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habari kitaifa

Na Joseph Mwendapole

ALIYEKUWA Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa wakati 
wa utawala wa awamu ya nne, Bernard 
Membe, amerejesha kadi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Membe (66), alikabidhi kadi hiyo jana 
katika Kijiji cha Rondo mkoani Lindi, ak-
isindikizwa na mke wake pamoja na baa-
dhi ya wananchi wa kijiji hicho.

“Nimemwandikia Katibu Mkuu wa 
CCM (Dk. Bashiru Ally) kuhusu tukio 
hili na kukishukuru chama kwa mema 
kilichonitendea. Ninawatakia kila la heri 
viongozi na wanachama wote,” Membe 
aliandika kwenye ukurasa wake wa Twit-
ter muda mfupi baada ya kukabidhi kadi 
hiyo.

Juzi, Membe alizungumza na mwandi-
shi mkongwe nchini, Jenerali Ulimwen-
gu, akiahidi kurudisha kadi hiyo kama 
ishara ya kujitoa rasmi kwenye chama 
hicho tawala.

Alisema amefukuzwa na chama chake 
kwa madai ya utovu wa  nidhamu, hivyo 
itakapofika Julai sita ( jana) Jumatatu, 
atarejesha kadi kwa wenyewe, ili wajue 
kwamba ameshajitoa rasmi.

“Ni kweli nilifukuzwa kwenye chama 
changu na ninaomba nitumie fursa hii 
kuutangazia umma kuwa siku ya Jumata-
tu Julai 6 nitarejesha rasmi kadi ya CCM 
kwa wenyewe,” Membe alisema wakati 
akijibu swali aliloulizwa na Ulimwengu.

Februari 28 mwaka huu, CCM ili-
tangaza kuwa Kamati Kuu ya chama hi-
cho imemvua uanachama Membe baada 

ya kuhojiwa na Kamati ya Maadili na Us-
alama ya chama hicho.

Kamati hiyo inayoongozwa na Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Tanzania Bara, 
Phillip Mangula, ilimhoji Membe kwa 
saa tano kwenye ofisi za makao makuu 
ya chama hicho mkoani Dodoma Febru-
ari 6 mwaka huu.

Mbali na Membe, makada wengine 
wa CCM waliohojiwa kwa nyakati tofauti 
ni makatibu wakuu wastaafu, Abdulah-
man Kinana na Yusuf Makamba, ambao 
chama kiliwapa onyo na kuwasamehe 
baada ya kuomba msamaha.

Baada ya kutoka kuhojiwa, Membe 
alisema safari ya kwenda Dodoma ili-
kuwa na manufaa makubwa kwake, kwa 
chama na kwa taifa zima.

Bangi yaponza vigogo 
Polisi, Usalama Meru

Membe anawa mikono CCM 
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli ameagiza kuondolewa 
mamlaka na kushushwa vyeo Mkuu wa Polisi 
(OCD), Ofisa Usalama (DCO), Mkuu wa Upelelezi 
(OCCID) wa Wilaya ya Meru mkoani Arusha ku-
tokana na kushindwa kudhibiti kilimo cha bangi.

Sambamba na hilo, amemthibitisha aliyeku-
wa Kaimu Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, 
James Kaji, kuwa Kamishna Jenerali wa mamlaka 
hiyo, baada kuridhishwa na utendaji kazi wake 
katika kupambana na dawa za kulevya, ikiwamo 
operesheni ya kukamata wanaolima bangi wilay-
ani Meru.

Agizo hilo alilitoa jana wakati wa hafla ya ki-
apo cha viongozi mbalimbali aliowateua hivi 
karibuni, wakiwamo wakuu wa mikoa ya Tabora 
na Kigoma na Katibu Tawala wa Mkoa wa Simiyu, 
iliyofanyika Ikulu jijini hapa.

Alisema ni vigumu kuwavumilia viongozi hao 
wa vyombo vya usalama kwa kamishna huyo ku-
toka Dodoma kwenda kukamata bangi wilayani 
Meru ilhali kuna viongozi kwenye wilaya hiyo.

“Ninawapongeza viongozi wengine ambao 
nimeshirikiana nanyi, vyombo vya ulinzi na us-
alama mmefanya kazi kubwa sana. Jana nilikuo-
na wa dawa za kulevya ukienda kwenye milima 
kule na watu wa television fulani, ninafikiri ni 
Clouds TV.

“Ukaenda kwenye mji mwingine unakuta ma-
gunia ya bangi na dawa za kulevya, inaonyesha 
kuna kasoro kidogo kwa viongozi wanaoniwak-
ilisha kule.

“Kuna OCD (Mkuu wa Polisi Wilaya), kwa hiyo, 
IGP (Mkuu wa Polisi) ninataka OCD aondolewe 
Meru, DCO (Ofisa Usalama) Meru aondoke. Nani 
mwingine anayehusika na ulinzi pale? Maana 
yake hawakutimiza wajibu wao, waondolewe 
wote hasa Meru wale wanaojua kushikashika 
polisi, nani, nani... OCCID wote watoke na 
ikiwezekana wawe ‘demoted’ (washushwe vyeo), 
haiwezekani twende na utaratibu huo,” aliagiza.

Kutokana na kazi nzuri iliyofanywa na Kam-
ishna Kaji, Rais Magufuli alitangaza kumthibiti-
sha kuwa kiongozi wa mamlaka hiyo mara moja 
na akaagiza kiapo chake kiandaliwe muda huo 
huo.

“Mimi ninataka mambo yaonekane, kwa saba-
bu inasikitisha hadi dawa za kulevya mtu atoke 
Dar es Salaam akayaone wakati mkuu wa mkoa, 
wilaya, watendaji wengine wapo.

“Lazima ujue kuna ‘syndicate’ (makubaliano 
ya kushiriki) fulani. Baadhi ya wateuliwa, hawa-
timizi wajibu wao. Kwa hiyo, tunakuwa tunaten-
geneza taifa la mahali fulani la walevi wa dawa za 
kulevya,” alisema.

Rais aliwataka wateule wake wapya kuhakiki-
sha wanajituma kwenye maeneo yao na kutimi-
za wajibu wao.

“Niwapongeze wateule wangu ambao wengi 
wanatimiza majukumu yao, nawapongeza sana. 
Asilimia kubwa wanatimiza wajibu wao, nina-
jisikia raha kufanya kazi na wachapakazi.

“Ninamsikia (Martin) Shigela (Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga) anazungumza hadi mtu fulani anat-
ingishika, unajisikia raha. Taifa hili haliwezi 
kuwa la kuchezewa,” alisema.

Rais Magufuli aliweka wazi kuwa kabla ya 
uteuzi, alilazimika kusoma vizuri jina la kila 
mteule, na kufuatilia aliyofanya, utendaji, wasifu 
wao na mahali walikopitia na kuridhika kuwa 
wataenda kufanya kazi waliyoteuliwa.

“Katibu Tawala Mkoa wa Simiyu, Mariam Mba-
ga, ninafahamu ulikuwa TAMISEMI tangu enzi 
za Alhaji Iyombe na amekutuma katika misheni 
mbalimbali za kuwatafuta watumishi hewa na 
walioghushi vyeti vyao mpaka wakakuchukia, 
ukatafutiwa mizengwe ya kila aina ya kusingizi-
wa kutokana na kazi nzuri uliyoifanya, yote nili-
kuwa ninafuatilia.

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli amewataka vion-
gozi anaowateua kushika nafasi mbalim-
bali kuridhika na wanachokipata, huku 
akisisitiza kuwa watakaohitaji kwenda 
kuwatumikia wananchi kwenye maeneo 
mengine wanaruhusiwa. 

Kauli hiyo aliitoa jana Ikulu jijini hapa 
alipokuwa akizungumza baada ya ku-
waapisha viongozi mbalimbali aliowa-
teua hivi karibuni.

Rais alisema hayo jana kutokana na 
baadhi ya wateule wake kutajwa kuwa 
wanakwenda katika majimbo ya uch-
aguzi kwa ajili ya kuwania kuteuliwa ku-
gombea ubunge katika uchaguzi mkuu 
utakaofanyika Oktoba, mwaka huu.

Alisema kuna baadhi ya wateule wake 
wamekuwa wakimwomba ruhusa na 
amekuwa akitoa haraka sana, huku ak-
isema matatizo ya wananchi hayawezi 
kuwasubiri wao warudi.

Hata hivyo, aliwataka wateule hao 
kila mmoja kuridhika na alichopata kwa 
kuwa ni kitu kizuri.

“Mkaridhike na mlichopata kwa kuwa 
kuridhika nako ni kitu kizuri. Hata mfa-
no wa Yesu inawezekana si mzuri sana 
hapa, wale waliopewa talanta hawaku-
pewa zilizolingana. Mwingine alipewa 
10, mwingine alipewa moja, lakini kina-
chotakiwa tukaridhike na hizi talanta 
tulizopewa tukazizalishe zaidi,” alisema 
huku akisisitiza kuwa kuzizalisha kwao 
talanta hizo ni kuwatumikia Watanzania 
watakaokuwa wanawaongoza.

“Hicho ndicho ninachowaomba sana. 
Kwa hiyo yeyote anayejisikia kuniom-
ba ruhusa hata leo mniombe tu mimi 
nitatoa. Nina Ma-DAS (Katibu Tawala 
Wilaya) watatu nikitoka hapa naenda ku-
wapa ruksa. Nafikiri ni DAS wa Gairo na 
Malinyi, nafikiri ruksa zao ninaziandaa 
waende.  Kila  anayetaka kuomba mimi 
nitampa,” alisema.

Alisema akiwanyima ruhusa atakuwa 
amefanya dhambi mbaya kwa hiyo al-
itoa ruhusa kwa Mkuu wa Wilaya na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mvomero ili waende huko 
kwingine kuzuri.

“Ninawaamini kwa kazi kubwa mnay-
ofanya. Huyu  aliyeenda Same alikuwa 
Ofisa Mipango Arusha, nilipoombwa 
ruksa na yule wa Same mtoto wa Dk. 
(William) Shija (marehemu) nikampa 
haraka haraka ili kazi ziendelee, taifa hili 
lazima liendelee,” alisema.

BANGI YAPONZA VIGOGO 
RAIS Magufuli aliagiza kuondolewa 

mamlaka na kushushwa vyeo Mkuu wa 
Polisi (OCD), Ofisa Usalama (DsO), Mkuu 
wa Upelelezi (OCCID) wa Wilaya ya 
Arumeru  mkoani Arusha kutokana na 
kushindwa kudhibiti kilimo cha bangi.

Sambamba na hilo, amemthibitisha 
aliyekuwa Kaimu Kamishna Jenerali wa 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya, James Kaji, kuwa Kam-
ishna Jenerali wa mamlaka hiyo, baada 
kuridhishwa na utendaji kazi wake ka-
tika kupambana na dawa za kulevya, 
ikiwamo operesheni ya kukamata wa-
naolima bangi wilayani Meru.

Alisema ni vigumu kuwavumilia vion-
gozi hao wa vyombo vya usalama kwa 
kamishna huyo kutoka Dodoma kwenda 
kukamata bangi wilayani Meru ilhali 
kuna viongozi kwenye wilaya hiyo.

“Ninawapongeza viongozi wengine 
ambao nimeshirikiana nanyi, vyombo 
vya ulinzi na usalama mmefanya kazi 
kubwa sana. Jana nilikuona wa dawa za 
kulevya ukienda kwenye milima kule na 
watu wa television fulani, ninafikiri ni 
Clouds TV.

“Ukaenda kwenye mji mwingine 
unakuta magunia ya bangi na dawa za 
kulevya, inaonyesha kuna kasoro kidogo 
kwa viongozi wanaoniwakilisha kule.

“Kuna OCD (Mkuu wa Polisi Wilaya), 
kwa hiyo, IGP (Mkuu wa Polisi) ninataka 

OCD aondolewe Meru, DCO (Ofisa Us-
alama) Meru aondoke. Nani mwingine 
anayehusika na ulinzi pale? Maana yake 
hawakutimiza wajibu wao, waondolewe 
wote hasa Meru wale wanaojua kushi-
kashika polisi, nani, nani... OCCID wote 
watoke na ikiwezekana wawe ‘demoted’ 
(washushwe vyeo), haiwezekani twende 
na utaratibu huo,” aliagiza.

Kutokana na kazi nzuri iliyofanywa na 
Kamishna Kaji, Rais Magufuli alitangaza 
kumthibitisha kuwa kiongozi wa mam-
laka hiyo mara moja na akaagiza kiapo 
chake kiandaliwe muda huo huo.

“Mimi ninataka mambo yaonekane, 
kwa sababu inasikitisha hadi dawa za 
kulevya mtu atoke Dar es Salaam akaya-
one wakati mkuu wa mkoa, wilaya, wa-
tendaji wengine wapo.

“Lazima ujue kuna ‘syndicate’ 
(makubaliano ya kushiriki) fulani. Baa-
dhi ya wateuliwa, hawatimizi wajibu 
wao. Kwa hiyo, tunakuwa tunatengeneza 
taifa la mahali fulani la walevi wa dawa 
za kulevya,” alisema.

Rais aliwataka wateule wake wapya 
kuhakikisha wanajituma kwenye mae-
neo yao na kutimiza wajibu wao.

“Niwapongeze wateule wangu am-
bao wengi wanatimiza majukumu yao, 
nawapongeza sana. Asilimia kubwa wa-
natimiza wajibu wao, ninajisikia raha 
kufanya kazi na wachapakazi.

“Ninamsikia (Martin) Shigela (Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga) anazungumza hadi 
mtu fulani anatingishika, unajisikia raha. 
Taifa hili haliwezi kuwa la kuchezewa,” 
alisema.

Rais Magufuli aliweka wazi kuwa kabla 
ya uteuzi, alilazimika kusoma vizuri jina 
la kila mteule, na kufuatilia aliyofanya, 
utendaji, wasifu wao na mahali walikopi-
tia na kuridhika kuwa wataenda kufanya 
kazi waliyoteuliwa.

“Katibu Tawala Mkoa wa Simiyu, Mar-
iam Mbaga, ninafahamu ulikuwa TAMI-
SEMI tangu enzi za Alhaji Iyombe na 
amekutuma katika misheni mbalimbali 
za kuwatafuta watumishi hewa na walio-
ghushi vyeti vyao mpaka wakakuchukia, 
ukatafutiwa mizengwe ya kila aina ya 
kusingiziwa kutokana na kazi nzuri uli-
yoifanya, yote nilikuwa ninafuatilia.

“Sasa, kutokana na ufuatiliaji wako, 
nikaona utatusaidia pale Simiyu kuto-
kana na aliyekuwapo aliniomba ruhusa 
na nikamruhusu haraka sana. Kwa hiyo, 
kila mmoja ninafahamu. Ninawafahamu 
makatibu tawala niliowapandisha na 
kuwa wakuu wa wilaya.

JPM asema ruksa wateule kuondoka
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

  WALIMU watatu wa Shule ya Sekondari 
Kalenge, wilayani Biharamulo wanashikil-
iwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) mkoani Kagera kwa 
madai ya matumizi mabaya ya madaraka.

  Walimu hao wanadaiwa kuuza jina la 
mwanafunzi wa kidato cha nne aliyekuwa 
mgonjwa kwa kumfukuza kwanza shule kwa 
madai ya utoro na baadaye jina lake kupewa 
mwanafunzi mwingine ambaye alifanya mti-
hani na kufaulu kwa daraja la pili.

  Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa 
vyombo vya habari na Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa, John Joseph, walimu hao walifanya 
udanganyifu wakati wa mtihani wa kidato 
cha nne uliofanyika mwaka 2019, huku 
wakijua mwanafunzi aliyefukuzwa alikuwa 

mgonjwa.
  Aliwataja walimu hao kuwa ni Mkuu wa 

Shule hiyo, Boniphace Eliab, Makamu Mkuu 
wa Shule, Edwin Valentine na Mwalimu wa 
Taaluma, Grevas Richard. 

“Uchunguzi wa TAKUKURU ulibaini kwam-
ba walimu hao walimfukuza shule mwa-
nafunzi mmoja ( jina limehifadhiwa) kwa 
kisingizio cha kuwa alikuwa mgonjwa na ki-
sha wakati wa mitihani kwa njia za rushwa 
waliitumia namba yake kumpa mwanafunzi 
mwingine ambaye aliufanya mtihani huo,” 
alisema na kuongeza:

 “Uchunguzi wetu umebaini pia baada ya 
matokeo kutoka, jina la mwanafunzi aliyeku-
wa amefukuzwa lilioneka kuwa amefaulu 
kwa kupata daraja la pili, huku inafahamika 
kuwa mwanafunzi halisi mwenye jina hilo 
alishafukuzwa na hakufanya mtihani.”

  Kwa mujibu wa Joseph, hali hiyo ilim-
fanya mzazi wa mwanafunzi aliyefukuzwa 
kushikwa na mshangao na kuamua kutoa 
taarifa TAKUKURU.

 Alisema uchunguzi ulibaini kuwa wakati 
mwanafunzi huyo mgonjwa wa macho am-
etaarifiwa juu ya kufukuzwa, uongozi wa 
shule kwa njia za rushwa ulimwingiza mwa-
nafunzi mwingine ( jina limehifadhiwa), 
ambaye alifanya mtihani wa kuhitimu kwa 
jina na namba ya mwanafunzi aliyedaiwa 
kufukuzwa.   “Matokeo yalipotoka yalionye-
sha jina na namba ya mwanafunzi aliyedaiwa 
kufukuzwa kwamba amefaulu kwa daraja la 
pili, huku mwanafunzi halisi akiwa hakufan-
ya mtihani wowote,” alisema.

 “Kutokana na taarifa hizo TAKUKURU il-
iamua kuwashikilia walimu wote kwa maho-
jiano zaidi,” alisema.

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam linawashikilia watu 32 wakiwamo wa-
fanyakazi watano wa kampuni ya ulinzi ya 
Security Group of Africa (SGA) kwa madai ya 
kutorosha Sh. bilioni 2.8 mali ya benki ya NMB.

Kamanda wa Kanda hiyo, Lazaro Mambosa-
sa, aliwaambia waandishi wa habari jana kuwa 
tukio hilo lilitokea Juni 8, mwaka huu, baada 
ya walinzi hao kukabidhiwa fedha hizo ili kuz-
itoa tawi la NMB Mbezi Beach kwenda Makao 
Makuu, eneo la Posta Mpya.

Mambosasa alisema siku ya tukio, saa 9:00 
alasiri, wafanyakazi hao  wakiwa tawi la NMB 
Mbezi Beach, walikabidhiwa fedha hizo ili wa-
zipeleke tawi la NMB House, ‘Cash Centre’.

Alisema walinzi hao walitumia gari lenye 
namba za usajili T 853 DPX aina ya Mitsubish 
Canter kusafirisha fedha hizo, lakini badala ya 
kuzipeleka Posta walitoweka nazo.

“Siku hiyo ya tukio saa 12:00 jioni Jeshi la 
Polisi lilibaini kutekelezwa kwa gari hilo mae-
neo ya Mbagala Rangi Tatu jirani na Shule ya 
(Sekondari) Saint Mary’s.

Kamanda Mambosasa alisema kikosi kazi 
cha kupambana na ujambazi kilianza ufuatil-
iaji na kilipofika eneo ambalo gari liliteleke-
zwa, walibaini walinzi hao walikula njama na 
kuziiba Sh. milioni 780.

“Fedha hizo waliiba kutoka kwenye sanduku 

moja la chuma kati ya masanduku waliyokabi-
dhiwa. Masanduku matatu yaliyokutwa kwe-
nye gari hilo yalipofunguliwa kulikutwa Sh. 
bilioni 1.3,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema ndani ya 
gari hilo walikuta silaha mbili aina ya Shot-
gun Pump Action yenye risasi 12 na Shorgun 
Protector yenye risasi tano pamoja na sare za 
kampuni yao ya ulinzi.

Alisema watuhumia hao walikamatwa 
mkoani Mbeya na Kigoma wakiwa tayari 
wameshanunua trekta power tiller aina ya 
TRA-Change Model 7C/15 lenye thamani ya Sh. 
milioni 20.

Pia alisema watuhumiwa hao walinunua 
pikipiki moja aina ya SUN LG, runinga moja ya 
kisasa ‘flat screen’ aina ya Sundar na vitu mbal-
imbali vya matumizi ya ndani kama kitanda, 
godoro, jiko la gesi na makochi.

Kamanda Mambosasa alisema mpaka sasa 
katika shauri hilo, kiasi kilichookolewa ni Sh. 
1,497,680,000 mbali na thamani ya vitu vilivyo-
nunuliwa kutoka sehemu ya fedha zilizoibwa.

“Jumla ya watuhumiwa 32 wamekamatwa 
na kuendelea kuhojiwa kuhusu ushiriki wao 
kuhusiana na tukio hili,” alisema na kuongeza 
kuwa hakuna mhalifu ambaye atatenda kosa 
halafu akimbie nje ya mipaka ya Dar es Salaam 
akabaki salama.

Kamanda Mambosasa alisema tukio lililo-
pita Jeshi la Polisi liliokoa Sh. bilioni 1.2 na wa-

husika wanaendelea na kesi ambayo ilihusisha 
benki ya NBC.

Alisema hakuna siri, walipewa hizo fedha na 
kamera zinaonyesha na Jeshi la Polisi limea-
hidi watahakikisha haki inatendeka na watak-
wenda kutoa ushahidi mahakamani.

“Tofauti ya kipindi hiki na vingine, fedha zi-
likuwa zikiondoka benki zilikuwa hazirudi zik-
ienda huko hazirudi, kipindi hiki tutamfuatilia 
yoyote popote alipo tunamkamata na fedha 
zinarudi,” alisema.

 “Tumesema tutaanza ukamataji ni kweli, 
hizi fedha ni za watanzania kule tumehifadhi 
tu na za kwangu zipo kule maana yangu ni 
kwamba mshahara wangu unapitia NMB kwa 
hiyo pamoja na walioibiwa yupo Mtanzania 
anaitwa Mambosasa,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema kama watu 
wanaofanya kazi kwenye chumba cha ufuatil-
iaji kama walikula njama wana uwezo kuifanya 
isisome halafu baadaye wanategemea mgao 
kama ilivyofanyika kwenye tukio hilo kuli-
kuwa na mgao karibu Sh. milioni 100 ulikuwa 
urudi kwa walioshiriki.

“Kifaa maalum cha kufuatilia mwenendo wa 
gari ‘Car track’ kinatusaidia sana, lakini waki-
taka kujipanga isisomeke inawezekana, ila iwe-
po isiwepo tutaweka askari wetu kuhakikisha 
fedha zinatoka kwenye malindo na kwenda 
maeneo husika kwa usalama,” alisema.

Kitendawili 
mgombea 
CUF sasa 
kuteguliwa 
Julai 27 

Watiwa matatani tuhuma za 
kutorosha mabilioni ya NMB

Walimu matatani madai ya
kuuza jina la mwanafunzi 

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wananchi 
(CUF), kimesema kuwa 
majina ya wagombea 
urais walioomba ridhaa 
ya kupitishwa na chama 
kupeperusha bendera ya 
chama hicho yatajulikana 
Julai 27.

 Kwa mujibu wa Mku-
rugenzi wa Mipango na 
Uchaguzi wa CUF Taifa, 
Juma Kilaghai, wagombea 
hao watajulikana kwenye 
Mkutano Mkuu wa Taifa 
wa chama hicho.

 “Mchakato ndani ya 
chama unaendelea, utahiti-
mishwa Julai 27, kwenye 
Mkutano Mkuu wa Taifa 
ambako mgombea urais 
Bara na Zanzibar watapati-
kani,” alifafanua Kilaghai. 

Wakati CUF wanatarajia 
kutangaza wagombea 
wake, tayari baadhi ya 
vyama ikiwamo Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Cha-
ma cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) na 
ACT –Wazalendo vimeanza 
mchakato wa kuwatafuta 
wapeperusha bendera 
katika nafasi hiyo.

 CCM Bara tayari aliyer-
udisha fomu ni mtiania 
pekee, Rais John Magufuli 
wakati upande wa chama 
hicho Zanzibar tayari 
majina ya watiania watano 
wa nafasi hiyo wamesha-
patikana na kupelekwa Do-
doma kwa ajili ya mchujo 
mwingine wa kutafuta jina 
la mgombea mmoja.

 CHADEMA, ACT-Wazal-
endo na NCCR-Mageuzi  
bado vipo katika hatua ya 
watiania kuchukua fomu 
kwa ajili ya kuomba ku-
teuliwa.

 Kwa upande wa NRA, 
TLP na UDP, vimetangaza 
kutosimamisha mgombea 
katika nafasi ya urais 
badala yake vimesema 
vitampigia kampeni Rais 
Magufuli endapo atapit-
ishwa na chama chake 
kuwania nafasi hiyo. 

Kwa upande wa CHADE-
MA, Makamu Mwenyekiti 
wa chama hicho, Tundu 
Lissu, amechukua fomu 
ya kuomba kuteuliwa 
kupeperusha bendera ya 
chama hicho kwa upande 
wa Tanzania Bara, wakati 
kwa upande wa Zanzibar 
aliyechukua fomu kuwania 
nafasi hiyo ni Hashimu 
Juma Issa.

Katibu wa Masjid  
Al-waahab, 
Ahmed Haroun, 
akimtishwa ndoo 
ya majisafi na 
salama, Ester 
Joseph, mkazi wa 
Kata ya Nyandek-
wa, Halmashauri 
ya Mji wa 
Kahama, wakati 
wa uzinduzi wa 
ujenzi wa visima 
sita vilivyojengwa 
kwa ufadhili wa 
Jumuiya ya Inter-
national Istiqaama 
Muslim Com-
munity ya nchini 
Oman, katika kata 
hiyo, juzi. PICHA: 
SHABAN NJIA
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RIPOTI MAALUM 

Na Salome Kitomari, ali-

yekuwa BABATI

NI nadra kwa kijiji kuwa na uw-
ezo wa kutimiza huduma za ki-
jamii kwa kutumia mapato yake, 
huku kikiwa na akiba Sh. milioni 
500 benki zinazosubiri kupangiwa 
matumizi ya maendeleo.

Lakini, unapotembelea vijiji 
10 vya Kata za Nkaiti, Mwada na 
Magara katika Tarafa ya Mbugwe 
wilayani Babati mkoani Manyara, 
utayaona makubwa ya huduma 
za kijamii kama majengo ya shule, 
nyumba za walimu, zahanati, vituo 
vya afya na ofisi za vijiji za kisasa, 
ni vigumu kupata mfano wake ka-
tika vijiji vingine.

Katika vijiji hivyo, pia kuna ush-
uhuda wa ujenzi wa majengo ya 
shule mpya na huduma nyingin-
ezo za kijamii. Siri ya mafanikio 
hayo ni nini? Fedha zinazotokana 
na utalii, kwenye Jumuiya ya Hi-
fadhi za Jamii (Burunge Wildlife 
Management Area -WMA).

  Ni kwamba, kila kijiji kinanu-
faika na mgao wa mamilioni ya 
shilingi kwa ajili ya kutekeleza 
maendeleo yao kwa mujibu wa 
vipaumbele walivyojiwekea.

Nipashe ilifanya ziara ya ku-
chunguza kupata undani wa uhali-
sia huo kwa uwezeshaji wa Shirika 
la Internews chini ya Mtandao 
wa Waandishi wa Habari Duniani 
(Earth Journalist Network). 

Sura pana ya manufaa hayo, 
imebainika kuwezeshwa kujiende-
leza kielimu kwa ngazi mbalimbali 
kwa watoto kutoka familia zisizoji-
weza kiuchumi. Hapo kuna maana 
ya ngazi kama vyuo vya ufundi 
hadi kileleni vyuo vikuu.

Kimsingi, kitaifa kuna jumla ya 
jumuiya 38. Kati yake, 16 ndiyo 
zimesajiliwa, ambazo mbali na 
Burunge, nyinginezo ni Iyumbu, 
Ipole, Ikona, Makao, Enduiment, 
Wami Mbiki, Ukutu, Tunduru, 
Mbaragandu, Liwale, Ngarambe 
Tapika na Idodi Pagawa.

Burunge inashika nafasi ya pili 
kimapato ikikusanya Sh. bilioni 2.3, 
ikitanguliwa na Serengeti inayoku-
sanya Sh. bilioni 2.7 kwa mwaka.

Katibu wa Jumuiya ya Burunge, 
Benson Maise, anafafanua utara-
tibu wa mgao wa mapato, kwamba 
nusu hubaki kwenye jumuiya kwa 
ajili ya shughuli za uendeshaji na 
kinachobaki hupelekwa kwenye 
vijiji 10 vilivyo katika ubia na hifa-
dhi hiyo.

Tafsiri ya mafanikio yaliyoko vi-
jijini, ni kwamba vinamiliki hoteli 
za kitalii zenye wateja mamia ya 
wageni hifadhini, ambazo manu-
faa yake yanaenda moja kwa moja 
kijijini.

Mfano hai wa mafanikio hayo, 
unaonekana katika Kijiji cha San-
gaiwe chenye akiba ya Sh. milioni 
500 benki kwa ajili ya matumizi 
kama vile ujenzi wa shule, zahan-
ati na miradi ya barabara na maji.

Katibu huyo anafafanua vig-
ezo vya mgao, inapotokea kijiji 

kinashindwa kutunza eneo la hi-
fadhi, kinanyimwa fedha hizo hadi 
kitakaporekebisha kasoro zilizoji-
tokeza.

Mafanikio yaliyopo hadi sasa, 
wakazi wa vijiji vyote 10 ha-
wachangishwi fedha za miradi ya 
maendeleo kama ilivyowahi kuji-
tokeza huko nyuma katika hatua 
za kujipanga walipochangisha Sh. 
70,000 kwa kila kaya.

 Maise anasema, kwa sasa akiba 
ipo na kinachofanyika ni fedha zi-
natumika kwa mujibu wa bajeti na 
mipango iliyopitishwa na mkutano 
mkuu wa kijiji.

 
DIWANI ANENA
Diwani wa Mwada, Gerald 

Chembe, ambako ndiyo makao 
makuu ya WMA, anasema vyombo 
vya usafiri vilivyopo, pia vinatu-
mika kuwapeleka wanavijiji katika 
mahitaji kama hospitali, shughuli 
za kiuchumi na kijamii.

Chembe ambaye yumo katika 
waanzilishi wa WMA hiyo, anase-
ma walianza na wazo la uchumi 
wa uhifadhi na wakalitekeleza 
kwa kutoa elimu kwa kushirikiana 
na Africa Wildlife Foundation, na 
wakapata mwitikio wa wananchi 
ambao waliridhia sehemu ya ardhi 
yao kuingizwa kwenye jumuiya.

“Tulianza kama hifadhi ya jamii, 
nami nilikuwa katibu wa kamati ya 
usimamizi wa mazingira. Tulipele-
ka baadhi ya wananchi kusoma, 
wakati huo tulikuwa tunatembea 
porini kwa miguu na baiskeli na 
bado baadhi walikuwa hawaoni 
umuhimu kwa kuwa waliendelea 
kukata miti na kulisha mifugo.

  “Kuna vitu tuliruhusu kama 

wazee anapotaka miti kwa ajili ya 
shughuli za kienyeji na hupewa 
kibali na kusindikizwa na askari, 
na waliruhusu kunapokuwa na 
shida ya kuni kwa ajili ya shughuli 
za jamii, kijiji kinaandika barua 
anaruhusiwa kuokota kuni kavu,” 
anasimulia. Diwani anakiri manu-
faa waliyopata, mbali na kuni, 
wakazi walipata dawa na mahitaji 
mengineyo katika kata hiyo yenye 
vijiji vitatu na baada ya kupatikana 
wawekezaji kwenye WMA, bi-
ashara ya utalii ilianza mara moja 
na mapato yakaanza kuonekana, 
huku kukiwapo manufaa ya moja 
kwa moja vijijini.

“Mgao wa sasa ni zaidi ya Sh. 
milioni 100 kwa kila kijiji. Tunakaa 
kikao cha Kamati ya Maendeleo ya 
Kata (WDC) na kuainisha vipaum-
bele vya kila kijiji na tunakwenda 
kwenye mkutano wa kijiji ku-
waeleza na baada ya kupitishwa, 
fedha hutolewa kwa usimamizi wa 
halmashauri,” anafafanua.

Anaeleza utaratibu uliopo, kila 
mamlaka iliyoidhinishiwa matumi-
zi, fedha huwekwa kwenye akaunti 
yake, mathalani akaunti za shule 
zinazosimamiwa na bodi ya shule 
kutekeleza mradi, chini ya kamati 
ya ujenzi.

 “Kutokana na fedha hizi katika 
Shule ya Sekondari ya Mbugwe, 
tumejenga matundu 36 ya vyoo, 
madarasa, hosteli na miundombi-
nu ya shule. WMA ilitoa Sh. milioni 
19 za ukarabati wa madarasa mata-
tu na madawati 100. Kwa ujumla, 
miradi ya shule hiyo ni zaidi ya Sh. 
milioni 300. Kwa sasa tunajenga 
bwalo litakalotumiwa na wanafun-
zi 1,000,” anasema.

  Chembe anafafanua wame-
jenga vyoo vya kisasa vinavyokidhi 
mahitaji ya makundi yote shuleni, 
wakiwamo watu wenye ulemavu.

“WMA imesaidia kusukuma 
maendeleo kwa haraka zaidi 
kuliko kata zilizozunguka Hal-
mashauri ya Babati. Nguvu ya hal-
mashauri kugawa fedha kwa kata 
25 ni ngumu sana. Ubunifu huu 
umevifanya vijiji vyetu kufanya 
maendeleo kwa fedha zao.

“Uhifadhi umetuwezesha wa-
nanchi kujua kukata miti, kuua 
mnyama ni vibaya na ndiyo maana 
wanyama wapo. Ukitembelea kata 
yangu, tumefanya miradi mikub-
wa, utadhani fedha zimetoka Seri-
kali Kuu, kumbe ni faida ya uhifa-
dhi,” anasema.

Anaendelea kuwa WMA 
ilikofikia sasa, ni hatua ya ku-
wekeza kwenye miradi mikubwa, 
kama ujenzi wa shule, huku iki-
miliki magari na trekta, huku 
halmashauri nayo ikinufaika kwa 
mgao wa zaidi ya Sh. milioni 200 
kwa mwaka.

 
 
MWENYEKITI KIJIJI
Lawrence Mukebe, Mwenyekiti 

wa Kijiji cha Mwada, anasema fed-
ha walizopata tangu mwaka 2012, 
zimewazesha kujenga ofisi kubwa 
ya kijiji, akijigamba ikiwa na ubora 
wa kipekee katika Halmashauri ya 
Babati yenye huduma kama ukum-
bi, stoo, ofisi ya mtendaji wa kijiji, 
masjala na ofisi za wataalamu.

  Anataja miradi ya maendeleo 
na kiasi cha fedha kilichotolewa 
katika mabano kwa kila mradi ni: 
Madarasa matatu ya Shule ya Msin-

gi Mbugwe (Sh. milioni 44.3); choo 
(Sh. milioni 26.7); mfumo wa maji 
(Sh. milioni 3.5); na ukarabati wa 
zahanati ya kijiji (Sh. milioni 33). 

Mingine ni: Kukarabati maabara 
(Sh. milioni 3.7); choo cha shule ya 
sekondari (Sh. milioni 18); hosteli 
(Sh. milioni 16); jengo la utawala 
(Sh. milioni tisa); umeme kwenye 
madarasa (Sh. milioni 9.9); na ku-
kamilisha ujenzi wa nyumba mbili 
za walimu, ambazo wanakijiji 
walitakiwa kuchangia maji katika 
ujenzi. 

Anadokeza mipango inayoen-
delea mwaka huu ni: Kujenga 
madarasa mawili; ofisi ya walimu; 
umeme ofisi ya kijiji; ujenzi wa ny-
umba ya matabibu wawili na hu-
duma ya umeme.

  “Serikali ya kijiji tunashiriki 
kulinda eneo ulilolitoa na kuunda 
WMA. Tunatunza, tunakamata 
mifugo na wanatozwa faini kul-
ingana na taratibu tulizojiwekea. 
Hatufanyi mradi wowote bila kush-
irikisha wananchi, ni lazima wap-
itishe kwenye mkutano mkuu wa 
kijiji,” anasema.

  Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Mbugwe, Justine Ndikile, anaunga 
mkono kwamba jumuiya imewez-
esha shule kuwa na miundombinu 
bora, yakiwamo madarasa ya wa-
nafunzi wa kidato cha tano na sita.

 “Tayari kijiji kimepitisha miradi 
ya kipaumbele kwa mwaka huu 
kuwa ni kujenga ghala la mazao 
na kuingiza umeme kwenye ma-
darasa yote. Walimu wana makazi, 
zote hizi ni kutokana na nguvu za 
uhifadhi zinazofanywa na jamii,” 
anasifu.

 *ITAENDELEA KESHO 

Jumuiya Burunge hifadhi inayosimama
kwa mtindo wa serikali, bajeti mabilioni
   Iko na vijiji 10, kimoja kina Sh. mil. 500    Vina shule, zahanati, nyumba za walimu...

Diwani wa Kata ya Mwada, Gerald Chembe, akionyesha jengo la bweni la wanafunzi katika Shule ya Sekondari Mbungwe, wilayani Babati, mkoani 
Manyara. PICHA: SALOME KITOMARI
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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

BANCABC imeipongeza serikali kwa kuwez-
esha nchi kuingia kwenye uchumi wa kati na 
kuahidi kuendelea kutoa huduma za mikopo 
zenye riba nafuu kwa wafanyabiashara wa-
dogo, wa kati na wakubwa ili waweze kukuza 
biashara zao.

Mkuu wa Kitengo cha Hazina ndani ya benki 
hiyo, Barton Mwasamengo, aliyasema hayo 
jana katika maonyesho ya 44 ya biashara ya-
nayoendelea viwanja vya Sabasaba jijini Dar es 
Salaam.

Mwasamengo alisema benki hiyo inaunga 

mkono juhudi za serikali za kuipeleka nchi 
kwenye uchumi wa kati kwa kuwawezesha 
wafanyabiashara wa aina zote kupata fursa ya 
mikopo ya riba nafuu.

Pia alisema kutokana na changamoto ya 
ugonjwa wa corona ambayo imekumba nchi 
mbalimbali duniani, benki yake katika kumjali 
mteja wanaangalia namna ya kumpa unafuu 
wa kurejesha mkopo.

“Kwa wateja waliokopa na ambao hawaja-
kopa tumefungua milango hasa kutokana na 
janga hili la corona tumekuwa tukiwapa un-
afuu wa riba wa namna ya kurejesha mikopo 
yao,” alisema.

Alisema wanatoa mikopo ya watu binafsi ili 
kuendeleza shughuli ndogo ndogo kama za 
mama lishe.

Alisema katika maonyesho hayo wamelenga 
kuonyesha bidhaa za mikopo wanayoitoa, ku-
fungua akaunti ambayo kila mwezi inapata 
riba kwa mwenye salio kuanzia Sh. 10,000, 
haina makato ya kila mwezi na haina kima cha 
chini cha kuendesha akaunti.

Pia alisema wanafanya huduma za kibenki 
kidigitali ambazo mtu ahitaji kuwa na akaunti 
na anaweza kufanya ununuzi kupitia mtandao.

Mwisho

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeagiza kufutiwa usajili kam-
puni zote zilizosajiliwa kwa ujanja ujanja 
ambazo zimekuwa hazihusishi tarifa na wala 
hazijulikani zilipo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Riziki Shemdoe, alisema hayo 
jana wakati akizungumza na viongozi na wa-
fanyakazi wa Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), jijini Dar es Salaam.

Shemdoe alisema kampuni hizo zime-
sajiliwa kwa ujanja ujanja na kutelekezwa na 
wahusika, hivyo kuna umuhimu wa kuandaa 
utaratibu wa kuhakikisha zote zinafutiwa us-
ajili.

“Kama kuna ugumu wa kuzifuta kutokana 
na kanuni au sheria tuandikieni wizara ili 

Bunge lijalo tuwasilishe muswada tufanye 
marekebisho ya sheria tuzifute tubaki na 
kampuni halali zinazofanya kazi,” alisema 
Shemdoe.

Alisema anajua kwamba BRELA inadai fed-
ha nyingi kwa kampuni hizo, lakini ikijaribu 
kuzitafuta hazizipati kwa sababu haziko po-
pote.

Prof. Shemdoe pia aliwataka wafanyakazi 
wa BRELA kufanyakazi kwa uadilifu kwa 
kuwa taasisi hiyo inavishawishi vya rushwa, 
huku akisisitiza kuwa mtumishi yeyote ata-
kayehusika na rushwa afukuzwe.

“Kama kuna mtu hawajibiki sehemu yake 
ashughulikiwe maana tumeingia kwenye 
uchumi wakati sasa tunapaswa kudhihirisha 
hili kwa kuhakikisha kila mtu anawajibika se-
hemu yake,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Godfrey 
Nyaisa, alisema wamekuwa na mfumo wa 
usajili kwa njia ya mtandao (ORS) ambao un-
alalamikiwa sana na wateja kutokana na ku-
tokuwa rafiki kwenye matumizi yake.

Alisema wataalamu wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) wa taasisi 
hiyo wanausuka upya mfumo huo ili kuondoa 
kero zilizokuwa zinajitokeza mara kwa mara.

Nyaisa alisema kumekuwa na nyaraka am-
bazo zinahitaji kuandaliwa upya kwa kuwa 
zilizopo muda wake unakaribia kwisha na 
kumekuwa na nyaraka muhimu za kiutendaji 
ambazo hazikuwapo kabisa.

“Hali hii ilisababisha hata watoa maamuzi 
kufanya baadhi ya maamuzi kwa utashi wao 
bila kufuata sheria, kanuni na taratibu za kiu-
tendaji,” alisema.

DIT yazindua 
mashine 
ya wagonjwa 
kupumua

Kampuni hewa kufutwa

Serikali yapongezwa
kuingia uchumi wa kati

Na Gwamaka Alipipi

TAASISI ya Teknolojia ya 
Dar es Salaam (DIT), imebuni 
mashine ya kumsaidia mgonjwa 
aliyeshindwa kupumua (ventila-
tor), wakati huu wa uwapo wa 
ugonjwa wa virusi vya corona.

Mashine hiyo imebuniwa na 
wanafunzi wa mwaka wa kwan-
za wa chuo hicho kwenye fani 
ya stashahada ya uhandisi vifaa 
tiba, kwamba wameitengeneza 
kwa muda wa miezi miwili.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari jana, mmoja wa 
wanafunzi hao, Inocent Dogras, 
alisema walilazimika kutengen-
eza kifaa hicho baada ya kutokea 
kwa mlipuko wa ugonjwa wa 
corona na kusababisha vifo vya 
watu wengi duniani.

“Baada ya kusikia kuwa 
Ventilator ni gharama kubwa 
kuinunua na wagonjwa wengi 
walikuwa wanafariki kwa kukosa 
kifaa hicho, hivyo tulilazimika 
kukitengeneza ili kuwasaidia 
wagonjwa hususani wanaoishi 
vijijini ambao hawana uwezo 
wa kumudu huduma za afya,” 
alisema Dogras.

Aliongeza kuwa DIT wame-
wapa msaada wa vifaa kwa ajili 
ya kutengeneza na kwamba kwa 
sasa hivi wameshakamilisha na 
kipo tayari kwa matumizi.

Mwanafunzi mwingine 
aliyeshiriki katika kutengen-
eza kifaa hicho, Aiche Rodgers, 
alisema kifaa hicho kazi yake ni 
kumsaidia mgonjwa kuingiza na 
kutoa hewa nje.

“Mgonjwa anapozidiwa ku-
pumua tunamvalisha face mask 
ambayo kwa asilimia 80 hadi 
90 inamsaidia kuingiza na kutoa 
hewa nje, alafu mashine hii 
(Ventilator) ndiyo itakayomsaidia 
kupumua vizuri kwa muda wote 
hadi atakapopona,” alisema 
Rodgers. Ofisa uhusiano wa DIT, 
Amani Kakana, alisema uongozi 
wa chuo umewapa elimu ya 
ubunifu wanafunzi hao ambao 
umewawezesha kubuni kifaa hi-
cho, kwamba lengo kuu la DIT ni 
kuhakikisha changamoto zilizopo 
katika jamii zinatatuliwa.

Kakana alisema baada ya ku-
ingia kwa mlipuko wa ugonjwa 
wa virusi vya corona ndipo 
lilipobuniwa wazo la kutengen-
eza mashine hiyo, baada ya 
kusikia kwamba kuna upungufu.

Alisema DIT iliwawezesha 
vifaa wanafunzi hao pamoja na 
fedha ili waweze kukamilisha 
ubunifu wa kifaa hicho ambacho 
hadi sasa kimeshakamilika kwa 
asilimia mia.

Kakana alisema: “Huwa 
tunatenga fedha kwa ajili ya 
miradi inayotatua changamoto 
katika jamii, hivyo kwa wahaa 
wanafunzi tuliwasilikiza mahitaji 
yao kasha sisi tukaenda kununua 
vifaa wanavyovihitaji.”

Meneja wa Maduka ya Rejareja wa Vodacom Tanzania PLC, Vanessa Mlawi (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, waliotembelea banda la Vo-
dacom kwenye Maonyesho ya 44  ya Biashara ya Kimataifa katika Uwanja wa Mwalimu Nyerere, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu punguzo kubwa 
la bei kwa simu za Smart Kitochi, na bidhaa mbalimbali zinazopatikana bandani hapo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

MCHAKATO wa Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa kufanyika mwis-
honi mwa Oktoba, mwaka huu umeanza rasmi.

Vyama vimesharuhusu wagombea watiania ya urais kuanza ku-
tangaza nia pamoja na uchukuaji wa fomu ndani ya vyama kuomba 
uteuzi ili kupeperusha bendera za vyama hivyo katika uchaguzi huo.

Baada ya utangazaji wa nia na uchukuaji wa fomu, hatua itakay-
ofuata ni vyama vya siasa kuwashindanisha watiania kisha kuteua 
mmoja.

Kwa mfano, katika Chama Cha Mapinduzi (CCM) mchakato wa 
kuomba uteuzi kwa ajili ya urais wa Zanzibar umeshafungwa, baada 
ya watia nia zaidi ya 30 kuomba kisha kuchujwa na kubakizwa majina 
matano. Kadhalika, pazia la kuomba uteuzi wa kugombea urais lime-
shafungwa, baada ya kujitokeza mtiania mmoja, Rais John Magufuli.

Tunafahamu kuwa mchakato wa uteuzi ndani ya vyama kuwa una 
changamoto nyingi na ngumu, kwa kuwa kila atakayechukua fomu 
kuomba kuteuliwa na chama chake, atakuwa amejipima na kuona 
kuwa anatosha kuteuliwa.

Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kimeshafunga 
pazia la watiania ya urais baada ya kujitokeza makada 11 kwa urais wa 
Jamhuri ya Muungano na mmoja kwa Zanzibar, huku mmoja, Tundu 
Lissu, akichukua fomu. 

Kwa upande wa ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, ame-
chukua fomu ya kuomba uteuzi kugombea urais wa Zanzibar wakati 
kwa Jamhuri ya Muungano watiania katika vyama vingine bila shaka 
wataendelea kujitokeza kwa mujibu wa ratiba za vyama vyao.

Tunatarajia kuanza kuona mchakato huo ukiingia ngazi ya udiwani 
na ubunge ndani ya vyama kabla ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
kutangaza ratiba rasmi ya uchaguzi mkuu.

Kwa kuwa mchakato huo wa ushindani ndani ya vyama una 
changamoto nyingi na kubwa, tunawashauri watia nia wote kuwa 
wastaarabu kwa kufanya kampeni zao za ndani kwa njia ya kistaarabu.

Tunatoa ushauri huo kwa kuwa uzoefu wetu unaonyesha  katika 
chaguzi zilizopita tulishuhudia watiania wakikosa ustaarabu badala 
yake kutumia njia za kuchafuana, kutukanana, , fitina na kupikiana 
majungu.

Aidha, tuliwahi kushuhudia watiania wa chama kimoja wakisingi-
ziana, ikiwamo kutuhumiana kwa vitendo vya rushwa. Lengo la haya 
yote ni mbinu za kutaka kuteuliwa.

Rai yetu kwa watiania wote ni kujiepusha na vitendo vyote am-
bavyo ni ukiukaji wa maadili, badala yake wajielekeza katika ku-
washawishi kwa hoja wapigakura ambao ndio watakaoamua hatima 
yao kwa njia ya kura.

Watiania wenye sifa za uchapakazi, uadilifu, ubunifu, tabia njema, 
uzalendo na wapenda watu hawana sababu ya kutumia njia za mkato, 
zikiwamo za kukiuka maadili kwa kuwa wana nafasi kubwa ya kupit-
ishwa na vyama vyao.

Hata hivyo, changamoto kubwa ambayo imekuwapo siku zote ni 
suala la rushwa, ambayo imekuwa ikitolewa kwa wajumbe wa vikao 
vya kupiga kura za kuwapitisha wagombea kupitia kwa wapambe na 
mawakala wa wagombea.

Kwa bahati nzuri Taasisi ya kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) umeshaeleza wasi kuwa haitakuwa na suluhu na mtu 
yeyote ambaye atabainika kuhusika katika rushwa wakati wote wa 
mchakato wa uchaguzi wa mwaka huu.

Jambo la kutia moyo ni kuwa TAKUKURU imeshaonyesha kwa 
vitendo kuwa haitanii kwa hili, kutokana na kuanza kuwakamata 
watuhumiwa mbalimbali bila kujali nafasi zao wala vyama wanavyo-
toka.

Tunasisitiza kuwaomba watiania wote katika kipindi hiki cha 
mchakato wa uteuzi ndani ya vyama kuwa wavumilivu; kwa maana 
ya kushindanisha hoja na kuvumiliana ili kuthibitisha kuwa jamii ya 
Watanzania ni ya watu wastaarabu.

Tunatarajia kuwaona watakaoshindwa wakikubali kushindwa na 
kuwaunga mkono watakaoteuliwa.

Na Sabato 
Kasika

ILI kuwawezesha wanafunzi 
kufahamu matumizi ya taarifa 
mbalimbali,  kumudu vyombo 
vya mawasiliano na kujifunza 
kupitia maktaba, serikali ilianzi-
sha somo la Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (Tehama) shu-
leni.

Kozi hiyo ilianza kufundishwa 
mwaka 2005 katika mtalaa 
mpya wa Elimu ya Msingi.

Hii inatokana na ukweli 
kwamba katika dunia ya sasa 
ya utandawazi, matumizi ya 
Tehama hususani kompyuta 
yamechangia kuendeleza na 
kusambaza matumizi ya sayansi 
na teknolojia.

Kwa hapa Tanzania, Kiswahili 
kinatumika kama lugha rasmi ya 
kufundishia somo hilo, shule za 
msingi kama nyenzo ya kuwasili-
sha elimu ya sayansi na teknolo-
jia ya kisasa kwa wanafunzi.

Pamoja na juhudi hizo za 
kuanzisha kwa somo hilo, bado 
kuna changamoto mbalimbali 
ambazo kwa namna moja au 
nyingine, zinazoweza kukwami-
sha ufundishaji na ujifunzaji wa 
Tehama.

Baadhi ya changamoto hizo 
ambazo zimewahi kutajwa na 
wizara husika ni uhaba wa wal-
imu, ukosefu wa umeme husu-
sani maeneo ya vijijini na uhaba 
wa vifaa vya kufundishia na ku-
jifunzia.

Kwa upande wa serikali, inaji-
tahidi kutatua changamoto ya 
nishati kwa kupeleka umeme vi-
jijini kupitia Wakala wa Umeme 
Vijijini (REA), ili   kuhakikisha 
somo hilo linafundishwa katika 
ngazi zote linapohitajika.

Lengo la kufanya hivyo, ni ku-
waandaa walimu watakaofundi-
sha somo hilo shuleni, huku 

ikishirikiana  na kampuni ya Mi-
crosoft kwa ajili ya kupata vifaa 
hasa kompyuta.

Huo ni mpango wa muda 
mrefu wa serikali wa kuimarisha 
matumizi ya somo hilo katika 
ufundishaji shuleni, lakini kwa 
sasa linafundishwa kwa baadhi 
ya shule na hasa za mijini amba-
zo zina mazingira rafiki ikiwamo 
umeme.

Kwa sehemu hizo ni wazi 
kwamba kuna umuhimu wa 
kuwaandaa walimu na pia ku-
hakikisha shule zote zinakuwa 
na umeme ili iwe rahisi kwa wal-
imu kufundisha na pia iwe rahisi 
kwa wanafunzi kuelewa.

Ukisoma kitabu cha Tehama 
darasa la saba, kuna mada kama 
vile mtandao wa ndani wa 
kompyuta, mtandao wa intaneti, 
kutumia tovuti, maana ya barua-
pepe, hayo yote walimu na wa-
nafunzi wanatakiwa kuyaelewa.

Sidhani kwamba walimu 
na wanafunzi wa shule za viji-
jini wanaweza kuyaelewa, hivyo 
kuna haja ya kuhakikisha shule 
zote zinakuwa na walimu wa-
naojua matumizi ya Tehama ili 
iwe rahisi kufundisha somo hilo.

Walimu itawawia rahisi ku-
fundisha iwapo pia shule zi-
takuwa na umeme kwa ajili ya 
kompyuta, hivyo ni vyema kasi 
ya kusambaza umeme ya REA 
ikaongezwa ili shule zote ziwe 
na nishati ya umeme.

Shule za vijijini zisionekane 
kama zinabaguliwa kwenye 
somo la Tehama, kwa sababu ya 
kukosa nishati ya umeme, kwani 
huko nako kuna wataalam wa 
baadaye ambao wanahitaji ku-
soma somo hilo.

Hayo yakifanyika, wanafunzi 
wa shule za vijijini hawatakuwa 

nyuma kwenye somo hilo, hivyo 
umeme usambae kote, wizara 
husika iandae mafunzo ya muda 
mfupi kwa walimu wa vijijini 
ambao watafundisha Tehema.

Kama umeme unaweza 
kuchukua muda mrefu, basi 
uangaliwe uwezekano wa ku-
hakikisha shule zote zinakuwa 
na umeme jua  ili kurahisisha 
ufundishaji wa somo hilo.

Siyo vibaya kushirikisha wa-
dau wote wa elimu kwa ajili ya 
kufanikisha somo hilo kwa shule 
zote nchini, kwani wanaweza ku-
saidia upatikanaji wa kompyuta 
mpakato, sola na huduma ny-
ingine muhimu.

Wakati hilo likifanyika, wizara  
nayo iwajengee walimu uwezo 
katika somo hilo, kutokana na 
mabadiliko ya teknolojia ya ma-
wasiliano duniani, ambayo kim-
singi huathiri nyanja mbalimbali 
za maisha.

Hayo yakifanyika, kutakuwa 
na mazingira rafiki ya ufundis-
haji na ujifunzaji wa  somo hilo  
nchini, bila kujali kwamba ni 
za vijijini au mijini, kwani kila 
moja itakuwa na  mahitaji yote 
muhimu.

Pamoja na hayo, ninaamini 
kwamba kuna manufaa mengi 
katika ufundishaji wa somo 
hilo   kwa lugha ya Kiswahili, 
kwani kunasaidia kujenga sai-
kolojia ya kujiamini na ku-
jithamini miongoni mwa wa-
nafunzi.

Vilevile kutumia lugha hiyo  ni 
hatua muhimu ya kukabiliana na 
mahitaji mapya katika medani 
za sayansi na teknolojia, tofauti 
na sura yake ya kuwa lugha ya 
kwenye majukwaa ya kisiasa, 
nyumbani na maeneo mengine.

 Muungwana Lazima Nilonge

Uvumilivu utawale uteuzi 
wagombea kwenye vyama

Habari njema Tehama 
isiishie shule za mijini
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TASAF yalipa 
kaya maskini 
kielektroniki
Na Sara Magesa, GEITA

MFUKO wa Maendeleo 
ya Jamii (TASAF), wilayani 
Nyang’wale, mkoani Geita, 
umeanza kulipa fedha kwa njia 
ya kielektroniki, ili kupunguza 
gharama na kuondoa udanganyi-
fu kutoka kwa watendaji wasio 
waaminifu.

Fedha hizo hutolewa chini 
ya mpango wa kunusuru kaya 
maskini, awali walilipwa kupitia 
dirishani na kusababisha kuko-
sekana kwa uaminifu kwa baa-
dhi ya watendaji kulipa fedha 
pungufu pale walipoona mhusika 
hanauwezo wa kutambua.

Hayo yamesemwa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano wa 
TASAF,  Zuhura Mdungi, wakati 
akitoa mafunzo ya namna ya 
kufanya uhakiki wa kutambua 
kaya maskini katika kipindi cha 
pili cha awamu ya tatu ya mfuko 
huo.

Akizungumzia mzunguko 
wa tatu wa TASAF, alisema 
lengo la uhakiki ni ili kubaki 
na walengwa wenye vigezo na 
kuwaondoa walengwa wasio na 
sifa ya kubaki kwenye mpango 
wa TASAF.

Alisema TASAF kipindi cha 
pili ilifikia asilimia 70 za  vijiji 
vyenye walengwa kote nchini, 
huku asilimia 30 ikibaki kuto-
kana na ukosefu wa fedha, na 
kwamba awamu ya tatu ita-
watambua walengwa wote kwa 
asilimia 100.

Aidha, alisema uhakiki huo 
utawaondoa walengwa ambao 
tayari wamejikwamua kiuchumi 
baada ya kuwezeshwa kwenye 
awamu ya pili.

Kipindi cha pili cha awamu ya 
tatu TASAF inategemea kuzifikia 
kaya milioni 1.4 zenye watu mil-
ioni saba nchini, na kwamba 
mkazo umewekwa katika 
kuwezesha kaya zitakazoandik-
ishwa kwenye kufanya kazi ili 
kuongeza kipato.

Naye, Mratibu wa TASAF 
Wilaya ya Nyang’wale, Nashon 
Magumba, alisema katika 
halmashauri hiyo walengwa ni 
3,089, na kwamba utekelezaji 
wa awamu ya pili umewakwa-
mua walengwa kiuchumi kwa 
kuanzisha miradi iliyowatoa 
kwenye lindi la umaskini.

Na Tiganya Vincent, TAB-
ORA

TAASISI zinazotoa huduma 
za msaada wa kisheria na wa-
saidizi wa msaada wa kisheria 
zimeonywa kujiingiza katika 
masuala ya kisiasa ikiwamo 
kuwapigia kampeni wagombea 
katika uchaguzi mkuu ujao.

Kauli hiyo imetolewa jana 
mkoani Tabora na Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Sheria na Katiba, Amon Anas-

tizi Mpanju, wakati akizindua 
Kamati ya Uratibu wa Huduma 
ya Msaada wa Kisheria kwa 
ngazi ya mkoa.

Alisema watoa huduma wa 
msaada wa kisheria na wasaid-
izi wa msaada wa kisheria wali-
osajiliwa hawapaswi kutumia 
mlango wa huduma ya msaada 
wa kisheria kufanya kampeni 
za kisiasa.

“Tupo katika majira ambayo 
tunaelekea katika kampeni za 
uchaguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani…Taasisi zilizos-
ajiliwa kama watoa huduma 
wa msaada wa kisheria zile 11 
na wasaidizi wa msaada wa 
kisheria wasitumie mlango wa 
huduma za kisheria kufanya 
siasa,” alisema.

Aliwataka viongozi wa 
kamati hiyo ya Mkoa wa Tab-
ora kuzichukulia hatua taasisi 
zote zitakazobainika kufanya 
kampeni ya kisasa kwa kuwa 
zitakuwa zinakiuka masharti 
na taratibu za usajili wao.

Aliwataka wajumbe wa 
kamati hiyo ya mkoa kuhakiki-
sha kuwa hakuna masuala ya 
ushoga na usagaji yatakayor-
uhusiwa kuingia mkoani humo 
kwa sababu ni kinyume cha 
utamaduni wa kitanzania na 
sheria za nchi.

“Nawaombeni msiruhusu 
masuala ya ushoga na usagaji 
yaingie mkoani Tabora kwa 
sababu yanakwenda kinyume 
na sheria zetu na utamaduni 
wa Mtanzania,” alisisitiza.

Taasisi za kisheria zaonywa 
kupiga kampeni za kisiasa

Na Paul Mabeja, 
DODOMA

WATIA nia 15, wa nafasi ya 
ubunge, kupitia Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) wamejitokeza 
kuchukua fomu ya kuwania 
nafasi hiyo katika majimbo 
10, ya mkoa wa Dodoma.

Jimbo la Dodoma mjini 
ambalo lilikuwa likiongozwa 
na Naibu Waziri Ofisi wa Wa-
ziri mkuu Kazi, Ajira na Vija-
na, Antony Mavunde, linaon-
goza kwa kuwa na watiania 
sita, waliochukua fomu hadi 
jana asubuhi.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Habari na Uhusi-
ano wa CHADEMA kanda ya 
Kati, Juma Omary, alisema 

kuwa hadi kufikia jana asu-
buhi watia nia 15, walikuwa 
wamechukua fomu katika 
majimbo yote 10, ya mkoa wa 
Dodoma.

Alisema kuwa, katika jim-
bo la Dodoma mjini, tayari 
watia nia sita wamechukua 
fomu za kuwania nafasi hiyo 
ya Ubunge.

“Katika majimbo mengine 
kama Bahi amechukua mmo-
ja, Kondoa mjini wawili, Kon-
doa Vjijini wawili, Mpwapwa 
wawili, Chilonwa mmoja, 
Kibakwe mmoja, Kongwa 
wawili pamoja na jimbo la 
Mtera wawili,” alisema.

Aliyataja majina ya watia 
nia katika jimbo la Dodoma 
Mjini waliochukua fomu 
mpaka sasa kuwa ni Tuli 

Kiwanga, Aisha Madongo, 
Amoni Muhembo, Saidi Kite-
gile na kudai kuwa wengine 
bado wanaendelea kuthibit-
ishwa kutokana na kuchukua 
fomu kwa njia ya mtandao.

Kadhalika alisema, wa-
tiania wengine waliochukua 
fomu ni Hadija Maula na Mon-
ica Azaria, ( Jimbo la Mtera) 
Amina Idd na Idd Kizota 
(Kondoa Mjini),Kunti Majala 
na Rongo Bura(Chemba), 
Ramadhani Abdi na Monica 
Safari (Kondoa Vijijini).

Aliongeza kuwa, watia nia 
wengine ni Mussa Makuo, 
(Mpwapwa), Silvester Luzua 
(Kibakwe) pamoja na Neema 
Chiuyo Jimbo la Kongwa.

Pia Omary alisema changa-
moto ambayo wamekuwa 

wakikutanayo hivi sasa wa-
tia nia wao ni kukamatwa na 
polisi  baada ya kuchukua 
fomu.

“Katika maeneo kama Mo-
rogoro, Singida watia nia 
wetu wamekamatwa na-
kuhojiwa na Jeshi la Polisi 
hali ambayo inawatishia 
wengine wasijiokeze, hivyo 
tunaliomba Jeshi la Polisi 
kuwaacha watia nia wetu 
watekeleze haki yao ya ki-
katiba,” alisema Omary

Vile vile alisema kuwa wa-
tiania katika nafasi ya udi-
wani ndani ya chama hicho 
wataanza kuchukua fomu za 
kuwania nafasi hiyo kuanzia 
Julai 11 hadi 17, mwaka huu  
katika maeneo mbalimbali 
ya nchi.

15 wajitokeza ubunge
kupitia CHADEMA Dodoma

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mangwi, Twahiru Ndombogo (katikati), akipokea msaada wa  vifaa  vya ofisi na tiba vyenye thamani ya Sh. milioni 
17 kutoka kwa  Meneja Maendeleo ya Uchumi wa Jamii wa kampuni ya Songas, Nicodemus Chipakapaka, kwa ajili ya zahanati ya kijiji 
hicho wilayani  Kibiti mkoani Pwani,  jana. Kushoto (mwenye miwani) ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya hiyo, Mohammed 
Mavura. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Alisema TASAF kipindi 
cha pili ilifikia asil-
imia 70 za  vijiji vyenye 
walengwa kote nchini, 
huku asilimia 30 ikibaki 
kutokana na ukosefu 
wa fedha, na kwamba 
awamu ya tatu ita-
watambua walengwa 
wote kwa asilimia 100.
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Katibu Mkuu UPDP 
ajitosa urais Zanzibar

Corona yawaepusha 
vijana 100 kwenda 
gerezani

Polisi yapiga ‘stop’ 
maandamano mtandao 
Fatma Mtutuma na Faudhia Sultan, 
UDOM

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar 
es Salaam, limetoa onyo kwa watu wa-
naopanga kufanya maandamano leo 
( Julai 7) kwa ajili ya kudai Tume Huru ya 
Uchaguzi (NEC).

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini humo, Kamanda wa Polisi wa 
Kanda hiyo, Lazaro Mambosasa, alisema 

watu watakaofanya maandamano hayo   
watashughulikiwa kwa mujibu wa sheria.

“Jeshi linatoa onyo kali kwa kikundi au 
mtu yeyote atakayeshiriki maandamano 
hayo batili Julai 7 kwa madai ya kudai 
Tume Huru ya Uchaguzi, waache mara 
moja vinginevyo watashughulikiwa kwa 
mujibu wa sheria,” alisema Mambosasa.

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania, (KKKT)  Dayosisi ya Karagwe 

Kagera, Dk. Benson Bagonza, alisikika 
hivi karibuni akiunga mkono wazo la ku-
fanyika kwa maandamano hayo kwajili 
ya kudai Tume Huru ya Uchaguzi na 
kuungwa mkono pia na baadhi ya watu 
hasa watumiaji wa mtandao wa Twitter.

Watu hao walianzisha kampeni ya ’77 
nyeupe’ kwa aiili ya kuhamasisha wa-
nanchi wenye nia ya kudai tume hiyo ku-
vaa nguo nyeupe kama ishara ya kudai 
haki hiyo kwa siku ya leo.

Na Hellen Mwango

VIJANA Watanzania 100 wamefik-
ishwa Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam wakika-
biliwa na tuhuma za kuondoka nchini 
kinyume cha sheria na kuzamia Afrika 
Kusini bila kufuata taratibu za Idara ya 
Uhamiaji.

Watuhumiwa hao wamesomewa 
mashtaka yao mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Thomas Simba.

Washtakiwa waliposomewa mashtaka 
yao wamekiri kutenda kosa hilo na 
wameiomba mahakama iwasamehe.

Hata hivyo, Hakimu Simba alisema 
kuwa haoni faida yoyote ya kuwapele-
ka watuhumiwa hao gerezani hasa ka-
tika kipindi hiki cha hatari ya ugonjwa 
wa corona.

“Mahakama yangu inaona hakuna 
faida yoyote ya kuwapeleka gerezani, 
lakini inawapa onyo kali na inawaachia 
kwa masharti msirudie kutenda kosa 
hili kwa miezi sita,” alisema Hakimu 
Simba.

Mwendesha Mashtaka wa Idara ya 
Uhamiaji, Godfrey Ngwijo, alidai kuwa 
Julai 3, mwaka huu katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, 
Ilala jijini Dar es Salaam, washtakiwa 
wote 100 wanadaiwa kuondoka nchini  
kwenda Afrika Kusini, kinyume cha 
sheria bila kufuata utaratibu.

Wakisomewa maelezo ya awali 
imedaiwa katika tarehe zisizojulikana 
washtakiwa hao waliondoka nchini bila 
kufuata utaratibu na kwamba Julai 3, 
mwaka huu watuhumiwa walirudishwa 
nchini baada ya uchunguzi na kugundu-
lika kuwa ni wahamiaji haramu.Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Prof. Riziki Shemdoe (kulia), akizungumza kwenye kikao kazi na watumishi wa 

Wakala wa Usajili  wa Biashara na Leseni (BRELA), jijini Dar es Salaam jana. Wa (pili kulia) ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, 
Godfrey Nyaisa. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

CHAMA cha UPDP, kimeanza ras-
mi mchakato wa kumtafuta mgom-
bea urais wa Zanzibar, ambapo 
Katibu Mkuu wake Taifa, Hamad 
Mohamed Ibrahim (pichani), ameji-
tokeza kuchukua fomu ya kuwania 
nafasi hiyo.

  Uchukuaji wa fomu ulifanyika 
katika ofisi za chama hicho Mtoni 
Kidatu Mjini Unguja, na  alikabidhi-
wa fomu na Mjumbe wa Halmashau-
ri kuu na Mkurugenzi wa Uchaguzi, 
Barik Ali Omar.

  Baada ya kukabidhiwa, Ibrahim 
alisema kwamba kilichomsukuma 
kuchukua fomu ni Katiba ya Zanzi-
bar ambapo inaruhusu kila baada 
ya miaka mitano vyama kushiriki 
katika uchaguzi. 

“Ndugu   zangu wanahabari,  
nimejitokeza kuchukua fomu ya 
kuomba chama changu kinichague 
niwe mgombea wa nafasi ya urais …
haimaanishi Serikali iliyokuwa ma-
darakani haijafanya kitu, bali nime-
kamilisha malengo ya chama chetu 

na chama chochote cha siasa ku-
kamata dola,” alisema Ibrahim.

  Alisema   Serikali inayomaliza 
muda wake imejitahidi kwa kiasi 
kikubwa kufanya mengi mazuri kwa 
maslah mapana ya wananchi kwa 
kuboresha huduma mbalimbali za 
kijamii.

  Alisema endapo chama chake 
kitampa ridhaa ya kuwa mgombea 
urais na wananchi wa visiwa vya 
Unguja na Pemba wakamamchagua 
kuwa Rais wa Zanzibar, ataendeleza 

yale yote mazuri ambayo yamefany-
wa na Serikali inayomaliza muda 
wake.

“UPDP imeshaonyesha njia ya 
kutaka kuongoza nchi hii, tutaen-
deleza yale yote mazuri ambapo 
serikali hii imeanza kuyafanya na 
kwenda mbali zaidi kutoka katika 
uchumi wa kati ambao tumeingia 
hivi sasa na kwenda katika uchumi 
wa juu zaidi,” alisema Ibnrahim.

  Hata hivyo aliahidi kuboresha 
miondombinu ya barabara pamoja   
na kuboresha huduma muhimu za 
kijamii kama majisafi na salama 
pamoja na huduma zaa kwa wa-
nachi. Alisema pia atahakikisha 
anatatua changamoto ya udhalil-
ishaji ambayo kwa sasa inavitafuna 
visiwa hivyo.

Naye Barik Ali Omar alisema 
uchukuaji wa fomu uko wazi kwa 
wanachama wote ambapo wanahisi 
wana uwezo wa kugombea nafasi 
yoyote ndani ya chama hicho waji-
tokeze, na kwamba wanaendesha 
zoezi hilo kwa kuzingatia demokra-
sia wala ubaguzi.

WLAC yaanzisha
elimu utafutaji haki
Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Msaada wa Sheria kwa Wa-
nawake (WLAC), kimeanzisha mpango wa 
kuelimisha na kuhimiza jamii kutambua 
haki zao zilizopo kisheria, kwa lengo la 
kuboresha na kuhamasisha jamii kutafu-
ta msaada wa kisheria pale wanapokosa 
haki.

Mkurugenzi Mtendaji wa WLAC, Theo-
dosia Muhulo, aliyasema hayo jijini Dar 
es Salaam wakati akizindua mpango huo 
wa miaka miwili unaofadhliwa na Kituo 
cha Huduma za Sheria Tanzania (LSF).

Alisema mpango huo unawalenga zaidi 
wanawake, vijana na watu wenye ul-
emavu.

Alisema makundi mengine yatakay-
oyafikiwa ni ya wanachama wa vyama 
vya wafanyakazi, vyama vya waajiri na 
maofisa wanaofanya kazi katika wilaya 
zote za mkoa wa Dar es Salaam.

Alisema lengo ni kuwasaidia kupigania 
haki zao za msingi ikiwamo kupambana 
na ubaguzi katika maeneo yao ya kazi.

Muhulo alisema wameamua kuanzisha 
mpango huo baada ya ofisi yao kuende-
lea kupokea kesi nyingi za wafanyakazi 
zinazotokana na matatizo katika mae-
neo wanakofanyia kazi na wanaamini 
utawafikia wafanyakazi wengi na ku-
saidia kwa kiwango kikubwa kupunguza 
changamoto hiyo.
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Na Elizabeth Zaya

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, Dk. Aloyce Nzuki, ametoa 
wito kwa jamii, kushirikiana na serikali ka-
tika kulinda na kuhifadhi misitu kwa ajili 
ya faida ya kizazi cha sasa na cha baadaye.

 Dk. Nzuki alitoa wito huo alipotembe-
lea banda la Wizara ya Maliasili na Utalii 
kujionea shughuli mbalimbali zinazoen-
delea katika Maonyesho ya 44 ya Biashara 
ya Kimataifa ya Dar es Salaam katika vi-
wanja vya Julius Nyerere.

  Alisema misitu ni sekta muhimu am-
bayo inategemewa katika shughuli mbal-
imbali za kiuchumi, hivyo kuna haja ya 

kuendelea kuitunza na kuilinda.
  Aliupongeza Wakala wa Huduma za 

Misitu Tanzania (TFS) kwa shughuli ina-
zozifanya za kuelimisha jamii kuhusu uhi-
fadhi wa misitu, uendelezaji utalii ikologia 
na malikale. 

Dk. Nzuki alisema ameridhishwa na 
namna TFS ilivyojipanga katika maonye-
sho hayo na kuiagiza kuendelea kubore-
sha zaidi ikiwamo kufanyia kazi mapende-
kezo wanayopewa.

 “Nimefurahishwa kuona shughuli zote 
mnazofanya ziko bandani hapa, nimepata 
historia nzuri ya michoro ya Kondoa Iran-
gi, Hifadhi za Mazingira Amani ziko hapa 
zikiwakilishwa na hifadhi mama ya Ama-
ni, lakini kurugenzi ya uzalishaji mbegu 

za miti imeimarika na wanatoa mbegu na 
miche bora ya matunda na miti kwa wa-
nanchi,” alisema Dk. Nzuki.

  “Hakika mmejipanga na hata nime-
shuhudia jinsi mlivyojipanga kupambana 
na moto kupitia satelaiti ya kufuatilia ma-
janga ya moto. Nitoe wito kwa jamii ku-
ungana na serikali kulinda na kuhifadhi 
misitu, serikali inatimiza wajibu wake na 
naomba wananchi nao washiriki katika 
kuhifadhi maliasili zilizopo nchini kwa 
faida ya kizazi cha sasa na kijacho.”

  Kaimu Meneja wa Mawasiliano TFS, 
Martha Chassama, alimhakikishia Dk. 
Nzuki kuendelea kutoa elimu kwa makun-
di mbalimbali ya jamii namna ya kulinda, 
kuhifadhi na kutunza hifadhi za misitu.

Mtuhumiwa 
mauaji, ubakaji 
mwanafunzi 
akamatwa
Na Said Hamdani, LINDI 

JESHI la Polisi Mkoani Lindi, 
linamshikilia mkazi wa Kata ya 
Mnolela, Salum  Miheva (34), 
kwa tuhuma za kumuua mwa-
nanchi mwenzake Issa Selemani 
(62) kwa kumkata mapanga 
shingoni, alipokuwa akimwokoa 
mwanafunzi aliyekuwa akibak-
wa na mtuhumiwa miaka miwili 
iliyopita.

Mtuhumiwa anadaiwa ku-
fanya unyama huo Novemba 17, 
2018 katika misitu ya masham-
ba yaliyopo katani humo kisha 
kutoroka na kujificha masham-
bani mwa kijiji cha Mbuta.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Lindi, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Stanley Kulyamo, alisema juzi 
kuwa mauaji hayo yalifanyika 
wakati mwanafunzi huyo akiwa 
anarejea nyumbani kutoka 
shuleni.

Alisema wakati mwanafunzi 
huyo (jina limehifadhiwa) 
anarejea nyumbani, njiani ali-
kutana na mtuhumiwa ambaye 
alimkamata na kumvutia kicha-
kani kasha kumbaka.

Kuyamo allisema wakati 
mtuhumiwa akitekeleza unyama 
huo, Selemani, ambaye sasa ni 
marehemu, akiwa anakwenda 
shambani alisikia kelele za 
mtoto huyo akiomba msaada na 
alipofuatilia alimkuta mtuhumi-
wa akimbaka na alipomsogelea 
ili kutoa msaada, alikatwa na 
panga shingoni.

Alisema Selemani alifariki du-
nia akiwa njiani kupelekwa hos-
pitali ya Nyangao kwa matiba-
bu baada ya kutokwa na damu 
nyingi na mtuhumiwa alitoroka 
baada ya kufanya tukio na 
kukamatwa mwaka huu akiwa 
amejificha katika mashamba ya 
Kijiji cha Mbuta.

Kamanda Kuyamo alisema 
mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani kujibu mashtaka ya-
nayomkabiri baada ya kukami-
lika kwa uchunguzi na taratibu 
zingine.

Majaliwa asisitiza udhibiti fedha za umma
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa alisema                                                                                                                     
serikali itaendelea kudhibiti matumizi ya 
fedha za umma ili kuendelea na ujenzi wa 
miradi ya kimkakati zikiwamo bandari 
kwa lengo la kuboresha maendeleo ya wa-
nanchi.

Pia amesema changamoto ya usa-
firishaji wa mizigo na abiria kati ya Tan-
zania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) itakuwa historia baada ya 
kuboreshwa na kujengwa kwa miundom-
binu ya bandari katika ukanda wa Ziwa 
Tanganyika ukiwamo upanuzi wa bandari 
ya Kasanga.

Majaliwa aliyasema hayo juzi alipozun-
gumza na wananchi baada ya kuweka 
jiwe la msingi katika mradi wa upanuzi wa 
bandari ya Kasanga, wilayani Kalambo ak-
iwa katika ziara  ya kikazi mkoani Rukwa. 
Mradi huo unagharimu zaidi ya Sh. bilioni 
4.7.

Alisema upanuzi wa bandari hiyo 
utawezesha mizigo inayotoka nchini 

kwenda Congo kufika kwa wakati kwa 
sababu itasafirishwa moja kwa moja bila 
kupitia katika nchi nyingine kama ilivyo 
sasa, ambapo madereva wanalazimika 
kupita kwenye mataifa mengine na ku-
tumia muda mrefu. 

“Mradi huu ukikamilika utaongeza pato 
la mwananchi mmoja mmoja pamoja 
na taifa kwa ujumla. Rais John Magufuli 
amedhamiria kuboresha maendeleo ya 
wananchi nchi nzima ikiwamo na wilaya 
hii ya Kalambo. Ujenzi wa miradi hii un-
atoa fursa za ajira kwa wananchi, hivyo 
zichangamkieni,” alisema.

 Waziri Mkuu pia alisema mapambano 
dhidi ya rushwa bado yanaendelea nchini, 
hivyo mtu yeyote atakayebainika anajihu-
sisha na masuala hayo atafutwe popote 
alipo, akamatwe na achukuliwe hatua za 
kisheria.

Sambamba na hilo, aliwakumbusha 
watendaji ndani ya serikali wahakikishe 
wananchi wanapofika katika maeneo yao 
ya kazi wawapokee, wawasikilize na ku-
wahudumia bila ubaguzi. 

“Hatuangalii sura wala kabila. Yeyote 
atakayekanyaga kwenye maeneo yenu 
ahudumiwe ipasavyo,” alisema.

  Naye Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe, 
alisema Tanzania na Congo zimeungana 
kwa Ziwa Tanganyika lakini usafiri wa 
barabara uliokuwa unatumika awali uli-
yalazimu maroli ya mizigo kupitia nchini 
nyingine na kuchelewa kufika.

  Alisema kukamilika kwa upanuzi wa 
bandari hiyo pamoja na ujenzi wa bara-
bara kwa kiwago cha lami kutoka Sum-
bawanga hadi Kasanga, kutarahisisha usa-
firishaji wa abiria na mizigo kwa kutumia 
bandari hiyo kuingia nchini Congo moja 
kwa moja bila kupita nchi jirani.

  Waziri Kamwelwe alisema awali kuli-
kuwa na changamoto ya barabara hali il-
iyosababisha meli kufika kwenye Bandari 
ya Kasanga na kulazimika kusibiri mizigo 
ambayo ilikuwa ikichelewa kufika kuto-
kana na ubovu wa barabara na sasa tayari 
serikali imetatua kwa kuijenga kwa kiwan-
go cha lami.

Kaimu Mkurugenzi Elimu ya Ufundi Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Margaret Mussai, akifunga mafunzo ya ufundishaji kwa njia 
ya masafa kwa walimu wa vyuo vya maendeleo ya wananchi (FDCs), jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kulia ni Mkurugenzi wa 
Shirika la Karibu Tanzania Organization (KTO), Maggid Mjengwa. PICHA: MIRAJI MSALA 

Jamii yatakiwa kulinda misitu
Kuyamo allisema 
wakati mtuhumiwa 
akitekeleza unyama 
huo, Selemani, am-
baye sasa ni mare-
hemu, akiwa anak-
wenda shambani 
alisikia kelele za 
mtoto huyo akiomba 
msaada na alipo-
fuatilia alimkuta 
mtuhumiwa akim-
baka na alipomsoge-
lea ili kutoa msaada, 
alikatwa na panga 
shingoni.



Na Stevie Chindiye, TUNDURU

BAADHI ya shule za msingi na sekond-
ari Tunduru mkoani Ruvuma, zimetamba 
kujizatiti katika utekelezaji wa maelekezo 
ya kuwakinga watoto dhidi ya corona.

Hayo yalibainishwa na Mwalimu Es-
ther Mkami  wa Shule ya Msingi Nanjoka 
kwamba asilimia kubwa ya wanafunzi 
wameripoti shuleni kwa sasa na walimu 
wa madarasa wanazingatia kuchukua ta-
hadhari juu ya kujikinga na ugonjwa huo.

Nao baadhi ya wanafunzi wa shule hiyo 
walisema kwa sasa wanafunzi wote wako 
makini na wanazingatia maelekezo ya 
kunawa maji tiririka na sabuni pamoja 
na kukaa mbalimbali hata wakati wa 
kucheza.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Nanjoka, 
Ausi Chimsala,  alisema shule hiyo ina wa-
nafunzi 1,446 na darasa la saba wako 133 
ambao wako katika mkondo mmoja ikiwa 
ni tofauti na maelekezo ya serikali kwam-
ba kila darasa wakae watoto 45  kwa kila 
chumba. 

Alisema hali hiyo inatokana na shule 
hiyo kukabiliwa na upungufu wa vyumba 
vya madarasa. Alisema mahitaji ya vyum-
ba vya madarasa katika shule hiyo ni 26 
wakati yaliyopo ni 13.

Changamoto kubwa katika shule yake 
ni uwepo wa upungufu mkubwa wa ma-
tundu ya vyoo ambapo kwa idadi hiyo ya 
wanafunzi waliopo wanahitaji matundu 
ya vyoo 64 yaliyopo 28 na upungufu ni 
36 hali iliyopelekea kuwagawa katika 

makundi matatu na kuwafungishia katika 
madarasa ya mda nje ya eneo la shule.

Katika Shule ya Sekondari Frank Wes-
ton, Mwalimu Amuli Hamza alisema shu-
ghuli zote zinaendelea vizuri kutokana na 
shule yao kuandaa matangi yenye maji 
tiririka na matumizi ya barakoa kwa wa-
nafunzi.

Nao wanafunzi Shabani Chikambo na 
Zurfa Selemani waliwapongeza wazazi 
wao kwa kukubali kujitolea kuchangia 
chakula hali ambayo itawafanya kula 
chakula shuleni na kuwahakikishia utu-
livu wa akili.

Walisema kabla ya hapo, wakati wa 
masomo walikuwa wanakaa muda mrefu 
bila kupata masomo kutokana na janga la 
kirusi cha corona.
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Walalamikia
kuondolewa  
maeneo ya  
biashara 
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

 WAFANYABIASHARA wadogo 
katika mabanda ya soko kuu, 
stendi kuu na stendi ya mabasi 
ya vijijini katika Kata ya Nan-
joka, Tunduru  mkoani Ruvuma 
wamelalamikia tamko la Hal-
mashauri linalowataka kuondoka 
katika vibanda wanavyofanyia 
biashara. 

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti kwa masharti ya kutotaja 
majina yao, walisema malalamiko 
hayo yametokana na halmashauri 
kuchukua hatua hizo bila kuwa-
husisha wafanyabiashara hao 
ambao ndio waliojenga mabanda 
hayo kama sehamu ya hamasa ya 
kuendeleza eneo hilo.

 Kwa mujibu wa wafanyabi-
ashara hao, kabla ya kujenga 
mabanda hayo, eneo hilo ha-
likuwa na kitu chochote lakini 
baada ya kukamilisha ujenzi huo, 
halmashauri imeingilia kati na 
kuanza kuwatoza pango huku 
kukiwa hakuna makubaliano 
yoyote.

 Akizungumzia sakata hilo kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji, 
Ofisa Mapato wa Halmashauri 
hiyo, Obeth Mwakisole, alisema 
tozo ya pango inategemea uku-
bwa wa chumba.

Mwakasole alisema katika mka-
taba wa upangishaji kuna kip-
engele kinachomwelekeza mmi-
liki wa vibanda hivyo ambaye 
ni halmashauri, kufanya ukaguzi 
ili kubaini matukio mbalimbali 
yanayoendelea katika maeneo 
hayo.

 Alisema kimsingi halmashauri 
inamtaka mmiliki wa kibanda 
husika awe na leseni ya biashara 
anayofanya kwenye chumba 
husika lakini sehemu kubwa ya 
vibanda vilivyopo katika maeneo 
ya stendi, soko kuu na stendi 
ya mabasi ya vijijini, vinami-
likiwa na watu ambao hawafanyi 
biashara.

 Kwa mujibu wa Mwakasole, 
kazi ya kubaini uwapo wa 
wafanyabiashara wanaopangi-
sha vibanda hivyo ilifanywa na 
tume ambayo iliundwa na mkuu 
wa wilaya baada ya kupokea 
malalamiko kutoka kwa wa-
fanyabiashara wanaoendesha 
shughuli zao katika mabada hayo 
kuwa wamekuwa wakitozwa kodi 
kubwa ya pango na watu wanao-
jiita wamiliki wa vibanda hivyo.

 “Ni tabia tu ya watu wajanja 
kutaka kupata fedha kwa njia 
isiyokuwa halali. Wanakiuka 
taratibu za ununuzi. Kumekuwa 
na watu ambao hufikia hatua 
hata kuuziana mabanda hayo 
huku wakiwa hawakuyajenga 
wao,” alisema Mwakisole.

 Alisema lengo la halmashauri 
ni kumfanya mwananchi wa 
Tunduru anayefanya biashara ka-
tika maeneo hayo  kupata faida 
kubwa ikiwa ni tofauti na wafan-
yabiashara ambao wamepanga 
katika mabanda yaliyoko nje ya 
vibanda vya halmashauri ambao 
wanatozwa pango kubwa na ku-
wafanya wapate faida ndogo.

Wanafunzi wenye uhitaji maalum 
wakwama kurudi shule

Na Zuwena Shame, IRAMBA

JANGA la virusi vya corona vinavyo-
sababisha ugonjwa wa Covid-19 lime-
kuwa changamoto kwa baadhi ya wa-
nafunzi wenye uhitaji maalum kurudi 
shuleni na kuhudhuria masomo baada 
ya shule kufunguliwa.

Shule ya Msingi Kizega iliyopo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iramba, Mkoa 
wa Singida, ambayo ni mchanganyiko 
wa watoto wenye uhitaji maalumu, 
tangu ilipofunguliwa mwanzoni mwa 
wiki iliyopita ni asilimia 40 pekee ya 
watoto hao ambao wameripoti shuleni 
na ina jumla ya watoto 50 wenye uhitaji 
maalum. 

Wengi wa watoto hao wanatoka viji-
jini vya jirani wilayani humo kama She-
lui, Igugumo, Nduguti, Tuliya na Ivugu. 

Wanafunzi hao wengi hawawezi 
kwenda shuleni bila msaada wa wa-
saidizi walio waaminifu kwa ajili ya us-
alama wao wawapo njiani.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, An-
drea Nyoni, alisema watoto wengi wana 
changamoto ya usafiri na kushindwa 
kufika shule kwa muda uliopangwa. 

“Wengi wao wana changamoto ya 
usafiri maana wanatoka mbali na hivyo 

wanakaa hapa shuleni kama wanafunzi 
wa bweni ili kupata uangalizi zaidi. Ha-
wawezi kwenda na kurudi kutokana na 
hali zao,” alisema Nyoni.

Msimamizi wa watoto hao shuleni, 
Grace Samson, alisema corona ime-
wakwamisha wazazi wengi kuwapeleka 
watoto shule baada ya kufunguliwa 
kwa kuwa shughuli zao za kiuchumi 
zilikwama na wengi wanatoka mbali na 
hivyo vipato vyao kuwa duni na kukosa 
fedha kwa ajili ya nauli.

Alisema sio kawaida ya wazazi hao 
kuchelewesha kuwarudisha watoto 
shuleni na wengi wao walipoulizwa 
walisema vipato vyao vimekuwa duni 
kutokana na corona. 

Samson aliiomba serikali kuweka 
utaratibu wa kuwarudisha shule na ku-
warudisha nyumbani kipindi cha likizo 
kubwa kwa kuwa wazazi hawawezi ku-
mudu gharama za usafiri.

Alisema kutokana na hali zao hata 
baadhi ya walezi na wazazi wanaona 
usumbufu kuwapeleka shule na ma-
tokeo yake watoto hao wanakosa elimu 
ambayo ndio msingi wa maisha yao. 

Kadhalika alisema, changamoto ny-
ingine inayowakabili wanafunzi hao ni 
ukosefu wa sabuni za kufulia vitambaa 

vya hedhi kwa wasichana.
Alipoulizwa na Nipashe kuhusu 

sababu ya kutomrudisha mtoto shuleni 
baada ya kufunguliwa, mlezi wa mtoto 
mwenye ualbino kutoka Kijiji Cha Ig-
ugumo, Ramadhani Hamisi (32), alise-
ma fedha imekuwa changamoto hasa 
kipindi hiki cha ugonjwa wa corona 
kwa kuwa  anategemea kuuza nafaka 
kwenye magulio na minada ili kujiingi-
zia kipato na kumhudumia mwanawe.

Hamisi alisema kuwa kutokana na 
janga hilo wafanyabiashara kutoka 
mjini hawaendi vijijini kununua bidhaa 
hivyo kufanya maisha kuwa magumu 
na kushindwa kuhudumia familia. 

Alisema pia mtoto wake hana sare 
za shule na begi, hali inayomfanya 
ashindwe kumpeleka shuleni. 

“Uwezo wangu ni mdogo, hivyo naen-
delea kudunduliza niweze kumnunulia 
mahitaji muhimu nimrudishe shuleni 
pengine wiki ijayo,” alisema Hamisi.

Alipoulizwa kuhusu changamoto 
hiyo, Ofisa Elimu Msingi Halmashauri 
ya Wilaya ya Iramba, Chacha Kehogo, 
alikiri kuwapo na amemuagiza Ofisa 
Elimu Maalumu kwenda shuleni hapo 
kujua matatizo ya wanafunzi hao ili 
warudishwe shuleni. 

Mwenyekiti  wa  Umoja wa Wanawake wa Tanzania (UWT), jumuiya ya Chama  cha  Mapinduzi  (CCM), Kata  ya   Kisukuru,    Mery   Mde-
gipala,  akifungua kikao cha  wanawake  wa   chama  hicho,  jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, ili  kuwahamasisha na  kuwatia  
moyo  wa  kushiriki kugombea  nafasi  za  Udiwani  na  Ubunge katika  uchaguzi mkuu  ujao.  PICHA: MUHIDINI MSAMBA 

Watamba kukubaliana na corona 
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Ondoa fikra za ‘ni mwaka wa 
fedha’ uchague kiongozi bora

M
ABADILIKO ya kite-
knolojia kwenye in-
jini za magari ambazo 
badala ya kutumia 

mafuta huendeshwa kwa gesi asilia, 
huenda yakawashawishi Watanza-
nia wengi kutumia gesi kwani hu-
punguza gharama ikilinganishwa 
na zile za dizeli na petroli zina-
zogharimu zaidi.

Ili kutimiza azma hiyo, taasisi  ya 
Teknolojia Dar es Salaam (DIT) kwa 
kushirikiana na wadau inaunganisha 
mfumo wa gesi asilia kwenye magari 
yanayotumia petroli.

Kubadili mfumo huo hufanywa 
kwa magari madogo hadi makubwa 
na mpaka sasa zaidi ya magari 350 
yako barabarini yakitumia gesi asilia, 
kwa mujibu wa Mratibu wa Gesi 
Asilia wa DIT, Dk.Esebi Nyari.

 Anaeleza kuwa wateja wakubwa 
wa teknolojia hiyo ni kampuni ya 
kigeni ya Uber. Anafafanua Nyari 
kuwa, gharama za kuweka mfumo 
wa gesi asilia hutegemeana na aina 
au ukubwa wa gari.

Katika mahojiano na Nipashe, 
anaeleza kuwa magari mengi 
madogo yenye ‘silinda nne’ ni  
Sh.  1,800,000 wakati silinda sita 
gharama ya kubadilisha mfumo 
wake ni 2,200,000 na hutoza Sh. 
2,500,000.

“ Hata hivyo, gharama hii inaweza 
kurudishwa mapema zaidi kutokana 
na matumizi na unafuu wa gesi 
asilia.” Anasema Dk. Nyari.

FAIDA GESI ASILIA
Faida za matumizi ya gesi asilia 

kwenye magari ni nyingi na anataja 
kuwa  bei  ya gesi ni nafuu na rahisi 
zaidi kwa  asilimia 45 ikilinganishwa 
na petroli.

Aidha, anaeleza kuwa  kilo moja 
ya  gesi asilia kwa sasa ni Sh.  1,550 
ikilinganishwa na petrol ambayo ni 
2,100 kwa lita. 

“Gesi hiyo utaitumia kusafiri zaidi 

ya kilometa 20 ukilinganisha na 
petrol ambayo inasafiri kilometa 12 
kwa lita.” Anaeleza  Mratibu wa Gesi 
Asilia wa DIT.

Aidha, gesi asilia ni safi ukilingani-
sha na mafuta mengine kama petroli 
au dizeli, hivyo kutumia gesi asilia 
kwenye gari kunapunguza uchafuzi 
wa mazingira, injini na afya za 
watumia barabara. Anazungumzia 
gharama za matengenezo wa magari 
zinapunguzwa endapo mmiliki ana-
tumia gesi asilia.

“ Hii ni kwa sababu gesi asilia ni 
safi na muwako wake hauna masizi 
au kaboni, ukilinganisha na mafuta, 
hivyo itachukua muda mrefu 
kufanya ukarabati wa gari linalo-
tumia gesi asilia. Litafanyiwa maten-
genezo baada ya kutembea kilomita 
6,000 ikilinganishwa na gari linalo-
tumia mafuta linalifanyiwa maten-

genezo baada ya kilomita 3,000.”

CHANGAMOTO
Dokta Nyari anabainisha kuwa, 

licha ya mafanikio ya matumizi ya 
gesi asilia kwenye magari, changa-
moto kubwa za mradi huu ni uhaba 
wa vituo vya kujazia gesi, wataalamu 
wachache wa mambo ya gesi asilia 
na uelewa mdogo wa wananchi 
kuhusu nishati hiyo.

Anaeleza kuwa serikali kupitia 
taasisi zake imekuwa mstari wa 
mbele katika kutatua changamoto 
hizi kadri muda na rasilimali fedha 
zinavyopatikana. Mfano, Shirika la 
Maendeleo ya Mafuta (TPDC) lime-
tangaza kampuni zinazoonyesha nia 
ya kuwekeza kwenye eneo hilo hapa 
nchini wakiwamo wazawa.

Anaamini muda si mrefu vituo 
vya kujazia gesi vitaongezeka nchini.

KUELIMISHA JAMII
Kwa upande mwingine, Taasisi 

ya DIT imekuwa msitari wa mbele   
kuelemisha wananchi masuala 
ya gesi.Dokta Nyari, anaeleza: “Ili 
kufikia watu wengi kwenye biashara 
ya gesi asilia DIT imekuja na mpango 
kazi wa kufanya mafunzo ya muda 
mfupi ili kuongeza idadi ya mafundi 
wenye uwezo wa kufunga mfumo 
wa gesi asilia kwenye magari.”

Anasema mafunzo haya yal-
itarajiwa kuanza mwezi ujao lakini 
kutokana na ugonjwa wa corona 
yamesogezwa mbele.

MAONI YA WATEJA
Akiongea na Nipashe, dereva wa 

Uber, anayefanya safari zake Dar Es 
Salaam, Leonard Kitenga, anasema 
kuwa faida ya kutumia gesi ni kubwa 

Moja ya magari ya injini ya gesi. PICHA: MTANDAO

kutokana na kupunguza   gharama.
Anasema ikiwa anatumia gesi ya 

Sh. 100,000 utapata faida ya 50,000 
kwa siku pia matengenezo ni nafuu 
zaidi.

Mfanyakazi wa kituo kinachojaza 
mafuta kilichoko Ubungo, anasema 
kuwa wateja wanaoweka gesi 
wanawakagua ili kuangalia iwapo 
muda wa matumizi umekwisha au 
lah.

Anasema hatoi gesi kwenye 
mitungi isiyofungwa kwenye 
magari,  hawauzi bila kukagua stika 
za muda wa matumizi ili kuepusha 
mlipuko na kusababisha ajali za 
moto wa gesi,”anaeleza mfanyakazi 
huyo jina tunalo.

MWANZO WA UTAFITI 
Mradi wa gesi asilia inayotumika 

kwenye magari ulifanyiwa majar-
ibio kwa miaka kumi 11, kazi ikianza 
mwaka 2009 mpaka mwaka huu.

Utafiti umeonyesha mafanikio 
kwa kuongeza ajira kutoka watu 
wawili hadi 3,000 sasa.

Mkufunzi wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), Dk. Hassan 
Rajabu, ndiye anayeeleza mafanikio 
ambayo yamepatikana kwa muda 
wa miaka hiyo tangu kubainika 
kwani gesi asilia nchini.

Dokta Rajabu anasema kuwa 
mwaka 2009 mradi wa majaribio ya 
kufunga gesi kwenye magari ulianza 
lakini ulikumbwa na changamoto 
lukuki na kusimamishwa.

Anasema ilipofika mwaka 2018 
ulianza tena na mafanikio yalione-
kana hadi sasa na kwamba 

tatizo kubwa ni upungufu wa 
wataalamu ikiwamo wa  kukagua 
mfumo wa kufunga gesi kwenye 
magari ili kuepusha ajali na magari 
kuteketea. 

Anasema wakati mwingine kuna 
changamoto ya  madereva ambao 
baada ya kufungiwa mfumo wa gesi, 
huuza na kufunga mtungi kwenye 
gari jingine bila kuwasiliana na DIT.

Anasema kutokana na watumi-
aji kutokuwa na uelewa wa mfumo 
wanajiweka katika hatari .

Anakumbusha kuwa inatakiwa 
gari likianza kutoa moshi watumi-
aji wakae umbali wa mita 200 ili 
kuepuka madhara ya mtungi kuli-
puka na kupaa.

Ukurasa 13

teknelojia

• Mara mbili ya uwezo wa petroli

Je wajua, injini gesi asilia ni 
‘kiboko’ kuliko ya petroli?

Na Agnes Temu

Ni wakati wa
kufundishana kukataa
‘chai’ ya uchaguzi 
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Sio kila 
mmoja 
anayenunua 
bidhaa ya 
kumbadili-
sha rangi 
anataka 
awe mwe-
upe milele. 
Kwangu 
mimi, ngozi 
yangu in-
aonekana 
kung’aa in-
apokuwa 
imekolea.

Athari za mkorogo zinavyoumiza watu na kusababisha hasara nyingi kiafya. PICHA ZOTE: 
MTANDAO

Ngozi nyeusi inapigwa vita na weusi kulazimishwa kutumia 
mikorogo kuwa weupe.

K
ARISHMA Leckraz, Anu-
sha na Sabrina Manku 
wote wametumia bidhaa 
za kujichubua. Karishma 

alianza mkorogo ili kuupata weupe 
akiwa na umri wa miaka 13 baada ya 
kuarifiwa kwamba atakuwa mzuri 
zaidi na ngozi yake itanga’ara.

“Niliambiwa kwamba nina umbo 
zuri , lakini ni aibu kwasababu ni 
mweusi mno,” anasema msichana 
huyo ambaye sasa ana  miaka 27.

Anaeleza kuwa alifundishwa 
na wazazi kutumia ‘mkorogo’  ku-
jichubua wakitaka awe mweupe. 
Anasimulia “Mizizi ya utamaduni 
wetu imejikita kwenye  dhana kuwa 
ukiwa mweupe wewe ni mzuri.”

 Ni aina ya utamaduni unaopa-
tikana ukanda wa  Asia ya Kusini, 
ambako ngozi nyeupe inachuku-
liwa kuwa nafsi bora.

Lakini,   hivi karibuni kuna ma-
geuzi ya kimtazamo, mjadala un-
aotawala baada ya kifo cha  George 
Floyd , Mmarekani mweuzi ali-
yeuawa kwa kukandamizwa shin-
goni na polisi mweupe, umezaa 
mtazamo mpya.

Kampuni ya Unilver, inayozali-
sha sabuni na vipodozi imesema 
itaacha kutumia neno ‘fair (ngozi 
bora) kwa krimu za usoni ina-
zotengeneza kumchubua mtu awe 
mweupe nchini India na kubadili-
sha nembo yao ikiitwa ‘glow and 
lovely’ ikimaanisha ‘ung’avu unao-
pendeka.’

Karishma ni msanii wa urembo 
anayeendeleza ujumbe chanya 
kuhusu ngozi asilia ya mtu akisema 
krimu alizotumia utotoni, zilimu-
ongezea vipele usoni. Karishma 
aliacha kupiga picha na rafiki zake 
akiwa kijana.

“Sikutaka nionekane kwenye pi-
cha jinsi nilivyo mweusi. Nilifuata 
kile watu maarufu walichofanya’,” 
anasimulia

‘Usikae juani kwa muda mrefu’ 
kama Karishma, Sabrina Manku 
anakumbusha alivyoambiwa na fa-
milia yake kwamba yeye ni mweusi 
sana.

SABRINA NA YAKE
Huko jimboni Punjabi nchini In-

dia, kwa mujibu wa Sabrina falsafa 
hiyo kuhusu rangi ya mabinti, im-
etawala imani hata kufikia kiwango 
cha kuweza kuwaumiza roho , pan-
apokuwapo jambo linalokwenda 
kinyume na mtizamo huo.

Hapo Sabrina anarudisha kum-
bukumbu mbali zaidi, yungali binti 
mdogo wa miaka 10, alipoonyeshwa 
krimu hizo za kujichubua alizozitu-
mia kwa miaka minane.

Leo hii, Sabrina anayesoma she-
ria katika Chuo Kikuu cha Leicester 
nchini Uingereza, anasema alipata 
mabadiliko ya kifalsafa yaliyompa 
ujasiri na kujiamini, kwa rangi yake 
ya asili, pia umbo lake, akiweka kan-
do mtizamo wa familia.

Mwanamke mwingine anayeji-
tambulisha kwa jina moja la Anu-

sha, anasema imani za kuendekeza 
kutumia ‘mikorogo’ mzizi wake si 

kwenye familia pekee, bali nje ya 
maisha ya hapo akirejea nafasi yake 
binafsi kwamba aliipatia shuleni 
kuwa ‘mwana-mkorogo’ kupitiliza.

Anakumbusha alivyoanza kujen-
ga tabia hiyo akisimulia kwamba: 
“Nilijiona nikianza kujilinganisha 
na watu ambao walikuwa weupe.

“Wasichana maarufu wange-
chukuliwa na watu tofauti si kwa 
jambo lingine zaidi tu ya rangi ya 
ngozi yao nyeupe.”

Sabrina anazungumzia Bolly-
wood, ambayo ni tasnia ya filamu 
nchini India, ilivyomshawishi hata 
akazamia zaidi kutumia krimu zili-
zomchubua ngozi.

“Niliangalia waigizaji nyota na 
kufuata mitindo yao, chochote 
ambacho wamezindua,” anaeleza 
kuhusu nyota wa Bollywood, am-
bao sasa wanakosolewa kwa ku-
tangaza bidhaa zinazoendekeza 
kujichubua.

Msanii huyo anaendeleza 
ufafanuzi wake kuwa:”Inakufanya 
tu uhisi wewe ngozi yako ni nyeusi 
na kutumia bidhaa fulani kutafanya 
ubadilike kwasababu waigizaji nyo-
ta wanakuambia kwamba utaona 
mabadiliko.”

Anasema, baadhi ya matangazo 
ya biashara yamechangia, yaki-
wamo yanayohusu wanaume 
kuvutiwa na wanawake weupe, 
baada ya kuanza kutumia bidhaa 
za mkorogo wakati awali walikuwa 
weusi.

“Nilitaka kuwa mwanamitindo. 
Lakini kila wakati nilifikiria kuwa 
ngozi yangu nyeusi itanifanya ni-
sipate kazi,” anarejea alivyoguswa.

“Nimebaini kwenye filamu kuwa 
na ngozi nyeupe kunachukuliwa 
kuwa mzuri zaidi. Nilitaka kuoneka-
na kama wale ninao waona kwenye 
televisheni,” Sabrina anaongeza.

WALIVYOBADILI
Karishma na Sabrina leo hii , si 

watumiaji tena wa bidhaa hizo za 
kubadili rangi na wanatoa sababu 
kuu mbili; wanafahamu athari zi-
lizoko na wanajiamini zaidi.

Wanarejea msingi wa hoja zao, 
kwamba familia na shinikizo la 
jamii ndiyo imewafikisha hapo 
kwenye kujichubua lakini sasa hivi 
hali imekuwa tofauti.

“Sio kila mmoja anayenunua bid-
haa ya kumbadilisha rangi anataka 
awe mweupe milele. Kwangu mimi, 
ngozi yangu inaonekana kung’aa 
inapokuwa imekolea.

Anusha anaeleza kuwa mwenen-
do wake wa leo hii ni kwamba, ana-
tumia bidhaa za urembo za ‘mask’ 
ambazo zinabadilisha ngozi yake 
iwe nyeupe.

Kwa mujibu wa mtizamo wake ni 
kwamba, tabia zote alizonazo sasa 
kuhusu kujichubua na kubadili 
rangi ya ngozi , ni zao linalotokana 
na alichofunzwa utotoni 

•Kwa mujibu wa BBC 

sayansi
Na Mwandishi 
wetu

•Weupe wa ‘dukani’ unawataabisha



O
KTOBA mwaka huu, Tan-
zania inatarajia kufanya 
uchaguzi mkuu kucha-
gua viongozi kwa nafasi 

ya rais, wabunge na madiwani. 
Hili ni tukio muhimu katika his-

toria ya nchi hii kwani uchaguzi ni 
mfumo wa kidemokrasia ambao 
wapigakura wanapata fursa ya 
kuingia mkataba na viongozi 
wanaogombea nafasi mbalimbali 
za uongozi kupitia sanduku la kura.

Lengo ni kufanikisha jitihada za 
kujiletea maendeleo katika nyanja 
za kiuchumi, kijamii na kisiasa kwa 
nia ya kuleta ustawi bora wa maisha 
ya wananchi. 

Ndani ya vyama vingi vya siasa, 
pazia la kutangaza nia limefun-
guliwa rasmi ambako wagombea 
wanatangaza kutia nia kugombea 
nafasi mbalimbali ili vyama vyao 
viwapatie ridhaa ya kugombea na 
hatimaye waweze kuwatumikia 
wananchi. 

Pamoja na ari ya dhati waliyo-
nayo baadhi ya wagombea kuwa-
tumikia wananchi, rushwa ni 
kikwazo cha kutimiza matarajio ya 
wananchi ya kupata viongozi bora 
kwa ajili ya kusukuma gurudumu 
la maendeleo.

Kama nchi; serikali na wananchi 
au wapiga kwa ujumla wana 
wajibu wa kushiriki moja kwa 
moja kuhakikisha kuwa vitendo 
vya rushwa katika uchaguzi mkuu 
vinadhibitiwa ili kutimiza kiu ya 
wananchi ya kupata viongozi bora 
wa kuwaongoza kwa miaka mitano 
ijayo kuanzia 2020 hadi 2025 utaka-
pofanyika mwingine.

Siyo siri inafahamika rushwa ni 
adui wa haki, penye rushwa, lazima 
pawepo kupindishwa taratibu, 
sharia na kuwanyima wananchi 
haki na stahili yao.

Rushwa ni tatizo ambalo lina-
husisha pande mbili; upande wa 
anayetoa na mwingine anayepokea 
au kinyume chake. Kwa mantiki hii 
anayetoa na anayepokea rushwa, 
wote wanafanya kosa kwa mujibu 
wa sheria za nchi hii.

Kwa muktadha wa uchaguzi, 
mtoa chai au takrima huwa ni 
mgombea wa nafasi ya uongozi 
au wapambe wa mgombea na 
mpokeaji huwa ni mwananchi au 
mpigakura. 

Inasikitisha kuona baadhi ya wag-
ombea kabla ya kutinga uliongoni 
hujipanga kwa kiwango kikubwa 
katika bajeti ya rasilimali fedha ili 
kuwahonga wapiga kura kabla hata 
kufikiria namna bora anayoweza 
kuwatumikia wananchi na kusaidia 
ustawi bora wa jimbo analotaka 
kuliongoza.

Miongoni mwa sifa za msingi za 
kiongozi bora ni yule anayechukia 
kwa vitendo rushwa, hivyo hujie-
pusha kutoa rushwa ili aweze kuch-
aguliwa na wananchi. 

Kama mbunge au diwani ana 
uhakika wa weledi, sifa na uwezo 

Hivi karibuni, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa anaitaka Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
kudhibiti kikamilifu vitendo 
vya rushwa kuelekea uchaguzi 
mkuu; Waziri Mkuu anasema 
“Watu wamezoea vitendo vya 
ruhwa kwenye uchaguzi, serikali 
tumeagiza kwa kamati za ulinzi na 
usalama zishirikiane kuhakikisha 
kwamba hakuna vitendo vya 
rushwa katika uchaguzi na yeyote 
ambaye anajihusisha na rushwa 
asiachwe.” 

Vilevile Waziri Mkuu Kassimu 
Majaliwa, anawataka makamanda 
wa Takukuru katika wilaya zote 
nchini wahakikishe wanawakamata 
wote watakaojihusisha na vitendo 
vya rushwa wakiwamo na 
wapambe ambao wanachochea 
vitendo vya rushwa. Ili kupata 
maendeleo ya watu ni lazima wapa-
tikane viongozi wa watu kwa ajili ya 
kuwatumikia wapigakura.

Kiongozi anayeingia madara-
kani kwa rushwa atajikita katika 
kuhakikisha anarejesha fedha 
na mali zake alizotumia kupata 
uongozi. 

Halikadhalika, wananchi walio-
nunulika kwa rushwa wanakosa 
ujasiri wa kumwajibisha kiongozi 
wao kwani wao ni sehemu ya 

wa kuwatumikia wananchi, ana 
haja gani ya kutoa rushwa? Utoaji 
rushwa ili kupata nafasi ya uongozi 
ni kutojiamini, ni kukosa sifa ya 
kuwatumia wananchi na kupoteza 
haki.

Tunapoelekea kwenye uchaguzi 
mkuu, wananchi waachane na 
dhana potofu kuwa huu ni mwaka 
wa kuvuna fedha kutoka kwa wag-
ombea.

Hakuna fedha yenye thamani ya 
kura ya mwananchi wala uwezo 
wa kutatua shida binafsi za wapi-
gakura.

Pamoja na makosa yanay-
ofanywa na baadhi ya wagombea 
kutoa rushwa ili kuchaguliwa, kwa 
upande mwingine wananchi na 
wapiga kura ni sehemu ya tatizo 
hili la rushwa kwenye uchaguzi, 
kutokana na ushiriki wao katika 
kuomba au kupokea rushwa 
kutoka kwa wagombea. 

Hivyo, ili kumaliza tatizo hili, 
wananchi wawe mstari wa mbele 
kukataa kupokea rushwa na 
kumuadhibu mgombea anay-
etoa rushwa kwa kumnyima kura 
na kuripoti vitendo hivi katika 
mamlaka husika kama vile Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) ili hatua zaidi 
ziwezekuchukuliwa. 

elimu
Na Reubeni 
Lumbagala

Kwa muk-
tadha wa 
uchaguzi, 
mtoa chai au 
takrima huwa 
ni mgombea 
wa nafasi ya 
uongozi au 
wapambe wa 
mgombea 
na mpokeaji 
huwa ni 
mwananchi 
au mpigaku-
ra. 

uongozi mbaya uliopo kwa kuku-
bali kupokea rushwa na kuuza haki 
yao ya kuchagua kiongozi bora. 

Wapo wagombea bora na wenye 
uwezo katika vyama vya siasa 
ambao wanamudu kuwatumikia 
wananchi ambao hawapo tayari 
kununua uongozi kwa kutoa 
rushwa ili wachaguliwe; hao ndiyo 
wagombea ambao wapigakura 
wanapaswa kuwachagua kwani 
watawajibika moja kwa moja kwa 
wananchi waliowachagua. 

Pamoja na wajibu walionao 
Takukuru kushughulikia vitendo 
vya rushwa katika uchaguzi, 
wananchi tuwe sehemu ya kuwa-
saidia Takukuru kwa kuwapa 
taarifa za vitendo vya rushwa. 

Taasisi hii inao wajibu wa 
kutunza siri ya raia wema wata-
kayeisaidia kuwapatia taarifa kwa 
kuripoti vitendo vya rushwa katika 
uchaguzi. Uchaguzi mkuu Tanza-
nia wa mwaka 2020 bila rushwa 
inawezekana.

Viongozi bora watapatikana 
bila rushwa. Tafakari mwananchi, 
chukua hatua.

Reubeni Lumbagala ni 
Mwalimu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma.

Maoni: 0765-409249.

Wadau wakihamasisha kwa mabango kupiga vita rushwa. PICHA: MTANDAO

Ondoa fikra za ‘ni mwaka wa 
fedha’ uchague kiongozi bora

13Jumanne Julai 7, 2020



Jumanne Julai 7, 202014

Madaraka 
na malipo 
ya ziada 
wanayopata 
wanasiasa 
wanasta-
hili? Au kuna 
watu wen-
gine wange-
fanya maju-
kumu hayo 
hivyo kutoa 
fursa za 
ajira na ki-
pato wa raia 
au wapi-
gakura wao?

Fikra za mwaka wa uchaguzi kuwa ndiyo msimu wa utajiri huchangia vitendo vya rushwa.  PICHA: MTANDAO

S
UALA la viongozi wengi wa 
kisiasa na sekta nzima ya 
siasa kuonekana kama ma-
tunda ya rushwa kunakila-

zimisha Chama Cha Mapinduzi na 
serikali ya awamu ya tano, kupam-
bana na kuong’oa shina la saratani 
ya ufisadi kwenye uchaguzi am-
bako ndiko kulikokuwa na mizizi 
ya janga hilo.

Ni ukweli kuwa madiwani, 
wabunge wa majimbo, viti maalu-
mu na hata wajumbe wengine wa 
ngazi mbalimbali za kisiasa kwenye 
vyama walikuwa wanahusishwa na 
madai kuwa ni matunda ya rushwa 
ni kwa sababu wanapatikana kwa 
kutoa fedha na mali ili kununua 
wajumbe wanaohusika na kuchuja, 
uteuzi wa wagombea lakini pia na 
wapigakura ili wawachague.

Rushwa ya ngono nayo kwa ki-
namama ilichafua uwanja wa siasa. 
Wanadaiwa walikuwa wanatoa miili 
kwa wanaohusika na kupendekeza 
na kuteua wagombea wa viti maalu-
mu na hata kwenye majimbo.

Jambo hili lilisababisha uongozi 
wa vyama, mihimili mingine ya 
dola kuchafuka kwa ufisadi kwa 
kuwa kilichozaliwa kwa njia hara-
mu nacho bila shaka ni haramu na 
ndivyo hali ilivyokuwa.

Rushwa iliota mizizi ikianzia 
vijijini kwa kuchafua na kuharibu 
maadili ya viongozi, kuliingiza taifa 
kwenye tamaa za viongozi na wa-
nanchi kuchukua chao mapema.

Janga hilo lilipelekea na kusaba-
bisha hasara kuanzia wizi ya fedha 
za maendeleo, ubadhirifu kwenye 
manunuzi ya umma, mikataba ya 
kilaghai ya kiuwekezaji, kandarasi 
za ndani na za kimataifa na ku-
sababisha taifa kuzidi kudidimia 
kwenye umaskini wakati kundi la 
watumishi wa uma walio katika 
mihimili ya dola wakineemeka na 
kutajirika kwa njia haramu.

Ni vyema CCM ilivyotangaza 
kuwa hakuna mgombea ata-
kayepenya kwa kutoa rushwa ili 
kununua wajumbe na wapigakura.

YUPI KIONGOZI BORA 
Lakini, pamoja na jitihada za 

CCM ni vyema pia mamlaka ya 
kuzuia na kupambana na rushwa 
(Takukuru) kuwapa elimu ya uraia 
wananchi na wapigakura kujua na 
kutambua sifa za viongozi bora.

Kiongozi bora anatakiwa kuwa 
na sifa gani? Kiongozi huyo si yule 
waliyemzoea akiwapa chai –kanga, 
madera, fulana, sukari, chakula 
kama pilau, pombe na mchele wa 
kupikwa nyumbani. Takukuru na 
asasi za kiraia watoe maelezo. Ni 
yupi ambaye ni kiongozi bora.

Ni wakati wa umma kujua ni sifa 
zipi zinamwendea kiongozi mwel-
edi na watumie njia gani kumpima 
na kumpata wakati huu wa kueele-
kea uchaguzi mkuu.

Ni vyema pia kuwa na mfumo wa 
kudhibiti nidhamu za viongozi wa 
kisiasa kwa kuhakikisha kuwa jamii 
inatoa taarifa za kupokea zawadi na 
vitu kutoka kwa anayetaka kuwa 
mbunge, diwani au hata kama yuko 
madarakani.

KUWEKA MALENGO
Mbunge au diwani atakapoingia 

kwenye kuchaguliwa au kwenye 

Ni wakati wa kufundishana 
kukataa ‘chai’ ya uchaguzi 

uongozi  anatakiwa kuweka malen-
go bayana ya mambo ambayo kama 
kiongozi anayasimamia utekelezaji 
wake.

Aseme atafanya nini kwenye 
usafiri, miundombinu, maji, elimu 
na siyo kuwaletea wapigakura su-
kari, kanga na kuwanyesha pombe. 
Atoe ahadi zake kwa maandishi na 
kuahidi kile atakachofanya kwa mi-
aka mitano na aonekane akitimiza 
ahadi hiyo.

Kwa mfano, azungumzie ujenzi 
wa madarasa na kusomba mawe 
kujenga daraja au soko na atofaut-
ishe na zile zitakazofanywa na hal-
mashauri au serikali kuu.

Akishindwa wananchi wawe na 
haki ya kusitisha mkataba wake wa 
kuwaongoza na kumweleza kuwa 
hawajibika kwa ahadi zake.

Pendekezo hili liliwekwa kwe-
nye rasimu ya katiba mpya iliyo-
lenga kuwapa nguvu wapigakura 
kumng’oa kiongozi wao wa kisiasa 
na kudhibiti kukosekana uwajibi-
kaji. CCM imeshaonyesha njia ya 
kuondoa au kupunguza msukumo 
wagombea uongozi kutoa mlungula 
kwa wapiga kura kwa hiyo wapi-
gakura inawapasa kukwepa rushwa.

Chama nacho kichunguze na 
kubainisha ni jambo au mambo 
gani yanawasukuma viongozi kutoa 
‘chai’ ili wafanikiwe kushinda uch-
aguzi?

Kwa hali ya kawaida ambayo Wa-
tanzania walivyozoea kwa miongo 
mingi kabla na baada ya kupata 
uhuru ni uongozi ni dhamana.

Kwa hiyo ilichukuliwa kuwa ndi-
vyo katika nchi nyingi, raia ‘huji-
tolea na kujitoa mhanga’ kugombea 
uongozi ili kuitoa jamii kutoka kwe-
nye hali ya chini na kuwapeleka hali 
ya juu au bora.

Na kuna baadhi ya watu huji-
tokeza kwa ajili tu ya kusaidia nchi 

jumu uchumi na ufisadi. 
Hii ina maana kuwa pamoja 

na jitihada hizo serikali ni lazima 
iangalie kwa jicho la tatu hatua 
ya kupunguza nguvu ya kutamani 
mshahara na marupuru manono 
ya wanasisa ukilinganisha na kazi 
nyingine.

Madaraka na malipo ya ziada wa-
nayopata wanasiasa wanastahili? 
Au kuna watu wengine wangefanya 
majukumu hayo hivyo kutoa fursa 
za ajira na kipato wa raia au wapi-
gakura wao?

Lakini pia, kuangalia upya ni 
watu wenye sifa gani wanastahili 
kupewa dhamana ya uongozi? Wak-
ishapewa je, tabia zao ni kutumia 
madaraka kujilimbilikizia mali au 
kutekeleza majukumu ambayo wa-
nanchi waliwatuma? 

Ili kumaliza rushwa ufumbuzi wa 
kudumu unaweza kuwa kuimarisha 
mifumo ya kuwachuja wagombea 
uongozi ambayo inatumiwa na vy-
ama vya siasa, hili CCM imeanza 
kulifanya.

Aidha, kusimamia utii wa kanuni 
za maadili ya viongozi wa umma 
na kuzuia rushwa. Kuweka mkazo 
kwenye usimamizi wa maadili ya-
nayosimamiwa na vyombo kama 
Tume ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru).

Lakini, hata kwa kutumia mifa-
no hii inabainika kuwa mifumo na 
taasisi pekee yake haitoshi. Lazima 
viendane na ‘utashi wa kisiasa’ wa 
kuhakikisha sheria na taratibu zi-
lizowekwa zinaheshimika. 

Mifano ya kuhimiza uwajibikaji 
na uadilifu kama Rais John Magu-
fuli, alivyoonyesha baada ya kuanza 
kuongoza awamu ya tano, aidha, 
maelekezo ya kupitisha majina ya 
wagombea yanayotangazwa na 
kusimamiwa kwenye uchaguzi 
mkuu mwaka huu.

elimu
Na mwandishi 
wetu

ifanikishe malengo yake kimaende-
leo bila kujali hata kama wataitwa 
wapenda sifa/

Mfano wa kiongozi huyo ni 
Vladimir Putin’, Rais huyu wa Rus-
sia angeweza kuitwa “ego”au “self-
esteem”, ambaye amekuwa tayari 
kuchukua nafasi ya uongozi bila 
malipo yoyote ya ziada ili kuifikisha 
Russia kwenye kiwango anachoki-
tamani ifikie.

Kutokana na rushwa dhana ya 
uongozi wa aina hizi unapotea. 
Katika nchi nyingi za Kiafrika watu 
huamua kugombea madaraka  kwa 
madhumuni makubwa ya kufaniki-
sha njaa zao.

Kwanza kujipatia pesa kutokana 
na mshahara mnono na marupu-
rupu ya uongozi. Pia kutumia vyeo 
kama nyezo ya kufanikisha bi-
ashara au uwekezaji binafsi. Wen-
gine wanategemea kutumia vyeo 
watakavyopata baada ya kuwa 
viongozi kushawishi biashara zao 
ikibidi kwa kukwepa kodi, kufani-
kiwa kupata zabuni mbali mbali au 
hata kukwepa kodi na kutumia cheo 
kama kinga dhidi ya ufisadi.

Yote anayafanya hata kabla ya 
kuwa kiongozi na apofikia kwenye 
uongozi anatimiza azma

Rushwa imesababisha watu au 
wahalifu ambao wanapoona wa-
natuhumiwa kwa jambo baya kama 
mauaji, ufisadi na tuhuma nzito 
kukimbilia kugombea uongozi wak-
itegemea kuwa wakishapata cheo, 
vyombo vya sheria vitawaogopa.

Wapo waliofanikiwa zama hizo 
na kujichanganya na wadau wakiji-
ita wafadhili wa mambo mbalimbali 
ili kujificha na kujisafisha.

KUHUSU MARUPURUPU
Uongozi wa Tanzania umeondoa 

pazia hilo la kujinufaisha kama uli-
fanya ufisadi unashughulikiwa na 
umeanzisha mahakama ya wahu-



Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAJASIRIAMALI katika Jiji la Dodoma, 
wametakiwa kufanya biashara zao kwe-
nye maeneo rasmi yaliyotengwa ili kujie-
pusha na migogoro isiyo ya lazima.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Ofisa Masoko 
wa Jiji hilo, James Yuna, alipokuwa aki-
zungumza na waumini wa kanisa la Inter-
nation Evangelism Sinai, Ipagala-Dodoma 
akiwahamasisha kutumia fursa ya uwapo 
wa Makao Makuu Dodoma.

Alisema pamoja na kuchangamkia fur-
sa ya uwapo wa Makao Makuu Dodoma 

wahakikishe wanaheshimu maeneo yali-
yotengwa ambayo yasiyo rasmi kufanya 
biashara.

“Najua kuna waumini ambao  ni waja-
siriamali mjiepushe na migogoro isiyo la-
zima kwa kufanya biashara maeneo yasi-
yo rasmi, pamoja na kuwa serikali imetoa 
uhuru na fursa kwa kila Mtanzania ku-
fanya kazi itakayomletea kipato,” alisema.

Aliwahamasisha kujitokeze kuomba 
maeneo ya kufanya shughuli za ujasiri-
amali kwa mujibu na utaratibu wa Jiji, 
badala ya kupanga biashara zao sehemu 
ambazo ni hatarishi kwao na wateja wa-

naowahudumia.
Katika hatua nyingine, aliwaomba 

waumini kuiombea serikali na uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika mwaka 
huu.

Mchungaji kiongozi wa kanisa hilo, mji 
mdogo wa Kibaigwa, Wilaya ya Kongwa, 
Joshua Ngilodit, aliwataka waumini ndani 
ya makanisa kufanya shughuli za maen-
deleo ili kujikwamua kiuchumi.

Alisema wakati wa kuwategemea wa-
fadhili umeshapitwa na wakati hivyo 
waumini wanatakiwa kuhakikisha wa-
najishughulisha kwa kufanya kazi huku 

wakimtegemea Mungu ili waweze kuji-
inua kiuchumi na kiroho pia.

Naye Askofu wa kanisa hilo mkoani Do-
doma, Silyvester Thadey, alisema uwapo 
wa makao makuu ya serikali Dodoma ni 
fursa tosha ya kuondokana na hali ngumu 
ya maisha kutokana na shughuli mbalim-
bali zilizopo hivi sasa.

Alisema serikali tangu itangaze kuha-
mia Dodoma zipo fursa nyingi na kuwa-
taka kuchangamkia kwa kufanya kazi kwa 
ufanisi zitakazowaletea kipato ikiwamo za 
ufugaji na kilimo.
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OSHA 
yasisitiza 
usalama 
mahala 
pa kazi
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKALA wa Usalama na Afya 
Mahala pa kazi nchini (OSHA,) 
umezitaka sekta mbalimbali zilizopo 
chini ya sheria za usalama kazini, 
kuzitii na kuzifuatia, ili kuepukana 
na adhabu zake.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na 
Mkaguzi Mwandimizi wa Mazin-
gira sehemu za kazi Kanda ya Kati, 
Venance Buliga, alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa ofisini 
kwake kuhusu ukiukwaji wa sheria, 
unaofanywa na sekta mbalimbali 
hapa nchini.

Alisema serikali iliona vyema ka-
tika kupambana na ajali mbalimbali, 
maeneo ya kazi kwa kuweka sheria 
ya usalama mahala pa kazi ili kue-
pukana na ajali zinazoweza kutokea 
kwenye maeneo mbalimbali.

“Pamoja na kuwapo kwa sheria 
hiyo na taratibu zake katika maeneo 
ya kazi, OSHA imebaini kuwa ajali 
zinazotokea ni uzembe unaosa-
bishwa na wamiliki wa sehemu hizo, 
na usimamizi wake kuwa duni,” 
alisema Buliga.

Alitaja baadhi ya maeneo hayo 
kuwa ni pamoja na vituo vya mafu-
ta, hoteli na sekta ya ujenzi katika 
majengo makubwa kuanzia ghorofa 
tatu na kuendelea, zinatakiwa kuwa 
na usimamizi mkubwa.

Alisema, kutokana na kutozingatia 
sheria, imeanza kufanya ukaguzi 
wa kushtukiza katika maeneo hayo 
na wanaobainika kuwa na makosa 
wanachukulia hatua kali za kisheria  
pamoja na kutozwa faini.

Viongozi kisiasa waaswa 
kufanya siasa kistaarabu
Na Augusta Njoji, DODOMA

VIONGOZI wa vyama vya siasa nchini, 
wametakiwa kuendesha siasa za kistaara-
bu zinazowaunganisha Watanzania na sio 
kuwatenganisha katika uchaguzi mkuu 
mwaka huu.

Pia, vimetakiwa kuimarisha mifumo yao 
ya ndani ya kuwapata viongozi kwa kuzin-
gatia misingi ya Katiba zao na maadili.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni mwa wiki 
na Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Tixon Nzunda, alipokuwa akifungua mku-
tano wa majadiliano ya asasi za kiraia na 
viongozi wa serikali wa kujadili mkakati 
wa kuwa na uchaguzi jumuishi na wenye 
ushirikishwaji wa makundi mbalimbali.

Alisema viongozi hao wapatikane kwa 

njia ya kidemokrasia kwa kuzingatia us-
awa wa makundi yote ya kijamii kwa kuz-
ingatia misingi ya Katiba zao na Katiba ya 
Nchi na miongozo ya Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC).

“Niwaombe viongozi wa vyama vya siasa 
waonyeshe mfano wa kuendesha siasa za 
kistaarabu, zenye mlengo wa kuwaungani-
sha Watanzania na sio kuwatenganisha, 
hatuna taifa jingine la kwenda isipokuwa 
mama yetu Tanzania, hakuna kiongozi ali-
yewahi kupata sifa nzuri kwa kuwa chanzo 
cha mafarakano ndani ya jamii,”alisema.

Alivitaka vyama hivyo kuangalia mifu-
mo ambayo itasaidia kama taifa kutomua-
cha yeyote nje ya mfumo wowote ikiwamo 
mifumo ya elimu, uongozi na ufanyaji ua-
muzi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Shiri-
ka linalojishughulisha na masuala ya wa-
nawake (WOWAP), Fatma Toufiq, alisema 
wadau hao wanaangalia makundi mbalim-
bali ikiwamo wazee, wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu kushiriki uchaguzi ili 
kero zao zisikike katika ngazi mbalimbali 
za uamuzi.

“Tunaona kabisa kundi la wenye ulema-
vu bado linahitaji msukumo, kwanza jamii 
bado haijaona kwamba wenye ulemavu 
nao sauti yao inapaswa kusikika,” alisema.

Naye, Mwakilishi wa Kituo cha Amani, 
Haki na Msaada wa Kisheria, Catherine 
Fredrick, alisema anatamani makundi 
hayo yashiriki uchaguzi wa mwaka huu 
vizuri kwa wingi bila kuathiri wao kwa 
namna yoyote.

Mkuu wa Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma, Vumilia Nyamoga (aliyevaa miwani), akipokea sehemu ya msaada wa vifaa mbalimbali 
vya kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona vyenye thamani ya Sh. Milioni 7.4 kutoka kwa Mwakilishi wa Watanza-
nia wanaoishi nchini Marekani, Kapteni Amos Lwiza (kushoto), katika hafla iliyofanyika katika kituo cha afya Chamwino Ikulu, mwishoni 
mwa wiki. PICHA PAUL MABEJA

Wajasiriamali watakiwa kufuata utaratibu 

“Pamoja na kuwapo kwa 
sheria hiyo na taratibu 
zake katika maeneo ya 
kazi, OSHA imebaini 
kuwa ajali zinazotokea ni 
uzembe unaosabishwa na 
wamiliki wa sehemu hizo, 
na usimamizi wake kuwa 
duni,” alisema Buliga.
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Wataka w’biashara 
Kiwira kuondolewa
maeneo ya hifadhi
Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WAFANYABIASHARA wa ndizi 
katika soko la Kiwira lililopo Tandale 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe, wameiomba serikali ku-
waondoa wafanyabiashara wenzao 
wanaouza kwenye maeneo ya hifadhi 
ya barabara wakidai kuwa wanawazi-
bia wateja.

Wanadai kuwa baada ya soko hilo 
kuanzishwa, serikali iliwaondoa kwe-
nye maeneo ya hifadhi ya barabara 
walimokuwa wanafanyia biashara na 
kuwapeleka katika eneo hilo, lakini 
baadhi wameendelea kubaki katika 
maeneo hayo.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, 
James Mwakanyamale, alisema wao 
waliondolewa na serikali na wakala 
wa barabara nchini Tanroads wakawe-
ka mabango ya kuwazuia kufanya 
shughuli zozote ndani ya hifadhi za 
barabara lakini wenzao bado wapo.

Alisema kitendo hicho kinawafanya 
wateja waishie barabarani badala ya 
kwenda kwenye soko ambako wao 
walihamishiwa na kuhakikishiwa kuwa 
wateja watakuwa wanaenda huko.

“Tuliambiwa tunahatarisha maisha 
yetu kwenye hifadhi ya barabara na 
ndio maana wakatuleta huku, sasa 
tunashangaa kwa nini wenzetu wa-
naendelea kuuzia hasa pale Kiwira,” 
alisema Mwakanyamale.

Naye Neema Mwaipopo, alisema 
kuna baadhi ya maofisa wa serikali 
wanaendelea kukusanya ushuru hata 
kwa wale wanaouzia kwenye hifadhi 
ya barabara badala ya kuwaondoa.

Alimwomba Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Julius Chalya, kuingilia kati kwa 
maelezo kuwa biashara hiyo inasaba-
bisha migogoro baina yao na kwamba 
hata wao wanatamani kurudi kwenye 
maeneo yao ya awali ambayo walion-
dolewa.

“Hata sisi tunatamani kurudi na 
endapo serikali itaendelea kuwaacha 
walioko barabarani, hata sisi we-
nyewe tunaanza kurudi kidogo kidogo 
na hautakuwa utaratibu mzuri, tunam-
womba Mkuu wa Wilaya atusaidie,” 
alisema Neema.

Katika maeneo yote ya barabara 
ambayo serikali iliwaondoa wafanya-
biashara, Tanroads waliweka ma-
bango ambayo yanawazuia wananchi 
kuendelea kufanya biashara kwenye 
maeneo hayo lakini kwenye baadhi 
ya maeneo bado wafanyabiashara 
wanaendelea kuuzia.

Wadau wa kilimo wakerwa utitiri 
wa taasisi zinazokusanya kodi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya Ilungu katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, wameiomba 
serikali kuwasaidia kukamilisha ujenzi wa 
kituo cha afya cha kata hiyo kilichopo katika 
Kijiji cha Ifupa wakidai wameishiwa nguvu.

Walitoa ombi hilo juzi wakati Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, al-
ipokuwa anazindua kituo hicho ambacho 
wamekijenga wenyewe kwa kuchangishana 
fedha na baadhi ya wadau akiwamo ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Makampuni ya IPP, 
marehemu Dk. Reginald Mengi, ambaye ali-
wachangia Sh. milioni 25.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ujenzi wa Kituo 
hicho, Zacharia Noti, alisema wananchi wa 
Kijiji cha Ifupa walianza kuhamasishana 
kujenga kituo hicho mwaka 2017 baada ya 
kuona wanapata tabu ya kusafiri umbali 
mrefu kwenda kutafuta huduma za afya.

Alisema walikuwa wanasafiri umbali wa 
zaidi ya kilomita 70 kwenda katika hospitali 
mbalimbali zilizopo katika Jiji la Mbeya ama 
kwenda katika Hospitali Teule ya Wilaya ya 
Mbeya Ifisi, na kwamba gharama za usafiri 
zilikuwa kubwa na zilikuwa zinawatesa.

Alisema licha ya kwamba huduma za 
matibabu zilikuwa zinapatikana mbali, 
lakini hata hali ya usafiri ilikuwa ngumu 
kwa maelezo kuwa barabara za eneo hilo 
ni mbaya hasa kipindi cha masika ambapo 
zinakuwa na maji mengi.

“Tulianza kufanya harambee kila siku 
ya Ijumaa na tumepambana sana mpaka 
hapa tulipofikia, hawa wananchi wamefikia 
hatua wamechoka sana hivyo tunaiomba 
Serikali ituunge mkono kama ambavyo 
inafanya katika maeneo mengine,” alisema 
Noti.

Alisema pamoja na kwamba ni Kituo cha 
Afya cha Kata, lakini kimejengwa na kijiji 

kimoja cha Ifupa pekee kwa maelezo kuwa 
awali baadhi ya wanasiasa waliingiza siasa 
kwenye mradi huo na kusababisha baadhi 
ya vijiji kushiriki.

Noti aliishukuru Serikali ya Wilaya ya 
Mbeya kwa ushirikiano ambao iliwapatia 
kwa maelezo kuwa iliwapelekea ramani na 
michoro pamoja na wataalamu wa kush-
irikiana nao kwenye ujenzi.

Naye Tumaini Mkoma, alisema wa-
nawake walikuwa ndio waathirika wakub-
wa wa tatizo la upatikanaji wa huduma za 
afya mbali na eneo lao.

Alisema mpaka wananchi wa kijiji hicho 
walifanya harambee 89 ambazo ziliwawez-
esha kukamilisha ujenzi wa jengo la wag-
onjwa wa nje (OPD), nyumba ya kuishi wa-
tumishi wawili pamoja na jengo la mama na 
mtoto ambalo limefikia hatua ya uwezekaji.

“Tulikuwa tunatumia zaidi ya saa saba 
kwenda kufika kwenye vituo vya kutolea 

huduma za afya, muda huo ni mrefu sana 
na ilikuwa inahatarisha maisha yetu hasa 
wanawake, tumekuwa tukiona serikali iki-
fanya mambo makubwa hivyo nasi tunaom-
ba itushike mkono,” alisema Tumaini.

Chalamila aliwapongeza wananchi hao 
kwa mwamko waliouonyesha kwenye ujen-
zi wa kituo hicho na akaahidi kuwasaidia 
kuwaomba wadau wachangie ujenzi wa mi-
undombinu iliyobaki.

Aliwachangia Sh. 1,000,000 na akaende-
sha harambee ambayo ilisaidia kupatikana 
Sh. milioni 3.2, huku aliyekuwa Mbunge wa 
Jimbo la Mbeya Vijijini, Oran Njeza, akiahidi 
kuwachangia mifuko 200 ya saruji.

Aliwataka wananchi wa maeneo men-
gine kuiga mfano wa wananchi wa Kijiji cha 
Ifupa kujitolea kuchangia miradi ya maen-
deleo ambayo ni kwa ajili ya manufaa yao 
wenyewe.

Waomba serikali iwaunge mkono ujenzi kituo cha afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa kilimo Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini wamelalamikia wingi wa taasisi 
zinazokusanya kodi kwenye biashara ya 
pembejeo hasa viuatilifu wakidai kuwa 
zinasababisha uwepo wa kodi nyingi am-
bazo ni kero kwa wananchi.

Wakizungumza wakati wa kuhitimisha 
mafunzo maalum ya udhibiti endelevu wa 
visumbufu vya mazao yaliyofanyika kwa 
wiki moja jijini Mbeya, wadau hao ambao 
ni wakulima, wauzaji wa viuatilifu, maofi-
sa ughani na wengine, walisema kuna 
taasisi nyingi za serikali ambazo zime-
kuwa zikipita kukusanya kodi na ushuru 
kutoka kwenye biashara ya pembejeo na 
kusababisha usumbufu.

Kostalia Kiduko, alisema tozo hizo ku-
toka kwa taasisi tofauti za serikali pia zi-
nasababisha pembejeo kuuzwa kwa bei 
ya juu na kuwa mzigo kwa wakulima hasa 
maskini ambao uwezo wao wa kununua 
pembejeo ni mdogo.

“Taasisi zinazokusanya kodi kutoka kwa 

wauzaji wa pembejeo ni nyingi mno na 
kwa kweli zimekuwa kero maana utakuta 
leo wanakuja TPRI, kesho OSHA, siku inay-
ofuasta wanakuja Zimamoto na baada ya 
siku mbili wanafika TRA na kila taasisi ina-
hitaji fedha, hapa lazima bei ya pembejeo 
iwe juu,” alisema Kiduko.

Kiduko aliishauri serikali kuunganisha 
taasisi hizo ili kubakia na taasisi moja am-
bayo itakusanya ushuru na kodi ya serikali 
kwa tija bila kusababisha usumbufu kwa 
wauzaji wala kuwaongezea wakulima mzi-
go. Mfanyabiashara mwingine wa pembe-
jeo, Julius Mwakitalu, alisema kuwa uwe-
po wa taasisi nyingi za serikali ambazo kila 
moja inakusanya kodi na ushuru kwenye 
pembejeo unasababisha kuwapo kwa mi-
anya ya rushwa na kupunguza ufanisi na 
mapato ya serikali.

Akizungumzia malalamiko hayo, Mku-
rugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa 
Viuatilifu Nchini (TPRI), Dk. Margareth 
Mollel, alikiri kupokea malalamiko ya 
wananchi kuhusu uwapo wa kodi nyingi 
kwenye biashara ya viuatilifu, lakini akase-

ma suala hilo lipo nje ya uwezo wake.
Molell alisema suala hilo ni la kisera, na 

kwamba  taasisi zote zinazolalamikiwa 
zimeundwa kisheria hivyo hawezi kuzi-
zungumzia wala kuwaahidi wadau hao 
kutatua tatizo hilo.

Badala yake alisema kuwa suala hilo 
amelichukua na atalifikisha kwa waziri 
mwenye dhamana ambaye ndiye anaweza 
kulishughulikia na kutoa ufumbuzi wa 
tatizo hilo.

“Hapa mimi nashughulikia masuala ya 
TPRI, sina uwezo wa kuwazuia TRA kuja 
kukusanya kodi wala OSHA kufika kwenye 
maeneo yenu ya kazi, hii ni kwasababu 
taasisi hizi zipo kwa mujibu wa sheria, la-
kini suala hili nalichukua nitalifikisha kwa 
waziri ili aweze kuchukua hatua ya kumal-
iza malalamiko yenu,” alisema Mollel.

Wakizungumzia mafunzo hayo, wara-
tibu wa mafunzo hayo ambao ni maofisa 
kutoka TPRI, waliwataka wadau hao kuz-
ingatia maelekezo ambayo wameyapata 
ili kuepusha madhara yatokanayo na vi-
uatilifu.

Baadhi ya vijana wakiuza mafuta ya petroli kwenye chupa katika Mji wa Mlowo, wilayani Mbozi, mkoa wa Songwe jana, kutokana na 
uhaba wa bidhaa hiyo, kwenye vituo vya kuuzia mkoani humo. PICHA: NEBART MSOKWA
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Katibu Mkuu 
Demokrasia 
Makini 
ajitosa urais 

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

CHAMA cha Demokrasia Ma-
kini jana kimefungua milango 
ya kugombea nafasi ya urais wa 
Zanzibar baada ya Katibu Mkuu 
wa chama hicho, Ameir Hassani 
Ameir, kuchukua fomu hiyo na 
kuahidi endapo atachaguliwa 
ataboresha sekta ya elimu na 
afya visiwani hapa.

Ameir ameahidi kuleta ma-
geuzi katika sekta ya Sayansi na 
Teknolojia visiwani hapa endapo 
Chama cha Demokrasia Makini 
kitamteua kuwa mgombea wa 
nafasi ya urais na kupata ridhaa 
ya Wazanzibari.

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kupokea fomu, 
Ameir alisema ataboresha kwa 
kasi sekta ya elimu nchini am-
bayo haijafikiwa ipasavyo.

“Vipaumbele vyangu ni vingi 
sana, lakini endapo ntachaguliwa 
kuwa Rais wa Zanzibar naahidi 
kuboresha elimu hasa Sayansi 
na tekhnolojia pamoja na afya 
bure kwa Wanzanzibari wote,” 
alisema Ameir.

Pia, alisema atadumisha hudu-
ma zote muhimu kwa wananchi 
kama majisafi na salama na 
kwamba huduma zote zitakuwa 
ni bure.

Alisema, atahakikisha anakuza 
utalii wa Zanzibar wenye tija 
kwa wananchi wote kwa kuzali-
sha ajira nyingi kwa vijana na 
kukuza pato la taifa na pato la 
mtu mmoja mmoja kupitia sekta 
hiyo.

“Endapo nitachaguliwa kuwa 
Rais wa Zanzibar huduma 
muhimu kama vile majisafi na 
salama itakuwa bure, lakini nta-
hakikisha utalii uliokuwa katika 
visiwa hivi unawanufaisha Wan-
zanzibari wenyewe kwa kuzali-
sha ajira nyingi sana,” alisema.

Kadhalika, atahakikisha Zanzi-
bar inajengeka kimiundombinu 
kuwa mizuri na kuhamasisha 
kujengwa kwa viwanda vikubwa 
na vidogo ili kuongeza uzalishaji 
pamoja na ajira kwa vijana visi-
wani humo.

Alisema visiwa vya Zanzi-
bar vina rasilimali za kutosha 
pamoja na fursa mbalimbali na 
kuahidi endapo atachaguliwa 
atahakikisha rasilimali zilizopo 
zinawanufaisha Wazanzibari na 
Watanzania kwa ujumla.

Naye Katibu wa Oganaizesh-
eni ya chama cha Demokrasia 
Makini, John Fulgence Mrere, 
akimkabidhi fomu kwa mgom-
bea huyo, alisema zoezi hilo 
tayari limeshafunguliwa rasmi 
tangu Julai mosi hadi Julai 15 
na kuwakaribisha wanachama 
wengine wajitokeza kuomba ku-
gombea nafasi mbalimbali kama 
vile ubunge, uwakilishi, udiwani 
pamoja na urais wa Zanzibar na 
urais wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa wenye uwezo.

Katibu Mrere alisema fomu 
kwa nafasi ya urais ni Sh.  
300,000, ubunge na uwakili-
shi Sh. 50,000 na udiwani Sh. 
10,000.

Mkurugenzi, Mipango, Sera na Utafiti kutoka Wizara ya Katiba na Sheria Zanzibar, Daima Muhamed Mkalimoto, akifungua mafunzo ya 
wasaidizi wa sheria yaliyofanyika Mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), Jaji Hamid Mahmoud, 
amesema tarehe ya kufanyika Uchaguzi 
Mkuu wa Zanzibar haijafahamika.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, alisema anashangaa kusikia baa-
dhi ya watu wakisema kuwa uchaguzi 
Mkuu wa Zanzibar ni Oktoba, mwaka 
huu.

“Bado sisi Tume ya Uchaguzi hatujatoa 
tarehe ya mwezi wa kufanyika uchaguzi 
mkuu kwa sababu bado hata Baraza la 
Wawakilishi halijavunjwa,”alisema.

Alisema wakati utakapofika ZEC ita-
tangaza tarehe ya kufanyika kwa Uch-
aguzi Mkuu wa Zanzibar ili wananchi 
waweze kuwachagua viongozi wanao-
wataka.

Naye Mkurugenzi wa Tume, Idarous 
Faina, alisema kuwa Tume hiyo ime-

shamaliza kazi ya uhakiki wa daftari la 
kudumu la wapiga kura na inatarajia 
kuanza vitambulisho vya kupiga kura 
hivyo wananchi wasubiri kutangazwa 
utaratibu wa utoaji wa vitambulisho 
hivyo. Alisema Tume hiyo pia itachaka-
ta taarifa za daftari ili kubaini walioji-
andikisha mara mbili.

Katika hatua nyingine wajumbe wa 
kamati ya maadili ya uchaguzi wamese-
ma ukweli, uwazi na uwajibikiaji baina 
ya Tume ya Uchaguzi, Jeshi la Polisi na 
vyama vya siasa ndio moja ya mafanikio 
ambayo yataleta mabadiliko zaidi katika 
uchaguzi mkuu.

 Wakizungumza katika mkutano wa 
kamati hiyo wa kuipitia rasimu ya ka-
nuni za maadili ya uchaguzi, walisema 
kila mmoja atalazimika kufuata na kuz-
ingatia kanuni za maadili katika kipindi 
chote cha kuelekea uchaguzi mkuu.

Walisema licha ya kuwapo mafanikio 

makubwa baina ya Tume ya Uchaguzi 
na wadau wake, lakini ina wajibu wa 
kuipa nguvu zaidI kamati hiyo ili iweze 
kutekeleza majukumu yake ya kufikisha 
ujumbe wa maadili hayo kwa wahusika 
wa masuala ya uchaguzi.

Mwenyekiti wa kamati ya maadili am-
baye ni mjumbe wa Tume ya Uchaguzi, 
Jaji Khamis Ramadhan Abdalla, alisema 
lengo la kuunda kamati hiyo ni kuona 
uchaguzi mkuu unafanyika kwa kufuata 
miongozo ya maadili katika hatua zote 
muhimu ikiwamo kampeni za uchaguzi 
za wagombea wote kwa ngazi ya uraisi, 
wajumbe wa baraza la wawakilishi na 
madiwani.

Naye Mwenyekiti wa Tume ya Uch-
aguzi, Jaji Hamid Mahmoud, aliwahakik-
ishia wajumbe wa kamati kuwa Tume 
itaendelea kusimamia maadili na ku-
hakikisha uchaguzi mkuu unafanyika 
katika hali ya uhuru na uwazi.

ZEC: Hatujatangaza 
tarehe ya uchaguzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MIGOGORO ya ndoa kwa wanandoa 
Zanzibar imekuwa ikiongezeka hali inayo-
sababisha baadhi ya wanawake na watoto 
kutelekezwa.

Akizungumza na waandishi wa habari 
nje ya mkutano wa kuwajengea uwezo 
wasaidizi wa sheria Zanzibar, Msaidizi 
wa Sheria Wilaya ya Magharib B Unguja, 
Asia Juma Suleiman, alisema wanapokea 
migogoro mingi ya ndoa ambayo husaba-
bishwa na mambo mbalimbali.

Alisema miongoni mwa sababu hizo 
baadhi ya wanandoa kutokuwa waaminifu 
katika ndoa zao hali ambayo inasababisha 
migogoro na wakati mwengine ndoa ku-
vunjika.

“Wanandoa wengi wamekuwa wak-
itufuata sisi wasaidizi wa sheria ili kuwa-
saidia masuala ya sheria baada ya kuwa na 
migogoro katika ndoa zao,” alisema.

Alisema wamegundua pia baadhi ya 

migogoro hiyo ya wanandoa inasaba-
bishwa na baadhi ya wanaume kwa ku-
toeleza ukweli kwa mweza wake kabla ya 
kufunga ndoa.

Pia, baadhi ya wanaume wanapoenda 
kuoa mke mwengine bila kutoa taarifa 
kwa mke mkubwa na anapogundua ndipo 
mgogoro unapoanzia.

Msadizi huyo wa sheria alisema elimu 
ya ndoa bado itahitajika ili kupunguza 
migogoro ya ndoa.

Alisema mafunzo waliyopatiwa yatawa-
saidia kufanya kazi zao kwa jamii ikiwamo 
kusaidia kutatua migogoro hiyo bila ya ku-
vunja sheria.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya msaada 
wa kisheria Zanzibar, Hanifa Ramadhan 
Said, alisema wasaidizi wa kisheria wali-
kua hawatambuliki katika jamii na baadhi 
ya viongozi wa shehia walikuwa hawawapi 
ushirikiano. Alisema baada ya kuwatambu-
lisha katika jamii hivi, sasa imewatambua 
na kuwakubali na kupeleka malalamiko 

yao kwa lengo la kutafutiwa ufumbuzi.
Katika kuelekea uchaguzi mkuu, Mkuru-

genzi huyo aliwataka wasaidizi wa kisheria 
kufanya kazi zao bila kuegemea upande 
wowote wa vyama vya kisiasa ili kufanya 
kazi kwa ufanisi.

Kwa upande wake Mratibu wa Mradi wa 
Shirika la Legal Services Facility, Joseph 
Magazi, alisema shirika hilo limeamua ku-
wajengea uwezo wasaidizi wa sheria kwa 
sababu jamii bado inakosa haki zao kuto-
kana na kutojua sheria.

Alisema baadhi ya jamii inakosa haki 
zao kwa kutojua sheria ikiwamo haki ya 
mirathi na umiliki wa ardhi.

Akifungua mafunzo hayo ya siku tano 
kwa wasaidizi wa sheria, Mkurugenzi Mi-
pango, Sera na Utafiti kutoka Wizara ya 
Katiba na Sheria, Daima Muhamed Mkali-
moto, aliwataka wasaidizi hao kuyafanyia 
kazi mafunzo hayo waliyopatiwa ili kuleta 
maendeleo katika masuala ya msaada wa 
kisheria.

Migogoro ya ndoa inavyochangia utelekezaji watoto

HABARI ZANZIBAR



tangazo

18 Jumanne Julai 7, 2020



Idadi 
yapunguzwa 
kuapishwa 
Rais Malawi

Kenya yalegeza masharti ya corona
NAIROBI, Kenya 

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta, am-
etangaza mpango wa kufungua tena 
shughuli za kawaida nchini humo kwa 
kulegeza vizuizi vilivyowekwa kukabiliana 
na virusi vya corona.

Katika hotuba yake kwa taifa, Rais Keny-
atta (pichani) alisema jana kuwa, mpango 
huo utafanywa kwa awamu na utajumui-
sha kuruhusiwa kuanza tena kwa safari 
za ndege za kimataifa kuanzia Agosti Mosi 
pamoja na kuondoa marufuku ya kusafiri 
ndani ya nchi.

Uamuzi huo umekuja wakati shinikizo 

linaongezeka nchini humo la kutaka 
shughuli za uchumi ziruhusiwe baada 
ya kudorora miezi minne tangu nchi 
ilipoweka vizuizi vikali vya kukabiliana 
na virusi vya corona.

Vizuizi vilivyopo vimeathiri kwa 
kiwango kikubwa sekta muhimu iki-
wamo utalii ambao unaajiri mamil-
ioni ya watu nchini humo na chan-
zo kikubwa cha fedha za kigeni.

Rais Kenyatta alisema, “Safari za 
ndege za kimataifa za kuingia 
na kutoka Kenya zitare-
jea Agosti Mosi 2020” 
huku marufuku ya 

kuingia na kutoka mji mkuu Nairobi, 
mji wa Pwani wa Mombasa na ule wa 
Kaskazini Mashariki wa Mandera in-
aondolewa mara moja kuanzia leo.

Hata hivyo, Rais Kenyatta amerefu-
sha siku 30 zaidi ya amri ya kuto-

toka nje usiku.
Kiongozi huyo ameonya 

kuwa hatosita kurejesha vi-
zuizi vilivyopo iwapo hali 
ya maambukizi ya itakuwa 

mbaya.
“Katika siku 21 zijazo 

tutatizama mwenen-
do wa muingiliano 

na kusambaa kwa virusi. Ikiwa kuna 
ishara zozote kuwa hali ya ugonjwa 
inakuwa mbaya hatutakuwa na uamuzi 
mwingine isipokuwa kurejesha vizuizi” 
alisema Rais Kenyatta katika sehemu 
ya hotuba yake.

Hadi jana, Kenya imethibitisha ka-
ribu visa 7,900 vya virusi vya corona na 
vifo 160.

Mlipuko huo umeutikisa uchumi 
wa nchi hiyo huku Wizara ya Fedha 
ikisema janga la corona litasababisha 
kuanguka kwa ukuaji wa uchumi hadi 
asilimia 2.5 mwaka huu kutoka ukuaji 
wa asilimia 5.4 mwaka uliopita. DW

Hadi jana, 
Kenya im-
ethibitisha 
karibu visa 
7,900 vya 
virusi vya 
corona na 
vifo 160.

Trump aishutumu Somalia hakuna serikali
Mohamed Abdullahi Mohamed ambaye alibadilisha uraia wake Marekani kuwa Rais wa Somalia. PICHA:MTANDAO
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LILONGWE, Malawi

RAIS mpya wa Malawi, Lazarus 
Chakwera, amefuta  sherehe 
za uhuru zilizopangwa ku-
fanyika nchini humo na kupun-
guza idadi ya watakaohudhuria 
kuapishwa kwake kutokana na 
corona.

Sherehe rasmi ya kuapishwa 
kwa Rais huyo mpya zilipangwa 
kufanyika jana katika uwanja 
mkubwa mjini Lilongwe na 
zilikuwa zikienda sambamba 
na maadhimisho hayo ya miaka 
56 ya uhuru.  Malawi imerekodi 
visa 1,613 vya maambukizi ya 
corona na haijaweka vizuizi.  

Katika hotuba yake ya Ju-
mapili, Rais Chakwera alisema 
sherehe ya kuapishwa kwake 
itafanyika katika kambi ya 
kijeshi na watu 100 pekee wal-
ioalikwa ndio watahudhuria.

Chakwera (pichani chini) 
alishinda uchaguzi wa Rais 
uliorudiwa Juni 23, kwa kupata 
asilimia 58.5 ya kura dhidi ya 
aliyekuwa Rais Peter Mutharika.

Hatua ya kupunguza sherehe 
hizo imepunguza furaha ya 
watu waliotaka kusherehekea 
ushindi huo wa kihistoria, 
baada ya mahakama kufutilia 
matokeo ya uchaguzi wa mwa-
ka uliopita ambapo Mutharika 
alitangazwa mshindi. DW

NEW DELHI, India

INDIA imetangaza kuwa na takrib-
an ya maambukizi 700,000 ya 
virusi vya corona na kusababisha 
kuwa taifa la tatu lililoathiriwa 
zaidi na janga hilo ulimwenguni.

Idadi hiyo ya waathirika wa 
corona imefanya taifa hilo kulipita 
Urusi. Wizara ya Afya ya India, 
ilisema katika muda wa saa 24 zi-
lizopita, imekuwa na maambukizi 
mapya 24,000 na hivyo kufanya 
jumla ya idadi ya walioambukizwa 
hadi sasa kufikia 697,358.

Marekani na Brazil ndizo 
zinaongoza kwa idadi ya juu ya 

maambukizi.
Hata hivyo, haitarajiwi kuwa 

India itafikia kilele chake baada 
ya wiki kadhaa japo wataalamu 
wa afya wametabiri kuwa idadi ya 
maambukizi ya India itapindukia 
watu milioni moja mwezi huu.

Watu 19,963 wamefariki nchini 
India kutokana na virusi hivyo, 
ikiwa ni idadi ya chini ikilingan-
ishwa na mataifa yaliyoathiriwa 
kwa kiwango kikubwa.

Miji iliyoathiriwa zaidi nchini 
India na janga hilo ni New Delhi 
pamoja na Mumbai, kila mji ukiwa 
na zaidi ya maambukizi 100,000.
DW

India ya tatu maambukizi corona

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, anataka 
kumtumia mbunge Mmarekani mwenye 
mizizi yake Somalia, Ilhan Omar, kama 
ajenda ya kampeni yake ya uchaguzi wa 
Novemba mbali na taifa lake alilozaliwa.

Katika matamshi aliotoa katika mkutano 

wa kampeni uliofanyika katika eneo la 
Tulsa, Oklahoma, alimshambulia mbunge 
huyo mwenye umri wa miaka 37 akidai 
kwamba anataka kuleta machafuko ya So-
malia nchini Marekani.

“Anataka kuifanya serikali yetu kuwa 
kama taifa la Somali analotoka. Hakuna 
serikali, hakuna usalama hakuna polisi, 

hakuna chochote ni machafuko tu. Na sasa 
anatufunza jinsi ya kutawala. Hapana as-
ante”.

Omar ambaye aliwasili nchini Mare-
kani akiwa mtoto kama mkimbizi 1995, ni 
mbunge anayewakilisha eneo la Minnesota, 
ambalo linashirikisha Minneapolis ambapo 
Mmarekani mweusi George Floyd aliuawa 
na polisi mwezi Mei, na hivyo kuwasha 
moto wa maandamano ya Black Lives Mat-
ter. Taifa analotoka Omar ndilo ambalo Rais 
Trump alichagua kulishambuliwa akiwa 
Tulsa, pengine ili kuwafanya watu kusahau 
changamoto zinazomkabili nyumbani.

Akijibu, Omar alisema matamshi yake ni 
ya ‘kibaguzi’. 

 Aliongezea kwamba, hasira yake inato-
kana na kwamba katika kura ya maoni ya 
hivi karibuni amekuwa nyuma ya mpinzani 
wake mkuu kutoka chama cha Democrats, 
Joe Biden, katika jimbo lake ambalo ni ny-
umbani kwa jamii kubwa ya Wasomali 
Wamarekani.

Rais Trump alimtaja Omar kama mtu 
aliyejaa chuki, akionya kwamba atakuwa na 
jukumu la kuchagiza taifa hilo iwapo Biden 
ataibuka mshindi. 

Hii ni kinyume na kwamba wawili hao 
wamekuwa na maoni tofauti katika chama 
cha Democrat, huku Omar akimuunga mko-
no mpinzani wa Joe Biden, Bernie Sanders 
kushinda tiketi ya chama cha Democrat. BBC



MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester City, Pep Guar-
diola, haamini kama kipigo walichoki-
pata Jumapili kutoka kwa Southampton 
kwenye mechi ya Ligi Kuu England, 
kinawafaya kuwa na uhitaji wa kusajili 
wachezaji wapya.

Guardiola alishuhudia City wakipata 
kipigo chao cha tatu cha ugenini katika 
ligi hiyo msimu huu, baada ya kukubali 
kufungwa 1-0 na Southampton kwenye 
dimba la St Mary’s.

Baada ya kutoka kuwafunga mabing-
wa wapya Liverpool 4-0, City, ambao 
walimpumzisha Kevin De Bruyne na 
nyota wengine kadhaa, walijikuta waki-
angukia pua na sasa wamepitwa pointi 
23 wakiwa nafasi ya pili.

Nyota wa Napoli, Kalidou Koulibaly 
na David Alaba wa Bayern Munich 
wamekuwa wakitajwa kuwa ni mion-
goni mwa wachezaji wanaowania 
kusajiliwa pale City mwishoni mwa 
msimu huu.

Lakini alipoulizwa kuhusu kipigo 
hicho na kwamba sasa City wanahi-
taji kusajili wachezaji wapya, Guar-
diola aliwaambia waandishi wa habari: 
“Hapana, sidhani.

“Nafikiri tulicheza vizuri, kiukweli ka-
bisa. Tulicheza kwa kujituma na kutafu-
ta ushindi hadi mwisho wa mchezo. 
Tulicheza dhidi ya Southampton ambao 
walikuwa na wachezaji 10 kwenye eneo 
la penalti. Tulifanya vizuri sana.

“Tutautazama tena mchezo na kwa 
nafasi tuliyokuwa nayo, tunaweza 
kufanya zaidi. Ni ngumu kutengeneza 
nafasi zaidi kama tulizozitengeneza.”

Guardiola: 
Man City 
haitasajili 
wapya

habari michezo

20 Jumanne Julai 7, 2020

MILAN, Italia 

O
FISA Mtendaji Mkuu wa Inter 
Milan, Giuseppe Marotta, ame-
sisitiza Lautaro Martinez  “hajao-
nyesha ishara ya kutaka kuon-

doka” huku uvumi ukimhusisha kuwa 
anawaniwa na Barcelona.

Martinez, raia wa Argentina, 
ambaye alikosa penalti wakati 
Inter wakichezea kichapo 
cha mabao 2-1 kutoka kwa 
Bologna kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu Jumapili, ame-
kuwa akihusishwa sana na 
mpango wa kwenda Camp 
Nou mwishoni mwa msimu 
huu 2019-20.

Marotta aliulizwa tena 
kuhusu uwezekano wa fow-
adi huyo kuondoka San Siro 
na akajibu kwamba, Inter wa-
nataka kumbakisha mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
22.

“Lautaro hajaonyesha nia ya 
kutaka kuondoka hapa,” alise-
ma Marotta akinukuliwa na 
DAZN. “Kiukweli kabisa, Inter 
haitaki kuuza mabingwa wake 
au vipaji vichanga. Kama 
mchezaji mwenyewe ange-
omba kuondoka, tungetath-
mini kwa pamoja, lakini hadi 
sasa, hakuna ombi kama hilo.

“Naamini kwamba, kuwa 
mchezaji kijana, inaweza kuku-
fanya uimarike zaidi kiuchezaji 
kwa muda zaidi hapa Inter.

“Kuwa mchezaji wa In-
ter inamaana kuwa upo 
sehemu ya klabu kubwa 
hivyo, huwezi kuamua tu 
kuondoka kwani unajisikia 
fahari kucheza hapa.”

MANCHESTER, England

KINDA wa Manchester United, Ma-
son Greenwood yupo tayari kuitwa 
kwenye kikosi cha Timu ya Taifa 
ya England baada ya kuonyesha 
kiwango cha kuvutia pale Old Traf-
ford, kwa mujibu wa Kocha, Ole 
Gunnar Solskjaer.

Greenwood mwenye umri wa 
miaka 18, alifunga mabao mawi-
li wakati United walipoifunga 
Bournemouth 5-2 kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu England uliochezwa 
Jumamosi.

Mshambuliaji huyo ambaye ana-
linganishwa na nyota wa zamani 
wa United, Robin van Persie – ame-
funga mabao 15 katika mashindano 
yote msimu huu, yakiwamo nane 

kwenye Ligi Kuu England.
Solskjaer amemsifia Greenwood 

na kumpa nafasi ya kuitwa kwenye 
kikosi cha England kinachonolewa 
na Gareth Southgate.

“Wakati unapoichezea United, 
nafikiri huo ni mtihani mzuri wa 
kujipima upo kwenye kiwango 
gani,” alisema Solskjaer, ambaye 
ameiongoza United kutofungwa ka-
tika mechi 16 mfululizo.

“Kama unaweza kuichezea Unit-
ed, hivyo unaweza kucheza katika 
timu yoyote na Mason ana ubora 
ambao sio wachezaji wengi wanao.

“Hivyo, anaweza kuichezea Eng-
land ya wakubwa au chini ya umri 
wa miaka 21. Najua anafanya vizuri 
na hapa amepata nafasi nzuri ya ku-
jiweka sawa.”

Martinez 
haondoki 
Inter 

Solskjaer ampigia debe 
Greenwood England
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LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amemtaja, Thiago Al-
cantara kama “mchezaji mzuri”, lakini hakuwa tayari kusema 
zaidi kuhusu kiungo huyo wa Bayern Munich.

Thiago mwenye umri wa miaka 29, mkataba wake una-
malizika mwakani na amekuwa akihusishwa na mpango wa 
kutua Anfield.

Alipoulizwa kuhusu uhamisho wa kiungo huyo wa zamani 
wa Barcelona, Klopp alisifia tu ubora wa Thiago.

“Unaweza kushangaa kama sitakujibu swali hilo? Kwa saba-
bu kamwe huwa sipendi kujibu aina hii ya maswali,” alisema 
Klopp akiwaambia waandishi wa habari baada ya Liverpool 
kuibuka na ushindi wa 2-0 dhidi ya Aston Villa, Jumapili.

“Thiago Alcantara ni mchezaji mzuri. Nawapenda 
wachezaji wengine kama yeye, hilo tu ndio ninaloweza ku-
zungumza kwa sasa.”

DOHA, Qatar

S
TRAIKA wa zamani wa Juven-
tus, Mario Mandzukic amevun-
ja mkataba wake na klabu ya 
Al-Duhail ikiwa ni baada ya 

miezi sita kupita tangu ajiunge nayo.
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 

34, alihamia katika klabu hiyo ya Qa-
tar Desemba mwaka jana baada ya 
kutokuwa na nafasi kwenye kikosi cha 
Maurizio Sarri ambaye anaiongoza 
Juve.

Lakini straika huyo ambaye alifunga 
bao la ushindi katika mechi ya nusu 
fainali ya mashindano ya Kombe la Du-
nia kati ya England na Croatia mwaka 
juzi, kwa sasa ni mchezaji huru baada 
ya kuandika kwenye ukurasa wake 
wa Instagram kuwa amefikia uamuzi 
wa kuvunja mkataba baada ya kufikia 
maelewano na klabu hiyo.

“Ninapenda kuchukua nafasi hii 
kushukuru ukaribu na ushirikiano 
niliopata nilipokuwa Qatar na ninaita-
kia kila na kheri klabu hii na timu 
katika siku zake zijazo,” alisema Man-
dzukic. 

Mandzukic amecheza mechi tano 
tu za Ligi ya Qatar akiwa na Al-Duhail, 
lakini hakufanikiwa kufunga bao hata 
moja kwa kipindi hicho kifupi alicho-
dumu klabuni hapo.

Hata hivyo, straika huyo alifunga 
bao moja katika mechi ya Ligi ya 
Mabingwa wa Asia dhidi ya Persepolis 
iliyochezwa Februari 11, mwaka huu.  

Kabla ya kwenda Qatar, Kocha wa 
Juventus, Sarri alikuwa hamtumii 
Mandzukic kwenye kikosi chake cha 
kwanza, huku kukiwa na tetesi za 
kuhusishwa na Manchester United.

Sasa huenda akarejea Italia, baada 
ya AC Milan na vinara wa Serie B, 
Benevento wakitajwa kuwinda saini 
ya straika huyo mwenye umri wa mi-
aka 34.

Wachezaji 
Inter Milan 
wamkasirisha 
Conte
MILAN, Italia 

ANTONIO Conte ana matumaini 
wachezaji wake angalau wanahisi kwa 
“asilimia moja” kuhusu kipigo cha 2-1 
kutoka kwa Bologna kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu Italia pale San Siro, Ju-
mapili.

Inter walianza kwa bao la kipindi cha 
kwanza lililofungwa na Romelu Lukaku 
kabla ya Bologna kumpoteza mchezaji 
wake, Roberto Soriano aliyelimwa kadi 
nyekundu dakika ya 57.

Lautaro Martinez angeweza kuongeza 
bao, lakini penalti aliyopiga iliokolewa 
na golikipa, Lukasz Skorupski.

Bologna walirudi mchezoni na ku-
pata mabao mawili ndani ya dakika 16 
za mwisho, shukrani kwa mabao ya 
Musa Juwara na Musa Barrow, huku pia 
Inter wakimpoteza, Alessandro Bastoni 
aliyeonyeshwa kadi nyekundu kwa 
mchezo mbaya.

Conte, ambaye alitumia saa nzima 
akiwa na wachezaji wake kwenye 
vyumba vya kubadlishia nguo baada ya 
mchezo huo kabla ya kuzungumza na 
waandishi wa habari, hakuficha hisia 
zake na alisema wachezaji walitakiwa 
kukasirishwa na matokeo hayo.

“Inakatisha tamaa, hasa kwa upande 
wangu,” alisema akiwaambia waandishi 
wa habari. 

“Natumaini nao wachezaji angalau 
watakuwa na hisia ya asilimia mia moja 
kutokana na kipigo hiki.

“Nimekasirika mwenyewe kwa saba-
bu mimi ndio kocha. Ni jukumu langu, 
kwani mimi ndio ninayewaongoza ni 
sawa tu kwa upande wangu kuwa na 
hasira. Halafu wachezaji nao wanataki-
wa kujifikiria.”

Mandzukic 
avunja 
mkataba 
Qatar

Klopp azungumzia 
usajili wa Thiago



CHELSEA KUUZA SITA

CHELSEA inaangalia uwezekano wa kuuza 
wachezaji wake sita ili kupata fedha za kusaidia 
kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Kai 
Havertz (21), ambaye Bayer Leverkusen imetangaza 
thamani yake ni pauni milioni 90. (Express)

ARSENAL, NAPOLI VITANI

ARSENAL na Napoli zote zimeonyesha nia ya 
kumsajili winga wa Newcastle United, Mfaransa, 
Allan Saint-Maximin, ambaye ana umri wa miaka 23. 
(Le10 Sport in French)

ARSENAL, LACAZETTE KUTETA

ARSENAL imejiandaa kuanza mazungumzo na 
mshambuliaji wake Mfaransa, Alexandre Lacazette, 
ambaye ana umri wa miaka 29, kwa ajili ya kusaini 
mkataba mpya wa kuendelea kuitumikia klabu hiyo. 
(Mirror)

BELLERIN ANUKIA PSG

PARIS St-Germain inajiandaa kufanya mchakato 
wa kumsajili beki wa kulia wa Timu ya Taifa ya 
Hispania na Arsenal, Hector Bellerin (25), ambaye 
anawaniwa na Juventus pamoja na Bayern Munich. 
(Express)

THIAGO NJIA PANDA

KIUNGO wa Bayern Munich, Thiago Alcantara 
(29), amekuwa haelewi hatima ya uhamisho wake 
wa kujiunga na Ligi Kuu England, huku Liverpool 
ikionyesha nia ya kumsajili nyota huyo wa kimataifa 
wa Hispania kwa dau la pauni milioni 32. (Mail)

ROSE HAKIJAELEWEKA

BEKI wa Timu ya Taifa ya England, Danny Rose 
(30), anahofia hatima yake ndani ya Tottenham 
imefikia mwisho na sasa anatakiwa kuongeza nguvu 
katika klabu yake ya mkopo ya Newcastle United. 
(Mirror)

SEVILLA, ATLETICO VITANI

SEVILLA na Atletico Madrid zinajipanga kuchuana 
kuwania saini ya kiungo wa Barcelona na Timu ya 
Taifa ya Croatia, Ivan Rakitic (32), ambaye anajiandaa 
kuondoka Nou Camp ifikapo majira ya joto. (Marca)

XAVI AIPOTEZEA BARCA

BARCELONA imeshikwa na kigugumizi kuhusiana 
na uamuzi wake wa kumwajiri Xavi kama kocha 
mpya baada ya kiungo huyo kusaini mkataba mpya 
wa kuendelea kuifundisha Al-Sadd ya Qatar. (Mail)

ANCELOTTI: SIUZI MCHEZAJI

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti amesema 
hana mpango wa kuuza nyota wake, wakati beki 
Mfaransa, Lucas Digne (26), mshambuliaji Mbrazil, 
Richarlison (23), na beki raia wa England, Mason 
Holgate (23), wanahusishwa na mpango wa kuon-
doka Goodison Park. (Talksport)

SCHOLES AILAUMU UNITED

MANCHESTER United imefanya kosa kwa 
kushindwa kumsajili mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Norway, Erling Braut Haaland (19), ambaye 
alijiunga na Borussia Dortmund akitokea Red Bull 
Salzburg, kiungo wa zamani wa United, Paul Scholes 
amesema. (Mail)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

R
AIS wa Barcelona, Josep 
Maria Bartomeu, amesisiti-
za Lionel Messi mara zote 
ameonyesha nia ya kutaka 

kustaafia soka lake akiwa Camp Nou 
wakati huu kukiwa na uvumi kuhusu 
majaliwa yake.

Mkataba wa sasa wa 
Messi na Barca unamal-

izika mwakani, lakini
 taarifa zimekuwa ziki

vuma kwamba, mshindi
 huyo mara sita wa Bal-
lon d’Or anataka kuon-

doka mwakani.
Nahodha huyo alionyesha 

kiwango cha kuvutia zaidi Jumapili, 
wakati Barca wakiibuka na ushindi 
wa mabao 4-1 dhidi ya Villarreal 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga.

Messi amefikisha pasi za mwisho 
19 kwenye LaLiga msimu huu, na 
Bartomeu aliulizwa kuhusu majaliwa 
ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33 mara baada ya mchezo huo 
kumalizika.

“Siwezi kuelezea kwa kina nini ki-
natokea kila wiki. Kuna majadiliano 
na wachezaji wengi,” alisema Bar-
tomeu akinukuliwa na Movistar.

“Messi mara zote ameonyesha nia 
ya kuwa anataka kustaafu soka lake 
akiwa hapa Barcelona.”

Bartomeu pia aliulizwa kuhusu 
kocha aliyekalia kuti kavu, Quique 

Setien baada ya Barca kupitwa pointi 
nne na wapinzani wao Real Madrid, 
huku zikiwa zimesalia mechi nne 
msimu huu kumalizika.

Bartomeu alisema: “Najua kuna 
uvumi. Sio kweli, hizo ni taarifa za 
kizushi.

“Quique Setien anaaminiwa na kila 
mtu, wachezaji, bodi na anafanya kazi 
nzuri.

Taarifa zaidi zinasema Manchester 
City itajipanga kumsajili mshambu-
liaji huyo wa Timu ya Taifa ya Argen-
tina, Messi baada ya mkataba wake 
na Barcelona utakapomalizika katika 
majira ya joto mwakani kama kocha 
wake.

Hata hivyo City itafanya mchakato 
huo kama Kocha, Pep Guardiola 
atakuwa ameondoka klabuni hapo. 

    Bosi wa vigogo hao wa Hispania afunguka 
baada ya kuwapo kwa tetesi za nahodha huyo...

habari michezo
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Messi ajiandaa 
kustaafia Barca



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya JKU inatarajia kuwakaribisha 
vinara, Mlandege katika mechi ya Ligi 
Kuu Zanzibar itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Mau A.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa  JKU, Omar Khamis ‘Matu’, 
alisema timu yake imejipanga vema 
kuelekea mchezo huo ambao malengo 
yao ni kuondoka na pointi tatu muhimu.

Matu alisema anaamini ushindi pekee 
ndio utawarejesha kwenye mbio za 
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
msimu huu.

Kocha huyo alisema licha ya kutoku-
wa na mdhamini, anafahamu ligi hiyo ni 
ngumu na yenye ushindani kwa sababu 
timu zote zimepania kusaka ushindi.

“Tumejipanga kushinda michezo yote 
iliyobaki ili kujiwekea nafasi nzuri ya 
kuchukua ubingwa wa ligi msimu huu 
ambao umekumbwa na misukosuko ya 
maradhi ya corona,” Matu alisema.

Alimtaja mchezaji wake atakayekosa 
mechi hiyo ni Swedi Hussein ambaye 
aliumia goti na Haji Wahaji ambae ana 
homa iliyotokana na uchovu wa mchezo 
uliopita.

Kiongozi huyo amewataka mashabiki 
wa timu hiyo kufuata agizo la serikali 
la kutohudhuria viwanjani ili kuepuka 
vurugu milangoni kama inavyotokea 
hivi sasa.

JKU ipo katika nafasi ya tatu kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa na 
pointi 46 wakati Mlandege wanaongoza 
wakiwa na pointi 50 huku KMKM yenye 
alama 49 ikifuatia.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WADAU wa soka Zanzibar wameiomba 
serikali kuruhusu kuendelea kwa mechi 
za Ligi Daraja la Kwanza ili kupata timu 
zitakazopanda daraja kuelekea msimu 
mpya wa Ligi Kuu Zanzibar 2020/21, 
imeelezwa.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
iliruhusu kuendelea kwa Ligi Kuu tu 
huku ligi nyingine zikisubiri mwongozo 
mpya wakati huu bado janga la corona 
haijamalizika nchini.

Katibu wa Kilimani City inayoshiriki 
Ligi Daraja la Kanda ya Unguja, 
Abdulrahman Salum, alisema kwa niaba 
ya wenzake, serikali iangalie tena 
uamuzi wa kuruhusu ligi nyingine ili 
kukamilisha msimu huu na hatimaye 
kupata timu zitakazopanda daraja kwa 
haki.

Salum alisema Ligi Daraja la Kwanza 
Kanda ya Unguja ilikuwa imebaki-
sha michezo michache na anaamini 
ikiruhusiwa tena, watatumia wiki mbili 
kukamilisha msimu huu huku wakiahidi 
kufuata mwongozo wa Wizara ya Afya 
kama inavyotekelezwa katika Ligi Kuu 
Zanzibar.

“Tunajua serikali inafanya hivi 
kutokana na kuendelea kujikinga na 
virusi vya corona, hususani katika zile 
sehemu ambazo mikusanyiko ya watu 
inakuwapo , tunawaomba pia waruhusu 
Ligi Daraja la Kwanza ikaendelea na 
ikasisitiza taratibu zote za kujikinga na 
corona zikafuatwa,” Salum alisema.

Maafande JKU, 
Mlandege vitani

Zanzibar walilia
Daraja la Kwanza

habari michezo
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Saada Akida

PAMBANO la kimataifa kati ya bondia 
mkongwe wa hapa nchini, Cosmas Che-
ka dhidi ya Hennock Phiri kutoka Malawi 
sasa litafanyika Septemba 12, mwaka huu 
imefahamika.

Awali pambano hilo lilipangwa ku-
fanyika Agosti 29, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Jamhuri, mkoani Morogoro.

Akizungumza na gazeti hili, promota 
wa pambano hilo, Kaike Siraju, alisema 
uamuzi wa kulisogeza mbele pambano 
hilo umesababishwa na Uwanja wa Jam-
huri kuwa na majukumu mengine siku 
hiyo.

Siraju alisema maandalizi ya mtan-
ange huo yako katika hatua za mwisho 
na mabondia wote wawili wanaendelea 

vizuri na programu zao za mazoezi.
“Wamiliki wa uwanja watufahamisha 

kuanzia Agosti 30, ndio uwanja utakuwa 
wazi, hivyo tukaona pambano letu li-
pigwe Septemba 12, mwaka huu, hakuna 
kilichoharibika,” alisema Siraju.

Alisema bondia huyo wa Malawi ata-
wasili nchini wiki moja kabla ya pam-
bano hilo la ubingwa wa Afrika ambalo 
litakuwa ni la raundi 12 la uzani wa light.

“Tayari Cosmas ambaye ni mdogo 
wake na bondia bingwa wa zamani wa 
dunia wa WBF, Francis Cheka ameshain-
gia kambini chini ya kocha wake, Abdal-
lah Salehe (Comando),” alisema Siraju.

Cosmas aliliambia gazeti hili anafanya 
mazoezi katika kiwango bora na anaami-
ni pambano hilo atashinda mapema kwa 
kipigo cha Knock Out (KO).

Cheka, Phiri kupigana Septemba

Wachezaji wa Boma FC wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Karume, jijini Dar es Salaam ili kujiandaa na 
mechi za Ligi Daraja la Kwanza Tanzania Bara inayoendelea hapa nchini. PICHA : JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Namungo imetamba 
inaweza kuharibu sherehe ya 
makabidhiano ya kombe kwa 
kupata ushindi katika mchezo 

wa Ligi Kuu Tanzania Bara utakaowaku-
tanisha na mabingwa hao kesho kwenye 
Uwanja wa Majaliwa, Lindi, imefaha-
mika.

Ofisa Habari wa Namungo FC,
 Kindamba Namlia, alisema

 wamejiandaa kuifunga Simba
 na kuendeleza rekodi safi ya

 kutofungwa mechi yoyote ile 
mpaka sasa, wamecheza mechi

 17 mfululizo bila kupoteza.

Namlia alisema wanatarajia kuonye-
sha soka la kiwango cha juu na kuwa-
taka mashabiki wa Simba wajiandae ku-
chukua kombe la ubingwa kimya kimya.

“Simba kwa sasa ni kama mtu aliyepa-
ta pesa za mafao, lakini hajui jinsi gani 
ya kuzitumia. Tumejiandaa kutia jon-
goo na mchanga kwenye pilau lao, waji-
andae kuchukua kombe na kuondoka 
kimya kimya, kwa sababu sisi tunataka 
kuendeleza rekodi yetu ya kutopoteza 
mechi yoyote, nadhani hadi ligi itaka-
pokwisha,” alisema Kindamba.

Tangu ilipofungwa na Simba mabao 
3-2 Januari 29, mwaka huu, Namungo 
haijapoteza tena mechi yoyote ile mpaka 
sasa.

Ni mechi ambayo Shirikisho la Soka 

Nchini (TFF), imeiteua kuwa ndiyo itai-
kabidhi Simba taji la ubingwa wa Ligi 
Kuu Bara msimu wa 2019/20, mbele ya 
wanachama na mashabiki wa timu hiyo, 
waliotoka sehemu mbalimbali nchini 
kushuhudia sherehe hizo.

“Niwatahadharishe tu Simba kwa 
sababu hata ile mechi ya kwanza, ushindi 
wao waliupata kwa taabu na mizengwe, 
na walikuwa kwao, sasa wako Ruangwa 
kwenye Uwanja wa Majaliwa, ni ngumu 
sana kutoka huku,” Namlia alitamba.

Simba haijashinda mechi zake mbili 
mfululizo za ligi baada ya kutoka sare ya 
bila kufungana dhidi ya Tanzania Pris-
ons jijini, Mbeya na juzi dhidi ya wenyeji 
Ndanda FC kwenye Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona.

Namungo yajipanga
kuitibulia Msimbazi

Cosmas Cheka
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Golikipa wa Manchester City, Ederson (kulia), akipambana kumzuia straika wa Southampton, Che Adams, kufunga bao 
la pili katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa kwenye Uwanja wa St Mary’s juzi usiku. City ilichapwa bao 1-0. 
PICHA: MTANDAO

Simba, Namungo
wakati utaongea

UKurasa  22

   Kocha Sven aeleza mechi hiyo itawasafishia njia 
kuelekea mchezo dhidi ya watani Jumapili...
Na Somoe Ng’itu

S
AFISHA njia! KOCHA Mkuu wa Sim-
ba, Sven Vandenbroeck, amesema 
amekiandaa kikosi chake kuondoka 
na ushindi katika mechi ya Ligi Kuu 

Tanzania Bara dhidi ya Namungo FC ita-
kayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Ma-
jaliwa, Lindi ili kujiweka katika mazingira 
mazuri ya kuikabili Yanga.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu wa 

2019/20, Simba watakutana na
 Yanga katika mechi ya hatua

 ya nusu fainali ya Kombe la
 FA, itakayochezwa Jumapili

 kwenye Uwanja wa Taifa jijini,
 Dar es Salaam.

Akizungumzia na gazeti hili jana, Sven 
alisema anataka kuona kikosi chake kinawe-
ka rekodi ya kucheza fainali za Kombe la FA, 
baada ya kuwatoa wapinzani wao wa jadi, 
Yanga ambao waliwafunga kwenye mechi 

ya mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania 
walipokutana Machi 8, mwaka huu.

Sve alisema kwa sasa akili yao imeelekea 
katika kuikabili Namungo na wanatarajia 
kupata pointi tatu ambazo zitaongeza fura-
ha katika sherehe za kukabidhiwa kikombe.

Alisema mchezo wa Jumatano (kesho), 
ni sehemu mojawapo ya kukijenga kukii-
marisha kikosi chake kuelekea ‘hesabu’ za 
kuwaharibia wapinzani wao Yanga katika 
‘mtangange’ wa Kombe la FA, hatua ya nusu 
fainali.

“Tupo hapa (Mtwara), kama sehemu ya 
maandalizi ya mchezo wetu ujao dhidi ya 
Namungo, ikiwa pia ni maandalizi ya mch-
ezo wa FA dhidi ya Yanga, hakuna mchezo 
mwepesi, wao wanahitaji matokeo na sisi 
pia tunahitaji matokeo mazuri, tupo kwa 
ajili ya kupambana na kupata matokeo ma-
zuri na kuvuka hata ya nusu fainali, “Sven 
alisema.

Naye nahodha wa timu hiyo, John Bocco, 
alisema wako tayari na imara kuwakabili 
Namungo ambayo inaundwa na wachezaji 

wenye uzoefu na ligi hiyo.
Bocco alisema anaimani hawatawaangu-

sha mashabiki wao ingawa wanajua wapin-
zani wao wana timu nzuri na yenye rekodi 
nzuri ikiwa nyumbani.

“Sisi kama wachezaji tupo vizuri, tuta-
pambana tupate matokeo, tunajua Yanga ni 
timu nzuri, na hata Namungo, tulicheza nao 
mara ya kwanza tulipata matokeo, lakini 
haikuwa rahisi hivyo, tunajua nao wameji-
panga lakini nasi tunataka tuchukue kombe 
huku tukiwa tumeshinda, “ Alisema Bocco.                                    

Naye Meneja wa Simba, Patrick Rweyem-
amu, alisema kikosi cha timu hiyo kitaondo-
ka Mtwara leo jioni na kuelekea Lindi tayari 
kwa mechi hiyo.

Rweyemamu alisema anawaomba 
mashabiki wa Simba wasiwe na wasiwasi 
kwa sababu wanataka kukabidhi kombe la 
ubingwa wakiwa na furaha.

Alisema pia wanaamini beki wao, 
Shomary Kapombe, ambaye aliumia katika 
mechi dhidi ya Azam FC, atarejea mapema 
uwanjani.

Na Saada Akida

LICHA ya timu yake kubanwa uge-
nini dhidi ya Biashara United, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Luc Eymael, ame-
sema bado hesabu zake ni kumaliza 
katika nafasi ya pili kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Yanga inatarajia kushuka ugenini 
kesho kuikabili Kagera Sugar kwe-
nye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Eymael, alisema tayari amesha-
waandaa wachezaji wake kutoid-
harau Kagera Sugar kutokana na 
ubora wa wachezaji waliokuwa nao 
na wakifahamu pia hawako kwenye 
nafasi nzuri katika msimamo wa ligi.

Eymael alisema anahitaji kufikia 
malengo yake na amewaandaa 
wachezaji wake kupambana kuanzia 
mwanzo hadi mwisho wa mchezo.

Alisema kila mechi wanayocheza 
kwao ni muhimu licha ya kuwa 
tayari bingwa wa msimu ameshapa-
tikana.

“Kuna mchezo dhidi ya Simba 
mbele yetu, ninajua hilo ila ni 
lazima tuanze kujipanga na mechi 
ambayo tuko nayo sasa, ni mchezo 
mgumu, Kagera Sugar haitakuwa ta-
yari kufungwa kwa mara nyingine,” 
Eymael alisema.

Aliongeza kila mchezaji anajua 
wanahitaji kupata tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa na 
ili wafike huko, ni lazima washinde 
mechi zote zilizobaki.

“Kagera Sugar ni mechi ya ushin-
dani, kwa sababu wanahitaji kulipa 
kisasi, hawatakuwa tayari kufungwa 
tena ndani ya siku chache, tutaingia 
uwanjani tukiwaheshimu wapinzani 
wetu,” Mbelgiji huyo alisisitiza.

Alieleza mbali na ushindani, wa-
natarajia pia mchezo huo utakuwa 
na burudani kwa sababu ya ubora 
wa kiwanja watakachochezea.

“Tunajipanga kumaliza jukumu la 
kuifunga Kagera Sugar, halafu tu-
endelee na mikakati ya kuwamaliza 
Simba, tunahitaji kuchukua kikombe 
cha FA kuliko

Alisema wanatakiwa kumaliza na 
Kagere kuhakikisha wanapata alama 
muhimu ili waendelee na maandalizi 
ya mechi ya nusu fainali.

Yanga SC 
yatamba 
hesabu 
zitatimia

Messi ajiandaa kustaafia Barca
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