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Polisi waanika 
kilichojificha
 matukio ya wizi 
wa watoto
Na Waandishi Wetu

MAKAMANDA wa Polisi Mikoa ya 
Mwanza na Shinyanga wamesema 
uchunguzi wa muda mrefu ume-
baini matatizo ya uzazi katika 
familia ndicho chanzo cha matukio 
ya wizi wa watoto.
Wamesema hali hiyo ni tofauti na 

imani potofu zilizojengeka mion-
goni wa jamii zikihusisha matukio 
ya watoto kupotea na masuala 
ya imani za kishirikina pamoja na 
Uchaguzi ujao wa Serikali za Mi-
taa mwaka huu na Uchaguzi Mkuu 
mwakani.
Kamada wa Polisi Mkoa wa 

Mwanza, Wilbrod Mutafungwa, 
aliyasema hayo wakati akitoa 
taarifa ya kumkamata George Mlalo 
(21), mkazi wa Kisiwa cha Kamasi, 
wilayani Ukerewe, mkoani humo, 
kwa tuhuma za wizi wa mtoto 
mwenye umri wa mwaka mmoja na 
kuishi naye.
Alisema sehemu kubwa ya 

watuhumiwa wanapokamatwa 
wamekuwa wakitaja kukosa watoto 
katika ndoa zao na hivyo kutamani 
kuiba watoto.
“Sababu hii imekuwa ikijitokeza 

katika matukio tunayokamata 
wanaume kwa wanawake. Hali 
hiyo inachangiwa na lawama na 
migogoro ya kukosa watoto ndani 
ya ndoa,” alisema Kamanda Mu-
tafungwa.
Alisema mtuhumiwa huyo ambaye 

ni mvuvi, alikamatwa Agosti 16 
mwaka huu, saa moja jioni katika 
Kisiwa cha Ghana, wilayani Uk-
erewe kwa tuhuma za kumuiba 
mtoto mwenye umri wa mwaka 
mmoja (jina tunalo), mkazi wa 
Kisesa, wilayani Magu, kwa madai 
kuwa alimpenda na kuamua kuishi 
naye.
“Mtoto tumemfanyia uchunguzi 

na tumebaini kuwa yupo salama, 
hivyo kumrejesha kwa mama yake 
Irine Festo (22), na mtuhumiwa 
anaendelea kuhojiwa na upelelezi 
ukikamilika atafikishwa mahakam-
ani kujibu tuhuma hizo,” alisema 
Kamanda Mutafungwa.
Katika tukio lingine, Kamanda wa 

Polisi mkoani Shinyanga, Janeth 
Magomi, amethibitisha kukamatwa 
kwa Hadija Juma (24), mkazi wa 
Kijiji cha Sengerema, wilayani Uyui, 
mkoani Tabora, kwa tuhuma za 
wizi wa mtoto wa kike. Kamanda 
Janeth alisema wizi huo uliotokea 
Agosti 20 mwaka huu, saa 12 jioni, 
katika Kituo cha Afya Ushetu, 
wilayani Kahama, mkoani humo.
“Mtuhumiwa tumemhoji na am-

ekiri kutenda kosa na sababu 
ni zilezile kwamba, amekuwa 
anaolewa lakini hajafanikiwa kuzaa 
na hadi sasa amefikisha ndoa ya 
pili na kuachika. Taratibu za kum-
fikisha mahakamani zinaendelea,” 
alisema Magomi.
Alisema mtoto huyo alizaliwa 

Agosti 17 mwaka huu na taarifa za 
kuibwa zilitolewa polisi Agosti 21 
katika Kituo cha Polisi Nyamilan-
gano, Ushetu, ndipo ufuatiliaji ul-
ipoanza na mtuhumiwa kukamatwa 
Agosti 22 mwaka huu, saa tatu 
usiku.

*	 Imeandaliwa na Marco 
Maduhu (SHINYANGA) na Vitus 
Audax (MWANZA)

Jalada la ‘Afande’ vijana kubaka 
‘Binti wa Yombo’ latua kwa DPP
Na Romana Mallya

JALADA kuhusu tuhuma za 
anayedaiwa afande wa jeshi 
kutuma vijana kubaka na ku-
lawiti binti anayedaiwa mkazi 
wa Yombo Dovya, mkoani Dar 
es Salaam, limetua kwa Mku-
rugenzi wa Mashtaka nchini 
(DPP).

Jeshi la Polisi limesema kuwa 
tayari jalada hilo linalomhu-
sisha Fatuma Kigondo, anay-
etuhumiwa kutuma vijana hao, 
liko mikononi mwa DDP kwa 
ajili ya hatua zaidi za kisheria.

Msemaji wa Jeshi la Polisi 
nchini, Naibu Kamishna wa 
Polisi (DCP) David Misime, 
aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumzia kuhusu tukio hilo 
na matukio mengine ya watu 
kuuawa baada ya awali kuri-
potiwa kupotea na kutekwa.

“Jeshi la Polisi linapenda 
kutoa taarifa kuhusu Ofisa wa 
Polisi anayetajwa kwa jina la Fa-
tuma Kigondo kwamba, uchun-
guzi wa kina ulishafanyika ikiwa 
ni pamoja na kupata maelezo 
ya watu mbalimbali na maelezo 
yake na jalada vimepelekwa 
kwa Mkurugenzi wa Mashtaka,” 
alisema.

Agosti 4 mwaka huu, katika 
mitandao ya kijamii, kulisam-
bazwa video ikionesha namna 
vijana watano wakimfanyia 
ukatili huo binti huyo huku 
wakimrekodi.

Katika video hiyo, vijana 
hao walisikika wakimtuhumu 
kutembea na mume wa mtu 
na binti huyo kusikika akiomba 
msamaha mtu aliyetambulish-
wa kama afande.

Tayari kuna kesi mahakama-
ni mkoani Dodoma inaendelea 

dhidi ya watuhumiwa wa ukatili 
huo huku kukiwa na shinikizo 
‘afande’ anayedaiwa kuwatuma, 
naye afikishwe mahakamani.

Baadhi ya mawakili pia 
wamefungua kesi jijini Dodoma 
dhidi ya Fatuma, wakimhusisha 
na ukatili huo. 

Hata hivyo, kwa sheria za Tan-
zania, mamlaka ya kuchunguza, 
kukamata na kushtaki mtu kwa 
kesi ya jinai yako kwa Jeshi la 
Polisi na mamlala linazoshiriki-
ana nazo, ikiwamo ofisi ya DPP.

Tukio hilo la binti kutendwa 
ukatili huo, liliibuliwa na ali-
yekuwa Meya wa Ubungo, Boni-
face Jacob wiki mbili zilizopita 
ambaye aliandika mkasa mzima 
kwenye ukurasa wake wa X 
huku akiwatumia nakala, Rais 
Samia Suluhu Hassan kama 
Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi 

Tanzania, Waziri wa Ulinzi wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dk. Stergomena Tax na 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dorothy Gwajima.

Boniface aliandika: “Binti 
huyu amebakwa na kulawitiwa 
akiwa anarekodiwa video tatu 
tofauti. Askari hao walimrekodi 
wakiwa wanambaka na kumla-
witi, wamesambaza video zake 
mitandaoni kwa maagizo ya 
kiongozi wao (afande) ambaye 
amewatuma kumpatia huyu 
binti adhabu.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ka-
nuni za Adhabu, Sura ya 16, kosa 
la kubaka kwa kikundi, adhabu 
yake ni kifungo cha maisha ger-
ezani, hivyo washtakiwa hao 
wakithibitika kutenda ukatili 
huo, watakumbana na adhabu 
hiyo.

 Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameelekeza simba dume katika 
Tamasha la Kizimkazi, Mkoa wa 
Kusini Unguja, visiwani Zanzi-
bar, aitwe Tundu Lissu.

Kwa mujibu wa kiongozi 
aliyekuwa akitoa maelezo 
kwa Rais Samia katika 
tamasha hilo jana, simba 
huyo ambaye yumo ndani ya 
banda alimohifadhiwa akiwa 
anazunguka huku na huko, 
alisema moja ya tabia za simba 
huyo anapoona watu huwa 
hivyo, lakini hana tatizo.

Baada ya maelezo hayo, Rais 
Samia aliuliza jina la simba huyo 
na alipoelezwa kwamba hajapa-
tiwa jina, ndipo aliposema aitwe 
Tundu Lissu.

Rais Samia wakati akifanya 
ufunguzi wa bwawa la kisasa la 
kuhifadhia kasa ikiwa ni mion-
goni mwa matukio katika Ta-
masha la Kizimkazi kwa mwaka 
huu, aliwataka wananchi kulitu-
mia kama fursa za kujijenga kiu-
chumi na kulinda utamaduni 
wa nchi. 

Alisema kuwapo tamasha hilo 
kunachangia kwa kiasi kikubwa 
shughuli za uwekezaji pamoja 
na kupanua mji huo, hivyo ni 
vyema wananchi kuchangam-
kia fursa zilizoko.

Alisema kuna fursa nyingi 
ambazo zinapatikana Kizimkazi 
hasa zinazohusu sekta ya utalii 
wa bahari pamoja na mapango 
ya kale.

Rais Samia alipongeza jiti-
hada kubwa zilizofanywa kwa 

sekta ya utalii Zanzibar na kue-
leza kuwa kuna haja ya kutunza 
mazingira kwa kuhifadhi vi-
umbe vya baharini kama kasa.

Alisema kasa licha kuwa kivu-
tio cha utalii, watapata sehemu 
ya kuhifadhiwa na baadaye 
kurejeshwa baharini.

“Niwapongeze kwa jitihada 
kubwa mlizofanya kwa kubuni 
jambo hili ambalo kwanza, 
limetunza mazingira na uhifa-
dhi bora,” alisema.

Rais Samia alisema kivutio hi-
cho cha utalii kitaingizwa katika 
mtandao wa vivutio vya utalii 
Tanzania ili kuwavutia wageni 
wengi zaidi. 

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Un-
guja, Ayoub Mohmed, alisema 
mkoa huo una wastani wa vi-
vutio 17, zikiwamo fukwe za ba-

hari, misitu na majengo ya asili.
Alisema wageni wengi wa-

naokwenda kutalii huko huan-
galia samaki aina ya pomboo 
(dolphine) na msikiti wa kale 
pamoja na kasa.

Alisema kuwapo tamasha hilo 
la Kizimkazi kumeongeza kivu-
tio cha utalii, pia kutaongeza 
idadi ya watalii wanaotembelea 
mkoa huo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Dk. Ashatu Kijazi, 
alisema eneo hilo ni muhimu na 
linatengeneza ajira pamoja na 
uchumi wa taifa na kuwa mfano 
wa kutunza mazingira.

*Imeandaliwa na Romana 
Mallya na Rahma Suleiman

Samia ampa simba jina la Lissu, azindua utalii wa kasa 

Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Mkurugenzi Kampuni ya Unywaji na Uuzaji wa Maziwa nchini, Ahmed Asas wakati wa 
hafla ya uzinduzi wa utalii wa kasa katika Pango la Salaam  (Salaam-Cave), Kizimkazi Dimbani, Mkoa wa Kusini Unguja jana. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU 
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Majaliwa: Barabara za 
vijijini zitaboreshwa 
kukuza uchumi
 Na  Beatrice Shayo

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul Ma-
konda, amepanga kuk
Na Mwandishi Wetu
WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 

amesema serikali inaendelea kufungua 
mtandao wa barabara za vijijini katika 
Wilaya ya Ruangwa ili ziweze kusaidia 
wananchi kusafirisha mazao yao.
Majaliwa ambaye pia ni Mbunge wa 

Ruangwa, alitoa kauli hiyo juzi wakati 
akizungumza na wakazi wa Kijiji cha 
Namikulo, Kata ya Chunyu, wilayani 
Ruangwa, mkoani Lindi.
Alizitaja barabara hizo kuwa ni ya 

kutoka Namkatila, Matambalale A, 
Matambalale B Namikulo hadi Nangwe-
go, ambayo alisema imekwishafanyiwa 
tathmini na itaanza kujengwa mkandar-
asi akipatikana.
“Barabara hii imeshafanyiwa tathmini 

na michoro iko tayari. Benki ya Dunia 
(WB) wanatafuta mkandarasi ili ifikapo 
Januari 2025, kazi ya ujenzi ianze,” 
alisema.
Majaliwa alisema barabara nyingine 

ni ya kutoka mjini Ruangwa hadi Nam-
ichiga yenye urefu wa kilometa 21 am-
bayo itajengwa kwa kiwango cha lami.
“Hii itajengwa na TANROADS (Wakala 

wa Barabara Tanzania) kwa ufadhili wa 
Benki ya Dunia (WB). Na sera ya sasa 
hivi, inataka barabara za lami zikipita 
kwenye vijiji, maeneo hayo yawekwe 
taa za barabarani ili wananchi waweze 
kufanya kazi za kujikimu. Tunamshuk-
uru Rais Samia kwa kuleta fedha hizo,” 
alisema.
Kuhusu ujenzi wa barabara za vijijini 

ambazo si za lami, Majaliwa alisema 
serikali inaendelea kuziimarisha na 
kutolea mfano barabara ya kutoka 
Chikwale-Machang’anja ambayo inapi-
tika bila shida.
Alisema awamu ya pili ya barabara 

hiyo itatoka Namichiga-Namkonjela 
-Nambilanje-Nanjalu- Kiperemende 
hadi Nanjilinji, wilayani Kilwa. Alisema 
barabara hiyo imelenga kwenda hadi 
wilaya nyingine ili kupanua wigo wa 
mawasiliano, bado haijapata fedha.
Akitoa taarifa kuhusu barabara ny-

ingine kwa wakazi wa kijiji cha Nami-
kulo na vijiji jirani vya Kata ya Chunyu, 
Meneja wa Barabara za Vijijini na Mjini 
(TARURA) Wilaya ya Ruangwa, Mhandi-
si Mashaka Nalupi, alisema barabara 
ya kutoka Chunyu-Mihewe yenye 
urefu wa kilometa sita imetengewa Sh. 
milioni 150 na itajengwa kiwango cha 
changarawe.
“Ipo barabara ya kutoka Chunyu-

Namikulo ambayo imetengewa Sh. mil-
ioni 10 kwa ajili ya kuichonga barabara 
hiyo na kujenga mifereji, lakini pia 
kuna barabara ya kutoka Namilema-
Matambarale ambayo itajengwa kwa 
kiwango cha udongo,” alisema.
Kuhusu tatizo la maji, Meneja wa 

Wakala ya Usambazaji Maji na Usafi na 
Mazingira Vijijini (RUWASA) wa Wilaya 
hiyo, Mhandisi Lawrence Mapunda, 
alisema wamekwishachimba kisima 
katika kijiji cha Liuguru chenye uwezo 
wa kutoa lita 10,500 kwa saa.
“Kisima kilichimbwa tangu Julai, 

2024. Tayari tumetenga Sh. bilioni 
1.9 na sasa tunatafuta mkandarasi wa 
kusambaza maji hayo katika vijiji vinne 
vya Chunyu, Namikulo, Mihewe na Chi-
undu,” alisema.

Mbaroni tuhuma kuua msichana wa kazi 
Na Vitus Audax, MWANZA

JACKSON Magoti (30), mkazi 
wa Michese Tanesco, jijini 
Dodoma, anashikiliwa na 
Jeshi la Polisi mkoani Mwanza 
kwa tuhuma za mauaji ya 
mfanyakazi wa ndani, Sainethi 
Kakululu (20), mkazi wa Mtaa 
wa Ipuli, Mahina, jijini hapa.

Taarifa ya kukamatwa 
kwa Magoti ilitolewa jana 
na Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mwanza, Naibu 
Kamishna wa Polisi (DCP) 
Wilbrod Mutafungwa wakati 
anazungumza na waandishi 
wa habari.

Kamanda Mutafungwa 

alisema mtuhumiwa huyo 
alitiwa mbaroni Agosti 16 
mwaka huu, saa 5:30 asubuhi 
jijini Dodoma alikodaiwa 
kukimbilia baada ya 
kutekeleza mauaji hayo.

“Mtuhumiwa huyu alikuwa 
anafanya kazi ya kusafisha 
bustani ya nyumba ya Jackline 
Ngowi, ambako pia alikuwa 
anafanya kazi za ndani 
Sainethi. 

“Uchunguzi wa awali 
umebaini alitekeleza mauaji 
hayo ili kutimiza azma ya 
kuiba mali zilizokuwa ndani 
ya nyumba ya Ngowi,” alidai 
Kamanda Mutafungwa.

Alisema Magoti anadaiwa 

kumuua msichana huyo kwa 
kumkaba shingoni, kisha 
kupora vitu mbalimbali ndani 
ya nyumba hiyo alimokuwa 
anafanyia kazi.

Alisema kuwa baada ya 
mauaji hayo, Agosti 5 mwaka 
huu, saa 11:30 jioni, Jeshi la 
Polisi lilianza kumfuatilia 
mtuhumiwa na ndipo 
alipokutwa nyumbani kwao 
Dodoma.

“Alikutwa na vielelezo 
mbalimbali alivyopora 
ikiwamo simu ya marehemu, 
viatu pamoja na baadhi ya 
nguo za marehemu,” alisema.

Kutokana na tukio hilo, 
Kamanda Mutafungwa 

aliwataka wananchi kutoa 
taarifa za wahalifu na uhalifu 
haraka pindi wanapoubaini ili 
kusaidia jeshi hilo kuchukua 
hatua za haraka.

Alisema Jeshi la Polisi 
linaendelea na operesheni 
katika maeneo ya Ziwa 
Victoria ili kudhibiti wahalifu 
na uhalifu ziwani huko.

Kwa mujibu wa Sheria ya 
Kanuni za Adhabu, Sura ya 16, 
adhabu ya kuua kwa kukusudia 
ni kunyongwa hadi kufa, 
hivyo kijana huyo akithibitika 
mahakamani kufanya mauaji 
hayo, atakabiliwa na adhabu 
hiyo.

Rais wa Hospitali ya Watoto ya Chuo Kikuu cha Nanjing, nchini China, Dk. Mo Xuming, akiwachunguza magonjwa ya moyo baadhi 
ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Msasani, Dar es Salaam jana. Wataalamu wa moyo kutoka nchi hiyo, wameanza uchunguzi 
wa magonjwa ya moyo ya kuzaliwanayo kwa wanafunzi na wamekwishawafikia wapatao 900 katika shule mbili za Msasani na 
Hananasifu, mkoani humo. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE. 

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, ameapisha makatibu 
wakuu wanne aliowateua hivi 
karibuni.

Hafla ya uapisho huo 
ilifanyika Ikulu, Zanzibar 
na kuratibiwa na Katibu wa 
Baraza la Mapinduzi na Katibu 
Mkuu Kiongozi, Zena Ahmeid 
Said.

Walioapishwa ni Dk. 

Habiba Hassan Omar, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi 
ambaye amechukua nafasi ya 
aliyekuwa Katibu wa Wizara 
hiyo, Dk. Mngereza Mzee Miraji 
aliyeteuliwa kuwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya. Awali, 
Dk. Habiba alikuwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya.

Rais Dk. Mwinyi pia 
amemwapisha Dk. Mngereza 
Mzee Miraji kuwa Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya. Kabla ya 
nafasi hiyo, Dk. Miraji alikuwa 

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi.

Wengine walioapishwa 
ni Maryam Juma Abdalla 
Saadalla kuwa Katibu wa 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais. Kabla ya uteuzi huo, 
Maryam alikuwa Katibu Mkuu 
(Kazi na Uwezeshaji) katika 
Ofisi ya Rais Kazi, Uchumi na 
Uwekezaji.

Rais Dk. Mwinyi pia 
amemwapisha Khamis 
Suleiman Mwalim kuwa 
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Kazi, 

Uchumi na Uwekezaji. Kabla 
ya nafasi hiyo, Khamis alikuwa 
Katibu Mkuu (Uchumi na 
Uwekezaji) katika Ofisi ya Rais 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji.

Hafla ya uapisho huo 
ilihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, 
wakiongozwa na Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Sulemain Abdulla, 
viongozi wa dini pamoja na 
vyombo vya ulinzi na usalama.

Dk. Mwinyi aapisha wateule wake
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Miili ya waliotekwa, kutoweka  yapatikana imenyofolewa viungo
 Na Romana Mallya

KUKIWA na hoja kwamba 
Rais aunde tume kuchunguza 
matukio ya utekaji watu nchini, 
miili ya watu watatu walioripoti-
wa kutekwa au kutoweka kwa 
nyakati tofauti, imepatikana.

Baadhi ya miili hiyo imekutwa 
ikiwa imenyofolewa viungo, 
huku watuhumiwa wakidai ku-
tenda uhalifu huo kwa lengo la 
kupata utajiri.

Miili ya watu hao watatu im-
eripotiwa kukutwa katika mikoa 
mitatu tofauti. Watu hao wana-
daiwa kuuawa katika mikoa ya 
Dar es Salaam, Tanga na Singida 
ndani ya mwezi huu.

Kati ya miili hiyo, upo uliokut-
wa umefukiwa ndani ya chumba 
chini ya kitanda na mwingine 
wa anayedaiwa Katibu wa Wa-
zazi Tawi la Maguruwe, Kata ya 
Tandika, Temeke, uliokutwa 
umetenganishwa viungo na ku-
fungwa katika viroba.

Mwingine umekutwa umenyo-
folewa sehemu ya siri kwa ma-
dai kuwa wahusika waliagizwa 
na mganga wa kienyeji kufanya 
hivyo ili kutajirika.

Msemaji wa Jeshi la Polisi 
nchini, Naibu Kamishna wa 
Polisi (DCP) David Misime, ali-
yasema hayo jana alipozungum-
zia matukio ya watu kutekwa 
na kutoweka katika mazingira 
yenye utata na baadaye kukutwa 
wameuawa.

“Tukio la kwanza ni la kijana 
Samwaja Saidi (22), mkazi wa 
Kijiji cha Chalunyangu, mkoani 
Singida. Alitoweka tangu Agosti 8 
mwaka huu, katika mazingira ya 
kutatanisha na Agosti 23 mwaka 
huu, mwili wake ulikutwa ume-
fukiwa katika shimo na sehemu 
za siri zikiwa zimekatwa,” alise-
ma.

Naibu Kamishna Misime alise-
ma tukio hilo liliripotiwa katika 
Kituo cha Polisi Makuro na ku-
funguliwa jalada la uchunguzi 
ambao ulianza mara moja.

Alisema katika ufuatiliaji wao, 
walipata taarifa kutoka kwa kija-
na mmoja ambaye alieleza kuwa 
siku ya tukio walikwenda na Said 
kutazama mpira na wakati wa-
kirejea nyumbani walikutana na 
vijana wawili.

“Hao vijana wawili wakam-
wambia Saidi waende kunywa 
pombe. Tangu hapo hakuone-
kana tena na ndipo ndugu wali-
potoa taarifa polisi.

“Baada ya vijana hao wawili 
kukamatwa, walikiri siku hiyo 
walikwenda kunywa pombe na 
Saidi na wakati wanarejea nyum-
bani, walimnyonga na kumkata 
sehemu za siri na kufukia mwili 
katika shimo.

“Sababu za kufanya hivyo 
walieleza kwamba, walielezwa 
na mganga wa kienyeji wakiweza 
kupata sehemu za siri watakuwa 
matajiri,” alisema.

Naibu Kamishna Misime alise-
ma vijana hao walisema wako 

tayari kutoa ushirikiano waliko-
fukia mwili huo.

Alisema kuwa baada ya tara-
tibu kufuatwa, Agosti 24 mwaka 
huu, vijana hao walikwenda 
kuonesha eneo uliko mwili huo 
na ulitambuliwa kuwa ni wa 
Saidi.

“Hata hivyo, baada ya wa-
nanchi kushuhudia mwili huo, 
walikwenda nyumbani kwa 
mganga wa kienyeji kwa nia ya 
kuchoma nyumba yake moto, 
lakini Jeshi la Polisi lilituliza tukio 
hilo,” alisema.

Naibu Kamishna Misime alitaja 
majina ya watuhumiwa hao am-
bao wanashikiliwa ni Seleman 
Nyandalu, maarufu Hango (24), 
mkazi Kijiji cha Chalunyangu, 
Saidi Msanghaa, maarufu Mangu 
(24), mkazi Kijiji cha Migungu na 
Kamba Kasubi (34), mganga wa 
kienyeji, mkazi wa Kijiji cha Mi-
gungu, Mtinko.

Katika tukio lingine, Naibu 
Kamishna Misime alisema lil-
itokea Dar es Salaam Agosti 19 
mwaka huu; mwanamke Ezelia 
Kamana (36), mkazi wa Tandika 
Maghorofani, kudaiwa kuwa am-
etoweka au ametekwa.

“Jeshi la Polisi lilifungua jalada 
na katika uchunguzi ilibainika 
alikuwa na rafiki yake wa kiume, 
Abdallah Miraji, maarufu Musa 
(42), mkazi Sinza kwa Remmy, 
wilayani Kinondoni, ambao wali-
kuwa na mgogoro.

Naibu Kamishna Misime alise-
ma mwanamume huyo alikamat-
wa na alipohojiwa alikataa kufa-
hamu aliko rafiki yake huyo.

Hata hivyo, Agosti 22 mwaka 
huu, walipokea taarifa katika Kit-
uo cha Polisi eneo la Silversand, 
barabara ya Mtaa wa Freedom, 
Kunduchi kuwa kumeonekana 
mifuko ambayo ina viungo am-
bavyo vinadhaniwa ni vya bin-
adamu.

“Polisi walifika eneo la tukio na 
kukuta mifuko minne ya viroba 
na katika kuichunguza, walikuta 
viungo ambavyo ni paja moja, 
vipande viwili vya mikono, eneo 
la kifua, makalio, ‘matumbo’ na 
nguo.

“Baada ya kupata viungo 
hivyo na mtuhumiwa kuele-
zwa, aliamua kueleza ukweli 
kwamba alimuua mpenzi wake 
na kutenganisha mwili wake ka-
tika vipande na kwenda kuvitupa 

maeneo tofauti,” alisema.
Kamanda Misime alisema 

kuwa Agosti 23 mwaka huu, 
mtuhumiwa huyo aliongoza 
askari hadi eneo la Tegeta Block 
D na kuonesha alikotupa miguu 
na baadaye kuonesha alikotupa 
kichwa.

Katika tukio la tatu, Kamanda 
Misime alisema lilitokea jijini 
Tanga ambako mtoto Elia Eli-
faza (3), mkazi wa Kitongoji cha 
Kwedijava, wilayani Hendeni, 
alitoweka katika mazingira yasi-
yoeleweka nje ya nyumba yao 
tangu Agosti 19 mwaka huu.

Alisema taarifa ilitolewa polisi 
na uchunguzi kuanza na ku-
kamatwa mtuhumiwa Jackson 
Elisante, maarufu Maeda (23), 
mkazi Kwedijava, eneo ambako 
kuna uchimbaji dhahabu.

Alisema kuwa baada ya ku-
kamatwa na kuhojiwa, kijana 
huyo alikiri kumchukua mtoto 
huyo na kumkabidhi kwa mama 
yake mkubwa ambaye alikwenda 
naye wilayani Babati, mkoani 
Manyara.

“Askari waliambatana naye 
hadi Babati, lakini (mtuhumiwa) 
alibadili kauli na kueleza mtoto 

yupo kwa Kwedijava, wilayani 
Handeni, amemfukia ndani ya 
chumba amoishi.

“Walirejea Handeni na ku-
waonesha chini ya kitanda katika 
chumba anamoishi alikomfukia 
mtoto huyo baada ya kumuua,” 
alisema.

Naibu Kamishna Misime alitaja 
majina ya watuhumiwa wengine 
wanaoshikiliwa kutokana na 
tukio hilo kwa ajili ya uchunguzi 
ni Sadiki Lugendo, Mahiza Gum-
bo, Mwaligo Juma, Ali Mashaka, 
Juma Bakari, Abdulraman Sulei-
man na Bahati Daudi.

Alisema Jeshi la Polisi linatoa 
onyo kwa watu kuacha tabia hizo 
zinazotokea ndani ya jamii na ku-
sababisha wananchi kupotea au 
kutekwa na matukio kuhusishwa 
na wivu wa mapenzi, imani za 
kishirikiana, tamaa za fedha au 
kulipiza kisasi.

Kamanda Misime alisema Jeshi 
la Polisi pia linatoa angalizo kwa 
wanaozungumzia matukio hayo, 
watumie majukwaa yao kwa 
uangalifu, kwa kuwa sababu wa-
nazozitoa ni kutaka kubadilisha 
ukweli wa yanayoendelea ndani 
ya jamii ili kuleta taharuki na ku-
jenga uhasama.

“Tunatoa rai kwa viongozi wa 
dini, wazee wa kimila wadau 
mbalimbali na wananchi kwa 
ujumla kuona matatizo haya ya-
nayotokea ndani ya jamii, hivyo 
waendelee kujenga misingi bora 
ya kuyazuia kuanzia ngazi ya fa-
milia.

“Jeshi la Polisi lingependa 
kutoa onyo kali kwa baadhi ya 
wananachi ambao wamekuwa 
na tabia ya kujichukulia she-
ria mkononi badala ya kufuata 
taratibu zilizoko za kuwasilisha 
malalamiko ili kupata ufumbuzi 
kwa mujibu wa sheria.

“Wakumbuke malalamiko au 
kero hata siku moja hazitatuliwi 
kwa njia ya kujichukulia sheria 
mkononi, kwani kwa kufanya 
hivyo ni kosa kisheria ambapo 
husababisha madhara kwa mai-
sha ya watu na mali zao,” alisema.

Naibu Kamishna Misime 
alitolea mfano tukio la baadhi 
ya watu kujichukulia sheria 
mkononi ambalo lililotokea Ago-
sti 22 mwaka huu, huko Lamadi, 
mkoani Simiyu la kwenda kuva-
mia Kituo cha Polisi na kuharibu 
mali.

Aliwataka wananchi wakum-
buke kitendo cha aina hiyo ni 
kosa la jinai na kinasababisha 
madhara kwa binadamu, am-
bapo katika tukio hilo mmoja 
alifariki dunia, pia walizuia shu-
ghuli nyingine kuendelea.

“Tunatoa onyo wenye tabia 
kama hizo na yeyote mwenye 
mawazo ya kufanya uhalifu kama 
huu, Jeshi la Polisi lipo imara.

“Jeshi litachukua hatua kwa 
nguvu ileile ambayo watu wa 
aina hiyo wanatumia kutekeleza 
uhalifu wa kujichukulia sheria 
mkononi,” alionya.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, David Misime

HABARI KITAIFA
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HABARI KITAIFA

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT Wazalendo, Ado Shaibu (wa pili kulia), akizungumza wakati wa kikao cha Kamati Kuu ya chama hicho, jijini Dar es Salaam 
jana. Wengine ni Mwenyekiti wa Taifa wa chama hicho, Othman Masoud Othman (katikati), Makamu Mwenyekiti Bara, Isihaka Mchinjita (kushoto), Kiongozi 
wa chama, Dorothy Semu (wa pili kushoto) na Makamu Mwenyekiti Zanzibar, Ismail Jussa. PICHA: JOHN BADI 

Na Halfani Chusi

NAULI ya daladala kutoka 
Mbagala, mkoani Dar es Salaam 
hadi Kimanzichana, wilayani 
Mkuranga, Pwani ni Sh. 3,100, 
lakini abiria wanatozwa Sh. 4,000, 
Nipashe Jumapili imebaini.

 Kukiwa na nauli zilizotangazwa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
Ardhini (LATRA) kwa kila ruti, 
kuna maeneo ambako abiria 
wamekuwa wanatozwa nauli 
kubwa kinyume cha taratibu.

Kutokana na hali hiyo, Ofisa 
Mfawidhi wa LATRA Mkoa wa Dar 
es Salaam, Rahim Kondo, baada 
ya kutafutwa na mwandishi wa 
habari hii kuzungumzia suala 
hili, alisema taarifa hizo ni ngeni 
kwao na kuahidi kufuatlia ili kujua 
ukweli.

Kwa nyakati tofauti baadhi 
ya abiria wa ruti ya Mbagala-
Kimanzichana, akiwamo, Rashid 
Matimbwa, walisema kwa sasa 
nauli wanayolipa ni Sh. 4,000 
wakati kiwango elekezi kwa ruti 
hiyo ni Sh. 3,100.

“Kila unapojaribu kumweleza 
kondakta au dereva wa 
daladala wanakwambia wao 
wanajua nauli ni Sh. 4,000, hili 
linaleta mkanganyiko mkubwa 
ukizingatia maisha ni magumu 
kwa ongezeko hilo la Sh. 900,” 
alilalama Matimbwa.

Abiria mwingine, Sara Bakari, 
alisema kutokana na hali hiyo 
wamekuwa wakilipa Sh. 8,000 
kila siku katika safari za kwenda 
na kurudi.

“Nauli kwenda Kimanzichana 
na kurudi Mbagala ni Sh. 8,000, 
ukijumlisha na fedha ya kula 
unajikuta umetumia fedha 
nyingi, hili jambo linatuumiza sisi 
wananchi wa chini,” alilalamika 
Sara.

Abiria mwingine Ramadhan 

Msisi, alisema wameshalipigia 
kelele suala hilo, lakini hakuna 
msaada waliopata.

“Kuna mambo yanafanyika 
barabarani, unaweza kusema 
labda serikali na wamiliki wa 
magari wanashirikiana kwa 
sababu wao ndio wenye jukumu 
la kutatua kero hii,” alisema.   

Naye Mohamed Salehe alisema, 
“Niliwapigia LATRA ili kujua nauli 
halali wakamwambia ni Sh. 3,100, 
nilipowaeleza tunatozwa Sh. 
4,000, wakasema hapana.

“Waliniambia kama kweli iko 
hivyo, nipande gari linalotoza 
nauli hiyo kisha nipige picha 
na tiketi zilizoandikwa bei hiyo 
halafu niwatumie.

“Baada ya kufanya hivyo, cha 
kushangaza kila nilipowapigia 
simu ilikuwa inatumika, 
ninakumbuka nilikaa sana pale 
Mbagala, si chini ya saa mbili, 
nikajua kiutu uzima wamepuuzia 
hoja yangu,” alisema.

Mmoja wa madereva katika 
ruti hiyo, Juma Seif, alisema nauli 
wanayoitambua ni Sh. 4,000 na 
si Sh. 3,100 kama ambavyo abiria 
wanalalamika.

“Wengine hatujui bei elekezi 
kama ni kiasi hicho wanachosema 
abiria, sisi tunatoza Sh. 4,000 
kwa sababu kila gari linatoza bei 
hiyohiyo, kama kuna bei elekezi 
tutakuja kuelezwa,” alidai dereva 
huyo.

Ofisa Mfawidhi wa LATRA Mkoa 
wa Dar es Salaam, Kondo, katika 
ufafanuzi wake, alisema, “Bado 
sijapokea malalamiko. Huwa 
tunafuatilia kila tunapopata 
taarifa za aina hiyo. Kwahiyo, 
kuhusu suala hilo nitawaagiza 
viongozi wa LATRA walioko pale 
Mbagala waanze kulifuatilia.

“Kama kuna ukiukwaji wa nauli 
haukubaliki, lakini hiyo taarifa 
nilikuwa sina, nitaifuatilia kwa 
kina kufahamu bei elekezi shilingi 
ngapi na kwanini wanatoza kiasi 
hicho,” aliahidi.

Kondo alisema mbali na 
majukumu mengine, jukumu 
lao kubwa ni kulinda abiria na 
madereva na kuwaelimisha.

Alionya kitendo cha baadhi ya 
madereva kukatisha ruti nyakati 
za usiku na kupandisha nauli 
kiholela; atakayebainika hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa.

“Abiria wanapoona hayo 
watupe taarifa ili iwe rahisi 
kuchukua hatua na tunafanya 
hivyo katika maeneo mbalimbali.

“Abiria anapoona anatajiwa 
nauli kinyume cha bei elekezi, 
atoe taarifa bure kupitia namba 
08000110019,” alisema Kondo  

Kondo aliwataka madereva 
na kondakta kufanya kazi kwa 
kuzingatia sheria, akionya yeyote 
atakayebainika kwenda kinyume 
watamchulia hatua za kisheria.

Watoza nauli kubwa kinyume cha taratibu

Biteko asisitiza TEHAMA kupewa kipaumbele
Na Halfani Chusi 

SERIKALI imesema itaende-
lea kutoa kipaumbele katika 
matumizi ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano ili iwe 
na mchango mkubwa katika 
maendeleo ya kiuchumi kama 
inavyoelekezwa katika Dira 
ya Taifa ya 2025, Sera ya 
Maendeleo ya TEHAMA ya 
Mwaka 2016 na Ilani ya CCM 
2020-2025.

Jijini Dar es Salaam juzi, 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko 
aliyasema hayo wakati akim-
wakilisha Rais Samia Suluhu 
Hassan kwenye uzinduzi wa 
Mpango wa Ujuzi wa Ki-
digitali kwa Wote (DigiTrack) 
uliowezeshwa na Huawei na 
Vodacom Foundation.

Alisema serikali itaende-
lea kuhamasisha  matumizi 
ya TEHAMA ili kuwezesha 
wananchi hususani vijana 
na kizazi kijacho kushindana 
katika uchumi wa dunia. 

“Kwa kuimarisha elimu ya 
TEHAMA, tunajenga jamii 
yenye ujuzi wa kutumia 
teknolojia kwa ufanisi, kubuni 
suluhisho za ubunifu na 
kuchangia katika uchumi wa 
kidijitali. 

“Hii itasaidia katika ku-
hakikisha kwamba maendeleo 
ya kidijitali yanakutanisha 
kila mmoja, bila kujali hali ya 
kiuchumi,” alisema Dk Biteko.

Aliongeza serikali tafanya 
kila linalowezekana kuhakiki-
sha wawekezaji wanakuwa 
msaada katika kubadilisha 
hali ya maisha ya watu  

kupitia nyanja mbalimbali, 
ikiwamo TEHAMA huku pia 
wawekezaji hao wakinufaika 
na uwekezaji wao.

Dk. Biteko alisema uchumi 
wa kidijiti ni muhimu ka-
tika kuleta maendeleo kwa 
kuongeza ufanisi katika 
uzalishaji na kuleta fursa na 
mapato ya ziada kwa wa-
nanchi.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Jerry Silaa alipongeza 
Huawei na Vodacom kwa 
kuja na teknolojia ya Digi 
Truck ambayo inakwenda 
kuwa msaada kwa vijana 
wengi nchini ambayo itafika 
kila sehemu ili vijana wengi 
wajifunze.

Teknolojia hiyo iliyozin-
duliwa kutoka kampuni ya 

Vodacom Tanzania na Huawei 
itawezesha wananchi kupata 
elimu na ujuzi wa TEHAMA. 

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa seri-
kali na wadau wa TEHAMA 
kutoka ndani na nje ya nchi.
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MAONI & UCHAMBUZI

OFISI ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) imetangaza kuwa 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa utafanyika 
Novemba 27 mwaka huu.

Ni fursa muhimu kwa wananchi 
kuchagua viongozi watakaowaongoza 
katika kipindi cha miaka mitano ijayo.

Mohamed Mchengerwa, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais - TAMISEMI, ndiye 
aliyetangaza tarehe hiyo jijini Dar es 
Salaam, mbele ya wadau wa siasa, 
wakiwamo viongozi wa vyama vya siasa 
vyenye usajili wa kudumu.

Wakati tarehe ya uchaguzi huo ikiwa 
imetangazwa, ni vyema pia kujikumbusha 
machache ambayo yalitokea katika 
uchaguzi wa mwaka 2019 na kusababisha 
baadhi ya vyama kujitoa.

Katika uchaguzi huo, vyama vinane 
vilijitoa kutokana na kile ambacho vyama 
vya upinzani vilidai kuwa ni malalamiko 
ya vyama kuhusu kasoro za uchaguzi huo 
kutofanyiwa kazi.

Malalamiko hayo yalikuwa 
yakielekezwa kwa chama kinachoongoza 
serikali, Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kudaiwa kuvuruga uchaguzi huo. Kipindi 
hicho, Waziri aliyekuwapo, Selemani Jafo 
aliomba vyama vya upinzani vilegeze 
msimamo.

Hata hivyo, viliendelea kushikilia 
msimamo, vikidai kuwa wanachama 
wake wengi walizuia kuchukua fomu za 
kuwania uongozi au wale waliochukua, 
walizuiwa kuzirejesha baada kumaliza 
kuzijaza. 

Katika mazingira hayo, juhudi za Jafo 
kutuliza upepo hazikuzaa matunda, 
badala yake wakaifanya CCM kushinda 
kwa kishindo katika uchaguzi huo 
uliolalamikiwa tangu mwanzo wa 
kuchukua fomu.

Ninaonavyo, wasimamizi wa uchaguzi 
watakuwa wamejifunza kitu kutoka 
kwenye uchaguzi wa mwaka 2019, 
hivyo. Ninadhani kuna haja kuhakikisha 
yaliyotokea wakati huo hayajirudii.

Si vibaya wale wote watakaojitokeza 
kuwania uongozi, wakapanda majukwaani 
kujinadi ili hatimaye wananchi waamue 
wanamchagua nani badala ya kuwapo 
ushindi wa mezani.

Kuwapo washindi wa bila kupingwa, 
kunaweza kuchangia kupatikana viongozi 

wasiotokana na ridhaa ya wananchi,  
hivyo ni vyema hilo likaepukwa katika 
uchaguzi ujao.

Wakati wa uchaguzi wa mwaka 2019, 
ilionekana wagombea wengi wa upinzani 
walishindwa kujaza fomu inavyotakiwa 
na kusababishwa waenguliwe katika 
kinyang’anyiro.

Kama hilo lina ukweli, basi ni vyema 
wagombea watakaojitokeza kuchukua 
fomu wawe makini ili wasiingie katika 
mtego uliowakumba wenzao ‘waliokatwa’ 
mwaka 2019.

Pamoja na hayo, wananchi nao 
hawana budi kutambua kuwa wana 
haki ya kuchagua au kuchaguliwa, 
hivyo ni muhimu wajiandae kushiriki 
katika uchaguzi huo, ili kupata viongozi 
wanaowataka.

Ninadhani si sahihi mtu mwenye 
sifa za kupiga kura kujiweka pembeni 
na kusema hataki kushiriki uchaguzi. 
Kujiweka pembani ni sawa na kuruhusu 
wachaguliwe viongozi asiowapenda.

Yapo mengi ambayo baadhi ya watu 
wamekuwa wakisema, ikiwamo kwamba 
hawataki kushiriki uchaguzi, kwa 
maelezo kuwa hata wakichagua, matokeo 
hubadilishwa na kuweka wengine.

Njia sahihi ya kuwaondoa wagombea 
wasiofaa ni kupigia kura wanaofaa, 
lakini mpigakura akikaa nyumbani, kwa 
maelezo kuwa hamtaki mgombea fulani, 
ni sawa na kumpa ushindi asiyefaa.

Hivyo, njia ya kumkataa asiyefaa, ni 
kujitokeza kushiriki katika kuchagua 
viongozi sahihi watakaoweza kutatua 
changamoto mbalimbali zilizomo katika 
jamii. Kila mwenye sifa za kupiga kura, 
atumie elimu ya mpigakura, ambayo 
hutolewa kwa wananchi wote kwa lengo 
la kuwawezesha kuelewa kuhusu sheria, 
kanuni, taratibu za mchakato mzima wa 
uchaguzi.

Ninaamini kupitia elimu hiyo watajua 
wajibu wao na umuhimu wa kushiriki 
katika uchaguzi kwa kuwa inamwezesha 
mwananchi kufahamu wagombea kujua 
sifa za kuwa mpigakura.

Vilevile, kupitia elimu hiyo, mpigakura 
atakuwa anajua taratibu zinazotakiwa 
kufuatwa awapo katika kituo cha kupiga 
kura, atakuwa anajua kwanini apige kura 
na kwanini ampigie kura mgombea fulani.

Uchaguzi Serikali za Mitaa, 
yaliyotokea 2019 yasijirudie

 Muungwana Lazima Nilonge

Pasi na kuchukua hatua mabilioni 
mikopo ya halmashauri yatapotea

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) imeokoa Sh. 
milioni 31.446 zilizotokana na mikopo ya asilimia 10 ya mapato ya ndani 
katika Halmashauri ya Mji Tunduma.

Fedha hizo zimeokolewa kutokana na ufuatiliaji uliofanywa kuanzia 
Juni Mosi hadi 30 mwaka huu, TAKUKURU ikikusanya kiasi hicho cha 
fedha kutoka vikundi maalum 20 kati ya vikundi 151 vilivyokopeshwa 
fedha hizo kutoka kata zote 15 za Halmashauri ya Mji Tunduma.

Uchunguzi wa taasisi hiyo umebaini kuwa kutorejeshwa mikopo hiyo 
ndani ya muda wa marejesho kumechangiwa na sababu mbalimbali, 
ikiwamo wakopaji kutokuwa na elimu ya kutosha kuhusu mikopo hiyo.

TAKUKURU pia imebaini sababu zingine zikijumuisha matumizi 
mabaya ya mikopo kwa kuwa baadhi yao hutumia fedha hizo kwenye 
mambo binafsi nje na dhumuni la mkopo, baadhi ya wanavikundi 
kukimbia na fedha za mikopo, hali ambayo imesababisha baadhi ya 
wanavikundi wengine kuwalipia wenzao waliokimbia, na mikopo 
kutolewa kwa makundi yasiyo na vigezo pamoja makundi yasiyo hai.

Upoitaja mikopo inayotolewa na halmashauri kwa makundi maalum, 
unarejea historia ya mikopo hiyo iliyoanzia mwaka 1993 pale serikali 
ilipoanzisha Mfuko wa Fedha wa Maendeleo kwa Wanawake na Vijana 
ili kuinua wanawake na vijana wasiojiweza kiuchumi ambao wengi wao 
hawakidhi vigezo vya mikopo inayotolewa na taasisi za fedha kutokana 
na ukosefu wa dhamana. 

Kwa wakati huo, mikopo hiyo ya uwezeshaji ilitolewa asilimia tano kwa 
wanawake na asilimia tano kwa vijana. 

Mnamo mwaka 2019, Serikali kupitia Bunge, ilirekebisha Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 (iliyorejewa 2019) kwa kuongeza 
kifungu cha 37A mahususi kwa ajili ya kuwezesha mikopo kwa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu. 

Kifungu cha 37A(1) cha Sheria hiyo kinazitaka halmashauri zote 
kutenga asilimia 10 ya mapato yao ili kutoa mikopo isiyo na riba kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu vilivyosajiliwa. 

Madhumuni ya mfuko huu ni kuongeza uwezeshaji kiuchumi kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwa kufanya 
shughuli za kiuchumi ili kuboresha kiwango chao cha maisha. 

Hata hivyo, licha ya dhamira hiyo njema, ufuatiliaji, ukiwamo 
unaofanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG)kila mwaka, umekuwa unabaini hatari za kutorejeshwa mabilioni 
yanayokopeshwa kutokana na sababu zilizotajwa hapo juu.

Mathalani, kwa mwaka 2021/22 pekee, wanufaika wa vikundi katika 
mamlaka 155 za serikali za mitaa hawakurejesha Sh. bilioni 47.01 kama 
marejesho ya mkopo, kwa mujibu wa CAG.

Mdhibiti anasema amebaini mikopo yenye thamani ya Sh. milioni 
178.61 ilitolewa kwa vikundi visivyokuwa na sifa na Sh. bilioni 1.24 
hazikuhamishwa kutoka akaunti za amana za Mamlaka 11 za Serikali za 
Mitaa kwenda akaunti maalum ya mfuko, kinyume cha Kanuni ya 22 (1) 
na (2) ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu.

Nipashe Jumapili tunashauri mamlaka ziwajibike kwa kutorejeshwa 
kwa mikopo hiyo kutokana na kutokuwa na udhibiti mzuri wa usimamizi 
wa mikopo.

Ili kufikia lengo na uendelevu wa mfuko, tunashauri Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kufanya tathmini kabla ya kutoa mikopo na kuweka 
juhudi zaidi katika kukusanya madeni ambayo hayajalipwa badala ya 
jukumu hilo kuachwa kwa TAKUKURU. 

Tunatambua kuwa kwa sasa serikali iko katika majaribio ya utaratibu 
mpya wa utoaji mikopo hiyo kupitia benki, lakini hatua madhubuti za 
kurejesha mikopo ya nyuma zichukuliwe.

Mtendaji aliyeidhinisha na atakayeidhinisha kutolewa mkopo kwa 
vikundi visivyo na sifa na visivyosajiliwa, awajibishwe kwa mujibu wa 
taratibu za kiutumishi na kisheria ili kuepuka kusababisha upotevu wa 
mabilioni ya mfuko.

Tunaamini kuwa pasi na kuchukua hatua dhidi ya wahusika, hata 
utaratibu mpya wa utoaji mikopo hiyo hautakuwa na tija.

Na Sabato 
Kasika
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Pongezi Rais, ukweli unabaki 
kuwa Ngorongoro kuna tatizo

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

R
ais Samia ame-
poza mtanziko wa 
Ngorongoro kupitia 
tamko la Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu), Wil-
liam Lukuvi aliyezungumza na 
wananchi wa kata 11 zilizoko 
Tarafa ya Ngorongoro.

Waziri Lukuvi aliwasilisha 
maagizo ya Rais Samia aliye-
watuma yeye na mawaziri wen-
zake kuwasilikiza wananchi 
hao waliokuwa wameku-
sanyika na kukesha kwa siku 
tano wakitaka kujua hatima ya 
malalamiko yao.

Waziri Lukuvi pia alisema 
Rais ameagiza uchaguzi katika 
tarafa hiyo kwa kutumia mi-
paka ya zamani, ufanyike kama 
unavyofanyika maeneo men-
gine nchini.

Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro (NCAA) lilian-
zishwa kisheria mwaka 1959 
kwa Wamasai kutoka mbuga 
ya Serengeti kuhamishiwa 
Ngorongoro kama eneo la kip-
ekee la matumizi mseto, amba-
ko uhifadhi, utalii na maisha ya 
jadi ya jamii ya Wamasai ving-
eweza kufanyika kwa pamoja.

Lengo lilikuwa kulinda na 
kuhifadhi wanyamapori huku 
Wamasai wakiendelea na mai-
sha yao ya ufugaji kiasili. Hata 
hivyo, kwa miongo kadhaa, us-
awa huo mwembamba kati ya 
makazi ya binadamu na uhifa-
dhi wa mazingira ulianza kud-
hoofika.

Wamasai hao wanapewa 
huduma zote za afya, elimu 
na chakula cha kujikimu bila 
malipo, hali iliyopelekea Wa-
masai kutoka maeneo mbal-
imbali kujisogeza Ngorongora, 
ukijumlisha na kuzaliana, ku-
kapelekea idadi ya watu ndani 
ya NCAA kuongezeka sana, 
sambamba na  kuongezeka 
kwa idadi mifugo na kutishia 
ikolojia ya eneo hilo.

Idadi ya Wamasai, ambayo ili-
kuja mwanzo kutoka Serengeti 
ni takriban 8,000 mwaka 1959,  
sasa eneo hilo lina watu zaidi 
ya 100,000.

Ongezeko hili la watu lime-
leta mzigo mkubwa kwenye 
rasilimali za eneo hilo, hali ili-
yopelekea uharibifu wa mazin-
gira, ulishaji mifugo kupita kia-
si na migogoro kati ya uhifadhi 
wa wanyamapori na shughuli 
za binadamu.

Serikali ya Tanzania kwa ku-
tambua hitaji muhimu la kuhi-
fadhi ikolojia ya NCAA, ilianzi-
sha mpango wa uhamisho wa 
hiari kwa jamii ya Wamasai.

Mpango huu uliratibiwa kwa 
kuzingatia ustawi wa Wamasai, 
kuhakikisha kuwa wale wal-
iokubali kuhamia kwa hiyari, 
wanapatiwa ardhi ya kutosha, 

huduma za kisasa na msaada 
wa kuhamia kwenye maisha 
endelevu zaidi.

Uhamisho huu si wa kulazi-
mishwa, bali ni mchakato uli-
yopangwa kwa uangalifu bila 
yeyote kushinikizwa.

Serikali imetoa ardhi mbada-
la za malisho, shule, vituo vya 
afya na huduma nyingine 
muhimu za jamii zikiwamo za 
afya na elimu katika maeneo 
ambako Wamasai wanapele-
kwa, ikiwamo Msomera.

Njia hii inalenga kuboresha 
hali yao ya maisha duni, wawe 
na maisha bora na ya kisasa, 
nyumba bora zenye huduma 
za maji na umeme huku uhifa-
dhi wa NCAA ukiboreshwa kwa 
ajili ya vizazi vijavyo.

Serikali imekuwa wazi kuhu-
su nia yake na imeendelea na 
mazungumzo endelevu na 
jamii ya Wamasai, viongozi wa 
eneo na wadau wengine kujibu 
wasiwasi wao.

Lengo kuu ni kuhakikisha 
kuwa watu wa jamii ya Wama-
sai siyo tu wanahama kwa hiari 
kwenda katika hali bora zaidi 
za maisha, bali pia wanawez-
eshwa kustawi katika mazin-
gira yao mapya.

Mamlaka zimekuwa makini 
katika jitihada zao za kuepu-
ka aina yoyote ya ukiukwaji 
haki za binadamu wakati wa 
mchakato wa uhamisho, ku-
hakikisha urithi wa kitama-
duni wa jamii ya Wamasai una-
heshimiwa na kuhifadhiwa.

Pamoja na juhudi na nia nje-
ma za serikali, kumekuwapo na 

makundi mbalimbali yanase-
mekana kupokea fedha za nje 
ili kufitinisha Wamasai na wa-
nanchi dhidi ya serikali.

Kwa sasa, mchakato wa 
uhamisho unaendelea, huku 
idadi kubwa ya familia za Wa-
masai ikiwa imehamia maeneo 
mapya kwa hiari.

Serikali inaendelea kufua-
tilia hali hiyo kwa karibu, ikitoa 
msaada unaohitajika kwa wale 
waliohamia na kudumisha njia 
za wazi za mawasiliano na wale 
waliobaki.

Uhamisho wa Wamasai kuto-
ka Ngorongoro ni ushahidi wa 
kujitolea kwa Serikali ya Tanza-
nia kwa maendeleo endelevu, 
tukubali tukatae utekelezaji 
una mushkeli katika baadhi ya 
maeneo.

Kwa kuweka kipaumbele 
uhifadhi na ustawi wa Wa-
masai, serikali inafanya kazi 
kuhakikisha kuwa NCAA ina-
baki kuwa urithi wa dunia un-
aotambulika, huku pia ikiunda 
mustakabali mzuri kwa watu 
wa jamii ya Wamasai.

Malengo ya serikali kuhami-
sha Wamasai Ngorongoro ni 
jambo jema, lakini utekelezaji 
wake umekumbana na changa-
moto kadhaa wa kadhaa ikiwa-
mo kutumia shinikizo kuwala-
zimisha waliogoma kuhama, 
kutaka kuwahamisha kwa ku-
taka kutumia nguvu kwa kuvi-
futa vijiji na kuzuia vyakula.

Alichofanya Rais Samia ni 
kutuliza tu mtanziko wa tatizo 
kwa kulipooza, ila tatizo bado 
lipo. 

Mapendekezo yangu.
Kwanza; katika utekelezaji 

zoezi hili, katiba, sheria, tara-
tibu na kanuni za uhamishaji 
zifuatwe.

Pili; ushirikishwa wa wahusi-
ka kwa kuwatumia viongozi wa 
Wamasai wenyewe kwa kuanza 
na ma Laigwanani wao.

Tatu; kufanya tathmini mpya 
ya kuwatambua Wamasai kama 
Indigenous people, na kufanya 
upembuzi yakinifu nini kina 
faida zaidi kati ya binadamu na 
wanyama, binadamu wakiwa 
na faida zaidi kiutalii, wany-
ama ndio wapishe na Tanzania 
tuanzishe ‘indigenous people 
tourism’ kama Marekani Red 
Indians, Australia Aborigines 
na News Zealand Maori.

Nne; jamii zote indigenous za 
Tanzania, wakiwamo Wahadz-
abe, Wamang’ati, Watindiga, 
Wababaig, Wabalungi na jamii 
asili za makabila mbalimbali 
zitambuliwe zilindwe na zitun-
zwe kama kivutio cha utalii.

Tano; kitu muhimu mamba 
moja kwenye taifa lolote ni 
watu, haiwezekani mnyama 
akathaminiwa kuliko binad-
amu, lakini binadamu akizidi 
kuzaliana na kutishia ikolojia, 
ni lazima adhibitiwe, Marekani 
walitumia ‘Depo Provera’, sisi 
tusifike huko.

Baada ya shari kuepushwa, 
ukweli unabaki Ngorongoro 
kuna tatizo, tutafute suluhisho 
la kudumu kwa kuwatendea 
haki kwa kutumia katiba, she-
ria, taratibu na kanuni.

TAKUKURU  yaokoa milioni 31/- 
zilizokopeshwa kwa vikundi mfu
Na Moses Ng’wat, SON-
GWE

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa 
Songwe imeokoa Sh. mil-
ioni 31.446 zilizotokana 
na mikopo ya asilimia 10 
ya mapato ya ndani ka-
tika Halmashauri ya Mji 
Tunduma.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
jana kwa lengo la kutoa 
taarifa ya utekelezaji ma-
jukumu ya taasisi hiyo, 
Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Songwe, Frida 
Wikesi, alisema ufatil-
iaji uliofanywa kuanzia 
Juni Mosi hadi 30 mwaka 
huu, ulifanikiwa kuokoa 
kiasi hicho cha fedha.

Wikesi alisema kuwa 
katika kipindi cha mwezi 
mmoja kuanzia Juni Mosi 
hadi 30 mwaka huu, 
TAKUKURU ilikusanya 

Sh. 31,446,000 kutoka 
katika  vikundi maalum 
20 kati ya vikundi 151 vili-
vyokopeshwa fedha hizo 
za asilimia 10 ya mapato 
ya ndani kutoka kata 
zote 15 za Halmashauri 
ya Mji Tunduma.

“Uchunguzi umebaini 
kuwa kutorejeshwa 
mikopo hiyo ndani ya 
muda wa marejesho ku-
mechangiwa na sababu 
mbalimbali, ikiwamo 
wakopaji kutokuwa na 
elimu ya kutosha kuhusu 
mikopo hiyo,” alisema 
Wikesi.

Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Songwe alise-
ma sababu nyingine zi-
lizochangia mikopo hiyo 
kutorejeshwa kwa waka-
ti ni matumizi mabaya ya 
mikopo kwa kuwa baa-
dhi yao hutumia fedha 
hizo kwenye mambo bi-
nafsi nje na dhumuni la 
mkopo.

“Tumebaini pia baadhi 
ya wanavikundi kukim-
bia na fedha za mikopo, 
hali ambayo imesababi-
sha baadhi ya wanavi-
kundi wengine kuwali-
pia wenzao waliokimbia, 
mikopo kutolewa kwa 
makundi yasiyo na vi-
gezo pamoja makundi 
yasiyo hai,” alifafanua 
zaidi Wikesi.

Alisema wamefuatilia 
pia utekelezaji miradi 
39 ya maendeleo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 
13.412 katika sekta za 
elimu, maji, afya, kilimo 
na miundombinu.

Alisema kuwa katika 
ufuatiliaji huo, miradi 
16 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 8.249 ilibainika 
kuwa na upungufu kiu-
fundi ambapo tayari 
ushauri umetolewa 
ili wahusila wafanye 
marekebisho.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira), Christina Mn-
deme (kushoto), akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya 
Husnuu Makame iliyopo Kibuteni, Wilaya ya Kusini, Mkoa wa Kusini Un-
guja juzi, alipotembelea kuona namna shule hiyo, inavyotumia mfumo wa 
nishati safi ya kupikia. PICHA: OMR
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Wapita njia wakipenya kwenye uzio wa vyuma ili kuvuka upande wa pili wa Barabara ya Morogoro, eneo la Mbezi Mwisho Dar es Salaam hivi kakribuni, badala ya kutumia kivuko cha 
daraja la juu, lililojengwa rasmi kwa ajili ya waenda kwa miguu ili kuwaepusha na ajali. PICHA: SABATO KASIKA

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akimpongeza Dk. Mngereza Mzee Miraji, baada 
ya kumuapisha kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Ikulu jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Madiwani wa Manispaa ya Kinondoni, wakiwa kwenye boti katika Ziwa Victoria, walipofan-
ya ziara ya mafunzo katika Jiji la Mwanza, juzi. Katika ziara hiyo, walijifunza kuhusu ufugaji 
wa samaki katika vizimba ndani ya ziwa hilo, kuboresha usafi wa miji na kutembelea Daraja 
la J.P. Magufuli, linalounganisha Kigongo na Busisi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkandarasi akiendelea na kazi ya upanuzi wa Barabara ya Morogoro, eneo la Kimara 
Bucha, Dar es Salaam hivi karibuni, ambapo ukikamilika, unatarajiwa kupunguza msonga-
mano wa magari. PICHA: SABATO KASIKA 

Wakili wa Kujitegemea, Peter Njau akizungumza na waandishi wa habari, nje ya Mahakama 
Kuu Kanda ya Arusha mwishoni mwa wiki, baada ya mahakama hiyo kutoa amri ya wa-
nanchi wa Wilaya ya Ngorongoro kutokuhama, kutokana na tamko la Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais,Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), la kufuta kata, vijiji na vitongoji 
vya wilaya hiyo, alilolitoa Agosti 2, mwaka huu. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI
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Fanya haya kupendezesha 
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W
ATOTO wawili walikuwa wakitembea baraba-
rani, mbele walimuona mwendesha pikipiki 
akihangaika kuwasha.

Juma: Habari kaka?
Mwendesha pikipiki: Safi tu.
Juma:Naona unaangaika na pikipiki tatizo nini?
Mendesha pikipiki: Napiga kiki kuwasha
Juma: Kwani Aziz Ki anatengeneza Honda?
Mwendesha pikipiki: Nyie watoto achene kunitania

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee na vimbwanga vya 
safu yetu hii ya Maisha Ndi-
vyo Yalivyo. Bado tunajadili 
jinsi shetani anavyotaabisha 
wanawake katika kusimama 
kwenye nafasi ndani ya fa-
milia zao.

 

W
iki iliyopita nilieleza 
jinsi shetani ana-
vyotenda wan-
adamu kwa akili. 

Nikasema kuwa zipo familia 
ambazo shetani amepata nafasi 
kuzishambulia na kusababisha 
maumivu yasiyoelezeka.

Wiki hii, yupo dada mmoja 
anaishi moja ya mikoa ya kusini 
mwa nchi yetu, alinipigia simu 
kutaka ushauri. Ni baada ya ku-
soma kwenye mtandao moja ya 
makala zangu kuhusu wanawake 
wanavyotikisa waume zao katika 
ndoa.

Akasema hivi; Anti, kuna 
jambo linanichanganya sana, 
ninaomba ushauri wako. Mimi ni 
mke mdogo, yaani mume wangu 
ana mke wa kwanza ambaye wa-
naishi wote.

Mimi ni wa pili kanipangishia 
nyumba na tayari nimesha-
zaa naye watoto wawili, mmoja 
miaka tisa na mwingine miaka 
minne. Wote wanasoma shule 
nzuri. Tatizo mume wangu 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Nilijua mie bi-mdogo peke yangu kumbe tupo wengi!

V
ITA ya kugombea madaraka ime-
anza kuchomoza. Wako wanaod-
hani tuko vibaya, wengine tuko 
vizuri.

Hatutumii nguvu nyingi kuangalia tuna-
kokwenda kuliko tulikotoka. Kama nyuma 
pangelikuwa muhimu, labda Mwenyenzi 
Mungu angetuwekea macho kisogoni.

Ndiyo haikatai, ni mtazamo. Ni vita ya 
vyama 18, kati ya 19 vyenye usajili wa ku-
dumu nchini, ambavyo vinajipanga ku-
chuana vikali.

Ni kipindi ambacho Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, Vijiji na Vitongoji umetan-
gazwa na serikali kufanyika Novemba 27 
mwaka huu, lakini uko shakani.

Kwanini? Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mohamed Mchengerwa, 
akitangazia umma wa Tanzania na vyama 
vya siasa, kwamba Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa Tanzania Bara utafanyika tarehe 27 
Novemba 2024.

Jukwaa la Katiba Tanzania ( JUKATA), 
chini ya Wakili msomi Bob Wangwe na 
wenzake wawili wamefungua kesi kup-
inga mamlaka inayousimamia.

Kesi hiyo imefunguliwa Mahakama 
Kuu dhidi ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali (AG). 
Wakili Bob na wenzake wanapinga uch-

aguzi wa serikali za vijiji, kamati za mitaa 
na wenyeviti wa vitongoji kusimamiwa na 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI. Hilo ni takwa la 
kikatiba kuhoji, kutaka haki na usawa.

Wanaishtaki TAMISEMI mahakamani 
kwa kuwa wanaona nia yake ya kutaka 
kusimamia uchaguzi huo wakati kuna ua-
muzi wa Bunge ukielekeza Tume Huru ya 
Uchaguzi Tanzania (INEC) ndiyo isimamie.

Kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa za Mwaka 2019, Ibara 4 
(1-3), (Tangazo la Serikali Na. 571, 572, 573 
na 574) la Mwaka 2024, Waziri mwenye 
dhamana anayo mamlaka ya kutangazia 
umma na vyama vyote vya siasa tarehe 
rasmi ya uchaguzi. 

Kwamba upigaji kura utaanza saa 12:00 
asubuhi na kumalizika saa 10:00 jioni, na 
nafasi zitakazogombewa ni mwenyekiti 
wa kijiji, wajumbe wa halmashauri ya ki-
jiji (kundi mchanganyiko la wanaume na 
wanawake), wajumbe wa halmashauri ya 
kijiji (kundi la wanawake) na wenyeviti wa 
vitongoji katika mamlaka za wilaya.

Siko vizuri kwenye kupamba na kuwap-
endeza watu kwa hoja yangu, ambayo 
ninataka kuzungumza hapa, ninapojaribu 
kupamba mambo kwa maneno bandia, 

sauti yangu inafunga.
Aprili mwaka huu, Bunge lilijadili mis-

wada mitatu ambayo inagusa mioyo ya 
Watanzania, demokrasia, utu na haki.

Miswada hiyo ni ule wa Sheria ya Uch-
aguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madi-
wani wa Mwaka 2023, Muswada wa 
Marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa 
na Sheria ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 
yote ya Mwaka 2023.

Lakini yote kwa yote, kuanzishwa kosa 
la unyanyasaji na ukatili wa kijinsia katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, Vijiji na Vi-
tongoji na Sheria ya Uchaguzi Mkuu wa 
Rais, Wabunge na Madiwani wa Mwaka 
2023, ni hatua muhimu kwa ustawi wa 
jamii yetu. 

Ninajua nitaamsha hisia na hasira za 
wengi, ambao hawakubaliani na jambo 
hili kwa mtazamo wa kifeministi au kwa 
sura ya kisiasa.

Tazama, katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa, vijiji na vitongoji uliofanyika mwa-
ka 2019, ni wanawake 4,171 tu, ndiyo wali-
oshinda nafasi za wenyeviti wa vitongoji, 
sawa na asilimia 6.7, wanawake walioch-
aguliwa kuwa wenyeviti wa mitaa, wali-
kuwa ni 528 kwa nchi nzima, sawa na asil-
imia 12.6; na wenyeviti wa vijiji, wanawake 
ni 246 tu, sawa na asilimia 2.1. 

Sasa ili kudhibiti vitendo hivyo wakati 
wa Uchaguzi Mkuu, Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria, ndiyo 
iliyokuja na hoja ya kuongeza kosa hilo, 
kwa kuwa vitendo hivyo vinafifisha jitiha-
da za kitaifa kufikia usawa wa malengo ya 
uwiano wa 50/50 katika uongozi.

Niwakumbushe tu wanasiasa, kwamba 
sheria iliyotungwa hivi sasa na kutiwa 
saini na Rais Samia Suluhu Hassan, inak-
wenda kuwa mwarobaini wa tatizo hilo, 
na msijisahau, ni mtego kwa wanaodhalili-
sha wagombea wanawake.

Msisahau wenzenu, Jumuiya ya Umoja 
wa Wanawake wa Chama Cha Mapin-
duzi (UWT) walishazindua kamati ya ma-
pambano dhidi ya ukatili wa wanawake 
na watoto, utakaojikita kushughulikia 
changamoto hizo nchini, ikiwa ni pamoja 
na kuandaa mwongozo utakaoshughulikia 
vitendo vya ukatili na udhalilishaji kwe-
nye siasa.

   
n	 Godfrey Mushi, ni Mwandishi 

Mwandamizi wa Nipashe, Kanda ya 
Kaskazini.  Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe: ghandsome79@gmail.com

Ninawakumbusha mtego kijinsia, utawaengua wanaume wengi

Kipo kiwanja tulinunua 
pamoja tukaanza kujenga. Il-
ipofikia hatua ya kuezeka akawa 
hachangii tena ujenzi na hadi 
sasa umesimama. Kila nikim-
wambia tumalizie jengo ili tu-
hamie tuachane na nyumba ya 
kupanga ananijibu jeuri.

Nina kiwanja changu ni-
linunua mwenyewe wakati fulani 
nikaanza kujenga hapo nyumba. 
Na ujenzi huu ulitokana na fedha 
alizonipa wakati fulani, nikad-
hani amezisahau kumbe anazi-
kumbuka.

Wakati tunazozana kuhusu 
ujenzi wa nyumba hii ya pamoja, 
akazikumbuka akaniuliza zipo 
wapi. Aliponibana nikamwam-
bia nimeanzishia ujenzi kiwanja 
changu cha zamani kabla hatu-
jaishi pamoja na kuzaa watoto.

Akaniambia basi uza hicho ki-
wanja umalizie nyumba hii am-
bayo inatakiwa kuezekwa na vitu 
vingine. Tangu aniambie hivyo, 
amekata mawasiliano anakuja 
kwangu mara moja moja na wala 
haachi matumizi ya watoto, bali 
anawalipia ada tu.

Hata hivyo, nimejitahidi tayari 
nimeezeka ile nyumba, nime-
vuta maji na bado ninaendelea 
kudunduliza hela kumalizia mae-
neo mengine ya ujenzi huu. Hayo 
ndiyo ninayopitia, ninaomba 
ushauri wako!

Msomaji wangu, bila shaka 
umesikia mapito ya mwenzetu. 
Nilijaribu kumwuliza maswali 
mbalimbali ikiwamo  kama 
amewahi kudadisi nyendo za 
mumewe, endapo ana mwan-
amke mwingine huko nje baada 
ya yeye. 

Akasema yupo rafiki yake wa 
karibu aliwahi kumwambia kuwa 
mumewe anaye mwanamke 
ameshazaa naye na amemjengea 
nyumba ambayo tayari anaishi 
huko. Akawa anashangaa kuwa 
ndio maana hamalizii nyumba 
yao, kumbe anamjengea mwan-
amke mwingine nyumba? Ama 
kweli Maisha ndivyo Yalivyo!  

Anasema, “Siku moja ninak-
wenda kuwafuata wanangu shu-
leni, nikamwona mume wangu 
akiwa na mwanamke akim-
chukua mtoto shule ileile wa-
nayosoma wanangu. Alipokuja 
nyumbani kwangu nikamwuliza, 
kumbe una mwanamke mwing-
ine na mtoto?

Akaninjbu, “Ndio, tena watoto 
wawili kama wewe!” Nilijisikia 
vibaya sana, nikajua ndio maana 
matumizi kwangu haleti tena, 
wala ujenzi wa nyumba umesi-
mama hatoi fedha anag’ang’ania 
niuze kiwanja changu na jengo 
nililoanzisha eti nimalizie ny-
umba.

Na mimi siuzi kiwanja changu. 

Pia itabidi nimwambie mama 
yake mzazi kuhusu jambo hili 
ajue kwamba mimi sipewi tena 
matumizi ya familia, mahaba 
yamehamia kwa mwanamke 
mwingine wa watatu!”

Msomaji wangu, mambo ndiyo 
hayo. Nilimpa ushauri aweze ku-
jikwamua hapo alipo. Nawe pia 
tuma ushauri kwake kwa ujumbe 
mfupi kupitia namba mwishoni 
mwa makala hayo utamfikia.

Hata hivyo, kwa mtizamo wan-
gu ninaona roho ya mitala in-
atesa ndugu hawa. Mwanamume 
ameoa mke wa kwanza ambaye 
anaishi naye, akatafuta mke wa 
kando akamweka kinyumba na 
kumzalisha watoto. Tena akaoa 
mwingine akamweka kinyumba 
na kumzalisha watoto.

Roho ya mitala husababisha 
kukosekana kwa upendo kati ya 
wanandoa, kutofurahia ndoa. 
Pia ugomvi usioisha baina ya wa-
nandoa. Imesababisha hatma ya 
wengi kuharibika na ni chanzo 
cha ndoa nyingi kuvunjika, kuoa 
na kuacha na kufanya watu wawe 
wajane katika umri mdogo.

Tukutane wiki ijayo kwa 
vimbwanga zaidi. Je, una 
maoni ushauri au kisa cha ki-
maisha? Tuma ujumbe mfupi 
kupitia 0715268581. Namba hii 
pia ipo WhatsApp. 

Mimi ni wa pili 
kanipangishia 
nyumba na 
tayari nimesha-
zaa naye watoto 
wawili, mmoja 
miaka tisa na 
mwingine miaka 
minne. Wote 
wanasoma shule 
nzuri.

amenibadilikia, amekuwa ha-
tusikilizani katika masuala ya-
nayohusu familia kama awali.

Huyu bwana yupo kwenye 
moja ya miradi ya serikali na 
mimi ni mjasiriamali nina-
pambana kama mwanamke 
kuongeza pato katika familia. 
Lakini mwenzangu hivi sasa 
kanibadilikia, hanisikilizi, 
ananijibu mkato na matumizi 
ya nyumbani amekata.
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Ni 
harusi 

ya kipekee 
iliyowahusisha ndugu 

mapacha Onesmo na Obedi 
baada ya kufunga ndoa na 
wake zao na kuandaliwa 

sherehe ya pamoja 
iliyofanyika jijini Mwanza 

hivi karibuni

HARUSI



JUMAPILI AGOSTI 25, 2024 MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015 13

MITINDO
TOKA HIVI USIKU

W
ATU wengi hasa 
vijana wanapenda ku-
toka usiku kwa ajili ya 

matembezi ya kawaida 
baada ya shughuli za mchana.

Hata hivyo, wengi hawajui ma-
vazi gani yanapaswa kuvaliwa jioni 
hasa unapotaka kutoka kwenda 
kuuweka mwili sawa.

Leo nimekuletea jinsi ya kuvaa 
pindi unapotaka kutoka usiku.

JEANS,SHATI NA KOTI
Unaweza ukaamua kuvaa 

suruali ya jeans na shati halafu juu 
ukaweka na koti la kawaida kabisa, 
Sio lazima liwe koti la suti, ukitupia 
raba kali utakuwa umependeza.

JEANS NA FULANA
Fulana ya kubana na suruali ya  

jeans ni chaguo bora zaidi katika 
mitindo kwa vijana. Unatakiwa 
kuteua mitindo ya kisasa ili utaka-

potoka usiku utakuwa umetisha, 
usivae yenye michoro mingi au 
urembo usiokuwa na maana.

Chini tupia raba au sando nzuri 
katika kuboresha vazi lako.

PANT
Ni suruali inayotaka kufanana na 

‘track suits’ ila yenyewe ni nzito na 
imeongezewa na nakshi ili iwe na 
muonekano mzuri/

Juu itapendeza ukivaa fulana au 
vesti, huku chini ukipigilia raba 
raba kali.

KAPTULA
Kaptula au pensi kama inavyoju-

likana na wengi huvaliwa na fulana 
na viatu vya simpo au viatu vya 
wazi.

Vazi hili humfanya mtu kujisikia 
huru zaidi kutokana na sehemu ya 
mwili kupumua kwa kuwa wazi.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey Juisi ya rozela

J
UISI ya rozela au choya ina 
wingi wa madini chuma 
yanayochangia uzalishaji wa 
damu mwilini.

Ubunifu zaidi umeongezwa 
katika kinywaji hiki na kwa sasa 
huchanganywa na matunda men-
gine kama nanasi, chungwa, limao, 
ubuyu pamoja na viungo mbalim-
bali.

Jinsi ya kuandaa
Baadhi ya watu huloweka majani 

ya rozela kwa muda mfupi kisha 
huchuja na hapo inakuwa tayari 
kwa kunywa lakini leo tuangazia 
njia nyingine ya kuchemsha.

Hatua ya kwanza ya uandaaji 
wa juisi ya rozela ni kuandaa jiko 
utakalotumia kuchemshia kinywaji 
hicho, kisha bandika maji kiasi ku-
tokana na wingi wa majaini ya loz-
era uliyonayo kisha yaache yapate 
moto kidogo.

Maji yakishapata moto, weka 
majani ya rozela kiasi upendacho, 

ongeza maganda ya nanasi, tan-
gawizi, mdalasini na iriki kama un-
apendelea, kisha acha yachemke.

Ili kufurahia utamu wa juisi ya 
rozela baadhi ya wapishi na wau-
zaji wa kinywaji hicho wanashauri 
kuchemsha kwa muda mfupi ili 
kuepuka juisi hiyo kukosa ladha.

Hatua inayofuata baada ya 
kuchemka ni kuchuja na kuongeza 
sukari au asali kama unapendelea 
na juisi yako itakuwa tayari kwa 
kunywa.

W
AKATI mwingine 
ili uweze kubore-
sha mwonekanao 
wa ngozi yako 

siyo lazima utumie kemikali 
yenye viambatano vyenye 
sumu.

Unaweza kutumia chakula 
kama matunda kwa ajili ya 
kusaidia kuboresha ngozi 
yako ya mwili ili ing’ae. Ma-
tunda hayo ni

Parachichi
Tunda hili lina vitamin ny-

ingi ambapo pia huongeza 
mafuta mwilini kwa wale 
walitumialo mara kwa mara, 
wanashauriwa kula au kuny-
wa juisi ya parachichi wakati 
wowote endapo kama huna 
matatazo yeyote yananahu-
siana na kuzidi kwa mafauta 
mwilini.

Pia tunda hili huongeza uz-
ito endapo utalitumia mara 
kwa mara.

Tufaa (Apple)
Tunda hili pamoja na ku-

pewa umaarufu mkubwa du-
niani na kuwa na Vitamin na 
madini mengi, pia lina kazi 

sana katika kukupa muone-
kano mzuri wa ngozi ya mwili 
wako.

Tunda hili husaidia 
kuboresha mzunguko wa 
damu pamoja na kuhifadhi 
ngozi isipoteze uhalisia wake.

Ndizi
Tunda hili husaidia kulaini-

sha ngozi ya uso iliyokauka, 
kwa mfano utakuta kuna 
baadhi ya mafuta au losheni 
zimechorwa ndizi.

Kula ndizi ili urekebishe 
ngozi ya uso wako pamoja 
na kuupa uwezo mzuri wa 

umeng`enyaji chakula.

Papai
Papai pia hung’arisha ngo-

zi rangi ya ngozi yako, yote 
haya hufanyika enzyme in-
ayotokana na papai ambayo 
huitwa papain. Endapo kama 
unataka kutumia papai ka-
tika ngozi yako, basi chukua 
asali changanya na papai 
lililoiva na paka usoni kwa-
ko kwa dakika kumi kisha 
safisha kisha utaona kitaka-
chotokea katika uso wako, 
utaonekana kama ngozi ya 
mtoto mchanga.

UREMBO MATUNDA ZAIDI YA KIPODOZINa Mary Geofrey
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T
UMEZOEA kujiweka safi katika 
uvaaji wakati wote bila kujali 
tuna kipato kikubwa au la.

Leo ninataka nikuambie 
kwamba, umaridadi huo kwenye 
mavazi unapawa kufanywa hata ka-
tika nyumba.

Wengi wetu tumejikuta kukiki-
fanya chumba cha kulala kama sehe-
mu ya kulundika vitu ovyo, eti kwa 
sababu hapaonekani katika uso wa 
wageni kama ilivyo katika sebule.

Chumba nacho kinapaswa kupan-
giliwa vizuri kama ilivyo kwa sebule 
au sehemu nyingine ya nyumba.

Kuna vitu muhimu ambavyo vina-
paswa kuzingatiwa ndani ya chumba 
ili kukifanya kiwe chenye mvuto, 
chenye afya na hata kuimarisha 
ustawi wa nyumba yako.

Mojawapo ya vitu ambavyo vina-
paswa kuzingatiwa katika kukiweka 
chumba chako katika hali nzuri, ni 
mpangilio wake hasa kwa kuangalia 
ukubwa na namna kilivyotengen-
ezwa.

Zingatia kuweka vitu ambavyo ni 
muhimu na vina kazi na si kuweka 
kila kitu kwa sababu ukiweka vitu 
vingi ambavyo havina umuhimu  ki-
takosa hewa na kitapoteza mvuto.

Mbali na hivo, chumba kinachoko-
sa mpangilio mzuri, uwezekano 
wa kukifanyia usafi wa uhakika ni 
mdogo na kwa maana hiyo hatari ya 
kuhifadhi wadudu ni kubwa.

Hakikisha samani muhimu pekee 
ndio zinawekwa ndani na zinafanyi-
wa usafi mara kwa mara.

Kwa kitanda, zingatia kukifanyia 
usafi kila siku, siyo kutandika mashu-
ka tu, lakini kuhakikisha unakikagua 
kila eneo na kufuta kabla ya kutandi-
ka shuka zako.

Kama kuna kabati, nalo uweke 
ndani yake vitu vinavyotumika pe-
kee na kuvipangilia vizuri, ili liwe 
‘smart’ na lisiharibu mpangilio wa 
chumba. Usiache kulisafisha kila 
mara.

Hakikisha nguo zako unazipan-
gilia vizuri katika sehemu yake, na 

Na Elizabeth Zaya

Fahamu mahadhi 
mlango mkubwa

M
ABADILIKO ya nyanja mbalimbali na 
hasa ya kiteknolojia yamerahisha 
upatikanaji wa taarifa hususani za 
kibunifu, hivyo kuongeza wigo wa 

maarifa kwa watu wa sekta zote.
Hii imerahisisha pia ubunifu wa ujenzi 

na makazi pamoja mandhari nzima ya 
nyumba.

Fundi seremala, Gabriel Massawe, anas-
ema teknolojia imewasidia kuboresha kazi 
za ufundi kuanzia samani za ndani, mitindo 
ya jiko, milango, vitanda, makabati na meza 
za matumizi tofauti tofauti.

Akiangazia milango anagusia mikubwa 
ya mbele ambayo inabuniwa kwa namna 
ambayo inapaswa kufungwa bila kuweka 
mlango wa chuma (gril).

“Mwonekano wa mlango wa mbele 
unapaswa kuwa wa kipekee na tunashauri 
kama mtu anaweza aweke milango imara 
ya mbao za mninga au mkongo,” anasema.

Anasema milango mikubwa inaweza 
kunakishiwa kwa mbao na vioo ili kuleta 
mwonekano bora zaidi au kuacha mbao 
‘iongee’ kwa kutoiwekea kitu cha nyongeza 
zaidi ya michoro.

Anasema kwa wapenzi wa vioo, sio 
lazima viwekwe kwenye milango moja 
kwa moja bali kinaweza kuwekwa kama 
mbadala wa tofali kwenye ukuta unaoshi-
kilia mlango.

“Kama milango unayoiona (huku akione-
sha picha kwenye simu), mingine ni mbao 
plain, mingine ina maua kama hivi na wen-
gine wanapendelea kioo, sisi tunashauri 
watu wasiweke magrili kwenye milango,” 
anasema Massawe.

Anashauri kuwa milango hasa ya kutoka 
nje ina nafasi kubwa katika kuboresha 
mwonekano wa nyumba hivyo watu waz-
ingatie kuhakikisha ina mwonekano mzuri.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

viatu sehemu yake kwa kabati lenye 
sehemu ya kuwekea viatu.

Kwa upande wa ‘dressing table’,  
kama ipo, nayo inahitaji kuwa katika 
mpangilio mzuri, hakikisha vitu vi-
navyowekwa kwayo vinakuwa katika 
mpangilio mzuri unaovutia. Ondoa 
kila kitu ambacho hakistahili kuweka 
hapo na uwe unalifanyia usafi kila 
mara.

Ukiwa na uhakika kwamba chumba 
chako umekifanyia usafi wa uhakika 
na kila kitu kimewekwa katika mpan-
gilio mzuri, si vibaya kupuliza kwa 
mbali marashi ili kinukie kidogo.

Kumbuka kufungua madirisha ni 
muhimu ili kuingiza hewa asili na ki-
sha kufunga baada ya kuingi hewa ya 
kutosha ili kuzuia wadudu kuingia.

Fanya haya kupendezesha 
chumba chako cha kulala

DONDOO
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R. Kennedy 
Jr atangaza 
kumuunga 
mkono Trump
WASHINGTON, Marekani

MGOMBEA wa ku-
jitegemea katika uchaguzi 
wa urais Marekani, Rob-
ert F Kennedy Jr, am-
etangaza kumuunga mkono 
mgombea wa chama cha 
Republican, Donald Trump.

Kennedy Jr, alijiunga ka-
tika mkutano wa kampeni 
uliofanyika  Arizona baada 
ya kujiondoa kwenye 
kinyang’anyiro hicho juzi.

Kennedy, mwenye umri 
wa miaka 70, alikuwa mwa-
nachama wa Democrat kwa 
kipindi kirefu katika maisha 
yake na anatokea kwenye 
familia maarufu ya Kennedy.

Katika mkutano huo alisema 
kwamba maadili yalimfanya 
aondoke kwenye chama 
hicho sasa yamemshawishi 
kujitosa nyuma ya Trump 
na kumuunga mkono.

Katika kikao na waandi-
shi wa habari katika mji wa  
Phoenix, Arizona, Kennedy 
alisema kwamba angeanza 
mchakato wa kuondoa jina 
lake kwenye karatasi za kura 
katika majimbo 10 ambayo 
yana ushindani mkubwa.

Hata hivyo, Trump alimsifu 
Kennedy na kumtaja kama 
mtu wa ajabu na mwerevu 
wakati akimkaribisha juk-
waani katika eneo la Glendale. 

Mpinzani wake kutoka 
chama cha Democrat, Ka-
mala Harris, alisema ana-
jaribu kupata uungwaji mkono 
wa wafuasi wa Kennedy.

Kennedy ni mtoto wa Sen-
eta wa zamani wa Marekani 
Robert F Kennedy na ni ndugu 
wa rais wa zamani John F 
Kennedy, akitokea familia 
yenye ushawishi katika siasa 
za chama cha Democrat.

Trump aliahidi kuwa iwapo 
atachaguliwa tena, angefi-
chua kwa umma nyaraka zote 
zilizosalia kuhusu mauaji ya 
rais Kennedy ya mwaka 1963.

Lakini uamuzi wa Kennedy 
wa kumuunga mkono mgom-
bea wa chama cha Republican 
umeghadhabisha jamaa na 
familia yake, ambao mnamo 
Februari walikosoa hatua 
yake ya kutumia jina la fa-
milia hiyo katika tangazo ka-
tika shindano la Super Bowl.

Kerry Kennedy, am-
baye ni dada yake, alisema 
kwamba hatua ya kumuunga 
mkono Trump ni kusaliti 
maadili ambayo baba yao 
na familia inachukulia kwa 
thamani ya kipekee. 

BBC

Watatu wauawa katika 
shambulizi la kisu
BERLIN, Ujerumani

WATU watatu wameuawa na wengine 
wanne wamejeruhiwa vibaya baada ya 
kushambuliwa na mtu aliyejihami kwa 
kisu.

Shambulizi hilo limetokea jana katika 
tamasha la burudani lililofanyika kwenye  
mji wa Solingen nchini Ujerumani.

Taarifa iliyotolewa na jeshi la polisi ilise-
ma imeanzisha msako mkali wa kumnasa 
mshukiwa huyo.

Msemaji wa polisi wa mji wa Dusseldorf, 
alisema polisi imeanzisha operesheni ya 
kumsaka mshukiwa, ambaye alifanikiwa 
kutoweka baada ya tukio hilo.

Mtu huyo huyo aliwashambulia watu ki-
holela akitumia kisu. 

Tukio hilo lilitokea katika  eneo la soko 
katikati ya mji huo, ambako jukwaa lili-
wekwa kwa ajili ya tamasha la muziki.

Tamasha hilo lilikuwa sehemu ya mfu-

lulizo wa matukio ya kusherehekea miaka 
650 ya kuanzishwa mji huo.

Watu walikusanyika mjini humo kuanzia 
juzi jioni katika siku ya kwanza ya tamasha 
la siku tatu la kusherehekea kuasisiwa 
kwake. Zaidi ya wageni 75,000 walitara-
jiwa kuhudhuria sherehe hizo.

Gazeti la eneo hilo linaloitwa Solinger 
Tageblatt liliripoti kuwa watu watatu wali-
uawa na wengine tisa walikuwa katika hali 
mbaya. 

Philipp Muller, mmoja wa waandalizi wa 
tamasha hilo, alisema wahudumu wa afya 
wanapambana kuyaokoa maisha ya watu  
waliojeruhiwa. Kufuatia shambulizi hilo, 
mji wa Solingen umezifuta sherehe hizo.

Polisi walifahamishwa kuhusu shambu-
lizi hilo muda mfupi.

Polisi walipokuja waliwaamuru watu 
kuondoka katikati ya mji kufuatia shambu-
lizi hilo. 

Ilitangaza msako mkali huku vizuizi vi-

kiwekwa katika njia zote za kuingia na ku-
toka katika mji huo.

Tukio hilo liliwashtusha waliokua waki-
hudhuria sherehe hizo. Shuhuda mmoja 
aliliambia gazeti la Solinger Tageblatt 
kuwa alikuwa amesimama mbele ya juk-
waa katika eneo la Fronhof wakati sham-
bulizi hilo lilipotokea mita chache.

Katika taarifa iliyochapishwa mtandao-
ni, meya wa Solingen Tim-Oliver Kurzbach, 
alisema mji mzima upo katika mshtuko na 
unaomboleza. 

Mji wa Solingen una wakazi 150,000 
unaopatikana umbali sawa kutoka Dussel-
dorf na Cologne.

Ujerumani imeshuhudia mfululizo wa 
mashambulizi ya visu katika kipindi cha 
miezi 12 iliyopita, huku Waziri wa Mambo 
ya Ndani Nancy Faeser akiahidi kukabili-
ana na uhalifu wa kutumia kisu. 

DW

Modi azitaka Russia, 
Ukraine kuzungumza

KYIV, Ukraine

WAZIRI Mkuu wa India, Narendra Modi, 
amekutana na Rais wa Ukraine, Volodymyr 
Zelensky, na kumtaka kufanya mazungum-
zo na Urusi kwa dhamira ya kumaliza vita 
ndani ya ardhi ya Ukraine.

Modi aliwasili nchini humo jana na ku-
fanya mazungumzo na Zelensky akiwa 
na ujumbe wa amani na kuziomba nchi 
zote mbili kutumia meza ya mazungumzo 
kutafuta suluhu.

Akizungumza kwenye kikao cha pamoja 
na Zelensky, Modi alisema njia ya kumaliza 
vita ni kupitia mashauriano ya mezani na 
diplomasia pekee.

Alisema India iko tayari kuchukua juku-

mu la upatanishi utakaosaidia kupatikana 
amani. 

Modi ambaye ni kiongozi wa kwanza 
wa India kuitembelea Ukraine tangu nchi 
hiyo ilipojitangazia uhuru kutoka Sovieti, 
alisema ikiwa nchi hizo mbili zitaona ana-
tosha kuwa daraja la upatanishi, yuko tayari 
kutimiza wajibu huo kwa roho nyeupe.

Alimweleza Rais Zelensky kwamba India 
itaendelea kutoa msaada wowote wa kiutu 
unaohitajika wakati huu wa vita na hicho ki-
tabakia kipaumbele cha serikali yake.

“Wakati huu wa mzozo mahitaji mengi 
yanaweza kujitokeza, na India imejaribu 
kusaidia ikiuweka mbele mtizamo wa kiutu. 
Ninakuhakikishia kwamba msaada wowote 
unaohitajika kwa msingi wa kiutu, tutakuwa 

nanyi na tutapambana kuwaunga mkono”. 
alisema Modi

Hata hivyo, Zelensky hakutoa jibu kuhusu 
wito wa kufanya mazungumzo kutokana na 
kiongozi huyo kuanza kuzungumza kabla 
ya kumkaribisha mgeni wake.

Katika hotuba yake, Zelensky alitetea msi-
mamo wa nchi yake wa kutaka amani chini 
ya misingi ya haki.

“Suala la kumaliza vita na kupatikana 
amani ya haki ni kipaumbele kwa Ukraine. 
Sisi tulifanya mkutano wetu wa kwanza wa 
kusaka amani. Na ningependa kuishukuru 
India kwa kuhudhuria. Tunatarajia India 
itaunga mkono maazimio ya mkutano ule.” 
alisema Kiongozi huyo. 

DW

Waziri Mkuu wa India Narendra Modi ,akiwa na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, katika Ikulu ya nchi hiyo mjini Kyiv jana. 
PICHA: AP
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

‘Limbwata’ inatafutwa! Hivi ipo haipo?

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

WAZO BORA NA HATUA ZA UFANYAJI BIASHARA

Jambo la sita ni 
kuhusu uhakika 
wa bidhaa ze-
nyewe, katika 
ubora, upatikanaji 
kudumu, maana 
hakuna jambo 
baya kwa mteja 
kumwambia bid-
haa zimeisha, njoo 
siku fulani, ujue 
huyo ushamkosa.

B
IASHARA ni maisha 
kwa maana nyingine 
maisha hayajakamilika 
bila kuuza na kununua. 

Wataalam wa fedha wanasema 
kama hauzi chochote, basi katika 
hatua za kuelekea kwenye mafani-
kio utazisikia kwa majirani. 

Ni kweli kwamba biashara yoy-
ote huwa inaanza na wazo, lakini 
wazo bora lazima liwe limekusu-
dia kutatua changamoto za jamii. 
Mfano, umepata wazo la kuuza 
maji, maana yake unatakiwa ku-
jua kama hilo ni tatizo katika eneo 
hilo.

Hivyo, jambo la kwanza kabisa 
unapotaka kuanzisha biashara, 
unatakiwa kufanya utafiti au 
uchunguzi mdogo kuhusiana na 
wazo lako la biashara. Utafiti huo 
ulenge kutaka kufahamu, changa-
moto kubwa waliyonayo wananchi 
wa eneo hilo. Na ikiwa utaanzisha 
biashara yako ni kwa kiasi gani 
utakwenda kutatua changamoto 
hiyo.

Biashara yoyote ambayo haien-
di kutatua changamoto ya wakazi 
husika hata kama ungeifanya kwa 
maisha yako yote, hakuna siku uta-
fanikiwa. Hii ni kwa sababu kama 
jambo uliloanzisha si mahitaji ya 
watu, maana yake hutapata wateja 
wa kununua bidhaa zako, badala 
yake watafuata bidhaa ambazo ni 
hitaji lao. 

Kupitia uchunguzi, itakuwez-
esha kufahamu wateja wako 
watakuwa kina nani. Usianzishe 
biashara kwa kutegemea yeyote 
atakayepita atanunua. Yeyote ata-
kayepita anaweza kununua, lakini 
wale wateja wako uliowakusudia 
waendelee kuwapo.

Jambo la pili, epuka sana kuan-
zisha biashara inayofanywa na 
wengi katika eneo hilo. Unaweza 
kuwa unaishi mahali fulani, jirani 
yako anauza vitumbua na wewe ni 
mmoja wa wateja wake, lakini kila 
siku unaona wateja ni wengi sana, 
wazo linalokuja kichwani mwako 
ni kwamba ‘na mimi nikianzisha 
hapa, nitawapata kama yeye’. Ki-
takachotokea kama utaanzisha 
maana yake mtagawana wateja, 
mwisho wa siku wote mtashindwa 
kuendelea na biashara.

Jambo la tatu, usianzishe biasha-
ra ambayo hujawahi kuifanya kwa 
fedha za mkopo. Siku hizi umekuja 
mtindo wa vikoba, kupeana fedha 
kila baada ya muda fulani au un-
aamua kwenda benki kukopa fed-
ha kwa ajili ya biashara ambayo ni 
ngeni kwako. 

Hakika utajuta baadaye, usi-
fanye hivyo! Anza na mtaji mdogo 
ulionao. Jifunze namna unavyopa-
ta faida hata kama ni kidogo, lakini 
ukiweza kutunza hiyo faida ndogo 
na ukaweza kuikuza, basi katika bi-
ashara kubwa pia utafanya hivyo.

Jambo la nne, ni kuhusu eneo 
unaloanzisha biashara yako. Je, ni 
eneo rafiki kwa wateja wako ku-
fika? Ndiyo maana utaona fremu 
nyingi ambazo ziko maeneo ya 
barabarani wamiliki wanatoza 
kodi kubwa kwa sababu wanaami-
ni fremu ikikaa katika eneo la bara-
barani ni rahisi kupata wateja wale 
wa kudumu, pia wapita njia.

Tano, zingatia utamaduni na 
hali ya eneo. Bidhaa utakazouza 
lazima uzingatie utamaduni na 
hali ya eneo husika. Usifungue 
biashara tu kwa sababu unataka 
kuonekana kwamba na wewe ni 
mchakalikaji na kwamba wenzako 
wakienda kazini na wewe unak-
wenda kwenye biashara, unaona 
aibu kubaki nyumbani, bora ukae 
kwenye duka hata kama hakuna 
wateja. Mfano, unafanya biashara 
za makoti ya baridi Dar es Salaam, 
labda kama unasafirisha.

Jambo la sita ni kuhusu uhakika 
wa bidhaa zenyewe, katika ubora, 
upatikanaji kudumu, maana haku-
na jambo baya kwa mteja kum-
wambia bidhaa zimeisha, njoo 
siku fulani, ujue huyo ushamkosa.

Jambo la saba, kabla ya kuan-
zisha biashara uwe na uhakika 
wa lugha utakayokuwa unaitu-
mia kwa wateja wako, bila kujali 
kwamba ni wachache au wataku-
wa wengi kiasi gani. Watanzania 
wengi tulivyo, huwa biashara ikiwa 

mpya na tupo katika harakati za 
kutafuta wateja huwa tuna tumia 
lugha nzuri sana, lakini tukishaona 
wateja wamezidi tunaanza lugha 
za dharau, baadaye biashara ziki-
yumba tunaanza kiguu na njia kwa 
waganga wa jadi, unaanza kuona 
majirani zako ni wachawi, kumbe 
wewe mwenyewe mchawi wa bi-
ashara yako. 

Mwisho ni kwenye matumizi ya 
fedha za biashara. Biashara nyingi 
zina faida kidogo na hivyo zinahi-
taji nidhamu ya hali ya juu katika 
matumizi ya fedha. Ukiwa unafan-
ya biashara, huwezi kujua kwamba 
utafilisika, ni mpaka utakapofilisi-
ka, kwa sababu mtaji na faida vina 
tabia ya kuchanganyika. 

Huwa si rahisi kujua matumizi 
unayofanya tayari unatumia mtaji, 
mpaka uishiwe, ukitaka kufani-
kiwa kuwa bahili, ndiyo maana 
wanasema matajiri wengi wana 
roho mbaya, lakini usiwe mchoyo, 
ubahili utakusaidia kulinda mtaji 
wako na mwisho wa siku biashara 
itakuwa kubwa na utakuwa na uw-
ezo wa kuwasaidia wengi. Haya 
yote nimejifunza baada ya kutem-
belea baadhi ya wafanyabiashara 
mkoani Arusha, hususani katika 
Halmashauri ya Arusha, wilayani 
Arumeru.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

H
IVI kweli duniani kuna 
dawa ya mapenzi? Kuna 
watu waaamini kuwa 
zipo dawa hasa za miti 

shamba ambazo zina uwezo wa 
kumfanya mpenzi wake ampende 
zaidi ya upendo wa kawaida.

Nikisema upendo zaidi ya kawai-
da nina maana nzito kidogo. Ni 
kwamba wote wanaosaka dawa za 
kuwapumbaza wapenzi wao mara 
nyingi kwanza wanaanza kupend-
wa. Halafu sasa wao hawataki ku-
pendwa wanavyopendwa. Wanata-
ka wapendwe zaidi ya wa kawaida. 
Yaani anayependa awe kama zeze-
ta. Kila analoambiwa akubali. Na 
mara nyingi wanaopendwa wanak-
wenda kwa kina ‘Kalumanzira’ kwa 
ajili ya kuwapumbaza wapenzi 
wao wana sababu kuu mbili.

Kwanza ni kutaka udhibiti wa 
yeye awe peke yake, na wala mpen-
zi wake asiwe na hamu au kutafuta 
mwingine.

Pili ni uwezeshwaji. Wanachota-
ka kile ambacho anakipata mpenzi 
wake basi asilimia kubwa kama 
siyo 80 mpaka 90 akipate yeye. 
Kisiende kwa mwingine wala kis-
ibaki kwa mpenzi wake. Ukiangalia 
sana hizi zote ni dalili za ubinafsi.

Ukisikiliza nyimbo nyingi zina-
zoimbwa, filamu na tamthili ny-
ingi, na hata matikio mengi ya ki-
jamii, yanaonyesha kuwa asilimia 
90 au zaidi ya hapo, ambao huwa 
wanakwenda kwa waganga ku-
saka dawa za kuwapumba wap-
enzi wao ili wawapende zaidi ya 
wanavyowapenda ni wanawake.

Jamii imeipa jina   dawa hiyo 
inaitwa ‘limbwata’. Ukiutaja msa-
miati huo popote pale, utaam-
biwa kuwa ni dawa anayopewa 
mwanaume kwa ajili ya kudhibiti-
wa au ‘kutiwa mikononi’, asifuru-
kute wala kutingishika.

Hapo mwanaume chochote 
atakachoambiwa na mpenzi 
wake yupo tayari, hata kile amba-
cho kwa wakati huo hana uwezo 
nacho, lakini atahangaika huku 
na huko hata kwa kukopa na ku-
jitia madeni ili mradi akipeleke.

Lakini swali linakuja, hivi kweli 
ni lazima kutumia dawa ili kum-
dhibiti mpenzi? Na kweli dawa 
hizo zinafanya kazi?

Mpaka sasa hakuna uthibiti-

sho wa kisayansi unaoonyesha 
kuwa dawa hizo za mitishamba 
zinafanya kazi ya kumpumbaza 
mpenzi zaidi ya dhana. Hata 
hivyo ukweli unabaki pale pale 
kuwa baadhi ya wanawake wana-
fanya hivyo.

Wanamuziki wanasemaji kuhu-
su ‘limbwata’? Mbaraka Mwin-
shehe Mwaruka alitunga wimbo 
uitwao ‘Dawa ya Mapenzi’ ambao 
mashairi yake ni hata hapa.

“Kwa nini unahangaika kutafu-
ta dawa ya mapenzi kwa wagan-
ga. Madawa yasiyopimwa yaweza 
kumuumiza mwezio we mama. 
Kwanza jiulize kwa nini hupende-
ki siku hizi mama. Bembeleza 
bwana yako muishi pamoja usitu-
mie dawa.

Hakuna dawa kabisa ya map-
enzi duniani, na sasa hiyo utafu-
tayo ya kumuua mpenzi wako. 
Kwanza chungua na kufikiri kwa 
nini sasa hupendeki, uzidishapo 
madawa mengi, ukiachika uta-
fanyaje?

Wengine wengi walifanya 
hivyo kutafuta mabwana wawap-
ende, matokeo yalikuwa vifo na 
hivi sasa ni wakiwa.”

Tukiachana na wimbo huo, 
kuna mwingine ambao ulitungwa 
na John Simon akiwa na JKT Kim-
bunga Stereo uitwao ‘Ushirikina’.

“Ingawa sumu ya ugonjwa ni 
dawa, lakini dawa zingine mbaya, 
ni za kupoteza uhai. Kuna msi-
chana mmoja hapo zamani al-
impenda mumewe, akaenda kwa 
mganga, kutafuta dawa ya map-
enzi, akamlisha mumewe.

Bwana alipokula cha jioni ha-
kutoka nje, asubuhi na mapema 
watu walikuta ameshakufa.

Maisha ya mumewe sasa yame-
shapotea oo jama, alivyotenge-
nea, wala haikuwa hivyo alifanya 
vibaya sana.

Badala ya kupendwa sasa ya-
mekuwa majuto anahangaika. 
Hilo ni fundisho kwa wanawake 
msifanye hivyo.”

Nyimbo hizi zote zinaonyesha 
kuwa wapo baadhi ya akinadada 
hao. Na zipo dawa hizo, lakini 
zinaonyesha kuwa badala ya ku-
tibu tatizo, zinakwenda kuzua 
tatizo lingine. Nalo ni vifo kwa 
wapenzi wao. Kuna wanaokuwa 
mazezeta kabisa.

Mbaraka anakuambia hakuna 
kabisa dawa ya mapenzi duniani. 
Dawa hapa ni kujiuliza kwa nini 
siku hizi hupendeki. Lifanyie kazi, 
jibu litakuja. Hakuna binadamu 
duniani asiyempenda mtu anay-
empenda.

Tuma meseji 0716 350534

“Kwa nini una-
hangaika kutafuta 
dawa ya map-
enzi kwa waganga. 
Madawa yasi-
yopimwa yaweza 
kumuumiza 
mwezio we mama. 
Kwanza jiulize 
kwa nini hupende-
ki siku hizi mama. 
Bembeleza bwana 
yako muishi pamo-
ja usitumie dawa.
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Wakampeleka nyumbani ambako 
hakukuwa karibu kutoka pale kama 
ilivyokuwa shambani. Sehemu wal-
ipomkuta Shani kulikuwa karibu 
mno na shambani kwao.

Baada ya kuweka mambo sawa, 
Salum alianza safari yake ya kurudi 
alikotoka ili kuelekea shamba. Dora 
baada ya kumtandikia mkeka varan-
dani aliinjika maji kwa ajili ya mgeni 
wake kuoga, upande mwingine 
akiwa anakoroga uji ili kumrudishia 
nguvu Shani.

**********************************
“Enhee kuna habari gani rafiki 

yangu?” “Habari kuhusu nini?” “Si 
nasikia umeshamtuma mshenga 
apeleke barua, majibu yameshaku-
ja?” “Majibu yamerudi kuwa im-
ekubaliwa, lakini kuhusu mahali na 
mambo mengine tusubiri kwanza 
kuna majadiliano yanaendelea.” 
“Ndivyo mlivyoambiwa?” “Ndiyo?” 
“Wanajadiliana nini wakati wakati 
barua umekubaliwa?” “Si hayo nili-
yokwambia!” Jibu hilo lilimfanya 
Kibwana akaangua kicheko. “Mbona 
unacheka?” “Hawaambii ukweli, 
kuna kuna taarifa kuwa binti mwe-
nyewe kakataa.” Jibu hilo lilimshtua 
Fotu. “Amekataa?” “Ndiyo maana 
yake!” “Yule binti anikatae mimi! 
Ana nini, au familia yake ina kitu gani 
hadi anikatae mimi! Hayo majungu 
tu.” “Sasa nani anafanya majungu?” 
“Kuna watu hapa hapa kijijini na 

hata kijijini kwa yule mwanamke, 
wanaeneza taarifa za uongo. Si una-
jua hasa kijiji hiki walikuwa wana-
taka sasa nimuoa Nyendo, baada ya 
kumuacha imekuwa nongwa. Hata 
wewe rafiki yangu Kibwana, siku hizi 
sikuamini sana.” Kibwana akaangua 
kicheko, halafu akamtazama Fotu 
kwa sekunde kadhaa, halafu akase-
ma. “Haya tupo hapa, mimi nimeam-
bia na mtu kutoka huko huko Lalan-
guru na ninamuamini sana.” “Ni hivi, 
yule binti Shani nitamuoa. Hakuna 
mwanamke anayekataa mwanaume 
mwenye pesa, tena anaolewa, anaku-
ja kwenye familia yeye uwezo.” Fotu 
akatamba.

“Mimi sikatai, lakini wakati mwing-
ine rafiki yangu Fotu, mapenzi yana-
bebwa na hisia zaidi kuliko kitu king-
ine chochote. Pesa inakuja baadaye. 
Sikatai pesa anatakiwa, lakini baada 
ya kukupenda, sasa je amekupen-
da?” Kibwana akamuuliza Fotu. “Sina 
haja ya kujua hilo.” Akajibu kwa 
kiburi. “Je mmeshawahi kukutana na 
kuzungumza wenyewe mkakubali-
ana kabla ya kupeleka posa?” “Hap-
ana, mimi si nilikwambia nilimuona 
tu nilipotembea kwenye jiji chao, 
nikaulizia, ndiyo nikatuma posa!” 
“Sasa nikwambie Fotu, kwa taarifa 
yako, umemuacna Nyendo bure, 
yule msichana ana mpenzi wake 
anaishi kijiji hicho hicho cha Lalan-
gulu.” “Ana pesa kama mimi?” Swali 
hilo lilimfanya Kibwana aangue 

K
ilichotokea ni kwamba 
baada ya kuona baba yake 
hataki anachokitaka, Shani 
alikusanya kilicho chake na 

kutokomea kijiji cha kijirani kiitwa-
cho Ilembo.

Baada ya giza kuingia alilazimika 
kulala kwenye vichaka. Ulikuwa 
ni usiku mrefu sana kwake, kwani 
hakupata lepe la ushingizi. Pamoja 
na woga alionao, lakini aliona ni bora 
kuliwa na wanyama wakali kuliko 
kuendelea kukaa nyumbani kwao 
kwa hali ile ya kulazimishwa kuolewa 
na mwanaume asiyempenda.

Salum na Dora, mtu na dada yake 
ambao walikuwa wanakwenda 
shamba alfajiri ndiyo waliomuona 
akiwa amelala usingizu mnono al-
ioupata alfajiri.

Kwanza walidhani ni mtu aliyeku-
fa. Wakaogopa kumsogemea, lakini 
Salum alihisi anapumua, akamsonge-
lea mpaka alipo. Alipojidhihirisha 
kuwa yu hai, akamwamsha.

Shani akageuza kichwa kumwan-
galia mtu anayemwita. Alionekana 
kama mtu aliyechoka mno kwa 
kutembea na njaa pia.

“Wewe ni nani?” Salum akauliza. 
“Shani!” “Shani?” “Ndiyo!” “Wa wapi, 
mbona kijiji hiki hakina mtu anaitwa 
jina hilo?” Akauliza kwa mshangao. 
“Natoka kijiji cha Lalangulu.” Shani 
alikuwa akijibu kwa sauti dhaifu na 
yenye uchovu mkubwa. “Hiki cha 
jirani hapo?” “Ndiyo!” “Mbona uko 
hapa?” Kabla Shani kusema chocho-
te Dora alidakia “Kaka, unamuona 
mtu mwenyewe hata kuongea shida, 
akanekana sijui kapigwa, au njaa, la-
kini hajiwezi huyo, hawezi kujielezea 
kwa sasa, ataongea kitu ambacho 
wakati mwingine sicho kwa sababu 
ya hali aliyonayo. Ninachoshauri 
tumchukue tumpeleka nyumbani, 
kama ana majeraha, au uchovu, njaa, 
tutajua huko huko, na akirejea hali 
yake ya kawaida, nadhani atatuha-
dhithia kila kitu.”

“Sasa tunafanyaje dada na wakati 
tunakwenda shamba?” “Mimi nad-
hani tufanye hivi. Tumchukue wote 
wawili tumpeleke nyumbani, halafu 
wewe uende shambani mimi nibaki 
naye.” Dora akadakia. Ni wazo am-
balo kaka yake alilikubali bila kum-
wambia kitu. Akilini mwake alitam-
bua kuwa dada yake ni mtu mwenye 
huruma na akili nyingi. Labda kuto-
kana na mazingira yaliyopitia. “Ngo-
ja nimuunue, halafu uje unisaidia 
tumkokote taratibu hadi nyumbani.” 
Dora alisoge alipokuwa Shani. Akain-
ama na kuchukua mfuko wake ul-
ioonekana kuwa na vitu nguo chake.

“Haya tu-
naona kama 
nitamuoa 
au simuoi.” 
Akasema 
Fotu kwa 
ajili ya ku-
taka kuumal-
iza mjadala, 
kwani tayari 
kichwani 
mwake 
alishatengen-
eza mpango 
mkakati huo 
kabambe.

Aka Simtaki-8

HADITHI
BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea na masomo kutokana 
na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa. Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye 
anampenda.
Haikuwa hivyo, kwani baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.
Tatizo likaanzia hapo, mwenye pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

moyo wake. Baba anamtaka mwenye uwezo. Jambo hili linazua 
mgogoro mkubwa kwenye familia tatu, za binti na wachumba 
wawili. Nini kitatokea. Usikose kila nakala ya gazeti hili.

kicheko. Alipomaliza akamwambia, 
“sasa rafiki yangu nikuchane tu kuwa 
huyo kijana, jina lake simjui, hana 
kitu hohe hahe tu, lakini binti kafa 
kaoza, hasikii haambiwi. Na yeye 
ndiye anayesababisha binti kukataa. 
Nyepesi nilizopewa ni kwamba wa-
zazi amekataa barua ya huyo kijana 
na kukubalia ya kwako, kwa sababu 
kwanza ilikuwa na pesa nyingi, 
halafu wameambia kuwa mtoto wa 
mzee Kibopa, lakini binti amepinga, 
anamtaka huyo huyo ambaye barua 
imekataliwa. Ndiyo mana ndugu 
yangu umewekwa kiporo. Umejibiwa 
lakini umeambia usubiri. Kinacho-
fanyika sasa ni kumshawishi binti, au 
kumlazimisha ndicho kinachoende-
lea.” Maneno ya Kibwana kwa mbali 
yalionekana kumuingia Fotu. Lakini 
hakutaka kuonyesha hivyo mbele ya 
rafiki yake huyo.

Akajimbia mwenyewe kuwa ata-
chunguza hilo kwa njia zake. Tena 
hakutaka kumshirikisha rafiki yake 
Kibwana kwa sababu anaonekana 
kama yeye alipenda sana amuoe Ny-
endo na si Shani.

Akili yake ilimtuma kutafuta watu 
wengine kwa kutumia pesa za wazazi 
wake, kufanya uchunguzi wa kina ni 
kwa nini barua imekubaliwa, lakini 
badala ya taratibu na maandalizi ya 
harusi kufanyika, badala yake wa-
nasema kuwa majadiliano? Na ni 
kweli kwamba binti huyo ameweka 
ngumu? Kuna ukweli gani kuwa 
kuna mwanaume kwenye kijiji hi-
cho ambaye ni mpenzi wake? Je na 
yeye pia alipeleka barua? Alijibiwa 
vipi? Je Shani ameweka ngumu ku-
olewa na yeye kwa sababu ya kijana 
huyo au kuna kitu kingine zaidi? Je 
ni nani kijana huyo? Jina lake, uwezo 
wake na familia anayotoka. Majibu 
yatakayopatikana ndiyo ataamua 
yeye afanye nini ili kufanya chochote 
kitakachowezekana Shani aingine 
mikononi mwake.

“Haya tunaona kama nitamuoa 
au simuoi.” Akasema Fotu kwa ajili 
ya kutaka kuumaliza mjadala, kwani 
tayari kichwani mwake alishatengen-
eza mpango mkakati huo kabambe.

“Sasa Nyendo ndiyo umemuacha 
kabisa, maana nayeye anataka kuole-
wa yule, akipata mchumba je?”

“Akipata aolewe, mimi akili yangu 
yote ipo kwa yule msichana wa La-
langulu, siyo huyu wa hapa Mtap-
enda.”

“Mimi nina wazo moja!” “Lipi?” 
“Usimuache, ili dili likibuma kabisa 
umarudia Nyendo, nadhani ukimu-
omba tu msamaha anaweza kuku-
elewa.”
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MWANAMUZIKI na mjasiriamali, 
Shilole, amesema watu wasitarajie ku-
muona kama ilivyokuwa zamani kwa 
sababu ameshakuwa mtu mzima.

Shilole amesema kwamba kuna baa-
dhi ya mambo ameyapunguza ikiwa-
mo tabia ya kuonekana kila wakati na 
mpenzi wake kama ilivyokuwa kwa wa-
naume zake wa zamani.

“Unajua ukikua unapunguza tabia 
zako za zamani, watu wasitarajie kun-
iona kila mara na mume wangu kama 
ilivyokuwa nyuma. Hata hivyo  shemeji 
yenu sio mtu wa aina hiyo hapendi 
kuonekana,” amesema.

SHILOLE HATAKI 
YA ZAMANI

B
AADA ya ndoa ya Zari na 
Shakib kuonekana kuyum-
ba, sasa mrembo huyo ame-
onekana kuchefukwa na 

wanaume akieleza baadhi yao wana 
watoto wa siri.

Kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, Zari ambaye ana watoto 

wawili na mwanamuziki Diamond 
Platnumz, aliwashutumu wanaume 
kwa kuwa na familia za siri ambazo 
wapenzi wao hawazifahamu.

Hata hivyo, hakuwa wazi kama 
kauli hiyo inamlenga mume wake 
Shakib kutokana na wawili hao 
kuwa na mgogoro ambao unatishia 

uhai wa ndoa yao.
“Wanawake wanawekeza kwa siri 

huku wanaume wakitengeneza fa-
milia za siri,” alisema Zari.

Amesema jambo hilo linawafanya 
wanawake na wanaume kutokuwa 
kwenye kiwango sawa cha kuamini-
ana.

ZARI ACHEFUKWA TENA

=================

===================

====================
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

KIUNGO wa kati wa Real Madrid, 
Jude Bellingham alipata jeraha la 
misuli ya mguu wake wa kulia ma-
zoezini siku ya Ijumaa, klabu hiyo 
imethibitisha.

Chanzo kiliiambia ESPN kwamba 
Bellingham anatarajiwa kuwa nje 
ya dimba hadi katikati ya Septemba, 
baada ya mapumziko ya kimataifa.

Katika chapisho lake kwenye 
mtandao wa kijamii wa Instagram, 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Eng-
land alionesha kufadhaika kwa ku-
kosa mechi na wasiwasi juu ya kazi 
yake baada ya msimu mgumu na 
Madrid na timu yake ya taifa.

“Hakuna kitu ninachochukia zaidi 
ya kukosa michezo lakini kujaribu 
kuona upande mzuri na labda mwili 
wangu unaniambia unahitaji ku-
pumzika zaidi baada ya mwaka wa 
shughuli nyingi,” alisema.

“Nimechanganyikiwa sana lakini 
nitakuwa nikiwaunga mkono wen-
zangu kama shabiki hadi niweze 
kuungana nao tena katika hali yangu 
nzuri na yenye nguvu. Asante kwa 
jumbe zako za wasiwasi na usaidizi. 
Upendo mwingi na Hala Madrid!”

Bellingham aliifungia Madrid ma-
bao 19 ya ligi msimu uliopita, na ku-
toa matokeo ya mchezaji bora katika 
ushindi wao wa kwanza wa kombe 
la Ulaya na kuwashinda Atalanta ka-
tika fainali ya ‘UEFA Super Cup’ wiki 
iliyopita.

“Baada ya vipimo vilivyofanywa na 
huduma ya matibabu ya Real Madrid 
kwa mchezaji wetu Jude Bellingham, 
amegundulika kuwa na jeraha kwe-
nye misuli ya mguu wa kulia,” ilise-
ma klabu hiyo katika taarifa yake.

Madrid watacheza mechi yao ya 
kwanza ya nyumbani msimu huu 
dhidi ya Real Valladolid uwanjani 
Bernabéu leo Jumapili, baada ya 

kuanza kampeni kwa kutoka sare ya 
1-1 ugenini dhidi ya Mallorca wikendi 
iliyopita.

Mchezo huo utamfanya Kylian 
Mbappé kucheza mechi yake ya 
kwanza nyumbani baada ya kuji-
unga na Madrid akitokea Paris Saint-
Germain msimu huu wa majira ya 
joto.

Matarajio ni makubwa kwa Ma-
drid msimu wa 2024-25 baada ya 
kumuongeza Mbappé kwenye kikosi 
kilichoshinda LaLiga na Ligi ya Ma-
bingwa, lakini timu ya Ancelotti iliko-
solewa baada ya kuangusha pointi 
huko Mallorca.

“Ilikuwa wazi kabisa katika suala la 
tathmini,” alisema Ancelotti. 

“Tulikosa usawa wakati fulani na 
inabidi tulifanyie kazi hilo. Sio ngu-
mu sana. Tatizo linapokuwa wazi, 
kuna suluhu ya wazi.”

*

   Nyota huyo wa kimataifa wa England amebainika 
kuumia misuli ya....

BELLINGHAM NJE MWEZI MZIMA

CHILWELL ANUKIA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United imepewa nafasi ya 

kumsajili beki wa England na klabu ya Chelsea, Ben 
Chilwell baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 kuambiwa hayupo katika mipango ya kocha 
Enzo Maresca. (Sportsport)

WEST HAM YAMUWINDA SOKER
WEST Ham inataka kumsajili kiungo wa kati wa His-

pania, Carlos Soler mwenye umri wa miaka 27 kutoka 
Paris St-Germain lakini lazima wauze wachezaji kabla 
ya kununua. (Guardian)

BARCO KWA MKOPO SEVILLA
MLINZI wa Brighton, Valentin Barco mwenye umri 

wa miaka 20 anatazamiwa kujiunga na Sevilla kwa 
mkopo lakini mkataba wa mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Argentina haujumuishi chaguo la kumnunua. (Fab-
rizio Romano)

NAPOLI YASAKA NYOTA ENGLAND
MKURUGENZI wa Napoli, Giovanni Manna amerejea 

England kuendelea na mazungumzo ya uhamisho wa 
kiungo wa kati wa Brighton na Scotland, Billy Gilmour 
mwenye umri wa miaka 23, mshambuliaji wa Chelsea 
na Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 
31, na kiungo wa kati wa Manchester United na Scot-
land, Scott McTominay mwenye miaka 27. (Gianluca 
di Marzio)

DANIEL JEBBISON AKUBALIWA 
KLABU ya Watford imekubali mkataba wa mkopo wa 

msimu mzima na Bournemouth kwa ajili ya msham-
buliaji, Daniel Jebbison mwenye umri wa miaka 21, 
mzaliwa wa Canada. (Sky Sports)

JOE WORRALL HUYO FOREST
KLABU ya Nottingham Forest imekubali ombi la 

kumnunua mlinzi wa England, Joe Worrall mwenye 
umri wa miaka 27 kutoka Burnley. (Football Insider)

STERLING ANATAKA KUBAKI
MSHAMBULIAJI wa zamani wa England, Raheem 

Sterling mwenye umri wa miaka 29 anataka kubakia 
kwenye Ligi Kuu ya England baada ya kuambiwa hana 
nafasi ya kuendelea kuwapo Chelsea. (Sky Sports)

BARCELONA KUMCHUKUA CHIESA
BARCELONA wanafikiria kumnunua mshambuliaji 

wa Juventus na Italia, Federico Chiesa mwenye umri 
wa miaka 26. (ESPN)

UGARTE ANUKIA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United inakaribia kufikia 

makubaliano ya kumsajili kiungo wa kati wa Uruguay, 
Manuel Ugarte mwenye umri wa miaka 23, kutoka Par-
is St-Germain. (Sky Germany)

PATINO ANUKIA D’LA CORUNA
MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Charlie Patino mwenye 

umri wa miaka 20, anakaribia kujiunga na Deportivo 
La Coruna katika uhamisho wa kudumu. (Athletic)
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LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp alisema 
anaamini kuwa alama ya Arne 
Slot kwa Liverpool tayari iko 
“dhahiri,” na kuongeza kuwa 
hakumbuki kazi hiyo, lakini 
anawakumbuka wachezaji.

Slot alichukua jukumu la 
mechi yake ya kwanza ya Ligi 
England Jumamosi, na kusaid-
ia Liverpool kushinda mabao 
2-0 dhidi ya Ipswich.

Ilikuwa mechi ya kwanza 
ya ushindani kwake baada ya 
Klopp, kwani Slot alichukua 
nafasi ya mtu ambaye alichu-
kua jukumu la kuinoa Liver-
pool kwa karibu miaka tisa na 
kuiongoza kutwaa taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mwaka 2019, 
Ligi Kuu 2020 na Kombe la FA.

Kuchukua nafasi ya ko-

cha wa Ujerumani siku zote 
kungekuwa vigumu, lakini 
Klopp alisema alifurahi wakati 
Liverpool ilipogeukia kwa Slot 
na kuhitimisha biashara yao 
mapema msimu wa majira ya 
joto.

Katika mahojiano na ESPN 
Uholanzi, Klopp alisema: 
“Arne, ndio. Kocha mzuri sana. 
Nilifurahi sana niliposikia 
kwamba Liverpool inamchu-
kua Arne Slot.

“Sikuhusika katika cho-
chote, haipaswi kuwa hivyo, 
na mimi si mtu wa aina hiyo.

“Mambo mengi yalibadilika 
tangu tulipoondoka. Lakini 
wasiwasi pekee kwangu uli-
kuwa, watapata kocha mzuri?

“Liverpool walipata su-
luhisho la juu, la juu na la juu 
kwa Arne Slot.”

Klopp akunwa na Slot

LONDON, England

M
ASON Greenwood 
anatazamiwa kubadili-
sha taifa la kuichezea 
kutoka England na 

kwenda Jamaica, vyanzo vime-
iambia ESPN.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22 amecheza mechi 
moja tu ya ushindani kwa Eng-
land, kama mchezaji wa akiba 
katika mechi ya Ligi ya Mataifa ya 
Ulaya dhidi ya Iceland Septemba 
2020.

Jamaica imefanya mbinu rasmi 
ya kuhamisha usajili wa kimataifa 
wa Greenwood na vyanzo vime-
iambia ESPN kwamba mchakato 
unaendelea.

Greenwood aliondoka Man-
chester United na kujiunga na 
Marseille kwa mkataba wa pauni 
milioni 30 mwanzoni mwa msimu 
huu wa majira ya joto huku akita-
rajia kujenga upya maisha yake 
baada ya kushtakiwa kwa jaribio 
la ubakaji, kushambulia na kutu-
mia nguvu Januari 2022.

Hata hivyo, mashtaka hayo 
yalitupiliwa mbali Februari 2023 
na Greenwood kila mara alikanu-
sha makosa yote. 

Greenwood hakuwahi kupigwa 
marufuku na Shirikisho la Soka 
la England, FA, lakini hajashiriki 
kikosi hicho tangu alipocheza 
kwa mara ya kwanza dhidi ya 
Iceland.

Jamaika hivi majuzi ilimteua 
Steve McClaren, kocha wa za-
mani wa Man United kama kocha 
wao mpya na vyanzo vimeiambia 
ESPN kwamba FA ya England 
imeidhinisha mabadiliko hayo, 
na FIFA sasa imeombwa kuidhin-
isha ubadilishaji wa Greenwood.

GREENWOOD SASA KUICHEZEA 
JAMAICA BADALA YA ENGLAND

PARIS, Ufaransa

PARIS Saint-Germain wanaone-
kana kufanya vizuri bila Kylian 
Mbappé.

PSG iliichapa Montpellier mabao 
6-0 siku ya Ijumaa na kuifanya 
kushinda mara mbili katika mechi 
mbili za ligi ya Ufaransa huku 
wakianza maisha bila Mbappé, 
ambaye amejiunga na Real Madrid 
msimu huu.

PSG wanatafuta taji lao la nne 
mfululizo la ligi lakini wengi wali-
tarajia kushikilia kwao kombe hilo 
kutalegea baada ya kuondoka kwa 
nyota wao huyo. 

Hadi sasa, hali haijawa hivyo, 
timu hiyo ikifunga mabao 10 ka-
tika mechi zake mbili za mwanzo.

“Kumekuwa na michezo miwili 
pekee lakini nimefurahishwa sana 
na kile nilichokiona,” alisema ko-
cha wa PSG, Luis Enrique akiiam-
bia DAZN.

“Nina furaha sana kwa sababu 
ni mchezo wetu wa kwanza 
wa nyumbani. Tulitaka kuwapa 
mashabiki furaha. Ilikuwa jioni 
nzuri sana. Nilihisi nikiwa ma-
zoezini, nguvu ya shinikizo 
iliongezeka,” aliongeza.

“Tulifunga mabao sita lakini 
tungeweza kufunga 10. Leo (juzi) 
ulikuwa usiku wetu wachezaji wa-
likuwa wa ajabu. Ni hisia kubwa.”

Bradley Barcola alitangulia ku-
funga baada ya dakika tatu akiun-
ganisha mpira wa kona na Marco 
Asensio akafunga bao la pili kwa 
shuti hafifu kutoka katikati ya 
uwanja  baada ya pasi maridadi 
kutoka kwa João Neves.

Ilikuwa ni asisti ya tatu katika 
michezo miwili kwa Neves mwe-
nye umri wa miaka 19, ambaye 
aliwasili kutoka Benfica msimu 
huu.

Pasi nzuri kabisa ya Ousmane 
Dembélé ikamfanya Barcola 
kuifunga bao rahisi la tatu dakika 
nane kipindi cha pili.

“Nilifurahiya sana, nilijisikia 
huru,” alisema Barcola.

“Kocha aliomba kila mtu asonge 
pamoja, lazima ufanye bidii sana, 
lakini unazoea unapoendelea.

“Nimegundua kuwa naweza 
kuleta mabadiliko. Kusukuma 
mpira namna hiyo kwenye goli la 
kwanza ni jambo ambalo nimeku-
wa nikifanya tangu nikiwa mdogo 
sana.”

Shuti la Achraf Hakimi lilifanya 
matokeo kuwa 4-0 katika dakika 
ya 57 na Warren Zaïre-Emery 
akafunga lingine katika dakika ya 
20. 

Mchezaji wa akiba Lee Kang-
in alipata bao lake la pili katika 
mechi mbili alipokamilisha ushindi 
huo dakika nane kabla ya mchezo 
kumalizika.

PSG bila 
Mbappe bao 
10 mechi mbili
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COASTAL UNION YAPANIA 
KUPINDUA MEZA KIBABE

Na Shufaa Lyimo

KOCHA msaidizi wa klabu ya Coastal 
Union, Ngawina Ngawina, amesema 
wana kila sababu ya kupindua meza 
kwenye mchezo wao wa marudiano wa 
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Bra-
vo do Maquiz ya Angola kwenye uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Katika mchezo wa kwanza ulioche-
zwa wiki iliyopita uwanja wa Nacional 
da Tundwa, Angola, Coastal walikubali 
kipigo cha mabao 3-0 hivyo ili isonge 
mbele inahitaji ushindi wa angalau wa 
mabao 4-0.

“Matokeo yaliyopita yamepita, kwa 
sasa tunajipanga kwa ajili ya mchezo 
wetu ujao tukiwa na lengo la kupindua 
matokeo tuliyoyapata ugenini,” alisema 
Ngawina. 

Alisema baada ya kurudi nchini aliwa-
pa mapumziko mafupi wachezaji wake 
na baadae kuanza kufanyia kazi makosa 
waliyoyafanya kwenye mchezo uliopita 

ili yasijirudie katika mchezo wa leo. 
Alisema anatarajia kufanya mabadi-

liko kidogo kwenye kikosi kilichoanza 
kwenye mchezo uliopita.

“Nashukuru mpaka sasa hakuna 
mchezaji majeruhi, tumefanyia kazi 
makosa tuliyoyaona kwenye mchezo 
uliopita, tutapambana kuanzia dakika 
ya kwanza mpaka ya mwisho kuhakiki-
sha tunapata matokeo mazuri,” alisema 
Ngawina.

Aidha, aliwataka mashabiki wa timu 
hiyo kujitokeza kwa wingi katika mch-
ezo huo ili kuwatia moyo wachezaji wao.

 Kwa upande wake mchezaji wa timu 
hiyo, Jackson Shiga ambaye alizun-
gumza kwa niaba ya wachezaji wenzake, 
alisema malengo yao ni kupindua ma-
tokeo waliyoyapata Angola. 

“Tumejipanga vizuri kuhakikisha tun-
abadilisha matokeo ambayo tuliyapata 
kwenye mchezo wa awali licha ya Kocha 
wetu Mkuu kutokuwepo, sisi haijatu-
athiri kwa sababu tumebaki na benchi la 

ufundi ambalo linafanya kazi na sisi kwa 
ushirikiano mkubwa, alisema Shiga. 

Wakati huo huo, Msemaji wa timu 
hiyo Abbas El Sabri, alitoa sababu am-
bazo zimeufanya Uongozi wa Klabu hiyo 
kumuondoa aliyekuwa Kocha Mkuu, Da-
vid Ouma.

Sabri, alisema sababu ambazo zimeu-
fanya uongozi huo kumuondoa Kocha 
huyo ni kutoridhishwa na matokeo am-
bayo waliyapata kwenye mchezo wao 
wa awali na kwa sasa benchi la ufundi 
litakuwa chini ya Kocha Msaidizi Ngawi-
na Ngawina atakayesaidiana na Joseph 
Lazaro. 

“Uongozi umefanya maamuzi hayo 
baada ya kutoridhishwa na kile amba-
cho kilitokea tulipokuwa Angola, leo 
( jana),  Kocha Ouma ameripoti ofisini 
ili wajadiliane na viongozi kwa ajili ya 
kupewa majukumu mengine baada ya 
muda mfupi tutawatangazia kile kinach-
oendelea juu yake,” alisema El Sabri. 

Vyama vya 
michezo 
kitanzini

Simba yatamba 
kuendeleza dozi

Yanga kuongeza 
nguvu kiungo, 
beki wa kati
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Na Shufaa Lyimo

VYAMA na mashirikisho ya mich-
ezo hapa nchini vimetakiwa kuwasil-
isha taarifa zao za fedha zilizopitiwa 
na wataalamu walioidhinishwa na 
Serikali kabla ya kufika Agosti 31 
mwaka huu.

Hayo yalisemwa jana, na Msajili wa 
vyama vya michezo, Evordy Kyando 
wakati alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari ambapo alivi-
taka vyama hivyo kuwasilisha taarifa 
zao za fedha za miaka miatano nyu-
ma.

“Vyama na Mashirikisho ya Mich-
ezo vimetakiwa kuwasilisha taarifa  
za matumizi ya fedha kwenye ofisi 
za Baraza la Michezo la Taifa (BMT) 
ambazo walizitumia kwa kipindi cha 
miaka mitano ya nyuma kwani tuna-
taka kuzipitia taarifa hizo,” alisema 
Kiando.

Aidha, alisema kwa muda mrefu 
vyama hivyo vimekuwa haviwasili-
shi taarifa zao na kusisitiza wale wa-
takaoshindwa kuwasilisha taarifa zao 
watafutiwa uwanachama.

“Ninaomba viongozi wa vyama 
hivyo wawasisitize wanachama wao, 
wawasilishe taarifa zao ili kuepuka 
adhabu ya kufutwa uanachama,” 
alisema. 

Alisema BMT imekuwa likizikagua 
taarifa hizo mara kwa mara ikiwa 
pamoja na  kuangalia rasilimali ya 
vyama vya michezo.

zuri na tumewekeza vizuri, wachezaji 
wamepata mafunzo mazuri na ni 
wachapakazi kweli kweli, nao wana kiu 
ya kupata maendeleo kwenye mchezo 
wa soka.

Kwa maandalizi tuliyowapa wacheza-
ji wetu na morali waliyonayo, tuna 
imani tutaonyesha mpira mzuri na 
mashabiki watapata burudani safi,” 
alisema kocha huyo.

Wakati Simba ikingia katika mchezo 
huo ikiwa na pointi tatu, ikicheza mechi 
moja, kwa upande wa Fountaine Gate 
utakuwa mchezo wao wa kwanza kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu.

Katika hatuanyingine, Klabu ya Sim-
ba sasa rasmi watavaana na Al Ahly 
Tripoli ya Libya katika mchezo wa 
raundi ya kwanza, Kombe la Shirikisho 
Barani Afrika.

Hii ni baada ya juzi timu hiyo 
kuitandika Uhamiaji ya Zanzibar ma-
bao 3-1 katika mchezo wa marudiano 
hatua ya awali uliochezwa Juni 11, Trip-
oli nchini Libya.

Timu hiyo imetinga raundi ya kwan-
za kwa jumla ya mabao 5-1, kwani ka-
tika mchezo wa mkondo wa kwanza 
uliochezwa Jumapili iliyopita, ilishinda 
mabao 2-0.

Kwa matokeo hayo, Simba itaanzia 
ugenini, Septemba 13 nchini Libya, kab-
la ya mchezo wa marudiano kuchezwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam, Septemba 20.

taarifa.
Hivi majuzi, Injinia Hersi alibaini-

sha kuwa watashusha wachezaji 
wengine wawili kutoka nje ya nchi 
kwa ajili ya kukiongezea nguvu 
kikosi hicho, ingawa hakutaja mae-
neo watakayosajili.

“Kikosi hiki hakijakamilika, bado, 
nataka niwaambie tu, Yanga hii 
bado, tena kuna mchezaji tuli-
takiwa tumlete kwenye hili dirisha 
kubwa lakini dili halikukamilika, 
baada ya hapa, Januari kutakuwa 
na ongezeko la wachezaji wen-
gine wawili wa kigeni. Kwa hiyo 
haijakamilika, ikikamilika ndiyo 
wanahabari tuulizeni kuhusu ub-
ingwa wa Afrika, lakini kwa sasa 
bado, lengo letu ni robo fainali, 
tunataka tuingie makundi tuzoee 
kwanza makundi, halafu twende 
robo fainali, ila wakati mwingine 
Mungu huwa ana zawadi, akitupa 
nusu fainali, fainali au tukichukua 
ubingwa, sawa tutanashukuru,” 

Mwenyekiti wa Kamati ya maandalizi ya Selous Marathon, Imani Kajula 
(kulia) na Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya Pwani Kaskazini, Abdul Ally, wak-
ionesha medali zao baada ya kushiriki mbio hizo jana Mkoani Morogoro. 
PICHA:MPIGAPICHA WETU
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Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Simba leo kitashuka tena 
Uwanja wa KMC Complex, Mwenge, 
Dar es Salaam kucheza mchezo wa 
pili wa Ligi Kuu, Tanzania Bara dhidi 

ya Fountain Gate, huku Kocha Mkuu, Fadlu 
Davids, akisema wanataka kuendeleza wimbi 
la ushindi kama walivyofanya Jumapili iliyopi-
ta katika uwanja huo dhidi ya Tabora United.

Simba inakwenda kucheza mechi hiyo iki-
wa na kumbukumbu ya kushinda mabao 3-0 
katika mchezo wao kwanza wa Ligi hiyo.

Fadlu amesema hawatarajii tena kufanya 
makosa ya kusubiri kuwa na uhakika wa 
ushindi kipindi cha pili, badala yake wana-
taka kuimaliza mechi mapema.

“Nakumbuka mechi iliyopita hatukuimali-
za kipindi cha kwanza, tukalazimika tufanye 
hivyo kipindi cha pili, hatutarajii tena kufanya 
hivyo, ila kizuri tulichokifanya katika mechi 
iliyopita dhidi ya Tabora United ni kulinda, 
hatukuruhusu wapinzani wapige shuti hata 
moja lililolenga lango, hili tutataka kuende-
lea nalo,” alisema kocha huyo raia wa Afrika 
Kusini.

Pamoja na hayo, kocha huyo amekiri kuwa 
mchezo hautokuwa rahisi kwani kwa muda 
mfupi tu alivyowafuatilia wapinzani wake 
amegundua kuwa wana uwezo mkubwa wa 
kujilinda.

“Nafikiri Fountain Gate ni timu nzuri hasa 
sehemu ya ulinzi kwa jinsi nilivyoisoma kwa 
siku chache, kwa hiyo tumejiandaa vyema, 
tunakwenda kwenye mchezo huo tukiwa ma-
kini na kuheshimu wapinzani wetu.

Ni mechi ambayo naona wapinzani wetu 
watakaa nyuma, na sisi tutafanya kazi ya kui-
fungua, inatakiwa tunapopata nafasi tuitumie 
ili kurahisisha mchezo kwani tukipata ma-
bao watafunguka, mchezo utaanza kuwa wa 
wazi,” alisema Fadlu.

Kocha Mkuu wa Fountain Gate, Mohamed 
Muya, amesema wanaiheshimu Simba lakini 
hawaiogopi, hivyo wasitarajie kupata ushindi 
kirahisi.

“Tunaiheshimu Simba, ni timu kubwa na 
yenye uwekezaji mkubwa, lakini sisi ni wa-
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Na Adam Fungamwango

IMEBAINIKA kuwa klabu ya 
Yanga ina mpango wa kusajili 
kiungo mkabaji kwa ajili ya ku-
saidiana na Khalid Aucho na beki 
wa kati kubadilishana na nahodha 
Bakari Mwamnyeto kwenye kip-
indi cha dirisha dogo la usajili.

Taarifa hizo zimekuja baada 
ya majuzi, Rais wa Klabu hiyo, 
Injinia Hersi Said kuweka wazi 
kuwa wanampango wa kusajili 
wachezaji wawili wa kimataifa 
mwezi Desemba na Januari 
ambako kutakuwa na kipindi cha 
usajili wa dirisha dogo.

Rais huyo hakutaja maeneo 
ambayo anatarajia kusajili, lakini 
habari kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema kuwa wanaotara-
jiwa kusajiliwa ni kiungo mkabaji 
na beki wa kati ambao watakuja 
kuongeza nguvu ndani ya kikosi.

Mtoa taarifa alisema kuwa 
atasajiliwa namba sita mwenye 
uzoefu wa mechi za kimataifa 
ili kusaidiana na Aucho, ambaye 
ndiye amekuwa mhimili kwa 
sasa na akikosekana pengo lake 
linaonekana.

“Akiumia au akiwa na kadi 
inakuwa shida sana, nakumbuka 
kuna michezo alikosa msimu uli-
opita kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika tulipata tabu, na hata ule 
msimu ambao tulicheza Kombe la 
Shirikisho Afrika mechi mbili za 
fainali dhidi ya USM Alger aliko-
sekana kutokana na kadi na tu-
liukosa ubingwa, kwa maana hiyo 
tunakwenda kusajili mchezaji 
ambaye ana uwezo kama Aucho, 
au zaidi yake ili akikosekana yoy-
ote kusiwe na pengo, Andambwile 
ni mzuri, lakini bado hana uzoefu 
sana kwenye michezo wa ki-
mataifa,” kilisema chanzo hicho.

Chanzo kimesema kuwa Yanga 
inahitaji pia beki wa kati wa ki-
mataifa wa kusaidiana na Mwam-
nyeto, ambaye pia atamfanya 
Dickson Job kurejea kwenye 
namba za pembeni.

Yule beki ‘Bacca’ (Ibrahim 
Hamad), hana mpinzani, sasa pale 
tunataka Mwamnyeto na beki 
mwingine wawe wanabadilishana, 
tulimleta Gift Fred, lakini hakuki-
dhi matarajio,” alisema mtoa 

Yanga kuongeza 
nguvu kiungo, 
beki wa kati
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SIMBA YATAMBA 
KUENDELEZA DOZI

   Inaivaa Fountain Gate kwenye mchezo 
wao wa pili wa Ligi Kuu, kimataifa sasa 
rasmi kuwavaa walibya huku...
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