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Kanisa lataka uwazi
Kura uchaguzi mkuu

W e Kama ilivyokuwa vyama vya siasa, lasema itaondoa
malalamiko ya kushindwa, JPM ataka viogozi wa dini
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SARUJI YA TANZANIA kuhamasisha waumini kupiga kura... Endelea ukurasa 2
YAPATA SOKO EAC, SADC - '

TANZANIA imepata neema ya soko
kubwa la saruji kwa nchiza Jumuiya
ya Afrika Mashariki na zile za Jumuiya...

UKURASA WA 5
TCRA YASHUSHA RUNGU

VYOMBO VYA HABARI

KAMATI ya Maudhui ya Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA), imevi-
shushia rungu vyombo vya habari vya...
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UKURASA 3

Rais Dk. John Magufuli akionyesha tuzo ya heshima, baada ya kukabidhiwa na Askofu Mkuu wa Kanisa la Tanzania
Assemblies of God (TAG), Dk. Barnabas Mtokambali (kushoto), alipohudhuria kilele cha mkutano mkuu wa kanisa
hilo, jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU

CHADEMA yataka uchunguzi
waliochoma ofisi za Arusha
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HABARI KITAIFA

TAG wataka
uwazi uchaguzi
mkuu 2020

Na Augusta Njoji, DODOMA

KANISA la Assemblies of
God (TAQ), limetaka kuwapo
kwa uwazi katika uhesabuji
kura na utangazaji wa ma-
tokeo ya uchaguzi mkuu wa
mwaka huu, kama ilivyofanyi-
ka kwenye mchakato wa kura
Za maoni ndani ya vyama vya
siasa.

Katika Mkutano wa Baraza
Kuu la Kanisa hilo uliohud-
huriwa na Rais John Magufuli
Mkuu wa TAG, Dk. Barna-
bas Mtokambali, alisema
wanaamini uchaguzi huo
utaendeshwa kwa misingi ya
haki na kuwapata viongozi
bora.

“Wahenga walisema dalili
ya mvua ni mawingu, tumean-
za kuziona dalili nzuri za
mvua za uchaguzi huru na wa
haki hasa kupitia mchakato
wa upatikanaji wa wagombea
ndani ya vyama vya siasa
ambao umeonekana kuwa wa
wazi na wa kidemokrasia.

“Aliyeshinda anaonekana na
aliyekosa anaonekana wazi
wazi, hakuna nafasi ya hisia
zozote za hila wala udang-
anyifu,” alisema.

Askofu Mtokambali alim-
womba Rais Magufuli kupitia
serikali anayoongoza, kudum-
isha uwazi huo pia kwenye
uchaguzi mkuu.

“Yaani kuhesabu kura na

kutangaza matokeo kufuate
utaratibu mzuri uliofanyika
kwenye vyama ili kusitokee
nafasi ya wale wepesi kudha-
ni kuwa kila wanaposhindwa
wanaibiwa kura,” alishauri.
Alibainisha kuwa hatua hiyo
itaweka mazingira ya amani
na utengamano katika taifa.
“Tunamshukuru Mungu
kwa kukuweka wewe kuwa
Rais, baada ya kuleta Kilio
chetu serikalini tangu miaka
va sabini kuomba uchaguzi
usifanyike siku ya ibada

hatimaye  kupitia kwako
Mungu amejibu  maombi,”
alipongeza.

Kiongozi huyo wa kanisa
pia alimpongeza Rais kwa
utendaji wake ambao umetiki-
sa dunia na kuweka nidhamu
serikalini na kwa wananchi.

“Sisi viongozi wa kiroho,
tunaomba Mungu nchi ifike
kwenye upevu wa kijamii,
kiuchumi na kisiasa na Mungu
akubariki kwa kazi hii uliyo-
tutendea,” alisema.

Hata hivyo, askofu huyo
alisema kuna tatizo la mmom-
nyoko wa maadili hasa kwa
vijana kutokana na kukosa
uzalendo, kutoheshimiana,
Kuvaa mavazi yasiyo na hes-
hima na kuthaminiana.

Aliwataka viongozi kuliona
tatizo hilo na kuandaa mi-
kakati ya kulitatua ili kulinu-
suru taifa kutumbukia kwenye
baa la kuwa na wananchi
waliokosa maadili mema.

Mkuu wa
Mkoa wa
Dar es
Salaam,
Abuobakar
Kunenge,
akim-
uapisha
Ng'irabuzu
Ludigija,
kuwa
Mkuu wa
Wilaya ya
Ilala, jana.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

..JPM: Viongozi wa dini

wahamasishe Kupiga kura

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli amewa-
taka viongozi wa dini kuhama-
sisha waumini wao kushiriki
katika uchaguzi mkuu, hasa
siku ya kupiga kura Oktoba 28,
mwaka huu.

Kiongozi huyo wa nchi alitoa
rai hiyo alipohutubia mkutano
mkuu wa Baraza Kuu la Kanisa
la Asemblies of God (TAG) uli-
ofanyika jijini hapa jana.

Alisema siku ya uchaguzi ni
siku ya mapumziko na waend-
elee kumwomba Mungu wapa-
tikane viongozi wenye maono.

“Wachapakazi na wazalen-
do kwa taifa letu, tusiangukie
mikononi mwa viongozi waba-
dhirifu, wabinafsi au vibaraka
maana kazi ya viongozi kama
hao huwa ni kubomoa badala
ya kujenga, kungoa badala ya
kupanda na kutawanya badala
ya kukusanya,” alisema.

Rais Magufuli alisema ni vye-
ma wakamwomba Mungu awa-
jalie hekima ya kufanya uamuzi
sahihi.

“Katika baadhi ya nchi wakati
mwingine zoezi la uchaguzi
limekuwa chanzo cha kuzuka
kwa vurugu na fujo. Kwa msingi
huo, niwaombe viongozi wa
dini kuliombea na kuliweka
mikononi mwa Mungu taifa letu
ili tumalize salama uchaguzi
wetu huku tukiendelea kubaki
na amani, umoja na mshika-
mano.

“Kwangu mimi ninaliona taifa
la Tanzania ni muhimu zaidi
kuliko mifarakano ya mambo
mengine,” alisisitiza.

Aliwahakikishia viongozi hao
kuwa serikali imejipanga kuona
uchaguzi mkuu unakuwa wa

huru na wa haki.

Aliwasihi wanasiasa kufanya
kampeni za kistaarabu na ku-
totumia lugha za kuwatisha wa-
nanchi.

“Niwaombe Watanzania
tuwakatae wanasiasa wenye
kuhubiri chuki na kutoa mane-
no ya vitisho, wanafanya hivyo
kwa sababu hawana sera na wa-
najua vurugu zikitokea wao wa-
napo mahali pa kwenda kuishi,”
alisema.

“Dini isitugawe, vyama vis-
itugawe, wala makabila yasitu-
gawe, tuishi tukijua tuna Mungu
ambaye ni mtawala wa dunia
yote, tuna imani kuwa mkisima-
ma tutavuka salama,” alisema.

Rais Magufuli alieleza kufura-
hishwa na kusanyiko la maasko-
fu na wachungaji takribani
4,000 waliohudhuria mkutano
huo uliodhihirisha uwapo wa
Mungu na aliwashukuru vion-
gozi hao kwa kazi kubwa wa-
nayoifanya kuliombea taifa na
kutoa huduma za kijamii kupitia
shule na vyuo, vituo vya watoto
yatima na watoto wa mitaani,
miradi ya maendeleo na visima
vya maji vilivyopo katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Pamoja na kulipongeza kani-
sa hio, Rais Magufuli pia aliahidi
kuwa serikali itaendelea kulin-
da uhuru wa kuabudu ambao
upo kwa mujibu wa katiba na
itaendelea kutoa ushirikiano
katika juhudi mbalimbali za
kanisa hilo kuhudumia jamii iki-
wamo ujenzi wa chuo kikuu ji-
jini Dodoma, akimwagiza Mkuu
wa Mkoa Dk. Binilith Mahenge
kuhakikisha mpango huo una-
fanikiwa na uwekezaji mwing-
ine wowote ambao kanisa hilo
litaona unafaa kuufanya.

“Ninafikiri msiishie tu kujen-
ga chuo, ila mnaweza kutenga
eneo lingine ili muanzishe ujen-
zi wa viwanda, ninawahakik-
ishia kuwa serikali inatambua
na kuthamini mchango wenu
hivyo tunaahidi kuendelea
kushirikiana nanyi kwa karibu
sana,” alisema.

Alisema serikali itaendelea
kutengeneza mazingira mazuri
ili taasisi za dini kuendelea ku-
changia maendeleo ya nchi ka-
tika uwekezaji.

Rais Magufuli aligusia mafani-
kio mbalimbali yaliyopatikana
ikiwamo kukarabati treni ya
kwenda mkoani Arusha am-
bayo ilisimama kwa zaidi ya
miaka 20.

“Miradi yote tunayoifanya
nchini ni kwa mapenzi makub-
wa ya Mungu wetu ambaye
tuna wajibu wa kumtumikia
kupitia kuwatumikia wananchi
na kuwatatulia changamoto
zao,”alisema.

Katika hatua nyingine, Rais
Magufuli alishukuru kwa tuzo
maalum ya heshima kutoka kwa
baraza hilo kwa kutambua jinsi
alivyoliongoza taifa kumtege-
mea Mungu katika kipindi kigu-
mu cha mlipuko wa ugonjwa wa
homa kali ya mapatu inayosaba-
bishwa na virusi vya corona,
maarufu Covid-19.

Katika mkutano huo, Askofu
Mkuu na Mwenyekiti wa Baraza
Kuu la TAG ambaye pia ni Rais
wa Shirikisho la Makanisa ya As-
semblies of God barani Afrika,
Dk. Barnabas Mtokambali, alim-
kabidhi Rais Magufuli tuzo hiyo
kutambua namna alivyoliongo-
za taifa kumtegemea Mungu ka-
tika kipindi hicho cha mlipuko
wa virusi hivyo.
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Katibu wa Jumuiya
ya Maridhiano Tanza-
nia, Mkoa wa Dar es
Salaam, Sheikh Swed
Twaib (kushoto), aki-
jadiliana jambo na baa-
dhi ya viongozi wen-
zake, katika kikao cha
kutangaza kongamano
kubwa la kuombea
amani kuelekea uch-
aguzi  mkuu litakalo-

es Salaam juzi. Kutoka
kulia ni Mjumbe wa
Taifa, Hamisi Mbaruku,
Mwenyekiti Wilaya ya
llala, Askofu Lilian
Baitani na Kiongozi wa
Kata ya Kivule, Sham-
sa Kyombo. PICHA:
MUHIDINI MSAMBA

CHADEMA wataka uchunguzi
waliochoma ofisi zao Arusha

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kimeit-
aka serikali kuwakamata wahali-
fu waliochoma ofisi ya chama
hicho Kanda ya Kaskazini.

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi,
ofisi hizo zilizoko jijini Arusha,
zilichomwa moto usiku wa kua-
mkia jana na kusababisha uhar-
ibifu wa samani zilizokuwamo
na miundombinu ya jengo la
ofisi hizo.

Naibu Katibu Mkuu wa
CHADEMA Bara, Benson Ka-
gaila, aliwaambia waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana
kuwa, tukio hilo lilitokea majira
ya kati ya saa nane na saa tisa
usiku.

Kigaila alidai majirani wa ofisi
hiyo walisikia kelele za mlinzi wa
ofisi hizo akiomba msaada na
baadaye sauti hiyo ilipotea.

Alisema mlinzi wa ofisi hiyo
ambaye alidaiwa kutekwa, ame-
patikana.

“Walioliona jengo, wanasema
lilimwagiwa petroli na kuchom-
wa moto, tunajiuliza sababu ni
nini na kwanini ifanyike hivyo,”
Kigaila alisema.

Aliongeza kuwa, iwapo seri-
kali haitawapata ndani ya siku
tano waliohusika na tukio hilo,
CHADEMA itawatafuta na kush-
ughulika nao.

“Wanalenga kutisha watu ili
waogope kwenda kwenye miku-
tano, kwenda kudhamini mgom-
bea urais, hatutatishwa, chama
hakijafa na kina nguvu kuliko
ilivyokuwa zamani, kwenye uch-
aguzi huu tunakwenda sawa,”
alidai.

IKAULI YA POLISI

Kamanda wa Polisi Mkoa Aru-
sha, Salum Hamduni, alithibiti-
sha kuteketezwa kwa moto kwa
ofisi hizo majira ya usiku wa kua-
mkia jana.

“Bado tunaendelea na uchun-
guzi wa tukio hilo, lakini tukio le-
nyewe lilitokea majira ya saa tisa
usiku katika ofisi hizo zilizoko

“Niwaombe wananchi kutoa

ushirikiano kwa jeshi hili, ili kubaini
waliochoma moto ofisi za CHADE-
MA ili kuchukuliwa hatua za kishe-
ria.

“Vitu vilivyoteketea ni viti, mito ya
makochi, ambayo yalikuwa kwenye
baraza la nyumba hiyo na kuvunjwa
vioo vya madirisha sita ya nyumba
hiyo. Jambo hili tunalichunguza ili
kubaini wahusika kwa ajili ya ku-
wafikisha katika vyombo vya she-
ria,” alisema.

Kamanda Hamduni alisema kuwa
hadi wakati huo, hapakuwa na mtu
aliyekamtwa kuhusiana na tukio
hilo, akiahidi kutoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari baada ya vyombo
vya dola kukamilisha uchunguzi
wake. Kuhusu madai ya kutekwa
kwa mlinzi, Kamanda Hamduni
alisema Jeshi la Polisi halikuwa na
taarifa juu ya suala hilo.

Katibu wa CHADEMA Mkoa wa
Arusha, Reginald Masawe, alisema

wamesikitishwa na tukio hilo, lakini
hakuwa tayari kulizungumzia zaidj,
akiacha jukumu hilo kwa uongozi
wa chama kitaifa.

“Baada ya kufanya tathimini ya
vitu vyote vilivyoteketea, viongozi
wetu watazungumza kwenye ngazi
hiyo, ila siyo mimi, imetusikitisha
sana tukio hili ambalo limetokea
wakati tunampokea Makamu Mwe-
nyekiti wetu wa taifa, Tundu Lissu,”
alisema. Licha ya kutokea kwa
kuchomwa kwa ofisi hizo, umati
mkubwa wa watu ulijitokeza jana
kwenye eneo hilo kumdhamini Lis-
su aliyechukua fomu kwenye Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuomba
kuteuliwa kuwania nafasi ya urais
katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 28,
mwaka huu.

*Imeandikwa na  Romana
Mallya (DAR) na Daniel Sabuni
(ARUSHA)

Sugu akamatwa akichukua
fomu kugombea ubunge

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MGOMBEA ubunge Kkati-
ka JimbolaMbeyaMjini kupi-
tia Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Jo-
seph Mbilinyi, na wanachama
15 wamekamatwa na poli-
si  kwa tuhuma za kufanya
maandamano kinyume cha
sheria.

Majira ya saa 6:00 mchana,
wafuasi wa CHADEMA pamoja
na Mbilinyi, maarufu kama
Sugu, walifika katika ofisi ya
chama zilizoko Kata ya Sinde
kwa lengo la kuanza pamoja
safari ya kumsindikia katika
ofisi za Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) kuchukua fomu
kuwania nafasi hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, alikiri
Sugu na wenzake kukamatwa
na kwamba lengo ni kupewa
elimu juu ya mambo ya kuz-
ingatia katika msimu huu wa
kuelekea uchaguzi na kwamba
wakati wa kufanya maan-
damano bado kwa sababu
tume  haijatoa majina na
kibali cha kuanza kufanyika
kwa kampeni, hivyo wange-
subiri utaratibu. “Nilipata taar-
ifa kuwa Sugu leo (jana) anak-
wenda kuchukua fomu kwa
maandamano makubwa am-
bayo yalianzia mitaa ya Sinde
na wanachama hao waliamua
kumsindikiza hadi ofisi za
tume licha ya kutopewa kibali
lakini pia kulikuwa na vurugu
ambazo wanachama wal-
izifanya walipofika katika ofisi
za NEC,” alisema Matei.

Awali, akizungumza
na waandishi wa habari
wakati wa kukabidhiana fomu
na kabla Sugu hajatiwa ngu-
vuni, Msimamizi wa Uchaguzi
ambaye piani Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
Ademe Ng'wanidako, alisema
alitimiza wajibu wake wa kum-
kabidhi fomu ili kwenda kui-
jaza na kutafuta wadhamini.

“Mimi kazi yangu tayari
nimeitekeleza kwa kutoa fomu
kwa mgombea. Kinachofuata
akatafute wadhamini na kuz-
irejesha. Kuhusu kukamatwa
kwa wafuasi wa chama hi-
cho hizo ni habari nyingine,”
alisema. Katibu wa CHADEMA
Mkoa wa Mbeya, George Tito,
alisema kwa sasa wanashu-
ghulikia suala la dhamana na
kujua sababu za kukamatwa
kwa Sugu na wanachama wen-
gine na kusisitiza kuwa maan-
damano ni kitu cha kawaida
kwa kuwa wananchi ni wapi-
gakura wake.

Tito alisema CHADEMA
inalaani vikali kitengo kiicho-
fanywa na Jeshi la Polisi kwa
kuwa ni kuminya uhuru wa
kidemokrasia katika kuelekea
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28,
mwaka huu, kwa kuminya vy-
ama upinzani na kufanya ud-
halilishaji wa hali ya juu.

“Kama chama tunaendelea
kutafakari tukio hilo kwani
kuna hujuma ambazo zina-
fanywa kukidhoofisha chama.
Lakini tunasubiri uamuzi wa
polisi kama kutakuwa na dha-
mana au la dhidi ya mgombea
wetu ubunge na wanachama
wetu 15,” alisema.

THE COMPANIES ACT, CAP 212 (R.E 2002)
BBMG COMMERCIAL & TRADING COMP. LIMITED

NOTICE OF RESOLUTION TO CEASE

THE BUSINESS IN THE UNITED

THE COMPANIES ACT, CAP 212 (R.E 2002)

HYSEAS INTERNATIONAL INVESTMENT (T) LIMITED

NOTICE OF RESOLUTION TO WIND UP

THE COMPANY VOLUNTARILY BY MEMBERS

REPUBLIC OF TANZANIA

NOTICE is hereby given to the general public that by special
resolution dated 16th June, 2020, BBMG COMMERCIAL & TRADING
COMP. LIMITED resolved to cease the place of business and strike
off the said company.

FURTHER NOTICE THAT I, EDRICK LUIMUKA, of New Bagamoyo
Road, 4th Floor Letsya Tower, Plot 59c, Kijitonyama, Dar Es
Salaam,was appointed for the purpose of ceasing the business of
BBMG COMMERCIAL & TRADING COMP. LIMITED.

TAKE NOTICE that all the creditors are hereby requested to furnish
the liguidator with full details of their claims against the company at
the address below within fourteen days (14 days) from the date this
notice has been published.

Dated and Signed this 10th day of August, 2020

EDRICK LUIMUKA, Liquidator
ADDRESS:

NEW BAGAMOYO ROAD,
4TH FLOOR LETSYA TOWER,
PLOT 59C, KIJITONYAMA,
DAR ES SALAAM

NOTICE is hereby given to the general public that by special
resolution dated 30th January, 2019, HYSEAS INTERNATIONAL
INVESTMENT (T) LIMITED resolved to wind up the company
voluntarily by members.

TAKE FURTHER NOTICE THAT I, Edrick Luimuka, of PO BOX
42450, Ubungo, Dar es Salaam, was appointed for the purpose of
winding up HYSEAS INTERNATIONAL INVESTMENT (T)
LIMITED.

TAKE NOTICE that all the creditors are hereby requested to
furnish the liquidator with full details of their claims against the
company at the address below within fourteen days (14 days)
from the date this notice has been published.

Dated and Signed this 12th day of August, 2020

Edrick Luimuka, Liquidator
ADDRESS:

Mkapa Export, External
Ubungo, Dar es Salaam
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Saruji ya Tanzania yapata soko EAC, SADC

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imepata neema ya
soko kubwa la saruji kwa nchi
za Jumuiya ya Afrika Mashariki
na zile za Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC).

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa,
alisema hayo jana alipotembelea
kiwanda cha kuzalisha saruji cha
Dar es Salaam.

Bashungwa yuko kwenye ziara
ya kukagua hali ya uzalishaji kwe-
nye viwanda vya saruji kuangalia
changamoto na kuzitatua baada
ya nchi kadhaa kutaka kununua
saruji ya Tanzania.

Alisema Tanzania ina viwanda
13 vya saruji ambavyo vina uw-
ezo wa kuzalisha tani milioni 10.6

kwa mwaka lakini mahitaji ya
ndani kwa mwaka yanafikia tani
milioni sita tu, hivyo kuwa na uw-
ezo wa kuzalisha ziada ya kuuza
nje.

“Kwenye uzalishaji viwandani
tuko vizuri sana na tunazidi ku-
fanikiwa na ndiyo sababu wen-
zetu wameona nchini kwetu
kuna fursa ya kununua saruji
kwa sababu kwa sasa tuna ziada
ya kuuza nje. Tunamshukuru
Rais (John) Magufuli kwa maono
yake makubwa kwenye sekta
hii,” alisema.

Bashungwa alisema hatua ya
nchi hizo kuiomba Tanzania izal-
ishe saruji kwa wingi ili zije ku-
nunua ni jambo la kujivunia.

“Kutokana na fursa hii, Wizara
tutaenda kila kiwanda kuanga-
lia wanapokwama na tuwasai-

za kutembelea viwanda vya saruji. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

die wasonge mbele kwasababu
tukiongeza uzalishaji tutaongeza
pia ajira kwa vijana wetu hapa
nchini,” aliongeza Bashungwa.

Alisema kiwanda hicho kimeji-
tahidi kuwekeza kwenye teknolo-
jia ya kisasa na kuzalisha saruji
nyingi na amewashauri watafute
teknolojia zaidi kwaajili ya kuji-
panua zaidi ya Mbagala.

Waziri Bashungwa alisema
serikali inataka kuona viwanda
vya saruji vinajipanua na kujenga
vingine kwenye mikoa ya kati na
ile ya Kanda ya Ziwa ili kuachana
na usafirishaji wa bidhaa hiyo
kwa umbali mrefu.

Alimwagiza Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Profesa Riziki Shem-
doe, kukaa na wenye viwanda
ili kuangalia wanavyoweza ku-
wekeza mikoa mingine na kama

kutakuwa na changamoto wazi-
tatue.

“Wizara inataka kujua mna-
taka nini na kwa sababu nia yetu
ni kuona viwanda vinajengwa
mikoa ya kanda ya kati na Kanda
ya Ziwa tutawasaidia kutatua
changamoto mtakazotuambia,”
alisema

Meneja Mkuu wa Camel Ce-
ment, Sundarraj Rajagopal,
alisema wanaweza Kkuongeza
uzalishaji kama watawekewa
mazingira mazuri zaidi kama
upatikanaji wa rasilimali za ku-
zalisha bidhaa hiyo.

Alisema serikali kupitia wizara
hiyo itawasaidia sehemu ambayo
wanaweza kupata kwa urahisi
rasilimali ya ‘limestone’ na ‘crink-
er’ ili waongeze uzalishaji na bei
ya bidhaa hiyo itashuka.

Ujenzi kiwanda waleta neema kwa wafugaji

Na Mwandishi Wetu,
KIBAHA

KILIO cha muda mrefu cha
wafugaji kukosa soko la uhakika
la mifugo yao kimefika mwisho
baada ya kukamilika kwa ujenzi
wa kiwanda cha Tanchoice,
Kibaha mkoani Pwani.

Kiwanda hicho chenye uwezo
wa kuchinja mbuzi na kondoo 6,
000 na ngombe 1,000 kwa siku,
kimeanza uzalishaji kinasafiri-
sha nyama ya mbuzi, ngombe na
kondoo Kuwait na Oman.

Sambamba na hilo kimeweze-
sha ajira mpya 240 za vijana wa
Kitanzania na ajira hizo zinata-
rajiwa kuongezeka hadi kufikia
500

Akizungumza jana baada ya
kushuhudia uchinjaji mifugo kwa
mara ya kwanza kwenye kiwanda
hicho, Waziri wa Mifugo, Luhaga
Mpina, alisema kuanza kufanya
kazi kwa kiwanda hicho, ni moja
ya mafanikio makubwa ya seri-
kali katika kuongeza thamani ya

mifugo na kuwezesha kukua kwa
biashara ya mifugo nchini.

Waziri Mpina alisema kuanza
kufanya kazi kwa kiwanda hicho
kutawezesha ongezeko la uzal-
ishaji wa mifugo kwa wafugaji
sambamba na kupanuka kwa
soko la mifugo. Alisema wafugaji
sasa watakuwa na soko la uhaki-
ka la kuuza mifugo na kuwataka
kuongeza kasi ya uzalishaji na
kuchangamkia fursa ya ujio wa
kiwanda hicho.

Mpina aliwapongeza wamiliki
wa kiwanda cha Tanchoice kwa
jitihada kubwa walizofanya za
kuunga mkono serikali kufikia
azma yake ya nchi ya viwanda
na kuelezea kufurahishwa kwake
na teknolojia kubwa iliyotumika
kusimika mitambo ya uchinjaji
mifugo pamoja na kiwango cha
juu cha usafi wa mazingira katika
kuzalisha nyama bora.

Pia Waziri Mpina alimhakik-
ishia mwekezaji huyo kuwa seri-
kali iko macho na kwamba itaen-
delea kutoa ushirikiano wote

katika kuwezesha kiwanda hicho
kufanya kazi vizuri na kukuza
uchumi wa mtu mmoja mmoja
na taifa kwa ujumla.

“Ile ndoto yenu Watanzania
ambayo mliisubiri kwa muda
mrefu sasa imetimia. Baadhi ya
watu walidhani ni maneno tuu
sasa kiwanda kikubwa kimeanza
kufanya kazi,” alisema.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
TANCHOICE, Rashid Abdilah,
aliishukuru serikali kwa kuweka
mazingira mazuri ya biashara
hasa kudhibiti uingiziaji holela
wa mazao ya mifugo nchini jam-
bo lililowezesha kuamua kuja ku-
jenga kiwanda hicho kikubwa na
cha kwanza katika nchi za Afrika
Mashariki na Kati.

Rashid alisema kwa sasa ki-
wanda hicho tayari kimepata
vibali vyote muhimu vikiwamo
vya Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), Halal, Bodi ya Nyama Tan-
zania na cha Mkurugenzi wa Hu-
duma za Mifugo Tanzania tayari
kwa kuanza kusafirisha nyama

katika nchi za Kuwait na Omani.

Msajili wa Bodi ya Nyama, Ima-
ni Sichalwe, alimhakikishia Wazi-
ri Mpina kuwa wataendelea kusi-
mamia kikamilifu wawekezaji
hao ili kuhakikisha viwanda
vingi zaidi vinaanzishwa nchini
na kuwezesha kupatikana soko
la uhakika la mifugo na kukuza
uchumi kupitia sekta ya mifugo.

Pia alisema Bodi ya Nyama
itaendelea kushirikiana na Shiri-
ka la Ndege Tanzania (ATCL)
ili kupata uhakika wa ndege ya
kusafirisha nyama kwa haraka
kwenda kwenye masoko makub-
wa duniani.

Wakala wa kwanza kuleta
mifugo katika kiwanda hicho, Ta-
wala Kamoga, alipongeza jitaha-
da za serikali kuwaletea kiwanda
hicho. Kabla ya kiwanda hicho,
alisema walikuwa wakilamizika
kuuza nje ya nchi huku mifugo
yao ikidhoofika na kuuzwa kwa
bei ndogo kutokana na safari
ndefu nje ya nchi pamoja na
kutapeliwa.

]
Benki tatu
Zaungana

kuwa moja

Na Mwandishi Wetu

BENKI za Mwanga Communi-
ty, Hakika Microfinance na EFC
Tanzania Microfinance zimeun-
gana na kuwa benki moja iju-
likanayo kama Mwanga Hakika
Microfiance Bank Ltd.

Muunganiko huo umefanyika
baada ya kuridhiwa na Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) na
Tume ya Ushindani (FCC) na
kuundwa kwa benki moja
yenye thamani ya billion 40.5
ya mali.

Muungano huo ulizinduliwa
rasmi katika hafla iliyofanyika
hudhuriwa na Naibu Gavana
wa BoT, Dk. Bernard Kibesse
na kushuhudiwa na wadau
mbalimbali kutoka sekta ya
fedha.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Benki hiyo,
Ridhuan Mringo, alisema
muungano huo ni muhimu
katika kuunda benki imara in-
ayoweza kutoa huduma zenye
viwango kwa wateja zenye
kuzingatia unafuu na teknolo-
jia za kisasa.

“Tunaamini kwamba huu ni
muda wa kuimarisha sekta ya
kibenki na hii imejidhihirisha
kwa baadhi ya benki ambazo
ziliamua kuungana na kuunda
benki moja imara. Tumeamua
kuungana ili kutengeneza ben-
Ki kubwa na imara ambayo ita-
saidia kuongeza kasi ya ukuaji
wa biashara yetu,” alisema
Mringo.

Aliongeza kuwa kupitia
benki hiyo, wateja watapata
huduma zilizoboreshwa zaidi
na bidhaa zenye ubunifu ka-
tika mikopo na uhifadhi wa
fedha ambazo zitakuwa nafuu
na za haraka.

“Kuanzia sasa mahitaji va
Kila siku ya kibenki ya wateja
wetu yatatimizwa na benki
hii mpya. Tunatarajia kukua
kwa makusanyo ya akaunti za
wateja kwa sababu benki hii
itakuwa suluhisho la ma-
hitaji mbalimbali ya kifedha,”
alisema.

Kupitia muungano huo, benki
mpya itakuwa na mtandao
mkubwa wa usambazaji hu-
duma ikiwa na matawi saba
ambayo yatakuhudumia wa-
teja 105,000 nchi nzima.

Dk. Kibesse alipongeza hatua
iliyochukuliwa na benki hizo
na kwamba itasaidia katika ui-
marishaji wa sekta ya kibenki
kwa kuhakikisha watu ambao
hawajafikiwa na huduma wa-
napata nafasi hiyo.

Pia alisema itasaidia katika
kuchochea ukuaji wa uchumi
kwa kuwa benki hiyo itakuwa
na wigo mpana wa kutoa
mikopo hasa kwa wajasiria-
mali wadogo na wa kati jambo
litakalochangia kuleta uju-
muishwaji wa uchumi.
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Mkurugenzi wa Dijitali na Huduma za Ziada Vodacom Tanzania, Nguvu Kamando, akizungumza na waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana, kuhusu shindano la kuibua vijana wa Kitanzania wenye wazo la ubunifu wa teknolojia, ambapo siku ya
jumanne watatangaza washindi watatu walioshinda shindano hilo. Zaidi ya kampuni chipukizi 500, waliwasilisha mawazo
bunifu kutoka kote nchini. Kulia ni Mwendesha Mradi Mwandamizi wa SmartCode, Isaack Shayo na Meneja Mradi huo, Sharron
Nsule. PICHA: JUMANNE JUMA

CCM Kupuliza Kipenga
Kampeni urais Agosti 29

Na Romana Mallya

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Hum-
phrey Polepole, amesema mgombea
wa urais wa chama hicho, Dk. John
Magufuli, atazindua kampeni zake

laam ambako leo kunafanyika tamasha
la uzinduzi wa nyimbo za kampeni za
CCM katika uchaguzi mkuu wa mwaka
huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari uwanjani huko, Polepole alise-
ma kama sehemu ya kuheshimisha
uamuzi wa Rais Magufuli kuhamia Do-
doma, imempendeza kampeni za ku-

Alisema CCM kina shughuli kadhaa
za ndani kama sehemu ya kujipanga
kuelekea katika kampeni kuanzia nga-
zi ya kata, majimbo, wilaya, mikoa na
zinazoratibiwa ndani na nje ya chama.

Alisema shughuli hizo wamezifanya
ziwe za ndani na siyo za hadhara, ma-
cho na masikio ya wengi yakisubiri ha-

tima ya makada wa chama hicho wal-
ioomba ridhaa ya kuteuliwa kuwania
ubunge na uwakilishi.

Kuhusu tamasha la leo, Polepole
alisema kutakuwa na wasanii wa sekta
mbalimbali 300 wakiwamo waimbaji
wa muziki wa dansi, wachekeshaji na
waigizaji wa filamu.

Alisema wasanii hao wamejitoa we-
nyewe na wanaunga mkono chama na
serikali kwa kueleza kwa lugha ya san-
aa mambo ambayo Rais Magufuli na
serikali wamekuwa wakiyafanya kwa
miaka mitano ya uongozi wake.

]
NGO zafunga ofisi kisa kukosa fedha

Na Mwandishi Wetu, SHINYANGA

OFISI ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Ki-
serikali (NGO) imebaini kasoro mbalimbali katika
baadhi ya asasi hizo mkoani Shinyanga ikiwamo
baadhi kutokufanya kazi licha ya kuwa na usajili.

Akizungumza jana wakati wa kikao cha ma-
jumuisho na mashirika hayo, Jaina Said kutoka
Ofisi ya Msajili wa NGO nchini, alisema baadhi
ya asasi hizo mkoani hapa hazifanyi kazi kwa
kisingizio cha kukosa ufadhili.

Kutokana na hali hiyo, alionya kuwa huo ni
upungufu wa kisheria kwa kuwa hakuna NGO
inayosajiliwa na serikali kwa lengo la kupatiwa
ufadhili.

“"Unaposajili shirika hakuna mahali sheria
inatamka kuwa utakuwa na ufadhili ila unapoka-
milisha usajili unatakiwa kuanza kazi kwa bajeti
ndogo unayokuwa nayo kwa kuwa mashirika
yanasajiliwa kwa lengo la kutoa huduma kwa
jamii na mfadhili hawezi kukuona ukiwa nyum-
bani kwako,” alisema.

Mbali na sababu hiyo, alisema kasoro nyingine
aliyobaini ni baadhi ya asasi hizo kushindwa ku-
wasilisha taarifa za mwaka. Aliutaja mwaka wa
NGO kuwa ni Januari hadi Desemba kama Fomu
Na. 14 iliyoko katika tovuti ya msajili inavyotaka
mashirika yote binafsi kuwasilisha taarifa za
robo mwaka lakini pia fomu ya NGO namba 10
inayotaka kuwasilisha taarifa ya mwaka pamoja
na viambatanisho vinavyoelekezwa na fomu
hiyo.

Ofisa huyo pia alisema mashirika mengi
yamekuwa yakifanya mabadiliko mbalimbali
ikiwamo bodi na eneo la ofisi bila kutoa taarifa
kwa msajili wa mashirika kwa kuwa shirika lina-
posajiliwa linakuwa na wasifu wa viongozi, mtaa
na bodi hivyo kunapotokea mabadiliko hayo ni
lazima kutoa taarifa.

Naye Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Shinyan-
ga, Beda Chamatata, aliyataka mashirika mkoani
Shinyanga kuhakikisha yanafanya kazi kwa uka-
ribu na serikali mkoani hapa ili kujenga uelewa
wa pamoja kuhusu sughuli za mashirika hayo.

Aidha, Chamatata aliyataka mashirika hayo
kuunda chombo cha pamoja kitakachoyawez-
esha mashirika kutambuana na kujua maeneo ya
kufanyia kazi kwa lengo la kuondoa kurudia kazi
zile zile japo utekelezaji ni wa mashirika tofauti.

Kaimu Meneja wa TRA Mkoani Shinyanga
alisema maeneo ya NGO yanayosamehewa kodi
yanapaswa kutambua kuwa kodi ya mapato
katika mishahara ya viongozi na watumishi ni
lazima kulipa mapato kama ilivyo kwa watumi-
shi wengine katika maeneo yao ya kazi.

TCRA yashusha rungu vyombo vya habari

Na Mary Geofrey

kufungiwa kwa kipindi cha Jahazi

Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya

kwa kuhamasisha ufanyaji map- su

viongozi wa chama hicho

KAMATI ya Maudhui ya Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), imevishushia rungu vy-
ombo vya habari vya utangazaji
tisa kutokana na makosa mbal-
imbali ya ukiukaji wa kanuni za
utangazaji wa redio na televisheni
na maudhui ya mitandaoni.

Watoa huduma waliokumbwa
na rungu hilo ni Carry Mastory
Media Ltd, Triple A FM, CG FM;
Wasafi Media Online TV; Clouds
FM Radio; Radio One; Radio Free
Africa; Kiss FM Radio; na Abood
FM Radio. Makamu Mwenyekiti
wa Kamati ya Maudhui wa TCRA,
Joseph Mapunda, alisoma uamuzi
Salaam, mbele ya waandishi wa
habari.

Mapunda alitaja adhabu zili-
zotolewa kwa vyombo hivyo ni

cha Clouds Redio, vituo viwili vya
redio kutozwa faini ya Sh. milioni
tano kila kimoja, vingine kupewa
onyo kali na kuwa chini ya usi-
mamizi wa mamlaka.

Alikitaja kituo cha redio cha
Clouds Entertainment kufungiwa
kutangaza kipindi chake cha Ja-
hazi kwa kosa kwa kutangaza kip-
indi chenye maudhui ya lugha isi-
yo na staha na yenye kuhamasisha
ufanyaji wa vitendo vya ngono,
kujichua au kupiga punyeto.

Alisema Clouds Radio walitenda
kosa hilo, Juni 26, mwaka huu la
kukiuka kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui
ya Utangazaji wa Redio na Tele-
visheni, 2018 Na. 11 (1) (c), 12(1) (a),
(d)na 14 (a), (b) na (c).

Alisema Kwa mujibu wa Kifun-
gu cha 28 (1) (b) na (d) cha She-
ria ya Mamlaka ya Mawasiliano

Mwaka 2017, Kamati ya Maudhui
iliamua kutoa adhabu ya kuki-
fungia kipindi cha Jahazi na ku-
torusha kipindi kingine chenye
maudhui kama hayo kwa sababu
kituo hicho kimekuwa kikionywa
mara kwa mara. Alitaja kituo king-
ine cha Wasafi Media Online TV,
kupitia Chaneli yake ya YouTube,
kilitozwa faini ya Sh. milioni tano
kwa kuchapisha na kutangaza
maudhui yenye lugha ya kuwake-
behi wagombea mbalimbali am-
bao walikwenda kuchukua fomu
za kugombea viti vya udiwani na
ubunge na kuwafanyia kampeni
bila kuzingatia mizania, kinyume
cha Kanuni Na. 7(1) (a) na (b); 12
(b). Aidha kituo hicho pia kilito-
zwa faini ya Sh. milioni tano na
kupewa onyo kali kwa kosa la ku-
rusha matangazo yenye maudhui
yasiyo na maadili ya utangazaji

enzi. Mapunda alivitaja vituo ving-
ine kuwa ni Carry Mastory Media
Ltd, kilichotozwa faini ya Sh. mil-
ioni tano na onyo kali kwa kuchap-
isha habari za kuchochea mapenzi
kinyume cha maumbile.

Alikitaja kituo kingine cha Tri-
ple A FM kilichotozwa faini ya
Sh. milioni tano na kuwa chini ya
uangalizi wa TCRA kwa miezi sita
na kituo cha CG FM kwa kukiuka
agizo la Serikali na kutozingatia
mizani ya habari, wamewekwa
chini ya uangalizi kwa miezi tisa.

Mapunda alivitaja vituo ving-
ine vinne vya Radio One Stereo,
Radio Free Africa, Kiss FM Radio
na Abood FM Radio kwa kurusha
maudhui bila kuzingatia mizania
ya habari walipokuwa wakimhoji
Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA),Tundu Lissu, kuhu-

kutoshiriki katika kutoa heshima
za mwisho kwa aliyekuwa Rais wa
Awamu ya Tatu, Hayati Benjamin
Mkapa. Mapunda alisema maud-
hui hayo yalirushwa kupitia vipin-
divya  Amka na BBC, kinacho-
rushwa na vituo hivyo, kinyume
na Kanuni Na 15(2) (b) na (c) Na.
16 za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Utangazaji
wa Redio na Televisheni), 2018.

Alisema baada ya kusikiliza
utetezi huo, walitoa adhabu ya
onyo kwa Redio One Stereo na Re-
dio Free Africa na kuwekwa chini
ya uangalizi kwa miezi mitatu.

Alisema Kiss FM, waliwashauri
kuendelea kuzingatia sheria, ka-
nuni na maadili ya uandishi na
utangazaji wa habari katika kazi
zao na Redio Abood FM ilipewa
onyo kali na kuwekwa chini ya
uangalizi kwa miezi sita.
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TFF ina maswali ya kujibu
hulkumu Morrison, Yanga

KAMATI ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya Shirikisho la Soka nchini
(TFF), Jumatano wiki hii ilimtangaza kiungo mshambuliaji raia wa
Ghana, Bernard Morrison, kuwa mshindi katika kesi yake dhidi ya
klabu yake ya zamani, Yanga, iliyovuta hisia kubwa kwa mashabiki,
wadau wa soka na Watanzania kwa ujumla.

Katika kesi hiyo, mlalamikaji Morrison alikuwa alidai hana mka-
taba wa kuichezea Yanga baada ya ule wa awali wa miezi sita kumal-
izika na kwamba mkataba mpya wa miaka miwili unaoelezwa kuin-
gia na klabu hiyo, si halali na kwamba saini yake ilighushiwa, suala
ambalo tunaamini Jeshi la Polisi bila shaka lilihusishwa na kuweka
majibu ya uchunguzi wake mezani.

Kamati hiyo ikiwa chini ya Mwenyekiti wake, Elias Mwanjala ilila-
zimika kujifungia kwa siku tatu kutafuta ukweli kwa kupitia nyaraka
mbalimbali na mkataba huo pamoja na kuwahoji wahusika kuanzia
Agosti 10 kabla ya Jumatano jioni kutoa hukumu kwa kumtangaza
Morrison mshindi.

Mwanjala alimtangaza Morrison mshinda kwa kile alichoeleza
mkataba kati yake na Yanga kuwa na upungufu mkubwa upande wa
tarehe ambapo kuna sehemu ilionyesha amesaini Machi 20 huku
chini ukionyesha kasaini Julai 15, 2020.

Lingine lililochangia kumpa Morrison ushindi alisema kuwa ni
ukurasa wa saini kwenye mkataba unaonyesha kuna upungufu ka-
tika sehemu ya saini ambayo imefutwa kwa kalamu jambo ambalo
linaonyesha kulikuwa kuna tatizo kwenye masuala ya mkataba. Hata
hivyo, swali ambalo bado mashabiki na wadau wa soka wanataka
kulijua, ni vipengele vilivyompa Morrison ushindi kutoka kesi ya
kughushi ambayo walitarajia kupata majibu ya Jeshi la Polisi, lakini
wakashangaa akitangazwa kushinda kwa kasoro za tarehe kwenye
mkataba na kasoro katika ukurasa wa saini, ambazo zinaelezwa ku-
futwa kwa kalamu.

Swali lingine linaloleta ukakasi kwa wadau wa soka, ni vipi saini
inaweza kuondoa uhalali wa mkataba huo kama mambo mengine
ya msingi yalikuwapo kwenye mkataba yalizingatiwa?

Lakini pia kama suala lilikuwa tu upungufu ya saini kukatwa na
tofauti ya tarehe, je, walipaswa kutumia siku tatu kulibaini hilo? Na
mkataba huo ulishapokelewa TFF? Kama ndivyo, kwa nini siku zote
hizo isiwarejeshee wahusika (pande mbili) kurekebisha kwanza up-
ungufu yaliyopo. Tayari kumezuka minong'ono mingi kuwa kuna
upande umebebwa ili kumaliza suala hilo kiutu uzima kwa madai
kuwa endapo ingeamuliwa kwa kufuata kesi iliyokuwa mbele yao,
ya kughushi saini kuna upande ungeumia vibaya.

Pia wapo wanaoamini kwamba ushindi wa Morrison ulitolewa ili
kuibeba Yanga na kufunika suala la kughushi wakiamini huenda ni
kweli ilighushi saini ya mchezaji huyo, huku baadhi wakiamini ki-
ungo mshambuliaji huyo ushindi wake umetolewa ili kuibeba Simba
ambayo ilishatangaza kumsajili.

Madai na minong’ono yote inatokana na jinsi wabobezi wa mam-
bo ya sheria, wanavyochambua upungufu mkubwa uliopo katika
hukumu hiyo, wakiwa wanazingatia sababu zilizompa Morrison
ushindi kwa kutazama kesi ya msingi iliyokuwa inasikilizwa ambayo
ilikuwa ya kughushi.

Katika hili Nipashe hatuegemei upande wowote ule, bali lengo
letu tunataka kuona haki inatendeka na ili ionekane inatendeka
kweli, basi uchunguzi wa Jeshi la Polisi kuhusu usahihii wa saini
ya Morrison uwekwe mezani, jambo ambalo tunaamini litaondoa
ukakasi katika sakata hilo na soka letu ambalo limeanza kupiga hat-
ua. Kwa kuwa milango ipo wazi kwa Yanga kuomba kupitiwa upya
kwa mwenendo mzima wa kesi hiyo, tunaona ni bora ikafanya hivyo
kama tu inauhakika na madai yao, kabla ya uamuzi wao wa kwenda
chombo cha juu, Mahakama ya Kimataifa ya Usuluhishi ya Mambo
ya Michezo, CAS.

Kama ambavyo wakati Mwanjala akisoma hukumu hiyo alisema,
walikuwa makini na kamati yake katika kufuata haki, Nipashe tu-
naamini, umakini zaidi utatumika kupitia upya mwendo wa kesi
hiyo endapo Yanga itaridhia kufanya hivyo, jambo ambalo litajibu
maswali yanayowatesa wadau wa soka na kila upande kuridhika.
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Na Barnabas
Maro

Wajinga ndiwo waliwao!

NAAM, wajinga ndiwo wa-
naopumbazwa au kuliwa. Hii ni
methali ya kutumiwa kumpigia
mfano mtu ambaye ameishia
kudanganywa kwa njia inay-
oonekana kuwa rahisi sana.

Agosti Mosi, 2020, niliandika
kwenye gazeti hili kuishauri
Yanga iachane na mchezaji
Bernard Morrison iliyemsajili
kutoka Ghana nikimlinganisha
na kirusi, yaani kiini kinacho-
sababisha ugonjwa. Niliitahad-
harisha Yanga iachane na Ber-
nard ili asiwaambukize virusi
wachezaji aliowakuta klabuni.

Kwa kuwa viongozi wa Yanga
hawakunielewa au walinifanya
zumbukuku, yaani mtu asiye
na uwezo wa kufahamu un-
dani wa mambo, wakaende-
lea kumngangania Morrison,
naye akazidi kuvimba kichwa.
Akakimbilia Simba na kusajili-
wa kimya kimya!

Songombingo (jambo lenye
mazonge mengi kiasi kwamba
mtu hajui aanze vipi ili kulifani-
kisha) likaanzia hapo. Kwanza
Morrison alikiri kushawishiwa
na Simba ili ajiunge nao kwa
fedha zaidi ya alizoahidiwa na
Yanga. Simba walipokanusha,
Morrison akanyamaza kana
kwamba hakuna kinachoen-
delea kumbe mambo yalikuwa
yakifanywa kimya kimya! Wa-
henga walisema: “Kimya kimya
si ujinga ni maneno kupeleleza.”
Umwonapo mtu ametulia tuli
(bila ya kutikisika) huwa si mjin-
ga bali anachunguza mambo
yalivyo. Methali hii yatukumbu-
sha umuhimu wa kuchunguza
au kupeleleza mambo kabla ya
kufanya uamuzi au kuyadakia.

Ilisemwa na wahenga kuwa
“Fedha ilivunja nguu, milima
ikalala.” Maana yake pesa zina
uwezo wa kuivunja milima na
vilima. Methali hii hutumiwa
kupigia mfano uwezo wa fedha.
Mtu akiwa na pesa anaweza
kufanikiwa kufanya mambo
ambayo asingeweza kuyafanya
wala kudhania kuyafanya.

Simba ilimsainisha Morrison
kimya kimya bila kutangaza
huku akiendeleza ujeuri wake
kwa timu iliyomleta Tanzania ,
Yanga. Baada ya Simba kupeke-
nyua (kitendo cha kutoa kitu
sehemu ya mbali kilipofichwa
au kuwekwa) ikatangaza kum-
sajili Morrison na kuweka picha
za tukio hilo mitandaoni wakati
mchezaji huyo akitia saini akiwa
kavaa jezi ya klabu yake mpya
Simba!

Yanga wakashtuka. “Khaa!
Mchezaji tumlete sisi, leo Simba
wamchukue kirahisi namna
hiyo? Tutakutana TFF ndio
tutajua mbichi na mbovu ..”
Wapi bwana. Kumbe Simba

walishafanya uchunguzi na
kungamua kuwa vyovyote
itakavyokuwa, Morrison ni

mchezaji wao .. na imekuwa
hivyo! Ukimya wa TFF una
maana gani?

Pamoja na yote hayo, kuna
maswali mengi yanayopaswa
kujibiwa na Kamati ya Sheria na
Hadhi ya Wachezaji ya Shirik-
isho la Soka Tanzania, (TFF).
Mchezaji anadai Yanga ilighushi
saini yake na kukana kuutam-
bua mkataba wake na Yanga.

Kamati ikaamua ku-
peleka suala hilo Polisi ili li-
fanyiwe uchunguzi. Hata Polisi
ilipomaliza uchunguzi wake na
kuwasilisha kwa kamati husika,
ilishindwa kuweka wazi kilicho-
gunduliwa na Polisi. Matokeo
ya uchunguzi ule yangetosha
kumaliza mvutano kati ya Mor-
rison na Yanga.

Ukimya wa kamati kutowe-
ka wazi uchunguzi wa Polisi
kuhusu saini ya Morrison kama
ilighushiwa ama la una maana
gani? Je, kamati hiyo ina wapen-
zi wengi zaidi wa timu moja kati
ya Yanga na Simba ndo sababu
kesi ya Yanga na Bernard im-
epigwa danadana? Au ni kile
kinachoitwa ‘damu ni nzito ku-
liko maji?’

Jambo lingine la kushangaza
ni TFF kutofuatilia malalamiko

ya Yanga kuishitaki Simba kum-
rubuni Morrison wakati akiwa
na mkataba na Yanga. Yapo
mambo mengi yaliyofanywa
kinyume cha sheria na TFF
kadhalika kamati yake, kuhusu
mgogoro wa Yanga, Morrison
na Simba.

Timu za Simba na Yanga
zina mambo ya ajabu sana ka-
tika usajili wa wachezaji na
hata vingozi wao. Hebu fikiri
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Senzo Mazingisa aliyesajiliwa
kutoka Afrika Kusini anajiuzulu
ghafla kisha anadaiwa kuajiriwa
na Yanga haraka haraka. In-
aonesha picha gani?

Wakati mwingine Simba na
Yanga hufanyiana mambo ya
kitoto kwa kile wanachodai ku-
komoana kumbe wanajikomoa
wenyewe ila hawajitambui!
Wanaposajili wachezaji huweka
majina yao hadharani hata kab-
la ya kuongea wala kuwasiliana
nao! Upande mmoja ukipata
habari hizo, huingilia kati na
hapo hutokea mvutano kati yao.
Kwa nini hawafanyi usajili wa
kiungwana, kimya kimya na ku-
watangaza wachezaji baada ya
kukubaliana na kuwasajili? To-
fauti na utaratibu huo ni ulim-
bukeni na matokeo yake kuna
upande unamkosa mchezaji
aliyekusudiwa.

Tunarudi kwa mchezaji Ber-
nard Morrison. Huyu alicheza
mpira sehemu mbalimbali
duniani akiishia Afrika Kusini
kabla ya Senzo Mazingisa ku-
jilunga na Simba. Kwa hiyo
anafahamu visa vya Morrison
vilivyosababisha afukuzwe
humo nchini. Kwa sababu hizo,
nadhani, narudia tena, nadhani
aliwashauri viongozi wa Simba
kutomsajili kutokana na tabia
zake, lakini huenda alipuuzwa
.. akasajiliwa. Je, haiwezekani
alipoona kapuuzwa, aliamua
kujiuzulu na kujiunga na wapin-
zani wao wa jadi, Yanga?
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Waliosoma nje

kukutanishwa
Dar es Salaam

Na Joseph Mwendapole
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WANAFUNZI 400 waliosoma vyuo Vikuu
mbalimbali nje ya nchi, watakutanishwa
katika mahafali ambayo yanatarajiwa
kuwa daraja la kupata fursa mbalimbali
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Nne wa Wanahisa wa benki hiyo, kwenye ukumbi wa Isike Mwanakiyungi, mjini Tabora juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbarawa amtaka mkandarasi
kukamilisha mradi Kwa wakati

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAZIRI wa Maji, Prof.
Makame Mbarawa, amem-
wagiza mkandarasi anay-

etekeleza mradi wa maji ku-
toka Shinyanga hadi Kata ya
Masengwa, Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, kuuka-
milisha ifikapo mwezi ujao
kama mkataba unavyoele-
keza.

Prof. Mbarawa alitoa ag-
izo hilo juzi wakati akikagua
mradi huo unaotekelezwa na
kampuni ya Emirates Builders
ya Dar es Salaam kuwa mata-
rajio makubwa kwa wananchi
wa kata hiyo ya Masengwa ni
kuondokana na ukosefu wa

maji. Alisema miradi mingi
ya maji inayotekelezwa na
makandarasi imekuwa na
changamoto ya kutokami-
lika kwa wakati pamoja na ku-
tumia gharama kubwa tofauti
na ile ambayo inatekelezwa
na wataalam wa ndani.

“Ninaagiza mradi huu uka-
milike ndani ya mwezi Sep-
temba. Wananchi wamekuwa
wakipata adha kubwa ya
maji, ilhali mradi upo. Iwapo
utashindwa kukamilisha kwa
wakati tutaleta wahandisi
wa wizara, watakamilisha na
hutapewa kazi yoyote ndani
ya Wizara ya Maji,” alisema
Mbarawa.

Naye msimamizi wa mradi
huo, Mhandisi Saidi Msangi,

kutoka kampuni ya Emirates,
aliahidi kutekeleza agizo hilo
na kubainisha kuwa kabla ya
Septemba 27, mwaka huu,
mradi huo utakuwa umeka-
milika.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko,
alisema kutokana na kauli
ya mkandarasi huyo kuwa
atakuwa amekamilisha mradi
katika muda alioutaja, ata-
hakikisha anaufuatilia kwa
ukaribu ili kuona utekelezaji
wake na kujengwa kwa kiwan-
go kinachostahili.

Katika hatua nyingine,
Waziri Mbarawa alikagua
utekelezaji wa miradi ya maji
inayotekelezwa na Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Maz-

ingira Shinyanga (SHUWASA)
katika Kata za Ngongwa na
Kitwana, Halmashauri ya
mji wa Kahama na kupogeza
hatua ambayo miradi hiyo im-
efikia ambayo inatekelezwa
kwa kutumia ‘Force Account’.

Akizungumzia ujenzi
wa miradi hiyo, Mkurugenzi
Mtendaji wa SHUWASA, Fla-
viana Kifizi, alisema miradi
hiyo imekamilika kwa asilimia
kubwa na sasa wanasubiri
kiasi Sh. milioni 80 kwa ajili
ya kuchimba mitaro ya kulaza
mabomba.

Waziri Mbarawa alimhakik-
ishia fedha hizo zitafika ndani
ya wiki mbili, ili kukamilisha
miradi hiyo na kuhudumia
wananchi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Biashara ya Mwalimu (MCB), Richard Makungwa (kushoto), akizungumza kwenye Mkutano Mkuu wa

Stadi za maisha chachu ya kujitambua

Na Julieth MKireri,
BAGAMOYO

IMEELEZWA kuwa kukose-
kana kwa stadi za maisha kwa

wanafunzi kumesababisha
kuwa na jamii ya watu wasio-
jitambua.

Hayo yalibainishwa hivi
karibuni mjini hapa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Asasi ya
Ndoa na Malezi kwa Watoto
Tanzania (TaMCare), Mchun-
gaji Dk. Enock Mlyuka, wakati
akitoa mafunzo ya stadi za
maisha kwa wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Bagamoyo.

Dk. Mlyuka ambaye ni
Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT)
na mwanataaluma, alisema
stadi za maisha ni muhimu

kwa vijana ili kuandaa taifa
lililo bora na kuwa na raia raia
wema wenye kujitambua.

“Wazazi wengi wanalipa ada
kwa watoto wao ili wasome
lakini hawana muda wa ku-
wafuatilia na kuongea nao.

Yanayoendelea  maishani
yanatokana na makuzi, hivyo
elimu inatakiwa kwenda sam-
bamba na nidhamu kwa vija-
na.” alisema Dk. Mlyuka.

Alisema stadi za maisha
zinawasaidia vijana kujitam-
bua, kuwajibika na kuwa na
maarifa ya kukabiliana na
changamoto watakazokutana
nazo kwenye maisha.

“Kuna vijana wengi wali-
oshindwa kutumia vizuri
muda wao wakiwa shuleni,
jambo ambalo limesababisha

kuwa na maisha yasiyo na pi-
cha nzuri. Kijana anatakiwa
kuwa na utaratibu mzuri wa
kujisomea akiwa shule na hii
itamsaidia kutengeneza mai-
sha ya baadaye,” alisema.
Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Bagamoyo, Khalfan Mi-
longo, aliishukuru TaMCare
kwa mafunzo hayo ambayo
alisema  yamewakumbusha
mambo muhimu ikiwa ni
pamoja na kuzingatia muda

wakiwa shuleni.
Kiranja Mkuu wa Shule hiyo,
Hamis Wambura, alisema

mafunzo waliyopatiwa yame-
wafungulia ukurasa mpya wa
kufanya mabadiliko hususani
katika kipindi ambacho wako
shuleni na kwamba watazin-
gatia maelekezo waliyopewa

ili kutengeneza maisha yao ya
baadaye.

Naye Dada Mkuu wa Shule
hiyo, Iotsam Hemed, alisema
hawakuwahi kupatiwa mafun-
zo kama hayo na kwamba
elimu hiyo wataitumia ku-
leta mabadiliko na kuwa na
matumizi mazuri ya muda.

Pia aliahidi kufanya mku-
tano na wanafunzi wote wa
shule hiyo ambao hawajanu-
faika na mafunzo hayo ili ku-
washirikisha na kuleta mab-
adiliko chanya.

TaMCare inaendesha
mafunzo shuleni na kwa jamii
ambayo imekosa stadi za mai-
sha ili kuifanya iwe na mabadi-
liko na kutambua namna ya
kukabiliana na changamoto
inazokumbana nazo.

za uwekezaji na namna wanavyoweza
kutumia ujuzi wao kujiajiri na kuajiri vijana
Wenzao.

Mgurugenzi wa Global Education Link
(GEL), taasisi inayowaunganisha wanafunzi
na vyuo Vikuu nje ya nchi, Abdulmalik Mol-
lel, alisema hayo jana wakati akizungumzia
mahafali hayo yanayotarajiwa kufanyika
Salaam.

Alisema lengo la mahafali hayo ni
kuhakikisha wanafunzi Watanzania wali-
osoma nje ya nchi, hawarudi kimya kimya
na kinyonge kwa kuwa wao ni wazalendo
walioamua kuacha fursa zilizoko huko
baada ya masomo yao na kurejea kuijenga
nchi yao. Mollel alisema wahitimu hao
waliaminiwa na taifa na ndiyo sababu wal-
ipewa Vvisa za kwenda kusoma nje ya nchi
kwa ajili ya manufaa yao, familia zao na
nchi yao, hivyo kurudi kwao ni kurejesha
furaha nyumbani kwa sababau wanataraji-
wa kutoa mchango mkubwa kwa nchi.

Alisema GEL itawakutanisha wanafunzi
hao kwa ajili ya kujenga mtandao na
taasisi na watu mbalimbali nchini baada ya
kukaa nje ya nchi kwa muda mrefu ambako
walishajenga aina nyingine ya maisha.

“Mfano mtoto ameenda huko akiwa na
miaka 17. Amekaa huko miaka minne au
sita anarudi amekuwa mtu mzima amekuta
mambo mapya. Sasa akifika akikosa timu
kama aliyokuwa nayo kule, anakata tamaa.
Kitendo cha kumkutanisha mtu aliyekuwa
Uingereza, India, China, Canada au Afrika
Kusini kwenye jengo moja ni jambo kubwa
sana na la msingi,” alisema Mollel.

Aidha, Mollel alisema wanafunzi hao
wakikutanishwa wataona kama milango
ya maisha yao imefunguliwa kwa kuwa
watatengeneza mtandao mpya na wenzao
waliomaliza nao mwaka mmoja kwenye
VYUO hivyo nje va nchi kwa sababu awali
hakukuwa na mahafali ya aina hiyo.

Kwa mujibu wa Mollel, mahafali hayo ni
fursa kwa wahitimu hao kwani kuna kam-
puni mbalimbali ambazo zimetoka kwenye
nchi ambazo wanafunzi hao walisoma
ambazo zitakuwa zinatafuta wataalamu wa
fani wanazozihitaji hivyo wakikutanishwa
itakuwa na manufaa kwao.

“Kuna wawekezaji ambao wanatafuta
watu waliosoma kwenye nchi zao angalau
wenye kujua lugha zao kidogo sasa hii
ni nafasi ya kuwaita hawa kwamba nani
amewekeza nini na anahitaji vijana wataal-
amu, sasa ukiwakutanisha ni fursa kubwa
sana kwa wawekezaji na vijana,” alisema
Mollel. Alisema kuna taasisi za serikali
kama menejimenti ya utumishi wa umma
na Wakala wa Huduma za Ajira Tanzania
(TaESA), wanahitaji rasilimali watu ambazo
zipo lakini hakuna daraja lililowakutanisha,
hivyo mahafali hayo ni daraja la kuwaun-
ganisha wahitimu hao na taasisi hizo.

Taasisi hizo za serikali na za binafsi,
alisema, zitakaposhiriki kwenye mahafali
hayo, zitapata kujua orodha ya wanafunzi
waliosoma fani mbalimbali wanazohitaji,
hivyo kutengeneza daraja baina ya pande
hizo mbili na kuondoa malalamiko kwamba
kuna uhaba wa wataalamu na vijana ku-
lalamikia tatizo la ajira.
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Waziri akosoa
utendaji

idara ardhi
Nyang'hwale

Na Mwandishi Wetu,
NYANG'HWALE

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula,
ameonesha kutoridhishwa
na kasi ndogo ya upangaji
na upimaji ardhi katika
Halmashauri ya Wilaya ya
Nyang'hwale mkoani Geita.

Akiwa katika ziara ya
kikazi kukagua utendaji kazi
wa sekta ya ardhi kwenye
halmashauri hiyo jana, DK.
Mabula alisema kasi ndogo ya
upangaji na upimaji maeneo
imeifanya halmashauri hiyo
kutoa idadi ndogo ya hati za
ardhi na hivyo kuikosesha
serikali mapato yatokanayo
na kodi ya pango la ardhi.

“Wilaya ya Nyang'hwale
maeneo yake lazima yapang-
we na kupimwa vizuri, hatu-
wezi kulialia, hii wilaya mpya
iwe wilaya ya mfano kuepuka
ujenzi holela,” aliagiza.

Naibu waziri huyo pia
aliiagiza ofisi ya ardhi Mkoa
wa Geita kwenda na timu ya
wataalamu katika halmashau-
ri hiyo wiki ijayo kusaidia
kupanga na kupima maeneo
sambamba na kupitia upya
ramani za wilaya hiyo ili
kuwa na dira itakayokuza Mji
wa Nyang'hwale. Dk. Mabula
alielezwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Nyang'hwale, Mar-
iam Chaurembo, kuwa idara
ya ardhi kwenye halmashauri
hiyo imekuwa na malalamiko
mengi hasa kwenye kazi za
upimaji maeneo aliyosema
yanasababishwa na watumi-
shi wa idara hiyo.

Alisema pamoja na juhudi
zake kuhakikisha maeneo
mengi katika wilaya hiyo
yanapangwa na kupimwa,
watumishi wa idara ya ardhi
wamekuwa wasumbufu na
wakati mwingine huondoka
kituo cha kazi bila yeye kujua
kwa kisingizo kuwa wako
chini ya Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi. Dk. Mabula alimtaka
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Nyang'hwale kuwawajibi-
sha watumishi wote wa sekta
ya ardhi watakaoonesha
utovu wa nidhamu kwake na
kusisitiza kuwa pamoja na
wizara yake kuwa na mam-
laka ya nidhamu na ajira kwa
watumishi wa sekta hiyo,
lakini hawaruhusiwi kuondo-
ka kituo cha kazi bila mkuru-
genzi kujua.

Katika ziara yake ya kikazi
Mkoa wa Geita, Naibu Wa-
ziri Mabula aliitembelea
pia Halmashauri ya Mji wa
Geita na kukagua Masijala ya
Ardhi ambapo alionyesha pia
kutoridhishwa na utunzaji wa
nyaraka za ardhi alioueleza
kuwa unaweza kusababisha
migogoro ya ardhi.

Bosi TARURA ambana mkandarasi

Na Geofrey Kazaula,
KALAMBO

MTENDAJI Mkuu wa Wakala
(TARURA), Victor Seff, amemtaka
Mkandarasi Mbuya’s Contractors
Company Limited, anayejenga
barabara ya Mjini-Matai katika
Halmashauri ya Wilaya ya Kal-
ambo mkoani Rukwa, kukamili-
sha mradi huo kwa wakati.

Kwa mujibu wa mkataba kati
ya TARURA na mkandarasi huyo,
mradi wa ujenzi wa barabara
hiyo ambayo unatokana na ahadi
za Rais John Magufuli, unatakiwa
kukamilika Novemba 2, mwaka
huu.

Seff alitoa agizo hilo jana ali-
potembelea na kukagua miradi
ya barabara mkoani hapa akim-
taka pia mkandarasi huyo ku-
hakikisha anazingatia viwango

vya ubora katika kutekeleza
mkataba huo. “Unatakiwa ku-
hakikisha mradi huu unakamili-
ka kwa wakati, lakini pia unazin-
gatia viwango vinavyotakiwa, na
mimi mwenyewe nitarudi hapa
kujiridhisha,” aliagiza.

Kiongozi huyo wa TARURA pia
alitembelea miradi ya ujenzi wa
barabara na madaraja katika hal-
mashauri mbalimbali za Mkoa
wa Rukwa ikiwamo ya Nkasi am-
bayo alikagua miradi ya ujenzi
wa barabara za lami katika Mji
wa Namanyere zilizokamilika na
zinazoendelea kujengwa.

Pia, alitembelea na kujionea
hali ya Daraja la Kavunja lililoko
na kubainisha kutoridhishwa na
kasi ya utekelezaji wa mradi huo
na jinsi ambavyo Ofisi ya Mratibu
wa Mkoa wa Rukwa inavyoshu-
ghulikia vikwazo vilivyojitokeza

za menejimenti ya mkataba na
usanifu wa daraja hilo.

Alisema atatuma timu ya
wataalamu kwenda kufuatilia
utekelezaji wa mradi huo na
kutoa mapendekezo ya hatua
za kuchukua kutatua matatizo
yaliyojitokeza. Akiwa katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Sum-
bawanga, kiongozi huyo wa
TARURA alizuru kwenye Daraja
la Kankwale lililoko Kata ya
Kankwale ambalo pia limehar-
ibika kutokana na mvua kubwa
iliyonyesha na kusababisha ku-
katika kwa mawasiliano.

Seff aliagiza ujenzi wa daraja
hilo uanze mara moja kwa ku-
tumia fedha za mwaka huu wa
fedha, ili kuhakikisha huduma
za usafirishaji zinarejeshwa kwa
wananchi.

Kaimu Mratibu wa TARURA
Mkoa wa Rukwa, Selemani

Mziray, alisema kuwa katika Mji
wa Namanyere, ujenzi wa bara-
bara za lami zinazotokana na
ahadi za Rais unaendelea vizuri,
akibainisha kuwa hadi sasa kilo-
mita mbili zimekamilika na kilo-
mita moja iko katika utekelezaji
ikitarajiwa kukamilika Aosti 30
mwaka huu.

“Tunajitahidi ili kuhakikisha
miradi hii inayotokana na ahadi
za Rais inakamilika kwa wakati
na kwa viwango vinavyotakiwa
ili wananchi wanufaike, alisema
Mziray. Kabla ya kuhitimisha zi-
ara yake mkoani Rukwa, Mtend-
aji Mkuu wa TARURA alifanya
kikao kazi na mameneja wote
wa TARURA walioko kwenye
halmashauri zote za mkoa huo
ili kutoa maelekezo na kujadili
namna ya kuendelea kurejesha
mawasiliano kwa maeneo yali-
yoathiriwa na mvua.

MKkurugenzi Mkuu
wa Benki ya
Stanbic Tanzania,
Kevin Wing-

field (kushoto),
akikabidhi mfano
wa hundi ya Sh.
milioni 10 kwa
Mkurugenzi wa
Novefeed, Diana
Orembe (kushoto),
ambaye ni mmoja
wa washindi wa-
tano wa shindano
la ujasiriamali,
katika hafla iliyo-

es Salaam, juzi. Ka-
tikati ni Mkuu wa
Masoko wa benki
hiyo, Desideria
Mwegelo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Benki ya Walimu yaboresha huduma

Na mwandishi wetu,
TABORA

BENKI ya Mwalimu, imewa-
himiza wanahisa wake na wa-
nanchi kutumia huduma za
benki hiyo kwa kuwa inazidi
kuimarisha miundombinu yake,
ili kuwafikia wateja kwa urahisi
zaidi nchi nzima.

Akizungumza katika ufunguzi
wa mkutano mkuu wa nne wa wa-
nahisa wa benki hiyo uliofanyika
Ukumbi wa Isike Mwanakiyungi
mkoani Tabora juzi, Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa benki hiyo, Richard
Makungwa, alisema benki itaen-
delea kuimarisha miundombinu
yake ili kuweka mazingira mazuri
ya biashara. Alisema mkakati uli-
opo sasa ni kuongeza matawi zai-
di mbali na mawili yaliyoko Dar
es Salaam, wakijipanga kufungua
ya mwisho wa mwaka huu.

“Tuna huduma za Mwalimu
Mobile. Vilevile, huduma ya
Mwalimu Wakala ambayo mpaka
sasa tuna mawakala wapatao 90

nchini. Wateja wetu wanaweza
kupata huduma za ATM kupitia
UMOJA Switch na wanaweza ku-
weka hela kupitia matawi yote ya
TPB (Benki ya Posta) nchi nzima.

“Vilevile, tunatarajia kuanza
kutoa VISA Card kwa wateja wetu
kabla ya kufikia mwishoni mwa
mwaka huu,” alifafanua.

Alisema benki itaweka mazin-
gira mazuri ya biashara ili wal-
imu na wanahisa kwa ujumla
kutumia huduma za benki hiyo
katika kukata bima za mali na
maisha yao kupitia benki hiyo
ambayo sasa ni wakala wa bima.

Alisema kwa kufanya hivyo,
wanahisa wote kwa ujumla
wahamasike kutumia huduma
za benki hiyo katika kufanyia
shughuli zao zote za kifedha ili
kuiwezesha benki kujiongezea
mapato ili kuharakisha muda wa
kutoa gawio kwa wanahisa.

“Benki pia inategemea mapato
kutoka katika miamala mbalim-
bali kama kutoa pesa kwenye
akaunti, kutuma fedha kupitia
simu na kutuma pesa kwa mfu-

mo wa kibenki na huduma za
kibenki kupitia mawakala wetu,”
alisema.

Katibu Mkuu wa Chama
cha Walimu Tanzania (CWT),
Deus Seif, alisema: “Walimu
ninawaomba tutumie benki yetu,
tutumie benki yetu, kuna sehemu
tulizembea kidogo. “Wakati vion-
gozi wetu wa Chama cha Walimu
wanaanzisha hii benki, waliamini
kwamba benki itakuwa na nguvu
kuliko benki zote kwa sababu
waliamini walimu wasiopungua
217000 waliokuwapo Januari
2015, wote watafungua akaunti
na kuitumia benki yao na sasa
hivi ingekuwa benki kubwa na
yenye nguvu licha ya vikwazo
kadhaa, tujitahidi kutumia benki
yetu.”

Rais wa CWT, Leah Ulaya,
alisema: “Mimi kama kiongozi wa
walimu hapa Tanzania, nitumie
nafasi hii kwanza kuwapongeza
kwa uamuzi tuliofikia leo, lakini
pia niendelee kuwasihi na ku-
waomba wanahisa wenzangu
ambao ni walimu tuendelee

kuona umuhimu wa kuendelea
kuithamini benki yetu na kadri
bodi yetu itakavyotuelekeza
wakati utakapofika tupeleke
mishahara yetu kwenye Benki ya
Mwalimu, tusisite kufanya hivyo.”

Awali, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya benki hiyo, Her-
man Kessy, alisema mkutano huo
wa wanahisa ni muhimu kwa
kuwa pamoja na kupata taarifa
rasmi kuhusu mwenendo na
utendaji wa benki, pia umetoa
nafasi ya kujadili mambo mbal-
imbali na kuyafanyia uamuzi.

“Nichukue fursa hii kuwashuk-
uru sana, tena sana kwa kuniami-
ni, mimi ninaamini hii benki
inakwenda kufanya vizuri sana,
kama mkiangalia katika benki
zilizoko nchini, Mwalimu Com-
mercial benki ndiyo benki ya wa-
zalendo halisi.

“Benki hii ndiyo yenye wa-
nahisa wengi zaidi kuliko benki
nyingine yoyote ile, ina wanahisa
217,000, ni idadi kubwa kuzidi
benki zote zilizo kwenye orodha
ya soko la hisa la Dar es Salaam.”
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RCaunda

kamati
kuchunguza
madai ya
wafanyabiashara

bani inauzwa kwa bei ya 1,500/-. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Jafo aeleza kukerwa ucheleweshaji hati

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofi-
siyaRais Tawala za
Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMI-
SEMI), Selemani Jafo, ameelezea
kukerwa na kucheleweshwa kwa
hati kwa ajili ya kuanza ujenzi
wa tawi la Chuo cha Serikali za
Mitaa Hombolo, mjini Dodoma.
Hivi karibuni, Jafo aliagiza Ofi-
si ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma
kukabidhi hati ya eneo ambalo
ofisi zao ziliungua, baada ya kuk-
abidhiwa majengo ya TAMISEMI
ili chuo hicho kijenge tawi lake
ambalo kwa sasa liko kwenye
jengo la kupanga linalogharimu
Sh. milioni 75 kila mwaka.
Akizindua jana madarasa na
nyumba za walimu wa chuo hi-
cho kilichoko nje ya mji wa Do-
doma, Jafo alisema alitoa agizo
hilo miezi miwili iliyopita lakini
bado kuna watendaji wanafanya
kazi kwa mazoea na kukwami-

sha ujenzi huo.

“Mliniomba kujengwa kwa
‘Town Campus’ kutokana na ma-
jengo mnayotumia mnakodi kwa
fedha nyingi. Nilipokuwa nazin-
dua jengo la ALAT (Jumuiya ya
Tawala za Mitaa) nilitoa maelek-
ezo nikijua serikali hii ni tofauti
na zilizopita kwa utendaji kazi.
Nilitoa maelekezo kwa sababu
ofisi zetu tulizokuwa tunakaa
pale Mkapa House (ofisi ya TAM-
ISEMI), Rais (John Magufuli)
aliagiza jengo lile tukabidhi kwa
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.

“Ofisi ya Mkoa ilikuwa na jen-
go lake ambalo liliwaka moto na
kubaki kiwanja tupu, nikasema
kwa kuwa mkoa unakuja kwe-
nye ofisi ya TAMISEMI, kiwanja
kile kimekaa miaka yote na kuna
watumishi wa umma wapo mjini
wanataka kusoma masomo ya
jioni, ndiyo maana nikaagiza
chuo cha Hombolo wapewe ku-
jenga tawi lao,” alisema.

Jafo alisema chuo hicho kime-

shajipanga na kimetafuta fedha
za kujenga majengo yake lakini
bado kinakwamishwa kwa ku-
topewa hati.

“Watendaji bado wanazuga
zuga, wanaturudisha kule kwa
wahenga tulikotoka. Kuna watu
wanajisahau, ndiyo maana nase-
ma watu waliopewa madaraka
wafanye kazi zao bila mazoea.
Hadi leo hati ya kiwanja bado,
Hombolo inaenda kujenga ma-
jengo ya serikali kuna shida gani,
watu wengine ni wa ajabu,” alise-
ma. Waziri huyo alisema kuna
watu ni wazembe na atalishu-
ghulikia ili ipatikane hati hiyo.

Akizungumzia ujenzi wa
majengo hayo, Waziri Jafo ali-
upongeza uongozi wa chuo kwa
kutumia mfumo wa ‘force ac-
count’ ambao umesaidia kujeng-
wa majengo manne kwa Sh. mil-
ioni 747 badala ya Sh. bilioni 1.5.

“Hii ni nusu gharama mli-
yokadiria, nawapongeza sana
kwa kujenga majengo haya, nyie

ni chuo cha mfano Tanzania
kinachopaswa kuigwa, majengo
haya mmejenga sio kwa fedha
kutoka serikali kuu bali fedha za
ada ya wanafunzi, mmewajen-
gea miundombinu,” alisema.

Mkuu wa Chuo hicho,
Dk.Mpamila Madale, alimwom-
ba Waziri Jafo kusaidia kupatika-
na kwa hati hiyo ili kuanza ujenzi
kwa kuwa fedha tayari ipo.

“Imekuwa ikitugharimu Sh.
milioni 75 kila mwaka kuli-
pia pango kampasi ya mjini na
mwaka huu tumeletewa hati ya
malipo kodi imepanda itakuwa
Sh. milioni 85, tuliona tujenge
majengo yetu ili kuokoa fedha
hizi nyingi tunazolipa,” alisema.

Aidha, alisema katika mwaka
wa fedha 2020/21, chuo kinata-
rajia kudahili wanafunzi 17,000
wakiwamo wa shahada ya uta-
wala na menejimenti ya serikali
za mitaa katika kampasi zote
mbili na kujenga majengo mbal-
imbali.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Binilith Ma-
henge, ameunda kamati ya
kutatua kero zinazowaka-
bili wafanyabiashara
wa soko jipya la Ndugai
itakayofanya kazi kwa siku
saba.

Hatua hiyo imetokana
na wafanyabiashara hao
kutoa malalamiko yao
wakidai kuwa kuna watu
wanapewa maeneo mara
mbili au tatu.

Aidha, walisema biashara
zao ni za duka lakini
wamepewa Vizimba jambo
ambalo linahatarisha bi-
ashara zao huku wengine
wakiwa na maeneo zaidi
ya hayo.

Akizungumzia malala-
miko hayo, Mkurugenzi wa
Jiji la Dodoma, Godwin Ku-
nambi, alisema uongozi wa
jiji utachukua orodha ya
wafanyabiashara ambao
wanafanya biashara zao
kwenye mazingira yasiyo
rafiki ya soko hilo.

“Ni wale tu waliokuwa
ndani ya viwanja vya
Nanenane tutachukua
orodha yao na suala zima
ya wao kupata eneo tutali-
fanyia kazi kwenye baraza
letu,” alisema.

Kutokana na maelezo
hayo, Dk. Mahenge alisema
kamati hiyo inaundwa na
watendaji kutoka Hal-
mashauri ya Jiji na watu
wa usalama ili kusiwe na
udanganyifu.

“Ninawaomba muwe na
utulivu tutashughulikia
hasa watu waliodanganya
na kuwa na eneo zaidi ya
moja,” alisema.

Chuo kikuu chazindua jarida la Mnyampala

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHUO Kikuu cha Mtakatifu
Yohana (SJUIT) cha jijini hapa,
kimezindua jarida la Kiswahili la
Mnyampala, huku kikiahidi kuen-
delea kuenzi kazi nzuri iliyofany-
wa na mtunzi wa kazi za fasihi
nchini, Mathias Mnyampala.

Akizungumza wakati wa uzin-
Mhariri wa Jarida hilo, Dk. Shad-
idu Ndossa, alisema chuo kikuu
hicho kitaendelea kuzienzi kwa
vitendo kazi zilizofanywa na Mny-
ampala ambaye ni marehemu.

“Ndio maana tumeanzisha jari-
da ambalo litatumia jina lake am-
balo litakuwa likitoka mara moja

kwa mwaka” alisema.

Dk. Ndossa ambaye anato-
ka Idara ya Kiswahili ya Chuo
hicho, alisema pamoja na Mny-
ampala kuandika vitabu vingi,
mchango wake bado haujatam-
bulika, hivyo juhudi kubwa zina-
hitajika.

“Ni wazi kuwa wako wengi wa-
najiuliza Mathias Mnyampala ni
nani. Ni mwandishi mabhiri ku-
toka Mkoa wa Dodoma, hadi mauti
kumfika aliandika vitabu vingi
ambavyo vimeenea na kutapakaa
kama Diwani ya Mnyampala, Mai-
sha ni Kugharamia, Mashairi ya
Hekima na Historia ya Kiswahili.
Pia amewahi kuiandika historia
ya rafiki yake mkubwa, Sheikh

Aluta Amri Abeid,” alisema.
Kuhusu jarida hilo, Dk. Ndossa

alisema mchakato wa uan-
zishwaji wake  ulianza mwaka
2017 na kwamba lina makala

kutoka Tanzania, Kenya, Uganda,
Zanzibar na Marekani.

“Mchakato huo ulienda sam-
bamba na uteuzi wa bodi mbili
za ushauri na uhariri baadaye
mchakato ulikamilishwa kwa
jarida kusajiliwa katika Makataba
Kuu ya Taifa na kupatiwa namba
za usajili.

“Tumeanzisha mchakato wa
kulisajili jarida hili katika majuk-
waa ya kimataifa na Umataifa wa
Jukwaa hili upo katika lugha ya
Kiswahili,”alisema.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo
hicho (Taaluma) ambaye alikuwa
mgeni rasmi katika uzinduzi huo,
Prof. Timoth Simalenga, alisema
jarida kama hilo ni la pili chuoni
hapo na kwamba la kwanza lili-
husu mambo ya sayansi.

“Hii ni siku ya kihistoria kwe-
tu nikupongeze Ndossi kwa kuan-
zisha jarida hili pamoja na Idara
ya Kiswahili hapa chuoni kwetu.
Kuanza mapenzi ni raha, shida
je, utaendeleaje? Hapo ndipo
kwenye mchakato, sitarajii jarida
hili liishie njiani,” alisema Prof.
Simalenga.

Alisema ni aibu watu kutoka
nje kuja nchini kuandika historia
na kufanya utafiti wa  Mathias

Mnyampala wakati wazawa waki-
wa wapo.

“Watanzania sasa tufanye utafiti
kuhusiana na Mathias Mnyam-
pala. Wageni wanakuja wanafanya
utafiti na sisi tufanye kwani ni
aibu. Niwasihi kitumieni Chuo Ki-
kuu cha Mtakatifu Yohana kwani
tutakuja na kitu kitaitwa St John
Press,” alisema.

Naye mwandishi wa vitabu
mkongwe nchini na Mwenyekiti
wa Usanifu wa Kiswahili na Ushai-
ri Tanzania (UKUTA) Tawi la Do-
doma, Charles Mloka alikipongeza
chuo hicho kwa kuanzisha jarida
hilo. Alisema huo ni mwanzo
mzuri wa kuzitangaza kazi za wa-
bobezi wa Kiswahili.
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Shein ataka hospitali magonjwa mlipuko

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali

Mohamed Shein, amese-

ma ni wakati wa Zanzibar

kuwa na hospitali maal-
um ya kutibu maradhi ya kuam-
bukiza ili kuwa katika nafasi nzuri
ya kukabiliana na magonjwa yata-
kayojitokeza.

Dk. Shein alisema hayo jana Iku-
lu Zanzibar alipokutana na uon-
gozi wa Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar, ilipowasilisha
taarifa ya utekelezaji wa mpango
kazi kwa kipindi cha 2019/20 na
mpango kazi wa 2020/21.

Alisema ni jukumu la Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais kuia-
muru Wizara ya Afya kuchukua
hatua za maandalizi ya ujenzi wa
hospitali hiyo ikiwa ni hatua ya
kujiweka tayari kukabiliana na

maambukizi ya ugonjwa wowote
utakaojitokeza, kama ilivyokuwa
kwa maradhi ya corona, yalioibuka
mwanzoni mwa mwaka huu.
Aliitaka Ofisi hiyo kuchukua
hatua ya kukifanyia matengen-
ezo kituo cha upataji nafuu na
marekebisho ya tabia kilichoko
Kidimni Wilaya Kati Unguja, am-
bacho kilitumika kuhifadhi wag-
onjwa waliokumbwa na maradhi
corona baada ya maradhi hayo
kusita tangu Juni, mwaka huu.

Pia aliagiza baada ya matengen-
ezo hayo kukamilika, kukikabidhi
kituo hicho Idara ya Kinga, Tiba na
Marekebisho ya Tabia ili kiendelee
kutumika kwa shughuli zilizoleng-
wa tangu kuanzishwa kwake.

Dk. Shein alitaka Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais Zanzibar kutoa
msukumo wa kuhakikisha Ofisi ya
Uratibu wa Mambo ya Muungano
iliyoko Dar es Salaam inahamia Do-

doma, kwa kuzingatia kuwa ndiyo
makao makuu ya nchi, huku wiz-
ara zote za serikali ya muungano
zikiwa tayari zimefanikisha jambo
hilo.

Katika hatua nyingine, aliwataka
viongozi, watendaji na wafanyaka-
zi wa ofisi hiyo kufanya kazi kwa
juhudi kubwa na kujenga misingi
bora ya utumishi sambamba na
kuepuka uvujishaji wa siri za seri-
kali kwa kuzingatia kuwa serikali
ina taratibu zilizowekwa kwa mu-
jibu wa sheria.

Aidha, Dk. Shein alisema ana
matumaini makubwa kuwa mgom-
bea urais kwa tiketi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. Hussein Ali
Mwinyi, atashinda katika uchaguzi
mkuu ujao kutokana na uwezo na
sifa alizonazo.

Naye Makamu wa Pili wa Rais,
Balozi Seif Ali Iddi, aliwapongeza
viongozi na watendaji wote ali-

oshirikiana nao katika kipindi
cha uongozi wa Dk. Shein na kua-
hidi kuendelea kumsaidia kiongozi
huyo katika kipindi kilichobakia.

Aliwataka watendaji na wafan-
yaakazi kuendelea kupendana na
kushirikiana sambamba na kuepu-
ka chuki kwa kigezo kuwa hazina
mchango wowote katika ujenzi wa
Taifa.

Waziri Ofisi ya Makamu wa
Pili wa Rais Zanzibar, Mohamed
Aboud Mohamed, alisema katika
kipindi hicho ofisi ilitekeleza kazi
mbalimbali kwa mafanikio makub-
wa ikiwa pamoja na Kamisheni ya
Kukabiliana na Maafa kuratibu ma-
pambano dhidi ya corona.

Alisema uratibu huo uliendana
na utoaji wa elimu juu ya kujikinga
na virusi vinavyosababisha mara-
dhi hayo, ambapo jumla ya vikao 31
vya Kamisheni na Kamati ya Kam-
isheni vilifanyika.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji Zanzibar, Mustafa Aboud Jumbe (kulia), akisoma taarifa ya mpango kazi wa
wizara hiyo kwa mwaka 2020/2021, katika kikao kilichofanyika Ikulu Mjini Zanzibar juzi, chini ya Mwenyekiti wake, Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani). Kulia kwake ni Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif

Ali 1ddi. PICHA: IKULU

Mufti asisitiza amani Katika uchaguzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MUFTI wa Zanzibar, Sheikh
Saleh Omar Kabih, amesema ofisi
yake itaendelea kuchukua juhudi
za kuhakikisha Zanzibar na Tanza-
nia kwa ujumla inaendelea kuwa
na amani katika kipindi chote cha
uchaguzi mkuu.

Alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na watendaji wa Taasisi ya
Mwalimu Nyerere waliofika katika
ofisi hizo kwa ajili ya kuzungum-
zia amani katika uchaguzi mkuu
unaotarajiwa kufanyika Oktoba,
mwaka huu.

Sheikh Saleh alisema tayari ofisi
yake imeshaandaa utaratibu kupi-
tia kamati ya amani kupita sehemu
mbalimbali vikiwamo vyama vya

siasa, masheha na watu wengine
kwa lengo la kutoa elimu ya kulinda
amani ya nchi.

Aidha, alisema amani na utulivu
katika Tanzania ni tunu waliyojaal-
iwa na Mwenyezi Mungu na kila
mmoja anaihitaji katika masuala
mbalimbali ya kimaendeleo.

“Wananchi wanaihitaji amani,
viongozi wanahitaji amani, wakuli-
ma wanahitaji amani ili kuendeleza
kilimo chao mashambani, hivyo
tuna kila sababu kwa gharama yoy-
ote kuona tunaendelea kutunza
amani ya nchi yetu,” alisema.

Mufti alibainisha kuwa ziko nchi
ambazo zimepoteza amani ziki-
wamo Libya, Irag, Congo na Sudani
na wanabhitaji kuirudisha lakini wa-
nashindwa.

Alisema kila mwananchi ana ju-

kumu kubwa la kutunza amani ya
nchi iliyopo katika mustakabali wa
uchaguzi na kutambua kuwa kuna
maisha baada ya uchaguzi.

“Lengo letu ni kuona amani ya
nchi yetu inaendelea kama ilivyo
sasa. Wananchi wanaendelea na
shughuli zao za kujiletea maende-
leo na tunataka katika kipindi cho-
te cha ushaguzi, amani yetu inabaki
kama ilivyo kwani amani ndiyo dira
ya Watanzania,” alisema.

Alisema ni matumaini yake uch-
aguzi utafanyika kwa salama na
amani na kuundwa serikali ambayo
itasimamia haki, usawa, amani na
utulivu kwa Watanzania.

Aliiomba taasisi hiyo na Wa-
tanzania kwa ujumla kuendelea
kushirikiana na kuwa kitu kimoja
kuhakikisha wanaendelea kutunza

amani iliyopo nchini.

Mkuu wa Fatwa na Utafiti wa
Ofisi hiyo, Sheikh Thabit Noman
Jongo, alisema wataendelea ku-
watumia maimamu wa misikiti na
maaskofu kuona wanahubiri amani
katika kipindi chote cha uchaguzi
na baada ya uchaguzi.

“Hatutaki kurudi nyuma tuli-
potoka kuwa na vurugu kama zili-
zotokea huko nyuma kila mmoja
wetu anajukumu la kutunza amani
kwa maslahi ya taifa na vizazi ya
sasa na baadae,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Mwalimu Nyerere, Joseph Bu-
tiku, aliipongeza ofisi ya Mufti ku-
tumia mbinu katika uchaguzi wa
mwaka 2015 iliyofanikisha Tanza-
nia kuendelea kuwa na amani na
utulivu kwani imani na ibada.

]
Wapewa elimu
kuripoti kesi
za udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MTANDAO wa kupinga
udhalilishaji wilaya ya
mkoani Pemba, umetoa
elimu ya kuripoti kesi
za udhalilishaji na kutoa
ushahidi mahakamani
kwa zaidi ya wanajamii
2,060 katika shehia 22
kuanzia Mei, mwaka huu.

Wajumbe wa mtandao
huo walisema hayo
wakati wa kikao cha
uwasilishaji ripoti ya
ufuatiliaji wa vitendo vya
udhalilishaji katika ofisi
za Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA).

Shaaban Juma Kassim
Kutoka Jumuiya ya Wa-
saidizi wa Sheria Wilaya
ya Mkoani, alisema
katika kipindi hicho
wajumbe wa kamati hizo
waliandaa mikutano ya
utoaji wa elimu katika
makundi mbalimbali ya
jamii zikiwamo shule,
misikitini kwenye shehia
pamoja na urushaji wa
vipindi kupitia redio za
Kijamii.

Pia alisema kupitia
utoaji wa elimu katika
jamii juu ya athari za
udhalilishaji na ushaji-
hishaji wa jamii kuripo-
ti kesi hizo zinapotokea,
hatua hiyo imeanza
kuleta mabadiliko katika
jamii.

Alisema kutokana na
juhudi hizo za kutoa
elimu kwa wanafunzi,
wameanza kuelewa
athari za udhalilishaji na
namna ya kuripoti kesi
hizo. “Baada ya kuchukua
juhudi hizi za kwenda
kutoa elimu shuleni,
tunashukuru hivi sasa
wanafunzi wameanza
kuelewa udhalilishaji
na matukio yamepungua
kwa baadhi ya shehia,”
alisema.

Naye Abdalla Saleh
Issa kutoka Jumuiya ya
maendeleo ya Vijana
(YACDES), alisema kupi-
tia utoaji wa elimu ya
stadi za maisha kwenye
jamii wamewaunganisha
vijana 15 kujishughulisha
katika shughuli za ujasiri-
amali.

Mratibu wa TAMWA
Zanzibar Ofisi ya Pemba,
Fat-hiya Mussa Said,
aliwataka wanamtandao
huo kuongeza juhudi ka-
tika kutoa elimu kwa
jamii ili kuhakikisha vi-
tendo hivyo vinatokome-
ZWa.
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BURNA BOY SIASA
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ajigeuza tembo
wanaomtukana
vichwa chini

ni dongo tosha kuelekea kwa

WANAMUZI

wa BongoFleva,

Harmonize,

bulisha ngoma yake

mpya inayoitwa ‘Jeshi’

tayari imeibua mjadala mkali
kutokana na maneno yake.

Tangu kuachiwa kwa ngoma

hiyo wiki moja sasa, b

ya mashabiki wake wanasema

Kl mkali
ameitam-

ambayo

mabosi wake wa zamani.
Ndani ya wimbo huo, Har-
monize ameimba kwa kujisifu
na kujitamba kwamba kuto-
kana na magumu aliyopitia
hatimaye amepata ushindi.
Harmonize ambaye awali
alikuwa katika lebo ya WCB,

aadhi aliamua kujiondoa na kuan-

zisha yake mwenyewe na

kuita Konde Gang na kumletea
mafanikio makubwa.

Baadhi ya mashabiki wake
wamesema ngoma hiyo ni
dongo lingine kwenda kwa
washindani wake na kwamba
ameonyesha jinsi anavyoweza
kujisimamia.

Hata hivyo, amewasuta wale
waliotamani kuona anaanguka
baada va kuwa peke yake, kwa
kuwaambia sehemu ya mashai-
ri yake “Wale walionitukana

vichwa vyao vipo kibra, siku
hizi siimbi sana wanashindana
na lbwarh.”

Kisha akajisifu kwa kujifa-
nanisha na Tembo ambaye
anapotembea mbugani hana
adui dhidi ya wanyama wing-
ine, na kama binadamu basi
sawa na jeshi kutokana na
kuhimili mapigano.
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BASI SAWA

He! Mzee Yusuph
hanaga ndevu za sineri

MFALME wa Muziki wa taarab, Mzee Yusuph, ambaye
amerudi tena jukwaani baada ya kukaa nje kwa muda wa

miaka saba, ametupa
dongo hewani baada

va kusema wanaodhani
kwamba amekwisha basi
wamepotea.

Akizungumza na EATV,
Mzee Yusuph, amesema
mashabiki bado wana
hamu naye na walikosa
burudani yake kwa muda
mrefu, hivyo kurudi
kwake kumewapa furaha
kwa sababu yeye sio
mzee mwenye ndevu za
sineri.

“Watu walisema hawa-
taki muziki kumbe wana-
taka sana, kwa hiyo bado
wanahaja na wanahitaji,
pengo langu halijazibika
na nafasi yangu ilikuwa

kubwa sana kwenye huu muziki na hicho ndicho kilikuwa
kimekosekana na kupotea lakini sasa kimerudi, hakuna
Kiapo cha maskini, kauli yangu ipo na itaendelea kuishi,
uamuzi wangu ni sahihi, mimi sio mtu mzima na sina ndevu
za sineri” amesema Mzee Yusuph.

Shetta leba ulifuata nini?

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva,

Shetta, amefunguka kwa

kueleza ameshuhudia ushujaa wa mwanamke pale alipoba-
hatika kuingia leba kush-
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uhudia mtoto wake wa pili
akizaliwa.

Amesema akiwa katika
chumba hicho, alishuhudia
tabu alizopitia mkewe mama
Qaylah na hapo aliamini
hakuna mwanamke mdhaifu,
bali wana ujasiri wa hali ya
juu.

Shetta amesema wanawake
ni watu ambao wanatakiwa
kuheshimiwa sana kwa
sababu ya kitendo cha kulea.

“Nilimuona mke wangu
Mama Qaylah wakati yupo
leba anajifungua mtoto wetu
wa pili, nafikiri wanawake ni
watu ambao tunatakiwa tu-
waheshimu sana, kwa sababu
kitendo cha kubeba ujauzito
miezi 9, ile hali ya kujifungua
inakuaga ni nusu kifo na kazi
kubwa “ ameeleza Shetta.

RAPA mkongwe ambaye bado
anafanya vizuri, Mr Blue, ame-
kumbuka jinsi alivyochanganyiki-
wa kutokana na kupitia magumu
baada ya kifo cha mama yake.

Tatu Katatuta Dunia Kigeugeu

Na Adam Fungamwango

SIKU zote dunia haitabiriki. Leo
unaweza kuwa hivi kesho vile.
Unaweza ukawa meneja, kesho
ukatimuliwa ukaishia kuhangaika
na njia.

Kuna mwanamuziki mmoja
mwanamama kutoka Congo
DR anaitwa Lady Issa, aliimba
wimbo mmoja unaoitwa ‘Dunia’,
ambao baadhi ya maneno yake
yanaelezea jinsi maisha yana-
vyogeuka.

Hebu ipitie filamu hii inaitwa
‘Katakuta’ ambayo inaweza kuku-
weka wazi na kuelewa binadamu

walivyo na jinsi dunia inavy-
owaumbua.

Walioigiza ni Medebe Lidai,
Muhogo Mchungu, na wengineo
wengi. Inaanza kwa kuonyesha
kuwa Muhogo Mchungu anaishi
na mkewe, pamoja na binti yao
Tatu. Maisha yao hayakuwa ma-
zuri. Mke wa Muhogo Mchungu
yeye maisha yake alikuwa an-
amkuwadia binti yake Tatu kwa
wanaume.

Tatu ni binti aliyeumbika hasa,

lakini tabia yake haikuwa nzuri.
Nyumbani hapo wana mpangaji
wao wa Kike Zubeda.

Yeye alikuwa mpangaji

mwenye heshima na nidhamu,
Kiasi kwamba hata kama Tatu na
mama yake wakikosa kumpikia
chakula Muhogo Mchungu, basi
yeye atampelekea.

Vitendo cha Tatu na mama
yake vilikuwa havimpendezi
kabisa mzee huyo.

Kwenye nyumba hiyo anakuja
kupanga mpangaji mmoja Bonge
Mzito. Ni mfanyabiashara wa
chips. Tatu na mama yake wa-
nachukua fursa hiyo kumchuna.
Mipango inafanywa ili Tatu
ajipitishepitishe kwa Bonge. Mi-
pango inafanikiwa. Bonge na Tatu
sasa Wanakuwa wapenzi. Tatu
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Mr Blue amesema sasa hivi

anajiona mpweke kama nyani
mzee, Kwa sababu mama yake na
ndugu zake wengi wametangulia
mbele yaki akiwamo baba yake.

na mama yake sasa hata kupika
hawapiki, ni mwendo wa chips
kwa kwenda mbele.

Mbaya zaidi, Tatu na mama
yake wakafanya mpango ili
ajifanye ana mimba, wapate
kutumia pesa zake vizuri.

Bonge anashtuliwa na baadhi
ya majirani kuwa mpenzi wake
hana mimba, ila anaigiza tu.

Anaamua kumpeleka mpenzi
wake hospitali ili akahakikishe.
Mchezo unachezwa, mama mtu
anamfuta mama mjamzito na
kumhonga pesa, akachukua haja
ndogo yake ikapelekwa hospitali
kwa madai kuwa ile ndiyo ya

Mr Blue akumbuka ukiwa

Hata hivyo, msanii huyo
amesema mtu pekee anayem-
fariji ni mkewe Wahda, akisema
anampenda sana kwa sababu
amemvumilia mengi.

Tatu. Hospitali wanathibitisha
kuwa Tatu ni mjamzito baada ya
kuletewa sampo ya haja ndogo.

Siku zinakwenda hakuna dalili
yoyote si ya kujifungua tu, bali
hata mimba kukua.

Bonge Mtata, alianza kuchoka
na mambo ya Tatu na mama
yake. Akakumbuka maneno ya
wenzake kuwa wanachofanya
ni kumlia pesa zake na kumfilisi
biashara yake.

Hatimaye anagudua kuwa
alikuwa anadanganywa, hivyo
anavunja uhusiano wa kimapenzi
na Tatu.

Bonge anaanzisha uhusiano na
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MSANII wa vichekesho, Ebitoke,
amefunguka kwa kusema anamchukia
Gigy Money kutokana na tabia yake ya

kuropoka ovyo.

Ebitoke amesema kamwe hawezi
kumkubali Gigy Money kwani aliwahi
kumsikia akimuongelea kwenye ma-
hojiano jambo ambalo hakupendezwa

nalo.

Zubeda na kutaka kumuoa kabisa
mpangaji ambaye alikuwa hap-
endwi na Tatu na mama yake, ila
mzee Muhogo Mchungu tu.

Zubeda anapata ushauri kutoka
kwa mzee Muhogo Mchungu, na
majirani kuwa aolewe tu.

Harusi kubwa na ya kufana
inafanyika kati ya Zubeda na
Bonge Mtata.

Wote walifurahi, kasoro Tatu
na mama yake ambao ha-
wakuhudhuria harusi hiyo badala
yake walikaa pembeni wakiwa
wamenuna na kufura kwa hasira
kama kobra aliyekanyagwa mki-
ani.

EbitolelUnalitafuta

“Nikiongelea kuhusu Gigy Money
na Nandy kwanza mimi simkubali
Gigy halafu huwezi ukamfananisha
na Nandy, yeye anaropoka kila kitu
hawezi kuweka siri, nimewahi kumsikia

anaropoka kuhusu mimi na ‘ameniblock’

tangu naanza kujulikana mwaka 2016,
simuogopi na hata moto aliokuwa nao
na mimi nauweza" amesema Ebitoke.

MID
WEEK
: MOVIE
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Jumatanc saa 3:20 Usikv

Na Adam Fungamwango

DUNIA inaenda kasi sana. Leo
unaweza kukuta watu wanafan-
va hivi, lakini kesho wakabadili-
ka na kufanya vile. Ndiyo maana
kwa sasa usikariri maisha.

Kila kukicha kila kitu kinabadi-
lika. Hata misemo nayo inabadi-
lika. Hapo nyuma kidogo kuliku-
wa na misemo kama ‘mabaharia’
na mingine mingi.

Hivi sasa kuna misemo min-
gine kabisa. Ingawa ukiisikiliza
si mipya, lakini sababu kubwa
va ‘kutrendi’ ni kusemwa au
kutolewa na watu maarufu
kama vile wanamuziki, wasanii,
wanamichezo, waigizaji na watu
wengine ambao wanaushawishi
kwenye jamii.

Leo tunawaletea misemo
kadhaa ambayo ‘ilitrendi’ huko
nyuma na hii ya sasa, pamoja na
watu maarufu walioitambulisha
au kuitunga misemo hiyo.

MU’ NA MABINTI DAMU DAMU-
MWANA FA

Mwanzoni mwa miaka ya
2000, msanii wa muziki kKizazi
kipya, Mwana FA, alitoa ngoma
aliyoiita ‘Mi na Mabinti Damu
Damu.” Ni ngoma iliyopendwa na
kutoa msemo huo hasa kwa vi-
jana ambao wanaonekana kuwa
hawajatulia, wenye kupenda
mademu wengi wakaitwa ‘wao
na mabinti damudamu.’

HABARI NDIYO HIYO-MWANA
FA

Naweza kusema kuwa hapa
Tanzania hakuna msanii ambaye
ametengeneza misemo mingi
‘iliyotrendi’ kama Mwana FA.
Huyu unaweza kumwita ni baba
wa misemo ya Kibongo.

Alitoa ngoma iitwayo ‘Habari
Ndiyo Hiyo'. Jina la ngoma hii
nalo likawa msemo ‘uliotrendi’
sana Bongo. Mtu alimwambia
mtu Kitu akashangaa, au akimpa-
sha ukweli atamwambia ‘habari
ndiyo hiyo.

UNANITEGA?- MWANA FA

[likuwa ni katikati ya miaka ya
2000, Mwana FA kama kawaida
yake akatoa ngoma nyingine
akaiita ‘Unanitega?’ ‘Mbona

Usinifokee, Ni yeye
misemo ‘iliyotrendi’

miguu iko wazi unanitega? (aa-
aaa), kifua kiko wazi unanipen-
da? (hebu huko).

Msemo huu nao ulitawala sana
hasa kwa vijana kwenda kwa
wasichana ambao walionekana
kuvaa nguo zisizo na stara wa-
napopita mbele yao.

BADO NIPO NIPO KWANZA-
MWANA FA

Mwana FA bado anendelea
kutamba hapa, kwani hakuishia
hapo, alionyesha kuwa yeye
ni mfalme wa misemo, akaja
na ngoma ya ‘Bado Nipo Nipo
Kwanza' unaomzungumzia
Kijana ambaye bado hataki kuoa
kutokana na dosari kadhaa ana-
zoziona kwa baadhi ya wanan-
doa. Sasa ikawa kijana ambao
hawajaoa wakaanza kuitwa
majina hayo.

INGEKUWA VIPI?-MWANA FA

Unakumbuka ule msemo wa
‘ingekuwa vipi?'. Hii ilitokana
na ngoma ya Mwana FA alioiita
‘Ingekuwa Vipi?'.

AHSANTENI KWA KUJA-MWA-
NAFA

Msemo huu nao ‘ulitrendi’
miaka si mingi iliyopita kutokana
na Mwana FA kutoa ngoma moja
alioiita ‘Ahsanteni Kwa Kuja'.

Unan'taka Kwio-Meja Kunta

Msanii wa Singeni, Meja Kunta,
yeye alikuja na msemo ambao
kwa sasa ‘unatrendi’ sana hasa
kwa akinadada wa ‘unamtaka
kwio, unahela kwio, kwio hiyo
kwio'. Hii ilitokana na ngoma
yake ya ‘Wanga'.

USINIFOKEE-BABA LEVO

Msanii Baba Levo naye hivi
karibuni ametoa msemo wake
ambao unatamba mitaani na
kwenye mitandao wa Kijamii
usemao ‘Usinifokee'.

NI YEYE-TID

Ni msanii mkongwe ambaye
ni mwanzilishi wa msemo wa
‘Ni Yeye'. Hivi karibuni ameone-
kana akilalamika kuwa ame-
chukuliwa msemo wake na watu
wanautumia bila yeye kupata
chochote.



SHINDANO l|a Big Brother Nigeria
2020, limeanza rasmi na baadhi

ya washiriki wanaonyesha kuwa
moto mkali.

Lucy na Erica ni miongoni
mwa washirki wanaowavutia
watazamaji kutokana na vituko
vyao. Wiki hii wakiwa wamekaa
kwenye korido wakiwa na 0zo,
walifanya umbea kwa kueleza
mmoja wao anahitaji kuwa karibu
kimapenzi na Kiddwaya.

Lucy ndiye aliyekuwa wa
kwanza kusema anakuwa mbali na
uhusiano wa kimapenzi ndani ya
nyumba hiyo.

-

Arnold waambie
wanaolilia penzi

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Arnold Olatunde, amewakum-
busha vijana kwamba ni rahisi
kuanguka kimapenzi kama akili
na matamanio hayatadhibitiwa.

Akizungumza katika kipindi
cha Tv kinachozungumzia map-
enzi, Mwigizaji huyo alisema
kuanguka penzi ni rahisi ku-
liko kulijenga, hivyo inahitaji
uwekezaji mkubwa wa kiakili
kwa watu wanaopendana.

“Ni rahisi kuanguka kwa penzi
kwa wakati huu wa sasa, lakini
kubaki ni jambo lingine kwa
sababu penzi ni suala la asili,
hata mimi huu ni muda wa Kuji-
funza,” amesema.

Prince Harry,
Meghan wanunua
hekalu lao

MWANAMFALME Harry na
mkewe Meghan Markle, imeele-
zwa tayari wamenunua jumba la
kifahari kwa ajili ya makazi yao
mapya.

Kulingana na mtandao wa
pageSix, jumba hilo la kifahari
lipo eneo la Montecito, California
Marekani.

Taarifa hizo zinaeleza nyumba
hiyo ina Kila kitu ndani ikiwamo
vyumba 16 vya kulala, bustani
iliyopambwa kwa maua na miti
ya mizaituni, uwanja wa tenis,
mgahawa maalum, chumba cha
michezo kwa watoto na bwawa la
kuogolea.

Favour kumbe

JUMAMOSI AGOSTI 15, 2020

Burna Boy siasa
zitakuponza

STAA wa muziki wa Afro-pop,
Burna Boy, ameibua mjadala
mkali baada ya kueleza ana-
chokiamini kuhusu wazo la
Afrika kuwa moja kimtazamo.

Akizungumzia mtazamo wake,
Burna Boy, amesema yeye ni
mfuasi mkubwa wa aliyekuwa
kiongozi wa Libya, Muammar
Gaddafi, ambaye aliamini kuun-
gana kwa nchi za Kiafrika ndio
njia pekee ya kujikomboa na
ubeberu,

“Yote ni ujinga, Muammar
Gaddafi, amesema umoja wetu
ni ukombozi wetu, mimi naamini
hivyo kwa sababu ni njia bora
na inaweza kutusukuma kwenye
uso wetu,” amesema

kidume bhana!

MWANAMUZIKI mkali wa Ni-
geria, Chinedu Okoli, maarufu
kama Flavour, imeelezwa anaon-
goza kwa kujihusisha kimapenzi
na wanawake warembo.

Kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanywa, umebaini kwamba,
Flavour ambaye hivi karibuni
ameripotiwa kufunga ndoa
na mpenzi wake wa zamani,
alikuwa na uwezo wa kuchagua
warembo.

Baadhi ya warembo hao ali-
otoka nao kimapenzi ni Beverly
Ukegbu, Anna Banner, Sandra
Okagbue, Juliet Oluchi Ehiemere,
Chidinma Ekile na Onyinye
Onungwa.
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Corona inavyoacha somo Kinamama
kujikinga na magonjwa ya milipuko

Na Jenifer Gilla

AKATI serikali im-

etangaza kupungua

kwa maambukizi ya

virusi vya Corona,
bado wananchi wanahimizwa
kuendelea kuchukua hatua mbal-
imbali ili kujikinga na ugonjwa
huo.

Baadhi ya hatua zinazopende-
kezwa ni kunawa mikono kila
mara, kujisafisha kwa kutumia vi-
takasa mikono, kuvaa barakoa na
kujiepusha na mikusanyiko isiyo
ya lazima.

Valentina Kasian (45), mkazi
ambaye ni mchuuzi wa matunda
eneo la Tabata kwa Sesi, ni mion-
goni mwa watu wanaokiri kujisa-
hau kujikinga dhidi ya virusi vya
corona.

Akizungumza na mwandishi
wa makala hii, Valentina ambaye
hutumia saa 12 akiwa kwenye shu-
ghuli zake za biashara, amesema
kwa sasa tahadhari kwake si jam-
bo la muhimu kwa kuwa ugonjwa
umekwisha .

Kutokana na biashara yake am-
bayo inambidi kutembea mitaani,
hatari ya kuambukizwa inakuwa
kubwa.

“Natumia kama masaa matatu
hivi, kuzungukia nyumba zote za
maeneo haya ya kwa sesi kuuza
mtunda, kisha narudi nyumbani
kuhudumia familia”, anasema.

Mama huyo mwenye watoto
wawili anakiri kuwa umakini wa
kujikinga na maambukizi ya vi-
rusi vya corona kwenye baadhi ya
maeneo kama ndani ya daladala
na sokoni umepungua.

Anasema imefikia wakati utao-
na mtu mmoja au watu wawili
pekee ndio wanaonekana kuvaa
barakoa, jambo ambalo ni hatari.

“Sokoni nako ni hivyo hivyo,
ile taharuki ya ugonjwa imepotea
kabisa, soko zima unaweza kuona
mtu mmoja ndio amevaa barakoa,
hata mimi pia sizingatii kwa kwe-

Wanawake wakiendelea na biasahara zao katika moja ya masoko nchini. PICHA: MTANDAO

li”.anasema

Mama huyu ni mmoja kati ya
asilimia zaidi ya 80 ya wanawake
wanaotajwa na Shirika la kazi Du-
niani (ILO) katika utafiti wa mwaka
2006 ambao wanafanya kazi zao
katika maeneo yenye mikusanyiko
ya watu.

Kutokana na takwimu hiyo, wa-
nawake hao wanaonekana kuwa
hatarini kupata maambukizi ya
ugonjwa wa Corona na kuathiri
shughuli zao za kiuchumi.

Amina Ramadhani, mfanyabi-
ashara wa mbogamboga anaye-
tembeza mtaani, anakiri kuwa ana
muda mrefu hajafuata tahadhari
ya kujikinga virusi vya corona.

Anaeleza kwamba hana haja ya
kuvaa barakoa anapokuwa katika
shughuli zake kwa sasa kwa kuwa
dalili zinaonyesha umepungua.

“Kwa kweli sijazingatia, hata un-

Afrika yenye
idadi ya
watu 1,311,075,
278 ina jumla 500k
va maambukizi
916 644
na vifo 17 557

250k

Kenya

inaongoza kwanchi za Afrika na

Mashariki ikivwa na idadi ya

maambukizi 28104 na wifo 456, i
ikifuatiwa na Rwanda yenye o
maambukizi 2189, Uganda 1332, v
sudan kusini 2 476, Tanzania
509 na Burundi 410
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Nchi zinazoongoza kwa maambukizi

Mambo ya kuzingatia kujikinga na COVID-19
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‘Vaa barakoa unapokuwa
kowenye mikusanyike va
watls

Fuatilia taarifa
kwenye wyombo vya
habari

Imeandaliwa na Jenifer Gilla

avyoniona hapa sina hata bara-
koa ingawa kwa wakati mwing-
ine naogopa kama ugonjwa
huu ukirudi tena naweza kuam-
bukiza hata watoto nyumbani
na kushindwa kufanya shughuli
zangu,” anasema Amina

Amina anatamani uhama-
sishaji urudi kama ilivyokuwa
mwanzo ili watu waendelee
kujikinga.

Vilevile vitendo vya kutokuwa
makini kwa kuzingatia maagizo
yanayotolewa kwa baadhi ya
wanawake, inaelezwa kuwa ni
moja kati ya vitu vinavyoweka
hatari ya kusambaa kwa kasi kwa
corona.

“Sisi wanawake hatuuzingatii
kabisa, unajua ni mtu wa kwen-
da kwenye mikusanyiko ya watu,
kwa nini usichukue tahadhari”
anaongeza kusema.

Kisha anaendelea “Mimi ni
mama wa familia, ninapoam-
bukizwa ugonjwa huu inamaana
nitaambukiza familia yangu
yote nyumbani kwa kuwa dalili
zake hazijitokezi hapo hapo un-
apoambukizwa,” anasema

Kwa upande wa Bertha Phili-
mon, mmiliki wa duka la nguo
Kariakoo, anasisitiza wanawake
kuendelea kuchukua tahadhari
kwa sababu wao ndio walezi wa
familia.

‘Kwa mfano mimi mtu haingii
dukani kwangu bila ya kuvaa
barakoa na kunawa mikono, kwa
sababu ugonjwa huu upo, tuna-
paswa tuishi nao kwa kuchukua
tahadhari.” Anasema Betha.

Kipato cha Betha katika duka
lake ni kati ya Sh. 300,000 hadi
500,000 kwa siku kwa sasa,
nusu ya mapato yamepungua
tangu kutangazwa kwa ugonjwa
wa corona.

ATHARI UCHUMI

Mkurugenzi wa Taasisi ya Binti
makini, Janeth Makini, anaelezea
athari za Covid-19 kwa wanawake
kuwa ni nyingi lakini kubwa ni
kushuka kwa uchumi kutokana ku-
dorora kwa biashara.

“Wanawake wajasiriamali wengi
kwa sasa wamedhoofika kiuchumi,
wengine wameshindwa kurudisha
marejesho ya mikopo na hata ku-
peleka watoto shule, na kuna ambao
wamelazimika kuuza vitu vyao vya
ndani ili kusimamisha tena biashara
7ao ,”anasema Janeth.

Kwa mujibu wa mwanaharakati
huyy, wakulima vijii
rona imewatafuna, akitolea mfano
wa wakulima mkoani Lindi, ambao
wamelazimika kuuza zao la korosho
kwa Sh. 800 Badala ya bei elekezi ya
Sh.3000 kutokana kukosa wateja.

ELIMU YAENDELEZWA

FORUM CC ni Taasisi inayojishu-
ghulisha na kutoa elimu mbalimbali
ikiwemo athari za Mabadiliko ya
tabianchina wanawake(FORUMCC),
kwa kushirikiana Umoja wa Ulaya
(EU), inaendelea kuhamashisha
wanawake kuendeleza tabia njema
ilizojifunza kutokana na ugonjwa
wa Covid-19.

“Tumeona ni vizuri kuendeleza
tabia njema tulizojifunza kutokana
na ugojwa wa corona kama vile
kunawa mikono,kuvaa barakoa un-
apokwenda kwenye sehemu yenye
mikusanyiko mikubwa ya watu na
pia kutunza mazingira ili kuchukua
tahadhari ya magonjwa yanayoam-
bukiza kama corona” alisema Sara
Pima, Ofisa Mradi wa ForumCC

COVID-19 VS MAFUA YA HATARI

Akiongelewa tofauti ya ugonjwa
na Covid-19 na homa ya kawaida,
Dk. Neelum Ismail kutoka hospi-
tali ya Agakhan, anasema kuwa
magojwa haya hutokana na virusi
tofauti.

Kwa mujibu wa Daktari huyo
wa familia, Covid-19 hutokana na
virusi vya corona na huambukiza
kwa kasi kuliko kirusi cha mafua
kiitwacho influenza.

Vilevile huathiri mfumo wa
upumuaji wa mwanadamu na
huweza kuibua maradhi mengine
kama vile homa ya mapafu na figo
kushindwa kufanya kazi.

HALI ILIVYOKUWA

Mnamo Machi 16, 2020, Tanza-
nia ilitangaza mgonjwa wake wa
kwanza wa virusi vya Covidl9 na
Machi 17, Waziri Mkuu wa Tanza-
nia, Kassim Majaliwa alitangaza
kufunga shule zote kuanzia za
awali hadi vyuo vikuu.

Pia serikali ilizuia mikusanyiko
yote na kuzuia safari za kimataifa
zisizo na ulazima  ili kuzuia
maambukizi ya ugonjwa wa Cov-
id -19 nchini.

Pia alitangaza kutolewa Sh. mil-
ioni 500 kati ya Sh. bilioni moja
zilizokuwa zimetengwa kwa ajili
ya Mbio za Mwenge wa Uhuru ili
zisaidie katika kukabiliana na jan-
ga hili.

HATUA KUDHIBITI COVID-19

Jitihada zilizofanywa na Rais
John Magufuli, zilisababisha ku-
wepo na umakini katika kutoa
elimu kwa umma kuhusu mlipuko
wa ugonjwa wa corona, dalili zake
pamoja na jinsi ya kuepuka maam-
bukizi.

Jamii ilielimishwa umuhimu wa
kunawa mikono kwa maji tiririka
mara kwa mara,kutumia vitakasa
mikono, kuvaa barakoa na kue-
puka msongamano kwa kuzinga-
tia umbali baina ya mtu mmoja na
mwingine.

MITISHAMBA KUTUMIKA

Katika harakati za kujikinga na
ugonjwa corona kulienea imani
kuwa mchanganyiko wa baadhi ya
mitishamba ‘nyungu’ kuwa na uw-
ezo wa kuua vimelea vya ugonjwa
wa corona pale mtu anapojifukiza.

Moja na dawa zilizouzwa ni
NIMRCAF iliyotengenezwa na
Taasisi ya Taifa ya utafiti wa ma-
gonjwa ya binadamu-NIMR.

SHUGHULI KUFUNGULIWA

Mwezi Mei mwaka huu, Serikali
ilitangaza shughuli za kawaida za
kijamii, kiuchumi ziendelee kama
kawaida hali iliyopelekea kufun-
guliwa kwa shule za msingi, se-
kondari na vyuo.
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MAKALA

SHAKUNTALA DEVI

Nesabu
Mmu kam

Na Mwandishi wetu

AIJAWAHI kutokea! Ndi-

vyo wasomi wengi duni-

ani wanavyomuongelea

Shakuntala Devi, mwa-
namke ambaye anatajwa kuwa ni
kiumbe mwenye uwezo mkubwa
wa kufanya hesabu kwa kutumia
ubongo wake kuliko binadamu
yoyote.

Shakuntala ambaye sasa ni
marehemu alikuwa na uwezo wa
kufanya hesabu sekunde kadhaa
hali iliowafanya watu kumuita jina
la ‘Kompyuta'.

Kipaji chake cha ajabu kilim-
fanya kushinda tuzo ya Guiness
katika nafasi ya rekodi ya dunia
kama mtu maarufu aliesafiri duni-
ani kutoa majibu ya hesabu.

Kutokana na umaarufu wake,
mwanamke huyo mzaliwa wa
India, alipata mialiko mbalim-
bali vyuo vikuu maarufu duniani,
kumbi za filamu, vituo vya radio
na runinga.

Mwanamke huyu aliefariki
mwaka 2013 akiwa na umri wa
miaka 83.

Katika kumuenzi kumetengen-
ezwa filamu ya maisha yake iliyo-
tolewa hivi karibuni katika ukum-
bi wa Amazon.

Mwigizaji wa filamu kutoka
Hollywood, Vidya Balan, alimtaja
kama msichana kutoka mji mdogo
wa India aliyeushangaza ulim-
wengt.

“Hakuwa na elimu, lakini ali-
kuwa na kipaji cha kutatua hes-
abu ngumu zaidi kwa kutumia
ubongo wake kwa kasi ya kush-
angaza. Alikuwa na kasi kama ya
kompyuta”,Balan ameiambia BBC.

Mwigizaji huyo alijifunza masu-
ala mengi kupitia kanda ya video
kutoka Canada ambayo inamuo-
nyesha Devi akiliuliza jopo iwapo
linataka kupatiwa majibu kuanzia
kushoto kwenda kulia au kutoka

Katika utafiti

wa mwaka 1990,
Authur R Jensen,
mtafiti wa inteli-
jensia ya binad-
amu katika chuo
kikuu cha Califor-
nia ,USA, alimtaja
mwana mama
huyo kuwa mtu
makini, anaye-
tumia muda wake
mwingi vizuri,
mwenye tabia nje-
ma na mtu fasaha.

B\ wanamke anaye
mAtengenezewa fila

kulia kwenda kushoto.

Kanda hiyo ya video imesamba-
zwa zaidi ya mara 500,000, tangu
ilipochapishwa mwaka 2013.

MIKONO YA MUNGU

Katika mahojiano, Shakuntala
anasema kwamba alifanya hesabu
tangu alipokuwa na miaka mitatu.

Baba yake mzazi ambaye ali-
kuwa mchezaji wa sarakasi, ali-
gundua kipawa chake wakati
walipokuwa wakicheza karata na
kubaini kwamba binti yake ali-
kuwa akimshinda kwa sababu ali-

kuwa na uwezo wa kukariri karata
zake.

‘Ni zawadi kutoka kwa Mungu’,
alikuwa akisema alipoulizwa kue-
lezea kipaji chake cha ajabu.

Devi alifanya hesabu ngumu
kichwani bila kuhitaji kuandika
mahali popote.

“Hakuna hata mtu mmoja ka-
tika familia yao aliyekuwa na kipaji
chochote cha mahesabu, licha ya
kwamba baba yake alikuwa akifan-
ya mazingaombwe”, alikakaririwa
akisema wakati mmoja.

Akiwa na umri wa miaka sita

pekee, tayari alitambuliwa kama
mtoto aliependa hesabu, alio-
nyesha ujuzi wake kwa mara ya
kwanza katika hafla moja katika
mji wa Mysore, Karnataka.

UWEZO WA KIPEKEE

Mwaka 1950 , aliposhiriki kip-
indi cha televisheni cha BBC,
alitoa jibu la hesabu ambayo hai-
kuwa sawa na ile ya mwandalizi
wake.

Hata hivyo, Shakuntala ali-
fafanua kwamba kulitokana na

Kuliko kompyuta
d Shujaa Wa du

tlE

makosa ya watu waliotoa.

Wataalamu walipochunguza tena
nambari hiyo walikubaliana kuna
makosa.

Katika jambo la kushangaza,
mwaka 1977, mjini Dallas, Marekani,
mwanamke huyo aliishinda kompy-
uta aina ya Univac, mojawapo ya
kumpyuta zilizokuwa na kasi zaidi
duniani.

Na katika shindano la kuingia ka-
tika vitabu vya dunia vya Guiness ,
alishinda kwa kuzidisha nambari
mbili za nambari 13 zilizochaguliwa
kutoka maeneo tofauti na kompy-
uta mbele ya umati wa watu 1000
katika chuo cha Imperial mjini Lon-
don.

Alichukua sekunde 28 kukamili-
sha hesabu hiyo, ikiwemo muda ali-
ochukua kusoma jibu la nambari 26.

VIPAJI VINGINE

Pamoja na ubongo wake kuwa na
kasi kubwa kuhesabu, Shakunlata
alikuwa na kipaji kingine cha kuta-
biri mambo mbalimbali.

Aliandika vitabu kuhusu unajimu,
upishi, hesabu, na uhalifu.

“Yote haya yalinipatia wazo kuhu-
su maisha yake . Kile kilichonivutia
mimi ni kwamba watu huhusisha
mchekeshaji na hesabu na hubadili-
sha wazo hilo kabisa”, anasema
mwigizaji huyo ambaye amecheza
kama Shakuntala.

“Alicheza na namba, uliweza kuo-
na akifurahi ndani yake alipofanya
hesabu”, anaongeza.

Katika utafiti wa mwaka 1990, Au-
thur R Jensen , mtafiti wa intelijen-
sia ya binadamu katika chuo kikuu
cha California ,USA, alimtaja mwana
mama huyo kuwa mtu makini, anay-
etumia muda wake mwingi vizuri,
mwenye tabia njema na mtu fasaha.

Hata hivyo, inaelezwa mpaka
anafariki hakuwa na furaha kutoka-
na na ukweli kwamba kipaji chake
hakikuweza kumpatia fedha.

Katika mahojiano yake mengi
, Shakuntala alielezea kwamba
wakati akiwa mtoto, alikuwa chini
ya shinikizo kupata fedha kwa ajili
ya kusaidia familia yake.

“Nina shahada ya udaktari katika
hesabu na sijui kugawanya na tak-
wimu tatu au jinsi ya kuhesabu mra-
ba kwa mkono”. Alisikika akisema
wakati mmoja.

Hata hivyo, Balan anatumai
filamu hiyo itawaburudisha watu
wengi.

Anatumaini filamu hiyo italeta
mabadiliko jinsi watu wanavyofun-
za hesabu , kulifanya kuwa somo la
kuvutia na kuondoa hofu ambayo
watu wanayo.

Kwa msaada wa mtandao.
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Pombe yazalishwa Kisiri chuo kikuu

LUSAKA, Zambia

KATIKA hali ya kushangaza,
chuo kikuu kimoja nchini Zam-
bia, kimejikuta kikihaha kutafu-
ta ufumbuzi baada ya kugun-
dulika ndani ya majengo yake
kuna kiwanda cha kutengeneza
pombe.

Mamlaka katika mji mkuu wa

Lusaka, umesema umebaini ku-
wapo kwa kiwanda cha mvinyo
ndani ya chuo hicho ambacho
kinaendeshwa kinyume na she-
ria.

Kulingana na mtandao wa Lu-
saka Times, maofisa wa afya wal-
itoa taarifa baada ya kupokea
malalamiko kutoka uongozi wa
chuo cha Evelyn Hone, wakilala-

mika kuwapo kwa harufu mbaya
iliyokuwa ikitokea upande wa
mgahawa wa chuo..

Baada ya ufuatiliaji zaidi,
maofisa hao waligundua ki-
wanda hicho ambacho kilikuwa
na uwezo wa utengenezaji wa
mvinyo pamoja na uzalishaji wa
chupa zake.

Mmiliki wa kiwanda hicho,

alijitetea kuwa alishindwa ku-
pata kibali cha kutengeneza na
kusambaza pombe hiyo hali
iliyomlazimu kuendesha bila
usajili.

Bado haijawekwa wazi iwapo
mmiliki wa kiwanda hicho ndiye
mmiliki wa mgahawa huo pia.

BBC.

Indonesia juzi.(PICH:AFP)

Ndege va kijeshi Marekani yapigwa risasi

WASHINGTON, Marekani

SHIRIKA la Ujasusi la Mareka-
ni, limeanzisha uchunguzi baada
ya helikopta ya kijeshi karibu
itunguliwe kwa risasi kwenye
mazoezi ya kawaida katika jimbo
la Virginia.

Katika tukio hilo lililotokea
siku ya jumatatu, mtu mmoja ali-
jeruhiwa na helikopta hiyo ikala-
zimika kutua kwa dharura.

Maofisa wanasema kwamba

ndege hiyo ilikuwa inapaa um-
bali ya takriban futi 1,000 ku-
toka ardhini wakati ilipopigwa
risasi.

Tukio hilo lilitokea majira
ya mchana kilomita 16 kutoka
uwanja wa ndege wa Manassas,
kaskazini mwa Virginia.

Helikopta hiyo ilitua kwa
dharura katika uwanja wa ndege
baada ya kupigwa risasi.

Mfanyakazi wa ndege hiyo ali-
yejeruhiwa alipelekwa hospitali

na aliruhusiwa kwenda nyum-
bani.

Taarifa kutoka Jeshi la Anga,
ilisema kuwa ndege hiyo ya he-
likopta aina ya UH-IN Huey, im-
eharibika kiasi.

Helikopta  hiyo inafanya
kazi ya kusafirisha wanajeshi
waandamizi, viongozi wa kiraia
pamoja na wageni wengine wa-
heshimiwa, na wagonjwa wakati
wa dharura.

Shirika la Upelelezi la Mareka-

ni (FBI) limesema linashirikiana
na mashirika mengine ikiwemo
ofisi ya jeshi la angani inayoshu-
ghulika na uchunguzi maalum
kutathmini kile kilichotokea.
Maofisa hao walisema risasi
hiyo ilifyatuliwa na mtu ali-
yekuwa ardhini lakini bado
haifahamiki ikiwa ndege hiyo ili-
pigwa risasi kimakusudi au ajali
iliyosababishwa na ufyatukaji wa
risasi.
BBC.

Uturuki,

Iran yalaani
makubaliano
ya Israel

ANKARA, Uturuki

NCHI za Iran na Utu-
ruki zimeshutumu vikali
makubaliano yaliyofikiwa
kati ya Israel na Umoja wa
Falme za Kiarabu kurejesha
mahusiano yao ya kidiplo-
masia.

Makubaliano hayo pia
yanahusu kusitishwa kwa
mpango wa Israel, kunyakua
eneo la Wapalestina ka-
tika eneo la Ukingo wa Mto
Jordan.

Makubaliano hayo kati ya
Israel na Umoja wa Falme za
Kiarabu, ambayo yalitanga-
ZWa na Rais wa Marekani
Donald Trump juzi Alhamis,
ni ya tatu kufikiwa kati ya
Israel na taifa la Kiarabu.

Katika makubaliano hayo,
Israel imeahidi kusitisha un-
yakuaji wa ardhi ya Wapal-
estina, licha ya kuwa Waziri
Mkuu Benjamin Netanyahu
anasisitiza kuwa haina
maana ya kuacha kabisa
mipango huo.

Mataifa hayo yalisema
makubaliano hayo sawa na
usaliti kwa mapambano va
Wapalestina.

DW.

EU kuijadili
Belarus, Uturuki

BERLIN, Ujerumani

MAWAZIRI wa mambo ya
kigeni wa Umoja wa Ul-
aya (EU) wanajadili kuhusu
uwezekano wa kuiwekea
vikwazo nchi ya Belarus
na eneo la mashariki mwa
Bahari ya Mediterania.

Mkutano huo ambao una-
fanyika kwa njia ya video,
utatoa dira ya hatua gani
za haraka zichukuliwe.

MKkuu wa sera za Kigeni
wa Umoja wa Ulaya, Josep
Borrell, ameitisha mku-
tano huo maalum baada ya
kukatiza mapumziko yake
kutokana na mambo yanay-
otokea katika nchi hiyo.

Maandamano valizuka
nchini Belarus kupinga
ushindi wa Rais Alexander
Lukashenko katika uchaguzi
uliofanyika siku ya Jumapili.

Maelfu ya watu wame-
kamatwa tangu kuanza
kwa maandamano hayo.

Mataifa 27 ya Umoja wa
Ulaya yameshutumu uch-
aguzi huo kwa kusema
haukuwa huru na wa haki.

Taarifa ya pamoja ilieleza
hakuna usahihi wa hesabu
katika matokeo ya uchaguzi.

DW.
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HADITHI

- HADITHI

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

Mauajl Harusini- 25

Na Adam Fungamwango

Ni hivi Diana, mimi nilipokuo-

na tu siku ile nilikupenda

sana, lakini nilikuwa na yule

msichana mwingine, kwa hiyo
sikuwa na uwezo wa kukwambia
kuwa nakupenda. Kwanza ninge-
anzaje pale? Halafu ungekataa kwa
sababu kulikuwa na mwanamke
mwingine. Na kwa sababu nili-
kuwa nahitaji chakula kwa ajili ya
mbwa wangu, niliagiza sahani tatu
pale, halafu nikakwambia wewe
ukichukue, ukitunze na ukiletee
hapa,” alisema maneno ambayo
taratibu yalianza kumuingia Diana.

“Nia yangu namba moja ulikuwa
ni wewe na umekuja, huo mzigo
nao ni chakula cha mbwa wangu,
kwa sababu ningekwambia uje
mwenyewe tu, sidhani kama un-
gekubali.”

“Mhh haya baba umeshinda.” Di-
ana alikubali, huku nyuma ya pazia
kukiwa na siri kubwa.

Eddy aliamua kumridhisha Di-
ana kwa sababu moja tu. Kutom-
fanya awe na wasiwasi na asijiulize
maswali mengi kiasi cha kuongea
kwa watu bila kujua, hasa wahudu-
mu wenzake, kwa sababu yangem-
fikia Fikiri aliyeangusha kifuko hi-
cho cha sumu.

“Nachohitaji ni kuangalia hiki
chakula kama nina aina yoyote ile
ya sumu. Na kama ni sumu basi ni
ya aina gani. Basi ni hilo tu.” Eddy
alimtazama Mkemia Mkuu wa Seri-
kali aliyekuwa ametuna kwenye
ofisi yake.

Ilikuwa ni baada ya maongezi
ya dakika kumi hivi, Eddy alipotoa
kitambulisho na kujitambulisha
kuwa ni Afisa Usalama wa Taifa.

Denis Mataruma aliyekuwa
ameshika nyadhifa hiyo miezi sita
iliyopita, aliinua simu na kumwita
mmoja wa wafanyakazi wake.

Alipofika alimtaka kuchukua
mkoba aliokuja nao Eddy.

“Humo kuna chakula. Chakula
chenyewe ni biriani ya kuku. Kina-
chotakiwa ni kukipeleka maabara
na kutambua kama kuna chem-
bechembe yoyote ile ya kitu kina-
chohisiwa kuwa ni sumu. Na kama
itagundulika kuwa sumu, kinacho-
takiwa ni kujua ni sumu ya aina
gani. Kama hakuna vile vile jibu
linatakiwa.” Bosi aliamuru na Eddy
alipokewa mzigo huo.

“Vizuri Eddy, nadhani baada ya
siku mbili kila kitu kitajulikana na
ningependa uje wewe mwenyewe
hapa hapa uchukue majibu.”

“Na ndivyo itakavyokuwa.” Ali-
jibu.

Aljjisikia vibaya. Kitendo cha
kumsaliti Shani na kutembea na Di-
ana, kilimfanya ajione mkosaji.

Hata hivyo, kuna sauti nyingine
kichwani ilimjia ikimwambia kuwa
“Umefanya hivyo kwa ajili ya kum-

@MSAMBA
0656122770

Usinione
hivi Eddy,
mimi nime-
kuwa na
matatizo
makubwa.
Na hadi leo
bado nina
matatizo
makubwa.
Na sikuwa
na mtu
yoyote

wa kushea
naye mata-
tizo yangu.
Wewe ni
rafiki yan-
gU, naomba
tuwe pamo-
ja kwenye
furaha na
matatizo
yangu.

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

saidia mtu huyo huyo unayempenda.”

Ni kweli, asingefanya vile Diana
asingemwelewa. Kitendo cha kuchukua
chakula hotelini kwa siri, akakihifadhi
nyumbani kwake, siku ya pili akakipele-
ka, halafu asipate sababu yenye mashi-
ko, asingeeleweka.

Sababu ile aliyoitoa kuwa alimpenda
Diana ila aliogopa kumwambia kwa
sababu alikuwa na Shani, ilisababisha
dada huyo kumuamini, vinginevyo an-
gekuwa anajiuliza maswali mengi am-
bayo yasingekuwa na majibu.

Na kwa tabia ya wanawake angeanza
kuwaambia wengine ili kutoa duku-
duku moyoni, hivyo alilazimika kufanya
naye mapenzi kwa ajili ya kumuamini-
sha alichokuwa anasema.

Hii yote ni kwa ajili ya kumlinda Shani,
mwanamke aliyetokea kumpenda mno.
Alijutia nafsi yake, lakini pia hakuna na
jinsi kwa sababu aliapa kwake kuwa
atamlinda. Alikuwa ametoka kidogo ka-
zini kwenda kula chakula cha mchana.
Akiwa amesimamisha gari kabla ya ku-
toka nje, aliamua kumpigia simu.

“Nijaalie hali yako bibie, umeshinda
salama?” “Salama sijui kwako my love.”
Sauti tamu kutoka upande wa pili.

“Mimi sijambo, hofu kwako sherry,
niambie mama?

Eddy alisikia kicheko cha ghafla ku-
toka kwa Shani ambacho hakujua ni
cha nini. Kabla hata hajasema lolote,
aliulizwa.

“Hebu rudia tena, umeniitaje?”

“Sherry. Hilo ndilo lililokufurahisha?”

“Ndiyo, unajua neno hilo huwa nal-
isikia kwenye nyimbo za Kikongo, lakini
hata baadhi ya bendi za muziki wa dansi
za kiswahili.” Alijibu Shani.

“Unajua lina maana gani?”

“Najua, maana yake nilipouliza wa-
nasema ni mpenzi, ila ni aghalabu sana
sisi Wabongo kuitana sherry, ndiyo
maana nimefurahi.”

“Basi inawezekana wewe ukawa

mwanamke Mbongo wa kwanza kuitwa
sherry.” Eddy alitania Shani.

“Vipi umekula?” Shani aliuliza.

Lilikuwa ni swali dogo na lililooleka-
na halina maana, lakini lilimshtua Eddy.

Mara ya mwisho kuulizwa amekula
ilikuwa ni zaidi ya miaka 20 iliyopita,
alipoliwa mdogo.

Mama yake mzazi Juliet, ndiye ali-
kuwa anamuuliza kama amekula au
la, njaa inamuuma au la, lakini tangu
alipokuwa mtu mzima na hadi mama
yake alipofariki hakuna binadamu yoy-
ote aliyewahi kumuuliza swali hilo. Lil-
impekeka mbali sana.

Taratibu aliendelea kugundua kuwa
Shani alikuwa mtu sahihi kwake.

Kwa dunia ya sasa ni aghalabu kuku-
tana na mwanamke ambaye anakujali
kiasi kile. Mwanamke ambaye anaku-
uliza kama umekula au la.

Mwanamke ambaye anajali kila kitu
chako, badala ya kujijali mwenyewe.

Tuko kwenye dunia ambayo baadhi
ya wanawake wanapokuwa na wapenzi
wao wanachojali ni kutimiziwa matak-
wa yao na hawawajali wenzao.

Bendi ya Bima Lee iliwahi kuimba
wimbo mmoja ambayo baadhi ya ma-
neno yake ni kwamba ‘thamani ya map-
enzi ni kwa yule apendwaye, fadhila ya
wanaopenda ni mateso.

Hayo ndiyo mapenzi ya sasa yalivyo.
Lakini kwa Shani siyo. Anaonekana ni
msichana anayemjali.

“Bado.” Alijibu.

“Kwa nini?”

“Ndiyo nakwenda kula hivi sasa,
wewe vipi umekula?” Aliuliza.

“Mimi njaa ilikuwa inaniuma hadi
nimepaki gari yangu hapa sehemu,
nimeagiza chips, lakini kaniwekea pilip-
ili nyingi.” Shani alisema na kumfanya
Eddy kuangua kicheko.

“Piga kelele kwa muuzaji ‘akeee.”
Eddy alichombeza akinukuu misemo
+ ya kisasa ya akinadada ambayo hayam-

pa tabu Shani kujibu

“Weweee 0yoo 0yo0 0yo000”

Utani baina ya wapenzi wao wapya
wawili uliendelea kwa muda, kabla Eddy
hajaamua kuukatisha.

“Basi mpenzi, ngoja nishuke kwenye
gari nikale kwanza, wewe mwenzangu
hapo unakula ujue.”

“Haya sherry.”

Eddy aliendelea kuangua kicheko,
baada ya Shani naye kumwita sherry.

“Kumbe na wewe ushalipenda hilo
neno.” “Nimelipenda sana sherry.” Eddy
alikauka kwa kucheka, halafu akam-
wambia.

“Nakupenda sana Shani.”

“Ahsante sherry, nafurahi kusikia
hivyo. Unajua wewe umekuwa sehemu
kubwa sana ya furaha yangu hivi sasa.”

“Hata wewe pia umenifanya niwe na
furaha zaidi, nyumbani na hata kwenye
mishemishe zangu.

Ni hivi Shani, nakupenda sana kuliko
neno lenyewe. Na nitaendelea kukupen-
da siku zote. Sikutokukwaza na sipendi
kukuona huna furaha. Nitahakikisha
nakulinda, uwe na afya, furaha na amani
kwa sababu wewe ndiyo faraja yangu.
Eddy alisema huku akiteremka kwenye
gari na simu yake sikioni.

“Hata mimi nahitaji kukukumbatia,
kukubusu, na kukupa maneno matamu,
ulale kwenye miguu yangu, nikudekeze,
unidekeze, nipate joto lako. Ahsante
sana love, nenda kale sasa.” Tlikuwa sauti
tamu ya Shani ilisikika masikioni mwa
Eddy.

Maneno matamu, kutoka kwa msi-
chana mdogo mbichi ambaye kwa sasa
alimuona ameanza kuchamka na kuji-
amini kuliko ilivyokuwa mwanzo, yal-
imfanya Eddy kufikiria kuongeza nguvu
ya kuendelea kuwa naye kama mpenzi,
kumfahamu zaidi.

Kichwani alijua pamoja na ambo ya
mapenzi, lakini msichana huyo alikuwa
na mambo mengi kichwani yanayomta-
tiza kama alivyomwambia mwenyewe.

“Usinione hivi Eddy, mimi nimekuwa
na matatizo makubwa. Na hadi leo bado
nina matatizo makubwa. Na sikuwa na
mtu yoyote wa kushea naye matatizo
yangu. Wewe ni rafiki yangu, naomba
tuwe pamoja kwenye furaha na matatizo
yangu.” alilia Shani.

“Najua. Najua Shani. Tutakuwa wote.
Sitokuacha peke yako. Ila kuna siku
ningependa uniambie matatizo yote yal-
iyokupata huko nyuma, yaliyokuwepo
na ambayo unaona kama yatakuwa kik-
wazo kwako.” “Nitakwambia, lakini siyo
hapa. Nitakwambia sehemu maalum.
Tukiwa wawili tu.

Alikumbuka naneno hayo aliyoam-
biwa walipokuwa ABC Hotel.

Ndipo Eddy alipokumbuka kuwa jioni
ya siku hiyo ilikuwa ni siku ya kwenda
kwa Mkemia Mkuu wa Serikali ku-
chukua majibu ya vipimo vya chakula
aliachokichukua ABC Hotel, ambacho
yeye alikuwa akikitilia shaka kutokana
na kwamba mletaji wa msosi huo alioku-
wa akiletewa Shani, aliangusha kifuko
cha sumu.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine  kama  vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

LETICIA JOHN MUSESE amepotelewa
na Cheti cha elimu ya chuo alichosomea
katika chuo cha SOKOINE UNIVERSITY
OF AGRICULTURE, Alichomaliza mwaka
2019. Na chenye namba ya mtihan:
MES/E/2015/0007.

Kwa yeyote atakae kiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi, Taarifa ya
polisi; MOR/MOR/RB/572013/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA BUKOBA, KAGERA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
BUKOBA,KAGERA

MAOMBI MADOGO NA.159 YA 2020

JAMHURI YA MUUNGAND WA TANTANLA
MAHAKAMA YA WILATA
KINONDON|
SHAUR Lo MIEATHI MA 47 TA 2020

Uza, Chenye

MAOMBI MADOGO NA. 95/2020

Mooemb v s e i wa il o Th -
PASCHAL HASENTH.......cccovernenninrnnisannnnd MRUFANI (JALADA ASILIA NO.182/2013) RODMEY MUTIE MENGI aman'
RWEHUMBIZA BUBERWA oDl 1A
DHIDI YA ERICK BUBERWA WADAI
- o REGINA MENGI NA
PRISCILLA PAULO IFUNYA............ MRUFANIWA DHIDI YA K b K
VR BN s WACMBAJ W \"\"4
HENRY KAMBUGA.....ccorvrvrsrsssssssssssssnd MDAIWA U a a

KWA PRISCILLA PAULO IFUNYA
(POPOTE PALE ULIPO) KWA: HENRY KAMBUGA

POPOTE PALE ULIPO]
Unaarifiwa kuwa kesi Na.95/2020 imepangwa kutajwa ( )

tarehe 16.09.2020 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza, R.
Mtei saa 2:00 asubuhi, mahali - Bukoba Mjini.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe
mwenyewe/mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo
bila kukosa. Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri
upande mmoja na hukumu kutolewa dhidi yako.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hili leo tarehe 10.08.2020.

Kutangaza Nasi

Unaarifiwa kuwa kesi Na.159/2020 imepangwa kutajwa
tarehe 09/09/2020 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza,
R.Mtei saa 2:00 asubuhi, mahali — Bukoba Mjini.

Kwa Bei

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe y

wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhuria
Baraza litasikiliza shauri upande mmoja na hukumu kutolewa
dhidi yako.

su moombi hoya yowe yomeandkswa
aya forahe 12 Mwezl wa 10 Mwaka 2020

w0 07 Mwez! 08 Mwaka 2020

Poa Tupigie
0782253676

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hili leo tarehe 12.09.2020.
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f (Ao
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115856702
115856702

MWENYE 2
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA BUI

usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku
Tupigie

ashe

MWANGA WA JAMIT

0782253676

Wi ippmedia com

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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nyumbani kwake baada ya msimu
kumalizika.

Kauli ya Cellino ilikuja baada ya
nyota huyo wa zamani wa timu ya
Taifa ya Italia mwenye umri wa mi-
aka 30, kushindwa kutokea kwenye
mazoezi ya klabu hiyo, madai am-
bayo yalikanushwa na Balotelli kabla
ya Brescia kushuka daraja.

Cebi alibainisha kwamba jina la
Balotelli linaweza kuwa kwenye us-
ajili wa timu hiyo, lakini Yalcin hana
mpango wa kumchukua mchezaji
huyo wa zamani wa Manchester City
pale Istanbul.

Cebi, amenukuliwa na vyombo
vya habari vya Uturuki akisema:
“Sergen Yalcin hamfikirii Mario Balo-
telli kama mmoja wa washambuliaji
anaowataka. Ameniambia hivyo.

“Watendaji walianza mazun-
_.;. . gumzo ya awali na mchezaji na
kumsikiliza, lakini hilo halina
maana kwamba uhamisho wake
unaweza kutokea.”

ROME, Italia

ARIO Balotelli anaonekana

kuwa hana matumaini ya

kuhamia Besiktas baada
‘ ya Rais wa klabu hiyo, Ah-
~met Nur Cebi, kusema kwamba straika
huyo wa Italia hatakiwi na kocha, Ser-
gen Yalcin.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Uturuki
waliripotiwa kumpa ofa Balotelli, na ‘\’
nyota huyo alionekana kuelekea ka- \
tika klabu hiyo baada ya kuwa na & i
msimu mbaya kule Brescia. _\:&

Rais wa Brescia, Massimo Cel- /
lino alibainisha Mei, mwaka huu
kwamba anatarajia  Balotelli |
ataondoka katika klabu hiyo ya |

Jimenez aambiwa
andoke Wolves

LONDON, England

RAUL Jimenez ameambiwa
kuwa lazima aondoke
ndani ya klabu ya Wolves
msimu huu kwenye
dirisha la usajili ili akapate
changamoto mpya sehemu
nyingine.

Nyota huyo amekuwa
akihusishwa kuibukia ndani
va Klabu ya Liverpool
na Manchester United
ambazo zimeonyesha kuwa
zinahitaji saini yake jambo
lililomfanya mchambuzi wa
michezo Kituo cha ESPN
ambaye ni raia wa Mexico,
Sergio Dipp, kumwambia
kwamba ni muda wake wa
kupata changamoto mpya.

Jimenez amekuwa bora
ndani ya Wolves akitupia
jumla ya mabao 17 ndani

va Ligi Kuu England na 10
ndani ya Europa League
huku akitoa jumla ya pasi
10 za mabao kwenye
mashindano yote.

Raia huyo wa Mexico
mwenye umri wa miaka
29, ana nafasi ya kufanya
makubwa msimu ujao
kutokana na uwezo wake
licha ya timu yake kutolewa
na Sevilla baada ya
kufungwa bao 1-0 kwenye
michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“Ni muda wake sasa
kuondoka ndani ya
Wolves na kwenda kupata
changamoto mpya kwenye
timu kubwa, uwezo anao,
ikiwa ataondoka kwa
sasa kutampa mabadiliko
makubwa yeye mwenyewe
mbeleni.”

MUNICH, Ujerumani

PHILIPPE = Coutinho  anataka
kurudi kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land baada ya mkataba wake wa
mkopo kumalizika Bayern Mu-
nich, lakini bado anaweza kuba-
kia na klabu yake ya Barcelona,
kwa mujibu wa wakala wake, Kia
Joorabchian.

Coutinho aliondoka England
kwenda Barca mwaka 2018 akiwa
ametumia miaka mitano na Liv-
erpool, huku klabu hiyo ya Cata-
lunya ikimchukua baada ya kum-
poteza Neymar aliyekwenda Paris
Saint-Germain.

Uhamisho huo haukuwa na ma-
fanikio sana kwake, kwani msimu
wake wa kwanza pale Camp Nou
ulikuwa mbaya, ambapo alijikuta

akishutumiwa na kuzomewa
mara kadhaa na mashabiki wa
Barca.

Aliondoka na kwenda Bayern
kwa mkopo mwaka jana, huku mi-
amba hao wa Ujerumani wakiwa
na kipengele cha kumnunua kwa
euro milioni 120.

Lakini alicheza mechi 15 za Bun-
desliga mwanzoni mwa msimu
wa 201920, na ilikuja kama
mshangao wakati Ofisa Mtendaji
wa Klabu hiyo, Karl-Heinz Rum-
menigge alipothibitisha Mei,
mwaka huu kwamba kipengele
chake cha manunuzi kimemal-
izika muda wake.

Coutinho  haonekani kama
anaweza kuwa na majaliwa ya
baadaye kule Barca, huku klabu
kadhaa za Ligi Kuu ya England

zikionyesha nia ya kutaka kum-
sajili, ingawa Joorabchian amese-
ma hakuna uamuzi uliofikiwa
hadi sasa.

“Kwa wakati huu, Coutinho
anafikiria zaidi hatua inayofuata
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,” alise-
ma wakala wake akiiambia Talk-
SPORT.

“Hajapata mechi nyingi za
kucheza klabu ambayo inammi-
liki, inaweza kuwa sehemu am-
bayo atacheza.

“Na nafikiri baada ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kumalizika, na kile
kitakachotokea, tutakaa chini na
kuzungumza.

“Sijazungumza naye bado
kuhusu hilo. Lakini nafikiri Bar-
celona ndio itakuwa sehemu yake
ya kucheza.”
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Willian

asaini rasmi
miaka mi3

Arsenal

LONDON, England

Arsenal imethibitisha rasmi kumsajili
kwa uhamisho huru winga wa zamani
wa Chelsea, Mbrazil Willian ambapo
sasa atakuwa akivuta pauni 220,000
kwa wiki akiwa dimba la Emirates.
Kutua kwa Willian (32), kulithibit-
ishwa kupitia akaunti ya mtandao wa
kijamii ya Twitter ya ‘Gunners’ jana
asubuhi kwamba amesaini mkataba
wa miaka mitatu na kukabidhiwa jezi

namba 12.

Na sasa Willian anaelekeza akili yake
katika kuibebesha mataji ya Ligi Kuu
England na Ulaya akiwa na uzi wa
Arsenal baada ya kueleza Mikel Arteta
amemshawishi kujiunga na klabu hiyo.

Willian alikuwa mchezaji huru
Jumapili baada ya mkataba wake
kumalizika pale Chelsea huku
pande hizo mbili zikishindwa

kufikia muafaka.

Chelsea waliripotiwa kutaka

kumpa ofa ya mkataba wa

miaka miwili, lakini imedaiwa

kwamba Willian mwenyewe

alikuwa akitaka mkataba wa

miaka mitatu.

Mchezaji huyo hajaficha nia

yvake ya kutaka kubaki jijini

London hata kama hatakuwa

Chelsea, na Arsenal ilikuwa

ikihusihwa kuwania kumsajili
yake kabla ya kufanikisha jana,

l[jJumaa.

EUROPA

MUNICH, Ujerumani

RUNO Fernandes anaamini
kushinda taji la Ligi ya Eu-
ropa kutaisaidia Manchester
United kuwa kwenye nafasi
nzuri zaidi ya kutoa changamoto kwe-
nye Ligi Kuu ya England msimu ujao.

Fernandes alifunga bao la penalti
katika muda wa ziada kuisaidia Unit-
ed kupata ushindi wa 1-0 dhidi ya Co-
penhagen mapema wiki hii na kufuzu
nusu fainali ya Ligi ya Europa na sasa
watawakabili Sevilla Jumapili.

Kikosi hicho cha kocha, Ole Gun-
nar Solskjaer kilitolewa kwenye nusu
fainali ya Kombe la EFL na FA msimu
huu, lakini Fernandes aliyesajiliwa
Januari anaamini timu hiyo inaweza
kuwa na mafanikio makubwa baada
ya kumaliza nafasi ya tatu kweye EPL.

“Nafikiri ni muhimu sana kush-
inda kwa sababu kila mchezaji ana-
hitaji kuelewa namna gani kushinda
taji na Manchester United kulivyo

muhimu,” alisema Fernandes aki-

4
p
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g S nukuliwa na vyombo vya habari
. vya England.
e “Kwa kocha, itakuwa

muhimu na kwa wachezaji pia,
kwa sababu tumefanya kila kitu
kuhakikisha tunafika hatua hiyo.
“Nafikiri tutamaliza na taji, kwani
utakuwa mwaka mzuri kwetu na tut-
apata hamasa nzuri zaidi kwenye Ligi
Kuu ya England.”

‘Hongera Leipzig
kuitoa Atletico’

LISBON, Ureno

DIEGO Simeone hana lawama kwa
kikosi chake cha Atletico Madrid
baada ya kutolewa kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, akisisitiza timu
yake ilifanya kila kitu lakini RB
Leipzig walistahili ushindi.

Leipzig iliibuka na ushindi wa
Lisbon Alhamisi wakati Tyler Ad-
ams alipofunga la ushindi.

Joao Felix awali alisawazisha bao
la ufunguzi la Dani Olmo, lakini
Atletico walikuwa kwenye wakati
mgumu kuweza kupenya ngome
ya miamba hao wa Bundesliga.

Simeone  haraka  aliwapa

hongera Leipzig baada ya kufuzu
nusu fainali na sasa watakutana na
Paris Saint-Germain.

“Tulifanya kila kitu,” alisema
akilambia Movistar. “Tlikuwa ni
ngumu kwetu kushinda kwa saba-
bu walikuwa na kikosi chenye kasi
sana. “Umekuwa ni mwaka mrefu.
Kulikuwa na presha kubwa ya kuja
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Tulikuwa na wiki moja tu ya ma-
Z0€eZi.

“Tulishindwa kucheza kwa
namna tulivyotakiwa. Nimeipenda
Leipzig. Walikuwa na mwamko
mzuri na kiwango cha kuvutia
sana na hilo lilitugharimu sisi. Ha-
tuna cha kujitetea.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI'Y

PERSIE AIPA

LONDON, England

RSENAL lazima
wamuahidi Pierre-Emerick
Aubameyang kwamba
watasajili wachezaji

wa daraja la juu kama wanataka
kumshawishi abaki, amesema Robin
van Persie.

Mshambuliaji Aubameyang yupo
kwenye mwaka wake wa mwisho
katika mkataba wake pale kwenye
dimba la Emirates na hakuwa tayari
kuzungumzia kuhusu majaliwa yake
baada ya kushinda Kombe la FA dhidi
ya Chelsea, Agosti 2.
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® ® ® Yeye ni mchezaji wa daraja la juu, na ana-
taka azungukwe na wachezaji wa daraja...

Nahodha huyo amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kutaka kuon-
doka, lakini imeripotiwa kwamba
yupo tayari kubakia kwa mimba hao
wa London Kaskazini baada ya Mikel
Arteta kuteuliwa kuwa kocha mkuu.

Hakuna makubaliano yoy-

ote yaliyofikiwa na straika
wa zamani wa Arsenal,
Van Persie amesema klabu
lazima imshawishi Au
bameyang kwamba wataki
jenga kikosi chenye uw-
ezo wa kutoa changamoto
kwenye Ligi Kuu na Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Van Persie ameiambia Stats Per-
form News: “Arsenal wangependa
yeye abakie, bado hajaja na uamuzi
wake. Aliulizwa swali baada ya
kushinda FA na hakuweza kujibu,
hivyo sijui.

“Sijui nini anachofikiria, sijui Ar-
senal wamempa ofa gani na sizun-
gumzii kuhusu fedha, nazungum-
zia kuhusu wachezaji kwa sababu
wachezaji wanamtaka yeye kucheza
na wale wa daraja la juu.

“Yeye ni mchezaji wa daraja la juu,
na anataka azungukwe na wachezaji
wa daraja la juu kabisa.”

LIVER HAIPOI KWA ALCANTARA

LIVERPOOL wamewasiliana na miamba wa Ujerumani,
Bayern Munich kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati wa
Hispania, Thiago Alcantara mwenye umri wa miaka 29.
(Bild)

PARTEY LULU ARSENAL, JUVE

ARSENAL wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Ju-
ventus katika mbio za kumsaka kiungo wa kati wa Ghana
na Atletico Madrid, Thomas Partey, 27. (Gazzetta Dello
Sport, via Mail)

SANCHO HAONDOKI DORTMUND

MKUU wa soka wa Borussia Dortmund, Sebastian Kehl,
amethibitisha kuwa mshambuliaji wa England, Jadon
Sancho (20), atasalia katika klabu hiyo licha ya kwamba
ananyatiwa na Manchester United. (MEN)

UTD YAJITOSA KWA CHILWELL

MANCHESTER United wapo kwenye mbio moja na
Chelsea katika kinyang’anyiro cha kuwania kumsajili beki
wa kushoto wa Leicester City na England, Ben Chilwell
mwenye umri wa miaka 23. (Mirror)

OBLAK KUAMUA ATLETICO

GOLIKIPA wa Atletico Madrid na Slovenia, Jan Oblak,
mwenye umri wa miaka 27, anatarajiwa kufanya uamuzi
kuhusiana na hatima yake katika klabu hiyo, huku Chel-
sea wakiwa wanamtaka. (AS)

ARSENAL, WILLIAN WAMALIZANA

KLABU ya Arsenal itatangaza usajili wa kiungo wa
kimataifa wa Brazil, Willian, 32, kwa mkataba wa miaka
mitatu wikendi hii baada ya mkataba wa mshambulaji
huyo kumalizika pale Chelsea. (Telegraph)

MAGNO AKATALIWA LIVER

KLABU ya Liverpool haina mpango wa kumsajili
mshambuliaji wa Vasco da Gama, Talles Magno, licha ya
tetesi zinazomhusisha kiungo huyo wa miaka 18- kuha-
mia Anfield. (Standard)

SMALLING SOKONI UNITED

MANCHESTER United inataka pauni milioni 20 kutoka
kwa Roma ambayo inataka kumsajili beki wake, Chris
Smalling mwenye umri wa miaka 30, ambaye yuko tayari
kupunguziwa mshahara ili kujiunga na klabu hiyo inay-
oshiriki Ligi Kuu ya Italia. (Sun)

PIRLO AMKATAA HIGUAIN

KOCHA mpya wa Juventus, Andrea Pirlo, amemfa-
hamisha mshambuliaji wa Argentina Gonzalo Higuain,32,
na kiungo wa kati wa Ujerumani, Sami Khedira mwe-
nye umri wa miaka 33, kwamba wapo huru kuondoka
klabuni hapo msimu huu wa majira ya joto. (Goal)

DYBALA NJIA NYEUPE EPL

MANCHESTER United na Tottenham Hotspur huenda
wakapewa nafasi nyingine ya kumsajili mshambuliaji wa
Argentina, Paulo Dybala, 26, kutoka Juventus msimu huu
wa majira ya joto. (Mirror)

SACHO ANOGEWA DORTMUND

JADON Sancho anayelengwa na Manchester United
“anafurahia sana” kucheza na kuelekeza timu ya kikosi
“maalum’cha Borussia Dortmund. (Bild)
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Azam FC yaja ha
Azam Festival

Na Saada Akida

MAANDALIZI ya Ligi Kuu Bara ya-
mezidi kupamba moto na wakati
huu, uongozi wa Azam FC umeweka
wazi kuwa Agosti 23, mwaka huu
watatambulisha jezi mpya pamoja na
wachezaji wote watakaocheza msimu
wa 2020/21 wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Makao Makuu ya Azam FC, Ofisa
Habari wa timu hiyo, Thabiti Zakaria
‘Zaka Zakazi', alisema utambulisho
huo wa wachezaji wapya waliosajil-
iwa pamoja na wale waliobaki ndani
va kikosi cha timu hiyo utafanyika
katika kilele cha Tamasha lao la Wiki
ya Chamazi (Azam Festival).

Alisema katika kilele cha tamasha
hilo watakuwa na mechi ya kirafiki
ya kimataifa ambayo kwa sasa wapo
katika mchakato kuzungumza na timu
kutoka nje ya Tanzania.

“Agosti 23 tutatambulisha
wachezaji wetu na jezi za msimu
mpya kwa kucheza mechi ya kirafiki
ya kimataifa, timu bado tupo katika
mchakato na mazungumzo na baadhi
ya timu kutoka nje, siku hiyo tutaka-
milisha utaratibu wetu wa usajili,”
alisema Zakazi huku akiongeza kuwa
uzinduzi rasmi wa tamasha hilo ni
Jumapili ya wiki hii kwa kuandaa
timu za mpira wa miguu pamoja na
klabu ya Jogging baada ya kufanya
mazungumzo na serikali ya mitaa ya
Chamazi na Mbande.

Yanga Princess
vaingia sokoni

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga Princess, Edna
Lema amesema atafanya usajili makini
wa kuboresha kikosi chake ili kuhakiki-
sha msimu ujao wanakuwa vizuri na
kuingia katika ushindani mkubwa wa
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Edna alisema ameona
upungufu ya kikosi chake msimu huu

na sasa anahitaji

kukiboresha kwa
kukifanyia kazi
katika dirisha hili
kubwa la usajili.
Alisema kuna
nafasi nyingi
ambazo ana-
takiwa kubore-
sha ikiwamo ya
washambuliaji
kwa kutafuta
straika anayeona
goli ili kuwasaidia kwa msimu ujao.

“Upungufu wetu umesababisha msimu
huu kutofikia malengo, hatutaki makosa
hayo vajirudie tunatumia vizuri dirisha
kubwa la usajili kuleta watu watakaosa-
idia timu yetu kwa msimu ujao,” alisema

Yanga Princess imemaliza msimu wa
2019/20 ikiwa nafasi ya tano kwenye
ligi hiyo iliyoshirikisha timu 12 huku
Simba Queens ikitwaa ubingwa wakati
JKT Queens ikishika nafasi ya pili na
Alliance Girls ikimaliza ya tatu.

YANGA

Na Faustine Feliciane

ONGOZI wa klabu ya Yanga
umesema watazindua Wiki
ya Wananchi (Yanga) Agosti

badala ya Agosti 15, kama ilivyotangazwa
awali.

Awali Yanga walipanga kuz-
indua wiki hiyo Agosti 15
sasa wameamua kusogeza
mbele kwa wiki moja kuto-
kana na mambo mbalimbali
kuingiliana.

Makamu Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Fredrick Mwakalebela, jana aliweka wazi

DODOMA

doma ratiba zitaendelea kama zilivyo-
pangwa na kilele chake kitafanyika Dar
es Salaam.

Alisema katika wiki hiyo masuala
mbalimbali ya kijamii yatafanyika yaki-
wahusisha mashabiki, wanachama, vion-
gozi na wachezaji wa klabu hiyo.

“Tutazindua Wiki ya Wananchi jijini
Dodoma, awali ilikuwa tufanye Agosti
15, lakini sasa tumepanga Agosti 22,
hivyo ratiba nyingine mpaka kufika siku
ya kilele itaendelea kutolewa,” alisema
Mwakalebela.

Yanga pamoja na mambo mengine
wanatarajia kutumia wiki hiyo kuwa-
tangaza mbele ya mashabiki wachezaji
wake wapya waliowasajili kwa ajili ya
msimu mpya wa Ligi Kuu utakaoanza

mapema mwezi ujao.

Awali Mkuu wa Kitengo cha Habari na
Mawasiliano ya klabu hiyo, Hassan Bum-
buli alipinga hatua ya kusogeza mbele
kwa wiki yao kuwa ni kwa ajili ya kupi-
sha ‘Simba Day’ ambayo imeanza rasmi
jana.

Bumbuli alisema wamepeleka mbele
uzinduzi wao kutokana na muingiliano
wa ratiba.

“Hatuiogopi timu yoyote, hao Simba
na wiki yao wanawalenga mashabiki
wao kama ilivyo kwetu pia Wiki ya Wa-
nanchi inawalenga mashabiki wa Yanga
kwa hiyo hatuwezi kuwaogopa, ni kwa
sababu tu mambo yameingiliana na tu-
nataka kulifanya jambo hili kwa ukubwa
wake kwa sababu Yanga ni timu kubwa,”
alisema Bumbuli.
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VAl SASA RASMI...

sport SportPe

Mshambuliaji mpya wa Simba, Charles Ilanfya, aliyejiunga na klabu hiyo akitokea KMC FC, akiwa amevaa uzi

mpya utakaotumiwa na miamba hiyo msimu wa 2020/21 wakati akitambulishwa rasmi jana. PICHA: SIMBA

Mkwasa amrithi Mayanga Ruvu Shooting

Na Saada Akida

UONGOZI wa Ruvu Shooting umeingia
mkataba wa miaka miwili na aliyekuwa
Kocha Msaidizi wa Yanga, Boniface Mk-
wasa kukinoa kikosi cha Ruvu Shooting
kwa msimu wa 202021, Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Dar es Salaam jana, Ofisa Habari wa
Ruvu Shooting, Masau Bwire, alisema
wameingia mkataba na Mkwasa
kuchukua nafasi ya Salum Mayanga
aliyekuwa kocha wa timu hiyo
aliyemaliza mkataba wake.

Alisema baada ya Mayanga na uon-
gozi huo kukubaliana kwa kutomu-
ongezea mkataba, wamemchukuwa
Mkwasa kwenda kuendeleza pale al-
ipoishia kocha mwenzake.

“Mkwasa hapa ni nyumbani, hivyo
amerejea kuleta mabadiliko ataende-
lea pale alipoishia mwanafunzi wake
Mayanga, tuna imani na kocha huyo
wa sasa kufanya makubwa na timu yetu
kucheza soka la Barcelona,” alisema
Bwire.

Alisema baada ya kusaini mkataba
na kocha huyo amependekeza baadhi
ya wachezaji wa kusajiliwa na tayari

wako katika mchakato na utaratibu wa
kuweza kupata huduma za nyota hao
ambao wengine wanaweza kupatikana
kwa mkopo.

“Kwa sasa hatuwezi kutaja majina ya
wachezaji hao kwa sababu bado tupo
katika mazungumzo na viongozi wao,
kwani bado wana mikataba, wanaweza
kutolewa kwa mkopo, lakini kwa wale
waliokuwa huru tunaogopa bado hatu-
jamalizana nao,” alisema Bwire.

Taarifa za ndani zilizolifikia gazeti hili
zinaeleza nyota hao ni Iddi Kipagwile,
Bryson Raphael kutoka Azam FC, lakini
tayari Kipagwile ametua Namungo FC.
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Simba yatangaza
beki Kisiki, straika

Na Mwandishi Wetu
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MABINGWA wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, wameanza kuweka hadharani vifaa
Vyao Vipya kuelekea msimu ujao kwa kumt-
ambulisha beki kisiki Mkenya Joash Onyango
aliyejiunga na klabu hiyo kwa mkataba wa
miaka miwili akiwa mchezaji huru baada va
kumaliza mkataba na Gor Mahia ya Kenya.

Mbali na beki huyo pia jana ilimtambulisha
rasmi mshambuliaji Charles Ilanfya aliyeji-
unga na klabu hiyo akitokea KMC FC, sam-
bamba na jezi zao mpya.

[lanfya amekamilisha usajili wa kujiunga na
Simba baada ya kusaini mkataba wa miaka
mitatu kutokana na kuwa katika kiwango
bora msimu uliomalizika akiwa mhimili kwe-
nye safu ya ushambuliaji ya KMC.

Katika taarifa ya Simba jana ilieleza: “Nyo-
ta huyo mrefu mwenye mwili mkubwa ame-
kuja kuongeza nguvu katika idara ya usham-
buliaji akisaidiana na nahodha John Bocco na
Medie Kagere, hivyo usajili wake unatarajiwa
kuwa mzuri na wenye mafanikio kutokana na
uwezo wake pamoja na kujituma.”

[lanfya ambaye pia amewahi kuichezea
Mwadui FC, msimu uliomalizika amemaliza
na mabao sita.
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Beki kisiki Mkenya Joash Onyango, akitia dole gumba katika mkataba wake wa Kujiunga na Simba jana,

mbele ya Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Selemani Matola. Joash amejiunga na timu hiyo akiwa mchezaji
huru baada ya kumaliza mkataba na Gor Mahia ya Kenya. PICHA: SIMBA

YANGA YAIBUA MAZITO
HUKUMU YA MORRISON

Na Saada Akida

AADA ya Kamati ya Sheria na Hadhi
za Wachezaji ya Shirikisho la Soka
nchini (TFF), kumpa ushindi kiun-
go Mghana Bernard Morrison dhidi
ya Yanga katika kesi yao iliyosikilizwa kwa
siku tatu mfululizo, uongozi wa klabu hiyo
umekuja na mazito dhidi ya shirikisho hilo.
Morrison ambaye amesaini kui-
tumikia Simba msimu ujao kabla
hata ya hukumu ya kesi hiyo,
alikuwa akiilalamikia klabu
yake hiyo ya zamani kuwa ime-
ghushi saini yake katika mka-
taba wa miaka miwili inayodai
kuingia naye baada ya ule wa
awali wa miezi sita kumalizika.
Lakini kamati hiyo ikiwa chini ya Mwe-
nyekiti wake, Elias Mwanjala baada ya
kupitia nyaraka mbalimbali na mkataba
huo, ilimpa ushindi Morrison kwa kueleza
kwamba kulikuwa na upungufu makubwa
upande wa tarehe ambapo kuna sehemu
ilionyesha kuwa amesaini Machi 20 huku
chini ikionyesha amesaini Julai 15, 2020.
Mwanjala pia alisema kuna ukurasa wa
saini kwenye mkataba huo unaonyesha
upungufu katika sehemu ya saini ambayo

® ® ® Yasema kwa haya haiwezekani, yamwaga
‘upupu’, TFF yawapa hukumu sasa mguu na njia CAS...

imefutwa kwa kalamu jambo ambalo linao-
nyesha kwamba kulikuwa kuna tatizo kwe-
nye masuala ya mkataba.

Lakini jana uongozi wa Yanga ulisema
hauna imani na Kamati ya Sheria na Hadhi
za Wachezaji ya TFF, pamoja na kulitaka
Shirikisho la Soka nchini kujitathimini kati-
ka uundaji wa kamati nyeti kama hiyo huku
ikiwa na kiongozi wa klabu ya upande wa
pili (‘Simba’).

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mwenyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla,
alisema wameitilia mashaka kamati hiyo
kwa kitendo cha kukaa siku tatu kutoa ua-
muzi huo.

Alisema shauri hilo kusikilizwa siku
tatu huku ndani ya kamati hiyo kukiwa na
mjumbe wa upande wa pili, uamuzi ulioto-
ka haukuwatendea haki.

“Kitendo cha uamuzi wa kamati hiyo,
kimetufedhehesha sisi viongozi kwa kuone-
kana wababaishaji katika suala hili la shauri
la mchezaji Bernard Morrison kwenye
mkanganyiko wa mkataba ambao umetole-
wa uamuzi.

“Mbali na kuonewa katika shauri la Mor-
rison, lakini pia kuna mambo mengi juu ya
mchezaji huyo tukipeleka TFF hayafanyiwi
kazi ikiwamo ile sauti ya nyota huyo kudai
kuna kiongozi wa upande wa pili kumrubu-
ni, hilo halijatolewa ufafanuzi na wakawa
kimya,” alisema Msolla.

Alisema katika shauri la Morrison pia
amesikitishwa na mwanasheria wa TFF (ha-
kutaja jina), kusema kwamba dola 25,000
amerudisha huku akiikana saini ya mwe-
nyekiti huyo.

“Hizi kauli za mwanasheria huyo zimet-
upa mashaka kwamba alijuaje hizo pesa zi-
merudishwa, lakini pia saini yangu ameijua-

je, hii inaonyesha kwamba anatetea upande

wa pili,” alisema mwenyekiti huyo.

Alisema kitendo cha Morrison kusaini
Simba ilhali kesi bado haijatolewa uamuzi,
pia kitendo cha nyota kumshukuru mjumbe
katika kamati hiyo baada ya shauri kutoka,
kimewapa mashaka dhidi ya kamati hiyo.

Alisema wanachosubiri hukumu ya
kamati hiyo ili wafikishe malalamiko yao
Mahakama ya Kimataifa ya Usuluhishi ya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mambo ya Michezo, CAS.

“Hatuwezi kupeleka “review” (kuomba
kupitiwa upya mwenendo wa kesi hiyo) ka-
tika kamati hiyo, baada ya kupata hukumu,
tunaenda juu kwani ukiangalia kamati am-
bayo imetoa uamuzi huo ndio watakaokaa
tena kujadili,” alisema Msola.

Kwa upande wa mwanasheria wa Yanga,
Alex Mgongolwa, alisema hoja ilikuwa juu
ya nyota huyo kusaini mkataba na kwamba
kuhusu upungufu ya kimkataba ilikuwa
hoja nyingine.

“Kwa kitendo cha kamati kumtaka
mchezaji kurudisha dola 25,000 inaonye-
sha kwamba amesaini mkataba ndio hoja
iliyokuwapo mezani, hivyo Morrison ali-
saini mkataba wa miaka miwili kwa dau la
dola 50,000 na mshahara wa dola 5,000
kwa mwezi,” alisema.

Hata hivyo, jana Kamati ya Sheria na Ha-
dhi za Wachezaji ilitoa hukumu hiyo kwa
Yanga.
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