De Bruyne ametoa 
pasi za mwisho 16 hadi sasa 
msimu huu na yupo kwenye 
nafasi nzuri ya kuivunja reko-
di ya Thierry Henry iliyodumu 
kwa miaka 17 ya kutoa pasi 
za mwisho 20 kwa msimu 
mmoja. Pia ana mabao nane 
kwa jina lake. ndani
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LONDON, England 

M
LIPUKO wa virusi vya co-
rona (covid-19), umeathiri 
kwa kiasi kikubwa maisha 
ya kila siku na michezo im-

eathirika kwa kiwango kikubwa zaidi. 
Kusimamishwa kwa Ligi Kuu ya Eng-
land Machi 13, huku ikiwa na uweze-
kano wa kuendelea Mei 2, mwaka huu 
kunaonekana kwa kiasi fulani kutazin-
ufaisha baadhi ya klabu.

Kiukweli kabisa hakuna
 klabu, shabiki wala

 mchambuzi wa soka am-
baye anapendezwa na hali 
hii ya kusimamishwa kwa

 msimu wa ligi wa 2019-
20.

Lakini kwa kile kilichotokea kuna 
baadhi ya timu zinaweza kunufaika 
zaidi katika nafasi zilizopo kwenye msi-
mamo wa ligi baada ya kusimamishwa.

Hapa tunaziangalia klabu tatu za Ligi 
Kuu ya England ambazo zinaweza kun-
ufaika na kusimamishwa kwa ligi hiyo 
kutokana na mlipuko wa virusi vya co-
rona, hizi hapa...

#1. Liverpool
Liverpool kwa sasa wapo kileleni 

mwa msimamo wa Ligi Kuu ya Eng-
land wakiongoza kwa tofauti ya pointi 
25 dhidi ya wapinzani wao Manches-
ter City, na wiki chache kabla ya kusi-
mamishwa kwa ligi hiyo,  ilionekana ni 
wazi kwamba wanakwenda kushinda 
taji hilo kwa mara ya kwanza baada ya 
miaka 30.

Hata hivyo, inaonekana kuna uweze-
kano msimu huu wa 2019-20 ukafikia 
mwisho kabisa kwa ligi kutochezwa 
tena. Kama hilo litatokea maana yake 
ni kwamba, kikosi hicho cha kocha, Ju-
rgen Klopp kinaweza kupewa taji hilo.

Lakini kama ligi hiyo itaendelea tena 
ni kwamba, kikosi hicho cha Klopp ki-

takuwa na nafasi nzuri zaidi ya kurudi 
uwanjani kwa kasi kubwa na pengine 
kuweza hata kuvunja rekodi ya ku-
fikisha pointi 100 iliyowekwa na Man-
chester City msimu uliopita. 

#2. Tottenham Hotspur
Kati ya Januari na Februari il-

ishuhudiwa Tottenham Hotspur ik-
ishinda mechi tatu mfululizo za Ligi 
Kuu chini ya kocha Jose Mourinho.

Vipigo kutoka kwa Chelsea na 
Wolves kwenye Ligi Kuu vilifuata 
na sare dhidi ya Burnley, huku wak-
itupwa nje kwenye Kombe la FA na 
Norwich na kutolewa kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na RB Leipzig.

Kikosi hicho cha Mourinho kiliku-
wa kikikabiliwa na majeruhi wengi. 
Mshambuliaji wake muhimu, Harry 
Kane alikumbwa na majeruhi na alita-
rajiwa kuwa nje ya dimba kwa muda 
mrefu na hata kutofikiriwa kurudi 
tena uwanjani msimu huu.

Pia ilikuwa ikikosa huduma ya 
Moussa Sissoko, Son Heung-min na 
Steven Bergwijn ambao wote ni ma-
jeruhi.

Lakini baada ya kusimamishwa 
kwa ligi hiyo kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona kumetoa nafuu 
kubwa zaidi kwa Spurs. Kwani sasa 

wachezaji waliokuwa majeruhi wa-
naonekana kuwa na nafasi nzuri ya 
kurudi dimbani mara ligi hiyo itaka-
porudi tena.

Mourinho sasa atakuwa akitaba-
samu kuona kwamba wachezaji wake 
muhimu wanaelekea kupona kabisa 
kabla ya kuanza tena kwa ligi hiyo 
na hivyo atakuwa na nafasi nzuri ya 
kuendelea kupambana na kupigania 
nafasi ya kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa msimu ujao.

#3. Aston Villa
Kabla ya ligi kusimamishwa kutoka-

na na mlipuko wa virusi vya corona, 
Aston Villa walikuwa kwenye hofu 
kubwa, kwani ilikuwa wazi kwamba 
kubaki kwenye Ligi Kuu ilikuwa ni 

Timu 3 EPL 
zinazoweza 
kunufaika 
na corona



Uk. 16&17

WACHEZAJI wa Juventus na 
kocha wao Maurizio Sarri 
wamekubali kutolipwa misha-
hara yao kwa kipindi cha 
miezi minne ili kuiokoa klabu 
hiyo kwa kipindi hiki cha jan-
ga la dunia la mapambano ya 
virusi vya corona (COVID-19, 
ambapo itaokoa takriban kiasi 
cha pauni milioni 80.7.u
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KLABU za Ligi Kuu ya soka England 
na ile ya Hispania, La Liga, hazijawa-
hi kusita kwenye matumizi ya fedha 

nyingi katika usajili. Klabu hizo 
zimekuwa zikitumia kiasi kikubwa 
cha fedha kwa ajili ya kuimarisha 

vikosi vyake.

LONDON, England 

L
IGI Kuu nyingi duniani kwa 
sasa zimesimama kutokana 
na mlipuko wa virusi vya co-
rona (COVID-19) na moja ya 

waathirika wakubwa ni mashabiki wa 
Ligi Kuu ya England. Mashabiki hao 
sasa watalazimika kusubiri kwa muda 
mrefu kabla ya ligi hiyo kuanza tena. 

Huku baadhi ya wachezaji bora 
duniani wakiwa wanacheza nchini 
England, msimu huu umeonekana wa 
kuvutia kwa viwango binafsi vilivy-
oonyeshwa na wachezaji wake. Kuan-
zia magolikipa, walinzi, viungo hadi 
washambuliaji, wachezaji wa Ligi 
Kuu ya England wamejiweka kwe-
nye nafasi bora duniani. 

Makala haya yakuchambu-
lia wachezaji watatu ambao 
wana nafasi kubwa zaidi 
katika mbio za kuwania 
tuzo ya Mchezaji Bora 
wa Mwaka wa msimu 
wa Ligi Kuu ya England, 
twende sasa...

#3. Jamie Vardy
Jamie Vardy 

amechomoza katikati 
ya msitu wa wachezaji 
bora kwenye Ligi Kuu 
ya England. Alikuwa 
nyota bora zaidi 
wakati Leicester City 
ikitwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu ya England 
mwaka 2016. Muin-
gereza huyo msimu 
huu pia ameibuka na 
kuwa nyota na sasa 
ni kinara wa kufunga 
mabao kwenye ligi 
hiyo.

Kwa sasa akiwa chini 
ya kocha, Brendon Rodg-
ers ameendelea kuonyesha 
ubora wa aina yake kabisa. 
Pamoja na umri wake wa miaka 
33, Vardy kwa sasa anaongoza 
katika mbio za kuwania Kiatu cha 
Dhahabu kwa kufunga mabao 19. 
Katika nusu ya msimu alifunga mabao 
nane mfululizo na kujikuta akiweka re-

Wakali 
wanaowania 
tuzo Mchezaji 
Bora EPL 2019/20

kodi ya kufunga mechi 11 mfululizo za 
Ligi Kuu.

Vardy kwa sasa anaiongoza timu 
yake kwenye mbio za kuwania ku-
fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao. Huku zikiwa zimebakia 
mechi tisa ligi kumalizika, kwa sasa 
wapo nafasi ya tatu wakiwa wamewa-
zidi Chelsea pointi tano ambao wapo 
nafasi ya nne.

#2. Sadio Mane
Kwa Liverpool, msimu huu ni kama 

wao, kwani tayari wana pointi 82 na 
wakifikisha pointi 87 watakuwa ma-
bingwa wa Ligi Kuu ya England. Na 
itakuwa mara ya kwanza kwa kikosi 
hicho cha kocha, Jurgen Klopp kube-
ba taji hilo kwa kipindi cha miaka 30. 
Mafanikio ya ‘Wekundu’ hao yana-
bebwa na wachezaji watatu kwenye 
safu yao ya ushambuliaji, wakiongo-
zwa na Sadio Mane. Msimu uliopita 
akiwa amebeba Kiatu cha Dhahabu 
kwa pamoja na mchezaji mwenzake, 
Mohammed Salah na mkali wa Ar-
senal, Pierre-Emerick Aubameyang, 
Mane ameendelea kuwa na muende-
lezo wa kiwango bora zaidi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Senegal tayari amefunga mabao 14 na 
kutoa pasi za mwisho saba. Muhimu 
zaidi ni kwamba, mchezaji huyo wa 
zamani wa Southampton amekuwa 
na kiwango bora zaidi cha kufunga 
mabao. Akiwa amefunga bao la kua-
mua mshindi kwenye mechi dhidi 
ya Bournemouth, West Ham, Nor-
wich na Aston Villa pa pia dhidi ya 
washindani wao kwenye mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu, Manchester City 
na Leicester City. Mane amekuwa 
mchezaji ambaye anaibeba Liverpool 
kwenye nyakati ngumu.

#1. Kevin De Bruyne
Baada ya kushinda mataji mara 

mbili mfululizo huku wakiweka re-
kodi ya pointi, Manchester City safari 
hii imekuwa na msimu usioridhisha. 
Kikosi hicho cha Pep Guardiola ni 
wazi kwamba kimeshindwa kuonye-
sha ubora wake na kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kutetea taji. Hata 
hivyo, Kevin De Bruyne binafsi ame-
kuwa na kiwango cha kuvutia zaidi. 
Baada ya mwaka mmoja kusumbuli-
wa na majeraha yaliyomfanya acheza 
mechi 19 na kufunga mabao mawili, 
raia huyo wa Ubelgiji sasa amerudi 
kwenye kiwango chake kama al-
ivyokuwa msimu wa 2017-18.

De Bruyne ametoa pasi za mwisho 
kwa mabao 16 msimu huu na yupo 
kwenye nafasi ya kuvunja rekodi ya 
Thierry Henry iliyodumu kwa miaka 
17 ya kutoa pasi za mwisho 20 kwa 
msimu mmoja. Pia ana mabao nane 
kwa jina lake. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28 amejiweka 
mwenyewe kwenye kapu la kuwa 
mchezaji bora duniani kwa sasa. Kwa 
uwezo wake wa kutawala nafasi ya 
kiungo, kunamfanya kuwa mmoja wa 
wachezaji wenye nafasi kubwa zaidi 
ya kushinda tuzo ya mchezaji bora 
wa mwaka wa Ligi Kuu ya England, 
msimu huu.

Kevin De Bruyne
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa,    
RUNGWE

MKUU wa Wilaya ya 
Rungwe mkoani Mbeya, 
Julius Chalya, amewataka 
wananchi wa wilaya hiyo 
kuzingatia taratibu zina-
zoelezwa na wataalamu 
wa afya ili kukabiliana na 
ugonjwa wa corona.

Aliyasema hayo al-
ipokuwa ameambatana 
na Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya hiyo 
kukagua utekelezaji wa 
maelekezo ya serikali ya 
kuzingatia taratibu za 
kujikinga na ugonjwa huo 
ikiwamo kila taasisi kuan-
daa maji tiririka na sabuni 
kwa ajili ya watu kunawa.

Kamati hiyo ilifanya 
ukaguzi huo baada ya 
kushiriki zoezi la kufanya 
usafi wa mazingira ambalo 
hufanyika kila Jumamosi 
ya mwisho wa mwezi. 

Alisema ugonjwa huo ni 
hatari na hivyo bila kuzin-
gatia taratibu zinazoeleke-
zwa wanaweza wakajikuta 
wamepata maambukizi na 
pengine kupoteza maisha.

“Mnaofuatilia vyombo 
vya habari mtakuwa 
mnaona namna ambavyo 
wenzetu Italia na mataifa 
mengine ya Ulaya, Asia 
na baadhi ya mataifa ya 
Amerika yalivyoathirika, 
sasa ili tusifikie huko ni 
kila mmoja wetu kujik-
inga,” alisema Chalya. 

Aliwataka wananchi hao 
kuacha tabia ya kusalimi-
ana mikononi pamoja na 
kuepuka mikusanyiko isi-
yokuwa ya lazima ambayo 
ni hatari kwa maelezo 
kuwa mikusanyiko hiyo 
inaweza ikawa chanzo cha 
kusambaa kwa maam-
bukizi endapo itatokea 
hata mtu mmoja akawa 
ameathirika.

Alisema Mkoa wa 
Mbeya haujawa na maam-
bukizi, lakini akatahad-
harisha kuwa kutokana 
na mwingiliano wa watu, 
ugonjwa huo unaweza 
ukaingia.

Rungwe wahimizwa 
tahadhari ya corona

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi, Ulrich Matei (katikati), akinawa mikono kabla ya kuingia ndani 
ya Gereza la Ruanda jijini Mbeya, kukagua mrundikano wa wafungwa na mahabusi pamoja na kusikiliza kero zao ikiwa ni mkakati wa jeshi hilo, 
kwa kushirikiana na vyombo vingine ili kukabiliana na virusi vya corona. PICHA: NEBART MSOKWA

Mkakati kupunguza mrundikano 
wafungwa na mahabusi waanza

Na Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani Mbeya 
kwa kushirikiana na vy-
ombo vingine vya haki jinai 
likiwamo Jeshi la Magereza, 

Mahakama na Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali mkoani humo 
limeanza mikakati ya kupunguza 
mrundikano wa wafungwa na ma-
habusi katika magereza mbalimbali 
ili kuepuka madhara ya ugonjwa 
wa corona.

Vyombo hivyo vilianza kazi 
hiyo mwishoni mwa wiki ambapo 
maofisa na watendaji wake wali-
fanya ziara kwenye magereza mbal-
imbali kwa ajili ya kuangalia hali 
ya mrundikano na kusikiliza kero 
zinazowakabilia wafungwa na ma-
habusi hao.

Akizungumza na waandishi wa 
habari juzi baada ya ziara hiyo, 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Ulrich Matei, alisema walia-
mua kufanya ziara hiyo kama se-
hemu ya utekelezaji wa maagizo 
ya Rais John Magufuli ya kuwataka 

kuwapunguza mahabusi.
Alisema katika ziara hiyo wali-

baini kuwa mkoa huo una wafung-
wa na mahabusi 1,424 ambao kati 
yao wafungwa ni 770 na mahabusi 
ni 654 ambao wanakabiliwa na kesi 
mbalimbali zikiwamo za mauaji, 
uhujumu uchumi, unyang’anyi 
wa kutumia silaha na kesi ndogo 
ndogo.

Alisema kati ya mahabusi wote 
waliomo kwenye magereza hayo, 
196 wanasubiri vikao vya Mahaka-
ma Kuu, 22 wanasubiri Kibali cha 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), 50 
majalada yao yapo katika Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka wa Serikali 
na wanaosubiri upelelezi wapo 68. 
“Katika kuhakikisha msongamano 
wa mahabusi unapungua, nilim-
shauri Mwakilishi wa Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali wa Mkoa wa 
Mbeya, Basilius Namkambe, ku-
wafutia mashtaka mahabusi wenye 
makosa ya ukorofi, uzembe, sham-
bulio na wizi ambapo alikubali na 
kuwafutia mashtaka mahabusi 
saba,” alisema Mamanda Matei.

Alisisitiza kuwa taratibu zingine 
zinaendelea kwa ushirikiano kati 
ya vyombo hivyo ili kupunguza 
msongamano. 

Alisema katika ziara hiyo pia 
walisikiliza kero mbalimbali zina-
zowakabili mahabusi hasa zinazo-
husiana na Jeshi la Polisi ili kush-
irikiana kuzitatua  mapema.

Aidha, katika hatua nyingine, 
Kamanda Matei alisema jeshi hilo 
linamshikilia   mtu mmoja ajulika-
naye kwa jina la Adelhard Method 
(37), ambaye ni mfanyabiashara na 
mkazi wa Mkoa wa Njombe kwa 
tuhuma za kuwatapeli mali wafan-
yabiashara kwa kutumia hundi feki 
za malipo. Alisema mtuhumiwa 
alikamatwa Machi 24, mwaka huu 
majira ya mchana mkoani Mo-
rogoro ambapo alikuwa kwenye 
harakati za kutoroka baada ya ku-
fanya matukio mbalimbali nchini 
ikiwamo mkoani Mbeya.

Alisema mtu huyo alikuwa 
anaenda kwenye maduka ya wa-
fanyabiashara wanaouza bidhaa za 
jumla na kufanya nao mazungum-

zo kama mteja anayehitaji kununua 
bidhaa na hivyo kuchukua namba 
zao za simu kisha kuondoka.

“Baada ya muda anapiga simu 
kwa wafanyabiashara hao akitu-
mia namba za simu ambazo zime-
sajiliwa na mawakala wasiokuwa 
waaminifu kwa kutumia vitambul-
isho vya watu wengine, huwa anaa-
giza mizigo na kuwashawishi wafan-
yabiashara hao akiwaomba afanye 
malipo kwa njia ya hudi,” alisema 
Kamanda Matei na kuongeza.

“Akishatumiwa namba za akaun-
ti anaandaa hundi hewa na kuwa-
tumia kwa njia ya Whatsap, lakini 
wenye maduka wakienda kuthibiti-
sha hundi hizo na kupata nakala 
wanabaini kuwa ni hundi hewa na 
wakati huo anakuwa tayari ameon-
doka na mzigo,” aliongeza. Alisema 
baada ya kumhoji mtuhumiwa 
huyo alikiri kuwa huwa anatengen-
eza hundi hewa ambayo namba 
yake ya akaunti iliyopo kwenye 
hundi imefungwa na hivyo upele-
lezi unaendelea ili kumfikisha ma-
hakamani.

Rita yaanza kutaifisha mali taasisi 180
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI kupitia ofisi ya kabidhi 
wasii Mkuu wa Wakala wa Usajili, 
Ufilisi na Udhamini (Rita) imeanza 
kutaifisha mali za taasisi zaidi ya 
180 ambazo zimefutiwa usaliji ku-
tokana na kushindwa kujiendesha 
kwa mujibu wa sheria.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki jijini Mbeya na Kabidhi Wasii 
Mkuu wa Rita, Emmy Hudso, al-
ipokuwa anakabidhi mali zote za 
iliyokuwa  Mbeya Club kwa Katibu 

Tawala wa Mkoa wa Mbeya ili azi-
pangie matumizi mengine yenye 
tija. Baadhi ya mali za clubu hiyo 
ambazo alizikabidhi Katibu Tawala 
ni majengo ambayo yalikuwa haya-
tumiki tangu ilipoacha kufanya 
kazi. Emmy alisema taasisi hizo 
zilifutwa tangu mwaka 2016, la-
kini mali zake zilikuwa bado zime-
achwa kutokana na taratibu za 
kuzitaifisha kuwa bado kukamilika 
na kwamba kwa sasa taratibu hizo 
zimekamilika.

“Kati ya taasisi hizo zilizofutiwa 

usajili tano zipo mkoani Mbeya na 
kwa leo tunakabidhi mali za hii 
Taasisi ya Mbeya Club kwa sababu 
tayari taratibu zake zimekamilika 
na tutaendelea na taasisi zingine,” 
alisema Emmy. Alisema baadhi ya 
mali za taasisi hizo zitakabidhiwa 
kwa taasisi zingine zenye malengo 
sawa na zilizofutiwa usajili akitolea 
mfano wa taasisi ambayo ilikuwa 
inalea watoto yatima kwamba mali 
zake zitakabidhiwa kwa taasisi ny-
ingine kama hiyo. Alizitaka taasisi 
zingine kuendelea kufanya kazi 

kwa mujibu wa sheria za nchi ili 
kuepuka rungu la kufutiwa usajili 
na kwamba ofisi yake pia inahusi-
ka na usajili wa vyama vya siasa. 
Akipokea hati ya makabidhiano 
ya ofisi za iliyokuwa Mbeya Club, 
Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Mbeya, Dk. Salum Manyatta, alise-
ma menejimeti ya mkoa itakaa na 
kupanga matumizi ya mali hizo.

Alisema menejimeti hiyo ita-
hakikisha inapanga matumizi am-
bayo yataiwezesha serikali kuin-
giza mapato kutokana na mali hizo 

tofauti na ilivyokuwa awali.
“Kwa sasa hatuwezi kusema tut-

afanyia kazi gani, lakini baada ya 
menejimenti kukaa na kujadiliana 
tutasema tunachotaka kufanyia na 
lengo letu ni kuhakikisha mali hizi 
zinakuwa na faida,” alisema Dk. 
Manyatta.

Alisema mkoa huo utaendelea 
kuzisimamia taasisi zingine ili ku-
hakikisha zinaendeshwa kwa mu-
jibu wa sheria za nchi na kwamba 
kwa zile zitakazokuwa zinakiuka 
taratibu hatua lazima zichukuliwe.
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HABARI dodoma

Na Mwandishi Wetu,   KONDOA

MKUU wa Wilaya ya Kondoa, Sezaria 
Makota, amebaini kulimwa kwa hekari 
nane za bangi juu ya milima ya msitu 
wa akiba wa Irangi na ametangaza 
kuwachukulia hatua kali watakaobainika 
kuhusika kwenye kilimo hicho.

Akizungumza jana baada ya kupanda 
milima hiyo kwa takribani saa tatu, 
mkuu huyo alisema amebaini kuwapo 
na hekari hizo za bangi baada ya kupata 
taarifa kutoka kwa raia wema.

“Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 
Kondoa kwa kushirikiana na Wakala wa 
Misitu nchini (TFS), na serikali ya kijiji 
cha Mawai na Kata ya Haubi, tulipanga 
kuja kufanya operesheni kwenye milima 
ya msitu huu ambao upo mbali sana 
tumechukua saa tatu na nusu kupanda 
kutoka kijiji cha Mafai, tumebaini kuna 
mashamba ya bangi yamepandwa huku 
juu ya mlima,” alisema.

Alieleza kuwa zaidi ya hekari nane 
zimelimwa bangi kwenye maeneo 
tofauti ya milima hiyo na zote zitateket-
ezwa.

“Hii ni hatari sana tunashukuru 
wananchi kwa kutoa ushirikiano wa 
kutosha, tumekamata pia gunia moja 
la bangi ambalo lilikuwa limevunwa,” 
alisema.

 “Hii operesheni ni endelevu tu-
tahakikisha hakuna kilimo cha bangi 
Wilaya ya Kondoa na tutakamata wote 
wanaolima na kuwafikisha kwenye 
vyombo vya sheria.”

Alisema wilaya hiyo imekuwa ikipam-
bana na kilimo cha bangi na kuwaomba 
wananchi wote wanaojihusisha na 
kilimo hicho kuacha mara moja.

“Tutahakikisha wale wote wanaojihu-
sisha na kilimo hiki tunawabaini popote 
walipo,” alisisitiza.

Alitoa wito kwa wananchi wa Kijiji 
cha Mafai, Ntomoko, Kinyasi na Busi 
kutoa ushirikiano wa kuwakamata wale 
wote wanaolima bangi.

Naye Kaimu Mhifadhi wa Misitu 
Kondoa, Elibariki Uisso, alisema wilaya 
hiyo ndiyo pekee yenye misitu mingi 
ambayo inahifadhiwa Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS)  ikiwamo msitu wa 
Irangi.

“Msitu huu ni safu za milima na 
umezungukwa na vijiji takribani 18, 
lakini maeneo ya Mafai, Ntomoko na 
Mwisanga ni ambayo kwa kiasi kikubwa 
yanaongoza kwa uharibifu wa mazin-
gira, sisi kama TFS tunashukuru Kamati 
ya Ulinzi na Usalama kwa kudhamiria 
kukomesha kilimo cha bangi na uhar-
ibifu wa mazingira,” alisema.

Alisema wakulima wanaolima kilimo 
cha bangi ndiyo wanachochea kilimo 
cha mazao mengine kwenye eneo hilo.

“Msitu huu unategemewa na vi-
jiji vingi kwa faida mbalimbali kama 
upatikanaji wa maji, kama chanzo cha 
Ntomoko kinachotegemewa na vijiji 
vingi na kinategemewa pia na wilaya 
nzima ya Kondoa, hivyo uharibifu huo 
unachochea chanzo kukauka,” alisema.

DC abaini 
hekari 8 
za bangi 
kupandwa 
milimani

Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

H
ALMASHAURI ya Jiji 
la Dodoma, imewa-
taka wafanyabiasha-
ra wa masoko kua-

cha kujenga vibanda vyao juu 
ya mifereji ya kupitisha maji ili 
kujiepusha na maji machafu 
kutuama sokoni.

Kauli hiyo ilitolewa jana 
na Ofisa Masoko wa jiji hilo, 
James Yuna, alipokuwa aki-
zungumza na wafanyabiasha-
ra wa soko la Sabasaba baada 
ya kufanya ziara ya kushtuki-
za akiwa ameambatana na 
maofisa wa mazingira.

Alisema kujengwa kwa 
vibanda hivyo juu ya miun-

dombinu ya kupitisha maji ni 
kuzuia majitaka kutoka nje 
ya soko na hivyo kusababisha 
harufu na mazingira ya bi-
ashara kuwa chafu.

“Kufanya usafi kwenye 
mifereji inakuwa mgumu hali 
ambayo inasababisha maji 
haya kuzagaa ovyo yakiwa na 
takataka,” alisema.

Aliwataka wafanyabiashara 
ambao wamejenga juu ya 
mifereji kwenye masoko yote 
ndani ya jiji hilo wanajiondoa 
wenyewe kabla ya kuondole-
wa kwa nguvu. 

“Taratibu za soko zi-
nafahamika na kila mmoja 
amepata nafasi ya kufanya 
biashara kisheria ni vyema 
mkatunza miundombinu ili 

kuwa na mazingira rafiki,” 
alisema. Alisema mpango wa 
halmashauri hiyo ni kuona 
wafanyabiashara wake wanai-
nuka kiuchumi kupitia biasha-
ra zao, na siyo kukiuka sheria 
na taratibu zilizowekwa.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Idara ya Mazingira na Udhibiti 
wa Taka Ngumu Jiji la Dodo-
ma, Dickson Kimaro, alisema 
kitendo cha wafanyabiashara 
kujenga juu ya miundombinu 
inayopitisha maji inasababi-
sha kushindwa kufanyika kwa 
usafi kwa wakati.

Alisema mifereji ya maji ina-
takiwa kuwa wazi muda wote 
ili kubaini ni wapi kunatakiwa 
kufanyiwa usafi kwa kuondoa 
taka ngumu.

“Kitendo cha kujenga juu ya 
mitaro hii kusababisha kuziba 
na maji kuzagaa ndani ya 
soko, tunataka mitaro hii iwe 
wazi na kwa nia njema na wal-
iojenga waondoe wenyewe,” 
alisema.

Alisema hivi sasa Mkoa wa 
Dodoma kuna mvua inaende-
lea kunyesha hivyo hawawezi 
kuruhusu kuzagaa maji na 
takataka kila kona kutokana 
na mifereji kuziba.

“Lazima masoko yetu yawe 
safi hakuna sababu ya kufanya 
biashara katika masoko am-
bayo ni machafu ikumbukwe 
kuwa kwa sasa mvua zinaen-
delea lazima mzingatie usafi 
wa mahali tulipo na tunapo-
fanyia shughuli zetu,” alisema.

Waliojenga kwenye mifereji waonywa

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodo-
ma, Patrobas Katambi, amea-
giza mabasi yote yanayofanya 
safari zake ndani na nje ya 
Dodoma ikiwamo daladala 
kupuliziwa dawa ili kukabili-
ana na virusi vya ugonjwa wa 
corona.

Akizungumza na Nipashe 

jana, Katambi alisema lazima 
mabasi yote yapuliziwe dawa 
na kuhakikisha abiria wanao-
sha mikono yao kabla ya kuin-
gia kwenye gari husika.

“Tunaanza zoezi la kupuliza 
dawa lengo ni kuendeleza 
kampeni ya kujikinga na co-
rona,” alisema Katambi. 

Mkuu alisema dereva wa 
basi lazima ahakikishe abiria 
wake wanakuwa salama na 

kusisitiza watu kutumia vi-
takasa mikono ili kuua virusi 
vya ugonjwa huo.

Aliagiza maeneo yote am-
bayo watu wanaingia ikiwamo 
baa, maduka na masoko ku-
weka maji na sabuni ili kue-
puka maambukizi ya ugonjwa 
huo. “Tabia hii ya usafi iliyo-
jengeka kipindi hiki cha co-
rona iwe mwendelezo wa kila 
siku ili kusaidia kujikinga na 

magonjwa ya milipuko kama 
kipindupindu,” alisema.

Kuhusu bei ya vitakasa 
mikono, Katambi alisema 
ataendelea kupita kwenye 
maduka yanayouza kukagua 
mara kwa mara ili wauzaji 
wasipandishe bei.

Alisema inapaswa kuuzwa 
kwa bei elekezi ya serikali ili 
kila mmoja anunue na ku-
tumia kwa ajili ya kujikinga.

Mabasi yote kuanza kupulizwa dawa 

Wachuuzi wa samaki wabichi katika Soko la Bonanza jijini Dodoma wakisubiri wateja wao, ambao hivi sasa wamekuwa wachache 
kutokana na hofu ya maambukizi wa virusi vya ugonjwa wa corona. PICHA: PETER MKWAVILA.
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habari zanzibar

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

JUMUIYA ya Waastaafu na 
Wazee Zanzibar ( JUWAZA), 
imewataka wazee kuwa na ta-
hadhari juu ya kukabiliana na 
mlipuko wa virusi vya corona.

Hayo yalielezwa na Katibu 
wa Jumuiya hiyo, Salama Kom-
bo Ahmed, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
Mjini Zanzibar. 

Alisema kinga za mwili za 

wazee ni ndogo, hivyo ni rahisi 
kupata maambukizi ya mara-
dhi hayo, hivyo katika kipindi 
hiki wanahitaji kuwa na tahad-
hari zaidi ili kujiepusha na 
maambukizi.

Alisema licha ya serikali 
kutoa elimu kwa jamii, lakini 
jitihada zaidi zinahitajika ka-
tika kuwafikia wazee wote wa 
mijini na vijijini ili kuwaelimi-
sha juu ya kujikinga na mara-
dhi hayo. “JUWAZA tumeamua 
kutumia fursa hii kuwakumbu-

sha na kuwaelimisha wazee
juu ya hali halisi iliyopo hivi 

sasa nchini kwani wengi wao 
wenye umri kuanzia miaka 60 
na kuendelea hawafahamu kin-
achoendelea nchini,” alisema.

Akiwataja wazee ambao 
wapo hatarini zaidi kupata 
maradhi hayo ni  wenye ma-
gonjwa yasiyoambukiza iki-
wamo kisukari, magonjwa ya 
moyo, saratani na wanaopata 
matibabu ya mionzi.

Aliitaka jamii inayoishi na 

wazee hao kuchukua juhudi 
za makusudi katika kipindi 
hiki kwa kuwasimamia na 
kuwaangalia usalama wao 
pamoja na kuwaosha mikono 
na kuchukua tahadhari zote ili 
kuwakinga na magonjwa hayo.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Jumuiya hiyo, Mas-
ururu Saad Feroudh, aliwataka 
wazee hao na jamii kujikita 
zaidi katika kufanya ibada na 
visomo kumwomba Mungu ili 
kuyaondosha maradhi hayo.

Wazee watakiwa kuchukua hadhari corona

Mjini 
Magharibi
sasa 
waonywa 
mikusanyiko
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 
MKUU wa Mkoa wa Mjini 

Mgharibi Unguja, Hassan Khatib 
Hassan, amewataka wananchi wa 
mkoa huo kuepuka mikusanyiko 
isiyokuwa ya lazima na kuchukua 
tahadhari ya kujikinga na maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Akizungumza baada ya kufanya 
ziara katika soko la Mwanak-
werekwe na Darajani, Hassan 
alisema baadhi ya wananchi 
wamekuwa na tabia ya kukaa 
katika makundi bila ya shughuli 
maalum na kukiuka maagizo na 
maelekezo ya serikali ili kukabili-
ana na maradhi hayo.

Alisema endapo wananchi 
wataendelea kukaidi maelekezo 
yaliyotolewa na serikali, serikali 
ya Mkoa itawachukulia hatua 
wale wote watakaobainika kudha-
rau maagizo hayo, na kuwaweka 
kizuizini kwa muda wa siku 14 na 
kujihudumia wao wenyewe.

Aidha, Mkuu wa Mkoa huyo 
alisema serikali haina dhamira ya 
kuwawanyanyasa wananchi wake, 
lakini wakati umefika sasa kwa 
wananchi kufuata maelekezo na 
elimu inayotolewa na wataaalamu 
wa afya ili kujinusuru na janga 
hilo kubwa la maradhi ya corona 
ambalo limeikumba na kuiathiri 
dunia.

Akizungumzia kuhusu hali ya 
mazingira katika masoko ya mkoa 
huo, aliuagiza uongozi wa serikali 
ya Wilaya ya Mjini kushirikiana 
kwa karibu na Manispaa ya Mjini 
katika kuwasimamia viongozi na 
watendaji wa soko la Mwanakw-
erekwe ili kuona linakuwa katika 
mazingira mazuri.

Katika hatua nyingine, mkuu 
huyo wa mkoa aliupongeza uon-
gozi wa soko la Darajani na soko 
la mboga Mombasa kwa hatua 
nzuri wanazozichukua katika 
kuyaimarisha masoko hayo kwa 
utoaji wa huduma na usafi wa 
mazingira.

Aidha, alitaka jumuiya ya 
wafanyabiashara wa soko la 
Mwanakwerekwe kukaa pamoja 
na viongozi wa soko kuchukua 
hatua za haraka katika kuimarisha 
usafi na kuacha tabia ya kufanya 
biashara katika maeneo ya chini.

Kwa upande wao, wafanyabi-
ashara wa soko hilo walimhakik-
ishia mkuu wa mkoa huyo kuwa 
watafuata maagizo yote yanayo-
tolewa  na serikali katika hatua za 
kudhibiti ongezeko la maambukizi 
ya virusi vya corona.

Mwakilishi wa Jimbo la Tunguu Zanzibar na Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Simai Mohamed Said, jana, alifanya ziara 
maalumu  kwenye jimbo hilo kutoa elimu ya kujihadhari na maambukizi ya virusi vya corona na kutoa msaada wa kitanda maalumu 
kwenye kambi ya kuhudumia wenye maambukizi ya virusi hivyo, pamoja ndoo na sabuni kwenye maskani, masoko na migahawa. 
PICHA: MARTIN KABEMBA

Wagonjwa wa corona sasa wafikia watatu
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

W
IZARA ya Afya 
Zanzibar im-
e t h i b i t i s h a 
kuwapo kwa 

mgonjwa mwingine aliyeam-
bukizwa virusi vya ugonjwa 
wa corona na kufanya idadi ya 
wagonjwa hao kufikia watatu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari Waziri wa Afya Zan-
zibar, Hamad Rashid Moham-
med, alisema mgonjwa huyo ni 
mwanamke raia wa Tanzania 
mwenye umri wa miaka 57.

Alisema, mgonjwa huyo ali-
ingia nchini Machi 22, mwaka 
huu, majira ya saa 2:30 asubuhi 
na ndege ya Qatar Air akitokea 
Uingereza. Aidha, alisema 

mgonjwa huyo ameshapele-
kwa katika kituo maalum cha 
kutibu wagonjwa wa corona 
huko Kidimni Wilaya ya Kati 
Unguja. 

Alisema wagonjwa hao wote 
wamepata ugonjwa huo kutoka 
nje ya nchi, na kuwa hadi sasa 
Tanzania haijazalisha mgonjwa 
wa corona.

Alieleza kuwa hadi sasa watu 
600 waliingia nchini wiki iliyo-
pita kutoka Mombasa nchini 
Kenya kwa kupitia bandari zi-
sizo rasmi hasa katika Wilaya 
ya Micheweni Pemba, hivyo 
aliviomba vyombo vya ulinzi 
na usalama kushirikiana na 
wakuu wa mikoa kuhakikisha 
njia zote zisizo rasmi zinakuwa 
na askari ili kudhibiti watu wa-
naoingia kinyume cha utara-

tibu. 
Alisema wananchi wafa-

hamu kuwa hadi sasa nchi 
242 duniani zimesharipoti 
uwapo wa virusi hivyo, huku 
bara la Afrika nchi 43 zimeri-
poti uwapo wa kirusi hicho 
na Afrika Mashariki nchi nne 
zimebainisha kuwa na ugonjwa 
huo zikiwamo Kenya, Uganda,     
Rwanda na Tanzania.

Hamad alimtaka Mufti Mkuu 
wa Zanzibar kutafuta njia ya 
kuendelea kuelimisha waumini 
wa dini ya kiislamu wanao-
tumia nyumba za ibada kuz-
ingatia suala la masafa baina 
ya mtu na mtu kwa kuwa upo 
uwezekano wa kuambukiza 
maradhi hayo.

Aidha, aliwataka wananchi 
kuendelea kutii maagizo yali-

yotolewa na serikali ikiwamo 
kuacha mikusanyiko isiyo ya 
lazima na pale mtu anapotoka 
nje ya nchi kuchukua tahad-
hari mwenyewe ili kuwakinga 
na wengine.

“Mgonjwa mmoja asiye-
chukua tahadhari na kuwao-
nea huruma Wazanzibari na 
Watanzania ya kutoa taarifa 
mapema akachunguzwa na 
badala ya kwenda kujumuika 
na wananchi kwani athari 
yake ni kubwa sana ikiwamo 
kuongeza mzigo wa kuwachun-
guza wengine,” alisema.

Aliwasisitiza wananchi ku-
punguza mambo yasiyokuwa 
ya lazima kwa kuwa hata nchi 
zenye wataalamu na vifaa vya 
kutosha kama Italia na Mare-
kani zimeshindwa.
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HABARI KITAIFA

Waliokopa 
mamilioni
NSSF bila 
kurejesha
nyumba zao 
kuuzwa
Na Neema Sawaka, KAHAMA

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi 
ya Jamii (NSSF) wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga,  li-
nadai kiasi cha Sh. milioni 
850 kutoka kwenye Chama 
cha Ushirika  Ibuka Saccos. 

Chama hiki kilikopeshwa 
fedha hizo na shirika hilo 
tangu mwaka 2017, hivyo 
limeanza kufuatilia  nyumba 
zikizowekwa kama dhamana.

Hatua hiyo imechuku-
liwa baada ya waliokopa 
kukimbia, hivyo nyumba 
hizo pamoja na  rasilimali 
zingine vimeanza kuuzwa 
kufidia madeni hayo.

 Mkuu wa Wilaya ya 
Kahama, Annamringi Macha, 
aliyasema hayo  kwenye 
mkutano mkuu wa nane  na 
kuwakutanisha wajumbe wa  
Ibuka Multipurpose  Cooper-
ative Society Ltd,   huku aki-
wataka   kulipa fedha hizo 
haraka ili wengine waweze 
kukopeshwa.

Macha alieleza akusikit-
ishwa na kitendo hicho  
baada ya kuelezwa chama 
kudaiwa kiasi hicho cha 
fedha ambacho kilikopeshwa 
tangu mwaka 2017, na ku-
wataka walipe deni hilo bila 
hivyo nyumba zao zitapigwa 
mnada.

“Hakuna sababu ya wa-
nanchi  kuendelea kuteseka 
na ushirika usio salama,  
nasisitiza madeni mliokopa 
NSSF mlipe…mkae  mjadili-
ane kwenye mkutano huu, 
kwani tutaanza kufuatilia  
nyumba mlizoweka dhamana 
mkakopesheka,” alisema 
Macha.

 Macha alisema fedha 
hizo kwa utaratibu uliopo 
ni kukopa na kurejesha kwa 
wakati, lakini sasa ni miaka 
mitatu tangu walipokopa, 
hawajarejesha.

Mrajisi  Msaidizi wa Mkoa 
wa Shinyanga, Winston 
Nsemwa, aliwataka wa-
sivunje  ushirika huo bali  
wajadili masuala ya maende-
leo na  mustakabali mzima 
wa ushirika, huku akiwataka 
viongozi kuwa waadilifu.

Naye Meneja  wa Chama 
cha Ushirika Ibuka,  Mkama 
Kadidi, alisema fedha hizo 
zilikopwa na  wanachama 
74 wa Ibuka Saccos  na 
waliorejesha mpaka sasa ni 
wanachama watano ambao 
wamemaliza mkopo wao.

Meneja wa NSSF Kahama, 
Aisha  Nyemba,  alithibiti-
sha kuidai Ibuka Saccos  Sh. 
milioni 850, ambazo wa-
likopeshwa  tangu 2017  bila 
kurejesha. 

Na Lilian Lugakingira, 
BUKOBA

N
AIBU Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Angelina 
Mabula, ameziagiza hal-

mashauri zote nchini, kuhakikisha 
maeneo yao ya biashara yanapim-
wa na kupatiwa hati, ili kulipa kodi 
ya serikali. 

Mabula alitoa agizo hilo wakati 
akizungumza na wakurugenzi wa 
halmashauri zote, maofisa mipan-
go miji na wafanyakazi wa Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC) mkoa 
wa Kagera, na kuwa halmashauri 
nyingi hazitaki kupima kwa maku-
sudi ili zikwepe kodi ya serikali, 
wakati zinafanya biashara.

“Lakini halmashauri nyingi hazi-
taki kupima makusudi ili zikwepe 
kodi ya serikali, sasa tunapokwen-

da kwa wamiliki wa kawaida kudai 
lazima na sisi tujiangalie tunafanya 
nini…kwa hiyo naagiza maeneo 
yenu yote yapimwe na kupewa 
hati na yaanze kulipiwa kodi,” 
alisema.

Aidha, alisema hajaridhishwa 
na hali ya makusanyo ya mkoa wa 
Kagera na kuwa hadi sasa kodi ili-
yokwishakusanywa ni asilimia 23.

“Ukiangalia kasi ya Mheshimiwa 
Rais John Magufuli ya utekelezaji 
wa miradi kitaifa sehemu kubwa 
inategemea pesa za ndani na ardhi 
ni sekta ambayo kama inasimami-
wa vizuri na watu wanajituma ka-
tika kusimamia mapato, inaweza 
kuongeza pato la serikali kwa ki-
wango kikubwa,” alisema.

Alisema kwa mkoa mkubwa 
kama Kagera wenye halmashauri 
nane na wilaya saba, unapokusan-
ya asilimia 23 ndani ya miezi tisa 

ni changamoto inayohitaji kusi-
mamiwa, na kuwa amezungumza 
na mkuu wa mkoa Brigedia Jen-
erali Marco Gaguti, na kumweleza 
aongeze kasi ili kuboresha maku-
sanyo ya sekta ya ardhi.

“Lakini jambo jingine ni katika 
suala la ufuatiliaji madeni wako 
taratibu sana, hawafanyi nilichoe-
lekeza, kwa sababu unapopeleka 
ilani kwa mteja yeyote ndani ya 
siku 14 anatakiwa kuwa amelipa 
kwa hiari, au akishindwa anapas-
wa kupelekwa kwenye baraza… 
sasa kuna ilani zilipelekwa tangu 
mwaka jana, lakini mpaka leo hat-
ua hazijachukuliwa,” alisema.

Alisema kuwa haina maana ku-
peleka ilani halafu usifuatilie na 
kuwa amewasisitiza kubadilika 
na kwa kuwa wanafungua ofisi za 
mikoa, watumie fursa hiyo ku-
hakikisha kazi ya ufuatiliaji mad-

eni inafanyika.
Kamishna wa Ardhi Msaidizi 

katika mikoa ya Mwanza na Kag-
era, Biswalo Makwasa, alisema 
katika malengo ya jumla ya maku-
sanyo kodi, mkoa wa Kagera 
ulipaswa kukusanya zaidi ya Sh. 
bilioni 3.5 katika  mwaka wa fed-
ha 2019/2020. “Hadi sasa umek-
wishakusanya shilingi milioni 801, 
dalili hiii siyo nzuri, lakini bado 
ninaamini kwamba wakiongeza 
jitihada kufikia Juni 30 mwaka huu 
watakuwa wamefikia malengo,” 
alisema Makwasa.

Naye Meneja wa NHC  mkoani 
wa Kagera, Benit Masika, alisema 
malengo waliyopangiwa ni kuku-
sanya zaidi ya Sh. milioni 982.6 na 
kuwa hadi Februari 2020 wamek-
wisha kusanya zaidi ya Sh. milioni 
763.8 na kuwa wana matarajio ya 
kukamilisha lengo. 

Kibano kwa h/shauri kulipa kodi

Mfanyabiashara wa soksi katika kituo cha mabasi ya kwenda mikoani Ubungo jijini Dar es Sa-
laam akitafuta wateja juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Walia kuadimika 
kwa koki za 
plastiki
Neema Sawaka, KAHAMA

BAADHI  ya wafanyabiashara 
wilayani Kahama mkoani Shinyanga, 
wamelalamikia kuadimika kwa  koki  
za   plastiki za mabomba   wilayani 
humo.

Wamesema hali hiyo inatokana 
na  kulanguliwa kwa wingi na kusa-
firishwa kwenda jijini Dar es Salaam, 
huku ndoo  moja bado ikiuzwa  kwa  
Sh.  30,000.

Kuwapo kwa hofu ya kuenea kwa 
ugonjwa wa corona kumeelezwa 
kuwa sababu ya kupanda kwa bei ya 
koki za plastiki kutokana na mahitaji 
zaidi.

Hayo yalisemwa  jana  na  mfanya-
biashara  mwenye duka la vifaa hivyo 
mjini Kahama, ambaye ni mhasibu 
wa kamati ya maendeleo ya Kanisa la 
AIC Pastorate  ya Nyihogo,  Charles 
Machali,    alisema wafanyabiashara  
kutoka jijini Dar es Salaam walikuwa 
kuzilangua zote madukani kwa bei ya 
jumla.  

Machali alisema wakazi wa Kaha-
ma wameanza kuhangaika kutafuta 
pa kuzipata  kutokana na uhaba huo.

Machali alisema kuwa  kabla ya vi-
rusi vya  corona,  koki hazikuwa na 
soko  na zilikuwa zinakaa madukani 
muda mrefu.

 “Soko limekuwa kubwa kwa 
ghafla, mahitaji ni mengi kutokana na 
wananchi kujikinga na virusi vya  co-
rona  kwa kunawa mikono,” alisema  
Machali.

Nao wajasiriamali wadogo   mjini 
Kahama,   Musa Peter   na   Scolas-
tika    Amos  walieleza kukaguliwa 
kwa kila mlango    na maofisa afya 
wa halmashauri   kwa kusisitiza kila 
mmoja awe ndoo ya kunawia,  lakini 
changamoto wanayoeleza kuadimika 
kwa  mabomba ya plastiki.

Peter alisema bomba za plastiki bei 
yake ni nafuu  tofauti na za chuma ze-
nye  kufungulia hata kwa kiwiko zina 
gharama kubwa ambapo doo moja 
kuuzwa kwa Sh. 30,000, hivyo ghara-
ma ni kubwa hawawezi kuimudu. 



Waliokatazwa kutoka nje 
Rwanda wapewa vyakula
KIGALI, Rwanda

FAMILIA zilizoathiriwa na sheria ya 
kukaa nyumbani nchini Rwanda zime-
anza kupokea msaada wa chakula ku-
toka serikalini.

Familia hizo ni zile zilizoathiriwa na 
agizo la kukaa nyumbani lililowekwa 
nchini humo ili kukabiliana na maam-
bukizi ya ugonjwa wa virusi vya co-
rona.

Idadi ya visa vya maambukizi ya 
ugonjwa huo imefikia watu 60 huku 
wengine mamia wakiendelea kuchun-
guzwa baada ya kukutwa na dalili za 
awali.

Jumamosi pekee Rwanda ilitangaza 
visa sita vipya vya ugonjwa wa virusi 
vya corona. Hali hiyo inalifanya taifa 
la Rwanda kuwa na idadi kubwa zaidi 
ya visa vya ugonjwa huo vilivyothibit-
ishwa kuliko mataifa mengine ya Af-
rika Mashariki.

Hatua ya ugawaji wa chakula il-
ianza juzi baada ya Rais Paul Kagame 
kuelezea katika hotuba yake kuwa 
serikali yake itawasaidia Wanyar-
wanda wanaoathiriwa zaidi katika 
kipindi cha agizo la kukaa nyumbani.

Wafanyakazi wanategemea malipo 
ya kila siku kwa ajili ya kuishi katika 
maeneo ya mjini ndiyo walioathiriwa 
zaidi kutokana na kusimamishwa 
kwa shughuli wanazozifanya.

Mpango wa ugawaji chakula 
umeanza katika Mji Mkuu Kigali, la-
kini maofisa wanasema utaendelea 
katika miji mingine midogo nchini 
humo.

Chakula kinachotolewa kimetoka 
katika hifadhi ya taifa ya vyakula vya 
nafaka inayosimamiwa na Wizara ya 
Mifugo.

Mwanzoni mwa wiki hii, Rwanda 
ilitangaza kufunga mipaka yote ya 
nchi hiyo na watu kuamrishwa ku-

salia majumbani katika juhudi za 
kudhibiti maambukizi ya virusi vya 
corona.

Hatua zingine zilizochukuliwa ni 
pamoja na watumishi wote wa seri-
kali na sekta binafsi kufanyia kazi ny-
umbani na safari za kwenda mikoani 
kusitishwa kwa wiki mbili kukiwa na 
uwezekano wa muda huo kuonge-
zwa.

Vilabu vya pombe na maduka yasi-
yo ya chakula pia yamefungwa huku 
usafiri wa bodaboda ukisitishwa.

Hatua hiyo ilichukuliwa siku moja 
baada ya Wizara ya Afya ya Rwanda 
Jumamosi kutangaza kuwa watu 
wengine sita wameambukizwa virusi 
vya corona miongoni mwao mtoto 
mchanga wa miezi 10.

Maambukizi hayo yanaifanya 
Rwanda kuwa na idadi ya matukio 17 
ya maambukizi ya virusi vya corona.
BBC

Mpango 
wa ugawaji 
chakula 
umeanza 
katika 
Mji Mkuu 
Kigali, lak-
ini maofisa 
wanasema 
utaendelea 
katika miji 
mingine mi-
dogo nchini 
humo.

Mmoja wa wakazi wa Jiji la Kigali Rwanda akipokea msaada wa chakula kutoka kwa maofisa wa serikali baada ya 
kutangazwa zuio la wananchi kutotoka nje. PICHA: REUTERS
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LAGOS, Nigeria

KUNDI la kigaidi la Boko Haram limewaua 
takribani wanajeshi 150 katika mataifa ya 
Chad na Nigeria ndani ya kipindi cha siku 
tano zilizopita.

Kwa mujibu wa Rais wa Chad, Idriss 
Deby wanamgambo hao wa Boko Haram 
waliwaua wanajeshi 92 wa nchi yake na 
kuwajeruhi wengine 47 katika mashambu-
lizi mabaya kabisa dhidi ya jeshi Jumatatu 
iliyopita.

Taarifa ya Rais Deby ilitolewa Juzi jioni, 
wakati kiongozi huyo ambaye ni mwa-
najeshi alipotembelea kisiwa cha Boma 
kwenye Ziwa Chad, magharibi mwa nchi 
hiyo, ambako mashambulizi hayo yali-

fanyika.
Muungano wa kijeshi wa mataifa ya 

Chad, Niger na Nigeria umeweka kambi 
yake huko kupambana na uasi wa Boko 
Haram, ambao umesambaa kwenye 
mataifa kadhaa ya magharibi mwa Afrika 
na ukanda wa Sahel.

“Nimewahi kushiriki kwenye operesheni 
kadhaa za kijeshi, lakini haijawahi kutokea 
kwenye historia yetu kupoteza wanajeshi 
wengi kama hawa kwa wakati mmoja,” 
Deby aliwaambia waandishi wa habari.

Huko kaskazini mwa Nigeria nako, wan-
amgambo wa Boko Haram wanaripotiwa 
kuwaua wanajeshi wengine 50 wa Nigeria 
katika Jimbo la Yobe, kwa mujibu wa duru 
za kijeshi.

Msemaji wa Jeshi la Nigeria, Meja Jenerali 
John Enenche, aliliambia Shirika la Habari 
la AP kwamba jeshi lake limepoteza watu 
wengi katika kile alichokiita bahati mbaya, 
ingawa alikataa kutaja idadi kamili ya wa-
najeshi waliouawa.

Jeshi hilo lilivamiwa wakati likijiandaa 
na kuanzisha mashambulizi dhidi ya Boko 
Haram, kwa mujibu wa ofisa mwingine wa 
ngazi za juu wa jeshi, ambaye anafahamu 
operesheni hiyo.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, wanajeshi 
walikabiliana na wanamgambo hao kwa 
muda mchache, lakini baadaye walilazimi-
ka kukimbia kunusuru maisha yao, kabla ya 
kurejea tena kupambana na kushambuliwa 
kwenye kijiji kimoja kiitwacho Gorge. DW

Boko Haram waua wanajeshi 150 
Chad, Nigeria ndani ya siku tano

WASHINGTON, Marekani

IDADI ya vifo kutokana na virusi 
vya corona imepanda na kufikia 
watu 20,000 barani Ulaya, huku 
Italia na Uhispania kila moja ikiripoti 
vifo vya zaidi ya watu 800 katika 
siku moja. 

Nchini Marekani, idadi ya vifo 
imefikia zaidi ya watu 2,000 
huku idadi ya maambukizi ikifikia 
120,000. 

Idadi ya watu waliofariki duniani 
kutokana na ugonjwa huo imefikia 
30,000 na maofisa katika baadhi ya 
nchi wanasema hali itaendelea kuwa 
mbaya katika siku zijazo. 

Lakini katika mji wa Wuhan nchini 
China ambao virusi hivyo vilianzia, 
maofisa wameanza kuchukua hatua 
za kurejesha hali ya kawaida, kwa 
kufungua sehemu mji huo baada 
muda wa miezi miwili ya kufunga 
kabisa mji huo wenye idadi ya watu 
milioni 11.

Theluthi moja ya idadi ya watu 
duniani wamefungiwa majumbani 
wakati virusi hivyo vikiendelea 
kuvuruga kila muhimili wa jamii kwa 
kusababisha ukosefu wa ajira, kuel-
emea mifumo ya huduma za afya na 
kuziweka hatarini bajeti za serikali 
katika miaka inayokuja. DW

KINSHASA, DRC

SERIKALI ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) imefunga mji wa 
Kinshasa kwa muda wa wiki tatu ku-
zuia maambukizi katika miji mingine, 
agizo lililoanza kutekelezwa kuanzia 
juzi.

Uamuzi wa marufuku hiyo ulitole-
wa mwishoni mwa wiki na Gavana 
wa Mkoa wa Kinshasa, Gentiny Ngo-
bila. Mkoa wa Kinshasa ni kitovu cha 
ugonjwa wa virusi vya corona ambao 
tayari umesababisha vifo vya watu 
wanne kati ya wagonjwa 54 walioam-
bukizwa virusi vya ugonjwa huo.

Wakati huohuo, DRC imethibiti-
sha kuwaweka watu 2,000 karantini 
ambao wamehusiana na wagonjwa 
hao wa Covid-19. Mmoja kati ya wag-
onjwa hao ni kutoka Kaskazini mwa 
Mkoa wa Kivu Kaskazini, Mashariki 
mwa DRC.

Raia wameonekana wakilalamikia 
hatua hiyo ambayo serikali imei-
chukua kutokana na hali ya maisha 
ya wengi wanategemea kipato cha 
dola moja au chini ya hapo.

Hata hivyo, Gavana Gentiny Ngob-
ila amebaini kwamba hali hiyo inatia 
wasiwasi na ameamua kufunga mji 
wa Kinshasa kwa muda wa wiki tatu.

“Maofisa wa utawala wa umma 
pekee pamoja na wafanyakazi katika 
sekta ya afya ndio wataruhusiwa 
kwenda kazini,” alisema Gavana 
Ngobila.

Wakati huohuo, serikali ya DRC 
imewaonya wafanyabiashara kuto-
pandisha gharama ya vitu wakati huu 
ambao hali si nzuri. RFI

Vifo vya corona 
Ulaya, Marekani 
vyafikia 20,000

Wakazi Kinshasa 
wazuiwa kutoka 
nje wiki tatu



Na Mwandishi wetu

MBUNGE wa Moshi Vijijini, An-
thony Komu, amesema kuwa ata-
ondoka Chadema atakapomaliza 
ubunge wake, huku akiweka bay-
ana kuwa hatagombea ubunge 
kupitia chama hicho bali NCCR-
Mageuzi.

Aidha, amesema iwapo atat-
akiwa kugombea ubunge atafanya 
hivyo kupitia NCCR-Mageuzi ka-
tika jimbo lolote atakalotakiwa 
kufanya hivyo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari hivi karibuni, alisema 
msimamo huo utasaidia kupun-
guza maneno yanayoendelea, na 
kwamba uamuzi huo unakipa na-
fasi chama fursa ya kujiandaa kwa 
ajili ya uchaguzi wa 2020.

“Huu ni utamaduni mzuri am-
bao ni vyema ukaigwa, ni uta-
maduni mpya uigwe na waliyo 
na mipango ya mifukoni tofauti 
na vyama vingine, nimeiga uta-
maduni wa Wakenya ambao huse-

ma bayana, ni matumaini yangu 
chama changu kitachukua suala 
hili kwa mtazamo chanya na kuz-
ingatia misingi iliyopo kwenye ka-
tiba na sera zetu,” alisema.

Alisema kwa muda mrefu ame-
kuwa kwenye mgogoro na chama 
chake kwa kuwa wanatofautiana 
katika uendeshaji wa chama hasa 
kimuundo, kupangana katika na-
fasi mbalimbali ndani ya chama na 
vipaumbele katika kushika dola.

“Kwa muda mrefu nime-
nyamaza ili wanaofahamu ukweli 
wanisemee, bahati mbaya walio-
jaribu kunisemea walituhumiwa, 
vita ya maneno ikawa kubwa, yote 
haya kwa faida ya nani na kwanini 
tumekuwa watunzi wa riwaya na 
wapiga ramli,” alisema.

Aidha, alikiri kuwa wamekuwa 
wakitofautiana na kwamba kuwa 
na mtizamo tofauti imeonekana ni 
uhasi, na hivyo kushindwa kutu-
mia fursa na uwezo alionao katika 
kukiimarisha chama.

“Dhana nzima ya kupendana na 

kuamianiana imeondoka, badala 
yake tunatuhumiana, tunaba-
guana na kujengeana uadui we-
nyewe… hili limeongezeka baada 
ya uchaguzi mkuu wa chama am-
bao umeacha majeraha makub-
wa,” alisema.

“Uamuzi huu si wakukurupu-
ka si wa kibabe, nimeshirikisha 
watu wengi ninaowaamini wana 
mapenzi mema na nchi, ambao 
wamechangia mafanikio nili-
yoyapata katika harakati zangu 
za kisiasa…naamini chama kita-
heshimu uamuzi wangu,” alisema.

Alisema hakuingia kwenye siasa 
kufuata mtu au kufuata maslahi bi-
nafsi bali maslahi mapana ya nchi 
na kwamba walijinyima ikiwamo 
kuacha kuajiriwa kwa kuwa waka-
ti huo hakukua na shida ya ajira.

 
AOMBA MSAMAHA WANA 

NCCR 
Aidha, alisema kaamua kurudi 

NCCR –Mageuzi kutokana na itika-
di yao ya utu, utulivu na ukomavu 

uliopo baada ya kupitia matatizo 
makubwa kuanzia mwaka 1995 
kikiwa chama kikuu cha upinza-
nia nchini ambacho kilipoteza kila 
kitu mwaka 2000.

Alisema sababu nyingine ni 
kauli ya Mwenyekiti, James Mbatia, 
kuwaomba msamaha na kuwaom-
ba waliokwazwa na chama hicho 
warejee ili kukijenga upya chama, 
na kwamba kauli hiyo imemgusa 
na kwamba ni ya kiungwana na 
yenye ukomavu wa hali ya juu.

“Naungana na Mbatia kuwaom-
ba radhi wote ambao mienendo 
yangu katika harakati hizi nime-
wahi kuwakwaza, nilikuwa NCCR 
nikaondoka kwa hiari yangu ni-
kaenda Chadema na niliwashawi-
shi Mwanasheria Mabere Maran-
do, Prof. Baregu na Mbunge wa 
Rombo Joseph Selasini niliwapa 
kadi mwenyewe… niwaombe 
waliobaki NCCR wakati ukifika 
wanipokee tena ninayo ndoto ya 
kujenga upinzani imara na ende-
levu,” alisema. 

 
CHADEMA YAMJIBU
Akijibu kauli hizo, Msemaji 

wa Chadema, Tumaini Makene, 
alisema mbunge huyo ameonye-
sha ubinafsi wa kiwango cha kuti-
sha katikati ya masuala mazito na 
muhimu yanayogusa wananchi 
anaopaswa kuwawakilisha na 
kuwa msemaji wao.

“Komu kaamua kutangaza 
kuwa yupo Chadema kwa sababu 
ya kusubiri mafao ya ubunge na 
posho za bunge la bajeti, kwa sa-
babu atajiondoa kwenye chama 
baada ya ubunge wake kumal-
izika,” alisema.

“Hayupo kwenye chama kwa 
sababu ya itikadi, imani, falsafa 
au misimamo ya chama, bali yuko 
kwa sababu analazimika kusubiri 
mafao ya kiinua mgongo. Ni ajabu 
sana mtu wa kiwango cha Komu 
kutoa kauli inayomuanika na 
kumweka wazi kuwa anasukum-
wa na tumbo lake,” ilisema taarifa 
hiyo.
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Wavutaji sigara 
wanaosumbua
wapewa angalizo
Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI mkoani Lindi imewa-
taka watu wanaovuta sigara 
kwenye mikusanyiko, kutafuta 
utaratibu utakaoepusha kuleta 
usumbufu, ikiwamo kuambuki-
zana maradhi yanayotokana na 
uvutaji sigara.

Angalizo hilo lilitolewa na  
Mkuu wa Mkoa huo, Godfrey 
Zambi, alipokuwa anazungumza 
kwa nyakati tofauti na wafan-
yabiashara na wananchi wa mji 
wa Lindi wakati wa ziara yake 
ya kukagua na kuhimiza usafi na 
namna ya kujikinga na ugonjwa 
hatari wa corona.

 Zambi alitoa maelekezo hayo 
kutokana na baadhi ya wafanya-
biashara wa soko kuu la vyakula 
kulalamikia kitendo cha baadhi 
ya wenzao, wakiwamo wabeba 
mizigo kuvuta sigara kwenye 
mkusanyiko wa watu, jambo 
ambalo limekuwa kero kwao 
na wengine wanaofika kupata 
huduma.

 Akizungumza na 
wafanyabiashara na wananchi 
waliojitokeza kupata huduma 
kwenye soko kuu la vyakula, 
samaki na mboga, Zambi alisema 
serikali imeshakataza uvutaji wa 
sigara kwenye mikusanyiko  ya 
watu.

 Zambi alisema mtu yeyote 
anayehitaji kuvuta sigara ni 
vizuri wakatafuta eneo wavute, 
badala ya kutumia mikusanyiko 
ili kuepusha usumbufu kwa 
wengine ambao hawahusiki na 
uvutaji huo.

Aidha, ameuagiza uongozi 
wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Lindi kusimamia usafi kwa 
karibu zaidi ikiwamo kuondoa 
tela la kuhifadhia taka mara tu 
linapokuwa limejaa badala ya 
kuwapo kwa  muda mrefu.

Mfamasia Mkuu wa Serikali, Daudi Msasi (katikati), akitakasa mikono yake katika moja ya vifaa 100 vya kutakasia 
mikono vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 30 vilivyotolewa na Benki ya Biashara ya DCB, vitakavyowekwa katika 
vituo mbalimbali vya daladala na mwendokasi jijini Dar es Salaam, ikiwa ni kuunga mkono juhudi za serikali katika 
kupambana na ugonjwa hatari wa homa ya mapafu wa corona (Covid-19). Hafla hiyo ilifanyika katika ofisi za Wizara 
ya Afya jijini Dar es Salaam jana, kushoto ni Mkurugenzi wa Masoko na Mawasiliano wa DCB, Rahma Ngassa na kulia 
ni Mkurugenzi wa Msaidizi wa Afya Mazingira wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,  Dk. 
Khalid Massa. NA MPIGAPICHA WETU 

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein,  jana 
aliongoza mazishi ya Waziri Kiongozi mstaafu, 
Brigedia Jenerali Ramadhan Haji Faki, yaliyo-
fanyika kijijini kwao Mkwajuni, Mkoa wa Kas-
kazini Unguja.

Viongozi mbalimbali wa vyama vya siasa, 
dini na serikali pamoja na wananchi, ndugu 
na jamaa walihudhuria  katika mazishi hayo 
akiwamo Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Kassim Majaliwa ambaye 
alimwakilisha Rais John  Magufuli.

Viongozi wengine waliohudhuria ni Jaji 

Mkuu wa Zanzibar, Omar Othman Makungu, 
Brigedia Jenerali wa Brigedi ya Nyuki Zanzibar 
Fadhil Omar Nondo, Katibu wa Baraza la Map-
induzi na Katibu Mkuu Kiongozi Dk. Abdulha-
mid Yahya Mzee,  Mwanasheria Mkuu wa Zan-
zibar, Said Hassan Said, Naibu Katibu Mkuu 
wa CCM Zanzibar, Abdalla Juma Mabodi, 
Mawaziri na viongozi wengine wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar pamoja na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mapema Dk. Shein aliungana na viongozi 
wa dini, vyama vya siasa na serikali, ndugu, 
jamaa, marafiki na wananchi katika sala ya 
kumsalia marehemu Waziri Kiongozi msta-
afu Faki katika Msikiti wa Mushawar, Mwem-

beshauri, Mjini Unguja sala iliyoongozwa na 
Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar 
Kahbi.

Mazishi ya Waziri Kiongozi mstaafu Brige-
dia Jenerali Mstaafu Ramadhan Haji Faki yali-
fanyika kwa taratibu zote za kidini na kijeshi 
ikiwamo kutolewa salamu za heshima, sal-
amu za kijeshi pamoja na kupigia mizinga 17, 
zoezi lililoongozwa na gwaride chini ya kion-
gozi wake Himid Alawi Nguzo.

Akisoma wasifu wa marehemu, Waziri Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mo-
hammed Aboud Mohammed, alisema kuwa 
alizaliwa mwaka 1930 katika Kijiji cha Mkwa-
juni, Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Shein aongoza mazishi ya Haji Faki

Komu kutimkia kwa Mbatia, Chadema yamjibu
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LONDON, England 

SHKODRAN Mustafi amebainisha kwamba, 
hajui majaliwa yake ya baadaye kama ataen-
delea kuichezea Arsenal. 

Mchezaji huyo wa Ujerumani mwenye 
umri wa miaka 27, ameonekana kuimarika 
katika miezi ya hivi karibuni akiwa chini ya 
kocha Mikel Arteta, lakini kusimama kwa ligi 
za Ulaya kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona (COVID-19) kumemwathiri. 

Na licha ya beki huyo kumsifia Arteta 
kwamba amembadilisha kwa staili yake ya 
uchezaji, lakini haoni kama ataendelea ku-
wapo hapo kwenye dimba la Emirates. 

“Nimecheza mara kwa mara chini ya 

Mikel Arteta, pia kwenye Ligi Kuu. Hilo kwa 
uhakika kabisa limenisaidia na najisikia vi-
zuri. 

“Naelewa staili yake ya soka, na namna 
anavyotaka mimi nicheze, hilo linanifanya 
nijisikie vizuri zaidi.

“Kwa uhakika amenisaidia, lakini sijui nini 
kitatokea, maana sijui kama nitaendelea 
kucheza hapa au la.”

Licha ya Arsenal kuonyesha mabadiliko 
baada ya ujio wa Arteta Desemba mwaka 
jana, lakini bado ipo nafasi ya tisa kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ya England ikipitwa 
pointi nane na Chelsea waliopo nafasi ya nne 
na wanaowinda nafasi ya kufuzu kucheza 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

LONDON, England 

K
LABU ya Chel-
sea imethibiti-
sha kwamba, 
w a n a f i k i r i a 

mpango wa kuuen-
deleza Uwanja wa 
Stamford Bridge, 
ambapo ruhusa yao 
ya sasa inamalizika 
Machi 31, mwaka 
huu.	

Klabu hiyo ilipewa 
ruhusa ya kutanua 
Uwanja wa Stamford 
Bridge ili uwe na uwezo 
wa kuchukua watazamaji 
60,000, ingawa taarifa zinasema 
kwamba, mradi huo ulisimama.

Hata hivyo, tangu walipopewa 
ruhusu ya upanuzi huo Machi mwaka 
2017, hakuna kazi yoyote iliyofanyika.

Lakini sasa imethibitishwa na 
gazeti la Daily Mail kwamba, Chelsea 
wanafikiria kuendelea na mpango wa 
kutanua uwanjani huo, ingawa ruhu-
sa yao inamalizika kesho, Jumanne.

“Tuna imani kubwa kwa mashabiki 
wetu na washikadau, hasa Kampuni 
ya Hammersmith & Fulham Council, 
kwa kuwa wavumilivu na kuelewa 
nini kinachoendelea,” ilisema taarifa 
ya klabu hiyo iliyowekwa kwenye to-
vuti ya klabu hiyo.

“Tutaendelea kufikiria kuhusu 
mpango wetu wa uwanja mpya, 
kwani pia ni jambo la kuimarika kwa 
uchumi.”

Coutinho 
apigania 
kurudi 
England
MUNICH, Ujerumani

WAWAKILISHI wa mshambuliaji wa 
Barcelona, Philipe Coutinho wameri-
potiwa kuangalia uwezekano wa 
mchezaji huyo kurudi tena kwenye Ligi 
Kuu ya England.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, 
wawakilishi hao wameonekana kusiti-
sha mazungumzo na kuzitupilia mbali 
ofa za klabu za Paris Saint-Germain na 
Inter Milan ambazo zilikuwa zinamu-
wania kwa udi na uvumba.

Msimu uliopita klabu yake ya Barce-
lona ilifikia makubaliano ya kumpeleka 
kwa mkopo mchezaji huyo kule Uje-
rumani kuichezea klabu ya Bayern 
Munich. Lakini, kwenye mkataba huo 
kulikuwa na kipengele cha kumnunua 
kabisa na kama miamba hiyo ingehitaji 
kufanya hivyo, ingewalazimu kutoa 
euro milioni 120.

Hata hivyo, Coutinho hajaonyesha 
kiwango cha kuishawishi Bayern kutoa 
kiasi hicho cha fedha ili kumsajili, hii 
ni kutokana na kuwa na kiwango cha 
chini. Hivyo Bayern hawajaonyesha 
dhamira ya kumchukua.

Coutinho anahitaji kurudi katika Ligi 
Kuu mahala ambapo alicheza Liverpool 
kwa mafanikio.

Mustafi: Sijui hatima 
yangu hapa Arsenal

Chelsea 
kutanua 
uwanja 
wao wa 
Stamford 
Bridge
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MANCHESTER, England 

JUVENTUS wanaweza kumpeleka Paul 
Pogba pale Turin, lakini itawagharimu 
wao kumtoa nyota wao mmoja.

Pogba mwenye umri wa miaka 27, 
amekuwa akihusishwa na mpango wa 
kuondoka Manchester United, baada ya 
kurudi pale Old Trafford mwaka 2016.

Lakini mabingwa hao wa Ligi Kuu 
ya Italia, Serie A, wanaweza kuwa 
tayari kumtoa nyota wao kwa ajili ya 
kumpata nyota huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa.

Na sasa kwa mujibu wa gazeti la 
Tuttosport, Pogba mshindi wa Kombe 
la Dunia mwaka 2018, anaweza kurudi 
Juventus kwa fedha pamoja na Paulo 
Dybala au Miralem Pjanic.

Dybala alikaribia kutua pale Old 
Trafford kipindi cha majira ya joto 
kilichopita, lakini ameripotiwa kwamba 
anakaribia kuongeza mkataba wa kuen-
delea kukaa pale Juventus.

Huku Pjanic ambaye amecheza mechi 
32 kwenye mashindano yote msimu 
huu pale, akiwa ametua hapo kutoka 
kule AS Roma mwaka 2016, anaonye-
sha kuwa anataka kuondoka.

BARCELONA, Hispania

K
OCHA wa timu ya Taifa 
ya Hispania, Luis En-
rique amebainisha 
kwamba, Andres Ini-

esta ni mmoja wa wachezaji ali-
yekaribiana kipaji na Lionel Messi 
ambaye amewahi kumnoa.

Mshindi huyo mara sita wa Bal-
lon d’Or, Messi anatajwa kama 
mmoja wa wachezaji bora wa 
wakati wote.

Luis Enrique aliwanoa Messi 
na Iniesta pale Barcelona kuanzia 
mwaka 2014 hadi 2017.

Katika mahojiano ya maswali na 
majibu kwenye ukurasa wa face-
book wa timu ya Taifa ya Hispania, 
Enrique aliwazungumzia wote Ini-
esta, ambaye kwa sasa anacheza 
soka kule Vissel Kobe, na Messi.

“Mchezaji aliyenivutia zaidi ka-
tika kipindi changu cha ukocha 
pale Barcelona, bila shaka yoyote 
ni Leo Messi,” alisema.

“Halafu naweza kusema An-
dres Iniesta alikaribia kuwa 

sawa na Leo Messi.
“Lakini Messi yupo to-

fauti kabisa kwenye suala 
la heshima na kwa wen-
gine.”

Enrique 
ampeleka 

Iniesta 
anga za 

Messi

MUNICH, Ujerumani

OFISA Mtendaji wa Bayern Munich, 
Karl-Heinz Rummenigge ame-
sisitiza kwamba, hakuna mpango 
wowote wa kumhusisha David Al-
aba kwenye usajili wa Leroy Sane 
kwani “jambo hilo halina ukweli.”

Majaliwa ya wote wawili Alaba 
pale Bayern na Sane kule Manches-
ter City bado hayajajulikana huku 
wote mikataba yao ikitarajiwa ku-
malizika mwaka 2021.

Uvumi wa kutaka kuondoka kwa 
mchezaji wa kimataifa wa Austria, 
Alaba mwenye umri wa miaka 27, 
umepamba moto hasa baada ya 

kuripotiwa kumchukua wakala 
mpya, huku Real Madrid, Barcelo-
na na Chelsea zikitajwa kuwa ndiko 
sehemu anayotaka kwenda.

Sane, ambaye bado hajacheza 
mchezo wowote wa Ligi Kuu ya 
England msimu huu kutokana na 
majeraha ya goti, kwa muda mrefu 
amekuwa akiwaniwa na Bayern 
na vinara hao wa Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga, wanaweza 
kufufua mpango wao huo mara tu 
dirisha la usajili litakapofunguliwa, 
ingawa suala la kumhusisha Alaba 
kwenye usajili huo limepigwa na 
Rummenigge.

“Kama nilivyosikia, uvumi una-

sambaa kwamba tutamtoa David 
Alaba kwenda Manchester City 
kwa kubadilisha na Leroy Sane,” 
alisema akiiambia TZ.

“Kwa nyongeza, nasema wazi 
kabisa: Mpango huo hauna ukweli 
wowote.”

Madai kwamba, wakala wa Al-
aba ndiye anayepanga hilo, Rum-
menigge aliongeza: “Ningependa 
kusema kwa uhakika kabisa, haku-
na mpango huo kwa Bayern.”

Alaba ni mmoja wa wachezaji 
waliocheza kwa muda mrefu zaidi 
pale Bayern na mkataba wake una-
malizika kipindi kijacho cha majira 
ya joto.

Bayern Munich yakataa 
Alaba na Sane kupishana

Pogba njia 
nyeupe sasa 
kurudi Juve



United yamtaka Federico 

MANCHESTER United inaweza kulipa pauni milioni 
450 kwa Real Madrid kama wanataka kumsajili msham-
buliaji wake kinda wa miaka 21, Federico Valverde raia 
wa uruguay. (Sunday Mirror)

Simeone kukatwa mshaharA

KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone ndiye ko-
cha anayelipwa zaidi, atatakiwa angalau kukatwa asilimia 
30 ya mshahara wake wa pauni milioni 3.3 kwa mwezi. 
(Sunday Times)

Arsenal yamnyatia Fekir

KLABU ya Arsenal inaonekana kufikiria kumsajili Nabil 
Fekir ambaye walijaribu kumuwania mwaka jana na 
sasa wanapanga kumchukua kutoka kule Real Betis ya 
Hispania. (Daily Star)

Marcelo kuondoka Madrid

HUKU majaliwa yake yakiwa hayajajulikana, beki wa 
Real Madrid, Marcelo anaweza kuondoka klabuni hapo, 
huku Juventus ikitajwa kumuwania. (Marca)

Everton yampa ofa Gabriel

KLABU ya Everton imetoa ofa ya pauni milioni 30 kwa 
mchezaji wa kimataifa wa Brazil, Gabriel Magalhae, 22, 
anayecheza katika klabu ya Lille. (Football Insider)

Shaqiri kuuzwa Sevilla

KLABU ya Liverpool inajiandaa kumuuza winga wa 
kimataifa wa Uswisi, Xherdan Shaqiri, huku Sevilla ikiwa 
imeonyesha nia ya kutaka kumsajili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28. (Talksport)

Klopp apewa masharti

MSHAMBULIAJI anayewindwa na kocha Jurgen Klopp, 
Timo Werner, 24, kutoka RB Leipzig ya Ujerumani ata-
taka kutumia namba ileile ya jezi anayotumia sasa akitua 
pale Liverpool. (Sunday Express)

Wakala amtetea Coutinho

WAKALA wa nyota wa Barcelona, Philippe Coutinho 
amekanusha madai kwamba, mchezaji huyo amem-
lalamikia mwenyekiti wa Tottenham Hotspur, Daniel 
Levy baada ya dili lake la kuhamia timu hiyo kukwama. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye umri wa 
miaka 27, kwa sasa anacheza kwa mkopo pale Bayern 
Munich. (Sunday Star)

Roma yamuwania Costa

KLABU ya AS Roma inawania kumsajili mshambuliaji 
wa zamani wa Atletico Madrid na Chelsea, Diego Costa. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, alikaribia 
kusajiliwa katika klabu hiyo mara mbili hapo kabla. 
(Mundo Deportivo)

Pogba, Dybala kupishana 

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba anaweza 
kurudi Juventus kwa fedha pamoja na Paulo Dybala au 
Miralem Pjanic kwenda Old Trafford. (Tuttosport)

Vazquez kuondoka Real

MCHEZAJI Lucas Vazquez anaweza kuondoka Real 
Madrid kwa sababu hadi sasa hakuna mazungumzo 
yoyote yaliyofanyika kwa ajili ya kuongeza mkataba wake 
ambao unamalizika mwakani. (AS)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

M
SHAMBULIAJI wa Man-
chester United, Marcus 
Rashford amesema kwam-
ba anajihisi “kuwa bora 

zaidi” kuliko mwezi uliopita na anaka-
ribia kurudi kuwa fiti zaidi.
Rashford amekuwa nje ya

 dimba tangu katikati ya
 Januari kutokana na ku-

umia mgongo, huku kocha
 wa United, Ole Gunnar 

Solskjaer akisema mape-
ma mwezi huu, kwamba

 klabu haitamharikisha
 kurejea dimbani.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Eng-
land ameonyesha kuendelea vizuri 
kuimarika kwa afya yake, anatarajia 

kuanza mazoezi mara tu ligi itaka-
poendelea tena baada ya kusimama 
kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona (COVID-19).

“Najisikia vizuri sana,” alisema Rash-
ford akiiambia Sky Sports. “Natakiwa 
kufanyiwa vipimo tena kwa siku kad-
haa, lakini kwa sasa najisikia vizuri zai-
di ikilinganishwa na wiki mbili au tatu 
zilizopita. “Nahisi vizuri mara 10 zaidi 
kwa sasa. Kwa upande wangu, sasa 
ni suala tu la kurudi dimbani haraka 
kuanza mazoezi kwa kucheza mechi 
kwa ajili ya timu yangu.

“Nipo vizuri zaidi kwa sasa. Nina 
furaha zaidi kuliko ilivyokuwa mwezi 
mmoja uliopita, mambo yanaonekana 
kuwa safi kabisa.”

Rashford ameongeza kusema 
kwamba, kwa sasa anafanya mazoezi 
nyumbani kutokana na mlipuko wa 

virusi vya COVID-19.
“Kila mmoja anajaribu kupambana 

na hali hii kwa namna anavyoweza,” 
aliongeza kusema.

“Nimekuwa ndani ya nyumba yangu 
nikifanya mazoezi kwenye gym yangu 
na naimarika, nasoma vitabu, naanga-
lia muvi na kufanya kile kinachoweze-
kana kufanywa ili muda uende.

“Kwa hakika hakuna kitu chochote 
unachoweza kufanya kama vile upo 
kwenye vyumba vya kubadilishia 
nguo na kuwa na timu, hivyo najaribu 
kukabiliana na hali hii.

“Nilitakiwa kuwa nje kwa sababu ya 
majeruhi, lakini nina bahati kwamba 
ndani ya gym yangu kuna baiskeli. 
Hakuna kitu kilichobadilika sana 
kwangu, kwa sababu bado naweza 
kufanya mambo yangu ya kila siku 
ambayo nilikuwa nafanya.”

   Asema ni suala tu la kurudi dimbani haraka 
kuanza mazoezi kwa kucheza mechi kwa ajili ya...
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fiti kurudi uwanjani



Na Mwandishi Wetu

W
AKATI ikielezwa tayari 
Simba imemalizana na beki 
kisiki wa Coastal Union ya 
Tanga, Bakari Mwamnyeto, 

taarifa zimeibuka kuwa ujio wake 
utapukutisha mabeki wawili ndani ya 
kikosi hicho cha mabingwa wa Ligi Kuu 
Bara.

Mwamnyeto amekuwa 
katika kiwango cha juu
 sana msimu huu huku

 akipata namba kwenye
 kikosi cha kwanza cha 

timu ya Taifa ya Tanzania, 
Taifa Stars iliyoko chini

 ya kocha Mrundi Etienne 
Ndayiragije.

Tayari uongozi wa Simba upo katika 
mchakato wa kuisuka upya timu hiyo 
ikiwa ni pamoja na kupukutisha baadhi 
ya wachezaji walionekana kukosa 

namba katika kikosi cha kwanza 
kuelekea msimu wa 2020/21.

Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Senzo 
Mazingiza amesema hawataki kufanya 
makosa katika usajili na kwamba 
mpango wao ni kuongeza nyota 
wasiopungua wawili kutoka ndani na 
wengine tayari maskauti wa klabu hiyo 
wapo kazini kumulika kwingineko 
Afrika.

Licha ya mtendaji huyo kutokuwa 
tayari kutaja moja kwa moja wachezaji 
watakaotemwa, ila ni wazi beki Paul 
Bukaba anayekipiga kwa mkopo 
Namungo FC hatarejeshwa tena 
kutokana na kiwango chake kuelezwa 
na mmoja wa viongozi wa Simba 
kutolivutia benchi la ufundi la timu 
hiyo lililopo chani ya Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck.

Lakini Yusuph Mlipili ambaye tangu 
Sven atue kurithi mikoba ya Mbelgiji 
mwenzake, Patrick Aussems, hajampa 
nafasi ya kucheza, naye ni miongoni 
mwa watakaofunguliwa mlango wa 

kutokea kwa mujibu wa chanzo chetu 
ndani ya benchi la ufundi.

“Malengo ya Simba ni kutoa ushindani 
mkubwa kwenye mechi za kimataifa 
[Ligi ya Mabingwa Afrika], hivyo 
wachezaji ambao hawajapata nafasi 
ya kucheza msimu huu, watakuwa 
wa kwanza kufunguliwa mlango wa 
kutokea kipindi cha usajili.

“Klabu inataka kuimarisha timu 
kwa kusajili nyota wa kiwango cha juu 
watakaotoa ushindani kwa wanaopata 
nafasi kikosi cha kwanza, hivyo wale 
wa benchi hawatakuwa na nafasi,” 
kilieleza chanzo chetu ambacho kilikiri 
pia Mwamnyeto ameshamalizana na 
miamba hiyo ya Msimbazi jijini Dar es 
Salaam.

Wakati huu Ligi Kuu Bara ikiwa  
imesimama kuepuka kasi ya  
maambukizi ya virusi vya corona, Simba 
ipo kileleni mwa msimamo ikiwa na 
pointi 71, hivyo ina nafasi kubwa ya 
kutwaa ubingwa na kushiriki Ligi ya 
Mabingwa Afrika msimu ujao.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI mwanzoni mwa msimu malengo 
yao yalikuwa kupanda Ligi Kuu msimu 
ujao, sasa timu ya Kikwajuni imesema 
lengo lao ni kubaki Ligi Daraja la Kwanza 
Kanda ya Unguja ilipo, baada ya upepo 
kubadilika.

Aidha, imesema kuburuza mkia katika 
msimamo wa ligi hiyo haimaanishi kama 
ndiyo tiketi ya kushuka daraja, bali kama 
ligi hiyo itaendelea tena kuchezwa wa-
nauhakika watabaki walipo.

Wakongwe hao katika medali ya soka 
visiwani Zanzibar na Tanzania kwa 
ujumla, wapo nafasi ya 13 katika msi-
mamo wa Ligi Daraja la Kwanza Kanda 
ya Unguja alama 14, huku tayari wakiwa 
wameshacheza michezo 18 za ligi hiyo 
ambayo inajumla ya timu 13.

Akizungumza na gazeti hili mwishoni 
mwa wiki, Naibu Katibu Mkuu wa timu 
hiyo, Juma Abdallah, alisema mipango 
yao kwa sasa ipo katika kulinda daraja 
na si kutarajia kupanda kutokana na 
nafasi waliyokuwapo katika msimamo 
wa ligi hiyo.

Alisema licha ya mipango hiyo ambayo 
kwa sasa inaonekana migumu kutokana 
na kusimama shughuli zote za michezo 
ikiwamo mazoezi, kama watachezaji 
wataamua kuibakisha katika daraja hilo, 
ni jambo linalowezekana.

“Awali wakati tunaanza kucheza ligi 
mipango yetu ilikuwa ni kuhakikisha 
tunacheza Ligi Kuu msimu ujao, lakini 
kwa sasa hatuzungumzii tena kupanda 
daraja bali tunachoangalia ni kuweza 
kulinda daraja hili tulilopo, kama tuna-
vyojua ligi daraja la kwanza ndio ngumu 
kuliko zote kutokana na kila timu in-
awania kupanda,” alisema.

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa mchezo wa ngumi na mateke 
‘Kickboxing’, Japhet Kaseba amesema 
wakati huu ambao michezo imesimama 
kutokana na mlipuko wa virusi vya co-
rona (COVID-19), anakitumia vema katika 
kujifua ili kujiweka fiti tayari kurejea 
ulingoni baada ya mapumziko ya mwezi 
mmoja yaliyotangazwa na serikali.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Kaseba aliwataka mabondia wenzake 
waendelee kufanya mazoezi na wa-
sibweteke na mapumziko haya ya mwezi 
mmoja.

“Mimi naendelea na mazoezi binafsi 
ili kuinua zaidi kipaji changu, najua bila 
mazoezi sitimizi lengo langu,” alisema 
Kaseba na kuongeza, kuwa kipindi 
kilichopita wengi walikuwa wanauogopa 
mchezo huo, lakini kwa sasa mwamko 
umekuwa mkubwa.

Aidha, alisema anaungana na kauli 
ya serikali ya kutofanyika mashindano 
mpaka hapo tarehe iliyopangwa ifike kwa 
kuwa virusi hivyo vimekuwa janga la 
kimataifa na tayari vimesababisha maelfu 
ya watu duniani kupoteza maisha.

Mwamnyeto kuondoa 
mabeki wawili SimbaKikwajuni 

yabadili gia 
angani Zanzibar

Kaseba atoa 
somo ubora 
‘Kickboxing’
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Na Shufaa Lyimo

TIMU ya KMC FC imeahidi kurudi 
kivingine pindi Ligi Kuu itakapoanza 
baada ya serikali kuisimamisha kwa 
mwezi mmoja kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona (COVID-19), im-
eelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana, Ko-
cha Mkuu wa KMC, Haruna Hereri-
mana, alisema atarudi na kasi mpya 
ili kuhakikisha timu hiyo inashika 
nafasi nzuri na kukwepa janga la 
kushuka daraja.

“Nikirudi nitahakikisha napamba-
na timu yangu ishike nafasi nzuri ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu,” alisema 
Hererimana.

Kocha huyo alisema wakati Ligi 
Kuu inasimama timu yake ilikuwa 
imeanza kukaa katika mstari baada 
ya kupata pointi tatu katika mechi 
tatu mfululizo.

“Niliwapa wachezaji wote pro-
gramu za kuendelea nazo ili kuiweka 
sawa miili yao katika kipindi chote 
cha mapumziko, hivyo ninaamini 
watatekeleza na tukirejea mambo 
yataendelea kuwa sasa,” alisema.

Aidha, alisema mlipuko wa corona 
umempa changamoto kutokana na 
kwamba tayari alijipanga kwa mich-
ezo iliyokuwa mbele yao.

Aliwasisitiza wachezaji wake ku-
fanya juhudi ya kufanya mazoezi 
binafsi ili Ligi Kuu ikianza wasiwe 
wazito.

“Nasisitiza kila mchezaji wangu 
afanye mazoezi kwa umakini mkub-
wa kwa sababu ukikaa bila mazoezi 
unaharibu kila kitu,” alisema kocha 
huyo ambaye hadi ligi hiyo inasima-
ma timu yake ipo nafasi ya 15 ikiwa 
na alama 33 baada ya kushuka dim-
bani mara 29.

KMC yaahidi 
kasi mpya 
corona 
ikipita

Mshambuliaji wa timu ya Mtibwa Sugar ya Morogoro, Stahmil Mbonde akiwa 
katika nyuso za furaha na mkewe baada ya kufunga ndoa Jumamosi iliyo-
pita jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU



Na Saada Akida 

H
UKU wakihaha kuwaongezea 
wachezaji wao wa zamani mika-
taba mipya, uongozi wa Klabu ya 
Yanga umeweka wazi juu ya ri-

poti waliokabidhiwa na Kocha Mkuu, Mbel-
giji Luc Eymael kwamba imependekeza 
wachezaji kadhaa wanaocheza Ligi Kuu 
Bara, akiwamo kiungo mshambuliaji wa Na-
mungo FC, Reliants Lusajo.
Taarifa za uhakika zilizolifikia

 Nipashe jijini Dar es Salaam 
jana kutoka ndani ya Kamati 
ya Utendaji Yanga imeeleza

 kuwa Eymael amependekeza
 kusajili washambuliaji wawili

 namba tisa na 10.
Mjumbe mmoja wa kamati hiyo ya utend-

   Namungo FC yakiri kufahamu mpango huo, 
yahaha kumshawishi abaki, lakini mambo yaelekea...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Eymael amtaja Lusajo Yanga

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa timu ya Taifa ya His-
pania, Luis Enrique amebainisha 
kwamba, Andres Iniesta ni mmoja 
wa wachezaji aliyekaribiana kipaji...

LONDON, England 

LIGI Kuu nyingi duniani kwa sasa 
zimesimama kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona (COVID-19) na 
moja ya waathirika wakubwa...

Iniesta apelekwa 
anga za Messi

Wanaowania tuzo 
Mchezaji Bora EPL

habari  UK. 20

habari  UK. 29

UKurasa  30

Mshambuliaji wa Namungo FC, Reliants Lusajo (kushoto), anayewindwa na Yanga, akitoa upinzani dhidi ya 
wachezaji wa Azam FC wakati timu hizo zilipokutana msimu huu. PICHA: MAKTABA

MAWINDONI...

Rashford atangaza  fiti kurudi uwanjani

kukubali kumwachia kirahisi kwa kuwa 
watafanya juhudi zote kumbakiza.

Mbali na Lusajo, ambaye ni usajili mpya, 
Yanga tayari imefanikiwa kumbakisha 
nyota wao, Mghana Bernard Morrison kwa 
kumsainisha mkataba wa miaka miwili, 
hivyo kumzuia kutua kwa watani wao, Sim-
ba walikuwa wakimnyemelea.

Hata hivyo, bado haijafahamika endapo 
imefanikiwa kumalizana na Kiungo Mka-
baji, Papy Tshishimbi ambaye mkataba 
wake unamalizika mwishoni mwa msimu 
na amekuwa katika rada za Simba.

aji, ambaye hakutaka jina lake litajwe gazeti-
ni, alisema kati ya washambuliaji ambao Ey-
mael ameeleza kuwahitaji katika ripoti yake 
kuelekea msimu ujao ni Lusajo.

“Malengo yetu ni kutimiza mahitaji ya 
timu yetu, hasa kusajili kwa kufuata map-
endekezo ya benchi la ufundi, kweli Lusajo 
ni miongoni mwa waliopendekezwa katika 
ripoti ya Eymael,” alisema.

Alisema hawataenda kinyume cha map-
endekezo ya ripoti hiyo waliyopewa na 
kwamba watahakikisha wanafuata vyote 
vilivyoelezwa hatua kwa hatua.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Namun-
go FC, Hassan Zidadu, alipoulizwa kuhusu 

mpango huo wa Yanga, alisema wanafanya 
juhudi za kumbakiza nyota huyo ndani ya 
timu yao kwa msimu ujao.

Alisema mkataba wa Lusajo unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu, hivyo tayari 
wameanza mazungumzo na nyota huyo 
kwa lengo la kuendelea kuipata huduma 
yake msimu ujao.

“Tumepata taarifa kwamba Yanga wan-
amhitaji Lusajo, na sisi tumeanza mazun-
gumzo naye ila hatuwezi kumzuia kwenda 
Yanga inategemea na wenzetu kama wata-
panda dau zaidi yetu,” alisema Zidadu.

Alisema licha ya kwamba Yanga ni timu 
kubwa, ila hawatakuwa wanyonge kwa 
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