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JAMHURI YA MUUNGAND WA
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UHU HASSAN
TANZAMNIA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Kamati Kuu ya Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi, Mei Mosi Kitaifa 2022, wakati al-
ipokagua maandalizi ya sherehe hizo, kwenye Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: OWM

CHADEMA waitwa maoni Katiba Mpya

Na Romana Mallya

KIKOSI Kazi cha Rais Samia
Suluhu Hassan kimewaita wadau,
kikiwamo Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
kutoa maoni na mapendekezo
katika maeneo tisa kinayoyashu-
ghulikia, likiwamo la Katiba
Mpya.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Katibu wa
Kikosi kazi hicho, Sisty Nyahoza,
CHADEMA ambacho awali kilisu-
sia kikao cha wadau wa siasa kili-
chofanyika Dodoma, ni miongoni
mwa wadau kikiwa ni moja ya vy-
ama vitatu vinavyotarajiwa kutoa
maoni na mapendekezo yao Mei
9, mwaka huu.

MSIMAMO CHADEMA

Alipotafutwa na Nipashe jana
kuzungumzia suala hilo, Mkuru-
genzi wa Uenezi na Mambo ya
Nje wa CHADEMA, John Mrema,
alisema:

“Kama ambavyo Kamati Kuu
iliazimia kuhusu kutoshiriki

mchakato huo, mpaka sasa haku-
na uamuzi uliobadilika na tuna
imani kuwa tutaweza kufanya
mazungumzo kwanza ili tuku-
baliane tunaanzia wapi na ajenda
za mazungumzo zitakuwa zipi.

“Tumemsikia Mheshimiwa
Rais alipokuwa Marekani aliweka
wazi kuwa ataendeleza mazun-
gumzo hayo, nasi tutakuwa tayari
kuendelea baada ya kuweka mis-
ingi ya mazungumzo husika.”

Mbali na Katiba Mpya, maeneo
mengine ambayo yanatakiwa ku-
tolewa maoni na mapendekezo
ni mikutano ya hadhara na miku-
tano ya ndani ya vyama vya siasa,
masuala yanayohusu uchaguzi na
elimu ya uraia.

Mengine ni mfumo wa mari-
dhiano ili kudumisha haki, am-
ani, utulivu na umoja wa kitaifa
na ushiriki wa wanawake na
makundi maalum katika siasa na
demokrasia ya vyama vya siasa.

Rushwa na maadili katika siasa
na uchaguzi, ruzuku ya serikali
kwa vyama vya siasa na uhusi-
ano wa siasa na mawasiliano kwa

umma pia yanatakiwa kutolewa
maoni na wadau hao.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
maoni na mapendekezo ya wa-
nanchi na taasisi katika maeneo
es Salaam kuanzia Mei 5, mwaka
huu hadi Mei 13, mwaka huu.

Ratiba hiyo pia inaonyesha
Mei 5, mwaka huu watakaoanza
kutoa maoni na mapendekezo
ni Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kikifuatwa na Chama cha ACT-
Wazalendo na baadaye Union for
Multiparty Democracy (UMD).

Mei 6, mwaka huu itakuwa siku
ya Chama cha Wananchi (CUF) na
Chama cha NCCR-Mageuzi kutoa
maoni yao na siku itakayofuata
(Mei 7) ni Jumuiya ya Wahindu
Tanzania na Jumuiya ya Kikristo
Tanzania (CCT).

Mei 9, mwaka huu, itakuwa na-
fasi kwa CHADEMA, Alliance for
Demokratic of Change (ADC) na
Chama cha Ukombozi wa Umma
(CHAUMMA).

Mei 10, mwaka huu, itakuwa
nafasi kwa United Peoples Dem-

ocratic Party (UPDP), African
Democratic Alliance Party (ADA-
TADEA) na Alliance for African
Farmers Party (AAFP).

Taarifa hiyo inaonyesha Mei 11,
mwaka huu watakaotoa maoni
na mapendekezo ni United Dem-
ocratic Party (UDP), Chama cha
Demokrasia Makini (MAKINI) na
Sauti ya Umma (SAU).

Siku itakayofuata ni National
Reconstruction Alliance (NRA),
Chama cha Kijamii (CCK) na Na-
tional League for Democracy
(NLD) na Mei 13, itakuwa ni nafasi
ya Tanzania Labour Party (TLP)
na Democratic Party (DP).

Taarifa hiyo pia ilibainisha
kuwa maoni na mapendekezo
yanapokewa kwa njia mbalim-
bali ambazo ni barua pepe, What-
SApp, barua na nyaraka yoyote
kwenda kwa Katibu wa Kikosi
Kazi.

Vilevile, inaruhusiwa wadau
kuwasilisha barua au nyaraka
husika katika Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa zilizoko Dodo-
ma, Dar es Salaam na Zanzibar.

LATRA yapandisha nauli za daladala na mabasi

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usa-
firi Ardhini (LATRA) imetangaza
ongezeko la nauli za daladala na
mabasi ya masafa marefu.

Viwango hivyo vipya vya nauli
Salaam na Mkurugenzi Mkuu
wa LATRA, Gilliard Ngewe na vi-
taanza kutumika rasmi baada ya
siku 14.

Ngewe alisema kwa mabasi ya
mjini kuanzia kilometa O hadi
10 nauli itakayotozwa itakuwa
ni Sh. 500 badala ya Sh. 400 na
zile zilizokuwa zikitozwa Sh. 450
zitakuwa ni Sh. 550.

Alisema kwa daladala zilizoku-
wa zinakwenda kilometa 20 nau-

li itakuwa Sh. 600 na kilometa
25 itakuwa Sh. 700, kilometa
30 nauli itakuwa Sh. 850 badala
ya Sh. 750, kilometa 35 nauli ni
Sh.,000 na kilometa 40 nauli
kikomo itakuwa Sh. 1,100.

Alisema katika safari hizo za
daladala za mijini nauli za wa-
nafunzi zimebaki zilezile.

Ngewe alisema kwa mabasi
ya mkoani daraja la kawaida
limeongezeka kwa asilimia 11.92
ambapo nauli itakuwa Sh. 41.29
kwa kilomita ambalo ni ongeze-
ko la Sh. 4.40.

Alisema daraja la kati nauli ya
sasa ni Sh. 53.22 kwa kilometa
imeongezeka kwa asilimia 6.88
ikiwa ni ongezeko la asilimia 3.66
kwa kila kilometa na kufanya

nauli mpya iwe Sh. 56.88.
“Daraja la kawaida kwa mtu
anayetoka Dar es Salaam kwen-
da Arusha kwa kupitia Chalinze
nauli kikomo alikuwa akilipa Sh.
22,700, hivyo kwa sasa atalipa Sh.
26,700 na kwa daraja la kati ali-
kuwa akilipa Sh. 32,800 na sasa
atalipa Sh. 36,700,” alisema.
Alisema kwa wanaopita Baga-
moyo kwa ruti hiyo, daraja la
kawaida nauli kikomo alikuwa
akilipa Sh. 21,900 na kwa sasa
atalipa Sh. 25,800 na kwa daraja
la kati alikuwa akilipa Sh. 31,600
wakati sasa atalipa Sh. 35,600.
“Tumepandisha nauli kuto-
kana na hesabu na ushindani
kwa sababu kila mtu anajitahidi
kutoa huduma, kubana mafuta,

matumizi ya ovyo anajaribu ku-
punguza nauli haifikii kwenye
kikomo.

“Kwa hiyo unatakiwa usiende
ukaingia kwenye daraja la kawai-
da, ubaki kwenye daraja lako
na wewe wa kati ubaki kwenye
daraja lako, hatujasema uvuke,
ukivuka ndiyo ugomvi unapoan-
za kwamba wewe unafanya kitu
ambacho ni kinyume cha sheria,”
alionya.

Ngewe alisema kwa yeyote
ambaye hataridhika na maelek-
ezo hayo yaliyotolewa na bodi ya
wakurugenzi na kudhani ipo haja
ya kusikilizwa, anaweza kukata
rufani au kuomba kuzikilizwa
kwenye Baraza la Ushindani la
Biashara.

]
Wanafunzi vyuo
ufundi kupewa
mikopo HESLB

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
amesema kwa mwaka wa fedha
ujao wa 2023/24, serikali in-
atarajia kupanua wigo wa utoaji
mikopo kwa elimu ya ufundi ngazi
ya stashahada hususan kwa ujuzi
na ufundi unaohitajika kwenye
soko la ajira.

Akizungumza jana na Bodi ya
Wakurugenzi wa Bodi ya Mikopo
va Elimu ya Juu (HESLB), alisema
katika kikao hicho wamezungumza
umuhimu wa kupeleka mikopo
katika elimu ya ufundi walau ngazi
ya stashahada (diploma) kwenye
VYUO vya ufundi hasa taaluma za
ufundi na ujuzi ambazo zinahi-
tajika sana kwenye ajira.

“Tunafahamu tuliongea na Balozi
wa Canada alisema kampuni za
madini za Canada zinataka sana
tuweke aina fulani ya mafunzo
va kuandaa watanzania kupata
ajira kwenye kampuni hizo, sasa
watu kama hao tukiwapa mkopo
uhakika wa kurudi ni mkubwa,”
alisema.

Prof. Mkenda alisema: “Kilio cha
watu wengi kwa sasa ni ajira, sasa
sehemu ambayo ajira ni rahisi
zaidi ni kwenye ujuzi na ufundi,
kwa hiyo vyuo kama DIT, Arusha
Technical, tumekubaliana kazi
ifanyike tuone mwaka mpya wa
fedha, ukiacha mwaka huu tuwe
tumejiandaa kupeleka fedha kwa
ajili ya ufundi, tungependa tuseme
mapema ili watakaotaka kuomba
sehemu ya kusoma watambue
sehemu hii sasa itakuwa na fursa
ya kupata mikopo.”

Kuhusu kutoa ufadhili kwa wa-
nafunzi watakaofanya vizuri kwe-
nye masomo ya sayansi, waziri
huyo alisema katika bajeti inay-
otarajiwa kusomwa bungeni kwa
mwaka wa fedha 2022/23, fedha
zimetengwa kwa ajili ya wanafunzi
hao kupata ufadhili moja kwa
moja ambapo fedha hizo zitasaidia
kusoma ndani au nje ya nchi.

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkenda alisema itaundwa timu ya
kupitia masuala ya utoaji mikopo
kwa miaka mitano.

“Siyo kwamba tumeona tatizo
bali kuna maswali mengi ambayo
tunataka tusaidiane kuyajibu na
bodi inataka kuyaona. Kwa mfano
tunataka tujue wale waliochukua
mikopo wanaorejesha, wanaoreje-
sha zaidi ni waliosoma kozi zipi?
itasaidia kujua iende sehemu
gani zaidi, timu hii itaangalia pia
vigezo kwa mfano, je, mtu ume-
faulu kwa kiasi gani? Maana kwa
sasa inaangalia uwezo wa mzazi,”
alisema.

Kuhusu ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali(CAG), Prof. Mkenda alisema
CAG ameonesha namna ugawaji
wa mikopo unavyokwenda na
wamezungumza na bodi hiyo am-
bapo tatizo lilikuwa zamani lakini
hadi sasa kuna uboreshaji mkubwa
na juhudi zinaendelea.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Allan Kijazi (kulia) na Mkurugenzi wa Kampuni ya
Tanzania Plantations Ltd, Ladhia Prabhudas Pradip, wakionyesha hati, baada ya kutiliana saini makubaliano ya makabidhi-
ano ya mashamba ya kampuni hiyo na serikali, wilayani Arumeru, mkoani Arusha juzi. Waliokaa ni Waziri wa wizara hiyo,
Dk. Angeline Mabula (wa pili kulia) na (wa tatu kulia), Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongela. PICHA: WANMM

Mgogoro wa ardhi miaka 23 watatuliwa

Na Munir Shemweta,
ARUSHA
SERIKALI imekabidhiwa

mashamba yaliyokuwa yakimi-
likiwa na Kampuni ya Tanzania
Plantations Ltd yenye ukubwa
wa ekari 6,176.5 katika wilaya
za Arusha na Arumeru mkoa-
ni Arusha na hivyo kumaliza
mgogoro wa muda mrefu.

Mgogoro kati ya Kampuni
ya Tanzania Plantations Ltd na
Serikali uliibuka mwaka 1999
baada ya kampuni hiyo kup-
inga ubatilisho wa mashamba
yake uliofanywa na serikali
kutokana na kampuni hiyo
kushindwa kutimiza masharti
ya umiliki, jambo lililoifanya
kufungua kesi Mahakama Kuu
Kanda ya Arusha mwaka 2015.

Hata hivyo, katika kutafuta
suluhu nje ya mahakama,
serikali kupitia Wakili Mkuu
wa Serikali, Mei 15, 2019 ili-
wasilisha ombi la kufanya ma-
jadiliano na mdai kwa lengo
la kumaliza shauri nje ya ma-
hakama ambapo mahakama
iliridhia pande mbili za shauri
kumaliza suala hilo nje ya ma-
hakama.

Makabidhiano ya masham-
ba hayo yaliyokuwa yakiju-
likana kama Karangai na Lucy
Estate yanahitimisha mgogoro
kati ya serikali na Kampuni ya
Tanzania Plantations Ltd sam-
bamba na ule wa wananchi
uliotokana na wananchi kuuz-
iwa baadhi ya maeneo kwenye
mashamba yaliyobatilishwa.

Katika makubaliano ya
kutafuta suluhu nje ya ma-
hakama, serikali ilikubali
kulipa Sh. bilioni 57 kwa
ajili ya fidia ya mashamba Na.
304 na 305 Nduruma yenye
ukubwa wa ekari 6,133 na
shamba la ekari 43.5 ambalo
halikubatilishwa lakini ilione-
kana ni busara likachukuliwa
na serikali. Pia serikali ililipa
fidia ya mkonge na mtambo
wa kuchakata mkonge ulioku-
wa ukifanya kazi.

Makabidhiano ya masham-

ba hayo yalifanyika juzi katika
Kata ya Bwawani wilayani Aru-
meru mkoani Arusha baina
ya Katibu Mkuu Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Allan Kijazi na Mku-
rugenzi wa Tanzania Plantation
Ltd, Ladhia Prabhudas Pradip
mbele ya Waziri wa Ardhi. Dk.
Angeline Mabula.

Akizungumza wakati wa
makabidhiano ya mashamba
hayo, Waziri wa Ardhi, Dk. An-
geline alisema Rais aliridhia
makubaliano  yafanyike na
kutoa fedha kwa ajili ya fidia ku-
maliza mgogoro huo uliodumu
kwa muda mrefu.

“Tunamshukuru sana
Mheshimiwa Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa sababu
masuala haya yanahitaji hek-
ima na busara na aliliona hili
kuwa kuna uhitaji wa kuwa
na mazungumzo na Tanzania
Plantation Ltd lakini pia aki-
angalia mustakabali wa watu
waliokuwa eneo, tunamalizaje
hili na kuelekeza makubaliano
yafanyike na akatoa fedha na
tayari mmiliki alishalipwa,”
alisema.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
serikali haiwezi kuwatelekeza
wananchi waliokuwa waki-
ishi katika mashamba hayo na

IN THE DISTRICT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMNISTRATION
CAUSE NO. 309 OF 2022

In the matter of the state of the late AMINI
NDAMA MZIRAY and in the matter of application
for letters of administration by CAROLYNE
AMINI MZIRAY

GENERAL CITATION
(rule 75)

All person claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceeding if they think fit before
the grant of probate ( or letters of administration) is
made to the above named petitioner

Objections to the grant should be filed on before
the 6th day of 6th, 2022

Dated at dar es salaam this 21 day of 4,2022

\3 o Fo

Fogeatrar G dea Fedked Mogestrire

-
2000000

kubainisha kuwa itaweka
utaratibu mzuri ili wa-
nanchi hao waweze ku-
faidika na matunda am-
bayo serikali imepanga.
Aliagiza  halmashauri
ambazo ni mamlaka za
upangaji nchini kuendelea
kufanya tathmini kwa yale
mashamba ambayo wami-
liki wake wameshindwa
kuyaendeleza au kuyatele-
keza na hatua za kuyatwaa
zianze kufanyika mara
moja. Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Ardhi, Dk. Kijazi,
alisema Wizara yake kwa
kushirikiana na wizara na
taasisi nyingine imeanza
kuchukua hatua zitakazoi-
wezesha serikali kufanya
uamuzi kuhusu matumizi

KIWANDA CHA TAIFA CHA UCHAPAJI (KIUTA)

ya mashamba hayo iki-
wamo uvunaji wa mkonge
kwa kuzingatia baadhi ya
mahitaji ya wananchi .

Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, John Mongela, aliwa-
tahadharisha  wananchi
wa eneo hilo kuwa eneo
hilo sasa ni mali ya seri-
kali na wanachotakiwa
ni kusubiri utaratibu wa
matumizi ya mashamba
hayo utakapowekwa.

Kamishna wa Ardhi
nchini, Nathaniel Nhonge,
alisema kuwa baada ya
makabidhiano ya sham-
ba yaliyofanyika, ni la-
zima eneo hilo liandaliwe
mpango wa matumizi ya
ardhi kwa ajili ya manufaa
ya nchi.

MAADHIMISHO YA SIKUKUU YA WAFANYAKAZI
DUNIANI - MEI MOSI 2022

EU, FAO na Serikali
zazindua kampeni
kuhimiza lishe bora

Na Gerald Kitabu

SHIRIKA la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa
(FAO) na Serikali ya Tanzania kupitia programu inayofa-
dhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU) inayoitwa AGRI-CON-
NECT zimezindua kampeni ya kitaifa ya lishe ili kujenga
tabia zinazofaa za milo kwa kutumia vyakula vinavyo-
patikana nchini.

Kampeni hiyo iliyozinduliwa jijini Dar es Salaam jana
inalenga kupunguza utapiamlo nchini.

Akizindua kampeni hiyo kwa niaba ya Waziri wa Kili-
mo, Hussein Bashe, Mkurugenzi wa Usalama wa Chaku-
la katika wizara hiyo, Dk. Honest Kessy, alisema kipaum-
bele cha serikali ni kupunguza utapiamlo nchini.

Alisema kuwa kampeni hiyo imekuja katika kipindi
mwafaka ambapo dunia inahangaika kumaliza janga la
UVIKO-19.

“Tumeimarisha usimamizi wetu wa masuala ya
chakula na lishe kwa kuhimiza uwekezaji zaidi ka-
tika kilimo, uzalishaji wa chakula na elimu ya lishe ili
kuongeza upatikanaji na ufikiwaji wa milo iliyo bora
kupitia uzalishaji katika kilimo na uelewa bora zaidi wa
umuhimu wa milo bora katika kuzuia matatizo ya afya
kwa sababu ya ukosefu wa lishe na kuimarisha kinga ya
mwili,” alisema.

Kessy aliwataka Watanzania wote kushiriki ipasavyo
katika kampeni hiyo ili kupunguza tatizo la utapiamlo
nchini.

Mwakilishi wa FAO nchini, Dk. Nyabenyi Tipo, ali-
sistiza kwamba wakati janga hilo la dunia likiendelea,
umuhimu wa milo bora katika kukabili madhara yake
unapaswa kutiliwa mkazo.

Katika tukio hilo la jana, watu 100 wa kwanza ku-
wasili katika soko la Kisutu ulipofanyika uzinduzi huo,
walipewa kikapu cha chakula kilichojaa vyakula anuai
vilivyoonyeshwa katika sahani ya mfano ya milo bora.
Mwezi huu wa Mei, kampeni kama hiyo ya lishe ya ki-
taifa itazinduliwa Zanzibar.

Programu hiyo inayoongozwa na FAO inayoitwa ku-
jenga uhimilivu wa mifumo ya kilimo na chakula na
lishe bora katika muktadha wa janga la dunia ni nguzo
ya nne ya mradi wa AGRICONNECT-kusaidia minyor-
oro ya thamani kuleta ustawi wa pamoja unaokazia
zaidi lishe na kuanzisha mifumo ya kusaidia kupun-
guza makali ya janga katika upatikanaji wa chakula na
masoko.

L NPC7KIUTA

e pinticy i wn HE

L Wafanyakazi Duniani.

Bodi, Menejimenti na wafanyakazi wa Kiwanda cha |
Uchapaji cha Taifa (KIUTA) tunaungana na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia
Suluhu Hassan na Rais wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, Mhe. Dr. Hussein Ali Mwinyi na
Watanzania wote katika kusherehekea Sikukuu ya

Mhe. Dr. Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

Mhe. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Plot No. 13 Nyerere Road, Postal Address: Box 2320 Dar Es Salaam Tanzania

Tel: +255 22 2863216, +255 22 2863418, +255 22 2863209
Email: info@npckiuta.co.tz
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Nape aonya
‘figisu’
watumishi
wizarani

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye amewa-
taka wafanyakazi wa Wizara
hiyo kutokata tamaa wanapo-
pitia magumu huku akiwaasa
viongozi wao kutotumia uku-
bwa wa vyeo vyao kuwaumiza
wengine.

Nnauye alitoa kauli hiyo jana
gumza na wafanyakazi wa
wizara hiyo.

Alisema watumishi hao
wanapopata magumu katika
majukumu yao hawapaswi Ku-
kata tamaa na kutaka watumie
vikwazo kama fursa ya kupiga
hatua mbele zaidi.

“Mfano mimi nilipokuwa
ninafanya kazi katika ofisi za
Makao Makuu ya CCM, nilisikia
kuna mpango unasukwa na
baadhi ya watu nihamishiwe
mikoani, niliposikia nikaondoka
kwenda kusoma ‘masters’ (sha-
hada ya uzamili), nilipomaliza
nilirudi na kuwashukuru wale
walionihamisha, kila gumu
ni fursa ya kufanya vizuri,”
alisema.

Aliongeza: “Ninaomba sana
tupendane na tuishi kwa
upendo, maisha niliyoyaishi
yamenifundisha mengi kikubwa
nawahimiza mtimize wajibu
wenu”.

Waziri huyo alisema viongozi
wanapaswa kuwaeleza haki
zao wafanyakazi taratibu na
iwapo haiwezekani waambiwe
kwa namna ambayo haitawapa
MSONgo Wa Mmawazo.

“Kila mmoja umpe haki yake,
kama haiwezekani umwam-
bie ukweli, tusidharauliane,
tuheshimiane, tupendane na
kuambiana ukweli,” alisema.

Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, DK. Jim Yonaz, alisema
ni muhimu kuwatengenezea
wafanyakazi mazingira ambayo
hayasababishi wapelekwe
hospitalini.

Awali, akitoa mada ya ma-
gonjwa yasiyoambukiza, mtaal-
amu kutoka Ofisi ya Mganga
Mkuu wa Jiji la Dodoma, DK.
Revocutus Baltazary, alisema
asilimia 60 ya watumishi nchini
wako katika hatari ya kupata
mMagonjwa sugu yasiyoambuki-
za ikiwamo shinikizo la damu,
figo na sukari.

“Sababu zinazotajwa ni
mwenendo wa maisha wa
kutofanya mazoezi, msongo wa
mawazo na kutokuwa na us-
alama mahala pa kazi,” alisema.

Aliwashauri watumishi
kujenga utamaduni wa kufanya
mazoezi, kula chakula bora
na kuepukana na msongo wa
mawazo.

Waziri wa
Habari,
Ma-
wasiliano
na
Teknolojia
va Habari,
Nape
Nnauye,
akizun-
gumza
wakati wa
mkutano
wake na
wafan-
yakazi wa
Wizara

1690 ni Kuwa e
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Bunge laagiza kuanzishwa kanzidata wamiliki migodi

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limeiagiza Taasisi ya Uhamasishaji,
Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini,
Mafuta na Gesi Asilia (TEITI) kuharakisha
kuanzisha kanzidata ya wamiliki wa migodi
kwa maslahi mapana ya Taifa.

Pia limeiagiza serikali kuharakisha uandaaji
wa mkakati wa kuendeleza madini ili kusaidia
kutambua kiasi cha madini kilichopo nchini.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Nishati na Madini, Seif Khamis
Gulamali, alibainisha hayo juzi alipowasili-
sha taarifa kuhusu utekelezaji wa majukumu
ya Wizara ya Madini kwa mwaka wa fedha
2021/22 pamoja na maoni ya kamati hiyo
kuhusu makadirio ya mapato na matumizi ya
wizara hiyo kwa mwaka wa fedha 2022/23.

Gulamali alisema ni wakati mwafaka sasa
kwa TEITI kuanzisha kanzidata hiyo ya wami-
liki wa migodi nchini kwa maslahi mapana ya
Taifa.

Kuhusu mkakati wa kuendeleza madini,
Gulamali alisema: “Ili nchi iweze kunufaika na
rasilimali ya madini, wizara iharakishe uanda-
aji wa mkakati wa kuendeleza madini kama
nchi nyingine zinavyofanya.”

Alisema Kamati ya Nishati na Madini ina-
tambua kuwa bado nchi haina mkakati huo na
katika vikao vya uchambuzi wa bajeti kamati
ilihoji suala hilo na kuarifiwa kuwa wizara iko
kwenye mchakato wa kuandaa.

Gulamali ambaye ni Mbunge wa Manonga

(CCM), alisema katika kuchambua, kamati ilip-
itia mikakati ya kuendeleza madini ya nchi na
maeneo mbalimbali kama vile Ontario, North-
west na Yukon.

Alisema waliangalia namna zilivyojipanga
katika kuhakikisha rasilimali ya madini inaku-
wa na manufaa kwa ustawi wa wananchi,
lakini pia kunakuwa na mazingira mazuri ya
uwekezaji.

Alisema kuwapo kwa mkakati wa kuende-
leza madini kunalisaidia Taifa kutambua kiasi
cha madini ambacho nchi imebarikiwa, lakini
pia kuweka mipango na mikakati madhubuti
pamoja na kuwajibika ili kuhakikisha rasilima-
li inakuwa endelevu na inatumika kwa ustawi
wa wananchi na Taifa kwa ujumla.

Gulamali alisema: “Kamati inaona ipo haja
ya serikali kupitia mkakati wa kuendeleza ma-
dini wa nchi mbalimbali hususani zilizofanya
vizuri ili kuweza kuiga yale mazuri kulingana
na mazingira ya nchi yetu.”

Kuhusu Mradi wa Makaa ya Mawe ya kupikia
unaotekelezwa na Shirika la Madini la Taifa
(STAMICO) eneo la Msasani, Dar es Salaam,
Gulamali alisema ni moja kati ya miradi yenye
faida kiuchumi na kimazingira kutokana na
kuzalisha mkaa usiokuwa na moshi, harufu
wala hewa chafu na wenye kuwaka kirahisi.

Alisema serikali inapaswa kuanza ku-
utekeleza haraka, kikamilifu na kibiashara ili
kuleta tija, pia kuna haja kwa serikali kushiriki-
sha sekta binafsi ili kutekeleza miradi kama
hiyo katika maeneo mbalimbali nchini.

Alisema utafiti pia utanyike ili mashine zi-
nazotumika kutengeneza makaa ya mawe
ya kupikia zianze kutengenezwa nchini kwa
lengo la kupunguza gharama za uwekezaji wa
mradi kwa kutumia wataalamu wa ndani.

LESENI ZA BARUTI

Awali Waziri wa Madini, Dk. Dotto Biteko,
alisema wizara imetoa leseni tatu kwa kampu-
ni zitakazoanzisha viwanda vya kutengeneza
baruti nchini.

Alizitaja kampuni hizo ni Mbogo Mining
and General Supply Limited ya wilayani Magu
mkoani Mwanza, Solar Nitrochemicals Lim-
ited na Emulsion ya wilayani Kisarawe mkoani
Pwani.

Alisema leseni sita za kutengeneza baruti
kwa kutumia magari maalumu zilitolewa kwa
kampuni mbili pamoja na leseni 18 za maghala
ya kuhifadhia baruti zimetolewa kwa kampuni
na wafanyabiashara wa baruti.

Vibali na leseni za baruti vilivyotolewa
zimeipatia Serikali Sh. milioni 453.05

Vilevile, alieleza kuwa katika kipindi cha
Julai, 2021 hadi Machi, 2022 vibali vya baruti
vilitolewa kwa kampuni na wafanyabiashara
mbalimbali.

Alisema: “Serikali ilitoa vibali 225 vya kuingi-
za baruti nchini, vibali 21 vya kufanya biashara
ya baruti, vibali 21 vya kusafirisha baruti kwen-
da nje ya nchi na vibali 37 vya kupitisha baruti
nchini kwenda nchi nyingine”.

Wakunga waipa mbinu serikali vifo vya uzazi

Na Sabato Kasika

RAIS wa Chama cha Wakunga
Tanzania (TAMA) ameishauri
serikali kuwekeza zaidi katika
kuboresha mazingira ya kazi na
ubora wa vitendea kazi ili ku-
pambana na vifo vinavyotokana
na uzazi kwa lengo la kulinda
afya ya mama na mtoto.

Feddy Mwanga alitoa rai hiyo
juzi jijini Dar es Salaam wakati
wa warsha ya kuwajenga uw-
ezo waandishi wa habari kuhusu
masuala ya uzazi.

Alisema taarifa mbalimbali
zinazotolewa na serikali na wa-
dau mbalimbali zinaonyesha
kuongezeka kwa hospitali na
vituo vya afya, lakini kiwango
cha vifo vya uzazi bado kiko juu

nchini.

“Kuna haja kuongeza juhudi
za kukabiliana na tatizo hili kwa
kuhakikisha hospitali, vituo vya
afya na zahanati zinakuwa na
huduma zote muhimu ili kuepu-
sha vifo vinavyotokana na uzazi,”
alisema Mwanga.

Alisema TAMA inatambua
hatua kubwa ambazo Tanzania
imepiga za kupunguza vifo vya
mama na mtoto chini ya miaka
mitano, lakini anashauri juhudi
zaidi ili nchi ifikie lengo la maen-
deleo endelevu la asilimia 70 kwa
vizazi 100,000 na kuondoa vifo
vinavyoweza kuepukika kufikia
mwaka 2030.

Warsha hiyo ilifanyika ikiwa ni
sehemu ya maadhimisho ya Siku
ya Wakunga Duniani ambayo

kilele chake kitakuwa ni Mei 5
kongamano la kisayansi, huku
wakunga wakionyesha kazi wa-
zifanyazo.

Naibu Mwakilishi Mkaazi wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Masuala ya Afya, Uzazi na Idadi
ya Watu (UNFPA) Tanzania, am-
bao waliandaa warsha hiyo, Dk.
Wilfred Ochan, alisema Siku
ya Wakunga Duniani ni nafasi
ya kuangalia takwimu na jinsi
uwekezaji ulivyo kwenye ukunga
nchini. Alisema vifo vingi vina-
vyotokana na uzazi vinaweza ku-
zuilika, hasa kukiwa na huduma
bora kutoka kwa wataalamu wal-
iowezesha ili wasaidie kutoa hu-
duma tangu mimba hadi mtoto
anapozaliwa.

“Ripoti ya UNFPA kuhusu
Shirikisho la Wakungwa na
WHO inaonyesha kama serikali
zikiwekeza kwa wakunga, mai-
sha ya watu milioni 4.3 yanaweza
kuokolewa kila mwaka kuanzia
2035,” alisema Dk. Ochan. Ali-
fafanua kuwa UNFPA inaendelea
kufanya kazi pamoja na Wiz-
ara ya Afya na TAMA ili kuvuka
malengo mbalimbali kuanzia
uboreshaji wa vifaa tiba na wodi
katika baadhi ya mikoa ikiwamo
Kigoma.

Dk. Ochan alitaja mikoa min-
gine kuwa ni Dodoma, Simiyu na
Zanzibar, huku akifafanua kuwa
hatua walizochukua zinalenga
kuwezesha kufanyika kwa hudu-
ma za dharura ikiwamo upasuaji.
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M'’biashara

tanzanite

Kizimbani
tuhuma za
mauaji

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

MFANYABIASHARA maarufu
Arusha, Pendael Mollel (47),
mkazi wa Kiranyi na wenzake
wawili, juzi walifikishwa ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya
Arusha na kusomewa shitaka
la mauaji ya kukusudia.

Washtakiwa wengine
waliosomewa shtaka hilo ni
pamoja na Onesmo Laizer (35),
mkazi wa Ngaramtoni wilaya-
ni Arumeru ambaye ni mlinzi
wa mfanyabiashara huyo
na Deogratias Mollel (35),
ambaye ni mdogo wa mfanya-
biashara huyo maarufu.

Akisoma shtaka la mauaji,
Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Grace Madikenya,
mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi wa Mahakama
ya Wilaya ya Arusha, Devotha
Msofe, alidai kuwa mtuhumi-
wa Mollel na wenzake wawili
walimuua kwa kukusudia
Stephen Kivuyo (43) Aprili
18 mwaka huu katika eneo la
saa 1.45 usiku.

Baada ya kusomewa shtaka
hilo, Hakimu Msofe aliwaeleza
watuhumiwa kuwa mahakama
hiyo haina mamlaka kisheria
kusikiliza kesi hiyo kwa kuwa
ni ya mauaji.

“Kutokana na sababu hii
washtakiwa hamtakiwi kujibu
chochote hadi hapo mtaka-
popangiwa mahakama yenye
mamlaka va kusikiliza kesi
hii," alisema.

Hakimu huyo aliahirisha
kesi hiyo hadi Mei 10, mwaka
huu itakapokuja kutajwa
tena.

Madiwani walia na ubovu wa barabara

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MADIWANI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga wamelala-
mika kuhusu ubovu wa miun-
dombinu ya barabara wilayani
humo unaosababisha kukwami-
sha shughuli za maendeleo.

Madiwani walitoa kilio hicho
juzi kwenye kikao cha kawaida
cha Baraza la Madiwani cha robo
tatu ya mwaka wakati wakijadili
taarifa ya Wakala wa Barabara Mi-
jini na Vijijini (TARURA).

Walisema barabara nyingi
wilayani humo ni mbovu na zina-
sababisha shughuli za maendeleo
kutofanyika vizuri kutokana na
kutopitika.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga, Ngassa
Mboje, alisema ubovu huo wa
barabara umekuwa ukichangia
kuharibika kwa magari na ku-
waingizia gharama za matengen-
ezo pamoja na kutumia mafuta
mengi.

Mwenyekiti huyo aliagiza
TARURA kuwaondoa makandar-

asi wote ambao ni wazembe wa-
naotekeleza miradi ya barabara
wilayani humo na kuweka wen-
gine wenye uwezo.

“Makandarasi wote waba-
baishaji waondoeni, wanakwa-
misha miradi ya maendeleo,
angalieni mikataba yao, fuateni
taratibu na kuweka wengine
ambao wana uwezo,” aliagiza
Mboje.

Kaimu Meneja wa TARURA
wilayani Shinyanga, Salvatory

Yambo, alisema kuwa katika ba-
jeti ya mwaka wa fedha 2021/22,

kuna fedha zimeshatengwa
kutengeneza barabara hizo na
baadhi wameshapokea na kuan-
za utekelezaji.

Alifafanua  kuwa fedha za
ukarabati wa barabara ambazo
zimetengwa kwa mwaka huo wa
fedha ni Sh. bilioni 1.2 na wame-
shapokea Sh. milioni 973,9, fedha
za barabara zitokanazo na maen-
deleo ya jimbo Sh. milioni 500 na
wamepokea milioni 450; fedha
zitokanazo na tozo ya mafuta ni
Sh. bilioni moja na wamepokea
Sh. milioni 637.

Mhagama atoa maagizo saba mifumo TEHAMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jenista
Mhagama, ameagiza mambo saba
kwa Wakuu wa Idara za Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) serikalini ikiwamo kuimarisha
mifumo ili kudhibiti upotevu wa
mapato ya serikali.

Vilevile, amesema ni lazima
taasisi zote za umma ziwasilishe na
kupata kibali cha Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao kabla ya kutekeleza

miradi ya TEHAMA ili kuondoa
urudufu wa jitthada za Serikali
Mtandao.

Mhagama alitoa maagizo hayo
juzi jijini hapa alipokuwa akifun-
gua kikao kazi cha wakuu wa idara
hizo.

Alisema bado eneo la TEHAMA
linakabiliwa na vikwazo kadhaa
vya kiutekelezaji ikiwamo ku-
wapo kwa mifumo isiyowasiliana
au  kubadilishana taarifa (ndani
ya taasisi na kati ya taasisi na
taasisi).

“Urudufu wa mifumo miongoni

mwa taasisi za serikali yenye vi-
wango na gharama tofauti zisizo
na uhalisia, Huduma za Serikali
Mtandao (e-services) kutowafikia
kuongezeka kwa matishio ya us-
alama wa taarifa katika mifumo
na miundombinu ya TEHAMA,”
alisema.

Kutokana na hali hiyo, Mhagama
aliagiza vikwazo hivyo vifanyiwe
kazi haraka ikiwamo kuhakikisha
sheria, kanuni, viwango na mion-
gozo ya Serikali Mtandao inazin-
gatiwa na kufuatwa.

“Ninawaelekeza maofisa masu-
uli wote wa taasisi za umma ku-
hakikisha kuwa idara za TEHAMA
katika taasisi zao zinaimarishwa
na kuwa na watalaamu wenye
weledi, vitendea kazi vya kutosha
pamoja na muundo wa usimamizi
wa TEHAMA unaokubalika,”
aliagiza.

Alisema Wakuu wa Idara za
TEHAMA wa taasisi za umma ni
lazima waweke na kutekeleza
mikakati madhubuti ya namna
ya kuzishughulikia kero hizo na
kutekeleza jitihada za Serikali

Mtandao kwa pamoja.

Aliagiza matumizi ya mifumo
shirikishi pale taratibu za utendaji
kazi za taasisi za umma zinapoku-
wa zinafanana badala ya kila
taasisi kuwa na mfumo unaojitege-
mea.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Serikali Mtandao (eGA), Ben-
edict Ndomba, alisema sheria ya
Serikali Mtandao inahimiza kuwa
na matumizi sahihi na salama ya
TEHAMA ikiwa ni pamoja na mi-
fumo inayowasiliana na kubadilis-
hana taarifa.
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Hatua zichukuliwe dhidi
waliotajwa ripoti ya CAG

HIVI karibuni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za seri-
kali (CAG), Charles Kichere, aliwasilisha bungeni ripoti ya
ukaguzi katika serikali kuu, serikali za mitaa na taasisi za seri-
kali, ambayo ilibainisha madudu mbalimbali katika matumizi
ya fedha za serikali.

Licha ya madudu hayo, Kichere alionyesha wasiwasi wake
juu ya madeni yanayozikabili baadhi ya taasisi hatua ambayo
aliweka bayana kwamba kuna uwezekano mkubwa zikashind-
wa kujiendesha na matokeo yake kuisababishia hasara kubwa
serikali. Sambamba na madudu hayo, ripoti hiyo ya CAG
imeweka wazi kwamba kuna utendaji mbovu na huduma zi-
sizoridhisha katika baadhi ya taasisi nyeti ikiwamo Jeshi la
magereza ambalo huduma za maji safi na salama ni mbovu.

Kutokana na ripoti hiyo, baadhi ya wadai wakiwamo vion-
gozi, wanasiasa na wataalamu wabobezi katika masuala ya
uwajibikaji, wameibuka na kutaka hatua zichukuliwe dhidi
ya watu waliohusika upigaji wa mabilioni hayo. Inakadiriwa
kwamba takriban Sh. trilioni 3.4 zimepotea kutokana na via-
shiria vya rushwa na ufisadi.

Taasisi ya WAJIBU chini ya mtendaji wake mkuu, Ludovick
Utouh, ambaye ni CAG wa zamani, juzi katika mkutano wa ku-
chambua ripoti hiyo ulioandaliwa na Policy Forum. Iliweka
bayana kwamba CAG ameonyesha namna matumizi mabaya
ya fedha za umma yalivyokithiri katika ngazi mbalimbali za
serikali na taasisi zake.

Sababu kubwa za madudu hayo, kutokana na WAJIBU, ni
kutokuzingatiwa kwa taratibu za ununuzi na usimamizi wa
mikataba, upotevu wa mapato kutokana na dosari za mifu-
mo, miamala kufanyika mara mbili na kutofuatilia akaunti za
benki. Naye Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto
Kabwe, alisema kuna haja serikali kuchukua hatua dhidi ya
waliotajwa na CAG, vinginevyo kutakuwa na ‘upigaji’ mkubwa
katika ripoti zinazofuata.

Alibainisha kuwa mwaka 2012 kulikuwa na ripoti kama hiyo
ambayo ilitolewa na CAG, wakati huo akiwa Utouh, na kuibua
mambo makubwa hatua ambayo ilisababisha mawaziri wa-
nane katika serikali ya awamu ya nne chini ya Rais (mstaafu)
Jakaya Kikwete, kuondolewa kwenye nafasi zao.

Ushauri huo wa Zitto umetolewa zikiwa ni siku chache
zimepita baada ya Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Ab-
dulrahman Kinana, kusema waliotajwa kwenye ripoti hiyo
hawana budi kuchukuliwa hatua.

Ni kweli wakati umefika kwa mamlaka za serikali, akiwamo
Rais, kuitazama ripoti ya CAG iliyowasilishwa karibuni mbele
yake pamoja na Bunge na kuchukua hatua stahiki. Kila mwa-
ka kumekuwa na ripoti zinazoonyesha utendaji mbovu na
usimamizi mbaya katika matumizi ya fedha za umma na ma-
tokeo yake miradi mingi kutokukamilika.

Wahenga wanasema ukicheka na nyani mwisho utavuna
mabua, hivyo tunaamini kwamba kama mtindo huu wa kua-
cha kuchukua hatua kila ripoti za CAG zinapotolewa utaende-
lea, kuna uwezekano watu waliopewa dhamana katika nafasi
mbalimbali wakajenga tabia sugu za kufanya maovu kama
yalivyoainishwa. Matokeo yake serikali itaendelea kupata
hasara huku wananchi wakiilalamikia kuwa haiwajali katika
kuwaletea maendeleo.

Ni wakati mwafaka kwa Rais Samia Suluhu Hassan kuwa-
chukulia hatua watendaji wote kama alivyosema Kinana na
tuna matumaini kwamba atafanya hivyo kwa sababu kion-
gozi huyo aliweka hadharani kwamba atamshauri ili achukue
hatua.
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Na Sabato
Kasika

Jamii ishiriki vita biashara

haramu ya viungo vya albino

ZAIDI ya miaka mitano ili-
yopita, soko haramu la viun-
go vya watu wenye ulemavu
wa ngozi (albino), lilidhibiti-
wa na kuwafanya waishi kwa
amani, lakini sasa dalili zi-
naonyesha kuwa huenda
likarudi.

Hii ni kwa sababu ya
kuanza kujitokeza kwa
matukio ya mauaji kwa watu
wenye ulemavu huo kwenye
baadhi ya maeneo nchini,
hali ambayo inaweza kuwa
inaashiria kurejea kwa soko
hilo haramu.

Iko baadhi ya mifano iki-
wamo ya mauaji ya mtoto
wa miaka kati ya mitano hadi
saba aliyedaiwa kuuawa
mwaka jana mkoani Tabora,
na mwili wake kuokotwa
ukiwa umenyofolewa viun-
go ukiwamo mkono.

Tukio lingine linalohusi-
sha imani za kishirikiana li-
nadaiwa kutokea Novemba,
mwaka jana, Lushoto mkoa-
ni Tanga baada ya watu wa-
siojulikana kufukua kaburi
na kuchukua baadhi ya vi-

ungo vya marehemu.
Wakati matukio hayo
yakiwa hayajasahaulika,

limeibuka lingine Mabibo
mkoani Dar es Salaam la
mtu mwenye ulemavu huo
kunusurika kukatwa mkono,
hali ambayo ni wazi sasa kila
mmoja wetu kuwa macho.
Takribani miaka mitano
iliyopita, biashara hiyo iliku-
wa ikisikika katika mikoa ya
Kanda ya Ziwa, lakini serikali
ikafanikiwa kuidhibiti na
sasa inaweza kuibuka upya
hasa baada ya kuwapo baa-
dhi ya matukio ya aina hiyo.

Ninaamini kwamba wa-
nanchi wakitoa taarifa kwa
vyombo husika wanapoona
dalili za kutaka kutokea
matukio ya aina hiyo katika
maeneo yao, huo ni ushiriki
mkubwa wa vita dhidi ya
biashara haramu ya viungo
vya albino.

Pamoja na hayo, ni vyema
wanaotaka utajiri kupitia vi-
ungo vya albino, wakatam-
bua kuwa utajiri haupati-
kani kwa njia hiyo, bali ni
kwa kufanya kazi kwa bidii,
juhudi na maarifa.

Katika kukomesha bia-
hara hiyo, ninaungana na
kile ambacho kinapendeke-
zwa na Kituo cha Sheria na
Hakii za Binadamu (LHRC),
ikiwamo kuiomba Tume ya
Haki za Binadamu na Uta-
wala Bora na asasi za kiraia
kurudisha juhudi za pamoja
za kukabiliana na vitendo
hivyo kwa kuwa vinataka
kujirudia.

Hatua hiyo inatokana na
ukweli kwamba umoja ni
nguvu, utengano ni udhaifu,
hivyo vita kukomesha bi-
ashara haramu ya viungo
vya albino isiachiwe serikali
na wadau wengine bali kila
Mtanzania ashiriki.

LHRC ambao wameibua
sakata la mkazi wa Mabibo
Dar es Salaam mwenye
ualbino kunusurika, wa-
napendekeza kuharakisha
upelelezi wa kesi hiyo ili ku-
kamata wahamasishaji wa
soko hilo haramu la viungo
vya albino.

Hapa wanaguswa wagan-
ga wa kienyeji na wanaoam-
ini imani za kishirikina

kwamba wachukuliwe hat-
ua kali za kisheria ikiwamo
kuwapa adhabu ambayo
itakuwa fundisho kwao na
kwa watu wengine.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, kukata viungo
vya watu wenye ualbino ni
kosa la jinai katika kifungu
cha 225 cha Sheria na ka-
nuni ya adhabu sura ya 16
kama ilivyofanyiwa mabadi-
liko mwaka 2019.

Ikumbukwe kuwa Juni 13
ya kila mwaka dunia hua-
dhimisha siku ya kimataifa
ya uelewa kuhusu watu we-
nye albino, maadhimisho
ambayo ninadhani yange-
saidia kuwabadilisha wanao-
fanya biashara ya viungo vya
walemavu.

Umoja wa Mataifa kupi-
tia baraza lake la tume ya
haki za binadamu, lilipiti-
sha azimio mwaka 2013
likitaka watu wenye ual-
bino walindwe na kuepuka
vitendo vya unyanyapaa au
mauaji dhidi yao.

Serikali imejitahidi ku-
hakikisha wanalindwa iki-
wamo kuwatoa kwenye
mazingira hatarishi na ku-
waweka sehemu salama, am-
bapo kwa kipindi ¢ ha zaidi
ya miaka mitano, wameishi
bila hofu ya kuuawa.

Wakati  biashara hiyo
haramu ikiwa imesahau-
lika vichwani mwa watu,
zimeanza kuibuka dalili za
kurejea upya, hali ambayo ni
vyema kila Mtanzania kush-
iriki kikamilifu kuikomesha
ili kundi hilo liendelee kuwa
salama.
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Na Pascal
Mayalla

Kwa muda mrefu,
taifa letu limekuwa
likisumbuliwa na
kuhangaika na kundi
la watu wanaoitwa
“wasiojulikana”,
wanaofanya vitendo
viovu ikiwa ni pamoja
na utekaji, utesaji

na mauaji na miili
kutoonekana huku
mingine ikiwekwa
kwenye viroba na ku-
tupwa mtoni, ziwani
au baharini.

AOMBA

Polisi limefikia

kulikashifu na

kauli bali niliuliza swali.

Mbunge aliyenituhumu bun-
geni, hakuiona alama ya ku-
uliza kwa kuwa sifa ya mbunge
ni pamoja na kujua kusoma na
kuandika, hivyo mtu yoyote aliy-
lazima
ana uwezo wa kusoma na kuan-
dika, hivyo uwezo huo waku-
soma ni pamoja na uwezo wa
kuiona alama ya kuuliza. Vitu
vidogo vidogo kama hivi, vinatu-
sababishia baadhi ya watu kuho-
ji viwango vya elimu vya baadhi
ya waheshimiwa wetu huenda
viko chini ya kiwango cha darasa

emaliza darasa la saba

la saba.

Kwa muda mrefu, taifa letu
likisumbuliwa

limekuwa

kuanza
makala yangu ya leo
kwa msisitizo kwa ku-
uliza je, Jeshi letu la
kiwango cha
kushindwa kuwabaini watu wa-
siojulikana? Nimeanza na angal-
izo hilo, maana kule nyuma nili-
wahi kuuliza kama bunge letu
linajipendekeza kwa serikali!
Niliitwa mpaka Dodoma na
kuhojiwa na Kamati ya Kudumu
ya Haki na Madaraka ya Bunge
kwa madai eti nimetoa kauli ya
kulidhalilisha
Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kusema lin-
ajipendekeza kwa serikali. Nili-
chowajibu ni kwamba sikutoa

hii

au baharini.

efungwa kwenye viroba.

kushukiwa,  kukamatwa

na

kuhangaika na kundi la watu
wanaoitwa “wasiojulikana”, wa-
naofanya vitendo viovu ikiwa
ni pamoja na utekaji, utesaji na
mauaji na miili kutoonekana
huku mingine ikiwekwa kwenye
viroba na kutupwa mtoni, ziwani
Baadhi ya miili
iliyofungwa vibaya, huibuka juu
ya maji na kuonekana ikiwa im-

Miongoni vya watu waliofanyi-
wa uhalifu huo ni aliyekuwa Rais
wa Chama cha Madaktari Tanza-
nia (MAT), Dk. Stephen Ulimbo-
ka; Mhariri Mtendaji wa zamani
wa gazeti la Mtanzania, Absolom
Kibanda;, mwandishi wa habari
wa Mwananchi, Azory Gwanda;
mwana Jamii Forums maarufu
Ben Saanane, mfanyabiashara
Mo Dewji na Roma Mkatoliki.

Vitendo hivi vilifika mahali pa
kutisha zaidi na kwa kiwango
cha juu pale aliyekuwa Mna-
dhimu Mkuu wa Kambi Rasmi ya
Upinzani Bungeni, Tundu Lissu,
aliposhambuliwa kwa kumimini-
wa risasi za kutosha, tena mcha-
na kweupe akiwa katika makazi
rasmi ya wabunge, yenye ulinzi

Kutokana na matukio hayo,
hakuna mtu yeyote aliyewahi
au
kuhojiwa wala jeshi letu makini
na adilifu la polisi, halikuwahi
kutoa taarifa yoyote ya uchun-

guzi wa matukio hayo. Hali hiyo
ilisababisha kwenye mitandao
ya kijamii, baadhi ya watu na
taasisi fulani fulani kuanza ku-
nyoosheana vidole kwa kuwata-
ja baadhi ya watu na baadhi ya
taasisi.

Taasisi ya kwanza kunyoosh-
ewa vidole ni Jeshi la Polisi
lililoshutumiwa kwa madai ya
kushindwa kufanya chochote
kuzuia matukio hayo na baada
ya matukio kutofanya uchun-
guzi wowote na kama walifanya
uchunguzi kimya kimya, hawa-
kutoa taarifa yoyote.

Ili tusizidi kunyoosheana vid-
ole vya kushikana uchawi au
kutafutana uchawi, kwanza niji-
tolea kuwafungua macho watu
kuhusu hawa watu wanaitwa
wasiojulika, wako wa aina mbili,
wako “wasiojulikana” na ‘wa-
siojulikana’. “Wasiojulikana”
watakuja kujulikana, ila ‘wasio-
julikana’, kamwe hawatakuja
kujulikana ila kitu kinachoitwa
karma kitawashughulikia kika-
milifu.

Na kweli baada ya muda si
mrefu, karma ilianza kula vichwa
vya baadhi ya walionyooshewa
vidole!, ila hawajaisha.

Kiongozi yoyote wa chama
chochote au taasisi yoyote ana-
popata tip yoyote kuhusu uhali-
fu wowote, anapaswa kuripoti
polisi. Kitendo cha kiongozi yoy-

Wasiojulikana wameanza kutajana,
Sasa jeshi la Polisi linangoja nini?

ote wa chama chochote kupokea
taarifa yoyote ya uhalifu wa aina
yoyote na kuinyamazia, kiongozi
hiyo ni mashirika wa uhalifu.

Kama amepokea taarifa ya
mipango ya uhalifu kabla hau-
jatendeka na kuunyamazia bila
kuuripoti, kiongozi ni mhalifu
aitwae ‘accessories before the
fact’. Na kama kiongozi yoyote
amepokea taarifa yoyote ya
uhalifu wowote ulikwisha ten-
deka na akaunyamazia, huyu ni
mhalifu aitwae ‘accessories after
the facts’.

Sasa baadhi ya wasiojulikana
hawa wameanza kutajana!. Kion-
gozi mmoja mkubwa wa chama
kikubwa cha siasa, juzi Kkati,
aliibuka na kutoa siri ya wasio-
julikana wa chama chake. Kion-
gozi huyu hadi ametaja tukio,
aliyefanyiwa uhalifu na mhalifu
aliyetenda uhalifu huo, badala
ya kiongozi huyo kuripoti polisi,
ameuzungumza uhalifu huo kwa
vyombo vya habari.

Swali moja tu kwa jeshi letu
makini na adilifu la polisi, linas-
ubiri nini kumhoji asiyejulikana
huyu ambaye sasa amejulikana
awataje wenzake? Kama ‘asiye-
julikana’ huyu, amewataja ‘wa-
siojulikana’ wenzake, je, Jeshi
la Polisi linangoja nini kumhoji
‘asiyejulikana’ huyu?

Paskali

+255 754 270403

Na Joseph
Kulangwa

Aliumba bundi

na hawa kunguru
washenzi wa nini?
Wanatusumbua na
wengine kutugom-
banisha kishirikina
tu hawana faida
yoyote! Lakini ndio
wameshaumbwa
sasa, wana haki nao
ya kuishi.

NAELEZWA, tunaka-
ririshwa na kuaminishwa
kwamba vitu vya kwanza
alivyoumba Mungu ni
mbingu na ardhi au nchi, kisha tu-
kafuata sisi na baadaye akaumba
wanyama, ndege na wadudu.

Mungu akatwambia sisi watu
kwamba twende duniani tukavita-
wale kila vilivyomo, akimaanisha
tuamue kuvifuga na kuvila tuki-
taka, ilimradi tuendelee kuishi na
kumwabudu.

Kilichosahaulika na ambacho
sisi sote hatujui, ni kwamba yeye
alitoka wapi, na kuja kutufinyanga
sisi kwa udongo na kwa mfano
wake yeye. Ina maana naye alito-
kana na udongo? Hilo ni fumbo.

Lakini itoshe tu kusema alipo-
tuumba na kutukabidhi wany-
ama, ndege na wadudu, alifanya
hivi kwa nia njema lakini akitaka
nao viumbe hao waishi kama sisi.
Yawezekana nao wana makanisa
na misikiti yao wanakomwabudia
kwa kuwaumba.

Ukifikiria sana utaona kuwa ali-
kuwa na makusudi yake ya kutu-
umba sisi na viumbe hao wengine
lakini tutajiuliza hivi aliumba nzi,
viroboto, chawa, kunguni na nge,
wa nini hawa? Kwa faida ipi?

Aliumba bundi na hawa kunguru
washenzi wa nini? Wanatusum-
bua na wengine kutugombanisha

kishirikina tu hawana faida yoyote!
Lakini ndio wameshaumbwa sasa,
wana haki nao ya kuishi.

Ukilinganisha mathalan nzi na
nyuki, utaona utofauti wao ulivyo
kifaida! Wote wanatua kwenye vitu
vichafu na vilivyooza ndiyo, lakini
mmoja ana faida, anatengeneza
asali ambayo tunaila binadamu
bila hata malipo, bali kikatili tu.

Kwa kifupi, kuna mahali tuna-
tumia mabavu kuwaibia wadudu,
wanyama na ndege kilicho chao
kwa faida yetu, bila hata kugharim-
ia. Huo ni wizi, ni uporaji na ni uka-
tili ambao unapaswa kukemewa.

Kwa muktadha huo huo, tu-
naona jinsi tunavyotesa wanyama,
kwa kuwa tu ni wanyama. Kuna
wakati nilipata kusema kuwa itaka-
potokea siku tukabadilishana na
wanyama, itakuwa zamu yetu kun-
yanyasika.

Huo ndio wakati wanyama wa-
takapohamia mijini nasi kuhamia
maporini, wakaanza kutujangili
kama tunavyofanya hivi sasa. Ha-
tutakumbuka tulikokuwa, lakini
cha moto tutakipata kama wana-
vyokipata wao hivi sasa.

Zamani nchini nakumbuka,
kulikuwa na chama cha watu wa-
naotetea wanyama-TSPCA, sijui
kiliishia wapi, lakini nadhani inda
na choyo tulivyonavyo binadamu,
ndivyo vilitufanya tukakiua kama

si kukidhoofisha na kukosa kazi.

Hiki ni chama kilichokuwa ki-
nahakikisha kuwa wanyama nao
wana haki ya kuishi, wakila na ku-
tunzwa kwa njia yoyote iliyo njema
dhidi ya ukatili na magonjwa. Kili-
fanya vizuri sana.

Mtu au mfugaji aliyeonekana ku-
totunza mnyama wake, akimwacha
azagae na kula ovyo au kuishi ka-
tika mazingira magumu, alichuku-
liwa hatua na kujirekebisha.

Tukielekezwa jinsi ya kum-
beba mnyama au ndege, kuku
asining’inizwe, wala nyau asika-
bwe shingo na hata mbuzi asifung-
we kwenye kitako cha baiskeli na
kusafirishwa, kwani nao wanaumia
kama tunavyoumia.

Lakini leo tunajiuliza kulikoni?
Nenda kwenye viwanja vya mich-
ezo hususan soka, utashitukia un-
amwona paka akikatiza, ujue huyo
kaletwa na watu na kuachwa ama
kwa makusudi au bahati mbaya.

Wengine wakitumika kishirikina
au kutisha timu nyingine katika
mchuano ili tu moja ishinde, lakini
wengine wakifanya mbwembwe tu
na wanyama au ndege hao.

Siku hizi utawaona mashabiki
wamekuja viwanjani na kuku au
njiwa, watawapeperusha na ku-
wapigia mikelele weee kuanzia
mchana hadi usiku mechi zina-
pomalizika.

TEF simamieni soka, tambueni pia viumbe

Kuku au njiwa huyo huko aliko-
chukuliwa yawezekana hakuwa
amepata kifungua kinywa na hawe-
zi kuzungumza hivyo kwa kuwa
yuko mikononi hawezi kufurukuta,
atafanywa anayotaka afanyiwe
bwana wake kwa muda wote huo.

Njiwa au kuku huyo muda wote
kashikwa hana uhuru wa kukaa
peke yake akatembea au kuruka au
hata kunyoosha viungo, atabinywa
huyo mpaka mbavu zitamwuma na
atapumzika mechi imekwisha.

Na ikiwezekana anaweza kujiku-
ta amekanyagwa, baada ya mmiliki
wake timu yake kushindwa katika
mechi na hivyo kupoteza maisha
kwa furaha au huzuni ya mmiliki.

Hebu nasi binadamu tujifikirie,
uchukuliwe nyumbani uwekwe
kwenye kasha, muda wote unapigi-
wa kelele za mpira na hujanywa
wala kula, itakuwaje? Kwa kuwa tu
wanyama na ndege hawa hawana
uwezo wa kutamka neno basi wa-
naonewa!

Hivi Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF) haliwezi kufanya jambo ku-
zuia ukatili huu, unaofanywa na
mashabiki dhidi ya wanyama na
ndege hawa jamani? Lifanyike jam-
bo hawa nao ni viumbe wa Mungu
kama tulivyo sisi, haki sawa kwa
viumbe wote jama!

Alamsiki!
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Ufaulu watoto kaya
maskini waongezeka

Na Renatha Msungu, DODOMA

TATHMINI iliyofanywa na Ofisi ya Taifa
ya Takwimu (NBS) kwa mwaka 2021, ime-
onyesha viwango vya ufaulu vimeongeze-
ka kwa watoto wa shule za msingi na
sekondari wanaotoka katika kaya maskini
zinazofadhiliwa na mpango wa Kunusuru
kaya maskini chini kutoka Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Pia utapiamlo umepungua katika
maeneo mbalimbali hapa nchini kwenye
kaya hizo kutokana na wazazi kujitahidi
kuwapa lishe bora watoto kupitia fedha za
ruzuku wanazopata kupitia mfuko huo.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika maonyesho ya usalama na afya ma-
hala pa kazi, Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano wa TASAF, Zuhura Mdungi,
alisema ufaulu huo umetokana na wazazi
kuhamasika kuwapeleka watoto shuleni
kupitia fedha za ruzuku tofauti na ili-
vyokuwa awali.

Mdungi alisema awali walipoanza kuzi-
saidia kaya hizo, hakukuwepo na mwamko
wa wazazi kuwapeleka watoto shuleni
kutokana na mazingira duni ambayo wali-
kuwa nayo katika maeneo wanayoishi.

“Mradi huu umeonyesha mafanikio
makubwa sana. Hata ukipita kwa waleng-
wa unaona wamepiga hatua kutokana na
hali walizokuwa nazo kabla ya kuingia ka-
tika mpango wa kunusuru kaya maskini,”
alisema. Mdungi pia alisema mwaka jana
wamefanikiwa kupeleka wanafunzi 1,200
kutoka kaya maskini katika vyuo vya
elimu ya juu ili kuendelea na masomo
ambapo ni mafanikio makubwa Kupitia ru-
Zuku zinazotolewa na TASAF.

Akielezea wanavyohudumia wanufaika
wa mpango wa TASAF, Mdungi alisema
katika Kipindi cha tatu tangu mwaka 2015
mpaka sasa, wana kaya za walengwa
1,275 na takribani watu milioni sita ambao

wanahudumiwa kwa njia tatu.

Alizitaja njia ambazo hutumika kutoa
huduma kwa walengwa hao ni pamoja
kutoa ruzuku ya msingi ambayo hutolewa
katika kaya zilizoko kwenye mpango
pia katika kaya ambazo watu wanaweza
kufanya kazi

wanahudumiwa wakiwa ndani ya
walengwa kwa kupata ajira za muda.

“Hawa wa ajira wanashiriki katika kazi
Za mazingira,ujenzi wa miundombinu
ya maji, madarasa ambavyo huwasaidia
kujipatia kipato na kukidhi mahitaji yao na
familia,” alisema Mdungi.

Alisema njia ya tatu ni kuwahudumia
kwa kuhamasisha walengwa kuingia katika
vikundi vya kuweka akiba ambapo huku-
tana na wenzao kwa ajili ya kubadilishana
mawazo ikiwemo kujifunza ujasiriamali na
baadae kuanzisha vikundi.

Kuhusu watoto wadogo, alisema wame-
kuwa wakiwahimiza wazazi na walezi
kuwapeleka kliniki kwa ajili ya kupata
chanjo pamoja na maelekezo ya namna ya
kuwapa lishe bora ili kuepuka kupata uta-
piamlo. Mmoja wa walengwa wa mpango
Nagulo wilayani Bahi, aliishukuru TASAF
kutokana na fedha ambazo wamekuwa
wakipata kwa ajili ya matumizi mbalimbali
ya familia zao.

Alisema tangu ameanza kupata fedha
za TASAF amepata mafanikio makubwa
kutokana na kwamba hivi sasa anafanya
ujasiriamali ambao unamsaidia kutunza
familia yake ikiwemo kuwapeleka watoto
shule.

Tanzania, DRC zasaka fedha ujenzi SGR

Na Benny Mwaipaja,
WASHINGTON DC

TANZANIA, Burundi na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, zimewasilisha maom-
bi ya kupatiwa mkopo we-
nye masharti nafuu Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB),
kwa ajili ya ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR) kutoka Uvinza-
Msongati hadi Gitega, yenye
urefu wa kilomita 939, uliok-
isiwa kugharimu dola za Mare-
kani milioni 900.

Majadiliano ya awali kati

ya benki hiyo na Mawaziri wa
Fedha wa nchi hizo, Dk. Mwig-
ulu Nchemba wa Tanzania,
Nicolas Kazadi wa DRCnaDk.
Domitien Ndihokubwayo wa
Burundi, yalifanyika juzi kan-
do ya Mikutano ya Kipupwe
ya Benki ya Dunia na Shirika la
Fedha la Kimataifa (IMF) mjini
hapa.

Akizungumza baada ya ki-
kao hicho, Dk. Nchemba alise-
ma reli hiyo ni muhimu kwa
ustawi na maendeleo ya kiu-
chumi ya nchi zote tatu kwa
sababu itakapokamilika itara-

hisisha usafirishaji wa mizigo,
abiria na kukuza biashara na
maendeleo ya viwanda kwa
nchi hizo.

Alisema mradi huo ni
mkubwa ndiyo maana nchi
hizo zimekubaliana kutafuta
mikopo nafuu kutoka vyanzo
mbalimbali na pia kwa ku-
tumia fedha zitakazotengwa
kwenye bajeti za ndani ili
uanze kujengwa.

Mkurugenzi Mtendaji
wa AfDB Kanda ya Afrika
Mashariki, Nnenna Nwabufo,
alisema benki yake inatambua

umuhimu wa mradi huo kiu-
chumi, kisiasa na kijamii
na kwamba utasaidia pia
kuziunganisha  nchi zingine
za Jumuiya ya Afrika
Mashariki na ni muhimu kwa
ajili ya utengamano wa nchi
hizo.

Aliahidi kuwa benki yake
itashiriki kikamilifu kuhakiki-
sha kuwa mradi huo unajeng-
wa kwa manufaa ya wananchi
wa nchi hizo pamoja na maen-
deleo ya kiuchumi ya nchi
zinazoshiriki katika kujenga
mradi huo muhimu.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (katikati), akijadiliana jambo na Waziri wa Fedha wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, Nicolas Kazadi (kushoto), na Waziri wa Fedha na Uchumi wa Burundi, Dk. Domitien Ndihokubwayo,
baada ya kikao chao na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Kanda ya Afrika Mashariki, Nnenna
Nwabufo (hayupo pichani), kuhusu mkopo wa kujenga reli ya kisasa ya pamoja (SGR), katika Ofisi za Ubalozi wa Tanzania,
Washington DC, nchini Marekani. PICHA: WFM

Watendaji watakiwa Kuzingatia
maelekezo tathmini, ufuatiliaji

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, De-
ogratius Ndejembi, amewa-
sisitiza watendaji katika taasisi
za serikali kuzingatia maele-
kezo ya Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa ya kuimarisha ufua-
tiliaji na tathmini ili kuwa na
mipango yenye tija kwa maen-
deleo ya taifa.

Akifunga kongamano la
kwanza la ufuatiliaji na tath-
mini nchini lililofanyika katika
ukumbi wa PSSSF, Makole jiji-

ni Dodoma, Ndejembi alisema
Waziri Mkuu katika hotuba
yake ya ufunguzi wa konga-
mano hilo alitoa maelekezo
yanamna ya kuboresha masu-
ala ya ufuatiliaji na tathmini
pamoja na kongamano kwa
miaka ijayo.

Alisema kwa  kufanya
hivyo watabaini nchi imepiga
hatua kwa kiasi gani katika
maendeleo na inakabili-
ana na changamoto zipi ku-
fikia malengo na hatua za
kuchukua kukabiliana na
changamoto hizo.

Ndejembi alisema konga-
mano hilo lililenga kuwaku-

tanisha watalaam na watend-
aji wa ufuatiliaji na tathmini
wa ndani na nje ya nchi ili ku-
jadili masuala ya ufuatiliaji na
tathmini.

“Nina imani kuwa kupitia
kongamano hili, mmepata
fursa ya kubadilishana uzoefu
na kuongeza uelewa kwe-
nye masuala ya ufuatiliaji na
tathmini. Uzoefu mlioupata
uwe chachu katika kubore-
sha namna ya kusimamia
utekelezaji wa majukumu
ya ufuatiliaji na tathmini
katika taasisi  zetu,” ali-
sisitiza.

Ndejembi pia alizipongeza

taasisi zote zilizopata tuzo na
kutaka tuzo hizo ziwe cha-
chu ya kuongeza uwajibikaji
na kuzitaka taasisi zingine za
serikali kufanya vizuri kwenye
eneo la ufuatiliaji na tathmini
si kwa ajili ya kupata tuzo tu
bali kuimarisha utendaji kazi
katika taasisi zao.

Kongamano hilo la kitaifa
lililofanyika kwa mara ya
kwanza nchini liliwashiriki-
sha watalaam wa masuala ya
ufuatiliaji na tathmini kutoka,
mbali na Tanzania, Marekani,
Uingereza, Ghana, Afrika ya
kusini, Kenya, Uganda na Zim-
babwe.
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Baba, Mama na Mwana

JUMAPILI MEI' 1, 2022

ANZA

MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

TUMIA RANGI
YA NJANO NA
NYEKUNDU

KUMPAKA
BUNDI

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
UMA, IGA, JANGA, JEMBE,
BONGEA, JAMBIA

MWISHO

@A.MSAMBA

lichokifanya
daktari

TOTO Juma alikuwa shambani akimsaidia mama
yvake kupalilia mpunga. Wakati wanaendelea
kulima ghafla alimuona chura akiruka ruka
mbele yake. Juma alisimama akitafakari na kisha alik-
wenda na kunyanyua mguu akitaka kumpiga. Mama
yake alimzuia na kumwambia kumuua kiumbe hai ni
dhuluma na dhambi.
Juma: Mama mbona unanizuia kumpiga teke wakati
na mimi nataka kumsaidia?
Mama: Hapana kumsaidia si kumpiga, ila msaidie
kwa huruma
Juma: Mimi nilitaka nimtushe kulee, hata mwalimu
alitufundisha kwamba Ukimpiga teke chura, humu-
ongezea mwendo
Mama: Hapana huo ni msemo tu unamaanisha una-
pomuumiza mtu, humuongezea ujasiri na kuthubutu
na sio kama ulivyoelewa wewe.

SWALI
Nyoka ana tabia ya kujiondoa gamba lake la juu,
huchukua muda gani hadi hali hiyo huyokea?
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Mafanikio pasipo kumwamini Mungu ni kazi bure

KARIBU tena msomaji wangu.
Bado tunaangalia mambo
yanayoua imani ya watu
wengi. Wiki iliyopita nilijadili
kipengele cha kuzoea hali ya
kushindwa. Hiyo imetujengea
tabia hasi kiasi kwamba hata
ukipata uhakika toka kwa
Mungu kwamba utashinda,
unatilia mashaka.
eo nijikite kwenye kip-
engele kingine ambacho ni
kule kutegemea nguvu na
akili zako tu. Wapo watu
wanaamini kwamba nguvu, akili,
elimu, uzoefu wao vinatosha ku-
wapa mafanikio. Wote wenye
tabia hiyo Mungu anawaonya
kwa kuwaambia kupitia neno lake
kwamba;

“Moyo huwa mdanganyifu ku-
liko vitu vyote, una ugonjwa wa
kufisha, nani awezaye kuujua?”
Pia anasema kuwa “Mtumaini
Bwana kwa moyo wako wote,
wala usizitegemee akili zako mwe-
nyewe”.

Mwanadamu aliyeanguka
dhambini anapoamua ku-
jitegemea kwa mafanikio yake,
maneno ya Mungu yanasema,
moyo wake huwa ni mdanganyifu
kiasi kwamba hajui kuwa anadan-
ganywa na nafsi yake mwenyewe!

Msomaji wangu, inawezekana
sana ukawafahamu watu wa-
naoonekana kufanikiwa pasipo
kumwamini wala kumtegemea
Mungu. Wakati wa Nabii Malaki
wako watu walimlalamikia Mun-
gu. Moja ya andiko likasema, “ma-
neno yenu yamekuwa magumu
juu yangu, asema Bwana. Lakini
ninyi mnasema. Tumesema ma-
neno juu yako kwa namna gani?
Mnasema kumtumikia Mungu
hakuna faida, na tumepata faida
gani kuyashika maagizo yake. Na
kwa kwenda kwa huzuni mbele za
Bwana wa majeshi?

Nasasa twasema ya kwamba we-
nye kiburi ndiyo walio heri, naam,
watendao uovu ndio wajengwao;
naam wamjaribuo Mungu ndio

waponywao? Kuna faida gani ku-
fanikiwa pasipo kumtegemea na
kumuamini Mungu?

Kujiamini nje ya Mungu ndiyo
ishara sahihi kabisa ya mtu mwe-
nye kiburi na haya ndiyo matokeo
yake; Kiburi hutangulia uangami-
vu; Na roho yenye kutakabari hu-
tangulia maanguko

Msomaji wangu, pamoja na
kujiamini nje ya Mungu, wapo
wanaowategemea  wanadamu
wenzao kwa mafanikio yao. Hawa
nao wanaonywa, Mungu anasema,
“Alaaniwe mtu yule amtegemeaye
mwanadamu, amfanyaye mwan-
adamu kuwa kinga yake na moyo
wake amemwacha Bwana.”

Laana ni kinyume cha mafani-
kio. Na kumtegemea mwanadamu
mpaka umfanye kuwa kinga yako
hautafanikiwa katika maisha yako.

Eneo lingine linaloua imani ya
mtu ni kule kuendekeza roho ya
mashaka. Mungu anasema katika
moja ya maandiko yake kwamba,
“Lakini mtu wa kwenu akipun-

gukiwa na hekima, na aombe dua
kwa Mungu awapaye wote kwa
ukarimu wala hakemei;

“Naye atapewa, ila aombe kwa
imani pasipo shaka yoyote; maana
mwenye shaka ni kama wimbi la
bahari lililochukuliwa na upepo
na kupeperushwa huku na huku.
Maana mtu kama yule asidhani ya
kuwa atapokea kitu kwa Bwana.
Mtu wa nia mbili husita-sita katika
njia zake zote.”

Kuna aina ya watu hawamwami-
ni Mungu, hawamwamini mtu yey-
ote na wala hawajiamini wenyewe.
Kila kitu wanakitilia mashaka, iki-
wa ni mchana hujificha wasione-
kane, ikiwa ni usiku wanasonon-
eka kwa sababu hawaonekani.
Ukiwasalimu wanajiuliza kulikoni
na usipowasalimu ni shida!

Mashaka ni roho itokayo kuz-
imu hasa, na lengo lake ni kuku-
nyima mafanikio ambayo Mungu
amekwisha kukuandalia. Mashaka
yakikuzoea huchukua mimba
na kuzaa mtoto aitwaye ‘woga’.

Woga ndiye dereva wa gari liitwalo
mashaka na safari hii hukupeleka
kuogopa kivuli chako mwe-
nyewe.

Eti huwezi kulala mpaka taa
ziwe zinawaka, kisa unaogopa ku-
kabwa, paka, bundi waliao usiku.
Roho ya woga haikutoka kwa Mun-
gu kama neno lake linavyosema;
“Maana Mungu hakutupa roho ya
woga, bali ya nguvu na ya upendo
na ya moyo wa kiasi.”

Hakuna mtu anayeweza ku-
fanikiwa katika maisha kama bado
anaburuzwa na roho ya mashaka
na woga, kwani mapacha hawa
hukufanya usimwamini Mungu.
Maisha Ndivyo Yalivyo!

Bila shaka msomaji wangu
naamini umejifunza jambo
hapo. Wiki ijayo nitajadi wivu
na choyo, Usikose nakala yako
ya Nipashe kila Jumapili. Je, una
maoni au kisa cha kimaisha
ungependa tujadili pamoja?
Tuma ujumbe mfupi kupitia
071526858l.

Machinga wanarejea, lazima kuwapo mlpango thabiti

NAPOTEMBELEA mae-

neo mbalimbali ya Dar es

Salaam, unaona namna

wafanyabiashara wado-
go wadogo wanavyoanza kurejea
kwenye maeneo waliyoondolewa
ambayo kimsingi hawatakiwi ku-
fanya biashara huko.

Pia unaona baadhi ya waliope-
wa jukumu la kusimamia watu
hao wasifanye biashara kwenye
maeneo yasiyotakiwa Kkisheria,
wakiwa sehemu ya kusababisha
wawapo kutokana na kile kina-
chodaiwa ni kutoa ‘kitu kidogo’.

Kwa sasa, ukitembelea maeneo
kama Mwenge, Kariakoo na Bugu-
runi, utaona kinachoendelea am-
bacho kinapingana na jitihada za
kuwapanga watu hao ili kuhakiki-
sha maeneo ya miji mikubwa
nchini , ukiwamo Dar es Salaam,
yanakuwa na mpangilio maalum.

Wako wanaotetea wafanyabi-
ashara hao kuruhusiwa kufanya
biashara kila mahali lakini kimi-
pango miji ni lazima kupanga
mji ili maisha yaendelee kwa kila
anayeishi kwenye eneo husika.

Mathalani, kila barabara kuna
watembea kwa miguu na vi-
tuo vya watumiaji wa usafiri wa
umma. Kipindi cha nyuma mae-
neo hayo yalikuwa hayapitiki
wala abiria hawezi kusimama kit-
uoni kusubiri gari kwa kuwa lili-
geuka eneo la wafanyabiashara.

Lakini kwa Kariakoo paligeuka
mahali pa serikali kupoteza ma-
pato kwa kuwa machinga ha-
walipi kodi. Lakini kuna ambao
walikuwa na bidhaa ambazo kim-
singi ni sawa na duka linalopaswa

kulipa kodi kiasi cha kupoteza ile
dhana halisi ya machinga.

Kutokana na ongezeko lao wa-
likuwa wanachukua bidhaa kwe-
nye maduka na kuziuza mbele
ya maduka hayo, kiasi cha wenye
maduka ambao ndio walipakodi
kukosa wateja. Wako walioku-
wa wana mauzo ya zaidi ya Sh.
300,000 maana yake huyu ni
sawa na mwenye duka.

Lakini wako waliofunga madu-
ka na kubaki na maeneo ya kuhi-
fadhia mizigo ambao kazi yao ni
kuwauzia machinga ambao huu-
za kwenye mitaa mbalimbali.

Kwenye hifadhi za barabara,
vibanda vilijengwa juu ya mitaro
ya maji kiasi cha kukumbana
na shida kutoka eneo moja hadi
lingine, maana yake mpitanjia
hana pa kutembea, hivyo analazi-
mika kutumia barabara ya magari
ambayo ni hatari kwa wengi.

Wakati machinga hao wanaon-
dolewa, wengi walisema hii ni
nguvu ya soda na kwenye mae-
neo mengi walisema watarejea
baada ya serikali kusahau na
ndicho kinachoonekana sasa wa-
naanza ‘kujaribu’ kurejea kama
awali kwa kuweka bidhaa kidogo
kidogo zinazobebeka kwa haraka.

Kila wilaya ilitakiwa kuja na
mpango maalum wa kuwapanga
kwenye maeneo maalum ambayo
wengi hawayataki kwa kuwa wa-
teja hawaendi huko. Kwingine
waliwajengea kabisa vibanda
ambavyo walianza kuvutumia na
kukazoeleka.

Ongezeko la machinga lin-
aonyesha hali halisi ya ugumu

wa ajira za kueleweka. Kwa sasa
vijana wengi wanamaliza vyuo
vikuu na vya kati lakini hakuna
ajira si serikalini wala sekta bin-
afsi. Kama waliosoma hawapati
ajira vipi kwa ambao hawajasoma
kabisa?

Ukiwa kwenye foleni Dar es Sa-
laam, utaona vijana wengi wanau-
za bidhaa za kila aina vikiwamo
mapanga na visu huku wengine
wakivizia gari linaposimama wa-
namwagia maji na kuosha kwa
lazima. Unapokataa kutoa fedha
wanalichafua au kama kioo kiko
wazi wanakumwagia maji.

Hii yote inaonyesha bado kuna
kazi kubwa katika kuzalisha ajira
ili inapowekwa mikakati ya ku-
pambana na machinga wanaoon-
gozeka kwa kasi mjini, wawe na
kitu mbadala cha kuwaingizia
kipato.

Lazima kujiuliza sababu zina-
nye miji midogo kukimbilia mjini
zinaweza kufanyiwa kazi ili wazal-
ishe huko waliko na mjini kuwe
mahali pa kuja kuchukua bidhaa
tu?kwanini inashindikana?maana
yake bado maeneo hayo haya-
jaendelezwa kukidhi mahitaji.

Wakati mwingine halmashauri
zinazotakiwa kuwapanga watu
hawa zinazidiwa nguvu. Math-
alani kwa Dar es Salaam ambako
maeneo mengi yamejaa wana-
potakiwa kuwatengea maeneo
inakuwa vigumu kwa kuwa huen-
da wanawapeleka pembezoni
ambako wateja hawaendi.

Lakini huenda ubunifu unako-
sekana. Mara kadhaa ninapoandi-

66

Kwa kuwa

ni mjini basi
wengi wa-
takwenda
kununua
bidhaa kwa
kadiri ya ma-
hitaji yao ku-
liko kuwa na
vibanda vya
ovyo kila ma-
hali ambavyo
vinaharibu
taswira ya
myji.

ka suala la kuwapanga machinga
huwa narejea mfano wa Jiji la
Bangkok nchini Thailand ambalo
limefanikiwa kuwa na majengo
makubwa ambayo ndani yake
kuna machinga wengi.

Unakuta limejengwa jengo
kama la Mlimani City ndani yake
kuna vibando vidogo vidogo vya
mama lishe na machinga wa kila
bidhaa. Maana yake mtu atak-
endwa huko kupata bidhaa za
bei anayotaka. Ni mahali pa wa-
fanyabiashara wadogo ambao ni
rahisi kuwatambua na kuwaan-
zishia utaratibu wa kulipa mapa-
to ambayo yatasaidia uendeshaji
wa nchi.

Kama halmashauri zimezidi-
wa, eneo kama Karume linaweza
kujengwa kwa muundo huo na
kila mfanyabishara akapewa
eneo lake. Kwa kuwa ni mjini basi
wengi watakwenda kununua
bidhaa kwa kadiri ya mabhitaji
yao kuliko kuwa na vibanda vya
ovyo kila mahali ambavyo vina-
haribu taswira ya mji.

Kama kuna waliofanikiwa
na kupanga mji wao vizuri nasi
tuige kwa kuwa wakiboresha
halmashauri zitakuza vyanzo vya
mapato na kupendezesha mae-
neo yao.

Bila kuwa na mipango inay-
otekelezeka na kuweka siasa
kando suala la kupanga miji
na majiji litaendelea kuwa ki-
tendawili kwa kuwa watu wa-
naongezeka kila siku uhamaji
maisha ni mkubwa kuliko kutoka
mjini kurudi kijijini.
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HARUSI

Magauni
bora

kwa bibi

harusi ambayo

yametengenezwa
kwa kutumia
kitambaa aina
va Kitenge.
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ACKENZIE ni aina ya
nguo za zamani lakini

mpaka leo zinapendwa

kuvaliwa kutokana na
umaridadi wake.

Vazi la Mackenzie

linamngarisha kila mtu na kum-
fanya awe na muonekano wa ku-
pendeza.

Kwa wataalam wa masuala ya
mavazi wanasema, nguo aina ya
Mackenzie ambayo ina asili ya
Wamarekani weusi inatokana na
kujitukuza na kuthamini Uafrika
zaidi.

Wanawake na Wanaume wen-
gi wanapenda kuvaa vazi hilo
ambalo limewavutia wabunifu,
wameshona nguo maarufu du-
niani.

Kutokana na uzuri wa vazi
hilo, baadhi wamefika mbali kwa
kushauri Mackenzie liwe vazi la
Taifa kutokana sifa yake kuu ya
kuvaliwa na watu wa jinsia zote
na kwamba halina tabu wakati
wa kuvaa.

VAA UPENDAVYO

Inapendeza sana kwa kushona
gauni kwani inamfanya mwan-
amke kuonekana kama amevaa
dera lenye maua mchanuo, kweli
mvaaji anatoka bomba sana.

SHATI
NA SU-
RUALI

Usijali
Macken- &
zie inampa [
mvaaji mvu-
to wa aina
yake pale
anaposhona
shati na surua-
li. Unachotakiwa
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kuhakikisha maua .l"
yanawekwa  katika
mpangilio mzuri. = /
¥
CHANGANYA NA d
KITAMBAA KINGINE n- !

Baadhi ya watu wanashona
gauni la Mackenzie kwa ku-
changanya na vitambaa tofauti.
Hilo halitoi maana ya vazi hili,
bali linazidisha nakshi na kum-
fanya mtu kupendeza zaidi.

—
o

VIKOI VYAKE BALAA

Kama vile haitoshi, unaweza
kushona vikoi vya Mackenzie
bila ya kuwa na wasiwasi. Mwana
mama anayevaa gauni linaloto-
kana na vikoi hana sababu ya
kuchukia kwani inampa nafasi ya
kutembea kwa madaha na fura-
ha kwa sababu linamngarisha
sana.

N
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Hili ndilo
biriani la
Iddi
SIKUKUU ya Eid ndio hiyo ime-
karibia, unakosaje kupika biriani
nyumbani kwako ukasherehekea
vyema na familia yako.

Siyo kazi ngumu kuandaa na
kupika biriani kama watu wengi
wanavyodhani ni rahisi kabisa

kama ambavyo nitatoa maelek-
ezo.

MAHITAJI

Vipande vya kuku kilo moja,
mchele wa basmati gramu 400,
(unaweza kutumia mchele un-
aopenda), kitunguu maji kimoja,

ONDOA SUGU

Njia za asili
zinaleta matokeo
haraka

ARA nyingi ngozi nyeusi kwenye kiwiko
cha mkono ama goti husababishwa na
mkusanyiko wa seli zilizokufa kutokana
na msuguano sehemu hizo.

Kwa kawaida, sehemu hizi huwa kavu na hazina
uwezo wa kutoa mafuta kama sehemu zingine za
ngozi na hivyo zinahitaji kutunzwa na kufanywa
kuwa safi.

Ukiwa na mazoea ya kuweka kiwiko chako kwenya
meza wakati unapofanya kazi ama kukutanisha goti
lako wakati unapofua, au shambani, ule msuguano
hufanya ngozi yako katika maeneo hayo iwe nyeusi.

Hata hivyo kuna njia mbalimbali na rahisi za kuon-
doa weusi huo ambazo zimekuwa zikitumiwa na
kina dada hasa nyumbani ambazo zinafanya kazi vi-
zuri na kumaliza sugu.

NDIMU

Ndimu ina uwezo mkubwa wa kuzuia ngozi kuhar-
ibika na vitamini C ambavyo ni muhimu sana katika
kuiboresha ngozi na kuifanya iwe laini tena.

Imethibitishwa kuwa ni kiungo muhimu katika
kuifanya ngozi kuwa nyeupe.

Ina uwezo mkubwa wa kuzuia ngozi kuharibika na
vitamini C ambavyo ni muhimu sana katika kuibore-
sha ngozi na kuifanya iwe laini tena.

Kwa kutumia pamba, kitambaa safi au tunda le-
nyewe tu, paka juisi ya ndimu iliyochanganyika na
magadi kiasi katika sehemu zenye weusi.

Tulia nayo kwa muda wa saa moja kisha osha se-
hemu hiyo. Rudia kila siku hadi weusi utakapopotea.

KIAZI

Kiazi kina kimengenya ambacho kinasemekana
kuwa na uwezo mkubwa wa kuondoa weusi kwenye
ngozi bila ya kuongeza chochote.

Ukikikata na kupaka kwenye ngozi yako hasa mae-
neo ya kiwiko na goti kwa dakika 15 hivi, kabla ya ku-
osha kwa kutumia maji yenye joto kiasi, na kurudia
siku kadhaa, kitaifanya ngozi yako kuwa nyororo na
kusaidia kuondoa sehemu nyeusi.

MAFUTA YA NAZI

Mafuta ya kutokana na tunda hili yana vitu
muhimu vyenye faida sana hasa vitamini E ambayo
husaidia katika kurekebisha seli za ngozi zilizokufa
au kuharibika.

Baada ya kuoga, unatakiwa kuupaka mwili wako
mafuta hayo hasa maeneo unayohisi ni meusi sana
na yanahitaji kufanywa kuwa meupe.

nyanya zilizokatwa tano, vitun-
guu saumu punje tano, pilipili
za kijani nne na mafuta ya kula
vijiko vya chakula vinne.
Mabhitaji mengine ni mdalasini
vijiti vinne, Hiliki vijiko vitatu
hadi vinne, tangawizi iliyopond-
wa vijiko vya chakula viwili,
majani ya nanaa yaliyokatwa,
binzari nyembamba kijiko cha
chai kimoja, chumvi kijiko cha
chai kimoja, manjano kijiko cha
chai nusu, zaafarani kijiko cha
chai nusu (si lazima) na Kotmiri
iliyokatwa robo kikombe.

MATAYARISHO

Loweka mchele wa basmati
kwenye maji na uweke pembeni
kwa dakika 15 hadi 30 (kama hu-
tumii mchele wa basmati basi
utaangalia mwenyewe mchele
unaotumia.

MAELEKEZO

» Weka mafuta kwenye sufuria,
yakipata moto kaanga kitunguu
maji hadi viwe na rangi ya ka-
hawia.

« Twanga kwa pamoja binzari
nyembamba, kitunguu swaumu,

zilizobaki kotmiri na masala ya
kuku. Pika rosti liwe zito.

e Acha rosti na weka pem-
beni.

¢ Chemsha maji kwa hiliki
na mdalasini na chumvi kisha
weka mchele lakini usiive ka-
bisa kwa dakika tano baada ya
hapo mwagia maji.

 Panga wali na masala.

e Kwanza chemsha maji %
kikombe katika sufuria uta-
kayopikia biryani. Maji yak-
ishachemka anza kuweka wali
kisha rosti na malizia na wali.

tangawizi, nusu ya pilipili na vijiti
viwili vya mdalasini, kisha weka
kwenye vitunguu ukaange pamo-
ja kwa dakika tatu.

- Tia nyanya na pika kwa dakika
tano, tia vipande vya kuku ko-
roga, acha iive kiasi cha dakika
10 hadi 15 na ikauke, weka pilipili

Kama una tumia zaafarani.

«Zaafarani kawaida hurowek-
wa kwenye vijiko vyenye mazi-
wa ya vugu vugu na kumwagil-
ia kwa juu.

e Weka moto mdogo kwa
dakika 30. Baada ya hapo
chakula chako kitakuwa tayari.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Jinsi ya kuchagua
Wallpaper za ndani ||

WALLPAPER ni aina mpya ya upambaji
ukuta katika nyuma, ambao husababisha
kuwepo kwa mwonekano tofauti na una-
ovutia.

Je kama unataka kuweka Wallpaper una
uzoefu wa kutosha kupata chaguo zuri?
Basi kutokana na umuhimu wake tunakupa-
tia baadhi ya dondoo ambazo zitakusaidia
kupata chaguo zuri.

1: Wallpaper flati inakupa wigo mpana wa
muonekano wa kung'aa na metaliki. Lakini
kwa wengi hupendelea za michoro kuliko
zile za flati.

2: Kabla ya kununua Wallpaper zingatia
kiasi cha mwanga kwenye chumba husika
kwa zile zenye rangi nzito au nyepesi ili
kiwango kisiathiriwe.

3: Kama ni chumba cha kulala cha wanan-
doa, wallpapaer zenye maua ndiyo zinafaa
zaidi kwani zinaleta hisia ya mahaba.

4: Kama ni sebule yenye mapambo va
mtindo wa kisasa, wallpaper zenye michoro
ya rangi nzito, metaliki, ya kung'aa na ya
mguso wa mtelezo ndio zinafaa.

5: Chumba kidogo kinapendeza wallpaper
isiyo na michoro au maua, lakini kama un-
ataka ya aina hiyo yawe madogo ili kuweka
mandhari nzuri.

PANGILIO mzuri wa chumba
kwenye nyumba ni jambo
muhimu sana na ni aina ya
usafi ambao unachangia
nyumba kuendelea kuwa bora na imara
zaidi.

Kwa lugha rahisi ni kwamba una-
popangilia chumba cha kulala kikawa
katika mwonekano mzuri, unakuwa
unaitunza nyumba yako. Baadhi yetu
hufikiri kwamba chumba cha kulala
kinaweza kupangwa pangwa tu pasipo
sanaa na ubunifu wowote kwa sababu
hakuna mgeni anayekwenda kuchun-
gulia huko, la hasha!

Upangaji wa chumba cha kulala ni
sanaa kama sanaa nyingine ya kawai-
da unayotumia katika kupanga sebule
yako au kwenye mambo yako mengine
muhimu na ukifanikiwa kutekeleza
hilo kila siku hufurahisha nafsi yako
mwenyewe na hata kwa ustawi kiafya.

Kwa wale wenye nyumba zenye na-
fasi, wana fursa kubwa zaidi ya kupan-
gilia vyumba vyao kwa uzuri zaidi.

Miongoni mwa vitu muhimu kabisa
unavyotakiwa kujua wakati unapang-
ilia chumba chako, kwanza, unatakiwa
ufahamu uelekeo wa kitanda chako
kulingana na chumba chako kilivyo
na baada ya hapo mambo mengine
yatafuata.

Tunafahamu kwamba baada ya ku-
weka kitanda chako katika mwelekeo
sahihi wa chumba uliouchagua, viko
baadhi ya vitu ambavyo baadhi yetu
huviweka humo, mfano kabati la nguo
na vinginevyo.

Hili nalo linatakiwa kupangiliwa ka-
tika namna ambayo ha iwezi kuharibu
mvuto wa chumba.

Mwingine anaweza kupendelea ku-
weka zulia, hili nalo si baya kulingana
na namna mtu anavyopenda mwe-
nyewe, lakini pia linatakiwa kuzingatia

rangi na ‘size’ yake.

Kwa wamama, wao wanapendelea
chumbani kwao kuwe na ‘dressing
table’. Hii ni nzuri sana katika kupen-
dezesha chumba hasa endapo itawek-
wa katika eneo sahihi. Lakini hii nayo
endapo ikitumiwa vibaya hasa kuweka
au kujaza vitu visivyo na umuhimu hu-
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haribu mvuto wa chumba.

Yako mengi yanayoweza kupang-
iliwa kwenye chumba na kuleta mvuto
zaidi, lakini yote kwa yote, kinahitaji
kufanyiwa usafi kila siku. Usafi huu ni
pamoja na ule unaojumuisha utandi-
kaji wa kitanda na shuka zilizo safi na
kwa ustadi.
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KATUNI

WANAIZAYA NYIE! SPESHO KUELEKEA

KIDOMOKRASIA

BY ABDUL KINGO - 102}
SMS - 0713 447766

---IVI KINACHOKUFANYA
SIKUKUUV ZOTE UKATAE
KUTOKA WOTE KIPI?

“NGUMI ZAKO”
NIKISALIMIWA
NA KUPEWA OFA!

YAMESHA-
CHORA MARA
SITINI NA TISA

NA BADO
YANAENDEREA
TWENDE NAYO

SAMBAMBA.

AFWANDE HAYA MATOTO
YAMESHASHIBA MAPIRAU
“YANAMBIPU ZIRAILI”

YAHESABIE KOSA MOJA
ﬂﬁﬂ% KIRA YAKICHORAL...

JUMURISHA NA MUSHIKAKI.

KUDADAEKI!!
KUFUNGA
WAFUNGE WENGINE,
FURUGU WARETE
WAOIT

-.AFWANDE YAANDIKIE NA
KOSA RA" KUTAKA KUJIWUA
KWA MASUKUDI, HATA KAMA
WASASI WAO WAJAWASITO!

*KINYUNYIZO CHA LEO... MAANDALIZI MEMA ...SIKUKUU NJEMA
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HABARI KIMATAIFA

Russia yazidi kushambulia usiku kucha
mUKraine yadal imeshindwa kutwaa Donbass

KYIV, UKRAINE

KOSI vya Russia vime-
shambulia jimbo la Don-
bass mashariki mwa
Ukraine jana na kudaiwa

kushindwa kufikia malengo yake.
Taarifa kutoka jeshi la Ukraine,
ilisema Russia ilijaribu kuteka
maeneo ya Lyman huko Donetsk
na Sievierodonetsk na Popasna
huko Luhansk.
Jeshi hilo lilitoa taarifa iyo waka-
ti wa mkutano wake wa kila siku.
Kulingana na taarifa za ujasusi
kutoka Ukraine, suala la kufanyika
kwa kura ya maoni ili kuanzishwa
kwa jamhuri katika mkoa wa Kher-
son kunaweza kupingwa na raia
kutoka sehemu mbalimbali.
Russia ilisema jana vitengo
vyake vya mizinga vimelenga mae-
neo 389 ya jeshi la Ukraine usiku
wa [jumaa na kuamkia jana ikiwa
ni pamoja na vituo 35 vya ukaguzi,
ghala 15 za silaha na risasi na mae-
neo kadhaa ambapo wanajeshi na
vifaa vya Ukraine vimewekwa.
Wizara ya Ulinzi ya Russia il-
isema makombora yake yaligonga
maghala manne ya risasi na mafu-
ta. Madai ambayo hayajathibit-
ishwa na vyanzo huru.

UKRAINE YAISHUTUMU
RUSSIA KWA KUIBA NAFAKA

Naibu Waziri wa Kilimo wa
Ukraine, ameishutumu Russia kwa
kuiba tani laki kadhaa za nafaka
kutoka katika eneo linalokaliwa na
vikosi vyake.

Akizungumza kwenye tele-
visheni ya Taifa ya Ukraine, Taras
Vysotskyi, alisema anahofia kwam-
ba Russia inaweza kuiba tani mil-
ioni 1.5 za nafaka katika maeneo
ambayo sasa yanadhibitiwa.

Hata hiyo, Russia haijazungum-
zia madai hayo, lakini jeshi lake
limekumbwa na hasara kubwa
kiuchumi.

Mashambulio ya  makom-
bora ya Russia na hatua yake ya
kuziba bandari ya Bahari Nyeusi
ya upande wa Ukraine yameta-
tiza uzalishaji wa nafaka, na kuzua
wasiwasi wa kimataifa juu ya ku-
panda kwa bei ya vyakula.

Ukraine ni mojawapo ya wau-
zaji wa juu wa mafuta ya nafaka na
mboga duniani. Imepewa jina la
utani ghala la mkate la Ulaya.

Vysotskyi, aliwahakikishia wa-
nanchi wa Ukraine kwamba hawa-
takabiliwa na uhaba wa chakula
kwa sababu ya usumbufu huo.

Meli ya mizigo iliyobeba zaidi
ya tani 71,000 za mahindi ya
Ukraine iliondoka kwenye bandari
ya Romania ya Constanta siku ya
Alhamisi na itakuwa ya kwanza
tangu Russia ilipoivamia Ukraine
Februari 24.

Constanta inashughulikia mau-
7o ya nje ya Ukraine kwa ishara ya
Kiromania ya mshikamano, kwani
jeshi la wanamaji la Russia linazuia
eneo la Odesa,ambalo ni kitovu ki-
kuu cha usafirishaji kwa nchi hiyo.

Nafaka ni suala nyeti sana nchini
Ukraine, ambapo familia nyingi
zina kumbukumbu za njaa ya

miaka ya 1930, iliyosababishwa na
uhamisho wa Sovieti wa wakulima
matajiri na kuchukua mashamba.

RUSSIA YAJIBU KAULI YA
MAREKANI DHIDI YAKE

Balozi wa Russia nchini Mare-
kani Anatoly Antonov, amepinga
shutuma za msemaji wa Pentagon
John Kirby, kwamba Rais Vladimir
Putin, alifanya ukatili katika uvam-
izi nchini Ukraine.

Juzi Kirby alionekana kuwa na
hisia kali alipohoji jinsi mtu yeyote
mwenye maadili angeweza kuha-
lalisha ukatili unaofanywa na Rus-
sia.

Lakini katika chapisho la
mtandao wa kijamii, Antonov
alielezea kauli ya Kirby kama ni ya
kuudhi na isiyokubalika.

“Imekuwa kawaida maofisa wa
utawala kuweka maamuzi yao juu
ya uwongo mchafu wa mamlaka
ya Ukraine,” alisema Antonov.

Balozi huyo aliongeza kuwa
kama Marekani haitaki uhasama
ikomeshe chokochoko za Ukraine.

“Kilicho muhimu kwa John
Kirby na wenzake ni kwamba
kada ya kijeshi na viwanda vya
Marekani vinapokea mapato ya
ziada kwa kuondoa silaha za ki-
zamani kutoka kwa maghala yao.
Amepoteza heshima ya Ofisa wa
Marekani, kwa kutumia matusi ya
mitaani”aliongeza

UJERUMANI YALAANI
MASHAMBULIZI KYIV

UJERUMANI imeikosoa Russia
kufanya mashambulizi ya anga
dhidi ya mji mkuu wa Ukraine,
Kyiv wakati wa ziara ya Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa Anto-
nio Guterres.

Msemaji wa serikali Wolfgang
Buechner, alisema shambulio hilo
si jambo la kibinadamu na wanal-
aani kwa nguvu zote.

“Tunalaani vikali shambulio la
kombora la Russia dhidi ya Kyiv
wakati Guterres alikuwa kwe-
nye mazungumzo jana,” alisema
Buechner.

Russia ilithibitisha kuushambu-
lia mji wa Kyiv jana usiku, lakini in-
adai kwamba lengo lake lilikuwa la
kijeshi katika mtambo wa kuten-
geneza makombora.

Kituo cha utangazaji kinacho-
fadhiliwa na Marekani cha Ra-
dio Liberty kilisema mmoja wa
waandishi wake, Vera Hyrych, ali-
uawa katika shambulio hilo wakati
kombora lilipopiga nyumba yake.

Vera Gyrych alikuwa nyumbani
wakati kombora lilipopiga , kwa
mujibu wa taarifa kutoka Radio
Liberty.

Mwajiri wake alimuelezea kama
mtu mwerevu na mkarimu, mahiri
katika kazi yake.

Radio Liberty, pia inajulikana

66

Russia ilisema
jana vitengo
vyake vya miz-
inga vimelenga
maeneo 389 ya
jeshi la Ukraine
usiku wa Jju-
maa na kuam-
kia jana ikiwa
ni pamoja na
vituo 35 vya
ukaguzi, ghala
15 za silaha na
risasi na mae-
neo kadhaa
ambapo wa-
najeshi na vifaa
vya Ukraine
vimewekwa.

kama Radio Free Europe, ni shiri-
ka linalofadhiliwa na Marekani
ambalo hutangaza habari katika

Baadhi ya raia wa
Ukraine wakilia
baada ya kupoteza
ndugu zao ka-

tika mashambulizi
yanayoendelea
yanayofanywa na
Russia. PICHA: BBC

maeneo mbalimbali duniani.

Hapo awali, meya wa Kyiv
Vitali Klitschko, alisema mwili
mmoja umepatikana baada ya
shambulio la kombora la jana,
ingawa hakuna maelezo zaidi
ya mtu aliyeuawa yaliyotolewa
wakati huo.

Wakati huo huo, Rais wa
Ukraine Volodymyr Zelensky,
ametoa ombi lingine la kutaka
kuhutubia wakuu wa mataifa ya
Muungano wa Afrika (AU).

Kulingana na Kamishna wa AU,
Moussa Faki, alisema alipokea
ombi wakati wa mazungumzo ya
simu na Waziri wa mambo ya nje
wa Ukraine.

Wawili hao walizungumza
kuhusu Rais Zelensky kutaka
kuendeleza uhusiano wa karibu
na AU.

Faki hakufichua iwapo ombi
hilo litakubaliwa, lakini alituma
ujumbe wa twitter akisisitizia juu
ya haja ya upatikaji wa suluhu ya
amani katika mzozo wa Ukraine.

Mapema mwezi huu, kiongozi
huyo alifanya mazungumzo kwa
njia ya simu na Rais wa Sen-
egal Macky Sall, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa sasa wa AU.

Nchi za Afrika zilitawala orod-
ha ya mataifa ambayo yalijizuwia
kupiga kura azimio la Umoja wa
Mataifa la kuiondoa Russia ka-
tika baraza la haki za binadamu
la Umoja wa Mataifa.
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Na Magabilo Masambu -
0689157789

NZANIA ni nchi yenye
eneo la ukubwa wa kilo-
meta za mraba 947303
ikijumuisha sehemu ya
nchi kavu na majini kwa maana ya
maziwa na mito. Katika nchi zili-
zomo katika jumuiya ya Afrika ya
Mashariki, Tanzania ni nchi kub-
wa kuliko zote. Hii ni kwa mujibu
wa vitabu na machapisho mbal-
imbali yanayobainisha ukubwa
wake katika ukanda huu.

Eneo kubwa la ardhi linatu-
mika katika shughuli za kilimo na
ufugaji, ambazo kimsingi ndizo
shughuli hasa za kiuchumi, hivyo
Tanzania inalo eneo kubwa la
kutosha kwa wananchi wake.
Upande wa maziwa na mito, mbali
na maji kutumika katika shughuli
za majumbani pia hutumika ka-
tika shughuli za uvuvi.

Maziwa kama Victoria, Nyasa
na Manyara, hutumika kwa shu-

ghuli hizo. Tanzania huzungukwa
na sehemu kubwa ya Bahari ya
Hindi ambapo wananchi wake wa-
nafanya shughuli za utalii pamoja
na uvuvi.

Tanzania ni nchi yenye vivutio
mbalimbali zikiwamo hifadhi za
taifa ambazo ziko takribani 16 am-
bazo ni Arusha, Gombe, Katavi, Kil-
imanjaro, Mahale, Mikumi, Man-
yara, Ruaha, Rubondo, Serengeti,
Saadani, Tarangire, Udzungwa,
Kitulo, Mkomazi na Saanane. Mbu-
ga hizi kila moja ina upekee wake.
Mfano Manyara ni mahali pekee
unakoweza kuwapata simba wa-
naopanda miti lakini pia ni mbuga
pekee inayopatikana katika bonde
la ufa. Katika mbuga hii, inapati-
kana pia chemchem ya maji moto.

Tarangile, hapa unakutana na
tembo wengi zaidi kuliko mbuga
zingine. Ni katika mbuga hii, un-
aweza kupata zaidi ya aina 500 za
ndege kuliko mbuga zingine zote.
Serengeti utakutana na wale wany-
ama watano wakubwa wanaitwa
‘Big Five’ yaani simba, tembo, chui,
faru na nyati. Udzungwa, hapa ni
mahali pekee unapoweza kupata
aina 600 za miti isiyopatikana ma-
hali popote duniani.

Gombe unawapata sokwe mtu
ndiyo upekee wake na hifadhi ya
Katavi inasifika sana kwa kuwa na
mamba na viboko wengi zaidi ku-
liko mbuga zinginezo za taifa. Hifa-
dhi ya Rubondo ni moja ya visiwa
vilivyomo ndani ya Ziwa Victoria
ambalo ni la kwanza Afrika na la

pili duniani kwa ukubwa, kitu am-
bacho ni cha kipekee pia maana ni
ziwa linalopatikana Tanzania. Rua-
ha ni hifadhi kubwa zaidi kuliko hi-
fadhi zote Tanzania na hifadhi ya
pili barani Afrika baada ya hifadhi
ya Kafue iliyoko Zambia.

Tanzania ni nchi pekee katika
bara la Afrika yenye mlima mrefu
kuliko yote Afrika. Huu ni mlima
mrefu kuliko yote duniani uli-
osimama kwa kujitegemea nao ni
Mlima Kilimanjaro wenye urefu
wa mita 5,895 kutoka usawa wa
bahari. Mbali na mlima huu, iko
milima mingine na mabonde ya
kutosha pamoja na nyanda za juu
kusini ambazo zinapendeza ma-
choni mwa wageni na wenyeji.

Tanzania ni nchi ambayo mwa-
ka 1992 ilibadili tambo zake za
kisiasa na uongozi kutoka katika
mfumo wa chama kimoja chenye
nguvu zaidi na kuingia rasmi ka-
tika mfumo wa vyama. Msingi wa
uongozi katika mfumo huu, wa-
nanchi ndio wenye mamlaka na
viongozi wanapaswa kuwasikiliza
wananchi. Imekuwa na utaratibu
wa kubadilishana madaraka kwa
amani toka awamu ya kwanza
mpaka sasa.

Uhusiano wa kijamii ni jambo
kubwa la kupigia mfano. Katika ku-
jenga familia, Watanzania wanahu-
siana bila kujali makabila au dini
7ao. Mtu wa jamii yoyote, kutoka
kabila lolote, anaweza kuoa au ku-
olewa na yeyote kutoka katika ka-
bila lolote au dini yoyote bila shida.

Hii ni tofauti na baadhi ya watu ka-
tika nchi zingine ambapo kabila au
dini huwa ni kigezo kimojawapo
kinachoweza kuzingatiwa wakati
wa kuoa au kuolewa.

Amani na utulivu, nalo limeku-
wa eneo lingine ambalo Tanzania
imekuwa nchi ya mfano katika ju-
muiya za kimataifa na Afrika kwa
ujumla na kwamba imeongoza
mapambano ya ukombozi hasa
katika nchi nyingi za kusini mwa
Afrika, lakini imesalia kuwa nchi
yenye utulivu na amani toka ku-
pata uhuru wake.

Ni moja ya nchi chache ambazo
zilijipatia uhuru wake kwa njia ya
amani bila mapigano na kufanya
kuwa taifa la kipekee kama zilivyo
nchi chache duniani maana nchi
nyingi zimejipatia uhuru wake
kwa njia za vita.

Mambo yote niliyoyasema hapo
juu, lazima yapate mtu wa kuyase-
mea nje ya nchi hii na Rais Samia
Suluhu Hassan amefanya kazi hiyo
vizuri kabisa. Jambo moja muhimu
ni kufahamu kwamba asingeweza
kutangaza vivutio vya utalii pe-
kee, lazima aseme kuhusu siasa na
uongozi wetu na uhusiano wetu
wenyewe ukoje.

Kwa hiyo si jambo la kubeza
anastahili pongezi kubwa juu ya
filamu aliyoicheza ya “Tanzania
Royal Tour”. Kwa namna yoyote
ile, jambo hili litaleta manufaa kwa
nchi tofauti na baadhi ya wako-
S0Qji wanavyosema maana wageni
wakija Tanzania hawaji kwenye fa-

milia ya Rais bali watakuja kutalii.
Bahati nzuri serikali haimiliki
kampuni za utalii kwani nyingi ni
za watu binafsi, hivyo wanufaika
wa kwanza ni hao.

Lakini wageni hao lazima
waifahamu vyema nchi na kama
tujuavyo biashara ni matangazo,
hivyo hawawezi kuja kama ha-
wajui kuna nini. Wako wanaohoji
kwa nini uzinduzi wa filamu hiyo
ufanyike Marekani? Hapo ni sawa
kama amepiga jiwe katikati ya
mzinga wa nyuki sasa tutegemee
nyuki wasambae tujipange tu kuk-
abiliana nao katika kutoa huduma
nzuri.

Yale mambo ya baadhi ya askari
barabarani ya kukamata magari
yaliyopakia watalii na kuanza
kuawasumbua, yaachwe kwani
yanaharibu taswira ya nchi. Tume-
fundishwa kwamba mgeni akija
nyumbani tunafunika tofauti zetu,
akiondoka tunamalizana.

Niwapongeze Watanzania wali-
oshiriki kuchangia utengenezaji
wa filamu yenyewe lakini pia kwa
namna tulivyoipokea katika uz-
induzi wake uliofanyika Aprili 28
mjini Arusha. Tumuunge mkono
Rais na kama kuna upungufu ka-
tika jambo lenyewe, tutoe ushauri
kwa nia njema ili kusaidia likae
vizuri zaidi kuliko kuishia kukosoa
pekee.

0689157789
ARUSHA-TANZANIA
magabilomjalifu@gmail.com

Na Adam
Fungamwango
NAONA siku  hizi

wachezaji mbalimbali

wa timu za Ligi Kuu

wakipewa majina na
watangazaji wa redio na tel-
evisheni. Mambo haya yaliku-
wapo tangu zamani. Tofauti ni
kwamba kwa sasa ni wachezaji
wachache tu wenye majina ya
utani au wanayopewa kwenye
soka tofauti na zamani am-
bapo asilimia kubwa walikuwa
na majina hayo ya utani.

Labda inawezekana kwa
sababu sasa wachezaji wenye
uwezo mkubwa wa vipaji na
kupambana uwanjani si wengi
kama ilivyokuwa huko nyuma.
Zamani wachezaji wengi wa-
likuwa wapambanaji, hivyo
wakapata majina kutokana na
kufanana na kazi wanayoifan-
ya uwanjani.

Hata wale waliokuwa na
uwezo na vipaji, nao walipewa
majina kutokana na jinsi wal-
ivyokuwa. Majina hayo wal-

ipewa na watu tofauti, kama si wa-
tangazaji mpira, basi ni mashabiki
wa soka.

Ilipendeza sana kumsikia
mtangazaji, alimtangaza mchezaji
na kumtaja kwa jina lake alilopewa.
Majina hayo yalikuwa yakiwakaa vy-
ema kiasi kwamba huwezi kulitaja
jina lake tu bila kutaja lile la utani.

Hata mtajaji mwenyewe ataona
kama amelikosea, halijakami-
lika, au hakutendei haki. Moja kwa
moja twende kwa majina hayo ya
wachezaji na baadhi yao tutaanga-
lia kwa nini walipewa majina hayo.

Idd Pazi, golikipa wa zamani wa
Simba na Taifa Stars, alipewa jina la
‘Father’ na wachezaji wenzake kwa
heshima kubwa waliokuwa nayo
kwake, pamoja na uwezo wake.
Hadi leo hii, hata mchezaji ambaye
ni staa kwenye timu basi anaitwa
kwa jina hilo.

Zamoyoni Mogella yeye aliitwa
‘Golden Boy’, alilopewa na kocha
Mjerumani, Rudi Gutendorf aliyei-
fundisha Taifa Stars mwaka 1981,
wakati huyo akiwa straika chupuki-
zi wa Tumbaku ya Morogoro kabla
ya kuhamia Simba mwaka huo huo.
Alikuwa akifunga bao kila akiingia
dakika 20 za mwisho kwenye mi-
chuamo ya Kombe la Challenge,
kocha kaamua kumwita ‘mwana wa
dhahabu’.

Kulikuwa na beki mmoja wa kulia
wa Simba anaitwa Daudi Salum,
yeye alipachikwa jina la Bruce Lee
kutokana na staili yake ya kuruka

juu kwa ajili kupambana na maw-
inga hatari, akaitwa jina hilo la
mfalme wa kungfu duniani.

Mohamed Kajole, beki wa kush-
oto wa Simba, yeye akapachikwa
jina la Machela kutokana na aina
yake ya uchezaji usio na mzaha. Uli-
sababisha mawinga wengi kuumia
na kupandishwa kwenye machela
kwenda kutibiwa mara kwa mara
nje ya uwanja.

Beki wa kati wa Tukuyu Stars na
Yanga, Salum Kabunda, alipewa jina
la Ninja kutokana na aina yake ya
kupenda kutumia nguvu zaidi kwe-
nye ukabaji wake. Wakati mwingine
akiruka miguu miwili. Aina hii ya
uchezaji ndiyo anayo Abdallah Shai-
bu ambaye akapewa jina hilo hilo.

Said Swedi, straika wa Yanga yeye
alipewa jina la ‘Scud’ kwani aliifunga
Simba mara mbili kipindi ambacho
kulikuwa na vita vya Ghuba mwaka
1990 hadi 1991 na ni makombora
yaliyotumiwa sana na Iraq dhidi ya
Marekani na washirika wake.

Kuna mchezaji wa Coastal Union,
Razack Yusuph, yeye aliitwa ‘Care-
ca’, ambalo ni jina mchezaji nyota
wa Brazil wakati huo.

Said Mwamba akapachikwa jina
la Kizota, ambalo ni jengo la mikuta-
no la Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ambalo lilitumika kwa ajili ya Mku-
tano Mkuu wa Tatu wa CCM mwaka
1987. Alipata umaarufu mwaka 1987
alipochezea timu ya mkoa wa Tab-
ora katika michuano ya Kombe la
Taifa na hatimaye kusajiliwa Yanga.

Wengine ni Celestine Mbunga
‘Sikinde’, Jobe Ayoub ‘Kwasakwasa’,
Frank Kasanga ‘Bwalya’, Ally Mal-
ilo ‘Loketo’, George Lucas ‘Gazza’,
Aboubakar Salum ‘Sure Boy, Deo
Njohole ‘OCD’, David Mwakalebela
‘MP’, Mohamed Yahya ‘Tostao’, Mo-
hamed Bakari ‘Tall’, na Hamisi Gaga
‘Gagarino.’

Wachezaji wengine ni Idd Selem-
ani ‘Meya’, Haruna Moshi ‘Bobar’,
Michael Paul ‘Nylon’, Peter Lupoke-
la ‘Gari Kubwa’, John Makelele ‘Ziga
Zig’, Malota Soma ‘Ball Juggler’,
Samli Ayoub ‘Beki Mstaarabu’, Mo-
hamed Hussen ‘Mmachinga’, Itutu
Kigi ‘Road ‘Master’, Abbas Dilunga
‘Sungura’, Kitwana Manara ‘Pop-
at’ na Makumbi Juma ‘Homa ya Jiji".

Pan African ilikuwa na beki mmo-
ja wa kati akiitwa Rashid Idd, akip-
ewa jina la Chama, lakini pia Yanga
ilikuwa na beki wake wa kati akiitwa
Athumani Juma ambaye naye aka-
pachikwa jina la Chama. Walipewa
jina hilo kutokana na uchezaji wao
kufanana na aliyekuwa beki kisiki
wa Zambia, Dick Chama. Huyu
alikuwa beki wa kati katika timu
ya taifa ya Zambia na Rashid na
Athumani Juma walikuwa pia ma-
beki wa kati.

Hili jina lilikuwa maarufu sana
nchini miaka ya 1980 hadi 1990,
ambalo lilitokana na beki mmoja wa
kati ya timu mbalimbali za Zambia
na timu ya taifa, Dick Chama, miaka
ya 1960 hadi 1970 aliyejipatia sifa
kubwa kubwa kutokana na umahiri

Majina ya utani yalivyotamba kwenye soka

wake wa kupambana na mastraika
wakorofi, ndiyo maana mabeki
wengi vijana wakati huo wakajiita
Chama.

Alikuwepo pia Boi Idd ‘Wikens’,
Juma Pondamali ‘Mensah’ ambalo
ni la kipa matata wa zamani wa
Ghana, Robert Mensah.

Silvatus Ibrahim akaitwa Poli-
si, James Tungaraza ‘Bolizozo’ am-
balo ni la mchezaji Jean Bolizozo
wa Stella Abidjan aliyeifunga bao
la pili kwenye mechi ya fainali ya
Kombe la Shirikisho mwaka 1993,
ikilala mabao 2-0. Jina hilo akapewa
mchezaji huyo wa Yanga.

Wengine ni Methord Mogella
‘Fundi’, Sanifu Lazaro ‘Tingisha’,
Godwin Aswile ‘Scania’, Yusuph
Macho ‘Muso’, Twaha Hamudu No-
riega, Juma Mkambi Jenerali’, Ra-
jab Rashid ‘Msingida’, Bakari Mali-
ma Jembe Ulaya’, Sunday Manara
‘Computer’, Salum Mwinyimkuu
‘Carlos’, Ally Yusuph ‘Tigana’ na
Elias Michael ‘Nyoka Mweusi’

Katika kundi hilo wamo pia
George Kulagwa ‘Best’, Said Maulidi
‘SMG’, Mahmood Nyalusi ‘Shilton’,
Ezekiel Grayson ‘Jujuman’, Mao
Mkami ‘Ball Dancer’, Steven Ma-
punda ‘Garincha’, Omari Hussein
Keegan’, Maalim Salehe ‘Romario’,
Abdul Ramadhani ‘Mashine’, na
Ishaka Hassan ‘Chukwu’, ambalo ni
jina la beki wa zamani wa timu ya
taifa ya Nigeria Christian Chukwu.

Tuma meseji 0716 350534
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HADITHI

HADITHI
lenda ya Siri-28

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

HSANTE, pole sana msi-

chana mzuri, leo kwanza

nenda nyumbani ka-

pumzike, baada ya siku
mbili nitakuja huko tuangalie jinsi
gani tunaweza kufanya ili urudi
shule ukasome, sawa?” Alimuuli-
za Tina akiwa anamshikashika
kichwa chake ambacho sasa kili-
kuwa na upara.

“Kweli kaka?”

“Ndiyo, nitakulipia mimi ada,
utaniambia unataka kusomea nini.
Nikija Tandale kila kitu kitakuwa
sawa, unasikia? Nadhani ukisoma
baadaye unaweza kuondokana
na mambo kama haya. Unaweza
ukawa na akili ya kuanzisha bi-
ashara zako mwenyewe, kufanya
kazi, au kujiajiri.”

“Ahsate sana kaka ‘angu, nime-
ambiwa na mama kuwa wewe ndi-
ye umenisaidia hadi nimechiwa.”

“Usijali mdogo wangu.

“Baba sijui mimi niseme nini,
yaani mimi sina la kusema hapa,
uuwiii..” Eddy alipoona Bi. Mtu-
peni ni kama mtu aliyepagawa, al-
imfuata na kumkumbatia. Halafu
akamnongoneza.

“Mama hapa watu wengi wata-
kutazama, ngoja niite taksi kwa
njia ya mtandao, iwarudishe ny-
umbani, halafu mimi niache hizi
siku mbili, nitakuja huko tufanye
tafrija fupi.”

Akasalimiana pia na mumewe,
akapongezwa kwa kazi kubwa. Ki-
fupi ni kwamba eneo la Mahakama
ya Rufaa lilionekana kama kuna
sherehe fulani kutokana na kuachi-
wa kwa Tina.

Kila mtu alikua akimkumbatia
mwenzake ambaye anafahamiana
naye, amekutana naye, au aliyeku-
ja naye. Kila mmoja alionekana
na furaha. Ni wachache mno am-
bao hawakuonekana na furaha.
Walieleweka. Ni ndugu wa mke wa
marehemu Chilambo, Hellen Kisa.
Ndugu wa marehemu wenyewe
walionekana kupigwa na butwaa,
wasiamini kile kilichotokea. Awali
walikuwa kundi moja, wote wakid-
hani Tina ni muuaji. Lakini baada
ya hukumu, walitengana, ndugu
wa mume na mke, kila watu walip-
ita upande wao. Nje kulitaka kuzu-
ka vurumai kwa ndugu wa pande
wa mume kutaka kuwapiga wa
mke, hasa akinamama, lakini watu
waliamua.  Wakatahadharishwa
kuwa pale bado ni mahakamani.

Ndugu wa mume wakilaani vika-

Awali, Ma-
hakama Kuu
ilimhukumu
msichana huyo
kunyongwa hadi
kufa kutokana
na kupatikana na
hatia ya kumuua
Hafidh Chilambo
kwa kumuwekea
kwenye chakula
aina mbili za
dawa ambazo
zikichanganywa
zinageuka

kuwa sumu.

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa

ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake,
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata
kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo
waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai?
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio

li jinsi alichokifanya mke wa ndugu yao
kuua, na kutengeneza mpango mkakati
wa kuficha maovu yake. Ndugu wa mke
wakiondoka haraka haraka kwa aibu,
wakishindwa hata kuwatazama wenzao.

Alipowasha TV tu, kilichokuwa
kikionekana ni kuanza kwa taarifa ya
habari ya ITV, saa mbili usiku.

Na habari iliyokuwa kubwa siku hiyo
ni hukumu ya mtuhumiwa wa mauaji
Tina Kauzeni.

“Mahakama ya Rufaa imemuachia
huru mtuhumiwa Tina Kauzeni mwe-
nye umri wa miaka 18 aliyekuwa ak-
itthumiwa na kesi ya mauaji ya bosi
wake miezi sita iliyopita.

Awali, Mahakama Kuu ilimhukumu
msichana huyo kunyongwa hadi kufa
kutokana na kupatikana na hatia ya
kumuua Hafidh Chilambo kwa kumu-
wekea kwenye chakula aina mbili za
dawa ambazo zikichanganywa zinageu-
ka kuwa sumu.

Hata hivyo, kesi hiyo ilikatiwa rufaa
kwenye Makama ya Rufaa, na kusi-
mamiwa na Wakili Florence Tinga hadi
baadaye mtuhumiwa kuwa huru.

Taarifa zinasema kuwa mpelelezi
maarufu nchini, Eddy Kamal, ndiye
aliyefanya kazi hiyo ya kukusanya usha-
hidi na vielelezo visivyo na shaka am-
bavyo vimetumika kumuondoa hatiani
mtuhumiwa.

Wakati huo huo, Jeshi la Polisi lime-
wakamata mke wa marehemu Chilam-
bo, Hellen Kisa na mtu mmoja anaye-
fahamika kwa jina la Abdallah Mtola,
kutokana na kushukiwa kuhusika na
mauaji hayo.

Katika ushahidi uliomuondoa ha-

nyuma ya pazia wa sakata hili.

@MSAMBA
0656122770

o~

tiani Tina, ambaye alikuwa ni dada wa
kazi kwenye nyumba ya marehemu
Chilambo, ni kwamba Hellen na Mtola
wanaonekana kuhusika na mauaji hayo.

Jeshi la Polisi limesema kuwa litau-
tumia ushahidi huo huo wa mpelelezi
Eddy, kwenye kesi ya mauaji itakayofun-
guliwa hivi karibuni.

Imesema kuwa inafungua kesi kwa
watu hao wawili ya kula njama kumuua
Chilambo kwa kumuwekea sumu au
dawa zilizogeuka kuwa sumu ili ku-
muua marehemu. Na sababu kubwa
imeelezwa ni kwamba watuhumiwa
hao wawili ni wapenzi, hivyo walikula
njama hiyo ili kwanza Hellen arithi mali
za marehemu mumewe, halafu kizuizi
kiondoke, waoane. Walikuwa na ajenda
ya siri.

Limesema kuwa watuhumiwa hao
walifanya hila ili ionekane mfanyakazi
wa ndani Tina kuwa muuaji, ili kuficha
wao kujulikana.”

Eddy alikuwa amekaa subuleni, akiwa
amevaa pensi, kifua wazi akisikiliza na
kuifuatilia kwa makini taarifa hiyo ya
habari. Cha ajabu wakati ikitangazwa
alionekana kama na yeye kushangaa
kama mtu ambaye anayekisikia kisa hi-
cho kwa mara ya kwanza.

Mwahija alitoka jikoni akiwa na
kikombe cha chai, slesi mbili za mi-
kate na mayai ya kukaanga. Akayaweka
akampelekea Eddy.

“Mwanaume muongo wewe.” Sauti ya
Mwabhija ilipenya vizuri kwenye masikio
ya Eddy wakati akipiga funda la kwanza
la chai.

“Kwa nini?” “Hivi uongo utakusaidia
nini mwaya?” “Mbona sikuelewi Mwa-
hija, nimekudangaya nini?”

“Kumbe Danny ndiyo Eddy Kamal?”

Sasa Eddy alijua kwa nini Mwahija
aliongea hivyo.

Hakushtuka. Alijua Mwahija ata-
jua kuwa yeye ni nani. Lakini ha-
kutaka yeye kumwambia. Alitaka
ajue mwenyewe.

“Danny ni jina la utoto, Eddy ni
jina la ubatizo.” “Na wewe kuwa
mjomba wa Tina nayo imekuwa-
je?”

“Sina la kujibu, yote unayajua.
Kama umeshajua mimi ni nani,
basi nadhani umeshajua kwa nini
sikukwambia mimi ni nani na kwa
nini nilikwambia ni mjomba wa
Tina.”

Ni kweli Mwahija alijua kuwa
mpenzi aliyenaye si Danny, bali
ni mpelelezi maarufu nchini
Eddy Kamal, wakati kesi ya Tina
ilipomalizika. Aliwasikia na kuona
watu wengi wakimzungumzia
mahakamani hapo na kunyoosha
vidole kwake, wakimshangaa na
kumpongeza. Ni wakati akiwa am-
etoka na kuongea na Tinga, pamo-
ja na watu wengine. Alishangaa,
lakini alipoanza kurudisha picha
nyuma tangu mwanzo alipomuo-
na kwa mara ya kwanza kwenye
famasi anayofanyia kazi, hadi kazi
alizokuwa akitumwa kutafuta
majina na walipo wafanyakazi wa
nyumba ya marehemu Chilam-
bo, picha ikaanza kumjia kuwa
ni kweli, mpenzi wake hakuwa
mtu wa kawaida. Na hata siku ya
kwanza alipofika kwenye famasi
anayofanyia kazi Tegeta, alikuwa
yupo kazini kupeleleza na kusaka
ushahidi wa kesi ile.

“Si ungeniambia mapema kama
ni wewe ili nitambe kuwa nina
mpenzi mpelelezi? Nilianza kuku-
sikia na kukusoma zamani wakati
nipo shule ya sekondari.”

“Si umeshanijua, haya tamba
sasa.” Mwahija aliishia kucheka.

Ghafla, Eddy alimshika mkono
wa kushoto Mwahija. “Fumba
macho” Mwahija alishtuka. Lakini
akafumba kidogo. Kuna kitu kil-
ionekana kupenya kwenye kidole
chake cha pili kutoka mwisho.

Akafumbua macho ghafla. Aka-
patwa na mshtuko mwingine. Sa-
fari hii ulikuwa wa furaha.

“Ha.., waoo00.” Alipiga kelele.
Alimkumbatia kwa nguvu Eddy,
nusura amwage na chai yenyewe.
Kwa muda mrefu wakati amekaa
pale alikuwa na pete mkononi. Ali-
kuwa anataka Mwabhija alete chai,
ili amvalishe. Ilikuwa ni ‘sapraizi’
ya aina yake.

ITAENDELEA JUMAPILI
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/J-. Wi, :
e BabalLevo
unamchokoza
¢ Harmonize

MWANAMUZIKI na mchek-
eshaji, Baba Levo amemb-
watukia Harmonize akisema
hana ubavu wa kumuingia
Diamond katika mafanikio.

Baba Levo, amesema Har-
monize bado sana kumfikia
bosi wake wa zamani na
kwamba hata kwenye kigan-
ja cha Mondi hajai, licha ya
kutembeza chuki dhidi yake.

“Harmonize hana uwezo wa
kutengeneza kiki ya kumfuni-
ka Diamond Platnumz, kwa
vyovyote vile hana uwezo wa
kuzima EP ya FOA,” amesema
Baba Levo.

oy
o T

Jennifer Kappic
apanga kutikisa
mitindo
MSANII na mwanamitindo
anayekuja kwa kasi, Jennifer
Inyasi maarufu kama Jennifer
Kappic, ametamba kutikisa
tasnia hiyo nchini kwa kutam-
bulisha ubunifu mpya.
Mrembo huyo ambaye
tayari amewavisha mastaa
kibao wa Bongo Fleva, ameli-
ambia Nipashe kuwa licha ya
uchanga wake kwenye tasnia
amekuwa akijizolea mashabi-
ki wengi kila siku kutokana na
kazi zake za kibunifu.
“Nimekuja kuichangamsha
tasnia, naona hamna ushinda-
ni tena ndio maana hivi kar-
ibuni nitaleta ubunifu mpya
ambao utazidi kunitambuli-
sha. Nimefanya kazi na wasa-
nii wengi na ninatamani nien-
delee kuwavalisha mastaa na
watu wa kawaida ili kukuza
jina langu,” amesema.

ﬂf;ﬁfﬂfﬁ:_;?!
HAKANI

=

WANAMUZIK|
Lulu Diva, amekiri
kutulmla sindano

-~ ¥V M.maalum ya kuongeza

vitamin C ili kurudisha ngozi
yake vya asili. sos!

Lulu Diva amesema
Ngozi yake ilianza kuhar-
ibika baada va kukithiri kwa
matumizi ya dawa kali ya
kutakatisha ngozi maarufu
kama kujichubua ambayo
ilimsababishia mikunjo na
mabaka mwilini.

Nilikuwa nang'aa sana
wakati najichubua, lakini
ilifikia wakati dawa ilianza
kunikataa na kuaanza ku-
tokea mistari na mabaka.
Usichana uliniponza na pia
nilikuwa sijikubali mwe-
nyewe,” amesema.
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HABARI MICHEZO

LUKAKU ATAJWA BARCA

BARCELONA huenda wakaelekeza darubini yao
kwa mshambuliaji wa Chelsea, Romelu Lukaku mwe-
nye umri wa miaka 28, katika juhudi za kuimarisha
safu yao ya ushambuliaji. Lukaku anaaminika kuwa
mbadala wa Barca baada ya uhamisho wa Erling Haal-
and mwenye miaka 21 na Robert Lewandowski wa
Poland mwenye miaka 33, kugonga mwamba. (Marca)

CITY KUMUUZA MAHREZ

KLABU ya Manchester City wanaweza kumuuza
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Algeria, Riyad
Mahrez mwenye umri wa miaka 31 msimu huu. (Give
Me Sport)

ARSENAL, NEWCASTLE VITANI

ARSENAL na Newcastle United wamejiunga katika
mbio za kumsajili mshambuliaji wa Juventus na Timu
ya Taifa ya Argentina, Paulo Dybala. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28 ataondoka Turin kama
mchezaji huru msimu wa joto. (ESPN, via Mail)

PEPE AONDOKA ARSENAL

ARSENAL wamemtoa winga wao kutoka Ivory
Coast, Nicolas Pepe mwenye umri wa miaka 2, kwa
klabu nyingine ya Ligi Kuu England. (Express)

GUARDIOLA BADO AJIFIKIRIA

KOCHA Pep Guardiola hataharakisha kuongeza
mkataba wake na Manchester City baada ya Jurgen
Klopp kusaini mkataba mpya. Mhispania huyo mwe-
nye umri wa miaka 51 mkataba wake wa sasa unamal-
izika hapo mwakani. (Manchester Evening News)

FODEN MAMBO SAFI

KLABU ya Manchester City wanakusudia kurefu-
sha mkataba wa kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya
England, Phil Foden mwenye umri wa miaka 21 hadi
mwaka 2027. (Fabrizio Romano)

RANGNICK KUTUA AUSTRIA

MLINZI wa zamani wa Manchester United, Gary
Neville amesema kocha wa klabu hiyo, Ralf Rangnick

hapaswi kuchukua nafasi ya ushauri baada ya kukuba-

li nafasi ya kuwa Kocha Mkuu wa Austria. (Sky Sports,
via Express)

BELLINGHAM SOKONI EPL

LIVERPOOL huenda wakamnunua kiungo wa kati
wa Borussia Dortmund mwenye umri wa miaka.
19, Jude Bellingham, huku mikataba kadhaa ya
wachezaji wao wa sasa ikielekea kumalizika. (Goal,
via Express)

LOFTUS-CHEEK ASAKWA

KLABU ya Lazio inafikiria kumnunua kiungo wa
kati wa Chelsea na Timu ya Taifa ya England, Ruben
Loftus-Cheek mwenye umri wa miaka 26. (Corriere
dello Sport)

POTTER AMTAKA DUFFY

KOCHA wa Brighton, Graham Potter anakusudia
kuzungumza na mlinzi wa Jamhuri ya Ireland, Shane
Duffy kuhusu mustakabali wake msimu utakapoka-
milika. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30
mkataba wake wa sasa unamalizika mwaka 2023.
(Sussex Express)

DONDOO Z
MACGAZETI Y.

KLOPP:

SAHIHI

® @ ® Kocha huyo asema hayo baada ya kusaini
mkataba mpya wa kuendelea...

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen

Klopp anaamini kuwa ndio

kwanza ameanza kutengen-

za ufalme wake kwenye

klabu hiyo baada ya kuongeza mka-
taba mpya.

Klopp amesaini mkataba mpya
ambao utamweka kwenye klabu
hiyo hadi mwaka 2026 huku akiwa
kwenye kinyang’anyiro cha kuweza
kushinda makombe manne msimu
huu wakati katika Ligi Kuu England
akiwa amebakiwa na michezo mita-
no, fainali ya FA, nusu fainali Ligi ya

Mabingwa Ulaya na Kombe la Cara-

bao ambalo tayari liko kabatini.
“Nadhani ni sehemu nzuri
kuwapo au kujiunga,
kama sio sehemu kamili-
fu,” alisema wakati akitoa
uamuzi wa kuongeza
mkataba mpya.

“Dunia ipo kwenye kipindi
kigumu, sio tu kwa corona, ni vita
ya Ukraine, na mambo mengine
mengi tu, na kisha muhimu kidogo
mi usawa wa klabu kubwa kuwa na
matatizo ya hapa na pale ya fedha.

“Tunataka kutoa hisia zetu,

tunataka kutoa furaha, tunataka
kuwa pamoja na watu wetuy,
tunataka tuungane kiukweli na
tunataka kuwa watu wa tofauti pia
kama klabu.

“Tutakaa kwa miaka 20 na tutaan-
galia nyuma na kutengeneza histo-
ria ambayo itakumbukwa kirahisi
na kufikirika.

“Lakini inabidi tufanye sasa, hatu-
wezi kusubiri kwa miaka 10. Nime-
kuwa hapa kwa muda kidogo, na sio
huu mkataba ambao tunakwenda
kuangalia na kuondoka, hii ni nzuri,
tukae hapa milele kwa sababu watu
wanatupenda.”
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

RUDIGER™
RASMI
KUJIUNGA
MADRID

MADRID, Hispania

LINZI wa Chelsea, Antonio

Rudiger anatarajia kujiunga

na klabu ya Real Madrid

mwishoni mwa msimu huu
kwa uhamisho huru.

Rudiger mwenye umri wa miaka 29,
anatarajia kusaini mkataba wa miaka
minne na Los Blancos hao, huku klabu
za Manchester United, Barcelona na
Paris Saint-Germain nazo zikiwa zina-
vutiwa na huduma yake.

Jumapili iliyopita, Kocha wa Chelsea,
Thomas Tuchel alithibitisha kuondoka
kwa mchezaji huyo kwenye dimba la
Stomford Bridge kutokana na kuweke-
wa vikwazo dhidi ya mmiliki wa klabu
hiyo, Roman Abramovich ni moja ya
sababu kuu ambayo ilipelekea kush-
indwa kumwongezea mkataba wake.

Rudiger ameitumikia Chelsea kwa
muda wa miaka mitano baada ya kusa-
jiliwa kwa ada ya uhamisho ya pauni
milioni 29 akitokea nchini Italia kwe-
nye klabu ya Roma.

Muda alioutumia akiwa na Chelsea
amefanikiwa kushinda Kombe la FA,
Ligi ya Europa, Ligi ya Mabingwa Ulaya
(2021) ,taji la Klabu Bingwa Duniani na
Kombe la UEFA Super.

Msimu huu Rudiger ameichezea
Chelsea michezo 47 katika mashin-
dano yote, huku kwenye timu yake ya
taifa ya Ujerumani amechezea miche-
70 50.

SportPesa
SPORTPESA.C0.1Z

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa
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Conte afu

LONDON, England

KOCHA wa Tottenham
Hotspur, Antonio Conte
amepinga vikali kuhusu
taarifa ambazo zilikuwa
zinazagaa za kumhusisha
kutaka kuhamia kwenye
timu inayoshiriki Ligi Kuu
Ufaransa, Paris Saint-Ger-
main na kuita uvumi huo
ni habari za uongo.

Conte amejiunga na
Spurs Novemba mwaka
jana lakini tayari amesha-

- IR

husishwa na kutaka ku-
timka kwenye klabu hiyo
yenye makazi yake Lon-
don Kaskazini, huku ta-
arifa kutoka vyombo vya
habari vya Ufaransa ziki-
dai kocha huyo anataka
kazi ya kuinoa PSG.
Kwenye kikao chake na
waandishi wa habari kab-
la ya mchezo wake wa leo
Jumapili dhidi ya Leices-
ter city alinukuliwa akise-
ma, “bila shaka, nadhani
ni jambo zuri kwa klabu

SportPesa | ®mmp| A

ngléa kuhahii PSG

nyingine kuipenda kazi
yangu, hili ni jambo moja.

“Lakini ukweli ni kwam-
ba sipendi watu wanapo-
jaribu kubuni habari, kwa
kuzungumza tu, kuten-
geneza tatizo. Hii sio sawa,
na sio haki kwangu, kwa
klabu na kwa wachezaji
wangu.

‘Pia kwa sababu akili
zetu kwa sasa zipo kwe-
nye hii michezo mitano
kupata matokeo mazuri
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HABARI MICHEZO

CHEZA
USHINDE

SERENGETI
PRINCESS

Na Saada Akida

AKATI kikosi cha Timu

ya Soka ya Taifa ya Wasi-

chana wa umri chini ya

miaka 17 (Serengeti Girls),

kinashuka dimbani leo kuwavaa Bu-

rundi, nahodha wa Yanga Princess,

Amina Bilali amesema klabu yake

imeshajiondoa katika vita ya ubingwa
wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania.

Serengeti Girls inaikaribisha

Burundi katika mechi

ya marudiano ya kusaka

tiketi ya kushiriki fainali

za Kombe la Dunia (U-17),

itakayochezwa leo kwenye

Uwanja wa Amaan, Zanzibar.

Katika mechiyakwanzailiyofanyika

kwenye mji wa Ngozi,Burundi,

wawakilishi hao wa Tanzania

BAADA ya kupata sare ya mabao
2-2 katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Geita Gold FC
iliyochezwa juzi, benchi la ufundi la
Azam limesema ubovu wa Uwanja
wa Sekondari Nyankumbu ulioko
mkoani Geita umechangia matokeo
hayo.

walipata ushindi wa mabao 4-0.

Kocha Mkuu wa Serengeti Girls,
Bakari Shime aliliambia gazeti hili
kikosi chake kiko tayari kwa mchezo
huo na wataingia uwanjani kwa ajili
ya kupambana kusaka ushindi.

Shime alisema hawatabweteka
na ushindi wa mechi iliyopita kwa
sababu wapinzani wao wana kikosi
imara na wanaweza kuingia tofauti
kwenye mechi hiyo ya marudiano.

“Tumekamilisha maandalizi yetu,
tumejipanga imara kuendelea kusaka
ushindi, lengu letu ni kusonga mbele
katika mashindano haya,” alisema
Shime.

Naye nahodha wa Yanga Princess,
Amina Bilali alisema kwa sasa akili
na nguvu zao wanazielekeza katika
kuhakikisha ~wanamaliza msimu
katika nafasi ya pili na vita ya ubingwa
wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania

Msemaji wa Azam FC, Thabit Za-
karia alisema mchezo huo ulikuwa
mgumu na wenye ushindani, lakini
wanashukuru kugawana pointi na
wenyeji.

“Mchezo wetu umeharibiwa kuto-
kana na hali ya uwanja ilivyokuwa,
tulitarajia kupata matokeo zaidi ya
haya,” alisema Zakaria.

Hata hivyo alisema washambuliaji

KASINO

DIMBANI,

wameiacha kwa Simba Queens na
Fountain Gate Princess.

Amina alisema hawajakata tamaa
katika ubingwa ila wanajiondoa kwa
sababu ya tofauti kubwa ya pointi
iliyopo dhidi ya timu hizo mbili
zinazoongoza kwenye msimamo wa
ligi hiyo.

“Msimu huu hatuna uhakika wa
ubingwa kwa sababu ukiangalia
aliyekuwa juu yetu (Fountain Gate)
ametuzidi pointisitana Simba Queens
wametuzidi pointi saba, katika hali
hiyo hatuwezi kujihakikishia ubingwa
zaidi ya kupambana kumaliza nafasi
ya pili,” alisema Amina.

Yanga Princess juzi iliibuka na
ushindi wa bao 1-O dhidi ya Tigers
Queens na kuifanya ifikishe pointi 38
wakati Fountain Gate Princess wana
pointi 44 na vinara Simba Queens
wamejikusainyia alama 45.

5.

Mshambuliaji wa Simba Queens, Mercy Tagoe (kushoto), akijaribu kumtoka mlinzi wa Alliance Girls katika
mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa Mo Arena, Bunju jijini Dar es
Salaam. Simba Queens ilishinda mabao 3-0. PICHA: SIMBA SC

Azam FC yalalamikia uwanja mbovu

Na Shufaa Lyimo

wake walishindwa kutumia vyema
nafasi walizozitengeneza katika kip-
indi cha pili na kuruhusu wapinzani
kufunga bao la kusawazisha.

Kikosi cha Azam tayari kimeanza
safari ya kuelekea Bukoba kwa ajili ya
mchezo mwingine wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Kagera Sugar utaka-
ochezwa Mei 3, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Kaitaba.

\ (Gooooo) 7

JISAIL CHEZA

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 01/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

SHINDA

MUDA GAMEID

Juventus vs Venezia

Spartak Moscow vs Kryliya Sovetov

Celtic vs Rangers

Troyes vs Lille

Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise

Elche vs Osasuna
FC Sion vs BSC Young Boys
GO Ahead Eagles vs Vitesse Arnhem
PSV Eindhoven vs Willem Il Tilourg

Mijallby vs Helsingborg

Empoli vs Torino

AC Milan vs Fiorentina

Lorient vs Reims

Montpellier vs Metz

Degerfors vs Elfsborg

Everton vs Chelsea

Monaco vs Angers

Kayserispor vs Besiktas

Tottenham vs Leicester

Alanyaspor vs Yeni Malatyaspor

Brest vs Clermont Foot

FK Khimki vs Ufa

Randers vs Brondby

Bohemians vs Pardubice

Olympiakos vs PAS Giannina

Granada vs Celta Vigo
FC Basel vs FC Zurich

Vitoria Guimaraes vs Santa Clara

FC Luzern vs Lausanne-Sport

Fortuna Sittard vs Feyenoord
RB Salzburg vs Josko Ried

Bordeaux vs Nice

West Ham vs Arsenal
GIF Sundsvall vs AIK Football

BK Hacken vs Varbergs Bois

Udinese vs Inter
Akhmat Grozny vs CSKA Moscow

Rayo Vallecano vs Real Sociedad

Anderlecht vs Brugge

Moreirense vs Boavista

New York City vs San Jose Earthquake

Slavia Prague vs Viktoria Plzen

Galatasaray vs Sivasspor

Goeztepe vs Caykur Rizespor

Waalwick vs Groningen

Marseille vs Lyon

Roma vs Bologna

Barcelona vs Mallorca

Sporting Lisbon vs Gil Vicente
Nashville SC vs Philadelphia Union

() CHEZA KWA WAYBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA,
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Simba, Yanga hakuna mbabe

® ® ® N\i sare ya pili kwa vigogo hao msimu huu huku...

Adam Fungamwango na
Saada Akida

WA mara nyingine tena,
mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara kati ya watani
wa jadi Yanga na Simba
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa jijini Dar es Sa-
laam ilimalizika kwa suluhu.
Mechi ya mzunguko wa
kwanza kwenye uwan-
ja huo huo iliyochezwa
Desemba 11, mwaka
jana pia timu hizo zil-
itoka sare ya bila ku-
fungana.

Kwa matokeo hayo, Yanga
inaendelea kukaa kileleni ikiwa na
pointi 55 huku Simba nayo ikien-
delea kung’ang’ania kwenye nafasi
ya pili kwa pointi zake 42 kibin-
doni, lakini ikiwa na mechi moja
mkononi.

Ilikuwa mechi ya wazi, kila
timu ikijiachia kwa kucheza pasi
na haukuwa mchezo wa kutumia
nguvu sana kama ambavyo ilivyo-
zoeleka huko nyuma.

Hata hivyo ni mechi itakayoin-
gia kwenye rekodi ya kutokuwa
na mashambulizi ya hatari kubwa
kama zinavyokuwa mechi ny-
ingine.

Kwa matokeo hayo, timu hizo
zinamaliza msimu huu wa ligi bila
kutambiana, huku Yanga ikiende-
leza rekodi ya kutopoteza mechi
yoyote msimu huu mpaka sasa.

Simba ndiyo iliyoanza mechi
hiyo kwa kasi, na sekunde ya 17
walikuwa tayari wameshabisha
hodi golini mwa Yanga lakini go-
likipa, Djigui Diarra alilazimika
kufanya kazi ya ziada kuruka juu
na kuudaka mpira uliokuwa unak-
wenda kwenye kichwa cha straika
wa mabingwa watetezi, Chris Mu-
galu.

Dakika ya pili Yanga ilijibu
shambulio, beki wake wa kushoto,
Kibwana Shomari alipoambaa
na mpira kwenye wingi ya ku-
shoto, kabla ya kumimina majaro
ambayo, Joash Onyango alitaka
kupiga kichwa, lakini aliteleza na
kuufanya mpira huo kupita.

Wakati mashabiki wa Yanga
wakitarajia wachezaji wao watau-
pata mpira huo na kuukwamisha
wavuni nao waliukosa na kutoka
nje ikawa kona.

Hatari nyingine kipindi cha
kwanza ilikuwa ni dakika ya 15
pale Feisal Salum alipomegewa
pande na Khalid Aucho, akaachia
shuti kali kama kawaida yake, la-
kini ukatoka nje kidogo ya lango
la Simba.

Kwa kipindi chote cha kwanza
hakukuwa na timu iliyopelela

Winga wa Simba, Bernard Morriso&(kljlia), akipambana kuwania mpira dhidi ya mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele ka-

tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam jana. Timu hizo
zilitoka suluhu. PICHA: MTANDAO

msukosuko wa maana langoni
kwa mwenzake, huku mpira
ukichezwa kati zaidi. Viungo wa
Simba na Yanga walionekana kuo-
nyeshana ufundi.

Simba ilikuwa ikijenga
mashambulizi yake taratibu kwa
pasi fupi fupi na kulazimisha
kupita kati wakati Yanga ilikuwa
ikijenga mashambulizi yake kwa
kasi, ikimtumia winga wa upande
wa kulia, Jesus Moloko na beki,
Kibwana kwa upande wa kushoto.

Mabeki, Dickson Job na Bakari
Mwamnyeto wa Yanga walifanya
kazi kubwa kuwadhibiti Clatous
Chama, Mugalu na Pape Sakho,
huku Henock Inonga ‘akikichafua’
na Fiston Mayele. Mwamuzi Ram-
adhani Kayoko alilazimika kuwa-
zawadia kadi za njano, Diarra na
Bernard Morrison kwa kutunishi-
ana misuli, lakini pia Inonga na
Moloko kwa kusukumana.

Angalau kipindi cha pili
kulionekana  hatari ~ kubwa
chache, hasa ya dakika ya 71, am-
bapo baada ya kumdhibiti sana,
Inonga alimsahau Mayele, ambaye

alipenyezewa pande safi na Saido
Ntibazonkiza, akaachia shuti kali
ambalo mashabiki wengi wa Yan-
ga waliamini mpira ulikuwa ume-
kwama wavuni, lakini uliparaza
nyavu za pembeni ukiwa nje.

Jaribio hilo lilijibiwa dakika
mbili baadaye kupitia kwa Mugalu
aliyeruka juu na kupiga kichwa
faulo ya Kapombe, lakini mpira
ukadakwa na Diarra.

Mkude nusura asababishe timu
yake ifungwe, aliporudisha mpira
wa kichwa kwa, Aishi Manula
dakika ya 75, lakini haukufika na
kuwahiwa na mabeki wa timu
yake pamoja na wachezaji wa
Yanga, ikawa kizazaa ambacho
hakikufanikiwa kuzaa bao.

Simba ingeweza kuandika bao
dakika ya 10 baadaye, ilipotokea
patashika kwenye lango la Yanga,
lakini Mugalu na Denis Kibu aliye-
ingia badala ya Morrison mashuti
yao yaliwababatiza mabeki na
kuokolewa.

Kwenye mechi hiyo Simba iliwa-
toa Pape Sakho, Chama, Morrison
na Saido Kanoute aliyeumia na ku-

waingiza Rally Bwallya, Kibu Den-
is, John Bocco na Mzamiru Yassin,
huku Yanga ikiwatoa Moloko, Fei
Toto na Ntibazonkiza, nafasi zao
kuchukuliwa na Salum Abouba-
kar, Farid Mussa na Denis Nkane
ambao pamoja na kuonekana
kuongeza nguvu kwenye timu
zao, lakini hawakubadilisha ubao
wa magoli.

Mashabiki wa vigogo hao wa
soka nchini wamejitokeza kwa
wingi uwanjani kushuhudia mtan-
ange huo hakuna upande am-
bao unaweza kusema umeuzidi
mwingine.

Ulinzi waimarishwa nje na nda-
ni kutokana na polisi kuonekana
wakiwa makini na kazi ya kuka-
gua tiketi na kuangalia usalama
wa mashabiki waliofika uwanjani .

Timu zote ziliwasili uwanjani
saa 9:37 mchana kwa kuingia kwa
wakati mmoja lakini Yanga wao
walitangulia kukanyaga nyasi am-
bapo walifika uwanjani saa 10:12
jioni.

Kwa upande wa Simba wamein-
gia ndani ya uwanja saa 4:20 jioni

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa ajili ya kuanza kufanya ma-
zoezi mepesi kujiandaa na pam-
bano hilo.

Kocha Mkuu wa Simba, Pablo
Franco alikabidhiwa tuzo yake ya
kocha bora wa Machi sambamba
na kiungo wa Wekundu wa Msim-
bazi , Clatous Chama alitangazwa
kuwa bora wa mwezi huo.

Meneja wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally aliamsha shangwe kwa
mashabiki wa timu hiyo kwa ki-
tendo cha kuwamwangia maji iki-
wa ishara ya furaha kwa mashabi-
ki wao.

Hata hivyo, mashabiki wa Sim-
ba walimzomea Mayele baada ya
kuiga kitendo cha beki wa Wekun-
du wa Msimbazi, Henock Inonga
kuwataka mashabiki washangilie
wakati vikosi vya timu hizo vikiji-
andaa kupiga picha.
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