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Mzozo askari misitu, raia wajeruhi wawili 

Mtoto wa mchungaji 
adaiwa kujinyonga 
kisa pipi
Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MTOTO wa Mchungaji wa Kanisa 
la Mungu Tanzania,  Tawi la Mtaa 
wa Bagara Ziwani, Babati mkoani 
Manyara, Bright Laizer, amedaiwa 
kujinyonga kwa kutumia kamba 
ya kufungia mbuzi na fulana yake 
huku akiacha ujumbe wa maandi-
shi ya wino mwekundu kumwom-
ba msamaha mama yake.
Akizungumzia tukio hilo, Mwe-

nyekiti wa Mtaa wa Bagara Zi-
wani, John Konki, alisema tukio 
la mtoto huyo mwenye umri wa 
miaka tisa, lilitokea majira ya saa 
7:45 mchana nyumbani kwao.
Wakati tukio hilo likiwa lime-

tokea, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Manyara, Kamishna Msaidizi 
(ACP) George Katabazi, amesema 
hajapata taarifa za tukio hilo.
Konki alisema tukio hilo  ni la 

kusikitisha mtoto wa miaka tisa 
kujitoa uhai wake katika mazin-
gira ya namna hiyo.
Alisema alipopata taarifa za 

mtoto huyo kujinyonga, alifika ny-
umbani kwao na alipoingia ndani 
alimkuta baba yake amemtoa 
kwenye kamba akiendelea kumpa 
huduma ya kwanza.
Alisema walikuta mtoto ame-

andika ujumbe kwenye karatasi 
ukisema: “Mama naomba unisame-
he nimeamua kujiua kwa sababu 
dada ndio amesababisha.”
Konki alisema baada ya kumkuta 

baba yake akimpa huduma ya 
kwanza bila mafanikio, aliwapigia 
polisi kuwapa taarifa na walipofi-
ka wakambeba kwa gari lao na 
kumpeleka Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Manyara ili kuona 
namna ya kumnusuru kwa sababu 
waliona bado yuko hapo.
Kuhusu baba yake, alisema 

Mchungaji Ezekiel Laizer amei-
shi naye miaka mitatu ila ni mtu 
mwema, anapenda watu na ha-
jawahi kuona anampiga mtoto 
maana anapenda sana watoto.
 Dada wa marehemu huyo, Bea-

trice Laizer (15), akisimulia kisa 
hicho, alisema mdogo wake ali-
chukua kitu chake, alipomhoji al-
imjibu kuwa hajakichukua.
NIPASHE ilipomhoji ni kitu gani 

alidai ni pipi maarufu kama Kaksi 
ambayo baada ya Bright kukana 
kuchukua, wakawa na majibizano 
makali na alipoingia chumbani 
kwake aliaga anaenda kujisomea.
Alisema ghafla baba yao alirudi 

nyumbani na kuuliza aliko Bright, 
alipoelekezwa kuwa yuko chum-
bani anajisomea. Baba huyo  ali-
ingia na kukuta amejinyonga kwa 
kamba ya mbuzi na fulana yake 
huku mwili wake ukining’inia.
Dada mwingine anayeishi nyum-

bani hapo, Rahel Laizer, alisema 
alipomaliza kula chakula alikwen-
da kulala na kumwacha Beatrice 
akimwuliza Bright kwa kuchukua 
pipi baada ya kukataa ghafla 
kimya kilitanda.
Mmoja wa majirani, Veronica 

Sulle, alisema taarifa za mtoto 
huyo kujinyonga alipewa na mfan-
yakazi wake baada ya kusikia 
kelele za watoto wakilia.
Alisema  mtoto huyo alikuwa 

mcheshi, mpole sana ambaye ali-
kuwa anacheza na mjukuu wake.

Tuntule Swebe na Beatrice 
Shayo

MVUTANO kati ya vijana 
wanne na askari sita wa Uhifa-
dhi wa Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS), uliobu-
ka jana asubuhi katika eneo la 
Tegeta Machinjioni, mkoani 
Dar es Salaam, umesababisha 
watu wawili kujeruhiwa kwa 
panga na risasi.

Ushuhuda na ufuatiliaji wa 
Nipashe, ulibaini walikuwa 
wakifukuzana kutoka bara-
bara ya Bagamoyo, ndipo 
askari wakahisi watuhumiwa 
hao waliko, wakavamia eneo 
hilo na katika nyendo za 
msako wao pasipo kuuliza na 
kuangukia kwenye mapam-
bano.

Ilielezwa kuwa baada ya 
askari hao kuwahisi vijana 
wanaodaiwa si wahusika bali 
ni wauza mkaa, msuguano ul-
itokea na ghafla wakaoneka-
na vijana wengine wakikim-
bia wananyoshewa kidole 
kwamba ndio wahusika.

Katika harakati za askari 
hao kubadili mwelekeo wa 
kuwafuatilia wahusika, askari 
mmoja mwenye silaha alidon-
doka na mtuhumiwa mmoja 
kabla ya kutoweka hapo, alim-
kata na panga mgongoni. Hilo 
lilitokea, huku wanaodaiwa 
kuwa wahusika wakitoweka 
eneo hilo kwa kukimbia.

Baada ya tukio hilo la kuje-
ruhiwa askari, askari mwing-
ine mwenye bunduki, baada 
ya kuona hali hiyo, ‘akajibu 
mapigo’ kwa kufyatua risasi 
ambayo ilikwenda moja kwa 
moja kwa kijana mwingine 
muuza nyama (buchani) na 
kumjeruhi kichwani.

Ghafla askari waliobaki wa 
TFS walitoweka, huku raia 
wema waliokuwapo waki-
wapeleka majeruhi hospitali 
kwa matibabu.

Nipashe ikadokezwa 
kwamba kijana huyo yuko 
Hospitali ya Kitengule huku 
askari akipelekwa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH) ku-

tokana na hali yake.
Pia msuguano huo ulifanyi-

ka katika eneo jirani na ma-
hali pa kuuzia mkaa ambako 
Nipashe ilipohoji wahusika  
walikataa kuhusika kwa nam-
na yoyote na tukio hilo lililo-
tokea saa 2:30 asubuhi, kwa 
kuwa walikuwa hawajafun-
gua shughuli zao.

Mjumbe wa Mtaa wa 
Machinjioni, Salum Mketo, ali-
yekiri kuwa shuhuda wa saka-
ta hilo, alisema wakati gari la 
TFS linafika katika eneo hilo, 
askari wake walienda palipo 
na  kibanda cha mkaa na kuta-
wanyika.

“Kuna wengine walienda 
kibanda cha mkaa na kuta-
wanyika na walipofika kwe-
nye bucha ya nyama kukawa 
na mzozo. Mimi nilikuwa 
pembeni ninatizama tangu 
gari lilipofika na wanavyofan-
ya askari wa maliasili wakapi-
ga risasi na kumjeruhi kijana 
huyo,” alisema.

Mjumbe huyo alieleza kush-
angazwa kwake na staili iliyo-
tumiwa na askari hao ambao 
hawakufuata taratibu huku 
wakitumia nguvu kubwa 
wakijipa uenyeji wa eneo bila  
kuwashirikisha wajumbe.

“Hawakutaka msaada kwa 
Mjumbe wala serikali ya mtaa 
na kujitambulisha. Wana-
chokitaka ni kipi? Ni  kawaida 
yao na ni mara ya nne wa-
nakuja nawatazama tu,” alise-
ma Mketo.

Mwenyekiti wa Serikali 
ya Mtaa wa Wazo, Medard 
Mashauri, alipozungumza 
na Nipashe kwa njia ya simu, 
alikiri kupokea simu ya raia 
mwema aliyemjulisha taha-
ruki iliyojitokeza eneo lake la 
Machinjioni.

Alisema watu wa hifadhi wa 
misitu walikuwa wanawafua-
tilia wafanyabiashara wa 
mkaa ambao ni watu wanne.

“Hao wafanyabiashara wa-
linukuliwa na wananchi wak-
isema ‘tumewachoka usiku 
kucha tulikuwa nao huko 
porini mnatufuata mpaka 

huku. Tumechoka, bora tufe 
sasa tuuane’ hayo ndio ma-
neno waliyosema hao wafan-
yabiashara, mimi sikuwapo 
nimeambiwa na wananchi 
wangu.

“Basi wale wafanyabiashara 
wakachomoa mapanga, wale 
huwa wanatembea na ma-
panga (anataja kabila lao) na 
katika gari kulikuwa na askari 
sita. Kati yao, watatu wali-
kuwa na bunduki, mmoja ali-
kuwa na panga na mwingine 
alikuwa na fimbo.

“Na ndani ya gari alibaki 
askari mmoja. Wale wafanya-
biashara wakaanza kurusha 
mawe, ikabidi yule askari aka-
liwasha gari na kulitoa katika 
lile eneo,” alisimulia Mwe-
nyekiti huyo.

Alisema baada ya gari hilo 
kuondoka, askari waliobaki 
chini wafanyabiashara wali-
wafuata na wao wakaanza 
kurudi nyuma, ndipo askari 
mmoja alianguka na bunduki 
yake na kushambuliwa kwa 
panga.

“Wafanyabiashara wakaan-
za kumshambulia. Nimeam-
biwa huyo askari kaumia na 
amepelekwa Muhimbili na 
mwananchi wangu ameje-
ruhiwa kwa kupigwa risasi 
kichwani akiwa buchani 
kwake na kwa sasa anapatiwa 
matibabu Hospitali ya Kiten-
gule,” alisema.

Nipashe ilipozungumza na 
mtu aliyejitambulisha kuwa 
‘ndugu wa majeruhi bu-
chani’ aliyekuwa akikusanya 
maganda ya risasi kwa ajili ya 
kupeleka polisi, alimtambuli-
sha majeruhi kuwa ni Samson 
Lugendo (26).

Mmoja wa mashuhuda wa 
tukio hilo, Thomas Jeremiah, 
alisimulia kuwa aliona askari 
wamevamia stoo za mkaa 
wakaanza kukagua kwa ma-
dai wanatafuta wasafirishaji 
mkaa waliokuwa na boda-
boda.

“Ndipo walipoanza kukim-
bizana, ghafla na askari wa-
karusha risasi na kwenda 

kumpata Lugendo (muuza 
nyama) akiwa katika biashara 
zake,” alisema Jeremiah.

Kalisto Raphael, anayeuza 
mkaa mahali hapo, alisema 
waliokuwa wakitafutwa, ha-
wakushusha mkaa katika 
eneo hilo, bali walikimbilia 
hapo. “Wale askari walikuwa 
wanawakimbiza wanaosafiri-
sha mkaa, walivyofika hapa 
hawakuwaona na kuanza ku-
fanya msako.

“Ghafla ikatokea taharuki, 
ndipo askari wa Maliasili ali-
poshambuliwa na askari wa 
Maliasili (mwingine) kurusha 
risasi, ikampata mtu am-
baye hahusiki na masuala ya 
mkaa,” alisema Raphael.

Mkuu wa Wilaya ya Kinon-
doni, Saad Mtambule, aliyeku-
wapo hospitalini Kitengule, 
alimwambia mwandishi wa 
Nipashe aliyekuwa akifuatilia 
hatua zote za tukio hilo, ali-
potakiwa kufafanua, akajibu 
kwa kifupi, “majeruhi hao 
wapo hospitali wanaendelea 
na matibabu”.

Nipashe ilipomtafuta 
Mtendaji Mkuu wa TFS, Profe-
sa Dos Santos Silayo, jana jioni 
alikiri askari wake kujeruhiwa 
kwa mapanga na yupo katika 
hali mbaya.

“Kama kuna mtu mwingine 
amejeruhiwa kwa risasi ni 
mambo yanayotengenezwa, 
ila sijui kama kuna ukweli tu-
naendelea kufuatilia.

“Maana hakuna kilichoone-
kana tangu asubuhi mpaka 
muda huu ndio nasikia kuna 
malalamiko ya mtu kupigwa 
risasi au kuumia katika vu-
rugu hizo. Kujeruhiwa mtu 
ambaye yupo mbali na tukio 
bado sijaelewa limekuwaje, 
hilo tunaendelea kufuatilia,” 
alisema Silayo.

Alilalamika kuwapo njama 
za stoo za kuhifadhi mikaa 
haramu zinazozuia mazingira 
ya utendaji wao kudhibiti usa-
firishaji haramu wa mkaa, ila 
kwa mkasa wa jana aliahidi 
kufuatilia kwa ushirikiano na 
polisi.

Waziri Mkuu 
Kassim Ma-
jaliwa akipata 
maelezo kutoka 
kwa  Mhudumu 
kwenye Hospi-
tali ya Wilaya 
ya Kaskazini 
“B”-Pangatupu, 
Zuhura Juma 
Makame kuhusu 
mashine ya 
kusaidia watu 
wenye matatizo 
ya moyo, baada 
ya kuizindua 
hospitali hiyo 
jana, ikiwa 
ni sehemu ya 
shamrashamra 
za maadhimisho 
ya miaka 60 ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar.  PI-
CHA: OWM
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Mwinyi ajivunia ongezeko ukusanyaji mapato
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema makusanyo 
ya mapato visiwani humo ya-
meongezeka hadi kufikia Sh. trilioni 
1.4 mwaka 2022/23 kutoka Sh. bilio-
ni 790.48 mwaka 2020/21, sawa na 
ongezeko la asimilia 56.4.

Katika hotuba yake jana ya maa-
dhimisho ya miaka 60 ya Mapinduzi 
Zanzibar, Dk. Mwinyi  alisema kasi 
ya ukuaji wa uchumi mwaka 2022 
imefikia wastani wa asilimi 6.8 ikil-
inganishwa na asilimia 1.3 ya mwaka 
2020.

“Kiwango cha ukuaji wa uchumi 
wetu ni kikubwa ikilinganishwa na 
nchi nyingi zinazoendelea,” alisema.

Alisema thamani ya Pato Halisi 
la Taifa (GDP) imeongezeka kutoka 
Sh. trilioni 3.116 kwa mwaka 2020 na 
kufikia thamani ya Sh. trilioni 3.499 
mwaka 2022.

“Kukua kwa uchumi wetu ku-
metokana na kuongezeka kwa 
uwekezaji kwa kutekelezwa miradi 
ya maendeleo ya kipaumbele iki-
wamo miundombinu ya barabara, 
bandari, viwanja vya ndege, hu-
duma za maji safi na salama, ui-
marishaji wa huduma za nishati ya 
umeme, masoko na kuimarika kwa 
sekta ya huduma kwa kuongezeka 
kwa idadi ya watalii,” alisema.

Rais Mwinyi alisema pato la mtu 
binafsi nalo limeongezeka kutoka 
Dola za Marekani 1,099 sawa na mil-

ioni 2.5 mwaka 2020 na kufikia Dola 
1,230 sawa na milioni 2.8 mwaka 
2022.

“Jitihada zilizochukuliwa na seri-
kali zimeweza kudhibiti kasi ya mfu-
muko wa bei na kuendelea kuwa 
katika tarakimu moja. Kwa mwaka 
2023 mfumko wa bei ulikuwa wa 
wastani wa asilimia 6.8 hali inay-
omhakikishia mwananchi kupata 
mahitaji ya lazima,” alisema.

Rais Mwinyi alisema serikali za 
awamu zote zilizopita baada ya 
Mapinduzi, zilichukua juhudi za 
uwekezaji kwa ujenzi wa miundom-
binu, majengo ya ofisi, huduma na 
makazi, viwanda na kuwakaribi-
sha wawekezaji kuzitumia fursa na 
rasilimali zilizoko nchini katika ku-

Na Paul Mabeja, DODOMA

MASHIRIKA 27 yanayofa-
hamika kwa umoja wao 
kama Ushiriki Tanzania, 
yamependekeza uwapo wa 
sura mpya ya elimu kwa 
mpigakura na watazamaji 
wa uchaguzi kwenye sheria 
ya uchaguzi.
Mwenyekiti wa umoja 

huo, Israel Ilunde, alisema 
hayo jana jijini hapa waka-
ti akiwasilisha mapendek-
ezo hayo mbele ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria 
kuhusu miswada minne 
ya sheria za uchaguzi na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi.
“Muswada wa Sheria 

ya uchaguzi kwa urais, 
wabunge na madiwani 
umekosa sura yenye vifun-
gu maalum vinavyoonye-
sha mambo yanayohusiana 
na elimu ya mpiga kura.
“Tumependekeza kifungu 

kipya kisomeke Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi katika 
kutekeleza majukumu yake 
kwa mujibu wa sheria, hii 
itaweka utaratibu wa elimu 
endelevu ya mpiga kura na 
kuandaa mtaala wa elimu 
ya mpiga kura kwa kush-
irikiana na taasisi asasi 
na makundi mengine ya 
kiraia,” alisema.
Alisema kifungu king-

ine walichopendekeza 
ni mtaala wa elimu ya 
mpigakura utakaoandaliwa 
utashirikisha taasisi, asasi 
na makundi mengine ya 
kiraia katika kutoa elimu 
ya mpiga kura.
“Kifungu kidogo ya tatu 

madhumuni ya kifungu 
hiki Tume itazingatia sifa 
zifuatazo katika kualika 
na kusajili taasisi, asasi na 
makundi mengine ya kiraia 
kwa ajili ya kutoa elimu 
ya mpiga kura taasisi au 
asasi inapaswa kuwa im-
esajiliwa na kufanya kazi 
kwa mujibu wa sheria, uw-
ezo wa kuwafikia wapiga 
kura ikiwamo makundi 

maalum kama watu wenye 
ulemavu wanawake na 
vijana,”alisema.
Aidha, alisema maombi ya 

utoaji wa elimu ya mpiga 
kura yatawasilishwa kwa 
njia ya maandishi ya na-
kala ngumu na nakala tepe 
ndani ya siku 21 tangu ku-
tolewa tangazo la mwaliko 
wa kutoa elimu ya mpi-
gakura.
Alisema kifungu kingine 

kinasema ndani ya siku 30 
baada ya muda wa maombi 
uliopangwa kuisha, Tume 
itatangaza orodha ya wa-
takaoshiriki kutoa elimu ya 
mpigakura.
“Taasisi ambayo maombi 

haijaridhiwa na maombi, 
kukata rufaa katika ma-
hakama ya wilaya au ma-
hakama ya rufani ndani 
ya siku 14 baada ya Tume 
kutangaza orodha ya wa-
takaoshiriki kutoa elimu ya 
mpiga kura,”alisema.
Ilunde alisema sehemu 

ya pili ya pendekezo hilo 
ni  watazamaji wa uchaguzi 
na  wamependekeza Tume 
katika kutekeleza maju-
kumu yake kwa mujibu 
wa sheria hiyo, itaweka 
utaratibu wa kualika na 
kusajili watazamaji wa 
uchaguzi na itashirikiana 
na taasisi,asasi na makundi 
mengine ya kiraia kuandaa 
mwongozo wa kusimamia 
watazamaji wa uchaguzi.
Alisema utaratibu utaka-

oandaliwa utafanyika kwa 
kushirikisha taasisi, asasi 
na makundi mengine ya 
kiraia.
“Kwa madhumini ya ki-

fungu hiki, tume itasima-
mia sifa zifuatazo kwa ajili 
ya kusajili watazamaji wa 
uchaguzi taasisi ama asasi 
lazima iwe imesajili na ina-
fanya kazi kwa mujibu wa 
sheria.
“Iwe na uwezo wa kufua-

tilia mchakato wa uchaguzi 
na kuyafikia maeneo ya 
kijiografia bila kuathiri 
masharti yaliyopo kwenye 
kifungu hicho, maombi ya 

kuomba kuangalia uchaguzi 
yatawasilishwa kwa njia ya 
maandishi ya nakala ngu-
mu na nakala tepe ndani 
ya siku 21 tangu kutolewa 
kwa tangazo,” alisema.
Dk. Mzuri Issa kutoka Cha-

ma Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania 
(TAMWA) Zanzibar, alisema 
wamependekeza kifungu 
kipya kinachozungumzia 
masuala ya usalama na ul-
inzi wakati wa uchaguzi.
Alisema kifungu hicho ki-

natokana na sababu kuwa 
wanawake wengi pamoja 
na watu walipo kwenye 
makundi maalum wana wa-
sisi na vurugu za uchaguzi.
“Tunaomba sana hichi 

kifungu mheshimiwa 
mwenyekiti kiwapo pia, 
tumesema kwa mujibu wa 
kifungu hichi kutakuwa na 
polisi maalum wa uchaguzi 
na jeshi la polisi tu ndilo 
likalohusika na usalama 
wakati wa uchaguzi na 
tume ndiyo itateuwa kikosi 
hicho maalum na kwa 
kushirikiana na Jeshi la 
Polisi.
“Hii ni kwa sababu wakati 

mwingine zinatokea vuru-
gu hajulikani nani ambaye 
aliyefanya zile vurugu, 
hata mazungumzo yetu sisi 
na polisi wanasema sisi 
siyo tuliyofanya zile vu-
rugu kwa hiyo, kuna kuwa 
hakuna mtu anayebea hilo 
jukumu,” alisema.
Pia alisema kifungu cha 

nne kinasema kwa ajili ya 
kulinda makundi maalum 
Jeshi la Polisi itakuwa lina-
sajili matokeo ya matukio 
yote ya ukatili na uzalil-
ishaji dhidi ya makundi 
haya na Tume itachua hat-
ua kwa kila kosa ikiwamo 
kufanya uchunguzi.
Hata hivyo, alisema hali 

hiyo itasaidia kuondoa 
hofu ambazo zimekuwa 
zikitokea kwa watu wenye 
mahitaji maalum, wa-
nawake pamoja na vijana 
kuhusu vurugu kwenye 
uchaguzi.

Wadau waibua hoja kuhusu elimu 
mpigakura, watazamaji uchaguzi 

changia ukuaji wa uchumi.
“Tunapoadhimisha miaka 60 

ya Mapinduzi na miaka mitatu ya 
Serikali ya Awamu ya Nane, tume-
shuhudia mafanikio makubwa 
katika jitihada zetu za kuvutia 
wawekezaji,” alisema. 

Kasi ya uwekezaji nchini, alise-
ma  imeongezeka ambapo jumla 
ya miradi 296 yenye thamani ya 
Dola bilioni 4.5 imeidhinishwa.

Alisema miradi hiyo inakadi-
riwa kutoa ajira zipatazo 17,479, 
ikihusisha uwekezaji katika visiwa 
vidogo 16 wenye thamani ya Dola 
milioni 377.5, ujenzi wa hoteli za 
kitalii 112, viwanda 36, biashara ya 
majengo 56 na miradi mingine ya 
kiuchumi.

Alisema mafanikio haya ya-
metokana na mageuzi makubwa 
yaliyofanywa na serikali ikiwamo 
uimarishaji wa huduma zinazo-
tolewa na Mamlaka ya Kukuza 
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) na sasa 
wawekezaji wanaweza kupata 
huduma zote za uwekezaji katika 
kituo kimoja (One Stop Center) 
ndani ya masaa 24.

Rais Mwinyi alisema serikali 
inaendelea kuchukua hatua za ku-
vutia wawekezaji ikiwa ni pamoja 
na kutangaza fursa zilizopo katika 
maeneo ya bandari jumuishi ya 
Mangapwani na ujenzi wa mi-
undombinu ikiwamo barabara, 
maji na umeme katika maeneo ya 
uwekezaji.

“Kwa kuzingatia umuhimu wa 
biashara kwa Zanzibar, Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar imechukua 
hatua mbalimbali kuimarisha 
mazingira ya ufanyaji wa biashara. 
“Tunapoadhimisha miaka 60 ya 
Mapinduzi na mitatu ya Serikali ya 
Awamu ya Nane, sekta ya biashara 
ya usafirishaji na uingizaji bidhaa 
kwa ujumla inaendelea kuimarika 
ambapo kwa mwaka 2022, Zan-
zibar imefanya biashara yenye 
thamani ya trilioni 1.4 ukilingani-
sha na trilioni 913.1 kwa mwaka 
2020, sawa na ongezeko la asilimia 

57.6,” alibainisha.
Rais Mwinyi alisema Zanzibar 

imesafirisha nje bidhaa zenye 
thamani ya Sh. bilioni 180.4 kwa 
mwaka 2022, sawa na ongezeko 
la asilimia 174.7, ikilinganishwa na 
usafirishaji wa bidhaa zenye tham-
ani ya Sh. bilioni 65.7 kwa mwaka 
2020.

“Kwa mwaka 2022, Zanzibar im-
esafirisha tani 6,452.8 za karafuu 
yenye thamani ya Sh. bilioni 118.3, 
ikilinganishwa na tani 3,506.8 zi-
lizosafirishwa mwaka 2020, zenye 
thamani ya Sh. bilioni 38.37, sawa 
na ongezeka la fedha la asilimia 
208.1.

“Kwa upande wa seaweed, Zan-
zibar imesafirisha tani 13,972.5 
zenye thamani ya Sh. bilioni 16.0 
kwa mwaka 2022, ukilinganisha 
na tani 11,382.6 wenye thamani ya 
Sh. bilioni 11.7 kwa mwaka 2020, 
sawa na ongezeko la asilimia 36.8,” 
alisisitia.

Kuhusu biashara baina ya Zan-
zibar na Tanzania Bara, mwaka 
2022, Zanzibar imesafirisha bid-
haa zenye thamani ya Sh. bilioni 
37.64, ikilinganishwa na bidhaa 
zenye thamani ya Sh. bilioni 15.03, 
zilizosafirishwa mwaka 2020.

Kuhusu uagizaji bidhaa katika 
kipindi cha mwaka 2022, alisema 
Zanzibar imeagizia bidhaa zenye 
thamani ya Sh. bilioni 375.80 ku-
toka Tanzania Bara ikilinganishwa 
na uagiziaji wa bidhaa zenye 
thamani ya Sh. bilioni 243.81 kwa 
mwaka 2020.

Alisema kwa madhumuni ya 
kuleta mapinduzi ya kiuchumi, 
serikali imechukua hatua za kui-
marisha uwezeshaji wa wananchi 
kiuchumi na kupambana na umas-
kini.

“Serikali imepata mafanikio ka-
tika uimarishaji wa vikundi vya 
ushirika ambapo jumla ya vikundi 
1,546 vya ushirika vimesajiliwa. 
Idadi hiyo imewezesha kufikia 
vikundi 3,662 vya ushirika vilivy-
osajiliwa nchini.
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TIC yasajili miradi ya dola bilioni 560/- 
Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC) kimesajili miradi 
504 kwa mwaka 2023 yenye 
thamani ya Dola za Marekani 
bilioni 560 ambayo kukamili-
ka kwake kutasaidia kuzalisha 
ajira 230,000.

Aidha, serikali imekipa kit-
uo hicho lengo la kusajili mi-
radi yenye thamani ya Dola za 
Marekani bilioni 15 ambazo ni 
sawa na Sh. trilioni 35 ifikapo 
mwaka 2025.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
(Mipango na Uwekezaji), Prof. 
Kitila Mkumbo, alisema hayo 
jana Dar es Salaam wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari katika ofisi za TIC.

Prof. Mkumbo alikuwa aki-
zungumza kuhusu kampeni 
ya kitaifa ya kuhamasisha 
uwekezaji wa ndani ambayo 
imeanza Januri na inatarajiwa 
kihitimishwa mwezi Septem-
ba mwaka huu.

Mkumbo alisema kupitia 
utekelezaji wa Sera na Sheria, 
serikali imeendelea kupata 

mafanikio mbalimbali katika 
kuhamasisha, kuvutia na ku-
wezesha uwekezaji nchini.

Pia alisema hivi karibuni 
Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa, alizindua rasmi kampeni 
ya kitaifa ya kuhamasisha 
uwekezaji kwa lengo la kutoa 
msukumo maalum kwa wa-
tanzania kuchangamkia  
fursa za uwekezaji zilizoko 
nchini.

Alisema kama sehemu ya 
utekelezaji wa kampeni hiyo, 
Ofisi ya Rais Mipango na 
Uwekezaji imeamua kuufanya 
mwaka 2024 kuwa mwaka 
wa kitaifa wa kuhamasisha 
uwekezaji nchini hasa kwa 
watanzania.

Katika  kutekeleza mpango 
huo, alisema kuanzia Januari 
hadi Februari, mwaka huu,  
ofisi yake kwa kushirikiana 
na TIC wataendesha kampeni 
maalum nchi nzima kupi-
tia vyombombalimbali vya 
habari.

Alisema  baada ya kukami-
lika kwa kampeni ya vyombo 
vya habari, kampeni hiyo 

itaendelea kwa mwaka mzima 
kupitia semina na makonga-
mano katika mikoa na  wilaya 
zote nchini na kwamba ita-
hitimishwa na kongamano la 
kitaifa la uwekezaji.

Kwa mujibu wa Waziri, 
kampeni hiyo ina malengo 
saba mahususi ya kutoa elimu 
ya uwekezaji kwa watanza-
nia ikiwemo kuondoa dhana 
kwamba uwekezaji ni kwaaaji-
li ya wageni na kwamba ili 
uwekeze lazima uwe tajiri.

Kampeni hiyo, alisema  ita-
saidia kuwaelimisha wananchi 
kuhusu taratibu za kusajili mi-
radi ya uwekezaji kupitia TIC 
na kuwaeleza kuhusu vivutio 
mbalimbali vya kikodi na vi-
sivyo vya kikodi.

Alisema vivutio hivyo vina-
tolewa kwa wawekezaji wa 
ndani na nje wanaposajili mi-
radi kupitia TIC lakini uzoefu 
umoenyesha kwamba watan-
zania wengi hawavijui.

Pia alisema kwenye 
kampeni hiyo pia wataonye-
sha mafanikio ambayo watan-
zania wameyapata na kuonye-

sha fursa zilizopo pamoja na 
kupokea changamoto zina-
zowakabili watanzania kwe-
nye uwekezaji na kuzitatua.

Prof. Mkumbo alisema 
kampeni hiyo itatumika 
kukuza ushirikiano na wakuu 
wa mikoa, wakuu wa wilaya, 
wakurugenzi wa mamlaka za 
serikali za mitaa na viongozi 
wa sekta binafsi ili watumie 
fursa za uwekezaji kwenye 
maeneo yao.

Mkumbo alisema malengo 
mahsusi ya serikali katika ku-
hamasisha, kuvutia na kuwez-
esha uwekezaji ni kuvutia mi-
taji na teknolojia mpya nchini 
kutoka mataifa mengine yali-
yopiga hatua kiteknolojia.

“Matokeo ya uwekezaji ka-
tika nchi hujitokeza katika 
kuongeza ajira, kuongeza ma-
pato ya kodi, kupunguza uagi-
zaji wa bidhaa kutoka nje na 
kuongeza mauzo ya bidhaa 
zilizoongezwa thamani nje ya 
nchi kwa ujumla uwekezaji ni 
nyenzo muhimu katika kuku-
za uchumi na kuleta maende-
leo,” alisema.

Makamu wa Kwanza wa 
Rais Zanzibar, Othman 
Masoud Othman (wa nne 
kulia) akizindua mradi 
wa ujenzi wa nyumba za 
makazi 240 wa The Soul, 
unaosimamiwa na kampuni 
ya CPS Afrika, eneo la Paje, 
Mkoa wa Kusini Unguja 
jana, uwekezaji unaoten-
geneza fursa za kuendeleza 
utalii na kukuza uchumi 
nchini. Wa (nne kushoto) 
ni Ofisa Mkuu wa Biashara 
wa CPS Afrika, Tobias Diet-
zold. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU.

Zimamoto yazidi 
kusaka mwili 
uliosombwa  
na maji 
Na Christina Haule,  
MOROGORO

JESHI la Zimamoto na Uokoaji 
Mkoa wa Morogoro, limeen-
delea na harakati kwa  siku ya 
pili kuutafuta mwili wa Mwa-
nahamisi Issa (35), mkazi wa 
Bigwa, Manispaa ya Morogoro, 
bila mafanikio.
Mwanahamisi ni mmoja wa  

wanafamilia wanne waliosomb-
wa na maji baada ya mvua 
kunyesha.
Tukio hilo la wanafamilia hao 

kusombwa na maji lilitokea 
juzi mkoani humo ambapo miili 
miwili iliopolewa, huku baba 
wa familia hiyo akijiokoa kwa 
kupanda juu ya mti.
Kamanda wa Kikosi hi-

cho, Mrakibu Shabani Maru-
gujo, akizungumza na Nipashe 
kuhusu tukio hilo, alisema 
juhudi za kuutafuta mwili huo 
zinaendelea pembezoni mwa 
Mto Mgolole licha ya maji 
kujaa yaliyotokana na mvua 
zilizonyesha usiku wa kuamkia 
jana .
Alisema tayari wameshatoa 

taarifa kwa wilaya na mikoa 
jirani unakoelekea mto huo ili 
watoe taarifa kama wataona 
kitu au mwili unaoelea kuanzia 
leo (jana) sababu kitaalamu 
mwili unaweza kuwa ume-
shaanza kupanda juu.
“Kama ikifika kesho (leo) na 

bado mwili haujaonekana basi 
utakuwa umefukiwa kwenye 
baadhi ya mashimo, michanga, 
miti au matope mengi yali-
yokuwa yanapita katika mto 
huo kutokana na mvua ya 
usiku wa kuamkia leo (jana). 
Ikitokea hivyo tutaongeza 
jitihada za kufukua mashimo,” 
alisema.
Akitoa taarifa za mvua za 

kuamkia jana, kiongozi huyo 
alisema wakazi wa kaya nane 
kwenye Mtaa wa Mafisa 
Mwisho katika kata ya Mafisa, 
mkoani humo wamepata taha-
ruki baada ya maji kuzingira 
nyumba zao kuanzia saa saba 
usiku.
Alisema kikosi cha zimamoto 

na uokoaji kilifika katika eneo 
hilo na kuwasaidia kwa kuyat-
afutia njia maji hayo kwenda 
katika mito.
Nipashe ilishuhudia barabara 

ya Masika-Stendi ndogo ya 
daladala ya zamani kufungwa 
kutokana na kujaa tope na miti 
ambayo imesogezwa na maji 
mengi kutokana na mvua hiyo.
Wakazi wa Kata ya Lukobe, 

Manispaa ya Morogoro wamei-
omba serikali kuwasaidia 
kuboresha miundombinu ya 
barabara zilizopo Mtaa wa 
Tushikamane na Mgudeni 
baada ya kugeuka baada ya 
mvua hizo.
Mkazi wa Mtaa Tushikamane, 

Mwalimu Nyaonge Mkama 
alisema ujenzi wa mifereji kati-
ka barabara za mitaa hiyo una-
paswa kuzingatiwa kwa sababu 
hata inaponyesha mvua kidogo 
barabara kujaa maji.

Wateule wa Rais wapewa mbinu kutotenguliwa
Na Jenifer Gilla

UTEUZI na kutenguliwa 
baadhi ya wakuu wa taasisi, 
viongozi wa serikali na bodi 
mbalimbali unaofanywa kila 
mara na Rais Samia Suluhu 
Hassan, umewaibua wadau na 
kuwashauri wanaoteuliwa ku-
fanyia kazi kasoro za wenzao 
wanaoondolewa ili kudumu 
katika nafasi hizo. 

Wadau hao wamesema  ku-
tokana na ushauri huo, itam-
punguzia mzigo Rais wa ku-
teua na kutengua viongozi.

Wakati ushauri huo ukitole-
wa, juzi Rais Samia alitengua 
uteuzi wa Mtendaji Mkuu  wa 
Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (DART), Dk. Edwin 
Mhede, na nafasi yake ku-
chukuliwa na Dk. Athuman 
Kihamia.

Utenguzi huo umekuja 
wakati kukiwa na malalamiko 
ya wananchi kuhusu huduma 
mbovu ya usafiri  wa mwen-
dokasi ikiwamo abiria kukaa 
vituoni muda mrefu.

Mwezi uliopita Rais Samia 
pia, alivunja Bodi ya  Waku-
rugenzi ya  Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na kum-
teua Dk. Rhimo Simeon kuwa 
Mwenyekiti wa Bodi hiyo aki-
chukua nafasi ya Meja Jenerali 
Paul Kisesa, aliyeteuliwa kuwa 
Balozi wa Tanzania nchini 
Uganda.

Mabadiliko hayo yalifanyika 
ikiwa ni miezi mitatu tangu 
alipobadilisha nafasi ya mku-
rugenzi mtendaji katika taasisi 
hiyo na kumteua Mhandisi 
Gissima Nyamo - Hanga, aki-
chukua nafasi ya Maharage 
Chande aliyemteua kuwa Pos-
tamasta Mkuu wa Shirika la 
Posta Tanzania (TPC).

Katika maoni ya wadau hao 
waliyoyatoa jana, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) mstaafu, Lu-
dovick Utouh, alisema mab-
adiliko katika taasisi hizo ni 
suala lisilokwepeka, ikiwa ali-
yeteuliwa ataonyesha udhaifu 
katika utendaji kazi wake.

Alisema Rais anateua kion-

gozi akiamini kuwa ana uw-
ezo wa kutekeleza majukumu 
atakayowapangia, hivyo ina-
potokea mtu huyo kushindwa 
kuleta matokeo tarajiwa ka-
tika taasisi husika, ana wajibu 
wa kumtengua na kuteua 
mwingine ambaye anaamini 
atafanya kazi nzuri.

“Mabadiliko wakati mwing-
ine hayakwepeki kwa saba-
bu mfumo ndio unamteua 
mtu kwa kuamini kwamba 
atatekeleza majukumu yake 
kama inavyotarajiwa. Akienda  
pale akapwaya maana yake, 
hujaweza kutimiza matarajio 
ya Watanzania,” alisema.

Utouh ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Taasisi ya 
WAJIBU alisema ili kuzuia 
mambo haya kutokea mara 
kwa mara, wanaoteuliwa 
kushika nafasi hizo wanapas-
wa kuangalia kilichosababisha 
wenzao  watolewe na kuki-
fanyia kazi.

Mwanadiplomasia, Ham-
duni Maliseli, alishauri timu 
inayompelekea Rais majina ya 

viongozi wa kuwateua katika 
taasisi zifanye uchunguzi wa 
kina kwa watu hao ili kuepuka 
kuweka watu katika taasisi 
ambazo hawana elimu na wel-
edi wa kutosha kuzisimamia.

“Hizi kamati za Waziri Mkuu 
(Kassim Majaliwa) na nyingine 
zinazompelekea Rais majina 
ya wateule zinapaswa kuwa-
jadili hawa watu kwa kina na 
kujiridhisha kuwa, wana uw-
ezo wa kutekeleza majukumu 
na kutoa matokeo tarajiwa ka-
tika nafasi hizo,” alisema.

Alisema tatizo kubwa ni 
kwamba wanaoteuliwa kushi-
ka nafasi hizo,  wanakosa 
uvumbuzi na ubunifu wa ku-
tosha kukabiliana na changa-
moto wanazokutana nazo ka-
tika taasisi hizo.

“Rais ana wajibu wa 
kumtengua kiongozi aliy-
emteua pale anapoona 
ameshindwa kusimamia sera 
na utendaji katika eneo alilo-
kutuma ili kuboresha huduma 
za kijamii na kuondoa kero zi-
lizopo,” alisema.
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Mahakama yaanza kusikiliza 
kesi mauaji ya kimbari Gaza
The Hague Uholanzi

MAHAKAMA ya Haki ya Ki-
mataifa (ICJ), imeanza kusiki-
liza kesi iliyofunguliwa na Afrika 
Kusini dhidi ya Israel kwa madai 
ya  kufanya mauaji ya kimbari ka-
tika Ukanda wa Gaza. 

Afrika Kusini ambayo inapinga 
kwa kiasi kikubwa operesheni za 
kijeshi za Israel ndani ya Gaza, 
imeifungua  kesi hiyo katika ma-
hakama hiyo yenye makao yake, 
The Hague,  Uholanzi.

Nchi hiyo  inataka ICJ kuilazi-
misha Israel kusitisha operesheni 
za kijeshi Ukanda wa Gaza na 
kueleza inafanya mauaji ya kim-
bari katika eneo hilo.  Pia inaitaka 
ICJ kuzingatia matendo ya Israel 
kwenye ardhi hiyo ya Wapalesti-

na chini ya Mkataba wa Kimataifa 
wa Kuzuia Mauaji ya Kimbari wa 
mwaka 1948.

Kulingana na mkataba huo, 
mauaji ya kimbari ni matendo 
yanayosababisha vifo vya watu 
wengi kwa lengo la kusambara-
tisha kwa sehemu au kwa jumla, 
taifa zima, kabila au jamii ya watu 
wa rangi au dini moja. 

Afrika Kusini na Israel zote 
zimetia saini mkataba huo ambao 
unazilazimisha kutofanya mauaji 
ya kimbari na pia kuyazuia na 
kuadhibu.

Akizungumza katika ufunguzi 
wa kesi hiyo, Wakili wa Mahaka-
ma Kuu ya Afrika Kusini, Adela 
Hassim, alisema shambulizi la 
Oktoba 7, mwaka jana,  lililofany-
wa na Hamas, haliwezi kuhalali-

sha Israel kuvunja mkataba huo.
Rais wa Afrika Kusini, Cyril 

Ramaphosa, alisema hatua yao 
ya kupinga mauaji ya watu Ukan-
da wa Gaza, imewasukuma wao 
kama nchi kufungua kesi katika 
mahakama hiyo.

Hata hivyo, Israel imekanusha 
shutuma za kufanya mauaji ya 
kimbari, ikisema hazina msingi 
wowote na kwamba inafanya 
kazi kwa mujibu wa sheria za ki-
mataifa.

Waziri Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, alisema kuwa 
anataka kuweka wazi kwamba 
Israel haina nia ya kuikalia kwa 
mabavu Gaza au kuwaondoa raia 
wake. 

“Israel inapambana na magaidi 
wa Hamas na si idadi ya Wapal-

estina. Tunafanya  hivyo kwa 
kuzingatia kikamilifu sheria ya 
kimataifa. Jeshi linafanya kila 
iwezalo kupunguza vifo vya raia, 
huku Hamas ikifanya kila iwezalo 
kuviongeza kwa kuwatumia Wa-
palestina kama ngao yao dhidi 
ya mashambulizi,’’ alisema Net-
anyahu.

Mahakama hiyo imeanza 
kusikiliza hoja za Afrika Kusini, 
kabla ya kupokea majibu ya Israel 
leo. Uamuzi  wa dharura unata-
rajiwa kutolewa ndani ya mwezi 
huu. 

Hata hivyo, Mahakama hiyo 
haitotoa uamuzi  kuhusu madai 
ya mauaji ya kimbari.

Wakati huo huo, operesheni za 
kijeshi za Israel katika Ukanda wa 
Gaza zimelenga mji wa kusini wa 

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi,  amewatu-
nuku viongozi mbalimbali 
nishani ya Mapinduzi huku 
akimtunuku Rais Samia Su-
luhu Hassan nishani ya kion-
gozi mwenye sifa za kipekee.
Utaratibu huo wa utoaji 

nishani umekuwa ukifanywa 
na serikali ya Zanzibar  kila 
mwaka siku moja kabla ya 
kilele cha maadhimisho ya 
Mapinduzi.
Katika miaka 60 ya Mapin-

duzi, Rais Samia alitunukiwa 
nishani hiyo na kuvishwa na 
Rais  Mwinyi katika  hafla 
iliyofanyika jana katika vi-
wanja vya Ikulu Zanzibar.
Mbali na Rais Samia, Dk. 

Mwinyi aliwatunukia na 
kuwavisha nishani ya Map-
induzi viongozi na wananchi 
wenye sifa maalum akiwemo 
aliyekuwa Waziri Kiongozi na 
baadaye Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, Hayati 

Maalim Seif Sharif Hamad.
Wengine waliotunukiwa 

nishani ni Makamu wa Rais 
Mstaafu, Dk. Mohammed 
Gharib Bilal na Shamsi Vuai 
Nahodha aliekuwa Waziri 
Kiongozi wa Serikali ya Map-
induzi Zanzibar (SMZ) na 
Balozi Seif Ali Iddi aliyekuwa 
Makamu wa Pili wa Rais Zan-
zibar.
Waliotunukiwa nishani ya 

utumishi uliotukuka ni Dk. 
Abdulhamid Yahya Mzee 
aliyekuwa Katibu Mkuu Kion-
gozi wa SMZ, Prof. Saleh Idris 
Muhammed na Salum Faki 
Hamad.
Dk. Mwinyi pia  aliwatunuku 

nishani ya utumishi wa muda 
mrefu na utii kwa Idara 
Maalum za SMZ Moham-
med Suleiman Haji, Maryam 
Kurwa Nassor, Seif Omar 
Makwega na Khadija Ahmada 
Rai.
Waliotunukiwa nishani ya 

ushujaa ni marehemu Rama-
dhan Khalfan Ngozoma, Ikrab 
Mikidadi Hassan, marehemu 

Khalid Abss Hassan na Sulei-
man Maulid Mussa.
Akisoma wasifu wa Rais 

Samia, Meja Martin Mabena 
kutoka Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania (JWTZ)  alisema 
Dk. Samia ni kiongozi wa 
kwanza mwanamke kushika 
nafasi ya juu ya uongozi wa 
nchi ambaye alishika nafasi 
ya Makamu wa Rais wa Tan-
zania na baadaye Rais wa 
Tanzania.
Alisema, Dk. Samia ni kion-

gozi wa mfano aliyefanya 
kazi kuanzia ngazi ya chini 
ya mtunza kumbukumbu 
(masjala) lakini pia alikuwa 
Waziri wa Wanawake na 
Watoto, Waziri wa Utalii, Bi-
ashara na Uwekezaji katika 
SMZ.
Alisem, Rais Samia pia ali-

kuwa Waziri katika serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania akiwa Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais Muungano.
Meja Mabena alisema al-

ipokuwa Waziri wa Utalii, 

alijenga misingi imara ya 
kukuza biashara ya utalii 
wakati awali uchumi wa 
Zanzibar ulikuwa ukitege-
mea karafuu zao ambalo lil-
ishindwa kufanya vizuri kwa 
wakati huo.
Alisema Dk. Samia kupitia 

biashara ya utalii alifanikiwa 
kuitangaza Zanzibar na Tan-
zania kimataifa na kuongeza 
kasi ya ukuaji wa utalii wa 
ndani na hadi sasa  anaen-
delea na jitihada hizo kupitia 
filamu ya Royal Tour.
Alisema, Dk. Samia amefan-

ya kazi katika serikali zote 
mbili kwa uzalendo na utii 
wa hali ya juu na kuhakikisha 
Tanzania inapata maendeleo 
makubwa ya kiuchumi na 
kijamii.
Pia alisema Dk. Samia am-

ethubutu kulinda na kudumi-
sha Mapinduzi ya Zanzibar 
ya mwaka 1964 na kuhakiki-
sha Zanzibar na Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
katika hali ya ulinzi na kui-
marisha amani, utulivu na 

Samia atunukiwa nishani ya kipekee 

KUPOTEA 
KWA CHETI

JUMA HASHIM JUMA, Anatangaza kupotea 
kwa cheti cha Chuo chenye No BA. (ED) 
00006724 kilichotolewa na Chuo Kikuu   cha 
Dodoma Mwaka 2018.   Yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi. 
TAARIFA YA POLISI:   
PHQ/DOD/DOD/1069/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
LEYLA JOHN MBWAMBO 

anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 681 DZP aina ya NISSAN 

DUALS. Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha Polisi 

kilichopo karibu. 

Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/TEM/4367/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MATABA MBOJE MWAGALA 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari yenye usajili namba 

T 690 CJS. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi .

POLISI TAARIFA: 

PHQ/TAN/MUH/3850/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

Ndugu MUKUTASIDU MUDRIKATI 
MWESIGE anatangaza kupotelewa 

na kadi yake ya gari aina ya 
MITSUBISH FIGHTER lenye namba 

za usajili T344 DUR injini namba 
6D17724835 na chassis namba 

FK618K500311. Ametoa taarifa polisi 
na kupewa namba 

PHQ/KAG/KYE/313/2024, 
Yeyote atakayeiona atoe taarifa 

polisi au awasiliane naye kwa 
namba 0789888981.

mshikamano bila ya ubaguzi 
wa rangi siasa, dini, jinsia wala 
ukabila kama ilivyo adhama 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Khan Younis pamoja na kambi 
za wakimbizi katikati ya eneo 
hilo. Shambulizi kubwa lililo-
fanyika juzi liliangusha jengo la 
ghorofa mbili katikati ya mji wa 
Deir al-Balah, karibu na Hospi-
tali ya Mashahidi ya Al-Aqsa, na 
kuwaua watu 20.

Hata hivyo, Rais wa Israel, 
Isaac Herzog ameitaja kesi hiyo 
sawa na ukatili na upuuzi.

“Tutafika mahakama ya Ki-
mataifa ya Haki na tutawasili-
sha kwa fahari utetezi wetu wa 
kujilinda chini ya sheria za kibi-
nadamu,” alisema.

Wakati huo huo, Colombia 
imekuwa nchi ya kwanza ku-
unga mkono kesi ya mauaji ya 
halaiki  iliyofunguliwa na Afrika 
Kusini dhidi ya Israel.

Aidha, Mkuu wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO), Tedros 
Ghebreyesus ametoa wito 
kwa nchi ya Israel kuidhini-
sha maombi ya shirika lake na 
taasisi zingine ambazo zinataka 
kupeleka misaada ya kibinada-
mu kaskazini mwa Gaza. 

DW
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WANANCHI wa Tanzania leo wanaadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ambayo yaliung’oa utawala dhalimu wa Sultan uliokuwa 
akiwakandamiza wazawa na kuonekana watwana ndani ya ardhi yao. 

Katika mapinduzi hayo matukufu yaliyofanyika mwaka 1964, Wa-
zanzibari wanyonge ambao wengi walikuwa wakulima, wakwezi na 
wavuvi, wakiongozwa na chama cha Afro Shiraz (ASP) chini ya Sheikh 
Abeid Amani Karume, walifikia kikomo cha uvumilivu na kusema ina-
tosha, hivyo wakati wa kujikomboa ulikuwa umewadia. Chini ya uta-
wala wa Sultani, Wazanzibar hawakuwa na nafasi ya kumiliki ardhi na 
huduma nyingi za muhimu kama elimu na afya hawakuzipata.

Baada ya Mapinduzi hayo, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar chini ya 
Rais wa kwanza, Hayati Karume, ilitangaza rasmi kwamba matibabu 
na elimu  kwa wananchi wote ni bure na Wazanzibari wanaruhusiwa 
kumiliki ardhi. Hatua hiyo ilisababisha baadhi ya wananchi kupewa 
ardhi kwa ajili ya matumizi ya shughuli za uzalishaji. 

Pia ubaguzi wa rangi kwa misingi ya watu wa asili ya kiasia walioku-
wa wengi wakati huo na Waafrika ulifutwa rasmi na wakaanza kuoa-
na. Watu wote waliishi kwa usawa bila kujali dini, rangi wala maeneo 
wanayotoka, hivyo ndivyo ikawa Zanzibar mpya. 

Kutokana na Zanzibar kujikomboa kwa njia ya Mapinduzi hayo 
matukufu, jitihada za kuwainua wananchi kutoka katika umaskini 
uliotopea zilianza kwa serikali kuanza kujenga miundombinu mbal-
imbali yakiwamo majengo ya makazi kama vile magorofa ya Michen-
zani, Unguja na kuwawezesha wananchi kuishi katika mazingira bora. 

Tangu uongozi wa Sheikh Karume mpaka sasa wa Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, ni awamu nane sasa zimefika na kila awamu ilijitahidi ku-
hakikisha inakuza uchumi na ustawi wa wananchi. Kutokana na azma 
ya uongozi, kila awamu ilishuhudia mabadiliko makubwa ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii ndani ya visiwa hivyo. 

Tofauti na ilivyokuwa kabla ya muda mfupi baada ya Mapinduzi   
yako mageuzi makubwa katika sekta mbalimbali kama vile elimu, 
afya, miundombinu na uwekezaji katika miradi ya kiuchumi ambayo 
imeifanya Zanzibar kuwa sehemu ya mfano ndani ya Afrika na duni-
ani kwa ujumla. 

Shule na hospitali kwa mfano, zilikuwa chache kulinganisha na sasa 
jambo ambalo halikutoa nafasi kwa wananchi wote kupata fursa ka-
tika huduma hizo. Lakini kwa sasa kuna taasisi za elimu kuanzia shule 
za awali, msingi sekondari mpaka vyuo vikuu,  ambazo zimewezesha 
Wazanzibar wengi kupata elimu na sasa kuna wasomi ambao wanatu-
mika ipasavyo katika nafasi mbalimbali serikalini. 

Katika afya pia kulikuwa na vituo vya huduma vichache lakini nda-
ni ya miaka 60 zinapatikana kuanzia zahanati, hospitali za wilaya, 
mikoa,rufani mpaka hospitali kuu ambazo zinatoa matibabu huku 
zikiwa zimesheheni huduma kama maabara, matibabu ya kibingwa 
na dawa za kutosha. 

Miundombinu ya usafiri na usafirishaji imeimarishwa mwaka hadi 
mwaka na serikali ya sasa imeongeza kasi katika eneo hilo. Hivi sasa 
kuna kasi ya ujenzi wa bandari, viwanja vya ndege Zanzibar na Pem-
ba na barabara kila kona ya Zanzibar. Hali hiyo imesaidia kurahisisha 
usafirishaji wa abiria na mizigo ndani na nje ya nchi. 

Hali ya utulivu na usalama pamoja na utulivu wa kisiasa imechangia 
pia kuwapo kwa kasi ya uwekezaji visiwani humo. Hoteli nyingi zime-
jengwa ndani ya Zanzibar na watalii wamekuwa wakiongezeka mwa-
ka hadi mwaka na kuchangia kwa kiasi kikubwa pato la taifa. Hayo 
ni machache lakini kuna mengi ya kujivunia ndani ya miaka 60 ya 
Mapinduzi.

Kwa jumla, Mapinduzi matukufu ya Zanzibar yameleta neema 
kubwa kwa wananchi hasa katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 
Zote hizo ni jitihada za viongozi toka Mapinduzi mpaka sasa kutokana 
na maono waliyokuwa nayo. Ni vyema Mapinduzi haya yakaenziwa 
na kulindwa kwa ustawi wa Wazanzibari na Watanzania kwa ujumla.                               

Kilichovunwa Mapinduzi Matukufu
Zanzibar, jamani hesabu si haba!

 Muungwana Lazima Nilonge

Mapinduzi yameleta manufaa 
makubwa, yalindwe na kuenziwa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

ULIKUWA usiku wa kuamkia leo, lakini  
tofauti ni miaka 60 sasa imepita, wananchi 
wa hali ya chini Zanzibar walipochoka 
dhuluma, kupuuzwa, kuonewa na kunyan-
yaswa, wakaamua kumuondoa Sultani wa 
Zanzibar na serikali yake, iliyoundwa na 
Waarabu chini ya Wakoloni.

Wananchi ambao wengi walikuwa ni wak-
wezi, wakulima, na wavuvi, wakaamua ‘li-
walo na lile’ kwa marungu na silaha za jadi, 
kwa umoja wao wakapambana na kumu-
ondoa Sultani huyo.

Usultani wa Zanzibar ulikuwa umepewa 
dhamana na Uingereza, uhuru wa mwaka 
1963, lakini mwaka mmoja baadaye Wa-
zanzibari wakaona ‘isiwe tabu’ kwani bado 
walionekana hawapati heshima yoyote, 
wala kipaumbele kwenye mambo mbal-
imbali ya kijamii kama elimu, afya na hata 
kubaguliwa.

Baada ya kufanyika mapinduzi hayo, uon-
gozi ukabaki kwa Wazanzibari wenyewe 
waliokuwa wanapuuzwa na kuonewa. We-
nye nchi wakaachiwa nchi yao.

Chini ya chama Afro Shirazi, ikamcha-
gua msuka mipango mkuu wa Mapinduzi 
Matukufu, Sheikh Abeid Amani Karume 
kuwa Rais wa Kwanza ya Zanzibar. 

Muda mfupi tu, wakateta na maswahiba 
wao wa Tangayika walioshirikiana kwa 
shida na raha, kukashuhudiwa Muungano 
wenye sura ya kipekee duniani, mwaka 
huohuo 1964 kukaundwa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.  

Awali, wale waliokuwa wakakubaliana na 
mapinduzi hayo walidhani kwamba uon-
gozi utashindwa.

Nchi itawashinda Wanzanzibar ili wapate 
la kusema kuwa utawala ungebaki kwa 
Waarabu, lakini kadri miaka inavyozidi 
kwenda midomo yao ikafunga.

Wanachokiona leo waliopo hao ha-
waamini na wapo ambao baada ya kuona 
maendeleo yanapatikana, wakawa na kazi 
ya kufanya hujuma, ili mradi tu ionekana 
hakuna chochote kinachofanyika wapate 
cha kuongea, lakini wapi.

Uongozi ukakaa imara na kila Rais aliyein-
gia madarakani, akaendelea kuyaenzi map-

Na Adam 
Fungamwango

induzi yao na kuweka mifumo ya maen-
deleo, huku aking’oa matabaka yote ya 
zamnai na mapya

Chama cha Afro Shirazi,  ambayo 
baadaye ikaungana na TANU mwaka 1977 
na kuunda Chama Cha Mapinduzi (CCM),  
kimeendelea kubaki kikitoa mapende-
kezo na maelekezo kadhaa kwa serikali 
yake, kwa ajili ya kuangalia na kutatua 
kero za muungano.

Tukirudi kwenye faida za Muungano, 
ni kwamba awali huduma zilitokana kwa 
ufinyu, hasa kwa kinamama na Watoto, 
hawakupata matibabu ya uhakika kiasi 
cha kusababisha vifo visivyotarajia.

Kwa sasa Zanzibar ina hospitali zina-
zohudumia watu wote bila ubaguzi au 
kulipa kisasi cha kile kilichotokea kabla 
ya Mapinduzi. Hiyo pia , ipo katika elimu, 
Wazanzibari wengi wamesomeshwa na 
serikali yao ndani na nje ya nchi. Hadi 
sasa kuna kundi la waliorejea nyumbani 
kuilipa nchi faida 

Leo hii, Zanzibar ina utajiri wa viwanda 
vingi na bora, tofauti na ilivyokuwa waka-
ti wa utawala wa Kisultani, hivyo kuwapa 
ajira watu wengi, vilevile ajira hizo haz-
ichagui mtu, eneo alilotoka wala tabaka, 
ili mradi tu awe na uwezo wa kuifanya 
kazi hiyo na vigezo vyake.

Tunatoa pongezi kubwa na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar (SMZ), ambayo kwa 
sasa ipo chini ya Rais Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, kwani ameonekana kuendeleza 
pale ambako marais wenzake waliishia.

Penye michezo, ni kwamba hivi kar-
ibuni tumeona marekebisho makubwa 
ya Uwanja wa Aman, Unguja ambao uli-
jengwa kipindi cha awamu ya kwanza ya 
utawala.

Faida nyingine ni kwamba ,Zanzibar 
kwa sasa imekuwa ikitoa vipaji vingi vya 
wachezaji ambao wamekuwa na faida 
kwa taifa lote la Tanzania.

Hizi ni faida chache tu na matunda 
yaliyopatikana kutokana na Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar ambayo leo yana-
timiza miaka 60.



0066
Abeid Amani Karume Dk Hussein Ali Mwinyi

Dk. Ali Mohamed Shein 
Aboud Jumbe Mwinyi

Ali Hassan Mwinyi

Idris Abduwakil 

Amani Abeid Karume

Salmin Amour

Ijumaa Januari 12, 2024



Ijumaa Januari 12, 20248

makala

Uchumi wa Buluu unavyoipaisha Zanzibar kimaendeleo  
Na Mwandishi Wetu 

RAIS Dk. Hussein Ali 
Mwinyi baada ya kuingia 
madarakani Zanzibar No-
vemba, 2020 katika ku-
tangaza Baraza la Mawa-
ziri, aliunda wizara mpya ya 
Uvuvi na Uchumi wa Buluu. 
Lengo kubwa la kuanzishwa 
kwa wizara hiyo lilikuwa 
kuharakisha maendeleo 
endelevu ya wananchi wa 
Zanzibar na kuongeza pato 
la taifa kupitia rasilimali za 
bahari. 

Dhana kubwa ya kuwapo 
kwa falsafa hiyo ambayo 
imedumu kwa zaidi ya mi-
aka mitatu ilikuwa kuleta 
mageuzi ya kweli ya maen-
deleo ya kiuchumi na ki-
jamii ikizingatiwa kwamba 
Zanzibar ilivyozungukwa 
na bahari na rasilimali ny-
ingi ambazo zina nafasi 
kubwa ya kuupaisha uchu-
mi wake na Tanzania kwa 
ujumla. 

Miongoni mwa mae-
neo yaliyoainishwa katika 
utekelezaji wa uchumi wa 
buluu ni maendeleo ya 
uvuvi na mazao ya bahari, 
utafutaji wa mafuta na gesi, 

usimamizi wa rasilimali 
na mikataba ya sayansi na 
teknolojia, utafiti na ubuni-
fu wa kiuchumi na maeneo 
mtambuka, uhifadhi wa 
mazingira na rasilimali za 
bahari. 

Katika kuhakikisha yote 
hayo yanafanikiwa, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Uvuvi 
na Uchumi wa Buluu, Dk. 
Aboud Suleiman Jumbe, 
anasema taasisi na idara 
ziliundwa na kuimarishwa 
(kwa zile zilizokuwapo). 
Miongoni mwa idara na 
taasisi hizo ni Idara ya 
Maendeleo ya Uratibu wa 
Uchumi wa Buluu, Idara ya 
Maendeleo ya Uvuvi, Shiri-
ka la Uvuvi Zanzibar (ZA-
FICO), Mamlaka ya Usimaizi 
na Ufuatiliaji Mafuta (ZPRA) 
na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Zanzibar (ZPDC).

“Idara ya Maendeleo na 
Uratibu wa Uchumi wa Bu-
luu inaunganisha taasisi 
za utalii na kama wizara 
tunashirikiana na Wizara 
ya Utalii na Mambo ya Kale 
kwa ajili ya usafiri wa baha-
rini, bandari, biashara, mi-
undombinu na mnyororo 
wa thamani.

MIAKA 60 YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

1964 - 2024

MAWASILIANO
Zura Building, Ground Floor Maisara, Zanzibar

Simu: +255 24 2941195  / +255 24 2941197, Barua Pepe: info@blueeconomysmz.go.tz

Mh Dk Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

Menejimenti na Wafanyakazi wote wa  Mamlaka ya 
Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu tunaungana na Mh. 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dkt. Hussein Ally Hassan Mwinyi pamoja 
na Wananchi wote kwa ujumla katika kuadhimisha 
Miaka 60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar.

“uchumi wa bluu kwa uvuvi endelevu. ”

WIZARA YA UCHUMI WA BULUU NA
UVUVI ZANZIBAR

MIAKA
YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

Pia tunashirikiana na Wizara ya 
Maji, Nishati na Madini kutokana 
na dalili kubwa kwamba tunaweza 
kuanza na gesi kutokana na bonde 
la bahari lililopo. Pia masuala ya 
umeme wa upepo na jua,” anasema 
Dk. Aboud. 

Suala lingine linalozingatiwa ka-
tika maendeleo ya uchumi wa bu-
luu, kwa mujibu wa Dk. Aboud, ni 
utawala bora wa bahari kwa maana 
ya hifadhi ya mazingira, mabadi-
liko ya tabianchi, na usalama wa 
mipaka ya bahari. 

Anasema ili kufikia azma hiyo, 
viliwekwa vipaumbele kama vile 
kutoa elimu ya uelewa na ufahamu 
kwa wananchi walioko kando ya 
madini chumvi; ubunifu kuhusu 
vipaumbele katika uchumi wa bu-
luu ili kuona wananchi wananu-
faika vipi katika uvuvi na mazao ya 
bahari, ajira, utalii na sekta mpya 
zitakazojitokeza na ushirikishaji wa  
wadau na sekta binafsi. 

“Kipaumbele kingine kilikuwa 
zana. Wananchi wapate zana 
bora kwa njia ya mkopo, ufa-

dhili na mikopo nafuu na wengi wa-
mechangamkia benki haraka baada 
ya kuwapo mwitikio wa benki kupitia 
dhamana za serikali zote mbili (Muun-
gano ya Zanzibar).

“Pia mkazo uliwekwa kwa wafugaji 
wa matango bahari na wafugaji wa 
samaki kupata manufaa, ajira na uja-
siriamali. Mikopo ilikuwa kipaumbeke 
cha nne kupitia fedha za Uviko- 19, 
benki mbalimbali, BBT kama Benki ya 
Uwekezaji Ulaya (EIB), Exim na Benki 
ya Watu wa Zanzibar (PBZ),” anasema.

Suala lingine la kipaumbele, kwa 
mujibu wa Dk. Aboud ni masoko kwa 
maana ya wazalishaji kupata masoko 
ya uhakika ya ndani na nje kama Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC) 
na Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), 
China na Korea Kusini   

   
MATOKEO CHANYA 
Tangu kuanza kwa utekelezaji huo, 

kumekuwa na matokeo chanya ndani 
ya miaka mitatu ikiwamo kuongezeka 
kwa uwekezaji na mazao yanayopati-
kana kupitia shughuli mbalimbali. Dk. 
Aboud  anasema licha ya sekta nyingi 
kushambuliwa na Uviko- 19 ikiwamo 
uchumi wa buluu kumekuwa na ma-
fanikio makubwa ndani ya miaka mi-
tatu. 

“Kupitia mikakati na utekelezaji wa 

Dk. Aboud Suleiman Jumbe

Inaendelea uk. 9



makala
 9Ijumaa Januari 12, 2024

wa uchumi wa buluu, uvuvi 
wa samaki umepanda kutoka 
tani 38,000 hadi 80,000 sasa na 
mwani kutoka tani 8,000 hadi 
14,000. Matango bahari mwaka 
2019 yalivunwa tani 30 kwa 
mwaka lakini kutokana Uviko- 19 
uzalishaji ulishuka hadi tani 5.58 
lakini kupitia ahueni za Uviko- 19 
yaliongzeka hadi tani 15 hadi 20 
kwa mwaka na sasa umepaa hadi 
tani 45 kwa mwaka,” anabaini-
sha.

Kuhusu kaa, anasema mwaka 
2019 mavuno yalikuwa zaidi 
ya tani 100 lakini kutokana na 
Uviko- 19 yalishuka hadi tani 30 
lakini sasa yamepanda hadi ku-
fikia tani 175 kwa mwaka. 

“Hali hiyo pia imetokana na ku-
wapo kwa mashamba ya kaa 30 
Unguja na 30 Pemba na uvunaji 
utakapoanza uzalishaji unaweza 
kufikia tani 300 kwa mwaka. Hii 
itaboresha hali ya maisha ya Wa-
tanzania,” anasema.

Mafanikio mengine yaliyopa-
tikana kupitia uchumi wa buluu 

ni ukombozi wa wanawake kiu-
chumi. Wanawake wengi wame-

jitokeza na kushiriki kikamilifu 
katika kilimo cha mwani, hivyo 
kuwainua kiuchumi tofauti na 
ilivyokuwa awali.

UVUVI BAHARI KUU
Sekta ya uvuvi wa bahari kuu, 

kwa mujibu wa Katibu Mkuu, ina 
lengo la kuipeleka Tanzania ka-
tika kesho imara. Anasema ndani 
ya miaka mitatu ya uongozi wa 
Rais Dk. Mwinyi, kumekuwa na 
maendeleo makubwa katika 
eneo hilo. 

Dk. Aboud anasema wakati 
Dk. Mwinyi anaingia madarakani 
kulikuwa na meli tatu zilizokuwa 
zikifanya shughuli hiyo lakini 
baada ya juhudi kubwa, hivi sasa 
kuna zaidi ya leseni 100 za uvuvi 
wa bahari kuu. 

Leseni moja ina maanisha meli 
moja ya uvuvi, kwa maana hiyo 
kuna zaidi ya meli 100 za uvuvi 
katika bahari kuu. Hatua hiyo, 
anasema imefungua mipaka na 
vivutio kwa wawekezaji katika 
uvuvi wa jodari. 

Pia anasema mpango huo 
umeongeza wigo wa uwekezaji 
katika viwanda vya kusarifu da-
gaa Manga Pwani na Kilwa pamo-
ja na uchakataji wa jodari. Hatua 
hiyo, anasema pia imetengeneza 
ajira kwa wananchi. 

“Tanzania ni mwanachama 
wa Umoja wa Mataifa (UN) na 
imeingia mikataba mbalimbali 
ya kimataifa kuhusu bahari na 
inatekeleza lengo namba 14 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDG). Hii pia imesaidia kuimari-
sha mapambano dhidi ya mab-
adiliko ya tabia nchi, usalama wa 
bahari, biashara za magendo na 
dawa za kulevya,” anabainisha. 

FALSAFA YA MAPINDUZI
Wakati Zanzibar leo inaadhim-

isha miaka 60 ya Mapinduzi, Dk. 
Aboud anasema Uchumi wa Bu-
luu unaendana na falsafa ya Map-
induzi Matukufu ya mwaka 1964. 
Anasema lengo la Mapinduzi 
lilikuwa kuwakomboa wananchi 
kutoka kwenye utawala uliowa-
fanya wawe wanyonge ndani ya 
ardhi yao na wasiwe na sauti. 

Anasema uwezeshaji ilikuwa 

ajenda kuu ya Mapinduzi kwa 
maana ya kumkwamua mwa-
nanchi katika hali ya unyonge na 
hiyo inajidhihirisha  katika mi-
pango mbalimbali iliyoanzishwa 
na SMZ kwa nyakato tofauti 
kama vile MTAKULA, Mpango wa 
Kukuza Uchumi Zanzibar (MKU-
ZA) na Mpango wa Maendeleo 
Zanzibar (ZADEP). 

“Malengo ya mipango hii yote 
ni kumwezesha mwananchi kiu-
chumi. Hata falsafa ya Uchumi 
wa Buluu inashabihiana na mip-
ango iliyotangulia ambayo lengo 
lake lilikuwa uwezeshaji wa wa-
nanchi kiuchumi ili wawe na hali 
bora za maisha. 

“Maana halisi ya falsafa hii 
ni kwamba mwananchi ataka-
poshirikishwa, atakuwa na uw-
ezo wa kutambua nafasi yake na 
kushiriki kikamilifu katika ulinzi 
na usalama wa rasilimali zake. 
Hivi ndivyo ilivyo na wananchi 
wanashiriki katika ulinzi wa rasil-
imali kwa kuwa wanatambua ni 
kitu muhimu kwa maisha yao 
na maendeleo yao kwa ujumla,” 
anasisitiza.

Maadhimisho
ya Miaka

ya Mapinduzi
1964 - 2024

Uongozi na Wafanyakazi wa Wizara ya Maji, Nishati na 
Madini wanatoa Pongezi kwa Raisi wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Hussein Ali 
Mwinyi pamoja na wananchi wote wa Zanzibar kwa 

kuadhimisha miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar.                                         

SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR
WIZARA YA MAJI NISHATI NA MADINI

MUNGU IBARIKI ZANZIBAR

Mh. Dr.Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

Uchumi wa Buluu unavyoipaisha  
Zanzibar kimaendeleo  
Inatoka uk. 8

Anasema katika kufanikisha 
azma hiyo, serikali imetengen-
eza mfumo jumuishi katika usi-
mamizi wa rasilimali kwa kuwa-
pa wananchi elimu, nyenzo na 
fursa ili kuwa walinzi wa rasili-
mali za bahari. 

Hali hiyo, anasema ni tofauti 
na Zanzibar ilipokuwa chini ya 
wakoloni ambao lengo lao lili-
kuwa kujinufaisha na rasilimali 
hizo na kuwaacha wananchi 
wakiendelea kuwa maskini. 

“Utafiti unaonyesha kwamba 
wakati wa utawala wa mwanzo 
wa Sultani mwaka 1840, usimam-
izi wa rasilimali ulikuwa na lengo 
la kudhibiti uvunaji wa mikoko 
na ilivunwa kwa ajili ya kwenda 
kujenga merikebu na majahazi. 
Hata Waingereza walipochukua 
Zanzibar na Pwani, waliten-
geneza sheria za usimamizi wa 
rasilimali kwa manufaa yake. 
Kwa hiyo watawala walifanya 
hivyo kwa manufaa yao na si wa-
nanchi,” anasema.

Ndani ya muda mfupi, uchumi 
wa buluu umeonyesha mafani-
kio makubwa kwa maendeleo 
ya Zanzibar na wananchi kwa 
ujumla. Hali hiyo inatoa picha 
kwamba mipango na mikakati 
imara, kama ilivyo sasa, itaipele-
ka Zanzibar na Tanzania kwa 
ujumla katika viwango vya juu 
katika maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii. 

MIAKA 60 YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
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RAIS 
Dk.Hussein 
Ali Mwinyi, 
akishiriki kazi 
ya ucham-
buaji karafuu 
katika kambi 
ya Said Salim 
Ali (kulia kwa 
Rais) na kush-
oto kwake 
ni Mkuu 
wa Mkoa 
wa Kaska-
zini Pemba, 
Salama Mba-
rouk Khatib. 
PICHA ZOTE: 
MTANDAO.

MIAKA 60 YA MAPINDUZI

Undani wa kilimo karafuu Z’bar
na alichokinadi Dk. Samia Pemba
Na Peter Orwa 

W
AKATI akiwa kwenye 
uongozi, Rais Dk. Ali 
Mohamed, alionekana 
katika sura kuu mbili za 

kiutawala, ndani ya Zanzibar kuhusu 
kilimo cha zao la karafuu.

Kutoka sura moja akipigana kuipa 
thamani karafuu  na mkulima wake 
shambani, upande wa pili akahimiza 
ibaki  zao la Mzanzibari, kuanzia uzal-
ishaji shambani, hadi mfumo wa mau-
zo yake nje ya nchi. 

Eneo mojawapo alikoelekeza 
nguvu za mapambano Rais wa Zan-
zibar Dk. Ali Mohammed Shein, ni 
kwenye kuilinda bidhaa hiyo, dhidi 
ya uchepushaji kwenye soko bubu 
la nchi jirani, ikivuka bahari kutumia 
mitumbwi na maboti.

Ndani ya nyayo hizo, Jumanne wiki 
hii Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, am-
baye ana historia ya kutumikia Baraza 
la Mawaziri na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, akarudia tena hoja hiyo ak-
itetea uzalishaji wa karafuu, ulisuasua 
katika miaka ya kati, Zanzibar.

Ilikuwa katika hafla ya kuzindua 
jengo la Shirika la Biashara Zanzibar 
(ZSTC), huko Pemba wiki hii, Dk. Sa-
mia akataja, dhamira iliyopo sasa ni 
kuongeza thamani ya karafuu Zanzi-
bar.

Anasema hiyo inaendana na 
kuwekezwa viwanda binafsi vya 
kuchakata mavuno hayo, viwili vikiwa 
njiani huko Pemba, ambako kuna tija 
kubwa shambani.

Anasema kati ya miaka ya 1960 hadi 
1978 uzalishaji ulikuwa juu kufikia tani 
20,000 baadaye ukashuka sana, chini 
ya tani 10,000, ila juhudi zinafanyika 
kukiwapo malengo kukuza uzalishaji 
kufikia tani 10,000.

Kuhusu bei, Rais Dk. Samia anataja 
kuwapo tija katika kiwango cha uzal-
ishaji shambani na  mabadiliko ya bei 
ya ununuzi yanapanda kwa mkulima, 
kutoka Sh. 3,500 hadi Sh. 3,800 kwa 
kilo.

Rais anasisitiza kwamba bado soko 
lipo na uzalishaji haujafikia kiwango 
kinachohitajika sokoni, vilevile tija ya 
shambani haijafikia kiwango kinacho-
takiwa katika soko la kimataifa.

Kupitia wigo wa Diplomasia Uchu-
mi, anasema balozi za nchini zimeku-
wa zikihimizwa kufuatilia na kupanua 
wigo wa soko na akashauri kuwapo 
hoja ya uwekezaji katika mashamba 
ya serikali.  

Hadi sasa zao la karafuu, bidhaa ya 
kihistoria, ndio inasadiana na mbia 
wake, Sekta ya Utalii katika kukuza 
uchumi wa Zanzibar.

KARAFUU ILIVYOLETWA
Kimsingi, karafuu ni zao linalotoka-

na na mmea mkarafuu. Ingawa haimo 
katika kundi la vyakula wala vinywaji, 
lakini ni kiungo muhimu sana. 

Yanatajwa matumizi yake yanaju-
muisha kutengeneza sigara, upishi, 
aina za dawa za meno, pia mafuta 
yake hutumika kuchua misuli. 

Kurejea maandiko ya kihistoria, 
mikarafuu ilianza kupandwa kwenye 
visiwa vya Shelisheli, Mauritius na 

“Ingawa 
kuna mae-
neo ya 
serikali, 
maeneo 
yanay-
omilikiwa 
na seri-
kali am-
bayo yana 
karafuu 
na serikali 
inawako-
disha watu 
ambao 
wanataka 
kukodi, 
kuchuma 
na kuuza, 
mashamba 
hayo yapo 
Zanzibar 
na Pem-
ba.” 

sehemu nyinginezo. Miche yake 
ikaletwa Zanzibar kutoka Mauri-
tius mwaka 1818. Mito hiyo ikastawi 
zaidi Unguja na Pemba, ambako 
inatoa asilimia 80 ya karafuu zina-
zohitajika duniani, hata kufanya 
uchumi wa Zanzibar kutegemea 
sana zao hilo.

Ufafanuzi wa Shirika la Biashara 
la Taifa Zanzibar (ZSTC), ni kwam-
ba karafuu ina historia ndefu am-
bayo ofisa wake, Suleiman Juma 
Jongo, anaeleza kwamba:

“Miche ya mikarafuu kuja kwake 
hapa (Zanzibar) imetokana na 
visiwa vya Indonesia, Mashariki ya 
mbali. Ilifika huko Madagascar na 
Shelisheli katika karne ya 19, ndiyo 
ikaja hapa kwetu Zanzibar na ku-
pandwa, wakati wafalme wa Oman 
walipotawala hapa. 

“Kimbunga kiliwahi kutokea  na 
kiling’oa mikarafuu mingi. Kwa 
hivyo, kukawa na juhudi mpya ya 
wafalme wa wakati ule ya kupanda 
mikarafuu mipya. 

“Ilikuwa si kitu cha hiari, bali lili-
kuwa ni jambo la lazima, watu wa-
pande mikarafuu kwa sababu kitu 
hicho kinasaidia uchumi. Kabla 
ya Mapinduzi, mashamba ya mi-
karafuu yalikuwa ya watu binafsi, 
lakini baada ya Mapinduzi (1964), 
serikali ilitaifisha ardhi na kuigawa 
kwa wananchi. 

“Kila mwananchi alipata heka 
tatu za kumwezesha kulima, ku-

pata chakula chake, na kupata ma-
hitaji yake ili ajiendeleze na familia 
yake. Hali hiyo imeendelea mpaka 
leo.

“Sasa suala la karafuu linami-
likiwa na wananchi wenyewe. Idadi 
kubwa ya mashamba yalikuwapo 
ya wananchi wenyewe. 

“Ingawa kuna maeneo ya serikali, 
maeneo yanayomilikiwa na serikali 
ambayo yana karafuu na serikali 
inawakodisha watu ambao wana-
taka kukodi, kuchuma na kuuza, 
mashamba hayo yapo Zanzibar na 
Pemba.” 

Jongo anaendelea: “Sasa uta-
ratibu wa upandaji zao la karafuu, 
bado unashughulikiwa na Wizara 
ya Kilimo (Zanzibar), Wizara ya Kil-
imo, ndiyo yenye idara maalum ya 
kuendeleza mazao haya ya biasha-
ra. Sasa, Wizara ya Kilimo ndiyo 
inashughulika kuwa na vitalu vya 
miche ya karafuu.” 

“Kwa kuwa ZSTC ndiyo inay-
oshughulikia zao la karafuu, seri-
kali kupitia Wizara ya Biashara ya 
ZSTC, inachangia maendeleo ya 
zao la karafuu,” anatamka Jongo na 
kuendelea kufafanua majukumu 
hayo: 

“ Inawalipa vibarua wanaoshu-
ghulikia kuendeleza upandaji wa 
mikarafuu mipya katika sehemu 
mbalimbali ambazo mikarafuu 
imekufa, ZSTC inanunua zana za 
kutengeneza miche na kupanda 

miche mpaka kuisambaza kwa 
wananchi.”

MWANZO WA MASHAMBA
Mosese Hatibu, ni mtaalamu 

katika taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Zanzibar - Unguja, anayeelezea 
mikarafuu inavyooteshwa miche 
ya karafuu na jinsi ya kuitunza. 

“Kwanza, unatayarisha eneo 
lako, unapiga tuta, kisha unawe-
ka mbolea, halafu unachukua 
majani makavu yaliyotokea 
katika mikarafuu. Unapiga mis-
tari unaweka zile mbegu za mi-
karafuu ambayo ni matende.

“Ukishapanda, unafunika ma-
jani makavu ya mkarafuu, un-
amwagilia maji halafu unaweka 
kivuli, unapalilia kila baada ya 
wiki. Baada ya mwezi mmoja, 
matende tayari yashaanza 
kuchipua, unaiacha miche yako 
vile mpaka itimie miezi miwili. 

“Baada ya miezi miwili, unaen-
da kung’oa unachukua kimoja 
kimoja pamoja na kile kitende 
chake, kile ambacho ni mchele 
mkarafuu uliochipua unau-
chukua na kuuweka kwenye mi-
fuko,” anasema.

 “Mifuko hiyo inakuwa imewek-
wa udongo ambao umechangan-
ya na mbolea, halafu unachukua 
“humus” ambayo ni takataka ze-
nye mbolea, una mchanganyiko 
huu unaweka kwenye mifuko.” 

“Unapandikiza miche yako, 
unaitunza inakaa kwa muda 
wa miezi mitatu mpaka minne. 
Miche yako imeshakuwa tayari, 
imeshakuwa mikubwa ina maja-
ni sita mpaka manane unaiacha 
kwa miezi sita. Baada ya miezi 
sita miche yako inakuwa tayari 
kwa kupelekwa shambani. 

“Katika msimu wa mvua wa 
masika au vuli, unakwenda ku-
piga mashimo unapanda, sasa 
katika kupanda shambani mi-
karafuu mimi nashauri wakuli-
ma wapande na mazao mengine 
na ili shamba la mikarafuu liwe 
safi, wapande mihogo au migom-
ba ili kupata kivuli na shamba 
liwe safi sio wapande mikarafuu 
mitupu.” 

Mkulima  akihudumia mkarafuu wake shambani, Pemba. 
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Maendeleo makubwa ya 
elimu miaka 60 Mapinduzi 
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

E
LIMU ni msingi 
mkuu wa maende-
leo ya kijamii na 
kiuchumi. Kwa ku-

tambua hilo, mara baada 
ya Mapinduzi Matukufu 
ya  mwaka 1964, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ) chini ya Sheikh 
Abeid Amani karume, 
ilitangaza kuwa elimu kwa 

wananchi wote itatolewa 
bure.

Sera hiyo inaendelea 
hadi sasa Zanzibar ikiwa 
imetimiza  miaka 60 huku 
watu wote, wakipata hudu-
ma hiyo bure. Mapinduzi 

ya mwaka 1964, ndiyo siri 
ya maendeleo na Zanzibar 
imepiga hatua kubwa ka-
tika kuwaletea wananchi 
wote maendeleo bila uba-
guzi wa aina yoyote.

Kabla ya Mapinduzi, 

MIAKA 60 MAPINDUZI YA ZANZIBAR

Maadhimisho
ya Miaka

ya Mapinduzi
1964 - 2024

SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI

Mh. Dr.Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

Uongozi na Wafanyakazi wa Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali wanatoa Pongezi kwa Raisi 

wa Zanzibar na  Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dk. Hussein Ali  Mwinyi pamoja na 

wananchi wote wa Zanzibar kwa  kuadhimisha 
miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

MUNGU IBARIKI ZANZIBAR

hakukuwa na fursa sawa 
katika upatikanaji wa hu-
duma za kijamii, elimu 
ikiwamo. Shule zilikuwa 
chache na elimu ilikuwa 
ikitolewa kwa misingi ya 
kibaguzi kutegemea na ma-
tabaka ya watu.

Jamii kubwa ya Wazan-
zibari na watoto kutoka 
familia za kinyonge, wengi 
wao hawakuwa na fursa ya 
kupata elimu na walioba-
hatika walisoma shule ze-
nye hadhi za chini kabisa.

Hali ya ubaguzi iliende-
lea mpaka Januari 12, 1964 
ndipo Wazanzibari wali-
poshikamana na kuamua 
kuuondoa udhalilishaji 
na madhila waliyokuwa 
wakifanyiwa na utawala wa 
kikoloni.

Wazanzibari walipam-
bana kumwondoa mkoloni 
kwa kufanya Mapinduzi 
ambayo leo hii wanajivunia 
kutimiza miaka 60 kwa ku-
piga hatua mbalimbali za 
maendeleo.

Baada  ya kushika hata-
mu Septemba 23, 1964 SMZ  
ilitangaza elimu bure ili 
kutoa fursa sawa kwa wa-
nanchi wake kupata elimu 
bila kujali rangi, kabila, 
dini, eneo wanalotoka au 
jinsia.

Azma hiyo ya serikali 
kuondoa ubaguzi katika 
elimu, imekuwa ikiendele-
zwa katika kila awamu ya 

uongozi. Hayo  yanadhi-
hirishwa na hatua kubwa 
ya maendeleo yaliyofikiwa 
katika kupanua fursa za 
upatikanaji wa elimu Un-
guja na Pemba.

“Kwa sasa tumeimarika 
zaidi ikilinganishwa na 
hali ilivyokuwa wakati wa 
ukoloni. Kabla ya Mapin-
duzi, Zanzibar ilikuwa na 
shule moja tu ya maandal-
izi iliyokuwa na wanafunzi 
60 na shule 62 tu za msingi 
zilizokuwa na wanafunzi 
24,334,” anasema Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali, 
Khamis Abdallah.

Anasema takwimu za 
elimu zinaonyesha kuwa 
hadi mwaka 2023, idadi ya 
shule zinazotoa elimu ya 
maandalizi zimefikia 891 
zenye jumla ya wanafunzi 
102,098 na shule za msingi 
zimeongezeka na kufikia 
649 zikiwa na wanafunzi 
380,638.

Kwa shule za sekondari, 
anasema kabla ya Mapin-
duzi, kulikuwa na shule 
tano zenye wanafunzi 1,038 
lakini sasa 318 zikiwa na 
wanfunzi 110,045.

Anasema idadi ya 
watu Zanzibar kwa kip-
indi cha miaka 10 iliyo-
pita imeongezeka kutoka 
1,303,569 mwaka 2012 hadi 
1,889,773 mwaka 2022. 

INAENDELEA UK. 1 3

Majengo ya shule za ghorofa 
ya Shule ya Tumekuja 

iliyoko Unguja na shule ya 
Maziwang’ombe iliyoko 

Pemba. 
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Mageuzi sekta ya ardhi miaka 60 ya Mapinduzi 
Na Mwandishi Wetu 

A
RDHI ni rasilimali 
muhimu kwa maen-
deleo endelevu. Bila 
ardhi hakuna shu-

ghuli yoyote ya maendeleo, 
iwe viwanda, hoteli, viwanja 
vya michezo, kilimo, ufugaji, 
ujenzi wa makazi na maeneo ya 
biashara, miundombinu ya usa-
firishaji inayoweza kufanyika. 

Kutokana na umuhimu huo, 
ndipo dhana mbalimbali kuhu-
su upimaji na matumizi bora 
ya ardhi inapoibuka. Lengo ni 
kuhakikisha ardhi inatumika ip-
asavyo kwa maana ya kila shu-
ghuli kutengewa eneo mahsusi 
ili kuepusha mwingiliano wa 
kisekta na migogoro ambayo 
inaweza kuathiri usalama na 
maendeleo kwa ujumla. 

Kwa kutambua hilo, katika 
miaka 60 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ambayo leo ni kilele 
chake, Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) katika kipindi 
hicho imechukua hatua mbal-
imbali katika kuhakikisha ku-
nakuwa na matumizi bora ya 
ardhi. 

Kwa maneno mengine, ar-

dhi inapangwa kulingana na 
matumizi husika na kuleta man-
dhari mujarabu. Ili kuhakikisha 
malengo hayo yanatimizwa, 
wakati Rais wa sasa, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi anaingia ma-
darakani, moja ya mambo 
aliyoyafanya ni kuleta mageuzi 
katika sekta ya ardhi kwa ku-
unda Wizara ya Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi. Awali, sekta 
hiyo ilikuwa idara katika wizara 

mbalimbali.
“Wizara hii ilianzishwa mwa-

ka 2020 ikiwa na kurugenzi tatu 
ambazo ni Makazi (idara mpya), 
Utumishi na  Uendeshaji, na 
Sera Mipango na Utafiti. Mwan-
zo, Ardhi ilikuwa chini ya Kam-
isheni ya Ardhi Zanzibar na 
makazi ilikuwa chini ya Shirika 
la Nyumba Zanzibar (ZHC),” 
anatanabahisha Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Dk. Mngereza 

Mzee Miraji, alipozungumza na 
gazeti hili hivi karibuni. 

Dk. Mungereza anasema kab-
la ya Mapinduzi Matukufu ya 
mwaka 1964, ardhi ilikuwa mali 
ya serikali ya kikoloni lakini 
baada ya Zanzibar kujitawala, 
utekelezaji wa ahadi kuhusu 
sekta hiyo ulianza kwa SMZ 
kutangaza kuwa ni mali ya seri-
kali na mwaka 1965 ilitangazwa 
kuwa wananchi wana haki sawa 
katika umiliki wa ardhi. 

“Mwaka 1965 ekari 26,700 
ziligawiwa kwa watu 22,000 
maarufu kama ‘Eka za Mzee 
Karume’. Tangu wakati huo 
hadi sasa kumekuwa na mab-
adiliko ya sheria na kanuni na 
watu kumilikishwa zaidi ardhi. 

“Mwaka 1994 hadi 2015 ku-
lifanyika mabadiliko kutoka 
matumizi ya ardhi kwa kilimo 
kwenda makazi, uanzishwaji wa 
taasisi, ofisi ya Mthamini Mkuu 
wa Serikali, Ofisi ya Mrajis wa 
Ardhi na Bodi ya Kudhibiti Kodi 
za Nyumba,” anasema huku ak-
ibainisha kuwa katika kipindi 
chote hicho baadhi ya sharia 
zilifutwa na zingine kubadil-
ishwa. 

SEKTA YA MAKAZI 
Hadi mwaka 1964, Dk. Mn-

gereza anasema nyumba 
chache zilikuwa zikimilikiwa na 
serikali na kuanzia wakati huo 
kumekuwa na mageuzi makub-
wa katika sekta hiyo. Anasema  
nyumba 4,461 zilijengwa ziki-
wamo 2,900 za ghorofa na ny-
umba za vijijini. Kwa upande wa 
Pemba, pia zilijengwa nyumba 
za ghorofa kama za Michenzani. 

“Suala hili la makazi ni ny-
eti kutokana na ongezeko la 
idadi ya watu. Wakati wa Map-
induzi watu walikuwa chini ya 
100,000 lakini sasa tuko zaidi 
ya milioni 1.8, hivyo tukaona 
tuwe na sheria kuhusu maen-
deleo ya makazi na ZHC ika-
pemwa jukumu wa kuendeleza 
suala hilo,” anasema. 

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu, 
ulianzishwa mpango endelevu 
katika makazi kuhusu nyumba 
723 za NHC na 685 za wananchi 
Michenzani kwa ajili ya utunzaji 
na jamii kushiriki katika usafi. 

Aidha, anasema kutokana na 
nyumba nyingi kuwa katika hali 
mbaya, ukarabati mkubwa uli-

MIAKA 60 MAPINDUZI YA ZANZIBAR

MAADHIMISHO
ya Miaka

ya Mapinduzi
1964 - 2024

SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR
WAZIRI YA ARDHI NA MAENDELEO YA MAKAAZI ZANZIBAR
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UONGOZI NA WAFANYAKAZI WA WIZARA YA ARDHI NA 
MAENDELEO YA MAKAAZI ZANZIBAR WANAMPONGEZA DR. 

HUSSEIN ALI MWINYI RAISI WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA 
BARAZA LA MAPINDUZI PAMOJA NA WANANCHI  WOTE WA 
ZANZIBAR KATIKA KUADHIMISHA MIAKA 60 YA MAPINDUZI 

MATUKUFU YA ZANZIBAR YA MWAKA 1964. Mh. Dr.Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
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ya Makaazi 
Dr.Mngereza 
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Maendeleo 
makubwa 
elimu miaka 
60 Mapinduzi 
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Kutokana na ongezeko 
hilo, anasema serikali im-
eimarisha mikakati yake 
kupambana na ongezeko 
la watu na kuhakikisha 
hakuna Mzanzibari ata-
kayekosa haki ya msingi ya 
kupata elimu popote alipo.

Khamis anasema yote 
hayo yanafanyika ili ku-
hakikisha wanafunzi wa-
nasoma katika mazingira 
mazuri na kupata elimu 
bora kwa manufaa yao, 

jamii na taifa kwa 
ujumla.

“Serikali yetu inayoon-
gozwa na Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, inapam-
bana kufikia shabaha ya 
wanafunzi wasiozidi 45 
kwa darasa moja. Pia shule 
zote zinasomesha kwa 
mtindo wa shifti moja ya 
asubuhi pekee badala ya 
shifti mbili ya asubuhi na 
mchana,” anasema. 

Pia anasema inaima-
risha miundombinu ya 
matumizi ya teknolojia na 
maabara za sayansi katika 
shule zote na hayo ndiyo 
malengo hasa ya Mapindu-
zi ya Zanzibar ya mwaka 
1964.

Anasema serikali imeji-
panga kuendeleza jitahada 
za kuimarisha miundom-
binu kwa kutumia vyanzo 
vyake vya ndani lakini pia 
kwa kushirikiana na wa-
shirika wa maendeleo.

Anasema uwekezaji ka-
tika elimu utakwenda sam-
bamba na upatikanaji wa 
vifaa mbalimbali vikiwamo 
vya kufundishia na kujifun-
zia, samani na walimu we-
nye sifa.

Katibu Mkuu anasema 
wakati serikali inatekeleza 
mikakati mbalimbali ya ku-
waletea wananchi maen-
deleo, ni jukumu la kila 
mmoja   kuhakikisha wa-
toto wanaandikishwa shule 
na kuwasimamia ili kuka-
milisha elimu yao msingi 
na kuendelea na elimu ya 
sekondari.

Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Lela 
Mohamed Mussa, alim-
pongeza Rais Mwinyi kwa 
maendeleo anayoyaleta 
kwa wananchi wa Zanzibar 
ikiwamo sekta ya elimu. 
Anasema  kwa hatua hiyo, 
aneonyesha kuyatendea 
haki Mapinduzi hasa ka-
tika kipindi yanapotimiza 
miaka 60.

Anasema uimarishaji 
wa elimu  umeleta mafani-
kio makubwa kwa kuwa 
ni ufaulu wa wanafunzi 
hasa wa darasa la saba 
wanaopasi michepuo na 
vipawa kwa Desemba, 
2023 umeongezeka kutoka 
wanafunzi 2,167 mwaka 
2021 na mwaka 2023 ni wa-
nafunzi 6,662.

Rais Mwinyi, anasema  
amefanya kazi kubwa kati-
ka sekta ya elimu na kuvu-
ka lengo la Ilani ya Uchagu-
zi ya CCM ya mwaka 2020 
- 2025 ambayo imeelekeza 
kujengwa kwa shule 16 la-
kini  shule zilizojengwa Un-
guja na Pemba ni 25.

KAULI YA MWINYI 
Rais Dk Mwinyi anasema 

Mapinduzi ya mwaka 1964 
yamefungua fursa na hu-
duma za maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi Zan-
zibar, zikiwamo elimu,. 
Anasema serikali iliyoon-
gozwa na Hayati Mzee 
Karume ilitangaza elimu 
bure kwa wananchi wote , 
hivyo  ikawa haki ya msingi 
ya kila raia.

Dk. Mwinyi anasema SMZ  
inaendelea na mikakati ya 
kuifanyia sekta ya elimu 
mageuzi makubwa ili   ku-
hakikisha ubora unaimarika 
na vijana wanapata elimu 
itakayowasaidia kumudu 
maisha pamoja na kupata 
wataalamu kwa maendeleo 
ya nchi.

Anasema mageuzi hayo 
yamezingatia kuimarisha 
miundombinu, uongozi na 
ufuatiliaji wa maendeleo 
ya elimu katika ngazi zote, 
kuanzisha tume ya wal-
imu kwa ajili ya kusimamia 
masuala ya walimu, mitaala, 
kuimarisha vifaa vya ku-
fundishia na kujifunzia na 
kuimarisha matumizi ya 
teknolojia.

Pia anasema lazima wa-
toto kuandikishwa, kuka-
milisha elimu ya msingi 
na kuendelea na masomo 
katika ngazi zinazofuata na 
hatimaye kujiunga elimu 
ya vyuo vikuu ili nchi ipate 
wataalamu na kupiga hatua 
kubwa zaidi za maendeleo. 
Dk, Mwinyi anasema kufan-
ya hivyo ni kuyaenzi Map-
induzi na kuitendea haki 
serikali ambayo imefanya 
juhudi kubwa kuhakikisha 
inaimarisha huduma za 
elimu. 
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“Serikali yetu 
inayoongozwa 
na Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, Rais 
wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa 
Baraza la Map-
induzi, inapam-
bana kufikia 
shabaha ya 
wanafunzi wa-
siozidi 45 kwa 
darasa moja. 
Pia shule zote 
zinasomesha 
kwa mtindo wa 
shifti moja ya 
asubuhi pekee 
badala ya shifti 
mbili ya asubuhi 
na mchana,” 
anasema. 

Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi akiwa na mke wake, Mama Maryam Mwinyi katika 
darasa la wanafunzi katika Shule ya Sekondari Tumekuja iliyopo Zanzibar
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ZIPA mhimili ukuzaji wa uwekezaji Zanzibar 
Na Mwandishi Wetu 

U
WEKEZAJI katika sekta 
yoyote ni mhimili mkub-
wa katika maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii ka-

tika jamii na taifa lolote duniani. 
Uwekezaji huchochea ukuaji wa 
uchumi na kuongeza uzalishaji 
wa bidhaa kwa ajili ya mauzo ya 
ndani na nje, ajira kwa wananchi 
na ongezeko la mapato ya serikali 
kupitia kodi mbalimbali na mauzo 
ya bidhaa. 

Katika kutambua hilo, Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
iliandaa mipango mbalimbali kwa 
ajili ya uwekezaji ili kuinua uchumi 
wa visiwa hivyo na maendeleo 
endelevu katika nyanya mbalim-
bali. Matokeo ya mipango hiyo 
yanaonekana sasa wakati Zanzibar 
inatimiza miaka 60 ya Mapinduzi. 

“Pamoja na matokeo hayo, bila 
kuwa na sheria, miongozo, kanuni 
na taratibu huwezi kufanikisha 
haya. Kutokana na umuhimu wa 
uwekezaji, Zanzibar imepita katika 
hatua mbalimbali hadi sasa kuwa 
na Mamlaka ya Ukuzaji Uwekezaji 
Zanzibar (ZIPA). 

“Lengo ni kuhakikisha kunakuwa 
na uwekezaji wenye mafanikio 

na kuleta maendeleo endelevu,” 
anasema Mkurugenzi Msaidizi 
Uwezeshaji na Huduma wa ZIPA, 
Saleh Saad Ahmed alipohojiwa 

kuhusu hatua zilizofikiwa na Zan-
zibar katika kuchochea uwekezaji 
Zanzibar. 

Saleh anabainisha kuwa 

uwekezaji ndiyo mhimili mkuu 
katika maendeleo ya taifa lolote, 
Zanzibar ikiwamo. Anasema awali 
watalii wengi walikuwa wakienda 
Mombasa lakini baada ya vurugu 
zilizotokana na siasa katikati ya 
miaka ya 2000, hali ilibadilika na 
Zanzibar kuchukua nafasi.

“Mapinduzi yalikuja kuleta 
utawala bora na kuangalia nini 
hatima ya Zanzibar kiuchumi 
kwa miaka inayofuata. Viongozi 
waliotangulia kabla ya Rais Dk. 
Hussein Ali Mwinyi walianzisha 
mambo ambayo yameleta mafani-
kio makubwa kiuchumi Zanzibar. 
Rais Mwinyi ameendeleza zaidi na 
kuna matokeo makubwa katika 
ukuzaji uwekezaji na maendeleo 
kwa ujumla,” anasema.

Mkurugenzi huyo anabainisha 
kwamba kutokana na kasi ya maen-
deleo ya utalii Zanzibar, uwekezaji 
umesaidia miradi mingi ya hoteli 
hivyo kuchangia kwa asilimia 25 
hadi 30 ya pato zima la visiwa 
hivyo. 

Kwa mujibu wa Saleh, kati ya 
miradi 1,255 iliyosajiliwa ZIPA, 
600 ni ya hoteli kwa maana ya 
huduma za malazi na chakula na 
kwamba katika uongozi wa sasa 
wa Dk. Mwinyi kumekuwa na kasi 

kubwa katika usajili wa miradi ya 
uwekezaji. 

“Tangu kikiwa kituo cha 
uwekezaji mpaka sasa ZIPA katika 
uongozi wa Dk. Mwinyi pekee, 
yaani miaka mitatu, kumekuwa 
na uwekezaji wa miradi ya Dola 
bilioni 12.4 za Marekani. Kabla ya 
hapo hakuna mwaka ambao iliwahi 
kusajiliwa Zaidi ya miradi 50. 

“Katika kipindi cha Dk. Mwinyi, 
ilianza kusajiliwa miradi 99, ikaf-
uata 96 na sasa tunakwenda miradi 
104 hadi 105. Hiyo ni katika ZIPA 
peke yake, mingine inasajiliwa 
kwenye utalii na wazawa kwenye 
viwanda. Haya yote ni ni mafanikio 
makubwa ya Mapinduzi,” anasema. 

Anaongeza kuwa: “Kabla ya 
Mapinduzi hakukuwa na maen-
dele kama haya au manufaa kwa 
wazawa. Lakini kwa sababu ya 
sheria na katiba zetu katika kuwa-
jali wananchi, kumekuwa na 
mafanikio haya. Hata ongezeko la 
idadi ya watu linaonyesha kuwa 
Zanzibar panafaa kwa uwekezaji 
kwa sababu pana utulivu.”

Kuhusu maendeleo kisekta, 
anasema uwekezaji mkubwa ume-
fanyika katika miradi ya hoteli kwa 

USHINDANI WA SHULE BORA KWENYE MIKOA TISA …

MIAKA 60 MAPINDUZI YA ZANZIBAR

 MIAKA 60 YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

years of Revolution

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na wafanyakazi wote wa Mamlaka ya Ukuzaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA) 
wanaungana na Mheshimiwa Mhe. Hussein Ali Mwinyi, Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi na Mheshimiwa Dk Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuadhimisha miaka 

60 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

#WEKEZA ZANZIBAR SASA!

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dr. Samia Suluhu Hassan

Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
Mhe. Dr. Hussein Ali Mwinyi

MAMLAKA YA UKUZAJI VITEGA UCHUMI ZANZIBAR (ZIPA)

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
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Mkurugenzi Mtendaji Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar 
(ZIPA) Nd. Shariff Ali Sharif
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

S
EKTA ya utalii ni mboni 
ya jicho la Uchumi wa 
visiwa vya Zanzibar na 
Tanzania kwa ujumla. 

Wakati Zanzibar ikiadhimisha 
miaka ya Mapinduzi, sekta hiyo 
inachangia  uchumi wa visiwa 
hivyo kwa asilimia 29.2.

Katika kipindi hicho utalii 
pia umechangia kupatikana 
kwa ajira za mtu mmoja mmo-
ja pamoja na vikundi vya waja-
siriamali. Pia shughuli za utalii 
na mambo ya kale zimezidi 
kukua siku hadi siku na idadi ya 
wawekezaji imezidi kuongeze-
ka katika maeneo ya kihistoria.

Waziri wa Utalii na Mambo 
ya Kale, Simai Muhammed 
Said, anasema wizara hiyo 
inatekeleza majukumu ya 
kuitangaza Zanzibar kiutalii 
ndani na nje ya nchi. Anasema 
jukumu lingine ni kukuza pato 
la nchi kupitia sekta ya utalii, 
kuwashawishi wawekezaji wa 
ndani na nje ya nchi kuanzi-
sha miradi mbalimbali ya utalii 
itakayotoa tija kwa wananchi, 
kuyalinda, kuyahifadhi na kuy-
atangaza maeneo ya kihistoria.

Serikali, anasema inaendelea 
kuvitunza vitu na mabaki ya 
kihistoria yaliyopo nchini ili ku-
weka kumbukumbu kwa faida 
ya kizazi cha sasa na kijacho, 
kuuhifadhi na kuuendeleza Mji 
Mkongwe wa Zanzibar ambao 
ni kivutio kikubwa cha watalii.

MAFANIKIO
Simai anasema wakati Zanzi-

bar inaadhimisha miaka 60 ya 
Mapinduzi, sekta ya utalii ime-
pata mafanikio mengi ikiwamo 
kuongezeka uwekezaji katika 
miradi ya utalii yaliyochagizwa 
na mageuzi ya kiuchumi katika 
miaka ya 1980.

Anasema serikali imeweka 
mazingira rafiki ya uwekezaji 
nchini kwa kutunga sera, she-
ria na kuweka miongozo mbal-
imbali.

Kutokana  na juhudi hizo, Si-
mai anasema uwekezaji katika 
utalii umeongezeka kutoka mi-
radi 84 ya miaka ya 1990 hadi 
1,544 mwaka 2021 na miradi 
hiyo inamilikiwa na wazawa, 
wageni au kwa ubia baina ya 
wazawa na wageni.

“Miradi hiyo imejumuisha 
hoteli, migahawa, waendesha 
utalii, kumbi za mikutano, 
maduka ya zawadi, michezo 
ya baharini na afya,” anasema 
Simai na kubainisha kuwa 
baada ya Mapinduzi, Zanzibar 
kulikuwa na hoteli zisizozidi 
tano zikiwamo za Shangani, 
Bwawani na Amani ambazo 
zilitumiwa kama nyumba za 
kulala wageni.

Simai anasema ndani ya mia-

Utalii nguzo ya uchumi  
miaka 60 ya Mapinduzi

“Kikosi hiki 
kimesaidia 
kwa kiasi 
kikubwa 
kupunguza 
matokeo ya 
uhalifu nda-
ni ya sekta 
ya utalii na 
kuhakikisha 
wageni wa-
naotembe-
lea Zanzibar 
wanakuwa 
salama 
pamoja na 
mali zao. 
Kikosi hiki 
kimezin-
duliwa 
rasmi No-
vemba, 2021 
na Rais Dk. 
Hussein Ali 
Mwinyi,” 
anasema 
Sima.

nchini na wizara imekuwa ikira-
tibu na kupokea ujio wa meli hizo 
na kwa kipindi cha mwaka mmoja 
wizara imepokea meli saba za ki-
talii.

Alizitaja meli hizo kuwa ni 
Silver Shadow, Miss Artania, Le 
Jacques Cartier, MS Coral Geogra-
pher, MS Zuiderdam, MS Bolette 
na Swan Hellenic. Anasema meli 
hizo zimeleta watalii 3,774 na zi-
mechangia katika kukuza pato la 
taifa na kuongeza idadi ya watalii.

USALAMA WATALII 
Simai anasema ulinzi na us-

alama wa watalii na mali zao ni 
muhimu katika maendeleo ya 
sekta ya utalii. Katika kufanikisha 
azma hiyo, anasema serikali im-
eanzisha Kikosi cha Polisi Utalii 
na Diplomasia ambacho kina 
mchanganyiko wa askari kutoka 
vikosi vya Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar na Polisi.

“Kikosi hiki kimesaidia kwa 
kiasi kikubwa kupunguza ma-
tokeo ya uhalifu ndani ya sekta ya 
utalii na kuhakikisha wageni wa-
naotembelea Zanzibar wanakuwa 
salama pamoja na mali zao. Kikosi 
hiki kimezinduliwa rasmi Novem-
ba, 2021 na Rais Dk. Hussein Ali 
Mwinyi,” anasema Sima.

Sambamba na hilo, anasema 
wizara imeratibu uchukuaji wa 
filamu ya The Royal Tour ambayo 
imewashirikisha Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan na Dk. Mwinyi.

Anasema filamu hiyo imeit-
angaza Tanzania kimataifa kwa 
kuonyesha fursa zilizoko katika 
nyanja ya uwekezaji, utalii na uhu-
siano wa kimataifa.

Pia anasema kwa mara ya kwan-
za Kamisheni ya Utalii kwa kush-
irikiana na Jumuiya ya Umoja wa 
Mataifa inayoshughulikia Uchumi 
Afrika (UNECA) imeandaa mfumo 
wa upimaji wa mchango wa utalii 
kwenye pato la taifa.

Anasema kukamilika kwa mfu-
mo huu kumewezesha kujulikana 
mchango halisi wa utalii katika 
pato la taifa na tayari ripoti hiyo 
imeshatolewa na imeshaanza ku-
tumika.

ONGEZEKO LA AJIRA
Waziri Sima anasema sekta ya 

utalii inatoa mchango mkubwa 
katika kuwapatia vijana fursa 
za ajira nchini. Anasema kadri 
sekta inavyokua na nafasi za ajira 
nazo zinaongezeka na sasa inak-
isiwa ajira katika sekta ya utalii 
zimeongezeka kutoka ajira rasmi 
12,000 na 30,000 zisizo rasmi ka-
tika miaka ya 2000 na kufikia ajira 
rasmi 33,000 na 100,000 zisizo 
rasmi mwaka 2022.

ONGEZEKO MAPATO
Kutokana na ongezeko la watal-

ii na kukua kwa sekta ya utalii, 
kumekuwa na ongezeko la mapa-
to. Anasema mapato hayo yanak-
wenda serikalini na mengine kwa 
wananchi wanaotoa huduma 
mbalimbali kwa watalii.

“Kwa mujibu wa Ripoti ya Utafi-
ti wa Sekta ya Utalii Tanzania, 
Zanzibar ilipata Dola za Marekani 
milioni 844.9 mwaka 2022 ikil-
inganishwa na Dola milioni 71.3 
mwaka 2004,” anasema.
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ka 60 kuna zaidi ya hoteli  600 zenye 
hadhi kutoka nyota moja hadi tano.

IDADI WATALII
Kutokana na jitihada zinazofany-

wa na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar za kuitangaza Zanzibar kiutalii 
ndani na nje ya nchi, Simai anasema  
kumekuwa na ongezeko kubwa la 
watalii wanaoingia. Anabainisha 
kuwa watalii hao ni kutoka  19,368 
mwaka 1985 hadi kufikia watalii 
548,503 mwaka 2022.

Simai anasema ongezeko hilo 
limechangiwa na jitihada za ku-
tangaza utalii na kufunguliwa kwa 
jengo jipya la tatu la abiria (termi-
nal III) katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Abeid Amani Karume, 
hivyo kuwa kichocheo kikubwa kwa 
mashirika ya ndege ya kimataifa ku-
tua Zanzibar.

“Pamoja na hayo, bado mashirika 
mengine yameongeza safari za ku-
tua nchini ambayo ni Ethiopia Air-
lines ambayo kwa sasa hutua kila 
siku, Oman Air, Fly Dubai, na Etihad. 
Ikiwa hali itaendelea vizuri, tunata-
rajia kufikia lengo la Ilani ya CCM 
ya wageni 850, 000 ifikapo mwaka 
2025,” anasema.

Simai anasema jitihada hizo zi-
nakwenda sambamba na njia mpya 
za utandawazi wa matumizi ya 
teknolojia na kuzipa chapa huduma 
na bidhaa za utalii za Zanzibar na 
bidhaa hizo ni kama vile utamaduni, 
chakula, utalii wa mikutano, mich-
ezo na matamasha.

JENGO LA ABIRIA
Simai anasema ufunguzi wa jen-

go jipya la abiria katika Uwanja wa 

Ndege wa Karume umechangia kwa 
asilimia kubwa maendeleo ya sekta 
ya utalii hiyo ambapo mashirika 
mengi ya kimataifa yameanza kuleta 
wageni Zanzibar.

Anayataja mashirika hayo ni Royal 
Dutch Airlines (KLM), Edwelesis Air-
ways, Air France, Etihad Airways, 
Hi Fly na Global Airways. Mashirika  
hayo yameweza kuiunganisha Zan-
zibar na nchi nyingi za Ulaya  na 
Afrika.

Waziri Simai anasema wizara yake 
inaendelea kutangaza utalii bila 
ya kutumia gharama za fedha kwa  
kuwatumia mabalozi wa nchi am-
bao huchukua jitihada za hali ya 
juu za kuitangaza Zanzibar na  
kufanikisha kuja kwa wingi kwa wa-
geni nchini.

“Wizara huwatumia waandishi wa 
habari wa kitaifa na kimataifa katika 
kuitangaza nchi. Tumekuwa  tuk-
ishuhudia waandishi mbalimbali wa 
kimataifa wakiingia nchini na kui-
tangaza Zanzibar kwenye vyombo 
vyao vya kimataifa wanavyotoka,” 
anasema.

 ONGEZEKO HOTELI
Waziri Simai anasema kuwapo 

kwa hoteli za madaraja ya  juu 
kumesaidia uimarishaji wa sekta ya 
utalii Zanzibar, hivyo kusababisha 
Zanzibar kutembelewa na wageni 
maarufu na wenye uwezo mkubwa 
kimatumizi.

Simai anasema ujenzi wa hoteli 
umeongezeka kutoka 620 mwaka 
2020 hadi 709 kwa mwaka 2023 
sawa na ongezeko la asilimia 15.

Pia kumekuwa na ongezeko la 
meli za utalii katika kukuza utalii 
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Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa 
Mfuko wa hifadhi ya jamii Zanzibar ZSSF tunaungana na 

Mh. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dkt. Hussein Ally Hassan Mwinyi pamoja na 
Wananchi wote kwa ujumla katika kuadhimisha Miaka 

60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar.

MFUKO WA HIFADHI YA JAMII ZANZIBAR ZSSF

1964 - 2024

Miaka
YA MAPINDUZI 
YA ZANZIBAR

Mh. Dr.Hussein Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
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S.L.P: 2716 Zanzibar – Tanzania 
Simu: +255 24 2230342 
Faksi: +255 24 2232820 . 
Barua pepe: info@zssf.or.tz 
Tovuti: www.zssf.or.tz 
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Kilimani Mnara wa Mbao Zanzibar 
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Simu: +255 (0) 773 242 835 
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Tovuti: www.zssf.or.tz 

Kitogani 
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Simu: +255 (0) 773 336 477 
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Kinduni 
PEMBA: S.L.P: 293 
Simu: +255 24 52050 
Faksi: +255 24 52050 
Barua pepe: info@zssf.or.tz 
Tovuti: www.zssf.or.tz 

Chake Chake 
Slogan: zssf key to the future 

hitajika kwa nyumba 4,161 Un-
guja na Pemba. Pia liliandaliwa 
andiko (proposal) ya kiufundi 
na kifedha na kuwasilishwa 
serikalini. 

MIPANGO MIKUBWA 
Ni dhahiri kwamba Zanzibar 

kumekuwa na ongezeko la watu 
huku ardhi ikibaki kuwa ile ile. 
Kutokana na ukweli huo, SMZ il-
iandaa mipango a muda mfupi, 
wa kati na muda mrefu kwa ajili 
ta kupata suluhisho la changa-
moto hiyo. 

Katibu Mkuu anabainisha 
kuwa katika kufanya hivyo, 
serikali imedhamiria kuimari-
sha uongozi wa sekta ya ardhi 
na kwamba kuna kampuni ya 
Ufaransa ambayo iliandaa an-
dilo mradi (feasibility study) na 
kupendekeza masuala ya ardhi, 
ikiwamo upimaji na mipango 
miji yanawekwa katika mfumo 
wa kiditali.    

“Suala hilo limeshafanyika na 
kluwasilisha kwa serikali. Tuna-
tarajia kuwa ndani ya januarii, 
mwaka huu tutaanza utekeleza-
ji. Kwa hiyo masuala ya usajili 
wa ardhi yatakuwa katika mfu-
mo wa kidogotali na itafanyika 
kwenye ngfazio za mikoa. 

Hii ilishafanyika awali lakini 
kasi yake ilikuwa ndogo. Lakini 
tumeamua Kwenda kwa kasi 
zaidi kama Mheshimiwa Rais 
anavyotaka hasa kutokana na 
kasi ya uwekezaji, hivyo tunata-
mani watu wapimiwe na kupata 
ardhi ndani ya muda mfupi usi-
ozidi wiki mbili,” anasema. 

Mpango mwingine, kwa mu-
jibu wa Katibu Mkuu, ni kuan-
zisha kituo cha umahiri cha 
masuala ya uopimaji wa ar-
dhi (National Geoinformation 
Cente) kwa ajili ya kuwafundi-
sha wataalamu wa ardhi ambao 
watakuwa na uwezo wa kutoa 
huduma za viwango na kwa 
kasi.  Changamoto nyingine ili-
yokuwapo awali ni uchelewaji 
wa vibali vya ujenzi. Anasema 
upatikanaji wa vibali ulikuwa 
unachukua muda mrefu, hivyo 
wamechukua hatua kwa kuin-
gia katika mfumo wa kidijitali 
na kufanya ugatuzi hadi ngazi 
ya halmashauri.

Kuhusu mipango miji, anase-
ma serikali inalisimamia kika-
milifu ili kuhakikisha kila kitu 
kinafanyika kwa mujibu wa 
upangaji wa matumizi ya ardhi 
kama vile ujenzi wa nyumba na 
maeneo ya huduma. 

Moja ya mambo yanayotiliwa 
mkazo, anasema ni udhibiti 
wa ujenzi holela wa makazi 
na vituo vya mafuta. Anasema 
sheria ilianzishwa kuhusu 
udhibiti huo na kwamba wale 
waliobainika kujenga baada ya 
sheria hiyo, walivunjiwa.

“Lengo ni kuhakikisha kila ki-
pande cha ardhi kinakuwa kati-
ka mpango maalum wa matumi-
zi ya ardhi. Suala la ujenzi wa 
vituo vya mafuta liko chini ya 
ZURA (Mamlaka ya Udhibiti wa 
Nishati na Maji Zanzibar) kwa-
hiyo mtu hawezi kuingia tuna 
jenga kituo bila kibali.       

NYUMBA ZA NAFUU 
Moja ya malengo makuu ya 

Mapinduzi ambayo yametimiza 
miaka 60 yalikuwa ardhi na 
makazi na moja ya mambo ya  
kuzingatia katika hilo ni kuwa 
na nyumba au makazi ya bei 
nafuu kwa wananchi wa kipato 
cha chini. 

“Nyumba za bei nafuu si kwa 
wote lakini kama alivyoagiza 
Rais, jambo hili linatekelezwa. 
Makandarasi sita wameshapa-
tikana kwa ajili ya utekelezaji 
na wameleta mapendelezo 
ya kifedha na kiufundi. Mae-
neo 22 yametengwa Unguja na 
Pemba na ujenzi wa nyumba 
1,000 unatajiwa kuanza na kila 
wilaya tunapeleka mradi huo,” 
anasema. 

Pamoja na mpango huo, ana-
kiri kwamba ZHC tangu kuan-
zishwa haijawahi kutekeleza 
mradi ya nyumjba za bei nafuu 
na ilipata changamoto katika 
kuhudumia nyumba zilizoku-
wapo. Lakini, anasema serikali 
imekuwa imara na baadhi ya 

watu waliokuwa wakikaa katika 
nyumba hizo wameanza kuli-
pia.

Hata hivyo, Dk. Mngereza 
anasema shirika limeshaanzi-
sha miradi ya ujenzi wa nyum-
ba 72 katika eneo la Kwa Mchi-
na na hadi Oktoba, mwaka jana, 
ilishauza asilimia 80 ya nyumba 
hizo. 

“Rais alitoa Sh. Bilioni sita kat 
ya Sh. Bilioni 9.8 za mradi wa 
nyumba za bei nafuu za vyum-
ba viwili hadi vitatu kwa ajili ya 
kuwauzia wananchi. Kwa kweli 
kumekuwa na meitikio mkub-
wa . Kuna mredi wa nyumba 150 
Kisakasak na njia ya Fumba,” 
anasema. 

Ili kufanikisha mpango huo, 
Katibu Mkuu anasema wamesh-
irikisha sekta binafsi kwa ku-
waalika wawekezaji na kwamba 
walikutana nao June na Agosti, 
mwaka jana, wakaeleza changa-
moto wanazokabiliana nazo 
zikiwamo sheria. 

INATOKA  UK. 12 Mageuzi sekta ya ardhi 
miaka 60 ya Mapinduzi 
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Takwimu zinavyoleta taswira halisi 
ya maendeleo ya kiuchumi,  kijamii
Na Mwandishi Wetu 

TAKWIMU  ni suala muhimu kwa 
ajili ya mipango ya maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii kuanzia ngazi 
ya chini hadi ya juu, kwa maana 
ya serikali.  Bila kuwapo kwa tak-
wimu sahihi, ni vigumu kupanga 
mipango pamoja na mgawanyo wa 
rasilimali katika jamii husika. 

Hiyo inajidhihirisha kwa Zanzi-
bar kuhusu umuhimu wa takwimu 
katika kuleta maendeleo endelevu 
katika sekta mbalimbali za kiuchu-
mi na kijamii. Suala la takwimu 
kwa Zanzibar lilianza kabla ya 
Mapinduzi na limeendelea ndani 
ya miaka 60 ya Mapinduzi ya Zan-
zibar ya mwaka 1964 yaliyoleta 
ukombozi kwa wananchi. 

Kabla  ya Mapinduzi, kuanzia mi-
aka ya 1930, takwimu kwa upande 
wa Zanzibar zilikuwa zinachuku-
liwa na Sensa ya Watu na Makazi 
iliyofanyika mwaka 1932 wakati 
huo idadi ya watu ilikuwa takriba-
ni 180,000.

Takwimu ziliendelea mpaka 
mwanzoni mwa miaka ya 1950  na 
sensa ya watu ilifanyika mwaka 
1958 chini ya Afrika Mashariki 
ambayo ilibainisha kuwa  idadi ya 

watu ilikadiriwa kuwa 285,000. 
Zanzibar ilipofanya Mapinduzi 

Januari 12 mwaka 1964, shughuli 
za Takwimu na Sensa ya Idadi ya 
Watu zilihamishiwa kwenye sek-
sheni ya Wizara ya Fedha. Mwaka 
1967 Sensa ya Watu na Makazi am-
bayo ilikuwa ni ya Jamhuri, ilifanyi-
ka na idadi ya watu ilifika takribani  
360,000.  Sensa ya pili baada ya 
Mapinduzi, ilifanyika mwaka 1978. 
Takwimu ziliendelea kukusanywa 
ili kuimarisha uchumi na kupanga 
maendeleo kupitia Ofisi ya Ku-
dumu ya Mipango (OKM) ambayo 
ilikuwa chini ya Wizara ya Fedha. 

Mwaka 1979, Rais wa Awamu 
ya Pili Zanzibar, Aboud Jumbe 
Mwinyi, alitoa tamko la kuan-
zishwa kwa Idara ya Takwimu Zan-
zibar. Idara hii ilikusanya takwimu 
za kiuchumi  na kijamii kwa ajili ya 
maendeleo ya nchi. 

Sensa ya tatu baada ya Mapin-
duzi ilifanyika mwaka 1988 kwa 
kuangalia Idadi ya Watu na Makazi 
na kwa mujibu wa Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, sensa ile ilifanyi-
ka kwa mafanikio makubwa na 
ofisi iliendelea kufanya kazi zake. 

Mnamo mwaka 2002, Tanzania 
ilifanya sensa ya nne na kubainika 

kuwa Zanzibar ilikuwa na watu 
981,754. Sensa ya tano ilifanyika 
mwaka 2012 ikafahamika kuwa 
Zanzibar ina jumla ya watu wana-
okadiriwa kufikia 1,303,055

Sensa ya sita  ni ya mwaka 2022 
ambapo imebainisha kuwa Zanzi-
bar ina watu 1,887,724. 

“Mafanikio ya sensa hii ni 
makubwa sana. Kwanza mwitikio 
wa wadau ulikuwa  mkubwa na 
haukuwa na changamoto yoyote. 
Matokeo  yalikuwa na kiu kubwa 
ya kutumia taarifa hizi. 

“Taarifa za sensa hii zilitolewa 
mapema kutokana na mifumo ya 
kidijitali iliyotumika. 

Waandishi wa habari pia walitoa 
wito mkubwa kwa wananchi ili 
kushiriki katika sensa ya watu na 
makazi,” anasema Salum Kassim 
Ali, Mtakwimu Mkuu wa Serikali  
Zanzibar. 

HISTORIA 
Kuanzia mwaka 1990 ofisi il-

iendeleza kasi ya ukusanyaji wa 
takwimu  Mwaka 1999 ofisi ya 
Mtakwimu ilitunga sheria mpya 
ya Ofisi ya Mtakwimu Zanzibar. 
Ilipofika mwaka 2007, ilitungwa 
sheria nyingine na kuitwa Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali na Il-

iongeza Bodi ya Takwimu Zanzibar 
ambayo  mpaka sasa ipo na inasi-
mamia ofisi hii. 

Mwaka 1968 zilijengwa nyumba 
za Mjerumani, nyumba za Kili-
mani, Michenzani, Bambi Makun-
duchi na kwa upande wa Pemba 
zilijengwa Wete , Chakechake na 
Mkoani. 

UMUHIMU WA TAKWIMU 
Idadi ya watu ndiyo inayotumika 

wakati wa uandikishaji wa wapiga 
kura. Uchaguzi wa mwaka 1957 
na 1961 na 1963. Ulitumia sensa ya 
watu na makazi. 

Umuhimu mwingine ni kupanga 
mipango ya kiuchumi na  maen-
deleo  ya nchi kama barabara na 
miundombinu ,uendelezaji wa 
majumba ya makazi na umuhimu 
mwingine ni ukusanyaji wa Tak-
wimu, uchakataji pamoja na usam-
bazaji wa Takwimu.

MAFANIKIO
Mafanikio ya takwimu, kwan-

za, ni ukusanyaji wa taarifa na 
upashaji taarifa mbalimbali kwa 
serikali  na pili, ni utolewaji wa 
matoleo mbalimbali ya kiuchumi, 
mfumo wa bei , ajali na ripoti 
mbalimbali. Umuhimu mwingine 
ni utafiti mwingi  umefanywa kupi-

tia ofisi ya Mtakwimu.
Upande wa watendaji, miaka 

ya 1970 mpaka 1990 watendaji 
wachache walikuwa na uwezo la-
kini sasa hivi vijana wengi wana 
elimu. Wafanyakazi wasiopungua 
30 wana shahada ya kwanza na  25 
shahada ya pili na wengi ni wa di-
ploma na cheti. 

Aidha, mipango ya serikali kupi-
tia Baraza la Wawakilishi imekuwa 
ikipangwa kupitia Takwimu hizi.

Mafanikio mengine ni ujenzi 
wa jengo la Pemba kwani tayari 
wameshafunga mkataba na kam-
puni ya kuandaa michoro ya jengo 
la Pemba.  Ndani  ya  mwaka mmo-
ja na nusu, jengo la Pemba litaku-
wa limekamilika.  Kwa upande wa 
miundombinu ya ofisi, jengo ni 
zuri sana.

Kuna uhusiano mzuri sana na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  Ofisi za 
Takwimu za Afrika Mashariki na za 
Dunia. Pia washirika wa Maende-
leo kama UNICEF, UNDP na Benki 
Dunia.

WITO KWA WANANCHI
Takwimu ndiyo msingi wa ku-

panga na utakapopanga vizuri 
kupitia takwimu, maendeleo yat-
akwenda vizuri. 

Maadhimisho
ya Miaka

ya Mapinduzi
1964 - 2024

SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR
OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

# TAKWIMU KWA MAENDELEO!MUNGU IBARIKI ZANZIBAR

BODI,MENEJIMENT NA WAFANYAKAZI WA OFISI YA MTAKWIMU 
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MWINYI RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA BARAZA LA 
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KUADHIMISHA MIAKA 60 YA MAPINDUZI MATUKUFU YA MWAKA 1964  

TAKWIMU KWA MAENDELEO Mh. Dr.Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
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ZIPA mhimili ukuzaji uwekezaji Zanzibar 
sababu ya ongezeko la watalii. 

Kwa sasa anasema kuna wastani 
wa watalii 600,000 wanaoingiza 
Zanzibar kwa mwaka na hoteli 
zilizoko ni 400.

Sababu kubwa ya ongezeko 
hilo, anasema ni sera na mikakati 
bora ya serikali katika kukuza 
uwekezaji katika sekta mbalim-
bali, utalii ukiwamo. Anasema 
sera hizo na sheria zimesababi-
sha kutokuwapo kwa udhalil-
ishaji dhidi ya wageni na wazawa 
na vitendo kama hivyo vikiri-
potiwa na kubainika ni kweli, 
mtu anachukuliwa hatua mara 
moja na kama ni mtalii au mgeni, 
anaondolewa mara moja.

SEKTA YA MILKI  
Kutokana na wimbi la 

uwekezaji kuwa kubwa Zanzibar, 
Saleh anasema kumekuwa na 
kasi katika maendeleo ya sekta 
ya makazi hivi sasa. Kwa mujibu 
wa mkurugenzi huyo, hivi sasa 
kuna miradi 114 ya uwekezaji 
katika sekta hiyo imeandikishwa 
jambo linalodhihirisha kuwa 
kuna umuhimu wa kuwekeza ka-
tika eneo hilo. 

Anasema katika kuwavutia 
wawekezaji wa sekta hiyo, mtu 
anayeuza nyumba yenye tham-
ani ya Dola za 100,000 za Mare-
kani anapata hati ya ukaazi. Pia 
watu wanashajihishwa kutoku-
funga nyumba wanapoondoka 
bali wakodishe ili kodi za serikali 
ziendele kulipwa. 

“Katika hili lengo tunataka kui-
fanya Zanzibar kuwa sehemu ya 
pili ya ukaazi kwa watu (second 
home) kama ilivyo Dubai. Mtu 
ana nyumba Dubai na sehemu 
nyingine, ndivyo tunavyotaka 
Zanzibar iwe,” anasisitiza. 

Ili kuhakikisha wawekezaji 
hawapati usumbufu katika ku-
pata vibali na vyeti kwa ajili ya 
kuanzisha miradi Zanzibar, Saleh 
anasema kwa mara ya kwanza 
masuala ya uwekezaji yameanza 
kufanyika kwa njia ua mtandao. 

“Kupitia mfumo huu wa kiele-
ktroniki anapata cheti kupitia 
mtandaoni na malipo anafanya 
kwa njia ya mtandao. Tayari 
maombi 90 yamefanyika na 
wawekezaji wamepata vyeti kwa 
njia ya mtandao. Mfumo huu pia 
unaokoa muda ma fedha.

“Kupitia mfumo huu wa Zanzi-
bar Investment Electronic Win-

dow, masuala yote yamefunga-
manishwa pamoja yakiwamo 
uhamiaji, ardhi. Katika kutoa 
huduma bora, kimeanzishwa 
kituo cha huduma kwa pamoja 
ambacvho kinahusisha uhamiaji, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), Mamlaka ya Mapato Zan-
zibar (ZRA), wakala wa Majengo 
(ZBA), utalii, manzigira na watu 
wa ardhi,” anasema.

MAGEUZI MAKUBWA 
Tangu ilipokuwa Idara ya 

Uwekezaji chini ya Wizara 
ya Fedha na Uchumi mwaka  
1986 hadi mamlaka sasa, kume-
kuwa na mageuzi makubwa ka-
tika masuala ya uwekezaji Zan-
zibar. 

Moja ya mafanikio ni kumtam-
bua Mzanzibari na Mtanzania ali-
yeko ughaibuni (diaspora) tofauti 
na awali alivyokuwa akionekana 
mgeni. Pia mabadiliko ya sheria 
kuhusu uwekezaji yanawataka 
wawekezaji kurejesha kwa wa-
nanchi sehemu ya faida wanayo-
pata (CSR). 

Mafanikio mengine ni ku-
wawezesha wawekezaji kupata 
ardhi kwa ajili ya kuwekeza mi-
radi yao pamoja na kupunguza 
viwango wanavyopaswa kulipa. 
Viwango hivyo, kwa mujibu wa 
Saleh, kwa Watanzania vimepun-
gua kutoka Dola 300,000 za Ki-
marekeni hadi Dola 200,000 na 
kwa wageni kutoka Dola milioni 
2.5 hado Dola 500,000. 

Ili kufanikisha azma ya 
uwekezaji, ZIPA imetenga 
maeneo huru sehemu mbal-
imbali ambayo hutulewa kwa 

wawekezaji. Baadhi ya maeneo 
hayo ni Free Economic Zone 
Fumba (hekta 3,000), Viwan-
da Vidogo Amani (hekta 12.6), 
Bandari Huru Maruhubi (hekta 
5.6), Micheweni (hekta 808.8), 
mashamba ya mipira na visiwa 
kwa ajili ya uwekezaji.  

MIPANGO 2024 

Katika mwaka 2024, ZIPA ime-
panga kupita mkoa kwa mkoa 
na vyuo kutoa elimu kuhusu 
uwekezaji ikiwamo kuwamo kwa 
kampuni za ndani za ushauri 
elekezi katika masuala hayo. Pia 
imepanga kusimamia uwajibikaji 
wa wawekezaji kutekeleza utoaji 
wa misaada ya maendeleo ya 
jamii zilizoko katika maeneo ya 
uwekezaji (CSR) kulingana na mi-
pango ya mikoa. 

“Pia tunataka wananchi wa-
tangaze dhamira zao katika 
uwekezaji. Wengi wanakosa mi-
taji kwa maana ya fedha na uele-
wa wa masuala ya uwekezaji. 
Lengo hapa ni kuhakikisha 
mwananchi wa kawaida anaju-
muishwa na kusaidiwa katika 
masuala ya uwekezaji,” anasisiti-
za Saleh. 

MAADHIMISHO
ya Miaka

ya Mapinduzi
1964 - 2024

SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR
WIZARA YA UTALII NA MAMBO YA KALE- ZANZIBAR

MUNGU IBARIKI ZANZIBAR

BODI,MENEJIMENT NA WAFANYAKAZI WA WAZIRI WA UTALII 
NA MAMBO YA KALE - ZANZIBAR, WANAMPONGEZA DKT 

HUSSEIN ALI MWINYI RAIS WA ZANZIBAR NA MWENYEKITI WA 
BARAZA LA MAPINDUZI PAMOJA NA WANANCHI WOTE WA 
ZANZIBAR KATIKA KUADHIMISHA MIAKA 60 YA MAPINDUZI 

MATUKUFU YA MWAKA 1964   Mh. Dr.Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
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Na Mwandishi Wetu

Wakati Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar ikiazimi-
sha miaka 60 ya Mapinduzi 
Mamlaka ya Maji Zanzibar 
(ZAWA) Mamlaka pekee 
ya kushughulikia maji im-
eweza kuwapatia  wa-
nanchi maji safi na salama. 

Hii ni kutokana na mi-
kakati iliyowekwa na 
mamlaka hiyo kupitia 
uwezeshwaji wa serikali ya 
awamu ya nane inayoon-
gozwa na  Dk. Hussein Ali 
Mwinyi.

Mkurugenzi Mkuu wa 
ZAWA , Mhandisi Dk. 
Salha Mohamed Kassim 
anasema, “anamshukuru 
sana Rais wa awamu ya 
nane kwa kuwapa kip-
aumbele sekta ya maji kwa 
kutekeleza miradi miwili 
mikubwa sana uzalishaji 
wa miradi hii unaweza 
kushinda zile awamu saba 
zilizopita. 

Pia ameongeza kuwa, 
kazi kubwa ya mamlaka 
hiyo ni kuchimba visima , 
kazi nyingine ya mamlaka 
ni kuyasafisha maji hayo 
na kuyahifadhi kwenye 
visima. Pamoja na kuyahi-
fandi kwenye  matanki 
makubwa.na kuyafikisha 
kwa wananchi.

Kwa sasa kuna utekelezaji 
wa miradi miwili mikubwa 
ya maji ,mradi mmoja ni  
mkopo wa exim Bank kupi-
tia serikali ya India. Ambao 
ni wa Dola  milioni 92.18. 
kupitia mradi huo zawa 
imeweza kuchimba visima 
vikubwa 64. Visima hivi 
vina uwezo wa kuzalisha 
maji lita milioni 177 kwa 
siku. Kabla ya miradi hii 
zawa ilikuwa na uwezo wa 
kuzalisha maji lita milioni 
143. Kutoka kwenye visima  
vidogo na vya wastani 308. 

Zawa iliweka mkakati 
wa kuwa na kisima zaidi ya 
kimoja na kujaza maji kwe-
nye tanki moja. Ili kuondoa 
kero ya ukosefu wa maji 
kwa wananchi. Zawa imet-
engeneza mifumo  saba ya 
maji. Ya kwanza ipo Dole, 
ya pili ipo Mfenesini, ya 
tatu ipo dimani ya nne ipo 
Mkoroho, ya tano Maun-
gani, ya sita Masingini na ya 
saba ipo Kwarara,. Kupitia 
mifumo yote  saba kuna 
jumla ya matanki 15 yenye 
uwezo wa kuhifadhi maji  
lita  milioni 134 matanki 
yote yakijaa. Ambayo yana-
toka kupitia visima 64, haya 
ni mafanikio makubwa 
sana ambayo hayajawahi 
kutokea awamu zote za 
nyuma. Matanki haya kumi 
na tano. Mawili yapo Mfe-
nesini, mawili yapo Dole,  
Kwarara kuna matanki 
matatu. Kubwa la chini lina 
uwezo wa kuhifadhi lita 

milioni 32.5 juu zipo mbili 
kila moja lina uwezo wa 
kuhifadhi maji lita milioni 
5.5.Kwarara peke yake ina 
uwezo wa kuhifadhi maji 
lita milioni 43.5 .

Matanki yote 15 ambayo 
Kwarara 3 , Mfenesini 
2,Dole 2, Dimani 2, Mkoro-
go 2, pamoja na Masingini 
2. Zawa imelaza mabomba 
ya  km 480 kutoka kwe-
nye visima. Kuleta kwenye 
matanki na kutoka kwenye 
matanki na kupeleka kwa 
wananchi. 

Dk. Salha anasema,mradi 
huu utakwenda kuwapatia 
maji shehia 36 za mkoa wa 
mjini magharibi pamoja na 
vitongoji vya karibu yake. 
Wananchi wote watafungi-
wa mita za maji.

Awali zilizopita walifunga 
mita zisizofikia 20,000 sasa 
hivi mamlaka hiyo ina uw-
ezo wa kupima mwananchi 
anatumia maji kwa kiasi 
gani na atalipia kiasi gani. Ili 
mwananchi aweze kutumia 
maji kwa uangalifu na ku-
weza kutoa huduma zina-
potokea hitilafu za maji. 
Haya ni mafanikio ambayo 
yamepatikana katika miaka 
60 ya mapinduzi. 

Mafanikio mengine ni 
ujenzi wa ofisi bora na ya 
kisasa iliyopo Madema 
27.12.2023

Mafanikio mengine 
ni  ununuzi  wa magari  
kwa wahandisi. Kuna wa-
kandarasi 3. Megha, Hellen 
T na Afcon. Magari haya 
yanawasaidia wahandisi ili 
kusimamia kazi. Pamoja na 
kununua mita za kufunga 
kwenye shehia 36. 

Mradi wa ahueni ya 
uviko 19

Vilevile mradi wa ahueni 
uviko 19 ni wa Sh. 34.2bil-
ioni. Zawa itafungua miradi 
midogo  10. 

Kwenye mradi wa exim 
Zawa watafungua miradi  
4. Jengo na miradi  mitatu . 
Moja Dimani nyingine Mas-
ingini na Dole. Wananchi 
washaanza kupata maji ka-
tika sehemu hizo tatu. 

Pesa hizi ziliweza 
kuongeza  visima vipya 38 
ambapo walijenga matanki 
10. 5 yapo Pemba  na 5 yapo 
Unguja. Kila tanki lina ujazo 
wa lita milioni moja. Zawa 
imeongeza uhifadhi wa 
maji wa lita milioni 10. Uki-
unganisha na matanki ya 
exim Zawa imeweza kuhi-
fadhi maji lita milioni 144. 

Zawa pia imetengeneza 
visima 36. Kwa kuweka mi-
undombinu na kubadilisha 
pampu kwenye visima vya 
zamani 49 na kununua 
pampu 123 na kuimarisha 
huduma ya maji safi na 
salama na pampu 64 kwe-
nye mradi wa exim Bank. 
Zawa imemaliza tatizo la 

ZAWA YAMALIZA KERO YA UPATIKANAJI WA MAJI  SAFI  
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maji katika kisiwa cha Tumbatu kwa 
kuwawekea tanki la maji lenye ujazo 
wa lita milioni moja.

Matanki 2 yapo mkoa wa kaska-
zini Pemba makangale na shumba na 
shanjani mkoa wa kusini. 

Matanki ya Unguja yapo Bubwini 
na katika kisiwa cha Tumbatu. Pamo-
ja na bambi ukuja ukuu na Mgeni Haji.

Pia Zawa imejenga vibanda 52 vya 
kuhifadhia pampu hizo. Vibanda 26 
vipo Pemba na vibanda 26 vipo Un-
guja. Na visima 38 27 vilichimbwa 
Pemba na 11 vimechimbwa Unguja. Na 
Zawa imenunua magari 2 ya kuchim-
bia visima. 

Pia zawa imetumia sehemu ya 
fedha hizo kulaza mabomba km 319. 
Hatua hii bado haijakamilika. Km 200 
tayari kwa Unguja na Pemba. Zawa 
pia imenunua mashine za kuungan-
ishia mabomba 13 na majenereta 10 ili 
kufanya kazi kwa haraka. 

Mradi mpya
Zawa inao mradi mpya wa KFW 

ambao utaanza hivi karibuni. Na 
mradi wa JAICA ambao nao karibu 
utaanza. Na mradi wa mwekezaji NEC 
‘’National energy sector “ ya Oman. 
Pia zawa wametia saini MOU ya Mradi 
wa SCAN INVESTMENT kwa ajili ya 
kuweka solar kwenye visima. 

Mfumo 
Pia Zawa inatumia mifumo mbalim-

bali ya kielektroniki. Pamoja na Teha-
ma kuhakikisha inafikisha bili kwa 
wananchi , pamoja na kupokea pesa 
kupitia kwenye mfumo. Unaweza 
kutumia simu yako ya mkononi kuli-
pia maji. Au wakala wa bamk tofauti 
kama PBZ, CRDB,NMB na benki ny-
ingine. Zawa inatumia pia smart mita 
pia watafunga mita zaidi ya 20,000. 

Malengo makubwa ya Zawa ni ku-
hakikisha Wananchi wanapata maji 
kwa asilimia 100. Baada ya kufungua 
miradi yote.
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Na Mwandishi wetu
Wakati Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ikiazimisha miaka 60 ya Mapinduzi Mamlaka ya 
Maji Zanzibar (ZAWA) Mamlaka pekee ya 
kushughulikia maji.imeweza kuwapatia  
wananchi maji safi na salama. 
Hii ni kutokana na mikakati iliyowekwa na 
mamlaka hiyo kupitia uwezeshwaji wa serikali 
ya awamu ya nane inayoongozwa na  Dkt. 
Hussein Ali Mwinyi.
Mkurugenzi Mkuu wa ZAWA , Mhandisi Dkt. Salha 
Mohamed Kassim anasema, “anamshukuru 
sana Raisi wa awamu ya nane kwa kuwapa 
kipaumbele sekta ya maji kwa kutekeleza miradi 
miwili mikubwa sana . uzalishaji wa miradi hii 
unaweza kushinda zile awamu saba zilizopita. 
Pia ameongeza kuwa, Kazi kubwa ya mamlaka 
hiyo ni kuchimba visima . kazi nyingine ya 
mamlaka ni kuyasafisha maji hayo na 
kuyahifadhi kwenye visima. Pamoja na 
kuyahifandi kwenye  matanki makubwa.na 
kuyafikisha kwa wananchi.
Kwa sasa kuna utekelezaji wa miradi miwili 
mikubwa ya maji . mradi mmoja ni  mkopo wa 
exim Bank kupitia serikali ya India. Ambao ni wa 
Dola  milioni 92.18. kupitia mradi huo zawa 
imeweza kuchimba visima vikubwa 64. Visima 
hivi vina uwezo wa kuzalisha maji lita milioni 177 
kwa siku. Kabla ya miradi hii zawa ilikuwa na 
uwezo wa kuzalisha maji lita milioni 143. Kutoka 
kwenye visima  vidogo na vya wastani 308. 
Zawa iliweka mkakati wa kuwa na kisima Zaidi 
ya kimoja na kujaza maji kwenye tanki moja. Ili 
kuondoa kero ya ukosefu wa maji kwa 

wananchi. Zawa imetengeneza mifumo  saba ya 
maji. Ya kwanza ipo Dole, ya pili ipo Mfenesini, ya 
tatu ipo dimani ya nne ipo mkoroho, ya tano 
Maungani, ya sita Masingini na ya saba ipo 
kwarara,. Kupitia mifumo yote  saba kuna jumla 
ya matanki 15. yenye uwezo wa kuhifadhi maji  
lita  milioni 134 matank yote yakijaa. Ambayo 
yanatoka kupitia visima 64, haya ni mafanikio 
makubwa sana ambayo hayajawahi kutokea 
awamu zote za nyuma. Matanki haya kumi na 
tano. Mawili yapo mfenesini, mawili yapo dole,  
kwarara una matanki matatu. Kubwa la chini lina 
uwezo wa kuhifadhi lita milioni 32.5 juu zipo 
mbili kila moja lina uwezo wa kuhifadhi maji lita 
milioni 5.5.kwarara peke yake ina uwezo wa 
kuhifadhi maji 43.5 milioni lita,
Matanki yote 15 ambayo kwarara 3 , mfenesini 
2,dole 2, dimani 2mkorogo 2, pamoja na 
masingini 2.moja chini na moja juu ya mnara.
Zawa imelaza mabomba ya  km 480 kutoka 
kwenye visima. Kuleta kwenye matanki na 
kutoka kwenye matanki na kupeleka kwa 
wananchi. 
Dkt Salha anasema,mradi huu utakwenda 
kuwapatia maji shehia 36 za mkoa wa mjini 
magharibi pamoja na vitongoji vya karibu yake. 
Wananchi wote watafungiwa mita za maji.
Awali zilizopita walifunga mita zisizofikia 20,000 
sasa hivi mamlaka hy ina uwezo wa kupima 
mwananchi anatumia maji kwa kiasi gani na 
atalipia kiasi gani. Ili mwananchi aweze kutumia 
maji kwa uangalifu. Na kuweza kutoa huduma 
zinapotikea itilafu za maji. Haya ni mafanikio 
ambayo yamepatikana katika miaka 60 ya 
mapinduzi. 

Mafanikio mengine ni ujenzi wa ofisi bora na ya 
kisasa. Iliyopo madema 27.12.2023
Mafanikio mengine ni  ununuzi  wa magari  kwa 
wahandisi. Kuna wakandarasi 3. Megha, Hellen 
T na Afcon. Magari haya yanawasaidia wahandisi 
ili kusimamia kazi. Pamoja na kununua mita za 
kufunga kwenye shehia 36. 

Mradi wa ahueni ya uviko 19

Vilevile mradi wa ahueni uviko 19 ni wa sh. 
34.2bilioni. zawa itafungua miradi midogo  10. 
Miradi mitatu ni ya exim bank. Na 6 ya ahueni 
covid 19 na 1 ni wa jengo la mamlaka hiyo. 
Kwenye mradi wa exim zawa watafungua miradi  
4. Jengo na miradi  mitatu . Moja dimani 
nyingine masingini na dole. Wananchi washaan-
za kupata maji katika sehemu hizo tatu. 
Pesa hizi ziliweza kuongeza  visima vipya 38 
.ambapo walijenga matanki 10. 5 yapo pembe na 
5 yapo unguja. Kila tanki lina ujazo wa lita milioni 
moja. Zawa imeongeza huifadhi wa maji wa lita 
milioni 10. Ukiunganisha na matanki ya exim 
zawa imeweza kuhifadhi maji lita milioni 144. 
Zawa pia imetengeneza visima 36. Kwa kuweka 
miundombinu. Na kubadilisha pampu kwenye 
visima vya zamani 49 na kununua pampu 123 na 
kuimarisha huduma ya maji safi na salama.na 
pampu 64 kwenye mradi wa exim Bank. Zawa 
imemaliza tatizo la maji katika kisiwa cha 

Tumbatu kwa kuwawekea tanki la maji lenye 
ujazo wa lita milioni moja.
Matanki 2 yapo mkoa wa kaskazini pemba 
makangale na shumba na shanjani mkoa wa 
kusini. Jingine kujini na kendwa pemba. 
Matanki ya unguja yapo bubwini na katika kisiwa 
cha Tumbatu. Pamoja na bambi ukuja ukuu na 
Mgeni Haji.
Pia zawa imejenga vibanda 52 vya kuhifadhia 
pampu hizo. Vibanda 26 vipo pemba na vibanda 
26 vipo unguja. Na visima 38 27 vilichimbwa 
pemba na 11 vimechimbwa unguja. Na zawa 
imenunua magari 2 ya kuchimbia visima. 
Pia zawa imetumia sehemu ya fedha hizo kulaza 
mabomba km 319. Hatua hii bado haijakamilika. 
Km 200 tayari kwa unguja na Pemba. Zawa pia 
imenunua mashine za kuunganishia mabomba 
13 na majenereta 10 ili kufanya kazi kwa haraka. 

Mradi mpya

Zawa inayomradi mpya wa KFW ambao utaanza 
hivi karibuni. Na mradi wa JAICA ambao nao 
karibu utaanza. Na mradi wa mwekezaji NEC 
‘’National energy sector “ ya Oman. Pia zawa 
wametia saini MOU ya Mradi wa SCAN 
INVESTMENT kwaajili ya kuweka solar kwenye 
visima. 

Mfumo 
Pia Zawa s inatumia mifumo mbalimbali ya 
kielectronic. Pamoja na Tehama kuhakikisha 
inafikisha bill kwa wananchi , pamoja na 
kupokea pesa kupitia kwenye mfumo. Unaweza 
kutumia simu yako ya mkononi kulipia maji. Au 
wakala wa bamk tofauti kama PBZ, CRDB,NMB 
na benki nyingine. Zawa inatumia pia smart mita 
pia watafunga mita Zaidi ya 20,000. 
Malengo Makubwa ya Zawa ni kuhakikisha 
Wananchi wanapata maji kwa asilimia 100. 
Baada ya kufungua miradi yote.

ZAWA yamaliza kero ya upatikanaji wa Maji  Safi  na Salama Zanzibar

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
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Baraza la Mapinduzi Zanzibar Dkt. HUSSEIN ALI MWINYI katika kuadhimisha 

miaka 60 ya Mapinduzi.
Mamlaka ya Maji Zanzibar tunaahidi kuendelea kuyalinda Mapinduzi yetu kwa 
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HAALAND NAYE MADRID
KLABU ya Real Madrid inatathmini uwezekano wa 

kumsajili mshambuliaji wa Manchester City na Nor-
way, Erling Haaland mwenye umri wa miaka 23, kwa 
sababu ya wasiwasi iwapo fowadi wa Ufaransa, Kylian 
Mbappe mwenye umri wa miaka 25, ataondoka Paris 
St-Germain ili kujiunga nao. (AS)

GALLAGHER ALENGWA
KIUNGO wa kati wa Chelsea, Conor Gallagher mwe-

nye umri wa miaka 23, anasalia kuwa juu ya orodha 
ya wachezaji wanaotakiwa na Tottenham huku Spurs 
hao wakilenga kumnunua kiungo huyo wa kati Janu-
ari hii. (Independent)

SALANKE HAUZWI
KLABU ya Newcastle United imeambiwa kwamba 

mshambuliaji wa England, Dominic Solanke hatau-
zwa mwezi huu baada ya kufanya uchunguzi kwa ajili 
ya fowadi huyo wa Bournemouth mwenye umri wa 
miaka 26. (Telegraph)

DIER ANUKIA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich ipo kwenye mazungum-

zo ya kumsajili mlinzi wa England, Eric Dier mwenye 
umri wa miaka 29 kutoka Tottenham Hotspur. (Inde-
pendent)

MARTIAL AMEKATAA
MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Anthony 

Martial amekataa kujiunga na Fenerbahce, Marseille 
na ligi ya Saudi Pro league, huku Mfaransa huyo mwe-
nye umri wa miaka 28 akitarajiwa kusalia Old Trafford 
hadi mkataba wake utakapokamilika msimu wa joto. 
(Athletic)

BERGWIJIN ATAKIWA
KLABU ya West Ham inafikiria kuwasilisha ombi la 

kutaka kumnunua fowadi wa Ajax, Steven Bergwijn 
mwenye umri wa miaka 26 na winga wa Sunderland, 
Jack Clarke mwenye umri wa miaka 23, huku wakita-
rajia kusajili mchezaji mmoj mwezi huu. (Telegraph)

BRENTFOR PIA WAMUWANIA
BRENTFORD na Crystal Palace pia wanavutiwa na 

Jack Clarke, ambaye alikuwa Tottenham Hotspur kab-
la ya kujiunga na Sunderland. (Evening Standard)

SAMARDZIC AWINDWA
KLABU ya Brighton imeingia kwenye kinyang‘anyiro 

cha kumnunua kiungo wa kati wa Serbia, Lazar Sa-
mardzic huku Napoli ikiwa imekubali mkataba na 
Udinese kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 21. (Sky Sports)

KILMAN HAUZWI
KLABU ya Wolves haina shinikizo la kumuuza beki 

wa England, Max Kilman, huku West Ham wakihu-
sishwa na mchezaji huyo wa miaka 26 (Mail)

MEJBRI KWA MKOPO
KLABU ya Sevilla ipo kifua mbele kumsajili kiungo 

wa kati wa Manchester United na Tunisia, Hannibal 
Mejbri mwenye umri wa miaka 20 kwa mkopo hadi 
mwisho wa msimu huu. (Manchester Evening 
News)

KIWIOR ATAKIWA ARSENAL
KLABU ya Napoli inaweza kumnunua mchezaji wa 

kimataifa wa Arsenal na Poland, Jakub Kiwior mwe-
nye umri wa miaka 23 na mlinzi wa Chelsea Mfaransa 
Malang Sarr mwenye miaka 24, huku wakitafuta kum-
nunua beki wa kati mwezi huu. (La Repubblica, via 
Football Italia)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

ANTHONY Martial ameripotiwa 
kukataa wazo la kuondoka Man-
chester United wakati wa diri-
sha la usajili la sasa, badala yake 
ameamua kusalia hadi mwisho wa 
mkataba wake.

Mshambuliaji huyo ambaye kati-
ka miaka ya hivi karibuni uchezaji 
wake umepungua kutokana na 
kuwa majeruhi na kukosa kiwan-
go kizuri, ameingia miezi sita ya 
mwisho ya mkataba wa muda mre-
fu aliosaini mwaka 2019.

Martial amebadilishwa nafasi 
yake kwani hivi sasa kocha, Erik 
ten Hag anapendelea zaidi kum-
tumia namba tisa Rasmus Hojlund 
aliyesajiliwa kwa pauni milioni 72, 
licha ya umri mdogo wa Mden-
mark huyo na kukosa mabao kwe-
nye Ligi Kuu. 

Lakini badala ya kuangalia ku-
peleka soka lake kwingine mwezi 
huu, Sky Sports imeripoti kuwa 
Mfaransa huyo anataka kubakia.

Inasemekana kwamba Martial 
amekataa ofa kutoka Marseille na 
Fenerbahce, pamoja na Ligi Kuu ya 
Saudia, kwa nia ya kupigania nafasi 
yake pale United kwa angalau kwa 
muda mfupi.

90min ilifichua mwezi uliopita 
kwamba, United hawawezi kuan-
zisha chaguo katika mkataba wa 
Martial ambayo una kipengele cha 
kumuongezea mwaka mwingine 
hadi msimu wa joto wa 2025.

Hilo halijabadilika, ingawa Ten 
Hag alikiri hivi majuzi klabu hiyo 
imekuwa ikizungumza na Mar-
tial kuhusu hali ya mkataba wake, 
angalau akiongeza uwezekano 
kwamba muda wake Old Trafford 
hautaisha kama mchezaji huru ka-

tika kipindi kifuatacho cha miezi 
michache.

Martial amestahimili maisha 
marefu tangu ajiunge na United 
kwa uhamisho wa pauni milioni 36 
kutoka Monaco siku ya mwisho ya 
uhamisho wa majira ya joto mwa-
ka 2015. 

Tangu alipofunga bao lake la 
kwanza katika ushindi wa Liver-
pool, aliishia kuchukua kiti cha 
nyuma kwa Zlatan Ibrahimovic 
na Romelu Lukaku katika miaka 
iliyofuata, kabla ya kurudi kwenye 
ubora wake katika msimu 2019/20.

Lakini, akiwa amefunga mara 
23 wakati wa kampeni hiyo pekee, 
mchezaji huyo hajaweza kuwa 
kwenye kiwango chake na amezi-
fumania nyavu mara 19 tu kwa 
United katika mashindano yote 
ndani ya miaka mitatu na nusu.

    Mfaransa huyo anataka kubaki klabuni hapo 
mpaka mwisho wa msimu ndipo…

Ijumaa Januari 12, 2024

HABARI MICHEZO

MARTIAL HATAKI 
KUONDOKA MAN U
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LONDON, England 

COLE Palmer amekiri kuwa 
hakuwa na nia ya kuondoka 
Manchester City kwa misingi ya 
kudumu, lakini alinyimwa nafasi 
ya kutoka kwa mkopo kabla ya 
uhamisho wake wa pauni mil-
ioni 40 kwenda Chelsea.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 21 alifurahia kampeni 
ya mafanikio akiwa na Man 
City wakati wa msimu wao wa 
kushinda mataji matatu wa 
2022/23, ingawa kwa kiasi 
kikubwa hakucheza akitokea 
benchi.

Palmer hakuhusishwa na 
kuondoka Man City hadi mwis-
honi mwa dirisha la majira ya 
joto baada ya kufunga katika 
mechi yao ya waliyopoteza 
kwenye Ngao ya Jamii dhidi 
ya Arsenal na ushindi wa UEFA 
Super Cup dhidi ya Sevilla, 
ambapo mustakabali wake wa 
muda mrefu ulitiliwa shaka.

Akizungumza na Sky Sports 
kabla ya Jumanne kufungwa 1-0 
na Middlesbrough katika mechi 
ya kwanza ya nusu fainali ya 
Kombe la Carabao, Palmer 
alifichua kuwa alikuwa na nia 
ya kubakia Man City, lakini sasa 
ana furaha Chelsea.

“Jambo langu lilikuwa ni 
kutowahi kuondoka City, hiyo 
haikuwa nia yangu, nilitaka 
kwenda kwa mkopo kwa mwaka 
mmoja, nirudi na kuwa tayari 
kwa kikosi cha kwanza. Lakini 
walisema siwezi kwenda kwa 
mkopo, nibaki kuuzwa,” alisema 
Palmer.

“Hivyo basi, Chelsea walini-
pigia simu na nina furaha sana 
kuwa hapa. Nina furaha sana 
nilifanya uamuzi bora wa kuja 
hapa.”

Ingawa Chelsea imekuwa na 
matatizo makubwa msimu huu, 
Palmer amejitangaza kuwa 
mmoja wa wachezaji chipukizi 
bora zaidi nchini humo, akiwa 
amefunga mabao nane na kutoa 
pasi nne za mabao katika mechi 
16 za Ligi Kuu England hadi 
sasa. Pia amecheza mechi yake 
ya kwanza ya England tangu 
ajiunge na The Blues hao.

Kocha mkuu wa Chelsea Mau-
ricio Pochettino amemfananisha 
Palmer na gwiji wa Argentina, 
Angel Di Maria - ulinganisho 
ambao Mwingereza huyo 
mchanga anafurahishwa nao.

Palmer 
hakutaka 
kuondoka 
Man City

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid inafuatilia kwa 
karibu hali ya kimkataba ya Alphonso Da-
vies huko Bayern Munich kwa nia ya kuja-
ribu kumsajili msimu huu wa joto, vyanzo 
vimeiambia ESPN.

Beki huyo wa kushoto mwenye umri wa 
miaka 23 anaonekana na klabu hiyo kuwa 
anafaa kabisa katika kikosi cha Carlo An-
celotti, kutokana na umri wake na ukweli 
ni kwamba mkataba wake na Bayern un-
atarajiwa kumalizika Juni 2025.

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba tarehe 
ya kumalizika muda wake ni muhimu kwa 
nafasi ya dili hilo, kwani Madrid itahamia 
tu kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Canada ikiwa ataamua kutoongeza, na wa-
babe hao wa Bundesliga watachagua kum-
fanya apatikane kwa uhamisho badala ya 
hatari ya kumpoteza bure.

Madrid wana uhusiano mzuri na Bay-
ern na hawataki kuonekana wakiingilia 
mipango ya klabu hiyo ya Bavaria, lakini 
wazo lao litakuwa kuiga fomula iliyomfan-
ya kiungo Toni Kroos kuwasili Bernabeu 
mwaka 2014.

Kroos alikuwa amebakiza mwaka mmo-
ja kwenye mkataba wake na klabu hiyo 
ya Ujerumani ilimruhusu kusaini Madrid 
kwa euro milioni 25, badala ya kumuona 
akiondoka bure mwaka mmoja baadaye.

Kinyume chake, mwaka 2021, Madrid 
walisubiri hadi mkataba wa beki David 
Alaba wa Bayern uishe kabla ya kumsajili 
kama mchezaji huru.

Madrid wanataka kumsajili Davies 
msimu huu wa joto, kwani kuimarisha 
beki ya kushoto ni moja ya vipaumbele 
vya kocha Ancelotti baada ya kuongeza 
mkataba wake hadi 2026.

Kocha huyo wa Italia Ferland Mendy 

na Fran García katika nafasi hiyo lakini 
hakuna anayeshawishi kabisa na ESPN 
imeripoti kwamba Madrid walikuwa ta-
yari kumwachilia Mendy msimu uliopita 
wa joto.

Davies amekuwa na kiwango cha juu 
baada ya miaka mitano ya kuvutia Bayern 
na anavutia kutua Madrid.

Madrid wana sera iliyoanzishwa ya ku-
lenga vipaji bora chini ya umri wa miaka 
25, na vilevile umri wake na uwezo wa 
Davies – wa kucheza pande zote mbili na 
mbele zaidi - inaweza kuonekana kama 
faida nyingine. Kikwazo kikubwa zaidi 
kitakuwa Bayern kumshawishi mchezaji 
huyo kuongeza mkataba wake. 

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba Da-
vies anaweza kuwa na nia ya kuhama na 
anavutiwa na mradi wa michezo wa Ma-
drid, lakini pia yuko tayari kusikia toleo la 
mwisho la Bayern.

Real Madrid yamnyatia Davies

PARIS, Ufaransa

M
WENYEKITI wa Paris Saint-Ger-
main, Nasser Al-Khelaifi amem-
kosoa Lionel Messi kwa kukosa 
“heshima” kwa klabu hiyo ya 

Ufaransa baada ya kuondoka kwake Juni 
2023.

Nahodha huyo wa Argentina alisema 
mnamo Septemba kwamba alichukizwa 
na kwamba PSG haikumheshimu baada 
ya kubeba Kombe la Dunia.

“Yeye si mtu mbaya, lakini sikupenda,” 
alisema Al-Khelaifi akiiambia RMC Sport. 

“Nitasema, sio kwa ajili yake tu bali kwa 
kila mtu, tunazungumza tukiwa huko, sio 
tunapokwenda. Hiyo sio mtindo wetu... 
namheshimu sana Messi, lakini ikiwa mtu 
anataka kuongea vibaya kuhusu Paris 
Saint-Germain hiyo si nzuri. Hiyo si hes-
hima.”

Messi alifunga mara mbili katika fainali 
iliyofanyika Qatar na pia akafunga penalti 
kwenye mikwaju ya penalti huku Argenti-
na ikishinda kwa penalti 4-2 dhidi ya Ufar-
ansa kwenye Kombe la Dunia la 2022.

“Iwapo mtu yeyote atazungumza kuhu-
su ukweli kwamba hatukumsherehekea 
vya kutosha baada ya kushinda Kombe la 
Dunia, tuko Ufaransa na alishinda dhidi ya 
nyota wa Ufaransa na PSG, Kylian Mbap-
pé,” Al-Khelaifi alisema.

“Sisi ni klabu ya Ufaransa. Sitaki uwanja 
mzima uwe dhidi yake pia.”

Al-Khelaifi alikiri kwamba Messi alipata 
ugumu kuzoea Paris baada ya kuondoka 
Barcelona msimu wa joto wa 2021.

“Nitasema jambo moja kuhusu Messi, 
mchezaji bora zaidi duniani na mchezaji 
bora katika historia,” Al-Khelaifi alisema. 

“Haikuwa rahisi kwake kuja hapa... Baa-
da ya Barcelona. Huko Barcelona, kila kitu 
kilikuwa kwa Messi, wachezaji, makocha, 
na uongozi. Anakuja hapa mambo yali-
kuwa ni tofauti, tulikuwa na Kylian na pia 
Neymar.”

MESSI ALIKOSA HESHIMA 
KWA PSG - AL-KHELAIFI
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CHE MALONE: TUNAKOSA 
UMAKINI UWANJANI 

Na Saada Akida 

BEKI wa Simba, Che Fondoh Malone 
amefunguka kuwa safu yao ya ulinzi 
imekuwa na umakini mdogo uwanjani 
lakini anaamini kocha wao Abdelhak 
Benchikha atalifanyia kazi suala hilo 
kabla ya kurejea katika Ligi Kuu Tan-
zania Bara na Ligi ya Mabingwa Afrika 
katika hatua ya makundi.

Amesema umakini mdogo ndio ulio-
wafanya waruhusu bao katika dakika 
za mapema katika mchezo wa juzi wa 
nusu fainali ya kombe la Mapinduzi 
Zanzibar dhidi ya Singida Fountain 

Gate FC. 
Simba juzi walifanikiwa kutinga fain-

ali ya michuano hiyo kwa mikwaju ya 
penalti  3-2 baada ya kufungana bao 1-1 
katika dakika 90 za mchezo.

Akizungumza na Nipashe jana, Che 
Malone alisema Singida ni timu kubwa 
na wana wachezaji wazuri ambao wali-
wapa ushindani mkubwa zaidi ya ilivyo 
katika mechi yao iliyopita ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara. 

Alisema kila wanapokutana na Sin-
gida Fountain Gate FC unakua mchezo 
wenye ushindani na mgumu kutokana 
na ubora wa wachezaji.

„Mpira dakika 90, hatukutakiwa ku-
kata tamaa, tulipoteza umakini na wap-
inzani wakafanikiwa kupata bao dakika 
ya mwanzo, wana timu nzuri kwa kuwa 
tulihitaji matokeo tumepambana na 
kufanikiwa kufikia malengo yetu ya 
kucheza fainali,“ alisema beki huyo.

Aliongeza kuwa baada ya mch-
ezo huo kocha Abdelhak Benchikha 
ameona mapungufu ya kikosi chake 
na atayafanyia kazi kabla ya kwenda 
kucheza mchezo wao wa fainali na 
michezo mingine iliyopo mbele yao 
ikiwemo Ligi Kuu na michuano ya ki-
mataifa.
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Wateja Airtel kushuhudia AFCON

Meneja Mawasiliano wa Kampuni ya Simu za Mkononi ya Airtel, Jackson Mmbando (katikati), Meneja Masoko 
wa Tecno, Salma Shafii na Meneja Data wa Airtel, James Gua, wakipuliza mavuvuzela, kuashiria uzinduzi wa  
kampeni  ya Upige Mwingi Mpaka Afcon, ambayo wateja wa Airtel watajishindia tiketi za kushuhudia nusu fainali 
za mashindano hayo nchini Ivory Coast. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Airtel kwa kushiriki-
ana na Tecno jana wamezindua rasmi 
kampeni kabambe ya kuwapeleka wa-
teja wake kushuhudia michezo ya nusu 
fainali ya fainali ya Mataifa ya Afrika (AF-
CON).

Fainali hizo za AFCON zinatarajiwa 
kuanza kesho nchini Ivory Coast huku 
timu ya taifa ya Tanzania ‚Taifa Stars‘ iki-
wa miongoni mwa timu zitakazoshiriki 
fainali hizo.

Akizungumza kwenye uzinduzi huo, 
Meneja wa Mawasiliano wa Airtel, Jack-
son Mbando alisema wateja watapata 

fursa pia ya kushinda zawadi mbalimbali 
kutoka katika makampuni hayo.

“Airtel tunaanza Mwaka Mpya wa 2024 
kwa kishindo! Ushirikiano wetu na TEC-
NO katika ‘Promosheni ya ‘Upige Mwingi 
Mpaka AFCON’ ni kuhakikisha wateja 
wetu wanapata burudani ya soka sam-
bamba na amsha amsha za msisimko wa 
burudani za AFCON 2024. Tunawaalika 
wateja wetu kushiriki mara nyingi wana-
vyoweza na kupata nafasi ya kushinda 
zawadi kabambe,” alisema Jackson.

Alisema wateja wa Airtel wanaweza 
kujiunga na kampeni hiyo kupitia hu-
duma ya Airtel Money.

Kwa upande wake, Meneja wa Tecno, 

Salam Shafii, alisema kampuni yake 
ndio mdhamini mkuu wa fainali hizo 
na wameamua kuungana na Airtel hapa 
Tanzania kuwapa fursa mashabiki za 
kushuhudia faianli hizo Ivory Coast.

“Tecno kama mdhamini rasmi wa Af-
con 2024 inafurahi kushirikiana na Airtel 
kuwapa wateja wa Airtel nafasi ya kuwa 
sehemu ya mashindano ya Afcon 2024. 
Tunafurahi kuwa sehemu ya familia ya 
zaidi ya wateja milioni 17 wa Airtel na 
kuwapa nafasi ya kwenda kushuhudia 
fainali za AFCON,“ alisema Salma.

Zawadi nyingine zitakazotolewa kwe-
nye kampeni hiyo ni bodaboda , tele-
visheni, simu za mkononi pamoja na friji.

Serikali bali ni ushirikiano wa taasisi na 
mashirikisho mbalimbali . Wito wangu 
kila shirikisho kuweka mpango kazi 
kwa ajili ya kutengeneza fursa kwa vi-
jana wetu . Harambee hii tumepata ma-
fanikio nawasihi wale wote walioahidi 
kutimiza ahadi zao kwa wakati,“ alisema 
Waziri Mkuu.

Katika hatua nyingine jezi ya golikipa 
wa zamani wa Taifa Stars , Juma Ponda-
mali imeweka rekodi ya mauzo makub-
wa ikiuzwa  shilingi milioni 25, kwenye  
mnada maalum uliofanyika katika hafla 
hiyo.

Mnada huo ambao uliendeshwa na 
Waziri Mkuu Majaliwa katika hafla hiyo 
kwa kuuza jezi za wachezaji wa zamani 
wa Taifa Stars wakiwemo wale ambao 
walishiriki michuano ya Afcon mwaka 
1980 nchini Nigeria, Tanzania ikishiriki 
kwa mara ya kwanza.

Jezi ya kwanza kuuzwa kwenye mna-
da huo maalum kwa wadau wa michezo 
nchini wakiwemo wakuu wa tasisi na 
makampuni ilikuwa ni jezi ya kipa Juma 
Mkambi iliyouzwa kwa dau la shilingi 
milioni moja na nusu.

Lakini jezi ya Athuman Chama ili-
uzwa kwa shilingi milioni  sita sawa na  
jezi ya aliyekuwa nahodha wa timu ya 
taifa iliyofuzu kwa mara ya kwanza AF-
CON mwaka 1980,  Leodgar Chila Tenga 
huku Mamlaka ya Bandari Tanzania 
TPA ikinunua jezi ya Pondamali kwa dau 
la shilingi milioni 25.

Rais Samia 
achangia Shilingi 
milioni 500

Yanga yarejea 
mazoezini 
kujiwinda Ligi 
ya mabingwa

itakuwa na kibarua kizito Februari 
23 dhidi ya CR Belouizdad ya Al-
geria kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam, kabla ya 
Machi Mosi kusafiri mpaka  Misri 
kucheza dhidi ya  Mabingwa Wa-
tetezi, Al Ahly ya Misri.

Yanga ipo Kundi D ikiwa na pointi 
tano kama Al Ahly inayoongoza 
kundi hilo, lakini iko nafasi ya pili 
kwa tofauti ya mabao ya kufunga na 
kufungwa.

Kwa upande wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, ratiba inaonyesha kuwa 
itarejea tena dimbani kwa mara ya 
kwanza baada ya kumalizika kwa 
fainali za AFCON, Februari 18 itaka-
pokipiga dhidi ya JKT Tanzania.

Kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga pia ipo nafasi ya pili kwenye 
msimamo ikiwa na pointi 30, juu 
yake ikiwa Azam FC ambao ndiyo 
vinara wa ligi kwa sasa, wenye 
pointi 31.

==
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto),akikabidhi jezi ya timu ya taifa yenye jina la aliyekuwa kocha wa timu 
hiyo marehemu Joel Bendera kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,Vijana,Ajira na Watu Wenye Ulemavu), 
Mhandisi Cyprian Luhemeja (wapili kushoto), wengine ni Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, Hosea Kashimba (watatu 
kushoto) na Meneja Uhusiano na Elimu kwa Wanachama  PSSSF, James Mlowe. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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Martial hataki kuondoka Man United

Na Adam Fungamwango

SIKU chache baada ya kuondole-
wa kwenye michuano ya Kombe 
la Mapinduzi, kikosi cha Yanga 
kimepanga kurejea mazoezini 
huku Kocha Miguel Gamondi 
akisema kwa sasa wanageukia 
mashindano ya kimataifa.

Miguel alisema baada ya mi-
chuano hiyo ya Mapinduzi, ame-
wapumzisha wachezaji wake 
na watarejea tena Jumatatu na 
kuanza maandalizi ya michuano 
inayofuata, hasa mechi dhidi ya 
CR Belouizdad na Al Ahly ya Ligi 
ya mabingwa Afrika hatua ya 
makundi.

„Vijana nimewapa mapumziko, 
tutarejea tena Jumatatu kwa ajili 
ya mazoezi kwani tuna vita ngu-
mu mbele yetu, hasa michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa hiyo 
ni lazima tujiandae kisawa sawa, 
najua pia kutakuwa na mechi za 
Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini akili 
yetu ipo kwenye Ligi ya Mabing-
wa Afrika zaidi,“ alisema Gamondi

Alisema mashindano ya map-
induzi yamemsaidia kwa kiasi 
kikubwa kuwapa nafasi wachezaji 
wake ambao walikuwa hawapati 
nafasi kwenye kikosi cha kwanza 
na ameona uwezo wao.

Alisema wapo wachezaji ambao 
wameonyesha uwezo mkubwa 
na wanaweza kuaminika kwenye 
kikosi hicho katika michezo ijayo 
ya timu hiyo.

„Tumeondolewa Mapinduzi 
lakini kipo nilichokiona kwa 
wachezaji wangu, mashindano 
haya yamenipa mwanga mkubwa 
juu ya wachezaji wangu,“ alisema 
Gamondi

Yanga ambayo Jumamosi iliyo-
pita ilitolewa kwenye hatua ya 
robo fainali ya Kombe la Map-
induzi dhidi ya APR ya Rwanda, 

Na Saada Akida 

RAIS Samia Suluhu Hassan juzi 
amechangia jumla ya shilingi milioni 
500 katika Harambe ya kuzichangia timu 
za taifa  iliyosimamiwa na Waziri Mkuu, 
Kasim Majaliwa huku makusanyo na aha-
di zote zikifikia Sh Bilioni 3.7.

Hafla ya Harambee hiyo iliandaliwa na 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
chini ya Waziri wake, Dk. Damas Ndum-
baro ikiwa inalenga kuzisaidia timu zote 
za taifa ikiwemo, Taifa Stars inayoshiriki 
michuano ya mataifa Afrika (Afcon) 
nchini Ivory Coast, Twiga Stars inayota-
rajia kushiriki michuano ya Mataifa Af-
rika kwa Wanawake (WAFCON) ambayo 
imepangwa kufanyika mwaka huu nchini 
Morocco.

Timu nyingine ni pamoja na timu ya 

taifa ya ngumi, timu ya taifa ya soka kwa 
watu wenye ulemavu (Tembo Warriors) 
pamoja na nyingine zote za taifa.

Hafla hiyo ilifanyika  juzi kwenye Hoteli 
ya Johari Rotana jijini Dar es Salaam am-
bapo harambe  ya uchangiaji iliongozwa 
na Waziri Mkuu kabla ya Rais Samia ku-
fungua uchangiaji kwa njia ya simu kwa 
kutoa shilingi milioni 500.

Rais Samia alisema kuwa michezo ni 
jukumu  la kila mmoja nchini na Serikali 
itaendelea kusimamia michezo mbalim-
bali hasa kutokana na gharama kubwa ya 
uendeshaji michezo.

„Tuna ufinyu wa bajeti, naomba wadau 
mbalimbali katika sekta hii kuchangia 
timu zetu ili kuzifanya ziende kwenye 
kushindana kwenye mashindano mbal-
imbali na si kushiriki tu, tuchangie timu 
zetu, kwa kuanzia...,  mimi na marafiki 

zangu tutachangia shilingi milioni 500 
ambayo ni utangulizi.

„Naomba tuchangia timu zetu kusaidia 
Serikali kwa sababu michezo ni yetu 
wote, tegemeo langu Watanzania kutu-
unga mkono Serikali katika kuendeleza 
michezo hapa nchini,“ alisema Rais Sa-
mia katika hotuba yake fupi aliyoitoa kwa 
njia ya simu.

Kwa upande wa Waziri Mkuu Majaliwa 
alisema “Nawashukuru wadau wa mich-
ezo kwa zoezi letu la harambee kuanzia 
mwanzo hadi sasa na jumla ya fedha 
za harambee  zilizotolewa na  ahadi  ni 
shilingi bilioni 3.7 .

„Kwa ukanda wa CECAFA, Tanzania 
inaanza kujulikana jitihada zimeonekana 
katika soka, ngumi na riadha siyo kwa 

   Ni katika harambee iliyosimamiwa na 
Waziri Mkuu, wakusanya shilingi milioni.....
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Yanga 
yarejea 
mazoezini 
kujiwinda 
Ligi ya 
mabingwa

RAIS SAMIA ACHANGIA SHILINGI RAIS SAMIA ACHANGIA SHILINGI 
MILIONI 500 KWA TIMU ZA TAIFAMILIONI 500 KWA TIMU ZA TAIFA
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