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HESLB yatoa
bil. 99.9/- za
mikopo
awamu ya
kwanza
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Kesi nyingine
ya Sabaya
kunguruma
wiki nzima

Na Allan Isack, ARUSHA

KESI ya uhujumu uchumi
namba 27 inayomkabili ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya

Hai, mkoani Kilimanjaro, Len-

gai Ole Sabaya na wenzake

sita, leo itaanza kunguruma

katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha kwa

wiki nzima mfululizo.

Washtakiwa wengine
katika kesi hiyo ya uhu-
jumu uchumi ni Silvester
Nyengu (26), Enock Togolani
(41), Watson Mwahomange
(27), John Odemba, Jackson
Macha (29) na Nathan Msuya
(31) wanakabiliwa na mash-
taka matano.

Hadi sasa mashahidi wa
tatu wa Jamhuri katika
shauri hilo, wameshapanda
kizimbani kutoa ushahidi
wao wa msingi mahakamani
humo.

Shtaka la kwanza, kwenye
kesi hiyo ni la kuongoza
genge la uhalifu kinyume na
Sheria ya Uhujumu Uchumi
Kifungu cha 57 (1) na 60 (2)
na linawakabili washtakiwa
wote.

Shtaka la pili, ni la kujihu-
sisha na vitendo vya rushwa
na linamkabili mshtakiwa
wa kwanza peke yake, na
ni kinyume cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na

Rushwa Kifungu cha 15 (1B,2)

sura ya 329 kama ilivyo-

fanyiwa marekebisho mwaka

2019.
Shtaka la tatu, ni la kujihu-

sisha na vitendo vya rushwa,

linamkabili mshakiwa wa
kwanza peke yake, kinyume
cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa kifungu
cha 15 (1B,2) sura ya 329
kama ilivyofanyiwa mareke-
bisho mwaka 2019.

Shtaka la nne, ni la
matumizi mabaya ya ma-
daraka, linalomkabili Sabaya
peke yake, kinyume na
kifungu cha 31 cha Sheria
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa sura ya 329 kama
ilivyofanyiwa marekebisho
mwaka 2019.

Shtaka la tano, la utakat-
ishaji wa fedha na linawaka-

bili washtakiwa wote saba, ni

kinyume na kifungu 12 (D),13
(1A), cha Sheria ya Utakat-
ishaji Fedha sura ya 423
kama ilivyofanyiwa mareke-
bisho mwaka 2019.

Samia:

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amewapa jeuri wananchi wa
Mkoa wa Arusha, akiwataka ku-
wasema viongozi wasiowajibika
na kuwafichua ili wabadilishwe.

Amewataka wananchi kuwataja
hasa wateule wake ambao hawa-
fanyi kazi za wananchi ikiwamo
kutatua changamoto zao zina-
zowakabili.

Rais Samia aliwapa kazi hiyo
wananchi jana, alipokuwa katika
eneo la UsaRiver, Wilaya ya Aru-
meru mkoani Arusha.

“Endapo kiongozi anasimamia
sheria hapo sawa, lakini kama
hafuati sheria wananchi waseme
ili abadilishiwe aletwe kiongozi
mwingine,” alisema.

Akizungumzia changamoto

ya wafanyabiashara wa Soko la
Tengeru, Rais Samia, alisema
serikali italishughulikia kupitia
Halmashauri ya Meru ili wafanya-
biashara wauze bidhaa zao eneo
soko la Tengeru na soko la zamani.

Kuhusu barabara ya Usa River-
Mbuguni hadi Mirerani kilomita
29, alisema wanalishughulikia na
kuwasihi wananchi kudumisha
amani ili maendeleo yaweze ku-
patikana sambamba na miradi ku-
jengwa katika kila wilaya na mikoa
yote.

Akiwa eneo la Tengeru, Rais
Samia alisema Tengeru wana
changamoto kubwa ya barabara
na kutoa rai kwa halmashauri ku-
weka vipaumbele katika barabara
ili kuhakikisha barabara zinazotoa
huduma za chakula zinawekewa
changarawe ili zipitike.

Kuhusu tatizo lamadai ya mafao

ya malimbikizo ya mishahara ka-
tika mashamba ya maua, alisema,
watalifanyia kazi na kuhusu soko
la Tengeru, alisema soko hilo ni
kubwa na linahudumia watu wen-
gi, lakini hali hairidhishi.

“Naiagiza halmashauri kupitia
kwa Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Meru, Mwalimu Zainabu Mak-
winya, Mkuu wa Wilaya, Mhandi-
si Richard Ruyango na Mbunge
John Pallangyo mkae kwa pamoja
ili kuboresha soko hili ili siku ni-
kija nikute soko lipo katika hali
nzuri,” alisema.

“Kaeni kitako ili soko hili li-
boreshwe, soko hili linabeba watu
wengi, hivyo liboreshwe, liendane
na hadhi ya ukubwa wa watu
wengi.”

Diwani wa Kata ya Akheri, Julius
Mungure, aliomba mashineya X-
Rayya digitali kwa sababu hawa-

Nitawaondoa wasiowajibika

na japo waliiomba mashine hiyo
kutoka Hospitali ya Mount Meru
na kwamba changamoto kubwa
waliyonayo soko la Karoti, Tenge-
ru na Soko la Ndizi ni barabara ya
lami au changarawe kwa sababu
wafanyabiashara wanataabika na
changamoto za masoko hayo.

Huku Mbunge wa Arumeru
Mashariki, John Pallangyo, aliom-
ba barabara ya Mbuguni kwenda
Mirerani iangaliwe kwa kiwango
cha lami.

Akiwa Kikatiti awali, Mkuu wa
Mkoa wa Arusha, John Mongella,
alimshukuru Rais Samia kwa ku-
leta miradi mbalimbali ya kimaen-
deleo ikiwamo uboreshaji wa
sekta ya afya, maji na pia kiwanda
cha nyama cha Longido kitafun-
gua fursa za kiuchumi kwa wilaya
hiyo, mkoa na kuingiza serikali
mapato.o

Msajili wa
Hazina, Mgonya
Benedicto na
Mkurugenzi
Mtendaji wa
Shirika la Uzal-
ishaji Mali la
Jeshi la Kujenga
Taifa (SUMA-
JKT), Brigedia
Jenerali Ab-
solomon Shausi,
wakikagua shu-
ghuli za kilimo
zinazoendelea
katika shamba la
Mngeta wakati
wa kukabidhiana
rasmi shamba
hilo lililoko
Kilombero- Mo-
rogoro, kati ya
Ofisi ya Msajili
wa Hazina kwa
niaba ya Serikali
na SUMA-JKT
mwishoni mwa
wiki. PICHA: OFI-
SI YA MSAJILI
WA HAZINA

HESLB yatoa bil. 99.9/- za mikopo awamu ya kwanza

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Mikopo ya Wanafun-
zi wa Elimu ya Juu (HESLB)
imetangaza 2021) orodha ya
awamu ya kwanza yenye wa-
nafunzi 37731 wa mwaka wa
kwanza waliopangiwa mikopo
yenye thamani ya shilingi bilioni
999 kwa mwaka wa masomo
2021/2022 unaotarajiwa kuanzia
wiki ijayo.

Mkurugenzi ~ Mtendaji  wa
HESLB, Abdul-Razag Badru,
alisema jana kuwa kati ya wa-
nafunzi hao (37731), wanaume
ni 23,379 sawa na asilimia 62 na
wanawake ni 14,352 sawa na asil-
imia 38.

Badru ameongeza kuwa HESLB
imeanza kupeleka fedha za wa-
nafunzi waliopangiwa mikopo
katika vyuo mbalimbali na kuwa-
taka wanafunzi kupata taarifa za
kina katika akaunti walizotumia
kuomba mkopo maarufu kama
SIPA (Student’s Individual Per-
manent Account) na kujiandaa
kwenda vyuoni kwa ajili ya ku-
jisajili.

“Serikali imeshatupatia fedha
na tumeanza kuzipeleka vyuoni
... lengo letu ni kuhakikisha wa-
nafunzi wanaopangiwa wanazi-
kuta fedha vyuoni ambako wata-
jisajili na kupokea ili watimize
ndoto zao,” alisema Badru.

Kuhusu  kutangazwa  kwa

orodha ya Awamu ya Pili, Badru
alisema imepangwa kutolewa Al-
hamisi, baada ya kukamilisha
uchambuzi wa maombi unaoen-
delea na kuwataka waombaji
mikopo kutembelea akaunti zao
ya SIPA kupata taarifa kuhusu
maombi yao.

“Orodha hii ya kwanza inaju-
muisha wanafunzi wenye sifa
zikiwemo kuwa wahitaji, wame-
omba kwa usahihi na wana udahili
wa chuo kimoja ... tunakamilisha
uchambuzi wa maombi men-
gine na tutaoa orodha ya pili Al-
hamisi, Oktoba 21, 2021,” alisema
Badru.

Kwa mujibu wa Badru, serikali
imetenga Sh. bilioni 570 kwa ajili

ya mikopo ya jumla ya wanafunzi
160,000. Kati yao, wanafunzi
70,000 watakuwa ni wanufaika
wapya na wanafunzi zaidi ya
90,000 ni wale wanaoendelea na
masomo baada ya kufaulu miti-
hani yao ya mwaka.

Wakati huohuo, Badru alisema
HESLB imeshapokea fedha kwa
ajili ya malipo ya wanafunzi na
taratibu za malipo zimeanza ili
fedha hizo ziwe zimefika vyuoni
kuanzia kesho.

Aidha, bodi iliwasihi kuwasihi
waombaji wa mikopo kuwa watu-
livu wakati mchakato wa upangaji
wa mikopo kwa wanafunzi wenye
sifa kwa awamu inayofuata ukien-
delea.
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ANCHI WOTE

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Geofrey Pinda (katikati), akitoa maelekezo ya Mahakama ya Mwanzo Tarafa ya Kiponzero iliyoham-
ishiwa Ifunda kurudi Kiponzero jana, wakati wa ziara yake katika mahakama hiyo, kushoto Diwani wa Kiponzero, Veny Myinga na
Mbunge wa Kalenga, Jackson Kiswaga. PICHA: FRANCIS GODWIN

Serikali yaipatia SUMA JKT shamba la bil 152/-

Na Mwandishi Maalumu

SIKU chachebaadaya kununua
shamba lenye ukubwa wa hekta
5,818 kutoka kwa mwekezaji ali-
yeshindwa kuliendesha na kuli-
pa madeni ya mikopo, serikali
imelikabidhi shamba hilo kwa
Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi
la Kujenga Taifa (SUMA-JKT) kwa
lengo la kulisimamia wakati iki-
angalia namna bora ya kuliende-
leza.

Serikali ilinunua shamba
hilo lililopo Mngeta, Kilomb-
ero mkoani Morogoro baada ya
kushinda zabuni iliyoendeshwa
na Mfilisi (Msimamizi wa Muda),
Silvanus Mlola aliyewekwa na
Benki ya NMB iliyokuwa inamdai
mwekezaji, Kampuni ya Kilomb-
ero Plantation Limited (KPL).

Akizungumza wakati wa mak-
abidhiano yaliyofanyika sham-
bani hapo jana, Msajili wa Haz-
ina, Mgonya Benedicto alisema
shamba hilo linakadiriwa kuwa
na mali zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 152 na kulifanya kuwa mion-
goni mwa uwekezaji mkubwa

uliofanywa na serikali chini ya
uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan.

“Ni dhahiri kuwa uwekezaji
huu ni mkubwa na serikali ina-
hitaji kupata mapato kutoka
uwekezaji huu thabiti na endel-
evu.

Ni ukweli usiopingika kuwa
wananchi wanaozunguka eneo
hili watakuwa wanufaika wa
kwanza wa mradi huu, na hivyo
ni mategemeo ya serikali kuwa
SUMA JKT itafanya kazi kwa bidii
katika kuendeleza mradi huu ili
kutimiza lengo la serikali.

“Hatutegemei kuona shamba
linadorora na kurudi kule tu-
lipolitoa, zaidi tunatazamia
mwendelee kuboresha miun-
dombinu lizalishe, muimarishe
ulinzi kwenye mipaka inay-
ozunguka shamba ili kuepusha
uvamizi na migogoro ya ardhi na
wananchi,” alisema Mgonya.

Baada ya makabidhiano hayo,
Mgonya ameielekeza SUMA JKT
kuandaa Mpango wa Biashara
utakaoonyesha nia na mikakati
yao, ili uweze kuchambuliwa na

Ofisi ya Msajili wa Hazina.

Aidha, ili kulifanya shamba
kujiendesha kwa tija, alisema
baada ya uchambuzi wa mpango
wa biashara na kubaini unafaa,
Mamlaka inaweza kushauriwa
kuundwa kwa kampuni tanzu
chini ya SUMA JKT na serikali
kupitia Msajili wa Hazina itakuwa
na hisa kwa ajili ya kuimarisha
usimamizi wa shamba hilo.

“Lengo ni kutaka kuona kwa
pamoja tunafikia malengo na
matarajio ya serikali katika
uwekezaji huu,” alisisitiza Mg-
onya.

Akizungumzia wajibu na ju-
kumu la Ofisi ya Msajili wa Haz-
ina katika mradi huo, Mgonya
alisema pamoja na majukumu
mengine kama yalivyoanishwa
katika kifungu cha 10 cha Sheria
ya Msajili wa Hazina, Sura 370,
Ofisi ina jukumu la kuishauri
serikali na kusimamia uwekezaji
wake katika Taasisi, Mashirika na
Wakala za Serikali.

Katika mradi wa shamba la
Mngeta, Ofisi yake inatekeleza
moja ya matakwa ya sheria, ak-

isema walianza kwa kuishauri
serikali kulinunua shamba hilo
na kupendekeza Shirika la SUMA
JKT ambalo pia linasimamiwa na
Ofisi ya Msajili wa Hazina liwe
mwendelezaji wa shamba la Kil-
ombero.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa SUMA JKT, Brigedia Jenerali
Absolomon Shausi ameishukuru
serikali kwa hatua ya kulinunua
na kuwakabidhi shamba hilo
lenye manufaa makubwa kwa
wananchi wa eneo linalozun-
guka na taifa kwa ujumla. Aidha,
Brigedia Jenerali Shausi amea-
hidi kulisimamia na kuliendeleza
shamba hilo ili kufikia malengo
ya uwekezaji wa Serikali.

Akizungumza  wakati wa
hafla hiyo ya makabidhiano, ali-
yekuwa Mfilisi wa Shamba hilo,
Milola ameishukuru Serikali kwa
ushirikiano na kukamilisha kwa
wakati makubaliano yote yali-
yofikiwa katika zabuni husika
mpaka kufikia hatua ya mwisho
ya makabidhiano na hivyo kua-
hidi kutoa ushirikiano wakati
wote.

Mbaroni kisa madai
Vitambulisho vya Taifa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani
linamshikilia, Abdul Selemani (27),
Mkazi wa Visiga Wilaya ya Kibaha
kwa tuhuma za kutengeneza nyara
za serikali.

Akizungumza na waandishi wa
habari Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, alisema
Oktoba 12, mwaka huu, majira
va saa 11 jioni kwa kushirikiana
na vyombo vingine walimkamata
mtuhumiwa huyo anayedaiwa
kutengeneza na kuuza Vitambul-
isho vya Taifa.

Kamanda Wankyo alisema
mtuhumiwa huyo anadaiwa ku-
viuza vitambulisho hivyo kwa
Sh. 10,000 kwa kila kitambulisho
anachotengeneza.

Alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa na vifaa mbalimbali
alivyokuwa anatumia ikiwamo
vitambulisho viwili vya NIDA,
kompyuta mpakato, Desktop
kompyuta pamoja na Printer.

Kamanda Wankyo alisema
upelelezi bado unaendelea juu ya
tukio hilo na pindi utakapokamilika
atafikishwa mahakamani.

Kadhalika, Kamanda Wankyo
alisema tukio lingine lililotokea
Oktoba 14, mwaka huu eneo la
Kwamfipa Wilaya ya Kibaha,
kwamba Jeshi la Polisi lilimtia
mbaroni, Peter Baziro, kwa tuhuma
za kuwatapeli watu kwa kuwau-
zia viwanja na kughushi hati za
viwanja anavyoviuza na hati za
mauzo.

Kamanda Wankyo alisema
mtuhumiwa huyo pia amekuwa
anadaiwa kutapeli watu na kujipa-
tia fedha kwa kuwauzia magari.

Alisema hadi anakamatwa
alikuwa amefanikisha kupata
fedha kutoka kwa watu mbalimbali
akiwamo, Jenifa Asa, aliyemlipa
mtuhumiwa kiasi cha Sh. milioni
1.4 kwa lengo la kumuuzia eneo la
ukubwa wa 20 kwa 20, huku akijua
kwamba siyo kweli na hana eneo
hilo.

Alisema mtuhumiwa huyo
amekuwa akibadilisha majina kila
anapofanya tukio la kutapeli ili
asikamatwe.

Mwanafunzi aozeshwa kwa mahari ya nguruwe

Na Gurian Adolf, NKASI

MKAZI wa Kitongoji cha Mabatini,
wilayani Nkasi mkoani Rukwa, Ken-
nedy Fumpa (37), amekamatwa kwa
tuhuma za kumuoa mwanafunzi wa
darasa la tatu baada ya kulipa ma-
hari ya Sh. 330,000 pamoja na ngu-
ruwe mmoja.

Mwanafunzi huyo mwenye umri
wa miaka 11 (jina linahifadhiwa),
alikuwa darasa la tatu na alilazimika

kuacha shule baada ya bibi yake
aliyekuwa akimlea kupokea ma-
hari hiyo hivi karibuni na mjukuu
wake kuhamia kwa mwanamume
huyo ili wakaanze maisha ya ndoa
ya mume na mke. Akizungumza na
mwandishi wa habari hizi, Mwe-
nyekiti wa kitongoji hicho, Godfrey
ilipata taarifa kutoka kwa uongozi
wa shule kuwa mwanafunzi huyo
amekuwa mtoro shuleni kwa muda

mrefu ndipo jitihada za kumtafuta
zikaanza. Alisema baada ya jitiha-
mwanafunzi huyo na kumbana bibi
aliyekuwa anamlea, alieleza kuwa
alikwisha pokea mahari na mjukuu
wake huyo tayari amekwisha olewa.

“Baada ya kufuatilia tulibaini
kuwa bibi huyo alimuoza mjukuu
wake kwa mahari ya Sh. 400,000,
ambapo alipokea Sh. 330,000 ta-
slimu na mnyama aina ya nguruwe

mwenye thamani ya Sh. 70,000 na
kukamilisha kiwango cha mahari
alichopangiwa na kumchukua mwa-
nafunzi huyo,” alisema.

Naye Mwalimu Mkuu wa shule ali-
yokuwa akisoma mwanafunzi huyo,
Josephat Joseph, alisema alikuwa
haudhurii masomo na kwamba
akaorodheshwa katika wanafunzi
watoro wa muda mrefu mpaka uon-
gozi wa shule ulipotoa taarifa kwe-

akiwa tayari ameolewa.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Nkasi, Peter Lijualikali,
alithibitisha tukio hilo na kukamat-
wa kwa mtuhumiwa huyo Oktoba
15 na kwamba polisi wanaendelea
na uchunguzi na utakapokamilika
watafikishwa mahakamani.

Alisema kisichokubalika ni kum-
badilisha mtoto wa kike na nguruwe
na sheria ya kumlinda mtoto ipo la-
zima ifuate mkondo wake.
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Bil. 90/- za Uviko-19 mageuzi sekta ya utalii

Na Gwamaka Alipipi

SEKTA ya utalii nchini itafanyi-
wa maboresho makubwa na kue-
ndeshwa kisasa hususani kwenye
mbuga na hifadhi za wanyama, len-
go ni kuinua utalii na kuifanya sekta
hiyo kuendelea kuchangia katika
uchumi na maendeleo ya nchi.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu utekelezaji wa mpan-
go wa maendeleo kwa ustawi wa
Taifa na mapambano ya ugonjwa
wa virusi vya corona katika Sekta ya
Maliasili na Utalii, waziri wa wizara
hiyo, Dk. Damas Ndumbaro, alisema
Sh. bilioni 90.2 za msaada walizoz-
ipokea zinakwenda kuleta mageuzi.

Dk. Ndumbaro alisema Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii itajikita
katika maeneo matano ambayo
yameathirika zaidi kutokana na
ugonjwa wa corona.

Aliyataja maeneo ya utekelezaji
kuwa ni kuziwezesha taasisi za wiz-
ara zilizoathirika zaidi kutokana
na mlipuko wa corona, ambazo ni
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa),

Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (Tawa), Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA),
Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS).

Alisema Sh. bilioni 71.9 zimet-
engwa katika kuziwesha taasisi hizo
ikiwamo kukarabati barabara ka-
tika maeneo ya hifadhi za Serengeti,
Mkomazi, Tarangire, Nyerere, Kili-
manjaro, Saadani na Gombe, Eneo
la Hifadhi ya Ngorongoro, misitu 10
ya hifadhi ya mazingira asilia chini.

Dk. Ndumbaro alisema: “Hatua hii
itasaidia kufikika kwa urahisi kwa
vivutio vya utalii na kukidhi kiu ya
watalii na hivyo kuchochea shughu-
li za utalii na janga la corona”.

Dk. Ndumbaro alitaja shughuli ny-
ingine ni kuweka mifumo ya kiele-
ktroniki ya ufuatiliaji wa mashine
kubwa na magari katika taasisi za
uhifadhi. Shughuli nyingine ni ku-
karabati viwanja vya ndege nane ka-
tika hifadhi za Taifa za Serengeti, Ny-
erere, Tarangire, Mkomazi, Saadani
na Katavi.

Alisema pia kutajengwa malango

matano ya kupokelea wageni katika
maeneo ya Likuyu Sekamaganga
na Msolwa katika Hifadhi ya Nyere-
re, Hifadhi ya Mkomazi, Mapori ya
Akiba ya Swagaswaga na Kijereshi.

Alisema kutafanyika ununuzi wa
seti tano za mitambo ili kuwezesha
ujenzi na ukarabati miundombinu
katika hifadhi 13 za Taifa ambazo ni
Serengeti, Ziwa Manyara, Mkomazi,
Arusha na Kilimanjaro, Burigi-Cha-
to, Ibanda-Kyerwa, Rumanyika-
Karagwe, Kigosi na Rubondo na
Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro,
Tarangire na Nyerere.

Dk. Ndumbaro alisema pia zi-
tanunuliwa boti maalum yenye
kioo kwa gjili ya utalii wa baharini
itakayotumika katika eneo la Kilwa
Kisiwani.

Pia, alisema kutafanyika ukara-
bati wa miundombinu ya utalii iki-
wamo barabara na vituo vya taarifa
za watalii katika mapori ya akiba 11
na mapori tengefu sita kwa ajili ya
kuendeleza utalii wa picha.

Alisema pia kutanunuliwa seti
za mitambo ya kujenga na kukara-

bati miundombinu katika mae-
neo ya pori tengefu la Kilombero
na mapori ya akiba ya Mkungunero
na Moyowosi, kwamba mitambo
hiyo itahusisha ununuzi wa gari
moja la kuchimba visima, ununuzi
wa boti maalum ya kufanya doria
mashine za kuchimba visima.

Alisema shughuli nyingine ni ku-
weka mifumo ya kielektroniki ya
kutambua, kuhakiki na kupanga
huduma za malazi katika daraja za
ubora;

Mbali na hilo, alisema kutatolewa
mafunzo kwa wataalamu wa tath-
mini, wakufunzi, walimu wa waku-
funzi, watoa huduma za malazi ka-
tika kupanga daraja za ubora.

“Tutaboresha miundombinu ya
mifumo ya kielektroniki ya kuku-
sanya mapato inayowezeshwa na
mkongo wa Taifa, ununuzi wa mi-
fumo kwa ajili ya miundombinu ya
TEHAMA.

Dk. Ndumbaro alisema pia kuta-
nunuliwa magari matatu kwa ajili ya
kazi za udhibiti wa ubora na kujen-
ga uelewa wa miongozo ya udhibiti

Faraja Mwaki-
funa (kulia),
mzalishaji na
msambazaji wa
lishe mbadala
kutoka Kampu-
ni ya BF Suma
akitoa maelezo
kwa Mkuu wa
Wilaya ya Bahi,
Mwanahamisi
Mnkunda,
alipotembelea
maonyesho
valiyoandaliwa
na Shirika la
Jatu kupitia
kampeni ya
‘Anza na Ekari
Moja’ yaliyo-
fanyika viwan-
ja vya Nyerere
Square jijiini
Dodoma juzi.

MKWAVILA

CHADEMA yazungumzia hukumu ya Sabaya

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), John Mnyika,
amesema kuna haja ya kufanya
marekebisho ya Katiba, ili kuhakik-
isha viongozi waliopo madarakani
wanashtakiwa pale wanaposababi-
sha madhara kwa raia.

Mnyika alitoa kauli hiyo wakati
akizungumzia hukumu iliyotolewa
mwishoni mwa wiki kwa aliyeku-
wa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya kwenye tukio la uzin-

duzi wa Siku ya Utu iliyoandaliwa
na Chama cha NCCR-Mageuzi lililo-
fanyika Dar es Salaam jana.

Alisema Katiba mpya ndio ita-
wapatia Watanzania utu, haki, uh-
uru na maendeleo endelevu husu-
sani yanapokuja masuala magumu
katika taifa.

“Hukumu ya Sabaya ni kielele-
70 hususani waliopo kwenye nafa-
si za kiuongozi, wasidhani kwam-
ba wanaweza kukwepa hukumu.
Kwa hiyo tukio la Sabaya na ma-
baya yake na hatua mbaya zilizo-
chukuliwa dhidi yake iwe fundisho

wa corona.

Waziri Ndumbaro alisema fedha
hizo pia zitaelekezwa katika kuima-
risha masoko na kutangaza utalii.

Alisema kutafanyika ukarabati
wa vituo saba vya urithi wa kiu-
tamaduni vya Mikindani Mtwara, T
endaguru-Lindi, Magofu ya Kua-Ma-
fia, Msikiti wa Mbua Maji Mbweni,
Makaburi na Msikiti wa Bandarini
na Kimbiji- Dar es Salaam.

Pia kutafanyika ujenzi wa kituo
cha kutolea taarifa za utalii katika
Hifadhi ya Taifa Burigi-Chato katika
lango la Meja Jenerali Kijuu.

Alisema  kutanunuliwa vifaa
kwa ajili ya kituo cha kutolea taar-
ifa za utalii kidigitali, ili kuwezesha
utangazaji wa utalii kwa kutumia
mitandao ya kijamii.

Dk. Ndumbaro alitaja eneo
lingine ni kuimarisha mazingira ya
biashara ya utalii kwa kuzingatia
viwango vya afya na usalama vya
kitaifa na kimataifa.

Alisema eneo lingne ni kushiriki-
sha sekta binafsi kwa kuwajengea
uwezo wa kukabiliana na corona.

Mara yapata bil. 14/-
Za ujenzi madarasa

Na Mobini Sarya, TARIME

kwa wengine,” alisema Mnyika.

“Lakini tukio hili lisirudishe
nyuma kila mmoja, lisichukuliwe
kwamba sasa taifa letu ndio lime-
fika katika ulimwengu wa haki,
ulimwengu wa haki na utu wa
mazingira kwa wanawake, vijana
na kwa kila kundi katika jamii kwa
nchi tuliyokubali demokrasia uta-
patikana kukiwa na mifumo huru
ya bunge huru, mahakama huru,
taasisi huru na tusiwe na sheria
mbaya.”

“Na hata kiongozi anapotenda
matendo kama yale tusisubiri

mpaka watu waumizwe kwa muda
mrefu, ndiyo uwajibikaji uweze-
kane. Na kwa kuwa wakati anaho-
jiwa alisema alitumwa na mamlaka
za juu, ni lazima tubadili Katiba ya
nchi yetu ili kupunguza madaraka
ya mamlaka za juu ikiwamo mam-
laka ya Rais. Kwa hiyo ni rai yangu
kuwa hatua za kurejeshwa utu zi-
fanyike.”

Sabaya na wenzake wawili wal-
itiwa hatiani na Mahakakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha na
kumhukumu kifungo cha miaka
30jela.

PICHA PETER :

MKOA wa Mara ume-
pokea zaidi ya Sh. bil-
ioni 14 kwa ajili ya ujenzi
wa madarasa ya sekondari
600 na bweni moja la wa-
nafunzi wenye mahitaji
maalumu pamoja na madawa-
ti, kutoka mpango wa kupam-
bana na na Uviko-19.

Mkuu wa Mkoa, Ally Hapi,
aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki alipotembelea
halmashauri za mkoa huo kwa
ajili ya kuunda kamati kusima-
mia ujenzi wa madarasa hayo
kwa kipindi cha miezi miwili.

Akizungumza na wananchi
wa Wilaya ya Rorya na Ta-
rime, Hapi alisema maandalizi
yva kujenga madarasa hayo na
vituo sita vya afya mkoani
humo yameanza aliwataka
wakurugenzi kuunda kamati
hizo haraka na kuzipatia
semina.

“Mkoa wa Mara ni miongoni
mwa mikoa mitano iliyopati-
wa pesa nyingi kuliko mikoa
mingine, tulikuwa na upungu-
fu wa madarasa 618 tutajenga
yote ikiwamo bweni moja
la watoto wenye mahitaji
maalumu na vyumba 300 vya
shule shirikishi na kila darasa
[imetengewa Sh. milioni 20,”
alisema Hapi

Akikagua ujenzi wa kituo
cha afya Nyamagaro, tarafa
ya Nyancha wilayani Rorya
ambacho kimetengewa Sh.
milioni 250 kutokana na fedha
za tozo ya simu.
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OMBI LA KUONYESHA NIA: USIMAMIZI WA

PROGRAMU YA KUREJESHA USTAWI WA MAISHA
KUMBUKUMBU 0010007128

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi
zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya kutekeleza programu ya Urejeshaji wa
Ustawi wa Maisha kwa kaya zilizoguswa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki

([EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi
litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda
mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko
ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale

katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu
wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo bomba hilo
litapita kwenye mikoa nane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma,

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

Kampuni inahitaji mkuza wa ardhi pamoja na maeneo ya vituo kwa aijili ya ujenzi na uendeshaiji wa
shughuli za bomba la mafuta. Mchakato wa utwaaiji wa ardhi umefanyika kwa kuzingafia sheria za
nchi ya Tanzania pamoja na matakwa ya Mashirika ya Fedha ya Kimataifa. Utoaji wa ardhi mbadala
ya kilimo na makazi kwa watu walioguswa na Mradi (PAPs) na msaada wa Urejeshaji wa Ustawi wa
Maisha vinatolewa kwa Kaya zilizoguswa na Mradi.

Kulingana na mipango ya juu ya programu ya Urejeshaiji wa Ustawi wa Maisha ulivyoelezwa kwenye
Mipango tisa ya hatua za Mpango Kazi wa Makazi Mapya [RAPs] (moja kwa kila mkoa na moja kwa
kila "Eneo la Kipaumbele " au maeneo ya kambi 12 na karakana ya kuandalia mabombal, Mradi
unafafuta taasisi mshirika ya Kitanzania yenye weledi, uzoefu na uwezo wa kusaidia usimamizi na
utekelzaji wa programu ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki ya Urejeshaji wa Usfawi wa
Maisha kwa takribani Kaya 400 zilizoguswa na ukanda wa bomba la mafuta pamoja na baadhi ya
vituo vya huduma.

Mawanda haya hayajumuishi “Maeneo ya Kipaumbele”” au kambi na karakana ya kuandalia
mabomba pamoja na eneo la kuhifadhi vifaa lililopo ukanda wa bahari katika Rasi ya Chongoleani.

Mawanda ya huduma yanahitaji utekelezaji wa vipengele saba /) muhimu vya programu ya Urejeshaii
wa Ustawi wa Maisha kama ilivyoelezwa kwenye Mpango Kazi wa Uhamishaiji watu na Makazi:

Maandalizi ya Ardhi na Upandaiji Mazao katika Ardhi Mbadala ya Kilimo (IRAT),
Mpango wa Uboreshaiji wa zao la Mahindi (IRA2),

Mazao Mseto (LRA3),

Uzalishaji wa Kuku (LIRA 4),

Uzalishaji wa Mifugo (LRAS),

Ufugaji wa Nyuki ([RA 6),

Uendelezaiji wa Biashara [LRA 7).

NoOahrwN =

Programu hizi zinahitaji kuundwa na kutolewa kwa namna ambayo itaendana na mukiadha wa
maeneo husika, na kwa kiwango kinachowezekana na utekelezaji wa programu hizi pia vzingatie
mapendekezo ya kaya husika. Haitarajiwi kwamba programu hizi zitatekelezwa katika jamii zofe.
Mawanda ya huduma yatahitaji uwepo wa wafayakazi katika eneo la Mradi kwa  shirika
litakalochaguliwa pamoja na kushirikiana na wadau wa ndani pamoja na Kaya chini ya usimamizi na
muongozo wa mfanyakazi wa kampuni ya EACOP.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

e Uthibitisho wa usajili kama shirika/taasisi ambayo shughuli zake zinahusiana moja kwa moja na
Urejeshaiji wa Ustawi wa Maisha.

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka yo Mapato Tanzania (TRA] pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

®  Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:
o Kufekeleza programu za urejeshaji, uboreshaii au uendelezaiji wa Ustawi wa Maisha kwa jomii
za vijijini.
J Ukllle|ezo}i wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa ajili ya miradi
mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.
e Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.
e kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.
* Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na vjuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.
¢ Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EWURA (LSSP)
kama mtoaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la
kuoneshania ya kutekeleza shughuli za progamu.

Mawanda haya yanaweza kugawanywa kimkoa au kivtalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa aijili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka
zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 26 Octoba 2021.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia ili
kutengeneza orodha ya faasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha
zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa
kwa lugha ya Kiingereza.

2165188502

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: USIMAMIZI WA

PROGRAMU YA KUREJESHA USTAWI WA MAISHA
KUMBUKUMBU 0010007129

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi
zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya kutekeleza programu ya Urejeshaiji wa
Ustawi wa Maisha kwa kaya zilizoguswa na Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki

[EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya  ardhi
litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda
mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aiili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko
ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo,
kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo bomba hilo litapita kwenye mikoa nane (8) ambayo ni
Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

Kampuni inahitaji mkuza wa ardhi pamoja na maeneo ya vituo kwa qijili ya ujenzi na uendeshaji wa
shughuli za bomba la mafuta. Mchakato wa utwaaiji wa ardhi umefanyika kwa kuzingatia sheria za
nchi ya Tanzania pamoja na matakwa ya Mashirika ya Fedha ya Kimataifa. Utoaji wa ardhi mbadala
ya kilimo na makazi kwa watu walioguswa na Mradi (PAPs) na msaada wa Urejeshaiji wa Ustawi wa
Maisha vinatolewa kwa Kaya zilizoguswa na Mradi.

Kulingana na mipango ya juu ya programu ya Urejeshaiji wa Ustawi wa Maisha ulivyoelezwa kwenye
Mipango tisa ya hatua za Mpango Kazi wa Makazi Mapya [RAPs) [moja kwa kila mkoa na moja kwa
kila “Eneo la Kipaumbele " au maeneo ya kambi 12 na karakana ya kuandalia mabomba), Mradi
unatafuta taasisi mshirika ya Kitanzania yenye weledi, uzoefu na uwezo wa kusimamia utekelezaiji wa
programu ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki ya Urejeshaiji wa Ustawi wa Maisha kwa
kaya Zaidi ya 8000 zilizoguswa na Mradi katika jomii zote zilizopitiwa na Mradi huo kwenye eneo
lote la mkuza wa bomba lililopo Tanzania.

Mawanda hii haijumuishi “Maeneo ya Kipaumbele” au kambi na karakana ya kuandalia mabomba
pamoja na eneo la kuhifadhi vifaa lililopo ukanda wa bahari katika Rasi ya Chongoleani.

Mawanda ya huduma yanahitaji utekelezaji wa vipengele saba (7) muhimu vya programu ya Urejeshaii
wa Ustawi wa Maisha kama ilivyoelezwa kwenye Mpango Kazi wa Uhamishaiji watu na Makazi:

Maandalizi ya Ardhi na Upandaji Mazao katika Ardhi Mbadala ya Kilimo (IRAT,
Mpango wa Uboreshaji wa zao la Mahindi {LRA2),

Mazao Mseto ([RA3),

Uzalishaji wa Kuku (lRA 4),

Uzalishaji wa Mifugo (LRAS),

Ufugaji wa Nyuki (IRA 6],

Uendelezaji wa Biashara (LRA 7).

Nk =

Programu hizi zinahitaji kuundwa na kutolewa kwa namna ambao itaendana na mukiadha wa maeneo
husika, na kwa kiwango kinachowezekana, utekelezaiji wa programu hizi pia uzingatie mapendekezo
ya kaya husika.

Haitarajiwi kwamba programu hizi itatekelezwa kwenye jamii zote.

Mawanda ya huduma yatahifaji uwepo wa wafayakazi katika eneo la Mradi kwa  shirika
litakalochaguliwa pamoja na kushirikiana na wadau wa ndani pamoja na Kaya chini ya usimamizi na
muongozo wa mfanyakazi wa kampuni ya EACOP. Mawanda hii inaweza kugawanywa kimkoa au
kivtalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni kuwasilisha pendekezo kwa ajili ya kipengele kimoja,
kadhaa au vyote

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA

Taasisi zitakazoonesha nia yanaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

e Uthibifisho wa usajili kama shirika/taasisi ambayo shughuli zake zinahusiana moja kwa moja na
Urejeshaji wa ustawi wa maisha.

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

*  Moaelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa kutekeleza programu za urejeshaii, uboreshaji au
vendelezaji wa Ustawi wa Maisha chini ya sheria ya Tanzania kwa jamii za vijijini au utekelezaii
wa programu za aina hiyo chini ya sheria za Tanzania na matakwa ya Mashirika ya Kifedha ya
Kimataifa kwa ajili ya miradi mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania; Uzoefu na uwezo wa k
usimamia programu kubwa; kuhusisha na kusimamia washirika pamoja na kufanya kazi kwa
kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.

e Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.

¢ Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EWURA (LSSP)
kama mtoaji na msambazaji wa huduma ndani ya ncLi wakati wa kuwasilisha ombi la
kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za programu.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka
zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.e0i. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) farehe 26 Octoba 2021.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia ili
kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Tuor;z: (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwusilisza
zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa
kwa lugha ya Kiingereza.

2165188502




6 Nipashe ....ow..

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

CAF jipangeni inawezekana

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye michuano ya kimataifa kwa
upande wa Kombe la Shirikisho Afrika, Biashara United na Azam
FC, tayari wamemaliza dakika 90 za kwanza nyumbani baada ya
kushuka dimbani ljumaa na Jumamosi.

Biashara United ambayo [jumaa iliikaribisha Al Ahli Tripoli ya
Libya katika Uwanja wa Benjamin Mkapa na kupata ushindi wa
2-0, sasa itahitaji sare yoyote ama kutopoteza kwa zaidi ya mabao
hayo watakaporudiana ugenini Jumamosi wiki hii.

Lakini kwa upande wa Azam FC ambayo ililazimishwa sare
tasa na Pyramids FC ya Misri katika Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar es Salam, yenyewe ina mlima
mrefu kidogo Jumamosi wiki hii itakapokuwa nyumbani kwa Wa-
misri hao.

Ushindi ama sare yoyote ya mabao ndivyo vinavyohitajika kwa
Azam FC ili kuipa tiketi ya kusonga mbele kwenye michuano hiyo
inayoshika nafasi ya pili kwa utajiri barani Afrika kwa ngazi ya
klabu baada ya ile ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kwa mujibu wa kanuni za michuano hiyo, timu zitakazopata
matokeo ya jumla katika hatua hii, zitasubiri kupangiwa kucheza
mechi ya moja ya mtoano nyumbani na ugenini dhidi ya timu zi-
takazotolewa raundi ya kwanza kwenye Ligi ya Mabingwa ili ku-
saka tiketi ya kufuzu hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho.

Tunatambua haitakuwa rahisi kwa wawakilishi hao wa Tan-
zania ambao wanahitaji kupata matokeo ili kusonga mbele, hasa
ikizingatiwa na ubora wa wapinzani wao.

Lakini tunaamini kama watajipanga vema kuanzia sasa hadi
mwishoni mwa wiki kabla ya mechi hizo za ugenini, inawezekana
kabisa kwa Azam na Biashara United kupata matokeo chanya na
kusonga mbele.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba tayari wamefahamu ubora
na udhaifu wa wapinzani wao, hivyo kinachotakiwa ni kufanyia
kazi udhaifu wao na kwenda kujitoa kiume mwanzo mwisho wa
mchezo.

Kwa Biashara United, inapaswa kutokubweteka kwa matokeo
chanya iliyoyapata katika mchezo wa awali nyumbani, na badala
yake inatakiwa kwenda kushuka uwanjani ikisaka ushindi kama
vile haikushinda awali.

Kadhalika, kwa Azam FC, inafaida kubwa kwa kutokukubali ku-
ruhusu bao nyumbani, hivyo inachotakiwa kukifanya ni kwenda
kuhakikisha inauanza mchezo huo kwa kasi na kutafuta bao la
ugenini la mapema ili kuwapa wapinzani mzigo mrefu na ku-
waongezea presha ya mchezo.

Nipashe hatuna shaka kabisa kwa wawakilishi wetu kwenda
kumaliza kazi ugenini endapo tu watafanyia kazi kasoro ndogon-
dogo zilizojitokeza katika mechi zao za awali na kutambua dha-
mana kubwa waliyoibeba ya kuipeperusha bendera ya Tanzania
kimataifa.

Si hilo tu, wachezaji wote wa timu hizo za Tanzania wanapaswa
kutambua kuwa hii ni michuano muhimu kwao kwa kuitumia
kama daraja la kwenda kutangaza soko lao kimataifa na hatimaye
kupata klabu kubwa zaidi Afrika na hata Ulaya.

Hii ni kutokana na michuano hiyo kutupiwa jicho zaidi na
mawakala mbalimbali duniani na kila msimu imekuwa tiketi
kwa wachezaji wengi kununuliwa na klabu kubwa ndani na nje
ya bara la Afrika, hivyo ni wakati wa kila mchezaji kujitoa kufa
kupona kwa kutambua yapo maslahi makubwa kwao kwa klabu
yao kusonga mbele kwani wanaongeza wigo mpana wa soko lao.
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Na Adam
Fungamwango

Motisha Biashara usiishie vs Simba,

inahitaji nauli kuifuata Al Ahli Tripoli

NIMEWASIKIA baadhi ya vion-
gozi wa Biashara United wakise-
ma kuwa hali ya kifedha kwenye
klabu yao kwa ajili ya kwenda
kucheza mechi ya marudiano
ya Kombe la Shirikisho barani
Afrika ni mbaya.

Wakizungumza kwenye vi-
pindi mbalimbali vya michezo,
viongozi hao wamewaomba
wadau mbalimbali kuwasaidia
ili kuweza kumudu gharama
za kwenda kucheza mechi ya
marudiano dhidi ya Al Ahli
Tripoli ya Libya.

Kuna uwezekano mkubwa
mechi hiyo isichezwe nchini
Libya kutokana na hali ya kisia-
sa, badala yake huenda ikache-
zwa nchini Tunisia. Timu ina-
hitaji nauli, posho za wachezaji,
maandalizi na hata gharama za
kuiwezesha kuishi ikiwa nje ya
nchi.

Kwa jinsi ambavyo viongozi
wa Biashara United wanavy-
osema, kama wasipopata sapoti
ya wadau, hali inaweza kuwa
mbaya. Tkumbukwe wawak-
ilishi hao wa Tanzania kwenye
michuano hiyo, wameshinda
mechi yao ya kwanza mabao
2-0 katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam na wa-
nahitaji ushindi, sare yoyote, au
kufungwa goli lisilozidi moja, ili
kusonga mbele kwenye michua-
no hiyo.

Kama ni uzalendo, huu ndiyo
wakati wa kuuonyesha, kwani
Biashara United ikishinda sifa
itakwenda kwa Tanzania nzima
na si mkoa wa Mara peke yake.
Ni nani mpaka sasa anaweza
kusaidia kulinda ushindi wa Bi-
ashara United kwa kutoa pesa
ili kuiwezesha kwenda ugenini
kufanya vizuri na kutoa motisha
kwa wachezaji pia?

Nilishangazwa kwa baadhi ya
wanasiasa kuja kwa kasi wakati

Ligi Kuu Tanzania imeanza ku-
ziahidi timu za mikoani mwao
mamilioni ya shilingi zikishinda.

Biashara United iliahidiwa ki-
asi cha shilingi milioni 15 ikishin-
da mechi yake dhidi ya Simba,
huku sare yoyote ikiahidiwa
shilingi milioni 10. Wachezaji wa
timu hiyo walipata na kugawana
pesa ambazo walipewa wakati
timu ikitoa sare dhidi ya Simba.
Dodoma nako, timu ya Dodoma
Jijiiliahidiwa hivyo hivyo. Bahati
mbaya ikafungwa.

Ahadi wala si kitu kibaya,
lakini inashangaza kuona wa-
nasiasa walioiahidi Biashara
United ilipocheza dhidi ya Sim-
ba, wako kimya. Sijasikia hata
wakipewa japo shilingi milioni
tano tu, iliposhinda mechi ya
Kombe la Shirikisho dhidi ya
Al Ahli Tripoli. Ni kama hakuna
kilichotokea.

Hivi tayari viongozi wa Bi-
ashara United wameshaanza
kuhaha, lakini bado kumekuwa
na ukimya kwa wanasiasa wale
wale walioiahidi Biashara Unit-
ed ikicheza na Simba.

Hakika inashangaa! Hivi
mechi dhidi ya Simba ilikuwa
muhimu zaidi kuliko hii ya ki-
mataifa?

Na kama wanasiasa hasa
Wakuu wa Mikoa kwa sasa
wameanza kujitokeza kuzisaid-
ia timu za mikoa yao, inakuaje
wasijitokeze kusaidia kidogo
walichonacho na kuibeba Bi-
ashara United?

Wasipofanya hivyo, kuna
baadhi wataanza kuunganisha
‘doti’. Kwa nini wanasiasa hawa
walitoa ahadi kwenye mechi
dhidi ya Simba tu? Mbona kwe-
nye mechi zingine tena za Kki-
mataifa kama hizi, ahadi huwa
hakuna? Mbona kuna timu zi-
mecheza mechi za Ligi Kuu bila
timu pinzani kuahidiwa cho-

chote?
Kama ni hamasa, kwa nini
Biashara United hao hao

wasipewe hamasa waliposhin-
da, au kwa ajili ya mechi ya
marudiano?

Ninasema haya kwa sababu
kama Biashara United ikiachwa
nje ya nchi ikiwa haina pesa
za kutosha, kuna uwezekano
mkubwa wa kutolewa kwenye
michuano hii, licha ya ushindi
ilioupata.

Mara nyingi timu za Afrika
ya Kaskazini, maarufu kama za
‘Waarabu, lakini michuano hii
ya kimataifa, imekuwa na figisu
nyingi, hivyo ni uwezo wa kipesa
pekee, ndiyo utakaoifanya timu
hiyo kuepuka kukaribishwa ki-
nafiki na wenyeji. Kupewa ho-
teli badala ya kukodi wenyewe.
Kula vyakula vya huko, wakati
kwa sasa timu zote ambazo
zimekomaa kwenye michuano
hiyo huondoka na vyakula na
wapishi wao. Biashara United
itashindwa hata kukodi basi,
na kuingia kwenye mtego wa
kupewa basi na wenyeji, vitu
ambavyo kwa sasa vimekuwa
vinaepukwa sana na timu zenye
uzoefu kwenye michuano hiyo.

Nawakumbusha tena, wa-
nasiasa waliokuwa wanaahidi
timu za mikoa yao zikishinda,
huu sasa ndiyo wakati wa kui-
saidia Biashara United. Huu
ndiyo wakati wa kuonyesha
uzalendo wa kweli kwa nchi ya
Tanzania.

Waliotoa motisha Biashara
United wanapaswa kulimulika
hili ili kuondoa minunguniko
iliyotolewa awali na mashabiki
wa Simba wakidai huenda kuna
mkono wa wapinzani wao wa-
naoupitishia kwa wanasiasa,
wakihoji kwa nini ahadi hizo
zinatolewa tu wakati wan-
apocheza dhidi ya timu yao!
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Risiti za EFD
Zawapeleka
mahakamani

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAFANYABIASHARA 12 wilayani
Kahama mkoani Shinyanga, wame-
fikishwa mahakamani kwa kosa
la kuuza bidhaa bila kutoa risti za
kieletroniki (EFD) pamoja na kuzuia
maofisa kutoka Mamlaka ya Mapato
Nchini (TRA) kutekeleza majukumu
yao.

Watuhumiwa hao walifikishwa ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya Kahama
na kusomewa mashtaka yao mbele
va hHakimu David Msalilwa.

Miongoni mwa washtakiwa hao
waliofikishwa mahakamani ni pamoja
na mmiliki wa Hoteli ya River Mark,
Joseph Wabani ambaye alisomewa
shtaka lake na kukiri na kuhuku-
miwa kwenda jela mwezi mmoja ama
kulipa faini ya Sh. milioni 1.5.

Kwa upande wake, Hakimu Mkazi
wa Wilaya Kahama, Donacian Agus-
tino, aliyesikiliza kesi ya mtuhumiwa
Lucas Kishimbe anayemiliki duka la
bidhaa za jumla na usafirishaji, alim-
hukumu mshtakiwa huyo kwenda jela
miaka mitatu au kulipa faini Shilingi
milioni tatu baada ya kukiri kosa
lake.

Watuhumiwa wengine kesi zao
zitaendelea kusikilizwa leo katika
mahakama hiyo.

Meneja wa TRA, Warioba Kanire,
akizungumza na waandishi wa
habari, alisema wameanza kuchukua
hatua za kisheria kwa wafanyabi-
ashara wanaokaidi agizo la kutumia
EFD katika biashara zao.

Kanire alisema kuwa baadhi ya wa-
fanyabiashara wanatoa risiti zenye
thamani pungufu va kiasi cha fedha
walichopokea na kuzuia maofisa wa
TRA kutekeleza majukumu yao na
wengine wakiitwa ofosini kwake wa-
nakataa kufika.

Alisema TRA imekuwa ikitoa elimu
kila mara ya ulipaji wa kodi kwa
wafanyabiashara waliopo wilayani
Kahama, lakini wengi wao wanakaidi
kufuata maelekezo hali inayosababi-
sha serikali kukosa mapato yake.

Kanire alisema jumla ya wafan-
yabiashara 12 wamefikishwa ma-
hakamani kwa makosa ya kutokuwa
na mashine za EFD huku wengine
wakitoa risiti zenye upungufu wa
fedha wanapouza bidhaa.

Alizitaja baadhi ya kampuni zi-
lizofikishwa mahakamani kuwa
ni pamoja na Magnam Resources,
Submarine Hotel, Kitapela Invest-
ment, Chillers Night Club, Emmanuely
Kidenya, Juma Daud Saguda, Cosmas
Joachim Mushi, Ushirombo Phamas,
bernad Kalamu Lyaka, Rivermak
Hotel, Steven Mathias Masunga na
Adelina Sylivester Mallya.

BN Scrikali

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo,
amesema serikali inaendelea
na utekelezaji wa Mkakati wa
Pamba hadi Nguo (C2C) kupun-
guza uuzaji wa pamba ghafi
nje ya nchi kutoka asilimia 70
kwenda 50.

Lengo ni kuviwezesha viwan-
da vya uzalishaji nguo nchini
kupata pamba ya kutosha kwa
ajili ya uzalishaji nguo kulinga-
na na mahitaji ya soko.

Waziri Prof. Mkumbo ali-
yasema hayo alipotembelea Ki-
wanda cha Kuzalisha nguo cha
NIDA kilichoko Tabata, jijini

Dar es Salam juzi.

Katika kufungamanisha bid-
haa za kilimo na viwanda vya
uzalishaji, Prof. Mkumbo ali-
waasa wamiliki wa viwanda vya
kuzalisha nguo nchini kununua
pamba ghafi ya wakulima inay-
olimwa katika mikoa 17 nchini
kwa bei nzuri ili kuwavutia
wasiuze pamba hiyo nje ya
nchi bali wawauzie wao ili kuki-
dhi mabhitaji ya pamba ghafi
katika viwanda vyao. Aidha,
Prof. Mkumbo alisema serikali
inaendelea na jitthada mbalim-
bali za kuboresha mazingira ya
uwekezaji na ufanyaji biashara
ikiwamo urekebishaji wa she-
ria mbalimbali hasa inayohusu

ajira kwa wageni viwandani
kuwa mgeni 1 kwa Watanzania
10 na kutoka miaka 5 hadi 8 ili
kurahisisha undeshaji wa mi-
tambo inayotumia teknolojia
ya kisasa na kuhuisha teknolo-
jia ya uendeshaji mitambo hiyo
kwenda kwa Watanzania.

Prof. Mkumbo pia alisema
serikali inaendelea kufanya
jitihada mbalimbali katika ku-
hakikisha viwanda vinavyo-
zalisha nguo vipate pamba ya
kutosha kukidhi mahitaji yake
ya pamba ghafi kwa ajili ya uzal-
ishaji nguo nchini.

Naye Meneja wa Uhusi-
ano na Ushauri wa Kisheia wa
Kiwanda cha NIDA, Rajabu

yawahakikishia viwanda vya nguo

Honello, alisema serikali ien-
delee kuboresha mazingira ya
uwekezaji na ufanyaji biashara
nchini kwa kulinda bidhaa
za viwanda zinazozalishwa
nchini kwa kuwa viwanda
hivyo vinatoa ajira nyingi na
kuchangia katika pato la taifa
wakati  ikilinda wafanyabi-
ashara wanaoingiza bidhaa ku-
toka nje ya nchi. Mingoni mwa
viwanda alivyotembelea Wa-
ziri Mkumbo ni cha kuzalisha
bidhaa za umeme cha Africab
kilichopo Kurasini na kiwanda
cha NIDA ambacho kinazali-
sha bidhaa mbalimbali za nguo.
Viwanda hivyo vinauza bidhaa
zake Afrika.

Mratibu wa Chama
cha Wazazi Wenye
Watoto wa Kichwa
Kikubwa na Mgon-
go Wazi Tanzania
(ASBAHT), Hidaya
Alawi, akizungumza
katika kikao cha
wanachama wa
Dar es Salaam juzi,
walipokutana
kujadili maandalizi
ya maadhimisho
ya Siku ya Watoto
wenye Ulemavu
huo ambayo
yanatarajiwa ku-
fanyika Oktoba 25,
mwaka huu. PICHA:
SABATO KASIKA

NMB yatoa vifaa vya mil. 180/- elimu, afya

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuadhimisha Wiki
ya Huduma kwa Mteja Benki ya
NMB imetoa vifaa mbalimbali
vya ujenzi, na samani kwenye
sekta ya elimu kwa shule za
msingi na sekondari ikiwamo
vifaa vya afya katika mikoa ya
Dodoma, Arusha, Simiyu, Ir-
inga, Rukwa, Mara, pamoja na
Kilimanjaro.

Katika kuadhimisha wiki
hiyo ambayo ilianza Oktoba 3,
2021 ikiwa na kauli mbiu Nguvu
ya Huduma (The Power of Ser-
vice), benki hiyo imetoa vifaa
hivyo vyenye thamani ya Sh.
milioni 180.25 lengo likiwa ku-
unga mkono juhudi za serikali
kuboresha sekta ya elimu na
afya.

Katika mkoa wa Dodoma,
Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth
Zaipuna, alikabidhi viti 200 na
meza 200 kwa ajili ya shule za
sekondari za Nondwa, Msisi Juu
na Bahi za Wilaya ya Bahi na
Shule ya Sechelela katika Jiji la
Dodoma.

Mtendaji mkuu huyo wa
NMB akikabidhi vifaa hivyo kwa
mkuu wa mkoa huo, Anthony
Mtaka, alisisitiza ushirikiano wa
benki hiyo na wananchi katika

utoaji huduma utaendelea kui-
marika nchi nzima.

Zaipuna alikabidhi pia mada-
wati 50 kwa Shule ya Msingi
Chiguluka, mabati ya kuezekea
Sekondari ya Bahi na vifaa vya
hospitali kwa zahanati za Chi-
mendeli na Hospitali ya Wilaya
Bahi na kuzindua hati ya kiapo
cha huduma kwa wateja ikilen-
ga kutoa nafasi kutoa huduma
kwa saa 24.

Mtaka aliomba NMB kuen-
delea kuangalia na makundi
mengine yenye ubhitaji hasa
wanawake na kwamba wasione
shida wanapoombwa misaada
kwani  kinachowaponza ni
ukubwa wao ukilinganisha na
benki zingine nchini.

Mkoani Mara NMB imetoa
msaada wa madawati 100
yenye thamani ya zaidi ya Sh.
10 milioni kwa Shule ya Msingi
Kiriba iliyopo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Musoma

Msaada huo umesaidia ku-
maliza kabisa tatizo la upun-
gufu wa madawati, lilokuwa
likiikabili shule hiyo kwa muda
mrefu na kueplekea baadhi ya
wanafunzi kukaa chini wakati
wa vipindi.

Mkoani Kilimanjaro benki

hiyo imetoa vifaa mbalimbali
vya elimu kwenye shule za se-
kondari wilayani Moshi mkoa
humo vyenye thamani ya Sh.
milioni 40 ikiwa ni sehemu
kurejesha sehemu ya faida kwa
wateja wake na kuunga mkono
juhudi za serikali kuinua sekta
ya elimu nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi,
Said Mtanda, akipokea vifaa
hivyo ambavyo ni madawati
na vifaa vya kuezekea, alisema
mchango wa benki ya NMB wa-
taendelea kuuenzi kwasababu
unasaidia kupunguza changa-
moto za sekta ya elimu.

Shule zilizonufaika na vifaa
hivyo ni Shule ya Msingi Mawal-
la, Shule ya Sekondari Mwika,
Shule ya Sekondari Mangoto,
Shule ya Sekondari Mieresini
na Shule ya Sekondari Himo
Sekondari zilizochangiwa ma-
bati 293 na madawati 300 kwa
ajili ya kuboresha mazingira ya
masomo kwa wanafunzi.

Mkoani Arusha Benki hiyo
imetoa vifaa mabati, madawati,
vitanda, viti na meza wa shule
mbalimbali kutoka Wilaya za

Monduli Vijijini vikiwa na tham-
ani ya Sh. milioni 45.

Katika Mkoa wa Simiyu benki
hiyo imetoa madawati, meza na
viti, mabati pamoja na mbao
kwa ajili ya shule nne za msingi
na Sekondari katika Wilaya ya
Maswa vyote vikiwa na thamani
ya Sh. milioni 24.

Akikabidhi vifaa hivyo Me-
neja Kanda ya Magharibi, Sos-
peter Magesse, alisema kuwa
NMB imetoa vifaa hivyo ili
kuhakikisha mazingira ya wa-
nafunzi kusomea yanakuwa
mazuri ili watoto waweze ku-
fikia malengo yao.

Mkuu wa Wilaya hiyo, As-
wege Kaminyoge, akipokea
vifaa hivyo aliishukuru benki
hiyo, huku akiwataka walimu
na wanafunzi kuhakikisha vifaa
hivyo vinatunzwa kwa makini
ili kuweza kukaa muda mrefu.

Katika Mkoa wa Iringa Ben-
ki hiyo imetoa madawati 50
kwa shule ya msingi Itunduru
yenye thamani ya Sh. milioni
tano, huku Mkoani Rukwa ka-
tika shule ya msingi Mfaranyaki
ikitoa mabati 200 yenye thama-
ni ya Sh. milioni 6.25.

Morogoro, pia imetoa vifaa
vya afya kwa ajili ya hospitali
mpya ya Halmashauri ya Wilaya
ya Morogoro vyenye thamani
ya Sh. milioni 10.
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Zebaki inavyoathiri kiafya wachimbaji Kanda ya Ziwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
Selemani Jafo, amesema asilimia
kubwa ya wagonjwa wa saratani
walioko Hospitali ya Ocean Road ji-
jini Dar es Salaam wanatoka Kanda
ya Ziwa.

Amesema, wagonjwa hao wa-
naonekana wamethiriwa na ke-
mikali  inayotumika kukamatia
madini ya dhahabu (zebaki). Jafo
aliyabainisha hayo juzi wakati wa zi-
ara ya Kamati ya Bunge ya Biashara,
Viwanda na Mazingira katika mdo-
go mdogo wa madini ya dhahabu
uliopo Kcha Mwime, Kata ya Zon-
gomela Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama mkoani Shinyanga.

Alisema kuwa wachimbaji wa-
dogo wamekuwa wakitumia kemi-
kali kukamatia madini ya dhahabu
bila kufuata utaratibu za kiafya kwa
kutokuvaa vifaa vya kulinda afya
zao wakati wa uchenjuaji wa ma-

dini hayo hali ambayo inasababisha
kuonekana kuwa na maradhi ya
saratani.  Aliwataka kuacha tabia
ya kununua kemikali hizo kama
bangi na badala yake wafuate utara-
ribu wa ununuzi kemikali hizo kupi-
tia Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali pamoja na kuchukua tahadhari
wakati wa matumizi ili kuondokana
na madhara ambayo hujitokeza.
Awali Mwenyekiti wa wachim-
baji wadogo Mkoa wa kimadini Ka-
hama, Joseph Nalemi, alisema kwa
sasa wananunua dawa za kukama-
tia zebaki kama bangi kwa sababu
hakuna ofisi maalumu ya kuuzia
krmikali hizo na hata utunzaji wake
wanatunza bila tahadhari.

Alisema awali walikuwa waki-
nunua kilo moja ya zebaki kwa Sh.
250,000 hadi 300,000, lakini kwa
sasa imekuwa adimu kupatikana,
hivyo wananunua kwa Sh. 450,000
na kwamba kungekuwa na sehemu
ya kununua dawa hizo wangenunua
kwa bei halali, na kupata elimu ya

=

namna ya matumizi na utunzaji.

Naye mmoja wa wachimbaji
wadogo wa mgodi huo, Fredy Fikili,
alisema kuwa wamekuwa waki-
pata madhara makubwa wakati wa
uchomaji wa dhahabu kwa kutumia
maji ya mkaa kabla ya kupeleka
sokoni, hali ambayo inasababisha
kuvuta mvuke wenye sumu ya dawa
na kupata satarani baadaye.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Biashara, Viwanda na Mazingira,
David Kihenzile, alisema matumizi
mabaya ya zebaki yanaweza kuathi-
ri kizazi hadi kizazi, hivyo aliwataka
kuangalia jinsia ya kupambana na
athari za matumizi ya zebaki na
kulinda afya zao.

Kihenzile aliwataka wachimbaji
hao kutunza mazingira yanayowa-
zunguka ikiwamo kutumia vema
matumizi ya dawa zakukamatia
dhahabuzebaki ili kufanya shughuli
za uchimbaji wa wakiwa na afya
njema na kuhakikisha hawatoroshi
madini yanayopatikana.

Mmoja wa wachimbaji
wadogo katika mgodi
wa Mwime ulioko
Kata ya Zongomela,
Manispaa va Ka-
hama, akiwaonyesha
wajumbe wa Kamati
ya Bunge ya Biashara,
Viwanda na Mazingira
namna wanavyoosha
mchanga unaosadiki-
wa kuwa na madini
kwa kutumia kalai na
zebaki wakati wa ziara
va kukagua athari za
kemikali hiyo katika
mgodi huo jana.
PICHA: SHABAN NJIA

NCCR-Mageuzi yataka serikali kuanza ukurasa mpya

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha NCCR-Mageuzi
kimesema ili taifa lisonge mbele
kuna haja ya serikali iliyopo ma-
darakani kuanza ukurasa mpya na
kuacha yaliyoleta madhara kwa wa-
nanchi.

Kauli hiyo ilitolewa jana Dar es
Salaam na Mwenyekiti wake, James
Mbatia, wakati wa uzinduzi wa siku
ya utu iliyoandaliwa na chama hi-
cho.

“Namwomba Rais Samia kama
ambavyo  alitamka  hadharani
kwamba hataki dhuluma zozote zile
na ili tuenzi hali ya utu leo, ni vyema
madhira yote ambayo serikali ya
sasa imeyarithi huko iachane nayo
ili taifa lisonge mbele na lizaliwe
upya, liweze kuwa nyota ya utu du-
niani,” alisema Mbatia.

“Mnaiona Tanzania, ilitumia utu
kufuta machozi mama Afrika, kwa
maumivu ya vita, njaa, ukame, uhar-
ibifu wa mazingira na kubwa kuliko
yote janga la uongozi ndani ya Tan-
zania, Afrika na duniani kote wajibu
wetu Watanzania kwa kushirikiana

na marafiki wengine nje kuifanya
dunia kuwa sehemu salama na
nzuri zaidi ya kuishi sisi sote, utu
ndiyo dira sahihi ya kuongoza dunia
yaleo.”

Pia Mbatia aliwataka Watanzania
kuacha kupuuzia suala la kuchukua
tahadhari za kujikinga na Uviko-19
ikiwamo kuchanjwa.

Mbatia alisema Watanzania wa-
natakiwa kutambua kuwa wan-
apochukua hatua ya kuchanja wa-
nafanya jambo la kulinda utu kwa
kuwa wanajilinda wao pamoja na
wengine.

“Watanzania ambao hawajachan-
jwa, jamani turudishe utu wetu,
tukachanjwe kwa sababu kufanya
hivyo kunalinda uhai wako na wa
mwingine na kuchanja ni utu,” alise-
ma Mbatia.

Alisema ni vyema kila Mtanzania
atambue kuwa chanjo ni jambo la
muhimu na ni vyema likazingatiwa
na kila mtu ili kulinda afya zao.

“Pia, alikemea tabia za baadhi ya
Watanzania wanaojenga matabaka
kwa misingi ya dini, kisiasa, kiu-
chumi.

“Binadamu wote ni sawa hivyo
kila mtu anastahili heshima na ku-
tendewa kwa utu. Ubaguzi wa ki-
kanda, rangi, kisiasa, kikanda ni up-
unguani, mtu anayebagua mwenzie
kwa misingi ya imani ni upunguani,”
alisema Mbatia.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), John
Mnyika alikiomba Chama cha NCCR
Mageuzi kuendelea kuenzi misingi
ya kuanzishwa kwake hususani ku-
pambania uhuru wa demokrasia
kwa nguvu.

“Kama ambavyo chama hiki kil-
ianzishwa kwa misingi ya kupam-
bania demokrasia na utu, naomba
mwendeleze misingi hiyo hususani
katika kupatikana kwa Katiba mpya
ambayo itawezesha wakati wote
mambo yanapokuwa hayaendi
sawa kuyasemea,” alisema Mnyika.

“Kwa mfano sasa hivi Mbowe
yuko gerezani, mkawa na nguvu ya
kusema aachiwe, mageuzi ni kazi
ngumu, lakini kwa kweli ni maombi
yangu myaendeleze kwa nguvu
kubwa sana, kuyaishi kwa vitendo,

Kampuni yataka ilipwe bil. 145/-
kutekeleza amri ya mahakama

Na Hellen Mwango

KAMPUNI ya Coast Textiles
Limited imeijomba Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam kum-
wajibisha Mkurugenzi wa Bodi
ya Bima ya Amana (DIB), Richard
Malisa, bodi hiyo iliyopo chini ya
Benki Kuu Tanzania (BoT) am-
bayo ni mfilisi wa Benki ya FBME,
kama haitalipa Sh. bilioni 145 ili
kutekeleza hukumu ya Mahaka-
ma.

Kampuni hiyo imefungua
maombi ya ikiomba utekelezaji
wa hukumu iliyotolewa na Jaji
Aloysius Mujulizi wa mahakama
hiyo 2015 baada ya wadaiwa,
ikiwamo benki hiyo ya kigeni
kushindwa kuitekeleza kwa zaidi
ya miaka sita.

Mlalamikaji anaiomba mahaka-
ma Sh. 145,946,500,641 zilipwe
na DIB, taasisi ambayo ilichukua
ufilisi wa FBME Bank na kama
itashindwa, Mkurugenzi wa DIB
awajibishwe kwa kulipa fedha
hizo.

Mahakama hiyo iliyoketi chini
ya Naibu Msajili Crisencia Kison-
go, imepanga kusikiliza maombi
hayo Novemba 30, mwaka huu.

Awali, katika uamuzi uliotolewa
na Jaji Joaquine De-Mello Aprili
13, mwaka huu, kufuatia kusikili-
zwa bila kupingwa na upande wa
walalamikiwa, mahakama hiyo
iliamuru DIB kulipa fedha hizo
mara moja.

Hata hivyo, Wakili Joseph Ru-
tabingwa, aliandika barua kui-
fahamisha DIB kuhusu uamuzi
wa mahakama, lakini hakukuwa
na majibu ya kutekeleza malipo
husika hadi siku ya uamuzi kama
ilivyoamriwa.

Hatua hiyo inakuja siku chache
baada ya mamlaka ya serikali na
Bunge kuelezea wasiwasi wao
juu ya mamlaka mbalimbali ku-
totekeleza hukumu zinazotolewa
na mahakama.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, ameishauri mahakama
ianzishe utaratibu wa kuhakiki-

sha maamuzi yanayotolewa
yanatekelezwa.
Kumbukumbu  zinaonyesha

kuwa kampuni hiyo imekuwa
mahakamani tangu 1997, ambayo
ni miaka 24, ikitafuta haki zake
dhidi ya Benki ya FBME, ambayo
baadaye ilichukuliwa na BoT ili
kulinda wateja wa kitanzania
baada ya kuhusishwa na makosa
ya utakatishaji fedha nchini Cy-
prus.

Mahakama Kuu ilitoa hukumu
katika kesi hiyo Julai 27, 2015,
ambayo ni zaidi ya miaka sita,
lakini amri hiyo haijatekelezwa
hadi sasa. Mkurugenzi Mtendaji
wa Coast Textiles Limited, Sudhir
Lakhanpal, aliwahi kuomba Uba-
lozi wa India kuingilia suala hilo.

Hata hivyo, juhudi hizo haziku-
zaa matunda, hatua iliyomlazimu
mfanyabiashara huyo kuwasilisha
maombi ya kukazia hukumu ili-
yotolewa. Benki Kuu iliwahi kua-
hidi kulipa kiasi hicho cha fedha
baada ya kuchukua usimamizi
wa Benki ya FBME na baada ya
mashauri yaliyopo mahakamani
kumalizika.

Kwa mujibu wa maombi yaliyo-
wasilishwa na Wakili Joseph Ru-
tabingwa, kwa niaba ya kampuni
hiyo, hakuna shauri lolote lililipo
mahakamani linalohusu sakata
la malipo hayo kufuatia kufutwa
kwa majaribio kadhaa ya Benki
Kuu kupinga utekelezaji wa hu-
kumu hiyo.

Coast Textiles Limited wakati
wote walikuwa wateja wa FBME
Bank Limited tangu 1997 na wali-
patiwa mkopo na Benki ya Trust
(Trust Bank), kupitia tawi lake
nchini Kenya. Lakini kiasi kilicho-
husika, ambacho ni karibu Dola
za Kimarekani 600,000, hakiku-
ingizwa kwenye akaunti ya Coast
Textiles Limited nchini India.

Mgogoro ulizuka kuhusiana na
ulipaji wa mkopo huo na kusaba-
bisha FBME Bank Limited kuun-
ganisha mikopo miwili iliyokuwa
imetolewa. Coast Textiles Limited
ilidai kuwa kuunganishwa kwa
mikopo hiyo iliyotolewa na benki
mbili ilikuwa sio sahihi na ilikiuka
makubaliano.

Kwa hati ya uhamisho kutoka
Benki ya Delphis (T) Limited,
mtangulizi kwa jina la FBME Bank
Limited, riba ya benki kutokana
na mkopo uliotolewa Coast Tex-
tiles Limited ilihamishiwa kwenye
Dhamana ya Utambuzi wa Mkopo
na Maendeleo, mtangulizi kwa
jina la kampuni ya Consolidated
Holding Corporation.

Kufuatia hali hiyo, Consolidat-
ed Holding Corporation, kwa ku-
tumia mamlaka iliyopewa kishe-
ria, ilihamisha mali mbalimbali,
ikiwamo kiwanda na mashine za
Coast Textiles Limited zilizowek-
wa kama dhamana kwenye Benki
ya FBME kupata mkopo huo am-
bavyo viliuzwa kwa kampuni ya
Middle East Properties Limited.

Kampuni hiyo ya Middle East
Properties  Limited baadaye
ilihamisha mali iliyopo kwenye
kiwanja namba 3 LOT 20, Bara-
bara ya Nyerere (Pugu) kwenda
kampuni ya Empire Properties
Limited na baadaye Five Star In-
vestments Limited, jambo lililo-
pekea kampuni ya Coast Textiles
Limited kupeleka mgogoro huo
mahakamani.

Mapema Desemba 31, 2015, ma-
hakama ilitoa amri ya kumtaka
Gavana wa BoT kukamata akaunti
za Benki ya FBME ili kutekeleza
hukumu lililotolewa na Jaji Muju-
lizi kwa ajili ya malipo hayo.
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H/shauri zatakiwa
kudhibiti kelele

Na Munir Shemweta, WANMM GEITA

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira) Hamad Chande,
amezitaka halmashauri nchini kuhakikisha
zinadhibiti nyumba za starehe zinazopiga
muziki wa kelele katika maeneo ya makazi
ya watu.

Alisema, kuna baadhi ya maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya makazi, lakini
ghafla maeneo hayo yanatumiwa kwa
shughuli zisizopangwa kama vile kumbi za
starehe na kuleta usumbufu wa kelele kwa
wananchi.

“Katika halmashauri kuna maeneo
yaliyopangwa kwa ajili ya makazi na shu-
ghuli nyingine, lakini ghafla maeneo hayo
yanabadilika na kuwa kumbi za starehe
zinazopiga muziki unaoleta kelele na
kukera watu, huu muhali (aibu) tuiondoe,”
alisema Chande.

Kwa mujibu wa Chande, halmashauri
nchini zinatakiwa kusimamia mipango
yake kwa kuhakikisha shughuli zinazo-
fanyika katika maeneo yake ni zile zilizo-
pangwa kwa kuwa mara kadhaa kumeku-
wa na malalamiko kuhusu mwingiliano wa
nyumba za makazi na kumbi za starehe.

Waziri Chande ambaye alikuwa akizun-
gumza mwishoni mwa wiki wakati wa
kikao kati ya Kamati ya Mawaziri 8 wa
Wizara za Kisekta na viongozi wa mkoa
wa Geita, alisema, nyumba za starehe
zinazopiga kelele za muziki kwenye mae-
neo ya makazi zimekuwa zikileta athari
ikiwamo kwa wagonjwa wa moyo na Ku-
zua malalamiko miongoni mwa wananchi
ambapo alizitaka halmashauri zote nchini
kutofumbua macho suala hilo.

Alisisitiza kwa kusema kuwa kama
nyumba imepangiwa matumizi ya makazi
basi itumike kwa suala hilo na si ving-
inevyo na kubainisha kuwa, halmashauri
zihakikishe zinaandaa na kusimamia mi-
pango ya matumizi bora ya ardhi kwenye
maeneo yake.

Kuhusu suala la usimamizi wa mazingira
nchini, Chande alisema, mazingira ndiyo
maisha na uhai wa binadamu na viumbe
vingine, hivyo wananchi wanatakiwa ku-
hakikisha wanayatunza ili kuepuka kukosa
rasilimali hewa.

“Ukikosa rasilimali hewa uhai na tham-
ani ya ubinadamu imeisha na bila mazin-
gira hakuna mifugo wala maji, mazingira
yetu ndiyo maisha na uhai wetu,” alisema
Chande.

Awali mwenyekiti wa Kamati ya Mawa-
Ziri 8 wa Wizara za Kisekta katika utatuzi
wa migogoro ya matumizi ya ardhi katika

vilivyokuwa kwenye mgogoro wa muda
mrefu na maeneo ya hifadhi za misitu
vibaki katika maeneo yake.

Aidha, serikali imeamua kumega sehemu
va hifadhi za misitu 9 katika mkoa wa
Geita kwa ajili ya kuwapatia wananchi wa

Ametaja hifadhi za misitu zilizomegwa
kuwa ni Geita, Ruande, Rwamgasa,
Usindakwe na Miyenze zilizoko wilayani
Geita, Hifadhi ya Mbogwe iliyopo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bukombe, Bihara-
mulo-Chato pamoja na Hifadhi ya Misitu
ya Runzewe na Ushirombo zilizopo Wilaya
ya Bukombe.

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Halotel
kwa kushirikiana
na Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa wote
wamefanikiwa  ku-

(USCAF)

5,100 ambavyo havikuwa na ma-
wasiliano.

Pia kampuni hiyo inad-
hamiria kufikia idadi ya wateja
milioni 10 ifikapo mwaka 2023
na kuongeza wateja wa Halope-
sa hadi milioni tano.

“Vile vile tunaendelea kufiki-
sha mawasiliano sehemu am-
bazo bado zina changamoto ya
mawasiliano ili kuongeza ubora
wa huduma na kupanua wigo
wa mtandao wetu katika mae-

neo ambayo mawasiliano yake
ni duni,” alisema Mkurugenzi wa
Miundombinu na Ufundi, Justus
Kashashari.

Mkurugenzi wa Biashara,
Kampuni hiyo, Abdallah Salum,
alisema hayo alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu mafanikio yaliyopati-
kana kwa kipindi cha miaka
sita tangu ianze kutoa huduma
za mawasiliano nchini mwaka
2015.

Alisema kwa mujibu wa ri-
poti ya Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), hadi kufikia
robo tatu ya mwaka 2021 kam-
puni imesajili wateja milioni
saba.

Aliwashukuru  wateja  wa

Halotel kwa kuendelea kuunga

mkono na kuchagua mtandao
wa kampuni hiyo ambayo ina
mipango madhubuti ya kuen-
delea kutoa huduma bora kwa
wateja wake.

“Mpango wetu mwingine ni
kuwekeza zaidi katika kutoa hu-
duma ya teknolojia ya habari na
mawasiliano (TEHAMA) ili ku-
wafanya watumiaji wa simu jan-
ja kuperuzi kwenye mitandao
ipasavyo na kunufaika kutokana
na mabhitaji yao mbalimbali ka-
tika kuwapa maendeleo ya kiu-
chumi na kijamii,” alisema.

Pia katika kusherehekea mi-
aka sita imewazawadia wateja
wao kupitia kampeni maalumu
“Recharge promotion” mteja
atapata asilimia 20 zaidi ya salio
atakaloliongeza.

| idi ya 5,000 vyapata
“mawasiliano ya simu

nyumba za starehe

Pia kwa kuboresha huduma
kutoka huduma ya 2G kwenda
3G na 4G kufikia lengo la kukidhi
mahitaji ya mawasiliano bora ka-
tika jamii ndani ya Tanzania.

Pia kampuni imesaidia Wa-

kwa zaidi ya asilimia 95 nchi
nzima.

“Katika miundombinu hii tu-
mefanikiwa kutandaza nyaya za
mawasiliano nchi nzima, kusi-
mika na kutumia minara zaidi ya
4,200 Tanzania nzima inayotoa
huduma kwa jamii ili kuhakiki-
sha inafikisha ~mawasiliano
yenye ubora zaidi na kasi kubwa
katika kuperuzi na utumiaji wa
mtandao,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (watatu kulia), akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka (wanne
kulia), msaada wa mashuka na vitanda kwa ajili ya Hospitali ya Wilaya ya Bahi mkoani Dodoma. Wengine kutoka kushoto ni Mbunge
wa Jimbo la Dodoma Mjini, Anthony Mavunde, Mkuu wa Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi Mukunda na kulia ni Mbunge wa Jimbo la Bahi,
Keneth Nolo. NMB ilikabidhi msaada wa vifaa mbalimbali yenye thamani ya Sh. milioni 180 kwa mikoa ya Simiyu, Arusha, Iringa,
Rukwa, Mara, Dodoma pamoja na Kilimanjaro ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha Wiki ya Huduma kwa Wateja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mil. 800/- zahudumia rufani ya wagonjwa

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Medical Teams
Tanzania, limetumia zaidi ya Sh.
milioni 800 kwa kipindi cha Jan-
uari hadi Desemba mwaka huu,
kuhudumia watu katika mradi
wa rufani ya wagonjwa.

Aidha, kati ya fedha hizo
Sh. milioni 79 zilitumika kuhu-
dumia wenye ugonjwa wa afya
ya akili.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari
na Mkurugenzi wa shirika hilo,
Dk. George Mwita, wakati wa
kuadhimisha Siku ya Wenye
Ulemavu wa Akili Duniani, ili-
yofanyika mkoani Kigoma, wa-
naungana na wadau wote kua-
dhimisha siku hiyo chini ya kauli

mbiu ya ‘Afya ya Akili katika ul-
imwengu usio na usawa’.

Alisema pamoja na huduma
za matibabu, shirika hilo lilitoa
uangalizi wa karibu kwa wag-
onjwa wa afya ya akili wasio na
ndugu/familia, misaada mbal-
imbali ikiwamo dawa, chakula,
mavazi, malazi, na mahitaji men-
gine muhimu na msingi.

“Shirika la Medical Teams
Tanzania, tunaishukuru Wizara
ya Afya na serikali ya Mkoa wa
Kigoma, kwa kutupa ushirikiano
na kuhakikisha afya ya akili ina-
tiliwa mkazo na wagonjwa wa-
nahudumiwa vizuri.

“Napenda kutambua serikali
ya watu wa Marekani, kwa ufa-
dhili wa programu hii (BPRM),
yenye kuleta matumaini kwa

wagonjwa wa afya ya akili, am-
bao huduma hii ni muhimu sana
kwao, kutokea Januari hadi Sep-
temba tumeweza kuhudumia
rufani za wagonjwa wa afya ya
akili zaidi ya 35, ambao hukaa
hospitalini kwa muda wa mwezi
mmoja hadi mitatu au hata zai-
di,” alisema Mwita.

Aliongeza kuwa siku hiyo im-
ekuja wakati maisha ya watu
ya kila siku yakiendelea
kubadilika kutokana na janga
la UVIKO-19, huku kukiwa na
changamoto nyingi kwa wahu-
dumu wa afya.

Aidha, alibainisha kuwa moja
ya changamoto wanazopitia wa-
hudumu wa afya ni kutoa hudu-
ma katika mazingira magumu,
pia kwa upande wa wafanyakazi,

ambao maisha yao yanatishiwa,
kwa ajili ya ukosefu wa ajira na
fursa za kibiashara.

Kwa upande wa watu walio
na ugonjwa wa afya ya akili
alisema hali ni tete zaidi maana
wengi wao hupata kutengwa na
jamii inayowazunguka, kuliko
ilivyokuwa hapo awali.

“Katika mazingira haya inata-
rajiwa kwamba hitaji la afya ya
akili na msaada wa kisaikolojia
litaongezeka sana katika miezi
na miaka ijayo, pia kwa niaba ya
shirika tunaomba serikali chini
ya Rais Samia Suluhu Hassan
na wadau wote kwenye sekta ya
afya kuongeza uwekezaji katika
mipango ya afya ya akili katika
viwango vya mikoani na kitaifa,”
alisema Dk. Mwita.
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Wakulima wataka ushiriki wadau "I
ngazi ya chini mipango tabianchi

Na Getrude Mbago

AKULIMA wa
mazao na jumuiya
za wazalishaji wa
miti nchini wamei-
omba serikali kuhakikisha kuwa
maandalizi ya mipango na mi-
kakati ya mabadiliko ya tabi-
anchi inashirikisha kwa karibu
wadau na viongozi katika ngazi
za chini.

Lengo ni kuharakisha juhudi
zinazolenga kupambana na
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi ambazo zinaathiri sana
jamii.

Wadau hao walitoa wito huo
mjini Iringa wakati wa ufunguzi
wa warsha iliyotenga kujadili
changamoto za mabadiliko
ya tabianchi na kuja mkakati
utakaosaidia kudhabiti changa-
moto zitokanazo na mabadiliko
hayo.

Warsha hiyo iliandaliwa na
Umoja wa Kimataifa wa Uhi-
fadhi wa Uoto wa Asili (IUCN).
Kikao hicho pia ni sehemu ya
mradi wa Kituo cha Misitu na

Shamba (FFF) ambao unasaidia
jumuiya za wakulima wa mazao
na miti katika kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi Kaska-
zini, Kusini na Magharibi mwa
Tanzania. Shirika la Chakula na
Kilimo Duniani (FAO) la Umoja
wa Mataifa ndio mtakelezaji
wa mradi huo wa FFF kwa kush-
irikiana na mashirika mengine
na washirika wa msaada wa kiu-
fundi kama IUCN.

Doyi Mazenzele, Ofisa Progra-
mu wa IUCN, alisema kupamba-
na na mabadiliko ya tabianchi
kunahitaji juhudi za pamoja
kutoka kwa wadau wote katika
nyanja tofauti wakiwamo wale

Alisema ili kuhakikisha
utekelezaji mzuri wa Mkakati
wa Kitaifa wa Kukabiliana na
Mabadiliko ya Tabianchi (2021-
2026), serikali, asasi za kiraia,
sekta binafsi pamoja na wasomi,
utafiti na vyombo vya habari
wana jukumu kubwa la kutimi-
za malengo ya mkakati.

Alisema kuwa mkakati huo
unataka wizara za kisekta na

mamlaka za serikali za mitaa
kujumuisha mabadiliko ya hali
ya tabianchi katika mipango na
bajeti na kuweka kipaumbele
katika miradi.

Ripoti zinaonyesha kuwa
mabadiliko ya hali ya tabianchi
kwa sasa yanaathiri sana delta
za kilimo, mifugo, misitu na
ufugaji nyuki, vyanzo vya maji,
mazingira ya pwani na baharini
- sekta ambazo zinasaidia zaidi
ya asilimia 80 ya idadi ya watu
wa Tanzania na ndio zinachang-
ia kwa kiasi kikubwa ukuaji wa
uchumi wa nchi.

Revocatus Njau, mwenyekiti
wa Mtandao wa Jamii wa Usi-
mamizi wa Misitu (MJUMITA),
alisema kilimo cha kuhamaha-
ma kinachangia kwa kiasi kikub-
wa kumaliza miti na kuharibu
uoto.

Aliiomba serikali na wadau
kuwekeza katika kuwaelimisha
wakulima juu ya kilimo bora
kinachotunza mazingira.

Aliongeza kuwa shughuli
nyingi za kibinadamu ambazo
zinaharibu mazingira zinafany-

wa kwa sababu watu wengi hu-
fikiria faida ya muda mfupi na
wanakosa njia mbadala ya kuji-
tafutia riziki.

Njau pia alisema kuwa vion-
gozi wa serikali za mitaa haswa
napaswa kuhamasishwa juu ya
umuhimu wa kusimamia utun-
zaji wa mazingira kwani wengi
wao wamekuwa wakidhoofisha
miradi ya upandaji miti.

Lukas Payovela, mwenyekiti
wa kikundi cha upandaji miti
cha Ukombozi mkoani Njombe,
alisema watoto wa shule wa-
napaswa kufundishwa na kuwa
wadau wakubwa wa masu-
ala ya uhifadhi wa mazingira na
mabadiliko ya tabianchi kupitia
mitaala.

Eva Msella, Ofisa Miradi kuto-
ka TUCN, alinukuu vyanzo vyote
vya kitaifa na kimataifa akisema
kuwa kilimo kisicho endel-
evu, ukataji miti, mabadiliko ya
matumizi ya ardhi na shughuli
za viwandani ndizo sababu kuu
zinazochochea kuongezeka
kwa gesi chafu angani.

Mkuu wa
Wilaya ya
Kahama, Festo
Kiswaga (kati-
kati), akiongea
katika hafla

va kupokea
msaada wa
chakula kwa
ajili ya wa-
nafunzi walioko
katika mwaka
wa Mtihani wa
Taifa Kata ya
Bugarama, uli-
otolewa na Bar-
rick Bulyanhulu
ili kuadhimisha
Siku ya Chakula
Duniani mwis-
honi mwa wiki.
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Waziri ataka ufugaji kibiashara

Na Munir Shemweta,
SERENGETI

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, ameitaka jamii
ya wafugaji wilayani Serengeti
mkoani Mara kuachana na uta-
ratibu wa zamani wa ufugaji
wa kuhamahama na mifugo na
badala yake waendeshe ufugaji
wa kisasa uliojikita kibiashara.

Akizungumza na wananchi
mashauri ya Wilaya ya Serengeti
mkoani Mara wakati wa ziara
ya mawaziri wanane wa wiz-
ara za kisekta kuhusu utatuzi
wa migogoro ya matumizi ya
mwa wiki, Ndaki alisema kwa
sasa upungufu wa ardhi ya ku-
chungia mifugo ni mkubwa

kwa kuwa idadi ya watu na
mifugo kuongezeka, lakini ardhi
haiongezeki.

Alisema, kutokana na hali
hiyo, kuna haja kwa jamii ya
wafugaji nchini kuanza kubadi-
lika kwa kuacha kuendelea na
utaratibu wa zamani wa kuha-
ma na mifugo kutoka eneo moja
kwenda lingine ulioonekana
kuzua migogoro ya ardhi kati ya
wakulima na wafugaji.

“Katavi, Rukwa, Mbeya, Lindi
mpaka Mtwara wafugaji wame-
jaa na malisho haayatoshi, hivyo
tusipofanya ufugaji wa kuvuna
mifugo yetu tutaifugia wapi,”
alisema Ndaki.

Kwa mujibu wa Waziri Ndaki,
ni vyema kuanzia sasa wafugaji
wakaangalia namna bora ya
kubadilika kwa kufanya ufugaji

wa kuvuna alioueleza kuwa
utawezesha jamii hiyo ya wafu-
gaji kutumia sehemu ya fedha
kwa shughuli za maendeleo.
Kwa upande wake Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, William Lukuvi am-
baye ni Mwenyekiti wa Kamati
ya Mawaziri hao, aliwaeleza
wilayani Serengeti mkoa wa
Mara kuwa, ni vizuri maeneo ya
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti ku-
pangiwa mpango wa matumizi
bora ya ardhi utakaoainisha
maeneo ya kufugia na kulima ili
kuepuka migogoro ya ardhi.
Hata hivyo, Waziri Lukuvi
alisemawakazi wa vijiji vili-
vyobakishwa kwenye maeneo
ya Hifadhi ya Serengeti kuhakik-

isha shughuli zinazofanyika
pembezoni mwa mipaka ya hi-
fadhi kuwa za ufugaji badala ya
kilimo ili kuepuka uharibu un-
aoweza kufanywa na wanyama.
Mbunge wa Serengeti, Dk.
Amsabi Mrimi, alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
uamuzi wa kuwajali wananchi
ya ardhi ya hifadhi na kueleza
kuwa mtu anayetoa ardhi kwa
wananchi anakuwa amewasaid-
ia sana kwa kuwa ardhi ndiyo
kila kitu.
Aliishauri
upya sheria ya

serikali  kupitia
kuhamisha
vilivyopo kando ya hifadhi kwa
kueleza kwamba sheria hiyo
imeleta madhara makubwa kwa
jamii ya wafugaji.

2 wazoa pikipiki za
‘Bonge la Mpango’

Na Mwandishi Wetu

Wakazi wa wili wa Dar es Salaama
na Morogoro wameibuka na ushindi
wa pikipiki katika droo ya kwanza ya
awamu va pili ya Kampeni ya Weka
Akiba na Ushinde.

Washindi hao wa kampeni inay-
oendeshwa na Benki ya NMB ‘NMB
Bonge la Mpango - 2merudi tena,’
ni Nakaunda Baraka Mangosongo
na Charles Elias Mkwizu wakiibuka
washindi wa pikipiki mbili za miguu
mitatu aina ya Sky Mark.

NMB Bonge la Mpango ni kampeni
itakayoendeshwa kwa kipindi cha
wiki 12, ikilenga kuhamasisha utama-
duni chanya wa kujiwekea akiba,
ambako washindi 50 watajinyakulia
pikipiki za mizigo 50 zenye thamani
ya Sh. 225M, huku washindi 120
wakitarajia kujishindia fedha taslimu
Sh. milioni 12.

Akizungumza kabla ya kuchez-
eshwa kwa droo hiyo, Meneja Mwan-
damizi wa Idara ya Wateja Binafsi wa
NMB, Ally Ngingite, alisema katika
kipindi chote cha kampeni hiyo,
zawadi zote zenye thamani ya jumla
ya Sh. m237, zitaenda kwa washindi
170, ambao wataweka akiba katika
akaunti ama kufungua akaunti
mpya zenye akiba isiyopungua Sh.
100,000.

“Kila wiki tutakuwa na droo za
kupata washindi 12, wakiwemo 10 wa
pesa taslimu Sh. 100,0000 kila mmo-
ja, huku wengine wawili wakijishindia
pikipiki za miguu mitatu (moja kwa
kila mmoja), aina ya Sky Mark yenye
thamani ya Sh. milioni 4.5.

“‘Wito wetu kwa wateja wa NMB
ni kuendelea kujiwekea akiba ili
kujiongezea nafasi ya kushinda pesa
taslimu ama pikipiki.

Na kwa wale wasio na akaunti,
watembelee matawi yetu yaliyota-
pakaa kote nchini, waweze kufungua
akaunti na kuweka akiba angalau
va shilingi laki moja, waingie kwe-
nye droo hizi na kushinda,” alisema
Ngingite.

Droo hiyo ilichezeshwa mbele
ya ofisa toka Bodi ya Michezo ya
kubahatisha Tanzania (GBT), Joram
Mtafya, ambaye aliwahakikishia
Watanzania na wateja wa NMB,
kuwa kampeni hiyo itafanyika kwa
kufuata sheria na kanuni zinazosima-
mia michezo hiyo na kwamba, hata
akaunti za watoto walio chini ya umri
wa miaka 18 (zinazoendeshwa na wa-
zazi ama walezi), zinaweza kushinda
zawadi hizo.

Ukiondoa Mangosongo na Mkwizu
wa Dodoma waliojishindia pikipiki
za Sky Mark, washindi wengine 10
waliojinyakulia pesa taslimu ni: Ku-
luthum Chande, George Fabiano,
Justine Yona, Justina Mbuya na Bea-
trice Tarimo.

Wengine ni Gloriana Nicholaus,
Paschal Phabian, Alphonce Donatus,
Ramadhani Khalfan, Kelvin Mosha.
Droo ya pili ya NMB Bonge la Mpan-
go itafanyika wiki hii kupata washin-
di wengine 12, wakiwemo 10 wa pesa
taslimu na wawili wa pikipiki.
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WASHAMBULIAJI MASHOTO
WAS TISHIO ZAIDI DIMBANI

LONDON, England

ONA Lionel Messi akifunga bao
zuri dhidi ya Manchester City kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
mguu wake wa kushoto. Bao lililo-

fungwa na raia huyo wa Argentina halikuwa
rahisi na bado lilikuwa la kupendeza. Daima
kuna umaridadi na darasa juu ya wachezaji
waanaotumia miguu ya kushoto na Messi
ndiye zao bora zaidi kwa hilo.

Baadhi ya wachezaji bora kwenye mchezo
huo ambao wameupamba kwa mguu wa ku-
shoto ni Diego Maradona, Arjen Robben, Raul,
Robin van Persie na wengine wengi.

Kwa ubora wa wachezaji wa kushambulia
uwanjani, mchezo umekuwa wa burudani
zaidi kwa miaka sasa. Kwenye makala haya,
tunaangalia washambuliaji bora zaidi wanao-
tumia mguu wa kushoto kwa sasa, pata fursa
ya kuwafahamu hapa...

#5. Angel Di Maria (Paris Saint-Germain)

Angel Di Maria alihitimu kutoka akademi ya
kukuza soka ya Rosario Central. Wakati akiwa
na klabu hiyo ya Argentina, Arsenal walitaka
kumsajili, lakini ilishindikana.

Winga huyo aliishia kusaini Benfica mwaka
2007. Kutokana na kiwango bora alichokio-
nyesha na klabu hiyo ya Ureno, Di Maria al-
izivutia klabu kadhaa za Ulaya. Lakini ni Real
Madrid ambao waliweza kupata saini yake
kwani walimsajili mwaka 2010.

DiMaria kwa ustadi wake, wepesi, uwezo wa
kupiga chenga alikuwa mmaoja wa washambu-
liaji wa kutisha pale mbele. Katika misimu yake
minne na ‘Los Blancos’ hao, alifunga mara 22

na kusajili asisti 50 kwenye LaLiga.

Tlishangaza wakati Madrid ilipomruhusu aji-
unge na Manchester United mwaka 2014, hata
hivyo, Di Maria aliondoka baada ya kushinda
LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya. Akiwa kule
kwa ‘Mashetani Wekundur, mchezaji huyo ali-
kuwa na wakati mbaya zaidi ambao hatausa-
hau. Hakuwahi kuwa na kiwango cha kuvutia
na uhusiano wake na kocha wa United wa
wakati huo, Louis van Gaal ulimweka kwenye
wakati mbaya zaidi.

Hatimaye, Di Maria aliachana na Ligi Kuu
England baada ya msimu mmoja na akajiunga
na Paris Saint-Germain. Usajili wa mchezaji
huyo umekuwa na faida kwa klabu hiyo ya
Ufaransa. Kwenye Ligue 1, Di Maria amechang-
iamabao 121 huku akicheza mechi 176.

Kuwasili kwa Lionel Messi, raia hao wawili
wa Argentina watatarajia  kuisaidia PSG
kushinda taji lao la kwanza kabisa la Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu huu. Di Maria bado
ni mmoja wa wachezaji wachache ambao
wamepata nafasi ya kucheza pamoja na Cris-
tiano Ronaldo na Messi.

#4. Romelu Lukaku (Chelsea)

Baada ya kuhitimu akademi ya soka ya An-
derlecht, Romelu Lukaku alijiunga na Chelsea
katika msimu wa majira ya joto wa 2011. Kwa
bahati mbaya, mshambuliaji huyo wa Ubelgiji
alishindwa kupata wakati wa kucheza mara
kwa mara na klabu hiyo ya Jiji la London na
kwa hivyo alipelekwa kwa mkopo kwenye
klabu nyingi.

Mshambuliaji huyo mwenye nguvu na
mrefu alipelekwa kwa mkopo West Bromwich
Albion na Everton kwenye Ligi Kuu. Baada ya

kuvutiwa na kiwango chake, Everton ilimsajili
kwa mkataba wa kudumu. Katika misimu yake
minne na klabu hiyo ya Merseyside, Mbelgiji
huyo alifunga mabao 68 na asisti 24 kwenye
Ligi Kuu.

Manchester United walikuwa wakihitaji
mshambuliaji na wakaishia kumsajili Lukaku.
Katika mechi zake 66 za Ligi Kuu alifunga
mara28.

Lukaku alihisi alifanywa mbuzi wa kafara
kule Man United kabla ya kuuzwa Inter Mi-
lan mwaka 2019. Alikuwa na wakati mzuri na
klabu hiyo ya Italia, akifunga mabao 64 katika
mashindano yote kwa misimu miwili. Lukaku
pia aliinua taji la Serie A na Inter msimu wa
2020-21 na msimu huu wa majira ya joto aka-
rejea Chelsea.

#3. Erling Haaland (Borussia Dortmund)

Erling Haaland ni kipaji cha aina yake,
ni mshambuliaji wa Norway na mmoja wa
wachezaji bora zaidi kwa sasa. Kuanzia maisha
yake ya mpira wa miguu na Bryne kule Nor-
way, Haaland alikuwa na ujuzi wa kufunga ma-
bao tangu utoto. Alisajiliwa Molde mwaka 2017
na kucheza chini ya Ole Gunnar Solskjaer. Kwa
uwezo wake wa kufunga mabao, ilikuwa ni
suala la muda tu kabla ya mshambuliaji huyo
mchanga kuwaniwa na klabu kubwa Ulaya.

Haaland alisaini Red Bull Salzburg mwaka
2019 ambapo alifunga mabao 17 na kutoa asisti
nne katika mechi 16 tu kwenye Ligi ya Austria.
Kwa rekodi kama hiyo, Borussia Dortmund
walipendezwa naye na wakamsajili mwaka
2020.

Tangu ajiunge nao, Haaland mwenye umri
wa miaka 21 hajageuka nyuma. Kwa mwili

wake wenye nguvu, kasi ya kushangaza, nafasi nzuri
na uwezo mzuri wa kufunga mabao, imekuwa ngu-
mu sana kwa wapinzani kumdhibiti. Kufikia sasa,
amefunga mabao 47 na kusajili asisti 15 kwenye Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, katika mechi 48.

#2. Mohamed Salah (Liverpool)

Mshambuliaji huyo wa Misri amekuwa mchezaji
nyota kwenye Ligi Kuu England kwa muda sasa.
Salah aliwahi kuwa mchezaji wa Chelsea wakati
alipojiunga na klabu hiyo ya London mwaka 2014.
Baada ya kukosa kupata nafasi za kucheza mara
kwa mara, Mmisri huyo alipelekwa kwa mkopo
Fiorentina na baadaye AS Roma.

Alikuwa na wakati mzuri akiwa anacheza kwa
mkopo kule Roma, baada ya hapo alisajiliwa kwa
mkataba wa kudumu na akafunga mabao 34 na
asisti 22 kwenye mashindano yote.

Na Liverpool wakamsajili na tangu mwaka 2017
amekuwa na ‘Wekundu’ hao wa Anfield.

Amekuwa na Liverpool kwa zaidi ya misimu
minne sasa na amepata mafanikio mengi. Alikuwa
nguzo muhimu kuisaidia Liverpool kushinda taji la
Ligi Kuu msimu wa 201920, Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu wa 2018-19, Klabu Bingwa ya Dunia na UEFA
Super Cup.

#1. Lionel Messi (Paris Saint-Germain)

Hakuna mjadala linapokuja suala la ubora wa
mguu wa kushoto wa Lionel Messi.

Baada ya kuhitimu kwenye akademi ya kukuza
soka la vijapa pale La Masia, raia huyo wa Argen-
tina alicheza mechi yake ya kwanza kwa Barce-
lona mwaka 2003. Tangu hapo hajaangalia nyuma
ameendelea kuvunja rekodi nyingi, akiweka histo-
ria yake mwenyewe katika klabu hiyo.

Baada ya kukaa misimu 17 na klabu hiyo ya Cata-
lunya, akifunga mabao 474 kwenye Ligi Kuu ya His-
pania, LaLiga katika mechi 520. Mshindi huyo mara
sita wa Ballon d'Or alishinda mataji 10 ya LaLiga,
saba ya Kombe la Mfalme (Copa del Rey) na manne
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na Barcelona.

Na mpira ukiwa miguuni mwa Messi, kila kitu
kinawezekana. Messi aliushtua ulimwengu wa soka
msimu huu wa majira ya joto wakati alipoamua ku-
jiunga na Paris Saint-Germain.

ISIKUPITE

BEKI wa Kati wa Simba, Henoc
Inonga Baka ‘Varane' ambaye ali-
kuwa akiitumikia DC Motema Pembe
va kwao, amechaguliwa kuwa Beki
Bora wa Ligi Kuu ya DR Congo kwa
msimu uliomalizika wa 2020/21,
huku aliyekuwa Kocha wa AS Vita
(kwa sasa RS Berkane ya Morocco),
Florent Ibenge, akitangazwa kuwa
kocha bora wa msimu huo.
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Extra Time

U WENYE L
UBWA ZAiIDI 20

LONDON, England

AADA ya miezi kadhaa ya uvumi hatimaye matajiri wa Saudi Arabia wakainunua rasmi Newcastle United.
Muunganiko wa kampuni tatu katika umiliki wa pamoja ukiwamo Mfuko wa Uwekezaji wa Umma wa Saudi
abia (PIF), Kampuni ya Capital Partner na RB Sports na Media. ===
Kulikuwa na utata mwingi wa ushiriki wa PIF katika ununuzi, lakini muungano huo uliweza kufanikiwa kuonye-

sha kuwa Saudi Arabia haitakuwa na udhibiti wa klabu na kwa hivyo waliweza kufaulu mtihani wa kuipata klabu hiyo ya

LigiKuuEngland. =———emre———mm—m e i i —

Pamoja na kukamilika kwa kuichukua, Newcastle United imekuwa moja ya klabu mpira wa miguu tajiri zaidi.
Hapa tunaangalia wamiliki 10 matajiri zaidi duniani ambao wanamiliki klabu za mipira wa miguu, tendwe sasa...

#10. Guo Guangchang (Wolverhampton Wanderers) - Pauni Bilioni 5.2

Guo Guangchang, Mwenyekiti wa Kampuni ya Fosun Group, ndiye mmiliki tajiri zaidi wa 10 katika mpira wa
miguu ukiwa wa thamani ya bilioni 5.2. s

Kutoka mkoa wa Zhejiang Mashariki mwa China, Guangchang amekuwa mwenyekiti wa kampuni hiyo tangu
mwaka 1994. Amejikita zaidi Shanghai na Hong Kong na hapo awali alifanya kazi kwenye utafiti wa masoko na
baadaye akaanzisha kampuni ya Fosun Group.

Waliinunua Wolverhampton Wanderers kutoka kwa mmiliki wa zamani, Steve Morgan mwaka 2016
kwa karibu pauni milioni 45. Waliibadilisha haraka klabu hiyo kutoka ligi ya chini hadi wababe wa Ligi

Kuu katika kipindi cha miaka mitano. ‘t

#9. Zhang Jindong (Inter Milan) - Pauni Bilioni 6.2 .
Licha ya matatizo ya kifedha ya hivi karibuni pale Inter Milan, upande wa Serie A una moja ya
wamiliki tajiri zaidi duniani. - essmm——
Zhang Jindong, mwenye umri wa miaka 58, ndiye mwanzilishi na mshika dau mkubwa wa
Kampuni ya Suning na alinunua hisa nyingi katika miamba hao wa Italia kupitia kampuni
yake binafsi Juni, 2016. R -
Wamiliki hao walianza kuwekeza sana kwenye kikosi na walimteua Antonio Conte
mwaka 2019 na pia wakaimarisha kikosi cha kuwasajili kwa dau kubwa wachezaji kama
Romelu Lukaku na Alexis Sanchez. wessss—sm-
Na mwishoni walipata matunda mazuri ya uwekezaji wao baada ya ‘Nerrazurri
~ kumaliza kusubiri kwa kipindi cha miaka 11 na kutwaa taji la Serie A katika msimu
wa 2020-21. :
Lakini Klabu hiyo ilijikuta katika matatizo ya kifedha msimu huu wa majira
ya joto ambapo Conte aliachana nao, huku wachezaji kama Lukaku na Achraf

| #8.Stan Kroenke (Arsenal) - Pauni Bilioni 6.8
- Arsenal ni moja tu ya timu nyingi za michezo duniani zinazomilikiwana
Mmarekani Stan Kroenke, pamoja na LA Galaxy Rams, Denver Nuggetsna |
Colorado Rapids. | e gmmp— ;
Kroenke alimuoa Ann Walton, mrithi wa ‘Supermarket” kubwa zaidi
ya Walmart ya nchini Marekani, mwaka 1974 na miaka tisa tu baadaye
walianzisha kampuni ya umiliki wa mali zisizohamishika na baadaye
wakaanzisha Kampuni ya Kroenke Group. === -
Kroenke kwa mara ya kwanza alinunua hisa kule Arsenal mwaka |
2008, kabla ya kuongeza kiwango chake hadi asilimia 62 mwaka 2011.
Ukosefu wake wa uwekezaji katika klabu umewafanya washindwe
kushindana kileleni mwa Ligi Kuu katika miaka ya hivi karibuni. Hata
hivyo, alitumia pauni milioni 150 katika uhamisho wa wachezaji ka-
tika kipindi cha majira ya joto, na kuifanya Arsenal kuwa moja ya
timu iliyofanya matumizi makubwa zaidi ya kifedha.

i

Mmiliki wa Newcastle United,
Prince Mohammed Bin Salman.

PR LRNENS " NP .
Mmiliki wa Chelsea raia wa Urusi, Roman Abra-
movich alinunua klabu hiyo mwaka 2003 na mara
" moja akaibadilisha kuwa moja ya klabu zinazoon-
goza kwenye Ligi Kuu England na Ulaya.
Abramovich alipata utajiri katika miaka ya 1990,
mwanzoni alikuwa akifanya biashara ya mbao, bid-
haa za chakula, lakini mapato yake makubwa yali-
kuja katika biashara ya mafuta.
© Tajiri huyo mwenye umri wa miaka 54, alitumia
uchumi wa Urusi uliobadilika kupata utajiri miaka
ya 1990, na mwaka 1995 alipata hisa ya kwenye
moja ya kampuni kubwa zaidi ya mafuta nchini
humo ya Sibneft.

Chini ya umiliki wa Abramovich, Chelsea
imeshinda mataji kadhaa makubwa yakiwamo
mataji matano ya Ligi Kuu, Ligi ya Mabingwa Ulaya
mara mbili na mara tano FA.

ya Fiat mwaka 1899 na kupata utajiri mkubwa. Fa-
milia hiyo pia inamiliki Ferrari kama sehemu ya
kampuni kubwa ya Exor.

Mei 2010, Andrea aliteuliwa na binamu yake
kama mwenyekiti wa bodi ya Juventus na kuwa
mwanachama wa nne wa familia kuendesha klabu
hiyo. Uteuzi wake uliambatana na skendo ya upan-
gaji wa matokeo kabla ya kuwajibika na baadaye
kusimamia mabadiliko ya uwanja mpya.

Aliipeleka duniani, lakini ilikuwa hadi mwaka
1997 ilipozinduliwa nchini Marekani na kuwa moja ‘
ya kinywaji kikubwa zaidi duniani. 4@ <1 4

Mateschitz aliwekeza fedha zake kwenye mich- ?
ezo hasa kwenye Formula One na alijitosa kwe-
nye mpira wa miguu. Aprili 2005, aliinunua timu

kuwa Red Bull Salzburg. Alianzisha pia RB Leipzig
mnamo Mei 2009. T
X"

#3. Sheikh Mansour (Manchester City) -
Pauni Bilioni 23.2 b

Sheikh Mansour aliinunua Manchester City Sep- §
temba, 2008 na mara moja akaibadilisha na kuwa
yenye nguvu Ulaya na duniani.

Mansour ni Naibu Waziri Mkuu wa Falme za Ki-
arabu na anatoka katika familia ya Kifalme ya Abu
Dhabi. Yeye pia ni Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya
Uwekezaji ya Mubadala ya Abu Dhabi na mwana-
chama wa bodi ya Kampuni ya mafuta ya kitaifa
ya Abu Dhabi. Pia anasimamia kama Mwenyekiti
wa Shirika la Nishati ya Nyuklia ya Emirates, Benki
ya Biashara ya Abu Dhabi na Emirates Global Alu-

Tangu alipochukua Manchester City, tajiri huyo

PR
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#4. Dietrich Mateschitz (RB Salzburg / RB
Leipzig) - Pauni Bilioni 15.7

Safari ya Mjasiriamali wa Austria, Dietrich Mate-
schitz ya kuwa bilionea ni ya kuvutia sana.

Wakati wa likizo nchini Thailand, Mateschitz
alipata kinywaji cha ‘eneji’ cha Red Bull. Kinywaji
hicho tayari kilikuwa maarufu kwa wafanyakazi wa
Thai baada ya kuanzishwa nchini humo miaka ya
1970 na mfanyabiashara, Chaleo Yoovidhya.

Mateschitz alikipenda sana kinywaji hicho,
aliwasiliana na waanzilishi wa Kampuni ya Thai.
Alikuwa tayari kuwapa sehemu ya asilimia 49 ka-
tika kampuni hiyo ikiwa wako tayari kumruhusu
achukua fomula hiyo na kuipanua duniani. Wali-
kubali pendekezo lake kwa furaha.

g———

#7. Philip Anschutz (LA Galaxy) - Pauni Bilioni 8.1
Philip Anschutz alijitosa kwenye michezo baada ya hapo awali
kushiriki katika biashara ya familia ya kuchimba mafuta.
Bilionea huyo mwenye umri wa miaka 81, alikuwa mmoja wa
wanachama waanzilishi wa Ligi Kuu ya Marekani (MLS), na alimi-
liki klabu kadhaa. Hii ni pamoja na Los Angeles Galaxy, Chicago
Fire, Colorado Rapids, Houston Dynamo, San Jose Earthquakes
naDC United. » o amse— <o
Anschutz baadaye aliuza hisa zake zote za klabu zake nyingine
huku akibakiwa kuwa sehemu tu ya Los Angeles Galaxy. s sl
LA Galaxy inabaki kuwa moja ya klabu maarufu zaidi Marekani

na ilitambuliwa zaidi baada ya kumsajili David Beckham mwaka

2007. Pia wakawasajili, Zlatan Ibrahimovic na Javier Hernandez. |

#6. Roman Abramovich (Chelsea) - Pauni Bilioni 10.5

#5. Andrea Agnelli (Juventus) - Pauni Bil-
ioni 14

Andrea ni mtoto wa mwenyekiti wa zamani wa
Juventus, Umberto, na familia yake ina historia nde-
fu kwenye klabu hiyo, wakiwa wanawasimamia Bi-
anconeri hao tangu mwaka 1923. -

Familia ya Agnelli ilianzisha Kampuni ya magari

ya Austria Salzburg na baadaye akaibadilisha jina "\

© mwenye umri wa miaka 50, pia amezinunua New

York City FC, Melbourne City FC na Mumbai City
FC, kati ya zingine, kupitia Kampuni ya City Foot-
ball Group. : At

. o AN

" #2. Mamlaka ya Uwekezaji ya Qatar (Paris
Saint-Germain) - Pauni Bilioni 220
Ikiongozwa na Nasser al-Khelaifi, Paris Saint-
Germain inamilikiwa na Mamlaka ya Uwekezaji ya
Qatar, mfuko mkuu wa utajiri wa nchi.

Al-Khelaifi alipokuwa kijana alikuwa hodari
zaidi katika mchezo wa tenis na alishiriki katika
mashindano makubwa mara mbili ya ATP Tour.
Katika mchezo wa tenis ukamleta Al-Khelaifi kuwa
karibu na Emir wa Qatar, Sheikh Tamim.

Tamin, ambaye alikuwa mkuu wa mfuko mkuu
wa utajiri, alimkabidhi rafiki yake wa muda mrefu
Al-Khelaifi kazi kadhaa kwa miaka mingi katika
kampuni zake.

Mwaka 2008, aliteuliwa kama Mwenyekiti wa
Shirikisho la Tenisi la Qatar. Miaka mitatu baadaye,
Al-Khelaifi alikuwa Mwenyekiti wa Uwekezaji wa
Michezo wa Qatar, Kampuni Tanzu ya Mamlaka ya
Uwekezaji ya Qatar. Inasemekana kuwa na thamani
ya karibu pauni bilioni 220, iliundwa kutofautisha

mali za nchi mbali na utajiri wa mafuta.

Kampuni hiyo iliamua kuinunua PSG mwaka
2011, na Al-Khelaifi alifainywa mara moja kuwa
Mwenyekiti na Mkurugenzi Mtendaji wa klabu hiyo.

Tangu kuichukua, PSG ilitawala Ligi ya Ufaransa
na hata soko la uhamisho wa wachezaji. Klabu ilim-
sajii Neymar kwa uhamisho ghali zaidi katika his-
toria ya mpira wa miguu kwa kulipa pauni milioni
222 mwaka 2017. Pia walifanikiwa kumsajili Lionel
Messi kwa uhamisho wa bure wakati wa majira ya
joto yaliyopita. .

#1. Mfuko wa Uwekezaji wa Umma wa Sau-
di Arabia (Newcastle United) - Pauni Bilioni
320

Baada ya miaka 14 ya umiliki wa Mike Ashley,
Newcastle United sasa inamilikiwa na mfuko wa
uwekezaji wa Serikali ya Saudi Arabia na kuifanya
kuwa klabu tajiri zaidi katika mpira wa miguu du-
niani.

Mfuko wa Uwekezaji wa Umma wa Saudi Arabia
unawekeza kwa niaba ya serikali ya nchi hiyo.

PIF inajivunia mali yenye thamani ya pauni bil-
ioni 320, na hisa katika kampuni zinazoanzia Soft-
bank hadi Boeing, Facebook na Uber.

‘ Nukuu/

/

“Uwezo wa kushinda tuzo ya Ballon d'Or
inamaanisha mengi kwangu, inanifanya
nijisikie fahari. Kama ukitazama kila kitu
nilichofanikiwa, si tu mwaka huu, mwaka
jana pia walipofuta sherehe za tuzo hizo,
nimeshinda mataji mengi, nimefunga
mabao mengi. Mafanikio yangu yanazun-
gumza yenyewe kwa sababu miaka yangu

makubwa,” Mshambuliaji wa Bayern
Munich, Robert Lewandowski kue-
lekea tuzo za Ballon d’Or 2021

—

“Nadhani ni kombe langu la mwisho la
Dunia. Ninaona kama la mwisho kwa
sababu sioni nikiwa nina nguvu ya akili
kuendelea na soka tena. Nitafanya kila
kitu kujitoa vizuri na kushinda na nchi
yangu kutambua ndoto yangu kubwa
tangu nilipokuwa mdogo, natumai
naweza kuifanya, * mshambuliaji wa
Brazil, Neymar.

»
e

“Wakati kila kitu kinakwenda sawa na una-
toa michango mikubwa, kama vile Frenkie
[de Jong] amefanya, basi hakuna kitu cha
kuhofia. Lakini wakati mambo yanapok-
wenda mrama, watu wa Barcelona kila
wakati wanaangalia wageni, na inatumika
kwa kocha [Ronald Koeman] vile vile, * Ko-
cha wa zamani wa Barca, Louis van
Gaal akieleza ‘historia inajirudia’ na
sasa yanamkuta Koeman




Na Adam Fungamwango

AKATI raundi ya tatu
ya Ligi Kuu Tanzania
Bara ikianza Jumamo-
si iliyopita baada ya
kusimama kwa wiki moja kupisha
mechi za kimataifa zilizo kwenye
Kalenda ya FIFA, timu ya Yanga
haijapata kadi yoyote ile hadi ku-
fikia raundi ya pili ya ligi hiyo.

Yanga ambayo ilicheza mechi
mbili dhidi ya Kagera Sugar, ik-
ishinda bao 1-0, pia ikipata ushindi
kama huo dhidi ya Geita Gold FC,
kesho inatarajia kushuka Uwan-
ja wa Majimaji Songea kucheza
mechi ya raundi ya tatu ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC.

Mbali na Yanga, pia timu za
Coastal Union na Mtibwa Sugar
nazo zilikuwa hazijapata kadi yoy-
ote hadi kufikia raundi ya pili kati
ya timu 16 zinazoshiriki Ligi Kuu,
lakini tayari zimeshacheza mechi
za raundi ya tatu.

Juzi Mtibwa Sugar ilicheza dhidi
ya Geita Gold na Coastal Union
ikicheza jana dhidi ya Ruvu Shoot-
ing. Kwa maana hiyo ni Yanga
ambayo mpaka sasa ina rekodi ya
asilimia 100 kutopata kadi yoyote
mpaka sasa, hadi itakapocheza
mechi yake kesho.

Takwimu za Ligi Kuu zinaonye-
sha kuwa jumla ya kadi 26 zilikuwa
zimeonyeshwa hadi kufika raundi
ya pili, 24 zikiwa za njano na mbili
nyekundu.

Katika makala haya tumekusan-
ya majina ya wachezaji wote wal-
ioonyeshwa kadi, pamoja na timu
zinazoongoza kuwa na kadi nyingi
mpaka sasa, shuka nayo sasa...

#1. Geita Gold - Kadi 4

Timu ya Geita Gold ndiyo ili-
yoongoza kwa kuwa na kadi nyingi
mpaka kufikia raundi ya pili, ikiwa
na jumla ya kadi nne, ambazo zote
ni za njano.

Geita Gold, ambayo imeanza
kucheza Ligi Kuu msimu huu, kwa
mechi mbili tu ilizocheza dhidi ya
Namungo FC na kufungwa mabao
2-0 na bao 1-0 dhidi ya Yanga, in-
aonyesha kuwa ni timu ya ‘kupiga
viatu’, lakini wachezaji wake ku-
tokuwa na nidhamu ya mchezo.

Walioonyesha kadi mpaka sasa
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Winga hatari wa Yanga, Jesus Moloko.

ni Hamisi Kadikilo, Yusuph Kag-
oma, Daniel Lyanga na Dereck
Mussa.

#2. KMC - Kadi 3

KMC inashika nafasi ya pili kwa
kuonyeshwa kadi nyingi kwenye
ligi hadi kwenye raundi ya pili,

JE, WAJUA?

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Misri, Mohamed
Salah, ameifikia rekodi iliyowekwa na nguli wa
zamani wa Chelsea na Ivory Coast, Didier Drogba
ya kuwa Mwafrika mwenye mabao mengi zaidi
(104) kwenye Ligi Kuu England.

kwa wachezaji wake kuonye-
sha kadi mbili za njano na moja
nyekundu.

Ismail Gambo alipigwa kadi
nyekundu, huku wachezaji wen-
zake Hassaan Kapalata na Kenny
Mwambungu nao wakilimwa
njano.

#3. Dodoma Jiji - Kadi 3

Dodoma Jiji nayo kama ilivyo
KMC, ipo kwenye nafasi ya pili
kwa kuwa na kadi nyingi kwenye
ligi, ikiwa na kadi mbili za njano
na moja nyekundu. Ikumbukwe
kuwa kadi mbili nyekundu amba-
7o zimetolewa mpaka sasa, timu
za Dodoma Jiji na KMC ndizo zi-
lizohusika.

Anuary Jabir alizawadiwa kadi
nyekundu, Oktoba Mosi kwe-

VAVWWVANGAIKIKWEBA

nye mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, Uwanja wa Jamhuri Do-
doma, timu yake ikicheza dhidi
ya Simba. Aliipata kwa kumpiga
kiwiko Kennedy Juma. Waliopata
kadi za njano ni Seiof Rashid na
Salmin Hoza.

#5. Ruvu Shooting - Kadi 2

Wachezaji wa Ruvu Shoot-
ing waliopata kadi za njano ni
Mohamed Makaka na Nathaniel
Chilambo. Makaka ambaye ni
kipa wa timu hiyo, yeye aliipata
kwa kupoteza muda kwenye
mechi dhidi ya Biashara United,
ikishinda bao 1-0.

#6. Prisons - Kadi 2

Wachezaji wa Prisons ambao
wamekutana na kadi za njano
ni Doto Ramadhani na Athanas
Mdamu.

#7. Mbeya City - Kadi 2

Eliud Ambukile na Peter Ma-
punda ni wachezaji wa Mbeya
City ambao wamezawadiwa kadi
za njano hadi kufikia raundi ya

pili.

#8. Mbeya Kwanza - Kadi 2

Ni Paul Peter na Salum Chuku
ambao wana kadi za njano kila
mmoja kwenye kikosi cha Mbeya
Kwanza.

#9. Simba - Kadi 1

Meddie Kagere ndiye mchezaji
pekee wa Simba aliye na kadi ya
njano. Na aliipata Oktoba Mosi
kwenye mechi dhidi ya Dodoma
Jiji, baada ya kuvua jezi, akishan-
gilia bao pekee alilofunga timu
yake ikishinda 1-0.

#10. Azam FC- Kadi 1

Azam nayo mpaka sasa ina
kadi moja, ambayo alipewa Nico-
laus Wadada, beki namba mbili
wa kikosi hicho.

#11. Namungo - Kadi 1

Mchezaji pekee wa Namungo
FC aliyelimwa kadi ya njano ni
Abdulaziz Makame, kiungo mka-
baji wa timu hiyo.

#12. Kagera Sugar - Kadi 1

Kiungo mkabaji wa Kagera
Sugar, raia wa Ghana ndiye
anayeifanya Kagera Sugar kuwa
na kadi ya njano moja, hadi ku-
fikia raundi ya pili.

#13. Polisi Tanzania - Kadi 1

Wala haitoshangaza kuona
kuwa mchezaji pekee mwenye
kadi ya njano kwenye kikosi cha
Polisi Tanzania ni beki wa kati,
Kelvin Yondani.
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'Watumishi Afya wanapuuza mwongozo usafi wa mikono'

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MEELEZWA kuwa

baadhi ya watumishi

wa afya hawazingatii

mwongozo wa usafi wa
mikono uliotolewa na Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO),
huku simu zao za mkononi
zikitajwa kuwa hatari kuto-
kana na kuhifadhi bakteria
wa magonjwa ya kuambuki-
za.

Mfamasia Erick Venant,
aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki alipokuwa akitoa
mada ya uelewa na unawaji
mikono kwa vitendo kwa
watumishi wa afya ili kujie-
pusha na magonjwa hayo
kwenye Kongamano la Afya
Tanzania (THS) ikiwa ni
miongoni mwa mada saba
zilizotolewa na Mradi wa
HPSS-Tuimarishe Afya un-
aotekelezwa na Shirika la
Swiss TPH kwa ufadhili wa

Shirika la Ushirikiano na
Maendeleo la Uswisi (SDC).

Alisema pamoja na kuwa
usafi wa mikono ni njia bora
ya kupunguza hatari ya
maambukizi ya magonjwa,
lakini baadhi ya watumishi
hao hawazingatii hilo licha
ya kupatiwa mafunzo na
upatikanaji wa vifaa vya
kunawa mikono.

Mtaalamu huyo alisema
katika utafiti uliofanywa wa
kutathmini maarifa, uwapo
na upatikanaji wa vifaa vya
usafi wa mikono na uzinga-
tiaji wa mwongozo wa WHO,
ulionyesha zaidi ya asilimia
75 ya watumishi wa afya
Mkoa wa Dodoma wame-
pata mafunzo ya usafi wa
mikono na kuwa na uwezo
wa kufikia vifaa vya kunawa
mikono. Hata hivyo, alise-
ma asilimia 63 ya madaktari,
wauguzi na wanafunzi walio
kwenye mafunzo kazini 270
waliofanyiwa utafiti huo

Mkoa wa Dodoma walibaini-
ka wanauelewa kuhusu un-
awaji mikono kulingana na
mwongozo wa WHO huku
asilimia 2.6 wamekuwa wak-
itekeleza kikamilifu mwon-
gozo huo.

Alibainisha kuwa kwenye
utafiti huo ulibaini asilimia
34 ya simu za watumishi
zilizotumika kama sampuli
kwenye utafiti huo zilikuwa
zina bakteria mbalimbali
kama Staphylococci, ambao
wana usugu kwa dawa ya
penicillin na upinzani wa
tiba kwa dawa aina ya Eryth-
romycin, Clindamycin na
Gentamycin.

Alisema simu zao mkono-
ni zina hatari ya kuwa chom-
bo cha kuhifadhi bakteria
wanaoambukiza magonjwa
kutokana na kushikwa bila
kunawa wakati au baada ya
kutoa huduma.

“Utaratibu mdogo wa us-
afi wa mikono unamaanisha

kuwa simu za mikononi za
watumishi wa afya zinaweza
kufanya kazi kama hifadhi
ya vijidudu vinavyoambuki-
za,” alisema.

Alifafanua kuwa usafi
wa mikono ndiyo njia bora
zaidi ya kupunguza hatari
ya maambukizo yanayohu-
siana na huduma za afya na
kuwaasa watumishi wa afya
kuzingatia hilo.

“Simu za mkononi ni
chanzo cha usambazaji
vimelea vya uchafu zina-
paswa kujumuishwa katika
mafunzo ya usafi wa watum-
ishi wa afya(HCW), mwongo-
7o wa WHO unahimiza usafi
wa mikono ikiwa ni njia ya
kuzuia kuenea kwa bakteria
wanaoambukiza na mipang-
ilio ya utunzaji wa afya am-
bayo hufanyika zaidi kupitia
mikono iliyochafuliwa ya
wafanyakazi wa huduma ya
afya, vitu au vifaa na mazin-
gira,” alisema.

Ofisa Mkuu wa
Fedha TANESCO,
Renata Ndege
(katikati), akikabi-
dhi kompyuta
kwa Makamu
Mkuu wa Shule
ya Wasichana
Kondoa, Alvin
Lema (aliyevaa
sharti nyeusi),
pamoja na wa-
nafunzi wa shule,
TANESCO kupitia
TUICO wanawake
wametoa msaada
wa kompyuta,
vitanda, mago-
doro na mashuka
vyenye zaidi ya
Sh. milioni 23,
hafla iliyofanyika
jana wilayani
Kondoa mkoani
Dodoma. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

Chamwino yaweka Kibano
dhidi ya ndoa za utotoni

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIKA kukabiliana na ndoa za utotoni katika Wilaya ya
Chamwino, mkoani Dodoma katika Kata ya Mpwayungu,
matangazo ya ndoa za mabinti chini ya miaka 18, yamepig-
wa marufuku kanisani ili kuondokana na tatizo hilo.

Mtendaji wa Kata hiyo, Selemani Kibakaya, aliyasema
hayo mwishoni wa wiki kwenye mkutano wa kujadili Mpan-
go Kazi

wa Taifa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Wa-
toto (MTAKUWWA)

ulioandaliwa na Shirika lisilokuwa la kiserikali la Women
wake up (WOWAP) na kushirikisha kamati ya ulinzi wa wa-
Chikola na Nagulo wilayani humo.

Alisema kwa sasa hakuna taarifa za kuripotiwa kwa ndoa
hizo kutokana na mapadri na wachungaji kukataa ma-
tangazo ya ndoa hizo.

“Ndoa za utotoni chini ya miaka 18 huwa hazitangazwi
kanisani, zinapingwa katika kata, sehemu za ibada mtu
kwenda kuandikisha ndoa chini ya miaka 18 hairuhusiwi,”
alisema.

Aidha, alisema jamii imekuwa na uelewa na imekuwa
ikitoa taarifa juu ya vitendo vya ukatili ikiwamo ndoa za
utotoni.

Hata hivyo, alisema umaskini unasababisha baadhi ya
wazazi kufumbia macho watu waliowapa mimba mabinti
zao wadogo.

“Mtoto anabakwa anapewa mimba, mzazi anapewa Sh.
200,000 fedha ambazo

hajawahi kuzishika tangu azaliwe anakubali na kesi
inaishia hapo na mzazi ukimfuata anasema mtoto si wa
kwangu kwani kuna shida gani

katika hali kama hiyo hawezi kutoa ushirikiano,” alisema.

Naye Shekhe wa Kata hiyo, Nurdin Ndunguru, alise-
ma kamati za MTAKUWWA zinafanya kazi kubwa ya kufua-
tilia ukatili unafanyika katika jamii.

“Lakini bado kuna baadhi ya watu wanatetea uhalifu,
mhalifu anakuja kukusuta mtaani, kesi inakwenda polisi
lakini hakuna kinachoendelea, ukatili huu unamalizwaje
wakati watu wanakamatwa na hawachukuliwi sheria,”
alisema.

Ofisa wa Polisi, Emmanuel Maduma kutoka Kituo cha
Polisi cha Mpwayungu, alisema kuna matukio ya ukatili ya-
nayoripotiwa  kama ubakaji, kuwapa mimba wanafunzi
na shida iliyopo ni ushirikiano kati ya wazazi na vyombo
vya dola. Alisema kati ya matukio 10 ni matukio mawili au
matatu wazazi hutoa ushirikiano.

“Unaletewa kesi ya ubakaji tukio limetokea siku nne
hadi tano ukiandika ripoti hata ushahidi unapotea, angewa-
hi daktari angempima angekutana na michubuko, mbegu
vingesaidia kwenye ushahidi,” alisema.

TANESCO

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), limewataka wanafunzi wa
kike kusoma kwa bidii masomo ya
sayansi ili kupata mafundi wa kada
mbalimbali za sekta hiyo.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa shirika
hilo, Renatha Ndege, aliyasema
hayo jana kwenye hafla ya kutoa
msaada wa kompyuta, vitanda vy-
enye thamani ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 23 kwa wanafunzi wa Shule
ya Sekondari ya Wasichana Kondoa
ambapo msaada huo umetolewa
na Shirika hilo kupitia wanawake
wa Chama cha Wafanyakazi wa Vi-
wanda, Biashara, Taasisi za Fedha,
Huduma na Ushauri (TUICO), tawi

yawaonyesha fursa wanafunzi wa kike

la Makao Makuu ya TANESCO.
Alisema wametoa msaada huo
kwa shule hiyo ili kuweka hamasa
kwa wanafunzi wa kike kusoma
zaidi masomo ya sayansi ili kupata
mafundi wa kada mbalimbali ku-
tokana na baadhi kuyakimbia mas-
omo hayo kwa kisingizio kuwa ni
magumu jambo ambalo si la kweli.
“Tumekuja Kondoa Girls, kikub-
wa tumekuja kuwasalimia kuongea
nao mabinti zetu, tumekuja kama
wanawake wa Makao Makuu wa
Tawi la TUICO tumekuja kwa niaba
ya shirika zima kuwaletea misaada,
kwa kuwa Shirika linatamani kuwa
na mafundi wengi wanawake hivyo
tumefika shule kuwahamasisha ku-
soma kwa bidii masomo ya sayansi,”

alisema.

Aliongeza: “Inawezekana, wajita-
hidi kwenye mchepuo wa sayansi
kwa kuwa ukiangalia shirika letu
tunatumia mafundi wengi. Tuna-
tamani tuwe na wahandisi wengi
katika shirika letu.”

Alitoa wito kwa mashirika na
taasisi zingine kuiga mfano wa shiri-
ka hilo kwa kuzisaidia shule zenye
mahitaji ili kuwasaidia wanafunzi
wafikie ndoto zao kielimu.

“Wito wetu kwa mashirika ama
taasisi zingine ambao wana uw-
ezo ni kwenda katika mashule kama
haya kuwasaidia hawa watoto ili
waweze kufikia malengo yao tuki-
saidiana tutawafikisha mbali katika
kuhakikisha tunakuza elimu,” alise-

Kwa upande wake, Makamu
Mkuu wa Shule ya Wasichana Kon-
doa, Alvin Lema, alishukuru kwa
msaada huo na kwamba utasaidia
kutatua kero zilizokuwa zikiwaka-
bili wanafunzi hao.

“Pia, tunashukuru kwa kompy-
uta kwa kuwa sasa katika teknolo-
jia vifaa hivi tutavitumia vizuri na
tunaahidi hatutawaangusha na
vifaa hivi vitatusaidia kuboresha
matokeo yetu katika mitihani ya ki-
taifa tunajua hivi vifaa vitawasaidia
sana kwani wataingia katika ul-
imwengu wa sayansi na teknolojia,”
alisema.

Naye Kaimu Mwenyekiti wa TUI-
CO Tawi la Makao Makuu Idara ya

Wanawake, Neema Mbuja, alisema
wamepeleka msaada huo kutokana
na shule hiyo kufanya vizuri katika
mitihani yake hivyo wanajukumu
la kuwasaidia watoto hao wa kike
kutimiza ndoto zao.

“Kikubwa tulivutiwa kuja kutoa
huu msaada kwa sababu tuliona
ni watoto wenye mahitaji hivyo tu-
liona ni bora kuja kushirikiana nao
katika kile kidogo, tumeleta msaada
kwa sababu kwanza shule inafanya
vizuri lakini sisi kama TUICO tunalo-
jukumu la kuwasaidia wanawake
kwa ajili ya kuhakikisha wanasi-
mama wapende masomo ya sayansi
sisi ni mama zao ni dada zao tume-
kuja kuwatia moyo kwamba elimu
ndio msingi wa kila kitu,” alisema.
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Mtafiti: Wakulima hawapendi kutumia mbolea

Na Grace Mwakalinga, IRINGA

AKULIMA wengi wa

Nyanda za Juu Kusi-

ni, wana mtazamo

hasi na hawapendi

kutumia mbolea zenye madini ya

sulfur mashambani, hali inayosaba-

bisha udongo wa maeneo mengi

kuwa na tindikali ambayo imepun-

guza tija kwenye wuzalishaji wa
mazao.

Hayo yalithibitishwa mwishoni

mwa wiki na Mtafiti wa udongo

kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo

Kituo cha Uyole, Watson Matamwa,
wakati wakiwasilisha taarifa ya vi-
pimo vya utafiti wa hali ya udongo
Mkoa wa Iringa.

Alisema baadhi ya wakulima,
ukanda wa Nyanda za Juu Kusi-
ni wana mitazamo hasi kuhusu
matumizi ya mbolea yenye sul-
fur wakidai inaharibu udongo na
kwamba ni uelewa mdogo wa wa-
nanchi.

“Tuna kazi kubwa ya kuwaelimi-
sha wakulima wetu kuhusu matumi-
zi ya mbolea hizo zenye sulfur kwa

afya ya udongo na kuongeza tija ya
mazao shambani,” alisema Mtafiti
Matamwa.

Kwa upande wake Mtafiti Fre-
drick Mlowe, alisema ardhi ya Ir-
inga ina kiwango cha chini cha Sul-
fur ambayo inasababisha mavuno
mengi hususani ngano na mpunga
kutokufikia tija kwa mkulima.

Alisema TARI wanaendelea ku-
fanya utafiti wa udongo mikoa mbal-
imbali ya Nyanda za Juu Kusini na
kubuni teknolojia ambazo zitasaidia
kuongeza virutubisho kwenye ardhi

mavuno mengi, pia kukabiliana na
magonjwa kwenye mimea.

Baada ya taarifa kuonyesha Mkoa
wa Iringa unakabiliwa na tatizo la
virutubisho kwenye udongo, Mku-
rugenzi wa TARI, Kituo cha Uyole,
Dk. Tulole Bucheyeki, alisema ru-
tuba kwenye udongo imepungua.

Alishauri  wakulima  kutumia
vipimo sahihi kila wanapotumia
mbolea ili kutokuathiri udongo na
mimea shambani.

Wafadhili wa Mradi wa upimaji
wa udongo katika mikoa minne

Mbeya na Iringa, Kampuni ya OCP,
Profesa Mshindo Msola, alisema
hatua zilizochukuliwa kukabiliana
na upungufu wa virutubisho vya
udongo ni kutoa elimu ya matumizi
ya mbolea pamoja na usambazaji
wa pembejeo hiyo ili kuwasaidia
wakulima kupata mavuno mengi na
kujikwamua na umaskini.

Hata hivyo, Katibu Tawala Msaid-
izi Mipango na Uchumi Mkoa wa
Iringa, Wilfer Myuyu, alisema wa-
takwenda kufanyia kazi ripoti hiyo
ili kuongeza virutubisho kwenye

sababu  zinasaidia

kurutubisha

na kuwasaidia wakulima kupata

PICHA NA GRACE MWAKALINGA

Ulimwengu ataja umuhimu Katiba mpya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
WATANZANIA  wamehama-

sishwa kupaza sauti zao ku-
dai Katiba mpya ambayo ita-
saidia kukidhi mahitaji yao na
kuongeza uwajibikaji baina ya
viongozi na wananchi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
mwandishi mkongwe nchini,
Jenerali Ulimwangu, wakati wa
mdahalo wa kufanya uchambuzi
wa Rai ya Jenerali Juzuu ya tatu il-
iyokuwa na mada isemayo Miaka
25 ya Rai ya Jenerali Demokrasia
na Ukuu wa Katiba Tanzania uli-

Alisema madai ya Katiba
Mpya sio matakwa ya wanasiasa
bali ni ya kila mwananchi kwa
umuhimu huo kila mmoja ashiri-

ki kudai ili upatikane kwa manu-
faa ya kizazi cha sasa na baadaye.
“Mimi ni muumini wa haki
ambayo kwa utashi wangu na
ukongwe wangu, naamini ili tu-
pige hatua na kuongeza uwajibi-
kaji Katiba Mpya ni suluhisho,
tushirikiane bila kujali itikadi za
kisiasa, dini wala rangi kwa saba-
bu katiba itamnufaisha kila mwa-
nanchi,” alisema Ulimwengu.
Alisema maandiko mengi ali-
yoanza kuandika tangu enzi za
Hayati Mwalimu Nyerere hadi
sasa yanalenga kuhimiza utawa-
la bora na sheria ili kila mmoja
awajibike kwa nafasi yake.
Aliwaonya wananchi kuwa
makini na baadhi ya wanasiasa
ambao wanapohitaji madaraka
hunyenyekea na kutoa zawadi
na wanapopata madaraka hutoa

mabawa.

Miongoni mwa washiriki wa
mdahalo huo ambao uliwahusi-
sha pia Kituo cha Haki za Binad-
amu nchini (LHRC), Ofisa Progra-
mu wa Kituo hicho, Tito Magoti
alisema Katiba Mpya itakuja na
suluhisho na kuhakikisha usala-
ma kwa wananachi wanaotoa
maoni kwa lengo la kuboresha
serikali.

Alisema Katiba Mpya inafukia
mashimo yote yanayoonekana
sasa na itasaidia wananchi kwa
kushirikiana na viongozi wao ku-
jipatia maendeleo.

Aliyekuwa Mbunge wa Jimbo
la Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi
(Sugu), alimpongeza Jenerali Ul-
imwengu kwa kuanzisha mda-
halo huo nchini na kwamba kwa
kuwa tayari mchakato wa Katiba

mpya ulianza ni vyema sasa kura
zikaanza kupigwa ili kuipitisha
katiba hiyo.

Alisema ni fedha nyingi zilitu-
mika katika mchakato huo am-
bao ulizingatia mabhitaji ya wa-
nanchi na kutolewa kwa maoni
kinachohitajika ni kuanza kwa
utaratibu wa kupiga kura kwa
wananchi ili kuipitisha ianze ku-
tumika.

Baadhi ya wananchi akiwamo
Felister Kaisi, Mkazi wa Nsalala
mjini Mbalizi alisema wananchi
wasiogope kupaza sauti kudai
haki kwa sababu wanatimiza
haki yao ya kikatiba.

Alisema baadhi ya viongozi
wakipata madaraka wanajisahau
na wanapokumbushwa huwa
wakali na kuwadharau wananchi
jambo ambalo alidai halikubaliki.

ya Nyanda za Juu Kusini ikiwamo

udongo.

Wanafunzi Chuo
- cha Kilimo watoa
.ombi kwa TARI

. Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANAFUNZI wa Chuo cha Kilimo

: cha Mbalizi Polytechnic, wamewaom-
: ba wataalamu kutoka Taasisi ya

¢ Utafiti wa Kilimo nchini (TARI) Kituo

: cha Uyole, kupima afya ya udongo

: chuoni hapo ili kuendelea kuzalisha

: miche ya mazao kwa ubora unao-

: takiwa na kujiingizia kipato.

Akizungumza kwa niaba ya wa-

: nafunzi wenzake, Getrude Mbembati,
¢ alisema hitaji lao kwa sasa ni kupi-

: miwa afya ya udongo chuoni hapo

: kwa gjili ya kuzalisha miche ya aina
: mbalimbali ikiwamo ya matunda na

¢ baadaye kuiuza kwa jamii inayowa-
: zunguka.

Alisema hadi sasa TARI -Uyole

* wamewapatia miche na mbegu za
: aina mbalimbali huku wakiwapatia
: elimu ya namna ya kuotesha na

¢ kuhudumia mimea hiyo.

“Tunawashukuru Kituo cha Uyole

kwa kutupatia elimu kilimo bora
: pamoja na miche ambayo tunaende-

lea kuitunza hapa chuoni kwetu, jam-

© bo la muhimu kwa sasa ni kuomba
: wataalam kupima udongo wa hapa

ili kufahamu ni aina gani ya mbegu

: au miche inayostahili kupandwa

: hapa, lakini tukibaini tatizo mtatu-

: saidia kutengeneza afya ya udongo,”
: alisema Mbembati.

Mkurugenzi wa TARI, Kituo cha

. Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema

walibaini tatizo kubwa kwenye afya
ya udongo hivyo wameanzisha mradi
wa kupima udongo katika mikoa
minne ikiwamo Mbeya, Rukwa na
Morogoro.

Alisema wataalamu wa kituo hicho

¢ watakuwa wanapima udongo ili

¢ kujua tatizo lililopo pamoja na kutoa
* ushauri wa kitaalamu kwa ajili ya

: kuongeza uzalishaji wa mazao.

Mkuu wa Chuo cha Mbalizi Poly-

: technic College, Essau Mwasegile,

: alisema wamewajengea wanafunzi

: uwezo wa kuzalisha mbegu za aina

: mbalimbali na namna ya kuhudumia.

Alisema wamewajengea uwezo

¢ wa kwenda kuwafundisha wakulima
* namna bora ya kilimo bora pamoja
: na kuwapatia ushauri wanapokabili-
: wa na matatizo katika uzalishaji.

Mmoja wa wahitimu wa chuo

¢ hicho, Gidion Malifimbo, alisema kwa
: sasa ana uwezo wa kutoa ushauri

: wa kilimo chenye tija kwa jamii yake
: na atakuwa mkulima wa mfano kwa
¢ kuzalisha kwa kuzingatia utaalamu.
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Il Mwanaharakati adai uteuzi
Bodi ya Vileo haukuwa sawa

Wazanzibar
watakiwa
mwamko wa
kujikatia bima

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Jamal Kassim Ali, amesema wa-
nanchi wa Zanzibar hawajawa
na utamaduni wa kukata bima
ambazo zinasaidia kujikinga na
majanga mbalimbali.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua mafunzo ya bima
ya Kiislamu (TAKAFUL) kwa
viongozi wa dini yaliyofanyika
mjini hapa.

Alisema mwamko wa wa-
nanchi kukata bima ya nyumba
au kilimo ni mdogo na husaba-
bisha kupata hasara kubwa
wanapopatwa na majanga.

Aidha, alisema wananchi wen-
gi wa Zanzibar wamekuwa na
kiu kubwa ya bima ya kiislamu
ambayo inafuata misingi ya dini
va kiislamu kutokana na imani
zao za dini na kuzitaka mamlaka
ya bima (TIRA) kuanza kuandaa
miongozo kwa mujibu wa sheria
na ili kutoa fursa kwa bima
hiyo ya kiislamu kuanza kutu-
mika.

Alisema uchumi wowote una-
hitaji mifumo imara va kifedha
na matarajio ya serikali ni kuwa
na mfumo imara wa kKiuchumi
ambao utasaidia kuongeza ajira,
kodi na pato la taifa.

Naye Kamishna wa Bima
Tanzania, Dk. Mussa Juma,
alisema bima hiyo ipo duniani
kote na imekua chanzo kikubwa
cha uchumi wa nchi na mamlaka
ya bima ilianza mchakato wa
bima hiyo tangu mwaka 2014 ili
kujiridhisha na kuweka mipango
na muda mfupi itaanza kutu-
mika.

Alisema wameanza kutoa
elimu kwa makundi mbalimbali
kuelewa umuhimu wa bima hiyo
ambayo inautofauti na bima

Na Mwandishi Wetu

WANAHARAKATI wa
Haki za Binadamu
na Utawala Bora, Ali
Makame Issa, amese-
ma haikuwa muafaka serikali ku-
teua Bodi ya Ushauri na Udhibiti
wa Vileo kimyakimya wakati ni
kinyume na utaratibu wa kisheria.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari mjini hapa, alisema
bodi ya vileo inapaswa kutanga-
zwa ili wananchi wapate kuwafa-
hamu viongozi walioteuliwa ka-
tika mwonekano na maadili yao
ili kupimwa jinsi ya kusimamia
sheria kutokana na tatizo la vileo
kuendelea kuwa kero visiwani
Zanzibar.

“Tunampongeza  Rais  Dk.
Mwinyi kwa kuunda bodi ya
vileo, lakini tunaombwa itanga-
zwe rasmi kama anavyofanya
Katibu Mkuu Kiongozi katika
teuzi zingine zinazofanyika..la-
kini inatushangaza hili kufanyika
kimyakimya,” alisema mwanaha-
rakati huyo.

Aidha, alisema bodi mpya
inapaswa kusimamia sheria kwa
sababu hivi sasa kuna wawekezaji
wa kizungu katika sekta ya utalii
pia wanaingiza vileo na kuikose-
sha mapato serikali jambo ambalo
linapaswa kuangaliwa na serikali
ili kulinda mapato na kutekeleza
sheria ya vileo namba tisa ya mwa-
ka 2020.

“Kuna wawekezaji wa kizungu

katika sekta ya utalii pia wanaingi-
za pombe kutoka nje ya Zanzibar
wakati sheria imesema waingizaji
lazima wawe Wazanzibari wenye
sifa za uzawa kwa mujibu wa Kat-
iba na sio Wazanzibari wakaazi tu-
nataka bodi mpya isimamie sheria
kama ilivyopitishwa na Baraza la
Wawakilishi,” alisema.

Alisema serikali lazima isimam-
ie misingi ya sheria hasa katika su-
ala la zabuni ili kuepusha mambo
mengi kwenda kinyume na sheria
kama ilivyojitokeza katika hoteli
ya Bwawani Zanzibar.

“Hoteli ya Bwawani imevunjwa
kwa kupewa mwekezaji, lakini
hadi sasa hakuna maendeleo ya
mradi na hoteli yote imevunjwa
na kukosesha mapato serikali

kutokana na kutosimamiwa kwa
misingi ya utawala wa sheria,”
alisema Makame. Alisema kuwa
bodi ya vileo ilivunjwa kutokana
na kushindwa kusimamia sheria
namba tisa ya mwaka 2020 baada
ya kuruhusu kampuni zaidi ya tatu
kuingiza vileo Zanzibar pamoja na
kutoa leseni za baa bila ya kuzin-
gatia masharti ya sheria ya um-
bali wa mita 1000 kutoka katika
maeneo ya huduma za jamii kama
shule, nyumba za ibada, madrasa,
hospitali na makazi ya watu.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Bodi mpya ya Vileo, Khamis
Haji, alithibitisha bodi mpya ku-
undwa na yeye ndiye mwenyekiti
ingawa hakuwa tayari kutaja wa-
jumbe wake.

zingine zilizo zoeleka.

Mbunge wa Jimbo la Dimani, Mustapha Mwinyi Kondo, akimpa zawadi mwanafunzi Safia Muhamed wa Shule ya Msingi Kisauni ambaye ame-
faulu mitihani yake ya darasa la sita aliyofanya mwaka jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mbunge ashawishi wazazi kuchangia maendeleo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MBUNGE wa Jimbo la Dimani,
Mustapha Mwinyi Kondo, amewa-
taka wazazi na walezi wa wanafunzi
wa Shule ya Msingi Kisauni kutoku-
wa wagumu kuchangia maendeleo
ya shule hiyo wakati msaada un-
apohitajika ili watoto wao wafanya
vizuri katika masomo yao.

Aliyasema hayo juzi wakati wa
sherehe za kuwaaga walimu wa
shule hiyo waliostaafu pamoja
na kuwapongeza wanafunzi wali-
ofaulu kipawa maalum (michepuo)
waliofanya mitihani yao ya taifa ya
darasa la sita mwaka 2020, katika zi-
lizofanyika Shule ya Kisauni Wilaya
ya Magharib B Unguja.

Alisema licha ya serikali kutoa
elimu bila ya malipo, baadhi ya
misaada ya kielimu inahitajika hasa
uongozi wa shule unapowataka wa-
zazi na walezi kutoa msaada wao ka-
tika kutatua baadhi ya changamoto
zinazoikabili shule hiyo.

Alisema baadhi ya wazazina wale-
zi ni wagumu kuchangia maendeleo
ya shule na wapo tayari kughara-
mika katika shughuli nyingine za
kijamii kama harusi wakati elimu ni
msingi wa maisha kwa watoto wao.

“Baadhi ya wazazi na walezi
wanafanya sherehe za harusi kwa
gharama kubwa, lakini kuchangia
shule kwa ajili ya maendeleo ya
mtoto wake huwa wagumu,” alise-
ma.

Pia alisema kuwa walimu wana-

jukumu kubwa la kuwasimamia
wanafunzi ili kufanya vizuri katika
masomo yao na kuwa na wataalamu
bingwa hapo baadaye.

“Tunafahamu  kuwa  walimu
mnachangamoto nyingi ikiwamo
mishahara midogo mnayopata,
lakini changamoto hiyo isiwe se-
hemu ya kutoonyesha bidii zenu ka-
tika kutoa elimu kwa watoto wetu,”
alisema.

Akisoma risala kwa niaba ya
walimu wa shule hiyo, Mwalimu
Mariyam Masoud, alisema licha ya
mafanikio yaliyopatikana shuleni
hapo ikiwamo ya ufaulu kwa baadhi
ya wanafunzi katika mitihani yao
ya taifa, shule inakabiliwa na upun-
gufu wa madarasa hali inayosababi-
sha msongamano, darasa moja lina

wastani wa wanafunzi 120.

Alisema hali hiyo inashusha
ufanisi katika utendaji kwa walimu
na wanafunzi wakati darasa moja
linahitajika kuwa na wastani wa wa-
nafunzi 45.

Changamoto nyingine ni uchaka-
vu wa madarasa ambayo baadhi
yamejaa vumbi kutokana na kuvun-
jika kwa saruji iliyowekwa sakafuni
na kuhatarisha afya za walimu na
wanafunzi.

Kwa upande wake Kaimu Mwal-
imu Mkuu wa shule hiyo, Ahmada
Haji, alisema walimu waliostaafu
shuleni hapo ni wapishi wazuri wa
wanafunzi baadhi yao wamefani-
kiwa kufaulu mitihani yao ya taifa.

Aliwapongeza wanafunzi wa kike
waliofanya vizuri zaidi katika miti-

hani yao ya taifa mwaka jana ikilin-
ganishwa na wa kiume na kuwataka
wanafunzi wote kusoma kwa bidii
na kuachana na vitendo viovu am-
bavyo vitawasababishia kutofikia
malengo yao.

Shule ya Kisauni Msingi imeanza
rasmi shughuli za ufundishaji mwa-
ka 1992 ikiwa na wanafunzi 325 kati
ya hao wanaume ni 167 kwa sasa ina
wanafunzi 1,569 wanafunzi wa kike
ni 102.

Tangu mwaka 2013 hadi 2020
shule imepasisha wanafunzi 35
wa michepuo na katika sherehe
hizo watatu wa kike wamefaulu
michepuo mwaka 2020 na kutu-
nukiwa zawadi mbalimbali pamoja
na kuwaaga walimu wawili wali-
omaliza muda wao ya utumishi.
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DC aahidi msako kuungua
nyaraka ofisi ya CHADEMA

Na Thobias Mwanakatwe,
MOMBA

SERIKALI wilayani Momba
mkoani Songwe imesema ita-
hakikisha inawasaka na ku-
wakamata watu waliohusika
na kuungua kwa nyaraka
katika ofisi ya Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) zilizopo Tundu-
ma mjini.

Mkuu wa Wilaya ya Momba,
Fack Lulandala, akizungumza
na waandishi wa habari juzi
alisema kitendo kilichofanywa

na watu hao kinataka kuleta ta-
haruki kwa wananchi ili waone
kama Tunduma sio mahali
salama wakati sio kweli.

“Tutahakikisha
tunawakamata  waliohusika
bila kujali anatoka chama
chake kama amehusika ka-
tika tukio hili tutamchukulia
hatua kwa mujibu wa sheria,”
alisema.

Aidha, Mkuu huyo wa Wilaya
alionya watu ambao wamean-
za kuhusisha tulio hilo la wiki
iliyopita na masuala ya Kkisiasa,
na kwamba vyombo vya ulinzi

na usalama viachwe vifanye
uchunguzi.

Alisema tukio hili linazua
maswali mengi kwani lilitokea
muda mfupi baada ya walinzi
wa ofisi hiyo kuondoka.

Mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, Janeth Magomi,
aliwaeleza waandishi kuwa
(watu  wasiojulikana) wali-
vunja ofisi ya CHADEMA Jimbo
la Tunduma na kuteketeza
kwa moto nyaraka mbalimba-
li muhimu zilizokuwa ndani ya
ofisi hiyo.

Alisema baada ya kupewa
taarifa za tukio hilo ambalo
lilitokea Oktoba 13 mwaka
huu saa 1:00 asubuhi, Jeshi la
Polisi na Jeshi la Zimamoto
walifika eneo la tukio wali-
baini ofisi hiyo kuvunjwa na
kuchomwa moto kwa nyaraka
mbalimbali muhimu za ofisi
hiyo.

Kamanda Magomi alitaja
vitu vingine vilivyochomwa
moto kwenye tukio hilo ni fu-
rushi la nguo ambazo zilikuwa
pembezoni mwa mlango ulio-
vunjwa.
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Ofisa Forodha Mwandamizi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Muhidini Mwalugoya (aliyesimama), akitoa elimu kuhusu
athari za magendo kwa wavuvi wa pwani ya Kilwa Kivinje hivi karibuni, wakati wa kampeni ya utoaji elimu kuhusu athari za
magendo katika mikoa ya kusini ya Lindi na Mtwara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahakama yaamuru aliyekuwa
MwenyekKiti NICOL kurudisha gari

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imemwamuru
aliyekuwa Mwenyekiti wa
Kampuni ya NICOL, Felix
Mosha, kurejesha mara moja
gari la kampuni ya Toyota
Land Cruiser na pia kuilipa
NICOL Sh. 14,400,000, ikiwa
ni gharama zilizotumika ku-
kodisha gari mbadala na kuli-
pa Sh. 22,000,000 kiwango
cha pesa ambacho yeye na
mdaiwa mwenzake waliuza
gari la kampuni bila kibali.

Kesi hiyo ya madai ilisikili-
zwa mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Yusto Ruboroga na
alitoa hukumu hiyo Oktoba
13, mwaka huu. Katika kesi
ya madai iliyosajiliwa kwa
namba 282/2017, ilifunguliwa
na kampuni ya NICOL dhidi

ya Felix Gamaliel Mosha,
mwenyekiti  aliyeondolewa
madarakani na wanahisa
na Kathleen Armstrong am-
baye ni Ofisa Mtendaji Mkuu
aliyeondolewa madarakani,
ambaye kwa sasa anaishi
Marekani.

Katika kesi hiyo, Hakimu
alisema mahakama yake il-
ithibitisha kwamba kwa mu-
jibu wa vilelezo pamoja na
ushahidi uliotolewa, walala-
mikiwa waliondolewa kiha-
lali na wanahisa kwenye na-
fasi zao wakati wa mkutano
mkuu wa wanahisa kwa uba-
dhirifu wa mali za kampuni.

Mahakama ilitoa uamuzi
huo baada ya kuthibitisha
kuwa sababu zilizotolewa na
walalamikiwa kwamba wali-
rudishwa madarakani katika
uamuzi uliotolewa na Jaji,

Dk. Fauz Twaibu (kwa sasa
mstaafu) katika ya madai
namba 16/ 2011 si ya kweli na
yenye kupotosha, kwa kuwa
uamuzi wa Jaji Twaibu ulise-
ma wazi kwamba, amri yake
isingeweza kuwa ya kudumu
na hasa baada ya wanahisa
kufikia vamuzi wa kuwaon-
doa madarakani walala-
mikiwa na kuteua viongozi
wapya, amri ile ilikufa.

Hakimu alisema mahaka-
ma imeamua uamuzi wa wa-
nahisa wa kuchagua viongozi
wengine ulikuwa ni halali na
ndiyo maana uamuzi huo uli-
kubaliwa kama ilivyothibit-
ishwa na maamuzi mbalim-
bali ya mahakama Kuu, pia
maamuzi hayo ya wanahisa
ya Aprili 14, 2012, hayajawahi
kubadilishwa na mahakama
yoyote mpaka sasa.

Alisema mahakama im-
eamua Mosha na Armstrong
warejeshe mara moja gari
ya kampuni Namba T. 133
AVG, Toyota Land Cruiser
na pia kuilipa NICOL, jumla

ya Sh. 14,400,000 kama
gharama zilizotumika ku-
kodisha  gari  mbadala,

kulipa Sh. 22,000,000 ki-
wango cha pesa alichouza
gari ya kampuni bila kibali
na pesa hizo kutokuone-
kana kwenye vitabu vya
fedha vya kampuni, gharama
za usumbufu Sh. 10,000,000
pamoja na gharama za kesi.

Katika kesi hiyo Kampuni
ya NICOL iliwakilishwa na
Wakili  Benjamin  Mwak-
agamba wa Ofisi ya BM At-
torneys wakati Mosha aliwak-
ilishwa na Wakili Dominic
Daniel.

I
PPRA yatoa
mafunzo
usimamizi
mikataba

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKATI zaidi ya asilimia 70 ya bajeti ya
fedha za serikali ikitumika kwa ajili ya ununuzi
wa umma, bado kuna changamoto ya usimam-
izi wa mikataba na fedha nyingi imeendelea
kupotea kutokana na kutokusimamiwa vyema.

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA) imeamua kuwajengea uwezo wasi-
mamizi wa mikataba hiyo ikiwa ni jitihada
za kupata uelewa ili kuokoa fedha za serikali
zisipotee.

Akizungumza katika mafunzo hayo ya kupata
uelewa wa usimamizi wa mikataba na elimu
ya ununuzi yaliyohusisha Taasisi na Mashirika
ya Umma, Ofisa Manunuzi Mkuu wa PPRA,
Gilbert Kamde, alisema kwa mujibu wa Sheria
va Ununuzi wa Umma Namba Saba ya Mwaka
2011 pamoja na maboresho yake yaliyofanyika
mwaka 2016 na usimamizi wa mikataba, wa-
dau wote wanapaswa kuwa na uelewa huo ili
kuhakikisha fedha hizo za serikali zinatumika
kwa taratibu zilizopo.

Alisema tangu maboresho yake yafanyike
baadhi ya wadau hawajapata elimu yake na
kuamua kuwapatia mafunzo hayo ili kuwawez-
esha kuwa na uelewa mzuri katika sekta ya
manunuzi ya umma pamoja na kutekeleza
mikataba.

Naye Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu PPRA,
Mhandisi Mary Swai, alisema wameamua kutoa
elimu hiyo ya sheria hizo kwa makundi maal-
umu kwa kuwa wengine wao hivi sasa wame-
kuwa wakijihusisha na shughuli za ujasiriamali
lakini hawazifahamu.

Alitaja moja ya kundi hilo maalumu ni jamii
ya viziwi katika Mkoa wa Morogoro, lengo ni
kuhakikisha linapata fursa ya kuomba zabuni
kwa kufuata sheria zilizopo.

“Sisi kama PPRA tumeona haya makundi
maalumu hivi sasa yanajishughulisha na uja-
siriamali, lakini hawajui sheria za manunuzi
hivyo tumeamua kutoa mafunzo waweze
kufuata sheria hizo ambazo katika sekta ya
manunuzi ni muhimu sana sasa tumeanza na
viziwi na tutaendelea na makundi mengine,”
alisema Mhandisi Swai.

Alisema serikali inayatumbua makundi
maalum ikiwamo viziwi na kwamba sheria ya
ununuzi wa zabuni unazitaka taasisi ku-
hakikisha asilimia 30 ya waombaji wa zabuni
inayotangazwa wanakuwa watu wenye kundi
husika.

Kwa upande wake Mtendaji Mkuu Taasisi ya
Maendeleo ya Viziwi Tanzania (TAMAVITA),
Kelvin Nyema, alisema elimu hiyo itawawez-
esha kukuza uelewa wa sheria za ununuzi bid-
haa mbalimbali hatua itakayowezesha kundi
hilo kushiriki katika ununuzi wa zabuni.

Alisema pamoja na kundi hilo kufanya shu-
ghuli hiyo ya ujasiriamali, wengi wao wanafan-
va bila kufuata sheria za manunuzi na kupitia
mafunzo hayo watapata uwelewa na kufuata
sheria ya ununuzi.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa wa Moro-
goro, Jesca Kagunila, alisema mafunzo hayo ni
sehemu ya ukombozi wa kundi hilo la viziwi
kuweza kuongeza ulewa wa kufuata sheria za
kuomba zabuni mbalimbali.

Mafunzo hayo yametolewa mkoani hapa
vakihusisha washiriki 60 kutoka halmashauri
zote za mkoa huo.
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Jinsi Lipa-Kulingana-na-Matokeo inavyowezesha
upatikanaji fedha Kwa sekta ya maziwa Tanzania

Na Mwandishi Wetu

UPATIKANAJI wa fedha ni
muhimu katika kusaidia na ku-
panua biashara; vinginevyo wa-
napungukia mzunguko wa fedha
unaohitajika katika uwekezaji na
usambazaji wa bidhaa na huduma
kwa wateja wao. Wakati mwingine,

upatikanaji mdogo wa fedha una-

tosha kukandamiza soko lote.

AgResults, mpango wa dola mil-
ioni 152 unaobuni na kutekeleza
mashindano ya tuzo za Lipa-Kuli-
gana-na-Matokeo ili kuhamasisha
sekta binafsi kuepuka kushindwa
kwa soko la kilimo, ukijifunza
umuhimu wa upatikanaji wa fedha
kupitia mashindano yake ya Nige-
ria (2013-2019) ambayo yalihimiza
wakulima wadogo wa mahindi
kutumia teknolojia ya kudhibiti
sumukuvu (Aflasafe).

Mapema, wakulima wengi wa
mahindi walishindwa kumudu un-
unuzi wa Aflasafe. Ni wale tu wal-
ioweza kutambua na kupata fedha
walimudu upatikanaji wa Aflasafe
na pembejeo zingine zinazohita-
jika katika uzalishaji wa mahindi
yenye ubora. Kwa maneno men-
gine, upatikanaji wa fedha ulifun-
gua milango ya mafanikio.

BIASHARA YA MAZIWA NA BEN-
KI

Shukrani kwa somo kutoka
Nigeria na miradi yake mingine,
AgResults imechukua hatua mad-
hubuti ya kuongeza upatikanaji
wa fedha katika mradi wake wa
Kuchagiza Uzalishaji wa Maziwa
Tanzania (2019-2023), ambao una-
toa zawadi kwa wasambazaji wa
pembejeo kutoka sekta binafsi na
wasindikaji wa maziwa, kutoa vifu-
rushi vya pembejeo za udhibiti wa
vimelea, lishe, chanjo pamoja na
huduma za ugani - kwa wakulima
wadogo ili kuongeza ubora na win-
gi wa uzalishaji wa maziwa.

Kwa kuzingatia biashara nyingi
za ndani nchini Tanzania kihisto-
ria zilikabiliwa na kikwazo katika
upatikanaji wa mikopo, mpango
wa AgResults ulitambua ilikuwa
ni muhimu kuwashirikisha wadau
katika mnyororo wa thamani ili ku-
jenga mazingira mazuri ya kuwez-
esha upatikanaji wa fedha.

Pamoja na wawakilishi wa seri-
kali, wawakilishi wa wafadhili na
washindani wenye uwezo, taasisi
za kifedha zilialikwa kwenye uzin-
duzi wa mradi mnamo Novemba
2019, ambapo walijifunza juu ya
lengo la mradi na muundo wa tuzo.

Kupokea rasmi taarifa hii kuli-
hakikishia benki kwamba tuzo hiyo
ilikuwa halali na ilionyesha kuwa
inaweza kuwa na thamani ya kutoa
mikopo kwa biashara zilizokidhi
vigezo.

Katika hafla hiyo, Benki za NMB
na CRDB ziliwasilisha kuhusu
mikopo ya vifaa vinavyopatikana

Maofisa mifugo wakiwamwagia dawa ng'ombe kwa ajili ya kuwakinga na maradhi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

washiriki wa shindano kulingana
na shughuli zao za biashara na pia
walizungumza nao mmoja baada
ya mwingine kuhusu mchakato wa
mkopo.

Wakiwa wamewezeshwa na
maarifa haya, wauzaji wa pem-
bejeo walitathmini uwezo wao
wa kufadhili shughuli wakati wa
ushindani na kufanya hesabu ya
msingi wao wa wateja waliopo na
wateja wapya wenye uwezo wa
kupima uwekezaji unaohitajika ili
kuwezesha maombi yao ya mkopo.

Matokeo ya tathmini yaliwala-
zimu washindani kufikiri zaidi
juu ya jinsi ya kupata fedha za ku-
unga mkono ahadi zilizofanywa
walipochagua kushiriki  katika
ushindani. Matokeo pia yalionye-
sha kampuni jinsi ya kutoa ufum-
buzi zaidi wa matatizo ya wateja
wao.

DAMIAN ALIVYOTOKA' KIU-
CHUMI

Akipatikana mkoani Morogoro,
Damian Agrovet ameuza pembe-

jeo za kilimo na kutoa huduma za
ugani kwa wakulima wa maziwa
kwa miaka 18. Kabla ya ushindani
wa AgResults, Damian hakuweza
kupata rasilimali sahihi za kifedha
kufanya uwekezaji katika malisho,
chakula cha bora cha mifugo na
mnyororo sahihi kwa huduma za
kisasa za upandikizaji (Al).

Hata hivyo, kutokana na mbinu
madhubuti ya ushindani wa ku-
unganisha biashara na benki, Da-
mian alikuwa na sifa zote stahiki
na hivyo NMB ikampa mkopo wa
Sh. milioni 17 kusaidia kutimiza
malengo ya biashara.

Kupitia mkopo huo, Damian
alinunua tangi la Kg 35 kwa ajili
ya kuhifadhi kioevu cha nitro-
jeni, matangi mawili yenye Kg
tatu kwa ajili ya utoaji wa hu-
duma za upandikizaji, na pikipiki
ili kuhakikisha kuwa huduma
za upandikizaji zinatolewa kwa
wakati. Miundombinu hii ilim-
wezesha Damian kusajili miamala
81 ya upandikizaji katika kipindi
cha miezi minne, na kusababisha

mimba kwa ng’ombe 37 waliori-
potiwa.

Damian Agrovet pia alitumia se-
hemu ya fedha kununua nyasi na
malisho ili wakulima wake waweze
kupata lishe kamili kwa vigezo vi-
navyotakiwa katika mashindano
hayo. 1Ili kuwasaidia wakulima
wengi zaidi wa mbali kupata nyasi
kwa bei ya ushindani, Damian ali-
badilisha mkopo wa kuendeleza
chakula cha maziwa cha gharama
nafuu na mahitaji ya kawaida kwa
msaada kutoka TanFeeds Interna-
tional, kampuni ya utengenezaji
wa malisho.

Pamoja na hayo, Damian ali-
himiza matumizi ya chakula bora
cha mifugo ili kuboresha uzal-
ishaji wa maziwa na lishe kwa
ng’ombe, akiwaandaa kwa hudu-
ma za upandikizaji.

Wakati wa kipindi cha kwanza
cha mauzo (Julai 17, 2020 - Aprili
16, 2021), Damian alitoa Kg 77,133.5
za chakula bora cha mifugo kupi-
tia miamala 552 ya mauzo. Damian
aliuza Kg 6,600 za chakula bora

cha mifugo Desemba 2020 na Kg
24,500 Januari mwaka huu, kisha
kuuza vifaa 98 vya kuhifadhia
mbegu kwa ajili ya upandikizaji
wa mimba kati ya Januari na Feb-
ruari. Hii iliendelea hadi mwisho
wa kipindi cha mauzo.

MAFANIKIO SEKTA YA MAZI-
WA

Mafanikio ya muda mrefu ya
upatikanaji wa fedha yanakwen-
da zaidi ya mauzo ya pembejeo.
Kwa kuitafutia ufumbuzi mape-
ma changamoto ya upatikanaji
wa fedha kwenye mashindano,
AgResults imemwezesha Damian
Agrovet na wasambazaji wengine
kujenga uhusiano endelevu na
benki na kuzitumia zawadi kulipia
mikopo na kuboresha shughuli
Zao.

Ni mtaji huu pia unawasaidia
wafanyabiashara kutanua upati-
kanaji wa pembejeo kwa ajili ya
wakulima wadogo, kuongeza uzal-
ishaji na kuimarisha sekta ya mazi-
wa kwa ujumla nchini Tanzania.
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VARANE WA SIMBA ABEBA TUZO
BEKI BORA LIGI KUU DR CONGO

Na Mwandishi Wetu

UKU akiendelea kupigania

namba kuingia kikosi cha kwan-

za, beki mpya wa Kati wa Simba,

Henoc Inonga Baka ‘Varane’,
aliyejiunga na Klabu ya Simba akitokea
DC Motema Pembe ya kwao DR Congo,
amechaguliwa kuwa Beki Bora wa Ligi
Kuu ya nchini humo.

Varane bado hajaweza kupora na-
fasi moja kutoka kwa mabeki wa kati wa
Simba, Muivory Coast Pascal Wawa ama
Mkenya Joash Onyango wanaounda safu
ya ulinzi ya timu hiyo wakisaidiwa na ma-
beki wa pembeni Shomary Kapombe na
Mohamed Hussein ‘Tshabalala’.

Lakini katika tuzo za msimu uliomal-
izika wa 2020/21 Ligi Kuu DR Congo juzi,

TUPO TAYARLI... F

Varane alitangazwa kuwa beki bora wa
msimu huo huku aliyekuwa Kocha Mkuu
wa AS Vita (kwa sasa RS Berkane ya
Morocco), Florent Ibenge, akitangazwa
kuwa Kocha Bora wa msimu.

Hata hivyo, Varane ambaye anauw-
ezo mkubwa wa kucheza mipira ya juu
na chini kwa umakini mkubwa, huku
akimudu kutoa pasi mpenyezo kwa ki-
wango cha juu, bado ana uwanja mpana
wa kumshawishi Kocha Mkuu wa Simba,
Mfaransa Didie Gomes kumchomoa beki
mmoja kati ya Wawa ama Onyango.

Kwa baadhi ya mechi ambazo Varane
amecheza kwa dakika chache, ameo-
nyesha kuwa na uwezo mkubwa si tu
kucheza mipira ya juu na pasi mpenyezo
za uhakika, bali pia ni beki mwenye kasi
na anayejua vema kuanzisha mashambu-

lizi.

Beki huyo ambaye jana alianza kikosi
cha kwanza sambamba na Wawa kwenye
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika ugeni-
ni nchini Botswana dhidi ya Jwaneng Gal-
axy FC anapewa nafasi kubwa ya kuibeba
Simba katika michuano hiyo.

Timu hizo zinatarajia kurudiana katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumapili
ijjayo na itakayopata matokeo ya jumla
itatinga hatua ya makundi ya michuano
hiyo inayoongoza kwa utajiri mkubwa
kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Simba inapewa nafasi kubwa ya ku-
songa mbele kutokana na kufanya vizuri
msimu uliopita kwa kufika robo fanali
kabla ya kutolewa na Kaizer Chiefs ya Af-
rika Kusini.

Wachezaji wa Yanga wakielekea kukwea pipa katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA), tayari
kwa safari ya Songea kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya KMC FC itakayopigwa kesho katika Uwanja wa Majimaji.
PICHA: YANGA

Ndayiragije akerwa sare na Mtibwa

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumalizika kwa mechi kati
ya Geita Gold dhidi ya Mtibwa Sugar juzi,
na timu hizo kutoka sare ya bao 1-1, Kocha
Mkuu wa ‘Wachimba Madini’ hao, Etienne
Ndayirajige, alionekana akiwa na hasira
na kwenda moja kwa moja kumuwakia
straika wake, Daniel Lyanga kwa dakika
kama moja hivi.

Lyanga ambaye ndiye mfungaji kwenye
mechi hiyo, alilazimika kumsikiliza kocha
wake kwa makini aliyeonekana ni kama
hajaridhishwa na yaliyokuwa yakiendelea
uwanjani.

Alipouliza ni kitu gani alikwenda kum-
wambia straika wake huyo kutokana na
kuoneka akimfokea, Ndayiragije alisema
kuwa hiyo ni siri ya chumba cha kubadil-
ishia nguo na hawezi kuyasema aliyokuwa
akimwambia mchezaji wake.

“Hapa siwezi kusema kama kocha, haya
yanabaki kuwa ni siri yetu. Ni mambo ya
kwenye chumba cha kubadilishia nguo na
tutayamaliza huko huko,” alisema kocha
huyo.

Akizungumzia mechi hiyo ya raundi ya
tatu ya Ligi Kuu Tanzania Barailiyochezwa
kwenye Uwanja wa Shule ya Sekondari ya
Nyankumbu, Geita, kocha huyo alisema

ingawa ushindi ulikuwa mikononi mwao,
lakini ameridhika na sare ambayo wamei-
pata, hivyo wanaangalia mechi ijayo.

“Siku zote mimi ni mshindani, huwa
nahitaji ushindi, ndiyo maana umeona ni
kama sijaridhika hivi na sare, lakini kama
tayari tumeshaipata hakuna cha kufanya,
hata ukiangalia Mtibwa Sugar nao leo wal-
icheza vizuri sana,” alisema.

Geita Gold ingeweza kuondoka na
ushindi kwenye mechi hiyo kama pen-
alti ya dakika za mwisho kupitia kwa Ray-
mond Masota ingezama nyavuni, lakini
kipa Aboutwalib Msheli alipangua na kuu-
fanya mchezo huo kumalizika kwa sare.

]
Kidali sasa M/Kiti
Bodi ya Ligi Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VIONGOZI wa klabu zinazoshiriki
Ligi Kuu Zanzibar wamemchagua
Haji Issa Kidali kuwa Mwenyekiti
wa Bodi ya Ligi Zanzibar (ZPL).

Katika uchaguzi huo uliofanyika
juzi na kusimamiwa na Kamati ya
Uchaguzi ya Shirikisho la Soka Zan-
zibar (ZFF), Kidali alikuwa mgom-
bea pekee kwenye nafasi hiyo na
wajumbe wote 12 walimpigia kura
zote za ndio hivyo kushinda kwa
asilimia 100.

Kwa upande wa mjumbe wa bodi
hiyo kutoka Ligi Daraja la Kwanza
Kanda, wajumbe walimchagua Ali
Juma Khamis kutoka Kanda ya
Pemba kwa kupata kura nane kati
ya wajumbe 12 waliopiga kura ka-
tika uchaguzi huo, ambao wajumbe
wanne hawakuhudhuria.

Akizungumza baada ya kuwa-
tangaza viongozi walioshinda
katika uchaguzi huo, Mwenyekiti
wa Kamati ya Uchaguzi ZFF, Fadhil
Ramadhan Mberwa, aliwataka
viongozi waliochaguliwa kusimamia
majukumu yao pamoja na kufanya
kazi kwa ushirikiano.

Uchaguzi huo umefanyika baada
va aliyekuwa Mwenyekiti wa bodi
hiyo, Mohmed Kassim, kuondolewa
na klabu kwa kumpigia kura ya
kutokuwa na imani naye mapema
mwanzoni mwa mwaka huu.

Usajili wa mtandao Ligi
Kuu Z'bar wakamilika
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KAMATI ya Mashindano ya Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Zanzibar
(ZFF), bado inaendelea na mchakato
wa kupitisha fomu za usajili na
uhamisho wa wachezaji kuelekea
msimu mpya wa ligi hiyo unaotara-
jiwa kuanza baadaye mwezi huu.

Zoezi hilo linafanyika ikiwa ni
baada ya kufungwa kwa dirisha la
usajili Oktoba 11, mwaka huu na
ZFF kutoongeza muda wa ziada wa
kufanya usajili.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Habari wa ZFF, Mohamed
Kabwanga, alisema klabu zote za
Zanzibar kuanzia ngazi ya mikoa na
wilaya zimefanya usajili huo kwa
njia ya mtandao.

Alisema katika zoezi hilo, changa-
moto zilizojitokeza ni za kawaida
kwa klabu za ngazi za wilaya na
mikoa ikiwamo kutokuwa na wataal-
amu wa TEHAMA katika klabu zao.

Aidha, alisema zoezi hilo la
uhamisho wa wachezaji kwa njia ya
mfumo limefanikiwa kwa asilimia
kubwa kama ambavyo (ZFF) iliku-
sudiwa.

“Klabu zote za Zanzibar kwa sasa
zipo katika mfumo wa ZFF na ndizo
zitakazoruhusiwa kucheza ligi,
mabadiliko haya ya mfumo yalianza
tangu msimu uliopita, lakini ilikuwa
kwa madaraja machache ila msimu
huu ni kwa madaraja yote,” alisema.
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HAZARD CHAMBO YA SALAH

REAL Madrid watamuuza kiungo wao wa kati, Eden
Hazard mwenye umri wa miaka 30, ili kupata fedha
kwa gajili ya kumsajili mshambuliaji wa Liverpool,
Mohamed Salah mwenye umri wa miaka 29. (Ekrem
Konur)

HAALAND NDANI YA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wanamsaka mshambuliaji wa
Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland, huku Real
Madrid, Manchester City na Paris St-Germain wakim-
taka mchezaji huyo wa kimataifa wa Norway mwenye
umri wa miaka 21. (AS, via Sport Witness)

UNITED WATENGA PAUNI MIL 70

MANCHESTER United imetenga pauni milini 70 kwa
ajili ya dirisha lijalo la uhamisho, ambazo zitatumika
kuimarisha kikosi hicho kwenye mbio za Ligi Kuu Eng-
land. (Star Sunday)

JOVIC KUMRITHI LACAZETTE

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Luka Jovic mwenye
umri wa miaka 23, anatazamwa kuchukua nafasi ya
mshambuliaji, Alexandre Lacazette mwenye umri wa
miaka 30 kule Arsenal. (Fichajes)

WILSHERE AMSHAURI RICE

KIUNGO wa kati wa zamani wa Arsenal, Jack Wilshere
mwenye umri wa miaka 29, amemshauri mlinzi wa
England, Declan Rice, 22, akatae ofa za uhamisho kuto-
ka Manchester United na Chelsea na aendelee kubakia
West Ham. (Mirror)

ODEGAARD YUPO TAYARI

KIUNGO wa kati wa Arsenal na nahodha wa Nor-
way, Martin Odegaard mwenye umri wa miaka 22,
yuko tayari kupokea wazo la kurejea katika klabu ya
Real Sociedad, amesema golikipa wa zamani wa ‘Wa-
shikabunduki’, Mat Ryan mwenye umri wa miaka 29,
ambaye kwa sasa anacheza katika klabu hiyo ya nchini
Hispania. (Mundo Deportivo, via Mirror Online)

LEWANDOWSKI NJIA NYEUPE CITY

WAKALA wa Robert Lewandowski, 33, amesema
mshambuliaji huyo wa Poland na Bayern Munich kuwa
Manchester City ndio “timu anayoweza kuhamia” kwa
siku zijazo. (Bild, via Star Online)

KOUNDE AITAKA MAN UNITED

MLINZI wa Klabu ya Sevilla, Jules Kounde, amemu-
omba wakala wake kufanya mazungumzo na Man-
chester United, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa mwenye umri wa miaka 22 pia akilengwa na
klabu za Chelsea na Real Madrid. (E1 Nacional)

USAJILI PAUNI MILIONI 40

NEWCASTLE wamepanga bajeti ya pauni milioni 50
tu kwa ajili ya dirisha la kwanza la uhamisho chini ya
wamiliki wao wapya Wasaudia. (Sunday Telegraph)

WAKALA AMFUATA SALAH

WAKALA wa Mohamed Salah amesafiri hadi Liver-
pool kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya ana kwa ana
kuhusu mkataba mpya wa nyota huyo. (Mirror, via
Star Online)

ALVES ATAKA KURUDI BARCA

MLINZI wa zamani wa Barcelona, Dani Alves ame-
jitolea kujiunga tena na klabu hiyo kwa mkataba wa
‘eharama ya chini’. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Bra-
zil mwenye umri wa miaka 38, sasa yuko huru baada ya
kusitisha mkataba wake na Sao Paolo katikati ya Sep-

temba. (AS)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER AKIRI KUFANYA
MAAMUZI MABAYA UTD

® @ ® Ni wakati wakichezea kichapo kutoka kwa
Leicester City, asema hatukustahili kushinda, maana

tulicheza kwa...
LONDON, England

LE Gunnar Solskjaer ame-

kubali kwamba, “nilifanya

maamuzi mengi mabaya”

wakati Manchester United
ikichezea kichapo cha mabao 4-2
kutoka kwa Leicester City pale kwe-
nye Uwanja wa King Power, kwenye
mechi ya Ligi Kuu England, Juma-
mosi.

Kupoteza mchezo huo kumei-
fanya Man United kuhitimisha um-
wamba wake wa kucheza mechi
29 bila kupoteza katika Ligi Kuu na
pia kuambulia pointi moja tu katika
mechi zake tatu zilizopita.

Vijana hao wa Solskjaer walian-
za kuongoza, lakini baadaye wa-
karuhusu kufungwa bao la tatu na
baadaye kuruhusu la nne katika
dakika ya mwisho ya mchezo huo.

Kocha huyo raia wa Norway haku-
wa na furaha kutokana na mabao

matatu waliyofungwa kwa haraka,
lakini alikubali kubeba lawama zote
kwa kupoteza mchezo huo.

Matokeo hayo sasa yameifanya
Man United kuwa imeshinda mche-
70 mmoja tu kati ya mitano iliyopita
kwenye mashindano yote, ikipoteza
mara tatu.

“Ukiangalia mchezo wenyewe,
mabao yote manne tuliyofungwa
yalikuwa ya kizembe,” alisema Sol-
skjaer akiiambia Sky Sports.

“Hatukustahili kushinda, maana
tulicheza kwa kiwango cha chini
mno. Kiwango chetu hakikuwa ki-
zuri kabisa. “Tulipata bao zuri sana
lililofungwa na Mason (Greenwood)
na alikuwa anagonga mlango kwa
ajili ya bao jingine, lakini tukaruhu-
su kufungwa kirahisi.

“Wenetu walitengeneza nafasi
nyingi za kufunga. Mabao mawili
ndani ya dakika mbili yalitumaliza

kabisa na lile la (Jamie Vardy) lilitu-
potezea kabisa umakini wetu.

“Nilichagua timu na Harry (Magu-
ire) hakuonyesha chochote kutoka-
na na majeraha yanayomsumbua.

“Pengine  nilifanya  makosa
makubwa sana na nakubali kwam-
ba makosa yalikuwa ya kwangu
mwenyewe.”

Licha ya matokeo hayo mabaya
kwa United, Solskjaer amesisitiza
bado ana imani kubwa kwa kikosi
chake.

“Kila wakati unapopoteza inaku-
wa ni nafasi ya kujipanga upya, na
sisi tunaishi kwa namna hiyo,” alise-
ma Solskjaer akiiambia BBC.

United ina nafasi ya kurekebi-
sha makosa yake, Jumatano itaka-
pocheza na miamba wa Ligi Kuu
ya Italia, Serie A, Atalanta kwenye
mchezo wa makundi wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.
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MECH] KAL usu'fﬁﬁéKASlNU

GUARDIOLA

AANIKA
BURNLEY
ILIPOWATESA

MANCHESTER, England

EP Guardiola aliachwa na furaha kubwa
namna timu yake, Manchester City ili-
vyocheza kwa kiwango bora na kupata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Burnley
pale kwenye Uwanja wa Etihad, Jumamosi.
City imeshinda mechi tano zilizopita dhidi ya
Burnley kwa mabao 5-0, lakini juzi walioneka-
ma kuwa kwenye wakati mgumu baada ya Ber-
nardo Silva kufunga bao la ufunguzi.
Hilo lilikuwa bao la saba la Silva dhidi ya

KUWEKA PESA: ameifunga mabao mengi il i hiyo ullko

mchezaji yeyote.
* * Hata hivyo, Kevin De Bruyne alifunga zikiwa
- PIGA 150 87# ’ zimesalia dakika 20 mchezo kumalizika na ku-
wahakikishia City ushindi huo.
CHAGUA 4 Ingawa sasa Man City wana mechi sita amba-
WE KA p E S A 70 hawajaruhusu bao kati ya nane za Ligi Kuu
- . msimu huu, Guardiola anatambua kwamba,

timu yake inahitaji kupambana zaidi.

. A () “Tunakimbia na kupambania kila mpira,”
%4 . " . ’
tl(igp = a»/ vodacom ‘ m.?esu alisema akiiambia BBC Sport.

“Burnley walicheza mipira mirefu na wali-
o Py e . cheza kwa kasi zaidi na hivyo ilitulazimu kujil-
hal@e=sa 2 airtel O
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Mane afikisha mabao 100 bila penalti

shaka mwanzoni, Mane alizoea haraka
LIVERPOOL, England mazingira na alifunga mabao 13 kutoka
mechi 27 za Ligi Kuu kwenye msimu wake
SADIO Mane amefikisha mabao 100 ali- wa kwanza.

SportPesa
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cerozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588
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yofunga kwenye Ligi Kuu England, huku Alifunga mabao zaidi ya 10 katika kila
nyota huyo wa Liverpool akifanya hivyo msimu kwa misimu yake mitano iliyopita
bila bao lolote la penalti. na ‘Wekundu’ hao kwenye Ligi Kuu, huku

Mane alifunga bao kwa kuunganisha msimu wa 2018-19 ukiwa bora zaidi kwake.
pasi ya Mohamed Salah kwenye mchezo Mafanikio ya Mane kwa kufikisha idadi |
wa Jumamosi dhidi ya Watford wakati hiyo ya mabao yamenogeshwa na ukweli
wakiibuka na ushindi wa 5-0 na kufikisha kwamba, hakuna hata moja la penalti kati
idadi hiyo ya mabao. ya hayo 100.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Sen- Yeye ni mchezaji wa 31 kufikisha mabao
egal alifunga bao lake la kwanza kwenye 100 kwenye Ligi Kuu, lakini ni wa tatu ku-
ligi hiyo Oktoba mwaka 2014 alipotupia la  funga idadi hiyo bila bao la penalti, akiun-
S ushindi wakati Southampton wakiwafunga gana na Les Ferdinand (149) na Emile Hes-

Q standard Stoke City 1-O. key (110).

» chartered Alifunga mabao mengine tisa msimu Mane pia ni mchezaji wa tatu kutoka Af-
: huo na kufuatiwa na 11 kwenye msimu wa  rika kufikisha idadi hiyo ya mabao baada
2015-16, na akajikuta akiivutia Liverpool ili-  ya Didier Drogba na mchezaji mwenzake,
yomsajili kwa pauni milioni 34. Salah.

Wakati wengine walikuwa wanamtilia
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MILAN, Italia

LIVIER Giroud alifurahia kurudi uwanjani na ku-

funga bao wakati Milan ikipambana kutoka nyu-

ma na kuifunga Hellas Verona mabao 3-2 kwenye

mchezo wa Ligi Kuu Italia katika Uwanja wa San
Siro, Jumamosi iliyopita.

Rossoneri walionekana watapoteza mchezo wao huo
wa kwanza nyumbani katika mechi 30 za Serie A, wakati
Verona walipokuwa mbele kwa mabao mawili ya Gianluca
Caprari na Antonin Barak kabla ya mapumziko.

Giroud akafunga kwa kichwa na kurudisha matumaini
kwa Milan, huku Franck Kessie akisawazisha kwa mkwaju
wa penalti, kabla ya Koray Gunter kujifunga.

Matokeo hayo yamekifanya kikosi cha Stefano Pioli ku-
paa kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo mbele ya Napoli
ambao walikuwa wanacheza jana, Jumapili na Torino.

Kwa kufunga bao lake la tatu kwenye mechi mbili za
kwanza za Serie A nyumbani, Giroud alifikia rekodi ambayo
awali iliwekwa na Oliver Bierhoff, Alexandre Pato, Mario
Balotelli na Carlos Bacca.

Nyota huyo wa zamani wa Arsenal na Chelsea, ambaye
alikosa mechi nne kati ya tano zilizopita za Milan, alikubali
kwamba umekuwa ni muda mrefu kurudi kwenye orodha
ya wafungaji.

“Nilisubiri kwa muda mrefu kuwa katika wakati huu.
Nilimisi mashindano,” alisema Giroud, ambaye mara ya
mwisho alifunga katika ushindi dhidi ya Cagliari, Agosti,
akiiambia DAZN.

“Katika kipindi cha kwanza, tulitakiwa kufanya vizuri,
lakini tulijikuta tupo nyuma. Bado sijihisi kuwa fiti kwa asil-
imia 100, lakini naona naimarika kila siku.”

Kiwango cha Mendy chamkuna Tuchel

LONDON, England

EDOUARD Mendy alitakiwa

jumuishwa kwenye orodha ya wa-
naowania Ballon d’Or, lakini Thomas
Tuchel ana matumaini jambo hilo
halimkwazi golikipa huyo wa Chelsea.

Kipa huyo wa kimataifa wa Senegal,
Mendy alicheza mechi tisa bila ku-
ruhusu bao wakati Chelsea ikitwaa taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ulio-
pita - ikiwa ni idadi nyingi zaidi kuliko
mchezaji yeyote kwenye mashindano
hayo.

Aliokoa hatari kwa asilimia 91.2 pia
aliongoza kati ya magolikipa walioche-
za angalau mechi sita kwenye msimu
wa 2020-21 katika mashindano hayo.

Wakati wachezaji wenzake wa Chel-
sea, Cesar Azpilicueta, Jorginho, N'Golo
Kante na Mason Mount walitajwa
kwenye orodha ya wachezaji 30 wa-
naowania tuzo ya Ballon d’'Or, Mendy

ameachwa.

Na katika mchezo wa Jumamosi wa
Ligi Kuu wakati Chelsea ikiibuka na
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Brentford,
aliokoa hatari sita na kufikisha mechi
20 alizocheza bila kuruhusu bao kati
ya 38.

Tuchel anaamini Mendy anatakiwa
kutambulika kwa kiwango chake na
hivyo anahitaji kutunukiwa tuzo yake
binafsi, lakini hadhani kama kipa wake
huyo atakuwa analifikiria sana hilo.

Alipoulizwa kama Mendy alitakiwa
kuwa kwenye orodha hiyo, Tuchel ali-
waambia waandishi wa habari: “Ndio,
lakini nina furaha na muhimu zaidi ni
kiwango chake kuliko hiyo orodha.

“Sidhani kama hilo linamsumbua,
natumaini halimkwazi kabisa, kwa sa-
babu hata mimi silifikirii, ninachoanga-
lia ni kiwango chake na anavyoisaidia
timu.”

BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI

TAREHE  GAMEID MICHEZO

Unirea Dej vs Hermanstadt

1

SARE  UGENINI
X

Radnicki Nis vs FK Radnicki 1923

Botosani vs Chindia Targoviste

Doxa Katokopia vs Aris Limassol

NK Celje vs ASK Bravo

Metalac vs Mladost Lucani

Stal Mielec vs Zaglebie Lubin

Apoel Nicosia vs Ethnikos Achnas

Real Garcilaso vs Deportivo Municipal

Lamia vs Aris Salonica

Chernomorets Odessa vs Veres Rivne

Orgryte IS vs Trelleborgs FF

Aarhus vs Aalborg

Osters IF vs Vasalunds IF

Hatayspor vs Gaziantep BB

GIF Sundsvall vs Akropolis IF

Alanyaspor vs Kayserispor

CSKA 1948 vs Beroe

BK Hacken vs Norrkoping

Istanbulspor vs Tuzlaspor

Djurgardens IF vs Elfsborg

Alaves vs Betis

FC Trollhattan vs Skovde Aik

Universitatea Craiova vs Clinceni

Hapoel Tel Aviv vs Beitar Jerusalem

Jong Utrecht vs Roda Kerkrade

El Porvenir vs General Lamadrid

Juventud Unida SM vs Argentino Rosario|

San Telmo vs Deportivo Moron

FC Volendam vs NAC Breda

Central Ballester vs Defensores Cambaceres

Jong PSV vs Telstar

Deportivo Muniz vs Centro Espanol

Jong AZ Alkmaar vs Jong Ajax

Escuela Municipal Deportivo Binacional vs Universitario

Shamrock Rovers vs Bohemians FC

Deportivo Riestra vs Gimnasia Mendoza

Jagiellonia vs Radomiak Radom

CA Atlanta vs CA Tigre

Venezia vs Fiorentina

Nimes vs AC Ajaccio

Guabira Montero vs Nacional Potosi

Tombense MG vs Novorizontino SP

Tigres FC (COL) vs Llaneros FC

Renate vs Pro Vercelli

Espanyol vs Cadiz CF

Orsomarso vs Union Magdalena SM

Arsenal vs Crystal Palace

Excursionistas vs Sportivo Dock Sud

Cesar Vallejo vs Sport Huancayo

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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John Bocco akipongezwa na wachezaji wenzake, Sadio Kanoute (aliyemkumbatia), Henoc Inonga ‘Varane’ (kushoto)
na Taddeo Lwanga, baada ya kuifungia timu yake bao la pili wakati Simba ikiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Jwaneng Galaxy FC kwenye mechi ya raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Taifa wa
Botswana jana. PICHA: SIMBA

SIMBA YAANZA KAZI CAF

® @ ®vaiangushia Galaxy kitu kizito kichwani, Bocco, Lwanga wafanya

yao mapema tu huku...

Na Adam Fungamwango

DAKIKA tano tu za kwanza za mchezo
wa raundi ya kwanza wa Ligi ya Mabingwa
Affrika, jana ziliwatosha Mabingwa wa Tan-
zania, Simba kupata ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Jwaneng Galaxy kwenye Uwanja
wa Taifa wa Botswana.

Walikuwa ni Taddeo Lwanga na nahodha
John Bocco walioingia kambani mara mbili
kwa kufunga mabao yaliyotokana na kona,
kutoka kila upande wa goli.

Kona iliyopigwa dakika ya pili ya mchezo
na Mzambia Rally Bwalya, nusura iliingia
yenyewe, lakini kipa wa timu hiyo, Ezekiel
Morake aliupangua na kusababisha kizaa-
zaa golini, kabla ya Lwanga kuusukumizia
nyavuni mpira ambao alikuwa akigombea
kuupiga na Bocco.

Dakika tatu baadaye, kona fupi iliyoche-
zwa na Bernard Morrison akimpelekea
Bwalya ambaye alimimina langoni, ukache-
zwa na beki wa Jwaneng Galaxy kabla ya
kumkuta Bocco ambaye aliujaza kambani
na kuacha kipa Morake akishangaa.

Baada ya mabao hayo ya haraka haraka,

Simba ilionekana kutulia na kubadilisha
mfumo, wachezaji wengi wakirudi nyuma
na kumwacha Bocco mbele, ili kulinda
ushindi ilionao mkononi.

Dakika ya 30 Mphoyamodimo Keipo-
nye aliruka juu kushinda mabeki wote wa
Simba na kupiga kichwa mpira uliotokana
na faulo, lakini Aishi Manula alikaa imara
langoni.

Resaobaka Thaninyane, nusura awapatie
bao wenyeji, baada ya kuufuma mpira ul-
iookolewa kizembe na Shomari Kapombe,
lakini shuti lake kali lilitoka pembeni kidogo
mwa lango la Simba.

Kwa muda mwingi wa dakika 45 za Kip-
indi cha pili, Simba ilionekana kucheza
nyuma ya mpira ikiwaacha Jwaneng Galaxy
kumiliki, huku yenyewe ikishambulia kwa
kushtukiza.

Ni kipindi ambacho mpira ulipoa zaidi
kwani pamoja na wenyeji kuutawala mch-
ezo, lakini hawakufanya shambulizi hatari
la maana, huku mipango yao mingi ikitibu-
liwa na beki mpya wa Simba aliyesajiliwa
msimu huu kutoka DC Motema Pembe ya
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Henoc

Inonga ‘Varane’, ambaye alikuwa kikwazo
kikubwa kwa washambuliaji wa Jwaneng
Galaxy.

Kwenye mechi hiyo, Kocha Msaidizi
Thierry Hitimana, ndiye aliokuwa benchi,
huku Kocha Mkuu Didier Gomes akiwa juk-
waani kwani bado hajapata leseni yake in-
ayotambuliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Wakati mechi ikikaribia kumalizika,
Simba ilifanya mabadiliko, ikiwatoa Bwalya,
Morrison na Sadio Kanoute, na kuwaingiza
Erasto Nyoni, Duncan Nyoni na Meddie
Kagere, ambao kwa kiasi fulani walisaidia
kuisogeza timu hiyo mbele, lengo ikiwa si
kushambulia kwa kutafuta bao, ila wakimi-
liki mpira na kupoteza muda zaidi, mpango
ambao ulifanikiwa.

Kwa ushindi huo Simba imepiga hatua
moja kutinga kwenye hatua ya makundi ya
ligi hiyo, kwani imewapa mtihani wenyeji
wao wa kushinda mabao 3-0 ili kuweza
kupindua meza.

Mechi ya marudiano itakayopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
Jumapili jjayo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Mayele aionya
KMC kwa Yanga

Na Adam Fungamwango

STRAIKA tegemeo kwa sasa
kwenye timu ya Yanga, Mkon-
gomani Fiston Mayele, ametamba
kuwa atafanya kazi yake ya siku
zote ya kukwamisha mpira wavu-
ni kwenye mechi ya kesho dhidi
ya KMC, mechi inayotarajiwa ku-
pigwa katika Uwanja wa Majimaji,
Songea mkoani Ruvuma.

Tayari kikosi cha Yanga kimetua
jana salama Songea mkoani Ru-
vuma, kwa ajili ya mechi hiyo ya
raundi ya tatu ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya KMC, ambayo
imepeleka huko mechi yao.

Akizungumzia kwenye maan-
dazili ya mechi hiyo, Mayele am-
baye amekuwa gumzo kwa sasa
kutokana na kufunga bao pekee
kwenye mechi ya Ngao ya Jamii
dhidi ya Simba, Septemba 25,
mwaka huu, Yanga ikishinda bao
1-0, lakini kwenye mechi ya kirafi-
ki Jumapili iliyopita dhidi ya JKU
ya Zanzibar pia wakipata ushindi
kama huo, straika huyo amesema
itakuwa mechi ngumu kwa sababu
wapinzani wao wataingia kwa nia
ya kuwazuia, lakini ana uhakika
wataibuka na ushindi kwa sababu
wamedhamiria msimu huu kila
mechi kuondoka na pointi tatu.

“Tunakwenda kucheza na KMC,
tunajua kuwa itakuwa mechi
ngumu, sisi kwetu mechi zote
tunataka pointi tatu. Najua Fiston
atafanya kazi yake kama kawaida,
atakuwa akishirikiana na wenzake,
basi hakuna kitakachoshindikana,
mechi zote tunahitaji ushindi,”
alisema mchezaji huyo aliyesa-
jiliwa msimu huu akitokea AS Vita
Club ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, ingawa mpaka sasa
hajafunga kwenye mechi yoyote
va Ligi Kuu.

Nahodha wa timu hiyo, Bakari
Mwamnyeto, alisema maandalizi
ya wiki moja yaliyokuwa yaki-
fanyika kwenye mapumziko ya
mechi zilizo kwenye Kalenda ya
FIFA, yamewafanya wachezaji
kupata muunganiko zaidi.

“Timu imejiandaa vizuri, mchezo
dhidi ya KMC naamini utakuwa
mzuri na mgumu, lakini nia yetu
ni kupata ushindi kwa sababu kila
mechi ni fainali. Tunachoshukuru
ni kwamba mapumziko haya
tumekaa pamoja na kuzoeana,
hii inatupa nguvu ya kuona kuwa
tutafanya vizuri,” alisema.
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