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Dereva teksi kortini
tuhuma kumteka MO

Na Hellen Mwango

DEREVA teksi mkazi wa Tegeta, Mousa
Twaleb (46), amefikishwa katika Mahaka-
Salaam, akikabiliwa na mashtaka ya uhu-
jumu uchumi ikiwamo kusaidia kutende-
ka uhalifu, kutakatisha Sh. milioni nane na
kumteka Mohamed Dewji maarufu kama
MO.

Twaleb alisomewa mashtaka yake jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma
Shaidi.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na
Wakili wa Serikali Mkuu, Paul Kadushi na
Wakili wa Serikali Wankyo Simon.

Kadushi alidai kuwa kati ya Mei Mosi na

Oktoba 10, 2018, mahali tofauti jijini Dar es
Salaam na jijini Johannesburg nchini Afri-
ka Kusini, kwa makusudi alisaidia utendaji
makosa ya jinai kwa nia ya kujipatia fedha.

Shtaka la pili, ilidaiwa kuwa Oktoba 11,
2018 katika hoteli ya Colloseum iliyopo
Wilaya ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam,
mshtakiwa akiwa pamoja na wenzake am-
bao hawapo mahakamani walimteka MO
kwa nia ya kumuhifadhi kwa siri.

Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha 249
cha kanuni ya adhabu cha 16 kilichofany-
iwa marekebisho mwaka 2002 kilicho-
tumika kufungua shtaka ya kumteka MO
endapo mshtakiwa atakutwa na hatia ata-
hukumiwa kwenda jela kutumikia kifungo
cha miaka saba.

Wankyo alidai katika shtaka la tatu
kuwa, Julai 10, 2018 eneo la Mbezi Beach,
Wilaya ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam
mshtakiwa alitakatisha Sh. 8,000,000
huku akijua zimetokana na genge la uhali-
fu wa makosa ya kupanga.

Hakimu alisema mshtakiwa hatakiwi
kujibu chochote kwa sababu mahakama
yake haina mamlaka ya kusikiliza kesi
hiyo.

Kadushi alidai kuwa upelelezi umeka-
milika sehemu kubwa na kwamba wa-
namalizia maeneo machache ili kesi ianze
kusikilizwa.

Hakimu Shaidi alisema kesi hiyo itata-
jwa Juni 11, mwaka huu na mshtakiwa
apelekwe mahabusu.

Rais Dk. John Magufuli akisali mbele ya makaburi ya mashujaa wa Namibia yaliyopo katika eneo la Heroes' Acre, nchini humo jana,
baada ya kuweka shada la maua. PICHA: IKULU

Kada wa CCM mbaroni tuhuma wizi wa bastola

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

JESHI la Polisi mkoani hapa linam-
shikilia. mtuhumiwa wa ujambazi sugu,
Arusha ambaye pia ni kada maarufu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), kwa kosa la
kuvunja na kuiba vitu mbalimbali ikiwamo
bastola.

Jeshi la Polisi limesema kuwa bastola
hiyo ilikuwa na risasi tisa.

Imeelezwa kuwa mtuhumiwa huyo
alikamatwa Mei 16, mwaka huu, saa 11 jio-
ni, baada ya kuvamia na kuvunja nyumba
ya mkazi mmoja wa eneo la Olasiva, Msa-
firi Msuya.

Kamanda wa Polisi mkoani Arusha,

Jonathan Shana, aliviambia vyombo vya
habari kuwa mtuhumiwa huyo alifanikiwa
kupora Sh.milioni sita, kompyuta mpakato
(laptop) na bastola aina ya Browning ikiwa
na risasi tisa zilizokuwa kwenye begi mali
ya Msafiri Msuya.

“Baada ya kupata taarifa hiyo Jeshi la
Polisi kupitia askari wenye weledi wali-
fanikiwa kufanya msako na ndani ya saa
48... tulifanikiwa kumtia mbaroni mhusika
pamoja na vitu alivyopora,” alisema Ka-
manda Shana.

Mtuhumiwa huyo miaka ya nyuma ali-
wahi kukimbilia bungeni kwa nia ya kujis-
alimisha kutokana na kusakwa na kufuatia
matukio ya uhalifu yaliyokuwa akidaiwa

makosa, aliapa kutoyarudia.

Hata hivyo, mara kadhaa amekuwa aki-
husishwa na matukio ya uporaji na kufik-
ishwa kituo cha polisi na kukataa kuwa
amestaafu ujambazi.

Mjuzi alikuwa kada maarufu wa CCM
ambaye alishiriki kwenye uchaguzi mbal-
imbali wa marudio kama kiongozi wa kiko-
si maalumu cha ulinzi.

Wakati huo huo watu 35 wamekamatwa
na polisi, wakihusishwa na matukio ya
uhalifu katika operesheni ya polisi inay-
oendelea.

Katika msako huo vitu mbalimbali
zikiwamo televisheni flat, laptop, sabufa,
spika vilikamatwa na watuhumiwa wa-
nashikiliwa kupisha upelelezi kukamilika
wafikishwe mahakamani kujibu tuhuma
zinazowakabili.

JPM awaenzi
mashujaa
Namibia

Na Mwandishi Wetu, WINDHOEK

RAIS John Magufuli jana alitem-
belea na kuweka shada la maua
katika eneo la mashujaa wali-
opigania ukombozi wa Namibia,
lililoko nje kidogo ya Jiji la Wind-
hoek, nchini hapo.

Katika eneo hilo, wamezikwa
mashujaa wa ukombozi wa Na-
mibia ambao baadhi yao walipata
mafunzo katika kambi ya Kongwa
nchini Tanzania. Wengine waliku-
wa maofisa wa Chama cha SWAPO
Dar es Salaam na wengine ni vion-
gozi wakuu walioendesha mapam-
bano wakiwa nchini Namibia.

Baadhi ya mashujaa wali-
ozikwa katika eneo hilo ni Ndimo
Hamaambo, Peter Nanyemba,
Theo-Ben Gurirabo na Toivo ya
Toive.

Katika ziara ya kuweka shada
eneo hilo, Rais Magufuli aliongoza-
na na mwenyeji wake, Rais Hage
Geingob.

Rais Magufuli pia alitembelea
kiwanda cha kusindika nyama cha
Windhoek na kuelezwa na Kaimu
Mtendaji Mkuu wake, Jannie
Breytenbach, kuwa kiwanda kina
uwezo wa kuchinja ng'ombe 630
kwa siku, kimeajiri wafanyakazi
650 na kwamba kampuni hiyo iko
tayari kushirikiana na Tanzania
kuanzisha viwanda vya nyama.

Baada ya kutembelea kiwanda
hicho, Rais Magufuli alisema
Tanzania ni nchi ya pili kwa idadi
kubwa ya mifugo barani Afrika na
aliikaribisha kampuni ya Meatco
kuwekeza nchini Tanzania.

Katika ziara hiyo, Rais Magu-
fuli ameongozana na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina,
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga
na Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Prof. Palamagamba Kabudi.

Kabla ya kuondoka nchini Na-
mibia kwenda nchini Zimbabwe
ambako anakwenda kufanya ziara
rasmi ya kitaifa kwa mwaliko wa
Rais wa Zimbabwe, Emmerson
Mnangagwa, Rais Magufuli aliku-
tana na kufanya mazungumzo na
Rais mstaafu wa pili wa Namibia,
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Baadhi ya malori ya mizigo yakiwa kwenye foleni yakisubiri kupimwa kwenye mzani

Barabara ya Mandela, eneo la Kurasini jijini Dar es Salaam jana. Wamiliki wa ofisi jirani na
mzani huo, wamelalamikia usumbufu na kushindwa kuingia kazini kwa wakati kutokana na
foleni hiyo. PICHA: MIRAJI MSALA

Watano zaidi
watumbuliwa
umwagiliaji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga,
amewasimamisha kazi watumishi wa-
tano wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji
ili kupisha uchunguzi dhidi yao.

Taarifa iliyotolewa jana na wizara
hiyo iliwataja watumishi waliosimam-
ishwa kazi ni Mhandisi Naomi Mcha-
ro, Robert Fundi, Doris Sendewa, Mo-
hamed Mchemi na Mujuberi Masatu.

Hasunga alisema watumishi hao
wamesimamishwa kazi kutokana
na taarifa za awali za uchunguzi wa
kamati iliyoundwa na ofisi ya Waziri
Mkuu kubaini udhaifu wa kiutendaji
ndani ya tume hiyo ikiwamo matumizi
mabaya ya fedha za miradi, matumizi
mabaya ya madaraka, upendeleo na
kukosa umakini katika ujenzi wa mi-
radi ya umwagiliaji.

Alisema watumishi hao watano wa-
taungana na watumishi wengine wali-
osimamishwa kazi hivi karibuni na
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa.

Mei 14, mwaka huu, Waziri Mkuu
Majaliwa, alitangaza kuwasimamisha
kazi wakurugenzi saba wa tume hiyo
akiwamo Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji ili kupisha uchunguzi wa tuhuma
mbalimbali zinazowakabili.

Sambamba na kuwasimamisha, Ma-
jaliwa alimwagiza Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
afanye haraka uchunguzi wa kina, ili
kujua ni nani alikuwa mlango wa uba-
dhirifu huo.

Waziri Mkuu alichukua hatua hiyo
wakati wa kikao na viongozi wa tume
hiyo kilichofanyika kwenye Ukumbi
wa Hazina, jijini Dodoma na kuhud-
huriwa na mawaziri, manaibu waziri
na makatibu wakuu.

Mbali na kuwasimamisha kazi
wakurugenzi hao, pia Waziri Mkuu
aliagiza watumishi wengine 21 wa
tume hiyo wachukuliwe hatua za ki-
nidhamu kutokana na utendaji usiori-
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Waziri ajivunia
kutokuwa na
mgawo umeme
mwaka huu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalem-
ani, amesema wizara yake inajivunia kuli-
wezesha taifa kutokuwa na mgawo wa
umeme katika mwaka huu wa fedha.

Amesema mafanikio hayo yamefikiwa
kutokana na utekelezaji wa miradi ya kim-
kakati ya uzalishaji umeme ambayo kwa
sasa Tanzania imekuwa na ziada ya MW
300 kwa siku, tofauti na upungufu wa MW
100, uliokuwapo nchini mwaka 2015.

Akiwasilisha hotuba bungeni jijini Do-
doma jana kuhusu makadirio ya bajeti ya
wizara yake kwa mwaka ujao wa fedha, Dk.
Kalemani alisema lengo la serikali ni nchi
kuwa na uwezo wa kuzalisha MW 10,000
ifikapo mwaka 2025.

“Hatua hiyo itafikiwa kwa kutekeleza mi-
radi mikubwa ya uzalishaji umeme kama
vile mradi wa uzalishaji nishati hiyo katika
maporomoko ya Mto Rufiji wa MW 2,115 na
mradi wa kufua umeme kwa kutumia gesi
asilia wa Kinyerezi 1- Extension wa MW
185,” alisema.

Waziri huyo aliitaja miradi mingine
kuwa ni wa Rusumo utakaozalisha MW
80, Ruhudji MW 358, Rumakali MW 222 na
kuimarisha mifumo ya uzalishaji umeme
nchini.

Alisema mifumo itaboreshwa kupitia
mradi wa North-West Grid Extension wa
KV 400 yenye umbali wa Km 1,384 iliyo-
jumuisha Iringa, Mbeya, Sumbawanga,
Mpanda, Kigoma hadi Nyakanazi.

“Maeneo mengine ya kisekta yatakayoz-
ingatiwa ni kuendeleza utekelezaji wa awa-
mu tatu ya mradi kabambe wa kupeleka

“Kuendelea na kutekeleza mradi wa
ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta
ghafi kutoka Hoima, Uganda hadi Tanga,
kuimarisha shughuli za utafiti wa mafuta
na gesi asilia, kuongeza kasi ya usambazaji

gesi asilia na kuendeleza miradi ya nishati
INAENDELEA UK 8

Nyalandu atoka mahabusu

kwa dhamana=

Na Romana Mallya

ALIYEKUWA Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, kwenye utawala wa awamu ya nne, La-
zaro Nyalandu, ameachiwa kwa dhamana
ya Sh. milioni 15 baada ya kukaa mahabusu
kwa usiku mmoja.

Nyalandu ambaye kwa sasa ni kada
wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), aliachiwa jana kwa sharti
la kuwa na wadhamini watatu ambao kila
mmoja amemdhamini kwa Sh. milioni tano.

Nyalandu pia na watu wengine wawili,
Peter Jambi na David Jumbe, wanatuhumi-
wa kufanya mkutano bila kibali ambao nao
wamedhaminiwa na wadhamini wawili
wawili kwa kila mmoja kutakiwa kuwa na
Sh. milioni tano hivyo kufanya dhamana
yao kufikia Sh milioni 20.

Nyalandu alikamatwa juzi na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru) Mkoa wa Singida, baada ya kushukiwa
kuwapo kwa viashiria vya rushwa kwenye
mkutano wa chama hicho uliokuwa uki-
fanyika mkoani humo.

Msemaji wa Chadema, Tumaini Mak-
ene, alisema jana kuwa Nyalandu na wen-
zake wawili walihojiwa na polisi kwa madai
ya kufanya mkutano bila kibali.

Makene alisema Nyalandu na wenzake
wawili waliachiwa kwa dhamana ya polisi
mkoa wa Singida.

“Baada ya kuhojiwa leo (jana) Nyalandu
amedhaminiwa kwa masharti ya kuwa na

wadhamini watatu ambao kila mmoja am-
emdhamini kwa Sh. milioni tano. Wenzake
wawili wamedhaminiwa na wadhamini
wawili wawili kwa dhamana ya Sh. milioni
tano kwa kila mdhamini,” alisema.

Makene alisema Nyalandu na wenzake
wametakiwa kuripoti polisi leo asubuhi.

Awali, Mkuu wa Takukuru Mkoa wa
Singida, Joshua Msuya, alilambia Nipashe
kuwa walikwenda kumkamata Nyalandu
baada ya taarifa za kuwapo kwa vitendo
vya rushwa kwenye mkutano huo lakini
Takukuru bado inachunguza tuhuma hizo
kupata ukweli.

“Baada ya watu wa Takukuru kufika kwe-
nye mkutano wa Chadema, walijitambu-
lisha na Nyalandu hakupanda gari letu, al-
iendesha gari lake hadi Takukuru ambako
alihojiwa kuhusiana na tukio la rushwa na
tulimuachia wakati tunaendelea na uchun-
guzi,” alisema.

Pia alisema Nyalandu alihusika na ku-
fanya mkutano wa nyumba kwa nyumba
bila kibali ndiyo maana baada ya kutoka
Takukuru alikabidhiwa kwa Jeshi la Polisi
ambalo ndilo lenye dhamana ya kuchun-
guza tukio hilo.

raDio i

POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

' MUSOMA
g':fﬁﬂ.ﬁ k J04, 0 M
MWANZA ARUSHA
1020 Mhs
BE.I Mhz MOAHE
SHENYANGA 1011 Mhz 54.3 i |
- KIGDMA
1018 Mhe
TABORA TANGA
981 Mhz  smoma 1053 Mhg
570 Mkr
DODOMA L
100.8 Mhz {DAR E5 SALAAM
HORGGORD j 84.7 Mhz |
IRINGA ~ 102.2 Mha
97.4 Mhz
MBEYA
3.2 Mhz
SOMNGEA
85 4 Mhz ‘Hﬁmnn

2.1 Hhe @

www.rai:linﬁnmn.u Emﬂm@um



aNipashe ...

HABARI KITAIFA

I Upinzani wataka ripoti, mikataba
mikubwa iwasilishwe bungeni

Wafungwa
Kifungo cha
nje kwa
kughushi
vyeti

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kilwa,
mkoani Lindi, imewahukumu wal-
iokuwa watumishi wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo kifungo cha mwaka
mmoja kila mmoja baada ya kupati-
kana na hatia ya makosa tofauti, liki-
wamo kughushi nyaraka za serikali
na vyeti vya shule.

Vyeti hivyo ni vinavyoonyesha vi-
wango vyao vya elimu.

Hukumu hiyo imetolewa na
Hakimu Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Gabriel Ngaeje, baada ya kuri-
dhishwa na ushahidi uliotolewa na
upande wa mashtaka.

Washtakiwa hao ni waliokuwa wa-
hudumu wa Idara ya Afya, Hadija
Mmanja, Subira Kilete na Ridhiwani
Ally walioghushi vyeti la shule pamo-
ja na Ofisa Uvuvi wa wilaya hiyo, Ul-
imboka Ndile, aliyeghushi nyaraka
za serikali zilizotokana na malipo ya
ushuru wa mazao ya bahari.

Hata hivyo, inaelezwa watumishi
hao kwa sasa wapo nje ya mfumo
wa ajira baada ya serikali kutekeleza
zoezi la uhakiki wa vyeti vya taaluma
kuwabaini watumishi waliokuwa na
vyeti halali na waliokuwa na vya ku-
ghushi.

Baada ya washtakiwa wote kutiwa
hatiani, Hakimu Ngaeje aliwapa na-
fasi ya kujitetea, kila mmoja aliomba
aonewe huruma kwa madai ni wako-
saji wa mara ya kwanza.

Pia walijitetea kuwa wana familia
zinazowategemea na hawana ajira
kama waliyokuwanayo hapo awali,
hivyo wakipewa adhabu kubwa,
kutazifanya familia zao kuishi mazin-
gira magumu.

Mwendesha Mashtaka wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) mkoani Lindi, Peter
Camilius, alipoulizwa iwapo anazo
kumbukumbu ya makosa ya zamani
kwa washtakiwa, alijibu hana, huku
akiiomba mahakama kuwapatia
washtakiwa hao adhabu kali ili liwe
fundisho kwao na wengine wenye
tabia hiyo.

Hakimu Ngaeje akitoa hukumu
katika kesi Namba 70/2017 na 42, 43
na 44 mwaka huu, vifungu 333, 335
(a),337 na 342 vya Sheria ya Kanuni ya
Adhabu, sura ya 16 marejeo ya 2002
na kifungu cha 22 cha Sheria ya Ku-
zuia Kupambana na Rushwa, Namba
11/2007, aliwahukumu kila mmoja ki-
fungo cha nje cha mwaka mmoja kila
mmoja.

Awali ilidaiwa na Mwanasheria
wa Takukuru, Peter Camilius, kuwa
washtakiwa watatu wa Idara ya Afya
walifanya kosa la kughushi vyeti
vya elimu ya kidato cha nne, wakati
wamehitimu darasa la saba.

Aliendelea kudai kuwa ofisa uvuvi
alighushi stakabadhi za makusan-
yo ya fedha za ushuru na kujipatia
malipo yasiyo halali.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMBI Rasmi ya Upinzani Bungeni im-
eitaka serikali kuwasilisha bungeni ripoti
za utekelezaji wa mapendekezo makubwa
na mikataba mikubwa ikiwamo inayohusu
gesi asilia ili ijadiliwe na chombo hicho cha
kutunga sheria.

Akiwasilisha hotuba yake bungeni jijini
Dodoma jana kuhusu makadirio ya bajeti
ya Wizara ya Nishati kwa mwaka ujao wa
fedha, Msemaji Mkuu wa kambi hiyo katika
wizara hiyo, John Mnyika, alisema upin-
zani unaitaka serikali kuwasilisha bungeni
mikataba yote mikubwa inayohusu ujenzi
wa mradi wa umeme kwenye Mto Rufiji
(Stiegler’s Gorge) ili ijadiliwe na Bunge.

Alisema tathmini ya kimazingira na up-
embuzi yakinifu kuhusu mradi huo ipele-
kwa bungeni na kujadiliwa na chombo
hicho.

Mnyika pia alisema upinzani unaitaka
serikali kupeleka bungeni mikataba yote
mikubwa kuhusu ujenzi wa bomba la gesi
kutoka Mtwara hadi Dar es Salaam.

“Serikali iwasilishe bungeni taarifa ya
utekelezaji wa mapendekezo ya Kamati
ya Bunge iliyoundwa na Spika wakati
huo, Anne Makinda, kuchunguza kuhusu
mgogoro kati ya wananchi wa Mtwara na
serikali juu ya ujenzi wa bomba la gesi.

“Serikali iwasilishe bungeni taarifa ya
utekelezaji wa maoni ya mapendekezo ya
kamati iliyoundwa na Spika Job Ndugai

kuchunguza mikataba, utafutaji na uvunaji
wa gesi asilia,” Mnyika alisema.

BAJETI YA WIZARA MBILI

Mnyika pia aliitaka serikali kuacha uta-
ratibu wa kurundika fedha kwenye miradi
michache, akieleza kuwa kutakuwa na
athari kubwa katika utekelezaji wa bajeti.

Alibainisha kuwa katika ya mwaka ujao
wa fedha, Wizara ya Nishati na Wizara ya
Ujenzi zinachukua zaidi ya asilimia 50 ya
bajeti yote ya nchi.

“Lazima serikali izingatie mgawanyo
wa rasilimali fedha kwa sekta mbalimbali
nchini kwa sababu kurundika rasilimali
nyingi kwenye miradi michache kunaweza
kusababisha kudumaa kwa miradi min-
gine ya maendeleo,” alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Kiongozi wa Upinzani Bungeni, Freeman Mbowe, kwenye viwanja

Kanyasu awatoa hofu kuhusu Kupokwa ardhi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,
Constantine Kanyasu, amewatoa hofu
wananchi kutokana na kazi ya kupanga
matumizi bora ya ardhi inayoendelea ka-
tika wilaya 10 nchini hasa katika maeneo
yanayopakana na hifadhi za taifa.

Kanyasu amesema serikali haina mpan-
go wowote wa kunyang’anya maeneo
mapya kutoka kwa wananchi kwa ajili ya
kuanzisha Jumuiya ya Hifadhi ya Wany-
amapori.

Alisema hayo juzi kutokana na hofu
iliyokuwa imetanda miongoni mwa wa-
na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, wilayani
Bunda mkoani Mara waliokuwa wakidai
mpango huo unalenga kuchukua maeneo
yao ya malisho.
cha Sarakwa kinachotenganishwa na Mto
Rubana na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti,
Kanyasu aliwaeleza wakazi hao kuwa kazi
ya kupanga matumizi bora ya ardhi kati-

ka maeneo hayo ina faida kubwa ikiwamo
kuepusha migogoro ya ardhi inayotokea
mara kwa mara.

Naibu Waziri alisema mpango wa
matumizi bora ya ardhi ni wa kitaifa am-
bao umelenga kutenga maeneo maalum
kwa ajili ya malisho, kilimo na shughuli
za maendeleo ili kuepusha migongano
inayotokea sehemu mbalimbali nchini na
si kunyang’anya ardhi mpya kama inavyo-
daiwa.

“Nataka niwahakikishie kuwa wizara
yangu haina mpango wa kuanzisha msitu
wa hifadhi wala jumuiya ya hifadhi ya
uzushi upuuzeni,” alisema.

Aidha, Kanyasu aliwaambia wananchi
hao kuwa mpango wa matumizi bora ya
ardhi utasaidia kuepusha watu wachache
kujimilikishia maeneo makubwa na ku-
waacha wengi wakiwa hawana ardhi.

“Kinachofanyika kwa sasa ni kuweka re-
kodi na nyaraka kwa ajili ya vizazi vyenu,”
alisisitiza.

Alisema katika mchakato wa mpango

wa matumizi bora ya ardhi, kunachoweza
kufanyika ni kutenga eneo la msitu wa

Katika hatua nyingine, Kanyasu ali-
watoa wasiwasi wananchi hao kuwa licha
matumizi bora ya ardhi, mifugo yao haita-
zuiwa kwenda kunyweshwa maji katika
Mto Rubana.

“Nimesikia baadhi ya watu wakien-
eza uzushi kuwa baada ya mpango wa
matumizi bora ya ardhi kukamilika,
hakuna mtu yeyote kupeleka mifugo ka-
tika Mto Rubana, huu ni uwongo,” alisema
Kanyasu.

Hata hivyo, aliwaambia kuwa mita 500
ajili ya malisho ya mifugo isipokuwa vitu
ambavyo havitaruhusiwa kufanywa na
mtu yeyote ni kulima pamoja na kujenga
nyumba kwa vile eneo hilo ni shirikishi
kwa wanyamapori pamoja na mifugo.
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B et Sababu tatu za upinzani
kampeni kupinga Stiegler’s Gorge

kuchangisha

Alibainisha kuwa kwa mwaka huu wa ba-  kuongezeka kutoka MW 1,583 mwaka 2014

[ ]
taulo Za klke Na Sanula Athanas, DODOMA jeti, serikali ilitenga Sh. bilioni 700 kwa ajili mpaka kufikia MW 10,000 mwaka 2025, ili
ya mradi huo, lakini tayari Wizara ya Fedha  kuiwezesha nchi kufikia uchumi wa kati sam-
Na Elizabeth Zaya KAMBI Rasmi ya Upinzani Bungeni im- na Mipango imeshaeleza kuwa iko katika bamba na Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025.
elieleza Bunge sababu tatu za kupinga hatua za mwisho kuidhinisha malipo ya Sh. “Mradi huu wa umeme wa Mto Rufiji tu-

KAMPUNI ya EATV Limited kupitia utekelezaji wa mradi wa uzalishaji wa bilioni 984, hivyo kuwa na ongezeko la Sh. naambiwa na serikali kuwa utakamilika
vyombo vyake vya habari vya radio na umeme kwa kutumia maji ya Mto Rufiji, bilioni 284. ndani ya kipindi cha miezi 36 na utaweza ku-
televisheni imezindua kampeni ya ku- maarufu Stiegler’s Gorge. “Serikali ya awamu ya tano inaongoza kwa  zalisha MW 2,100, kiasi ambacho ni asilimia
changisha taulo za kike kwa wanafunzi Akiwasilisha hotuba yake bungeni kuhusu  kukiuka taratibu na sheria za nchi. Kwenye 21 ya lengo kufika kuwa nchi ya uchumi wa
wenye uhitaji shuleni. makadirio ya bajeti ya Wizara ya Nishati kwa  mradi huu, serikali imetoa wapi nyongeza kipato cha kati.

Akizungumza jana wakati wa uzinduzi mwaka ujao wa fedha, Msemaji Mkuu wa ya Sh. bilioni 284 ambazo hazikupitishwa na “Wakati ujenzi unakamilika ndani ya miezi
wa kampeni hiyo katika ofisi za kampuni kambi hiyo katika wizara hiyo, John Mnyika, =~ Bunge?” Mnyika alihoji. 36 kama tulivyoaminishwa na serikali, itaku-
hiyo zilizopo Mikocheni jijini Dar es Sa- alisema wanakubaliana na dhana ya kuzali- Waziri kivuli huyo alisema sababu ya pili wa imesalia miaka miwili tu kufika 2025,
laam, Mratibu wa Vipindi wa East Afrika sha MW 2,100, lakini hawakubaliani na nam-  ya upinzani kupinga utekelezaji wa mradi  hivyo shabaha ya kufikisha MW 10,000 ifi-
Radio, Nasser Kingu, alisema kampeni na utekelezaji wa mradi huo. huo ni muda na ongezeko la gharama halisi  kapo mwaka 2025 bado ni ndoto za mchana
hiyo itafanyika kwa mwaka mzima. Mnyika ambaye pia ni Naibu Katibu Mkuu  za ujenzi wa mradi huo. ambazo serikali yetu imeendelea kuota,”

Alisema lengo ni kuhakikisha wana- wa Chadema Tanzania Bara, alisema sababu Alisema Mkakati wa Mwongozo wa Ma-  Mnyika alisema.
wasaidia wanafunzi wa kike zaidi ya ya kwanza ya upinzani kutokukubaliana na  badiliko ya Sekta ya Usambazaji wa Umme Aliongeza kwa utafiti uliofanywa na Ode-

5000 kwa mwaka huu kwa kuwaon- utekelezaji wa mradi huo ni gharama za kiu- nchini wa mwaka 2014-2025, unabainisha

dolea vikwazo mbalimbali vinavyokwa- chumi za ujenzi wa mradi huo. kuwa uwezo wa kuzalisha umeme unatakiwa
misha ndoto zao za kufanya vizuri kiel-
imu ikiwamo kuwapatia taulo za kike za
kutumia kwa mwaka mmoja.

“Hii ni mwendelezo wa kampeni am-
bayo ilianza rasmi mwaka 2017 na kuen-
delea kwa miaka iliyofuata na ilianzishwa
baada ya kubaini ukubwa wa tatizo kupi-
tia takwimu mbalimbali zilizoonyesha
wanafunzi wa kike kushindwa kuhudhu-
ria masomo kwa muda wa siku tano hadi
saba kila mwezi sawa na siku 60 hadi 70
kwa mwaka wanapokuwa katika siku za
hedhi kutokana na kukosa taulo za kike
kwa ajili ya kujisitiri,” alisema Kingu.

Alisema kampeni ya mwaka huu im-
elenga kufikia hasa wanafunzi walio
katika mikoa ya Dar es Salaam, Arusha,
Mbeya, Mwanza, Dodoma, Pwani, Mara,
Kigoma, Manyara, Tabora, Morogoro na
Njombe.

Kwa upande wake Mratibu wa Vi-
pindi EATV, Sophia Mng"anya, alisema
kampeni hiyo itaenda sambamba na
uchangishaji wa pesa taslimu ambazo
zitatumika kununua, kupokea taulo
hizo kutoka kwa wadau mbalimbali na
kuwafikishia wanafunzi husika pamoja
na utoaji wa elimu kuhusiana na hedhi
salama na mambo yote yanayohusiana
na hedhi. : :

“Kwa mwaka 2017, tulifanikiwa kufikia Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Dk. Damas Ndumbaro (kulia), akizungumza na
wanafunzi 550 ndani ya mikoa mitano waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu mafanikio ya Mkutano Mkuu wa 109 wa Nchi za Afrika, Kariabian na
nchini ikiwa ni robo ya lengo tulilokuwa Pasifiki (ACP), uliofanyika hivi karibuni Ubelgiji. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
tumejiwekea la kuwapatia taulo za ku-
tumia kwa mwaka mzima wanafunzi
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walio shuleni, na kwa mwaka 2018 tuli- CWT a a u u wa I I m u M
fanikiwa kufikia wanafunzi 2773,” alise- y j j Irungl yanaswa
ma Sophia na kuongeza: ® ®
“Tunafahamu kwamba ukimuelimi- ku eru h Iwa ku orwa Na Cynthia Mwilolezi ARUSHA
sha mtoto wa kike, umeelimisha taifa 9
zima, lakini changamoto ni nyingi katika JESHI la Polisi mkoani Arusha limebaini
kufanikisha lengo hilo, na ndiyo maana Na Gurian Adolf, KATAVI elimu mkoani humo, hivyo kuziomba mam- mbinu mpya inayotumika kusafirisha dawa za
kampuni ya EATV Limited kupitia vyom- laka husika kuchukua hatua na kukomesha kulevya aina ya mirungi kupitia mpaka wa Na-
bo vyake vya habari imekuwa ikiandaa CHAMA cha Walimu Tanzania (CWT) vitendo hivyo kwa kuwa vinahatarisha manga na kuwatia mbaroni watuhumiwa wawili
kampeni hii maalum ili kuwasaidia mkoani Katavi, kimelaani kitendo cha watu ~ maisha ya walimu. wakiwa na madumu nane yaliyokuwa yamehi-
wanafunzi hawa wa kike kufikia ndoto wasiojulikana kuwavamia walimu kwe- Alisema kumekuwapo na mfululizo wa | fadhi dawa hizo za kulevya zenye uzito wa kilo
zao kwa kupunguza baadhi ya vikwazo nye nyumba za shule za kata ya Magamba  matukio yaliyowahi kutokea mkoani Katavi 140.
vinavyowakabili ikiwamo kukosa taulo Manispaa ya Mpanda na kuwapora fedha kuanzia Desemba 2018. Kamanda wa Polisi mkoani hapa, Jonathan
za kujisitiri wakati wa hedhi ili wasiache sambambana kujeruhi kwa kuwakata ma- Miongoni mwa matukio hayo ni la mwal- Shana, aliwataja watuhumiwa ni Philipo Mun-
kuhudhuria masomo ambayo ndiyo panga. imu mmoja wa shule ya msingi kuvamiwa gasi Lairumbe na Ngaruma Nairishoo, wote
msingi wa kufikia malengo yao kimai- Tukio hili lilitokea hivi karibuni ambapo  vyumbani kwake usiku na kupigwa rungu wakazi wa Kijiji cha lengijave, wilayani Arume-
sha.” kikundi cha watu wasiojulikana wanaojiita  huku akitishiwa kuchomwa kisu na kubak- ru. Alisema walikamatwa jana asubuhi katika
Aliwaomba wadau kuunga mkono “tukale wapi” wamekuwa wakiwavamia wa. Alisema Januari 12, 2018 mwalimu eneo la Sakina jijini Arusha wakiwa na madumu
kwa kuchangia kampeni hiyo kwa ku- watumishi wa umma hususan walimu na  mwingine alivamiwa majira ya usiku hivyo manane waliyokuwa wameyapakia kwenye
peleka taulo hizo katika ofisi za EATV kuwajeruhi kwa mapanga kisha kuwapora  hivyo akiamrishwa kutoa fedha zote za pikipiki zao aina ya King Lion zenye namba MC
Mikocheni au kutuma fedha taslimu kati- fedha. Mwenyekiti wa CWT Mkoa wa Katavi, mshahara wake sambamba na kuporwa | 772 BVT na MC 404:CEE yakiwa yamesheheni
ka akaunti ya benki ya CRDB kwa namba John Mshyota, alisema kikundi hicho cha  simu yake ya kiganjani. dawa hizo za kulevya.
0150431938200 yenye jina Namthamini uhalifu kimekuwa kikifanya uhalifu takrib- Mshyota aliongeza katika Shule ya Se- Alisema polisi waliokuwa doria waliyat-
au kwa kutuma fedha kwa njia ya Airtel ani miezi kadhaa tofauti katika maeneo kondari ya Magamba Januari 31, 2019 saa ilia shaka madumu hayo na kuwasimamisha
Money kupitia namba 0787 633 313 ya tofauti mkoani humo kikitumia kaulimbiu  3:30 usiku, walimu wawili walivamiwa na | watuhumiwa hao na walipoyafanyia upekuzi
East Afrika Televisheni. hiyo. kukatwa mapanga sehemu za mikono na walibaini ni dawa za kulevya aina ya mirungi
Mshyota alisema vitendo vya kuwavamia  usiku wa siku hiyo hiyo mwalimu mwingine zikiwa zimehifadhiwa kwenye madumu hayo
na kuwapora walimu ni vita inayodidimiza  alivamiwa na kuporwa shilingi 250,000. yakiwamo manne ya lita 40 na manne ya Lita 20.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mahakama inastahili
pongezi kwa hukumu hii

MAMLAKA zote husika zina jukumu la kuhakikisha vitendo vya
ukatili hasa ubakaji kwa watoto vinakomeshwa, ili kuwafanya wai-
shi maisha ya furaha na amani.

Miongoni mwa mamlaka hizo ni pamoja na wizara mbalimbali,
Jeshi la Polisi, Ustawi wa Jamii, Mahakama na taasisi nyinginezo zi-
nazohusika katika kusimamia masuala ya haki na malezi ya watoto.

Tunatambua kuwa vitendo vya ukatili kwa watoto vinaathiri
kwa namna nyingi ikiwamo kiakili, kimwili na kisaikolojia hali am-
bayo ni wazi isipodhibitiwa inaweza kuathiri ustawi wa jamii kwa
ujumla.

Hivi karibuni Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhi-
di ya Wanawake na Watoto 2017 -2022, ulizinduliwa na Waziri wa
Afya, Maendeleo Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu.

Alikaririwa na vyombo vya habari akibainisha kuwa ukatili dhidi
ya watoto unafanywa katika nyumba wanazoishi na shuleni, hivyo
kila shule ya msingi na sekondari kutaundwa timu za ulinzi pamoja
na kila kata kuwa na timu ya ulinzi.

Kwa mujibu wa takwimu kutoka Jeshi la Polisi, vitendo vya
ukatili dhidi ya wanawake na watoto vilivyoripotiwa 2015 vilifikia
22,876 kati ya hivyo vitendo vya ubakaji vilikuwa 3,444, shambulio,
kujeruhi na matusi vilikuwa 14,561.

Jambo linalotia moyo ni kwamba baadhi ya mamlaka zimeji-
tokeza kuonyesha umakini wa hali ya juu katika kuhakikisha zina-
komesha vitendo hivyo viovu.

Tumepata taarifa kuwa Mahakama ya Wilaya Mkoa wa Kigoma
imemhukumu mkazi wa Burega, Manispaa ya Kigoma/Ujiji, Sadock
Amani (21), kifungo cha maisha jela kwa kosa la kumbaka mtoto
mwenye umri wa miaka mitano.

Hukumu hiyo ilitolewa Mei 27, mwaka huu na Hakimu Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, Kenneth Mutembei, baada ya upande wa
mashtaka kuthibitisha kosa hilo bila kuacha shaka.

Tunampongeza Hakimu Mutembei kwa kuwa amekaririwa na
vyombo vya habari akieleza kuwa mahakama hiyo inatoa adhabu
kali dhidi ya mshtakiwa ili liwe fundisho kwake na kwa vijana wen-
gine wenye tabia ya kikatili kama yake.

Pia tunapongeza upande wa mashtaka kwa kuwa umefanikisha
kutolewa kwa hukumu hiyo kali, kwa sababu uliwezesha ushahidi
usio na shaka kutolewa na mashahidi watano pamoja na kielelezo
kimoja cha PF3 ambavyo vilithibitisha kuwa mshtakiwa huyo alim-
baka mtoto huyo.

Makahama hiyo ilielezwa kuwa mshtakiwa huyo na mama wa
mtoto wamepanga nyumba moja maeneo ya Burega, Manispaa ya
Kigoma/Ujiji.

Mahakama haikuwa na wasiwasi na ushahidi uliotolewa na
daktari pamoja na mtoto huyo, ambapo alimbaini mshtakiwa
kuwa ni jirani yake, ndiye aliyembaka kwa sababu walikuwa na
mazoea ya kuitana anko.

Pia mtoto huyo aliyefanyiwa ukatili imeelezwa kuwa alikuwa na
uelewa mkubwa wa kueleza, hivyo kufanya Mahakama hiyo kua-
mini kuwa mshtakiwa huyo alimbaka mtoto huyo.

Upande wa mashtaka umethibitisha kosa bila kuacha shaka
yoyote, hivyo Mahakama inamtia mshtakiwa hatiani kwa kosa ali-
loshtakiwa.

Awali akisoma hati ya mashtaka, Wakili wa Serikali, Benedict
Kivuma, alidai kuwa Januari 5, 2018 majira ya mchana eneo la Bu-
rega, mkoani Kigoma, mshtakiwa alimbaka mtoto huyo na kum-
sababishia maumivu makali.

Tunasisitiza kuwa hatua kali za kisheria zinaweza kusaidia ku-
komesha vitendo hivi vya kikatili, lakini pia wanajamii hasa wazazi
wanapaswa kuongeza umakini katika kufuatilia nyendo za watoto
pamoja na kuzungumza nao ili kuwaelimisha wasiogope kujieleza
wanapotendewa ukatili.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Elimu bado muhimu kuelekea
marufuku mifuko ya plastiki

JULAI Mosi imekaribia am-
bayo ni tarehe rasmi ya mwisho
iliyowekwa na serikali ya ku-
piga marufuku matumizi ya mi-
fuko ya plastiki nchini.

Wazalishaji na wauzaji wa
mifuko hiyo walipewa mwezi
mmoja kusambaza mzigo walio
nao, kama ilivyo kwa watumiaji
wengine kwa maana ya wenye
maduka.

Nao wanatakiwa kuhakiki-
sha hawaendelei kutumia wala
kusambaza mifuko hiyo baada
ya muda wa huruma wa mwezi
mmoja uliotolewa kumalizika.

Hatua hii ya serikali ni nzuri
kwani inakwenda kuyaokoa
mazingira kwa faida ya kizazi
cha sasa na kijacho.

Hiyo ni kwa sababu kiasi cha
mifuko ama plastiki inayok-
wenda ardhini karibu kila siku
itapungua au kwisha kabisa.

Hata hivyo, changamoto
anayoiona Muungwana kuele-
kea siku hiyo ni ile ya kutoku-
wapo kwa mifuko mbadala ya
kutosha kwa ajili ya mahitaji ya
wateja wanapokwenda dukani
ama sokoni kununua mahitaji
mbalimbali.

Hii ni kwa sababu wauzaji
wa maduka ya kawaida wana-
tumia mifuko hii ya plastiki in-
ayopigwa marufuku kwa ajili ya
kuwekea wateja wao bidhaa wa-
nazonunua, iwe ni unga, sukari
au chochote.

Pamoja na hatua njema zi-
nazoendelea kuchukuliwa,
wasiwasi wa Muungwana ni
ukweli kwamba bado mifuko
mbadala haijasambazwa kwe-
nye maduka ya jumla ili wauzaji
wa kawaida waipate.

Hivi karibuni, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Janu-
ary Makamba, aliwatahadhari-
sha viongozi wa serikali za mi-

taa dhidi ya matumizi ya nguvu
kwa wananchi watakaokutwa
wanatumia mifuko ya plastiki.

Ni tahadhari nzuri kwa kuwa
ipo mifano ya viongozi wa ngazi
hiyo wakiwatumia mgambo
wa halmashauri, manispaa na
majiji kutumia nguvu dhidi ya
wananchi.

Mathalani, ni katika zoezi la
kukabili wanaotupa takataka
ovyo ambapo zilitumika nguvu
kupita kiasi, hali iliyosababisha
baadhi ya wananchi kujeruhiwa
kutokana na vipigo.

Si mgambo tu kwani hata vi-
jana waliopelekwa kwenye mi-
taa mbalimbali nao wanadaiwa
kujichukulia sheria mkononi
pamoja na kuwapo sheria za
kushughulikia jambo hilo.

Tahadhariiliyotolewa na wa-
ziri ni muhimu kuzingatiwa tu-
kichukulia uzoefu wa matukio

la nayo ikaendelea.

Lakini pia kuisambaza kwa
watumiaji wa jumla na rejareja
ili kuondoa mkanganyiko.

Kwa kufuata mfano wa Zan-
zibar na Kenya, kuwe na utarat-
ibu wa kuwaelimisha wananchi
kupitia vikao vya serikali za
neo yote ya huduma za kijamii
kama hospitali na shuleni.

Muungwana anatarajia
kuona picha, video fupifupi
zikielimisha wananchi juu ya
mifuko inayotakiwa ili kunapo-
tokea mwananchi amekamatwa
aweze kujitetea.

Vilevile uonevu unaweza ku-
jitokeza kwa wafanyabiashara
wenye maduka kwa sababu ya
kukutwa tu na bidhaa zilizotoka
viwandani ambazo hufungwa
nailoni badala ya maboksi.

Katika hali kama hii ni wazi

ya nyuma. kwamba mtumiaji wa mwisho
Kwamba wapo ambaye ndiye muuzaji
watakaogeuza anaweza akakutwa na
operesheni  hiyo mfuko wa plastiki am-
mtaji wa kujipatia bao umeshapigwa maru-
kipato. fuku na kukamatwa.
Sheria imetaja Hii ni kwa Ndipo panapoji-
kiwango cha faini sababu tokeza umuhimu wa
atachachotozwa m::f’ak';w: kukagua viwanda vya
mhusika,  lakini kawaiday kuzalisha plastiki na
upo utaratibu wa wanatumia viwanda vinavyofunga
kutoza na si kila mifuko hii bidhaa kwa plastiki.
anayekamata anas- ya plastiki Eneo lingine ni kwe-
tahili kutoza faini mgygfﬂﬂva nye viwanja vya ndege
mfano mgambo. kwa ajili ya ambapo baadhi ya wasa-
Muungwana kuwekea firi hufunga mizigo yao
ana rai kwamba wateja wao kwa kutumia nailoni
wakati jitihada za ::adz%:z ‘r"":a' maalum.
kutoa elimu na iwe ni unga', Hivyo basi kuna
tahadhari kuhusi- sukari au umuhimu wa kuwae-
ana na marufuku chochote. limisha wananchi kupi-

hii zikiendelea
kwa kasi inayotak-
iwa, ni vyema kwa
upande mwingine
kasi ya kutengen-
eza mifuko mbada-

tia mitandao ya kijamii,
kama vile Instagram,
Facebook, WhatsApp,
Twitter unapojitokeza
ili uyjumbe usambae kwa
haraka.
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BARUA/MJADALA

Mwenendo
huu si wa
kiungwana
kabisa

Mhariri

Habari za majukumu!

KIMSINGI nimejitokeza leo katika
ukurasa huu wa barua kwa Mhariri
unaotupatia fursa sisi wasomaji ya
kuelezea changamoto na kero mbal-
imbali zinazotukabili, katika dhima
nzima ya kusukuma gurudumu la
maendeleo ya taifa letu mbele.

Lakini ukurasa huu hautoi fursa tu
ya kuwasilisha changamoto na kero
zinazotukabili, bali pia kupongeza
inapobidi kwa kazi nzuri inayokuwa
imefanyika katika maeneo yetu na
hasa kama inalenga tija kwa jamii.

Mhariri, leo nimeona nijitokeze
kuelezea kero ambayo nimekuwa
nikikumbana nayo sana niwapo
katika mihangaiko yangu ya kutafuta
riziki ya kila siku, kwenda na kurudi
nyumbani.

Nikiwa ni mkazi wa eneo la Mbagala
katika jiji hili la Dar es Salaam, mara
nyingi usafiri wangu wa kwenda na
kurudi kutoka kwenye mihangaiko
yangu huwa ni ule wa umma kwa
maana ya daladala.

Kero ambayo nimekuwa nikikum-
bana nayo katika usafiri huu na
wengine wenye mtazamo kama wangu,
siile ya kujazana kwenye mabasi hayo
na hasa kwetu sisi wakazi wa Mbagala
kama inavyojulikana na wengi katika
jiji hili.

Kimsingi ninazungumzia tabia ya
baadhi ya wasafiri wenzetu kuweka
hadharani mambo yao ya siri ya kifa-
milia, mitaani ama kimahusiano kupi-
tia mazungumzo ya simu za mkononi
tena kwa sauti kubwa kiasi cha kuwa
kero kwa wasafiri wenzao.

Unakuta mtu anaongea na shoga
yake kwa simu kwenye daladala tena
kwa sauti kubwa akimueleza namna
pengine alivyomchongea jirani yake
kwa mumewe au namna alivy-
omshushua mbele ya mashoga zake.

Kibaya zaidi unaweza ukakuta mtu
anajadiliana na anayewasiliana naye
mambo ya mahusiano ya kimapenzi,
namna gani wakutane, saa ngapi na
wapi kwa sauti kubwa bila hata ya ku-
jali kama mazungumzo yake na hata
sauti yake inakera wengine.

Kupitia kwako Mhariri, ninaomba
watu wenye tabia hii waelewe kuwa
kuna baadhi ya mazungumzo yasiyos-
tahili kuwekwa wazi hadharani katika
vyombo vya usafiri wa umma, am-
bavyo viko pale kwa ajili ya kusafiri-
sha watu na si vinginevyo.

Ni muhimu watu hao wakaelewa
kwamba ndani ya usafiri wa umma,
kila mtu anakuwa na mipango yake
kichwani kama anaenda kazini, na
anahitaji utulivu kama anarudi ku-
toka kazini kwa sababu ya uchovu wa
siku nzima na changamoto nyingine
alizokutana nazo katika mizunguko
yake.

Hahitaji kusikia kelele za namna
mnavyotongozana au jinsi ulivy-
omchongea jirani yako kwa mumewe
au jinsi ulivyomshushua shoga yako
mbele ya watu.

Jackton Mwamba- Mbagala

Kasi iongezwe kusambaza mawasiliano
kwa ustawi wa Tanzania ya viwanda

Na Mashaka Mgeta

SERIKALI ya awamu ya
tano chini ya uongozi wa Rais
John Magufuli, imeazimia na
kuwekeza katika utekelezaji
wa sera itakayoifanya Tanzania
kuwa nchi yenye uchumi wa
kati unaotokana na sekta ya
viwanda ifikapo 2025.

Hatua kadhaa zilizofikiwa
zinadhihirisha utashi wa kisiasa
nauwajibikaji katika kufanikisha
matakwa ya sera hiyo, ingawa si
jambolaajabu kukubali kwamba
zipo changamoto zinazopaswa
kufanyiwa kazi ili kupata ufanisi
zaidi wenye kufikia malengo
yaliyokusudiwa.

Pengine hali hiyo
imechochewa pia na namna
Rais Magufuli anavyosisitiza
umuhimu wa utekelezaji wa sera
hiyo, sanjali na kuwawajibisha
viongozi wa serikali katika ngazi
tofauti, wasiokidhi matakwa
ya kuifikisha Tanzania katika
uchumi wa kati unaotokana na
viwanda.

Karibu mara zote ambapo
Rais Magufuli anazungumza
na wananchi ama taasisi
nyinginezo, suala la Tanzania
ya viwanda limekuwa moja ya
ajenda anazozisisitiza na kuzidi
kuzitolea maelekezo.

Na kwa hali hiyo, wasaidizi
wake hasa mawaziri na wengine
waliopo katika nafasi za uteuzi
kama mawaziri, wamekuwa
‘wakiibeba’ ajenda hiyo kila
wanapotekeleza majukumu yao.

Ukweli kwamba ajenda hiyo
iliyopewa kipaumbele (pengine)
kuliko  nyinginezo, inaibua
umuhimu kwa jamii kuijadili
ili, si tu kubaini wenye fursa za
kuifanya ifanikiwe, lakini pia
kutambua nafasi ya ushiriki
wa kila raia na taasisi za kijamii
ikiwamo sekta binafsi.

Ufanisi katika huduma ya
mawasiliano ni  mojawapo
ya nyanja za sekta binafsi
zinazochangia katika kutimiza
azma hii ya Tanzania ya
viwanda hasa kupitia huduma
bora ya simu za mkononi ama
njia nyingine za mawasiliano ya
kisasa.

Kwa mfano, katika miaka
michache tangu simu za
mkononi zihusishe teknolojia
za  kisasa  zinazorahisisha
mawasiliano, jamii imeshuhudia
mageuzi ‘yanayopenya’ hadi
kwenye sekta nyingine kama
fedha, elimu na ujasiriamali,
japo kuzitaja kwa ufupi.

Huduma hizo za muhimu
zimeweza; katika kipindi kifupi,

kuokoa na “kuzimua’ maisha
ya Watanzania katika kada
mbalimbali, kiasi kwamba

sasa imekuwa vigumu kufikiri
kuhusu maisha ya watu
pasipo matumizi ya teknolojia
zilizoko katika sekta hiyo ya
mawasiliano.

Kwa babati mbaya, kumekuwa
na tofauti kubwa ya upatikanaji
wa huduma hizo baina ya
wananchi waishio mijini na wale

ama kunufaika ipasavyo na

VAMVEI GANI*

huduma hizo ikilinganishwa na

mijini.
Hii si kusema kwamba
hakuna kilichofanyika kwa

hatua zenye kuashiria matokeo
chanya zilizopigwa hadi sasa.

Pamoja na serikali kutimiza
wajibu wake, kwa sehemu
kubwa baadhi ya wadau wa
sekta ya mawasiliano ya simu za
mkononi zinazotegemewa zaidi
katika mageuzi hayo wamekuwa
mstari wa mbele kuhakikisha
kwamba tofauti hizo za mijini
na vijijini zinapatiwa ufumbuzi.

Ipo mifano mingi katika suala
hilo, lakini kwa mfano mdogo
ni hatua ya hivi karibuni ya
kampuni ya tigo ilikaririwa
kuingiza huduma zake katika
Wilaya ya Kilolo mkoani Iringa.

Sehemu ya kijiografia ya
na hivyo kuwa miongoni mwa
maeneo yasiyolingana na yale
ya mijini katika upatikanaji wa
huduma za mawasiliano.

Ni dhahiri kwamba wananchi
wa maeneo ya wilaya hiyo na
kwingineko watakuwa miongoni
mwa kada zenye uhakika wa
kupata  mawasiliano  bora
yanayochochea maendeleo ya
jamii hasa katika kipindi hiki

HITASALI SAHA MICHEFVED

cha kuelekea katika Tanzania ya
viwanda.

Ni jambo la kuaminika
kwamba watu wanapopata
mawasiliano yaliyoboreka
kwenye maeneo yao
kunachangia kurahisisha na

kuharakisha upatikanaji wa
huduma nyingine ikiwamo
miamala ya fedha.

Nimegusia eneo moja
linalohusu nyanja ya
mawasiliano,  lakini  yapo
maeneo mengi zaidi kama

kilimo, mazingira, pembejeo,
malighafi na nyinginezo zenye
nafasi ya pekee katika kuchagiza
mipango na mikakati ya
kuifanya Tanzania kuwa yenye
uchumi unaotegemea viwanda.

Lakini yapo maeneo mengine
kama elimu, afya na maarifa na
stadi zinazokidhi mabadiliko
yaliyopo, yote hayo yakichagiza
kuifikia nia hiyo inayosimamiwa
kwa weledi na serikali ya Rais

Magufuli.
Pasipo shaka, ushirikiano
huu wa serikali na sekta

binafsi zikiwamo kampuni za
mawasiliano unaweza kuwa
kichocheo kizuri cha ndoto za
Tanzania ya Viwanda kutimia
kwa wakati uliopangwa na kwa
mafanikio makubwa.

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

HIVI EABWELA KWA MFAND
UNAEIMEIWA NA MEED UTACHUKVA
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Sababu tatu za upinzani kupinga Stiegler’s Gorge "=
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bretcht (2012) na iliyokuwa Wizara ya Nishati
na Madini (2016), gharama za mradi huo zi-
natarajiwa kupanda hadi kufikia Sh. trilioni
22.95.

“Kupanga ni kuchagua, Sh. trilioni 22.95
ni sawa na asilimia 69.3 ya bajeti nzima ya
mwaka 2019/20 inayopendekezwa na serikali
ya CCM. Mradi huu wa umeme wa Mto Rufiji
utakuwa aina nyingine za uamuzi unaoenda
kuiweka nchi katika hali mbaya ya kifedha,”
alisema.

Mnyika alisema sababu ya tatu ya upinzani
kupinga utekelezaji wa mradi huo ni athari za
kimazingira. Alisema imesemwa mara nyingi
na watalaamu mbalimbali kwamba mradi
huo utaathiri Hifadhi ya Selous kwa kuharibu
mazingira na hatimaye uchumi na maisha ya
watu.

“Mradi huo utazuia tani milioni 16.6 za
virutubisho vya ardhi kwa mwaka, hivyo ku-
sababisha mmomonyoko wa ardhi kwenye
delta ya Rufiji.

“Ipo pia hoja ya eneo ambalo mradi husika
utatekelezwa ambalo ni kilomita za mraba
1,200. Eneo hili ni kubwa na litaufanya mradi
kuwa ni bwawa kubwa kuliko Afrika Mashari-
ki na kuzua hofu ya kukausha maziwa ma-
dogo madogo yote ya eneo la jirani, litaathiri
utalii, kukomba rutuba yote ya ardhi ya eneo
hilo hadi Delta ya Rufiji na hivyo kuua samaki
na kuathiri uvuvi wa samaki kamba na kam-

ba koche wanaotegemewa na watu zaidi ya
200,000 wa eneo hilo.

“Mradi huo unatekelezwa kinyume cha mi-
kataba ya kulinda urithi wa asili ambayo Tan-
zania imetia saini. Mradi wa Stiegler’s Gorge
uliasisiwa tangu enzi za Nyerere na hauku-
tekelezwa kutokana na sababu za kimazin-
gira,” Mnyika alisema.

HASARA TANESCO

Waziri kivuli huyo pia alisema Shirika la
Umeme (Tanesco) limekuwa na mwenendo
usioridhisha kutokana na kupata hasara mfu-
lulizo.

Alibainisha kuwa kwa mwaka 2015/16,
hasara iliyopatikana ilikuwa Sh. bilioni 346.4
na hesabu za miezi 18 hadi mwaka ulioshia
Juni 2015, hasara ilikuwa Sh. bilioni 124.46 na
hadi kufikia mwaka 2018, hasara ilikuwa im-
efikia Sh. bilioni 346.

“Mwenendo wa hasara umekuwa
ukichangiwa na hali isiyoridhisha ya maji
ya kuzalisha nguvu ya umeme pamoja na
ongezeko la gharama za uzalishaji.

“Mfululizo wa hasara hizo una athari kub-
wa kwenye mtaji wa shirika, hivyo kulifanya
kutokopesheka ili kukidhi mabhitaji yake ya
kifedha,” alisema.

Mnyika alisema kambi yao inaitaka serikali
kuanzisha operesheni maalum kuhakikisha
mikoa ambayo haijafanya vizuri katika kuun-
ganisha umeme kaya za maeneo hayo.

Alisema utafiti wa hali ya umeme (2016),
ulibaini Mkoa wa Rukwa ndiyo ulishika mkia
katika kaya zilizounganishwa na huduma ya
umeme (asilimia 8.7) ulifuatwa na mikoa ya
Simiyu asilimia 11.5, Shinyanga asilimia 12.8,
Geita asilimia 14, Songwe asilimia 159 na
Kigoma asilimia 16.2.

Alibainisha kuwa mikoa iliyoongoza kwa
kaya zake nyingi kuunganishwa na huduma
ya umeme ni pamoja na Dar es Salaam asil-
imia 75.2, Njombe asilimia 50.5 na Kiliman-
jaro asilimia 42.6.

Alisema kambi yao pia inaitaka serikali
kutoa ufafanuzi kuhusu jitihada inazofanya
kuhakikisha wateja zaidi wa gesi asilia wana-
patikana mkopo wa mradi wa bomba la gesi
asilia kutoka Mtwara hadi Dar es Salaam wa
Dola za Marekani bilioni 1.225 ulipwe.

Mnyika alisema kwa sasa Tanesco ndiyo
mteja mkuu wa gesi asilia akitumia wastani
wa futi za ujazo milioni 46.61 kwa siku, sawa
na asilimia sita tu ya ujazo wa bomba hilo,
hivyo kuwa na upungufu wa futi za ujazo
737.39 kujaza bomba.

Kuhusu mradi wa bomba la mafuta ghafi
kutoka Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanza-
nia, Mnyika alisema upinzani unaitaka seri-
kali kulieleza Bunge idadi ya ajira zilizoanza
kutolewa kwa raia wa Tanzania na endapo
serikali imepata mapato yoyote kutoka kwa
kampuni zilizokuwa zinatekeleza hatua za
awali za utekelezaji wa mradi huo.

Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Kelvin Boya, John Alfred na Essa Mohamedali ambao ni washindi wa shindano la ubunifu

ta zao baada ya kukabidhiwa na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na Uhusiano wa Vodacom Tanzania PLC, Jacquiline Materu (kushoto)
wakati wa hafla iliyofanyika katika makao makuu ya kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA

Watano zaidi watumbuliwa umwagiliaji
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dhisha kwenye miradi mbalimbali.

Alisema serikali imechukua hatua hiyo
kutokana na udhaifu wa kiutendaji ndani
ya tume hiyo ikiwamo matumizi mabaya ya
fedha za miradi, rushwa, matumizi mabaya
ya madaraka, upendeleo na kukosa uma-
kini.

Waziri Mkuu pia alisema tume hiyo
imeshindwa kusimamia miradi takribani
10 katika maeneo mbalimbali nchini na ku-
sababisha sekta ya umwagiliaji kushindwa
kupata mafanikio yaliyotarajiwa kutokana
na ubadhirifu.

Miongoni mwa miradi hiyo ni pamoja na
mradi wa umwagiliaji wa Luiche unaokadi-
riwa kumwagilia hekta 3,000 ambao upo
katika hatua za awali za utekelezaji, lakini

tayari pamekuwapo na matumizi mabaya
ya fedha za mradi.

Pia katika tuhuma hizo, Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu alitoa kibali na kulipa fedha
taslimu masurufu ya jumla ya Sh. milioni
100.7 kwa wahandisi wa makao makuu,
maofisa mipango, tathmini na ufuatiliaji
kwenda kufanya ukaguzi badala ya kujenga
hatua iliyosababisha mkaguzi wa nje kuhoji
uhalali wa malipo hayo bila majibu.

Waziri ajivunia
kutokuwa na
mgawo umeme
mwaka huu

INATOKA UK 3

jadidifu,” alisema.

Dk. Kalemani alibainisha kuwa hali
ya upatikanaji umeme imeendelea
kuimarika katika kipindi chote cha ba-
jeti ya mwaka huu wa fedha.

Alisema mahitaji ya umeme ya-
meongezeka kutokana na kuongezeka
shughuli za kiuchumi zenye kuhitaji
nishati ya umeme wa kutosha.

Kwa sababu hiyo, alisema uwezo
wa mitambo ya kuzalisha umeme im-
eongezeka hadi kufikia MW 1,601.90
kutoka MW 1,517.47 zilizofikiwa katika
mwaka wa fedha uliopita.

“Kati ya jumla ya MW 1,601.90 ziliz-
opo nchini, MW 1,565.72 zimeungan-
ishwa katika mfumo wa gridi ya taifa
na MW 36.18 zipo nje ya mfumo wa
gridi ya taifa,” alibainisha.

Dk. Kalemani alisema matumizi ya
juu ya umeme yamefikia MW 1,116.58
kulinganishwa na MW 1,051.27 zi-
lizofikiwa mwaka 2017/18, sawa na
ongezeko la asilimia 6.2.

Alibainisha kuwa umeme uliozal-
ishwa nchini uliongezeka kutoka MW
7114 mwaka 2017 na kufikia MW 7,374
mwaka 2018, sawa na ongezeko la asil-
imia 3.7.

“Hadi kufikia mwaka 2015, nchi
yetu ilikuwa na uwezo wa kuzalisha
umeme wa MW 1,204 ikilinganishwa
na uwezo wa sasa wa MW 1,601.9, sawa
na ongezeko la asilimia 33,” alisema.

Akizungumzia kuhusu nishati ya
gesi asilia na mafuta, Waziri Kalemani
alisema hadi kufikia Mei mwaka huu,
futi za ujazo trilioni 57.54 za gesi asilia
zimegunduliwa nchini.

Alisema katika cha mwaka 2018/19,
shughuli za utafutaji, uendelezaji na
uzalishaji wa mafuta na gesi asilia zi-
meendelea kutekelezwa na Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC) kwa kushirikiana na Kampuni
za Kimataifa za Mafuta (I0Cs).

“Uchukuaji wa data za mitetemo za
2D zenye kilometa 442 za mstari kati-
ka kitalu cha Ruvu umekamilika,” Dk.
Kalemani alisema.

Aliongeza kuwa uchakataji na utaf-
siri wa data hizo unafanyika kubaini
ukubwa wa mashapo na eneo zuri la
kuchoronga visima vya utafutaji na
uendelezaji bado unaendelea.

Alisema uzalishaji wa gesi asilia
katika vitalu vya Mnazi Bay na Songo
Songo umeongezeka kufikia futi za
ujazo milioni 190 kwa siku kwa mwa-
ka 2018/19, ikilinganishwa na wastani
wa futi za ujazo milioni 175 kwa siku,
sawa na ongezeko la asilimia 8.6.

Ili kutekeleza majukumu yake, Wa-
ziri Kalemani aliliomba Bunge kui-
dhinisha Sh. trilioni 2.1 kwa ajili ya
bajeti ya wizara yake kwa mwaka ujao
wa fedha.

Akiwasilisha maoni ya Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madi-
ni, Mwenyekiti wa kamati hiyo, Dustan
Kitandula, aliitaka serikali kutoa kibali
cha ajira ili kukabiliana na changa-
moto ya uhaba wa watumishi katika
taasisi zilizo chini ya wizara hiyo.
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RC aunda timu kuchunguza
malalamiko malipo korosho

Na Sabato Kasika, aliyekuwa
NACHINGWEA

MKUU wa Mkoa wa Lindi, Godfrey Zambi,
ameunda timu ya watu saba kwa ajili ya
kuchunguza malalamiko ya wakulima wa
korosho wanaodai hawajalipwa fedha zao,
ili kama yana ukweli yafanyiwe kazi haraka.

Zambi alisema hayo juzi kwenye mkutano
mkuu wa mwaka wa Chama Kikuu cha Ush-
irika cha Runali uliofanyika mjini na Nach-
ingwea na kufafanua kuwa amepata malala-
miko mengi kutoka kwa wakulima.

Alisema timu hiyo inaendelea kufuatilia
malalamiko hayo na kwamba itawasilisha
taarifa kwake mwishoni mwa mwezi huu.

“Zaidi ya Sh. bilioni 190 zimelipwa, lakini
malalamiko yamekuwa ni mengi wakulima
wanadai hawajalipwa, mara wamelipwa
pungufu, hivyo nimeamua kuunda timu
ya watu saba kufuatilia malalamiko hayo,”
alisema Zambi.

Alisema timu hiyo itachunguza ili kujua

ni wangapi hawajalipwa na pia kubaini se-
hemu ya tatizo, kwa vile serikali inataka kila
mkulima apate malipo yake.

“Timu yangu ilianzia kwenye vyama vya
wakulima na maeneo mengine kikiwamo
kituo cha kuhakiki malipo ya korosho kili-
chopo Mtwara ili kubaini wapo penye tati-
70, nani amelipwa na nani bado,” alisema.

Aidha, alisema kwenye vyama vya ushiri-
ka kumekuwapo na changamoto nyingi zi-
nazosababisha na viongozi wasio waamini-
fu wanaosababisha serikali ilaumiwe na
kumbe wao ndio wenye makosa.

Alitolea mfano msimu wa korosho uli-
opita kwamba wapo baadhi ya viongozi wa
vyama hivyo waliokuwa wakisafirisha ko-
rosho kwenda katika ghala kuu, huku wak-
izipunguza njiani. “Mwisho wa siku wanas-
ingizia kwamba korosho zimeibiwa katika
ghala kuu na kumbe wao ndio wamepungu-
zia njiani...hivyo ninyi viongozi msipokuwa
waaminifu mtaua ushirika,” alisema.

Zambi alisema ushirika huwa unajengwa

uaminifu na kuwataka wajumbe wa vyama
vya ushirika wawe na utaratibu wa kucha-
gua viongozi wanaotanguliza maslahi ya vy-
ama na siyo yao binafsi.

“Vilevile, ni lazima chama cha ushirika
kujua idadi ya wanachama wake, majina
yao na ukubwa wa mashamba yao ili iwe
rahisi kufanya uhakiki, kwani kuna chama
kimoja tulikwenda kukitembelea tukakuta
viongozi hawajui idadi ya wanachama, maji-
na wala ukubwa wa mashamba yao, hili ni
tatizo,” alisema.

Mwenyekiti wa Runali, Hassan Mpako,
aliahidi kusimamia kikamilifu maagizo hayo
ili kuhakikisha wanachama wa chama hicho
ambao ni vyama vya ushirika vya msingi
vinakuwa na viongozi bora.

“Runali inaundwa na wilaya tatu za
Ruangwa, Nachingwea na Liwale, ilian-
zishwa mwaka 2013 ikiwa na wanachama
52, wameongezeka kufika na kufikia 104,
wengine wanazidi kutuma maombi ya kuji-
unga,” alisema Mpako.

kwenda 4G, wilayani humo mkoa wa Katavi jana. Kulia ni Meneja Mauzo wa kampuni hiyo, Kanda ya Kusini, Francis Ndada. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Mikakati ya Chadema ya usalama wa Lissu

Na Enock Charles

CHAMA cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), kimebainisha kuwa kina
mikakati maalum ya kuhakikisha
Mbunge wa Singida Mashariki na
Mwanasheria Mkuu wa chama hicho,
Tundu Lissu, anakuwa salama ataka-
porejea nchini.

Akizungumza na gazeti hili, Mkuru-
genzi wa Itikadi, Uenezi na Mambo ya
Nje wa chama hicho, John Mrema, licha
ya kutoweka wazi mikakati hiyo, lakini
alikiri kuwapo kwake, na kuwa itatekele-
zwa kadiri ya muda husika.

“Mikakati ya kiusalama huwa haiwek-
wi hadharani, lakini jua kwamba ipo na
itaendelea kutekelezwa kadiri ya muda
na wakati husika,” Mrema alisema.

Mbunge huyo ameshaweka wazi kuwa
atarejea nchini Septemba 7, mwaka
huu, akitokea Ubelgiji alipokwenda kwa

matibabu baada ya shambulio la risasi
linalodaiwa kutekelezwa na watu wasioju-
likana Septemba 7, mwaka juzi.

Akizungumza  na Nipashe Ijumaa,
Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP), Simon
Sirro, alimhakikishia Lissu usalama wa
kutosha atakaporejea nchini.

Kamanda Sirro alisema kurejea kwa
Lissu kutasaidia kukamilisha uchunguzi
na kufahamu waliohusika na shambulio
dhidi yake, na kwamba kama raia wen-
gine wa Tanzania anahakikishiwa us-
alama wake kwa mujibu wa sheria na
taratibu za nchi.

“Kwanza tunashukuru kuwa  ame-
pona na sasa anarejea.. tutaweza ku-
fahamu zaidi waliohusika na shambulio
lake, lakini pili usalama wake ni jambo la
muhimu kama raia mwingine yeyote
wa nchi ndio maana hata wewe upo
salama, kwa hiyo tutahakikisha anakuwa
salama,” Sirro alisema.

Septemba 7, mwaka juzi, Lissu alisham-
buliwa kwa kupigwa risasi zaidi ya 30 akiwa
Dodoma na watu hao wakati akitoka bun-
geni.

Baada ya shambulio hilo la risasi, Lissu
ambaye ni Mnadhimu Mkuu wa Upinzani
Tanzania alipelekwa Hospitali ya Rufani
ya Dodoma kwa matibabu ya awali na siku
hiyo hiyo usiku alihamishiwa katika hospi-
tali moja mjini Nairobi, Kenya.

Lissu alikaa siku 121 hospitali ya Kenya
hadiJanuari 6, mwaka jana, alipohamishiwa
hospitali nyingine Ubelgiji ambako Desem-
ba 31, alimaliza matibabu yake ya awali na
kuanza ziara nchi mbalimbali.

Januari 19, mwaka huu, Lissu alihojiwa
katika kipindi cha Dira ya Dunia cha Idhaa
ya Kiswahili ya BBC na kuonyesha nia ya
kugombea urais mwaka 2020 kama wana-
chama na viongozi wenzake wa Chadema
watampa ridhaa hiyo.

Wakerwa
uchakavu
majengo
ushirika

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MAJENGO va iliyokuwa
hoteli ya Angoni Arms, mali
yva Chama Kikuu cha Ushirika
Songea na Namtumbo (SON-
NAMCU) mkoani Ruvuma,
yapo hatarini kubomoka
kutokana na kutelekezwa na
mmiliki kwa zaidi ya miaka
mitatu bila kukarabatiwa.

Wapangaji walizungumza
kwa nyakati tofauti mjini
Songea, kwa masharti ya
kutotajwa majina, walisema
kuwa hali ya majengo ya
hoteli hiyo yapo katika hali
mbaya kutokana na kuwa
na nyufa pamoja na kuvuja
nyakati za masika au mvua
inaponyesha.

Walisema majengo hayo
ambayo kwa sasa baadhi ni
makazi ya popo, yapo ka-
tika eneo zuri, lakini wa-
nashindwa kuelewa ni sababu
Zipi zinazoifanya uongozi
wa SONNAMCU kushindwa
kuyafanyia matengenezo
wakati hoteli hiyo ilikuwa ni
kitega uchumi kikubwa kwa
chama hicho.

Walifafanua zaidi kuwa
kwa muda mrefu baadhi ya
majengo ambayo yapo katika
hali nzuri kidogo, wajanja
waliamua kuwapangisha watu
kwa kupewa masharti tofauti.
Baadhi waliambiwa walipe
miezi mitatu na wengine
miezi sita na kila mwezi wal-
ilipa Sh. 15,000 kila chumba,
hoteli hiyo ina vyumba 17
ambavyo vimepangishwa.

Wapangaji hao wanalipa
kila mwezi, lakini wana-
shangaa kwa nini fedha
hizo hazifiki SONNAMCU, na
wapangaji wanapokwenda
kuuliza kwa wamiliki hao wa-
najibiwa kuwa hawawatam-
bui wakidai wanachokijua
majengo hayo kwa sasa
hayana mpangaji.

Wameiomba serikali ifanye
jitihada ya kuyanusuru
majengo hayo ambayo ni
mali ya wakulima wa tum-
baku Songea na Namtumbo
ili yaweze kurudi katika
hali yake ya kawaida na
yaendeshwe kwa tija na
wakulima wenye mali hiyo
kupitia chama chao kiukuu.

Meneja Mkuu wa SON-
NAMCU, Juma Mwanga,
alikiri kuchakaa kwa ma-
jengo hayo, na kusema wapo
katika harakati za kumtafuta
mwekezaji atakayewekeza
kibiashara katika majengo
hayo, hivyo kuwaomba wa-
dau wajitokeze kuchangam-
kia fursa hiyo.

Mwanga alisema kuhusu
waliopangishwa na mtu asi-
yejulikana tayari wamepewa
barua ya kuwataka waon-
doka haraka katika majengo
hayo na kama wana tatizo
wamtafute aliyewapangisha.
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HABARI BUNGENI

Vijana 1,000 kutoka
Zanzibar wajiunga JKT

I
Mbunge ataka
ufaulu masomo
Sayansi na
Hisabati

MBUNGE wa Tarime Mjini
(Chadema), Esther Matiko, ame-
hoji serikali ina mpango gani wa
kunusuru ufaulu wa wanafunzi
katika masomo ya Sayansi na
Hisabati ambayo yanaonekana
kushuka kila mwaka.

Akiuliza swali bungeni jana,
alisema kwa mwaka 2015 asil- '
imia 85 ya wanafunzi walifeli
somo la Hisabati katika matokeo
ya kidato cha nne.

“Aidha, katika masomo men-
gine ya Kemia, Fizikia na Bi-
olojia, ufaulu bado ni duni sana,”
alisema.

Alihoji serikali ina mpango
gani wa haraka wa kuinusuru '
Halmashauri ya Mji wa Tarime na
janga hilo la ufaulu duni katika
masomo hayo.

“Je, nini mkakati wa serikali
katika kuziwezesha maabara za
shule za sekondari zilizojengwa
kwa nguvu kubwa ya wananchi
ndani ya Jimbo la Tarime Mjini
kuweza kupata wataalamu na vi- |
faa vya maabara ili kuinua ufaulu
kwenye masomo ya Sayansi?”
Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu A
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Mwita Waitara,
alisema serikali inatekeleza mi-
pango mbalimbali ya uboreshaji 1
wa elimu ya sekondari nchini,

ili kuinua kiwango cha ufaulu na
ubora wa elimu kwa ujumla.

Alieleza kuwa serikali imei- ]
patia Halmashauri ya Mji wa
Tarime walimu 59 wa masomo vya
Sayansi ili kuboresha ufundishaji
na kujifunza.

Aidha, alisema serikali katika
mwaka wa fedha 2019/20, ime-
panga kutumia Sh. bilioni 58.2
kupitia EP4R kwa ajili ya ubore-
shaji wa miundombinu ya elimu 1
ya sekondari 70 nchini ikiwamo
Halmashauri ya Mji wa Tarime.

“Kupitia mradi mpya wa
uboreshaji wa elimu ya sekond-
ari nchini, serikali imepanga
kutumia Sh. bilioni 48.9 kwa ajili
ya kuboresha elimu ya sekondari
nchini,” alisema.

Kadhalika, alisema katika shule
zote tisa za sekondari zilizopo
Halmshauri ya Mji wa Tarime,
wanafunzi wanafanya miti-
hani ya masomo ya Sayansi kwa
vitendo kwa kutumia maabara
Zilizopo. 1

Aidha, alisema maabara hizo h
zinakabiliwa na upungufu wa E
vifaa na huduma nyingine kama '
maji na gesi. 1
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Kutoka

Habari na Augusta Njoji

WIZARA ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa imesema kwa kipindi cha miaka
mitatu iliyopita vijana 1,000 wamejiun-
ga na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kutoka
Zanzibar kwa hiari.

Hayo yalielezwa jana bungeni na wa-
ziri wa wizara hiyo, Dk. Hussein Mwinyi,
alipokuwa akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Angelina Malembe-
ka. Malembeka alihoji ni vijana wangapi
kutoka Wilaya ya Kaskazini A na Wilaya
ya Kaskazini B, wamepata nafasi ya kuji-

unga na jeshi kuanza mwaka 2015.

“Je, mgawanyo wa idadi ya vijana
wanaojiunga na jeshi kwa kila wilaya
nchini ukoje?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Dk. Mwinyi alisema
vijana hao 1,000 ni kuanzia mwaka 2015
hadi 2018 na kwamba jukumu la kugawa
nafasi hizo kwa wilaya liko chini ya Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar.

Aidha, alisema kwa mwaka 2019/20
Zanzibar imetengewa nafasi 500.

“Mgawanyo wa idadi ya vijana wa-

naojiunga na JKT kwa kujitolea kwa kila
mkoa huzingatia uwiano wa idadi ya
watu kulingana na Takwimu za Sensa ya
Taifa ya Watu na Makazi, Elimu, Jinsia
na sifa nyingine zinazokuwa zimeain-
ishwa na Mkuu wa JKT,” alisema.

Aliongeza: “Zoezi hili ikiwa ni pamoja
na mgawanyo wa vijana hadi ngazi ya
wilaya huratibiwa na wakuu wa mikoa
husika baada ya Makao Makuu ya JKT
kuainisha idadi ya vijana kwa kila
mkoa.”

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, akizungumza na Kaimu Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa

(UNDP),

Verity Nyagah, alipomtembelea ofisini kwake bungeni, jijini Dodoma.

Serikali yaendelea kupitia
mikataba ilivoingia

BUNGE limeelezwa kuwa kwa sasa
serikali bado inaendelea na mapitio ya
mikataba yote iliyoingiwa ili kutambua
kama vigezo na masharti katika mika-
taba hiyo vinatimizwa ipasavyo.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Augus-
tine Mahiga, alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Ileje (CCM), Janeth Mbene.

Katika swali lake, mbunge huyo ali-
hoji ni mikataba mingapi imesitishwa
na sekta ngapi zinaongoza, serikali im-
eingia gharama kiasi gani katika kesi zi-
lizofunguliwa mahakamani kutokana na
kusitishwa kwake.

“Je, serikali imepata faida au hasara
gani kwa kusitisha mikataba hiyo,” ali-
hoji.

Akijibu maswali hayo, Waziri Mahiga,
alikiri kuwa serikali imekuwa ikisitisha
mikataba ya uwekezaji kutokana na
sababu mbalimbali.

“Moja ikiwa ni upande mwing-
ine wa mkataba kushindwa kutimiza

masharti kwa mujibu wa mkataba au
makubaliano ama inapobainika kuli-
kuwa na udanganyifu ambao hauku-
wekwa wazi taarifa za msingi wakati wa
kuingiwa kwa makubaliano au mkataba
husika.

“Kwa sasa serikali bado inaendelea
na mapitio ya mikataba yote iliyoingiwa
ili kutambua kama vigezo na masharti
katika mikataba hiyo vinatimizwa ip-
asavyo,” alisema.

Aidha, alisema mara zoezi hilo litaka-
pokamilika serikali itakuwa na takwimu
sahihi ya mikataba yote iliyositishwa na
kufanya tathmini ya gharama zote zili-
zotumika kwa kesi zilizofunguliwa kuto-
kana na usitishwaji wake.

Dk. Mahiga alifafanua kuwa serikali
kupitia hati idhini ya Rais iliyochapwa
katika gazeti la serikali kwa Tangazo Na.
48 la mwaka 2018 na sheria ya mareke-
bisho mbalimbali ya sheria ambayo
pamoja na mambo mengine imerekebi-
sha majukumu ya ofisi ya Mwanasheria

Mkuu wa Serikali(AG).

“Utekelezaji wa majukumu ya ofisi hii
umeboreshwa zaidi kwa kuanzishwa
kwaidaraitakayoshughulikia utekelezaji
wa mikataba yote baada ya kufanyiwa
mapitio na jukumu hilo litawezesha
kutambua na kupata takwimu sahihi za
mikataba yote iliyositishwa, inayotakiwa
kusitishwa na inayotakiwa kufanyiwa
marekebisho,” alisema.

Alisema mabadiliko ya sheria hiyo
yameanzisha Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ambayo kwa sasa inasimamia
mashauri yote ambayo inashtaki au
kushtakiwa.

Hata hivyo, alisema kwa sasa ofisi
hiyo inaendelea na kazi ya utambuzi wa
mashauri yote dhidi ya serikali kutoka
katika wizara na taasisi zote za serikali.

“Jitihada zote hizi zina malengo ya ku-
saidia upatikanaji wa takwimu sahihi za
mashauri yaliyofunguliwa kutokana na
usitishwaji wa mikataba na kutambua
faida na hasara zake,” alisema.
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HABARI ARUSHA
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Tanroads
yakerwa
uvharibifu taa
za barabarani

Na Allan Isack, ARUSHA

WAKALA wa Barabara
Mkoa wa Arusha (Tanroads),
umekerwa na uharibifu wa
miundombinu ya taa za kuon-
gozea magari unaofanywa na
madereva wa magari wasi-
ozingatia sheria na kanuni za
usalama barabarani ambao
wamekuwa wakigonga taa
hizo na kukimbia.

Akizungumza na Nipashe,
Meneja wa Tanroads Mkoa wa
Arusha, Mhandisi John Ka-
lupale, alisema madereva hao,
wamekuwa wakifanya uhar-
ibifu mkubwa katika barabara
kuu ya Arusha, Moshi katika
eneo la Sanawari, Mianzini na
Philips.

Alisema hatua hiyo im-
ekuwa ikiisababisha seri-
kali hasara kwa kugharamikia
ukarabati wa miundombinu
hiyo.

Aidha, Kalupale aliwa-
taka wananchi kushirikiana na
serikali kuwabaini wahalifu
wanaoharibu miundombinu
hiyo.

“Uharibifu wa taa za kuon-
gozea magari barabarani
umekuwa ukisababisha mson-
gamano mkubwa wa magari
pamoja na kuleta ajali zi-
sizokuwa za lazima,” alisema
Kalupale.

Hata hivyo, aliwataka ma-
dereva kuwa makini wakati
wa uendeshaji wa vyombo
vya moto barabarani kwa
kuwa matukio mengi ya ku-
gongwa taa hizo yamekuwa
yakitokea nyakati za usiku.

Alisema kwa mtu atakaye-
bainika kufanya uharibifu
huo atapigwa faini Sh.300,000
hadi Sh. milioni moja na ku-
fikishwa mahakamani.

Aidha, alieleza kuwa
kucheleweshwa kwa maten-
genezo ya taa hizo kume-
tokana na fedha kuchelewa
kuwafikia kwa wakati.

Alisema Tanroads ipo mbio-
ni kuzifanyia taa hizo maten-
genezo ili kuzirejesha katika
hali yake ya kawaida ziweze
kuwaka kwa ajili ya kuondoa
usumbufu kwa watumiaji wa
barabara hiyo.

Akizungumzia hali hiyo,
alipotafutwa kwa njia ya
simu, Katibu Mkuu Wizara ya
Ujenzi, Elius Mwakalinga, alia-
hidi kulishughulikia suala hilo,
huku akisema kuwa hakuwa
na taarifa ya kuwapo wa
tatizo hilo.

“Uharibifu wa taa za
kuongozea magari
barabarani ume-
kuwa ukisababisha
msongamano mkub-
wa wa magari pamo-
ja na kuleta ajali zi-
sizokuwa za lazima,”
alisema Kalupale.

|
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Nassari akaribishwa kujiunga CCM

Na Cynthia Mwilolezi ARUSHA

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Vijana wa
Chama Cha Mapinduzi Taifa (UVCCM),
Raymond Mwangwala, amemkaribi-
sha aliyekuwa Mbunge wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema),
Joshua Nassari kuingia katika chama hi-
cho.

Ukaribisho huo aliutoa jana katika
wakati alipokuwa akitoa salamu za ram-
birambi kwa familia, ndugu na jamaa
wa aliyekuwa mfanyabiashara maarufu
wa madini ya Tanzanite, Thomas Mollel,
maarufu kwa jina la Askofu.

Alisema Nassari ni kijana mwenye
uwezo mkubwa wa kifikra na hivyo

anaamini katika hatua ya sasa atafanya
maamuzi yalio sahihi kwa kuwa ni ki-
jana.

“Mimi nawapa pole kwa msiba huu
na nipo msibani hapa kumzika Askofu
Thomas, lakini nitumie fursa hii pia
kumkaribisha Nassari kuja CCM na mimi
nitampokea maana nipo hapa Arusha,”
alisema.

Aidha, alimpongeza Mbunge mpya
Dk. John Pallangyo, aliyeapishwa hivi
karibuni bungeni Dodoma na kumtaka
kufanya kazi za kuwaletea maendeleo
wananchi.

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Arusha, Loata Sanare, alimtaka mbunge
mpya kutekeleza mipango ya Askofu
Thomas kwa kuwasaidia wahitaji wa

jimbo hilo.

Alisema muda wa kupambana kisiasa
umeisha na kiongozi amepatikana kili-
chobaki wote kushirikiana kuwaletea
wananchi maendeleo.

“Tena nampongeza Nassari kwa kuja
katika msiba wa kada wetu CCM na
huo ndio uungwana tuliouzoea Tanza-
nia hivyo sio mbaya nawe ukimuunga
mkono marehemu Askofu Thomas kwa
kujiunga CCM,” alisema.

Sanare alisema marehemu alifanya
mambo mengi mazuri ambayo vema
kila kiongozi akamuenzi kwa kutekeleza
ikiwamo kujali wahitaji kama yeye al-
ivyotumia utajiri wake kusaidia wabhitaji
mbalimbali na kujenga shule na vituo
vya afya.

Mshiriki wa kinyang'anyiro cha kumsaka mrembo wa Mkoa wa Arusha, Anna Fanuel (23), akiwapa elimu ya usafi wa mwili na ku-
wafundisha namna ya kuvaa taulo za kike wanafunzi na 1,000 wamepatiwa taulo hizo. PICHA: WOINDE SHIZZA

Wachimbaji wahofu
muda wa Kujenga uzio

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

WAMILIKI na wachimbaji wa madini ya
tanzanite wa Mji mdogo wa Mirerani wilaya-
ni Simanjiro, mkoani Manyara, wameiomba
serikali kuwapa mwaka mmoja ili waweze
kuboresha miundombinu ya migodi yao iki-
wamo kuweka uzio.

Wametoa tamko hilo baada ya baadhi ya
migodi yao ambayo haina uzio iliyopo ki-
talu D na B (Opec) kuwekewa alama ya X na
kuandikwa ondoa, vunja au fukia.

Wakizungumza kwenye kikao kilicho-
fanyika jana, wachimbaji na wamiliki hao
walisema wanaomba muda huo ili kufani-
kisha miundombinu yao kwa kuwa wengi
wao wanakabiliwa na ukata.

Mmoja kati ya wachimbaji wa madini,
Hamis Zacharia alisema wengi wao uchumi
wao ni mdogo, hivyo wanaomba muda huo
ili kutekeleza hilo kwa kuwa agizo hilo lime-
kuja kipindi ambacho wana hali ngumu.

“Wachimbaji wadogo bado wanahitaji

kuwa wakubwa baada ya kupata madini,
hivyo tunaomba serikali ituongezee muda
wa mwaka mmoja ili tutekeleze hilo,” alise-
ma Zacharia.

Mwenyekiti wa Kamati ya Tanzanite,
Money Yousuph, alisema wachimbaji wa-
megawanyika kwenye matabaka tofauti kiu-
chumi hivyo wanaomba mwaka mmoja wa
kutekeleza hilo.

“Ofisa madini mkazi wewe ni mlezi wetu
na mchimbaji asiyekuwa rasmi mnamtam-
bua na hamchukulii hatua kali na pia ukuta
siyo kero ni tija tunaomba busara na hekima
zako kwa kuwa sisi ni wasikivu,” alisema
Yousuph.

Mmoja kati ya wamiliki hao, Fatuma Ki-
kuyu, alisema Ofisa Madini Mkazi, Daudi
Ntalima, ameacha alama ikiwamo wachim-
baji wengi wa madini ya tanzanite kulipa
kodi bila shuruti na kutaka waongezewe
mwaka mmoja.

Mwenyekiti wa Chama cha Wachimbaji
Madini mkoani Manyara (Marema) tawi la

Mirerani, Shwaibu Mushi, alisema ofisa ma-
dini mkazi Daudi Ntalima ni msikivu kwa
kuwa amekuwa akiwajali wachimbaji ma-
dini hasa wadogo.

“Hata suala la mishahara ya wachimbaji
madini alitutetea kuwa haliwezekani hivyo
utaratibu wa kulipana kupitia asilimia 10
pindi madini yakipatikana uendelee,” alise-
ma Mushi.

Mmiliki mwingine, Mwanaidi Kimu
alisema wanaomba mwaka mmoja wa
kutekeleza hilo kwa kuwa wachimbaji wen-
gi walianza kwa tabu, lakini sasa hivi wame-
piga hatua kubwa.

Hata hivyo, Ofisa Madini Mkazi wa mkoa
wa kimadini wa Simanjiro, Daudi Ntalima,
alisema hawezi kutoa muda wa mwaka
mmoja badala yake atawapa miezi sita ili
watekeleze hilo.

Ntalima alisema migodi yote inapaswa
kuwekwa uzio wa ukuta wa matofali au ma-
bati ili kuimarisha usalama mgodini tofauti
na kuwa wazi.
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HABARI KILIMANJARO

Waziri aing

I
Madereva

Bajaj
walia na
ada, faini

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

BAADHI ya madereva pikipiki
zenye magurudumu matatu (Ba-
jaj) katika  Manispaa ya Moshi,
wameulalamikia uongozi wa
manispaa na Mamlaka ya Udhibiti
wa Usafiri wa Majini na Nchi Kavu
(Sumatra) kwa kushindwa kusi-
mamia maegesho ya pamoja
na uwekwaji wa namba, hivyo
kusababisha ugumu katika kufanya
biashara hiyo.

Mmoja wa madereva hao, Frank
Simon, alisema mbali na manis-
paa kushindwa kutoa utaratibu
wa maegesho, pia kumekuwapo
na chama ambacho hakitambu-
liki kisheria kinachowalazimisha
wamiliki na madereva kujiunga
kwa kiingilio cha Sh. 12,000, huku
Sumatra wakitaka 10,000/-

Alisema mbali na kuwataka wa
walipe Sh. 22,000 kwa mamlaka
hizo mbili, pia wamekuwa wakip-
ewa risiti za mkono hali inayoa-
shiria ni ukiukwaji wa ulipwaji wa
mapato.

“Sisi ni watafutaji wadogo wa
pesa halali, lakini tunanyanyaswa
na serikali kupitia viongozi wa
Manispaa na Sumatra kwani ha-
watoi elimu sahihi ya nani
anasimamia nini. Hali hii inasa-
babisha mkoanganyiko mkubwa
una upigwaji wa fini za mara kwa
mara kwa kutumia chama hicho
kisichotambulika na viongozi wake
hatujawachakua sisi. Zaidi ka-
bisa wanatoa risiti za mkono hali
ambayo inaashiria kuna hujuma
zinatendeka,” alisema.

Naye Amos Lukas alisema:
“Mbali na Sh. 12,000 ya kujiunga
na kikundi ambacho hatukitambui
pia tunalazimika kulipa Sh. 10,000
kwa ajili ya kuchorewa namba
inayotoka Sumatra kinyumbe cha
taratibu na sheria za nchi.”

Mmoja wa abiria wanaotumia
usafiri wa Bajaj, Ismail Kondo,
alikiriki  kunyanyaswa kwa baa-
dhi ya madereva hao na kuiomba
serikali kuhakikisha wanalifanyia
kazi kwa uwazi na ukweli ikiwa
ni pamoja na kuchukuwa hatua
stahiki kwa watendaji wote wa-
nokiuka matumizi ya mashine za
kielektroniki ( EFD).

Ofisa Mfawidhi wa Sumatra
Mkoa wa Kilimanjaro, Jones
Makwale, alikanusha madai hayo
kwa kusema ulipwaji wa pesa
za Sumatra unatumika kwa njia
zilizoainishwa kisheria na risiti za
kielektroniki zinatolewa.

“Sisi ni watafutaji wadogo
wa pesa halali, laKini tunan-
yanyaswa na serikali kupi-
tia viongozi wa Manispaa
na Sumatra kwani hawatoi
elimu sahihi ya nani anasi-
mamia nini. Hali hii ina-
sababisha mkoanganyiko
mKkubwa una upigwaiji...

ilia kati

kiwanda cha kahawa

Na Mary Mosha, MOSHI

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Jo-
seph Kakunda, ameitaka Tume ya Ush-
irika nchini kukitazama kiwanda cha
kukoboa kahawa cha Tanganyika Cof-
fee Curing Company (TCCCo) Ltd, kili-
choko Manispaa ya Moshi mkoani Kili-
manjaro kwa jicho la ziada ili kuongeza
uzalishaji.

Alitoa agizo hilo jana alipotembelea
kiwanda hicho na kuahidi kuitisha
kikao kwa kushirikiana na  Wizara
ya Kilimo, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya
Moshi kwa lengo la kuangalia namna ya
kukabiliana na changamoto zinazoki-
kumba kiwanda hicho.

Alisema tume hiyo ina jukumu kubwa
la kuhakikisha uzalishaji unaongezeka
kwa kuwa kilikuwa na uwezo wa ku-
koboa tani 50,000 kwa mwaka, lakini
sasa kinakoboa tani chini ya 1,000 kwa

mwaka.

“Serikali ya awamu ya tano ni sikivu
na imewekeza nguvu zake katika ku-
hakikisha inaendeleza viwanda, hivyo
kikao tutakachokaa ni kwa ajili ya ku-
zungunzia kiwanda namna ya kuongeza
uzalishaji ikiwa ni pamoja na kutoa ha-
masa kwa wakulima kuendelea kulima
kahawa,” alisema.

Kakunda pia aliomba mahakama
kutenda haki kwa watu wote ambao
wamehujumu zaidi ya Sh. bilioni 1.2 zili-
zotengwa kwa ajili ya kununulia mitam-
bo na serikali imeshawafikisha katika
mikono ya sheria.

“Inasikitisha kuona bodi zilizopita
zimehujumu kiwanda hiki kwa ma-
dai ya kununua mitambo mipya wakati
kuna mitambo yenye miaka 60 bado
inatumika kukoboa kawaha. Hii nime-
shuhudia leo (jana) na waliohujumu tu-
naomba mahakama  kutenda haki,”
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya kiwanda hi-
cho, Prof. John Boshe, alisema kwa
sasa wanakabiliwa na changamoto ya
kushuka kwa mapokezi ya kahawa ku-
toka tani 50,000 kwa mwaka hadi 900,
kiwanda kukosa uwezo wa kifedha
wa kujiendesha, hali inayosababisha
kushindwa kulipa tozo mbalimbli za
serikali kwa mujibu wa sheria na tara-
tibu. Alisema pia kiwanda kinakabiliwa
na muundo na mfumo wa watumishi
usio na uhalisia, uamuzi na matumi-
zi mabaya ya rasilimali za kiwanda
ikiwamo uuzaji wa nyumba tatu na
magari matatu ya kampuni  zenye
thamaniya Sh. bilioni 2.2.

“Kutokana na hali hiyo kiwanda
kimeshindwa kulipa mishahara na
stahiki za watumishi ~ na hadi sasa
kiwanda kina jumla ya madeni ya Sh.
1,272,189,484.77, hili ni tatizo na tunaom-
ba serikali kuliangalia kwa namna ya pe-
kee,” alisema Profesa Boshe.

Wafanyakazi na baadhi ya wadau wa kampuni ya simu za mkononi Airtel Tanzania, wakichukua chakula kilichoandaliwa na kampuni hiyo

Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wananchi walalamikia uongozi wa wilaya

Na Mary Mosha, MOSHI

Uchira, Moshi mkoani Kilimanjaro,
wameilalamikia serikali ya wilaya kwa
kushindwa kuwawajibisha viongozi wal-
iohujumu miradi miwili ya visima vya
skimu ya umwagiliaji na mabwawa.

na Koresa yenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 640.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti

walisema licha ya mradi huo kutumia
fedha nyingi, umeshindwa kufanya kazi
baada ya kujengwa chini ya kiwango.
Kutokana na uwapo wa ubadhirifu
huo  mkubwa kwenye miradi hiyo,
wananchi hao wameiomba Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) Mkoa wa Kilimanjaro kui-
chunguza miradi hiyo ambayo imekwa-
ma tangu mwaka 2014, huku wananchi

wakiendelea kukumbwa ukame.

Geofrey Mlay, alisema ujenzi wa mi-
radi hiyo ulianza rasmi mwaka 2015,
na kwamba katika awamu ya kwanza
zilitolewa zaidi ya Sh. milioni 220 na
awamu ya pili Sh. milioni 230 na awamu
ya tatu fedha zilitolewa, lakini diwani na
kamati yake hawataki kuweka wazi na
miradi imekufa.

Alisema miradi hiyo kushindwa kuka-
milika imechangia kukwama kwa kilimo
ya ekari 250 zimeshindwa kuendelezwa.

“Vijana  waliokuwa wanayatumia
mashamba hayo kulima mazao mbalim-
bali wameshindwa kufanya shughuli za
kilimo huko wengi wamejiingiza kwenye
matumizi ya dawa za kulevya kutokana
na kukosa kazi,” alisema Mlay.

“Miradi hii tulipokea mwaka 2014

leo hii miradi imekufa kabisa hakuna
kinachoendelea huko fedha nyingi
zimeliwa na wajanja, tunamwomba
Waziri Mkuu aingilie kati sakata hili
wahusika wawajibishwe,” alisema.

ra, Julius Mkojera, alisema kukwama
kwa miradi hiyo kumesababisha zaidi
ya ekari 220 kushindwa kuendelezwa
licha ya eneo hilo kuwa na maji ya
umwagiliaji.

Akijibu malalamiko hayo, Diwani wa
Kirua Vunjo Kusini, Chata  Madata,
alikiri miundombinu hiyo kuhujumiwa
na watu wachache na kwamba kuna
haja ya kamati iliyoundwa kusimamia
miradi hiyo kutoa taarifa za miradi hiyo
ili kuondoa sintofahamu kwa wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi, Kastori Msigala,
ameahidi kufuatilia miradi hiyo na
kwamba atatoa taarifa kamili baada ya
uchunguzi.
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Nipashe
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ICC na tishio la
kujitoa uanachama

Rais Mutharika achaguliwa
baada ya kushinda kesi

HABARI BORA NA KAMILIFU

: Changa

L

moto za ANC na

hatima ya ‘vyama
tawala’ barani Afrika

Hukumu ya
Mahakama kubatilisha
wakurugenzi
kusimamia uchaguzi

« Wangwe asema Mahakama imetenda
haki « Ataka wenye dukuduku wasikae
kimya, wakimbilie mahakamani

Na Enock Charles

IVI karibuni, Mahakama
Kuu ya Tanzania, Kanda
ya Dar es Salaam, ilitoa

hukumu iliyobatilisha

' Wakurugenzi wa Halmashauri
i nchini kuwa wasimamizi wa uch-
i aguzi.

Hiyo inafuatia kesi Namba

1 8/2018, iliyofunguliwa na mwana-
i chama wa Chama cha Demokra-

sia na Maendeleo (Chadema),
Bob Chacha Wangwe ya kupinga
wakurugenzi wa majiji, manispaa
na halmashauri kuwa wasimamzi
wa uchaguzi.

Katika kesi hiyo Wangwe ali-
wakilishwa na wakili wa kujitege-
mea Fatma Karume.

Hukumu hiyo imevuta hisia za
watu wengi na kuripotiwa hata na
vyombo vya habari vya kimataifa,
kama vile BBC na DW.

r‘_)é- 'y
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Nipashe kupitia kwa mwandi-
shi wake ilifanya mahojiano maal-
umu na Wangwe aliyefungua
kesi hiyo katika Mahakama Kuu.
Yafuatayo ni mahojiano hayo:

SWALIL: KESI ya Kikatiba
uliyofungua Mahakama Kuu
ya Tanzania kuhusu uhalali
wa Wakurugenzi wa Majiji,
Manispaa, halmashauri kusi-
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Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO
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Mamlaka va kijeshi Sudan yafikia
mwafaka na wasomi wanaharakati

« Hata hivyo, mgawo wa madaraka bado

|
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Kiongozi wa sasa wa Baraza la Kijeshi nchini Sudan, Luteni Jenerali Yasser al-Atta. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

ONGOZI wa  Kkijeshi

wa Sudan wamefikia

makubaliano ya awali

na viongozi wa waanda-
manaji wanaosimamiwa na Sudan
Professionals Association (Chama
cha Wanataaluma) kuhusu muun-
do wa serikali ya mpito itakayosi-
mamia nchi hiyo kwa miaka mi-
tatu, kabla ya kufikia utawala halisi
wa kiraia.

Kilichoafikiwa ni rahisi zaidi
kwani ni idadi ya wajumbe wataka-
okuwa katika Baraza la Kutunga
Sheria, kuwa theluthi mbili wata-
toka miongoni mwa raia (waan-
damanaji, wakiwakilisha makundi
ya kijamii). Theluthi moja ndiyo
watakaotoka jeshini.

Baraza la Mpito la Kijeshi (TMC)
lilitangaza mwafaka huo na kue-
leza kuwa pande hizo mbili bado
hazijakubaliana ~muundo wa
Baraza la Taifa (Sovereign Council)
ambako kila upande unataka uwe
na wajumbe wengi zaidi.

Makubaliano hayo ndiyo hatua
ya kwanza ya kutoa mwanga kuwa
hali ya Sudan huenda ikatulia bila
jeshi kupokonya kabisa ushindi wa
wananchi kupitia ‘maandamano
yasiyoisha.’

Maandamano yaliyomng'oa ma-
darakani aliyekuwa kiongozi wa
nchi hiyo kwa miaka 30, Jenerali
Omar al Bashir.

Katika hatua ya mwisho, waan-
damanaji wamekuwa wakipiga
kambi nje ya makao makuu ya
jeshi kutaka serikali ya kiraia

Na taarifa
zingine
Zilisema
kKuwa wa-
najeshi
walimsham-
bulia kwa
risasi mwan-

damanaji
Mmoja am-
baye aliku-
Wa amevaa
sare za dak-

tarl.

ichukue madaraka.

Baraza hilo la kijeshi lilionye-
sha cheche za kutaka kutwaa
madaraka kikamilifu kwa nguvu
wakati waandamanaji watano
walipouawa pale wanajeshi wali-
potumia risasi za moto.

Na taarifa zingine zilisema kuwa
wanajeshi walimshambulia kwa
risasi mwandamanaji mmoja am-
baye alikuwa amevaa sare za dak-
tari.

Hicho ni kielelezo cha hasira
za jeshi kuwa wanataaluma kama
hao  wanaoheshimika  nchini
mwao katika maandamano, hivyo
jeshi haliwezi kusema ni ya wahu-
ni, wapigwe risasi waandamanaji
watawanyike.

Hata hivyo, juhudi za kutumia
nguvu, kama awali wakati wa Al-
Bashir na nchini Algeria alivyoon-
dolewa Rais Abdelaziz Bouteflika,
hila hizo ziliisha na risasi haziku-
tumika tena. Jeshi linajua wakiua
watu na kukamatwa, hawatapona.

Wakati taarifa ya kijeshi ilisema
kuwa waandamanaji watano na
mwanajeshi mmoja  walifariki
Khartoum, taarifa za vyombo vya
habari hazionyeshi kuwa waanda-
manaji wametwaa silaha.

Zilisema kuwa risasi zilisikika
katika eneo maandamano yaliko-
furika, na watu kadhaa walije-
ruhiwa, bila kuwapo dalili kuwa
kulikuwa na mapigano, hivyo taar-
ifa ya kifo cha mwanajeshi mmoja
ilikuwa bado kinatiliwa mashaka.

Wachunguzi wa habari wanahisi
kuwa taarifa za jeshi zina lengo la

kuchochea waandamanaji kushika
silaha za aina moja au nyingine, ili
wapate kisingizio cha kuwaswaga
kwa kudai kuwa nchi ipo hatarini.

Kiongozi wa hivi sasa wa Baraza
la Kijeshi, Luteni Jenerali Yasser
al-Atta alisema katika mkutano
na waandishi wa habari kuwa
makubaliano ya mwisho ya ku-
gawana madaraka yatatiwa saini
na mkusanyiko wa upinzani.

Mkusanyiko wa upinzani ume-
pewa jina la Azimio la Uhuru na
Mkondo wa Mageuzi (Declaration
of Freedom and Change Forces)
katika siku moja inayofuatia, in-
gawa hapakuwa na dalili kuwa
mvutano kuhusu Baraza la Taifa
(ni kama Baraza la Mawaziri, la-
kini bila katiba halisi, au mfumo
wa uteuzi wa kikatiba) utamalizika
haraka.

Kutoa saa 24 kwa suala hilo ili-
kuwa ni kuweka shinikizo kwa
viongozi wa upinzani kutia saini
haraka.

Jenerali Atta, akijaribu kuzun-
gumza kwa niaba ya wananchi
badala ya jeshi, alisema kuwa
“tunawaahidi watu wetu kuwa
makubaliano yatafikiwa kikamilifu
ndani ya saa 24 katika njia ambayo
inaafiki matazamio ya watu.”

Ni kama kusema hakuna mgon-
gano kati ya matazamio ya waan-
damanaji na jeshi, au ‘watu’ siyo
wale waandamanaji na viongozi
wao wanataaluma bali makundi
ya itikadi kali yaliyolelewa na uta-
wala wa Jenerali al-Bashir ambayo
yako nyuma ya Baraza la Mpito la
Kijeshi.

Isitoshe baraza hilo lilishaanza
kutoa mwelekeo wa nchi katika
sera na sheria zinazoendana na
itikadi hizo, hata kabla ya kufikiwa
mfumo wa kugawana madaraka.

Baraza la Kutunga Sheria litaku-
wa na wajumbe 300 ambako
DFCF watakuwa na theluthi mbili
za wajumbe, hali inayomaanisha
kuwa maamuzi ya Baraza la Taifa
hayawezi kupitishwa na baraza
hilo lenye hadhi ya Bunge endapo
yatakuwa yameshinikizwa tu na
jeshi.

Bado hakuna dalili kuwa raia
wataongoza Baraza la Taifa au
kama maamuzi yake yote yatatege-
mea baraza lote kukubali, hali am-
bayo ina maana kuwa jeshi likiwa
linasimamia baraza hilo la juu lin-
aweza kupitisha maamuzi ya sera,
bila baraza lote kukubali.

Endapo ingebidi yafikishwe
Baraza la Kutunga Sheria (kwa
mfano ili bajeti ya sera hiyo ipit-
ishwe) ni wazi yangekwama.

Kiongozi wa waandamanaji,
Taha Osman alisema kuwa pande
hizo mbili zimekubaliana mfumo
wa utawala utakaoundwa, yaani
Baraza la Taifa, Baraza la Mawaziri
na Baraza la Kutunga Sheria, mfu-
mo ambao Jenerali Atta hakuone-
kana kuutilia mkazo.

Kiongozi mwingine wa upin-
zani alieleza matumaini kuwa
makubaliano kamili ya kugawanya
madaraka yatafikiwa punde, bila
kugusa ‘saa 24’ alizoashiria Jenerali
Atta.

Mjumbe wa timu ya majadiliano
ya DFCF Sadiq Yousuf alisema
kuwa mpangilio wa wajumbe ka-
tika Baraza la Kitaifa la wajumbe 11
bado ulikuwa unaendelea, mfumo
unaoonyesha kuwa baraza hilo
ndilo ambalo litahitaji kutanguliza
makubaliano kwa hatua zozote
muhimu za sera, halafu mawaziri
wawajibike kila mtu kivyake.

Katika hatua za kwanza za ma-
jadiliano, jambo la kushangaza ni
kuwa Baraza la Kijeshi la Mpito
lilitaka kuwe na kipindi cha mpito
cha miaka miwili, wakati viongozi
wa vyama vya kitaaluma vinavy-
ounda uongozi wa maandamano
walitaka miaka minne ya serikali

ya mpito.
Sababu ni kuwa kipindi hicho
kinapokuwa  kifupi, uchaguzi

ukifikiwa ni miundombinu ya
kisiasa ya utawala wa Jenerali
al-Bashir itakayokuwa na uwezo
zaidi wa kujumuisha wafuasi
wake, kama ilivyokuwa Misri
baada ya kuondolewa madarakani
Rais Hosni Mubarak kutokana
na ‘maandamano yasiyoisha’
na kutumia nguvu dhidi ya
waandamanaji.

Ukafanyika uchaguzi ndani ya
miezi sita ulioshuhudia vitendo
vya kutumia nguvu kupata ushindi
kwa makundi ya itikadi kali.

Mvutano mkubwa uko katika
idadi ya wajumbe wa kijeshi na wa
kiraia katika baraza la juu la kitaifa,
ambako kwa muda wa takriban
wiki moja hakuna mabadiliko ka-
tika madai ya pande zote mbili, au
kubadilika kwa misimamo.

Jeshi linataka wajumbe saba
watoke jeshini na wanne uraiani
wakati viongozi wa makundi ya
waandamanaji wanataka saba wa-
toke uraiani na wanne jeshini.
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Wajumbe Baraza la WawakKilishi
wamlilia Ali Juma Shamuhuna

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HAKIKA kila nafsi itaonja

umauti’, ni kauli ya baadhi ya

Wajumbe wa Baraza la Wawak-

ilishi, baada ya kupokea taarifa
ya kifo cha aliyekuwa mjumbe
wa Baraza hilo na Waziri wa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Ali
Juma Shamuhuna.

Wajumbe hao wa Baraza la
Wawakilishi walipokea taarifa ya
msiba wa kiongozi huyo aliyefariki
Mei 19 mwaka huu, wakiwa katika
ukumbi wa Baraza la Wawakilishi
juzi.

Mwakilishi wa Jimbo la
Mpendae, Dk. Mohamed Said
Dimwa, anamtaja marehemu Ali
Juma Shamuhuna kama kiongozi
jasiri, aliyefanikiwa kutekeleza
majukumu yake kwenye wizara
na idara mbalimbali alizoteuliwa
kuziongoza.

Anasema Shamuhuna atakum-
bukwa kwa utendaji wa majukumu
yake ya kuwatumikia wananchi
wa Jimbo la Donge kwa uadilifu
mkubwa kwa vipindi vitatu akiwa
mwakilishi wao.

“Kila nafsi itaonja mauti... tu-
napaswa kumkumbuka mwen-
zetu ambaye alikuwa mjumbe wa
Baraza la Wawakilishi na waziri
aliyefanya kazi zake kwa uadilifu
mkubwa,” anasema.

HAMZA HASSAN JUMA

Mwakilishi wa jimbo la Shauri
Moyo, Hamza Hassan Juma an-
amtaja Shamuhuna kama mwal-
imu wake aliyempatia mbinu
mbalimbali za kuihoji na kuibana
Serikali, wakati wa kupitisha bajeti
za Serikali kwa kuhoji vifungu vya
fedha.

Anasema wakati marehemu
Shamuhuna alipokuwa mwak-
ilishi wa kawaida, alimuongoza
mbinu za kuibana na kuihoji Seri-
kali zaidi katika kupitisha vifungu
vya matumizi ya fedha za Wizara
mbalimbali.

“Marehemu Shamuhuna aliku-
wa mwalimu wa wajumbe wengi
na alitusaidia kwa kutupatia mbi-
nu na ujuzi wa kuendesha shughu-
li za Baraza la Wawakilishi na vikao
vyake,” anasema.

WAZIRI ABOUD

Kwa upande wake, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa
, Mohamed Aboud, anasema Sha-
muhuna atakumbukwa na Baraza
la Wawakilishi kwa mchango na
uadilifu wake mkubwa wakati ak-
iwa waziri na mwakilishi wa Jimbo
la Donge.

“Marehemu hatasahaulika kwa
kuweka mbele uzalendo na masla-

Ali Juma Shamhuna (aliyesimama), enzi za uhai wake akiwa Waziri wa E||mu na Mafunzo ya
Amali, akisisitiza jambo wakati alipozungumza na wazazi katika ziara yake ya kutembelea shule
mbalimbali za Unguja na Pemba. PICHA: MTANDAO

Ni Abdelaziz
Bouteflika
aliondolewsa
madara-
kani mwez|
ullopita, kwa
njla va kati-
ba kumaliza
Mmaandama-

hi ya taifa kwa ustawi wa wananchi
wote na hasa wa Jimbo la Donge,”
anasema.

Waziri Aboud anasema serikali
pamoja na Chama cha Mapinduzi
(CCM) kimepata pigo kubwa la
kuondokewa na mkongwe na
mwasisi huyo wa chama tawala.

“Kwa kweli ni msiba mkubwa
wa kuondokewa na ndugu Shamu-
huna ambaye alishika nyadhifa to-
fauti serikalini...lakini ndio kazi ya
Mungu haina makosa,” anasema.

WASIFU WA ALI JUMA

SHAMUHUNA
Alizaliwa katika cha

Donge, Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Januari Mosi mwaka 1944.

Katika uhai wake, Marehemu
Shamuhuna alipata elimu ya Msin-
gi katika shule ya Kiembe Samaki

iliyoko Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja na Shule ya Msingi ya
Makunduchi, Mkoa wa Kusini Un-
guja mwaka 1952 hadi 1959.

Mwaka 1959 hadi 1963, alisoma
kidato cha kwanza hadi cha nne
katika shule ya Sekondari ya Lu-
mumba.

ELIMU YA JUU

Kwa upande wa elimu ya juu,
Marehemu Shamuhuna alisoma
Diploma ya juu (Diary Technol-
ogy), kisha shahada ya kwanza
(B.SC- Animal Production) mwaka
1977 hadi 1980.

Mwaka 1981 hadi 1982, Marehe-
mu alisoma Shahada ya Umahiri
ama Uzamili (M.B.SC- Animal Ge-
netics and Breeding).

Aidha, mwaka 1992 hadi 1996,
alisoma Shahada (B.A Economic

Inter Trade).

AJIRA

Kwa upande wa ajira, Marehe-
mu aliwahi kuwa Meneja Mkuu ka-
tika Shamba la Mifugo Kizimbani
mnamo mwaka 1966 hadi 1969.

Akawa Meneja Mkuu wa Sham-
ba la Wanyama Kizimbani, Tun-
guu, Pangeni na Hanyegwa Mcha-
na, kuanzia mwaka 1969 hadi 1976.

USHIRIKA

Marehemu Shamuhuna aliwahi
kuwa Meneja Mkuu wa Ushirika
wa Uzalishaji wa Wanyama kati ya
mwaka 1981 hadi 1985.

Baada ya hapo akateuliwa kuwa
Mkuu wa Mradi wa “World Food
Programme” ulioendeshwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la
(UNDP) mwaka 1985 hadi 1988,
kabla ya kuwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Kilimo mwaka 1988 hadi
1990.

KISIASA

Kwa upande wa nafasi za Ki-
siasa, Marehemu Shamuhuna ali-
kuwa Mwanachama mwaminifu
wa CCM akishika nyadhifa mbal-
imbali.

Alikuwa Mhasibu katika Tawi la
Kwahani mwaka 1981 hadi 1985, ki-
sha Mjumbe wa Kamati ya Siasa ya
Mkoa mwaka 1985 hadi 2012.

Marehemu Shamuhuna aliwahi
kuwa Mjumbe wa Kuteuliwa kwa
uteuzi wa Rais katika Baraza la
Wawakilishi (BLW) mwaka 1995
hadi 2000.

Aidha, aliwahi kuwa Mbunge wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kupitia (BLW) mnamo
mwaka 1995 hadi 2000.

TUME YA MWAFAKA

Katika majukumu mbalimbali
aliyoyashika, ni pamoja na la kuwa
Kamishna wa Tume ya Mwafaka
2001 hadi mwaka 2002.

Alikuwa Mwakilishi wa Jimbo la
Donge mwaka 2000 hadi 2015 na
kisha akastaafu shughuli za kisiasa.

UWAZIRI

Marehemu Shamuhuna amewa-
hi kushika nyadhifa mbalimbali za
Uwaziri katika Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, ikiwa ni pamoja
na kuwa Naibu Waziri Kiongozi na
Waziri wa Habari, Utamaduni na
Michezo.

Aidha, aliwahi kuwa Waziri wa
Elimu na Mafunzo ya Amali, Waziri
wa Ardhi na Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Mipango.

Marehemu ameacha watoto tisa
na kizuka mmoja.

Mwenyezi Mungu ailaze mahala
pema peponi, roho ya Marehemu
Ali Juma Shamuhuna, Amin.
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Nje ya suala la idadi ya
wajumbe wa baraza hilo
kutoka upande mmoja
au mwingine, bado kuna
tatizo la uongozi wa
baraza lenyewe, bado kuna
tatizo la nani ataongoza
baraza lenyewe, na licha
ya matazamio chanya,

inaelekea wanajeshi
wameshinda hapo,
watasimamia.

Ina maana kuwa kim-
singi Sudan inaingia
katika mazingira ya kisiasa
ambako mamlaka halisi
yako mikononi mwa jeshi,
ikiwamo kiongozi halisi wa
serikali ya mpito na zaidi
kidogo ya nusu ya baraza

la juu la taifa.

Kuna kipengele kuwa
mkusanyiko wa upinzani
ndiyo utakaotoa majina
ya wajumbe wa Baraza la
Mawaziri, ingawa sera na
maamuzi halisi yatakuwa
kwa baraza la juu.

Kinachoonekana ni
kuwa Baraza la Kijeshi la
Mpito linataka liendelee

katika hali hiyo kama
ilivyo sasa, liingize tu wa-
jumbe kadhaa wa kiraia
ambao inaweza kusikiliza
kiasi fulani maoni yao
lakini maamuzi yawatege-
mee wao.

Hali hiyo ingegusa
kila kitu ila kwa masu-
ala ambayo yanaweza
kuzua kuvurugika kwa

Mamlaka ya kijeshi Sudan yafikia mwafaka na wasomi, wanaharakati

makubaliano, suala am-
balo Baraza la Kutunga
Sheria haliwezi kukubali,
pamoja na kuwa wajumbe
hao wa Baraza la Juu la
Taifa (@ambalo kimsingi
linakuwa liko chini ya
uongozi wa jeshi) wa-
takuwa chini ya shinikizo
kutorudisha nchi katika
machafuko.
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Hukumu ya Mahakama kubatilisha
wakurugenzi kusimamia uchaguzi

Baadhi ya viongozi wa upinzani nchini, Mwenyekiti wa CUF, Prof. Ibrahim Lipumba (kushoto), Mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe (katikati), na Mwenyekiti wa NCCR-Mageu-
zi, James Mbatia. PICHA: MTANDAO

INATOKA UK.13

mamia uchaguzi na hatimaye
hukumu ikatolewa ikikubali-
ana na hoja zako, imekuwa
gumzo kila mahali nchini na
nje ya nchi pia, unadhani ni
kwanini?

JIBU: SABABU kuu ni kwamba
Mahakama imetenda haki, haki
ambayo kwa kweli watu wengi
sana imewagusa, kwa sababu
Watanzania  wengi wanachohi-
taji ni kuwa na uchaguzi ambao ni
huru na wa haki. Kwa hiyo kwa
kupiga marufuku wakurugenzi
ambao wanafungamana na cha-
ma ambacho kipo madarakani,
lazima kwa vyovyote vile inge-
pokewa kwa msisimko wa hali
yajuusana.

SWALI: Kwa maoni yako ku-
tokana na ushindihuo,Je, im-
ekuongezea ari ya kuendelea
kupigania vifungu vingine vi-
navyolalamikiwa na upinzani
nchini kama vile matokeo ya
Rais kupingwa mahakamani?

JIBU: Imeniongezea ari ya
kuendeleza  mapambano  ya
kidemokrasia na utawala bora,
lakini zaidi ninafuraha kwamba
imeongeza juhudi hata jamii im-
eona kwamba, hizi jitihada za ma-
hakamani za kupigania haki na
kujaribu kuzuia sheria ambazo ni
mbovu zinawezekana. Kwa hiyo

...5asa naku-
hakikishia
endapo
utawezesha
mradi huo
kukamilika,
hakuna leg-
acy (urithi)
kubwa uta-
kayokuwa
umeacha
kama hivo

kwa Jiji letu.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma.

AN

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji Semistocles Kaijage.

naamini kwamba huko tunakoele-
kea haitakuwa ni Bob (Wangwe)
tu au Fatma (Karume) peke yake,
naamini tutakuwa wengi.

SWALL:  Serikali imese-
ma inaenda Mahakama yaRu-
faa dhidi ya hukumu hiyo, nini
maoni yako?

JIBU: Kwanza imekata rufaa
kwa sababu ni haki yake ya Ki-
katiba kufanya hivyo kwa mu-
jibuwaibaraya13ya Katiba, kwa
upande ambao haujaridhishwa
na maamuzi kukata rufaa, lak-
ini pili inaweza kuwa inashangaza
sana  kwa sababu tuanaamini
kuwa viongozi wa Serikali hasa
Rais, Waziri Mkuu, Wabunge
waliapa kwa kutumia Katiba
na vitabu vyao vya dini kwamba
watailinda na kuihifadhi Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. Sasa inapokuja kuwa
Mahakama Kuu inabaini kuwa
Sheria fulani iliyotungwa inavunja
Katiba, haikutarajiwa kwa Serikali
kupinga hasa kwa kuwa Seri-
kali ipo kwa ajili ya wananchi na
maamuzi haya yamefanyika kwa
nia njema ya kutetea wananchi
kwa hiyo binafsi naishangaa Seri-
kali.

SWALIL: Kwa hali ya kisiasa
ilivyo nchini tunapoelekea
uchaguzi mwaka huu wa
serikali za mitaa na mwakani
kwa upande wa Rais, Wabunge
na Madiwani huku upinzani
ukizidi kupungua makali na
makada wake kuhamia chama
tawala, kuna nafasiyaupinza-
ni kushinda au vita ya upin-
zani sasa ihamie mahakamani?

JIBU: Hali ya Kisiasa ni ngumu
kwa sababu wananchi wa Tan-
zania na wanasiasa hawawajibiki
vya kutosha kwa sababu kuna

L

msemo  unaosemwa  ambao
uliwahi kusemwa na  Friedrick
Douglas kwamba “Power con-
cedes nothing without the de-
mand never will never did”
kwamba ‘bila kudai, mtawala
hawezi kutoa au kukubali’ kwa
hiyo tunavyoona hali ngumu ni
kwa sababu hatujatimiza wajibu
wetu vizuri, wanasiasa hawaja-
timiza wajibu wao vizuri, wanaha-
rakati hawajatimiza wajibu wao
vizuri na wananchi hawajatimiza
wajibu wao vizuri wa kupamba-
nana kudai yale mambo ambayo
ni ya msingi kwa Taifa hili.

SWALL: Nini maoni yako
kwa Mahakama ya Tanza-
nia baada yauamuzi huu?

JIBU: Maoni yangu na ushauri
kwa Mahakama zetu ni kuen-
delea kutenda haki kwa sababu
hiyo ndio kazi yao ya msingi na
ndio jukumu lao la kikatiba na wa-
naapa kwa kutumia vitabu vya
dini kwamba itakuwa ni chombo
ambacho kinatoa haki. Kinapas-
wa kuendelea kufanya hivyo
bila kutishwa, bila kuogopa, bila
rushwa pamoja na changamoto
zilizopo ziwe za rushwa, ziwe za
kuingiliwa na mhimili wa Serikali,
Mahakama isimame imara na
kuendelea kutoa haki. Jambo la
pili, Majaji na mahakimu wana-
paswa kuiga mfano wa jopo la
Majaji ambao wameamua hii
kesi.

SWALIL: Unawashauri nini
Watanzania wenye duku-
duku na vifungu vinavyokin-
zanana Katiba?

JIBU: Watanzania hawatakiwi
kuwa na madukuduku, wanataki-
wa wachukue hatua. Wewe am-
baye una dukuduku unalala-
mika unachukua hatua gani?
Unamlaumu nani? Kwa sababu
ibara ya 21 ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, im-
etupa wajibu wa kuilinda na kuihi-
fadhi Katiba yetu. Kwa hiyo pale
ambapo inaonekana kuna sheria
mbovu, maana sheria inataki-
waisikinzane na Katiba ambayo ni
sheria mama. Kwa hiyo wanatak-
iwa kwenda Mahakamani bila ku-
jali nafasizao katika jamii. Tuna-
takiwa tufanye hivyo badala ya
kuwa na dukuduku.

SWALI: Mwanasheria Mkuu
wa Serikali amesema utara-
tibu wa kuwatumia wakuru-
genzi utaendelea kwa kuwa
tayari ameshakata rufaa kuhu-
su kesi hiyo, unasemaje?

JIBU: Si sahihi kwa sababu huo
sio utaratibu wa Sheria kwani
tunaongozwa na Sheria zetu.
Nasikitika sana kwa sababu sijui
Mwanasheria Mkuu ametoa wapi
hicho kifungu, lakini kwa mujibu
wa Katiba yetu hiyo haiweze-
kani. Kilichopo sasa hivi ni amri
ya Mahakama, kwa hiyo tuna-
choangalia ni Mahakama imese-
ma nini sio Mwanasheria Mkuu
amesema nini .

SWALI: Kwa uelewa wako
wamasualaya sheria, nikwa
namna gani utekelezaji wa
hukumu unaweza kusimama?

JIBU: Utekelezaji wa hukumu
hasa kwa kesi za Kikatiba un-
aweza ukasimama kwa namna
mbili. Namna ya kwanza ni
kwa Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali kuomba kusimamisha hiyo
hukumu kwa hoja za msingi na
Mahakama kuridhia ombi lake.
Namna ya pili ni pale ambapo
wanatoa notisi ya Kukata rufaa
kwenye mashauri ya Kikatiba

Rais Mutharika achaguliwa baada
va kushinda kesi katika mahakama

RAIS wa Malawi, Peter
Mutharika, amepata ushindi
mwembamba unaomwez-
esha kusalia madarakani kwa
awamu va pili.

Kiongozi huyo mwenye
umri wa miaka 78, alikum-
bana na upinzani mkali katika
uchaguzi uliofanyika Mei 21.

Profesa Mutharika am-
etangazwa mshindi baada ya
kupata asilimia 38.5 ya kura
zote.

Matokeo vyalicheleweshwa
baada ya kinara wa upinzani
Lazarus Chakwera aliyepata
asilimia 35.4 ya kura zote,
kwenda mahakamani kupinga
uchaguzi huo akidai ulikuwa
na kasoro lukuki.

Matokeo ya uchaguzi huo
yametangazwa juzi jioni
baada ya Mahakama Kuu
kutupilia mbali shauri la
upinzani. Tangazo la Mkuu
wa Tume ya Uchaguzi ya
Malawi (MEC), Jane Ansah,
linaonyesha kuwa Mutharika
wa chama cha DPP alipata
ushindi mwembamba kwa
kumshinda mpinzani wake
mkuu Chakwera wa MCP kwa
kura 159,000.

Makamu wa Rais wa Muth-
arika, Saulos Chilima, ali-
maliza katika nafasi ya tatu,
akifanikiwa kupata asilimia
20 vya kura zote.

Awali alidai kuwa jina lake
halikuwamo kwenye karatasi
va kupigiwa kura kwa wag-
ombea wa urais. Ikiwa inaka-
biliwa na makali ya umaskini,
mustakabali wa uchumi na
rushwa ndizo zilikuwa mada
Kuu za uchaguzi huo. Uch-
aguzi huo ulikuwa ndio
mgumu zaidi na usiotabirika
katika historia ya taifa hilo.

Waliopiga kura ni asilimia
74 ya raia milioni 6.8 walio-
jiandikisha kwenye daftari la
wapigakura.

Malawi ilipata uhuru wake
kutoka kwa Mwingereza
mwaka 1964. Huu ulikuwa
ni uchaguzi wa sita wa urais
nchini humo toka utawala wa

yale ambayo hayana athari en-
delevu. Lakini yenye athari en-
delevu kama hili la kwetu ambapo
kuruhusu  wakurugenzi kusima-
mia chaguzi maana yake ni kuwa
athari zinaendelea, hiyo haipo
kwa interpretation (tafsiri) yake
ni wrong (makosa).

SWALL: Watu wangependa
kufahamu Bob Wangwe ni
nani baada ya hukumu hii
katika uga wa kisiasa ?

JIBU: Bob Wangwe ni kijana
wa pili wa Marehemu , Cha-
cha Wangwe aliyewahi  kuwa
mbunge wa Tarime kati ya mwa-
ka 2005 na 2010, kabla mauti
hayajamfika na pia aliyewahi kuwa
Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema). Mimi ni mzaliwa wa
Kemakorere Wilaya ya Tarime,
Mkoa ~wa  Mara. Nimesoma
Shule ya msingi Sabasaba (2000-
2006), Kidato cha kwanza hadi
cha nne, nimesoma Shule ya Se-
kondari Msangani iliyopo Kiba-
ha 2007 -2010 na Kidato cha

Wagombea urais Lazarus Chakwera (kushoto) na Saulos
Chilima (katikati) waliokuwa wakichuana na Rais Muth-
arika (kulia). PICHA: MTANDAO

nasheria na mwanataaluma
kwa ngazi ya profesa. Ame-
kuwa kiongozi wa taifa hilo
dogo la Kusini mwa Afrika,
kutokea 2014.

Amepata elimu yake
nchini Uingereza na Mare-
kani, na amekuwa kwenye
ulingo wa siasa za nchi
hiyo toka mwaka 2008,
ambapo aliteuliwa kuwa
mshauri mkuu wa sheria na

chama kimoja kumalizika
mwaka 1994.

Chama cha MCP kilikim-
bilia mahakamani kiki-
taka matokeo yasitangazwe
wakidai kuna makosa lukuki,
ikiwamo wizi wa kura.

MCP ilitaka kura zirudiwe
kuhesabiwa walau kwenye
majimbo 10 ya uchaguzi
kati ya 28. Katika baadhi ya
maeneo kulikuwa na tuhuma
za kubadilishwa kwa kura kaka yake aliyekuwa rais
kwa kutumia wino maalumu. wa nchi hiyo kwa wakati

Zuio la kutangazwa ma- huo.
tokeo ya awali lilikubaliwa Alikamatwa mwaka
na mahakama baada ya 2013 pamoja na baadhi ya
tume kupokea ripoti 147 mawaziri kwa tuhuma za
za upungufu. Ripoti hizo kutaka kumpindua mrithi
zilisababisha baadhi ya wa kaka yake.
maeneo, hususani ngome Kuelekea uchaguzi huo,
za wapinzani kukumbwa umri na afya ya Mutharika
na maandamano, shirika la viliangaziwa sana na kuna
habari la Reuters linaripoti. ambao waliozusha kuwa

Makamu wa Rais pia amefariki ambapo ilibidi
amesema kulikuwa na up- akanushe uvumi huo.
ungufu mkubwa katika uch- Upinzani pia ulidai kuwa
aguzi huo. Licha ya ripoti ufisadi umetamalaki katika
hizo, mahakama ilitupilia kipindi chote ambacho
mbali ombi la upinzani na Mutharika amekuwa ma-
kuruhusu matokeo yatanga- darakani.

ZWe. Rais huyo alishawahi
kuhusishwa na kashfa ya

RAIS MUTHARIKA NI rushwa, lakini akasafishwa
NANI? na mamlaka ya kupambana

Rais Mutharika, ni mwa- na ufisadi ya nchi hiyo. BBC

tano na sita, Saint Mathew Kon-
gowe 2011 Kibaha, 2013 nilijiun-
ga na JKT Kambi ya Mlale Songea
na mwaka huohuo nilijiunga na
chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwa
masomo ya Shahada ya Sheria
niliyohitimu 2017.

Kwa sasa ni Mkurugenzi wa Juk-
waa la Katiba Tanzania.

SWALIL: Una malengo ya ki-
siasa na kama yapo ni yapi?

JIBU: Malengo yangu mimi ni
kuendelea kuitumikia nchi yangu
kwa nafasi yoyote ile na kwa muda
wowote mpaka nitakapokufa na
kupigania ustawi wa nchi yangu.

SWALL: Ikitokea Rais John
Magufuli akakuteua kuwa
mkurugenzi wa halmashauri
yoyote nchini, utapokea uteu-
zi huo?

JIBU: Nitakubali endapo tu
Rais ataunda Tume huru ya kusi-
mamia chaguzi ili nitakapokuwa
natekeleza majukumu  yangu,
nitekeleze bila kuvunja Katiba ya
nchi lakini vilevile kutokuwa se-
hemu ya kubaka maamuzi ya
wananchi kupitia chaguzi.

Taarifa ziliz-
Opo Ni kuwa
itachukua
miezl 18
kutengen-
eza mitaro
Il maji yasi-
ingie kwe-
nye makazi.
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Changamoto za ANC
ya ‘vyama tawala’ b

Na Mashaka Mgeta

FRIKA Kusini imefanikiwa

kuhitimisha Uchaguzi

Mkuu wake wa mwaka huu

a kukiwezesha chama ta-

wala cha African National Congress
(ANC) kurejea madarakani.

Uchaguzi Mkuu huo uliofanyika
Mei 8, mwaka huu, ulikuwa wa sita
tangu kumalizika kwa utawala wa
ubaguzi wa rangi uliokuwa chini ya
makaburu na kufikia ukomo wake
miaka 25 iliyopita.

ANC ilipata ushindi wa jumla kwa
asilimia 57.5 na kufuatiwa na chama
cha Democratic Alliance (DA) che-
nye wazungu wengi kilichopata
asilimia 20.8, wakati chama cha
Economic Freedom Fighters (EFF)
chaJulius Malema kikiwa na asilimia
10.8.

Matokeo hayo yakaonyesha kuwa
vyama vingine vidogo vikiwamo
Inkatha Freedom Party (IFP),
Freedom Front Plus (FFP), African
Christian Democratic Party (ACDP)
na United Democratic Movement
(UDM) vilifanikiwa kupata nafasi za
uwakilishi bungeni.

Pia kulikuwa na vyama ambavyo
kwa mara ya kwanza vilifanikiwa
kupata nafasi za uwakilishi bungeni
ikiwa ni pamoja na GOOD kina-
choongozwa na aliyekuwa Meya wa
Jiji wa Cape Town, Patricia de Lille
na African Transformation Move-
ment cha aliyewahi kuwa Msemaji
wa Serikali, Mzwanele Manyi.

MAJIMBO

Matokeo ya majimbo yalionye-
sha kuwa ANC ilifanikiwa kupata
ushindi mkubwa kwenye mikoa
mingi isipokuwa Western Cape am-
bapo chama cha DA kiliendelea ku-
likamata’ jimbo hilo.

ANC ilipoteza uungwaji mkono
na wengi huko Gauteng kwa kupata
ushindi wa asilimia 50.19.

Mfano mwingine ni majimbo ya
Limpopo, Mpumalanga na Eastern
Cape ambapo ANC ilipata theluthi
mbili na kupata ushindi wa zaidi ya
asilimia 50 kwenye majimbo ya Free
State, Northern Cape na KwaZulu
Natal.

Kwa upande wake, EFF Kkilifani-
kiwa kupata upinzani rasmi kwenye
majimbo matatu ya Limpopo, Mpu-
malanga na North West.

Chama cha IFP, kikawa kambi ras-
mi ya upinzani katika Jimbo la Kwa
Zulu Natal wakati DA ikiwa katika
hali hiyo kwenye majimbo mengine
isipokuwa Western Cape ilipopata
ushindi.

Ingawa ANC ilishinda, lakini
ushindi huo mdogo ambao hai-
jawahi kuupata tangu kuanzishwa
kwake, umetafsiriwa kwa namna to-
fauti na wachambuzi mbalimbali wa
masuala ya siasa na uongozi ndani
na nje ya bara la Afrika.

Wapo wanaoutafsiri ushindi huo
kama ‘mafanikio ambayo haya-
kutegemewa’, kutokana na sababu
kadhaa zilizokidhoofisha chama
hicho ikiwamo kashfa zilizowaan-
dama baadhi ya viongozi wa ANC,
hususani aliyekuwa kiongozi wake,
Rais aliyeondoka madarakani, Jacob
Zuma.

Zuma alikabiliwa na kashfa mbal-
imbali zilizohusiana na masuala ya
ufisadi, akafikia hatua ya ‘kuachia
ngazi’ na nafasi yake kuchukuliwa
na aliyekuwa Makamu wa Rais na

B

Kiongozi wa Chama cha Economic Freedom Fighters (EFF), Julius Malema (picha ikiwa imebeb-
wa), ambacho kimepata asilimia 10.8. katika uchaguzi mkuu nchini Afrika Kusini ambapo ANC
ilishinda kwa asilimia 57.5. PICHA: MTANDAO

Vijana wengl
wallopo up-
iNnzanl ha-
wazipend]
Slasa 7a
ANC, hivyo
ni dhahiri
kwamba
walloji-
tokeza, wa-
lIKipigia kura
chama cha
FFF.

ambaye kwa sasa ndiye Rais wa nchi
hiyo, Cyril Ramaphosa.

MKOKO

Mhadhiri wa Shule ya Uandishi
wa Habari na Mawasiliano ya Umma
(SJMC) ya Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), aliyeko Afrika Kusini,
Egbert Mkoko, anasema kama uch-
aguzi huo ungefanyika kati ya miaka
miwili hadi mitatu iliyopita, ANC in-
gepata ushindi wa asilimia za chini
zaidi kuliko ilivyo mwaka huu.

“Hali ndani ya ANC haikuwa
shwari kwa kipindi hicho na viongo-
zi wake akiwamo Zuma walikabiliwa
na tuhuma mbalimbali za ufisadi,
hali ambayo ingewaathiri sana kwe-
nye Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu
kama mabadiliko yasingefanyika na
kumfanya Ramaphosa kuiongoza
ANC,” Mkoko alisema na kukaririwa
naidhaa ya Kiswabhili ya radio Dutch
Welle (DW) ya Ujerumani.

Mkoko anasema pamoja na
upinzani hasa vyama vya DA na
EFF kutofanikiwa kuingia Ikulu,
bado vina mchango mkubwa kwa
mchakato wa demokrasia, maen-
deleo na ustawi wa taifa hilo lililopo
Kusini mwa Afrika.

Anatoa mfano kuwa, chama cha
DA kilichofanikiwa kuitwaa ngome
yake ya Jimbo la Western Cape na
hasa Jiji la Cape Town, inajivunia
mafanikio katika kupunguza kadhia
ya ukosefu wa ajira na kuimarisha
usalama jimboni humo.

Katika Afrika Kusini, vijana wal-
iojiandikisha na kupiga kura katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, wal-
izungumzia kadhia hiyo ya ukosefu
wa ajira wakati ambapo takwimu

nchini humo, zikionyesha kwamba
ukosefu wa ajira umefikia asilimia
27.

“Ingawa Jimbo la Western Cape
linakaliwa na wazungu wengi, la-
kini kwa mfumo wa siasa na utawala
wa Afrika Kusini, mafanikio hayo
yanahesabika kuwa ya nchi na raia
wake,” anasema Mkoko.

KOMU

Mchambuzi mwingine, Isack
Komu anasema ushindi mdogo wa
ANC unaweza kuchangiwa na wana-
chama na wafuasi wake wachache
kujitokeza kupiga kura.

“Vijana wengi waliopo upinzani
hawazipendi siasa za ANC, hivyo
ni dhahiri kwamba waliojitokeza,
walikipigia kura chama cha EFF,”
anasema.

Taarifa zisizopaswa kupuuzwa
kwa matokeo ya uchaguzi huo ni
kwamba hasira za baadhi ya wapi-
gakura kuhusu kashfa za kushamiri
kwa rushwa kwa baadhi ya vion-
gozi wa ANC na washirika wao na
kushindwa kuboresha uchumi wa
nchi hiyo uliotetereka ni miongoni
mwa sababu za ANC kupata ushindi
‘kiduchu’ katika Uchaguzi Mkuu
huo.

Miongoni mwa raia waliodhi-
hirishwa kukerwa na mwenendo
wa siasa na uongozi wa ANC ni Tha-
bo Makhene, anathibitisha kuwa
mfuasi wa chama cha ANC, lakini
hakukipigia kura katika Uchaguzi
Mkuu huo.

“Wanastahili kuzinduka..namna
wanavyoliendesha taifa, kutumia
vibaya fedha za umma, wame-
poteza maadili yao,” Makhene alise-

na hatima
arani Afrika

ma alipohojiwa na shirika la habari
la Reuters.

MAKABURU

Afrika Kusini ilikuwa katika muda
mrefu wa utawala wa makaburu
uliokithiri kwa ubaguzi wa rangi
uliopendelea wazungu na kuwakan-
damiza weusi tangu mwaka 1948
hadi 1994.

Upendeleo huo unatajwa kuhu-
sisha masuala mbalimbali ya kiu-
chumi ikiwamo umiliki wa ardhi
kwa idadi ndogo ya wazungu kuliko
idadi kubwa ya raia weusi nchini.

Pengine, kwa kutambua hali hiyo
ndio maana chama cha EFF cha
Malema kimeongoza katika ‘kupi-
gana’ ili kuondokana na tatizo hilo
la umiliki wa raslimali za nchi hiyo
hasa ardhi.

Shirika la Habari la Uingereza
(BBC) limeripoti kwamba mwandi-
shi wake, Andrew Harding aliyeku-
wa jijini Johannesburg, alisema
msimamo wa chama ulilazimu ANC
kufikiria kuchukua hatua kali kuka-
bidhi ardhi zaidi kwa haraka mikon-
oni mwa raia weusi pasipo kutoa
ahadi ya kuwalipa fidia raia weupe
(wazungu).

Lakini, chama kikuu Kkingine
cha upinzani, DA kinachosadikiwa
kuwa na wazungu wengi, hakiamini
kwamba mageuzi katika suala la
ardhi ni muhimu sana likahusisha
kupora watu ardhi yao na kuwami-
likisha wengine.

‘VURUGU’ ZA MALEMA

Akijulikana zaidi kama “mwana
wa kiasili”, Malema ameshiriki ku-
jenga mifumo na ‘kuivisha’ itikadi
katika kipindi cha miaka sita ya
kuanzishwa kwake, hivyo kuwapata
‘makamanda’ wenye nidhamu na
wanaotambua namna bora ya ku-
fanya utetezi na kufikisha ajenda na
sera zao kwa umma.

Malema, mwanasiasa kijana
mwenye umri wa miaka 38, alifuku-
zwa kutoka chama tawala cha ANC
mwaka 2012.

MAPAMBANO YA ANC

Kumbukumbu zinaonyesha kuwa
ANC ndicho kilipambana dhidi ya
utawala wa kibaguzi chini ya uon-
gozi wa Nelson Mandela na hivyo
kuwa sababu inayoaminika kuung-
wa mkono na raia weusi wengi wa
Afrika Kusini.

DHANA YA UBAGUZI

Wakati ANC ikitambulika kuwa
kinara wa kupiga vita ubaguzi wa
rangi, baadhi ya viongozi wake
wakajitokeza kutoa kauli zilizoa-
shiria ubaguzi katika uchaguzi huo.

Katibu Mkuu wa chama hicho,
Ace Magashule ni miongoni wanao-
tajwa kujihusisha na hali hiyo alipo-
watamkia wapigakura, “usipoteze
kura yako tena kwa mtu mweupe.”

Kwa ujumla, matokeo ya Uchagu-
zi Mkuu huo yanaibua hisia nyingi,
kubwa zaidi ni ujumbe kwa ‘vyama
tawala’ hasa vilivyoshiriki harakati
za kudai uhuru barani Afrika kutam-
bua mabadiliko ya kijamii yanay-
owapasa kubadili namna ya kufanya
siasa ndani ya vyama hivyo, ili kuki-
dhi matakwa ya walio wengi.

Makala haya yameandikwa ku-
toka vyanzo tofauti na mwandishi
wake anapatikana kupitia simu
namba 0754691540 ama barua
pepe: mgeta2000@yahoo.com.
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ACT-Wazalendo: Ukawa ni
wenzetu lakini...

Na Sabato Kasika

WISHONI mwa mwa-

ka jana, viongozi wa

vyama vya upinzani

nchini Tanzania wa-
likutana visiwani Zanzibar kwa
mwaliko wa mwanasiasa mkong-
we, Maalim Seif Sharif Hamad.

Baadhi ya vyama hivyo ni
ACT-Wazalendo, NCCR-Mageuzi,
Chama cha Ustawi wa Umma
(Chauma), National League for
Democracy (NLD) na Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema).

Miongoni mwa maazimio yali-
yotolewa na vyama hivyo ni kuu-
tangaza mwaka 2019 kuwa ni wa
kudai demokrasia na kuunganisha
makundi ya wananchi nchi nzima
ambayo ni pamoja na ya wafan-
yakazi.

Wengine wanaotakiwa kuun-
ganishwa ni wakulima, wanafunzi
na wavuvi kwa pamoja kupigania
haki na kurudisha demokrasia
kwa nguvu zao zote.

Ndani ya vyama hivyo, vimo vile
vinavyounda Umoja wa Katiba ya
Wananchi (Ukawa), ambavyo ni
Chadema, NLD na NCCR- Mageuzi.

Awali Ukawa ilikuwa inaundwa
na vyama vinne, lakini sasa vime-
baki vitatu baada ya CUF kujiweka
pembeni.

Hata hivyo, umoja huo umepata
marafiki wengine ambao ni ACT-
Wazalendo na Chauma.

Katibu wa Uenezi wa ACT- Wa-
zalendo, Ado Shaibu anafunguka
kuwa hiyo haina maana kwamba
chama chao kiko ndani ya Ukawa,
bali huo ni ushirikiano ambao un-
atosha kuufanya upinzani kupiga
hatua zaidi kwa ajili ya ushindi.

“Sisi ACT-Wazalendo hatuko
Ukawa, lakini tunashirikiana nao,
ndio maana tulikuwa pamoja
kule Zanzibar na pia yapo mam-
bo mengi tu ambayo tumekuwa
tukishirikiana kama wapinzani,”
anasema.

Anasema ushirikiano wa upin-
zani uliopo sasa ni zaidi ya Ukawa,
hivyo hawana budi kuuendeleza ili
baadaye uweze kuwa na matokeo
mazuri kwa maendeleo ya vyama
hivyo.

MSIMAMO WA CHAMA

Anataja msimamo wa ACT- Wa-
zalendo kuwa ni kushirikiana na
vyama vingine vya siasa ili kufan-
ikisha malengo ya kuleta map-
induzi ya kiuchumi na kwamba
ndio maana walifanya mkutano
wa pamoja visiwani Zanzibar.

“Yaani niseme kwamba msi-
mamo wetu upo wazi na huwa
tunaueleza mara kwa mara kuwa
tunaunga mkono juhudi zozote
za kushirikiana kwa vyama,
kwani hili linathibitishwa na jina
letu Alliance,” anasema.

Shaibu anasema chama hicho
kinataka ushirikiano unaonufai-
sha wananchi na si ushirikiano
wa kugawana nafasi za uongozi.

Anabainisha kwamba wapo
tayari kushirikiana na chama
chochote kilicho tayari kushiriki-
ana nao ili kuiangusha CCM.

“Kwa kuwa vyama vinavy-
ounda Ukawa tunavyo kwenye
ushirikiano, basi hao ni wenzetu,
lakini siyo kwamba chama chetu

MTANDAO

Kwa mfa-
no kuna
makubaliano
valiwahi ku-
fanywa kati
va ACT-Wa-
zalendo na
Chadema wa
kushirikiana
katika uch-
aguzi mdogo
wa jimbo

la Buyun-
gy mkoani
Kigoma.

Msemaji wa Chama cha ACT- Wazalendo, Ado Shaibu. PICHA:

kiko Ukawa..jambo la kuzingatia
ni kwamba Ukawa ni wenzetu
lakini hatupo ndani ya Ukawa,”
anasema.

Anafafanua kuwa kuwa ndani
ya Ukawa ni lazima misingi ya kii-
tikadi na kifalsafa izingatiwe kati-
ka ushirikiano na kwamba wapo
tayari kwa umoja na kwamba
umoja ni moja ya misingi mikuu
10 ya chama chao kwani umoja
ni nguvu.

Shaibu anasema kuna baadhi
ya mambo ambayo chama hicho
kinashirikiana na vingine vya up-
inzani ambavyo vilikutana Zanzi-
bar, kwa kuwa vyote vina lengo
moja la kushika dola kwa njia ya
uchaguzi halali.

“Kwa mfano kuna makubaliano
yaliwahi kufanywa kati ya ACT-
Wazalendo na Chadema wa kush-
irikiana katika uchaguzi mdogo
wa jimbo la Buyungu mkoani
Kigoma,” anasema.

Anafafanua kuwa Chadema
nao waliunga mkono mgombea
udiwani wa ACT- Wazalendo ka-
tika Kata ya Gehandu, wilayani
Hanang, mkoani Manyara.

“Nina uhakika huko tuenda-
ko tutafikia pazuri kwani
makubaliano ya ACT- Wazalendo
na Chadema yaliyofanyika kwa
ajili uchaguzi mdogo wa jimbo la
Buyungu, ilikuwa ni mwanzo wa
kuelekea katika uundwaji wa kitu
kinaitwa The United Democratic
Front (DeFront),” anasema.
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Mwenyekiti wa ACT- Wazal-
endo, Zitto Kabwe. PICHA:
MTANDAO

AZIMIO LA ZANZIBAR

Februari mwaka huu chama
mshirika cha Chadema kilikariri-
wa na vyombo vya habari kikise-
ma kinafanya uratibu na kupanga
ratiba ili kuanza mikutano ya had-
hara kama walivyoazimia walipo-
kutana Zanzibar.’

Katibu Mkuu wa chama hicho,
Dk. Vicent Mashinji ndiye aliyeka-
ririwa akisema hayo ingawa seri-
kali ilishapiga marufuku mikutano
ya hadhara kwa vyama vya siasa
na kuruhusu viongozi wa kuch-
aguliwa tu katika maeneo yao
husika.

Marufuku hiyo imekuwa ikilala-
mikiwa na vyama vya upinzani
na wadau wa demokrasia nchini

o |

kwamba inapingana na katiba na
sheria, ingawa wanalazimika kui-
heshimu.

Kutokana na hali hiyo, Chadema
kinasema kinafanya uratibu na ku-
panga ratiba ili kianze mikutano ya
hadhara nchi nzima kama walivy-
oazimia katika ‘Azimio la Zanzibar’

Wakati kikiwa na mkakati huo
ambao pia unatakiwa kufanywa
na vyama vingine vya upinzani
vilivyokutana Zanazibar mwishoni
mwa mwaka jana, tayari Wizara ya
Mambo ya Ndani imeshatoa tahad-
hari kwa vyama hivyo.

KAULI YA SERIKALI

Serikali inaonya kuhusu azimio
la vyama vya siasa vya upinzani
vilivyokutana Zanzibar, kwamba
hiki ni kipindi cha kuchapa kazi
uchaguzi umekwisha na sasa ni
muda wa wananchi kuchapa kazi.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani, Hamad Yussuf Masauni
anasema:

“Kwa kuzingatia hilo nasisitiza
vyombo vya dola hususan polisi
kuwa macho na kuhakikisha haku-
na uvunjifu wowote wa sheria
unaofanyika. Hatuwezi kukubali
watu wahatarishe amani ya nchi,”
anasema.

Masauni amewataka wapinzani
waiache serikali ya Chama Chama
Mapinduzi (CCM) iliyopewa dha-
mana na wananchi ifanye Kkazi
zake, na anatoa wito kwa polisi ku-
dhibiti vitendo vyovyote vya uvun-
jifu wa amani vitakavyofanywa na
vyama hivyo huku akisema seri-
kali itaendelea kusimamia sheria
na taratibu ilizojiwekea.
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1ICC na tishio Ia kujitoa uanachama

Na Mwandishi Wetu

UANZISHWA kwa Mahaka-

ma ya Kimataifa ya Uhalifu

wa Kibinadamu (ICC),

kulikotokana na Mkataba
wa Rome wa Julai 17, mwaka 1998
na kuanza kutekelezwa Julai Mosi,
2002, kulitarajiwa kufikia mafanikio
mengi, ikiwamo kudhibiti vitendo
vya uhalifu huo.

Vitendo hivyo vilivyoripotiwa ku-
tokea katika nchi mbalimbali duni-
ani na kudaiwa kufanywa na baadhi
ya viongozi waliopo madarakani, na
wengine wanaochochea, kufadhili
ama kuchangia kwa namna nyingin-
ezo wakiwa nje ya mifumo ya uta-
wala.

Lakini ikiwa katika mchakato wa
kupeleleza, kuunda mashtaka na
kuwafikisha washukiwa wa viten-
do hivyo kwenye mahakama hiyo
iliyopo Hague nchini Uholanzi, baa-
dhi ya nchi wanachama zikaanza
kukosoa utendaji kazi wake.

Zilitumia kigezo cha kuwalenga
washukiwa katika nchi zinazoen-
delea hususani barani Afrika na
kuwaacha ‘mabwana wakubwa’
wa dunia wakishiriki pasipo kuwa-
guswa.

Dhana hiyo ikachagiza kasi ya
nchi wanachama kupuuzia maa-
gizo ya ICC hasa kuhusu kuwatia
nguvuni washukiwa wanaotakiwa
kufikishwa kwenye mahakama hiyo.

Pia miongoni mwa nchi wana-
chama zikasimama kidete kutaka
kujitoa kwenye mkataba wa Rome,
ingawa zilishindwa kutokana na
sababu kadhaa ikiwamo mchakato
mrefu uliopo kwa mujibu wa sheria
iliyoanzisha mahakama hiyo.

Itakumbukwa kwamba barani Af-
rika, nia ya nchi wanachama kujitoa
ilikolea zaidi pale Kenya ilipotaka
kujitoka ICC baada ya raia wake sita
waliojulikana zaidi kama ‘Ocampo
Six’ kufikishwa kwenye mahakama
hiyo.

Raia hao wa Kenya akiwamo Rais
wa sasa, Uhuru Kenyatta na Maka-
mu wake, William Ruto walidaiwa
kuchochea, kufadhili na kufani-
kisha machafuko yaliyotokea nchini
humo baada ya Uchaguzi Mkuu wa
2007.

Wengine waliotajwa na aliyekuwa
mwendesha mashtaka wa ICC kwa
wakati huo, Luis Moreno Ocampo
ni aliyekuwa Waziri wa Viwanda,
Henry Kosgey, aliyekuwa Katibu
Mkuu Kiongozi, Francis Muthaura,
mtangazaji wa redio, Joshua arap
Sang na Kamishna mstaafu wa Poli-
si, Mohammed Hussein Ali.

Wakati huo Kenyatta alikuwa
Naibu Waziri Mkuu wa serikali ili-
yoongozwa na Rais (mstaafu) Mwai
Kibaki, wakati Ruto alikuwa Waziri
wa Elimu na Mbunge wa Eldoret
Kaskazini.

Serikali ya Kenya iliyoongozwa na
Kibaki, ikamtuma aliyekuwa Maka-
mu wa Rais, Kalonzo Musyoka ku-
zunguka nchi mbalimbali akitafuta
kuungwa mkono ili nchi hiyo ijitoe
ICC.

Kilichoelezwa kuisukuma Kenya
kufikia hatua hiyo, ilikuwa ni fikra
kwamba Kibaki alitaka kuwanu-
suru washirika wake, Kenyatta na
Ruto ambaye licha ya kuwa Mbunge
kupitia chama cha upinzani cha Or-
ange for Democratic Change (ODM),
alikuwa kwenye mgogoro dhidi ya
kiongozi wa chama hicho na Waziri
Mkuu (kwa wakati huo), Raila Od-
inga.

lliaminika kwamba kama Keny-
atta na Ruto wangehukumiwa na
kufungwa kutokana na tuhuma
zilizowakabili huko ICC zikiwamo
mauaji, kujeruhi na uharibifu wa

Mwendesha Mashtaka Mkuu wa ICC, Fatou Bensouda ambaye amepigwa marufuku kuingia
Marekani. PICHA: MTANDAO

Mahakama
niyo 1kajiri-
dhisha
kwamba
kiasl cha
takribani
watu 1,200
walluawa,
maelfu
wakafungwa
magerezani
na maelfu
wengine
kuteswa
huku mamia
Va rala wa
nchi hiyo
‘wakipote-
ZWa'.

mali uliofanyika baada ya Uchaguzi
Mkuu huo, Odinga angepata ‘mter-
emko kushinda katika uchaguzi
huo.

Lakini mashtaka ya washukiwa
hao yalishindwa kuthibitishwa ma-
hakamani na hivyo kwa nyakati
tofauti, ‘Ocampo Six’ wakajikuta
wameachiwa huru.

AL BASHIR ALIVYOKWEPA
KUKAMATWA

Lakini wakati hali ikiwa hivyo,
Rais wa Sudan aliyeng'olewa ma-
darakani kwa nguvu za umma,
Omar al- Bashir alichochea mgogoro
kati ya ICC na baadhi ya nchi wa-
nachama zilizogoma kumkamata
na kumfikisha kwenye mahakama
hiyo.

Uamuzi huo ukatafsiriwa kuwa
ni ukiukwaji wa mkataba wa Rome,
hivyo kwa nchi ya Jordan itakay-
oelezwa baadaye kwenye makala
haya, ikatakiwa ‘kushtakiwa’® kwe-
nye mkutano wa wakuu wa nchi
wanachama na Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa (UNSC).

Suraya 27(2) yaMkataba wa Rome
inaeleza kwamba hakuna kinga kwa
mshukiwa wa makosa yanayotajwa
kwenye mkataba huo kukamatwa,
hata kama atakuwa katika wadhifa
wa urais kwenye taifa lake, hivyo Al-
Bashir alipaswa kuchukuliwa hatua
hiyo alipofanya ziara kwenye nchi
mwanachama wa ICC.

Al Bashiri alikuwa akituhumiwa
kwa makosa ya mauaji ya kimbari
yaliyofanyika dhidi ya makundi ya
kikabila ya Fur, Masalit na Zaghawa.

Makosa hayo ni pamoja na kuua,
kujeruhi kimwili na kiakili na kucho-
chea kwa makusudi kwa kila kundi
hali ambayo ilisababishwa kusam-
baratika kwa makundi hayo.

NCHINI AFRIKA KUSINI
Afrika Kusini ni miongoni mwa

nchi zilizokumbwa na kadhia ya
kutomkamata Al Bashir hadi pale
Mahakama ya Pretoria, ilipoamuru
asitoke nchini humo mwaka 2015
kusubiri uamuzi kuhusu kukamat-
wa kwake.

Al Bashiri alikuwa nchini humo
kushiriki mkutano wa viongozi wa
nchi wanachama wa Umoja wa Af-
rika (AU) na aliripotiwa kuondoka
Afrika Kusini usiku ili kukwepa asi-
kamatwe.

JORDAN NAYO ‘IKAMK-
INGIA KIFUA’

Sakata la mzozo kati ya ICC na Al
Bashir likaikabili pia Jordan ambayo
Mei 6 mwaka huu, ICC ilijulishwa na
ofisi ya mwendesha mashtaka wake
kuwa utawala wa kifalme wa nchi
hiyo ulishindwa kumkamata kwa
kipindi chote alichokuwa Rais na
kufanya ziara nchini humo.

Jordan ilisaini na kuwa mwana-
chama wa Mkataba wa Rome tangu
mwaka 2002.

Miongoni mwa ziara zinazotajwa
kufanywa na Al-Bashiri huko Jordan
pasipo ‘kutiwa nguvuni’ ni ile ya
Machi 29, mwaka juzi, alipohudhu-
ria mkutano wa mataifa ya Kiarabu
nchini humo.

Majaji walio na mtazamo tofauti
na uamuzi uliochukuliwa walieleza
kutoridhwa na uamuzi uliofikiwa
dhidi ya Jordan kwa kigezo kwamba
haukuwa wenye taswira ya adhabu
ama vikwazo dhidi ya taifa hilo.

Hivyo hatua ya majaji hao ikataf-
siriwa kuwa rai ya kuchukuliwa
hatua zaidi zinazolenga kuchagiza
ushirikiano kwa ICC na kutambua
kiwango kikubwa cha misingi na
malengo yanayoainishwa kwenye
Mkataba wa Rome.

BURUNDI MIKONONI MWA
Icc
Novemba 9, mwaka juzi, chem-

ba iliyoundwa na majaji Chang-
ho Chung (Jaji Kiongozi), An-
toine Kesia-Mbe Mindua na Raul
Pangalangan, ilitoa agizo la kisheria
kwa mwendesha mashtaka wa ICC
kuanza uchunguzi kuhusu makosa
ya jinai yanayodaiwa kufanywa
nchini Burundi wama na raia wake
waliopo nje ya nchi hiyo kwa kipindi
cha kati ya Aprili 26, 2015 hadi Ok-
toba 26, mwaka juzi.

Hata hivyo, mwendesha mashta-
ka alikuwa na mamlaka ya kuongeza
muda wa upelelezi wake kwa mako-
sa yaliyofanywa kwa kipindi hicho
ikiwa mahitaji kadhaa ya kisheria
yangefikiwa.

KUJITOA ICC

Oktoba 28, mwaka juzi, Burundi
ilijitoa rasmi ICC ikiwa ni mwaka
mzima baada ya nchi hiyo kuwasili-
sha kusudio lake hilo kwenye ma-
hakama hiyo.

Waziri wa Sheria wa Burundi,
Aimé Laurentine Kanyana, akazun-
gumzia hatua hiyo na kusema si aja-
bu kufanya hivyo na haijamanisha
kwamba makosa ya jinai ambayo
yangeshughulikiwa na ICC ama ma-
kosa mengine hayatoadhibiwa na
taasisi za sheria nchini humo.

Burundi ilieleza kuwa hatua hiyo
ilifikiwa kwa vile ICC imekuwa ik-
ishughulikia kesi za viongozi wa
Afrika pekee na kwamba imekuwa
kama chombo cha nchi za maghari-
bi cha kuzikandamiza nchi za Afrika.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Mka-
taba wa Rome, nchi mwanachama
inapojiondoa kutoka ICC haiwezi
kunusurika dhidi ya mashtaka yali-
yoanza kuchunguzwa kabla ya hat-
ua hiyo, na hivyo hatua ya Burundi
isingeweza kuifanya mahakama
hiyo isitishe mchakato wake dhidi
ya makosa yanayodaiwa kufanyika
nchini humo.

Ni kwa hali hiyo, ICC ikawa na
mamlaka ya kuendelea na uchun-
guzi ama mashtaka kwa makosa ya-
nayodaiwa kutokea Burundi wakati
Taifa hilo lililopo ukanda wa Afrika
Mashariki, likiwa mwanachama wa
Mkataba wa Rome.

Pia Burundi ikatakiwa, kwa mu-
jibu wa mkataba huo, kushirikiana
na ICC kwa masuala yanayohusu
uchunguzi wa matukio ulioanza Ok-
toba 25, mwaka juzi, kabla ya kujion-
doa kwake rasmi.

Burundi ilikubaliana na masharti
hayo wakati iliposaini na kuuridhia

Mkataba wa Rome.
Katika uchunguzi uliofanyika
nchini  humo, ICC ikaridhika

kwamba vithibitisho vya mwende-
sha mashtaka vilionyesha kuwapo
umuhimu wa kuendelea kwa mash-
taka ya watuhumiwa wa makosa
dhidi ya ubinadamu yanayodaiwa
kufanyika nchini humo.

Miongoni mwa makosa hayo ni
mauaji, utesaji, ubakaji, watu ‘ku-
potezwa’ na unyanyasaji vilivyo-
fanyika katika kipindi cha kuanzia
angalau Aprili 26, 2015.

Mahakama hiyo ikajiridhisha
kwamba kiasi cha takribani watu
1,200 waliuawa, maelfu wakafung-
wa magerezani na maelfu wengine
kuteswa huku mamia ya raia wa
nchi hiyo ‘wakipotezwa’.

Idadi ya watu waliokimbia maka-
zi yao katika kipindi cha Aprili 2015
na Mei mwaka juzi (kwa mujibu wa
ICC) walibainika kuwa 413,490.

Makosa hayo yakadaiwa ku-
fanywa na taasisi za serikali ya nchi
hiyo ndogo katika ukanda wa Afrika
Mashariki na vikundi vingine vina-
vyounga mkono sera za watawala
likiwamo Jeshi la Polisi, Idara ya In-
telijensia na vitengo vya jeshi la nchi
hiyo.



HABARI MBEYA

Wazazi CCM
yaonya
utafunaji fedha

Na Grace Mwakalinga, MBEYA
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Dk. Mwakyembe atoa
msaada tani sita za chakula

Na Nebart Msokwa, KYELA

MWENYEKITI wa Jumuiya va
Wazazi Taifa, Dk. Edmond Mn-
dolwa, amewataka viongozi na
watendaji wa Chama Cha Mapin-
duzi kuacha tabia ya kutafuna
fedha za miradi ya chama
hicho badala yake zitumike
kunufaisha jumuiya na wana-
chama wake.

Mndolwa aliyasema hayo jana
wakati wa ziara yake mkoani
Mbeya ikiwa ni utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi ya CCM pamoja
na kukagua miradi ya Jumuiya
yva Wazazi zikiwamo shule za
sekondari na kuzungumza na
Baraza la Jumuiya ya Wazazi
Mkoa wa Mbeya.

Alisema chama kinatoa fedha
za miradi kwa lengo la kuwanu-
faisha wanachama wake na
kufanya shughuli mbalimbali za
maendeleo, lakini sio kuwanufai-
sha wachache.

“Chama hakitamvumilia kion-
g0zi au mwanachama yeyote am-
baye atabainika kutafuna fedha
za miradi, lazima ashughulikiwe,
tunahitaji kuijenga CCM sisi we-
nyewe alisema,” Dk. Mndolwa.

Aidha, Dk. Mndolwa aliishauri
Jumuiya ya Wazazi Mkoa wa
Mbeya, kuachana na makundi
ambayo yanaendelea kuwagawa
badala yake washikamane kuki-
jenga chama.

Aliwataka wanachama kujitath-
mini na kuiga mfano wa mikoa
mingine kwa kuwa na mshika-
mano na upendo ili uchaguzi ujao
ishinde mitaa yote.

“Tunaelekea kwenye uchaguzi
wa serikali za mitaa hatutaki
kupoteza hata mtaa mmoja tuna-
taka CCM ishinde kwa kishindo ,”
alisema Dk. Mndolwa.

“Chama hakitam-
vumilia kiongozi au
mwanachama yeyo-
te ambaye atabaini-
ka kutafuna fedha za
miradi, lazima ashu-
ghulikiwe, tunahitaji
kuijenga CCM sisi
wenyewe alisema,”
Dk. Mndolwa.

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe,
ametoa msaada wa tani sita za chakula
kwa wananchi wa maeneo mbalimbali
ya Wilaya ya Kyela, mkoani Mbeya, wal-
ioathiriwa na mafuriko yaliyoua watu wa-
tano na kuwaacha wengine zaidi ya 2000
bila makazi.

Mbali na chakula hicho pia alitoa
msaada wa magodoro, mablanketi na
mashuka kwa familia zilizopoteza makazi
kutokana na mafuriko hayo hasa familia
za watu wasiojiweza wakiwamo wazee na
watu wenye ulemavu.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika uwanja wa Shule ya Sekondari
Mwaya, baada ya kukabidhi misaada hiyo
Mwaya, Mwakyembe alisema amepata
misaada hiyo kwa kuchangiwa na wadau
mbalimbali wa ndani na nje ya Mkoa wa
Mbeya.

Mwakyembe ambaye ni Mbunge wa
Jimbo la Kyela, alisema misaada hiyo ya
chakula pamoja na vitu vingine ililenga
kuwanufaisha zaidi wazee, wenye ulema-
vu na watu wengine ambao hawajiwezi
ili kupunguza ukali wa maisha baada ya
mafuriko kusomba chakula na mali zao

zingine ikiwamo mifugo.

“Wadau mbalimbali wameniunga mko-
no akiwamo Naibu Spika Dk. Tulia Akson,
kupitia taasisi yake ya Tulia Trust, vyakula
ambavyo tumeleta ni mchele, unga, ma-
harage na sukari na kila mlengwa anacha-
gua chakula anachotaka apewe,” alisema
Dk. Mwakyembe.

Pia aliwaomba wadau mbalimbali kue-
ndelea kujitolea misaada ya hali na mali
kwa ajili ya wananchi hao kwa madai
bado kuna mahitaji mengi yanahitajika
ikiwamo vifaa kwenye shule za msingi na
sekondari.

Baadhi ya wananchi waliopata mis-
aada hiyo walimshukuru Mwakyembe
kwa kuwakumbuka, huku wakimuomba
aendelee kuwashawishi wadau wengine
kuwasaidia ili waondokane na adha wa-
nazopata.

chake wananchi wanaohitaji msaada wa
haraka walikuwa 108 na wote walinufaika
na msaada uliopelekwa na Mwakyembe.

Alimshukuru mbunge huyo kwa kua-
cha shughuli zingine za kitaifa na kuamua
kwenda kuwasaidia wananchi wake am-
bao waliathirika na mafuriko kwa kuwa-
patia chakula na vitu mbalimbali ikiwamo
vifaa vya kulalia.

“Tunajua kuwa kwa sasa vikao vya
Bunge vinaendelea Dodoma, lakini
Mheshimiwa Mwakyembe ameamua ku-
viacha na kuja kutoa misaada kwa wa-
nanchi walioathirika na mafuriko, tunam-
shukuru na tunaomba aendelee na moyo
huo,” alisema Mwakibuje.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), Kata ya Ngusa,
alisema chanzo cha mafuriko hayo ni ma-
bwawa yaliyopo katika eneo la Tenende
ambayo hayana mifereji ya kupeleka maji
katika Ziwa Nyasa.

Alisema kutokana na kutokuwapo
kwa mifereji hiyo, maji yakijaa yanaanza
kurudi kwenye makazi ya wananchi na
hivyo kuleta maafa kama ilivyotokea hivi
karibuni.

Aliiomba serikali kuwasaidia kuten-
geneza mifereji hiyo ili kuepuka madhara
hayo kuwa endelevu kwa wilaya hiyo na
kusema idadi kubwa ya mashamba yame-
haribika kutokana na mafuriko hayo.

Kuanzia Aprili 29, mwaka huu mpaka
katikati ya mwezi Mei, wananchi wa kata
nane za Wilaya ya Kyela walikumbwa
na mafuriko yaliyosababishwa na mvua
zilizokuwa zinanyesha katika Wilaya ya
Rungwe hali iliyosababisha watu watano
kupoteza maisha na wengine 2,570 ku-
kosa makazi.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (kulia), akimkabidhi msaada wa chakula mmoja wa wazee

TGNP vaadhimisha Siku va Hedhi kwa mdahalo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MTANDAO wa Jinsia Tanzania (TGNP-
Mtandao) kwa kushirikiana na mashirika
ya Plan International, Femina Hip  na
wadau wengine, wamefanya maadhim-
isho ya Siku ya Hedhi Salama Duniani
kwa kuandaa mdahalo wenye lengo la
kuongeza uelewa wa mabinti kuhusu he-
dhi salama na kuwapa mtazamo chanya
kuhusu hedhi na hali ya binti.

Akizungumza kwenye mdahalo huo
uliowahusisha wanafunzi wa vyuo vikuu,
shule za msingi na sekondari kutoka ji-
jini Dodoma, Ofisa Programu wa TGNP-
Mtandao, Deogratius Temba, alisema
mdahalo huo umetoa nafasi kwa wa-
nafunzi kuibua changamoto mbalimbali

zinazowakabili wanapokuwa hedhi.
Alisema miongoni mwa changamoto
zilizoibuliwa na wanafunzi hao ni pamoja
na mazingira ya kujifunzia kutokuwa rafi-
ki kwao hasa wanapokuwa kwenye hedhi
hali inayosababisha washindwe kuhud-
huria baadhi ya vipindi vya masomo dar-
asani. TIkiwa ni Siku ya Maadhimisho ya
Hedhi Salama Duniani yenye kaulimbinu
isemayo, “Wakati wa kuchukua hatua,
tenga rasilimali kuwezesha upatikanaji
wa mahitaji ya hedhi salama shuleni,”
TGNP-Mtandao, Plan International na
Femina hip pamojana wadau wengine
wa hedhi nchini wameandaa ‘Kilinge
Salama’ kama jukwaa linalolenga ku-
wapa nafasi wanawake na mabinti ku-
zungumza kuhusu masuala ya hedhi,”

alisema Temba.

Aliongeza kuwa ili kuendana na
kaulimbiu ya mwaka huu inayohimiza he-
dhi salama shuleni, wameishauri serikali
kutenga bajeti ya ununuzi wa pedi hasa
kwa wanafunzi wa sekondari za umma
ambako kumeripotiwa changamoto ny-
ingi. Pia walihamasisha wanawake na
mabinti kuvunja ukimya wanapokuwa
kwenye hedhi, kupata sauti za mabinti
ili wazitumie kushawishi watunga sera
na watekeleza sera umuhimu wa hedhi
salama.

Alisema  watahakikisha wanaunda
kikosi kazi cha wadau wa hedhi kutoka
wizara mbalimbali zinazohusika na masu-
ala ya hedhi, wabunge, wawakilishi wa
vyuo vikuu na wawakilishi wa shule za

msingi na sekondari.

Akizungumzia maadhimisho hayo,
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, Mwalingo Kisemba, alisema kwa
kutambua umuhimu wa hedhi salama
kwa mtoto halmashauri yake imeongeze-
ka bajeti ya ununuzi wa pedi kutoka Sh.
milioni moja hadi Sh. milioni 7.5.

Alisema lengo la kuongeza bajeti ya un-
unuzi wa pedi ni kuwafikia wanafunzi
wote wa shule za sekondari za serikali ili
isiwe kikwazo cha kushindwa kufanya vi-
zuri kwenye masomo yao.

Baadhi ya wanafunzi wa vyuo vikuu
nao walipongeza hatua mbalimbali zina-
zofanywa na wadau kuhusu masuala ya
hedhi salama, walisema imeleta chachu
na kuwakumbusha wazazi wajibu wao.
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I
Chuo
Bandari
Kupitia
mitaala

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHUO cha Bandari kimeanza
kupitia upya mitaala ya kozi
mbalimbali zinazotolewa na
chuo hicho ili kuendana na
mahitaji ya sasa.

Mapitio hayo yanatarajiwa
kukamilika mwezi ujao.

Hayo yalielezwa jana na
Mkuu wa Chuo hicho, Dk.
Joseph Kakeneno, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari katika maonyesho ya
VyUuo vya ufundi yanayoende-

Alisema chuo kimeamua
kufanya mapitio upya ya
mitaala baada ya kufanya
utafiti wa kina kuangalia
kama mitaala ya sasa inakidhi
mahitaji.

“Hasa sasa baada ya
kuwapo kwa ongezeko la
teknolojia na mahitaji ya soko
ya sasa na matokeo ya utafiti
tulioufanya umetufanya
kufanya mapitio upya ya mi-
taala yetu kwa kozi tunazotoa
ili kuwa na mtaala ambayo
itaendana na hali ya sasa na
mahitaji ya soko na mabadi-
liko ya teknolojia,” alisema.

Kadhalika, alisema pia
mapitio ya mitaala yanalenga
kukabiliana na ongezeko
la mabadiliko katika soko
pamoja na kufikia uchumi
wa viwanda kwa kuzingatia
umuhimu wa bandari katika
suala zima la kuinua uchumi.

“Mapitio ya mitaala hiyo
inatarajia kukamilika mwezi
ujao na baada ya hapo tuta-
wasilisha Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi (NACTE) ili
kupata ithibati mpya,“alisema.

Alisema ili Bandari kue-
ndesha shughuli zao kiu-
fanisi, wana wajibu wa kutoa
w?taalamu wa kufanikisha

ilo.

Majadiliano u

Na Mwandishi wetu, DODOMA

WIZARA ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki imesema
majadiliano juu ya mstakabali wa ubia
mpya baina ya nchi za Afrika, Karibiani na
Pasifiki (ACP) na Umoja wa Ulaya (EU) ya-
naendelea baada ya ubia wa sasa kufikia
ukomo wake ifikapo Februari 29, mwaka
2020.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Naibu
Waziri wa wizara hiyo, Dk. Damas Ndum-
baro, alipokuwa akizungumzia ushiriki
wa Tanzania kwenye mkutano wa 109 wa
Baraza la Mawaziri wa nchi ACP na Mku-
tano wa 44 wa pamoja wa baraza hilo na
Umoja wa Ulaya (EU).

Alisema kupitia mkutano huo wali-
sisitiza mambo makuu matatu ambayo ni
mkataba wa ubia huo mpya uzingatie zai-
di kuziinua nchi za ACP kiuchumi, maen-

Nacte yafi

if HABARI DODOMA
ungua udahili wa

wanafunzi kada huduma afya

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Taifa la Elimu ya Ufundi
(NACTE), limefungua udahili wa wa-
nafunzi wa ngazi ya astashahada na
shahada, huku likisitisha udahili wa
wanafunzi wa kada ya huduma ya afya
ngazi ya jamii kwa mwaka wa masomo
2019/20.

Hatua hiyo, imetokana na Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kulielekeza baraza hilo kuwa
kwa mwaka huu hakutakuwa na udahili
wa wanafunzi wapya wa kada hiyo hadi
hapo itakapotangazwa tena.

Akizungumza na waandishi wa habari

Nacte, Twaha Twaha, alisema utaratibu

uliopo mafunzo yote ya kada ya afya
yanasimamiwa na wizara hiyo, hivyo
wamepokea maelekezo hayo ya kusiti-
sha udahili.

Awali, Mkurugenzi wa Uzingativu,
Ufuatiliaji na Tathmini wa baraza hilo,
Dk. Jofrey Oleke, alisema baraza hilo
limefungua rasmi udahili wa wanafunzi
wa ngazi ya astashahada na stashahada
kwa kozi zote isipokuwa ualimu.

“Udahili umefunguliwa rasmi leo
(jana) na utaendelea hadi Septemba 2,
mwaka huu, kwa vyuo vyote vinavyotoa
mafunzo katika ngazi hizo,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa waombaji
wa kozi za afya katika vyuo vya serikali
watatakiwa ama kuomba moja kwa moja
kupitia vyuo ambavyo vitawasajili kupi-

tia ‘Institutional panel’ (jopo) la chuo
husika.

“Pia wanaweza kuomba kupitia tovuti
ya Nacte, na kwa waombaji wa programu
za afya kwenye vyuo visivyo vya serikali
na waombaji wa programu nyingine
zote watatakiwa kuomba moja kwa moja
kwenye vyuo husika,” alisema.

Alisema vyuo hivyo vitapokea maombi
na kufanya uchaguzi wa wanafunzi we-
nye sifa kisha kuwasilisha Nacte majina
ya waliochaguliwa kwa ajili ya uhakiki
kabla ya kuyatangaza.

Alitoa wito kwa wahitimu wa elimu
wenye sifa ya kuomba kozi hizo kufanya
maombi kwa makini ili kupata nafasi ya
kujiunga kozi wanazozipenda.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

deleo na biashara.

Aidha, alisema ilisisitizwa kuhusu
umuhimu wa mkataba huo kutohusishwa
moja kwa moja na mikataba mingine
ambayo majadiliano yake yanaendelea
ikiwamo mkataba wa Ubia wa Kiuchumi
(EPA) na mikataba mingine.

“Tatu, kwa kuzingatia kuwa tunahitaji
majadiliano ya kina na yanayozingatia
maslahi mapana ya nchi za ACP ikiwamo
Tanzania, tulitoa fursa kwa majadiliano
hayo kuendelea hata ikibidi kwa muda
wa nyongeza ili kuwezesha zoezi hilo
muhimu kwa mustakabali wa ushirikiano
na EU kwa miaka mingine ijayo kukami-
lika kwa ufanisi unaostahiki,” alisema.

Alisema katika ajenda ya kujadili
changamoto zinazojitokeza katika ush-
irikiano huo, walibainisha na kujadiliana
na EU kuhusu changamoto hizo na kuzi-
patia ufumbuzi. “Miongoni mwa changa-

moto hizo na umuhimu ni pamoja na kasi
ndogo ya utekelezaji wa baadhi ya pro-
gramu za maendeleo, kiwango kidogo cha
biashara baina ya nchi za ACP, kuendelea
kuibuka kwa vikwazo vipya vya biashara
visivyo vya kiforodha kwa bidhaa za ACP
katika soko la Ulaya,” alisema.

Pia alisema sintofahamu inayoendelea
baina ya nchi za ACP na EU katika kusaini-
wa na kutekelezwa kwa mikataba ya EPA
na kuwapo kwa vikwazo kwa baadhi ya
nchi wanachama wa ACP na kuwapo kwa
maamuzi yasiyozingatia misingi ya uhuru
wa nchi, usawa na kuheshimiana.

Dk. Ndumbaro alisema nchi hizo zili-
taka ufumbuzi upatikane haraka kwa kila
upande unaohusika na walikubaliana
kuwa ni muhimu kila upande ukaheshimu
kanuni za ushirikiano, sheria na tamaduni
za nchi husika.

Alieleza kuwa kwenye hilo Tanzania

bia mpya wa ACP, EU vaendelea

ikiungwa mkono na nchi nyingine za ACP
imeona kuna haja na umuhimu wa kuz-
ingatia na kuheshimu matakwa ya ibara
ya 12 ya mkataba wa ubia wa sasa unao-
julikana kama  °Cotonou Partnership
Agreement’.

Aliongeza kuwa ibara hiyo inazuia
upande wowote kuchukua uamuzi we-
nye madhara kwa upande mwingine
bila kuingia kwenye mashauri ya kina
na upande huo. Aliwataja viongozi wal-
ioonana nao na kufanya mazungum-
zo ni kiongozi wa ujumbe wa Ethio-
pia, Eswatini,Chadi, Zambia, Equatorial
Guinea, Commoro,na Namibia.

“Tulipata nafasi ya kufanya mazun-
gumzo na viongozi wa Romania na EU,
ambapo kwa ujumla yamewapa uelewa
wa pamoja baina ya nchi yetu na nchi hizo
kwenye ajenda mbalimbali za kitaifa, ki-
kanda, na kimataifa,” alisema.
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Kasi kutisha udhalilishaji
wa watoto Z2'bar, Pemba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMLA ya matukio 1,502 ya udhalilishaji
wa watoto yameripotiwa visiwani Zanzi-
bar ndani ya kipindi cha mwaka 2018/2019,
yakifikishwa katika vituo mbalimbali.

Yalipokelewa katika vituo vya mkono
kwa mkono vya Hospitali ya Mnazi Mmoja,
Kivunge, Makunduchi, Unguja, Micheweni,
Chakechake, Mkoani na Wete kwa Pemba.

Akiwasilisha ripoti  katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi wakati akisoma ho-
tuba ya makadirio ya mapato na matumizi
ya Wizara ya Kazi, Uwezaji, Wazee, Wa-
nawake na Watoto, kwa mwaka 2019/2020
Waziri wa wizara hiyo Maudline Cyrus
Castico, alisema matukio hayo yalihusisha
kubakwa, kukashifiwa, kupewa ujauzito,
kutoroshwa, kulawitiwa, shambulio la aibu
na la kuumiza mwili.

Waziri huyo alisema wizara hiyo pia ili-
fuatilia matukio 482 Unguja na Pemba ya
ukatili na udhalilishaji dhidi ya watoto na
kwa upande wa Unguja visa 157 vilihusu
kunyimwa matunzo na 101 yalikuwa ya
masuala ya mvutano wa malezi.

Aidha, kwa upande wa Pemba matukio
156 yalihusisha watoto kunyimwa matun-
70 na 68 mvutano wa malezi.

Alieleza kuwa wizara yake imefua-
tilia kesi za watoto kwenye mahakama
za mikoa na katika Mahakama ya Watoto
Vuga ambapo jumla ya mashtaka 41 yali-
fuatiliwa na maofisa ustawi wa mahakam-
ani.

Katika kesi hizo 29 ni za madai yanayo-
husu malezi na 12 ni za madai yanayohusi-
sha kukosa matunzo.

Aidha, alitaja kuwa kesi 19 za watoto
walio katika ukinzani na sheria ziliripotiwa
katika Mahakama ya Watoto Vuga.

Kadhalika kwa watoto waliotenda ma-
kosa ya kukashifu, kulawiti, kutorosha
na kurekodi na kusambaza picha zenye
ujumbe mchafu nazo ziliripotiwa, ambapo
kati ya hizo kesi sita zimeshatolewa huku-
mu na 13 zinaendelea kusikilizwa.

Waziri Castico alisema katika Mahaka-
ma ya Watoto Mkoa wa Kusini Pemba
kesi 13 zimefuatiliwa na mbili zimetolewa
hukumu, kesi mbili zimefungwa na tisa zi-
naendelea na taratibu za kisheria.

Aidha, katika Mahakama ya Watoto
Kaskazini kesi mbili zinazohusu kutorosha
zimefuatiliwa na zinaendelea kusikilizwa
kwa taratibu za kisheria.

Aidha, alisema wizara yake imefanya
utambuzi wa watoto wanaoishi katika

mazingira magumu mno katika shehia
nne za Wilaya ya Mjini, ambapo jumla ya
watoto 143 walitambuliwa na kuwapa hifa-
dhi ya muda katika nyumba ya waathirika
wa matukio ya ukatili na udhalilishaji ka-
tika nyumba salama.

“Tunaendelea kuwatunza watoto 30
wanaolelewa katika nyumba ya kulelea
watoto yatima na wanaoishi katika mazin-
gira magumu iliyopo Mazizini na tutasima-
mia uendeshaji wa vituo vya kulea watoto
yatima vya binafsi ambapo hadi kufikia
mwaka huu jumla ya watoto 347 wanalele-
wa katika vituo hivyo,” alisema.

Akizungumzia kuhusu udhalilishaji
wa wanawake, waziri huyo alisema kuwa
wizara yake imepokea na kuyafanyia kazi
malalamiko 158, yaliyohusu migogoro
ya ndoa ni 65. Aliongeza kuwa madai
mengine 10 ni madai ya talaka, saba ni
migogoro ya familia, yaliyohusu kupigwa
ni 19, kudhalilishwa wakati tisa.

Katika hizo madai ya mali ni 19, huduma
za ujauzito 17, kutelekezwa na familia ni
matukio saba na kutelekezwa na waume
ni malalamiko sita.

Alieleza kuwa malalamiko yote yanayo-
husu madai yalipatiwa ufumbuzi na yale
ya jinai yalipelekwa mahakamani.

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Muhammed Said (kulia), akibadilishana mawazo na Mwakilishi wa Jimbo la
Dimani, Dk. Mwinyihaji Makame, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

I
Waziri ataka
vijana kujifunza
Kwa wazee

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Katiba na Sheria
Zanzibar, Khamis Juma Mwalim,
ameitaka jamii kujifunza kutoka
kwa wazee namna ya kuishi kwe-
nye ndoa.

Aliwataka kuiga mfano wao,
kwani waliishi muda mrefu bila
yva kuachana au kutengana.

Waziri huyo aliyasema
hayo wakati akichangia ho-
tuba ya makadirio ya mapato na
matumizi ya fedha kwa mwaka
2019/2020 kwa Wizara ya Kazi,
Uwezaji, Wazee, Wanawake na
Watoto kwenye kikao cha Baraza
la Wawakilishi.

Alisema hivi sasa kumekuwa
na wimbi kubwa la ongezeko la
talaka na migogoro ya ndoa na
kwamba kutoka Julai mwaka jana
hadi Machi mwaka huu, migogoro
ya ndoa 193 na talaka 118 iliri-
potiwa.

Alieleza kuwa iwapo jamii itata-
fakari na kujifunza kutoka kwa
wazee jinsi walivyoweza kuishi
kwa muda mrefu katika maisha
yao ya ndoa itasaidia kupunguza
wimbi la talaka.

“Tumeshughudia wazee wetu
walikuwa wakiishi kwa muda
mwingi katika maisha yao ya
ndoa bila ya kuachana na hufika
hadi kuzikana lakini hivi sasa
ndoa nyingi hazidumu,” alisema.

Alieleza kuwa wizara kupitia
ofisi ya Mufti Mkuu wa Zanzi-
bar ipo katika hatua za mwisho
kuangalia sababu ya kuongezeka
kwa talaka na ndoa kuvunjika.

Aidha, aliitaka jamii ikiwamo
wanaotaka kufunga ndoa na wali-
omo katika ndoa kuandaa muda
wa kujifunza masuala ya ndoa ili
kuweza kuzidisha mapenzi katika
ndoa zao.

Alieleza kuwa Ofisi ya Mufti
Zanzibar imekuwa ikitoa mafunzo
ya ndoa kwa wanandoa na
wanaotaka kufunga ndoa hivyo
kuitumia fursa hiyo ili kuweza
kujifunza mambo mbalimbali.

Waziri huyo aliliomba Baraza la
Wawakilishi kumuidhinishia Sh.
bilioni 17,299,600,000 kwa ajili
ya shughuli mbalimbali ambapo
wajumbe wa baraza hilo wali-
ipitisha bajeti ya wizara hiyo kwa
mwaka wa fedha 2019/2020.

Wawakilishi wastushwa watoto walivyopotoka

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMATI ya Maendeleo ya Wanawake,
Habari na Utalii ya Baraza la Wawakilisha
imeeleza kusikitishwa na taarifa za wa-
toto kurekodi na kusambaza picha zenye
ujumbe mchafu kwa kutumia simu za
mkononi.

Makamu Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Mussa Foum Mussa, akiwasilisha hotu-
ba ya kamati katika kikao cha Baraza la
Wawalkilishi, alisema kuwa hali hiyo ina-
shajihisha watoto kujihusisha na vitendo
visivyowahusu jambo ambalo ni chachu
ya vitendo vya udhalilishaji wanawake na

watoto na kuongeza kasi ya kuporomoka
kwa maadili.

Makamu huyo aliwataka wazazi na
walezi pamoja na jamii kwa ujumla kuwa-
dhibiti watoto katika matumizi holela ya
simu ili kujikinga na vitendo kama hivyo.

Aidha, alisema kamati inalaani vitendo
vinavyosikika vya utoroshaji wa watoto
jambo ambalo linatia hofu wananchi.

“Tunaviomba vyombo vya ulinzi na us-
alama kuzidisha ushirikiano na wananchi
ili kuweza kuwafichua wahalifu hao,”
alisema Makamu Mwenyekiti wa Kamati.

Makamu huyo wa kamati hiyo alieleza
kuwa licha ya juhudi mbalimbali zina-

chokuliwa na serikali katika kupambana
na vitendo vya udhalilishaji wa wa-
nawake na watoto lakini bado vinaen-
delea siku hadi siku kutokana na sababu
mbalimbali.

Alizitaja sababu hizo ni pamoja na kuen-
delea kupewa dhamana kwa watuhumiwa
wa makosa hayo, baadhi ya walalamika
kutofika mahakamani kutoa ushahidi na
suala la jamii kuendelea kuona aibu (mu-
hali). Hata hivyo alieleza kuwa kamati
hiyo imebaini kuwapo kwa changamoto
Pemba ambao wameathirika na ukoma
ambao hawaruhusiwi kujenga nyumba

za kudumu na kupata makazi yao katika
eneo hilo.

Alikumbusha kuwa  wananchi hao
wameishi sehemu hiyo kwa miaka mingi
kwa sababu ya maradhi pamoja na ku-
fanya shughuli zao mbalimbali za maisha
ikiwamo kilimo na ufugaji na kwa kuwa
hawana sehemu nyingine ya kwenda ku-
tokana na hali hiyo.

“Kamati inaishauri serikali kulitafutia
ufumbuzi wa kudumu tatizo hilo ili ku-
kujenga nyumba na makazi ya kudumu
kwa lengo la kuishi na familia zao na ku-
mudu maisha yao,”alisema.
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Tigo yvapeleka
mtandao wa
kasi Katavi

Na Mwandishi Wetu

MJI wa Mpanda, mkoani
Katavi umeunganishwa kwe-
nye mtandao wa 4G baada
ya kampuni ya Tigo kuzindua
mnara wenye uwezo wa kutoa
huduma hiyo ya mtandao
wenye Kasi.

Huduma hiyo mpya, itawez-
esha wateja wa Tigo wilayani
Mpanda kunufaika na huduma
bora za kupiga simu, intaneti,
kutuma na kupokea pesa ku-
toka mtandao huo.

Akizindua mnara huo mjini
Mpanda, Mkuu wa Wilaya
ya Mpanda, Lilian Matinga,
aliipongeza Tigo na uonNgozi
wake kwa mafanikio ya kuleta
mnara huo wa kisasa, ambao
utakuwa chachu ya maende-
leo ya kiuchumi na Kkijamii
kwa wakazi wa wilaya hiyo.

“Kwa niaba ya watu wa
Mpanda, napenda kuwashuk-
uru sana Tigo kwa kazi nzuri.
Hakika, huu mnara ambao
tunaouzindua leo utachochea
kwa kasi kubwa shughuli zetu
za biashara, utalii na kilimo
tunazofanya hapa Mpanda,”
alisema Matinga.

Meneja Mauzo ya Kanda
ya Kusini wa Tigo, Francis
Ndada, alisema kuongeza
ufanisi wa mnara huo kutoka
mtandao wa 3G kwenda 4G
kuna maana kwamba wateja
wa Tigo Mpanda wataweza
kupata huduma zao kwa
uharaka na urahisi zaidi.

“Kipaumbele chetu ni
kuhakikisha kwamba wateja
wetu wanapata huduma za
teknolojia za kisasa kama
mtandao wa 4G. Pia ni
muhimu kutambua kwamba,
teknolojia ya 4G imeongeza
idadi kubwa ya watu kuun-
ganishwa na intaneti kupitia
simu, na pia imezifungulia
kupata huduma za kielek-
troniki katika nyanja za kibi-
ashara, afya, elimu na serikali
ambazo walishindwa kupata
huko nyuma. Hivyo, kubadili-
sha kabisa namna watu
watakavyojifunza na kufanya
biashara,” alisema Ndada.

Uzinduzi wa mnara huu
unaenda sambamba na
ofa maalum kwa wateja
wa Mpanda, ambapo wa-
teja ambao watahudumiwa
katika eneo la mnara huo
wa 4G, watazawadiwa GB 4
za intaneti bure pale wan-
apobadilisha laini zao za simu
na kuchukua za 4G. Wateja
wataweza kutumia kifurushi
hicho kwa muda wa siku 7.

Mnara wa Mpanda ni wa
tatu kuzinduliwa baada ya
Kilolo, Iringa na Bariadi,
Simiyu. Jumla ya minara 52
itazinduliwa katika kampeni
hii ya nchi nzima kutoka
Kanda ya Ziwa, Kaskazini,
Pwani na Kusini.

Minara mingine ambayo
imeboreshwa na itazinduliwa
hivi karibuni katika Kanda
ya Kusini ni Sumbawanga,
Rukwa.

Na Salome Kitomari

MFANYABIASHARA Peter Kaale, anay-
emiliki kituo cha mafuta na mgahawa
wa Mekus Pub, mjini Moshi mkoani Kili-
manjaro, ameiomba serikali kuingilia kati
mgogoro wa kampuni yake ya Community
Petroleum Limited na kampuni ya Orxy Oil
Company Limited, ili haki itendeke.

Msemaji wa kampuni hiyo ya Commu-
nity Petroleum Limited, Wakili Emmanuel
Mlaki, akizungumza na waandishi wa
cha ya mahakama kutoa uamuzi wa kuzuia
shughuli zozote kuendelea kwenye eneo le-
nye mgogoro inashangaza kuna mtu anay-
etajwa kwa jina la Rosemary Mlay anaende-
sha biashara baada ya uharibifu mkubwa
wa mali kufanywa na Oryx.

“Serikali yetu ni sikivu, ni serikali ya wan-
yonge, ninaomba vyombo vya serikali viin-
gilie kati jambo hili haki iweze kupatikana,
maamuzi yameshatolewa na mahakama, la-
kini hayatekelezwi, tunaomba waingilie kati
ili haki ipatikane kwa kila upande,” alisema.

Kadhalika, aliiomba Ofisi ya OCD Moshi
kutekeleza amri ya mahakama iliyotolewa
dhidi ya Mlay na kampuni ya Oryx, ambao
wameipuuza na kuendelea na biashara.

“Sisi tunalipa kodi kwa serikali, kwa hili
lililotokea serikali inapoteza kodi pasipo

HABARI KITAIFA

'Mfanyabiashara ataka haki
itendeke eneo la biashara

sababu za msingi, amri ya mahakama im-
etoka turudi kwenye eneo letu, lakini wako
watu wanavunja amri na wanalindwa, huku
serikali ikipoteza kodi. Tunaomba wain-
gilie kati ili haki itendeke kwa kila upande,”
alisema. Alisema Aprili 30, mwaka huu,
kampuni ya Oryx wakiwa wameongozana
na madalali na watu wenye silaha walifika
eneo hilo na kuwataka waondoke bila ku-
waonyesha nyaraka zozote huku wakivunja
na kuharibu mali.

“Hatukuwahi kupokea notisi ya kutaki-
wa kuondoka kwenye eneo husika, sheria
inataka ili uwe na uhalali wa kumwondoa
mtu lazima uwe na amri ya mahakama,
wote hawakuwa na nyaraka zozote zile la-
kini walivunja na kuharibu mali,” alisema.

“Tuna uhalali wa kisheria kuwa kwenye
eneo lile kibiashara kwa kuwa kuna mkata-
ba tulioingia na Oryx, uliosainiwa na kuri-
dhiwa Agosti 16, mwaka jana, na kusainiwa
Agosti 20, mwaka jana ukishuhudiwa na
mawakili wa pande zote mbele ya Mwe-
nyekiti wa Baraza la Ardhi la Wilaya,” alise-
ma. Msemaji huyo alisema Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Moshi, lilisikiliza
kesi ya msingi iliyoomba mahakama itamke
ni nani mmiliki halali wa eneo hilo na anay-
etakiwa kuwa kwenye eneo husika.

“Mahakama ilitoa uamuzi Mei 13, mwaka
huu, kwenye shauri namba 113 ya mwaka

2019 kati ya Community Petroleum Limited
dhidi ya Oryx Oil Company Limited na Al-
phonce Mwacha ambao ni walalamikiwa,
na Mwenyekiti wa Baraza hilo, J. Sillas ali-
tamka kuwa Community ndiyo ana haki ya
kukaa kwenye eneo hilo kibiashara na kue-
lekeza warudi kwenye eneo lao,” alisema.

Akizungumzia suala hilo, Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira, alise-
ma tangu amefika mkoani humo alishughu-
likia mgogoro huo kiasi cha kudhani kuwa
umeisha.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa Mkoa,
utata mwingine ni kampuni ya Oryx aliy-
empangisha Kaale na siku zote kukiwa na
mgogoro kampuni hiyo haijitokezi na hata
serikali inaposema eneo hilo halifai kwa ajili
ya chakula na kituo cha mafuta.

“Oryx hajawahi kujitokeza kusema ni
eneo lake na huyo ni mpangaji wake na
kama amemruhusu kuendesha biashara
hiyo. Baada ya kumvunjia nilimpigia mwa-
nasheria wao kumuuliza ni kwanini akase-
ma Kaale amevunja mkataba anaendesha
eneo kama la kwake na anafanya maende-
leo mengi bila kuwajulisha,” alisema.

Mgwira alisema kampuni hiyo im-
ekataa kutii amri ya mahakama na
wamengangania kuwa eneo hilo ni mali
yao, na kwamba aliwaambia ni mali yao
kabla hawajampa mtu mwingine.
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: Vyuo visivyozingatia

ithibati sasa kufutwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.

Wakili wa Kampuni ya Community Petroleum Limited, Emmanuel Mlaki,
akiwaonyesha waandishi wa habari (hawapo pichani) nakala ya hukumu
va Baraza la Ardhi Wilaya ya Moshi, iliyotamka mmiliki wa eneo lenye
mgogoro baina yao na kampuni ya Oryx Oil Company Limited. PICHA:
SALOME KITOMARI

Joyce Ndalichako, amesema chuo chochote cha
ufundi ambacho kitabainika kuendesha mafunzo
yake bila kuzingatia ithibati hatakifumbiwa ma-
cho.

Aidha, ameagiza Baraza la Taifa la Elimu ya
Ufundi (NACTE) kuhakikisha linavifuta vyuo
ambavyo vimepewa usajili wa muda, lakini
vimeshindwa kufuata taratibu za uendeshaji wa
vyuo hivyo.

Prof. Ndalichako alitoa kauli hiyo wakati wa
ufunguzi wa maonyesho ya kwanza ya vyuo vya
ufundi yalioandaliwa na Nacte.

Alisema serikali ilifanya ukaguzi mwaka 2017 na
kubaini upungufu mkubwa kwenye vyuo hivyo na
kwamba itaendelea kufanya ukaguzi na haitafum-
bia macho chuo ambacho hakizingatii ithibati.

“Zoezi hili ni endelevu, hivyo ni vema vyuo vi-
kazingatia sheria na kanuni za uendeshaji kwa
kutoa elimu ya viwango vinavyotakiwa na kufuata
ithibati,” alisema.

“Inashangaza kuona chuo kimepewa usajili wa
muda na kutakiwa kukamilisha mahitaji ya kupe-
wa usajili wa kudumu ndani ya miezi sita, lakini
mpaka miaka mwili bado hakitajetekeleza, huu
ni uzembe, na vyuo vya namna hii hakuna namna
ni kuvifutia,” alisema.

Kadhalika, alisema mikakati ya serikali ya ku-
jenga vyuo vipya na kuboresha vilivyopo ili ku-
weza kukidhi mahitaji ya sasa ya soko.

Alisema serikali itaendelea kuimarisha vyuo
vya Kkati ili kupata wataalamu wanaotakiwa na ili
kukidhi mahitaji na kutimiza azma ya Tanzania
ya kufikia uchumi wa kati.

Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi wa Nacte,
Prof. John Kondoro, aliishukuru serikali kwa
kutoa msukumo katika elimu ya ufundi.

Alishauri serikali kuboresha vyuo vilivyopo au
kuanzisha vipya ili kupata wataalamu watakaohu-
dumu kwenye miradi ya kimkakati ya kimataifa.
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TANGAZO

HALMASHAURI YA JiJI LA DODOMA

vl B il Koo
TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi wote waliochukua viwanja katika eneo la NJEDENGWA INVESTMENT AREA, IYUMBU NEW TOWN CENTER na MKALAMA kuwa wanatakiwa kukamilisha malipo ya viwanja hivyo kabla
au ifikapo tarehe 15 Juni, 2019. Baada ya muda huo, viwanja ambavyo havijakamilisha malipo yake, Halmashauri itavichukua na kuviuza kwa waombaji wengine bila kutoa taarifa kwa mwombaji wa awali.

Kwa mawasiliano zaidi piga simu namba 0715789078 au 0718530108

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji
Halmashauri ya Jiji la Dodoma

TAARIFA YA VIWANJA NJEDENGWA 9 |25 c 4,730,000 209 [ 52 E 9,702,000 324 | 24 J 6,640,000 439 44 S 5,800,000 554 | 212 S 2,100,000
INVESTMENT AREA 95 | 26 c 4,870,000 210/ 56 E 5,750,000 325 | 25 J 3,280,000 440 | 46 S 6,320,000 555 | 213 s 2,100,000
% | 28 c 4,610,000 211 | 57 E 6,290,000 326 | 26 J 1,910,000 441 47 S 15,540,000 556 | 214 s 2,145,500
NA. KIWANJANA. | KITALI ALl 610, 290, 910, 840, 145,
T Ta . v '156912700 97 | 31 c 6,150,000 212| 58 E 6,300,000 327 | 27 J 5,080,000 442 | 48 S 15,540,000 557 | 215 s 1,890,000
s |7 E 193.000,000 %8 |32 c 6,000,000 213 60 E 4,950,000 328 | 28 J 5,310,000 443 | 49 S 15,540,000 558 | 216 s 1,851,500
3 |1 F 936,700,000 99 |33 c 3,890,000 214 61 E 97,287,000 329 | 29 J 8,900,000 444 | 50 S 13,130,000 559 | 217 s 2,236,500
p F 1.909.600,000 100 | 34 c 4,540,000 215| 63 E 6,270,000 330 | 21 N 13,191,000 445 | 51 S 13,130,000 560 | 218 s 1,680,000
5 |4 G 426,807,200 101 | 36 c 10,440,000 216 65 E 6,580,000 331 | 22 N 11,780,000 446 | 52 S 5,950,000 561 | 219 s 1,477,000
o s G 377450400 102 | 37 c 6,110,000 217 | 67 E 8,330,000 332 | 23 N 10,000,000 447 | 54 S 5,770,000 562 | 220 s 1,624,000
7 |3 K 38987 850 103 | 38 c 7,180,000 218/ 68 E 7,160,000 333 | 24 N 10,530,000 448 | 55 S 6,000,000 563 | 221 S 1,536,500
s |10 K 366,194,400 104 | 40 c 5,740,000 219 69 E 7,030,000 334 | 25 N 10,180,000 449 | 56 S 6,220,000 564 | 222 s 1,592,500
o |11 K 196703500 105 | 41 c 4,780,000 220 | 70 E 500,000 335 | 26 N 6,170,000 450 | 57 S 6,000,000 565 | 223 s 1,557,500
109 L 50,732,000 106 | 42 c 5,740,000 221| 71 E 5,060,000 336 | 27 N 7,020,000 451 58 S 4,970,000 566 | 224 s 4,166,500
i ls W 148,473,000 107 | 46 c 7,580,000 222 72 E 5,900,000 337 | 28 N 7,020,000 452 | 59 S 5,950,000 567 | 225 s 2,065,500
129 M 100,184,000 108 | 50 c 6,430,000 223| 73 E 6,210,000 338 | 29 N 6,020,000 453 | 60 S 7,020,000 568 | 226 s 6,100,000
138 N 19,000,000 109 | 51 c 6,960,000 224 | 74 E 1,040,000 339 | 30 N 5,110,000 454 | 61 S 3,990,000 569 | 227 S 5,470,000
14 |11 N 74.615,300 10| 2 D 7,370,000 225 75 E 5,330,000 340 | 31 N 6,190,000 455 | 66 S 6,000,000 570 | 228 s 5,100,000
15 |13 N 20000000 113 D 7,250,000 226 78 E 4,090,000 341 | 32 N 5,670,000 456 | 67 S 5,320,000 571 | 229 s 7,270,000
16 |16 N 15.000,000 12| 4 D 6,500,000 207 | 79 E 6,650,000 342 | 33 N 6,610,000 457 | 70 S 5,876,500 572 | 230 s 1,844,500
JUMLA 5,389,750,350.00 135 D 9,010,000 228 | 81 E 11,320,000 343 | 35 N 10,570,000 458 | 71 s 6,500,000 573 | 231 s 1,974,000
14| 6 D 2,640,000 229 82 E 2,570,000 344 | 36 N 7,870,000 459 | 72 S 6,000,000 574 | 232 s 2,100,000
TAARIFA YA VIWANJA MKALAMA 15| 7 D 2,520,000 230 | 84 E 4,650,000 345 | 37 N 7,870,000 460 | 73 S 6,500,000 575 | 233 S 2,100,000
NA.| KIWANJA NA] KITALU]| SALIO 16 | 12 D 5,730,000 231/ 85 E 5,530,000 346 | 38 N 8,200,000 461 | 74 s 2,240,000 576 | 234 s 2,730,000
T B 7,850,000 17| 14 D 4,985,000 232 87 E 5,780,000 347 | 39 N 11,960,000 462 | 76 S 5,500,000 577 | 235 s 2,740,500
2 |3 B 4,640,000 18 | 17 D 8,100,000 233 | 89 E 2,470,000 348 | 40 N 12,960,000 463 | 77 S 5,976,000 578 | 236 s 18,630,000
3 |5 B 6,720,000 119 | 26 D 5,120,000 234 90 E 2,320,000 349 | 42 N 12,950,000 464 | 78 s 6,000,000 579 | 237 s 3,080,000
4 |12 B 7,960,000 120 | 28 D 4,880,000 235 | 91 E 5,710,000 350 | 43 N 4,750,000 465 | 79 S 6,000,000 580 | 238 s 2,551,500
5 |13 B 4,750,000 121 | 32 D 6,630,000 236 | 92 E 2,030,000 351 | 44 N 8,670,000 466 | 80 s 5,976,400 581 | 239 s 7,540,000
6 |14 B 11,880,000 122 | 33 D 4,990,000 237 | 2 F 6,250,000 352 | 45 N 8,390,000 467 | 87 s 1,904,000 582 | 240 S 2,450,000
7 |17 B 6,680,000 123 | 34 D 6,200,000 238 3 F 3,270,000 353 | 46 N 7,340,000 468 | 88 S 2,138,500 583 | 241 s 5,090,000
8 |18 B 7,400,000 124 | 35 D 7,560,000 239 | 4 F 6,040,000 354 | 48 N 7,160,000 469 | 89 S 1,904,000 584 | 242 S 2,121,000
9 |19 B 8,250,000 125 | 37 D 6,780,000 240| 5 F 9,270,000 355 | 49 N 7,680,000 470 | 90 S 1,687,000 585 | 243 S 6,000,000
10 |22 B 1,080,000 126 | 38 D 4,860,000 241 6 F 100,000 356 | 50 N 9,890,000 471 91 S 1,872,500 586 | 244 s 6,000,000
11 |23 B 2,580,000 127 | 39 D 3,960,000 242| 7 F 5,500,000 357 | 51 N 9,880,000 472 92 S 1,883,000 587 | 245 s 6,000,000
12 |24 B 9,520,000 128 | 40 D 4,080,000 243 8 F 9,310,000 358 | 52 N 4,550,000 473 | 93 S 1,890,000 588 | 246 s 2,100,000
13 |25 B 8,320,000 129 | 41 D 6,010,000 244 | 11 F 8,800,000 359 | 53 N 7,750,000 474 | 94 S 2,002,000 589 | 247 s 2,233,000
14 |28 B 5,990,000 130 | 42 D 8,900,000 245 12 F 7,240,000 360 | 54 N 7,600,000 475 | 95 S 2,016,000 500 | 248 s 2,033,500
15 |29 B 8,060,000 131 | 43 D 4,830,000 246 | 14 F 8,230,000 361 | 56 N 7,130,000 476 | 96 S 2,187,500 591 | 249 s 1475,000
16 |30 B 6,670,000 132 | 46 D 6,630,000 247/ 15 F 5,550,000 362 | 59 N 5,190,000 477 | 97 S 2,086,000 592 | 250 s 1669500
17 |31 B 6,430,000 133 | 47 D 6,640,000 248 16 F 7,950,000 363 | 60 N 5,380,000 478 | 98 S 2,373,000 503 | 251 T 673,500
18 |33 B 7,900,000 134 | 48 D 6,430,000 249 | 17 F 8,680,000 364 | 61 N 4,787,000 479 | 99 S 2,100,000 co4 | 052 T 2138.500
19 |34 B 7,350,000 135 | 49 D 6,390,000 250 | 20 F 5,940,000 365 | 63 N 8,720,000 480 | 100 S 2,667,000 595 | 253 T 100,000
20 |35 B 6,110,000 136 | 50 D 6,260,000 251 22 F 7,680,000 366 | 64 N 8,030,000 481 | 101 S 2,117,500 w96 | 224 T 1827.000
21 |36 B 6,070,000 137 | 51 D 8,440,000 252 24 F 12,310,000 367 | 65 N 6,670,000 482 | 102 S 2,886,500 821,
22 |87 B 7,250,000 138 | 52 D 5,190,000 253 28 F 9,150,000 368 | 66 N 5,310,000 483 | 103 s 2,100,000 597 | 255 T 1,956,500
23 |39 B 9,000,000 139 | 62 D 4,800,000 254 | 29 F 9,430,000 369 | 67 N 7,610,000 484 | 104 S 2,429,000 598 | 256 T 2,166,500
24 |42 B 6,550,000 140 | G3 D 5,730,000 255 | 32 F 7,220,000 370 | 68 N 15,102,000 485 | 105 S 2,128,000 599 | 257 T 2,380,000
25 |43 B 7,880,000 141 | 64 D 5,140,000 256 | 33 F 5,550,000 371 | 69 N 5,200,000 486 | 106 S 1,935,500 600 | 258 T 2,579,500
26 |45 B 7,850,000 142 | 65 D 5,980,000 257 | 34 F 6,550,000 372 | 70 N 4,950,000 487 | 107 s 2,159,500 601 | 259 T 2,593,500
27149 B 3,040,000 143 | 66 D 5,790,000 258 | 35 F 3,210,000 373 | 71 N 5,350,000 488 | 108 S 1,704,500 602 | 260 T 2,807,000
28 |50 B 3,430,000 144 | 67 D 5,800,000 259 | 40 F 3,450,000 374 | 72 N 5,940,000 489 | 109 S 2,632,000 603 | 261 T 2,856,000
29 |52 B 5,840,000 145 | 68 D 5,810,000 260 | 41 F 2,915,000 375 | 73 N 8,210,000 490 | 110 s 2,247,000 604 | 262 T 1,996,000
30 |83 B 4,840,000 146 | 69 D 2,740,000 261 42 F 3,125,000 376 | 74 N 9,120,000 491 | 111 S 2,471,000 605 | 263 T 3,783,500
31154 B 6,750,000 147 | 70 D 3,055,000 262 43 F 3,340,000 377 | 75 N 12,100,000 492 | 112 S 2,348,500 606 | 264 T 3,010,000
32 |56 B 96,534,000 148 | 71 D 2,400,000 263 | 45 F 5,880,000 378 | 1 Q 8,170,000 493 | 114 S 2,717,500 607 | 265 T 2.915.500
33158 B 1,000,000 149 | 73 D 6,910,000 264 | 46 F 4,510,000 379 | 2 Q 5,850,000 494 | 116 S 2,807,000 608 | 266 T 2,320,500
34161 B 4,920,000 150 | 74 D 6,950,000 265 | 49 F 16,860,000 380 | 4 Q 6,010,000 495 117 s 2,443,000 609 | 267 T 2534 000
35 |62 B 5:490,000 15175 D |6980,000 266 | 50 F 3,460,000 381 |5 Q | 3410000 496 | 119 s 2,121,000 610 | 268 T 128,000
33 gg g jgggvggg 152 | 76 D 7,020,000 267 | 51 F 3,070,000 382 | 6 Q 6,880,000 497 | 122 s 6,140,000 e11 | 260 T 2035500
500, 153 | 77 D 7,050,000 268 | 52 F 2,740,000 383 |7 Q 8,180,000 498 | 124 s 3,984,500 oo
gg gg g 2503’832?" 154 | 78 D 6,860,000 269 | 1 G 42,908,000 384 | 8 Q 9,590,000 499 | 125 s 6,000,000 glg g;? i ;’ggg’ggg
0 1% 5 0000 155 | 79 D 6,950,000 270 1 H 9,127,520 385 | 9 Q 8,570,000 500 | 130 S 4,510,000 o1 | 272 T 5068500
790, 156 | 81 D 4,040,000 271 5 H 7,670,000 386 | 10 Q 9,330,000 501 | 131 S 4,390,000 1068,
i; ;g g ;’igg'ggg 157 | 82 D 4,000,000 272| 6 H 5,160,000 387 | 11 Q 5,790,000 502 | 132 S 6,300,000 615 273 T 1,466,500
4 |70 5 6.890.000 158 | 84 D 7,520,000 273 7 H 4,930,000 388 | 12 Q 7,890,000 503 | 133 s 6,000,000 213 g;g $ ;%Zﬁgg
890 159 | 85 D 7,430,000 274 8 H 5,830,000 389 | 13 Q 8,550,000 504 | 134 S 6,000,000 100,
i 5 JRes 160 | 89 D 1,990,000 275| 9 H 5,390,000 390 | 14 Q 6,330,000 505 | 135 s 12,000,000 618 | 276 T 600,000
4 |80 B 11,410,000 161 | 90 D 5,740,000 276| 13 H 6,150,000 391 | 15 Q 6,160,000 506 | 141 S 12,000,000 619 | 277 T 2,100,000
4 |83 H 7430000 162 | 91 D 3,290,000 277 | 14 H 6,250,000 392 | 16 Q 8,500,000 507 | 145 S 3,000,000 620 | 278 T 2,100,000
48 |8e B 7620000 163 | 94 D 8,870,000 278 16 H 6,600,000 393 | 17 Q 2,215,000 508 | 148 S 5,400,000 621 | 279 T 2,310,000
oy 164 | 95 D 6,760,000 279 17 H 3,730,000 394 | 18 Q 7,750,000 509 | 150 S 2,600,000 622 | 280 T 2,555,000
49 |85 B 9,650,000
<0 |se B 770,000 165 | 96 D 6,440,000 280 18 H 7,740,000 395 | 19 Q 4,190,000 510 151 S 5,250,000 623 | 281 T 3,167,500
o1 |a7 B 250,000 166 | 97 D 4,560,000 281 19 H 7,200,000 396 | 20 Q 4,110,000 511 | 153 S 5,976,000 624 | 282 T 2.691,500
o2 |ag B 5800.000 167 | 98 D 4,167,000 282 20 H 5,560,000 397 | 21 Q 8,550,000 512 155 S 5,210,000 625 | 283 T 311,500
o3 |89 B £ 450000 168 | 99 D 6,130,000 283 | 21 H 5,420,000 398 | 23 Q 6,700,000 513 | 156 S 5,050,000 626 | 284 T 1156,500
o1 |90 B 5730000 169 | 100 D 6,240,000 284 | 24 H 5,390,000 399 | 24 Q 7,130,000 514 157 S 5,120,000 627 | 285 T 2347.000
o5 |91 B 6,670,000 170 | 101 D 6,400,000 285| 25 H 5,390,000 400 | 25 Q 8,870,000 515 158 S 5,840,000 628 | 288 T 1743.000
56 |92 B 10,100,000 171 | 102 D 6,280,000 286 | 26 H 5,440,000 401 | 26 Q 6,750,000 516 | 159 S 10,400,000 620 | 287 T 2'863.000
57 |04 B 1550.000 172 | 103 D 8,300,000 287 | 27 H 5,690,000 402 | 27 Q 9,520,000 517 | 160 S 10,400,000 630 | 288 T 5103500
58 |95 B 7750.000 173 | 105 D 5,450,000 288 | 28 H 4,780,000 403 | 29 Q 6,730,000 518 | 161 S 4,000,000 eat | 289 T 2100000
50 |96 B 1,090,000 174 | 106 D 8,700,000 289 | 29 H 5,050,000 404 | 30 Q 6,340,000 519 | 164 S 4,500,000 ea | 290 T 5103500
60 |o7 B 3,510,000 175 | 108 D 191,240,000 290 | 30 H 3,420,000 405 | 31 Q 8,240,000 520 | 167 s 5,590,000 108,
61 |98 B 5,600,000 176 | 109 D 87,290,000 291 31 H 9,870,000 406 | 32 Q 9,710,000 521 | 168 S 5,610,000 633 | 291 T 2,107,000
62 |99 B 7,410,000 177 | 1 E 12,520,000 292 32 H 15,320,000 407 | 33 Q 10,620,000 522 170 S 8,870,000 634 | 292 T 2,219,000
63 [100 B 6,120,000 178 | 2 E 4,170,000 293 | 33 H 6,550,000 408 | 34 Q 7,920,000 523 | 171 s 6,140,000 635 | 293 T 2,373,000
64 |102 B 5,490,000 179 | 3 E 3,100,000 294 | 34 H 4,340,000 409 | 2 S 2,009,000 524 | 173 S 5,700,000 636 | 294 T 2,131,500
65 | 103 B 6,270,000 180 | 5 E 6,650,000 295| 35 H 5,400,000 410 | 4 S 2,901,500 525 | 174 S 5,650,000 637 | 295 T 2,677,500
66 | 104 B 5,560,000 181 6 E 6,660,000 296 | 36 H 4,499,000 411 |5 s 2,705,500 526 | 177 S 5,950,000 638 | 296 T 1,600,000
67 | 105 B 6.384.000 182 7 E 6,560,000 207 | 37 H 4,570,000 412 |6 S 5,700,000 527 | 180 S 6,000,000 639 | 297 T 2,100,000
68 | 108 B 5.187.000 183 8 E 1,670,000 298| 40 H 6,960,000 413 |7 S 5,800,000 528 | 181 S 6,000,000 640 | 298 T 2,100,000
69 | 109 B 5,250,000 184 9 E 6,680,000 299 | 41 H 6,910,000 414 | 10 S 4,320,000 529 | 182 S 7,760,000 641 | 299 T 3,727,500
70 |110 B 5.880,000 185 | 10 E 6,520,000 300 | 42 H 6,800,000 415 | 11 S 3,700,000 530 | 183 S 7,710,000 642 | 300 T 5,649,000
71 | 111 B 6,180,000 186 | 11 E 8,050,000 301/ 44 H 10,570,000 416 | 12 S 3,800,000 531 184 S 4,890,000 643 | 301 T 4,382,000
72 112 B 6,400,000 187 | 12 E 9,470,000 302| 45 H 4,380,000 417 | 13 S 4,940,000 532 | 185 S 5,870,000 644 | 302 T 2,688,000
73 [113 B 3,160,000 188 | 17 E 7,750,000 303 | 46 H 7,950,000 418 | 14 s 5,100,000 533 | 187 S 6,000,000 645 | 303 T 2,632,000
74 |15 B 6,917,000 189 | 18 E 7,950,000 304 | 47 H 4,380,000 419 | 15 S 4,315,500 534 | 188 S 6,000,000 645 | 304 T 2'285.500
75 117 B 1,000,000 190 | 21 E 9,070,000 305 | 48 H 7,460,000 420 | 16 S 5,124,000 535 | 189 S 6,170,000 647 | 305 T 1 858,500
76 [118 B 2,200,000 191 | 23 E 6,040,000 306 | 49 H 7,440,000 421 |17 s 2,681,000 536 | 190 S 3,255,000 643 | 306 T 2291500
77 [120 B 6,600,000 192 | 24 E 12,357,000 307 | 51 H 7,410,000 422 | 18 S 1,348,500 537 | 193 S 1,995,000 e19 | 307 T 1365.000
78 [ 121 B 3,710,000 193 | 25 E 9,830,000 308 | 1 J 17,986,000 423 | 19 S 6,570,000 538 | 194 S 1,767,500 T hed
79 122 B 3,310,000 194 | 27 E 6,650,000 309 | 2 J 3,930,000 424 | 20 s 6,830,000 539 | 195 s 2,100,000 650 | 308 497,500
80 |124 B 6,850,000 195 | 28 E 5,720,000 310| 3 J 6,060,000 425 | 21 S 5,910,000 540 | 196 S 2,100,000 651 | 309 T 2,541,000
81 |3 c 4,500,000 196 | 31 E 8,810,000 311 4 J 6,150,000 426 | 22 S 6,110,000 541 | 197 s 2,100,000 652 | 310 T 2,383,500
82 |6 c 11,850,000 197 | 32 E 8,780,000 312| 5 J 3,270,000 427 | 23 S 7,190,000 542 | 199 S 1,876,000 653 | 311 T 2,359,000
83 |7 c 5,900,000 198 | 36 E 6,720,000 313| 6 J 7,480,000 428 | 25 S 5,970,000 543 | 200 S 1,100,000 654 | 312 T 2,425,500
84 |10 c 6,730,000 199 | 37 E 6,200,000 314| 7 J 2,050,000 429 | 26 S 5,870,000 544 | 201 S 2,100,000 655 | 313 T 2,646,000
85 |11 c 7,250,000 200 | 39 E 3,687,000 315| 9 J 3,250,000 430 | 29 S 7,750,000 545 | 202 S 2,100,000 656 | 314 T 3,461,500
86 |15 c 6,490,000 201 | 40 E 4,220,000 316 | 11 J 6,240,000 431 | 31 S 5,880,000 546 | 203 S 2,100,000 657 | 315 T 3,461,500
87 (16 c 5,520,000 202 | 43 E 3,250,000 317 12 J 5,450,000 432 | 32 S 9,530,000 547 | 204 S 2,100,000 658 | 316 T 2,100,000
88 (17 c 5,860,000 203 | 46 E 7,970,000 318 17 J 6,300,000 433 | 35 S 5,900,000 548 | 205 s 2,100,000 659 | 317 T 2,441,500
89 |18 c 5,300,000 204 | 47 E 3,460,000 319 19 J 4,700,000 434 | 37 s 6,590,000 549 | 206 S 2,100,000 660 | 318 T 2,558,500
g? ;? g i’glg'ggg 205 | 48 E 7,590,000 320 | 20 J 7,130,000 435 | 38 S 12,350,000 550 | 207 S 2,100,000 661 | 319 T 2,597,000
o2 ¢ 4640000 206 | 49 E 6,280,000 321 21 J 6,030,000 436 | 39 S 6,000,000 551 | 208 S 2,100,000 662 | 320 T 2724.000
e e lmes | iz lf lmee |zl lmme | (mls 3w | mEofd lme | [spe |7 e
' i 3 ) 5 y 'y ) ) i 1 uk.26
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HABARI KITAIFA
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1,948,500
2,460,500
2,443,500
3,430,000
4,805,500
4,259,500
3,496,500
2,264,500
1,454,000
805,500

1,575,000
2,100,000
2,100,000
2,100,000
2,100,000
1,512,000
1,732,500
2,229,500
2,138,500
2,635,500
2,796,500
2,296,000
1,757,000
1,967,000
2,100,000
2,100,000
2,100,000
2,705,500
2,635,500
2,016,000
2,072,000
1,498,000
1,970,500
1,834,000
1,000,000
1,711,500
1,925,000
2,103,500
2,177,000
2,103,500
2,103,000
2,107,000
2,114,000
2,474,500
2,471,000
2,471,000
2,467,500
2,467,500
2,464,000
2,460,500
2,460,500
2,460,500
2,457,000
1,780,000
2,453,500
2,471,000
1,799,000
2,359,000
2,044,000
2,121,000
1,589,500
2,156,000
2,040,000
2,131,500
2,100,000
1,800,000
2,054,500
2,075,500
2,163,000
2,156,000
2,065,000
2,135,000
2,079,000
2,121,000
2,068,500
2,142,000
1,589,500
2,089,500
2,145,500
2,315,000
2,156,000
2,058,000
4,590,000
6,000,000
6,000,000
6,000,000
5,000,000
2,100,000
5,000,000
5,700,000
2,100,000
5,691,410
6,000,000
5,476,000
1,800,000
2,142,000
2,075,500
2,131,500
2,100,000
1,830,500
2,320,500
2,502,500
100,000

2,103,500
1,984,500
1,907,500
2,229,500
2,100,000
2,100,000
1,960,000
2,289,000
2,047,500
2,278,500
2,047,500
3,251,500
7,350,000
6,653,000
6,150,000
6,000,000
1,288,500
2,352,000
2,243,500
2,542,000
2,408,000
2,719,500
2,908,500
2,110,500
1,942,500
1,998,500
6,390,000
4,490,000
2,152,500
2,740,500
2,226,000
2,863,000
3,237,500
3,237,500
1,991,500
2,852,500
2,047,500

804
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807
808
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811
812
813
814
815
816
817
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819
820
821
822
823
824
825
826
827
828
829
830
831
832
833
834
835
836
837
838
839
840
841
842
843
844
845
846
847
848
849
850
851
852
853
854
855
856
857
858
859
860
861
862
863
864
865
866
867
868
869
870
871
872
873
874
875
876
877
878
879
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884
885
886
887
888
889
890
891
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893
894
895
896
897
898
899
900
901
902
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904
905
906
907
908
909
910
o1
912
913
914
915
916
917
918
919
920
921
922
923
924
925
926
927
928
929
930
931
932
933
934
935
936
937
938
939
940
941

462
463
464
465
466
467
468
469
470
471
472
473
474
475
476
477
478
479
480
481
482
483
484
485
486
487
488
489
490
491
492
493
494
495
496
497
498
499
500
501
502
503
504
505
506
507
508
509
510
511
512
513
514
515
516
517
518
519
520
521
522
523
524
525
526
527
528
529
530
531
532
533
534
535
536
537
538
539
540
541
542
543
544
545
546
547
548
549
550
551
552
553
554
555
556
557
558
559
560
561
562
563
564
565
566
567
568
569
570
571
572
573
574
575
576
577
578
579
580
581
582
583
584
585
586
587
588
589
590
591
592
593
594
595
596
597
598
599

T 2,074,000
T 2,072,000
T 1,809,500
T 22,925,000
T 1,564,500
T 1,453,500
T 1,954,500
T 1,806,000
T 1,515,500
T 1,536,500
T 138,000
T 2,054,500
T 934,500
T 2,142,000
T 2,229,500
T 2,604,000
T 2,044,000
T 2,103,500
T 2,096,500
T 231,500
T 2,121,000
T 2,068,500
T 2,419,400
T 2,443,000
T 2,688,000
T 2,079,000
T 2,142,000
T 2,124,500
T 2,047,500
T 2,012,500
T 2,191,000
T 2,187,500
T 2,019,500
T 1,753,500
T 2,073,000
T 2,149,000
T 2,076,400
T 2,068,500
T 6,000,000
T 1,859,500
T 2,135,000
T 2,065,000
T 2,096,500
T 2,481,500
T 1,935,500
T 491,000
T 3,185,000
T 1,869,000
T 16,355,000
T 1,165,500
u 6,000,000
u 2,575,000
] 3,504,400
] 3,739,500
u 2,076,400
u 3,913,000
u 4,781,000
U 5,418,000
u 5,085,500
u 2,500,000
] 3,160,500
u 6,000,000
u 415,000
u 200,000
] 5,890,000
u 5,000,000
u 2,761,500
u 7,000,000
U 10,007,000
u 8,570,000
u 6,990,000
u 7,080,000
] 3,080,000
u 7,600,000
u 5,950,000
u 9,490,000
] 6,920,000
u 6,210,000
u 4,377,000
u 5,130,000
] 5,340,200
u 5,230,000
u 5,780,000
u 4,000,000
u 7,120,000
u 8,890,000
u 8,600,000
u 9,750,000
u 12,840,000
u 3,494,000
u 2,653,000
u 2,513,000
U 2,625,000
u 5,390,000
u 1,841,000
u 1,946,000
U 2,016,000
u 1,795,500
u 1,848,000
] 2,537,500
U 2,068,500
u 2,128,000
u 2,173,500
] 2,128,000
U 2,079,000
u 2,093,000
u 1,935,500
U 1,946,000
U 1,963,500
u 1,753,000
u 30,695,000
U 2,296,000
U 265,000
u 2,100,000
u 2,100,000
] 6,000,000
] 5,000,000
u 6,000,000
u 3,000,000
u 6,000,000
U 2,100,000
u 7,990,000
u 2,590,000
U 2,709,000
U 2,835,000
u 2,229,500
u 2,229,500
U 2,138,500
U 1,750,000
u 1,935,000
u 7,280,000
u 5,970,000
] 5,200,000
u 1,879,500
u 7,720,000
] 5,690,000
u 7,140,000
u 3,139,500

JUMLA: 5,335,010,130

TAARIFA YA VIWANJA IYUMBU NEW
TOWN CENTER

NA. | KIWANJA NA. KITALU
1 1 L
2 2 L
3 3 L
4 4 L
5 5 L
6 6 L
7 1 M
8 2 M
9 3 M
10 | 4 M
1 5 M
12 | 6 M
13 | 7 M
14 | 8 M
15 |9 M
16 10 M
17 1 M
18 12 M
19 13 M
20 14 M
21 15 M
22 16 M
23 17 M
24 18 M
25 19 M
26 | 20 M
27 | 21 M
28 | 22 M
29 | 23 M
30 | 24 M
31 25 M
32 | 26 M
33 1 N
34 |2 N
35 |3 N
36 | 4 N
37 | 5 N
38 | 6 N
39 |7 N
40 | 8 N
41 9 N
42 10 N
43 1 N
44 12 N
45 13 N
46 14 N
47 15 N
48 16 N
49 17 N
50 18 N
51 1 P
52 | 2 P
53 | 3 P
54 | 4 P
55 | 5 P
5 |6 P
57 |7 P
58 | 8 P
59 |9 P
60 10 P
61 1 P
62 12 P
63 13 P
64 14 P
65 15 P
66 16 P
67 17 P
68 18 P
69 19 P
70 | 20 P
7 21 P
72 | 22 P
73 | 23 P
74 | 24 P
75 | 25 P
76 | 26 P
77 | 27 P
78 | 28 P
79 | 29 P
80 | 30 P
81 31 P
82 | 32 P
83 | 33 P
84 | 34 P
85 | 35 P
86 | 36 P
87 | 37 P
88 | 38 P
89 | 39 P
90 | 40 P
91 41 P
92 1 Q
93 | 2 Q
9 |3 Q
95 | 4 Q
9% |5 Q
97 | 6 Q
98 |7 Q
9 |8 Q
100 | 9 Q
101 | 10 Q
102 | 11 Q
103 | 12 Q
104 | 13 Q
105 | 14 Q
106 | 15 Q
107 | 16 Q
108 | 17 Q
109 | 18 Q
110 | 19 Q
11 ] 20 Q
12 | 21 Q
13 | 22 Q
114 | 23 Q
115 | 24 Q
16 | 25 Q
17 | 26 Q
18 | 27 Q
119 | 28 Q
120 | 29 Q
121 2 R
122 | 3 R
123 | 4 R
124 | 5 R
125 | 6 R
126 | 7 R
127 | 8 R
128 | 9 R
129 | 10 R
130 | 11 R
131 | 12 R
132 | 13 R
133 | 14 R
134 | 15 R
135 | 16 R

Ataka masharti
alegezwe kupata
makamishna madini

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Utumishi na Utawala Bora
imeombwa kulegeza vigezo vya kuwapata
makamishna wa Tume ya Madini ili kuziba
pengo la uhaba uliopo.

Vigezo vya sasa vinavyotakiwa ili kuajiri-
wa makamishna hao ni lazima wawe na sha-
hada ya uzamili.

Ombi hilo lilitolewa jana na Waziri wa
Madini, Doto Biteko, kwa Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Utumishi na Utawala Bora,
George Mkuchika, katika mafunzo ya
watendaji wa Wizara ya Madini na taasisi
zake jijini hapa.

Biteko alimwomba Waziri Mkuchika ku-
punguza masharti na vigezo hivyo vya kuwa
na shahada ya uzamili ili kuziba pengo la
watumishi katika tume hiyo.

“Kada hii ni muhimu katika sekta ya ma-
dini katika kuhudumia masoko na kudhibiti
utoroshaji wa madini kwani tayari wame-
fanyiwa ‘vetting’ wapo vizuri na hawana shi-
da yeyote tatizo ni hilo la kigezo cha elimu,”
alisema.

Aidha, alibainisha kuwa tume inakabiliwa
na uhaba wa watumishi 220 wakati mabhitaji
ni kuwa na watumishi 637, lakini waliopo ni
watumishi 417.

“Hawa waliopo ni wale waliohamishwa
kutoka taasisi zinazolandana, hivyo tume hii
ina upungufu wa wafanyakazi 220,” alisema.

Alisema pia wizara hiyo ina uhaba wa wa-
tumishi 61, wakiwamo watano wa kuteuliwa
na 56 wa kuajiriwa.

“Tunaomba kibali cha kuajiri watumishi
ili kufikia lengo wizara hiyo imepewa katika
kukusanya mapato ya serikali,” alisema.
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Wateja wa benki ya DTB-Tanzania jijini Tanga, wakipata futari iliyoandaliwa na benki
hiyo juzi. Zaidi ya wateja 300, wakiongozwa na Sheikh wa mkoa huo, Alhaji Juma
Luwuchu, walihudhuria. NA MPIGAPICHA WETU

Majaliwa ataka kasi ya
majadiliano AKDN, NHIF

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameutaka
uongozi wa Mtandao wa Maendeleo wa Aga
Khan (AKDN) ukamilishe majadiliano yao
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
kuhusu matumizi ya kadi za NHIF kwenye
hospitali zao, ili Watanzania wengi zaidi
waweze kunufaika.

Alitoa kauli hiyo juzi alipokutana na
viongozi kadhaa wa taasisi hiyo pamoja na
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, ofisini

Waziri Mkuu alisema serikali inatambua
mchango unaotolewa na taasisi ya AKDN
katika kuimarisha upatikanaji wa huduma
za afya.

“Nilijionea kazi kubwa inayofanyika pale

Hospitali ya Aga Khan, Machi, mwaka huu,
niliongea na wagonjwa na kupata maoni
yao, lakini kikubwa tu mpunguze gharama
na muimarishe huduma zenu,” alisema.

Aliwapongeza viongozi hao kwa utoaji
wao wa huduma kwenye sekta nyingine
kama elimu, maji na kilimo. “Tunategemea
mtaendelea kuimarisha huduma hizo
ili ziwasaidie Watanzania wengi zaidi,”
alisisitiza.

Kwa upande wake, Waziri Ummy
Mwalimu alimweleza Waziri Mkuu kwamba
hospitali za Ocean Road na Bugando zinatoa
huduma za radiotherapy na chemotherapy,
wakati hospitali ya KCMC inatoa huduma ya
chemotherapy tu.

“Hospitali ya Rufani ya Mbeya bado
huduma hizo zinaandaliwa ili ziweze
kutolewa,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKQO

MAGARI NA VIPURI

BASI LINAKODISHWA, Basi aina

Toyota HIACE dungu liko Dar
linakodishwa kwenda mahali
popote. Piga simu: 0784 316570 au
0754 316570 au 0715 316570 au
0629 316570.

NAFASI ZA KAZI

NAFASI ZA KAZI, Tunahitaji Fundi
wa COMPUTER na CCTV CAMERA
Awe na Uzoefu wa mwaka mmoja

Awe na Diploma. Mawasiliano:

0713 164462/ 2110836

NIPASHE

NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI
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115250802

Kagenzi Ngaro anatangaza kupotelewa
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba P0942-0011 kilichotolewa
na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2001 katika shule ya Sekondari
Rumanyika. Yeyote atakaeiona  atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi. Polisi

Taarifa : DAR/MBA/RB/30204/2019

115250502

Johari Francis Ruoma anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba  S2762-0037
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2011
katika shule ya Sekondari Halisi. Cheti hicho kilipotelea
Gongolamboto Majohe, Dar es Salaam
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
STKIRB/3840/2019

KWA CHETI KADI YA PIKIPIKI

HALIDI IDDI MADUKA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya GUTA aina ya sky
mark yenye RANGI ya blue

namba za usajili MC727 ALR.
Chassis namba
BZINEF11K14X00114 Engine
na. BZIN163FMLE000114
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

115251302

DOD/DOD/RB/26543/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi 35/2019

Ombi la JOYCE PASCAL kuteuliva Msimamizi
wa mirathi Marehemu MWANAULU HASSAN

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano 30/5/2019 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo. Wosia wa Marehemu huyo upo
Mahakamani waweza kukaguliwa

- Tarehe 28/5/2019
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IN THE COURT OF DISTRICT DELIGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE ADMINISTRATION CAUSE NO.29 OF 2019
In the matter of the Estate of the late FARAJA TAMSON
SIMBOWE
of NDOGOYE area within Dodoma Region.
And

In the matter of ion for letters of inistration by
1. Tamson Patison Simbowe............ 1st Applicant
2. Josephath Gasiba.................... 2nd Applicant

GENERAL CITATION
Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 1963

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of the
above named deceased are hereby invited to come and witness
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioners

Objections to the grant should be filed on or before 29th /05/2019

Dated at Dodoma this ....21 /03/2019
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KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI
HALIDI IDDI MADUKA

anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya

SUNLG yenye namba za

usajili MC131 AVB. Chassis
namba LFFWUOIC4AZL11969
Engine na.
156FMIAB2282065 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/26481/2019.

115251302

KUPOTEA KWA KADI

PETRO SAMSON MKAZI WA
WILAYA YA [TILIMA MKOANI
SIMIYU ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YAKE YA PIKIPIKI AINA YA
SUNLG YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 436 BFQ,
AMBAPO KADI HIYO
ILIPOTEA WILAYANI ITILIMA.
NAOMBA KWA YOYOTE
ATAKAEIOKOTA
AIWASILISHE KATIKA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
MKOANI SIMIYU
Polisi Taarifa: ITL/RB/65/2018

115251002

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

Joseph Gerema
Mashebo anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya SANLG
yenye namba za usajili

T463 CRN.

Yoyote atakayeiona atoe
Taarifa kituo cha polisi

Taarifa ya polisi
KHM/RB/2223/2018

215250302

IN THE REGIONAL COIRT FOR ZANZIBAR
HOLDED AT VUGA
CIVIL CASE NO. 07 YA 2016
KHALID MAMBO MUSSA

ABDILLAH MAISARA ABDALLAH.......... PLAINTIFF
Versus
PILI LASSIM.......oosurrmrirsrenssssesssssnenend DEFENDANT

TANGAZO

Mahkama ya Mkoa Vuga, Zanzibar inataka umtangazie
Mdaiwa PILI KASSIM popote alipo ahudhurie mbele ya
Mahkama siku ya Jumatano ya tarehe 29 ya mwezi wa
Mei, 2019 kuja kusikiliza ombi lililofunguliwa dhidi yake
na Mdai, asipofika Mahkamani, Mahkama itasikiliza kesi
upande mmoja na kutoa maamuzi.

Imetiwa sahihi na Mhuri wa Mahkama hii leo tarehe
16 Mei, 2019

AaaE
Fakii A VE MG
WiGE - PAATILAR

215250702

KWA
MATANGAZO

MADOGO
MADOGO

TUPIGIE

0767 223311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO,
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz au piga simu: 0767223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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tena,” alisema Kane.

“Nilianza kurudi kwenye kikosi tangu
mwishoni mwa wiki iliyopita. Wiki hii nar-
ejesha nguvu na ukakamavu wa mwili kwa
kadri ya uwezo wangu,” alisema.

“Baada ya hapo itakuwa juu ya kocha kua-
mua. Yeye ndiye atafanya tathmini yake na
kufanya maamuzi ya kunijumuisha kikosini
ama la. Lakini mpaka sasa mimi najisikia vi-
zuri na nipo tayari kwa mchezo.

Kane ameifungia Tottenham mabao 24
msimu huu kwenye michuano yote licha ya
kuwa nje ya uwanja kwa wiki sita kati ya Jan-
uari na Februari baada ya kuumia kifundo
cha mguu huo huo alioumia mwezi uliopita.

Kuhusu uwezekano wa Kane kucheza, Po-
chettino amesema : “Siwezi sema kuwa yupo
sawa kwa 100%, ama iwapo atakuwa kwenye
orodha ya wachezaji wa akiba ama la. Lakini
tuna furaha kuona anapona kwa kasi.”

“Ni jambo la muhimu sana kwake kuona
kama anajisikia nafuu. Mimi naombea heri
zaidi. Tuna wiki moja zaidi ya kuendelea ku-

LONDON, England

SHAMBULIAJI na nahodha wa
klabu ya Tottenham, Harry Kane,
amesema yupo tayari kuivaa Liv-
erpool kwenye fainali ya Ligi ya

Mabingwa Ulaya Jumamosi.

Kane, 25, alipata majeraha makubwa ya
kifundo cha mguu baada ya kuteleza na
kuanguka kwenye mchezo wa robo fainali ya
kombe hilo dhidi ya Manchester City Aprili

9, mwaka huu.

Kocha wa Spurs, Mauricio Pochettino awa-
li alisema nahodha huyo wa England angeli-
kuwa nje ya uwanja kwa mechi zote zilizos-

alia.

“Najisikia vema
sana sasa. Sina
shida

Conte bora kuliko Mourinho - Pirlo

MILAN, Italia

ANDREA Pirlo anaamini Antonio
Conte anaweza kuipa mengi zaidi
Inter Milan kuliko Jose Mourinho,
huku uvumi ukienea kwamba ko-
cha huyo wa zamani wa Chelsea
anapanga kumrithi Luciano Spal-
letti.

Conte ameripotiwa kwamba
anatarajiwa kuichukua mikoba
pale Inter, licha ya Spalletti kui-
wezesha Inter kufuzu Ligi ya Ma-

bingwa Ulaya baada ya kumaliza
nafasi ya nne msimu huu kwenye
msimamo wa ligi.

Kocha wa zamani wa Inter,
Mourinho alikuwa akihusishwa
na mpango wa kurudi katika
klabu hiyo, hata hivyo, Pirlo - am-
baye alicheza chini ya Conte pale
Juventus anaamini bosi huyo wa
zamani wa Italia ni bora zaidi kwa
Nerazzurri.

“Kwa maoni yangu, Conte ni
bora zaidi ya Mourinho, hasa ikiz-

ingatiwa kwamba analifahamu
soka la Italia vizuri,” alisema Pirlo
akiiambia Sky Sport Italia.

“Kama akijiunga na Inter
mashabiki wataipa sapoti timu,
zaidi atakuwa karibu zaidi na
wachezaji.”

Mazungumzo kuhusu ujio wa
Conte hapo Inter pia yamehu-
sishwa na mpango wa kusajiliwa
kwa Romelu Lukaku kutoka Man-
chester United, ambako Mourinho
alifukuzwa Desemba mwaka jana.

r-

fuatilia maendeleo yake.
Kocha huyo amesema japo Keane ni mtu
muhimu, lakini wanaelekeza nguvu yote
kwenye timu kwa ujumla. I
“Mpira ni mchezo unaohusisha timu

nzima, umoja na imani thabiti. Tazama
namna ambavyo tumefika fainali. Pale
Harry (Kane) alipoumia kwenye robo fain-

ali, nini kilitokea,” alisema Pochettino.

“Hilo halimaanishi kwamba yeye si moja
ya wachezaji bora wa kikosi chetu. Kwangu I
yeye ni moja ya washambuliaji mahiri kabisa
duniani - yupo kwenye tatu bora.

“Inatubidi tuwafunge Liverpool na kama
atakuwapo, litakuwa jambo jema zaidi.”

Alves kuvaa kitamba cha
Neymar Copa America

S e

SAO PAULO

NEYMAR hatakuwa nahodha wa Brazil kwenye michuano
yva Copa America, huku Dani Alves akiwa amepewa kitam-
baa kwa ajili ya kuongoza michuano hiyo ya Mataifa ya
Amerika Kusini.

Nyota huyo wa Paris Saint-Germain, Neymar alitajwa
kuwa nahodha wa kudumu wa Brazil na kocha Tite Sep-
temba mwaka 2018, hata hivyo nafasi yake sasa im-
echukuliwa na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36.

Katika taarifa iliyotolewa Jumatatu, Shirikisho la Soka
la Brazil (CBF), lilisema: “Maamuzi yalifanywa baada ya
Neymar kuwasiliana na Tite Jumamosi.”

Tangazo hilo limekuwa siku chache baada ya kocha wa
klabu yake ya PSG, Thomas Tuchel kuondoa uwezekano
wa mchezaji huyo wa zamani wa Barcelona kuwa nahod-
ha. Neymar ambaye alifunga mabao 23 katika mashindano
yote msimu huu baada ya kupona goti anatarajia kukosa
mechi tatu baada ya fujo zake kwenye mchezo wa fainali
ya Kombe la Ufaransa dhidi ya Rennes wiki iliyopita.
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Rais Madrid
athibitisha
Ramos kutaka
kuondoka

MADRID, Hispania

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez
amebainisha kwamba, Sergio Ramos
ameomba kuruhusiwa kuondoka
kipindi cha majira ya joto na kwenda
kwenye klabu moja ya China.

Akizungumza na Gazeti la Marca,
Perez amethibitisha uvumi kwamba
nahodha huyo wa Real alikuwa na ofa
mezani.

Alinukuliwa akisema: “Hakuna
Kilichotokea. Watu wake wameniam-
bia kwamba amepata ofa nzuri zaidi
kutoka nchini China, lakini hawawezi
kutoa ada ya uhamisho kwa sababu
kuna sheria zinawataka kulipa mara
mbili.

“Yeye mwenyewe amesema
kwamba anataka kuondoka baada ya
kukaa na sisi kwa muda wa miaka
11, na mimi sikuwa na tatizo lolote
juu va hilo, ingawa uwezekano wa
kwenda China ni mdogo zaidi kwake
na pengine anaweza kwenda sehemu
nyingine.”

Ramos amekuwa akihusishwa na
mpango wa kutakiwa na Klabu ya
Manchester United ya England, huku
pia miamba wa Ligi Kuu ya Ufaransa,
PSG ikiwa imetia mkono kutaka ku-
wania saini yake.

Nahodha huyo wa timu ya Taifa ya
Hispania amekuwa na klabu hiyo kwa
kipindi cha miaka 11 na sasa anataka
kuondoka kwenye klabu hiyo kwa ajili
ya kutafuta changamoto mpya.

Hata hivyo, kocha wa Klabu ya Real
Madrid, Zinedine Zidane, amebainisha
kwamba, Ramos bado yupo kwenye
mipango yake na kwamba anataka
kuendelea kuwapo katika kikosi hicho
ambacho kwa sasa kinajengwa upya
baada ya kushindwa kutwaa taji lolote
msimu huu.

BARCELONA, Hispania

ARCELONA inaweza kumteua kocha

wa zamani wa Wigan Athletic na

Everton, Roberto Martinez kama ko-

cha wao ajae, huku Ernesto Valverde
akitarajiwa kujulishwa kwamba hataendelea
kuwa kocha wao msimu ujao.

Valverde, ambaye Februari alisaini
kuongeza mkataba wake hadi mwishoni mwa
msimu ujao, hivi karibuni aliwapa ubingwa
wa La Liga.

Hata hivyo, Barca ilipoteza kwenye fainali
ya Kombe la Mfalme [‘Copa del Rey’] dhidi ya
Valencia na ikatolewa kwenye nusu fainali ya
\ Ligi ya Mabingwa Ulaya.

V .- . Licha ya kuongoza kwa mabao 3-0 kwe-
\ , nye mchezo wa kwanza wa nusu fainali
Yy va Ligi ya Mabingwa Ulaya, kikosi cha
Valverde Kkilijikuta kikikubali kichapo
cha mabao 4-0 kwenye mchezo wa
pili pale Anfield na kutolewa
mashindanoni.
Ilivumishwa kwamba
kocha huyo mwenye
umri wa miaka 55,
angeweza kuendelea
kuwa kocha wa kikosi
hicho hapo Camp
Nou.
Mwandishi, Jota Jordi,
akizungumza na Gazeti la El
Chiringuito akinukuliwa na Sky
Sports, amedai kwamba bodi ya Barca
imefanya uamuzi juu ya majaliwa ya Val-
verde baada ya kushindwa kwenye Kombe la
Mfalme kutoka kwa Valencia, huku Martinez
sasa akitarajiwa kupewa timu.

RACI, imebainisha kwamba, Martinez ata-
teuliwa kuwa kocha mpya wa Barca wakati
wowote kuanzia sasa.

Gattuso ajiuzulu
ukocha AC Milan

MILAN, [talia

GENNARO Gattuso amejiuzulu kama kocha wa AC Milan,
baada ya kushindwa kufuzu kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa pointi moja.

Mkurugenzi wa michezo wa Milan, Leonardo anayeta-
rajiwa kufuata nyayo za Gattuso kujiuzulu, huku Ofisa
Mtendaji, Ivan Gazidis akitaka kuimarisha timu hiyo.

Gattuso ameliambia Gazeti la La Repubblica kwamba
ataondoka klabuni hapo baada ya kushindwa kutimiza
kile alichokipanga.

“Maamuzi ya kuondoka benchi la Milan hayakuwa
rahisi. Lakini ni maamuzi ambayo nimelazimika kuy-
achukua. “Haikuwa kitu rahisi, lakini nimelazimika
kuondoka na nimekaa hapa kwa zaidi ya miezi 18 na sasa
nakaa.”
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DONDOAQ ZA SOKA
§ ULAVA

MAGA?

HAZARD KUAGA CHELSEA
KWA UBINGWA EUROPA

® ® ® Ninataka kutwaa kombe tu, haijalishi endapo
nitafunga ama la, kama ni mechi yangu ya mwisho...

BAKU, Azerbaijan

DEN Hazard amesema ushin-
di kwenye mechi ya fainali
ya Kombe la Europa League
dhidi ya Arsenal leo utakuwa
“kumtakia mema sahihi” kwa Chelsea
kama ataondoka klabuni hapo majira
haya yajoto.
Hazard aliweka wazi
kuwa mwishoni mwa
msimu alifanya va-
muzi kuhusu mustaka-
bali wake wa baadaye
na anatarajia utapatiwa
ufumbuzi kufuatia fainali
hiyo jijini Baku.
Hata hivyo, Sky Sports inatambua
kwamba Chelsea inataka pauni mil-
ioni 130 ili kumwachia Hazard, lakini
Real Madrid ambayo inaamini itam-
sajili - inamthaminisha Mbelgiji huyo
na euro milioni 100 sawa na pauni
milioni 88 kutokana na ukweli kwam-
ba anaingia mwaka wa mwisho katika
mkataba wake hapo Stamford Bridge.

Hazard amesisitiza hakuna lolote
ambalo limeshakamilika kuhusu
mustakabli wake wa baadaye, lakini
kutawezesha kuagwa.

“Ni mashindano ya Ulaya, hivyo
kwangu mimi, kwa klabu, kwa
kocha, kwa mashabiki, ni kitu fu-
lani muhimu,” alisema. “Wakati un-
apocheza fainali, haijalishi endapo ni
Ligi ya Mabingwa, Europa League ama
Kombe la Ligi, unataka tu kushinda,
unataka tu kuleta kombe nyumbani
na kushangilia hilo.

“Wakati unapoichezea Chelsea
mwanzoni mwa msimu, watu wa-
nafikiri ni kombe gani tunaweza kuwa
nalo mwishoni mwa Mei, hivyo hili
moja ni mojawapo muhimu.

“Tumepoteza mechi ya fainali ya
Kombe la Ligi, hivyo mwishoni mwa
msimu hili ni kombe tunaloweza
kwenda nalo. “Ninataka kutwaa
kombe tu, hivyo ndivyo ilivyo. Haijali-
shi endapo nitafunga ama la. Kama ni
mechi yangu ya mwisho, ninatumai
kuleta kombe.

Akisajiliwa kutokea Lille kwa pau-

ni milioni 32 mwaka 2012, Hazard
amefunga mabao 108 katika mechi
351 alizoichezea Chelsea, akitwaa
ubingwa wa Ligi Kuu England mara
mbili, Kombe la FA, Europa League na
Kombe la Ligi.

Alitangazwa kuwa Mchezaji Bora
wa Mwaka wa Kulipwa, kitu anachok-
iona kwamba ulikuwa ni msimu bora
kwake, wakati wakitwaa ubingwa
chini ya Jose Mourinho mismu wa
2014/15. Hata hivyo, Hazard amesema
hataweza kuchezea klabu nyingine ya
England endapo dili hilo litashindi-
kana.

“Hakuna nafasi hiyo, hakuna nafasi.
Mimi ni Bluu! Inamaana kubwa,” alise-
ma. “Siwezi kuichezea klabu nyingine
katika nchini hii.”’Mshambuliaji wa
Chelsea, Willian alisema itakuwa ‘hu-
zuni sana’ kuona Eden Hazard akion-
doka klabuni hapo majira haya ya joto.

“Itakuwa kumtakia mafanikio sa-
hihi huko aendako, ndiyo.”

Cesar Azpilicueta amesema Chelsea
imeweka ‘mtazamo’ na ‘kujituma sana’
kuelekea mechi hiyo ya fainali ya Eu-

RAMOS ALILIA KWENDA CHINA

BEKI Mhispania Sergio Ramos, 33, amemuomba Rais
wa Real Madrid, Florentino Perez amruhusu aondoke
kwenda kucheza soka China. (LaSexta - in Spanish)

DE LIGT AIKANA UNITED

BEKI wa Ajax, Mholanzi Matthijs de Ligt, 19, amesema
taarifa zinazomhusisha na kujiunga na Manchester
United majira haya ya joto “zinatiwa chumvi”. (Fox
Sports)

YAMTAKA DONNARUMMA

Arsenal imefanya mawasiliano na kipa wa AC Milan,
Gianluigi Donnarumma, 20. (Tutto Mercato Web via
Star)

NEYMAR KUITOBOA MADRID

Real Madrid italazimika kumlipa mshambuliaji wa
Paris St-Germain, Mbrazil Neymar, 27, pauni milioni 1.2
kwa wiki ili kuweza kumhamishia hapo Bernabeu. (AS
via Mail)

SARRI, JUVE WAKUBALIANA

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri amekubaliana
malipo binafsi na Juventus ambapo atakuwa akilipwa
ongezeko la pauni milioni 1.2 kwa mwaka . (Mail)

MARTINEZ KUMRITHI VALVERDE

KOCHA wa Ubelgiji, Roberto Martinez ni chaguo
la kwanza kwa Barcelona endapo Ernesto Valverde
hataendelea na kazi hiyo. (RAC 1 - in Spanish)

EMERY, ALLEGRI WATAZAMWA

KOCHA wa Uholanzi, Ronald Koeman, kocha wa
zamani wa Juventus, Massimiliano Allegri na wa Arse-
nal, Unai Emery ni miongoni wa wanaopewa nafasi ya
kurithi mikoba ya Ernesto Valverde hapo Barcelona.
(Mundo Deportivo - in Spanish)

MALCOM ANUKIA KUSEPA

WINGA wa Barcelona, Malcom, 22, anaweza kuwa
njiani kuondoka ikiwa ni miezi 12 tangu aliposaini mka-
taba na miamba hao wa Catalunya akitokea Bordeaux.
Mbrazil huyo alikuwa akihusishwa na kujiunga na
Tottenham pamoja na Everton katika dirisha la Januari,
(Sport via Star)

DYBALA ANOGEWA JUVENTUS

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Muargentina Paulo
Dybala, 25, amethibitisha kwamba anataka kubaki
kuwatumikia mabingwa hao wa Serie A msimu ujao,
licha ya kuhusishwa na kujiunga na Manchester United.
(Independent)

PEREZ AJIAMINI KWA HAZARD

Rais wa Real Madrid, Florentino Perez ameiambia
Redio ya Hispania “anatumai” kiungo wa Chelsea, Eden
Hazard, 28, atasaini mkataba wa kuichezea klabu hiyo
ya La Liga majira haya ya joto. (Mail)

JOVIC AITAMANI EPL, SERIE A

STRAIKA wa Eintracht Frankfurt, Mserbia Luka Jovic,
21, anaamini Ligi Kuu England ama Serie A kutakuwa
sehemu sahihi kwake wakati huu akifikiria kuondoka.
(Die Welt via Mirror)
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SNEES NDEMLA AZISUBIRISHA
KUWANZA SIMBA, YANGA

Straika, mabekKi
kuipeleka Polisi
Zanzibar sokoni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya Polisi ya
Zanzibar, Nassor Salum, amesema
kufanya vibaya kwa timu hiyo msimu
uliopita kumetokana na kuwapo

kwa mapungufu katika safu yake ya
ushambuliaji ambayo sasa wataingia
sokoni kuiimarisha kwa ajili ya msimu
ujao.

Akizungumza na gazeti hili wiki hii,
kocha huyo alisema kuna nafasi ny-
ingi katika timu hiyo wachezaji wake
walipwaya hususan washambuliaji
pamoja na viungo wa kati, beki wa
kulia pamoja na kushoto.

Alisema licha ya mapungufu hayo,
l[akini timu hiyo ilijitahidi kupambana
na kuhakikisha haishuki daraja licha
ya mara kwa mara kutopata matokeo
mazuri hususan wanalishuka katika
viwanja kisiwani Unguja.

“Tulianza vibaya, na mzunguko wa
pili tulijitahidi kupambana hadi tuka-
fanikiwa kuinusuru timu kutoshuka
daraja, licha ya mapungufu ambayo
yapo katika timu, lakini wachezaji
waliweza kujituma kwa kiasi kikub-
wa,” alisema.

Aidha, alisema timu hiyo inahitaji
kufanya usajili mzuri utakaoiwez-
esha kufanya vizuri katika Ligi Kuu
Zanzibar ambayo klabu nyingi zi-
nazoshiriki ligi hiyo zina wachezaji
wazuri na wenye ushindani wa kweli.
Alisema kama mwalimu, yeye tayari
ameshapeleka ombi juu ya idadi na
nafasi anazotaka kuzisajili ikiwamo
washambuliaji wawili, kiungo mmoja,
beki wa kulia na wa kushoto pamoja
na mlinzi mmoja.

MRFA wafunguka
uchaguzi wilayani

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

CHAMA cha Soka Mkoa wa Morogoro
(MRFA), kimezitaka wilaya zake ku-
hakikisha zinafanya uchaguzi kabla ya
Septemba mwaka huu, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa MRFA, Charles
Mwakambaya, alisema tayari vyama
vyote vya wilaya vimepewa barua za
kuhakikisha wanakamilisha mchakato
huo ili kuruhusu maandalizi ya uch-
aguzi ya mkoa yanaanza mapema.

Mwakambaya alisema wanahitaji
kuona wilaya zote zinafanya uchaguzi
kwa kufuata maelekezo ili waweze
kupata viongozi watakaokuwa na nia
va kuendeleza soka mkoani hapa.

“Tumeshatuma taarifa rasmi ka-
tika wilaya zetu zote saba, na tayari
wameanza mchakato kuhusu dokezo
tulilowapatia, hatutakuwa kimya kwa
wilaya ambayo itakwenda kinyume na
maelekezo haya, wakimaliza wao na
mkoa utaanza mara moja mchakato
wake wa kupata viongozi wapya,”
alisema Mwakambaya.

Alizitaja wilaya za mkoa huo am-
bazo zinatoa wajumbe watakaoshiriki
katika mkutano mkuu wa MRFA kuwa
ni Morogoro Mjini, Kilosa, Mvomero,
Gairo, Kilombero, Ulanga na Malinyi.

Na Somoe Ng'itu, MOROGORO

Kuu Tanzania Bara, Simba, Said

Ndemla amesema hana haraka

ya kusaini mkataba na klabu yoy-
ote ya hapa nchini kwa sababu anaamini
mazungumzo na timu mojawapo ya Ulaya
yanaweza kukamilika na kwenda kuanza
maisha mapya.

Ndemla amemaliza mkataba
wake na Simba na kwa muda
mrefu amekuwa akiwindwa na
watani zao, Yanga kwa saba-
bu kiungo huyo amekosa nam-
ba katika kikosi cha kwanza
cha mabingwa hao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

I IUNGO wa mabingwa wa Ligi

Akizungumza na gazeti hili mjini hapa
jana, Ndemla alisema kuwa mbali na ku-
pata nafasi ya kucheza mara kwa mara, pia
anahitaji kupata timu itakayomlipa vizuri
kulingana na thamani yake uwanjani.

Kiungo huyo aliyeanzia soka katika timu
ya vijana ya umri chini ya miaka 20 (Simba
B), alisema anaamini ana kiwango kizuri na
ana uwezo wa kupangwa katika kikosi cha
kwanza jambo ambalo kwa sasa halipati.

“Bado sijasaini, sitaki kusaini Simba
mapema hii, najipanga kwanza kuangalia
kama mchakato wangu wa kupata dili la
kucheza nje ya nchi utakamilika, kama ni-
takwama basi nitakuwa tayari kusaini hata
Yanga au kuongeza mkataba Simba kama
watakuwa bado wanahitaji huduma yan-
gu,” alisema Ndemla.

Aliongeza kuwa maneno ambayo yame-
kuwa yakizungumzwa juu yake si ya kweli

na anasema utulivu alionao utamsaidia ku-
fanya uamuzi sahihi wa wapi atakwenda.

Hata hivyo, Mkuu wa Idara ya Habari
na Mawasiliano wa Simba, Haji Manara al-
ipoulizwa kuhusu mazungumzo ya kumpa
mkataba kiungo huyo yamefikia wapi,
alisema kuwa bado Ndemla ni mchezaji wa
Simba na hawana wasiwasi juu ya kumkosa
katika msimu ujao.

Manara alisema wachezaji wengi wa
Tanzania kwa sasa wanahitaji kusajiliwa na
Simba kutokana na mafanikio waliyopata
na itashangaza kama Ndemla ataondoka
klabu hiyo ambayo msimu huu ilifika hatua
ya robo fainali ya mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kwa vipindi viwili tofauti, uongozi wa
Simba ulimruhusu Ndemla kwenda ku-
fanya majaribio katika klabu moja ya Ligi
Daraja la Kwanza nchini Sweden.

i Ly

Balozi wa Castle Lager Africa 5s, Ivo Mapunda (mbele), akizungumza na wachezaji wa timu ya Four Ways FC ya
Kinondoni na Girls Queens ya Msimbazi Kariakoo zinazowakilisha nchi kwenye fainali za mashindano ya Castle
Africa 5s, wakati wa uzinduzi wa Kambi maalumu ya maandalizi ya mashindano hayo yanayotarajiwa kufanyika
nchini Juni 7- 8, mwaka huu. NA MPIGAPICHA WETU

Four Ways, Girls Queens kambini
kujiandaa na Castle Africa 5s 2019

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Four Ways Park FC yenye makazi
yake Kinondoni na Girls Queens ya Msim-
zimeingia kambini rasmi jana kujiandaa
na mashindano ya Castle Africa 5s (5 -
aside) yanayotarajiwa kuanza kutimua
vumbi Juni 7-8, mwaka huu, katika Uwan-
Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Balozi wa Castle Lager Africa nchini
Tanzania, [vo Mapunda alisema timu zote
ziko vizuri tayari kwa kuwakilisha Watan-
zania katika fainali za kimataifa na ushin-
di ni lazima kulingana na maandalizi wali-
yonayo na watakayoendelea nayo.
“Mwaka huu Tanzania itawakilishwa na
timu ya wanaume ya Four Ways ya Kinon-
doni na ya wanawake ya Girls Queens ya
Msimbazi Kariakoo kwa ujumla timu zote

ziko sawa na zipo tayari kwa fainali hizo
na leo (jana) rasmi sasa zimeingia kam-
bini kujiandaa na fainali hizo,” alisema
Mapunda.

Naye Meneja wa Bia ya Castle Lager,
Pamela Kikuli, alizitaji nchi zinazotaraji-
wa kushiriki mashindano hayo ya Africa
5s mbali na wenyeji Tanzania kuwa ni
Africa Kusini, Zambia, Zimbabwe, Swazi-
land, Lethoto, Uganda na nchi alikwa ya
Nigeria.

Kikuli alisema nchi hizo zikiwakilishwa
na timu ya wanaume na wanawake
zinatarajiwa kuwasili nchini Juni 5,
mwaka huu tayari kwa fainali hizo za
Castle Africa 5s.

“Juni 6, mwaka huu timu zitakabidhiwa
vifaa vya michezo katika Hoteli ya Lama-
mashindano rasmi Juni 7 hadi 8.

“Tunawaomba Watanzania wapenda

michezo wajitokeze kuja kuzishangilia
timu zao zinazowakilisha nchi katika fain-
ali hizo za Castle Africa 5s,” alisema Kikuli.

Mwisho Kikuli alisema fainali hizo zi-
natarajiwa kuhudhuriwa na Balozi wa
Castle Africa 5s, Samwel Eto'o hivyo aka-
wataka mashabiki wa soka kujitokeza
kwa wingi kuja kumshuhudia mchezaji
huyo mkongwe pamoja na kupiga naye
picha.

Wawakilishi hao wa Tanzania kwa
upande wa timu ya wanawake na wa-
naume, walipata nafasi hiyo kufuatia
kuibuka washindi katika bonanza kubwa
la soka lililofanyika hivi karibuni katika
viwanja vya Posta Kijitonyama kwa ud-
hamini wa Kampuni ya Bia nchini (TBL)
kupitia bia yake ya Castle Lager na ku-
zawadiwa kikombe, medali za dhahabu,
pesa taslimu Sh. 1,500,000, Caton ya bia
ya Castle Lager.
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Nipashe

Wachezaji wa Simba wakisherehekea ubingwa wao baada ya Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola,
kumkabidhi kombe nahodha msaidizi wa klabu hiyo, Mohammed Hussein ‘Tshabalala" katika Uwanja wa Jamhuri
mjini Morogoro jana. PICHA: SOMOE NG’ITU

Simba wanacheeeka

Na Somoe Ng'itu, MOROGORO

AKATI mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba waki-
funga msimu wa 2018/19 kwa
kicheko baada ya kuutwaa
ubingwa, huku wakilazimishwa sare ya bila
kufungana na Mtibwa Sugar katika mechi ya
kufunga pazia iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Jamhuri mkoani hapa, kwingineko Stand
United imeungana na African Lyon kushuka
daraja rasmi, wakati Mwadui FC na Kagera
Sugar zenyewe zikisubiri mechi ya mchujo
dhidi ya timu za Ligi Daraja la kwanza kujua
hatima yao Ligi Kuu msimu ujao.
Kwa matokeo hayo, Simba
imemaliza msimu ikiwa na
pointi 93 wakati wenyeji
Mtibwa Sugar ambao walipokea
kichapo cha mabao 3-0 katika
mchezo wa mzunguko wa
kwanza wamefikisha pointi 50.

Baada ya mchezo huo uliochezeshwa na
refa, Emmanuel Mwandembwa kutoka ji-
jini Mbeya kumalizika, Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Kangi Lugola akiongozana
na Rais wa Shirikisho la Soka Tanzani (TFF),
Wallace Karia waliwakabidhi Simba kombe
la ubingwa sambamba na medali.

P D L F A PTS
1.Simba 3829 6 3 77 15 93
2. Yanga 38 27 5 6 5 27 86
3.Azam 38 21 12 5 54 21 75

4. Kinondoni MC 38 13 16 9 40 25 55

| 5. Mtibwa Sugar 38 14 8 16 36 34 50

6. Lipuli 38 12 13 13 32 40 49
7. Mbeya City 38 13 9 16 38 39 48
8. Coastal Union 38 11 15 12 32 42 48
9. Ndanda 38 12 12 14 25 37 48
10. JKT Tanzania 38 11 14 13 28 34 47
11. Alliance 38 12 11 15 33 42 47
12. TZ Prisons 38 11 13 14 30 31 46

13.SingidaUnited 38 11 13 14 30 39 46

14. BiasharaUnited 38 11 12 15 30 35 45

15.Ruvu Shooting 38 11 12 15 35 43 45

16. Mbao 38 11 12 15 27 41 45

17. Mwadui 38 12 8 18 47 52 44

18. Kagera Sugar 38 10 14 14 33 43 44

19. Stand United 38 12 8 18 38 50 44

20. African Lyon 38 4 11 23 23 54 23

® ® ® Kagera Sugar, African Lyon zashuka daraja,
Stand United, Mwadui zasubiri mchujo kujua...

Mabeki wa Mtibwa Sugar jana walioneka-
na kuwa makini zaidi na kuokoa masham-
bulizi huku wakifanikiwa kumdhibiti ki-
nara wa kupachika mabao straika Meddie
Kagere, huku pia jana ikimchezesha kipa
Benedict Tinoco badala ya Shabani Kado
ambaye alidaka katika mechi iliyopita.

Simba ndio ilikuwa ya kwanza kufanya
shambulizi, lakini kipa wa Mtibwa Sugar,
Tinocco alifanikiwa kuwahi na kutoa nje
mpira uliopigwa wa kushtukiza na Clatous
Chama dakika ya kwanza.

Dakika ya 13 mabingwa hao watetezi
waliendelea kulishambulia lango la Mtibwa
Sugar, lakini krosi iliyopigwa na Zana Kouli-
baly aliyepewa mpira na Chama ilikosa mtu
wa kuunganisha na kutoka nje huku wenye-
ji wakijibu shambulio hilo, lakini msham-
buliaji wake Salum Kihimbwa akiwa katika
nafasi nzuri alipaisha juu dakika ya 18.

Kiungo Mzambia Chama alipoteza nafasi
nyingine ya kufunga baada ya kupiga juu
mpira na kupoteza pasi nzuri aliyopenyeze-
wa na Hassan Dilunga dakika ya 21, huku
Jaffer Kibaya wa Mtibwa Sugar akipaisha juu

dakika sita baadaye na kuinyima timu yake
nafasi nyingine ya kufunga.

Simba ilianza kasi katika kipindi cha pili,
lakini kipa Tinocco aliwahi kutoa nje mpira
wa kichwa uliopigwa na Meddie Kagere na
kuwanyima mabingwa hao nafasi ya kupata
bao dakika ya 49.

Simba ilikaribia kupata bao baada ya piga
nikupige iliyotokea katika lango la Mtibwa
Sugar kupitia kwa wachezaji wake, Nicolas
Gyan, Chama na Mohammed Ibrahim, la-
kini nafasi hiyo iliota mbawa kutokana na
mabeki wa Mtibwa Sugar kujilinda vema
dakika ya 87.

KWINGINEKO

Wenyeji Yanga wakiwa katika Uwanja wa
Taifa walikubali kufunga msimu kwa kipigo
cha mabao 2- 0 kutoka kwa Azam F C
na kuhitimisha msimu vibaya.

Nao African Lyon ambao walikuwa waki-
kamilisha ratiba kufuatia kushuka daraja
mapema, walikubali kipigo cha mabao 2-0
dhidi ya Kinondoni MC kwenye Uwanja wa
Chamazi, wakati Coastal Union ikiwa katika

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

dimba lao la Mkwakwani ililazimishwa sare
tasa na Singida United.

Kwa upande wa JKT Tanzania ikiwa kati-
ka Uwanja wake wa Meja Jenerali [samuhyo
iliibuka na ushindi wa mabao 2 - O dhidi ya
Stand United ya Shinyanga.

Katika Uwanja wa CCM Kirumba, Mbao
FC ililazimishwa sare ya bao 1 - 1 dhidi ya
Kagera Sugar, hivyo kuungana na African
Lyon kushuka daraja kutokana lipoku-
tana na Stand United ilifungwa (head to
head).

Mbeya City ikiwa katika Uwanja wake wa
Kumbukumbu ya Sokoine, ililazimishwa
sare tasa dhidi ya Biashara Mara United,
wakati ambapo Mwadui FC nayo ikisubiri
mechi ya mchujo kujua hatima yake Ligi
Kuu msimu ujao kufuatia kuibuka na ushin-
di wa mabao 3 - 1 dhidi ya Ndanda.

Ruvu Shooting ilijinusuru baada ya
kushinda bao 1 - O dhidi ya Alliance wakati
Tanzania Prisons nayo ikiwa nyumbani
iliibuka na ushindi wa mabao 3 - 1 dhidi ya

Lipuli FC.
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