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Samia: 2023 uliimarisha ulinzi, 
usalama, udhibiti mfumuko bei Mbowe, kina Mdee  

uso kwa uso
Na Mwandishi Wetu, HAI

VIONGOZI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), akiwamo Mwenyekiti 
wa chama hicho taifa, Freeman 
Mbowe na Katibu John Mnyika 
jana walikutana uso kwa uso na 
wabunge wa viti maalum, Halima 
Mdee na Ester Bulaya.
Walikutana wakati wa ibada 

maalum ya harambee ya Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dayosisi ya Kaskazini 
Usharika wa Nshara, mkoani Kili-
manjaro.
Harambee hiyo ililenga kuku-

sanya Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya 
kukamilisha ujenzi wa awamu ya 
kwanza wa kanisa hilo, iliyoon-
gozwa na Mkuu wa Kanisa hilo, 
Askofu Fedrick Shoo.  
Wanasiasa hao wapo kwenye 

msuguano wa kisiasa tangu No-
vemba 27, 2020, baada ya Mdee, 
Bulaya na wabunge wanawake 
wengine 17 kuvuliwa uanachama 
na Kamati Kuu ya chama hicho 
kwa madai ya kwenda kuapishwa 
bungeni ilhali chama hicho haki-
kupeleka majina yao katika Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kwa 
ajili ya nafasi hizo.
Wanasiasa hao hawakukubaliana 

na uamuzi huo na kuamua kukata 
rufani kwenye Baraza Kuu la 
CHADEMA ambalo nalo lilitupilia 
mbali rufani hiyo na kubariki ku-
vuliwa uanachama.
Mei 11, 2022, Mdee na wenzake 

walipinga mahakamani uamuzi wa 
Baraza Kuu la CHADEMA kutupilia 
mbali rufani hiyo na Mahakama 
Kuu Kanda ya Dar es Salaam iliba-
tilisha uamuzi wa baraza hilo.
Hata hivyo, katika harambee  

Mdee na Bulaya waliungana na 
waumini wengine wa kanisa hilo 
akiwamo Mbowe ambaye familia 
yake ilitoa shukrani.
Shangwe na vigelegele vilitawala 

zaidi wakati Askofu Shoo alipo-
watambulisha wanasiasa hao iki-
wa ni ishara ya kuthamini uwapo 
wao katika eneo hilo.
Kukutana kwa wanasiasa hao 

kumeibua maswali kutoka watu 
mbalimbali, wengine wakihoji 
pengine ni ishara kuwa mambo 
yameanza kuwa mazuri kati yao.

Na Maulid Mmbaga

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amebainisha ma-
fanikio ya kiutendaji iliyoyafikia  
serikali yake kwa mwaka 2023, 
ukiwamo ushirikiano kati ya 
asasi za kiraia, wanasiasa na wa-
nanchi.

Amesema ushirikiano huo 
umewawezesha kutekeleza ma-
fanikio ya mipango ya kukuza 
uchumi na kuimairisha huduma 
za jamii.

Katika hotuba yake aliyoitoa 
jana, Dk. Mwinyi alibainisha hali 
hiyo imewavutia wadau mbalim-
bali na kuongeza kuungwa mko-
no na washirika wa maendeleo 

yakiwamo ya kimataifa, taasisi 
mbalimbali, balozi za nje na nchi 
marafiki.

Alisema mwaka 2023 wamepa-
ta mafanikio katika kuimarisha 
ukuaji wa uchumi, uimarishaji 
wa miundombinu, biashara na 
uwekezaji, huduma za jamii ziki-
wamo elimu, afya, majisafi na 
salama, umeme na uimarishaji 
wa demokrasia   na  utawala  
bora.

“Napenda kutoa shukrani 
zangu za dhati kwa wananchi 
wote, viongozi wa ngazi mbalim-
bali na watumishi wote wa seri-
kali, viongozi wa dini na asasi za 
kiraia, sekta binafsi na washirika 
wetu wa maendeleo wa ndani na 

nje ya Tanzania kwa ushikiriano 
waliotupa na kuiwezesha seri-
kali kutekeleza mipango yake ya 
maendeleo kwa mafanikio.

“Pia natoa shukrani maalum 
kwa Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, viongozi na watendaji wote 
wa Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kwa ushiriki-
ano waliotupa katika kufanikisha 
shughuli za serikali,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Alisema mwaka uliopita, 
wameshuhudia mafanikio 
makubwa ya utekelezaji wa mi-
radi mikubwa ya maendeleo 
ikiwamo uimarishaji wa miun-
dombinu ya elimu kwa ujenzi wa 
shule mpya 62.

Mengine ni kukamilika na 
kuanza kutumika kwa hospitali 
mpya 10 za wilaya zenye vifaa 
vya kisasa na hospitali moja ya 
mkoa ya Lumumba katika Mkoa 
wa Mjini Magharibi, ujenzi wa vi-
tuo vya wajasiriamali kila wilaya 
na kuwapatia mikopo nafuu, ku-
wawezesha wavuvi wadogo na 
wakulima wa mwani kwa kuwa-
patia mikopo na vifaa.

Alisema mafanikio mengine ni 
kuanza ujenzi wa barabara kuu 
yenye urefu wa kilomita 103.5 za 
ndani mjini na vijijini (275), mjini 
(100) na madaraja ya juu mawili 
(flyover) katika Manispaa ya Mji 
wa Zanzibar.

Mengine ni kuanza kwa mradi 

wa ujenzi wa bandari jumuishi 
ya Mangapwani kwa hatua mbal-
imbali zikiwamo za miundombi-
nu ya barabara, utengaji wa mae-
neo kwa shughuli mbalimbali 
na kuanza ujenzi wa nyumba za 
wananchi waliopisha utekelezaji 
wa mradi huo.

Alisema serikali iko ka-
tika hatua za mwisho za  
kukamilisha ujenzi wa miradi 
mikubwa ya majisafi na salama 
Unguja na Pemba ili kuondoa 
changamoto ya upatikanaji wa 
hudumu hiyo.

Dk. Mwinyi alisisitiza mwaka 
2024 wananchi waongeze mshi-
kamano wa kudumisha amani na 
umoja.

…Mwinyi ajivunia mafanikio lukuki 2023

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema katika mwaka 2023 
serikali inajivunia mafanikio 
mbalimbali iliyoyafikia mo-
jawapo ikiwa kuimarika kwa 
ulinzi na usalama, kudhibiti 
mfumuko wa bei pamoja 
kukuza Pato la Taifa.

Aliyasema hayo wakati ak-
itoa salamu za Mwaka Mpya 
kwa Watanzania kupitia vy-
ombo mbalimbali wa habari 
na kusema kuwa licha ya ku-
wapo matatizo ya kiuchumi 
yaliyotokana na athari za 
UVIKO-19 na vita ya Ukraine 
na Urusi, uchumi wa taifa ul-
izidi kuimarika.

ULINZI, USALAMA
Rais Samia alisema mwaka 

2023 unaagwa nchini ikiwa 
na ulinzi na usalama unaoen-
delea kuimarika, mipaka 
yote ya nchi ikiwa salama 
huku vikosi vya ulinzi na us-
alama vikiwa imara.

“Sote tulishuhudia namna 
vikosi vyetu vilivyojitoa ka-
tika uokoaji na kurejesha hali 
ya kawaida pale tulipopatwa 
na maafa. Nitumie fursa hii 
kuvipongeza kwa ujasiri na 
uzalendo wao. Aidha, na-
washukuru na kuwapongeza 
wananchi kwa kuendelea ku-
dumisha amani na umoja wa 
kitaifa,” alisema.

Alisema licha ya changa-
moto za kiuchumi zilizoi-
kumba dunia kutokana na 
ugonjwa wa UVIKO -19 na 
vita ya Ukraine na Urusi, nchi 
imeendelea kudhibiti mfu-
muko wa bei, katika kipindi 
cha Januari hadi Novemba, 
2023 ulipungua hadi wastani 
wa asilimia 3.9, ikilingan-
ishwa na asilimia 4.3 kipindi 
kama hicho, mwaka juzi.

Pia ukuaji wa uchumi na 
Pato la Taifa kwa mwaka 2023 
ulikadiriwa kuongezeka kwa 
asilimia 5.2 ikilinganishwa 

na asilimia 4.7 
mwaka 2022 
huku deni la 
taifa likiende-
lea kuwa him-
ilivu.

Ukusanyaji 
wa kodi, kwa 
mwaka wa 
fedha ul-
i o i sh i a 
J u n i 
2023 
u l i -
f i -

ka Sh. trilioni 22.6, ikiwa ni 
ongezeko la asilimia nane 
ikilinganishwa na makusan-
yo ya mwaka 2022.

Rais Samia alisema ka-
tika kuendelea kukuza na 
kuimarisha uchumi serikali 
imeongeza bajeti ya kilimo 
kutoka Sh. bilioni 751 mwaka 
jana 2022 hadi Sh. bilioni 970 
mwaka huu, sawa na ongeze-
ko la asilimia 29.

Upande wa madini, alise-
ma serikali imeendelea 
kutoa kipaumbele na mwaka 
jana kumekuwapo ongezeko 
la asilimia 6.43 la thamani 
ya madini yaliyozalishwa na 
ongezeko la asilimia 5.8  yali-
youzwa nje ya nchi hadi ku-
fikia Dola za Marekani bilioni 
3.15.

Kwenye sekta ya utalii, 
alisema kwa kipindi cha Ok-
toba mwaka jana hadi Okto-
ba 2023, watalii 1,750,557 wal-
iingia nchini ikilinganishwa 
na 1,381,881 mwaka 2022.

UCHUKUZI
Rais Samia aliielekeza Wiz-

ara ya Uchukuzi kuhakikisha 
kuwa ifikapo mwisho wa Ju-
lai 2024, safari za treni kati ya 
Dar es Salaam hadi Dodoma 
ziwe zimeanza.

Alisema amekuwa akisikia 
mabadiliko ya tarehe za 

kuanza kwa safari hizo, huku 
wananchi wakichoshwa na 
sababu zinazotolewa kila 
mara kuhusiana na mab-

adiliko hayo.
Alisema kwa kuzin-

gatia kuwa uzalishaji 
na ukuaji wa uchumi 

kwa kiasi ki-
kubwa una-

chochewa 
na miun-
dombinu 
ya usafiri 
na ma-

wasiliano, serikali iliende-
lea na utekelezaji wa Mradi 
wa Reli ya Kisasa (SGR) kwa 
vipande vya kutoka Dar es 
Salaam hadi Morogoro na 
Morogoro hadi Makutupora 
vimefikia zaidi ya asilimia 90.

NISHATI
Alisema katika kukabili-

ana na upungufu wa umeme 
unaosababisha nchi kuingia 
katika mgawo, serikali ilifan-
ya jitihada kubwa kutekeleza 
mradi wa Bwawa la Umeme 
la Julius Nyerere.

Kwa mujibu wa Rais Sa-
mia, mtambo wa kwanza wa 
umeme huo unatarajiwa ku-
washwa Februari 2024 na wa 
pili utawashwa Machi itaka-
otoa megawati 470.

“Ni imani yangu na serikali 
kwa ujumla kuwa, hatua hizi 
zitaleta ufumbuzi wa kudu-
mu kwa suala la mgawo wa 
umeme nchini.  Aidha, seri-
kali inaendelea kuwekeza 
kwenye vyanzo vingine vya 
umeme kama vile gesi, jua, 
na upepo ili kuongeza uhaki-
ka wa umeme,” alisema.

SEKTA YA AFYA
Alisema kwa mwaka 2023 

serikali iliwekeza nguvu 
kubwa katika kuimarisha 
huduma za afya nchini kwa 

kuajiri wataalamu 17,309 na 
kutenga Sh. bilioni 190.9 kwa 
ajili ya kununua dawa.

MAJI
Serikali ilifanya uwekezaji 

mkubwa na kukamilisha 
miradi 506 ikiwamo 436 ya 
vijijini na 70 ya mijini yenye 
uwezo wa kuhudumia wa-
nanchi 5,754,340 hali iliyo-
sababisha kuongeza wastani 
wa upatikanaji wa huduma 
za maji hadi asilimia 88 mijini 
na 77 vijijini.

Alisema pia serikali im-
eongeza bajeti ya mikopo 
ya elimu ya juu kutoka Sh. 
bilioni 654 mwaka wa fedha 
2021/22 hadi Sh.  bilioni 731 
mwaka huu na kuwafikia 
wanufaika 220,075 kutoka 
198,105.

USHIRIKIANO KI-
MATAIFA

Nchi imefanya vizuri ka-
tika medani ya kimataifa 
kwa kushiriki mikutano na 
kupokea wageni mashuhuri 
kutoka nchi mbalimbali na 
kuiletea mafanikio ikiwamo 
fedha kwa ajili ya miradi ya 
usalama wa chakula, ma-
wasiliano vijijini, ujenzi wa 
miundombinu na masoko, 
ujenzi wa vyuo na ajira.

MAZINGIRA
Katika kukabiliana na atha-

ri za kimazingira ikiwamo 
mafuriko na magonjwa ya-
nayosababishwa na mvua 
ya El-Nino, Wizara ya Afya 
na Ofisi ya Rais TAMISEMI 
wanapaswa kuchukua ta-
hadhari kuzuia mlipuko wa 
magonjwa ya kuambukiza 
pamoja na malaria kwa mwa-
ka huu.

Alisema katika mwaka 
2023 serikali iliongeza kasi ya 
utekelezaji wa falsafa ya ‘R’ 
nne ambayo ni Maridhiano, 
Mageuzi, Ustahimilivu na Ku-
jenga Upya, kwa kuchukua 
hatua mbalimbali ikiwamo 
kurejesha Tume ya Mipango.
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Maporomoko Hanang’

Matukio 7 yaliyoleta simanzi, furaha 2023
Na Jenifer Gilla

WAKATI Tanzania iki-
ungana na mataifa men-
gine kuukaribisha Mwaka 
Mpya wa 2024, matukio 
mazuri na mabaya yaliyo-
tawala mwaka 2023 yata-
baki katika kumbukumbu 
ya Watanzania.

Mwaka 2023 ulikuwa ni 
wa safari ndefu yenye mil-
ima na mabonde, furaha 
na huzuni.

Gazeti hili limeainisha 
matukio yaliyoibua hisia 
za watu na kuzungumzi-
wa zaidi nchini kwa mwa-
ka huo kwa kuzingatia 
yenye neema na huzuni.

M A P O R O M O K O 
HANANG’

Usiku wa kuamkia De-
semba 3, mwaka huo uli-
badilisha maisha ya waka-
zi wa maeneo ya Katesh 
na Gendabi, Wilaya ya 
Hanang’ mkoani Manyara 
baada ya kutokea  kwa 
maporomoko ya matope, 
mawe na magogo na ku-
sababisha vifo vya watu 
89,  huku 139 wakijeruhi-
wa.

Maporomoko hayo yal-
iyosababishwa na mvua 
kubwa pia yaliziacha kaya 
107 zilizokuwa na wakazi 
322 bila makazi na mali 
zao kupotea.

VIFO WATANZANIA 
VITA HAMAS, ISRAEL

Oktoba 3, viliibuka vita 
kati ya wanamgambo wa 
Hamas kutoka Palestina 
na Israel ambavyo vili-
sababisha vifo kwa Wa-
tanzania wawili Joshua 
Mollel na Clemence Mten-
ga waliokuwa nchini Is-
rael kujifunza kilimo kwa 
vitendo.

Vijana hao walipoteza 
mawasiliano na ubalozi 
wa Tanzania tangu Okto-
ba 7 pindi Hamas walipo-
vamia Israel na kuteka 
mamia ya raia. 

UVUMI MAKAMU WA 
RAIS 

Ni tukio lililozua mjada-
la la kutoonekana had-
harani kwa Makamu wa 
Rais, Dk. Phillip Mpango 
kwa takribani siku 40 hali 
iliyozua taharuki na mi-
jadala katika mitandao ya 
kijamii.

Baadhi ya Watanza-
nia wakiiomba serikali 
iwaeleze alipo mkuu huyo 
wa nchi.

Katika taharuki hiyo 
maneno mengi yalisem-
wa, wapo waliosema 
kuwa amekwenda nje ya 
nchi kutibiwa na waliom-
zushia kifo.

Hata hivyo taharuki 
hiyo ilizimwa Desemba 

10, baada ya Dk. Mpango 
kuonekana akishiriki 
ibada ya Jumapili katika 
Kanisa la Parokia Mwe-
nyeheri Maria Theresa 
Lendochowska, lililoko 
Dodoma.

MKATABA DP WORLD
Juni 10, Bunge la Tan-

zania liliridhia ushiriki-
ano baina ya Serikali ya 
Tanzania na Dubai katika 
uendeshaji na endelezaji 
wa maeneo ya bandari 
nchini, hatua iliyoibua 
hisia tofauti miongoni 
mwa Watanzania.

Baadhi ya watu waki-
wamo wanasiasa na wa-
chumi waliunga mkono 
uamuzi huo na wengine 
wakipinga na kuishauri 
serikali kufanyia mareke-
bisho baadhi ya vipengele 
vilivyomo kwenye mka-
taba huo baada ya ku-
toeleweka na kutaka uwe 
wazi kwa Watanzania.

VIFO VYA WATU 
MAARUFU

Mwaka 2023 ulikuwa 
ni simanzi kwa Wa-
tanzania  baada ya ku-
tokea kwa vifo vya watu 
maarufu ambao waliacha 
pengo kubwa kutokana 
na mchango wao katika 
jamii.

Wa kwanza ni Waziri 
wa Mambo ya Ndani na 
Ushirikiano wa Kimataifa 
(mstaafu), Benard Mem-
be, aliyefariki dunia Mei 
12.

Kifo cha mwanadiplo-
masia huyo nguli kili-
choelezwa kutokana na 
homa ya mapafu kiliibua 
majonzi kwa Watanza-
nia wengi kutokana na 
mchango wake mkubwa 
alioutoa katika kipindi 
cha uongozi wake na 
uchechemuzi aliouleta 
katika siasa katika uch-
aguzi wa mwaka 2020 
alipowania nafasi ya urais 
kupitia Chama cha ACT- 
Wazalendo.

Aprili 18, 2023, aliye-
wahi kuwa Mbunge wa 
Butiama mkoani Mara, 
Nimrod Mkono (80), ali-
fariki dunia akiwa Mare-
kani alikokuwa akitibiwa 
tangu mwaka 2018 kwa 
ugonjwa wa kupoteza 
kumbukumbu.

Kifo cha Nimrod kili-
acha majonzi makubwa 
hasa kwa wanachama 
wa CCM kwa walichoe-
leza kumpoteza kada 
mtiifu ambaye enzi za 
ubunge alifanya mambo 
makubwa ya maendeleo 
katika sekta mbalimbali 
ikiwamo elimu.

Juni 8, mfanyabiashara 
maarufu na  aliyewahi 
kuwa Mwakilishi wa Jim-
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya            
DODOMA MJINI Kituo

Cha CHAMWINO MJINI
Mkoa   DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na 102 /2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA 

MAREHEMU BONIFACE. M.  NYANDA WA AREA ‘’A’’ KATIKA 
SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA 

NA HELENA DAUDI MPAZI 

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama  

za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 15 Mwezi  01  Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 
kukaguliwa,
*Marehemu hakuacha wosia
*Futa isioyohusika
Imetolewa leo Tarehe 28 Mwezi 12 Mwaka 2023

…………………………………………………………….
HAKIMU

bo la Uzini, Mkoa wa Kusini Unguja, Mo-
hamed Raza, alifariki dunia.

Raza, alifahamika zaidi katika juhudi 
zake za kukuza michezo visiwani Zanzi-
bar na vile vile, alijikita kwenye siasa na 
hatimaye kuwa Mwakilishi wa Jimbo la 
Uzini.

Julai Mosi, aliyekuwa Mbunge wa 
Mbarali, Francis Mtega, alifariki du-
nia baada ya kupata ajali ya kugongwa 
na trekta alipokuwa shambani kwake 
Mbarali.

Julai 18, Jecha Salum Jecha, aliyeku-
wa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), alifariki dunia. Alipata 
umaarufu baada ya kufuta Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2015 Zanzibar.

Novemba 10, CCM ilipata pigo lingine 
baada ya mwanachama wake, Zelothe 
Stepehen, kufariki dunia baada ya kuki-
tumikia chama na serikali katika nafasi 
mbalimbali ikiwamo ya Ukuu wa Mkoa 
wa Rukwa.

Mei 18, mmiliki wa kituo cha habari 

cha mtandao maarufu uliokuwa 
ukitembelewa na watu wengi wa Le-
mutuz Super Brand, Willium Malecela, 
maarufu kama Lemutus alifariki dunia 
baada ya kuugua maradhi ya moyo kwa 
muda mrefu.

Aidha Desemba 12, mtayarishaji wa 
video za muziki wa bongofleva na mto-
to wa mhubiri wa Kanisa la Ngurumo ya 
Upako, GeorDavie, Nic Davie maarufu 
Nisher alifariki dunia.

NDEGE YA MIZIGO YA ATCL
Mwaka 2023 ulikuwa ni wa mapin-

duzi ya kibiashara nchini baada ya Juni 
3, Rais Samia Suluhu Hassan kuongoza 
Watanzania kupokea ndege ya mizigo 
aina ya Boeng 767 -300 F ya Shirika la 
Ndege la Tanzania (ATCL) yenye uwezo 
wa kubeba tani 54 kwa wakati mmoja.

Kuletwa kwa ndege hiyo kumeondoa 
adha ya usafirishaji wa mizigo kwenda 
nje ya nchi na ya nje kuingia ndani na 
kupunguza gharama za usafirishaji.

Kwa Mujibu wa Waziri wa 
Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, uwapo wa ndege hiyo 
yenye uwezo wa kufanya safari 
kwa saa 10 bila kutua, utatoa fursa 
kwa wafanyabiashara wakubwa 
na wadogo kusafirisha mizigo 
yao.

UTEUZI MAKONDA
Oktoba 22, Mwenyekiti wa Cha-

ma Cha Mapinduzi (CCM), Samia 
Suluhu Hassan alimteua, Paul 
Makonda kuwa Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa.

Makonda alichukua nafasi ya 
Sophia Mjema, ambaye aliteuliwa 
kuwa mshauri wa Rais (masuala 
ya wanawake, watoto na makundi 
maalum).

Makonda ambaye aliwahi kuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
uteuzi wa ukuu wa mkoa uliten-
guliwa mwaka 2020 baada ya ku-
jitosa kwenye kinyang’anyiro cha 
ubunge, Jimbo la Kigamboni.
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Anayetuhumiwa shambulio la
mauaji kuchoma visu 25 anaswa 
Na Beatrice Shayo

JESHI la Polisi limemkama-
ta, Lucas Tarimo, anayetuhu-
miwa kumuua mpenzi wake, 
Beatrice Minja kwa kumcho-
ma visu 25 mwilini.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Msemaji 
wa Jeshi la Polisi, David Mi-
sime, mtuhumiwa Tarimo 
alikamatwa akiwa amejifi-
cha katika Kijiji cha Jema, 
Kata ya Oldonyo, Wilaya ya 
Ngorongoro, mkoani Arusha 
akijiandaa kukimbilia nchi ya 
jirani.

Beatrice alifariki dunia 
Desemba 27, mwaka huu 
akiwa Chumba cha Uangalizi 
Maalum (ICU) Hospitali ya 
Rufani KCMC, alikokuwa aki-
uguza majeraha yanayodaiwa 
kutokana na kuchomwa visu 
25 na mtuhumiwa. 

Taarifa hiyo ilisema  
mtuhumiwa huyo alikamat-
wa juzi alfajiri akiwa anaji-
andaa kukimbilia nchi ya 
jirani.

Kamanda Misime alisema 
mtuhumiwa baada ya kuona 
mkono wa serikali unamfikia 
alikunywa sumu inayotumika 
kuua wadudu na amepatiwa 
huduma ya kwanza, yupo 
vizuri na taratibu za kisheria 
zinaendelea.

Z’bar kuja kivingine uwekezaji visiwa 2024

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

SERIKALI imetoa Sh. milioni 
198.7 kwa ajili ya ukarabati 
wa miundombinu ya vyoo 
na usafi wa mazingira katika 
shule ya msingi na zahanati 
Kijiji cha Rukwa, wilayani 
Songwe.
Wakizungumza na Nipashe 

kwa nyakati tofauti kijijini 
hapa, wananchi hao walisema 
kipo pembezoni mwa Ziwa 
Rukwa, kimekuwa kikikabiliwa 
na matatizo mengi ikiwamo 
ukosefu wa vyoo, uchakavu 
wa majengo ya shule na za-
hanati.
Leah Mwashilindi, mkazi 

wa kijiji hicho alisema hali 
ya miundombinu ya shule na 
zahanati ni taabani, wakati 
mwingine wagonjwa kupata 
maambukizi yanayosaba-
bishwa na vyoo chakavu.
Samwel Mtawa, alisema wa-

naona faraja baada ya ujenzi 
wa vyoo vya kisasa na ma-
boresho ya miundombinu ya 
maji na usafi wa mazingira 
kufanyika.
Akizungumza kwa niaba ya 

Mganga Mfawidhi wilayani 
hapa, Dk. Lydia Kyumana, 
alikiri kuwapo na uchakavu 
wa miundombinu ya vyoo na 
majengo katika zahanati hiyo, 
akisema kwa sasa serikali 
imeshatoa fedha kwa ajili ya 
ukarabati.
Alisema Zahanati ya Rukwa 

ilianza kutoa huduma Janu-
ari, 2020 ikiwa na watumishi 
wawili, ikiwahudumia wakazi 
1,668 huduma za nje, upimaji 
maabara, huduma za mama na 
mtoto na ushauri nasaa.
Alisema zahanati hiyo il-

ipokea Sh. milioni 60 kutoka 
serikalini zilizojenga matundu 
saba ya vyoo vikiwamo vya 
watu wenye ulemavu, bafu na 
miundombinu ya majisafi na 
majitaka pamoja na kizimba 
cha kuchomea taka. Alisema 
hadi sasa wamebakiwa na 
akiba ya Sh. milioni 27.5.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri hiyo, Cecilia Kavishe, 
alisema kutokana na umuhimu 
wa zahanati hiyo anasimamia 
kwa ukaribu zaidi ili ujenzi 
ukamilike kwa wakati.
Aliongeza kuwa mbali na 

zahanati hiyo pia walipokea 
Sh. milioni 166.1 kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa mawili, 
ofisi, nyumba ya walimu na 
matundu matatu ya vyoo kwe-
nye Shule ya Msingi Rukwa 
na tayari ujenzi upo hatua za 
mwisho.
Alisema hadi sasa Sh. milioni 

144.3 zimetumika na wame-
bakiwa na akiba ya Sh. milioni 
11.6, huku ujenzi ukiendelea.

Mil. 198/- 
kujenga 
vyoo vya 
shule, 
zahanati

Msemaji wa Jeshi la Polisi, David Misime

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawak-
ilishi, Zuberi Ali Maulid, 
amesema, amani na usalama 
katika nchi ndio chachu kwa 
wawekezaji wengi wa kigeni 
kuona visiwa vya Unguja na 
Pemba sehemu sahihi ya ku-
leta mitaji yao.

Aliyasema hayo jana wakati 
akiweka jiwe la msingi la mra-
di wa kisiwa cha Bawe (Bawe 
Island Cocoon by Collection) 
kitakachojengwa hoteli ya ki-
talii yenye hadhi ya nyota tano 
kikiwa ni miongoni mwa visiwa 
16 serikali ilivyokodisha kwa 
wawekezaji.

Zuberi alisema mradi huo 
ni wa tatu kuwekezwa na 
wawekezaji kutoka nchi za 
Luxemberg na Italia.

Aidha, alisema uamuzi wa 
wawekezaji hao kuendelea 
kuwekeza nchini ni kutokana 
na uzuri wa visiwa pamoja na 
imani kubwa waliyonayo kwa 
serikali kwa sera zake nzuri 
zenye kutoa matumaini ya ku-
vutia wawekezaji kutoka ndani 
na nje ya nchi.

Alisema amani, utulivu na 
usalama pamoja na mazingira 
mazuri ya kuwekeza ni ma-
tunda yatokanayo na Mapin-

duzi Matukufu ya Zanzibar ya 
mwaka 1964.

“Nichukue nafasi hii ku-
washauri wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi wenye uwezo, 
kuwekeza hapa nchini na seri-
kali kama inavyotueleza siku 
zote inaunga mkono jitihada za 
wawekezaji hawa kwa lengo la 
kuimarisha uchumi na ustawi 
wa jamii wa wananchi wa Zan-
zibar,” alisema.

Alisema serikali imeamua 
kufuata sera ya uchumi wa 
buluu kama mpango mkuu wa 
maendeleo ya Zanzibar ambao 
unahusisha matumizi ya rasili-
mali za baharini na maeneo 
yaliyozunguka katika shughuli 
za kiuchumi.

Aidha, serikali imeamua ku-
vikodisha visiwa hivyo vidogo 
kwa ajili ya uwekezaji baada 
ya kuona vimekaa kwa muda 
mrefu bila ya kuendelezwa na 
kushindwa kuchangia ukuaji 
wa uchumi wa nchi.

Aliwataka wananchi ku-
tosikiliza maneno ya upoto-
shaji yanayofanywa na baadhi 
ya watu dhidi ya dhamira nje-
ma ya serikali ya ukodishwaji 
wa visiwa hivyo.

“Niwaombe wananchi wote 
hususan wale wanaoishi 
pamoja na wale wanaotumia 
visiwa hivi katika shughuli 

zao za kiuchumi na kijamii 
kuendelea kutoa ushirikiano 
wa hali na mali kwa serikali 
na wawekezaji ili kufaniki-
sha utekelezaji wa miradi hii 
kwa manufaa mapana ya nchi 
yetu,” alisema.

Alisema Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar ni chombo 
cha kuwawakilisha wananchi 
kilichotunga sheria mpya 
ya uwekezaji visiwani humo 
ya mwaka 2023 pamoja na 
mambo mengine, sheria 
hiyo imeweka masharti kwa 
wawekezaji ili kulinda rasilima-
li zikiwamo visiwa vidogo.

Kadhalika, sheria imetoa 
fursa kwa ushiriki wa wa-
nanchi katika shughuli za 
uwekezaji ikiwamo, kupatiwa 
fursa za ajira kwa wananchi 
wanaozunguka miradi hiyo, 
wawekezaji kuchangia uende-
lezaji wa huduma za kijamii 
katika maeneo ambayo miradi 
hiyo inayofanyika pamoja na 
kutoa fursa za kipaumbele kwa 
wananchi kuuza bidhaa zao ka-
tika miradi hiyo.

Aliitaka wizara inayosimam-
ia uwekezaji Zanzibar kusima-
mia vizuri utekelezaji wa she-
ria hiyo mpya ili iweze kuleta 
matunda yaliyokusudiwa kwa 
wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 

Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji 
Zanzibar (ZIPA), Sharif Ali 
Sharif, alisema Zanzibar ina 
visiwa vidogo 20 na kati ya 
hivyo 16 vimeshakodishwa kwa 
wawekezaji na mtaji wa wake 
ni jumla dola milioni 384.5.

Akizungumzia mradi wa 
Kisiwa cha Bawe uliowekewa 
jiwe la msingi, Sharif alisema 
mwekezaji amewekeza dola 
milioni 38 na utakuwa na ma-
jengo 159 zikiwamo hoteli za 
kifahari unatarajiwa kufun-
guliwa Machi mwaka 2024 na 
utazinduliwa na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Uwekezaji Wananchi Kiuchu-
mi, Mudrik Ramadha Soraga, 
alisema mradi huo ndio pekee 
uliofikia asilimia 60 ikilingan-
ishwa na visiwa vingine.

Alisema visiwa 16 vilivyoko-
dishwa ni urithi na kuwataka 
wawekezaji kutunza mazingira 
kwa faida ya vizazi vya sasa na 
vijavyo.

Mkurugenzi wa mradi wa 
Bawe, Injinia Charles Lwan-
da, alisema wamevutiwa ku-
wekeza miradi mikubwa Zan-
zibar kutokana na mandhari 
nzuri, pia hali ya amani na us-
alama na watahakikisha kuwa 
inawanufaisha wananchi waki-
wamo wavuvi.

“Tunawashukuru wananchi 
wa kata hiyo kwa ushirikiano 
mkubwa waliotoa kwa Jeshi la 

Polisi hadi kufanikiwa kukamat-
wa kwa mtuhumiwa huyo in-
gawa baada ya kuona mkono 

wa serikali unamfikia aliku-
nywa sumu inayotumika kuua 
wadudu. Mtuhumiwa amepati-
wa huduma ya kwanza na yupo 
vizuri,” alisema Misime.

Tukio hilo ambalo lilisambaa 
kwenye mitandao ya kijamii, 
limeelezwa kuwa Beatrice na 
Tarimo waliwahi kuwa katika 
uhusiano wa kimapenzi, la-
kini uliotawaliwa na migogoro 
hali iliyosababisha mwanamke 
huyo kujitenga na mtuhumiwa 
huyo na kwenda kuanza mai-
sha yake upya.

Kabla ya mtuhumiwa kuon-
doka inadaiwa alimpora Bea-
trice Sh. milioni 10 zilizokuwa 
za mtaji wa biashara na pesa 
za ujenzi wa nyumba ya mama 
yake, tukio ambalo aliliripoti 
polisi.

Novemba 12 majira ya jioni, 
Beatrice akiwa na wanawake 
wawili walishambuliwa na 
mtuhumiwa na Beatrice al-
ichomwa visu 25 maeneo mbal-
imbali ya mwili wake.

Wasamaria wema walimpele-
ka Beatrice katika Hospitali ya 
Huruma na kupatiwa rufani 
kwenda KCMC ambako alila-
zwa hadi umauti ulipomfikia 
Desemba 27. 

Beatrice alifanyiwa upasuaji 
mara mbili na kushonwa ma-
jeraha 20.
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MAONI & UCHAMBUZI

TAIFA Stars imeelekea Misri kwa kambia ya wiki moja kabla ya 
safari ya Ivory Coast Januari 8, mwaka huu tayari kwenda kuipepe-
rusha bendera ya Tanzania kwenye fainali za Mataifa ya Afrika zi-
takazofanyika nchini humo kuanzia Januari 13, mwaka huu.

Fainali hizo ambazo Tanzania ni mara ya tatu kushiriki katika 
historia ya michuano hiyo, itaanza kutupa karata yake ya kwanza 
Januari 17 dhidi ya Morocco, kwenye Kundi lao la E, pia zimo DR 
Congo na Zambia.

Kuelekea fainali hizo Kocha Mkuu wa Stars, Adel Amrouche ame-
pewa uwanja mpana kuchagua wachezaji 25 kutoka 53 aliowaita 
katika kikosi cha maandalizi awali atakaoenda nao Ivory Coast.

Ni wazi katika uchaguzi huo wa Amrouche, hauwezi kumrithisha 
kila mtu, wapo baadhi watakosoa na wengine hadi kushangazwa 
kwa  baadhi ya wachezaji ambao walitamani kuwaona katika fain-
ali hizo kubwa zaidi barani Afrika.

Lakini ifahamike kwamba kote duniani, hakuna kocha wa timu ya 
taifa ambaye huita kikosi chake na kuungwa mkono na mashabiki 
ama na raia wote, hivyo Amrouche anaweza kukosolewa lakini tu-
natamani kuona kuwe kwa kujenga na si kubomoa.

Hii ikiwa na maana tunapaswa kuwasapoti wachezaji waliopata 
nafasi hiyo kwa kila kitu ili kuwatia moyo na kujiona mashujaa wa-
napoelekea kuipeperusha bendera ya Tanzania katika fainali hizo.

Kwa mashabiki, wachambuzi wa soka na wanahabari kwa ujum-
la, wanapaswa kutambua kwamba kila wanachokizungumza 
kinawafikia wachezaji, hivyo hawana budi kuwazungumzia katika 
hali ya uchanya zaidi ili kuwatia moyo badala ya kuongeza ma-
neno hasi zaidi jambo ambalo litawafanya kwenda kupambana 
kinyonge. 

Nipashe tunaamini hata kama Stars haitafanya vizuri katika fain-
ali hizo sababu haiwezi kuwa ni kuachwa kwa mchezaji fulani bali 
itakuwa tu imezidiwa kimbinu na wapinzani wao.

Sisi tukiwa wadau wakubwa wa michezo nchini, tunaamini ka-
tika kucheza kitimu, ingawa pia uwezo binafsi wa mchezaji mmoja 
mmoja katika kikosi ni muhimu, lakini viwango vya wachezaji 
wetu havitofautiani sana, hivyo walioitwa watakwenda kulipam-
bania taifa vema katika michuano hiyo.

Kikubwa ni katika tathmini ya kikosi cha Amrouche, kutoa kauli 
nzuri za zitakazosaidia kuwajenga kisaikolojia na kwa kuwaamini-
sha wanaweza kupambana na timu yoyote na kupata matokeo 
chanya, lakini Watanzania wote wakiungana kuwa nyuma yao 
kwa kuwasapoti badala ya kuanza kunyooshea vidole baadhi ya 
wachezaji kuwa hawakustahili kujumuishwa.

Ikumbukwe pia Taifa Stars inakwenda kukutana na timu ngumu 
na zenye uzoefu mkubwa katika michuano hiyo huku wachezaji 
wao wengi wakitoka kucheza katika ligi kubwa Ulaya, hivyo huu ni 
wakati kwao waanza kuzoea mikikimikiki hiyo.

Hivyo matokeo yoyote itakayopata Taifa Stars hususan mchezo 
wao wa kwanza dhidi ya timu ngumu na zoefu ya Morocco, tuna-
paswa kuwatia moyo wa kijasiri ili kupambana zaidi.

Katika hilo, ni wakati pia kwa wenye uwezo kuungana timu 
hiyo kwenda kuipa sapoti kwani mara nyingi hilo pia huikwami-
sha Taifa Stars kwa kukosa mchezaji wa 12 uwanjani ambaye ni 
mashabiki tofauti na nchi za wenzetu ambazo hujazana viwanjani 
kuishangilia timu yao.

Tunatambua kutokana na hali ngumu kiuchumi ni vigumu kwa 
mashabiki kutoka nchini kwenda Ivory Coast, hivyo katika kipindi 
hiki sote hatuna budi kuisapoti kupitia mitandao ya kijamii, vy-
ombo vya habari na hata kwa simu badala ya kuwakosoa na kutoa 
maneno ya kuwakatisha tamaa mashujaa wetu tuliowatuma kui-
pambania nchi.

Tusiwatishe, kuwabeza wazawa 
wanaotakiwa na Simba, Yanga

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuwaunge mkono wachezaji 
Taifa Stars wataweza AFCON

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

NI kipindi cha usajili wa dirisha 
dogo lililofunguliwa Desemba 
16, mwaka jana huku likitarajiwa 
kufungwa Januari 16, mwaka huu 
ambapo kwa mujibu wa Bodi ya 
Ligi ni kwamba kutakuwa na 
uhamisho wa wachezaji kwa 
timu za Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Ligi ya Championship, Ligi Dara-
ja la Pili ‘First League’ na Ligi Kuu 
Soka Wanawake.

Timu zipo kwenye harakati za 
kuongeza wachezaji ambao wa-
naona watawafaa kwenye ngwe 
iliyobaki, kwani ukiangalia kwe-
nye Ligi Kuu na Ligi ya Champi-
onship, ni kama vile tayari timu 
nyingi zimeshamaliza mzungu-
ko wa kwanza.

Klabu za Simba na Yanga zi-
nasaka wachezaji ambao mbali 
na ligi, lakini watakaokuja ku-
waongezea nguvu kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Pamoja na kuwa mahitaji 
makubwa ya timu hizi ni kusajili 
wachezaji kutoka nje ya nchi, 
lakini zimeonekana kutaka pia 
wachezaji wa Kitanzania.

Yanga imeshamsajli mchezaji, 
Shekhan Ibrahim Hamisi kutoka 
JKU ya Zanzibar, wakati Simba 
ikiwa kwenye hatua za mwisho 
za kumsajili Ladack Chasambi 
kutoka Mtibwa Sugar.

Mbali na huyo, Simba pia 
inatajwa kuwa katika harakati 
za kuwasajili wachezaji wen-
gine wazawa, nao ni mchezaji 
anayecheza nafasi ya straika na 
winga kutoka Prisons, Edwin Ba-
rua, pamoja na straika anayekuja 
juu kwa sasa, Valentino Mashaka 
wa Geita Gold.

Imejengwa kasumba hapa 
nchini kwa baadhi ya mashabiki 
na wachambuzi kutokuwa na 
wasiwasi wanaposikia klabu 
kubwa haswa za Simba na Yanga 

zinataka kusajili wachezaji ku-
toka nje ya nchi.

Wanakuwa na wasiwasi, 
pamoja na maneno mengi ya 
kejeli na kuwatisha wanaposikia 
wachezaji wazawa wanasajiliwa.

Tumeona hata klabu ina-
pomtangaza mchezaji mzawa, 
mashabiki wamekuwa ha-
wafurahii na wengine kuongea 
maneno yanayoashiria kuwa 
viongozi hao hawapo makini.

Wachambuzi nao wanawabeza, 
lakini wanakwenda mbali zaidi 
na kuwatisha kuwa klabu hizo 
ndizo kaburi la wachezaji hao.

Maana yake ni kwamba wa-
nakwenda kuua vipaji vyao. Im-
efika wakati mpaka washauri wa 
wachezaji wao wanawakataza 
kwenda Simba au Yanga kwa 
kile walichoaminishwa kuwa 
hawawezi kucheza, badala yake 
viwango vyao vitashuka.

Binafsi, napinga hili, na kama 
kuna mchezaji yeyote wa Ki-
tanzania anatakiwa na Simba 
au Yanga asiogope, aende na 
atacheza soka.

Hakuna mchezaji yeyote wa 
Kitanzania ambaye amezaliwa 
kwenye hizo timu, wote wame-
toka walikotoka na wanang’ara 
kwa sababu wanafanya tu kile 
ambacho kimewapeleka pale.

Mohamed Husssein ‘Tsha-
balala’ ametoka Kagera Sugar, 
Shomari Kapombe, ametokea 
Polisi Morogoro, baadaye Azam 
FC na kurejea Simba, John 
Bocco, ametokea Azam FC, 
Kibu Denis alitokea Mbeya City, 
Mzamiru Yassin yeye awali ali-
kuwa Mtibwa Sugar, Kennedy 
Juma, Singida United.

Hawa wote wanacheza Sim-
ba na wanawika, kwa sababu 
wameamua kuwa mpira ndiyo 
kazi yao na ndiyo maisha yao.

Aboubakar Salum ametokea 

Azam FC, Mudathir Yahaya 
ndiyo kabisa yeye alikuwa hana 
hata timu, Dickson Job, Kibwana 
Shomari wote wametokea Mtib-
wa Sugar, Bakari Mwamnyeto 
Coastal Union, Clement Mzize 
amepandishwa kutoka kikosi 
cha pili.

Hawa ni wachezaji wa Kitan-
zania wanaoing’arisha Yanga, 
wangeogopa kujiunga na timu 
hiyo wangekuwa hapo walipo?

Mimi nafikiri wanaoshindwa 
‘maisha’ kwenye klabu hizo ni 
wale ambao hawakujiandaa ki-
akili na kimwili, au kujiandaa na 
maisha ya ustaa.

Unaposajiliwa tu Klabu ya 
Simba au Yanga, kabla hujacheza 
tayari unakuwa staa, hapo una-
takiwa sasa kuuliza ustaa huo 
kwa pesa unazozipata, marafiki, 
na hata aina ya maisha mapya, 
pamoja na kutenga muda wa 
mazoezi.

Hilo ndilo linalowashinda 
wachezaji wengi wa Kitanzania 
wanaojiunga na klabu hizi na 
kulalamika vitu vingi visivyo vya 
msingi kuwa klabu zinaua vipaji 
vya wazawa.

Unashangaa mbona havijaua 
vipaji vya akina Job na Kapombe 
waliocheza miaka nenda rudi?

Nawashauri wachezaji wote 
wazawa, yoyote anayepata dili 
kusajiliwa na Simba au Yanga 
achangamkie fursa haraka, asio-
gope kwenda, kinachotakiwa ni 
kuacha mambo mengi akili iwe 
kwenye soka.

Nina uhakika watawavua watu 
namba. Hakuna aliyetegemea 
kuwa winga Ulimboka Mwak-
ingwe aliyesajiliwa kutoka timu 
ya Reli ya Morogoro iliyoshuka 
daraja miaka ya nyuma, angem-
vua namba staa wa Simba wakati 
huo, Stephen Mapunda ‘Garin-
cha.’

Na Adam 
Fungamwango
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Wastaafu 
wamwangukia  
Rais Samia  
malipo kiduchu 
pensheni

Biteko awapongeza walimu 
kuongeza ufaulu shuleni 

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Grace Gurisha

UMOJA wa Jamii ya Watanzania 
Waliostaafu Kazi (UJAWATA), wam-
emwomba Rais Samia Suluhu Has-
san kuwaongezea pensheni ya kima 
cha chini kutoka Sh. 100,000 wali-
yolipwa sasa hadi Sh. 500,000. 
Wamesema kwa sasa hali ya 

maisha imepanda, wakiongezewa 
itawasaidia katika matibabu ku-
tokana na wengi kusumbuliwa na 
magonjwa ya uzeeni.
Mwenyekiti wa umoja huo, Sadiki 

Msuya, alitoa ombi hilo jana kwa 
niaba ya wastaafu wenzake wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam.
“Hawa ni wastaafu waliofanya kazi 

serikalini, dhumuni letu kubwa na 
kilio chetu ni pensheni tunaliyolip-
wa na mfuko wa PSSF sawa kima 
cha chini cha Sh. 100,000 kwa hali 
halisi ya maisha ya leo ni kiwango 
kidogo sana hakikidhi maisha,” 
alisema.
“Tunamwomba Rais Samia Suluhu 

Hassan atuongezee angalau kima 
cha chini kianzie Sh. 500,000. Tu-
najua serikali ina mambo mengi na 
ina kazi nyingi za kufanya, lakini 
ituangalie kwa sababu na sisi tulii-
tumikia nchi hii, tukaijenga ikafika 
hapa ilipofika tukapumzika tu-
kawaachia kijiti wengine,” alisema 
Msuya.
Alisema suala hilo wamelifutilia 

kwa muda mrefu bila mafanikio 
ndio maana wakaamua kutumia 
vyombo vya habari kufikisha kilio 
chao kwa Rais Samia kwasababu 
wanaamini hafahamu kuna wastaa-
fu wanalipwa kiwango hicho.
Katibu wa UJAWATA, Profesa 

Haizer Laizer aliomba mamlaka 
husika kuliangalia suala hilo kuwez-
esha kuboresha maisha ya wastaa-
fu ili na wao waishi maisha stahiki 
yenye staha.
“Kama suala ni sheria basi vifungu 

vya sheria za PSSF vibadilishwe 
kwa sababu vimepitwa na wakati 
kwa sababu kila siku maisha yanab-
adilika. Tunaomba Rais asikie kilio 
chetu kwa kuwaongezea pensheni 
yetu,” alisema Profesa Laizer.
Mmoja wa waastafu hao, Grace 

Msangi alisema wana hali mbaya ya 
maisha kwenye suala la afya, wengi 
wanatumia dawa kali kutokana na 
kusumbuliwa na magonjwa, pia 
lishe kwao ni ngumu na wanashin-
dia chai na maandazi mawili.
“Mama tunaomba usikie kilio chetu 

wewe ni malikia wetu wa nguvu 
huna baya na mtu, tunaomba ul-
ione hili tatizo kwetu kwa sababu 
hali ni mbaya. Wazee wanakunywa 
dawa kali sana, lishe hawana hali 
inayosababisha magonjwa mengine 
yazalishwe,” alilalamika.

Katibu Mkuu wa Taasisi ya Umoja wa Amani Kwanza inayojishughulisha na utoaji wa elimu ya amani, Netho 
Ndilito, akizungumza katika ziara ya Mkoa wa Dar es Salaam jana kwa ajili ya kuzungumza na wanataasisi 
kuhusu kuimarisha taasisi hiyo. Katikati ni Rais wa Taasisi hiyo, Dk. Wilson Mgunza na kulia ni Makamu wa 
Rais wa Taaisisi, Alex Mnyangambe. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Mwandishi Wetu, 
GEITA

NAIBU Waziri Mkuu, Dk. 
Doto Biteko amewashukuru 
walimu wanaofundisha shule 
za msingi na sekondari wilay-
ani Bukombe kwa kuwajali 
na kuwafundisha wanafunzi 
kwa weledi na maarifa, hali 
iliyosababisha wilaya hiyo 
kuwa na ufaulu mzuri.

Dk. Biteko ambaye ni 
Mbunge wa Bukombe, alitoa 
pongezi hizo juzi wakati aki-
zungumza na wananchi wa 
Kijiji cha Kabuhima, Kata ya 
Uyovu wilayani Bukombe 
mkoani Geita ikiwa ni sehe-
mu ya ziara zake.

“Nataka nichukue na-
fasi hii kuwapongeza na 
kuwashukuru walimu wote 
katika Wilaya ya Bukombe, 
wametupa heshima kubwa 
miaka ya nyuma ambayo ni 

2015 kurudi nyuma, hata tu-
lipokuwa tukipangwa kimkoa 
katika matokeo ya darasa la 
saba, kidato cha nne na ki-
dato cha sita tulikuwa katika 
nafasi ya mwisho,” alisema na 
kuongeza:

“Lakini leo walimu wa 
wilaya yetu wamefanya kazi 
kubwa, wametuheshimisha 
kwani katika Mkoa wa Geita 
kama hatuwi wa kwanza, basi 
tunakuwa wa pili.” 

Alisema ufaulu huo mzuri 
unatokana na walimu hao 
kuwajali, kuwafundisha wa-
nafunzi vizuri unawawezesha 
wanafunzi kufanya vizuri ka-
tika mitihani yao.

Aidha, alikemea tabia ya 
baadhi ya wazazi na walezi 
kutopeleka watoto shule kwa 
nia ya kuwaozesha na kupata 
mahari, akisema kuwa Rais 
Samia Suluhu Hassan ame-
jenga shule nyingi nchini, 

wajibu wa wazazi ni kupeleka 
watoto shule na sio kuwakwa-
misha.

Dk. Biteko ambaye ni Wa-
ziri wa Nishati, alisema mi-
radi mbalimbali ya maende-
leo inaendelea kutekelezwa 
ikiwamo ujenzi wa shule za 
msingi na sekondari, ujenzi 
wa barabara kwa kiwango 
cha lami na ujenzi wa taa za 
barabarani utakaoanza Janu-
ari, mwakani.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Biteko alizindua wodi mpya 
katika Hospitali ya Kumbu-
kumbu ya Charles Kulwa 
iliyoko Runzewe wilayani Bu-
kombe na wodi hiyo ni maal-
um kwa ajili ya kuhudumia 
wajawazito wanaofanyiwa 
upasuaji. 

Akiwa hospitalini hapo, Dk. 
Biteko alipata fursa ya kutem-
belea maeneo mbalimbali ya 
hospitali hiyo iliyoanzishwa 

mwaka 1992 ikiwa kama za-
hanati.

Mwaka 2005 ilipanda ha-
dhi ya kuwa kituo cha afya 
na mwaka 2020 ilipandishwa 
hadhi ya kuwa hospitali ya 
wilaya, aliupongeza uongozi 
wa hospitali hiyo inayohu-
dumia wagonjwa takribani 
72,000 kwa mwaka.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, 
Martine Shigella ambaye ali-
kuwa mgeni maalum, alim-
shukuru Rais Samia kwa kazi 
nzuri anayoifanya kuinua 
sekta afya katika Mkoa wa  
Geita na maeneo mengine 
nchini.

Aliwataka wadau wengine 
kuiga mfano wa wamiliki 
wa hospitali hiyo kwa kuhu-
dumia wagonjwa wengi 
na kutoa huduma kwa ki-
wango cha hali ya juu hadi  
kufikia hatua ya kupandishwa 
hadhi.

Mwenyekiti wa umoja huo, 
Sadiki Msuya, alitoa ombi hilo 
jana kwa niaba ya wastaafu 
wenzake wakati akizungumza 
na waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam.
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Na Mwandishi Wetu, LINDI

WAZIRI wa Madini, An-
thony Mvunde amewataka 
wafanyabiashara waliope-
wa leseni za kufanya utafiti 
wa madini mkoani Lindi 
kuzifanyia kazi, vinginevyo 
watachukuliwa sheria kali  
ikiwamo kuwanyang’anya 
umiliki.

Alitoa taarifa hiyo juzi mkoa-
ni hapa wakati akizungumza 
na wafanyakazi wa Kampuni 
ya Lindi Jumbo Ltd inayohusi-
ka na uchimbaji na uchakataji 
madini ya Kinywe, wilayani 

Ruangwa.
Waziri Mavunde alisema 

serikali inasimamia miradi 
mbalimbali mikubwa inay-
ohitaji kuwekezwa maeneo ya 
madini ya kimkakati nchini 
kwa lengo la kuongeza mapato 
na ajira kwa wananchi.

Alisema Mkoa wa Lindi pe-
kee una leseni za utafiti 112, la-
kini taarifa zilizopo zinazofan-
yakazi zipo chache bila kutaja 
idadi yake.

“Wale wote walio na leseni 
za utafiti, lakini hawazifanyii 
kazi watanyang’anywa na ku-
pewa watu wengine walio na 

uwezo,” alisema Waziri Ma-
vunde.

Kadhalika, alisema kwa 
mujibu wa sheria wafanyabi-
ashara waliopewa leseni na 
hawazifanyii watapelekewa 
notisi ya kuwajulisha lengo la 
kuwanyang’anya na kuwapa 
wawekezaji walio na uhitaji 
kufanya hivyo.

Mavunde alisema: “Kila eneo 
unalogusa lina mtu, lakini uoni 
kazi inayofanyika. Sasa tunak-
wenda kuwanyang’anya watu 
ambao hawaendelezi maeneo 
yao.”

Alisema lengo la serikali ni 

kuona shughuli za madini zi-
nafanyika katika eneo kubwa 
ndani ya nchi ili yaweze kutoa 
mchango mkubwa kwa pato la 
taifa na kueleza Mkoa wa Lindi 
pekee umepangiwa kukusanya 
Sh. bilioni 6.2 kutoka katika 
kodi za madini.

Waziri Mavunde yupo mkoa-
ni Lindi ikiwa ni ziara ya siku 
moja, lengo kuu likiwa ni kuo-
na kazi za ujenzi wa mgodi wa 
madini aina ya Kinywe unao-
jengwa katika Kata ya Matam-
balale, Wilaya ya Ruangwa, 
mkoani Lindi.

Familia ya 
waziri wa 
zamani yalia 
na uzushi 
mitandaoni
Na Gwamaka Alipipi

FAMILIA ya aliyewahi kuwa 
Waziri wa Mambo ya Ndani, 
marehemu Abdalla Saidi Na-
tepe, wamesikitishwa na taar-
ifa za uzushi zinazozunguka 
katika mitandao ya kijamii 
zikieleza kwamba baba yao 
alimfukuza kwa nguvu Rais 
mstaafu, Ali Hassan Mwinyi 
kwenye nyumba ya serikali 
alipomrithi katika nafasi hiyo 
mwaka 1980.
Natepe alimrithi Rais mstaafu 

Mwinyi kwenye wizara hiyo na 
baadaye aliteuliwa kuwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 
Akizungumza na Nipashe, 

msemaji wa familia ya marehe-
mu Natepe, Ismail Said alisema 
kwamba wamesikitishwa na 
taarifa hizo ambazo familia 
haifahamu nia yake ni nini, ak-
isema kwamba ni za kupotosha 
hutoka kila inapokaribia uch-
aguzi mkuu.
“Baba yetu alikuwa ni Waziri 

wa Mambo ya Ndani wakati 
Hayati Julius Nyerere akiwa 
Rais. Tumezaliwa na kukulia 
Upanga jijini Dar es Salaam 
tangu mwaka 1977. Mpaka sasa 
tunaishi Upanga na hatujawahi 
kuishi Oysterbay ambako kuna 
hiyo nyumba ambayo Mwinyi 
aliishi.”
Alisema taarifa hizo zinachap-

ishwa ili kuharibu taswira ya 
familia na kuwaonya wote 
walionyuma ya taarifa hizo na 
kuzisambaza kuacha kabla she-
ria haijachukua mkoando wake.
Alisema kwa sasa familia 

inafanya kazi na vyombo vya 
dola ikiwamo Jeshi la Polisi 
kuwasaka watu wanaosambaza 
taarifa hizo ambazo zinaleta 
chuki kati ya watu na watu.
Kwa mujibu wa tovuti ya 

Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Rais mstaafu Mwinyi 
alihudumu kama waziri katika 
wizara hiyo mwaka 1975 hadi 
1976 wakati Natepe (marehe-
mu) alihudumu kuanzia mwaka 
1980 hadi 1983.
Kadhalika katika kitabu chake 

cha safari ya maisha yangu, 
Rais Mwinyi ameandika kwam-
ba aliishi Oysterbay kabla ya 
kufanyika kwa mabadiliko ya 
Baraza la Mawaziri mwaka 
1976 na alihamishiwa kwenda 
Wizara ya Maliasili na Utalii.
Kwenye kitabu hicho, Rais 

mstaafu Mwinyi anasema 
baadaye alihamishiwa kwenda 
wizara inayoshughulikia Muun-
gano, hatua hiyo ilimlazimu 
ahamie Zanzibar kwa sababu 
makao makuu ya wizara yali-
kuwa huko na kuiacha nyumba 
aliyokuwa anaishi maeneo 
ya Oysterbay waziri mpya 
aliyechukua nafasi yake, kwa 
wakati huo alikuwa ni Jackson 
Makweta.

Ubovu barabara wakwamisha 
usafirishaji wa madini

Wenye leseni ‘bubu’ uchimbaji madini kunyang’anywa

Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI imeombwa kuten-
geneza miundombinu ya Bara-
bara ya Ruangwa Mjini kwen-
da Kata ya Matambale ulipo 
mgodi wa uchimbaji madini ya 
Kinywe.

Lengo la ukarabati wa bara-
bara hiyo ni kuwezesha magari 
yatakayobeba mzigo huo ku-
peleka sokoni bila tatizo.

Ombi hilo limetolewa na 
Meneja wa Kampuni ya Lindi 
Jumbo Ltd., Chediel Mshana, 
alipokuwa anatoa taarifa kwa 
Waziri wa Madini, Antony Ma-
vunde, aliyetembelea mgodi 
huo.

Akiwasilisha taarifa kwa 
Waziri Mavunde alisema, 

urefu wa barabara hiyo ku-
toka Ruangwa Mjini hadi eneo 
ulipo mgodi ni kilomita 36, 
inahitaji kujengwa madaraja  
makubwa mawili na kuongeza 
upana.

Alisema ujenzi wa mgodi 
huo umekamilika kwa asil-
imia 90 na unatarajia kuanza 
kazi Machi mwakani, huku  
akitaja matatizo yanayoku-
tana nayo ni upatikanaji wa 
umeme.

Alitaja tatizo lingine ni 
kucheleweshwa kupatiwa kwa 
wakati mizigo Bandari ya Dar 
es Salaam inayoagizwa kutoka 
nje ya nchi na benki kuchele-
wa kuipa kampuni hiyo fedha 
za mkopo zinayotoka nje ya 
nchi.

“Mitambo na vifaa ving-
ine inatoka China inapofika 
bandarini inachukua  muda 
mrefu kutolewa, alisema 
Mshana.

Alisema mgodi huo ni wa 
tatu duniani na unathamani ya 
Dola za Marekani milioni 33.0 
(Sh. bilioni 75) huku ukiwa na 
wafanyakazi 275 wakiwamo 
vibarua, kati yao 75 ni vijana 
kutoka vijiji vinavyouzunguka 
mgodi huo.

Mkuu wa Wilaya ya Ruang-
wa, Hassani Ngoma, alisema 
kuwapo kwa mgodi huo kuta-
punguza tatizo la ajira kwa 
vijana wa maeneo ya vijiji 
husika.

Alimwomba Waziri Ma-
vunde kukutana na waziri 

mwenzake wa nishati kuha-
rakisha upelekaji huduma ya 
umeme kwenye mgodi huo ili 
uweze kufanya kazi ya uzal-
ishaji.

Akizungumza na watumi-
shi wa kampuni hiyo, Waziri 
Mavunde alisema serikali ipo 
tayari kushughulikia matatizo 
yanayouakwamisha mgodi 
huo.

Alisema uzalishaji utaka-
poanza taifa litanufaika ku-
pata mapato yake kupitia tozo, 
ushuru, kodi na kiasi kingine 
kurejeshwa kwa jamii inay-
owazunguka mgodi husika 
kupitia mauzo yanayotokana 
na madini pale utakapoanza 
kufanya kazi ya uzalishaji 
wake.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (kulia) ambaye ni  Mbunge wa Jimbo la Bukombe, akiwa 
na Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martine Shigella, wakizindua wodi mpya katika Hospitali ya Kumbukumbu ya Charles 
Kulwa, iliyopo Runzewe wilayani Bukombe, Mkoa wa Geita. PICHA: THERESIA MHAGAMA
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Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MAKATIBU muhtasi wa wizara 
mbalimbali na taasisi za umma 
kutoka Mkoa wa Dodoma, wame-
peleka misaada ya kibinadamu kwa 
waathirika wa maporomoko ya 
tope, mawe na magogo yaliyotoka 
Mlima Hanang’, yakiwamo mahitaji 
ya wanafunzi.
Misaada hiyo, ambayo ni vifaa 

vya shule na mahitaji mengine 
muhimu, vina thamani ya Sh. mil-
ioni tano.
Akikabidhi misada hiyo mwishoni 

mwa wiki, Mwakilishi wa Chama 
cha Makatibu Muhtasi mkoani 
humo (TAPSEA), Conjeta Chambila, 
alisema baada ya kushuhudiwa kwa 
maafa hayo, waliguswa na kuamua 
kuanza kuchangishana ili kuwa-
shika mkono waathirika wa maafa 
hayo.
Aliikabidhi misaada hiyo kwa Ka-

tibu Tawala wa Wilaya ya Hanang’, 
mkoani Manyara, Athmani Likeyek-
eye.
Alisema misada hiyo inalenga 

kuwapiga jeki wanafunzi na wa-
nawake kupata mahitaji ya shule 
na ya nyumbani ili wasiweze 
kushindwa kuhudhuria masomo na 
wanawake kuendelea na shughuli 
zao.
“Baada ya kuona maafa ya mapo-

romoko ya tope, mawe na magogo 
tulijikusanya na kutafuta namna ya 
kuja kuwashika mkono wenzetu wa 
Hanang’,” alisema Chambila.
Akizungumzia misaada hiyo Ka-

tibu Muhtasi kutoka Wizara ya 
Ujenzi, Devotha Mbuya alisema, 
waliamua kuja kutoa pole kwa wa-
naHanang’ kwa shida iliyowakuta.
“Tulikusanya nguo, viatu na mabe-

gi kutoka maeneo mbalimbali kwa 
ajili ya wanafunzi na wanawake 
ili wakapate sare wasome na wa-
nawake waendelee na shughuli 
zao,” alisema Mbuya.
Aidha, alisema vitu vingine wal-

ivyowaletea ni madaftari, kalamu, 
majola matano ya vitambaa vya 
kushona sare na mahitaji mengine 
ya shule.
Naye Katibu Muhtasi wa Ofisi ya 

Makamu wa Rais, Muungano na 
Mazingira, Habiba Mhina, alisema 
waliguswa na wenzao waliopata 
maafa wakaona ni vizuri wawaletee 
sare za shule wanafunzi.
Mhina, alisema licha ya kutokea 

maafa maisha lazima yaendelee 
hivyo wamewaletea mahitaji wa-
toto wote bila kujali jinsia.
Pia walitembelea maeneo yali-

yoathirika na maafa ikiwamo Kata 
ya Gendabi, Ganana na Jorodom ili 
kujionea maafa yalivyoathiri wa-
nanchi.
Katibu Tawala wa Wilaya, Likeyek-

eye, aliwashukuru kwa kitendo wal-
ichokifanya kuwa ni cha kizalendo 
na chenye utu.
Likeyekeye, alisema kwa kutoa 

misaada hiyo wamemuunga mkono 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan am-
baye ndio alitangulia kutoa pole 
kwa waathirika na kutoa maelekezo 
ya namna ya kuwasaidia.
Mmoja wa waathirika wa maafa 

kutoka Kijiji cha Gendabi, Daud 
Masaay, alisema serikali na wadau 
wanaotoa misaada ya kibinadamu 
inawapa nguvu ya kuanza maisha 
mapya baada ya kupoteza mali zao 
na ndugu zao.

Na Godfrey Mushi,  
LONGIDO

H
ATIMA ya wananchi 
wa vijiji vitatu vya 
Kata ya Ilorienito, 
Wilaya ya Longido, 

mkoani Arusha, waliovamia 
Msitu wa Hifadhi wa Mlima 
Ketumbeine, sasa iko mikon-
oni mwa serikali, baada ya 
ilani ya kuwataka kuondoka 
kwa lazima kufikia ukomo 
wake Desemba 31, mwaka 
jana.

Mwanzoni mwa mwezi 
Desemba 2023, Mkuu wa 
Wilaya, Marko Ng’umbi, al-
itoa nyongeza ya siku 18 ya 
kuwataka wananchi wa vijiji 
vya Nadare, Losirwa na Ilo-
rienito waliovamia msitu huo  
kuondoka kwa hiari, badala 
ya kusubiri matumizi ya ngu-
vu.

Wananchi hao ambao ni 
wafugaji jamii ya Kimasai, 
wanadaiwa kuharibu vyanzo 
vya maji na kuhujumu shu-
ghuli za uhifadhi wa msitu 
huo kwa kuendesha shughuli 
za kilimo, kujenga makazi, 
kukata miti ovyo na kuchun-
gia mifugo ndani ya vyanzo 

vya maji.
Wakati amri hiyo ya kuon-

doka ikiwa imefikia ukingoni, 
Shirika la Kimataifa la World 
Wide Fund (WWF), limelazi-
mika kuendelea na kampeni 
ya kurejesha uoto wa asili 
katika msitu huo wa hifadhi 
kwa kupanda miti.

“Niliwapa miezi mitatu, 
maboma yote yaondoke. Tu-
likubaliana hivyo pale Kijijini 
Losirwa kwenye mkutano, 
pale Ilorienito na Nadale; tu-
kakubaliana hivyo pale Njoro, 
kule Sokoni na tukakubaliana 
hivyo kwenye mkutano pale 
Langa’ta Dabashi.

“Nilisema ondokeni kwa hi-
ari yenu na ndio maana mme-
pewa muda wa kujiandaa 
kuondoka mrudi upande wa 
pili. Huko mnakorudi ni hu-
ruma ya serikali.

“Ukweli ni kwamba hali 
ya msitu wetu ni mbaya. Ni 
mbaya kwa sababu watu 
wamevamia kwenye vyanzo 
vya maji, watu wameingia 
kulima msituni. Ni mbaya 
kwa sababu watu wanakata 
miti, watu wameanzisha 
makazi, ni mbaya sana kwa 
sababu watu wanaingiza 

mifugo mpaka juu kabisa vi-
liko vyanzo vya maji.”

Meneja wa Mradi Land 
for Life, Reguli Marandu, 
akizungumzia kampeni hiyo 
alisema:

“Tumekuwa tukifanya 
kazi za uhifadhi katika vijiji 
vyenu na tukisema uhifadhi 
tunaangalia uhifadhi wa maz-
ingira, tunaangalia uhifadhi 
wa wanyamapori lakini tu-
naangalia namna gani uhifa-
dhi unasaidia jamii zile zina-
zozunguka hayo mazingira, 
ambayo tunayahifadhi.

“Dhana ya WWF, tunataka 
jamii zile zinazoishi kwenye 
hayo mazingira pamoja na 
wanyamapori na mazingira 
yetu, vyote viwe vina ustawi 
ambao ni mzuri.

“Tunawajibu kama wakazi 
wa kata hii tunatunza msitu 
ambao unazunguka vyanzo 
vya maji. Tumewawezesha 
kufanya kilimo cha alizeti, 
mkikosa maji mtalima  
alizeti? Haya yote ni kwa ajili 
ya kuwawezesha kuongeza 
kipato.

“Ni jukumu letu sisi ambao 
tunakaa karibu na vyanzo 
vya maji, tuwe sehemu ya 

uhifadhi na ukimuona mtu 
anakata miti unatakiwa utoe 
taarifa kwenye kamati ya ul-
inzi ya kijiji chenu. Namwa-
hidi Mkuu wa wilaya kwamba 
tutaongeza, tutaleta miti min-
gine tena kama 500.”

Diwani wa Kata ya Ilorien-
ito, Sano Otusu, aliwahad-
harisha wakazi wa vijiji hivyo 
kuwa, hakuwaomba kura ili 
aje awaruhusu kwenda kuishi 
ndani ya misitu.

Otusu alifafanua, “Naomba 
niwaambie ukweli, msitu ni 
msitu na maeneo ya kilimo ni 
ya kilimo, mkae mkijua hilo 
kwamba serikali ina dhamira 
njema sana kupanda miti ili 
kuokoa misitu yetu isije ika-
toweka.

“Sikuwaomba kura ili ni-
waruhusu kwenda kuishi 
ndani ya misitu, nilisema na-
kwenda kuwasaidia kuleta 
miradi na ndio mradi ambao 
naupambania kisiasa, maji 
yapo, umeme, barabara na 
kadhalika.”

Msitu wa Hifadhi wa Ke-
tumbeine, ulitangazwa kuwa 
eneo la msitu wa hifadhi ya 
Mlima Ketumbeine mwaka 
1958.

Hatima vijiji vitatu vya hifadhi 
mikononi mwa serikali

Makatibu muhtasi 
wawakumbuka 
waathirika Hanang’

Watalii raia wa China wapanda 
milima mirefu duniani watua nchini
Na Allan Isack, ARUSHA

KUNDI la watalii 54 maarufu wa 
kupanda milima mirefu duniani 
kutoka China, limewasili nchini 
kwa ajili ya kushiriki tamasha la 
kupanda Mlima Kilimanjaro.

Kundi hilo liliwasili mkoani 
hapa mwishoni mwa wiki na 
kupokewa na Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, John Mongela na wali-
fanya mazungumzo na kushiriki 
chakula cha jioni.

Watalii hao 54 wakiongozwa na 
Xia Boyu, wako nchini kwa ajili 
ya kushiriki tamasha la kupanda 
Mlima Kilimanjaro, lililoandaliwa 
na kampuni ya kitanzania ya Gos-
heni Safaris.Akizungumza wakati 
wa hafla ya kuwapokea watalii 
hao, Mongela alisema, ujio wa wa-
geni hao umetokana na uhusiano 
mzuri uliopo kati ya Tanzania na 
China, ambao ulitengenezwa na 
waasisi wa mataifa hayo na kuen-
delezwa na viongozi walioko sasa.

“Nichukue fursa hii kuwaka-
ribisha Tanzania, kushiriki Tama-
sha la Kupanda Mlima Kiliman-
jaro, ukiwa ndio msimu mzuri 
wa kupanda Mlima Kilimanjaro, 
ninaamini mtafurahia mwoneka-
no na mandhari nzuri ya mlima 
huo mrefu Afrika,” alisema Mon-
gella.

Pia ameipongeza Kampuni 
ya Utalii ya Goshen safaris kwa 
kundaa tamasha hilo, ambalo ni 
muhimu na lenye manufaa kwa 
Tanzania na nchi nyingine duni-

ani ikiwamo China.
Alisema msimu wa mwisho wa 

mwaka, ni mzuri zaidi kwa ku-
panda mlima huo kwa kuwa man-
dhari iliyoko kwa sasa itawafanya 
kufurahia vizuri na kuitangaza 
Tanzania kupitia Mlima Kiliman-
jaro.

Licha ya kuwakaribisha katika 
hafla hiyo, Mongella aliwapatia 
vyeti vya kuwapongeza wapanda 
mlima hao maarufu dunia, am-
bao wamekwishapanda mara 10 
Mlima Evarest ambo ni mrefu 
zaidi duniani.

Naye Kiongozi wa watalii hao, 
Boyu amefurahishwa kuwapo 
Tanzania na kuvutiwa na man-
dhari nzuri ya Mkoa wa Arusha, 
huku akiamini safari yao ya siku 
10 itakuwa nzuri na ya furaha 
kwa wote.

“Tumefurahi kuwa Tanzania, 
kwa kuwa ni nchi nzuri, pia watu 
wake ni wazuri wana upendo, sa-
fari yetu itakuwa nzuri na ya fura-
ha, tunafurahia kupanda Mlima 
Kilimanjaro, lakini tunafurahi zai-
di kushiriki tamasha hili kubwa,” 
alisema Boyu.

Wageni hao watakuwa nchini 
kwa siku 10, wakitumia siku saba 
kupanda Mlima Kilimanjaro na 
siku tatu kwa ajili ya safari.

Ujio wa watalii hao ni matokea 
ya Filamu ya Royal Tour, iliyoche-
zwa na Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ukiwa ni mkakati wa 
kutangaza utalii ndani na nje ya 
nchi.

Katibu Tawala Wilaya ya Muheza, mkoani 
Tanga, Mohamed Mfaki (katikati), akizindua 
uvunaji wa mazao ya viungo kwenye shamba 
la pilipili manga la Mkulima Hamisi Machu-
pa, jana katika Kijiji cha Bombani. Kushoto 
ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya Muheza, 
Erasto Mhina na kulia ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri, Dk. Jumaa Mhina. PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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habari kanda ya ziwa

Watoa huduma maji waonywa malimbikizo bili

Mwananchi ajitolea nyumba
kuwa kituo polisi Ukerewe
Na Thomas Wandiba, SAUT

M
KAZI wa Kata ya 
Ilangala, Kisiwa 
cha Gana, wilayani 
Ukerewe, mkoani 

Mwanza amejitolea nyumba 
yake aliyokuwa anaitumia na 
kuikabidhi kwa Jeshi la Polisi ili 
iwe Kituo cha Polisi kwa ajili ya 
kutoa huduma za usalama kwa 
wakazi zaidi ya 6,000 wa kisi-
wani humo.

Nyumba hiyo yenye vyumba 
zaidi ya 15 inatakiwa kufanyiwa 
ukarabati mdogo wa kuwekewa 
miundombinu na mifumo ya 
majitaka itakayokidhi hadhi ya 
kituo cha polisi. 

Akizungumza juzi na wa-
nanchi wa kisiwa hicho, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi (SACP), 
Wilbrod Mutafungwa, alisema 

kukamilika kwa ujenzi wa kituo 
cha polisi utatatua kero za ki-
usalama ambazo zinawakabili 
kisiwani hapo.

“Niwapongeze wananchi 
wa eneo hili kwa kukubali ku-
jenga kituo cha polisi katika 
eneo hili, ikiwezekana kabla ya 
mwishoni mwa mwezi Januari 
2024 pengine kituo hicho kiwe 
kimekamilika na mimi nitatam-
ani sana kuja kukizindua ili tu-
weke askari wa kutosha kuanza  
kufanya kazi,” alisema Mu-
tafungwa.

Wakazi wa kisiwa hicho wali-
taja eneo hilo kukithiri kwa 
vitendo vya mmomonyoko wa 
maadili, ulevi, utovu wa nidha-
mu, wizi wa nyavu na injini za 
mitumbwi, uvuvi haramu, uka-
tili wa kijinsia, udokozi, mauaji, 
unyanyasaji na ukosefu wa 
alama za mipaka ziwani zinazo-
onyesha mpaka wa Tanzania na 

Uganda.
“Tunaomba Jeshi la Polisi li-

hakikishe linadhibiti vitendo 
hivi kwa kufanya ukaguzi na 
doria za mara kwa mara husu-
sani katika maeneo ya mipaka 
ya Tanzania na Uganda ili tuwe 
na amani na usalama,” alisema 
Swai Somba, mvuvi wa kisiwani 
hapo.

Akijibu suala la mipaka, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ushauri na 
Uvuvi endelevu Ziwa Victoria, 
Bakari Kadabi alisema, kuanzia 
Januari 2024 serikali inatarajia 
kuweka mipaka ziwani ita-
kayokuwa inawasaidia wavuvi 
kujua upande wa Tanzania na 
Uganda. 

Vilevile, Kamanda Mutafung-
wa alitangaza operesheni ka-
bambe na endelevu ndani ya 
Ziwa Victoria na maeneo men-
gine ili kutokomeza uhalifu na 
kuimarisha ulinzi na usalama 

zaidi katika maeneo yote.
Katika hatua nyingine, Mkuu 

wa Kitengo cha Polisi Jamii 
Mkoa wa Mwanza, Ramadhani 
Salige, aliwataka wananchi wa 
Kata ya Buzuruga, wilayani Il-
emela kuanzisha vikundi vya 
polisi jamii ili kushirikiana na 
polisi katika kuimarisha ulinzi 
katika maeneo yao.

Wananchi hao wanadaiwa ku-
gomea mchango wa Sh. 2,000 
kwa ajili ya vijana wanaofanya 
kazi hiyo nyakati za usiku wak-
idai kuwa fedha hizo haziwafikii 
walengwa hali inayosababisha 
vitendo vya uvunjifu wa amani 
kukithiri katika kata hiyo.

Aidha, polisi kata wa eneo 
hilo, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi 
Gerard Mafyuguru aliwahakik-
ishia wananchi kuwa programu 
ya ulinzi shirikishi inarudi na 
kuwataka kushiriki kikamilifu 
ili kudhibiti uhalifu.

Meneja Mwandamizi wa Bima za Mali NMB, Adam Nsenga, akizungumza kwenye hafla ya ulipaji fidia kwa wamachinga 
15 wa soko la Mlango Mmoja jijini Mwanza, walioathiriwa biashara zao na mvua. Kushoto ni Kaimu Meneja wa NMB 
Kanda ya Ziwa, Hamadan Silliah na Ofisa Ubora wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA), Khalfan Isango. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Timothy Itembe, TARIME

KATIBU Tawala Wilaya Tarime, 
Sauli Mwaisenye, amekemea 
baadhi ya viongozi na watoa 
huduma za maji wenye tabia ya 
kuwaongezea wateja wao bili ya 
maji akitaja vitendo hivyo kuwa 
kinyume cha sheria.

Alitoa katazo hilo juzi kwe-
nye kikao cha wadau wa maji 
kilichoandaliwa na Wakala wa 

Majisafi na Usafi wa Mazingira Vi-
jijini (RUWASA) cha kukamilisha  
mwaka kwa ajili ya kujadili 
utekelezaji wa miradi ya maji 
wilayani Tarime.

“Haiwezekani mtu akadaiwa 
bili ya maji ambayo hajayatumia 
serikali inakemea vitendo hivyo 
na kama vipo wilayani hapa vi-
natakiwa kuachwa mara moja,” 
alisema Mwaisenye.

Kaimu Meneja wa RUWASA 

Wilaya ya Tarime, Mhandisi Mo-
hamed Mtopa, aliishukuru seri-
kali kwa kutoa Sh. bilioni 100 kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya maji 
hususani mradi kutoka Ziwa Vic-
toria ambao utakuwa suluhisho 
kwa watumiaji maji.

Alisema hatua za utekelezaji 
wa miradi ya maji katika Wilaya 
ya Tarime kupitia RUWASA zi-
naridhisha huku wakiendelea 
na mazungumza na kampuni ya 

usambazaji wa mita za kisasa za 
maji kwa ajili ya kuanza kazi ya 
kusambaza mita hizo kwa wateja 
wao.

Ofisa ufuatiliaji tathmini na 
mafunzo, Enock Edward kutoka 
WWF alisema kunahitajika elimu 
kwa watumiaji maji katika suala 
la kulinda na kutunza miradi na 
vyanzo vya maji.

Alisema kupitia WWF wanatoa 
elimu kwa jamii jinsi ya kulinda 

na kutunza mazingira katika 
vyanzo vya maji kupitia sheria 
ya mita 60 kuwa badala ya ku-
kata miti wafuge nyuki na kutaja 
elimu hiyo kusaidia udhibiti wa 
uharibifu wa vyanzo vya maji.

Diwani wa Kata ya Sirari, Amo-
si Sagara alisema, jamii ijengewe 
uwezo wa elimu ya matumizi 
ndani ya mita 60 na mamlaka 
zinazohusika ziweke bikoni na 
usimamizi makini.

Na Halima Ikunji, KALIUA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, 
Balozi Dk. Batilda Burian, ame-
waonya watu wanaojihusisha na 
vitendo vya wizi na uharibifu 
wa miundombinu ya barabara 
na kuahidi kuwachukulia hatua 
kali ikiwamo kuwafikisha ma-
hamani kwa makosa ya uhu-
jumu uchumi.
Alisema hayo mwishoni mwa 

wiki katika ziara ya siku moja 
Wilaya ya Kaliua mkoani Tabo-
ra, kukagua ujenzi wa barabaa 
ya Kazilambwa-Chagu yenye 
urefu wa kilomita 43 inayojeng-
wa kwa kiwango cha lami.
Alisema wapo baadhi ya watu 

au kikundi cha watu ambao kazi 
yao ni kuiba, kugonga na kuhar-
ibu miundombinu ya barabara 
na kuwa serikali haitowavumilia 
kwa kuwanasa na kuwafungulia 
kesi za uhujumu uchumi.
Balozi Dk. Burian aliuagiza 

Wakala wa Barabara Nchini 
(TANROADS) mkoani Tabora, 
kuhakikisha barabara hiyo ya 
Kazilambwa-Chagu yenye urefu 
wa kilomita 43 inawekewa taa 
za barabara kwa maeneo sahihi 
zinapopaswa kuwekwa na kwa 
wakati uliopangwa.
Katika hatua nyingine wakati 

akiongea na wananchi, aliwata-
ka wanawafichua wanaohusika 
na hujuma hizo ili wachukuliwe 
hatua kwa mujibu wa sheria.
Meneja TANROADS Mkoa wa 

Tabora, Mhandisi Raphael Mli-
maji, alimhakikishia Mkuu wa 
Mkoa kuchukua hatua kali iki-
wamo kuwafikisha mahakamani 
na wengine kulipa faini wataka-
pobainika kuharibu miundom-
binu hiyo.
Alisema jukumu la kulinda 

miundombinu ya barabara ni la 
kila Mtanzania na kwamba lazi-
ma jamii itambue kuwa serikali 
inatumia fedha nyingi kwenye 
kutekeleza miradi yake.
Aliahidi kutekeleza maagizo 

yote ya Mkuu huyo ikiwa ni 
pamoja na uwekaji wa taa za 
barabarani ambazo zipo tayari 
katika Barabara ya Kazilambwa-
Chagu.
Mkazi wa eneo hilo, Juma 

Fadhiri, alimhakikishia mkuu 
huyo kuwa watajitahidi kufanya 
ulinzi katika eneo hilo na kama 
watawakamata watu wanafanya 
hivyo watawafikisha kwenye 
vyombo vya sheria.

Burian aonya 
wanaohujumu 
miundombinu 
barabara
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ABIDJAN, Ivory Coast

M
ICHUANO ya 34 ya Kombe 
la Mataifa ya Afrika (Afcon) 
itaanza Januari 13, nchini Ivory 
Coast na kumalizika Februari 

11, mwaka huu, jijini Abidjan. 
Timu kadhaa za Ligi Kuu ya England 

zitawakosa nyota wake. Mshambuliaji wa 
Liverpool, Mohamed Salah, atakuwa na 
nia ya kuchukua kombe la Afrika baada 
ya kupita miaka 14.

Makala haya inawatazama wachezaji 
sita ambao wote wanatarajiwa kung’ara 
kwenye michuano hiyo.

#1. Mohamed Salah (Misri)
Mwaka 2022, Misri ilipata kipigo mara 

mbili kutoka kwa Senegal. Kupoteza fain-
ali ya Kombe la Mataifa ya Afrika kisha 
kukosa nafasi ya kwenda kucheza Kombe 
la Dunia huko Qatar.

Mechi zote mbili ziliisha kwa mikwaju 
ya penalti - na Salah hakupata hata nafasi 
ya kupiga penalti kwenye fainali ya Afcon, 
kwani ilibidi asipige tena penalti ya tano.

Taji la mwisho la Misri kati ya mataji 
yake saba lilikuwa mwaka 2010 na Salah 
anatazamiwa kufanya vema zaidi kuliko 
Gabon mwaka 2017 na Cameroon mwaka 
jana.

Salah ameshinda medali nyingi akiwa 
na Liverpool, lakini mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31, atakuwa na nia ya 
kuongeza mabao katika mechi za Kombe 
la Mataifa ya Afrika ili kujaribu kuwaon-
goza ‘Mafarao’ hao kutwaa kombe hilo.

Akiwa bado na ushawishi mkubwa 
Anfield msimu huu, “Mfalme wa Misri” 

atakuwa nahodha wa timu yake dhidi ya 
Ghana, Cape Verde na Msumbiji katika 
Kundi B.

#2. Victor Osimhen (Nigeria)
Baada ya kutokuwapo katika kikosi 

cha 2021 kutokana na kuugua Uviko-19 
na majeraha. Je, Mchezaji Bora wa Mwa-
ka wa Afrika ataweza kuisaidia Nigeria 
kushinda taji lao la kwanza tangu 2013?

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 24, amejidhihirisha kuwa mmoja wa 
washambuliaji bora zaidi barani Ulaya, 
akimaliza msimu uliopita kama mfun-
gaji bora wa Serie A na kuisaidia Napoli 
kutwaa taji lao la kwanza la Ligi ya Italia 
tangu 1990.

Nigeria, bila Osimhen, iliweza tu ku-
toka sare katika mechi ya kufuzu Kombe 
la Dunia 2026 dhidi ya Lesotho na Zimba-
bwe Novemba. Lakini sasa ana fursa ya 
kuichezea nchi yake kwenye Afcon.

Mchezaji huyo wa zamani wa Lille ali-
kuwa sehemu ya kikosi cha Super Eagles 
kwenye fainali za 2019, lakini akatolewa 
baada ya mapumziko - Nigeria iliposhin-
da mchujo wa kuwania nafasi ya tatu.

Wababe hao wa Afrika Magharibi wa-
nachuana na Ivory Coast, Equatorial 
Guinea na Guinea-Bissau katika Kundi 
A. Kuna tetesi mchezaji huyo atahamia 
Ligi Kuu England. Je, huu ndio wakati wa 
Osimhen kujitangaza kwenye anga za ki-
mataifa?

#3. Serhou Guirassy (Guinea)
Mshambuliaji huyu amekuwa na 

mwanzo mzuri msimu huu akiwa na 
klabu yake ya Stuttgart, amefunga mabao 

15 katika mechi 10 za kwanza kwenye Ligi 
Kuu Ujerumani, Bundesliga.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
27, atashiriki Afcon kwa mara ya kwanza 
baada ya kucheza mechi yake ya kwanza 
kwa Guinea Machi 2022.

Katika Kundi C, Senegal, bingwa 
mtetezi na Cameroon, watampa Guirassy 
wakati mgumu. Nayo Gambia, iliyofuzu 
kwa mara ya pili, nayo itaonesha ubabe 
wake.

#4. Mohammed Kudus (Ghana)
Mohammed Kudus alifunga mabao 

mawili kwa Ghana ilipoilaza Korea Kusini 
kwenye Kombe la Dunia la 2022 nchini 
Qatar.

Ghana itasafiri hadi Ivory Coast na ita-
pambana ili isiondolewe katika hatua ya 
makundi kama ilivyotokea katika Kombe 
la Mataifa ya Afrika 2021. Ilimaliza kwa 
kufungwa (3-2) na Comoro.

‘Black Stars’ hao wamekosa ushindi ka-
tika mechi zao mbili za kwanza za kufuzu 
Kombe la Dunia la 2026. Katika moja ya 
mechi hizo ilipoteza tena dhidi ya Co-
moro.

Kudus alikuwa mfungaji bora wa Gha-
na wakati wa mechi za kufuzu Kombe la 
Mataifa ya Afrika, akiwa na mabao ma-
tatu. Na uwezo wake katika klabu ya West 
Ham United umeendelea kukua tangu 
ajiunge na klabu hiyo ya Ligi Kuu England 
Agosti.

Alifunga mabao mawili kwenye Kombe 
la Dunia la 2022. Je, mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23, anaweza kui-
saidia Ghana kurejea kileleni mwa soka 
la Afrika, ikikabiliwa na mechi ya kwanza 

ISIKUPITE
BAO alilofunga Cristiano Ronaldo 
juzi wakati Al-Nassr ikishinda 
4-1dhidi ya Al-Taawoun kwenye 
Ligi Kuu Saudi Arabia ni la 54, 
hivyo linamfanya kuwa mfun-
gaji bora wa mashindano yote 
kwa klabu na timu ya taifa kwa 
mwaka 2023, akiwapiku Kylian 
Mbappe wa PSG na Harry Kane 
wa Bayern (wenye 52) pamoja 
na nyota wa Man City, Erling 
Haaland (50).

ngumu dhidi ya Misri?

#5. Issa Kabore (Burkina Faso)
Beki huyo wa kulia anayeshambulia, alich-

aguliwa kuwa mchezaji bora chipukizi mwaka 
2021 na alivutia macho ya wengi pale Burkina 
Faso ilipoingia nusu fainali, kabla ya kushind-
wa na mabingwa Senegal.

Kabore alijiunga na Manchester City aki-
tokea Klabu ya Ubelgiji ya Mechelen mwaka 
2020, lakini bado anasubiri mechi yake ya 
kwanza akiwa na mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu England na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Baada ya kuwa kwa mkopo nchini Ufaransa 
katika Klabu za Troyes na Marseille, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 22, sasa anapata 
ladha ya kucheza Ligi Kuu England akiwa na 
Luton Town kwa mkopo, ambayo inapambana 
isishuke daraja.

Burkina Faso itakapokabiliana na Algeria, 
Mauritania na Angola katika Kundi D, Kabore, 
ambaye tayari amecheza mechi nyingi za ki-
mataifa, ana nafasi ya kuonesha uwezo wake ili 
kujinyakulia nafasi katika timu ya Man City ya 
Kocha Pep Guardiola msimu ujao.

#6. Azzedine Ounahi (Morocco)
Uchezaji mzuri wa kiungo huyo wakati 

Morocco ikicheza Kombe la Dunia la 2022 
- ulichangia kwa kiasi kikubwa uhamisho 
wake kwenda Olympique Marseille baada ya 
mashindano hayo.

Hata hivyo, alipata majeraha Machi akiwa na 
Morocco. Ounahi hakushiriki katika mechi za 
kufuzu Kombe la Dunia Novemba.

Kocha Walid Regragui amemjumusha kwe-
nye kikosi baada ya kufanya kazi kubwa hadi 
nusu fainali ya Kombe la Dunia - wakati Moroc-
co itakapomenyana na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo, Zambia na Tanzania katika Kundi 
F.

NYOTA WANAOTARAJIWA NYOTA WANAOTARAJIWA 
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“Hakuna timu inayoweza kukabiliana na 
majeruhi wengi,” Kocha wa Manches-
ter United, Erik ten Hag, baada ya 
juzi kukubali kipigo cha mabao 2-1 
kutoka kwa Nottingham Forest

“Hatuko juu, lakini sikutarajia hilo kuto-
kana na matokeo tuliyopata. Mbali na 
michezo miwili au mitatu, tulicheza vizuri 
sana bila matokeo ambayo labda tulis-
tahili - lakini kwenye soka kile unachos-
tahili hakihesabiki, ni biashara na lazima 
ushinde michezo - na hapa tulifanya 
hivyo,” Kocha wa Manchester City, 
Pep Guardiola, baada ya ushindi 
wa mabao 2-0 juzi dhidi ya Shef-
field United.

“Tutachukulia kila mchezo kama fainali,” 
Kocha wa Timu ya Taifa ya Misri, 
Mreno Rui Vitoria kuelekea fainali 
za Mataifa ya Afrika, AFCON.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England

H
AIPENDEZI kuona maisha ya wachezaji 
yakikwama katika klabu ambayo inaone-
kana haina mustakabali mzuri kwao, hasa 
pale wanapojiamini kuwa wana kipaji cha 

kung’ara kwingine.
Dirisha la uhamisho linawakilisha nafasi kwa 

wachezaji hawa kukumbusha kila mtu kile wana-
choweza na kwa kiwango binafsi zaidi ili waweze 
kurejea kwenye ubora wao. 

Hatuwezi kamwe kujua hasa jinsi mchezaji ana-
jihisi kuhusu kazi yake katika timu ambayo haimpi 
nafasi, lakini ni wazi haiwezi kuwa na afya bora kwa 
mtazamo wa akili yake.

Januari hii ni wakati wa dirisha dogo la usajili 
kwa Klabu za Ulaya na hivyo ni wakati pekee kwa 
wachezaji kutafuta sehemu wanayoweza kurudisha 
kiwango chao ili wasogee kwenye kilele cha uwezo 
wao wa juu.

Makala haya inawaangalia wachezaji nane ambao 
wanauhitaji mkubwa wa kuondoka wakati huu wa 
dirisha la hili la Januari.

#1. Jadon Sancho - Sehemu anayoweza kutua: 
Borussia Dortmund

Kama kuna mchezaji aliyehitaji sana mabadiliko 
ya mazingira basi ni winga wa Manchester United, 
Jadon Sancho, ambaye maisha yake katika klabu hiyo 
yanaonekana kukamilika huku Kocha Erik ten Hag 
akiwa hana mpango naye.

Kurejea kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, 
kunaonekana kuwa chaguo linalowezekana zaidi kwa 
Sancho - hapo awali aliichezea Borussia Dortmund 
na yuko kwenye orodha yao ya ununuzi kwa kurejea 
katikati ya msimu huu. Bayer Leverkusen wanaoon-
goza kwenye msimamo wa ligi hiyo pia wameone-
sha nia, kama vile VfB Stuttgart na RB Leipzig, lakini 
mshahara mnono wa Mwingereza huyo unaweza ku-
maanisha kurejea BVB ndiyo hatua pekee inayoweze-

kana.

#2. Kalvin Phillips - Sehemu anay-
oweza kutua: Newcastle, Juventus

Kalvin Phillips yuko katika hali sawa na San-
cho, tofauti ikiwa ni ukosefu wa taratibu za kinid-
hamu. Kocha Pep Guardiola amezungumza kuhusu 
jinsi Phillips anavyofanya mazoezi vizuri na jinsi al-
ivyo mzuri, lakini hilo halijampa nafasi yoyote pale 
Manchester City.

Ili mchezaji huyo wa zamani wa Leeds United ap-
ate nafasi ya kwenda Euro 2024 na England, lazima 
acheze tu. Juventus wamefanya mazungumzo na City 
kuhusu uwezekano wa kumnunua kwa mkopo, lakini 
Newcastle United pia wanamtaka - hatua ambayo in-
aweza kumfaa zaidi Phillips.

#3. Noni Madueke - Sehemu anayoweza kutua: 
Uhamisho wa mkopo EPL

Noni Madueke aliwasili Ligi Kuu England kutoka 
PSV Eindhoven Januari 2023 kwa dau la pauni milioni 
30, akifuata nyayo za Sancho baada ya kurejea Ligi 
Kuu baada ya kucheza nje ya nchi.

Kwa bahati mbaya, mchanganyiko wa majeraha, 
kukosa nafasi na mtafaruku wa jumla ndani ya Chel-
sea umemfanya Madueke kushindwa kufanya vizuri. 
Alifunga penalti ya ushindi katika ushindi mdogo 
dhidi ya Crystal Palace katikati ya wiki iliyopita, lakini 
nafasi zimekuwa chache chini ya kocha Mauricio Po-
chettino.

Ingawa Chelsea inaonekana bado kumhitaji, lakini 
Madueke anahitaji kitu kutokea haraka katika Maisha 
yake.

#4. Aaron Ramsdale - Sehemu anayoweza ku-
tua: Chelsea, Newcastle United

Kabla ya wiki za mwisho za dirisha la usajili la ma-
jira ya joto, isingekuwa jambo la kufikiria kuwa Aaron 
Ramsdale anaweza kuwa anataka kuondoka Arsenal.

Alicheza nafasi kubwa katika kusukuma mbele nia 
ya kusaka taji la Ligi Kuu kwa ‘Washikabunduki’ hao 
msimu uliopita - licha ya kufanya makosa machache 
njiani.

Lakini ujio wa David Raya kutoka Brentford ulim-
fanya kuwa na nafasi finyu, ingawa Mikel 
Arteta alidai kwa ujasiri kuwasili 
kwake hakuashirii mabadi-
liko. Hakika, Ramsdale 
nafasi yake 

i m e b a d i l -
ishwa.

Chelsea na Newcastle zote 
zimeonesha nia ya kumtaka 
Mwingereza huyo, lakini Arse-

nal hawana uwezekano wa 
kumruhusu kuondoka 

hadi majira ya joto.

#5. Eric Dier - 
S e h e mu anayoweza kutua: 

Sporting CP, Ligi Kuu Saudia
Ina maana kwamba Eric Dier huenda hatahama 

Januari, lakini kuna uwezekano wa kutamani mabadi-
liko ya mandhari baada ya kuanguka chini pale Tot-
tenham Hotspur.

Micky van de Ven amejitambulisha kama mshirika 
mzuri zaidi wa Romero chini ya Kocha Ange Posteco-
glou, huku Muaustralia huyo akiwapa nafasi ya beki 
wa pembeni Ben Davies na Emerson Royal katika ma-
jukumu ya muda.

Hilo linahitimisha sana hali ya Dier, Ligi Kuu ya Sau-
di Arabia inaonekana kuwa salama kwake baadaye 
mwakani.

#6. Divock Origi - Sehemu anayoweza kutua: 
AC Milan, Ligue 1

Kazi ya Divck Origi imekuwa ya kuvutia. Alifani-
kisha ndoto ya kila mwanasoka, kufunga bao kwe-
nye fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa Liverpool 
wakati wakibeba taji hilo, lakini ametumia muda 
mwingi sana kwenye benchi kwa mchezaji ambaye 
amethibitishwa kuwa na ujuzi wa kufunga mabao.

Watu wengi watakuwa wamesahau kwamba Origi 
yuko Nottingham Forest, baada ya kuhama kwa 
mkopo msimu wa majira ya joto, na kuna uwezekano 
mkubwa kwamba dili hilo litakatizwa Januari ili kum-
rudisha Milan.

#7. Ferran Torres - Sehemu  inayowezekana 
kutua: Arsenal

Ukitazama kwa haraka dakika za Ferran Torres 
pale Barcelona na unaweza kufikiria ni kweli ana-
hitaji kuondoka Katalunya? Jibu ni ndio, Mhispania 
huyo anahitaji hivyo.

Barca wamebarikiwa kuwa na chaguo pana na 
amekuwa akicheza kikosi cha kwanza mara 
kwa mara, ni wazi kwamba hana nafasi ka-

tika timu hiyo. Kuibuka kwa Lamine 
Yamal kumefanya mambo kuwa 
magumu zaidi na Torres anaone-

kana kuwa zaidi ya kigingi cha 
mraba katika chaguo la shimo la 
duara, akizuiliwa wakati mam-

bo mengine hayafanyiki.
Tena, kuondoka Januari 

kunaweza kusitimie - ana uzoefu wa 
kufanya hivyo siku za nyuma - na ina-

baki kuona kama Arsenal inayomtaka 
kwa muda mrefu itaweza kumsajili.

#8. Malang Sarr - Sehemu anay-
oweza kutua: OGC Nice

Aliyejificha kwenye korido za Stamford Bridge ni 
Malang Sarr - mchezaji aliyeiwakilisha Ufaransa ka-
tika kila ngazi ya vijana.

Kuwasili mwaka 2020 kutoka OGC Nice, beki huyo 
wa kati kwa sasa mwenye umri wa miaka 24, hajawa-
hi kupewa nafasi Chelsea na itawashangaza wengine 
kujua kwamba bado yumo kwenye vitabu vya kuku-
sanya mshahara wake.

Porto na Monaco walimtumia Sarr kwa mkopo 
siku za nyuma, lakini hakuweza kuwashawishi ku-
fanya mambo kuwa ya kudumu. Klabu ya zamani ya 
Nice inaweza kuwa na nia.

NIPASHE JUMATATU JANUARI 1, 2024

WACHEZAJI 8 WENYE UHITAJI 
MKUBWA KUHAMA JANUARI

KALVIN PHILLIPS



HADI sasa msimu huu, Manchester United im-
epoteza michezo mingi (14) kuliko waliyoshinda 
(12) katika mashindano yote. Lakini ni mwaka 
1930 (28), 1972 (25) na 1921 (24) tu ndio wali-
poteza michezo mingi zaidi katika mwaka wa 
kalenda kuliko vipigo 21 walivyopata mwaka 
2023.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

K
AMA utakuwa mfuatiliaji wa 
mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara misimu ya nyuma pamo-
ja na viwango vya wachezaji, 

utagundua baadhi yao msimu huu 
wamerejea kwenye viwango vyao vili-
vyozoeleka.

Tena wengine wako kwenye viwan-
go vya juu zaidi kuliko hata walivyoku-
wa navyo mwanzo. Baadhi ya wacheza-
ji walionekana kushuka viwango kiasi 
cha kuanza kubezwa na mashabiki wa 
soka, huku  wachambuzi wakitabiri 
kuwa wanaweza kuoneshewa mlango 
wa kutokea.

Hata hivyo, mpaka kufikia raundi 
ya 14 ya Ligi Kuu, baadhi ya wachezaji 
wameonekana kurejea kwenye viwan-
go vyao ambavyo vilishuka kwa sababu 
mbalimbali, lakini kwa sasa hawashi-
kiki, wapo juu kama moto wa kifuu.

Katika makala haya, tunakuletea 
wachezaji watano ambao walionekana 
kushuka na kupoteza namba zao lakini 
sasa warejesha kila kitu...

1. Stephane Aziz Ki - Yanga
Ndiye mchezaji aliyesajiliwa na ku-

tambulishwa kwa mbwembwe nyingi 
msimu uliopita. Alitambulishwa usiku 
wa manane na klabu yake ya Yanga, 
ikidaiwa kuwa ulikuwa ni usajili wa 
pesa nyingi uliovunja rekodi.

Muivorian huyo, alianza ligi kwa 
moto mkali, lakini pamoja na debe kub-

mazingira magumu.
Kwa msaada mkubwa wa Rais wa Jam-

huri ya Muungano wa Muungano, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, Fei Toto alirejea 
uwanjani, lakini safari hii akiwa na jezi ya 
Azam FC mwanzoni mwa msimu huu.

Awali, alionekana kuzidi mwili, kiasi 
cha kuonekana kama anacheza kizem-
bezembe hivi, lakini kadri muda ulivyoz-
idi alionekana kurejea kwenye kiwango 
chake kiasi haikushangaza kuitwa Taifa 
Stars.

Na si hivyo tu, ameanza kuweka rekodi 
ambazo hajawahi kuziweka huko nyuma, 
hivyo kiwango chake cha msimu huu 
kimezidi hata alivyokuwa huko nyuma 
kitakwimu.

Ameshapachika mabao manane mpa-
ka sasa kwenye Ligi Kuu kabla ya mzun-
guko wa kwanza kumalizika, akiwa na 
‘assist’ nne.

Fei Toto anaongoza kwa kusaidia jumla 
ya mabao 12 kwenye kikosi cha Azam, 
akiwa sawa na Aziz Ki wa Yanga.

 
4. Waziri Junior - KMC
Ligi Kuu ya msimu wa 2019/20 wakati 

straika Mnyarwanda Meddie Kagere ak-
itwaa Kiatu cha Dhahabu na mabao yake 
22, Waziri Junior alishika nafasi ya pili 
akimaliza msimu huo na mabao yake 14 
akiwa na Klabu ya Mbao FC.

Baada ya msimu kumalizika, Yanga 
ilimdaka mchezaji huyo ikiwa na matu-
maini ya kumuona akiendelea kuuwasha 
moto kama alivyofanya.

Haikuwa hivyo, kiwango chake kilipo-
romoka ghafla na kufunga bao moja tu 
msimu wa 2020/21.

Ni mmoja wa wachezaji ambao 
anaweza kucheza msimu mmoja vizuri, 
halafu akakuangusha msimu ujao, kwani 
2017 alikuwa Toto African akauwasha 
kweli kweli hadi akasajiliwa na Azam FC 
msimu wa 2017/18, lakini hakuonesha 
makali, akatimkia Biashara United amba-
ko nako hakuwa na msimu mzuri 2018/19, 
kabla kwenda Mbao FC na akawa kwenye 
kiwango cha juu msimu wa 2019/20 am-
bapo Yanga ilimuona.

Msimu huu, straika huyo mzawa ame-
kuja kivingine. Ana mabao saba mpaka 
sasa ambapo ligi ipo kwenye raundi ya 14, 
akiichezea Klabu ya KMC.

Ndiye aliyefunga mabao yote mawili 
dhidi ya Simba na kuiongoza timu yake 
ya KMC kutoka sare ya 2-2.

5. Prince Dube - Azam
Kesi yake huyu staa ni majeraha tu. 

Kuna wakati anakuja juu, lakini aki-
toneshwa anakaa nje kwa muda na hata 
anaporejea hawi kwenye kiwango chake 
cha kawaida hadi baada ya muda fulani. 
Ndiyo maana kuna wakati amekuwa hay-
upo kwenye kiwango bora na nyakati ny-
ingine anakuwa tishio kwenye ligi.

Mzimbabwe huyu, hajawahi kuwa tish-
io sana kwenye kinyang’anyiro cha ufun-
gaji bora kutokana na kutomaliza msimu 
bila kuumia, lakini kipindi anachokuwa 
kwenye ubora ni mmoja kati ya mastraika 
hatari nchini.

Msimu huu ameonekana kuwa kwe-
nye ubora wa hali ya juu kuliko uliopita, 
akiwa ameshapachika mabao sita.

Kama hatoumia kama inavyokuwa, 
basi msimu huu ni mshindani mkubwa 
katika kuwania Kiatu cha Dhahabu.

alidhani angepelekwa kwa mkopo se-
hemu yoyote ile.

Kwa kudra za Mwenyezi Mungu tu, 
akabaki kikosini licha ya kelele nyingi 
za kutaka aachwe. Alikiwasha kisawa-
sawa akiwa kwenye Klabu za Geita 
Gold na Mbeya City kiasi cha kuitwa 
Timu ya Taifa, Taifa Stars baada ya ku-
pewa uraia.

Mambo yalibadilika alipojiunga na 
Klabu ya Simba 2021 ambapo aling’ara 
kwenye mechi za mwanzo tu, baada ya 
hapo ikawa hadithi ya kusikitisha.

Kocha Mkuu Roberto Oliveira ‘ali-
chekesha walionuna’, alipojiunga na 
kikosi cha Simba nchini Uturuki na 
kusema mchezaji aliomkosha kiasi cha 
kumpa zawadi ni Kibu. Si mashabiki 
wa soka, hata Wanasimba wenyewe 
walimshangaa kocha wao.

Panapo ukweli uongo hujitenga, hivi 
tunapozungumza Kibu ndiye mchezaji 
anayependwa zaidi na mashabiki wa 
Simba kuliko yeyote yule. Hafungi sana 
mabao, lakini tangu msimu uliopita 
hadi huu, ndiye mchezaji anayecheza 
kwa kujituma zaidi kuliko mwingine 
kwenye kikosi hicho, alionekana kuwa 
na utimamu wa mwili wa hali ya juu 
kuliko wote, na mwenye kuipambania 
nembo ya klabu kiasi cha sasa kuone-
kana kuwa mfano kwa wengine.

Anakimbia, anakaba, hampishi mtu, 
na ndiye mchezaji ambaye akichukua 
mpira anapasua ngome na kulitafuta 
lango, badala ya kutoa pasi za pembeni. 
Amehusika katika mabao mengi ya 
Simba, ambapo kama siyo ‘assist’, basi 
shambulizi litakuwa lilianzia kwake.

3. Fei Toto - Azam
Mgogoro wake na klabu yake ya 

zamani, Yanga ulimfanya asiwe uwan-
jani kwa muda mrefu.

Kabla ya hapo, Feisal Salum ‘Fei 
Toto’, alikuwa ni mmoja wa wachezaji 
tegemeo ambao walikuwa na uwezo 
wa kuamua mechi yoyote ngumu, aki-
kupa mabao anayoyafunga kwenye 

wa alilopigiwa, baadaye alianza kuone-
kana mchezaji wa kawaida kiasi cha 
kila mmoja kuanza kubeza na kudhani 
huenda msimu huu asingekuwapo 
kwenye timu yake.

Kocha aliyepita, Nasreddine Nabi 
alianza kumweka nje kwenye baadhi 
ya mechi na akawa anaingia akitokea 
benchini.

Si kwamba alikuwa mbaya sana, 
lakini hakuwa na mwendelezo sahihi 
wa kiwango chake kwani alikuwa ‘maji 
kupwa, maji kujaa.’

Pamoja na kwamba alifunga mabao 
tisa kwenye Ligi Kuu, lakini kwa jinsi al-
ivyokuwa anaimbwa, bado hata baadhi 
ya Wanayanga hawakuridhika.

Msimu huu amekuwa kwenye ki-
wango cha hali ya juu na sasa ndiye 
watu wanatambua kwa nini alitambu-
lishwa usiku wa manane.

Ndiye mhimili mkubwa kwa Yanga 
kwa sasa, akiwa ameshapachika ma-
bao 10 na ‘assist’ mbili, wakati ligi ikiwa 
kwenye raundi ya 14, ikibaki mechi 
moja imalize mzunguko wa kwanza, la-
kini timu yake ikiwa ndiyo kwanza im-
echeza mechi 11 tu. Kwa sasa anaongo-
za katika orodha ya wapachika mabao 
Ligi Kuu, manane akifunga kwa mguu 
wa kushoto na mawili mguu wa kulia.

2. Kibu Denis - Simba
Ni msimu uliopita tu ambapo haku-

na mwanachama na shabiki wa Simba 
aliyekuwa akitaka Kibu Denis abakie 
klabuni hapo. Baada ya kumalizika kwa 
Ligi Kuu msimu wa 2021/22, kila mmoja 
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habari DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Bestie Magoma, 
amesema hali ya upatikanaji 
huduma bora za afya mkoani 
hapa imeendelea kuimarika 
baada ya kuongezeka kwa vi-
tuo vya afya.
Akizungumza jijini hapa 

wakati wa Kikao cha Kamati 
ya Ushauri ya Mkoa, Dk. Ma-
goma, alisema hali hiyo im-
etokana na kuongezeka kwa 
vituo vya kutolea huduma za 
afya kutoka 429 mwaka 2021 
hadi kufikia 545 Novemba 
mwaka huu.
Alisema idadi ya vituo am-

bavyo vimeanzishwa kwa ajili 
ya kutoa huduma za upasuaji 
wa dharura katika mkoa ni 47 
kwa hospitali 14 na vituo vya 
afya 33.
Katika eneo la huduma za 

uchunguzi wa magonjwa, Dk. 
Magoma alisema zimeendelea 
kuimarika hivyo kupunguza 
rufani za kiuchunguzi kwa 
wagonjwa.
“Na hii imetokana na kusi-

mikwa kwa mashine za kisasa 
za uchunguzi,” alisema.
Alisema mkoa umeweza ku-

fikia lengo la asilimia 124 kwa 
utoaji wa chanjo tatu muhimu 
kwa watoto chini ya miaka 
mitano.
Alisema pia mkoa un-

atekeleza mikakati inayolenga 
kuongeza upatikanaji wa 
dawa, vifaa, vifaa tiba na 
vitendanishi vya maabara 
katika vituo vya afya na 
kuongeza upatikanaji wa 
dawa kufikia asilimia 91 hadi 
Novemba mwaka huu.
Kwa mujibu wa Dk. Magoma, 

kumekuwa na ongezeko la 
bajeti iliyotolewa na Serikali 
Kuu ya ununuzi wa bidhaa 
za afya kupitia Bohari ya 
Dawa Kanda ya Dodoma 
hadi kufikia Shilingi bilioni 
18.772 kwa mwaka wa fedha 
2022/23.
Alisema katika kipindi cha 

Julai hadi Novemba mwaka 
huu, bidhaa zenye thamani ya 
shilingi bilioni 2.549 zimesa-
mbazwa katika halmashauri 
huku mkoa ukipokea shilingi 
bilioni 5.1 kupitia halmashauri 
kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
tiba katika zahanati, vituo 
vya afya na baadhi ya hos-
pitali za wilaya kwa ajili ya 
utekelezaji wa bajeti ya mwa-
ka 2023/24.

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

Z
AIDI ya wafanyakazi 5O 
wa Kampuni ya  Ujen-
zi ya Judex Contrac-
tors Ltd wamelala nje 

ya ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma kwa lengo la kum-
shinikiza mwajiri wao kulipa 
Shilingi milioni 39 baada ya 
kuchimba mitaro katika mradi 
wa maji Wilaya ya Chamwino.

Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake, Emmanuel Joseph 
alisema kuwa kutokana na ku-

tolipwa stahiki zao kwa wakati 
wanakabiliwa na hali ngumu 
ya maisha baada ya kufukuzwa 
kwenye nyumba waliyoku-
wa wakiishi iliyopo Kijiji cha 
Haneti unakotekelezwa mradi 
huo.

 Joseph alisema tangu kuan-
za kwa mradi huo, walilipwa 
Shilingi milioni 11 na kwa sasa 
wanadai kiasi hicho cha Shilin-
gi milioni 39 baada ya kazi hiyo 
kukamilika tangu Desemba 
Mosi mwaka jana.

Alisema walianza kuchimba 
mtaro kwenye  mradi huo wa 

maji katika Kijiji cha Haneti Ok-
toba 23, mwaka jana.

Joseph alisema mapatano 
yao ilikuwa ni kuchimba mta-
ro mita moja kwa Shilingi 1,500 
na kwamba walichimba kilomi-
ta 25 kwa thamani ya Shilingi 
milioni 50.

Mkurungenzi wa Judex Con-
tractors Ltd, Judith Odunda, ak-
iongea kwa njia ya simu, alith-
ibitisha kudaiwa kiasi hicho 
cha fedha na wafanyakazi hao.

Judith alisema  kutokana na 
kazi iliyofanyika Wakala  wa 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Vijijini (RUWASA) walitakiwa 
kumlipa Shilingi milioni 80 
hadi atakapotandaza mabom-
ba.

Alisema kwa sasa yupo kwe-
nye mchakato wa kutafuta 
fedha za kununulia mabomba 
hayo na kuwalipa wafanyakazi 
hao.

Alisema  aliwalipa Shilingi 
milioni tano hivi    karibuni 
kama nauli na  kuwaomba 
warudi nyumbani na kuahidi 
kuwa atawatumia stahiki zao 
kila moja kwa sababu ana ma-
wasiliano yao ya simu.

Wafanyakazi walala nje 
ya ofisi ya RC Dodoma

Huduma 
za afya 
zaimarika

Katika eneo la hu-
duma za uchunguzi 
wa magonjwa, Dk. 
Magoma alisema zi-
meendelea kuimarika 
hivyo kupunguza 
rufani za kiuchunguzi 
kwa wagonjwa.

Jumatatu Januari 1, 2024

Na Ibrahim Joseph, 
KONGWA 

WAZAZI wilayani hapa 
wameagizwa kuwapeleka  wa-
toto wao wanaostahili kuanza 
darasa la kwanza na wale wali-
ochaguliwa kujiunga kidato 
cha kwanza kwa msimu wa 
masomo wa mwaka huu wa 
2024, lasivyo watakamatwa na 
kufikishwa mahakamani.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma, Dk. Omary 
Nkulo, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari ofisi-
ni kwake wilayani hapa.

Dk.Nkulo alisema wazazi 
hao wanatakiwa kuhakikisha 
wanawaandaa watoto wao 
wanaotakiwa kuanza masomo 

kabla ya shule kufunguliwa 
Januari 8, mwaka huu.

Alisema baada ya  shule ku-
funguliwa watafanya msako 
kwa kupita nyumba hadi ny-
umba kwa lengo la kujiridhisha 
kama watoto wote wamepele-
kwa shule.

Dk. Nkulo alionya kuwa wa-
zazi watakaokaidi agizo hilo 
la Serikali  la kuwapeleka wa-
toto wao shule watachukuliwa 
hatua za kisheria ikiwamo ku-
kamatwa na kufikishwa ma-
hakamani kujibu mashtaka.

Aliyataja baadhi ya maan-
dalizi wanayostahili watoto 
hao kuwa ni pamoja na wa-
zazi kuwanunulia viatu, vi-
tabu, madaftari, sare na kwa 
wanafunzi wa bweni wa se-
kondari vifaa vyote ambavyo 
wameelekezwa kwenye fomu.

Alisema uongozi wa hal-
mashauri hiyo kwa kushiriki-
ana na Waratibu Elimu  Kata, 
Wenyeviti wa Serikali za Mitaa 
wanaendelea kupita nyumba 
hadi nyumba kuwaandikisha 
watoto wenye umri wa kuanza 
darasa la kwanza kwa shule za 
msingi.

Alisema matarajio yao ni 
kuandikisha zaidi ya watoto 
14,303 kwa darasa la awali  na 
la kwanza 13,931.

Vilevile alitangaza kiama 
kwa  wazazi wenye wanafunzi 
watoro kuwa nao watachuku-
liwa hatua za kisheria kwa ku-
waacha wanakaa nyumbani 
bila ya kwenda shule.

“Agizo hili linaenda sam-
bamba na wanafunzi walioch-
aguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza mwaka huu kwa 

kuwa nao wanatakiwa kuan-
daliwa mapema ili kufika  
wakati kwenye shule walizo-
pangiwa,” alisema na kusisitiza 
kuwa:

“Siku ya kufungua shule wa-
nafunzi wote wanatakiwa kuri-
poti  bila kuchelewa na kama 
kuna tatizo litashughulikiwa 
baada ya mwanafunzi kuripoti 
shuleni.”

Akizungumzia kuhusu mae-
neo ya wafugaji, alisema wame-
fanya mikutano ya kuwae-
limisha umuhimu wa elimu na 
wameanza kuandikisha watoto 
bila kipingamizi.

Dk. Nkulo alisema serikali ya 
awamu ya sita imejenga shule 
kila mahali, hivyo hakuna kis-
ingizio cha umbali wa shule 
kutoka kwenye maeneo wana-
koishi wanafunzi hadi shuleni.

Wazazi watangaziwa kiama

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda (wa pili kushoto), akizungumza na waandishi wa habari mjini Musoma mwis-
honi mwa wiki na kuwataka watumishi wa umma kutokuwa kikwazo cha utoaji wa taarifa kwa vyombo vya habari. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mafundi wanaojenga barabara ya njia nne yenye urefu wa kilomita 29 kutoka Nsalaga jijini Mbeya kwenda Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Songwe, wakiendelea na ujenzi wa mtaro katika eneo la Mwakapangala, Mji wa Mbalizi 
mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa,  
RUNGWE

S
ERIKALI imeliagiza Jeshi 
la Magereza nchini kuten-
ga fedha katika mwaka 
ujao wa fedha kwa ajili 

ya ukarabati wa miundombinu 
ya Chuo cha Magereza Kiwira, 
wilayani Rungwe ili kiendane na 
hadhi ya chuo.

Aidha, jeshi hilo limeagizwa 
kutenga fedha kwa ajili ya ukara-
bati wa miundombinu ya Shule 
ya Msingi Chuo cha Magereza 
Kiwira iliyopo ndani ya eneo la 
chuo ambayo asilimia kubwa ya 
wanafunzi ni watoto wa maaska-
ri.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Jumanne Sagi-

ni, alipokuwa anafunga mafunzo 
ya awali ya askari 734 wa jeshi 
hilo kuwa chuo hicho ni muhimu 
kwa taifa.

Alisema baada ya fedha ku-
patikana ukarabati unatakiwa 
kuanza mapema na atahakiki-
sha anafuatilia utekelezaji wa 
maagizo hayo ili chuo hicho am-
bacho ni pekee cha mafunzo ya 
awali nchini kiwe na hadhi inay-
oridhisha.

“Kama Mungu atajaalia nien-
delee kuwa katika wizara hii, 
nitakuja mwishoni mwa mwaka 
2024 kuja kukagua utekelezaji 
wa maagizo haya, chuo hiki ni 
muhimu sana kwa taifa letu, la-
kini pia ile shule ndiyo inayotu-
fundishia watoto wetu hapa,” 
alisema Waziri Sagini.

Kuhusu askari waliohitimu 

mafunzo, aliwataka kwenda ku-
fanya kazi kwa weledi kwenye 
maeneo watakayopangiwa ili 
walisaidie taifa kupata maende-
leo. Aliwataka kuzingatia miiko 
ya kazi yao watakapokuwa wa-
natekeleza majukumu ili kue-
puka kufanya makosa yatakay-
owasababishia matatizo na watu 
wengine.

Akitoa taarifa ya chuo hicho, 
Kamishna Jenerali wa Magereza 
nchini (CGP), Mzee Ramadhan 
Nyamka, alisema wanakusudia 
kuvifanyia ukarabati vyuo vyote 
vya Magereza nchini ili viwe ka-
tika hali nzuri na inaoendana na 
umuhimu wa jeshi hilo.

Alisema miundombinu ya 
vyuo vyote vya jeshi hilo viko 
katika hali isiyoridhisha na 
kutegemea kuanza ukarabati ka-

tika bajeti ya mwaka wa fedha 
2024/2025.

Alisema miundombinu ya 
vyuo inakabiliwa na matatizo 
mengine madogo ambayo wa-
nayatatua kulingana na upati-
kanaji wa fedha.

“Tunataka kuvikarabati vyuo 
vyetu vyote ili askari wetu wa-
pate mafunzo katika mazingira 
ambayo yanaridhisha, tutafanya 
ukarabati huu kulingana na upa-
tikanaji wa fedha utakavyoku-
wa,” alisema CGP Nyamka.

Mkuu wa Chuo cha Magereza 
Kiwira, Kamishna Msaidizi wa 
Magereza (ACP), Fredrick Wam-
bura, alisema askari waliohitimu 
mafunzo hayo ya awali wame-
patiwa maarifa mbalimbali ya-
nayohusu kazi yao.

Alisema kati ya askari hao 734 

waliohitimu mafunzo, 526 ni wa 
wanaume na wa kike ni 228 na 
wahitimu wote wamepata maar-
ifa yanayofanana.

Wahitimu hao walijifunza she-
ria na kanuni mbalimbali zina-
zohusu kazi hiyo na walionyesha 
umahiri wa kujifunza kwa nad-
haria na vitendo.

Baadhi ya wahitimu waliahidi 
kwenda kufanya kazi kwa weledi 
hasa katika kutekeleza jukumu 
lao la kurekebisha tabia za watu 
wanaokuwa wametenda makosa.

Mmoja wa wahitimu hao, 
Janeth Sinda alisema kwenye 
mafunzo hayo walifundishwa 
misingi mbalimbali ya kazi hiyo 
na kwamba watahakikisha wana-
timiza majukumu kwa kuzingatia 
misingi hiyo pamoja na kusima-
mia viapo.

Magereza yaagizwa kukarabati Chuo Kiwira

Anaswa akitaka 
kusafirisha bangi 
kutoka Malawi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani 
Mbeya, linamshikilia Kelvin 
Amanyisye, mkazi wa Lubele, 
Wilaya ya Kyela mkoani humo 
kwa tuhuma za kukutwa na 
bangi akitaka kusafirisha 
kwenda jijini Dar es Salaam.
Kamanda wa Polisi wa Mkoa 

wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi, Benjamin Kuzaga, 
aliyasema hayo juzi alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari kuhusu operesheni 
mbalimbali zinazofanywa na 
jeshi hilo kwenye maeneo 
mbalimbali.
Alisema kijana huyo 

alikamatwa akivusha bangi 
hiyo yenye uzito wa gramu 13 
kutoka nchi jirani ya Malawi 
kupitia kipenyo kisicho rasmi 
kiitwacho Boda ya zamani.
Alisema kijana huyo alikuwa 

amehifadhi bangi hiyo kwe-
nye mifuko ya plastiki aina ya 
Rambo kisha kuiweka kwenye 
begi kubwa kwa nia ya kusa-
firisha kwa njia ya basi.
“Alikuwa amepakia kwenye 

pikipiki na alikuwa anapeleka 
kwenye stendi ya mabasi ya 
Kyela ili apakie kwenye basi 
kuelekea jijini Dar es Salaam,” 
alisema Kamanda Kuzaga.
Alisema wanaendelea kum-

hoji kijana huyo kwa ajili ya 
kupata taarifa zaidi kuhusu 
biashara hiyo ikiwamo ku-
wabaini watu wengine wana-
oshirikiana naye.
Alisema baada ya kukamili-

sha upelelezi wataendelea na 
hatua zingine ikiwamo kum-
fikisha mtuhumiwa mahakam-
ani huku akiwataka vijana ku-
fanya kazi halali na kuachana 
na biashara haramu ya dawa 
za kulevya.
Aliitaka jamii kuendelea 

kushirikiana na jeshi hilo ku-
tokomeza biashara ya dawa 
hizo kwa kutoa taarifa za 
siri kuhusu watu wanaoziuza 
akisisitiza kuwa zina madhara 
makubwa.

WanaKyela watoa msaada kwa wenye ualbino
Na Grace Mwakalinga, 
KYELA

UMOJA wa wazawa wa 
Wilaya ya Kyela, mkoani Mbeya, 
waishio ndani na nje ya wilaya 
hiyo (Kyela Ibasa Festival), wa-
metoa msaada wa mafuta ya 
kupaka na miwani kwa watu 
wenye ualbino.

Msaada huo ulikabidhiwa 
juzi na Mwenyekiti wa Kamati 
ya Jamii, Vanessa Nyesyenge 
kwa niaba ya Wanaibasa am-
bao kwa umoja wao walichang-
ishana fedha kwa ajili ya kui-
saidia jamii ya wilaya yao ikiwa 
ni utaratibu waliojiwekea kila 
inapofika mwisho wa mwaka 
kusaidia sekta ya afya, elimu, 
kuenzi utamaduni kwa kuan-
daa ngoma za asili na kutembe-
lea vivutio vya utalii ikiwamo 

fukwe ya Matema Beach.
Watu 35 wenye ualbino wali-

patiwa mafuta maalum kwa 
ajili ya kuwasaidia kuwakinga 
na ngozi pamoja na miwani 
kwa wale wenye matatizo ya 
macho ambao wanapimwa na 
kupatiwa.

Akipokea msaada huo, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Watu 
wenye Ualbino Wilaya ya Kyela, 
Bwigane Mwamasangula, alise-
ma walikuwa wanakabiliwa 
na tatizo kubwa la ngozi kwa 
sababu ya kukosa mafuta hasa 
kipindi hiki cha jua kwa sababu 
ya kukosa fedha ya kununua 
bidhaa hiyo.

Alisema yatawasaidia 
kulinda na kutunza ngozi zao 
pamoja na miwani waliyope-
wa, lakini aliuomba umoja huo 
kuendelea kuwasaidia kwa 

sababu hawana fedha za ku-
dumu gharama za mafuta hayo 
ambayo alidai yanauzwa kwa 
bei ghali.

“Tunawashukuru sana Iba-
sa kwa msaada huu hakika 
mnarudisha fadhila nyumbani, 
kutokana na hali zetu duni 
tumeshindwa kabisa kumudu 
gharama za ununuzi wa mafu-
ta ya kulinda ngozi zetu wilaya 
yetu ni ya joto na jua kali kwa 
hali zetu tunajikuta tunapata 
mateso sambamba na miwani 
asilimia kubwa sisi macho 
yetu yanashida hivyo miwani 
mliotupatia itatusaidia sana,  
tunaomba mwendelee kutu-
kumbuka,” alisema Mwama-
sangula.

Katika hatua nyingine Kyela 
Ibasa imetoa msaada wa vifaa 
tiba, vitendanishi na mashuka 

20 kwa ajili ya Zahanati ya Njisi 
kwa ajili ya kusaidia upatikanaji 
bora wa huduma za matatibu.

Mganga Mfawidhi wa Zahan-
ati ya Njisi, Johson Mganyizi, 
alisema msaada huo utasaidia 
kuondoa tatizo ya uhaba wa vi-
faa tiba ambavyo licha ya seri-
kali kuvinunua lakini mahitaji 
yamekuwa makubwa kutokana 
na kituo hicho kuhudumia 
idadi kubwa ya wananchi.

Sh. milioni 4.9 zilitolewa na 
Kyela Ibasa kwa ajili ya kusaidia 
jamii katika sekta ya afya am-
bapo walitoa mashuka, vifaa 
tiba, vitendanishi, mafuta na 
miwani kwa ajili ya watu we-
nye ualbino pamoja na sekta ya 
elimu kwa kununua vitabu ya 
masomo mbalimbali kusaidia 
watoto wanaosoma Shule ya 
Sekondari Njisi.
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Ufaulu mitihani darasa la  
nne, saba wapanda Z’bar
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

B
ARAZA la Mitihani 
Zanzibar limetangaza 
matokeo ya mitihani 
ya taifa ya darasa la 

nne na saba kwa mwaka huu 
yakionyesha ufaulu   umepan-
da kwa asilimia 1.69 ikilingan-
ishwa na wa asilimia 89.66 wa 
mwaka jana.

Akitangaza matokeo hayo 
jana kwa waandishi wa habari 
katika ofisi za Wizara ya Elimu 
zilizopo Mazizini visiwani 
hapa, Mkurugenzi wa baraza 
hilo, Othman Omar Othman, 
alisema katika matokeo hayo 
watahiniwa 233 wenye ma-

hitaji maalum wamefaulu, 
wakiwamo wasioona wawili,  
uoni hafifu 56, wa kusikia 19, 
viungo 12, akili 14 na mchang-
anyiko 30.

“Watahiniwa wote wenye 
ulemavu waliosajiliwa kufanya 
mitihani ni 238 kati yao wa-
siona wanne, uoni hafifu 93, 
viziwi 36, wenye ulemavu wa 
akili 68, walemavu wa viungo 
16 na ulemavu mchanganyiko 
21,” alisema.

Kwa mujibu wa Othman, 
Somo la Sayansi na Teknolojia 
lina asilimia kubwa 95.40 ya 
waliofaulu, likifuatiwa na Dini 
na Kiarabu 91.68, Kiswahili 
76.28, Kiingereza 75.41 na Hisa-
bati  73.70.

Alisema jumla ya watahiniwa 
44,726 wa darasa la saba wal-
isajiliwa kufanya mitihani hiyo, 
kati yao, wavulana ni 21,465 
sawa na asilimia 47.99 na wasi-
chana 23,261 sawa na asilimia 
52.01, waliofanya mitihani hiyo  
ni asilimia 97.42.

Alisema watahiniwa 41,396 
sawa na asilimia 95.00 kati 
ya 43,574 walifanya mitihani 
hiyo, wamefaulu kwa daraja 
la A,B,C,D na watahiniwa 2,178 
sawa na asilimia 5.00 wame-
pata daraja F.

“Ufaulu huu umepanda kwa 
asilimia 8.58 ikilinganishwa na 
ufaulu wa asilimia 86.42 kwa 
mwaka 2022,” alisema mkuru-
genzi huyo.

Hata hivyo, alisema wata-
hiniwa 308 wamefaulu vipaji 
maalum kwa kupata alama 
daraja A,  watahiniwa 6,358 wa 
michepuo wamepata daraja B 
na  17,183 daraja C.

Alisema katika mwaka huu 
wa 2023 Somo la Ubunifu na 
Sanaa na Michezo lina ufaulu 
mzuri kwa kuwa na asilimia 
kubwa 99.86 ya watahiniwa 
waliofaulu huku la hisabati liki-
pata ufaulu mdogo wa asilimia 
50.10.

“Katika mtihani huu, wanata-
hiniwa 2,356 sawa na asilimia 
4.02 hawakufanya mitihani 
kwa sababu mbalimbali, iki-
wamo ugonjwa kati yao, wavu-
lana 1,618 na wasichana 738.

SMZ inavyoandaa 
vijana kupata ajira   
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais, Othman Masoud Othman, 
amesema Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar (SMZ) inafanya 
juhudi kuwaandaa vijana kie-
limu kwa lengo la kuimarisha 
uchumi nchini na kukabiliana na 
ushindani katika soko la ajira 
duniani.
Othman aliyasema hayo juzi 

wakati akiweka jiwe la msingi 
la ujenzi wa jengo la shule ya 
sekondari ya ghorofa katika 
Kijiji cha Kojani Wilaya ya Wete 
Mkoa wa Kaskazini Pemba 
utakaogharimu zaidi ya Shilingi 
bilioni 3.3 pamoja na samani.
Alisema SMZ imeweka kipaum-

bele suala la elimu kwa maen-
deleo ya nchi kwa kuwa bila 
elimu hakuna maendeleo katika 
taifa lolote duniani.
Alisema pia inatekeleza mpan-

go mkubwa wa mageuzi ya 
elimu ili kuwe na nafasi ya ku-
tosha kwa vijana kusoma katika 
mazingira ya kuvutia.
Alisema kupitia mpango wa 

mageuzi ya elimu, SMZ inaku-
sudia kuanza majaribio ya 
utekelezaji wa mtaala mpya  wa 
sekondari  ili kuimarisha ujuzi 
wa vijana kulingana na soko la 
ajira duniani.
Alisema ni vema serikali na 

wazazi kushirikiana kuwaandaa 
vijana kwa elimu kulingana na 
maarifa ya ajira katika soko 
lolote duniani kwa kuwa ina 
msukumo mkubwa na nchi nyin-
gi ambazo zina mazingira kama 
ya Zanzibar.
Alisema kuna dhana kuwa vija-

na wameandaliwa kufanya kazi 
katika taasisi kupitia ushindani 
wa kidunia.
Hata hivyo, Othman alisema 

ufanisi wa jitihada hizo katika 
utoaji wa elimu bora nchini,  
kutategemea ushirikiano kutoka 
kwa wazazi wa kubeba jukumu 
lao la kufuatilia vijana wao.
 Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 

Pemba, Salama Mbarouk Khatib, 
alisema wanafarijika na jitihada 
za serikali kuongeza majengo ya 
ghorofa katika kuimarisha sekta 
ya elimu nchini.
Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Khamis Abdalla Said, alisema 
ujenzi wa majengo mapya ya 
shule ni jitihada za serikali za 
kuboresha elimu kupitia mi-
undombinu ya madarasa na 
maabara za kisasa.

Baadhi ya Vijana wa Chama Cha Mapinduzi  wakishiriki ujenzi wa nyumba ya kitega uchumi cha UVCCM Mkoa wa 
Kaskazini Pemba. PICHA: IS-HAKA OMAR

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar (SMZ) 
imetangaza mpango wake wa 
kuendelea kuweka mazingira 
mazuri kwa maofisa na wapiga-
naji wa vikosi vya ulinzi na us-
alama visiwani hapa ili  kufikia 
malengo ya Mapinduzi ya mwa-
ka 1964.

Mpango huo ulitangazwa jana 
na Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, wakati akifungua jengo la 

ofisi ya utawala ya Kikosi cha Ku-
zuia Majengo Zanzibar (KMKM) 
Kamandi ya Kusini Unguja lil-
ilopo eneo la Ungu Ukuu Wilaya 
ya Kati.

Akizungumza katika hafla 
hiyo ambayo ni mwendel-
ezo wa shamrashamra za 
Maadhimisho ya Miaka 60 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, Ab-
dulla, alisema SMZ itaendelea  
kuimarisha miundombinu kwa 
vikosi vya ulinzi na usalama 
KMKM ili kuendana na mabadi-

liko yanayoendelea kutokea du-
niani na kuwajengea uwezo na 
utayari wa ulinzi raia na mali zao.

Alisema  dhana ya Mapinduzi 
ni kuwaletea maendeleo wa-
nanchi visiwani hapa bila ya uba-
guzi, kuimarisha ulinzi wa nchi, 
rai ana mali zao na taasisi za seri-
kali na wafanyakazi wafanye kazi 
kwa ufanisi.

Alikitaka KMKM  kutunza jen-
go hilo na kutumika kwa malen-
go yaliyokusudiwa na serikali, 
viongozi kuwajibika, kutenda 

haki kwa kulinda raia na mali 
zao na kuhakikisha wanapam-
bana  wanaohujumu uchumi 
kwa kusafirisha bidhaa kwa njia 
ya magendo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa, Serikali za Mitaa na Vikosi 
Maalum vya SMZ, Issa Mahfoudh 
Haji, alisema mradi huo umegha-
rimu zaidi ya Shilingi bilioni 1.1 
ili kukabiliana na changamoto 
zinazowakabili maofisa na askari 
wa kikosi hicho.

Haji, alisema mradi huo ni 
mwendelezo wa ujenzi wa ma-
jengo ya ofisi, nyumba na ma-
hanga ya wapiganaji visiwani 
hapa.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
Unguja, Ayoub Mohammed 
Mahmoud, aliwataka askari 
na maofisa hao wa KMKM 
kuhakikisha wanapamba-
na na watu wanaojihusisha 
na usafirishaji magendo na  
kurudisha nyuma maendeleo ya 
nchi.

Maofisa vikosi vya ulinzi kuboreshewa mazingira 
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Na Steven William, MUHEZA

RAIS Samia Suluhu Hassan ametoa 
msaada wa vyakula kwa wazee wanaoishi 
katika kambi ya Misufini, Kijiji cha Umba 
wilayani Muheza, mkoani Tanga kwa ajili 
ya kuwatakia heri ya Sikukuu ya Mwaka 
Mpya.

Akikabidhi msaada huo, Katibu Tawala 
wa Wilaya ya Muheza, Mohamed Mfaki, 
aliwataka wazee katika kambi hiyo kuishi 
kwa amani na upendo. 

Alisema Rais Samia anawathamini wa-
zee na anapenda waishi maisha mazuri 
kama watu wengine wa kitanzania, huku 
akiitaka jamii kushiriki kuwahudumia 
wazee hao ili waweze kutimiza ndoto zao.

“Rais Samia anawajali Watanzania 
wote na amewiwa kutoa sadaka hii unga 

wa sembe na mafuta ya kupikia na mbuzi 
kwa ajili yenu, anataka mjisikie wenye 
furaha katika kusherehekea Sikukuu ya 
Mwaka Mpya kama watu wengine,” alise-
ma Mfaki. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Muheza, Dk. Jumaa Mhina, alisema 
Rais Samia ameguswa na uhitaji wa wa-
zee na ndiyo maana ametoa msaada huo.

Naye Mwenyekiti wa Wazee, Joseph 
Misigalo, alimshukuru Rais kwa msaada 
huo na kumwomba aendelee na moyo 
huo wa upendo wa kuwajali wazee.

Msaidizi wa Afya Mkuu katika kambi 
hiyo, Hashim Mwanyoka, alisema wame-
furahishwa na kitendo hicho cha ki-
ungwana kilichofanywa na  Rais Samia, 
kwamba msaada huo utawasaidia wazee 
hao katika sherehe ya Sikukuu ya Mwaka 

Mpya.
Ofisa Mfawidhi  na msimamizi wa 

makazi katika kambi hiyo, Mwamvi-
ta Kilima, alisema wanafarijika sana pale 
wanapoona serikali na hasa kiongozi 
mkubwa kama Rais anawakumbuka wa-
zee wanapata amani. 

Alisema kuwa katika kambi hiyo wa-
nakabiliwa na tatizo la ubovu wa bara-
bara kutoka katika Kijiji cha Umba mpaka 
kufika kambini hapo, kwamba maji yan-
apita juu ya daraja ambalo limebomoka 
watoto wanashindwa kwenda shule kip-
indi cha mvua. 

Alisema kuwa kuna tatizo lingine lin-
alowasibu katika kambi hiyo ni wananchi 
wamevamia eneo hilo la serikali  lenye 
hekari 5,500 na kuanza kufanya shughuli.

Rais Samia awakumbuka 
wazee kambi ya Misufini

Watoto 
wamwombea 
dua Rais 
kwa misaada 
Na Mashaka Mgeta

WAZEE na watoto wenye uhitaji 
maalum mkoani Tanga, wam-
emwombea dua Rais Samia Su-
luhu Hassan, baada ya kupewa 
msaada wa chakula, mifugo na 
sabuni.
Zawadi hizo ni mchele, mafuta 

ya kupikia, mbuzi, sukari, chumvi 
na sabuni ambavyo vilisamba-
zwa kwa walengwa hao katika 
ngazi za halmashauri za jiji, miji 
na wilaya kupitia kwa wakuu wa 
wilaya.
Katika hitimisho la usambazaji 

wa zawadi hizo, Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga, Waziri Kindamba, al-
ivigawa kwenye vituo vitano vya 
wahitaji hao vya Mwazange, Casa 
Famiglia, Casa Della Gioia, Abu-
Abdulrahman na Goodwill vilivy-
opo katika Jiji la Tanga.
Wakizungumza baada ya 

kupokea zawadi hizo, wawakili-
shi wa wahitaji kutoka makundi 
maalum ya wazee na watoto 
walisema kitendo hicho cha Rais 
Samia ni miongoni mwa ishara 
zinazodhihirisha namna kiongozi 
mkuu wa nchi anavyowafikia wa-
nanchi wa kawaida kwa nyakati 
zote.
“Rais Samia angeweza kufanya 

jambo lingine kuonyesha kuwa 
anaukaribisha mwaka mpya, la-
kini kwa kutukumbuka kwake na 
kutuletea chakula hiki ni jambo 
linalotufanya tuendelee kum-
wombea dua njema,’’ anasema 
mtoto Mary Dustan wa Kituo cha 
Casa Famiglia.
Mwenyekiti katika kituo cha 

kulelea wazee cha Mwanzange, 
Ismail Rashid, alisema kwa vile 
hakuna wenye nia ovu wanaoko-
sekana dhidi ya watenda mema, 
dua za wazee wa kituo hicho siku 
zote ni kwa Rais Dk. Samia ili 
azidi kuliongoza taifa kwa amani 
na salama.
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Kin-

damba, alitoa salamu za Rais 
Samia kwa makundi hayo yakiwa 
ni sehemu ya Watanzania wa-
naosubiri na kuomba neema za 
Mwenyezi Mungu kuingia mwaka 
2024.
Alisema zawadi hizo zimetokana 

na mapenzi ya kweli ya Rais 
Samia kwa Watanzania wote, pa-
sipo ubaguzi wa aina yoyote.
Kindamba aliwahimiza wananchi 

kuendeleza masikilizano, utulivu 
na amani nchini ili kunufaika na 
mazingira bora yanayochangia 
kasi ya maendeleo na ustawi wa 
wananchi, chini ya uongozi wa 
Rais Samia.

Vikosi maalum pamoja na mbwa vikiingia katika Kituo cha Polisi cha Kanda Maalum Dar es Salaam jana kwa ajili ya kupanga 
kuimarisha ulinzi katika  kipindi cha mkesha wa Sikukuu ya Mwaka Mpya. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa Mara, Said 
Mtanda, ameahidi kuendelea ku-
toa ushirikiano kwa waandishi wa 
habari katika mwaka 2024 mkoani 
humo ili waendelee kutangaza mi-
radi ya maendeleo inayotekelezwa 
na serikali.

Alitoa ahadi hiyo mwishoni mwa 
wiki mjini  Musoma wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari kwa 
lengo la kuwapongeza kwa ushiriki-
ano wao waliutoa kwake kwa mwaka 
2023.

“Ninawapongeza wanahabari wote 
kwa kazi nzuri mlizofanya kwa mwa-
ka 2023 na ninawaahidi kuwapa ush-
irikiano zaidi mwaka 2024,” alisema 

Mtanda.
Aliwaagiza pia maofisa habari 

mkoani humo kuiga mfano huo wa 
kushirikiana na waandishi.

“Maofisa habari kuweni na ush-
irikiano chanya na waandishi wa 
habari ili wananachi waweze kupata 
taarifa mbalimbali za shughuli za 
maendeleo zinazofanya na serikali 
yao,” alisema.

Alisema serikali inatekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo kila mkoa 
na kwamba wananchi wanatakiwa 
kupata taarifa za miradi hiyo jinsi 
inavyotekelezwa.

Alifafanua kuwa waandishi ni watu 
muhimu katika kuwafikishia wa-
nanchi taarifa na kwamba maofisa 
habari katika halmashauri za mkoa 

huo wasiwe kikwazo kwa waandishi 
kutekeleza majukumu yao.

“Maofisa habari msiwe kikwazo, 
shirikianeni na waandishi ili wa-
nanchi wapate taarifa zote muhimu 
za maendeleo ya mkoa wetu, kwani 
bila wao inakuwa vigumu wananchi 
kujua kile kinachoendelea mkoani 
kwao,” alisema.

Alisema sio jambo jema pindi 
waandishi wanapokwenda kwa ofi-
sa habari kwa ajili ya kupata taarifa 
muhimu za shughuli mbalimbali za 
maendeleo zinazotekelezwa mkoani 
humo na kukosa ushirikiano.

Mtanda alisema ni muhimu 
waandishi wapate ushirikiano ili 
waendelee  kufanya kazi zao kwa 
uhuru bila vikwazo.

RC Mara awahakikishia 
ushirikiano wanahabari
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MOSCOW, Russia

WIZARA ya Ulinzi ya Rus-
sia imesema Ukraine imefanya 
mashambulizi nchini humo kwa 
roketi za Vampire na kwamba 
mifumo ya ulinzi wa anga ilinasa 
makombora yote na baadhi ya 
roketi hizo, huku ikiahidi kulip-
iza kisasi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na wizara hiyo roketi 
kadhaa na sehemu za makundi 
kutoka kwa makombora ya 
Vilkha yaliyoanguka yalipiga jiji 
la Belgorod.

Ilisema watu 12 na watoto 
wawili waliuawa katika masham-
bulizi hayo, huku wengine 108 

wakijeruhiwa.
Taarifa hiyo iliongeza kuwa 

ikiwa makombora ya Vilkha 
yatalenga shabaha zao moja 
kwa moja na kutoa mabomu 
ya vishada, matokeo yatakuwa 
makubwa zaidi.

“Utawala wa Kyiv, ambao uli-
fanya uhalifu huu, unajaribu ku-
tuvuruga baada ya kushindwa 
katika mstari wa mbele, na sasa 
unataka kutuchokoza nyum-
bani.

“Vikosi vya Russia vinalenga 
tu vifaa vya kijeshi na miundom-
binu na tutaendelea kufanya 
hivyo. Uhalifu huu hautapita bila 
kuadhibiwa,” ilisema sehemu ya 
taarifa hiyo.

Aidha, ilielezwa kuwa Ukraine 
bado haijatoa tamko la moja 
kwa moja kuhusu hali ya Bel-
gorod, lakini vyombo vya habari 
vya nchini humo vinavyonukuu 
taarifa za kijasusi vinasema ni 
shabaha za kijeshi pekee ndizo 
zilizoshambuliwa.

Hata hivyo, maofisa wa Russia 
walisema

Ukraine ilifanya msururu 
wa mashambulizi ya anga ka-
tika maeneo ya kusini magharibi 
mwa Russia juzi.

Ilielezwa kuwa mashambulizi 
hayo yanafuatia mashambulizi 
ya Russia dhidi ya Ukraine na 
kusababisha vifo vya watu 39.

Mashambulizi hayo yalitajwa 

na Kyiv kama shambulio kubwa 
zaidi la makombora kufanywa 
na Russia katika vita vyake dhidi 
ya Ukraine.

Vyombo vya habari vya 
Ukraine vikinukuu vyanzo vya 
kijasusi vikisema kwamba zaidi 
ya droni 70 zilitumiwa katika 
msururu wa mashambulizi dhidi 
ya Russia na ni kambi za kijeshi 
pekee ndio zilishambuliwa.

Waliongeza kuwa ndege zisizo 
na rubani zilifanikiwa kugonga 
kiwanda cha kielektroniki katika 
mkoa wa Bryansk kinachotumi-
ka kutengeneza vifaa vya kijeshi 
vya Russia kama vile makombo-
ra ya masafa marefu na mifumo 
ya kuzuia ndege.  BBC

‘Uhalifu hautapita bila kuadhibiwa’

PYONGYANG, Korea  
Kaskazini

KOREA Kaskazini inapanga 
kurusha satelaiti nyingine 
tatu za kijasusi mwaka ujao 
kama sehemu ya juhudi za 
kuimarisha jeshi lake.

Kwa mujibu wa vyombo 
vya habari vya serikali ya 
nchi hiyo mwezi uliopita 
Pyongyang iliweka satelaiti 
ya kijasusi angani na inadai 
kuwa tangu wakati huo im-
epiga picha maeneo makub-
wa ya kijeshi ya Marekani 
na Korea Kusini.

Akielezea malengo yake 
ya 2024, Kiongozi wa Taifa 
hilo, Kim Jong Un pia alise-
ma kuwa shughuli zake na 
Korea Kusini zitapata mab-
adiliko ya kimsingi.

Pia alisema hakuwa na 
namna ila kusonga mbele na 
matarajio yake ya nyuklia.

Akizungumza katika mku-
tano wa mwisho wa mwaka 
wa Chama Tawala cha Wa-
fanyakazi cha Korea, Kim 
alisema kuungana na Korea 
Kusini sasa haiwezekani 
tena.

Alisema Seoul inachukulia 
nchi yake kama adui. Huku 
ikielezwa kuwa ni mara ya 
kwanza kwa Kim kusema 
jambo kama hilo na kua-
shiria mabadiliko rasmi 
katika sera, ingawa kiutend-
aji kumekuwa na matarajio 
madogo ya kuungana kwa 
miaka kadhaa, bila mafani-
kio na juhudi kidogo ku-
fanywa.

Taarifa zinaeleza kuwa 
hadi sasa uhusiano kati ya 
nchi hizo mbili uko katika 
hali mbaya.

Mwezi uliopita, baada ya 
kurushwa kwa satelaiti ya 
kijasusi, Pyongyang ilivunja 
makubaliano na Seoul am-
bayo yalilenga kupunguza 
mvutano wa kijeshi.

Korea Kaskazini pia ilien-
delea na majaribio ya mara 
kwa mara ya makombora 
yake mwaka mzima wa 
2023 na mapema mwezi 
Desemba ilirusha kombora 
lake la juu zaidi la masafa 
marefu na kukaidi vikwazo 
vya Umoja wa Mataifa.

Kurushwa kwa kombora la 
balestiki linalovuka mabara, 
ambalo lina masafa ya ku-
fika katika bara la Amerika 
Kaskazini, kulizua shutuma 
za mara moja kutoka Ma-
gharibi.

Wakati huo huo Korea 
Kaskazini haijafurahishwa 
na Korea Kusini kuimari-
sha ushirikiano wa kiulinzi 
na Marekani, baada ya 
manowari ya Marekani 
yenye silaha za nyuklia ku-
fika katika maji yake. BBC

Korea Kaskazini 
kurusha satelaiti 
tatu 2024

Raia wa Palestina akilia baada ya familia yake kudhuriwa na shambulio la Israel juzi. PICHA MTANDAO

KIGALI, Rwanda

RWANDA imekanusha 
matamshi ya Rais wa Bu-
rundi, Evariste Ndayishimiye, 
yaliyodai kuwa serikali mjini 
Kigali inawafadhili waasi wa-
naoendesha hujuma dhidi ya 
Burundi.

Waasi hao ni wa Red Tabara 
wanaoendesha hujuma dhidi 
ya Burundi kutokea ardhi ya 
mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC).

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa juzi na serikali ya 
Rwanda, matamshi hayo ya 
Rais Ndayishimiye hayana 
ukweli na kwamba nchi hiyo 
haina mahusiano na kundi 
lolote la wabeba silaha linaloi-
andama Burundi.

Siku chache zilizopita Rais 

Ndayishimiye aliituhumu 
Rwanda kuwasaidia kwa hali 
na mali waasi wa Red Tabara, 
tuhuma zinazozidisha uhasa-
ma kati ya mataifa hayo jirani 
na wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

Aidha, serikali ya Rwanda ili-
kumbusha kuwa hivi karibuni, 
iliwakabidhi kwa Burundi wa-
namgambo walioingia Rwanda 
hii ikiwa kudhihirisha azma ya 
ushirikiano na jirani yake huku 
ikiwataka viongozi wa Bujum-
bura kuwasilisha malalamiko 
yao kwa njia za kidiplomasia ili 
yapatiwe suluhu la kirafiki.

Hata hivyo Rais Nday-
ishimiye alielezea masikitiko 
yake kwamba juhudi zote za 
majadiliano na Rwanda juu ya 
suala hilo hazijazaa matunda. 
DW

Rwanda yakanusha 
kuwafadhili 
waasi wa Burundi

Taasisi za Palestina 
kuandamana 
Washington
GAZA, Palestina

TAASISI za Kutetea Haki za Bi-
nadamu za nchini Palestina, zi-
nazofanya kazi nchini Marekani 
zimetangaza kuwa ziko tayari 
kuandaa wiki ya maandamano 
ili kushinikiza kusitishwa mara 
moja kwa hujuma za Israel dhidi 
ya Ukanda wa Gaza.

Hayo yalibainishwa jana na 
shirika la habari la WAFA la Pal-
estina, na kuangoza kuwa taasi-
si hizo zinajiandaa kuzindua 
matukio kutoka siku

ya kwanza ya mwaka mpya, 
hadi Januari 7, 2024.

Ilieleza kuwa hilo litafanyika 
kwa lengo la

kutuma ujumbe kwa utawala 
wa Marekani kuhusu haja ya 
kuingilia kati ili kukomesha vita 
hivyo na kuzuia mauaji ya watu 

wasio na hatia.
“Kupitia Wiki ya Kitaifa kote 

Marekani, taasisi hizo zinatoa 
wito wa kuunga mkono uhuru 
wa Palestina, kukomesha mauaji 
ya kimbari ya Israel, kukomesha 
misaada ya Marekani kwa

Israel, kuondoa mzingiro wa 
Gaza na

kukomesha uvamizi wa Israel 
na ukoloni wake kwa ardhi za 
Wapalestina na Waarabu,” shirika 
hilo lilisema.

Hata hivyo ilielezwa kuwa Is-
rael imeendelea kufanya uvamizi 
huko Gaza na kusababisha ma-
kumi ya vifo, huku chanzo cha 
hospitali kikibainisha kwamba 
uvamizi wa Israel wa

juzi ulisababisha vifo vya watu 
wasiopungua 64 na kujeruhi zai-
di ya watu 186.

RFI
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Na Saada Akida 

BAADA ya kucheza mechi mbili za Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania, Kocha Mkuu 
wa Yanga Princess, Charles Haalubono, 
amesema safu yake ya ushambuliaji im-
eimarika na sasa wanajiandaa vizuri kue-
lekea mchezo wa ‘Derby’ dhidi ya Simba 
Queens.

Yanga Princess walicheza mechi ya 
kwanza na kushinda mabao 2-0 dhidi ya 
Baobab Queens na mchezo wa pili Amani 
Queens 6-1, ambapo sasa mechi yao ijayo 
ni dhidi ya Simba Queens itakayopigwa 
keshokutwa, Jumatano katika Uwanja wa 

Azam Complex ulioko Chamazi, Dar es 
Salaam.  Akizungumza na Nipashe jana, Ko-
cha Haalubono alisema anafurahi kuona 
kikosi chake kinaimarika na kupata muun-
ganiko mzuri hasa kwenye safu yake ya 
ushambuliaji.

Alisema awali walikuwa na tatizo kwenye 
safu ya ushambuliaji ambapo walishindwa 
kufanya vizuri katika michezo ya Ngao ya 
Jamii na kumaliza nafasi ya tatu, lakini wali-
fanyia kazi na kuonekana kuimarika katika 
michezo miwili ya ligi na kufunga jumla ya 
mabao nane.

“Kikosi kimeanza kuimarika, ukiangalia 
katika mechi nne za ushindani tulizocheza 

ikiwamo Ngao ya Jamii na Ligi Kuu unaona 
vijana wangu wanazidi kuwa imara na 
muunganiko unakuwa mzuri.

“Tumefanikiwa kufunga mabao nane 
katika mechi mbili za ligi pia kuruhusu bao 
moja, unaona jinsi ambavyo safu ya ush-
ambuliaji inakuwa imara, tunatarajia kuwa 
bora zaidi  mchezo wetu ujao dhidi ya Sim-
ba Queens,” alisema Haalubono.

Kuhusu mchezo wa derby, alisema hau-
takuwa rahisi kwa sababu wamewahi ku-
kutana mara moja ndani ya msimu huu na 
kutolewa kwa mikwaju ya penalti na sasa 
wamejipanga kuhakikisha wanavuna ala-
ma muhimu mbele ya watani wao.

CCM TANGA YABAINI UPIGAJI 
JENERETA UWANJA MKWAKWANI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

NDOTO ya Mabingwa Watetezi 
wa Kombe la Mapinduzi, Mlandege 
FC, kutetea taji lao zinaendelea 
kuota mbawa baada ya kutoka 
sare michezo miwili mfululizo 
msimu huu.

Mlandege FC juzi katika mchezo 
wao wa pili walilazimishwa sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Vital’O ya Bu-
rundi mchezo uliochezwa katika 
Uwanja wa Amaan Complex majira 
ya saa 10 alasiri.

Katika mechi hiyo Mlandege 
ilikuwa ya kwanza kuzifumania 
nyavu za wapinzani dakika ya 45 
kupitia Optatus Lupekenya, wakati 
Vital’O walibidi kusubiri hadi 
dakika ya 64 kuweza kusawazi-
sha, shukrani zikimwendea Kessy 
Jordan aliyeinusuru kuzama.

Mlandege sasa imebakisha mch-
ezo mmoja dhidi ya Chipukizi FC 
wa kukamilisha hatua ya makundi 
utakaopigwa Alhamisi wiki hii.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha Msaidizi wa Mlandege, 
Jaala Abdallah, alisema mchezo 
mmoja uliobaki kwao wao wa-
tacheza kama fainali ili kuweza 
kusonga mbele.

Alisema licha ya kuambulia 
alama mbili katika michezo miwili, 
lakini matarajio yake ni kuhakiki-
sha timu hiyo inapata alama tatu 
katika mchezo wao wa mwisho.

Abdallah alisema si kama timu 
yake haichezi vizuri, bali kwa 
mwaka huu timu zote zime-
jiimarisha vizuri na ushindani 
umeongezeka hasa kwa kuwapo 
kwa klabu kutoka nje ya Tanzania.

“Tunahitaji mchezo wa mwisho 
kupambana kwa hali ya juu ili 
kuhakikisha tunashinda ili tuwe 
na uwezekano mkubwa wa ku-
songa mbele katika michuano hii 
ambayo mwaka huu ushindani 
umeongezeka zaidi,” alisema.

Hata hivyo, alisema mchezo 
wao wa mwisho dhidi ya Chipukizi 
utakuwa mgumu kwa kuwa timu 
hizo zimekutana kwenye Ligi Kuu 
Zanzibar, hivyo zinajuana vizuri.

“Mara nyingi unapokutana na 
mpinzani unaejuana naye vizuri 
mchezo unakuwa mgumu kwa 
kuwa tayari mshasomana mbinu 
zenu, hivyo wachezaji wanataki-
wa wawe na uwezo wa kutosha ili 
kupata matokeo mazuri,” alisema.

Kocha wa Vital’O, Sabaho Tarib, 
alisema timu yake ilicheza vizuri, 
lakini kukosa umakini ndiko ku-
likosababisha kushindwa kutoka 
na ushindi.

Alisema ana matumaini makub-
wa mchezo wake wa mwisho 
wa hatua hiyo ya makundi dhidi 
ya Azam FC kesho, watapata 
alama tatu kwani wachezaji wake 
wamebadilika na wanacheza kwa 
malengo ya kupata ushindi.

Mlandege mambo
magumu kutetea
Mapinduzi Cup

Yanga Princess yatamba kuimarika ushambuliaji 

Na Hamida Kamchalla, TANGA

MWENYEKITI wa Chama cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Tanga, Rajabu Ab-
dalla, ameushukia uongozi wa Uwanja 
Mkwakwani jijini hapa, kwa tuhuma za 
upigaji wa fedha za manunuzi ya jenereta 
la kuwashia taa kwa ajili ya mechi zinazo-
pangwa kucheza nyakati za usiku.

Akizungumza na wadau wa michezo 
mkoani hapa na viongozi wa Klabu za 
Coastal Union na African Sports, ikiwa 
ni pamoja na kusikiliza kero mbalimbali 
kuhusu soka, mwenyekiti huyo alisema 
kuna ubabaishaji katika ununuzi wa je-
nereta hilo kwani fedha alizotoa zilikuwa 
za kununua jipya, lakini cha kushangaza 
limenunuliwa lililotumika.

“Nilikabidhi Sh. milioni 30 kwa ajili 
ya kununulia jenereta jipya ili lifungwe 
uwanjani timu zetu ziweze kucheza mpi-
ra hata usiku, leo mnaniambia mmen-
unua lililotumika, haiwezekani.

“Wale wote walioniingiza mkenge kwe-
nye ununuzi wa jenereta watawajibika, 

kwenye fedha za chama sitacheka na 
mtu. Chama kinahitaji fedha ili kiweze 
kwenda na kuweka imani yake kwa wa-
nachama wake,” alisema.

Aidha, alisema tayari amepokea taarifa 
kuhusu jenereta hilo kutokufanya kazi.

Mwenyekiti huyo alisema alitoa fedha 
hizo ili kununuliwa jenereta jipya huku 
akionesha kushangazwa na taarifa ya 
kuharibika katika muda mfupi, huku 
akimtaka meneja wa uwanja huo kutoa 
ufafanuzi wa suala hilo mbele ya wadau 
waliohudhuria katika mkutano huo.

Akitoa ufafanuzi huo, Meneja wa Uwan-
ja wa CCM Mkwakwani, Nasser Makau, 
alisema jenereta hilo ni bovu na linatak-
iwa kufanyiwa marekebisho ya kina kwa 
kuwa halikuwa jipya.

“Mheshimiwa mwenyekiti jenereta li-
nahitaji kufanyiwa ‘Overhaul’... halikuwa 
jipya limenunuliwa likiwa limeshatumi-
ka,” alisema Makau.

Hata hivyo, majibu hayo yalionekana 
kutomridhisha mwenyekiti huyo, am-
bapo alimwagiza Katibu wa CCM Mkoa 

wa Tanga, Selemani Sankwa, kufuatilia 
kwa ukaribu na kutoa taarifa Ofisi ya 
Kamanda wa Polisi Mkoa, ili kubaini 
ubadhirifu wote uliofanywa huku akidai 
hatomsamehe yeyote aliyehusika katika 
sakata hilo.

“Huu ni upigaji na hali hii inasababisha 
kurudisha nyuma maendeleo ya soka 
mkoani kwetu, katibu fuatilia hili na utoe 
taarifa kwa RPC ili uchunguzi ufanyike” 
alibainisha.

Mbali na hayo, pia mwenyekiti huyo 
alikabidhi fedha taslimu kiasi cha Sh. mil-
ioni 20 kwa klabu ya Coastal Union na 
African Sports kila moja ikiondoka na Sh. 
milioni 10 huku akiahidi kukabidhi kiasi 
kama hicho tena baada ya siku chache.

“Ili kuendelea kuzisaidia klabu zetu am-
bazo ndizo kubwa hapa jijini kwetu, mimi 
nitachangia Sh. milioni 20 kwa kila klabu 
na leo nitakabidhi Sh. milioni 10 kwa kila 
moja, nyingine ataziwasilisha katibu wan-
gu baada ya siku mbili tatu hizi, hii ni kwa 
ajili ya kuendelea kuziunga mkono na ku-
saidiana katika soka letu,” alisema.

Mshambuliaji wa Manchester United, Marcus Rashford, katika harakati za kuitafutia timu yake bao dhidi ya mabeki wa 
Nottingham Forest, wakati United ikikubali kichapo cha mabao 2-1 kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja The 
City Ground juzi. PICHA: MTANDAO

NI SHIDA...



SPURS YAMTAKA DRAGUSIN
KLABU ya Tottenham Hotspur inajipanga kuwasili-

sha ombi la kumnunua beki wa Genoa kutoka Roma-
nia, Radu Dragusin, huku wakala wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 21, akisema anataka kuhama. 
(SportItalia)

TODIBO AOTA MBAWA
TOTTENHAM Hotspur wameelekeza mawazo yao 

kwa Radu Dragusin kwa sababu ya uwezekano wa 
kumnunua beki wa kati wa Nice, Jean-Clair Todibo 
mwenye umri wa miaka 24, unaelekea kushindikana. 
(Fabrizio Romano)

ALLEGRI HAMTAKI PHILLIPS
KOCHA wa Juventus, Max Allegri, huenda akapinga 

hatua ya klabu hiyo kumnunua Kalvin Phillips wa 
Manchester City kwa sababu hafikirii kiungo huyo wa 
kati wa England mwenye umri wa miaka 28, anafaa 
mfumo wake wa kimbinu. (Calciomercato)

BARCA NA GREENWOOD
KLABU ya Barcelona haina uwezekano wa kum-

nunua Mason Greenwood kwa sababu hawawezi 
kumudu thamani ya pauni milioni 40 inayotakiwa 
na Manchester United kwa mshambuliaji huyo wa 
Kimataifa wa England mwenye umri wa miaka 22, 
ambaye yuko kwa mkopo katika klabu nyingine ya 
LaLiga, Getafe. (Sport)

ATLETICO WAJITOSA RASMI
ATLETICO Madrid tayari wameweka mikakati ya 

awali juu ya uwezekano wa kumnunua Mason Green-
wood, 22. (Marca)

VARANE APELEKWA SOKONI
KLABU ya Manchester United iko tayari kupokea 

ofa Januari hii kwa ajili ya mlinzi wa Ufaransa, Rapha-
el Varane, 30. (Football Insider)

DIAO ATAJWA BRENTFORD
KLABU ya Brentford inatazamiwa kuwasilisha ofa 

kiasi cha euro milioni 30 kwa winga wa Real Betis, As-
sane Diao, ambacho kinakaribiana na kifungu cha ku-
tolewa cha mchezaji huyo wa Kimataifa wa Hispania 
mwenye umri wa miaka 18. (Diario de Sevilla)

LINDELOF KUONGEZEWA
KLABU ya Manchester United imeanzisha mchaka-

to wa kuongeza mkataba wa beki wa Sweden, Vic-
tor Lindelof hadi Juni 2025. Mkataba wa awali wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, ulipaswa 
kumalizika msimu huu wa majira ya joto. (Athletic)

MAATSEN ATAKIWA DORTMUND
BORUSSIA Dortmund Januari hii ina nia ya kumsa-

jili mlinzi wa pembeni wa Chelsea, Ian Maatsen, 21. 
(Voetbal international)

ROBERTSON AWANIWA EVERTON
KLABU ya Everton inafuatilia maendeleo ya kiun-

go wa kati wa Manchester City na Australia mwenye 
umri wa miaka 20, Alex Robertson, ambaye yuko 
kwa mkopo wa msimu mmoja pale Portsmouth. (The 
news)

NINO KUTUA FOREST
NOTTINGHAM Forest inatumai kukamilisha dili la 

pauni milioni sita kwa mlinzi wa kati wa Fluminense, 
Mbrazil Nino mwenye umri wa miaka 26, Januari hii 
na wako kwenye mazungumzo ya juu na Monaco 
kuhusu kumnunua winga huyo wa Ureno, Gelson 
Martins, 28. (Mirror)

ZISIKUPITE

21

HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Saudi Aarabia

CRISTIANO Ronaldo amemaliza  
mwaka 2023 akiwa mfungaji bora 
zaidi duniani baada ya kufunga 
bao lake la 54 katika ushindi wa 4-1 
wa Al Nassr dhidi ya Al Taawoun 
kwenye Ligi ya Saudia Jumamosi.

Mabao 54 ya fowadi huyo wa 
Ureno katika mashindano rasmi 
ya klabu na nchi yalikuja katika 
mechi 59 na kuwashinda Harry 
Kane wa Bayern wa Munich na 
Kylian Mbappe wa Paris Saint-
Germain (wenye 52) pamoja na 
nyota wa Manchester City, Erling 
Haaland (50). 

Ni mara ya tano kwa Ronaldo 

kumaliza mwaka akiwa mfungaji 
bora wa dunia, baada ya kufanya 
hivyo mwaka 2011, 2013, 2014 na 
2015 akiwa Real Madrid. 

Mabao yake 54 ndiyo mengi zai-
di kwa Ronaldo kufunga kwa mwa-
ka mmoja tangu afunge mabao 55 
mwaka 2016, aliposhinda moja ya 
tuzo zake tano za Ballon d’Or.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 38, alijibu mafanikio hayo 
kwa chapisho kwenye Instagram, 
akiandika: “54 - nitasema itaka-
pokamilika! Asante, timu.”

Bao la Jumamosi la Ronaldo lili-
patikana katika kumbukumbu ya 
mwaka mmoja tangu ajiunge na 
Klabu ya Al Nassr ya Saudia baada 

ya kuondoka kwa utata pale Man-
chester United.

Al Nassr walikuwa wanaongoza 
3-1 kupitia mabao ya Marcelo Bro-
zovic, Aymeric Laporte na Otavio 
wakati Ronaldo alipofunga kwa 
kichwa kutoka umbali wa yadi sita 
dakika ya pili ya muda wa maje-
ruhi. 

Lilikuwa bao lake la 20 katika 
mechi 18 za Ligi ya Saudia hadi 
sasa msimu huu.

Kwa ushindi huo, Al Nassr 
wamebakia katika nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi ya Sau-
dia, wakiwa na pointi 46 katika 
michezo 19, pointi saba nyuma ya 
viongozi Al Hilal.

    Awapiku Mbappe, Kane na Haaland, asema 
atasema itakapokamili...

Jumatatu Januari 1, 2024
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MANCHESTER, England 

RODRI amemmwagia sifa 
mchezaji mwenzake, Phil Foden 
baada ya nyota huyo wa Ki-
mataifa wa England kuiongoza 
Manchester City kuishinda Shef-
field United kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu, Jumamosi.

Kiungo huyo mwenye umri wa 
miaka 23, alisaidia mabao yote 
mawili wakati mabingwa hao 
watetezi walipoibuka na ushindi 
wa 2-0 wakiwa kwenye dimba 
la Etihad, huku Rodri akinufaika 
na usaidizi wa mwenzake kwa 
kufumania nyavu kwa mara ya 
kwanza kwenye dimba la nyum-
bani tangu Februari mwaka jana.

Julian Alvarez pia alifunga bao 
wakati kikosi cha Pep Guardiola 
kikisonga mbele ya Arsenal kwe-
nye msimamo wa ligi.

Kwa bao lake, Rodri aliiambia 
Sky Sports: „Nilifikiri Phil (Foden) 
angeweza kunielekeza na kisha 
kusema ukweli sikuwa na nia ya 
kupiga shuti.

„Phil ana uwezo wa ajabu wa 
kugeuka kwa kasi kiasi hicho. Ana 
ustadi huu na akiwa na mpira 
anaweza kugeuka haraka.

„Ilitubidi kuwa na subira, lakini 
tunapoweza kupata pasi hii yeye 
ni mbadilishaji. Anaongeza kasi 
anayoweza kupiga na kupiga 
pasi.“

Rodri pia alisisitiza umuhimu 
wa City kujifunza kutokana na 
makosa yao dhidi ya Crystal Pal-
ace, waliposalimisha uongozi wa 
2-0 Etihad na kutoka sare ya 2-2.

Mhispania huyo aliongeza: 
„Tulijifunza kutoka mechi ya 
mwisho dhidi ya Crystal Palace, 
hisia sawa za mchezo, kudhibiti, 
lakini mwisho walipata nafasi na 
tukatoka sare.

„Ilitubidi kuendelea kuzingatia 
na wao (Sheff Utd) hawakuwa 
na nia ya kuja kwetu kwa hiyo 
muhimu kwetu ni ushindi huu.”

Rodri asifu 
kiwango 
cha Foden

CALIFORNIA, Marekani 

HUGO Lloris ameondoka rasmi katika 
Klabu ya Tottenham Hotspur na kuji-
unga na Klabu ya Ligi Kuu ya Soka ya 
Marekani (MLS), Los Angeles FC.

Kipa huyo namba moja wa zamani 
wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 37, 
alitumia zaidi ya miaka 11 na timu hiyo 
ya Kaskazini mwa London baada ya ku-
jiunga nayo kutoka Lyon mnamo Agosti 
2012, akicheza mechi 151 bila kuruhusu 
bao katika mechi 447 kwenye mashin-
dano yote.

Lloris pia alifurahia mafanikio makub-
wa akiwa na Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
‚Les Bleus‘, akinyanyua taji la Kombe la 
Dunia kama nahodha mwaka 2018 kabla 
ya kustaafu soka la kimataifa Januari 

iliyopita na sasa ataendelea na kazi yake 
nzuri huko California.

Rais mwenza wa Los Angeles na Mene-
ja Mkuu, John Thorrington, alisema: 
„Hugo bila shaka ndiye kipa aliyefani-
kiwa zaidi wa kizazi chake na mshindi 
aliyethibitishwa.

„Tunafurahi sana kwamba Hugo ame-
chagua LAFC kwa awamu inayofuata ya 
kazi yake nzuri.

“Analeta uzoefu wa uongozi usio na 
kifani katika viwango vya juu vya soka, 
jambo ambalo tunajua litainufaisha 
sana klabu yetu katika harakati zetu za 
kusaka mataji zaidi.

„Ningependa kuwashukuru Totten-
ham kwa ushirikiano wao, na ninaunga-
na na Los Angeles yote kuwakaribisha 
Hugo, mkewe Maine, na watoto wao 

watatu hapa LAFC.“
Spurs walimpongeza Lloris kwa taar-

ifa yao wenyewe, wakimtaja kipa huyo 
kuwa mmoja wa „watumishi bora wa 
klabu“.

Klabu hiyo ya London Kaskazini ilion-
geza: „Tunamtakia Hugo na familia yake 
kila la kheri kwa siku zijazo.

„Tutakusanyika ili kumshukuru Hugo 
ana kwa ana wakati wa mapumziko 
kwenye mechi ya Jumapili ( jana) dhidi 
ya Bournemouth kwenye Uwanja wa 
Tottenham Hotspur.

Lloris hakuwa ameichezea Spurs tan-
gu ilipopoteza kwa mabao 6-1 dhidi ya 
Newcastle Aprili 2022 na kipa aliyesa-
jiliwa majira ya joto, Guglielmo Vicario 
akiwa chaguo la kwanza kwa kocha 
Ange Postecoglou.

Lloris rasmi sasa atua Los Angeles 

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag amesema yeye ndiye mtu sahihi wa kui-
ongoza Manchester United kutoka katika hali mbaya 
ya matokeo ya sasa baada ya kuambulia kichapo cha 
tisa kutoka kwa Nottingham Forest kwenye Ligi Kuu 

ya England, Jumamosi.
United ipo nyuma kwa pointi tisa kutoka kwenye nafasi 

nne za juu na haipo kwenye nafasi za mashindano ya Ulaya 
wanapouanza mwaka 2024. 

Klabu hiyo pia itafanyiwa mabadiliko ya mfumo wa soka 
baada ya Kampuni ya INEOS itakapokamilisha uwekezaji 
wao wa hisa za asilimia 25 kwa kuidhinishwa wiki chache 
zijazo.

Mkurugenzi wa Masuala ya Soka wa INEOS, Dave Brails-
ford, ambaye atakuwa kwenye bodi ya soka ya watu watatu 
dili hilo litakapokamilika, aliitazama United ikichapwa ma-
bao 2-1 na Forest, lakini Ten Hag ana imani kuwa anaweza 
kuiongoza timu hiyo kutoka katika kipindi kigumu.

„Bila shaka, (INEOS) wananifahamu na wanajua ninapoku-
wa na kikosi kile chenye njaa ya matokeo basi matokeo yata-
patikana,“ alisema Ten Hag. 

„Tayari tumethibitisha dhidi ya timu za juu kwamba tu-
naweza kwenda kichwa mbele.

„Nina hakika na nina imani kubwa kwamba tunaweza ku-
pata maendeleo katika timu hii na kupata uthabiti zaidi ku-
liko wakati huu. Ni sehemu ya mradi.

„Tulifanya kazi kupita kiasi mwaka jana, mwaka huu - hadi 
sasa hatufanyi vizuri na tunapaswa kufanya vizuri zaidi. Laz-
ima tuongeze kasi. Ni lazima niongoze mchakato huo.

„Najua wachezaji (waliomajeruhi) wanaporejea, nina 
uhakika upande huu utakuwa na nguvu zaidi. Unapaswa 
kuwa wazi.“

Kikosi cha Ten Hag pia kilipata suluhu dhidi ya Liverpool 
mwezi uliopita, na kuwa timu pekee kuepuka kufungwa 
kwenye Uwanja wa Anfield dhidi ya timu ya Jurgen Klopp 
kwenye ligi msimu huu kabla ya Arsenal kutoka sare ya 2-2 
wiki iliyopita.

Na Ten Hag alikiri kwamba kutofautiana ni tatizo kubwa 
ambalo upande wake lazima ushinde.

„Jambo moja liko wazi, hatuko thabiti,“ alisema. „Tunawe-
za kuzishinda timu bora kwenye ligi lakini pia tunapoteza 
dhidi ya zingine.“

TEN HAG: NI MIMI 
TU NAWEZA 
KUMALIZA UGUMU 
WA UNITED
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SINGIDA FG, APR, SIMBA 
VITANI MAPINDUZI CUP 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MTIFUANO mkali unatarajiwa kush-
uhudiwa leo katika michuano ya Kombe 
la Mapinduzi wakati ‚Wakulima wa Al-
izeti‘, Singida Fountain Gate, wataka-
poshuka Uwanja wa Amani Complex 
visiwani hapa kuvaana na Miamba ya 
Soka ya Rwanda, APR FC.

Mchezo huo utapigwa majira ya saa 
kumi alasiri wakati saa mbili usiku JKU 
SC wataikaribisha Klabu ya Simba.

Singida Fountain Gate tayari wame-
vuna alama tatu kutoka kwa vinara wa 
Ligi Kuu Zanzibar, JKU SC katika mche-
zo wake wa Kwanza uliochezwa Ijumaa 
iliyopita wakati wapinzani wao APR FC 
wao wakitupa karata yao ya kwanza ka-
tika michuano hiyo.

Wakizungumza katika mkutano na 
waandishi wa habari jana, makocha wa 

timu hizo, kila mmoja alisema wanataka 
kupata alama tatu ili kuweza kusonga 
mbele kwenye mashindano hayo.

Kocha wa APR, Thierry Froger,  alise-
ma matarajio yake ni kuona anafanya 
vizuri katika mashindano hayo na ha-
timaye kunyakuwa ubingwa ingawa ni 
mashindano ambayo ratiba imebana.

Alisema japo wamekuja kushindana, 
tatizo timu inapata masaa machache ya 
kupumzika jambo ambalo litasababisha 
wachezaji wake kuchoka.

“Timu inapumzika siku moja halafu 
siku ya pili mechi, hii haiko vizuri maana 
itakuwa wachezaji bado hawajakuwa vi-
zuri kutokana na mchezo waliomaliza, 
hivyo ratiba inabana sana,” alisema.

Kocha wa Singida Fountain Gate, 
Thabo Senong, alisema kwa mwaka huu 
matarajio yake ni kuhakikisha wana-
chukua ubingwa baada ya mwaka 2023 

kushindwa kufanya hivyo na kumaliza 
nafasi ya pili.

Alisema wanakabiliwa na mchezo 
mgumu dhidi ya APR, timu ambayo ina-
fanya vizuri katika Ligi Kuu ya Rwanda, 
hivyo lazima wachezaji wazingatie nini 
wanahitaji ili waweze kupata ushindi 
katika mchezo huu.

“Awali nilishasema kwamba katika 
mashindano haya matarajio ni kuona 
tunafanya vizuri ikiwamo kushinda 
michezo yetu yote katika hatua ya 
makundi, lakini mchezo uliombele yetu 
kwetu sisi mgumu, hivyo lazima tuwe 
na tahadhari ili kutimiza lengo letu,“ 
alisema.

Hata hivyo, alisema wachezaji wake 
wanapaswa kuzingatia kuwa wanaen-
da kucheza na timu kubwa na yenye 
wachezaji wazuri wenye uzoefu wa 
mashindano makubwa.

INATOKA  UK. 24
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Ngoma 
kuletewa
‘mtu na 
nusu’ 
Simba

Kipre Junior mchezaji bora Desemba

Wachezaji wa Simba wakiwasili visiwani Zanzibar jana tayari kwa michuano ya Kombe la Mapinduzi ambapo leo 
usiku watashuka Uwanja wa Amaan Complex kuvaana na JKU. PICHA: SIMBA

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa Azam 
FC, Kipre Junior, amechaguliwa kuwa 
mchezaji bora wa Desemba wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu wa 2023/24.

Kocha Mkuu wa Timu ya Azam, Bruno 
Ferry, pia amechaguliwa kuwa ndiye ko-
cha bora wa mwezi huo wa mwaka jana.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana mchana na Idara ya Habari na Ma-
wasiliano ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania 
(TPLB), ni kwamba washindi hao wa-
mechaguliwa na Kamati ya Tuzo iliyo 
chini ya Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Nchini (TFF).

Taarifa hiyo imesema kuwa Kipre, am-
baye hucheza kama winga, amemshinda 
mchezaji mwenzake wa Azam, Prince 
Dube, pamoja na kiungo mshambuliaji 
wa Yanga, Stephane Aziz Ki ambao aliin-
gia nao fainali.

Kwa mwezi huo, Kipre alionesha ki-
wango kikubwa na kuisaidia timu yake 
kupata ushindi katika mechi zote tatu, 
akihusika na mabao manne kwa dakika 
235 alizocheza.

Kwa upande wa Kocha Bruno, 
ameshinda tuzo kwa kuiongoza timu 
yake ya Azam kushinda mechi zote tatu 
za Desemba, ikiichana KMC mabao 5-0, 
JKT Tanzania 2-1, na Kagera Sugar 4-0, 

ikipanda kutoka nafasi ya pili hadi ya 
kwanza.

Aliwashinda makocha wenzake, 
Miguel Gamondi wa Yanga na Ahmad 
Ally wa Prisons.

Mbali ya takwimu hizo, kwa mujibu wa 
takwimu za Nipashe, Kipre, raia wa Ivory 
Coast, ndiye anayeongoza kwa ‚assist‘ 
mpaka sasa kwenye Ligi Kuu, akiwa ame-
fanya hivyo mara sita, akifunga mabao 
manne, hivyo kuhusika katika mabao 10 
kati ya 35 ambayo Azam imefunga.

Kamati hiyo pia imemchagua Meneja 
wa Uwanja wa Azam Complex, Amir 
Juma, kuwa Meneja bora wa uwanja kwa 
mwezi huo.

baadhi ya nyota wakawahi michuano 
ya Kombe la Mapinduzi na kuonekana 
katika baadhi ya mechi.

Aliongeza kuwa hawana kikosi 
kibaya bali kuna mambo madogo am-
bayo Kocha Benchikha atayafanyia 
kazi ikiwamo kujitoa kwa wachezaji na 
kupambana, hilo amekuwa akilihimiza 
katika mazoezi yao.

Ahmed alisema kikosi kiliwasili visi-
wani Zanzibar jana salama na wako 
tayari kwa michuano hiyo na leo wa-
nashuka dimbani kukabiliana na JKU 
FC. 

Alisema kuwa msimu huu wame-
kuja kamili zaidi kuliko misimu 
mingine iliyopita, hii inaonesha 
kuwa wana dhamira ya dhati ya 
kutwaa kombe hilo.

„Msimu huu tumekuja na kikosi 
chetu chote ukilinganisha na 
misimu iliyopita, isipokuwa wale 
tu ambao wako kwenye kikosi cha 
timu ya taifa na wawili watatu am-
bao wana dharura maalum na hata 
hivyo hao wenye dharura watare-
jea na kuungana na kikosi wakati 
mashindano yanaendelea.

Sisi kwetu michuano hii ni hes-
hima, kuuheshimisha mpira wa 
Zanzibar na kumpa heshima Rais 
wa Zanzibar, kwa kutumia fedha 
nyingi kwenye michezo na ma-
tunda yao tunayaona.

Msimu uliopita, Yanga ilitolewa 
hatua ya makundi, ikimaliza ya pili 
nyuma ya Singida Big Stars (sasa 
Singida Fountain Gate) iliyosonga 
mbele na kwenda moja kwa moja 
mpaka fainali, lakini ilifungwa 
mabao 2-1 dhidi ya Mlandege 
ambao kwa sasa ndiyo mabingwa 
watetezi.

Yanga SC 
yamwahidi 
Dk. Mwinyi 
ubingwaubingwa
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Ronaldo amaliza 2023 mfungaji bora duniani

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imetamba kuwa 
hakuna wa kuizuia kutwaa ubingwa 
wa Kombe la Mapinduzi, ambalo 
watalitoa zawadi kwa Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi.

Yanga ambayo jana usiku ilitara-
jiwa kucheza mechi yake ya kwanza 
dhidi ya Jamhuri, imesema kuwa 
imejiandaa vizuri na kombe hilo 
linalochezwa Uwanja wa Amaan 
Complex, Zanzibar na ubingwa wao 
watauelekeza moja kwa moja kwa 
Rais Mwinyi, ikiwa ni zawadi yake 
kutokana na kufanya kazi kubwa 
ya kutoa pesa nyingi kwa ajili ya 
kukarabati Uwanja wa Amaan.

Akizungumza jana mchana kutoka 
Zanzibar, Makamu wa rais wa klabu 
hiyo, Arafat Haji, alisema tayari 
wameshakaa na matawi yote ya 
Yanga, Zanzibar kupata mikakati ya 
kuhakikisha kombe linabaki Zanzi-
bar, kwani itakuwa ni aibu kubwa 
kwa timu hiyo kukosa ubingwa ku-
tokana na kuwa na kikosi bora.

„Tunataka kuchukua ubingwa na 
kumpatia Rais Mwinyi kama shuk-
rani kwa kuwajengea Wazanzibar 
viwanja hivi vizuri, unaona nje ya 
Uwanja wa Amaan pia kuna viwanja 
vya mazoezi vilivyokarabatiwa 
vema, lakini katika kuadhimisha 
miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

„Tarehe 29 (Desemba), tulikutana 
na matawi yote ya Zanzibar na 
kukubaliana kwamba itakuwa ni 
aibu kwa Yanga hii iliyokuja msimu 
huu na uzuri wote katika kusakata 
kabumbu, halafu tusilichukue Kombe 
la Mapinduzi. Kwa hiyo tumejipa 
malengo wadau wa soka Zanzibar 
kuwa tunaiheshimisha Yanga.

„Tumeongea na Kocha Miguel 
Gamondi na wachezaji kuwa heshi-
ma ya Yanga ipo mikononi mwao na 
wahakikishe wanailinda kwa kutwaa 
kombe ili dhamira yetu ya kumpa 
zawadi Rais itimie,“ alisema.

Na Saada Akida 

WAKATI leo wakishuka Uwanja 
wa Amaan Complex kuvaana na JKU 
kwenye mechi ya Kombe la Map-
induzi, uongozi wa Klabu ya Simba 
umeweka wazi kuwa wako sokoni 
kwa ajili ya kusaka kiungo mkabaji 
mwenye uwezo mkubwa ambaye 
atakuja kuleta changamoto kwa 
Fabrice Ngoma ili kukiimarisha kikosi 
cha timu hiyo.

Simba haijawa bora kwenye kila 
maeneo ikiwa pamoja na safu ya ul-
inzi, ushambuliaji na eneo la kiungo 
mkabaji ambapo kwa sasa kazi hiyo 
ipo kwa Ngoma, Sadio Kanoute na 
Mzamiru Yassin.

Taarifa za uhakika ni kwamba 
tayari Simba imekamilisha usajili 
wa nyota wawili Ladack Chasambi 
kutoka Mtibwa Sugar ambaye yuko 
kwenye majukumu na Taifa Stars, 
Mauricio Cortes kutoka Klabu ya 
Comerciantes FC ya Colombia huku 
pia ikimfuatilia beki wa kulia wa 
Mlandege FC ya Zanzibar, Abdallah 
Said.

Akizungumza na Nipashe jana, Me-
neja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano ya Klabu ya Simba, Ahmed Ally, 
alisema wakati kikosi chao kimefika 

s a l a m a 
v i s i w a n i 

Z a n z i b a r 
kwa ajili ya 
m i c h e z o 
ya Kombe 
la Map-
induzi, 
s k a u t i 
w a k o 

sokoni ku-
fanya usajili 

na kwenye kila idara 
kuna aina ya wachezaji ambao 
wanapaswa kusajiliwa.

Alisema maboresho ya kikosi 
chao yatafanyika kila idara kwa  
kuzingatia maeneo muhimu  
yaliyopendekezwa na Kocha 
Abdelhak Benchikha ikiwamo 
kiungo ambaye atatoa ushindi 
wa kupata nafasi ya kucheza 
katika kikosi cha timu hiyo.

“Kwenye eneo la kiungo tut-
aongeza mtu ambaye atakuwa 
bora kama ilivyo kwa Ngoma 
kuja kuongeza nguvu ndani ya 
kikosi kwa sababu tunahitaji 
kuimarisha na kupata kikosi 
kipana.

„Tunaimani kubwa na usajili 
ambao unaendelea kufanywa 
katika maeneo mengine am-
bao utaleta tija ndani ya timu, 
hatufanyi usajili tu bali tunahi-
taji kuleta watu ambao wataleta 
ushindani ndani ya kikosi chetu,” 
alisema Ahmed. 

Alisema usajili unaoendelea na 
kuna baadhi ya wachezaji wame-
shasaini na muda utakapofika 
watawekwa wazi na huenda 

    Uongozi 
wafunguka kila 
idara sasa kuon-
gezewa kifaa 
huku Benchikha 
akitaka...

NGOMA NGOMA 
KULETEWAKULETEWA
‘MTU NA ‘MTU NA 
NUSU’ NUSU’ 
SIMBASIMBA

%%%%%%

%%%%%

Yanga SC 
yamwahidi 
Dk. Mwinyi 
ubingwaubingwa
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