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Mkataba wa biashara Afrika 
sasa kuinufaisha Tanzania 
usafirishaji bidhaa bila vikwazo

Wananchi Bagamoyo 
wafunguka kuhusu 
fursa ujenzi wa bandari
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eneo linalohitaji maboresho zaidi.
Magari yakiwa na changamoto 

za kiufundi mara nyingine wateja 
wanalazimika kumrudishia mten-
genezaji kwa ajili ya maboresho 
jambo ambalo si afya kibiashara.

Hata hivyo, mitandao inaeleza 
kuwa mzalishaji wa mashangingi 
hayo ameandaa toleo jipya ambalo 
litachukua nafasi ya magari hayo 
ya jamii ya V8 na Lexus.

Ili kufahamu zaidi masuala ya 
magari hayo, Nipashe inazun-
gumza na Mhadhiri wa Chuo 
cha Usafirishaji (NIT) cha Dar 
es Salaam Michael Kyando, ana-

Afya mazingira unapoanzia gari V8
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Haki, uhuru 
wa maoni  ndiyo 

afya ya demokrasia
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S
UALA la uharibifu wa maz-
ingira na jitihada za ku-
punguza joto duniani lime-
anza kuchukua sura mpya 

baada ya kampuni ya magari ku-
tangaza nia ya kusitisha uzalishaji 
wa gari maarufu la kifahari aina 
ya  Toyota V8.

Inaeleza kuwa mzalishaji wake 
ameshatangaza kusitisha kuyaten-
geneza  mwaka  ujao ambayo hadi 
sasa hapa nchini yanatumiwa na 
vigogo na viongozi wa serikali.

Uamuzi huo ambao upo kwenye 
taarifa za mitandaoni na baadhi 
ya wateja walioagiza magari hayo 
kutoka nchini Japan, unatajwa 
kuwa unachukuliwa kutokana na 
matatizo mbalimbali yakiwamo ya 
kimazingira na kiufundi.

Jarida la Forbes katika moja 
ya makala zake zilizoelezea usi-
tishwaji huo, zilisema sababu 
mojawapo ni mazingira.

Linasema ni  kwa mataifa mengi 
kama ya  Ulaya na Marekani yan-
apiga kampeni za kutaka  kwa 
asilimia zote wateja  kuendesha 
magari yanayotumia  umeme  au 
gesi badala ya petroli ili kupunguza 
ongezeko la joto duniani.

Magari hayo maarufu kama 
‘mashangingi’ hutumia petroli na 
ulaji wake wa mafuta ni mkubwa 
yakitajwa kuwa kwa wastani 
hufuja lita moja kwa umbali mfupi 
wa kilometa nne au tano.

Kwa hiyo safari ya kutoka Dar 
hadi Arusha yenye umbali wa 
kilometa 700 inaweza kugharimu 
Shilingi takribani 400,000 za 
kununulia nishati.

Sababu nyingine zinazotajwa 
kuwa ni za kiufundi zinahusishwa 
na mfumo wa muundo wa gari 
hizo, kwa  mfano ukitolewa kifaa 
cha kuongeza mwendo kasi kina-
choitwa ‘accelerator’  ambacho 
watengenezaji wake, wanasema ni 

kinaweza kukosa oda za magari 
mapya, ndiyo sababu ya kuanza 
kujipanga upya.

VIPI SERIKALINI?
Tanzania ni miongoni mwa 

mataifa yanayotumia magari hayo 
jamii ya V8 na Lexus yakiitwa 
‘mashangingi’ na pengine inaweza 
kuathiriwa na usitishwaji huo, 
ambao unaelezwa utakuja na gari 
kali zaidi ambalo linaweza kuwa 
ghali zaidi.

Nipashe, ilimuuliza Kyando 
ni vigezo vipi vinavyoweza 
kutumiwa na serikali na taasisi 
nyingine katika kununua gari na 
kupunguza gharama za uende-
shaji wa sekta ya usafiri na usa-
firishaji.

Akijibu swali hilo, anakiri 
kuwa V8 ni gari la kifahari lenye 
gharama kubwa na hata utumi-
aji wake wa mafuta ni mkubwa 
takribani lita moja kwa kilometa 
nne, lakini akasisitiza kuwa katika 
kununua magari kuna vigezo vina-
vyofuatwa.

Anavitaja baadhi kuwa ni mosi 
linakarabatika au kutengenezeka 
endapo litaharibika? Vipuri vipo 
vya kutosha, vina ubora  unaoki-
dhi viwango, kuna mafundi wa 
kulitengeneza likiharibika? 

Suala jingine ni lina waranti wa 
muda gani, upatikanaji wake kuna 
‘dila’ au mawakala wa kampuni 
wanaouza magari hayo nchini 
ambao pia ndiyo wanaoyaten-
geneza na kuyasimamia yakiwa 
na matatizo.

Kigezo kingine ni lazima iwe  
aina ya gari inayopita bila matatizo 
kwa misimu yote kwenye bara-
bara za vumbi,  zenye mashimo 
na zenye matope wakati wa mvua 
kwa sababu sehemu kubwa ya 
maeneo ya vijijini hayana bara-
bara za lami. 

• Kuiondoa rasmi barabarani ifikapo 2022

Ubora wa magari una vigezo vingi lakini kimojawapo ni uwezo wa kuhimili mapito ya barabara  
mbovu. PICHA: MTANDAO

Ni zama za utekelezaji 
ajira zenye staha

Wanahabari wanatamani 
kuwapo kwa enzi mpya 
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Na MWaNDISHI 
WETU

yeanza kueleza dhana ya jina la V8.
“Ni magari yenye mpangilio 

wa silinda zinazounda injini zina-
zowekwa kwa umbo la V kwa 
mfano V 6, 8 na nyinginezo ndiyo 
asili ya jina hilo ….”

Anaeleza kuwa mpangilio huo 
ni masuala ya uhandisi na utaal-
amu wa magari.

Akizungumzia zaidi kuhusu 
kuyaondoa kwenye soko anasema 
suala la mazingira hasa kuondoa 
nishati zinazozalisha moshi ndilo 
linaweza kuwa sababu kubwa ya 
kusitisha uzalishaji huo ili kubuni 
lililo bora zaidi.

“Tunasema kitaalamu kutengen-
eza ‘gari la hybrid’ lenye mifumu ya 
kisasa ya injini inayotumia  nishati 
zaidi ya moja, kama umeme au 
gesi,” anasema.

Anasema kutokana na uzoefu 
wake kwenye magari mara nyingi 
wazalishaji viwandani wana-
tazama uuzaji wa magari mitumba 
(used) ili kuzalisha mengine 
mapya.

Mtaalamu huyo wa magari 
anasema kuwa gari kama V8 ni 
la kifahari na ghali hivyo pengine 
inawezekana kasi ya kuyauza 
‘used’ inapungua hivyo kiwanda 
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Kampuni ya ulinzi 
yaonywa wizi benki
JESHI la Magereza limewaagiza 
askari wa Kampuni ya Ulinzi 
ya Shima
Guard, waliohitimu 
mafunzo ya uaskari kuacha 
kushawishiwa kuiba katika
benki ikiwamo kuwaibia... 
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PAC yataka kamati 
ufuatiliaji 
MWENYEKITI wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC), Naghenjwa 
Kaboyoka, amelishauri Bunge 
kuunda Kamati ya Ufuatiliaji...
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Bunge lajitosa
kwenye kanuni
uanzishwaji wa
Bodi ya Walimu   
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Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari (hawapo 
pichani) kuhusu siku 100 tangu kuingia madarakani katika ukumbi wa Jakaya Kikwete 
Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Waziri wa Madini, Dotto Biteko (kushoto), akishangilia na wafanyakazi wa Benki ya NMB baada ya kuzindua rasmi Klabu ya 
Madini jijini Dodoma jana. NMB imeanzisha klabu hizo kwa lengo la kuwawezesha mikopo wachimbaji na wafanyabiashara wa 
madini nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SAMIA ATOA MWELEKEO
Ni Katiba 
mpya, 
takwimu za 
corona, ripoti 
ya uchunguzi 
BoT, mkutano 
wa kisiasa…
Endelea 
Ukurasa wa 2

Kishindo cha Mdude siku 414 gerezani
ukurasa   3

UKURASA WA 5

Mpango kumwakilisha 
Samia kongamano 
kizazi cha usawa
MAKAMU wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, anatarajia 
kumwakilisha Rais Samia 
Suluhu Hassan, katika...



Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema Watanzania wasubiri 
hatua ya serikali kuruhusu mi-
kutano ya hadhara ya kisiasa 
pamoja na upatikanaji wa Kat-
iba mpya, akisema nchi ijenge 
uchumi kwanza.

Amesema Tanzania kama 
nchi nyingine inapitia changa-
moto ya kudorora kwa uchumi 
na kwamba mwaka jana ulipo-
romoka hadi asilimia nne in-
gawa mwaka huu umepanda na 
kufikia tano.

Rais Samia aliyasema hayo 
jana, Ikulu, jijini Dar es Salaam, 
wakati akizungumza wahariri 
na waandishi kutoka katika vy-
ombo mbalimbali vya habari 
nchini kuhusu siku 100 tangu 
alipoingia madarakani.

“Naomba Watanzania wawe 

na subira. Nimeshapanga ku-
kutana na wanasiasa na kuhusu 
Katiba mpya, vyote vitashughu-
likiwa. Ila kuna yaliyo kipaum-
bele kwanza kwa nchi, ikiwamo 
uchumi… kila kitu kitakaa sawa 
uchumi ukiimarika. Tayari 
wawekezaji waliosajiliwa ni 
mara mbili kuliko mwaka jana. 
Hii itakuza uchumi na mapato 
pamoja na ajira. 

“Nimeanza kukutana na 
wenzangu, watafuata wengine 
ila nipewe muda kusimamisha 
nchi kiuchumi, itafuata kushu-
ghulikia katiba mpya na ku-
ruhusu mikutano ya hadhara. 
Katiba ni ya maana sana, msub-
iri nisimamishe nchi kiuchumi, 
tutakwenda katika siasa.”

Rais Samia alisema pamoja 
na mikutano ya hadhara kuto-
ruhusiwa, bado vyama vya siasa 
vinaendelea na mikutano yao 

kwenye maeneo yao ikiwamo 
majimbo kwa kufanya miku-
tano ya ndani.

Aidha Rais Samia alisema 
pamoja na kazi ya urais kuwa 
ngumu kutokana na mazingira 
alivyopokea kiti hicho, kufua-
tia kifo cha Hayati Dk. John  
Magufuli, bado anapata matu-
maini na moyo kila anapoku-
tana na taasisi mbalimbali na 
makundi.

“Urais unakuwa rahisi kama 
umejiandaa kuwa rais, kui-
chukua nchi unakuwa ume-
shajipanga kwa kampeni na 
kukabili, nilizunguka ndio na 
kupiga kampeni, nikajua nina 
bonge la kaka atachukua, ule 
mzigo… sasa mzigo umekuja 
mabegani kwangu, sikupata 
uzito sana sababu nilijua tuli-
chojipanga, tulikuwa pamoja. 
Ila ni kazi ngumu.

“Ingawa nathibitisha naweza 
kwenda nalo, kwa ushirikiano 
na kwa kuwa urais ni taasisi pia 
ushirikiano upo kutoka kwenu 
vyombo vya habari.

“Pamoja na kazi ya urais 
kuwa ngumu inakuwa rahisi 
kwa kuwa ninakutana na taasisi 
hata vyombo vya habari. Kwa 
siku moja faili zinaingia 20 hadi 
30, uzifanyie kazi siku moja 
kwa maelekezo, au wewe mwe-
nyewe,” alisema Rais Samia.

UCHUNGUZI BOT 
Kuhusu ripoti ya uchunguzi 

katika Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) kwa miezi mitatu kuanzia 
Januari hadi Machi mwaka huu 
kama alivyomwagiza Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), Rais Samia 
alisema uchunguzi huo ume-
kamilika kwamba anatarajia 
kuitoa kesho.

Rais ataka subira Katiba mpya, 
mikutano vyama vya kisiasa
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Vyombo habari
vilivyofungiwa
kupata leseni 
Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan, amese-
ma vyombo vya habari ambavyo 
vilipewa adhabu mbalimbali na 
kufungiwa virudi Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo kwa 
ajili ya kupatiwa leseni upya.

Aidha, amesema malalamiko kutoka 
kwa vyombo vya habari hususani 
vya binafsi kutopatiwa matangazo 
kutoka serikalini, amesema utumike 
ushindani uliowekwa katika kupata 
matangazo hayo.

Alikuwa akijibu baadhi ya maswali 
kutoka kwa Mwenyekiti wa Jukwaa 
la Wahariri Tanzania (TEF), Deodatus 
Balile, kuhusu serikali itakavyochukua 
hatua kunusuru vyombo vya habari 
baada ya wimbi la corona na kufanya 
baadhi kushindwa kujiendesha na 
kufungwa.

Kadhalika, rais alijibu maswali men-
gine kutoka kwa wahariri na waandi-
shi wa vyombo hivyo, kuhusu sekta 
mbalimbali ikiwamo ushirikishwaji 
wao kwenye mipango ya maendeleo 
ya kitaifa.

Rais Samia alisema vyombo vya 
habari vina mchango mkubwa kwa 
nchi ikiwamo kulinda usalama wa 
nchi, na kufichua uovu ambao ukifi-
chuliwa serikali huchukua hatua.

Alisema amepata ushirikiano kutoka 
vyombo vya habari tangu aingie 
kuongoza nchi katika kipindi cha siku 
100 , na kwamba serikali itaendelea 
kutoa ushirikiano wa kutosha kwa 
vyombo vyote.

“Niwahakikishie wakati wangu huu 
sitakataza kupata matangazo, bali 
itakuwa ushindani katika kuyapata. 
Madeni mliyoyasema tutayapitia na 
kuthibitisha kama halali na kuanza 
kulipa kwa awamu,” alisema.

Kuhusu Baraza la Habari, kupata 
ruzuku ili kuendesha shughuli zakee 
kama ilivyo Mahakama na Bunge, 
alisema suala hilo ni la Katiba ingawa 
linazungumzika ili kutatua tatizo.

“Vyombo vyote vya habari sasa vi-
taingia katika mipango ya maendeeo 
ya taifa. Ada na leseni kulipwa kwa 
dola tutaangalia.”

 “Miradi mikubwa niwahakikishie 
bwawa la Nyerere itakwenda vizuri 
kupitia bajeti hii, miradi kadhaa ya 
umeme, maji vijijini, itafanyika kama 
tulivyopanga. 

“Magazeti yaliyomaliza kifungo 
yaombe leseni upya na kuendelea 
na kazi lakini kwa kufuata sheria,” 
alisema huku akitaka heshima na she-
ria ichukue mkondo wake, na kwamba 
serikali ikosolewe na kuonyeshwa 
njia. Balile alisema licha ya matangazo 
hayo kutolewa na vyombo hivyo 
lakini hayalipwi kwa wakati na sasa 
yamefikia Sh. bilioni 6.5 hadi bilioni 
6.8 ambayo kampuni nane zinaidai 
serikali. Alisema janga la corona kwa 
nchi nyingine zimetumika ruzuku 
ili kuviinua vyombo vya habari 
ambavyo vimekumbwa na tatizo la 
kiuchumi kipindi cha Covid-19.

“Kuna vyombo vya kisheria katika 
taaluma kadhaa, kama mkandarasi, 
madaktari na wanasheria. Baraza la 
Habari Tanzania (MCT) halina fedha 
za kujiendesha kutoka serikalini. 
Hatushirikishwi mipango ya kitaifa ya 
maendeleo tunaomba tushirikishwe,” 
alisema Balile. 

… Asema watu 100 wanaugua corona

Mwanazuoni wa Shule Kuu ya Sheria, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Prof. Khoti Kamanga (katikati), akizun-
gumza kwenye mkutano uliohusisha wadau wa haki za binadamu na kusaidia wakimbizi, mwishoni mwa wiki kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Wakimbizi Duniani. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amesema Tanzania kuna  
wagonjwa takribani 100 wa-
naougua ugonjwa wa Covid-19, 
na kwamba kati yao wanatumia 
oksijeni.

Amesema kwa kuwa Tan-
zania sio kisiwa, kuna haja ya 
kuungana na nchi nyingine du-
niani katika mapambano ya co-
rona ikiwamo kutoa chanjo kwa 
wananchi na kwamba serikali 
imetenga Dola milioni 479 kwa 
ajili ya kujipanga kuagiza chanjo 
na vifaa.

Rais Samia aliyasema hayo 
jana, Ikulu, jijini Dar es Salaam, 
wakati akizungumza na waha-
riri na waandishi kutoka katika 
vyombo mbalimbali vya habari 
nchini.

“Nusu ya fedha hizo zitatumi-
ka kwa ajili ya kuagiza chanjo. 
Sasa tumeamua twende kama 

dunia inavyokwenda, wimbi 
la kwanza halikuathiri sana, 
la pili liliathiri pakubwa. Na la 
tatu tayari tuna wagonjwa, tuna 
wagonjwa 100 zaidi kati yao 70 
wapo katika matibabu ya ok-
sijeni taarifa hii ni hadi juzi,” 
alisema Rais Samia.

“Tuchanjwe kwa hiari, mtu 
kwa nafsi aisikilize nafsi yake 
kuna Watanzania ambao wame-
shachanjwa nje ya nchi wana-
fanya shughuli zao nchi kama 
kawaida. Tunaruhusu jumuiya 
za kimataifa kupokea chanjo 
zipokewe ziletwe.”

Alisema kuwapo kwa corona 
Tanzania kama nchi nyingine 
inapitia changamoto ya kudor-
ora kwa uchumi, na kwamba al-
ipoingia madarakani alichukua 
hatua kadhaa ikiwamo kuunda 
kamati kwa ajili ya suala hilo.

“Nilipoingia madarakani 
nilitamani tushughulikie kama 
nchi nyingine na ukubwa wake, 

nikaunda kamati kwa kazi ya 
wiki tatu na ripoti ya kwanza 
ikaletwa na kuwaambia kitaalu-
ma tutashughulikia vipi.

“Chanjo ipi, namna ya kuzi-
tunza, ni zipi tuwe nazo. Tiba 
ya asili zinazofanya kazi kupitia 
bodi inayofanyia uchunguzi ki-
taalamu zitatumika kama tiba 
mbadala. Zilizokidhi vigezo zi-
tumike. Zinachangia pakubwa,” 
alisema na kuendelea: 

“Hivi karibuni nilianga-
lia makala fulani ya nje ya 
nchi, kuhusu kujifukiza kabla 
wadudu hawajafika kichwani 
wanaondoka, kabla ya kushuka 
kifuani, ni vitunguu tu na vicks, 
kwa siku tatu corona imeondo-
ka, tunajifunza kutoka kwa wen-
gine. Kuna jumuiya za kichina 
hapa nchini wameomba chanjo 
zao zichanjwe. Nikajiuliza kwa 
hali nchi yetu ya kiuchumi tuna-
fanyaje fedha tunatoa wapi.”

Alisema Tanzania iliwahi 

kutuma maombi katika mpan-
go wa COVAX facility ambao 
ni maalumu kwa nchi zenye 
uchumi wa chini, kuingia katika 
mradi huo, ambao hadi Juni 15, 
mwaka huu ulikuwa mwisho 
wa kutuma maombi ya kupata 
chanjo kutoka mpango huo.

“Mpango wa COVAX ulikuwa 
mwisho kama hujasema una-
taka, itakubidi usubirie ili  upate 
chanjo hadi mwaka 2023, ni-
kasema tujiunge, kuagiza na 
kuchanja itafuata. Tunaweza 
tukawa na watakaolipia na ku-
chanjwa na nyingine kwa ajili ya 
wananchi kuchanjwa.

“Ila wataalamu wa afya watu-
ambua ni chanjo ipi. Hatujapuu-
za hili. Kupambana na corona si 
serikali pekee bali na wananchi 
kwa kuchukua tahadhari, kama 
wanaoamini kwa kufukiza sawa 
na uvaaji wa barakoa, kunawa 
mikono uzingatiwe, kupunguza 
maambukizi.

habari kitaifa
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Mwanaharakati na kada wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Mdude Nyagali (katikati mwe-
nye tisheti nyekundu) akishangilia pamoja na wafuasi wengine wa chama hicho jana, baada ya Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mkoa wa Mbeya kumwachia huru katika kesi iliyokuwa inamkabili ya usafirishaji wa dawa za 
kulevya. PICHA: NEBART MSOKWA.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADA ya Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Mbeya, kumwachia 
huru mwanaharakati na kada wa 
CHADEMA, Mdude Nyagali, ame-
washukuru wanachama wa chama 
hicho waliokuwa wanamhudumia 
kwa siku 414 alizokuwa gerezani.

Nyagali aliachiwa huru jana 
baada ya kutuhumiwa kwa kosa la 
kukutwa na dawa za kulevya aina 
ya heroine gramu 23.4.

Akizungumza na wanachama wa 
CHADEMA kwenye ofisi za chama 
hicho Kanda ya Nyasa, Mdude alim-
shukuru Mungu kwa kumsaidia 
kwenye kesi hiyo akisema kuwa 
Mungu ni mkubwa kuliko madik-
teta wote duniani hata wakiungana.

Alisema kuachiliwa huru kwake 
na mahakama hiyo ni tafsiri tosha 
kwamba mahakama zimeanza 
kuwa huru na zinafanya kazi kwa 
kuzingatia misingi ya haki.

“Leo ni siku ya kufurahia haki hii, 

lakini mtapewa taarifa siku ambayo 
tutakutana ili niteme nyongo, na-
washukuru kwa kuungana nami ka-
tika siku zote 414 ambazo nilikuwa 
gerezani, mmenichangia fedha za 
kujikimu na mmemchangia wakili 
wangu, nawashukuru sana,” alise-
ma Mdude.

Katibu wa CHADEMA Kanda ya 
Nyasa, Emmanuel Masonga, alise-
ma baada ya Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Mbeya kumwachil-
ia huru Mdude, wanakusudia kue-
ndelea kuwapigania wanachama 
wengine wa chama hicho walioko 
magerezani.

Alisema katika Mkoa wa Songwe 
kuna wanachama wengine 40 am-
bao alidai wamewekwa magereza-
ni kwa makosa ya kubambikiwa, 
kwamba harakati hizo zitafanyika 
nchi nzima.

“Kuna vijana wetu tuliwatuma 
wamezunguka kwenye magereza 
nchi nzima na kujionea namna Wa-
tanzania walioko huko wanavyo-

teseka, sasa tutadai hii haki, katiba 
mpya, tume huru ya uchaguzi na 
uchaguzi huru,” alisema Masonga.

HUKUMU YA KESI
Akisoma hukumu ya kesi hiyo 

namba 136 ya Mwaka 2020, Hakimu 
Mkazi wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Mbeya, Zawadi Laizer, alise-
ma mahakama hiyo ilibaini upun-
gufu mbalimbali kwenye ushahidi 
wa upande wa mashtaka.

Alisema mahakama hiyo ilibaini 
kuwa wakati Jeshi la Polisi linaenda 
kufanya upekuzi nyumbani kwa 
Mdude, funguo zilichukuliwa bila 
kufuata sheria na kwamba masha-
hidi walitoa ushahidi unaotofauti-
ana kuhusu namna walivyozikuta 
dawa hizo.

Vilevile, alisema upekuzi uli-
ofanywa nyumbani kwa Mdude 
haukuwa wa haki na wazi kutokana 
na mmoja wa maaskari waliokuwa 
wanafanya upekuzi huo kushtaki-
wa na mtuhumiwa kuwa alikuwa 
haungani nao kuingia kwenye kila 

Kishindo cha Mdude siku 414 gerezani

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limesema limebaini 
mchakato wa utungaji wa kanuni za 
uundwaji wa Bodi ya Kitaaluma ya 
Ualimu ya mwaka 2020 ulifanywa 
na serikali pasipo kuwashirikisha 
walimu.

Hivyo, limeitaka mamlaka in-
ayohusika na kanuni hizo za bodi 
kuona haja ya kukaa na wadau 
wanaoguswa na kanuni, ili kupata 
mawazo jumuishi.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Sheria 
Ndogo, Ridhiwan Kikwete, wakati 
anawasilisha bungeni taarifa kuhu-
su uchambuzi wa sheria ndogo, 
alisema wamebaini wadau husika 
ambao ni Chama cha Walimu Tan-
zania (CWT) na mashirika yanayoji-
husisha na masuala mbalimbali ya 
walimu hawakushirikishwa.

“Jambo hilo limesababisha masu-
ala muhimu yanayowahusu walimu 
kutowekwa katika kanuni au ku-
wekwa kwa namna inayoweza ku-
leta changamoto katika utekelezaji 
wake.

“Kamati imebaini kuwa mchaka-
to wa kutengeneza Kanuni za Bodi 
ya Ualimu, 2020 ulihusisha mamla-
ka mbalimbali serikalini bila kuwa-
shirikisha wadau waliotarajiwa ku-
guswa moja kwa moja na masharti 
ya kanuni hizo.”

“Ushirikishaji wa wadau na hasa 
wale wanaoguswa moja kwa moja 
na sheria au kanuni inayotungwa, 
ni jambo linalozingatia umuhimu 
wa mtazamo wa wengi.

Kwa mujibu wa Ridhiwan, ka-
tika uchambuzi wao wamebainisha 
kuwa Kanuni ya 37 (1), inaruhusu 
kukata rufani dhidi ya uamuzi wa 
Bodi ya Walimu ndani ya siku 30, 

baada ya kutolewa kwa uamuzi, 
lakini masharti hayo ya kukata ru-
fani yaliyowekwa na sheria ndogo, 
yanatofautiana na masharti yali-
yoweka na Bunge katika sheria 
mama ambayo ni siku 90.

Aidha, sababu nyingine iliyo-
sababisha Bunge, kutaka serikali 
kuwatafutia ahueni walimu katika 
kanuni hizo, ni masharti yanay-
opunguza siku za kukata rufani zi-
lizoruhusiwa na Bunge.

Aidha Ridhiwan, alisema dosari 
hiyo inapunguza wigo wa haki uli-
otolewa na Bunge, jambo ambalo 
Bunge, haliwezi kuruhusu.

Baadhi ya wabunge waliochang-
ia hoja hiyo ni Mwenyekiti wa 
Bunge, Najma Giga, Mbunge wa 
Moshi Mjini (CCM), Priscus Tarimo 
na Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Neema Lugakingira.

Bunge lajitosa Bodi ya Walimu

Na Salome Kitomari

SERIKALI  imesema imekamilisha vi-
fungu vyote muhimu kwenye mkataba wa 
biashara kwa nchi za Afrika, ambao utar-
uhusu wananchi kusafirisha mazao na bid-
haa katika nchi hizo bila vikwazo.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata Mula-
mula, aliyasema hayo jana alivyokutana na 
Katibu Mtendaji wa Eneo huru la Biashara 
la Afrika (AfCFTA), Wamkele Mene, aliyeku-
ja nchini kwa ajili ya kujitambulisha na ku-
fahamiana na uongozi mpya wa nchi.

Akizungumza baada ya kujitambulisha 
Katibu Mkuu huyo, alisema ameridhishwa 
na hatua zinazochukuliwa na serikali 
ya Rais Samia Suluhu Hassan, jambo lil-
iloongeza nafasi yake ya uongozi Afrika.

“Sekretarieti inavutiwa na uamuzi wa 
serikali kushiriki tena kuchukua jukumu la 
uongozi ambalo limehusishwa tangu enzi 
za Rais Julius Nyerere, lengo ni kuonana 
na uongozi wa Tanzania na kushawishi 
umuhimu wa nchi kujiunga,” alisema.

Alisema baaada ya ukoloni, bara sasa 
linafanya kazi kufungua na kuunganisha 
bara ili kuunda masoko na kuwezesha bi-
ashara na kwamba eneo hilo ni suluhisho 
la changamoto za maendeleo na kwamba 
Afrika ina uwezo wa kuiwezesha Afrika 
kukua kibiashara, kuboresha uchumi wa 
kiwango na kuanzisha soko jumuishi.

Naye Balozi Mulamula alisema mkataba 
huo ulisainiwa na nchi nyingine Machi 
mwaka 2018 na ulinza kutumika Mei 2019, 
na kwamba Tanzania haijachelewa kwa 
kuridhia mkataba huo sasa.

“Tanzania kuingia kwenye mkataba huu 
manufaa ni makubwa sana, tukiingia tuna 
uhakika wa soko kubwa la zaidi ya watu 
bilioni moja. Mchakato mzima wa kuridhia 
mkataba umefikia mwisho inayosubiriwa 
ni hatua ya mwisho ili turidhie na kusaini, 
hatutachukua muda mrefu,” alisema.

Mkataba biashara
Afrika kuleta fursa

chumba kufanya upekuzi.
Hakimu Laizer alisema 

maaskari waliofanya 
upekuzi nyumbani kwa 
Mdude walikiuka sheria 
kutokana na kufanya kazi 
hiyo bila kuwa na kibali 
kinachowaruhusu kufan-
ya hivyo.

“Kwa mashaka hayo 
kuna uwezekano dawa 
hizo za kulevya ziliwekwa 
na Polisi nyumbani kwa 
Mdude Nyagali ama waka-
ti wa upekuzi au kabla ya 
upekuzi, kwa hiyo kutoka-
na na mashaka hayo ma-
hakama inamwachia huru 
Mdude,” alisema Laizer.

Wakili wa upande wa 
utetezi, Faraji Mangula 
alisema kitendo cha ma-
hakama hiyo kutoa haki 
kwa Mdude ni tafsiri tosha 
kwamba serikali imekuwa 
ya haki.

Vilevile alisema ma-
hakama imedhihirisha 
kuwa ni chombo huru am-
bacho kinatafsiri sheria.

NJE YA MAHAKAMA
Jana asubuhi, Ma-

hakama ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Mbeya, ilifurika 
wanachama na wafuasi wa 
CHADEMA nje na ndani 
ambao walikuwa wame-
valia sare za chama hicho 
wakiwa na matumaini ya 
mwenzao huyo kuachiwa.

Hata hivyo, baada ya 
mahakama kumwachia 
huru, Mdude aliambatana 
na wanachama wenzake 
wa CHADEMA kuimba na 
kushangilia kutoka ma-
hakamani mpaka zilipo 
ofisi za chama hicho za 
kanda.
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Kampuni ya 
ulinzi yaonywa 
wizi benki

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Magereza limewaagiza askari 
wa Kampuni ya Ulinzi ya ShimaGuard, 
waliohitimu mafunzo ya uaskari kua-
cha kushawishiwa kuiba katika benki 
ikiwamo kuwaibia wateja, badala yake 
wakafanye kazi walioagizwa.

Aidha, jeshi hilo, limewataka askari hao 
watakaopangiwa kwenda kulinda katika 
ATM za Benki mbalimbali nchini, kuacha 
tabia ya kuwaomba fedha wateja wana-
okwenda kutoa fedha katika ATM hizo.

Hayo yalisemwa na Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Magereza na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la Magereza 
(SHIMA), Chacha Jackson, wakati aki-
funga mafunzo ya askari wahitimu 104 
kutoka Kampuni ya ShimaGuard wali-
ohitimu mafunzo ya uaskari.

Kamishna msaidizi Chacha alisema 
nidhamu katika jeshi ni jambo la msingi 
sana katika kazi na ndio itawajengea uw-
ezo wa kuaminiwa na watu pale wataka-
pokwenda kufanya kazi.

Alisema kumekuwapo na tabia ya 
baadhi ya askari wa kampuni ya ulinzi 
kuingia tamaa na kurubuniwa kufanya 
vitendo vya wizi dhidi ya wateja wa-
naokwenda kuchukua fedha benki au 
kwenye ATM.

Msikubali kufanya hivyo badala yake 
fuateni sheria mlizofundishwa katika 
kazi.

Akizungumzia kuhusu askari wa ulinzi 
kuomba hela kwa wateja kwenye ATM,

alisema asingependa kusikia tabia hiyo 
na kama ipo inapaswa kuachwa.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kam-
puni ya Shima Guard, Msepwa Omary, 
alisema mafunzo hayo yalianza Juni 
Mosi ambapo jumla ya wahitimu 104 
wamemaliza huku wahitimu wengine nao 
wamehitimu katika mikoa ya Mwanza na 
Dar es Salaam.

Aliwataka kwenda kufanya kazi badala 
ya kujiingiza katika vitendo viovu, am-
bavyo vitaliletea sifa mbaya shirika na 
Jeshi la Magereza.

Aliongeza kuwa asilimia 
90.4  walifanya mahudhu-
rio manne au zaidi ikilin-
ganishwa na asilimia 84.1 
mwaka 2019

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makalla, akipita karibu na biashara ya mmoja wa wajasiriamali aliyepanga 
bidhaa zake karibu na mradi wa barabara ya mwendo kasi Mbagala Rangi Tatu jijini jana. PICHA: MAULID MMBAGA
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Bagamoyo waeleza fursa ya bandari
Na Julieth Mkireri, BAGA-
MOYO

BAADHI ya wakazi wa Mji wa Bag-
amoyo mkoani Pwani wameeleza 
namna watakavyonufaika na ujenzi 
wa bandari ya Bagamoyo, ikiwamo 
kukua kwa uchumi na mji huo ku-
pata hadhi.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Bagamoyo, Mohamed 
Usinga, alimpongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuruhusu ma-
zungumzo kuhusiana na mradi 
huo kuanza upya, ili ikiwezekana  
ujenzi wa bandari uanze       mape-
ma.

Usinga alisema endapo mradi huo 
utajengwa,  moja ya faida zitakazo-
patikana ni pamoja na kukua kwa 
uchumi na ongezeko la uwekezaji 
katika sekta ya viwanda.

“Uwapo wa bandari utachochea 
kuwapo kwa viwanda vingi zaidi na 
vijana watapata ajira, tutaongeza 
pia idadi ya watu na maendeleo,” 

alisema.
Alisema uwapo wa bandari hiyo 

utaiwezesha halmashauri kupata 
mapato ambayo yatatekeleza mi-
radi ya maendeleo na asilimia 10 ya 
mikopo kwa makundi maalum ya 
wajasiriamali itapatikana.

Pia alieleza kuwa bandari itapan-
uliwa miundombinu katika mji huo 
wa kihistoria, barabara ya Baga-
moyo - Dar es Salaam na ya Mlandizi 
(ya Makofia) itajengwa kwa kiwango 
cha lami  na nyingine zinazoingia 
katika mji huo zitaboreshwa.

Mbunge wa Bagamoyo, Muhar-
ami Mkenge, alisema bandari hiyo 
ikijengwa itasaidia kuongeza ajira za 
moja kwa moja, na kwamba mradi 
huo hautakuwa faida wa Bagamoyo 
pekee, bali Taifa zima.

Alisema pia mradi utapun-
guza msongamano uliopo kati-
ka  Bandari ya Dar es Salaam, kwa 
kuwa meli kubwa na za kati zitashu-
sha mizigo Bagamoyo.

Mkenge alisema nchi nyingi zinat-

egemea Bandari ya Dar es Salaam, 
hivyo foleni inapozidi siku hadi siku 
zinahamia nchi jirani ya Kenya.

“Endapo Bandari ya Bagamoyo 
itajengwa, itapunguza foleni iliyopo 
sasa na gharama kwa wananchi 
wanaoagiza mizigo kutoka nje am-
bao wanalazimika kusubiri kwa 
siku mbili na zaidi mizigo yao kush-
ushwa kutokana na msongamano,” 
alisema.

Alimpongeza Rais Samia kwa 
malengo yake ya kuruhusu mazun-
gumzo ya mradi huo kufanyika ili 
bandari hiyo ijengwe.

Diwani wa Kata ya Zinga una-
potarajia kujengwa mradi huo, 
Mohamed Mwinyigogo,  alieleza 
kuwa ujenzi huo ni moja ya chanzo 
cha mapato katika Halmashauri ya  
Bagamoyo, na kwamba uchumi 
utakua.

Mwinyogogo pia alisema wa-
nanchi wa mji wa Bagamoyo wa-
tanufaika hususani wenye hoteli na 
nyumba ambazo watapangisha na 

itawasaidia kukuza kipato na kuon-
dokana na umaskini.

“Mimi naomba dua kwa Mwezi 
Mungu ajaalie kusiwe na mabadiliko 
kuhusu huu mradi, kwani kwa wa-
naBagamoyo utakuwa mkombozi 
wetu kiuchumi.” 

Naye Diwani wa Kiromo, Salumu 
Mikugo, alieleza kuwa pamoja na 
faida ya ajira kwa vijana kutakuwa 
na ongezeko la ujenzi wa viwanda 
katika Wilaya ya Bagamoyo.

“Halmashauri itapata mapato, 
uchumi utakua wafanyabiashara 
watakuza biashara zao kupitia mra-
di huu na uwekezaji utakaokuwapo 
kwenye viwanda, hii ni faraja kwetu 
wanaBagamoyo,” alisisitiza. Alisema 
vijana wengi wamejikita kwenye 
bodaboda kutokana na kukosa 
ajira, hivyo uwapo wa bandari hiyo  
kutawafanya kuwa na ajira rasmi.

Mmoja wa wakazi wa Bagamoyo, 
Mzee Marijani maarufu ‘Minjoli’, 
alisema ujenzi wa bandari hiyo 
utaleta faida sio kwa Tanzania pe-

kee bali hata nchi za Afrika Mashari-
ki, na kwamba uchumi utainuka 
kuanzia kwa wajasiriamali wadogo 
kwani watapata sehemu ya kuuzia 
vitu vyao.

Marijani ambaye ni mkazi wa 
Nianjema, anamwomba Rais pia 
kusaidia wakazi wa Mlingotini, Zin-
ga na maeneo mengine ya mradi 
ambao hawajalipwa fidia hadi sasa 
kupisha mradi na waliolipwa kidogo 
waongezewe ili waendelee na mai-
sha mengine.

Naye Mwinyihashimu Akida, 
mkazi wa Dunda, alisema wakazi 
wa mji wa Bagamoyo wamefurahia 
kauli ya Rais kuhusiana na mradi 
huo, ambao utakuwa mkombozi 
wao kiuchumi.

Ujenzi wa Bandari ya Bagamoyo 
ulianzishwa na Rais wa awamu ya 
nne, Jakaya Kikwete, lakini awamu 
ya tano ya Hayati John Magufuli il-
iusitisha kwa maelezo kuwa hauku-
wa na maslahi kutokana na mika-
taba yake.

PAC yataka kamati ufuatiliaji 
Na Sanula Athanas, 
DODOMA

MWENYEKITI wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC), Naghenjwa 
Kaboyoka, amelishauri Bunge 
kuunda Kamati ya Ufuatiliaji ili 
kuibana serikali kushughulikia 
hoja muhimu zinazoibuliwa na 
chombo hicho cha kutunga she-
ria.

Kaboyoka ambaye amekuwa 
kiongozi wa kamati hiyo tangu 
Bunge la 11, alitoa pendekezo 
hilo jana jijini hapa wakati wa 
uzinduzi wa Ripoti za Uwajibi-
kaji kwa Mwaka 2019/20 zilizo-

andaliwa na Taasisi ya WAJIBU.
Alisema ni muhimu kuundwa 

kwa kamati hiyo kwa kuwa ime-
shuhudiwa kwa miaka mingi 
Bunge likiibua hoja muhimu 
dhidi ya serikali, lakini hazifanyi-
wi kazi huku kukionekana kuko-
sekana mfuatiliaji wa utekelezaji 
huo.

“Mfano, angalia bajeti ya kili-
mo iliyopita (2020/21), imetole-
wa kwa asilimia mbili. Kilimo ni 
sekta ya uzalishaji ambayo in-
aajiri asilimia 65 ya Watanzania. 
Tupeleke fedha kwenye sekta zi-
nazozalisha ili tuepuke maende-
leo ya vitu badala ya maendeleo 
ya watu. 

“Ninachoona sasa kinahitajika 
bungeni, tuwe na kamati inay-
ofuatilia utekelezaji wa map-
endekezo ya kamati zingine za 
Bunge. 

“Kwa sasa PAC tunachambua 
Ripoti ya CAG, tunawasilisha 
mapendekezo yetu ambayo 
yanakuwa maazimio ya Bunge. 
Yasipotekelezwa itakuwaje? 

“Tunachotaka tuwe na kamati 
ambayo itafuatilia ‘haya maazi-
mio ya Bunge yametekelezwa 
kiasi gani?’ Na wale ambao 
wameshindwa kutekeleza wa-
chukuliwe hatua. 

“Na ninavyojua Rais wa sasa 
(Samia Suluhu Hassan) atali-

fanyia kazi hili kwa kushirikiana 
na Bunge. Na ningemwomba 
aelekeze fedha kwenye sekta 
zinazozalisha kikiwamo kilimo. 
Na tulime kibiashara,” alisema.

Miaka mitatu iliyopita, Spika 
wa Bunge, Job Ndugai, aliun-
da kamati mbili za kufuatilia 
mwenendo wa uchimbaji na 
biashara ya gesi asilia na hali ya 
uvuvi wa Bahari Kuu nchini.

Miongoni mwa mapendekezo 
ya kamati hizo zilizobaini dosari 
nyingi zinazolitia taifa hasara ya 
mabilioni, ni kuchukuliwa hatua 
kwa mawaziri waliotajwa. Map-
endekezo hayo hayajafanyiwa 
kazi.   
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Na Godfrey Mushi, DODOMA

MALIPO ya ada ya shughuli za jando na un-
yago ya Sh. 20,000 wanayotozwa wananchi 
na baadhi ya halmashauri za wilaya kama 
chanzo cha mapato, yamelichefua Bunge. 

Kutokana na ugharimiaji wa shughuli hizo 
mara nyingi kufanywa na jamii kwa kujibana 
ili kufanikisha azma ya mafunzo kwa kijamii, 
Bunge limekataa wananchi kuendelea kuto-
zwa ada hiyo.

  Katazo hilo lilitangazwa jana na Bunge, 
kupitia azimio lililowasilishwa na

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Sheria Ndogo, Ridhiwan 
Kikwete. 

“Shughuli hizo, si shughuli za kijamii na 
lengo lake ni kutoa mafunzo ya maisha ya 
kijamii kwa vijana. Ugharimiaji wa shughuli 
hizo mara nyingi ni kwa wanajamii kujibana 
kwa mambo mbalimbali ili kufanikisha azma 
ya mafunzo ya kijamii. 

  “Kwa sababu hiyo, kutoza ushuru au 
malipo yoyote kwa shughuli za aina hiyo zi-
nazotokana na wananchi kujibana, ni jambo 
lisilo na maana yoyote kwa utekelezaji wa she-
ria na uendeshaji wa shughuli za umma kwa 
jamii.”    Katika uchambuzi wa kamati hiyo, 
Ridhiwan ambaye ni Mbunge wa Chalinze 
(CCM), alisema uchambuzi wao umebaini 
kuna jumla ya sheria ndogo kumi na moja (11) 
zina hoja inayohusu dosari ya kuwa na vifun-
gu visivyozingatia uhalisia. 

  Alisema mfano wa sheria ndogo zenye 
hoja hiyo ni Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru 
za Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto ya Mwaka 
2020, iliyotangazwa katika Gazeti la Serikali 

(GN. Na 1024/11 Desemba, 2020) zilizotungwa 
chini ya (Sheria ya Fedha ya Serikali ya Mitaa), 
(Sura 290). 

 Akisisitiza kutokubali kuendelea kutumi-
ka kwa sheria hiyo, Ridhiwan alieleza: “Katu, 
Bunge ambalo ni chombo cha uwakilishi wa 
wananchi, haliwezi kuachia mamlaka zili-
zoruhusiwa na Sheria ya Bunge zitunge sheria 
ndogo zisizoakisi shabaha na madhumuni ya 
sheria mama.

 “Tozo za ada ya shilingi 20,000 kwa tukio 
la jando na unyago, si jambo lenye maana na 
mantiki yoyote katika maisha ya jamii zilizopo 
za wakazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto. 

“Kuendelea kutumia sheria ndogo hizo na 
kuwatoza wananchi ada ya shughuli za jando 
na unyago ni kuongeza kero na adha kubwa 
kwa wananchi.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, alikazia suala 
hilo kwa kueleza kuwa suala hilo limegeuzwa 
kuwa chanzo cha mapato kwa halmashauri 
jambo ambalo si zuri.

Mbunge wa Mahonda, Ramadhani Sulei-
man Ramadhani, alisema shughuli za jando 
na unyago zimefanywa au zimegeuzwa kuwa 
chanzo cha mapato wakati elimu hiyo in-
awapa darasa wahusika la namna ya kwenda 
kuishi. Mbunge wa Kiteto (CCM), Edward Ole 
Lekaita, alisema licha ya kuwa sheria hiyo il-
ipitishwa Desemba mwaka jana ipo haja ya 
kuangaliwa baadhi ya maeneo ili ifanyiwe 
marekebisho.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM) Najma 
Giga, alishauri sheria hiyo kuangaliwa upya 
ili kuondoa tozo hiyo ambayo inaonekana 
kuwa kandamizi kwa wahusika au jamii kwa 
ujumla.

Bunge lakataa tozo ya 
20,000/- jando, unyago

Na Salome Kitomari

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
anatarajia kumwakilisha Rais Samia Suluhu 
Hassan, katika kongamano la kihistoria la 
kizazi cha usawa, litakalofanyika kesho jijini 
Paris, Ufaransa.

Aidha, katika mkutano huo wa siku tatu, 
Makamu wa Rais atawasilisha mambo sita 
ambayo ndiyo msimamo wa nchi katika haki 
za binadamu na kiuchumi.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata Mula-
mula, aliyasema hayo jana  Dar es Salaam, 
wakati wa mkutano wa waandishi wa habari 
uliojumuisha Balozi wa Ufaransa nchini, 
Frederic Clavier na Mwakilishi Mkaazi wa 
UN Women nchini, Hodan Addou.

Alisema kongamano hilo litakuwa mahsu-
si kuangazia masuala ya jinsia katika kizazi 
cha sasa na kijacho, na kwamba wakuu wa 
nchi, asasi za kiraia na Mashirika ya Umoja 
wa Mataifa (UN), watafanya tathmini ya 
miaka 25 ya Azimio la Beijing, China mwaka 
1995.

“Safari hii imeamuliwa kwamba kuliko 
kwenda kwenye mkutano na kutoa hotuba, 
wakuu wa nchi, wakuu wa mashirika na 
vyombo vya habari wataweka utayari wao. 
Tanzania Rais Samia amedhamiria kuweka 
nguvu kubwa kwenye eneo la nguvu ya wa-
nawake katika uchumi na haki za binada-
mu,” alisema.

Balozi Mulamula alisema haki hiyo ni us-
awa wa kushiriki kwenye uchumi, unaoz-
ingatia haki, maendeleo ya nchi, kujenga 
ubia na Jumuiya za Kimataifa ili kufanikisha 
malengo nchi iliyojiwekea.

Naye Balozi wa Ufaransa, Clavier alisema 

kongamano la kizazi cha usawa, ni  konga-
mano la kihistoria,  linakuja miaka 26 baada 
ya Azimio la Beijing kushindwa kupunguza 
pengo la usawa wa jinsia  katika nchi mbal-
imbali, duniani kote.  

“Kwa kushirikiana na Shirika la Umoja wa 
Mataifa, linalojihusisha na masuala ya wa-
nawake (UN Women), Mexico na Ufaransa 
ndizo nchi zilizobuni na kuanzisha konga-
mano,” alisema.

“Kongamano hili la aina yake lenye lengo 
la kufikia usawa wa kijinsia ifikapo mwaka 
2030 litakuwa fursa ya kuwaunganisha kwa  
pamoja, wadau  mbalimbali  kwenye meza 
moja,   kupata suluhu ya pamoja kutoka 
serikali, sekta binafsi, mashirika ya vijana, 
mashirika ya asasi za kiraia na wanaharakati 
watetezi wa wanawake,” alisema.

Aidha, Balozi Clavier alisema yako mafani-
kio mengi katika miaka 26, lakini mafanikio 
hayo bado hayatoshi na ndiyo maana tuna-
hitaji hatua za pamoja na kutokuwaacha wa-
dau wengine nyuma.

“Vijana ndiyo walengwa, wahamasishaji 
ndiyo wanao paza sauti na kusikika, wa-
naowainua wale ambao wamenyamazishwa, 
wamenyanyapaliwa kwa muda mrefu na 
kwa hali hiyo, vijana husukuma mabadiliko,” 
alisema.

“Kizazi hiki kipya kinachukua fursa ku-
jenga maisha yao, jamii na kujenga uchumi 
na mifumo ya kuimarisha haki za binadamu 
na kuhakikisha   hakuna mtu anayeachwa 
nyuma.  Mashirika yanayoongozwa na 
vijana,  yanayo jukumu la kuchochea na 
kuhakikisha uendelevu wa harakati za ku-
hakikisha  usawa wa kijinsia unapatikana,” 
alisema.

Mpango kumwakilisha Samia 
kongamano kizazi cha usawa
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Rais Samia Suluhu Hassan, ametimiza siku 100 madarakani akiwa ni 
rais wa kwanza mwanamke Afrika Mashariki na Kati.

Ndani ya siku 100 ameonyesha uwezo mkubwa wa utendaji kazi 
katika kuleta umoja wa kitaifa kwa vitendo, ikiwamo kuweka wazi juu 
ya uwapo na utayari wa serikali kushughulikia ugonjwa wa corona, 
kwa kuunda kamati ya kitaalamu kuishauri serikali ambayo ilishatoa 
ushauri wake.

Pia, ameshalieleza taifa kuwa corona ipo na kila mmoja anapaswa 
kuchukua tahadhari kwa kuvaa barakoa, kuepuka misongamano, 
kunawa mikono kwa sabuni na maji tiririka na kutumia vipangusa 
mikono.

Rais amekutana na makundi mbalimbali kama wazee, wanawake, 
vijana, Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC) na Jumuiya ya Wafanya-
biashara na Wahariri wa Habari Tanzania na kote huko walitoka na 
kicheko kwa kuwa kero za msingi zimeshughulikiwa na zinaendelea 
kushughulikiwa.

Lakini amefanikiwa kuimarisha diplomasia ya nje ikiwamo kwenda 
kuhutubia Bunge la Kenya na kueleza umuhimu wa kuendelea kush-
irikiana na jinsi nchi hizo zinavyotegemeana katika mambo mengi, pia 
amehudhuria vikao vya kimtandao na moja kwa moja na wakuu wa 
taasisi za kimataifa, mabalozi na marais. Yote hiyo ni katika kuendelea 
kuonyesha nafasi ya Tanzania katika muktadha tofauti tofauti.

Eneo lingine ni usawa wa kijinsia, ambao aliahidi kuongeza idadi ya 
wanawake kwenye nafasi za maamuzi, na hilo limedhihirika kwenye 
uteuzi wa Mawaziri, Makatibu Wakuu, Wakuu wa Mikoa, Makatibu Ta-
wala wa Mikoa na Wakuu Wakuu wa Wilaya, na hasa kuzingatia mambo 
ya msingi ya Muungano hasa kwa wizara ambazo zinahitaji uteuzi wa 
pande zote, na tunaamini idadi itazidi kuendelea kwa nafasi zilizosalia.

Eneo lingine ni la kodi, ambalo aliweka wazi kuwa hatakubali kodi 
ya dhuluma na baada ya muda Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
ilitangaza kufungua akaunti za wafanyabiashara zilizokuwa zimeshikil-
iwa.

La muhimu ni kwenye utawala wa sheria, ambao tumeona jitihada 
za kumaliza na kufutwa kesi ambazo zimekaa muda mrefu bila kuka-
milia, huku muhimili wa Mahakama unatenda kazi zake kwa ufanisi na 
sasa haki inatamalaki.

Mifano michache ni uamuzi wa Mahakama ya Rufani kuamuru seri-
kali kurejesha fedha walizotozwa faini viongozi wa chama kimoja cha 
siasa, na jana kada wa chama hicho, aliachiwa huru na Mahakama Kuu 
Kanda ya Mbeya na kuachiwa kwa Mashekhe wa Uamsho 36.

Tunauthubutu wa kusema tunamshukuru Mungu kwa ajili yake, na 
tunampa hongera kwa kuliongoza taifa kwa umahiri mkubwa, ambao 
umeleta tumaini na faraja baada ya msiba mzito wa Rais wa awamu ya 
tano, Hayati Dk. John Magufuli, kuondoa hofu ya kuongozwa na mwan-
amke na kuendelea kujenga ujasiri kuwa wanawake wanaweza, kubwa 
ni kuwaamini na kuwapa nafasi.

Pamoja na mafanikio hayo, sasa tunapenda kuona ikijengwa mifu-
mo na taasisi imara, ili mazuri yanayoonekana na kufurahiwa na Wa-
tanzania yabaki kwenye mifumo hata akija kiongozi mwingine hawezi 
kubadili na nchi itakuwa na mwendelezo.

Nchi zilizoendelea zimewekeza kwenye taasisi na mifumo imara 
na siyo mtu imara, kiasi kwamba hata alivyoondoka kiongozi, hakuna 
kinachoharibika.

Pia, kilio cha Katiba Mpya kimekuwa cha muda mrefu na mwaka 
2014 Bunge Maalum la Katiba ambalo Rais Samia alikuwa Makamu 
Mwenyekiti, lilikamilisha Katiba Pendekezwa, lakini wapinzani walisu-
sia mchakato na kutoka nje ya Bunge na kutaka rasimu ya wananchi 
iheshimiwe.

Pamoja na mazuri mengi, ni muhimu kilio hiki kikategewa sikio kwa 
kuwa mchakato ulishaanza na ulitafuna mabilioni ya Watanzania, la-
kini Katiba iliyopo sasa ni ya miaka 44, kuna mambo yanahitaji mareke-
bisho kwa kuzingatia mabadiliko mengi na ongezeko la watu.

Kongole rais na endelea kudumisha furaha ya Watanzania kwa ku-
tatua kero za msingi, ili watu wafurahie na kujivunia kuzaliwa na kuishi 
nyumbani na moja kwa moja watakuwa wazalendo na kukipenda cha 
chao kwa kuwa wananufaika.

Na Sabato Kasika

SERIKALI imekuja na uta-
ratibu mpya utakaowawezesha 
wanafunzi waliokatiza masomo 
kutokana na sababu mbalimbali, 
ikiwamo ujauzito, warejee maso-
moni.

Utaratibu huo ni wa  kupitia 
vyuo vya maendeleo ya jamii, 
hivyo  kutokana na uamuzi huo, 
wakuu wa vyuo hivyo wahakik-
ishe kuwa wanafunzi wa kike 
walioshindwa kuendelea na 
masomo yao kwa sababu  wa-
nachukuliwa na kuendelea na 
masomo.

Ili kufanikisha lengo hilo, 
wakuu wa vyuo hivyo wanaele-
kezwa na serikali kutekeleza 
maelekezo hayo kwa kudahili 
wanafunzi hao kupitia mpango 
wa elimu haina mwisho ifikapo 
mwaka 2022.

Vyuo hivyo pia vinatakiwa 
kuwa vimesajiliwa kama vituo 
vya kufanyia mitihani ya kidato 
cha pili na cha nne, ili kuwawez-
esha wahusika wote kufanya 
mitihani na hatimaye kusonga 
mbele katika elimu.

Hatua zilizochukuliwa na 
serikali kwa ajili ya wanafunzi 
hao ni za kupongeza, kutokana 
na ukweli kwamba, elimu ndi-
yo msingi wa maisha ya mtoto 
na pia   urithi na maisha bora  
kwa mtoto ni elimu na si fedha, 
magari wala nyumba.

Kwa maana hiyo, kila mzazi na 
mlezi ni muhimu waifanye elimu 

kuwa kipaumbele kwa watoto 
wao, kwani ndiyo itakayoonye-
sha mwelekeo wa baadaye wa 
maisha ya watoto hao.

Taratibu za shule haziruhusu 
mwanafunzi kubeba mimba, la-
kini taarifa kutokana na maeneo 
mbalimbali nchini, zimekuwa 
zikionyesha jinsi ambavyo baa-
dhi ya wanafunzi wamekuwa 
wakikumbwa na tatizo hilo.

Kumekuwapo na mjadala 
kutoka wadau wa elimu, waki-
wamo wanaotaka serikali iruhu-
su wanafunzi wanaopata ujauzi-
to wakiwa shuleni waendelee na 
masomo baada ya kujifungua, 
huku wengine wakipinga.

Sasa kwa kuwa serikali im-
eamua kuja na utaratibu mpya 
wa kuwawezesha waliokatiza 
masomo kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo ya mimba kuendelea 
na masomo, ni vyema wazazi, 
walezi na wanafunzi wasipoteze 
fursa hiyo.

Vilevile wanafunzi ambao ha-
wajakumbwa na tatizo hilo, isi-
we fursa mbaya kwao kujiachia 
au kujihusisha na ngono katika 
umri mdogo wakijua kwamba, 
wana nafasi ya kujiunga na vyuo 
vya maendeleo ya jamii kuende-
lea na masomo baada ya kujifun-
gua.

Ni kweli kutowaruhusu kuso-
ma wanafunzi waliopata mimba 
shuleni, ni kuwanyima haki ya 
kupata elimu, lakini zinapopa-

tikana nafasi kama hiyo iliyo-
tolewa na serikali, ni muhimu 
kuitumia kikamilifu.

Hivyo ni muhimu kila mwa-
nafunzi kuchukua tahadhari 
zaidi ili kuepuka tatizo hilo, 
kwa kuwa hali hiyo inamfanya 
asitimize ndoto yake katika 
elimu na pia wazazi na walezi 
wawe mstari wa mbele kuhimiza 
maadili mema.

Imekuwa ikidaiwa kuwa baa-
dhi ya kesi za wanafunzi ku-
pewa mimba huwa zinahusisha 
wao wenyewe, lakini nyingine 
hugusa wazazi na walezi ambao 
huwatumia kama kitega uchumi 
chao.

Wakati serikali imekuja na 
njia nyingine ya kuwasaidia wale 
waliopata ujauzito na kukatisha 
masomo, ni vyema nafasi hiyo 
ikatumiwa vizuri ili kila mwa-
nafunzi aweze kutimiza ndoto 
yake katika elimu.

Ni vyema wazazi na walezi wa-
toe elimu ya afya ya uzazi kwa 
watoto wao, ili iwasaidie   kuwa 
makini, kwa kuwa inawezekana 
wengi wao hawana elimu hiyo, 
matokeo yake wanashiriki ngo-
no wakiwa na umri mdogo.

Katika maisha ya sasa hakuna 
usiri bali ni uwazi na ukweli, ili 
kusaidia watoto wa kike kuepu-
ka kujiingiza kwenye ngono na 
kusababisha wakatize masomo 
na hivyo kujikuta wakikwama 
kutimiza ndoto zao.

 Muungwana Lazima Nilonge

Kongole Samia, tujengee 
mifumo na taasisi imara

Fursa wajawazito kurejea
shuleni iwe ni funzo pia
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Afutiwa adhabu 
ya kuajiri raia wa 
kigeni bila kibali
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masi-
jala ya Mtwara imemfutia 
adhabu mmiliki wa Shule 
ya Southern Star, Reyness 
Oluoch, aliyetiwa hatiani 
kwa kosa la kumwajiri 
mumewe raia wa Burundi 
bila kibali.

Reyness amedai hakuwa 
anajua kwamba mumewe 
siyo raia, hakuwa na 
namna yoyote ya kujua 
hilo kwa kuwa hakuwa na 
alama maalum inayoweza 
kumtambulisha uraia wake.

Uamuzi huo wa mahaka-
ma ulitolewa hivi karibuni 
na Jaji Paul Ngwembe, baada 
ya kupitia hoja za mrufani 
na hoja za wajibu rufani na 
kubaini kwamba mahakama 
ilikosea kumtia hatiani na 
kupewa adhabu ya kwenda 
jela miezi mitano au kulipa 
faini Sh. 500,000.

Wakili Rainery Songea 
akimwakilisha mrufani ka-
tika hoja zake, alidai Jam-
huri ilishindwa kuthibitisha 
kwamba aliajiri raia wa Bu-

rundi bila kuacha shaka.
Pia, alidai mahakama 

ilikosea kuhamishia jukumu 
la kuthibitisha kwamba 
Nimrod Elite hakuwa raia 
wa Tanzania kwa mshtaki-
wa ama mrufani.

Anadai mrufani hakuwa 
anajua kwamba mume 
wake ni raia wa Burundi na 
kwamba mumewe hakuwa 
na alama maalumu inay-
omtambulisha kwamba ni 
raia wa Burundi na hakuwa 
na namna nyingine ya ku-
tambua hayo. Wakili Songea 
alitoa cheti cha ndoa kati 
ya mrufani na Nimrod na 
aliiomba mahakama ikubali 
rufani na imfutie adhabu.

Akiiwakilisha Jamhuri, 
Wakili Wilbroad Ndunguru, 
alidai mahakama haikuko-
sea kumtia hatiani na kumpa 
adhabu mrufani, ushahidi 
unaonyesha kwamba mru-
fani aliajiri raia wa kigeni 
bila kibali na kwamba liliku-
wa jukumu lake kujua uraia 
wa mume wake.

Jaji Ngwembe alipoanza 
kusoma hukumu alipitia 

eneo dogo la ushahidi am-
bao ulielezea kwamba mru-
fani ni mmiliki wa Shule ya 
Msingi ya Southern Star na 
Nimrod Elite ni Meneja wa 
shule hiyo.

Mrufani anadai katika 
maisha yao mumewe ha-
kumweleza kuwa ni raia wa 
Burundi, alimwambia ni raia 
wa Tanzania na anatokea 
Kigoma Ujiji, wazazi wake 
walikuwa wakiishi Yombo 
Machimbo.

“Eneo hilo la ushahidi li-
naonyesha mrufani hakuwa 
akijua kwamba mumewe ni 
raia wa kigeni, Hakimu ali-
takiwa kujiridhisha kwamba 
mshtakiwa alikuwa anajua 
kosa alilofanya kabla ya ku-
fikia uamuzi.

“Jamhuri walitakiwa 
kuthibitisha mshtakiwa ali-
kuwa na nia ovu, mahakama 
ya chini ilikosea hivyo ma-
hakama hii inamfutia mrufa-
ni adhabu aliyopewa na kua-
muru faini ya Sh. 500,000 
aliyolipa badala ya kwenda 
jela arejeshewe,” alisema Jaji 
Ngwembe.

Waliokatisha 
masomo waomba 
unafuu ada VETA

Na Elizabeth Zaya

BAADHI ya wanafunzi 
waliokatisha masomo  kuto-
kana na sababu mbalimbali 
ikiwamo ujauzito, wamei-
omba serikali kuondoa au 
kupunguza ada katika Vyuo 
vya Ufundi (VETA), ili ku-
wapa fursa ya kwenda kuji-
patia ujuzi, baada ya kukosa 
fursa ya elimu katika mfumo 
rasmi.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti na Nipashe 
katika kata za Kerege na 
Mapinga wilayani Bagamoyo 
Mkoa wa Pwani, walisema 
wanakatisha masomo yao 
katika mfumo rasmi kuto-
kana na sababu mbalimbali 
ikiwamo umaskini, hivyo ni 
vema serikali ikawapa nafasi 
ya pili ya kupata elimu ya 
ufundi kwa gharama nafuu.

Aisha Hassan wa Kijiji cha 
Udindivu, alisema alikatisha 
masomo akiwa kidato cha 
kwanza mwaka 2019 kutoka-
na na kuelemewa na jukumu 
la kulea wadogo zake, baada 
ya mama yake kuachana na 
baba yake, hivyo kuondoka 
nyumbani.

“Sikupenda kuacha shule, 

isipokuwa nilizidiwa na ma-
jukumu. Kwetu tupo watoto 
wanne na mimi ndiye wa 
kwanza kuzaliwa, wazazi 
wangu waliachana tangu ni-
kiwa mwezi wa sita kidato 
cha kwanza… mama aliondo-
ka na kutuacha na baba na 
baada ya hapo mimi ndiye 
nikabaki nawahudumia wa-
dogo zangu,” alisema Aisha. 

“Niliendelea kwenda shu-
leni, lakini ilipofika mwezi 
wa 10 mwaka huo 2019 nili-
acha kwenda kwa sababu 
nilishindwa kujigawa, kati 
ya majukumu ya nyumbani 
na ya shule na nikawa nafeli 
sana.” Aisha alisema kwa 
sasa anatamani kwenda ku-
somea ufundi, lakini kina-
chomkwamisha ni kukosa 
ada ya kulipia mafunzo ya 
ujuzi anaoutamani.

“Natamani kusomea ufun-
di wa umeme, lakini sina ada 
ya kulipia, ninaomba serikali 
ifikirie namna ya kupunguza 
ada kwenye vyuo vya ufundi 
au kuiondoa kabisa ili kila 
mtu anayeshindwa kupata 
fursa ya elimu kwenye mfu-
mo rasmi angalau asikose 
na ujuzi hasa sisi tunaotoka 
katika familia duni,” alisema 

Aisha.
Zainabu Juma, alisema 

yeye ni mjane na ana watoto 
wanne, na mmoja tu ndiye 
aliyefanikiwa kuhitimu ki-
dato cha nne, mmoja aliishia 
darasa la saba na wengine 
wawili waliishia kidato cha 
pili.

Kwamba alitamani ku-
wapeleka vyuo vya ufundi 
ili wapate ujuzi wa kuwa-
saidia kupata kazi ya kue-
ndesha maisha yao, lakini 
ameshindwa kutokana na 
kuwa na kipato kidogo.

“Watoto wanatamani 
kwenda kujifunza ufundi, 
lakini tulipokwenda kuuliza 
kwenye vyuo vya ufundi, tu-
liambia ada ambayo siwezi 
kumudu, kwa hiyo bado 
niko nao nyumbani wanani-
saidia tu kazi ndogo ndogo 
za ujasiriamali kwa ajili ya 
kuendesha maisha yetu ya 
kila siku,” alisema Zainabu.

“Tunashukuru serikali 
imeondoa ada kwenye hizi 
shule za msingi na sekond-
ari, ninaomba ingeangalia 
pia na huku kwenye vyuo 
vya ufundi ipunguze ada ili 
watoto hasa wa familia mas-
kini wapate nao ujuzi.”

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Amos Makalla, amewataka wasimamizi wa 
masoko yaliyokamilika waruhusu magari 
yanayouza bidhaa za jumla kuingia katika 
sehemu hizo.

Lengo ni kuchagiza biashara kutokana 
na wafanyabiashara kulalamika kuwa mae-
neo hayo hayana mzunguko wa kibiashara. 

Aliyasema hayo jana jijini Dar es Salaam, 
alipofanya ziara ya kikazi katika Manis-
paa ya Temeke, ambapo alikagua masoko 
matatu yakiwamo soko la Kijichi, Mbagala 
Kuu na Makangalawe yaliyogharimu zaidi 
ya Sh. bilioni 6 katika utekelezaji wake na 
kwamba, serikali imetumia fedha nyingi 
kutengeneza masoko hayo, hivyo hayawezi 
kukaa bila kutumika.

Alisema nia ya serikali katika kuweka 
miundombinu ya masoko ni kuhakikisha 
kuwa wananchi wanakuwa na mazingira 
rafiki ya kuwawezesha kufanya biashara 
zao, hivyo amemwagiza Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Joketi Mwegelo, kuwaagiza Wakala 
wa Usafirishaji wa Ardhini (LATRA) kurat-
ibu zoezi la kufanikisha daladala kufika ka-
tika maeneo ya masoko ili kuongeza mzun-
guko wa watu.

“Katika sehemu kama hizi za masoko 
bila kuwa na mzunguko mkubwa wa watu 

biashara haziwezi kufanyika hivyo, LATRA 
hakikisheni ndani ya wiki mbili daladala 
zifike kuleta watu katika masoko haya, pia 
ofisa masoko hakikisha unafuatilia changa-
moto zinazokwamisha biashara katika 
masoko na uzitatue.

“Haiwezekani ofisa masoko yupo an-
apokea mshahara, lakini masoko hayafanyi 
kazi kama inavyotarajiwa…mimi naamini 
katika matokeo baada ya wiki mbili nitaru-
di tena hapa nikute changamoto zote zina-
zokwamisha biashara katika maeneo haya 
zimetatuliwa, daladala zifike, magari ya 
bidhaa za jumla na rejareja zifike biashara 
ifanyike,” alisema Makalla.

Aliongeza kuwa kwa wale wafanyabi-
ashara walioweka biashara zao katika eneo 
la ujenzi wa barabara ya mwendokasi Mba-
gala waziondoe maramoja ili kuwaondolea 
kero makandarasi watimize majukumu 
yao ipasavyo.

Makalla: 
Masoko 
yaruhusu 
magari
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Na Paul Mabeja, DODOMA

BAADA ya Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Dorothy Gwajima, kutoa 
siku 30, kwa Baraza la Taifa la ma-
shirika yasiyo ya kiserikali (NaCoN-
GO), kufanya uchaguzi, agizo hilo 
limeanza kutekelezwa kwa ngazi ya 
taifa umepangwa kufanyika Julai 8, 
jijini Dodoma.

Kabla ya Julai 10, uchaguzi wa 
baraza hilo kuanzia ngazi ya wilaya, 
mkoa hadi taifa utakuwa umekami-
lika na viongozi wapya kukabidhiwa 
rasmi ofisi.

Mwenyekiti wa kamati ya 

uchaguzi wa NaCoNGO, Wakili  
Flaviana Charles, alibainisha 
hayo jana jijini hapa wakati akitoa  
tathmini ya mwenendo wa uchaguzi 
wa baraza hilo ngazi ya wilaya.

Alisema kuwa Juni 7, mwaka huu 
Waziri Dk. Gwajima, alifanya uteuzi 
wa kamati ya mpito kwa ajili ya ku-
ratibu na kusimamia uchaguzi wa 
Baraza la Taifa la mashirika yasiyo ya 
kiserikali.

“Kamati hiyo inaundwa na wa-
jumbe 10, kutoka katika mashirika 
yasiyo ya kiserikali ya kitaifa na 
kimataifa na ilipewa siku 30, ku-
fanikisha zoezi hilo,” alisema wakili 
Charles.

Alisema kuwa jukumu la kamati 
hiyo ni kuratibu na kusimamia uch-
aguzi wa baraza hilo.

Mwenyekiti huyo alisema kuwa 
baraza litakaloundwa litakuwa na 
wajumbe 30, kati yao 26, kutoka ka-
tika mikoa yote ya Tanzania Bara na 
wajumbe wanne watachaguliwa ku-
toka katika makundi maalumu.

Alisema kuwa makundi hayo ni 
pamoja na mashirika ya kimataifa, 
watu wenye ulemavu pamoja na wa-
toto na vijana.

“Kwa msingi huo taarifa hii ina-
lenga kutoa tathmini ya mwenendo 
wa uchaguzi wa Baraza la Taifa la 
mashirika yasiyo ya kiserikali husu-

sani ngazi ya wilaya uliofanyika Juni 
26, mwaka huu,” alisema.

Aidha, alisema kuwa kwa ujumla 
uchaguzi ulifanyika kwa amani na 
utulivu katika wilaya zaidi ya 130, 
za Tanzania Bara ambapo kumeku-
wapo na mwitikio mkubwa na ha-
masa ya hali ya juu kwa wagombea 
na wapigakura.

“Tathmini ya ujumla katika 
wilaya zaidi ya 130, zilionyesha zoezi 
hilo kati ya watia nia watano wali-
ochukua fomu za kuomba uongozi 
wa baraza jumla ya watia nia wanne 
walirudisha fomu hizo kwa msingi 
huo zoezi la kuchukua na kurudisha 
fomu lilifanikiwa kwa takribani asil-

imia 80,” alisema.
Pia, alisema upigaji na kuhesabu 

kura ulifanyika Juni 26, mwaka huu, 
katika wilaya zote ndani ya mikoa 25 
ya Tanzania Bara, isipokuwa katika 
wilaya za Mkoa wa Kigoma.

“Na kwa upande wa Ruvuma am-
bao kulikuwa na changamoto kad-
haa na watafanya uchaguzi wiki hii 
niwaombe watu wa Ruvuma waji-
tokeze kwa wingi,” alisisitiza.

Kadhalika, alisema kuwa katika 
baadhi ya wilaya uchaguzi hauku-
fanyika kutokana na kukosekana 
wagombea wenye sifa waliojitokeza 
kuwania uongozi wa baraza au wen-
gine kupita bila kupingwa.

Korti yaamuru NICOL 
kulipwa mil. 580/-

Agizo la Gwajima laanza kutekelezwa

Na Hellen Mwango

KAMPUNI ya NICOL imeshinda 
kesi ya mkopo wa Sh. milioni 
580 iliyokomboa kwa ajili ya kam-
puni ya Twiga Feeds Limited inay-
ojihusisha na biashara ya kuku, 
iliyopata kutoka kwenye Mfuko 
wa Jamii (SATF).

Uamuzi huo ulitolewa na 
Mahakama Kuu Division ya 
Ardhi,  baada ya mlalamikaji  
Kampuni ya NICOL, kupinga  
madai yaliyotolewa na kampuni 
ya Twiga Feeds Limited na Abcon 
Chemicals Limited,     walalami-
kaji.

Awali, Jaji Elinaza Luvanda 
aliziamuru kampuni mbili zina-
zolalamika kulipa kiasi cha Sh. 
milioni 580 pamoja na riba yake 

kwa kampuni inayolalamikiwa, 
baada ya kutupilia mbali kesi ya 
madai na nafuu zilizokuwa ziki-
tafutwa, akisema walalamikaji  
walishindwa kuithibitishia ma-
hakama baada ya kutoa ushahidi 
wao.

“Kampuni inayolalamikiwa ina 
haki ya kulipwa Sh. milioni 580 
pamoja na riba ya asilimia 18 kwa 
mwaka kuanzia mwaka 2009. Kesi 
ya msingi ilitupiliwa mbali na ma-
dai kinzani yameshinda,” alisema 
Jaji Luvanda.

  Katika kesi hiyo, walalamikaji 
walikuwa wakiiomba Mahakama 
Kuu kutamka kwamba kiasi cha 
Sh. milioni 580   zilizolipwa na 
mlalamikiwa kwa SATF

zilikuwa mchango wa NICOL 
kwenye mradi wa pamoja wa 

uwekezaji, na kwamba haukuwa 
mkopo.

Waliiomba mahakama ku-
tamka kwamba kushindwa kwa 
mradi wa pamoja wa uwekezaji 
kulisababishwa na mlalamikiwa 
mwenyewe, na kwamba riba na 
adhabu zinazosemwa zinatokana 
na fedha dhidi ya walalamikaji ni 
batili na hazikuwapo, na kwam-
ba Sh. milioni 580  zilizolipwa 
na mlalamikiwa hazikutakiwa 
kurejeshwa.

Aidha, walalamikaji waliiomba 
mahakama itamke kwamba mali 
iliyokuwa imewekwa rehani kwe-
nye kiwanja eneo la viwandani 
Mbezi, Dar es Salaam, ilikuwa im-
efanywa kwa udanganyifu na ili-
kuwa batili, na kwamba wanaiom-
ba mahakama itamke kwamba 

iachiwe.
Kwa upande mwingine, mlala-

mikiwa kwenye maelezo ya 
utetezi wake wa kimaandishi, 
kupitia wakili wake, Benjamin 
Mwakagamba, kwenye madai 
kinzani anaiomba mahakama 
kutoa uamuzi na kuwaamru 
walalamikaji walipe kiasi cha Sh. 
2,403,123,177, kikiwa ni kiasi amba-
cho kilikuwa hakijalipwa pamoja 
na riba ya mkopo.

Katika hukumu yake, Jaji Lu-
vanda alikataa ombi la walalami-
kaji kwamba fedha hizo hazikuwa 
mkopo uliotolewa, bali zilikuwa 
zimetolewa na mlalamikiwa kwa 
ajili ya mradi wa pamoja kuhusi-
ana na kuanzishwa kwa taasisi ya 
elimu ya juu, iliyoitwa Chuo Kikuu 
Huria cha Tanzania (U-TAN).

Mwenyekiti wa Tanzania Patriotic Organization (TPO), Hamad Jiliu (kushoto) na Mwenyekiti wa Taasisi hiyo Mkoa wa Dar es Salaam, 
Aminatha Nombo (katikati), wakikabidhi msaada wa maji na vitu mbalimbali vilivyotolewa na taasisi hiyo mwishoni mwa wiki Kisarawe 
mkoani Pwani, kulia ni mlezi wa kituo cha Orphanage House cha Kisarawe, Veronica Kilango. PICHA: MIRAJI MSALA

NIT,  vyuo 
vya Kenya 
kushirikiana
Na Mwandishi Wetu 

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
kimeingia katika makubaliano ya Ush-
irikiano (MoU) na vyuo viwili kutoka 
Kenya ili kukuza ushirikiano katika 
taaluma na shughuli za utafiti. 

Akizungumza na waandishi wa habari 
katika kampasi kuu ya NIT jijini Dar 
es Salaam jana, Mkuu wa Chuo hicho, 
Mhandisi Prof. Zacharia Mganilwa, 
alisema makubaliano kati ya vyuo 
vya Kenya Aeronautical College (KAC) 
na Kenya Coast National Polytechnic 
(KCNP) ni moja ya matakwa ya mradi 
wa EASTRIP, ambapo malengo makub-
wa ni kuleta mapinduzi kwenye elimu 
ya ufundi katika ukanda wa Afrika 
Mashariki.

“Tumesaini makubaliano na vyuo 
hivi vya Kenya ambapo kwa hivi sasa 
tutaweza kuanza kubadilishana walimu 
na wanafunzi kupitia mradi huu wa 
EASTRIP. Ingawa Chuo cha Kenya Aero-
nautical College hakipo kwenye mradi 
wa EASTRIP lakini kitaweza kutusaidia 
sisi kufikia malengo yetu kwenye eneo 
la mafunzo ya anga,” alisema.

Akizungumzia mikataba yote miwili, 
Prof. Mganilwa alisema: “Mikataba hiyo 
ya ushirikiano imeainisha mambo ya 
ushirikiano kama kubadilishana walimu 
na wanafunzi pamoja na kusaidiana ku-
jenga uwezo wa wanataaluma wa vyuo 
viwili hivi kwenye maeneo ambayo 
chuo kimoja kina uwezo zaidi, kuandaa 
mitaala ya pamoja na kufanya utafiti 
wa pamoja.”

Alisema: “Kenya Polytechnic National 
Coast ni chuo kinachofundisha masomo 
ya usafiri wa maji, hivyo kwa ushiriki-
ano na chuo chetu, tutapata nafasi nzuri 
ya kujifunza kutoka kwao katika eneo 
hilo la usafiri wa maji.”

Prof. Mganilwa aliendelea kusema 
kuwa wataalamu hao kutoka vyuo 
hivyo vya Kenya wataweza vile vile 
kuboresha mitaala ya kufundishia ka-
tika Chuo cha NIT na wataalamu kutoka 
NIT wataweza kutoa ujuzi wao na ku-
saidia vyuo hivi vya Kenya kuboresha 
mitaala yao.

Benki ya Dunia imetoa mkopo wa 
Sh. bilioni 175 kwa Serikali ya Tanzania 
kwa ajili ya kuleta mapinduzi katika 
vyuo vinne vinavyotoa elimu ya ufundi 
hapa nchini.
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Wakazi Dar, Pwani kupata
hatimiliki ya ardhi siku moja
Na Munir Shemweta

W
IZARA ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo 
ya Makazi itatoa ha-
timiliki za ardhi nda-

ni ya siku moja kwa wananchi wal-
iokamilisha taratibu za kupatiwa 
hati kwenye zoezi la urasimishaji 
makazi holela katika mikoa ya Dar 
es Salaam na Pwani.

Hati hizo zitatolewa wakati wa 
Maonyesho ya 45 Kimataifa ya Bi-
ashara maarufu Sabasaba.

Hayo yamebainishwa na Kaimu 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini Wizara ya Ardhi, Lusajo 
Mawakabuku wakati akielezea mi-
pango na mikakati ya wizara yake 
katika ushiriki wa maonyesho ya 
Sabasaba yanayofanyika viwanja 
vya Mwalimu Julius Nyerere vili-
vyopo Barabara ya Kilwa, Dar es 
Salaam. Alisema, kwa mwaka huu 
kwenye maonyesho ya Sabasaba, 
wizara imejipanga vizuri kuhakik-
isha inatoa na kutangaza huduma 
zinazotolewa ili kukidhi kiu wa wa-
nanchi watakaotembelea Banda la 
Wizara ya Ardhi.

Kwa mujibu wa Mwakabuku, 
wananchi wa mikoa ya Dar es Sa-

laam na Pwani  watakaoweza ku-
pata Hatimiliki za Ardhi papo hapo 
katika Banda la Wizara (One Stop 
Shop), ni wale ambao maeneo yao 
yamefanyiwa urasimishaji na vi-
wanja kupimwa.

Mwakabuku alisema nyaraka 
zinazotakiwa kwa mmiliki wa ki-
wanja anayetaka kupatiwa hati ni 
michoro ya mipango miji, ramani 
ya upimaji, fomu ya majirani, ki-
tambulisho cha uraia pamoja na 
barua ya maombi. Kupitia maonye-
sho hayo ya Sabasaba Mwakabuku 
alisema, wananchi pia wataweza 
kununua ramani zenye wilaya 

mpya za Tanzania sambamba na 
wale wenye migogoro ya ardhi 
kuwasiliana moja kwa moja na 
makamishna wa ardhi wasaidizi 
wa mikoa ili kupata ufumbuzi wa 
migogoro katika maeneo yao.

Pia wananchi watakootembelea 
Banda la Wizara ya Ardhi watapata 
maelezo kuhusiana na huduma za 
Mipango Miji, maendeleo ya maka-
zi, uthamini, upimaji na ramani 
pamoja na huduma za ukadiriaji 
na ulipaji kodi ya pango la ardhi 
ambapo watapatiwa ankara za 
malipo kwa ajili ya kwenda kulipia 
benki.

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS) limetaja 
elimu na huduma mbalimbali zitakazotolewa 
kwa wananchi na washiriki wa Maonyesho 
ya Biashara ya Kimataifa ya Sabasaba ambayo 
yalianza jana kwenye Viwanja vya Mwalimu  
Julius Nyerere,    jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Masoko wa 
TBS, Gladness Kaseka, alisema kupitia mao-

nyesho hayo maofisa wa shirika hilo watoe 
elimu na huduma kuhusu udhibiti na uthibit-
ishaji ubora wa bidhaa, uthibitishaji ubora wa 
mifumo na usajili wa majengo na bidhaa za 
chakula na vipodozi.

Kwa mujibu wa Kaseka huduma nyingine 
ni ya usajili wa papo kwa hapo wa majengo na 
baadaye utafuata ukaguzi wa majengo ya bid-
haa za chakula na vipodozi na watapata kipata 
kibali ndani ya siku moja.

“Wananchi watakaofika kwenye banda letu 

watapata elimu kuhusu sayansi ya vipimo na 
elimu kuhusiana na huduma mbalimbali za 
maabara, taratibu na gharama za upimaji sam-
puli,” alisema Kaseka.

Alitaja huduma zingine zitakazotolewa 
kwenye banda hilo ni za kutoa elimu juu ya 
ununuaji viwango na taarifa muhimu kwa bid-
haa zinazouzwa nje ya nchi ili kuepukana na 
vikwazo vya kibiashara.

“Wale wanaohitaji huduma ya viwango 
wasisite kutembelea banda letu kutakuwa na 

huduma ya kuuza viwango na namna ya kush-
iriki kutoa maoni yao kama wadau kwa sababu 
jukumu hilo ni la  kuandaa viwango ni sisi 
watumiaji pamoja na wataalamu wenyewe,” 
alisema Kaseka .

Kwa mujibu wa Kaseka kupitia maonyesho 
hayo wananchi watajua ni njia gani ya kutumia 
kuweza kutoa maoni kuhusiana na viwango.

Kwa upande wa huduma za upimaji, Kaseka 
alisema kupitia fursa hiyo ya maonyesho wa-
nanchi watajua gharama za upimaji sampuli 

Elimu ya uthibitishaji ubora bidhaa kutolewa Sabasaba

Wazalishaji 
wadogo
kujadili 
ushiriki wao
katika 
masoko
Na Gwamaka Alipipi

WAZALISHAJI wadogo zaidi ya 
300 kutoka sekta ya uvuvi, ufu-
gaji, kilimo, ufugaji na uvunaji wa-
natarajia kukutana mjini Dodoma 
kwa siku mbili, kujadiliana juu 
ya kuboresha ushiriki wao katika 
masoko ya ndani na nje.

Mbali na hilo, mkutano huo 
utafanikisha mjadala na utambuzi 
wa masuala ya kisera yanayowa-
kandamiza wazalishaji wadogo 
katika ngazi tofauti na kukubali-
ana namna ya kuyashughulikia.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam, Mkuu 
wa Operesheni kutoka Jukwaa 
la Wadau wa Kilimo lisilo la 
Kiserikali (ANSAF), Honest Mseri, 
alisema mkutano huo utaanza Ju-
lai mosi, utafunguliwa na Waziri 
wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda.

“Zaidi ya wazalishaji 300 
kutoka Tanzania Bara na Zan-
zibar watahudhuria sambamba 
na viongozi wa serikali hususani 
katika vikao vya kufungua na 
kufunga. Sambamba na mada kuu 
mkutano huu unalenga kujadili, 
kupanua ushiriki wa wazalishaji 
wadogo katika masoko ya ndani 
na nje,” alisema Mseri.

Alisema mada ya mkutano huo 
imegawanyika katika maeneo 
manne ambayo yatazungumzia 
mifugo, uvuvi, kilimo, ufugaji wa 
nyuki na utumiaji wa rasilimali.

Mseri alisema lengo ni kuwez-
esha majadiliano ya kina kwa kila 
eneo husika ili kufikia lengo kuu 
la mkutano kwa ufanisi zaidi na 
kupata mapendekezo ya kisera 
hususani kwa maeneo ya huduma 
na taasisi wezeshi, kuongeza 
thamani, miundombinu ya usa-
firishaji na masoko, pamoja na 
mazingira wezeshi.

Mseri alisema: “Mkutano huu 
pia utachagiza suala la utetezi 
wa haki za wanawake, vijana 
na watu walio katika mazingira 
magumu vijijini katika kupata 
rasilimali zenye tija.”

Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Mhandisi Prof. Zacharia Mganilwa (kulia), akibadilishana mikataba na Mkurugenzi wa Chuo cha 
Kenya Aviation, Samson Aketch, baada ya kusaini makubaliano ya ushirikiano katika taaluma na shughuli za utafiti. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mradi kuchakata gesi kuwa kimiminika kuanza 2023
SERIKALI inatarajia kuanza ujen-

zi wa mradi mkubwa wa kimkakati 
wa kuchakata gesi kuwa katika 
kimiminika (LNG), ifikapo mwaka 
2023, utakaogharimu Dola za Mare-
kani bilioni 30.5.

Naibu Waziri wa Nishati, Ste-
phen Byabato alitoa kauli hiyo jana 
bungeni alipokuwa akijibu swali la 
Mbunge wa Mtwara Vijijini (CUF), 
Shamsia Mtamba.

Katika swali lake, mbunge huyo 

alisema serikali ilikuwa na mpango 
mzuri juu ya uwapo wa nishati 
ya gesi asilia nchini, lakini mpaka 
sasa kumekuwa na sintofahamu 
ya mwendelezo wa uwekezaji wa 
miradi hiyo ikiwamo gesi ya Mkoa 
wa Mtwara.

“Nini kauli ya serikali juu ya 
mwendelezo wa miradi hii nchini,” 
alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Byabato, alisema serikali kupitia 

Shirika la Maendeleo ya Petroli 
nchini (TPDC), tayari imelipa fidia 
ya Sh. bilioni 5.71 na mradi huo un-
atarajiwa kukamilika ifikapo Juni, 
2028.

Alisema serikali kupitia TPDC 
inaendelea na uwekezaji katika 
sekta ya rasilimali ya gesi asilia 
nchini kuanzia shughuli za utafu-
taji, uchorongaji na uendelezaji wa 
shughuli hizo.

“Hadi sasa takriban mikataba 11 

ya utafutaji na uchimbaji wa gesi 
asilia inaendelea kufanyiwa kazi 
kati ya kampuni mbalimbali za 
uwekezaji kwa ushirikiano na seri-
kali kupitia TPDC,” alisema.

Alieleza kuwa hadi sasa gesi ili-
yogunduliwa imefikia futi za ujazo 
trilioni 57.54 na sehemu ya gesi hiyo 
hutumika katika kuzalisha umeme 
kwa asilimia zaidi ya 50 ya umeme 
wote nchini, viwandani, majumba 
na magari.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene, Bungeni jijini Dodoma. PICHA: OFISI YA WAZIRI 
MKUU

Mbunge 
aomba 
kupelekwa 
vifaa tiba 
hospitali 
mpya

MBUNGE wa Mbogwe 
(CCM), Nicodemas Maganga, 
ameiomba serikali kupeleka 
vifaa tiba ikiwamo X-ray 
pamoja na vifaa vingine vya 
kupima wagonjwa katika 
hospitali mpya zilizojengwa 
hivi karibuni.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Dk. Festo 
Dugange, alisema katika 
mwaka wa fedha 2020/21, 
serikali imetoa Sh. bilioni 
34 kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa tiba katika hospitali 67 
za halmashauri zilizoanza 
kujengwa katika mwaka wa 
fedha 2018/19.

Alisema fedha hizo 
zimepelekwa Bohari Kuu 
ya Dawa na taratibu za 
kupeleka vifaa tiba katika 
hospitali 67 zinaendelea.

“Katika mwaka wa fedha 
2019/20, serikali iliipatia 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbogwe Sh. milioni 500 
kwa ajili ya kuanza ujenzi 
wa hospitali mpya ya hal-
mashuari,” alisema.

Aidha, alisema mwezi 
Mei 2021, serikali imeipatia 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbogwe, Sh. bilioni moja 
kwa ajili ya kuendelea 
na ujenzi wa hospitali na 
majengo mapya matano 
yatajengwa.

“Katika mwaka wa fedha 
2021/22, serikali imetenga 
Sh. milioni 300 kwa ajili ya 
kuendelea na ujenzi wa hos-
pitali na Sh. milioni 487 kwa 
ajili ya ununuzi wa vifaa na 
vifaa tiba katika Hospitali 
ya Wilaya ya Mbogwe,” 
alisema.

TRC kufanya tathmini 
gharama njia zilizofungwa
B

UNGE limeelezwa kuwa 
katika mwaka wa fedha 
2022/23, Shirika la Reli Tan-
zania (TRC), limepanga ku-

fanya tathmini kwa ajili ya ufunguaji 
wa njia zilizokuwa zimefungwa ili 
kujua gharama za ukarabati.

Maeneo ya reli yatakayohusika ni 
pamoja na Kilosa – Kidatu na Man-
yoni – Singida.

Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Mwita Waitara, aliyasema 
hayo jana alipokuwa akijibu swali 
la Mbunge wa Singida Mashariki 
(CCM), Miraji Mtaturu.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alihoji serikali haioni umuhimu wa 
kumuenzi Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere, kwa kuifanyia haraka 
reli ya kati kipande cha kutoka Man-

yoni hadi Singida ili itumike katika 
usafirishaji wa mizigo na abiria.

Akijibu swali hilo, Waitara alisema 
serikali inatambua umuhimu wa reli 
hiyo na wakifanya tathmini ya kujua 
gharama wataiboresha.

“Tunafahamu kuwa reli iliyopo ni 
ya zamani na tukiifanyia tathmini 
tutaibadilisha ili tuweke kubwa zaidi 
iweze kuhimili mizigo mikubwa, tu-
namwomba mbunge atupe muda 
mwaka huu mpaka mwakani utapata 
majibu ya ujenzi wa reli ya Singida-
Manyoni ili kumuenzi Baba wa Taifa 
kwa kuifanyia kazi reli hii na ianze 
kutumika,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge 
wa Viti Maalum (CHADEMA), Nus-
rat Hanje, alihoji kwa nini kipande 
cha reli ya kati kutoka Manyoni hadi 

Singida hakipo kwenye mpango wa 
ukarabati.

“Je, serikali haioni umuhimu wa 
kukarabati kipande hicho cha reli 
ili kusaidia kuchochea ukuaji wa  
uchumi wa Mkoa wa Singida,”  ali-
hoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Waitara, alisema wizara hiyo kupi-
tia TRC inaendelea na mpango wa 
ukarabati wa mtandao wa reli iliyopo 
na kufufua njia za reli zilizofungwa 
kwa awamu kwa kuanzia na njia kuu.

“Katika kutekeleza jukumu hilo, 
serikali inazingatia Mpango wa 
Miaka Mitano wa Taifa (2021/22 – 
2025/26),” alisema.

Aidha, alisema serikali itaendelea 
na ukarabati wa matawi ya reli iki-
wamo kipande cha reli kutoka Man-

yoni hadi Singida kulingana na ma-
hitaji ya ukuaji wa uchumi na uwezo 
wa kifedha.

“Lengo la serikali ni kuboresha 
miundombinu ya reli ili kurahisisha 
huduma za uchukuzi nchini, serikali 
inatambua umuhimu wa kuwapo 
na miundombinu ya reli imara ka-
tika kuchochea uchumi wa nchi,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema serikali itaen-
delea kufungua njia zote zilizokuwa 
zimefungwa ikiwa ni mkakati wake 
wa kurejesha huduma za usafiri wa 
reli wenye uhakika nchini na kucho-
chea ukuaji wa uchumi.

Alimuomba Mbunge na wananchi 
wa Mkoa wa Singida kuwa na subira 
wakati serikali inafanya taratibu za 
kufungua njia hizo.

Habari zote na Augusta Njoji



eneo linalohitaji maboresho zaidi.
Magari yakiwa na changamoto 

za kiufundi mara nyingine wateja 
wanalazimika kumrudishia mten-
genezaji kwa ajili ya maboresho 
jambo ambalo si afya kibiashara.

Hata hivyo, mitandao inaeleza 
kuwa mzalishaji wa mashangingi 
hayo ameandaa toleo jipya ambalo 
litachukua nafasi ya magari hayo 
ya jamii ya V8 na Lexus.

Ili kufahamu zaidi masuala ya 
magari hayo, Nipashe inazun-
gumza na Mhadhiri wa Chuo 
cha Usafirishaji (NIT) cha Dar 
es Salaam Michael Kyando, ana-

Afya mazingira unapoanzia gari V8

Jumanne Juni 29, 2021

Haki, uhuru 
wa maoni  ndiyo 

afya ya demokrasia

Ukurasa 14

S
UALA la uharibifu wa maz-
ingira na jitihada za ku-
punguza joto duniani lime-
anza kuchukua sura mpya 

baada ya kampuni ya magari ku-
tangaza nia ya kusitisha uzalishaji 
wa gari maarufu la kifahari aina 
ya  Toyota V8.

Inaeleza kuwa mzalishaji wake 
ameshatangaza kusitisha kuyaten-
geneza  mwaka  ujao ambayo hadi 
sasa hapa nchini yanatumiwa na 
vigogo na viongozi wa serikali.

Uamuzi huo ambao upo kwenye 
taarifa za mitandaoni na baadhi 
ya wateja walioagiza magari hayo 
kutoka nchini Japan, unatajwa 
kuwa unachukuliwa kutokana na 
matatizo mbalimbali yakiwamo ya 
kimazingira na kiufundi.

Jarida la Forbes katika moja 
ya makala zake zilizoelezea usi-
tishwaji huo, zilisema sababu 
mojawapo ni mazingira.

Linasema ni  kwa mataifa mengi 
kama ya  Ulaya na Marekani yan-
apiga kampeni za kutaka  kwa 
asilimia zote wateja  kuendesha 
magari yanayotumia  umeme  au 
gesi badala ya petroli ili kupunguza 
ongezeko la joto duniani.

Magari hayo maarufu kama 
‘mashangingi’ hutumia petroli na 
ulaji wake wa mafuta ni mkubwa 
yakitajwa kuwa kwa wastani 
hufuja lita moja kwa umbali mfupi 
wa kilometa nne au tano.

Kwa hiyo safari ya kutoka Dar 
hadi Arusha yenye umbali wa 
kilometa 700 inaweza kugharimu 
Shilingi takribani 400,000 za 
kununulia nishati.

Sababu nyingine zinazotajwa 
kuwa ni za kiufundi zinahusishwa 
na mfumo wa muundo wa gari 
hizo, kwa  mfano ukitolewa kifaa 
cha kuongeza mwendo kasi kina-
choitwa ‘accelerator’  ambacho 
watengenezaji wake, wanasema ni 

kinaweza kukosa oda za magari 
mapya, ndiyo sababu ya kuanza 
kujipanga upya.

VIPI SERIKALINI?
Tanzania ni miongoni mwa 

mataifa yanayotumia magari hayo 
jamii ya V8 na Lexus yakiitwa 
‘mashangingi’ na pengine inaweza 
kuathiriwa na usitishwaji huo, 
ambao unaelezwa utakuja na gari 
kali zaidi ambalo linaweza kuwa 
ghali zaidi.

Nipashe, ilimuuliza Kyando 
ni vigezo vipi vinavyoweza 
kutumiwa na serikali na taasisi 
nyingine katika kununua gari na 
kupunguza gharama za uende-
shaji wa sekta ya usafiri na usa-
firishaji.

Akijibu swali hilo, anakiri 
kuwa V8 ni gari la kifahari lenye 
gharama kubwa na hata utumi-
aji wake wa mafuta ni mkubwa 
takribani lita moja kwa kilometa 
nne, lakini akasisitiza kuwa katika 
kununua magari kuna vigezo vina-
vyofuatwa.

Anavitaja baadhi kuwa ni mosi 
linakarabatika au kutengenezeka 
endapo litaharibika? Vipuri vipo 
vya kutosha, vina ubora  unaoki-
dhi viwango, kuna mafundi wa 
kulitengeneza likiharibika? 

Suala jingine ni lina waranti wa 
muda gani, upatikanaji wake kuna 
‘dila’ au mawakala wa kampuni 
wanaouza magari hayo nchini 
ambao pia ndiyo wanaoyaten-
geneza na kuyasimamia yakiwa 
na matatizo.

Kigezo kingine ni lazima iwe  
aina ya gari inayopita bila matatizo 
kwa misimu yote kwenye bara-
bara za vumbi,  zenye mashimo 
na zenye matope wakati wa mvua 
kwa sababu sehemu kubwa ya 
maeneo ya vijijini hayana bara-
bara za lami. 

• Kuiondoa rasmi barabarani ifikapo 2022

Ubora wa magari una vigezo vingi lakini kimojawapo ni uwezo wa kuhimili mapito ya barabara  
mbovu. PICHA: MTANDAO

Ni zama za utekelezaji 
ajira zenye staha

Wanahabari wanatamani 
kuwapo kwa enzi mpya 

Ukurasa 12 Ukurasa 13

teknolojia
Na MWANDISHI 
WETU

yeanza kueleza dhana ya jina la V8.
“Ni magari yenye mpangilio 

wa silinda zinazounda injini zina-
zowekwa kwa umbo la V kwa 
mfano V 6, 8 na nyinginezo ndiyo 
asili ya jina hilo ….”

Anaeleza kuwa mpangilio huo 
ni masuala ya uhandisi na utaal-
amu wa magari.

Akizungumzia zaidi kuhusu 
kuyaondoa kwenye soko anasema 
suala la mazingira hasa kuondoa 
nishati zinazozalisha moshi ndilo 
linaweza kuwa sababu kubwa ya 
kusitisha uzalishaji huo ili kubuni 
lililo bora zaidi.

“Tunasema kitaalamu kutengen-
eza ‘gari la hybrid’ lenye mifumu ya 
kisasa ya injini inayotumia  nishati 
zaidi ya moja, kama umeme au 
gesi,” anasema.

Anasema kutokana na uzoefu 
wake kwenye magari mara nyingi 
wazalishaji viwandani wana-
tazama uuzaji wa magari mitumba 
(used) ili kuzalisha mengine 
mapya.

Mtaalamu huyo wa magari 
anasema kuwa gari kama V8 ni 
la kifahari na ghali hivyo pengine 
inawezekana kasi ya kuyauza 
‘used’ inapungua hivyo kiwanda 
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Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

Wanahabari wanapotamani 
kuwapo kwa enzi yao mpya

Sisi tunataka 
kuweka maz-
ingira bora  
ambayo 
waandishi 
wa habari 
yatawawez-
esha ku-
fanya kazi 
kikamilifu  
kwa kush-
irikiana na 
serikali kuo-
na mafanikio 
ya kuleta 
maendeleo 
yanafikiwa.

W
ADAU wa habari 
Zanzibar wanataka 
marekebisho ya 
muswada wa sheria 

ya habari ili iendane na wakati kwa 
vile  iliyopo ni ya muda mrefu inay-
ohitaji mapitio na kuboreshwa ili 
kulinda na kujenga taaluma hiyo.

Ili kufikia azma hiyo wadau hao 
wamewasilisha mapendekezo 
yao kwenye Ofisi ya Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar ambaye 
ni Msemaji Mkuu wa Serikali ili 
kuweza kufanyiwa kazi.

Wanachopendekeza katika 
muswada huo ni sheria ya kufuta 
usajili wa magazeti, wakala wa 
habari na vitabu namba 15 ya 
mwaka 1988 na marekebisho 
yake namba 8 ya mwaka 1997 na 
kutunga sheria ya huduma za 
habari na mambo yanayohusiana 
na hayo ya mwaka 2021. 

Miongoni mwa mapendekezo 
yaliyopendekezwa na wadau wa 
habari katika sheria hiyo, wanataka  
mrajisi kupewa mamlaka kamili ya 
kusajili vyombo vya habari kwani 
yapo malalamiko mengi kukwama 
usajili wa vyombo vya habari vya 
binafsi Zanzibar.

Muswada huo ambao umebeba 
miongozo na maazimio ya habari 
kikanda, kimataifa pamoja na maz-
ingira ya Zanzibar, umekamilika 

na tayari umeshakabidhiwa seri-
kalini.

Dk. Mzuri Issa, Mkurugenzi wa 
Chama cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania (TAMWA) 
Zanzibar , anasema muswada huo 
ukibadilika na kuwa sheria utafuta 
sheria namba tano ya magazeti ya 
mwaka 1988 na vifungu vya sheria 
vingine ambavyo vimepitwa na 
wakati na pia havitoi mazingira 
wezeshi kwa sekta ya habari 
kufanyakazi  kikamilifu.

“Uandishi wa habari ni kada 
muhimu katika kukuza na kuende-
leza maendeleo ya nchi ikiwamo 
demokrasia, uwazi, uwajibikaji na 
shughuli za kiuchumi, hivyo hawa-
nabudi kutekeleza majukumu yao 
chini ya mfumo bora wa sheria 
ambao unaendelea kuwalinda,” 
anasisitiza Mzuri.

Suala la kuwa na sheria ya 
habari mpya na bora limekuwa 
katika mchakato na kupitia 
hatua mbalimbali zilizochuku-
liwa zilizohusisha ukusanyaji wa 
maoni ya wadau hivyo muswada 
huo umeshirikisha fikra na maoni 
tofauti, anasema Mzuri.

Anasema hakuna gazeti linalo-
milikiwa na watu binafsi   Zanzi-
bar licha ya kuwepo kwa maombi 
mengi ya wawekezaji kutaka 
kufanya usajili yote hayo yanato-

kana na vikwazo vilivyopo katika 
sheria.

Mhadhiri wa Chuo cha Uandishi 
wa Habari (SUZA) Imane Duwe, 
anasema lengo la serikali ni kupata 
sheria ambayo itawawezesha 
waandishi wa habari kutekeleza 
majukumu yao vizuri.

‘’Sisi tunataka kuweka mazin-
gira bora  ambayo waandishi wa 
habari yatawawezesha kufanya 
kazi kikamilifu  kwa kushirikiana 
na serikali kuona mafanikio ya 
kuleta maendeleo yanafikiwa,’’ 
anasema.

Aidha, Ofisa Mwandamizi wa 
Baraza la Habari Tanzania Ofisi 
ya Zanzibar (MCT), Shifaa Said 
Hassan, anaona kuwa mapende-
kezo yote yaliyofanywa katika 
sheria mpya ya mwaka 2021 
lengo lake ni  kutambua na kui-
fanya kazi ya uandishi wa habari 
kama ni taaluma inayotambulika 
na kuheshimika. 

Anasema endapo sheria hiyo 
itafanyiwa marekebisho taaluma 
ya kuandika  habari itaheshimiwa 
na kuepuka ubabaishaji unao-
fanywa na watu wanaojipenyeza 
katika kazi hiyo na mara nyingine 
kusababisha upotoshaji.

Anasema miongoni mwa 
mapendekezo ambayo wame-
tolewa  katika sheria hiyo mpya 

ni kumtambua mwandishi wa 
habari kuwa ni yule mwenye 
elimu kuanzia stashahada.

‘’Mapendekezo ya sheria mpya 
ya mwaka 2021 ya kutunga sheria 
ya huduma za habari lengo lake 
kubwa kuitambua taaluma hii 
rasmi na kuepuka ubabaishaji 
unaofanywa na watu wachache 
kiasi ya kuivuruga taaluma hiyo 
na kuonekana kila mtu anaweza 
kuwa mwandishi wa habari,’’ 
anasema.

Akizungumza katika maadhim-
isho ya Siku ya Uhuru wa Habari 
Visiwani Zanzibar, Kaimu Waziri 
wa Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo, Lela Mohamed Mussa, 
anasema serikali imeyapokea 
mapendekezo hayo na hatua inay-
ofuata ni kuyapitia na kuyapeleka 
mbele kwa wataalamu ya maka-
tibu wakuu kwa hatua nyingine.

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed 
Suleiman Abdullah,  anasema 
kuwepo kwa uhuru wa habari 
kunasaidia kujenga demokrasia 
ya kweli ambayo inaimarisha 
utawala bora, uwazi na uwajibi-
kaji na kutokuwapo kwa uhuru 
wa habari kunamaanisha kukan-
damizwa kwa demokrasia ambayo 
ni kichocheo cha maendeleo, haki 
na uwajibikaji.

“Nchi nyingi ikiwamo Tanzania 
zinafahamu umuhimu wa uhuru 
wa habari na ndiyo maana pamoja 
na katiba ya Zanzibar kifungu cha 
18 zimeelezea kwa kina dhana na 
umuhimu wa uhuru wa habari.”

Aidha, anasema kuwa baadhi ya 
waandishi wa habari katika nchi 
nyingi wamechochea balaa na 
kusababisha maafa yasiyosahau-
lika hivyo anawasisitiza waandi-
shi kufanya utafiti na kuhakikisha 
wanatoa habari sahihi.

Anaeleza kuwa kumekuwa 
na upungufu katika kufuatilia 
habari za makundi yaliyo pemb-
ezoni na za vijijini, kwa vile wengi 
wa waandishi wamejikita zaidi 
katika kuandika taarifa za  mijini 
na kuyaacha makundi mengine 
ambayo hayana sauti katika 
vyombo vya habari yakikosa 
huduma hiyo.

Makamu wa Pili wa Rais anawa-
taka waandishi wa habari kufuata 
kwa kina maadili ya kazi zao na 
kuhafamu dhima na dhamana 
yao kwa jamii na taifa kwa ujumla 
akisema Serikali ya Zanzibar 
inathamini juhudi za sekta ya 
habari katika kuleta ufanisi na 
maendeleo hivyo serikali itaen-
delea kushirikiana na waandishi 
wa habari na kuondoa vikwazo 
vya upatikanaji wa habari katika 
taasisi za serikali.

Mwishoni mwa mwaka jana aki-
waapisha mawaziri Rais wa Zanzi-
bar Dk. Hussein Ali Mwinyi, aliwa-
taka mawaziri hao kushirikiana na 
wadau mbalimbali na kama kuna 
sheria kandamizi kukaa pamoja 
kuzifanyia marekebisho.

Baadhi ya wadau wa habari wakijadili kuhusu muswada wa sheria ya habari Zanzibar unaohitaji kufanyiwa marekebisho. PICHA: 
RAHMA SUELIMAN
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Ni zama za utekelezaji 
ajira zenye staha
• Mavazi duni, ubaguzi kazini kukoma

M
AVAZI unayovaa ni 
kama barua licha ya 
kuwa iko ndani ya 
bahasha ni lazima 

kila anayeliona jina juu alisome, 
afahamu inakwenda kwa nani. Ni 
kwa nadra mtu akaona bahasha 
akaacha kutazama kilichoandikwa.

Ndivyo mavazi yanaweza kufa-
nanishwa na bahasha iliyomfunika 
mtu ndani ni lazima kuiangalia. 
Na mara nyingi gumzo la kuvaa 
mavazi yanayodhalilisha hasa 
wanawake halikosekana kwenye  
jamii lakini ni kwa nadra jamii hiyo 
ikazungumzia mavazi ya wahudu-
mu wa baa au ‘baamedi’ au hoteli 
ndogo na za nyota tano.

Wafanyakazi wengi kwenye eneo 
ni wanawake wanaovalia mavazi 
mafupi, ya kuwabana na wakati 
mwingine yanayoonyesha miili 
yao. Pale wanapovaa suruali nazo 
zinawabana na kuchora maumbile 
yao.

Maswali yanabaki ni lazima ku-
vaa nguo zinazodhalilisha? Ndizo 
taratibu za kuhudumu kwenye baa, 
hoteli, kumbi za disko na casino?

Baadhi ya wahudumu wanao-
fanya kazi hoteli za nyota tano 
wanasema ni utaratibu kwa vile 
wanapewa sare ambazo ni fupi, za 
kukubana na hutakiwa kuvaa viatu 
virefu na kutembea kwa mbwem-
bwe kuvutia wateja.

Wanasema ni kama kanuni hata 
unapoajiriwa unaona wenzako 
wanachovalia na namna wana-
vyokupokea, unafahamu kuwa 
ndiyo hali halisi na kama hauko 
tayari unaondoka.

Kwa upande wa casino wahu-
dumu wake wanasema ni utaratibu 
kuvaa mavazi yanaonyesha zaidi 
mwili badala ya kuusitiri na wa-
naofanya hivyo wameridhia na 
wanafurahia.

Kwenye baa na hoteli za mitaani 
wahudumu wanakiri kuwa hakuna 
anayelazimisha mfanyakazi kuvaa 
nguo zinazowadhalilisha ila ni 
maamuzi yao wenyewe, pengine 
kutokana na mazoea.

Meneja wa baa moja iliyoko 
Shekilango Dar es Salaam, anase-
ma hakuna anayemlazimisha 
muhudumu kuvaa mavazi yanay-
ombana, yaliyochanwa au kuonye-
sha mwili wake ni maamuzi yao 
wenyewe.

“Kuna baa zenye sare lakini ny-
ingine hazina. Kinachokubalika 
ni rangi iwe shati nyeupe na su-
ruali au sketi ya bluu, nyekundu au 
nyeusi. Hatulazimishi watu kuvaa 
nguo fupi, hakuna anayevaa ma-
vazi ya kujiheshimu akaambiwa 
ayavue…” anasema meneja  jina 
na baa vinahifadhiwa. 

Anaeleza kuwa mara nyingi 
mabinti ndiyo wanaamua kuvaa 
nguo ndogo na fupi na wengine 
kutumia vipodozi vyenye zebaki 
au mkorogo kuchubua ngozi zao 
lakini si maelekezo ya waajiri.

Winfrida Daniel Meneja wa baa 
ya Engo iliyoko Mabibo anasema 

kama bima ya matibabu, hifadhi 
ya jamii na malipo ya fidia kama 
wanaumia kazini, Meneja wa baa 
iliyoko maeneo ya Mlimani City 
( jina tunalo), anasema ni vigumu 
kukubali kukatwa fedha zao.

“Mishahara si mikubwa ni kama 
Shilingi 100,000 hadi 120,000 un-
apoanza mjadala wa mkataba na 
makato hawako tayari. Hata kama, 
ukimwambia unahitaji bima ya 
matibabu ili kujihudumia ukiumia 
hasa kwa vile utakuwa hufanyikazi 
hawezi kukubali.” Anasema me-
neja huyo.

AJIRA ZA STAHA
Licha ya maelezo ya utetezi leo 

hii dunia inasisitiza kazi zenye 
staha zisizo na udhalilishaji, ze-
nye mikataba ya ajira, hifadhi za 
jamii, pensheni uzeeni na bima 
za matibabu.

Shirika la Kazi la Umoja wa 
Mataifa (ILO), linahimiza mataifa 
na waajiri kuthamini utu wa wa-
fanyakazi na kuwapa stahiki zao 
kwa haki na kuondoa unyanyasaji 
wa aina zote kazini.

Mkataba Namba C 190 wa ILO 
ndiyo unaowalenga walio katika 
ajira, wanaziotafuta, walio kwenye 
mafunzo kazini, walioachishwa, 
wanaojitolea pamoja na waajiri 
wao, kuthaminiwa utu wao.

Lengo la C 190 linatajwa na 
ILO kuwa ni kufutilia mbali uka-
tili na unyanyasanyi kazini kwa 
kuwahakikishia watu ajira zina-
zoheshimu utu na kuthamini ubi-
nadamu.

Kwa mujibu wa ILO mkataba wa 
C 190 umeangazia kuhusisha ulin-
zi kwa wote wanaohusika na kazi 
au ajira, iwe ya mkataba, kujitolea 
na kile aliyeko sehemu za kazi.

Mkataba huo ulioanza kutekele-
zwa mwezi huu ni mlinzi wa mam-
bo ya msingi yanayohusu ustawi 
na heshima ya mfanyakazi bila 
kujali ameajiriwa sekta rasmi au 
isiyo rasmi.

ILO inawaagiza wanachama wa 
UN ikiwamo Tanzania kuusaini, 
kuridhia na kuutekeleza kwa ku-
tunga sheria na kuzisimamia kwa 
mujibu wa taratibu, miongozo na 
sheria za kazi ili kulinda utu wa 
mtu.

Mkataba huo unataka kuondoa 
aina zote za ubaguzi na unyan-
yasaji kazini yakiwamo mavazi 
mafupi, yanayoonyesha maumbile 
ya wanawake, malipo kiduchu, un-
yanyasaji kingono ili upate kazi na 
ubaguzi.

Aidha, unataka kuondoa un-
yanyasaji kingono, kijinsia, ku-
kandamiza wanawake na kuon-
doa kila aina ya ubaguzi wa kiajira 
baina ya wanawake na wanaume.

Hata hivyo, wafanyakazi wengi 
nchini hawaufahamu wakiwamo 
wanawake walio kwenye baa, 
hotelini na maeneo ya burudani 
ambao wengi wananyanyaswa 
na kudhlilishwa kingono, kijinsia 
na kiajiriwa kwa kulipwa ujira 
kiduchu, jambo linalohitaji kuu-
tangaza.

Akizungumza na wanawake 
mkoani Dodoma hivi karibuni, 
Rais Samia Suluhu Hassan, alise-
ma wanawake wengi ndiyo wal-
ioko kwenye ajira zisizo rasmi.

Kwa mujibu wa Rais Watanza-
nia takribani 3,000,000 wenye 
ajira rasmi wanawake ni milioni 
moja idadi ambayo inaonyesha 
kuwa wengi hawajaajiriwa licha 
ya kwamba ndiyo wengi zaidi 
wakiwa ni asilimia 51 ya Watan-
zania wote.

Kwa hiyo ni vyema Tanzania 
kuridhia mkataba huo na kuwa-
hamasisha waajiri kuutekeleza 
ili kinamama waepushwe na ku-
fanya kazi zisizo na staha, zisizo 
na mikataba, wasinyanyaswe na 
pia wapewe stahili muhimu kama 
likizo zenye malipo, livu za uzazi 
na kuthaminiwa utu wao.

Afya na usalama kazini ni muhimu kwa ajili ya ustawi wa wananchi na uchumi wa taifa. PICHA: 
MTANDAO

Hata kama, 
ukimwam-
bia unahi-
taji bima ya 
matibabu ili 
kujihudumia 
ukiumia 
hasa kwa 
vile utakuwa 
hufanyi-
kazi hawezi 
kukubali.

hakuna anayelazimishwa kuvaa 
nguo zinazomwondolea heshima 
ila kwenye baa kila mmoja ana 
uhuru wa kujiamulia.

KUKOSA MIKATABA
Licha ya baa kuwa vitega uchu-

mi vinavyoonekana kila mahali na 
pengine vyenye faida, wafanyakazi 
wake hawana mikataba ya ajira, 
hawachangii mifuko ya jamii wala 
kodi ya mshahara (PAYE). 

Akizungumzia suala la mika-
taba, Winfrida, anasema wafan-
yakazi wa baa hawana mikataba 
kwa sababu wengi hawana nia ya 
kufanyakazi muda mrefu ni kama 
daraja la kuendelea kusaka kazi 
nyingine.

 “Malipo yao si makubwa na 
wakati mwingine biashara haku-
na. Tuseme nyakati hizi pombe 
zinauzwa kuanzia jioni asubuhi 
hakuna biashara. Ni wachache 
wanaokunywa soda na maji kwe-
nye baa hazina pesa pia,” anasema 
meneja huyo.

Anasema baa nyingi zilizo mae-
neo ya Mabibo zinawategemea 
wafanyabiashara wa soko la Ma-
bibo au mahakama ya ndizi lakini 
hakuna wateja wa uhakika muda 
wote.

Akioongelea suala la watumishi 
kukosa mikataba ya ajira na stahiki 
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Haki, uhuru wa maoni  
ndiyo afya ya mtazamo

Serikali, vyombo vya dola na raia ni wadau wakuu kwenye utii wa sheria, usimamizi wa haki na ulinzi wa utu na heshima ya 
watu. PICHA: MTANDAO
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Na MWANDISHI 
WETU

H
AKI ya kutoa maoni 
na uhuru wa kujieleza 
vimerejeshwa. Watu wa-
napumua sasa. Ni kwa 

sababu kwa miaka mitano iliyo-
pita  uhuru huo ulikufa, hakuku-
wa na kukosoa serikali au taasisi  
ya dola.

Lakini baada ya siku 100 za 
uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan,  misuli ya kupumua ina-
fanyakazi.

Ni maoni ya Mwenyekiti wa 
Kamati  wa Kitaifa  ya Maaskofu 
na Mashekhe ya Maadili, Amani 
na Haki za Bindamu kwa Jamii ya 
Madhehebu ya Dini nchini, Askofu 
William Mwamalanga.

Anasema  hayo akizungumza 
na Nipashe jijini Dar es Salaam, 
akirejea namna ambavyo watu 
wengi walinyamaza kuanzia 
watu binafsi, viongozi wa dini na 
wasiasa kwa kukosa uhuru wa 
maoni.

Mwamalanga anakumbu-
sha kuwa viongozi wa dini 
walinyang’anywa pasi za kusafiria 
baadhi wakidaiwa kuwa  si raia na 
hilo linatokea pale mtu anapotoa 
neno  dhidi ya maamuzi ya seri-
kali na huo ulikuwa ndiyo wakati 
wa kuchunguzwa urai.

Askofu huyo anazitaja siku 100 
za Rais Samia kuwa zimerejesha 
uhuru, utu, haki na amani  tunu 
ambazo kama mshumaa zili-
zimwa na awamu ya tano.

“Hakika ndani ya siku 100 
Rais Samia amefanya mambo 
makubwa bila uwepo wa katiba 
mpya,  hili linatufundisha kuwa 
uongozi wa nchi  unahitaji kion-
gozi siyo mtawala,” anasema.

Anafananisha ukosefu wa 
uhuru wa maoni na kazi ya kuten-
geneza raia wanyonge na  umas-
kini kwani kwa haraka wananchi 
walinyimwa uhuru wa kuhoji, 
kukosoa na  kujitetea, mbele 
vyombo vya kutoa haki kwani 
vyote vilikuwa   vinafanya kazi 
kwa hofu.

Anasema  jambo hilo  liliondoa 
ustawi kwenye maamuzi mbal-
imbali na kusababisha kukua 
kwa kundi la watu au viongozi 
wanaoogopwa na lakini pia 
jingine la wenye hofu na wasio-
jiamini.

KUKEMEA WABADHIRIFU
“Vyombo vya habari ambavyo 

vinatajwa kuwa jicho huru   
navyo havikuugusa ukweli. Hata 
vilishindwa kufichua dhuluma 
ufisadi na uonevu mwingine 
ndani ya jamii.”

Anasema vyombo hivyo vil-
ishindwa jukumu la kuisaidia 
serikali  na matokeo yake wapo 
wachache  waliojitokeza kupora 
mali za umma na za  serikali kama 
ilivyoshuhudiwa  kwenye taarifa 
ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu 
wa Hesabu za  Serikali -CAG ya 
mwaka 2019/2021.

Anasema siku 100 za Rais ni 

somo kuwa nafasi za uongozi wa 
juu zisiwe nafasi za mihemuko ya 
kivyama vya siasa.

Ni muhimu katiba ya nchi 
kutumiwa na mamlaka ili 
madaraka yatoke kwa wananchi 
na si kwa viongozi.

Anaendelea kusema kuwa 
katika siku 100 za Rais   Samia, 
waliotoa maoni yao na kujieleza 
kile walichodhani kinahitaji 
kuboreshwa wamepewa haki yao.

“Wakulima wamelipwa stahili 
zao, makandarasi na wafanyakazi 
wamelipwa. Wanafunzi  wa 
mikopo ya elimu ya juu pia 
wamesikilizwa. Hili linawezekana 
kwa kuwa nchi imepata kiongozi 
anayesimamia haki na misingi ya 
katiba na sheria.”

VIONGOZI WA DINI
Mwamalanga, anasema kukaa 

kimya hakusaidii na wakati 
mwingine ni lazima kusema.

“Siachi kuwapongeza maaskofu 
wenzangu ambao awamu ya tano 
‘iliwatumbua’ na kuwanyang’anya 
pasi za kusafiria na wengine kut-
ishiwa. Leo wako huru wanaen-
delea kuhubiri Injili,” anasema  
na kumpongeza Rais kwa kuleta  
suluhu na kuongeza kuwa taifa 
litapata  maendeleo kiuchumi, 

wa Jamii ya Dar es Salaam, 
wanasema ni muhimu kuureje-
sha kwa vile watu waliingiwa na 
hofu sana.

Amri Semu, mwanafunzi wa 
mwaka wa pili, anasema kukose-
kana haki ya maoni na uhuru wa 
kujieleza kunaondoa  amani, kwa 
vile muda wote hofu inatanda 
hivyo kuogopa kusema ukweli.

Semu akizungumzia vyombo 
vya habari, anasema wakati 
mwingine vilikosa wateja hasa 
magazeti ambayo yalikosa 
wasomaji.  Mwanafunzi mwing-
ine Happiness Minja, anasema 
kukosekana uhuru wa maoni na 
kujieleza kunaua matumani.

“Matumaini yakifa huondoa 
amani, uhuru na ari ya kujituma 
kupata maendeleo kwa sababu 
raia wanaogopa. Ni vigumu 
kusema ukweli, kuwa na utaifa 
na uzalendo kwa sababu serikali 
inatamani watu wote wahubiri na 
kufundisha kile inachokisema. 

Happiness anasema kuwapo 
uhuru wa maoni na haki kwa raia 
na  kuondoa sheria kandamizi 
ni njia sahihi ya kupata maende-
leo kwa vile huo ndiyo utaratibu 
wa kuondoa uonevu kwa kuwa 
sheria hazitumiwi, kukandamiza, 
kuonea na  kuumiza raia.

kisiasa na kwenye uhuru wa 
kuabudu pia.

Aidha, anataka haki na utawala 
wa sheria viendelee, akiungana 
na Baraza la Maaskofu Katoliki 
(TEC) kumuomba Rais kuangalia  
sheria kandamizi  kwenye taasisi 
za kidini ili wananchi wafikiwe na 
huduma za kijamii bila vikwazo.

Anasema kuzibana taasisi za 
kidini kwa sheria kunakwami-
sha jamii na wananchi kupata 
huduma, kwa sababu  taasisi 
hizo ni njia ya haraka ya kuwafikia 
wananchi.

“Tunakuomba uondoe kero 
ya usajili wa taasisi hizi kwa 
kuunda chombo cha  usajili kama 
ilivyo kwenye vyama vya siasa,” 
Anasema.

“Usajili wa makanisa na 
misikiti unachukua miaka mingi 
kupata cheti cha usajili, wakati 
nchi za Afrika Mashariki   na 
Afrika  nzima usajili huo ni siku 
tatu hadi saba.”

Anasema kusajili  taasisi za 
dini kwa miaka mingi kunaweza 
kutafsiriwa kuwa ni agenda ya  
kuminya  uhuru wa kuabudu 
ambao upo kikatiba.

Wakizungumzia suala la kureje-
sha uhuru wa maoni na kujieleza 
wanafunzi wa Taasisi wa Ustawi 

Usajili wa 
makanisa 
na misikiti 
unachukua 
miaka mingi 
kupata cheti 
cha usajili, 
wakati nchi 
za Afrika 
Mashari-
ki  na Af-
rika nzima 
usajili huo 
ni siku tatu 
hadi saba.
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Maofisa utumishi wakumbushwa wajibu

COSTECH yataka 
kulindwa kwa shoroba
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

T
UME ya Taifa ya Say-
ansi na Teknolojia 
(COSTECH), imesema 
ipo haja ya kulinda 

shoroba za wanyamapori, ili 
kujiepusha na mwingiliano wa 
wanyama hao na binadamu.

Mkurugenzi wa Menejimenti 
ya Maarifa wa COSTECH, Dk. 
Philibert Luhunga,  aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akijibu hoja kutoka kwa 
Dk. Cecilia Lweri wa Taasisi ya 
Wanyamapori nchini (TAWIRI), 
kwenye warsha iliyoandaliwa na 
tume hiyo, kuhusu watafiti ku-
toka taasisi mbalimbali nchini.

Alisema migogoro kati ya bin-
adamu na wanyamapori inahu-
sishwa sana na mabadiliko kwe-
nye idadi ya watu, uchumi, hali 
ya hewa na mifumo ya matumizi 
ya ardhi na kiteknolojia.

Aidha alisema kwa Tanza-
nia migogoro hiyo imekuwa 
ikichochewa na ongezeko la 
idadi kubwa ya watu, inayok-
wenda sambamba na kuongeze-
ka kwa mahitaji ya matumizi ya 
ardhi.

“Ifike wakati sasa jamii ipewe 
elimu kuhusu shoroba za wany-
amapori, ili kuepuka madhara 
yanazoweza kujitokeza pindi 
wanyama watakapopita maeneo 
wanaoishi jamii,” alisema Dk. Lu-

hunga.
Dk. Leweri kutoka TAWIRI 

alisema migogoro kati ya binad-
amu na wanyamapori imesaba-
bisha hasara kubwa za kijamii, 
kiuchumi na kuathiri uhifadhi 
wa wanyamapori kwa kuingilia 
makazi yao.

Alisema ushahidi wa kiufua-
tiliaji unaonyesha kwamba kuna 
shoroba za wanyamapori am-
bazo bado zinafaa kwa matumizi 
ya wanyamapori zinazopita 
katika ardhi za vijiji na zikitu-
mika kwa shughuli mbalimbali,  
ikiwamo makazi, kilimo na ufu-
gaji.

Alibainisha kukithiri kwa 
migogoro hiyo kunachangiwa 
zaidi na hali ya umaskini na uko-

sefu wa teknolojia na utekelezaji 
duni wa malengo ya kisekta 
na kwamba sera zote zinazo-
husiana na matumizi ya ardhi 
ziunganishwe, ili zizungumze 
pamoja kuhusu masuala yote ya 
matumizi hayo.

Dk. Leweri alisema ikifanyika 
hivyo, itasaidia kwa kiasi kikub-
wa kupunguza au kutokomeza 
kabisa migogoro baina ya jamii 
na maeneo ambayo wany-
amapori wanapita kila baada ya 
msimu fulani.

Alisema idadi ya wany-
amapori iliyoongezeka im-
esababisha mahitaji ya maeneo 
mengine mapya ya makazi ya 
wanyamapori na hivyo kurudi 
katika makazi yao ya zamani.

Machinga 
wataka 
washiriki 
kwenye
kufanya 
maamuzi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

UMOJA wa wafanyabiashara wadogo 
Mkoa wa Dodoma, umeziomba Mamlaka 
za Serikali za Mitaa nchini, washirikishwe 
wanapofanya maamuzi kuhusu wao, ili 
kuepukana na migogoro isiyo ya lazima.

Rai hiyo ilitolewa na Mwenyekiti wa 
umoja huo, Bruno Mponzi, alipokuwa 
akizungumza kwenye kikao cha pamoja 
kati wafanyabiashara hao na uongozi wa 
Jiji la Dodoma.

“Kuna wakati zinatokea sintofahamu 
kutokana na viongozi kwenye Majiji, 
Halmashauri, Mji na Manispaa kufanya 
maamuzi kwa kutowashirikisha wafan-
yabiashara kwenye maamuzi,” alisema 
Mponzi.

Alisema ili tofauti hizo ziepukike inahi-
taji mambo matano muhimu ya ushirik-
ishwaji, ambayo ni pamoja na utolewaji 
wa taarifa za operesheni ya uhamasishaji 
zitolewe mapema kadhalika na elimu ya 
kutosha pindi halmashauri, majiji na man-
ispaa wanapotaka kuwahamisha machin-
ga, ili kusiwapo na migogoro isiyo na tija.

Alitaja hatua nyingine ambayo inayohi-
taji kwa machinga hao ni kwenye maeneo 
kunakotakiwa kuwa mazingira rafiki kwe-
nye miundombinu kwa wateja wao.

Mponzi alisema mambo hayo yakizin-
gatiwa kamwe kwa upande wa machinga 
hawawezi kuwa na misuguano ikiwa 
watashirikishwa kwa pamoja na kuwataka 
machinga kuhakikisha wanafuata kanuni 
na sheria zilizopo, ili kuepuka malalamiko 
isiyokuwa na tija kwa mfanyabiashara 
wadogo.

Alisema baadhi ya machinga wamekuwa 
wakikiuka kanuni na sheria na kujikuta 
wakifanya biashara zao bila utaratibu na 
hatimaye kujikuta wakikwamishwa kufikia 
malengo yao.

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, Erick 
Matiku, aliwataka machinga kuzingatia 
kanuni ikiwamo na muda wa kufanya bi-
ashara zao, kwenye maeneo waliyotenge-
wa ikiwamo barabara ya Nyerere Square. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Medical Research International (HJFMRI), Sally Chalamila, akizungumza na waandishi wa habari 
(hawapo pichani), kwenye maadhimisho ya kitaifa ya Siku ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya nchini kuhusu ushirikiano uliopo baina yao 
na serikali katika mapambano ya kudhibiti dawa za kulevya nchini, yaliyofanyika viwanja vya Nyerere Dodoma jana. PICHA: PETER 
MKWAVILA 

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imewataka maofisa 
utumishi, kutimiza wajibu wao kwa 
kufuata sheria na miongozo, ili ku-
leta ufanisi kwenye majukumu yao.

  Mkurugenzi wa Uendeshaji 
Sera wa Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Agnes Kisaka, aliyabainisha 
hayo jana kwenye Mkutano Mkuu 
wa Chama cha Maofisa Utumishi na 

Maofisa Utawala (THRAOT),  kwa 
niaba ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Mohamed 
Mchengerwa.

Alisema kila ofisa utawala na 
utumishi wa serikali anapaswa 
kutimiza wajibu wake, kwa kufuata 
sheria na mwongozo wa serikali, ili 
kusaidia kuboresha utendaji wao na 
kwamba wajibu wao ni kufanya kazi 
kwa mujibu wa sera, sheria, kanuni 

serikalini.
Aidha, alisema serikali inatumia 

fedha nyingi kila mwezi, kuhakiki-
sha watumishi wote waliopo katika 
orodha ya malipo serikalini, wana-
pata stahiki zao kwa wakati licha ya 
kuwa kuna baadhi ya watumishi ha-
wawajibiki ipasavyo.

“Hayati Benjamini Mkapa alisema 
tusijiulize muda gani tumetumia ku-
fanya kazi bali tujiulize tumefanya 
nini kwa muda tuliopewa kufanya 

kazi,” alisema.
Alihimiza watumishi hao kutumia 

chama hicho kwa kuwakumbusha 
wafanyakazi wote kufanya kazi 
kwa bidii na kwa uadilifu mkubwa 
pamoja na kujiepusha na vitendo 
vya rushwa wakati wa kutekeleza 
majukumu yao.

Kisaka alisema ni matumani yake 
chama hicho kitakuwa kiunganishi 
kikubwa baina ya watalaamu wa 
kada husika na watumishi wengine 

na hivyo kuwa chachu ya mabadi-
liko katika kazi na watumishi hao 
kutumia chama hicho kujitangaza 
kudhihirisha kuwa maofisa utumishi 
na tawala.

“Natarajia kuzinduliwa kwa 
chama hiki, itakuwa ni mwanzo wa 
kurejesha heshima ya taaluma hii 
kwa wafanyakazi na wananchi, ni ki-
zuri, endapo mkikitumia kwa ajili ya 
kufanya kazi nzuri, ili kurejesha hes-
hima yenu nchini,” alisema Kasaka.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI mkoani Mbeya, 
imesema haitawaondoa 
wafanyabiashara wadogo 
maarufu kwa jina la ‘mach-

inga’ wanaofanya shughuli zao kwe-
nye maeneo yasiyokuwa rasmi iki-
wamo kwenye hifadhi za barabara 
mpaka itakapowaboreshea miun-
dombinu kwenye soko la uwanja wa 
ndege wa zamani.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, alisema wakati wa mahoji-
ano maalumu na Nipashe na kuise-
ma kwa sasa serikali inawaacha wa-
fanyabiashara hao wafanye kazi zao 
kwa uhuru katika maeneo hayo.

Alisema serikali inaendelea na 
ujenzi wa miundombinu ya kisasa 
kwenye soko hilo la Uwanja wa 
Ndege wa zamani linalotarajiwa 

kuwa na vibanda 6,000, kuboresha 
miundombinu ya barabara na kituo 
kidogo cha daladala cha kisasa.

Alisema baada ya miundombinu 
hiyo kukamilika watawahamisha 
wajasiriamali hao kwa utaratibu 
maalumu na kwamba kwa sasa 
wafanyabiashara hao wanatakiwa 
waendelee na kazi huku wakiji-
andaa kuhama baada ya soko kuka-
milika.

“Kwa sasa hatuwezi kumhami-
sha mtu na kumpeleka eneo am-
balo hata miundombinu hakuna, 
kipaumbele chetu ni kuhakikisha 
wafanyabiashara hawa hawanyan-
yasiki ndani ya mkoa wetu, tunataka 
tuboreshe miundombinu ili ndio tu-
wahamishe,” alisema Homera.

Aliwataka wajasiriamali hao 
pamoja na wafanyabiashara wen-
gine kuwa na subira wakati serikali 

ikiendelea kuboresha miundombi-
nu hiyo ya soko la Machinga ambalo 
walikabidhiwa na aliyekuwa Rais 
wa awamu ya tano, Hayati Dk. John 
Magufuli.

Homera aliwataka viongozi wa 
serikali kutowanyanyasa wafanyabi-
ashara hao na badala yake wawape 
elimu ya namna ya kufanya biasha-
ra zao huku wakilinda usalama wao.

Baadhi ya Machinga wa Jiji 
la Mbeya, waliishukuru serikali 
kwa uamuzi wake wa kutowaon-
doa kwenye maeneo hayo wak-
isema kwa sasa soko la Uwanja wa  
Ndege halijakamilika na hata wateja 
hawawafikii kutokana na kutoku-
wapo kwa magari yanayopeleka 
abiria.

Mmoja wa wamachinga hao, 
Juma Swaya alisema eneo hilo huwa 
linakuwa na maji mengi wakati wa 

mvua na vigumu kwa wateja kwen-
da hali inayolifanya kuwa la msimu 
wa kiangazi pekee.

Alisema baada ya serikali ku-
hamisha mabasi ya kwenda Chunya 
kutoka stendi kuu kwenda katika 
eneo hilo la Uwanja wa Ndege an-
galau kuna wateja wanajitokeza na 
kuiomba serikali kuhamisha na ma-
basi mengine ya kuelekea wilayani 
katika eneo hilo.

“Ni kweli kwenye maeneo ya hi-
fadhi ya barabara usalama huwa ni 
mdogo maana unaweza ukagongwa 
na magari na ukizingatia sasa hivi 
kuna hata bajaji na bodaboda am-
bazo mara nyingi hazifuati sheria, 
lakini hatuna namna maana soko 
letu bado halijakamilika,” alisema 
Swaya.

Naye Bonface Chigonya, alisema 
wanakimbilia kwenye maeneo 

ya barabarani kwa sababu ndiko 
kwenye wateja wengi na kwamba 
endapo serikali itapeleka kituo cha 
daladala kwenye soko la Uwanja wa 
Ndege hawatakuwa na sababu ya 
kuendelea kuuzia bidhaa zao bara-
barani.

Alimshukuru Mkuu wa mkoa 
kwa kuamua kuwatetea ili wasion-
dolewe kwenye maeneo hayo ya 
hifadhi ya barabara kabla soko lao 
halijaboreshwa.

Mwezi Mei 2019 wakati aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, hayati Dk. Magufuli alipo-
fanya ziara jijini Mbeya, Naibu Spika 
Dk. Tulia Ackson alimuomba awa-
patie wafanyabiashara hao eneo 
la Uwanja wa Ndege ili wafanyie 
biashara zao jambo ambalo liliri-
dhiwa na rais na kuagiza wajengewe 
miundombinu.

Machinga kutoondolewa kwa sasa

DC awaweka ‘kitimoto’ maofisa Mbeya-WSSA
Na Nebart Msokwa, 
BUSOKELO

MKUU wa Wilaya ya Rungwe, 
mkoani Mbeya, Dk. Vicent Naano, 
amewaweka ‘kitimoto’ maofisa 
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA) na Wakala wa Maji Vi-
jijini (RUWASA) wa Wilaya hiyo 
akiwataka kukamilisha Mradi wa 
Maji wa Ikama Ndembo ndani ya 
mwezi mmoja.

Dk. Naano alitoa agizo hili 
mwishoni mwa wiki alipofanya 
ziara ya kukagua mradi huo un-
aojengwa na serikali kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni moja pamoja 
na miradi mingine ya maji ka-
tika Halmashauri ya Busokelo na 
kubaini kusuasua kwa mradi huo 
na udanganyifu.

Alisema alibaini katika baadhi 
ya maeneo maofisa hao wa RU-
WASA waliwashawishi wananchi 
waseme kwamba maji yanatoka 

wakati kiuhalisia bado hawapati 
huduma hiyo kama ilivyokuwa 
lengo la serikali.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha inamtua ndoo ya maji 
mwanamke kwa kusogeza hudu-
ma hiyo karibu na makazi yao, la-
kini alichokibaini kwenye mradi 
huo ni ubabaishaji unaofanywa 
na mamlaka hizo mbili.

“Lakini baada ya kuangalia 
tangi hili, tumebaini kwamba 
kiwango cha maji yanayoingia 
humu ni kidogo sana na ili maji 
yajae inatakiwa yafungwe kwa 
siku tatu ndio yaachiwe kwenda 
kwa wananchi, sasa nawapa 
mwezi mmoja hakikisheni tatizo 
hili linaisha na wananchi wa-
naanza kupata huduma,” alisema 
Dk. Naano. Alisema endapo ha-
watatatua tatizo hilo mradi huo 
hautakuwa na maana yoyote kwa 
wananchi wa Busokelo kwa mael-
ezo kuwa hawataweza kupata hu-
duma ya maji kama inavyotakiwa.

Aliwataka watekelezaji wa mi-
radi yote ya maji ndani ya wilaya 
hiyo kuhakikisha wanashirikiana 
na viongozi wa serikali wilayani 
humo ili miradi hiyo ifanikiwe.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Busokelo, Anyosisye Njobelo, 
alisema halmashauri hiyo ina 
vyanzo vingi vya maji, lakini wa-
tendaji wa Mamlaka zinazotaki-
wa kupeleka maji kwa wananchi 
hawana ubunifu wa namna sa-
hihi ya kuvitumia.

Alisema endapo vyanzo hivyo 
vingetumika vizuri kuna uweze-
kano tatizo la maji katika mae-
neo yote ya Wilaya ya Rungwe 
likamalizika na ziada kupelekwa 
katika wilaya zingine ikiwamo 
Wilaya ya Kyela ambayo ina tatizo 
kubwa la maji.

Alisema wananchi wa wilaya 
hiyo ndio wasimamizi wakuu wa 
miradi ya maji inayotekelezwa 
kwenye maeneo yao na kuwataka 
watekelezaji wa miradi hiyo ku-

washirikisha pia wananchi ili na 
wao wajue kinachoendelea.

“Hakuna sababu ya wananchi 
wa Busokelo kukosa maji safi na 
salama, tatizo lililopo ni ushirik-
ishwaji unakuwa hakuna, wana-
jenga miradi bila kutushirikisha, 
wangekuwa wanatushirikisha 
kulikuwa na uwezekano na sisi 
tukatoa ushauri wa kuboresha 
miradi hii,” alisema Njobelo.

Kaimu Meneja wa RUWASA 
Wilaya ya Rungwe, Paul Kam-
bona, alisema mradi wa Ikama 
Ndembo unatekelezwa na Mbeya-
WSSA na unatarajiwa kunufaisha 
wananchi wa vijiji vya Ikama na 
Ndemo na kwamba majina ya viji-
ji hivyo ndiyo asili ya jina la mradi 
na vipo kwenye kata mbili tofauti 
za Kapula na Rwangwa.

Alisema mradi huo mpaka sasa 
umetumia zaidi ya Sh. milioni 
900 na umekamilika kwa asilimia 
98 na ukikamilika utawanufaisha 
wananchi wasiopungua 6,000.

Kamanda wa Polisi mkoani Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi, (SACP) Ulrich Matei (kulia), akizungumza na abiria alio-
wakamata jana kwenye operesheni maalumu wakiwa wamepanda wanane kwenye bajaji moja hali inayohatarisha usalama wao. PICHA: 
NEBART MSOKWA.

Polisi yaanza 
operesheni 
maalum 
madereva bajaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, 
limeanza operesheni maalumu ya ku-
washughulikia madereva wa pikipiki 
za magurudumu matatu maarufu kwa 
jina la bajaji pamoja na abiria wao 
wanaokiuka sheria za usalama bara-
barani ili kupungua ajali.

Jeshi hilo linaendelea na ukaguzi 
wa mabasi yanayofanya safari zake 
kati ya jiji hilo na maeneo ya mikoa 
mingine ikiwa ni utekelezaji wa agizo 
la Kamishna Jenerali wa Jeshi la 
Polisi nchini (IGP), Simon Sirro la ku-
hakikisha mabasi yote yanakaguliwa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi (SACP), Ulrich Matei 
ndiye aliyeongoza operesheni hiyo 
baada ya kubaini kuwa kumekuwa na 
ukiukwaji mkubwa wa sheria.

Alisema baadhi ya madereva bajaji 
wanapakia abiria wengi kuliko idadi 
inayokubalika kisheria na kuwa 
miongoni mwa vyanzo vya ajali za 
barabarani.

“Katika eneo la Nzovwe mimi 
mwenyewe nimekamata bajaji ikiwa 
imepakia abiria wanane, tumem-
kamata dereva pamoja na abiria 
wake tumewasweka ndani, lengo letu 
ni kuhakikisha tunakomesha vitendo 
hivi,” alisema Kamanda Matei.

Alisema mbali na ukiukwaji huo wa 
sheria pia operesheni hiyo inaenda 
sambamba na kuweka mpang-
ilio mzuri wa vyombo vya usafiri 
katika Jiji la Mbeya hasa kuepusha 
migogoro kati ya bajaji na daladala.

Vilevile, alisema katika operesheni 
hiyo watahakikisha madereva wote 
wa vyombo vya moto wanafanya 
kazi hiyo wakiwa na leseni na yeyote 
atakayebainika kufanya kazi hiyo bila 
leseni atachukuliwa hatua za kisheria.
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Serikali yapaisha bei ya karafuu
Na Rahma Suleiman, Zanzi-
bar

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, imeongeza bei ya zao 
la karafuu kwa daraja la pili na la 
tatu, ili kuongeza thamani ya uzal-
ishaji wa zao hilo.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said 
Shaaban, aliyasema hayo alipoku-
wa akitoa taarifa kwa waandhishi 
wa habari ofisini kwake Malindi 
Mjini, Unguja. Alisema Shirika la 
Biashara la Taifa (ZSTC), linatarajia 

kufungua vituo vya ununuzi wa 
karafuu Julai 3, mwaka huu, wakati 
bei ya ununuzi karafuu kutoka kwa 
mkulima daraja la kwanza itauzwa 
Sh. 14,000. Alisema karafuu yenye 
kiwango cha daraja la pili, itauzwa 
Sh. 13,000 badala ya Sh. 12,000 bei 
ya zamani na daraja la tatu itauzwa 
Sh. 12,000 badala ya Sh. 11,000 
hapo awali.

Aidha, alisema kuwa, ahadi ya 
serikali ya kununua zao hilo la 
karafuu bado inaendelea na itaku-
wa inanunua kwa asilimia 80 ya 
bei la soko la dunia.

“Serikali ya awamu ya nane 
inayoongozwa na Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, imeahidi kusimamia 
kwa lengo la kuwapatia bei nzuri 
wakulima wake, ili kujipatia kipato 
zaidi na kuendelea kushughulikia 
zao hili kwa juhudi na umuhimu 
zaidi,” alisema Shaaban.

Aidha, alisema wizara imeweka 
mfumo maalum wa ununuaji wa 
karafuu kwa njia ya mtandao, iki-
wa na lengo la kupunguza vitendo 
vya uhalifu katika kipindi cha un-
unuaji wa zao hilo.

Waziri huyo aliviomba vyombo 

vya ulinzi na usalama, kuzidisha 
ulinzi ili wakulima wasisafirishe 
karafuu kwa njia ya magendo, na 
kuwataka wakulima kuzidisha 
uadilifu kwa kuchuma karafuu zi-
lizo komaa pamoja na kuzianika 
mahali panaporuhusiwa, ili kuwa 
na daraja la mwanzo.

Waziri Shaaban, aliwapongeza 
wakuu wa mikoa na wilaya pamoja 
na vyombo vya ulinzi na usalama 
kwa kusimamia na kukabiliana na 
magendo yanayofanywa na baadhi 
ya wafanyabiashara wa karafuu.

Wakulima wa mwani 
walia upatikanaji wa soko
Na Mwandishi Wetu

W
AKULIMA wa mwani 
kisiwani Pemba, 
wameiomba serikali 
ya Zanzibar kuingilia 

kati upatikanaji wa soko.
Lengo ni kuwanusuru na hali 

ngumu ya maisha wanayokabiliana 
nayo kutokana na wanunuzi kusiti-
sha ununuaji wa zao hilo.

Hayo yalisemwa jana na wanaki-
kundi cha Muungano kilichopo 
Shehia ya Makangale Wilaya ya 
Micheweni Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, wakati wakizungumza 
na Mkurugenzi wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk. 
Mzuri Issa, alipowatembelea kuka-
gua maendeleo ya kikudi hicho.

Haji Hamad Haji, mmoja wa 
wanakikundi hicho, alisema licha 
ya wananchi wengi Zanzibar ku-
hamasika kuzalisha kwa wingi zao 
hilo, kukosekana kwa soko, kunad-
umaza hali za wakulima hao.

“Ukija vijijini watu tunateseka 
sana na zao hili, migongo im-
evunjika kwa kuzalisha mwani la-
kini manufaa hakuna. Tumevuna 
mwani tumebaki kuuweka ndani 
kutokana hakuna wa kumuuzia,” 
alisema Haji.

Aidha, alisema tatizo hilo linato-
kana na wananchi kukosa taaluma 
zaidi ya namna ya kusarifu mwani 
kwa matumizi mingine jambo am-
balo linasababisha wakulima wen-
gi kutegemea njia moja ya uuzaji 
bila kuwa na mbadala wake.

Kwa upande wake, Time Ismail 
Ali, mwenyekiti wa kikundi hicho, 
alisema tangu wanunuzi wasitishe 
kununua zao hilo ambalo kwa ki-
wango kikubwa linazalishwa na 
wanawake, imesababisha familia 
nyingi kukumbwa na hali ngumu 
ya maisha. “Kusema ukweli soko 
la mwani limetuathiri sana wakuli-
ma hapa Makangale hasa sisi wa-
nawake, kwani hiki ndicho kilimo 
chetu na tulikuwa tukipata angalau 
pesa kidogo ya kujikimu na familia 

zetu. Hali imekuwa tofauti tangu 
kampuni zisitishe kununua mwani. 
Tunavuna sana lakini upo ndani 
unaoza hatuna pa kupeleka,” alise-
ma Ali.

Aidha, kutokana na tatizo hilo, 
alisema wakulima wengi wanakata 
tamaa ya kuendelea na uzalishaji 
jambo ambalo linazidi kuhatarisha 
uchumi wa familia hizo.

Aliiomba serikali kusaidia ku-
maliza tatizo na hali ikiendelea 
kuwa hivyo inahatarisha kutokea 
madhara zaidi kwa wananchi, iki-
wa ni pamoja na njaa.

Khadija Masoud Ali, alisema 
licha ya kukabiliana na matatizo 
hayo, ukosefu wa zana bora za ku-
wawezesha kuzalisha ni kikwazo 
kwao, jambo linalosababisha ku-
kumbana na viumbe hatarishi wa-
naotishia usalama wao wanapokua 
baharini.

“Sisi wakulima bado tunafanya 
kazi katika mazingira magumu, 
hatuna zana bora za kujilinda 
tunapokuwa baharini. Wakati 

mwingine tunang’atwa na wadudu 
hatarishi na kusababisha kukaa 
ndani miezi zaidi ya mitatu na wen-
gine kupata ulemavu wa kudumu,” 
alisema mwanakikundi huyo.

Dk. Mzuri Issa aliwataka wakuli-
ma hao kutokata tamaa na uzal-
ishaji ili kujiendeleza kiuchumi 
licha ya matatizo yanayowakabili.

“Kikubwa tuendelee na uzal-
ishaji tusirudi nyuma kwani ndiyo 
shughuli zetu,  nasisi wadau tut-
ajitahidi kuwasilisha changamoto 
zenu sehemu husika ili angalau 
ziweze kutafutiwa ufumbuzi na 
kilimo hiki kiweze kuwa mkom-
bozi kwa wakulima kama mazao 
mengine yanayolimwa hapa Zanzi-
bar,” alisema Issa. Ziara ya Dk. Issa 
Kisiwani Pemba ililenga kutembe-
lea na kukagua maendeleo ya vi-
kundi vya wanawake wajasiriamali 
vinavyowezeshwa na chama hicho, 
kupitia mradi wa kuwawezesha 
wanawake Kiuchumi Zanzibar 
(WEZA) kwa ufadhili wa Taasisi ya 
Zanzibar Milele Foundation.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, Rashid Hadid Rashid, akitoa taarifa kwa waandishi wa habari kuhusu utekelezaji wa kazi ndani ya mkoa wake 
kuanzia Desemba 2020 hadi Juni mwaka huu huko ofisini kwake Tunguu Wilaya ya Kati Mkoa wa Kusini Unguja. PICHA:  RAHMA SULEIMAN

Migogoro 
ya ardhi 
125 Kusini 
Unguja
yapatiwa 
ufumbuzi
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MKUU wa Mkoa Kusini 
Unguja, Rashid Hadidi Rashid, 
amesema jumla ya migogoro 
125 ya ardhi ilijitokeza katika 
mkoa huo, kati yake 43 ime-
patiwa ufumbuzi.

Akitoa taarifa ya utekelezaji 
wa majukumu ya kiutendaji wa 
mkoa huo, ofisini kwake Tun-
guu, nje ya Mjini wa Zanzibar, 
akizungumza na waandishi wa 
habari, alisema migogoro ili-
opatiwa ufumbuzi ni ya Wilaya 
ya Kati na Kusini Unguja.

Alisema miongoni mwa 
migogoro iliyokuwa ikilala-
mikiwa na wananchi ni pamoja 
na eneo moja la ardhi kumi-
likiwa na watu wawili tofauti.

Alisema ukosefu wa elimu 
kwa baadhi ya wananchi 
unachangia wingi wa migogoro 
ya ardhi kwa kutofahamu tara-
tibu za kisheria kwa kesi  am-
bazo zimeshatolewa hukumu 
na Mahakama ya Ardhi au ziko 
mahakamani.

Akizungumzia ufuatiliaji wa 
miradi mbalimbali ya kimaen-
deleo katika awamu ya nane 
ya uongozi kuanzia Desemba, 
mwaka jana hadi Juni mwaka 
huu, alisema katika Mkoa wa 
Kusini, jumla ya miradi minane 
mikubwa imo katika mkoa huo.

Alisema miongoni mwa 
miradi hiyo ni mradi wa ujenzi 
wa Mahakama Kuu Tunguu 
ambao hivi karibuni utakabi-
dhishwa serikalini pamoja na 
Shule ya Kibuteni yenye dahal-
ia tayari vijana 113 wanaoen-
delea na masomo.

Alieleza kuwa mradi wa 
ujenzi wa Hospitali ya Bin-
guni, bado haujafikia kiwango 
kinachotakiwa kutokana na 
uhaba wa fedha hivyo serikali 
iko katika harakati za kuufani-
kisha.

Alisema mradi wa umwa-
giliaji maji wa kilimo Cheju, 
unaendelea vizuri na utakabi-
dhishwa serikalini huku mradi 
wa shule ya Kisongo wa elimu 
ya ufundi, haujakabidhiwa 
kutokana na matatizo baina ya 
mkandarasi na wizara.

Alibainisha kuwa mkoa 
umefanikiwa kukusanya kiasi 
cha Sh. bilioni 700 kwa Wilaya 
ya Kati na Kusini imekusanya 
zaidi ya Sh. milioni 500 zime-
patikana kwa halmashauri na 
mabaraza ya mjini kuanzia 
Desemba hadi Juni 2020/2021.
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Misri, Jordan, Iraq 
kuimarisha ushirikiano 
Baghdad, IRAQ

WAKUU wa nchi za Misri, Jordan 
na Iraq wamefanya mkutano wa 
kilele na kukubaliana kuimarisha 
ushirikiano wa kiusalama na kiu-
chumi. 

Rais wa Misri Abdel Fatah al 
Sisi kwa mara ya kwanza alikwen-
da Iraq, kushiriki mkutano huo 
pamoja na Mfalme Abdulla II wa 
Jordan na viongozi wa Iraq. 
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Joto kali sababu 
kuondoa amri 
uvaaji barakoa

Nyusi apania 
kuwashinda 
wanajihadi

Rome, ITALIA

ITALIA imeondoa uvaaji barakoa 
nchi nzima, imetajwa kwamba 
kitisho ni kidogo, hatua ambayo ni 
kubwa katika nchi hiyo iliyokuwa 
ya kwanza kuathirika vibaya zaidi 
na virusi vya corona, barani Ulaya, 
Februari mwaka jana.

Kwamba watu hawalazimiki ku-
vaa barakoa ambako viwango vya 
joto vinatarajiwa kupanda, kufikia 
nyuzi joto 40 wiki hii katika mae-
neo yake ya Kusini.

Hatua hiyo ilianza kutekelezwa 
jana Jumatatu, wizara ya afya 
nchini humo, ilisema mikoa yote 
20 ya nchi ni salama na kwamba 
kitisho ni cha chini kwa mujibu wa 
utaratibu wa mfumo wa taifa wa 
kupima viwango vya kitisho cha 
Covid-19. 

Giovanni di Perri, Mkurugenzi 
wa Hospitali ya Magonjwa ya 
Kuambukiza, alisema maambukizi 
yamepungua sana nchini humo, 
sababu mojawapo ikiwa inatokana 
na watu wengi kuchanjwa. DW

Cabo Delgado, MSUMBIJI

RAIS wa Msumbiji Filepe Nyusi 
(pichani), amesema ana matumaini 
serikali yake itawadhibiti wa-
najihadi wanaotatiza usalama na 
kuwaua raia katika mkoa wa wa 
Cabo Delgado.

Rais Nyusi, akizungumza  wakati 
wa sherehe za 46 za uhuru wa 
taifa hilo, alisema wanajeshi wa 

taifa hilo kwa 
ushirikiano na 
wale kutoka nje, 
karibuni watali-
maliza shughuli 
zote za wanajihadi 
katika mkoa wa 
Cabo Delgado.

“Operesheni kali 
ya kuwasaka na 
kuwatokomeza 
wanajihadi hao 

itaendeshwa hivi karibuni kwa 
usaidizi wa kutosha kutoka kwa 
mataifa ya SADC na mengine 
yanayojali usalama wetu,” alisema 
Rais Nyusi.

Juma lililopita viongozi wa 
mataifa ya SADC, walikubali-
ana kuwatuma wanajeshi nchini 
Msumbiji, kulisaidia taifa hilo 
kutokemeza wanajihadi.

Katika mkutano huo, Rais Ny-
usi alitoa wito kwa mashirika ya 
kiraia kuendelea kusaidia raia wa 
Cabo Delgado, ambao wamekimbia 
makwao kutokana na shughuli za 
wanajihadi hao. RFI

Watoto wakicheza katika eneo la maji ikiwa ni mapumziko mjini Vancouver, 
nchini Canada, juzi.  Canada inashuhudia ongezeko la joto lililofikia nyuzi 
joto 46.6C hadi kufikia jana na kuvunja rekodi ya miongo takribani nane. 
PICHA: XINHUA

21 wanyongwa 
kujihusisha na 
Al-Shabab
Puntland, SOMALIA

WANAUME 21 wameuawa katika 
Jimbo la Puntland, baada ya kupati-
kana na hatia ya kuwa wanachama 
wa kundi la wanamgambo wa Kiislam 
la al-Shabab.

Walihukumiwa na mahakama ya 
kijeshi huko Galkayo na kupigwa 
risasi na kikosi maalum kilichojihami 
kwa bunduki Redio ya serikali ilisema 
kuwa 18 kati yao walikuwa wam-
etekeleza mauaji na ulipuaji wa ma-
bomu kwa zaidi ya muongo mmoja.

Hukumu kama hizo za kifo zilikuwa 
zimetolewa na mahakama katika mae-
neo mengine ya Somalia hapo awali. 
Ingwa iliripotiwa kuwa ni idadi kub-
wa zaidi ya mauaji ya wafuasi wa Al-
Shabab kuwahi kutokea Puntland. BBC

Ziara hiyo imekuja wakati nchi 
hiyo ya Iraq ikitaka kujisogeza 
karibu kwa washirika wa Mare-
kani wa nchi za Kiarabu katika 
Mashariki ya Kati. 

Iraq pia inataka kujionyesha 
kama msuluhishi kati ya nchi za 
Kiarabu na Iran baada ya kuripoti-
wa kuandaa mazungumzo mwezi 
Aprili kati ya Iran na Saudi Arabia. 

Rais Al Sisi na Mfalme Abdallah 
II wa Jordan walikutana na we-

nyeji wao, Rais Barham Saleh na 
Waziri Mkuu Mustafa al Kadhemi, 
Rais wa Iraq alisema ujumbe uli-
otokana na mkutano wao ulikuwa 
muhimu katika wakati ambao 
kuna changamoto nyingi za ki-
kanda. 

Aidha, viongozi hao walijadili-
ana kuhusu suluhisho la kisiasa 
linalozingatia azimio la Umoja wa 
Mataifa (UN) katika mgogoro wa 
Syria. DW

Iraq pia 
inataka kujio-
nyesha kama 
msuluhishi 
kati ya nchi 
za Kiarabu na 
Iran...

Ottawa, CANADA

CANADA imeandika rekodi baada ya 
kushuhudia joto kali Magharibi mwa 
nchi na Pasifiki ya Amerika Kaskazini, 
ambalo haliwahi kutokea kwa miango 
kadhaa.

Eneo la Lytton, British-Columbia 
nchini Canada, joto lilifikia nyuzi joto 
46.6C mwishoni mwa wiki na kuvunja 
rekodi ya miaka 84, maofisa wamese-
ma, jana. Kituo maalum cha kutunza 
rekodi za joto, kimerekodi joto kali pia 
kwenye mikoa tofauti.

Marekani na Canada, zimetoa ta-
hadhari kwa raia wake juu ya viwango 
vya joto vilivyotaja ni hatari na pen-
gine kudumu kwa wiki yote hii. 

Wataalamu walisema kwamba ma-
badiliko ya hali ya hewa yanatarajiwa 
kuongeza mzunguko wa matukio ya 
hali ya hewa kali, kama mawimbi ya 
joto. Ingawa hawajahusianisha hali 
hiyo maeneo mengine duniani.

Imeshuhudiwa watu kadhaa waki-
kaa maeneo yenye viyoyozi huku baa 
na migahawa mingine wakiogelea. 
BBC

Canada 
yarekodi joto 
kupindukia



Jumanne Juni 29, 2021

habari michezo
20

BAKU, Azerbaijan 

MATTHIJS de Ligt amekubalia lawama kutolewa 
kwa Uholanzi kwenye michuano ya Euro 2020 
baada ya kuonyeshwa kadi nyekundu wakati 
wakifungwa mabao 2-0 na Jamhuri ya Czech 
hatua ya mtoano ya 16-bora.

Mlinzi huyo wa Juventus, alitolewa nje dakika 
10 baada ya kuanza kwa kipindi cha pili baada 
ya marudio ya VAR kuonyesha akiuzuia mpira 
kwa mkono na kumfanya Patrik Schick kukosa 
nafasi ya wazi kufunga bao.

Mabao kutoka kwa Tomas Holes na Schick, 
likiwa la nne kwenye michuano hiyo, yaliki-
hakikishia kikosi cha kocha, Jaroslav Silhavy 
kufuzu hatua ya robo fainali ya michuano hiyo 
ambapo watakutana na Denmark mjini Baku.

Uholanzi hawakuwa kwenye kiwango bora 
kwenye mchezo huo na kukifanya kikosi hicho 
cha kocha, Frank de Boer kutopiga shuti hata 
moja langoni mwa wapinzani wao.

Bado De Ligt akafanya kosa hilo na hivyo kum-
fanya atolewa nje na sasa amekubali kwamba 
yeye ndiye chanzo cha timu yake kutolewa.

“Bila shaka tunajisikia vibaya. Kiuhakika tuli-
poteza mchezo kwa sababu ya kile nilichofanya 
mimi,” alisema akiiambia NOS.

“Sikutakiwa kufanya kile kilichotokea, lakini 
nakubali lawama kwamba mimi ndiye chanzo 
cha hayo yote.”

De Ligt akubali 
lawama 
Uholanzi 
kutolewa Euro

SEVILLE, Hispania

EDEN Hazard amezua hofu 
kwenye kikosi cha Ubelgiji 
baada ya kuumia goti katika 
mchezo ambao waliwatoa 
Ureno hatua ya 16-bora 
kwenye michuano ya Euro 
2020, huku kocha, Roberto 
Martinez pia akisubiri taarifa 
ya Kevin De Bruyne.

Ubelgiji walishinda bao 
1-0 na kumwondoa Cristiano 
Ronaldo na Ureno kwenye 
michuano hiyo na sasa 
wamefuzu kucheza robo 
fainali Jumapili, lakini 
kuna uwezekano mkubwa 
wakawakosa Hazard na De 

Bruyne.
Thorgan Hazard alifunga 

bao kwa shuti kali nje ya 
18 na kuwezesha Ubelgiji 
kufuzu robo fainali na sasa 
watakutaka na Italia, huku 
Hazard akitolewa kutokana 
na kupata majeraha na De 
Bruyne akaomba kutoka 
baada ya kuumia kifundo cha 
mguu.

Na baada ya mchezo huo, 
Hazard – ambaye amekuwa 
majeruhi kwa muda mrefu 
tangu ajiunge na Real Madrid 
mwaka 2019 – aliwaambia 
waandishi wa habari: 
“Nimejiumiza mwenyewe, 
nahisi maumivu makubwa.

Hazard, De Bruyne 
wazusha hofu Ubelgiji

BARCELONA, Hispania

R
IPOTI za hivi karibuni zinao-
nyesha kwamba, Ansu Fati 
anaweza kurudi polepole kwe-
nye msimu ujao na kuanza 

kucheza, lakini uamuzi wa mwisho 
utafanywa katika siku zijazo.

Fati anaendelea vizuri tangu 
afanyiwe operesheni mwezi 
mmoja na nusu uliopita huko 
Porto nchini Ureno na anaen-
delea kuuguza jeraha la goti 
alilopata Novemba mwaka 
jana.

Kinda huyo mwenye 
umri wa miaka 18, 

kwa sasa anaendelea na matibabu na 
daktari maalumu mjini Madrid, lakini 
anawasiliana kila wakati na timu ya mat-
ibabu ya Barcelona.

Na hii inaweza kuwa taa kwa msham-
buliaji huyo machachari, na ingawa 
kupona kwake ni polepole, kila kitu ki-
naenda kulingana na mpango.

Fati bila shaka atalazimika kufanya 
kazi kwa kasi yake mwenyewe, akiwa 
nje ya uwanja tangu Novemba 7, mwaka 
jana lakini anasubiri ruhusa kutoka kwa 
madaktari.

Bado hajaongeza mkataba na klabu 
yake hiyo, lakini anafikiriwa kama 
mmoja wa matarajio mazuri hapo 
Camp Nou.

Licha ya umri wake, Fati amevunja 
rekodi nyingi tayari, akiwa mchezaji 

mwenye umri mdogo zaidi kucheza 
kikosi cha kwanza cha Barcelona, ku-

funga kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na LaLiga.

Fati 
akaribia 
kurudi 
uwanjani
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Benitez kutangazwa 
kocha mpya Everton

MUNICH, Ujerumani 

BAYERN Munich wanamtazama Erling 
Haaland kuwa mtu mwafaka wa 
kwenda kurithi mikoba ya Robert Le-
wandowski kama ataondoka klabuni 
hapo.

Straika wa Poland, Lewandowski 
amekuwa akihusishwa na mpango wa 
kuachana na mabingwa hao wa Bun-
desliga kwenye dirisha hili la majira 
ya joto baada ya kudumu kwenye 
timu hiyo kwa miaka saba.

Na kama Lewandowski ataamua 
kubaki kwa msimu ujao, basi Bayern 
watafanya kazi ya kunasa huduma ya 
Haaland mwakani.

Lewandowski mwenye umri wa 
miaka 32, ataingia kwenye mwaka 
wa mwisho wa mkataba wake huko 
Bayern kwenye dirisha la majira ya 
joto la mwakani na imeelezwa kuna 
mazungumzo hafifu sana ya kuongeza 
mkataba mpya.

Taarifa zinadai kwamba mabosi 
wa Munich wameamua kukaa kimya 
juu ya ishu ya Haaland kwa sababu 
hawataki kumpa presha straika wao 
namba moja, Lewandowski.

Lakini, Lewandowski ameripotiwa 
kujiweka mwenyewe kwenye mazin-
gira ya kunaswa na Chelsea kutokana 
na kile alichosema mwezi uliopita, 
ambapo staa huyo aliiambia Canal+: 
“Nimeweka milango wazi. Najisikia vi-
zuri hapa Bayern, jiji ni safi na klabu 
kubwa. 

“Lakini, siku zote nipo kwenye 
mipango ya kujifunza lugha mpya, 
utamaduni mpya. Hilo linaweza ku-
tokea sasa au baada ya maisha yangu 
ya soka, hata mimi bado sifahamu.”

LIVERPOOL, England 

RAFAEL Benitez anatarajiwa 
kutangazwa kama kocha 
mkuu wa timu ya Everton 
akichukua nafasi ya Carlo 

Ancelotti ambaye amerejea 
Real Madrid ya Hispania.
Ancelotti ametua Madrid ku-

chukua nafasi ya Zinedine Zi-
dane ambaye alijiuzulu hapo 
baada ya kumaliza msimu bila 
taji lolote.

Everton inajulikana kuwa timu 

ambayo haipendi sana kufanya 
uchaguzi wa makocha wake kab-
la ya kuwaajiri, lakini hii inaweza 
kuwa tofauti mwaka huu ambapo 
uteuzi wa kocha Benitez un-
aweza kufanyika rasmi wiki ijayo.

Kocha huyo anajiunga na Ever-
ton akitokea DL Pro ya nchini 
China ambako alikaa huko kwa 
miaka miwili. 

Kabla ya klabu hiyo, Rafa ali-
wahi kuwa kocha wa Liverpool, 
Real Madrid na baadaye Newcas-
tle United.

Sanches 
anukia 

Arsenal

Haaland 
kumrithi 
Lewandowski 
Bayern

LONDON, England

K
IUNGO wa timu ya Taifa ya 
Ureno anayekipiga ndani ya 
Klabu ya Lille inayoshiriki Ligue 
1, Renato Sanches amewekwa 

kwenye rada za Arsenal na Liverpool za 
England. 

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 
23, juzi Jumapili alikuwa kwenye kikosi 
cha Ureno kilichocheza na Ubelgiji hat-
ua ya 16-bora Euro 2020.

Ripoti zinaeleza kwamba, Kocha 
Mkuu wa Arsenal, Mikel Arteta anam-
fuatilia kwa karibu nyota huyo ili ajiunge 
nao msimu ujao katika eneo la kiungo.

Kwenye Euro 2020, alianza mchezo 
mmoja kikosi cha kwanza huku miche-
zo miwili akitokea benchi na alionyesha 
kiwango bora kwa timu hiyo jambo am-
balo limezivutia timu nyingi. 

Arsenal ipo kwenye harakati za kui-
marisha kikosi chake kwa ajili ya msimu 
ujao wa Ligi Kuu England.

Kwa mara ya kwanza msimu huu 
tangu mwaka 1996, Arsenal haitashiriki 

kwenye michuano ya Ligi za Ulaya 
baada ya kumaliza na-

fasi ya nane kwe-
nye msima-

mo wa 
ligi.  



City wamgeukia Griezmann

MANCHESTER City huenda wakamlenga msham-
buliaji wa Barcelona na Ufaransa, Antoine Griez-
mann, 30, kama mbadala wa straika wa England na 
Tottenham, Harry Kane. (Fichajes)

White hajui chochote

MLINZI wa Brighton na England, Ben White, 23, 
amesema kwamba, hajui kile ambacho ni kweli 
kuhusu uvumi wa kujiunga na Arsenal kwa dau la 
pauni milioni 50. (TalkSport)

Lingard miaka mitatu utd

MANCHESTER United imempatia, Jesse Lingard 
mkataba mpya wa miaka mitatu wakati huu kiungo 
huyo wa England akiwa anawaniwa kusajiliwa moja 
kwa moja na West Ham alikokuwa anacheza kwa 
mkopo. (Mirror)

Coman awaniwa Liverpool

LIVERPOOL inawania kumsajili mshambuliaji wa 
Bayern Munich na Ufaransa, Kingsley Coman, 25 na 
inawasiliana na wakala wa mchezaji huyo. (Sport 1 
via Metro)

Bellerin atakiwa Inter

KLABU ya Inter Milan imewasiliana na wakala wa 
beki wa kulia wa Arsenal, Hector Bellerin, 26,  huku 
klabu hiyo ya Italia ikimlenga mchezaji huyo raia wa 
Hispania ili kuziba nafasi ya Achraf Hakimi. (Gian-
luca di Marzio)

Xhaka huyooo Roma

KIUNGO wa kati wa Arsenal na Uswisi, Granit 
Xhaka, amethibitisha kuondoka katika klabu hiyo ya 
Ligi Kuu England na kujiunga na AS Roma baada ya 
michuano ya Euro 2020. (90 min)

Camavinga rasmi united

KLABU ya Manchester United itakutana na wakala 
wa kiungo wa kati wa Rennes, Eduardo Camavinga, 
18 wiki ijayo kumsainisha mkataba rasmi. (RMC, via 
Mirror)

Praett kutua Arsenal

MIAKA miwili baada ya kukataa kujiunga na Arse-
nal, kiungo wa kati wa Leicester na Ubelgiji, Dennis 
Praett, 27, huenda akasajiliwa na klabu hiyo katika 
dirisha hili la uhamisho wa kipindi cha majira ya joto. 
(Express)

Anderson kurudi Lazio 

KIUNGO wa kati wa West Ham, Felipe Anderson, 28, 
huenda akarudi Lazio baada ya klabu hiyo kuanzisha 
mazungumzo ya kumsajili mchezaji huyo. (Mail)

Madueke kumrithi Sancho

BRORUSSIA Dortmund itamlenga mshambuliaji 
wa PSV Eindhoven na England, Noni Madueke, 19, 
kuchukua nafasi itakayoachwa wazi na Jadon Sancho 
ambaye anatarajiwa kutia saini kule Manchester 
United. (Ruhr Nachrichten)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA inajiandaa ku-
tangaza rasmi kwamba, 
wamefikia makubaliano na 
Lionel Messi kuhusu mka-

taba mpya.
Kwa mujibu wa Football Espana 

na mwandishi wa Sky Sport Ita-
lia, Fabrizio Romano, Barcelona 
wameshafikia makubaliano, na 
Messi atasaini mkataba mpya nda-
ni ya siku chache zijazo.

Hivyo, Barcelona watatangaza 

rasmi kufikiwa kwa makubaliano 
hayo wakati Messi akiwa na timu 
yake ya Taifa ya Argentina kwenye 
michuano ya Copa America inay-
oendelea.

Mkataba wa Messi na mi-
amba hao wa LaLiga una-

malizika mwishoni mwa 
wiki hii na mshindi huyo
 mara sita wa Ballon d’Or
 alikuwa anahusishwa na

 mpango wa kuondoka.

Lakini sasa kwa mujibu wa ripoti 

hiyo, Messi amekubali kuongeza 
mkataba wa kuendelea kukaa hapo 
Camp Nou kwa miaka miwili na 
zaidi.

Nahodha huyo wa Barca alikuwa 
anahusishwa na miamba ya Ligi 
Kuu ya England, Manchester City na 
matajiri wa jiji wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, Paris Saint-Germain.

Messi mwenye umri wa miaka 
34, sasa anatarajia kumalizia soka 
lake hapo Barca ambapo amecheza 
kwa kipindi cha miaka yake yote ya 
soka.

    Kwa sasa mshambuliaji huyo anatarajia 
kumalizia soka lake hapo Catalunya ambapo...

habari michezo
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Messi akubali kusaini 
mkataba mpya Barca



Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Azam imesema kuwa 
inakubali matokeo ya mechi ya 
nusu fainali ya Kombe la Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), maaru-

fu kama Kombe la FA, ya kuchapwa bao 
1-0 dhidi ya Simba katika Uwanja wa 
Majimaji mjini Songea, lakini imesema 
italipiza kisasi kwenye mechi ya Ligi Kuu 
Julai 14, mwaka huu watakapokutana 
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi, Dar 
es Salaam.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thab-
it Zacharia ‘Zaka za Kazi’, amesema 
wameumia sana na matokeo hayo, lakini 
wanakwenda kujipanga ili hali kama hiyo 
isitokee tena, badala yake wanajiandaa 
kulipiza kisasi kwenye uwanja wao wa 

nyumbani.
“Tumekubali kufungwa. Tuli-
poteza umakini tukafungwa

 goli mwishoni. Pamoja na 
hayo tulikuwa na uwezo 

wa kuimaliza mechi mape-
ma. Kuna nafasi ambazo

 wachezaji wetu walizipata,
 Salum Aboubakar, Idd Nado

 na Mudathir Yahaya, wali-
pata nafasi ambazo

 zingeweza kumaliza mch-
ezo, lakini hatukuzitumia. 

“Tunarudi nyumbani kujipanga na 
mechi nyingine dhidi ya Simba Ju-
lai 14 kwenye Uwanja wetu, Chamazi, 
nina uhakika tutalipa kisasi. Itakuwa ni 

mechi ya kisasi. Pia tunahitaji pointi tatu 
muhimu kwenye Ligi Kuu ili kujiweka 
kwenye nafasi nzuri,” alisema Zacharia.

Kwenye mechi ya mzunguko wa kwan-
za wa Ligi Kuu, Simba na Azam zilitoka 
sare ya mabao 2-2.

Lakini Jumamosi iliyopita kwenye 
Uwanja wa Majimaji, Simba iliichapa 
Azam FC bao 1-0 na kutinga hatua ya 
fainali ambayo itachezwa Julai 25, mwa-
ka huu dhidi ya watani zao wa jadi, Yanga 
kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika, 
mjini Kigoma.

Kwa upande wa Yanga, yenyewe im-
etinga hatua hiyo baada ya kuichapa Bi-
ashara United kwa bao 1-0 katika mechi 
ya nusu fainali iliyopigwa Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi mjini Tabora Ijumaa ili-
yopita.

Azam yapania kulipa 
kisasi Simba Chamazi

habari michezo
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Biashara United, Pat-
rick Okumu, amesema wametolewa 
kwenye hatua ya nusu fainali ya Kombe 
la Shirikisho la Soka nchini (TFF), maaru-
fu Kombe la FA, kutokana na uzoefu tu 
na si kingine.

Kocha huyo alisema kwenye mechi ya 
nusu fainali dhidi ya Yanga iliyopigwa 
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mjini Tab-
ora Ijumaa iliyopita, walitawala kila kitu, 
lakini kutokuwa na wachezaji wazoefu 
wa kutosha, kuliwaangusha.

Okumu alisema hayo kutokana na 
kushindwa kichapo cha bao 1-0 dhidi ya 
Yanga katika mchezo huo.

“Wenzetu walikuwa na wachezaji 
wa kimataifa na wenye uzoefu kwenye 
mechi kubwa, ndicho kilichokuwa to-
fauti kati yetu. Lakini kwenye soka sisi 
tulikuwa vizuri zaidi, hasa kipindi cha 
pili, tukawashambulia kwa muda mrefu, 
lakini tukashindwa,” alisema kocha huyo 
raia wa Kenya.

Hata hivyo, amekisifu kikosi chake 
kwa kupambana kwenye mechi dhidi 
Yanga, lakini kufika hatua hiyo kwani 
timu nyingi ambazo ni kubwa na zenye 
majina makubwa zaidi ya Biashara Unit-
ed, hazikufanikiwa kugusa.

“Kwa sasa nakwenda kufanya mabore-
sho kutokana na makosa niliyoyaona 
kwenye mechi yetu na Yanga. Narudi 
kwenye ligi na nina nafasi nzuri ya 
kucheza mechi za kimataifa msimu ujao, 
kama nitaweza kushinda mechi moja tu 
kati ya mbili nilizonazo,” alisema.

Biashara United ambayo ipo nafasi ya 
nne kwenye msimamo wa Ligi Kuu ikiwa 
na pointi 49 baada ya kushuka dimbani 
mara 32, kama ikimaliza katika nafasi 
hiyo itaiwakilisha nchi kwenye Kombe la 
Shirikisho Afrika.

NIPO MAKINI... Biashara 
yalia na 
uzoefu 
kipigo Yanga

Mwanachama na shabiki mkongwe wa Klabu ya Yanga, Juma Ally Mpili 
maarufu Mzee Mpili, akisikiliza kwa makini wakati mgeni rasmi, Rais wa 
zamani wa Tanzania, Jakaya Kikwete, akitoa nasaa zake kwa wanachama wa 
Yanga  waliohudhuria kwenye Mkutano Mkuu wa kupitisha mapendekezo ya 
katiba kuelekea mabadiliko ya uendeshaji wa klabu hiyo, jijini Dar es Salaam 
juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KVZ imetinga 
hatua ya nusu fainali ya 
michuano ya Kombe la 
Shirikisho Zanzibar (ZFF), 
maarufu FA Cup, baada ya 
juzi kuitoa Kundemba kwa 
mikwaju ya penalti katika 
mchezo wa robo fainali uli-
opigwa Uwanja wa Amaan 
visiwani hapa.

Katika mchezo huo wa 
robo fainali uliowapa tiketi 
KVZ ya kutinga nusu fainali, 
ulifikia changamoto hiyo ya 
mikwaju ya penalti baada 
ya timu hizo kumaliza 
dakika 90 zikiwa zimefun-
gana bao 1-1.

Akizungumza na gazeti 
hili baada ya mchezo huo, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Sheha Khamis, alisema 
malengo yake makubwa ni 
kuhakikisha wanapata nafa-
si ya kushiriki michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika 
kwa kutwaa taji hilo FA.

“Sijabweteka, bado nataka 
kuhakikisha mpaka natetea 
ubingwa wa FA, wachezaji 
wetu tumewajenga kisai-
kolojia wasidharau timu 
yoyote tunayocheza nayo, 
kila mchezo uliokuwa 
mbele yetu basi tuhesabu 
ni mgumu,” alisema.

Timu ya KVZ ndio ma-
bingwa watetezi wa mi-
chuano hiyo ambayo bing-
wa huiwakilisha Zanzibar 
kwenye Kombe la Shirik-
isho Afrika. 

Mechi nyingine ya hatua 
hiyo ya robo fainali ilipig-
wa jana katika Uwanja wa 
Amaan kwa timu ya Polisi 
kuvaana na Chuoni.

Kabla ya mechi hiyo, Ko-
cha Mkuu wa Polisi, Yusuf 
Sape, alimwambia mwandi-
shi wetu kuwa lengo lake 
msimu huu ni kuhakikisha 
timu hiyo inatwaa taji hilo 
ili kupata nafasi ya kui-
wakilisha Zanzibar kwenye 
michuano ya kimataifa.

“Tumejiandaa kupata 
alama tatu, japo tunajua 
mchezo utakuwa mgumu, 
Chuoni ni wazuri tu-
mecheza nao Ligi Kuu Zan-
zibar, lakini kila timu lengo 
lake ni kusonga mbele, 
muhimu ni wachezaji kuji-
tuma na kufuata maelekezo 
ya mwalimu,” alisema.

KVZ 
yatangulia 
nusu 
fainali FA



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo (kushoto), akiwania kumiliki mpira juu kwa juu na beki wa Ubelgiji, Jan Vertonghen, katika mechi ya hatua ya 16-bora 
ya michuano ya Euro 2020 iliyopigwa Uwanja wa Estadio La Cartuja de Sevilla, Hispania juzi na Ubelgiji kushinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

JUU KWA JUU...

Na Saada Akida 

W
AKATI homa ya pambano la 
watani wa jadi, Simba na Yan-
ga likizidi kupanda, makocha 
wa timu hizo wameviwaisha 

mapema vikosi vyao kambini huku kila 
mmoja akitamba kuibuka na ushindi ka-
tika mechi hiyo ya Ligi Kuu Bara itakayo-
pigwa Jumamosi kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Simba ambao watakuwa we-
nyeji wa mechi hiyo ya mzun-
guko wa pili, wameingia rasmi 
kambini leo huku Yanga waki-

ingia jana tayari kwa ajili ya 
kujiandaa na mechi hiyo.

Makocha hao wakizungumza na gazeti 
hili kwa nyakati tofauti jana, kila mmoja 
alitamba kuibuka na ushindi Jumamosi 
ambapo Kocha Mkuu wa Simba, Didier 
Gomes, alisema mechi hiyo kwao ni fain-
ali na anahitaji kuimarisha zaidi kikosi 
chake ili kuibuka na ushindi.

“Katika soka lolote linaweza kutokea, 
vijana wangu wako imara, tunatakiwa 

kupambana kuhakikisha tunatangaza ub-
ingwa katika mchezo huo ambao utaku-
wa wa ushindani mkubwa.

“Bado tuna nafasi ya kufanya vizuri na 
nina waamini wachezaji wangu kufanya 
yale ya mazoezini, tutazidi kupambana ili 
kuwa imara wakati wote,” alisema Gomes 
huku akieleza kwamba mshambuliaji 
Chris Mugalu ambaye alikuwa majeruhi 
amerejea na tayari ameanza programu 
maalum.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, alisema wameingia 
kambini kujiandaa na mechi hiyo, lakini 
wataitumia kujiwinda na mchezo wa fain-
ali wa Kombe la FA dhidi ya Simba.

“Ni mechi ngumu na ushindani mkub-
wa kwa sababu kila mmoja wetu tuna-
hitaji matokeo, kwetu ni lazima tushinde 
mechi hii kwa sababu bado tuko katika 
mbio za ubingwa na hatutaki kuwa daraja 
la wapinzani wetu kutangaza ubingwa 
kupitia mchezo huo,” alisema kocha huyo.

Kwa upande wa kamati ya ulinzi na us-
alama kwa kushirikiana na serikali kupitia 
Wizara ya Michezo, Bodi ya Ligi na wa-
husika wa Klabu za Simba na Yanga jana, 

wamekutana na kujadili  maandalizi ya 
mchezo huo.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Michezo 
nchini, Yusuph Singo, alisema: “Kila kitu 
kimeenda vizuri kuhusu maandalizi ya 
mchezo huo utakaopigwa Jumamosi, kwa 
upande wa usalama uko vizuri na tume-
jipanga kuhakikisha mashabiki wanakuja 
na kuondoka salama.”

Kuhusu baadhi ya mashabiki ambao 
walikata tiketi awali, lakini hawajarejesh-
ewa, Meneja wa N-Card, Nasra Mugheiry, 
alisema walionunua tiketi katika mchezo 
uliopita wanatakiwa kwenda na kadi zao 
ili kuhakiki miamala yao na kisha ku-
ruhusiwa kuingia uwanjani.

“Tiketi zimeanza kuuzwa leo ( jana) 
kupitia katika mitandao ya simu na leo, 
tutaanza kuuza katika vituo, ikiwamo 
Klabu ya Simba, Yanga, Vunjabei Sinza na 
TFF,” alisema Nasra.

Alisema kwa upande viti vya mzun-
guko zimebaki nafasi 2,218 kwa ambapo 
tiketi ni Sh. 7,000 na viti vya rangi ya ma-
chungwa ni 11,280 kwa Sh.10,000, VIP B 
zimebaki nafasi 284 kwa Sh. 20,000 huku 
VIP A na C zikiwa zimejaa.

     Akataa kuwa daraja la ubingwa, Mfaransa asema 
hakuna namna, tiketi ‘kiduchu’ zaanza kuuzwa...

Gomes, Nabi waliamsha 
mtifuano Simba, Yanga

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Tanza-
nia, Kelvin John, aliyesajiliwa na Klabu 
ya KRC Genk, ameingia anga moja na 
wachezaji nyota wa Chelsea, Manchester 
United na Aston Villa, imefahamika.

Kelvin, 18, kwa sasa ni mmoja kati ya 
wachezaji ambao wapo chini ya Kampuni 
ya wakala, ICM Stellar Sports, ambayo ni 
wakala wa kiungo wa Aston Villa, Jack Gre-
alish, Luke Shaw wa Manchester United 
pamoja na Mason Mount na Ben Chilwell 
wanaochezea Chelsea.

Mshambuliaji huyo chipukizi wa ki-
mataifa wa Tanzania, wiki iliyopita aliji-
unga na KRC Genk ya Ubelgiji baada ya 
kusaini mkataba utakaomalizika mwaka 
2024.

Kelvin amejiunga na KRC Genk akitokea 
akademi ya Brook House Collage ya Eng-
land aliyojiunga nayo tangu mwaka 2019 
baada ya kung’ara kwenye Fainali za Vi-
jana Afrika chini ya umri wa miaka 17.

Genk inamchukulia Kelvin kama Mbwa-
na Samatta ajaye, ambaye aliitumikia kla-
bu hiyo kwa mafanikio makubwa kabla ya 
kutimkia Aston Villa na baadaye kutolewa 
kwa mkopo Fenerbahce ya Uturuki.

Kelvin John 
anga moja 
na Grealish
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