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Muswada kubana ndege zisizo "l
na rubani wapelekwa bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imewasilisha bungeni
muswada wa marekebisho ya
sheria  mbalimbali ambapo
pamoja na mambo mengine, un-
alenga kuzibana kurusha ndege zisizo na
rubani kutokana na sababu za kiusalama.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Ofisi ya Katibu wa Bunge jana, muswada
huo uliowasilishwa na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Prof. Adelardus Kilangi, katika
Sheria ya Usafiri wa Anga, wanapendekeza
kuipa Mamlaka ya Usafiri wa Anga uwezo
wa kuzuia ndege zisizo na rubani kuruka
bila kibali maalum.

“Pia, inapendekezwa kuipa uwezo mam-
laka kuingia makubaliano ya kiutendaji na
mamlaka za nchi nyingine ili kuiwezesha
mamlaka kuruhusu nchi hiyo kufanya uk-
aguzi kwa ndege za Tanzania zinazofanya
biashara na nchi hiyo au nchi nyingine in-
ayofanya biashara na Tanzania,” alisema.

Kuhusu Sheria ya Mawakili, alisema
inalenga kuanzisha Kamati za Maadili za
Mawakili kwa ngazi ya mkoa ili kurahisi-
sha upatikanaji wa haki.

“Pia, kumwezesha mwananchi anayem-
lalamikia wakili kwa ukiukaji wa maadili
kushughulikia tatizo lake katika ngazi ya
mkoa bila ya uhitaji wa kusafiri kuifuata

kamati ya maadili katika ngazi ya taifa,”
alisema.

Kwenye Sheria ya Usajili wa Vizazi na
Vifo, muswada huo unapendekeza ubadil-
ishanaji wa taarifa za usajili wa matukio
muhimu baina ya taasisi moja na nyingine.

Kuhusu Sheria ya Majina ya Biashara,
muswada unapendekeza majina ya bi-
ashara yanayosajiliwa yawe ni ya wale tu
wanaokidhi vigezo vya kusajiliwa kwa
madhumuni mahsusi.

Pia inapendekezwa kuongeza adhabu
ya faini ili kuhakikisha adhabu inayo-
tolewa na sheria inaendana na wakati na
hivyo kuzuia utendaji wa makosa.

Katika Sheria ya Kampuni, muswada
unapendekeza kuhakikisha watu wenye
sifa ya kusajili kampuni ni wale tu wenye
sifa na watapaswa kuwasilisha taarifa zao
binafsi.

Pia, unapendekeza kuweka katazo au
zuio la kusajili kampuni kwa watu wal-
iowahi kutiwa hatiani au ambao taarifa
zao zimetolewa na mamlaka husika kuwa
mwombaji wamekuwa wakijihusisha na
makosa yanayohusiana na utakatishaji
fedha, ufadhili wa ugaidi, biashara ya bi-
nadamu, biashara ya dawa za kulevya au
makosa mengine yanayohusiana nayo.

Inapendekezwa katika muswada huo
kuruhusu watu wenye umri wa zaidi ya

miaka 70 kuteuliwa kuwa wakurugenzi wa
kampuni.

Kwenye Sheria ya Mahakama za
Migogoro ya Ardhi, inapendekezwa
kubadilisha muhula wa kushikilia nafasi
kwa wenyeviti wa mabaraza ya ardhi na
nyumba ya wilaya.

Muswada huo unapendekeza kufanya
marekebisho katika Sheria ya Mahaka-
ma za Mahakimu ili kuwaondoa wazee
washauri wa mahakama katika mahaka-
ma za mwanzo kwa kuwa mahakama
hizo sasa zinasimamiwa na mahakimu
wakazi wenye weledi wa sheria na hivyo
kuongeza kasi ya utoaji haki kwa wakati.

“Muswada pia unapendekeza ku-
waruhusu mawakili wa kujitegemea na
wale wa serikali kuwawakilisha wateja
wao kwenye mahakama za mwanzo husu-
san zinazosimamiwa na mahakimu wenye
shahada,” alisema.

Katika hatua nyingine, Waziri wa Katiba
na Sheria Dk.Mwigulu Nchemba, ame-
wasilisha muswada wa mapendekezo ya
marekebisho ya Sheria ya Usajili wa Wa-
hasibu na Wakaguzi wa Hesabu, unao-
pendekeza kumpa mkurugenzi mtendaji
wa bodi mamlaka ya kufililisha makosa
chini ya sheria hiyo, ili kuokoa muda na
gharama zinazohusiana na uendeshaji wa
mashauri mahakamani.

Waziri wa Katiba na Sheria, Mwigulu Nchemba, akihitimisha hoja na michango ya mpango wa Serikali wa miaka mitatu na mitano uliowasilishwa
kwenye kikao cha pili cha mkutano wa 12 uliohitimishwa bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

Maji kuwakomboa
Wwasichana sekondari

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WANAFUNZI wa kike wa-
naosoma katika Shule ya Se-
kondari Masengwa, wilayani

Shinyanga, wanatarajia kuon-
dokana na adha ya kukatisha
masomo yao kwa ujauzito ku-
tokana na kufuata maji umbali
mrefu, baada ya mradi wa maji
kutoka Ziwa Victtoria kueleke-
zwa shuleni huko.

Eta Elisoni, mwanafunzi wa
kidato cha tatu katika shule
hiyo, alibainisha matarajio
vao hayo juzi wakati Bodi ya
Wazabuni ya Wakala wa Maji
yanga, ilipokagua utekelezaji
wa miradi ya maji ya Ziwa Vic-
inakopatikana shule hiyo.

Alisema katika shule hiyo,
wanafunzi wa kike huwa wa-
naishi bwenini, lakini kikwazo
kikuu cha maendeleo yao kiel-
imu ni kufuata maji umbali wa
takriban kilomita moja kutoka
shuleni na kwamba huko nji-
ani hukutana na vishawishi na
kujikuta baadhi yao wakiacha
masomo kwa kupewa ujauzito.

“Wasichana ambao tuanaishi
hosteli hapa shuleni huwa tu-
nakabiliwa na changamoto ya ukosefu
rani cha Mwamatongo, hukumbana na
vishawishi vya kutongozwa kila siku na
baadhi yetu hupata ujauzito na kuacha
masomo,” aliwasilisha kilio chao.

Mkuu wa Shule hiyo, Salu Mlyam-
bate, alisema tatizo la ukosefu wa maji
shuleni hapo limekuwa kikwazo kitaal-
uma kwa wanafunzi wa kike ambao
wanaishi bwenini kwa kuwa hupoteza
muda wa masomo kufuata maji na
wengine kuingia kwenye uhusiano ya

wasa) mkoani Shinyanga, Julieth Payo-
vela, alisema mradi huo wa maji katika

taasisizaserikali, ukigharimu Sh.
milioni 234.

Waziri awajibu kina Nape ukusanyaji kodi kwa mtutu

Na Godfrey Mushi, DODOMA

SERIKALI imetetea uamuzi wake wa
kutumia vikosi kazi ‘task force’ katika
kukusanya kodi kwa wafanyabiashara na
walipa kodi wakubwa wanaokwepa kodi,
ikifafanua kuwa kabla ya kutumia kikosi,
hutumwa kwanza timu maalum kwenda
kukagua ikiwahusisha maofisa wa Mam-
laka ya Mapato (TRA) na wataalamu wen-
gine.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, amesema serikali hufanya
hivyo panapotokea watu wanafanya
njama za kukwepa kodi, ndipo Kamish-
na Mkuu wa TRA, hutumia sheria inay-
omruhusu kutengeneza kikosi kazi kwa
mujibu wa Sura ya 348 ya Sheria ya Uta-
wala wa Kodi.

Dk. Mwigulu alitoa ufafanuzi huo
jana bungeni alipokuwa anajibu hoja za
wabunge waliohoji uhalali wa matumizi
ya kikosi kazi kukusanya kodi.

Hoja hiyo iliibuliwa bungeni Febru-
ari 9, mwaka huu na Mbunge wa Mtama
(CCM), Nape Nnauye, akidai ukusanyaji
wa kodi kupitia vikosi kazi unaua biashara
na kushauri kazi hiyo ifanywe na wenye
taaluma chini ya TRA.

Pia, Mbunge wa Geita Mjini (CCM), Cos-
tantine Kanyasu, alisisitiza ni lazima Wiz-
ara ya Fedha na Mipango iwasikilize wa-
nanchi kwa sababu inawezekana hawana
taarifa sahihi, hivyo biashara zinakufa.

Katika hotuba ya kuhitimisha mjadala
huo jana aliyoitoa kwa niaba ya Waziri
na Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango,
Waziri Mwingulu alisema:

“Tuna kipindi tumekipita ambacho
kulipa kodi, elimu ya mlipakodi, uhiari na
uzalendo ilikuwa jambo kubwa na gumu
sana kwa watu watu walio wengi, hasa-
hasa wafanyabiashara wakubwa.

“Nendeni mkafuatilie ‘hansad’ (taarifa)
za Bunge lile lililopita, fuatilieni hansad
muone kilio kikubwa kilikuwa wapi.

“Kilio kikubwa kilikuwa walipakodi
hasa wakubwa, hawalipi kodi ipasavyo.
Walipakodi waliokuwa wanabeba nchi,
ni watumishi wa umma kwa kiwango ki-
kubwa, na walipakodi wadogo wadogo na
baadhi yao walipakodi wakubwa walioku-
wa waaminifu. Kwa hiyo kuna kiwango ki-
kubwa sana cha ukwepaji wa kodi.

“Sasa, hivi jambo linaloanza kujitokeza
la kwamba task force ndio zinakusanya na
TRA imeacha majukumu yake, ninaomba

nilihakikishie Bunge lako tukufu kwamba
TRA bado wanaendelea kukusanya ma-
pato wao wenyewe, na pale ambapo ina-
tokea task force inakusanya, kunakuwapo
hatua zinazofuatwa.

“Kunakuwapo na taarifa kwamba kwa
mlipakodi huyu kuna viashiria vya ku-
tokulipa kodi ipasavyo. Baada ya hapo, ku-
natumwa timu ya kwenda kukagua, timu
ya kawaida ambayo ni TRA na wataalamu
wao huenda kukagua. Wakishakagua wa-
naambizana, wanaelekezana kwa mujibu
wa sheria.”

Waziri huyo alisema kuwa kabla ya
kikosi kazi kwenda kufanya kazi yake,
TRA kwa kutumia sheria zake, hujadiliana
na mlipakodi katika yale makadirio, wa-
nakubaliana na wakati mwingine wana-
tiliana saini.
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Nyumba ya Nyerere yapata
maji kwa mara ya kwanza

Na Beatrice Shayo

NYUMBA aliyokuwa anaishi Baba wa
Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyerere,
miaka 58 iliyopita katika eneo la Shule ya
ilipata maji kwa mara ya kwanza baada
ya huduma hiyo kufikishwa kwenye eneo
hilo.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, jana alizindua njia ya maji katika
nyumba hiyo baada ya kufanya ziara ya
ukaguzi wa maendeleo ya mradi wa maji
Kisarawe-Pugu-Gongo la Mboto ambao
unatekekezwa na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira (DAWASA) kwa
gharama ya Sh. bilioni 6.9.

Alisema Mwalimu Nyerere alikuwa
akiishi kwa miaka 58 iliyopita na kipindi
chote hapakuwa na maji hadi jana
alipozindua huduma hiyo.

“Kama serikali tungefurahi sana kama
leo mzee wetu angekuwapo kwenye
nyumba hiyo, tukamzindulia  maji
akayaona yanatoka.

Ni ukweli usiojificha kuwa tumechelewa
sana, lakini tumefanya, ni fahari yetu
kwamba nyumba hii ya kihistoria tumekuja

kufungua njia ya maji kwa Dar es Salaam
Kusini kutoka hapa kwenye nyumba ya
kihistoria.

“Sisi inatupa faraja kuwa maagizo ya
Baba wa Taifa, maagizo ya mwasisi wetu
tumeyafanyia kazi na leo tumefanya
ushahidi na Watanzania wanaona na ni
imani yetu na hili tunalolifanya, naye
anaendelea kupumzika salama huko
aliko,” alisema.

Samia alisema watafanya ziara za
mara kwa mara kufuatilia kama maagizo
wanayoyatoa yanafanyiwa kazi.

Alisema watakapokwenda kuzindua
wiki ya maji, watanzunguka Tanzania
yote kwenye miradi ya maji kwa lengo
la kuangalia kazi walizowapa kama
zimetekelezwa.

“Ziara nilivyofanya ya Bagamoyo,
ilikuwa na maneno maneno Kkidogo.
Kwanini Makamu wa Rais ameruka Mkoa
wa Dar es Salaam wakati hatuna maji,
lakini DAWASA walijipanga, hivyo tuanzie
huko na baadaye nije Dar es Salaam kwa
sababu huko ndiko kuna chanzo kikubwa
cha maji,” alisema.

Alisema takwimu za Mganga Mkuu wa

Wilaya ya Ilala zinaonyesha maeneo ya
Ukonga, Segerea na maeneo yao kuna
maradhi makubwa yatokanayo na ukosefu
wa majisafi na salama, hivyo kupatikana
kwa maji hayo kunakwenda kupunguza
wimbi la maradhi hayo kwa wananchi.

Alisema DAWASA wamefanya kazi nzuri
katika mradi huo kwa gharama ambazo
zinakubalika na mwelekeo wa serikali ni
kupunguza gharama za utekekezaji wa
miradi ya maji.

Samia alisema mamlaka hiyo imeahidi
kuwa watakapotoka madarakani mwaka
2025, Dar es Salaam itakuwa imepata
maji kwa asilimia 100 na hakuna ambaye
atakosa maji jijini humo.

Samia aliwataka wananchi kuacha
mchezo wa kuharibu miundombinu ya
maji kwa kuwa serikali inatumia gharama
kubwa katika kuwawekea maji, hivyo ni
vizuri wakawa wazalendo katika kuilinda.

Mwenyekiti wa Bodi ya DAWASA, Jenerali
mstaafu Davis Mwamunyange, alisema
tangu mamlaka hiyo ilipoanzishwa,
matokeo yake ni mazuri na wamejipanga
upya kutekeleza miradi mbalimbali
mikubwa na midogo.

“Siyo maji yanatoka mara moja kwa wiki,
tunataka tuhakikishe huduma ya maji
inapatikana kila wakati kwa saa 24, huo
ndiyo mkakati wetu,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA,
Cyprian Luhemeja, alisema mamlaka hiyo
imejipanga kutekeleza miradi yake kwa
kutumia fedha zao kwa kuwa walipewa
maelekezo na wizara kutumia asilimia 35
ya mapato yao katika miradi.

Alisema mradi wa Ukonga ni mkombozi
kwa wananchi kwa sababu walikuwa
wanapata shida ya maji, akitamba kuwa
kata zote zitapata maji na ifilkapo Desemba
mwaka huu, maji yatapatika kwa asilimia
100 kwa mkoa mzima.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Abubakar Kunenge, alisema Sh. trilioni
moja zimewekezwa kwenye miradi ya maji
kwa mkoa huo na tatizo la maji litakuwa ni
historia.

Mbunge wa Ukonga, Jerry Slaa,
alisema kazi kubwa waliyofanya ni kuleta
maendeleo kwa fedha zao wenyewe katika
kutekeleza miradi badala ya kuwategemea
wafadhili.

Nyumba aliyokuwa akiishi Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyerere, wakati alipokuwa akifundisha Shule ya Pugu Sekondari kuanzia mwaka 1952 hadi mwaka 1955, iliyopo Pugu Juu,

Mkoa wa Dar es Salaam. PICHA: OMR

Kiswahili sasa rasmi lugha va sheria

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limepitisha Muswada wa Mareke-
bisho ya Sheria mbalimbali wa Mwaka 2021,
ambao pamoja na mambo mengine, unap-
endekeza Kiswahili kutumika kama lugha ya
sheria na mahakama.

Akisoma maudhui ya muswada huo jana
bungeni, Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Mwigulu Nchemba, alisema unapendekeza
kufanyiwa marekebisho katika sheria tatu
ambazo ni Sheria ya Tafsiri ya Sheria, Sheria
ya Mahakama za Migogoro ya Ardhi na Sheria
ya Mahakama za Mahakimu.

Alisema sehemu ya pili ya muswada inap-
endekeza kufanya marekebisho katika Sheria
ya Tafsiri ya Sheria ili kufanya marekebisho
katika kifungu cha 84 kwa kuondoa matumi-
zi ya Kiingereza kama lugha ya sheria na

mahakama na badala yake kutumia lugha ya
Kiswahili.

Alifafanua kuwa Kiswahili ndiyo Lugha ya
Taifa na inaeleweka na kutumika katika shu-
ghuli zote za maendeleo nchini.

“Pia, kutumika kwake kutasaidia katika
upatikanaji wa haki nchini. Marekebisho
haya yanakusudia kuimarisha mfumo wa
upatikanaji haki kwa wananchi ambao ndiyo
watumiaji wa sheria husika,” alisema.

Aliongeza kuwa mapendekezo haya ya-
mezingatia  marekebisho  yaliyofanywa
kwenye Sheria ya Tafsiri za Sheria ambayo
imeweka msingi wa lugha ya mahakama, ma-
baraza na vyombo vingine vyenye jukumu la
kutoa haki kuwa ni Kiswabhili.

“Pia, vyombo vya utoaji haki vinaweza
kutumia Kiingereza pale itakapoonekana ni
muhimu kufanya hivyo kwa maslahi ya utoaji

haki kwa mashauri husika,” alisema.

Dk. Mwigulu alisema endapo chombo cha
utogji haki kitalazimika kutumia Kiingereza,
tafsiri ya mwenendo na uamuzi kuhusu shau-
ri husika, itatolewa mara moja.

Alisema Waziri wa Sheria anapewa mam-
laka ya kutunga kanuni ili kubainisha mazin-
gira ambayo lugha nyingine zinaweza kutu-
mika katika kutunga sheria au katika mfumo
wa utoaji haki.

“Jaji Mkuu pia anapewa Mamlaka ya ku-
tunga kanuni kwa ajili ya kutoa mwongozo ili
kubainisha mazingira ya lugha ya Kiingereza
inaweza kutumika katika utoaji wa haki,”
alisema.

Dk. Mwigulu alisema sehemu ya tatu na
ya nne zinapendekeza kufanya marekebisho
katika Sheria ya Mahakama za Migogoro ya
Ardhi na Sheria ya Mahakama za Mahakimu

ili kwa kufuta vifungu vinavyoweka sharti
kuhusu lugha ya mahakama na sasa Kiswahili
kitatumika.

MAONI YA KAMATI

Akisoma maoni ya Kamati ya Bunge ya
Katiba na Sheria, Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Mohamed Mchengerwa, alisema kamati ina-
shauri kuwekwa kwa kifungu kitakachompa
waziri mamlaka ya kutangaza tarehe ya kuan-
za kutumika sheria hiyo.

Pia, alisema inashauri kuwapo kwa
mwongozo maalum utakaobainisha namna
mashauri yanayoendelea mahakamani hivi
sasa yatakavyoshughulikiwa.

“Serikali ione ulazima wa kuhuisha sera ya
lugha nchini kwa kuzingatia lugha ya kujifun-
zia kwenye taasisi za sheria, ili kuendana na
mazingira ya sasa,” alisema.
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Upofu waitesa familia

Na Maulid Mmbaga

FAMILIA yenye makazi yake Chanika
upofu, linalosababisha kushindwa kupata
huduma za msingi ikiwamo chakula,
mavazi na kusomesha watoto.

Katika mazungumzo na Nipashe akiwa
nyumbani kwao jana, Mohamed Suleiman
ambaye ni mtoto wa kwanza katika familia
hiyo, alisema ana ulemavu huo na katika
familia yao ya watoto 13, sita wana ulemavu
wa macho.

Suleiman alibainisha kuwa hata binti
yake wa kwanza, amejifungua mtoto
mwenye ulemavu wa macho.

Alisema baba yao ambaye ndiye mwenye

jukumu la kulea familia, ana ulemavu huo
na kutokana na umri wake kuwa mkubwa,
inamuwia vigumu kuihudumia ipasavyo.

Alisema baba yao anapata fedha kupitia
shughuli za kidini na hazikidhi mahitaji ya
familia hiyo.

Suleiman alisema wadogo zake
wanasoma elimu ya dini tu kutokana
na kushindwa kuwasomesha katika
shule za kawaida kutokana na vikwazo
walivyonavyo kuiuchumi.

“Kuwasomesha wadogo zangu shule za
kawaida imeshindikana kwani niliwapeleka
Shule ya Kilosa na Uhuru ya Kariakoo,
lakini tukakutana na changamoto kwani
kila kitu tuliambiwa tufanye wenyewe,
kuwanunulia vifaa ikashindikana,” alisema.

Aliongeza kuwa alishindwa kuwapeleka
shule watoto hao kutokana na vifaa
alivyotakiwa kuwanunulia kuwa ghali,
akidai ni vinagharimu Sh. 300,000 ambazo
hana.

Suleiman alisema historia ya ulemavu
wa macho katika familia yao ilianzia kwa
bibi yake ambaye ameshafariki dunia.

Alisema kuwa watu walimshauri
kupeleka watoto kituo cha afya kwa ajili
ya kufanyiwa uchunguzi wa kitabibu
na mdogo wake wa mwisho alifanyiwa
upasuaji, lakini hali yake ya kiafya ilizidi
kudhoofika.

Suleiman aliiomba serikali na wananchi
kuwasaidia chakula, mavazi, makazi na fed-
ha kwa ajili ya kuwasomesha wadogo zake.

mnada kijijini hapo, hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMAI.

Mradi wa
maji Tanga
kuwanufaisha
mamia

Na Steven William, PANGANI

cha Ushongo, Kata ya Mwera wilayani
Pangani mkoani Tanga, watafaidika na
huduma ya maji safi na salama baada

va serikali kujenga mradi wa maji
ya Sh. mlioni 500.

Diwani wa Mwera, Gogo Yusuph,
alitangaza neema hiyo mbele ya
Vviongozi wa vyama na serikali
walipotembelea na kukagua mradi huo
katika kata hiyo.

Alisema serikali inajenga mradi wa
na utekelezaji wa mradi huo umefikia
hatua nzuri ya kusambaza mabomba
kupeleka kwa wananchi.

Yusuph alisema mradi huo
unatarajiwa kugharimu Sh. milioni 500
mpaka kukamilika kwake, ukinufaisha
wananchi takriban 400 wanaoishi

Katika hatua nyingine, Sh. milioni 86
zimetumika katika ujenzi wa mradi wa
bweni Shule ya Sekondari Mwera.

Mkuu wa Shule hiyo, Jausia Mzirai,
alisema serikali imeleta fedha Sh.
milioni 86 kwa ajili ya mradi huo ambao
tayari umekamilika na kinachosubiriwa
sasa ni vitanda na kinahitajika kiasi cha
Sh. milioni 14 kufanikisha hilo.

Alisema kuwa bado kuna ukosefu wa
bwalo la chakula, lakini tayari ujenzi
umeanza na wanahitaji fedha kwa ajili
ya kukamilisha mradi huo.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Pangani, Rajabu Abdulrahaman, Katibu
wa CCM Wilaya ya Pangani Mohamed
Moyo, Katibu wa Wazazi Wilaya ya
Pangani, Vicent Eunyo na Katibu
Mwenezi wa CCM wilayani hapa,
Salumu Kanyama, walitembelea miradi
hiyo.

SMS vya mwisho ya Nditive kwa Spika

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, ameongoza
wabunge kuaga mwili wa Atashasta Nditiye,
huku akisoma ujumbe wa simu wa mwisho
aliotumiwa na Mbunge huyo wa Muhambwe
(CCM).

Nditiye (pichani), alifariki dunia juzi katika
Hospitali ya Benjamin Mkapa alikokuwa akip-
ata matibabu baada ya kupata ajali katika eneo
Nanenane jijini Dodoma, na mwili wake utasa-
firishwa leo mchana kwenda mkoani Kigoma
kwa ajili ya mazishi.

Akitoa salamu za rambirambi, Spika Ndugai
alisema alipochaguliwa kuwa mbunge katika
uchaguzi wa mwaka jana, walikuwa hawajao-
nana na mwanzoni mwa mwezi huu, alim-
tumia ujumbe.

“Ninaomba ‘ni-share’ nanyi, “Mheshimiwa
Spika, heri ya mwaka mpya 2021. Ninamshuk-
uru Mwenyezi Mungu kwa sababu ya uhai na

nimekuwa na ibada maalum mbili za kukuom-
bea afya, hekima na amani kwa jinsi ulivyoni-
inua katika maisha yangu. Mungu aendelee
kuwa upande wako siku zote. Amina!”

Spika Ndugai aliongeza: “Ninadhani ulikuwa
unaniaga ndugu yangu na mimi nikamjibu,
‘asante sana injinia, hakika tumekuwa pamoja,
Mungu wetu ni mwema, hatatuacha kamwe’,
lakini leo tupo hapa tunamuaga mwenzetu,
kweli maisha haya kila mmoja wetu ajiandae.

“Mwili utasafirishwa kesho (leo) mchana
kuelekea Kibondo, Kigoma na tumetoa fursa ili
wengine ambao wapo safarini washiriki mazi-
shi,” alisema.

Spika Ndugai alisema Nditiye alikuwa mpole
na mwema na kwamba taarifa za ajali yake zili-
wasikitisha wengi.

“Ni vigumu kusema hasa pale mmoja
wetu anapopungua kwenye kundi, ni jambo
linalosikitisha sana, lakini viongozi wa dini
wametufundisha mtu aliyezaliwa na mwan-

amke, siku zake za kuishi si nyingi na maisha
yake hujaa tabu. Tushukuru kwa kila jambo,

tunashukuru kwa maisha ya Atashasta,” alise-
ma.

Alisema alipochaguliwa kuwa mbunge kwa
mara ya kwanza, Nditiye alichaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Kamati ya Ardhi, Maliasili na
Utalii na kufanya kazi yake vizuri na kwa ka-
ribu na kushauriana naye kabla ya Rais kum-
teua kuwa Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alisema
Nditiye alifanya kazi kubwa katika sekta ya ma-
wasiliano ndani na nje ya Bunge.

“Lazima tukiri ameacha pengo maana ni
mtumishi aliyejitambua na alikuwa akifanya
kazi kwa uadilifu mkubwa,” alisema.

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Bashiru Ally, alisema Nditiye ali-
kuwa mchapakazi na miongoni mwa watu wa
kwanza kufanya kazi alipoteuliwa kuwa Katibu
Mkuu hasa katika uchaguzi mdogo wa Jimbo la
Buyungu mkoani Kigoma.
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Serikali kujenga sekondari 1,000

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
amesema serikali itajenga shule mpya
za sekondari 1,026 ili kukabiliana na
upungufu uliopo.

Amesema kati yake, shule 26 zitakuwa
za bweni zenye uwezo wa kupokea
wanafunzi kati ya 1,000 hadi 1,500 kwa
kila mkoa na zitajengwa kwa awamu
tatu.

Majaliwa alitoa kauli hiyo jana
alipowasilisha hotuba yake ya kuahirisha
mkutano wa Bunge jijini Dodoma. Bunge
limeahirishwa hadi Machi 30 mwaka
huu.

Alisema shule nyingine mpya 1,000
za kutwa zenye uwezo wa kuchukua
wanafunzi 400 kwa kila shule,
zitajengwa chini ya mradi wa maboresho
ya elimu ya sekondari (SEQUIP) ambao
utatekelezwa kwa muda wa miaka
mitano (2020/21 - 2025/26).

Alisema Benki ya Dunia iliidhinisha

mkopo wa kiasi cha Dola za Marekani
milioni 500 (Sh. trilioni 1.2) kwa ajili ya
mradi huo, na kwamba ukikamilika,
utakuwa ni mwarobaini kwa tatizo la
uhaba wa miundombinu ya shule za
sekondari.

“Shule hizo zitajengwa kwenye kata
718 zisizo na sekondari za kata na
kwenye maeneo yaliyoelemewa na idadi
kubwa ya wanafunzi.

“Hivyo basi, nitumie nafasi hii
kuwaelekeza viongozi na watendaji wa
serikali za mitaa, wasimamie kikamilifu
utekelezaji wa mradi huu ili kufikia
malengo yaliyokusudiwa,” alisema.

Waziri Mkuu alisema katika kipindi
cha Julai 2020 hadi Januari 2021,
vijana 10,178 wamepatiwa mafunzo na
kutathminiwa ujuzi walioupata nje ya
mfumo rasmi wa mafunzo nchi nzima
ambapo vijana 9,736 wamefaulu na
kupatiwa vyeti na Mamlaka ya Mafunzo
na Ufundi Stadi (VETA).

Alisema vyeti hivyo vinawawezesha

vijana hao kutambulika, kujiendeleza
kiujuzi, kujiajiri na kupata kazi katika
taasisi na kampuni mbalimbali. “Vijana
hao ni wenye ujuzi katika fani za uashi,
useremala, ushonaji, ufundi bomba,
uchomeleaji na uungaji vyuma, ufundi
magari, ufundi umeme, ukarabati wa
bodi za magari, upishi na uhudumu
katika hoteli.

Alisema serikali pia imekamilisha
ujenzi wa maghala 14 ya kuhifadhia
mavuno katika skimu za umwagiliaji
za Ngana na Makwale (Kyela), Magozi
na Tungamalenga (Iringa), Mbuyuni-
Kimani, Ipatagwa, Kongolo-Mswiswi
na Motombaya (Mbarali), Lekitatu
(Arusha), Mombo (Tanga), Uturo
(Mbeya), Bagamoyo (Pwani), Mkindo na
Mkula (Morogoro).

“Katika hatua ya kuongeza mnyororo
wa thamani kwenye uzalishaji wa mazao
ya kilimo, kati ya maghala hayo, maghala
sita yamewekewa na vinu vya kukobolea
mpunga,” aliongeza.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Viwango nchini (TBS), Dk. Athumani Mgenya (kulia), akikabidhi cheti cha Ubora wa Bidhaa kwa Meneja Mkuu
wa Kiwanda cha kutengeneza magari cha GFA cha Kibaha, mkoani Pwani, Ezra Mereng, wakati wa sherehe ya kutoa vyeti kwa kampuni na

wajasiriamali waliokidhi vigezo katika uzalishaji, jijini Dar es Salaam jana.. PICHA: MIRAJI MSALA.

R
- Sekta binafsi
yaitwa kuwekeza
katika kilimo

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema inafanya
' jitihada za kuhakikisha sekta
v binafsi inashiriki kikamilifu
+ kwenye ukuzaji wa kilimo nchini,
+ hususani katika masoko ya mazao
© ya nafaka, ili kusaidia wakulima

kujikwamua kiuchumi.

.+ Waziri wa Kilimo, Prof.
+ Aldof Mkenda, aliyasema hayo
i wakati akifungua mkutano wa
+ wafanyabiashara wa mazao ya
'+ Prof. Mkenda alisema serikali
 inawasikiliza wafanyabiashara
i+ wanahitaji nini kifanyike ili kupiga
'+ hatua katika mazao ya nafaka
nchini.

“Unakuta tuna mchele mzuri tu
Na mazao mengine ya biashara
yva nafaka, lakini ninajiuliza
mbona watu hawaendelei ilhali
bidhaa wanayolima ni nzuri? Prof.
Mkenda alihoji.

Alisema wafanyabiashara
+ waliohudhuria mkutano huo,
wanapaswa kutumia nafasi hiyo
kujadili mambo ya msingi kuijenga
sekta hiyo na kuwainua wakulima
na wafanyabiashara wa mazao ya
nafaka.

“Washiriki wa mkutano huu
tumieni fursa hii kujadili mambo
muhimu ambayo mtaiambia
. serikali ifanyeje ili sekta ya kilimo

ipande juu kKiuchumi,” alisema.

i Alilishukuru Shirika la Kilimo

+ Afrika (AGRA) kwa kuandaa

» mkutano huo ambao utasaidia

' kuibua mambo muhimu ya msingi
» ambayo yatasaidia sekta hiyo na
i kuinuka zaidi uchumi.

©Alisema tatizo kubwa liko

i katika uzalishaji kutokana na

'+ watu kushindwa kukua kiuchumi,
¢ hivyo akawataka wafanyabiashara
© kutumia mkutano huo kujadili

© mambo muhimu ambayo

1 yatafanyiwa kazi.

+Alisema wizara husika inahitaji
i kuona wakulima wanafanya

¢+ vizuri katika kilimo na ndiyo

+ maana wamekubali kushiri katika
© mkutano ambao utaleta mafanikio
+ makubwa katika sekta hiyo.

TBS yawaita wafanyabiashara kusajili bidhaa

Na Mwandishi Wetu,
Arusha

SHIRIKA la Viwango (TBS)
limewataka  wafanyabiashara
kujitokeza kusajili bidhaa na
majengo ya vyakula na vipodozi
ili kuwawezesha kufanya
shughuli zao kwa kukidhi
matakwa ya sheria za nchi na
kulinda afya za walaji.

Wito huo ulitolewa jana na
Ofisa Uhusiano wa TBS, Neema
Mtemvu, kwenye Maonyesho ya
Nne ya Mifuko na Programu za
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

yaliyoanza Februari 7 mwaka huu
hadi 13 jijini Arusha yakiandaliwa
na Baraza la Taifa la Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi (NEEC).

Shirika hilo linashiriki
maonyesho hayo ili kutoa elimu
ya viwango kwa wananchi,
wajasiriamali, wafanyabiashara
na wadau mbalimbali na
msisitizo wao mkubwa ni ujenzi
wa Tanzania ya viwanda na
kukua kiuchumi.

“Tunatoa wito kwa wanaofika
kwenye maonyesho haya kusajili
bidhaa na majengo ya vyakula
na vipodozi kwa mujibu wa

sheria ambayo imetokana na
mabadiliko ya Sheria ya Fedha ya
Mwaka 2019,” alisema Mtemvu.

Sheria hiyo ilirudisha
majukumu ya usimamizi wa
usalama na ubora wa vyakula na
vipodozi kwa TBS kutoka kwa
iliyokuwa Mamlaka ya Dawa na
Chakula (TFDA).

“Kwa hiyo, usajili wa bidhaa,
majengo ya vyakula na vipodozi
ni matakwa ya kisheria ili
kuwawezesha kufanyabiashara
zao urahisi,” alisema Mtemvu
wakati akitoa ufafanuzi wa
masuala  mbalimbali  kwa

wananchi waliotembelea
banda la shirika hilo kwenye
maonyesho hayo.

Alisema  usajili  majengo
ya biashara unawapa
wafanyabiashara uhakika wa
kutunza bidhaa na kwamba
wanasajili jengo kulingana na
bidhaa zinazoenda kuhifadhiwa
humo.

Mtemvu alisema eneo linalo-
husika ni bidhaa za chakula na
vipodozi, akifafanua kuwa usajili
wa vipodozi unalenga kuhakiki-
sha vipodozi vilivyopigwa maru-
fuku kwenye soko la Tanzania,

haviingizwi nchini kutokana na
kuwa na viambata sumu.

Alitoa wito kwa wajasiriamali
kujitokeza kwa wingi kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa zao TBS
bure, kwa kuwa gharama hizo zi-
nalipwa na serikali kwa lengo la
kuwawezesha kufanyabiashara.

Alisema wanachotakiwa kuwa
nacho ni barua ya utambulisho
kutoka SIDO na baada ya hapo
wakifika TBS, mchakato unaanza
mara moja. Alisema wamefura-
hishwa na mwitikio mkubwa
wa wananchi kwenye maonye-
sho hayo.
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Rais ameonyesha ukubwa wa
rushwa, TAKUKURU iamke

RAIS John Magufuli, wiki hii alifanya ziara ya kikazi katika
Mkoa wa Morogoro pamoja na mambo mengine, alizindua
soko kuu la manispaa ya Morogoro alililoliita Soko la Chifu
Kingalu na kuzindua viwanda vilivyojengwa.

Katika ziara hiyo, Rais alizungumza mengi ikiwamo kuke-
mea vitendo vya rushwa ambavyo alisema vimekithiri kwa
baadhi ya watendaji wa Manispaa ya Morogoro na ndani ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) hasa wakati wa mchakato wa
uchaguzi wa Meya. Kutokana na kuwapo kwa tuhuma hizo,
aliweka bayana kwamba katibu wa CCM Mkoa wa Moro-
goro, amesimamishwa kazi.

Licha ya hatua hizo kuchukuliwa, Rais alisikiliza malala-
miko kutoka kwa baadhi ya wafanyabiashara wa soko hilo
jipya na baadhi kumweleza kuwa mmoja wa watumishi wa
manispaa, alikuwa akiwatoza Sh. 50,000 kama kodi ya pan-
go la kizimba wakati tozo halisi kwa mwezi ni Sh. 20,000.
Kutokana na tuhuma hizo, Rais aliagiza mfanyakazi huyo
azirejeshe fedha hizi kwa wafanyabiashara hao na kuchuku-
liwa hatua zinazostahili.

Rais magufuli hakuishia hapo kwani alionyesha kuka-
sirishwa na kasi ya baadhi ya watendaji wa Wizara ya Viwan-
da na Biashara pamoja na Ofisi ya Rais (Uwekezaji) kutokana
na ucheleweshaji wa vibali na urasimu usiio wa lazima.

Kutokana na hali hiyo, Rais aliwataka watendaji hao
pamoja na mawaziri waliopewa dhamana ya kuongoza wiz-
ara hizo, kubadilika na kwenda na kasi zaidi ili kuhakikisha
azma ya uanzishwaji wa viwanda pamoja na uwekezaji ina-
fanikiwa. Kadhalika alisema hatakuwa na mswalie mtume
na watendaji hao na kwamba kama hawatabadilika ata-
wafukuza na wasimlaumu kwa uamuzi huo.

Bila kuuma meneno, Rais Magufuli alisema baadhi ya wa-
tendaji katika wizara hizo wamekuwa wakifanya uchelew-
eshwaji na kuwazungusha wawekezaji bils sababu.

Alichokizungumza Rais mkoani Morogoro ni kitu cha
wazi kwa sababu pamoja na hatua mbalimbali kuchukuliwa
baadhi ya watendaji wa serikali katika wizara na taasisi ny-
eti, wamekuwa wakiendekeza vitendo vya rushwa, hivyo
kukwamisha huduma kwa wananchi na maendeleo ya taifa
kwa ujumla.

Katika maeneo ambako miradi inatekelezwa, kumekuwa
na malalamiko kuhusu rushwa kutoka kwa baadhi ya wa-
tendaji. Hata kwenye ugawaji wa maduka ya biashara katika
sehemu zenye huduma kumekuwa na vitendo hivyo.

Mfano halisi ni katika stendi mpya ya mabasi ya mikoani
iliyojengwa eneo la Mbezi Luis, jijini Dar es Salaam. Katika
eneo hilo, kulitangazwa zabuni kwa ajili ya ukodishaji wa
vizimba vya biashara na kukawapo madai kwamba zabuni
hiyo ilitangazwa kama utaratibu lakini waliopangishwa wal-
ishapewa kabla hata havijamalizika ujenzi.

Rais Magufuli ameweka bayana kwamba licha ya serikali
yake kupambana ma rushwa kwa nguvu zote, bado kuna
baadhi ya watumishi wanaendelea kuomba na kupokea
rushwa katika maeneo mbalimbali.

Kwa kauli hiyo ya Rais, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) inapaswa kuzinduka na kubadili
mbinu ya kukabiliana na vitendo hivyo viovu kwenye taasisi
mbalimbali za huduma na biashara.

Tunasema hivyo kwa sababu watu wanaojihusisha na
rushwa ni sawa na kirusi cha ugonjwa fulani, hivyo kila mbi-
nu inapobadilika ya kupambana nacho, pia hutafuta namna
ya kujibadili ili kutodhurika na dawa husika. Kwa mantiki
hiyo, mbinu zaidi na nguvu zaidi zinapaswa kutumika katika
kukabiliana na ufisadi na rushwa katika taasisi za serikali na
binafsi.
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Na Sabato
Kasika

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Jamii ibadilike na kushiriki
kutokomeza mimba utotoni

KILA kukicha, kumekuwapo na taarifa za
wanafunzi kukatisha masomo kwa sababu
ya mimba au ndoa za utotoni, ambavyo vy-
ote huchangia kuwafanya wakatishe ndoto
zao za kimaisha hususani elimu.

Ziko sababu ambazo hutajwa kuwa chan-
7o cha mimba na ndoa hizo ikiwamo tamaa
za wazazi na walezi kutaka mali, ukosefu wa
elimu ya afya ya uzazi na umbali wa shule na
hasa sekondari za kata.

Umbali unasababisha wanafunzi kutem-
bea muda mrefu kufuata elimu na kujikuta
wakikumbana na vishawishi njiani, ambavyo
wakati mwingine vinasababisha waingie
kwenye mahusiano na hivyo kupata mimba.

Hizo ndizo sababu zinazoendelea kutajwa
huku kukiwa na juhudi mbalimbali zinazo-
fanywa na serikali kwa ajili ya kukabiliana na
tatizo hilo ambalo ni kikwazo kwa maende-
leo ya elimu ya mtoto wa kike.

Kwa ujumla ni kwamba mimba bado zi-
meendelea kuwapo na sababu ni zile zile
ambazo hazijapatiwa ufumbuzi wa kudumu,
hali ambayo sasa ni muhimu wadau wote
kushirikiana katika vita hiyo.

Mabweni katika sekondari za kata
yanaweza kuzuia mimba kwa wanafunzi,
lakini tatizo ni kwamba siyo shule zote zina
mabweni, hivyo kuna haja ya kuongeza kasi
katika ujenzi wa mabweni.

Kuwapo kwa mabweni kwa ajili ya
wanafunzi wa kike kunaweza kuwapunguzia
vishawishi, ambavyo wanakutana
navyo njiani ikiwamo lifti za bodaboda
wanapotembea umbali mrefu kwenda shule
au kurudi nyumbani.

Inawezekana mwanafunzi akakataa lifti,
lakini akibembelezwa, mwishowe akadhani
dereva wa bodaboda ana nia njema ya
kumsaidia na kumbe ndiyo anajiingiza katika
mdomo wa mamba.

Hivyo, umefika wakati sasa jamii kushiriki
kikamilifu katika kufanikisha ujenzi wa
mabweni ili kumaliza tatizo hilo ambalo
linasababisha pia wanafunzi kupanga
kwenye ‘magheto’, ambayo nayo bado ni
tatizo kwao.

Kwenye suala la elimu ya afya ya uzazi,
bado kila mzazi ana jukumu la kumfundisha
mtoto wake kujitambua kadri anavyokua ili
hatimaye aweze kukabliana na changamoto
zilizo mbele yake.

Lakini bahati mbaya wazazi wa siku hizo,
wako ‘bize’ kuhangaikia maisha na kuwaacha
watoto wakijilea wenyewe, na matokeo yake
wanajikuta kwenye vishawishi na kushindwa
kukabiliana navyo.

Wanaposhindwa kukabiliana na
vishawishi, mwisho wa siku ni kujiingiza
kwenye mambo ya uhusiano na kujikuta
wakipata mimba, ambazo hazikutarajiwa na
kulazimika kukatisha masomo.

Vilevile kuna suala la umaskini wa kipato
kwenye baadhi ya familia, nalo linasababisha
baadhi ya wazazi kuwa na tamaa ya kupata
mali kwa wanawageuza watoto wa kike
kama mitaji wao.

Hili nalo wakati mwingine linaambatana
na mila na utamaduni wa baadhi ya
makabila hapa nchini, ambavyo ni jambo
la kawaida mtoto wa kike kupata mimba
kukubali kupewa chochote ili mambo yaishe
kimyakimya.

Mtu akichukua muda wa kutafakari
sababu hizo zinazoendelea kuchangia
kuwapo kwa tatizo la mimba kwa watoto wa
kike, atabaini kuwa ziko ndani ya uwezo wa
jamii, ila haijaamua kubadilika na kuchukua
hatua.

Ni kweli kwamba wapo wapo baadhi
ya watoto wa kike walioshindikana, lakini
ukubwa wa tatizo la mimba usingekuwa wa
kiasi hicho ambacho kimekuwa kikitajwa
kama hatua zingechukuliwa inavyotakiwa.

Hebu fikiria, kuna wilaya moja ambayo
kwa mwaka jana, jumla ya wanafunzi 2,
177 walipata mimba, sasa kama kila wilaya
nchini itakuwa na idadi hiyo ya mimba ni
wanafunzi wangapi watakatisha masomo?

Kuna haja kwa jamii kutafakari na kisha
kuchukua hatua za kushiriki kikamilifu ka-
tika kutafutia ufumbuzi matatizo ambayo
yamekuwa yakitajwa kuchangia ongezeko la
mimba kwa wanafunzi na ndo za utotoni.

Ikumbukwe kuwa shule za msingi na se-
kondari za serikali ni umma, hivyo umma
wenyewe una wajibu wa kuzihudumia iki-
wamo kushiriki katika ujenzi wa mabweni
pamoja na miundombinu mingine.

Jamii ikitambua hilo, itakuwa ni rahisi pia
kuwakazania watoto kusoma na kuepuka ku-
waozesha au kukubali kupokea fedha kutoka
kwa wale wanaowapa mimba na kuwavuru-
gia ndoto za baadaye.
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WALIMU Julius Nyerere

alipoamua Kiswahili

kuwa lugha ya taifa la

Tanzania huru, wengi
hasa majirani zetu, tena wengine
waliopigania uhuru naye, walimche-
ka. Hata hivyo, Nyerere alishikilia uzi
ule ule ingawa naye hakukitangaza
Kiswabhili vizuri.

Hakukitumia ziarani nje au
kuhutubia vikao vya kimataifa kama
wafanyavyo viongozi wa mataifa
yanayotumia lugha zao asilia kama
lugha za taifa. Leo tuna mataifa ya-
nayojivunia kujua Kiingereza bila
kukijua huku yakisema Kiswahili ni
lugha zao za taifa. Lugha ni nyenzo ya
mtu kuiona na kuielezea dunia yake.

Utafiti unaonyesha kuwa watu wa-
naelewa zaidi kwenye lugha mama
kuliko lugha za kigeni. Najua Kiswa-
hili si lugha mama ya Watanzania
wote. Angalau ni lugha ya pili yenye
kukaribiana na lugha mama ikilin-
ganishwa na lugha za watawala wetu
wa kikoloni ambao hatuna ukaribu
kimila au kwa lolote.

Uhuru maana yake ni ile haki ya
binadamu kujiamulia bila woga ku-
fanya kile unachoona kinafaa kisheria
kama mtu binafsi, jamii au nchi. Kwa
kuzingatia dhana hii, Rais John Magu-
fuli alipoingia madarakani aliamua
kukanyaga nyayo za Mwalimu bila
aibu wala woga tena kindakindaki
kwa kuamua kutumia Kiswahili kama
lugha yake ya mawasiliano katika
kila shughuli ya kitaifa anayofanya
kama Rais.

Hata hivyo, uamuzi huu, kutokana
na mabaki na mtindio wa kikoloni,
haukupokewa na Watanzania wote.
Wako waliombeza kwa maneno men-
gine wakidai hajui Kiingereza. Magu-
fuli aliwashangaa hawa kwa kuhoji
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Hatuna haja wala sababu
kukionea aibu Kiswahili

aliwezaje kupata shahada mbili za
juu moja ya uzamili na nyingine ya
uzamivu bila kujua Kiingereza wakati
masomo yote yalifanyika kwenye
lugha hiyo?

Hivi karibuni, akihutubia sherehe
za kuadhimisha miaka 100 ya Ma-
hakama, alisema wazi alivyojiamini
na kuisimamia lugha ya Kiswabhili
pamoja na kukejeliwa kuwa hajui Ki-
ingereza. Kuonyesha alivyodhamiria,
Magufuli alimpandisha cheo Jaji
wa Mahakama Kuu kanda ya Muso-
ma, Zephrine Galeba, kuwa Jaji wa
Mahakama ya Rufani kwa uzalendo
wake wa kutoa hukumu kwa Kiswa-
hili jambo ambalo, licha ya kumvutia
Rais, lilimpa imani kuwa Idara ya Ma-
hakama itabadilika na kuanza kuenzi
na kutumia Kiswahili katika kazi zake.
Je, hili litawezekana bila kutungiwa
sheria? Nchi za kiafrika kuogopa
kutumia lugha zao ni aina fulani ya
ukoloni ambayo inapaswa kuangal-
iwa upya. Nadhani haya ndiyo ma-
tokeo ya dini za kigeni zilizowafundi-
sha waswahili kuwa karibu kila
kitu chao ni cha shetani isipokuwa
vyakula vyao na wanyama wao. Ndi-
yO maana watu wenye mawazo ya
kikoloni tena ya kujitakia wanaogopa
lugha na majina yao.

Ndiyo, tunahitaji Kiingereza kama
lugha inayotumika sana duniani. Hili
lisitupe unyonge wa kuogopa lugha
zetu asilia au za taifa zenye asili ya
Afrika kama Kiswahili. Nikiwa Kenya
kipindi fulani, majirani zangu walise-
ma mimi si Mtanzania kwa vile naon-
gea Kiingereza kizuri.

Niliwajibu mbona Nyerere alikion-
gea vizuri kuliko rais wao wa awamu
ya pili hata wa awamu ya kwanza?
Niliwasuta kuwa nawasikitikia kwa
vile hwakuwa wakijua ima kiingereza

au Kiswahili wakati mie navimudu vy-
ote bila wasi wasi.

Kama tutakuwa wakweli, watu
wetu wengi kiingereza kinawapa
taabu si kwa sababu hawakijui bali
hawakuandaliwa kukijua tokana na
fikra huru za baba wa taifa. Juzi nilim-
sikia mkuu fulani wa wilaya akise-
ma visibility studies badalaya feasi-
bility studies. Hii inaweza kuonyesha
ni kwa nini tunahitaji lugha yetu am-
bayo watu wataitumia kwa kujiamini.
Hata wanaojifisia kujua kimombo
wana matatizo kibao.

Mfano, ukimwambia Mkikuyu pale
Kenya aseme neno pond atakwam-
bia pod. Ukimwambia Mmeru aseme
neno pond atasema mpond. Ugan-
da nako utasiki exichuse me badala
ya excuse me. Pale Nigeria wanase-
ma broda badalaya brother. Afrika
Kusini wanasema struggal waki-
maanisha struggle. Hii ni kuonye-
sha namna waswahili tunavyoweza
kutumia lugha zetu na mambo ya-
kaenda.

Ni ushahidi tosha kuwa, pamoja
na kutumia lugha za wenzetu, bado
tunazibukanya au kuboronga huku
tukijisifu tunazimanya. Huku Ulaya
ukiongea mfano Kiingereza, hutaacha
kusikia kuwa una accent au lafudhi
kukuonyesha kuwa hii si lugha yako
na huwezi kuimilki kama wao. Huwa
najiuliza. Kama nina lafudhi na una-
jua, una haja gani ya kuniambia kama
si ubaguzi tu wa kawaida na kujiamini
kwa wale wanaojiona ndiyo wenye
lugha?

Kama tutajivunia lugha za wata-
wala wetu wa kikoloni basi tujivunie
na zetu. Hii inanikumbusha Wasu-
dan ya Kaskazini ambao huonea
fahari kiarabu hadi kujiita Waarabu
wakati Waarabu wakiwaita watumwa

yaani abid kutokana na kujikana na
mila na lugha zao.

Naamini kuwa unapojikana na
wengine watakukana. Usiopojiamini
hutaaminiwa na usipojipenda hutap-
endwa. Kimsingi, utachuliwa na wen-
gine kama unavyojichukulia. Na hii
ndiyo siri ya nchi za magharibi kuji-
amini hata pale zinapokuwa zinatu-
funza vitu visivyoendana na utama-
duni na imani zetu waka kuingia
akilini.

Ndiyo maana Wasudan hata wana-
poshiriki kwenye mikutano ya nchi za
kiarabu au kwenda kufanya kazi kwe-
nye nchi hizo wanaonyeshwa wazi
kuwa wao ni waswabhili na si waarabu.
Ukitaka kujua mbuzi au kondoo ni
kondoo au mbuzi, mpeleke kwa wale
wanaosema ni mbuzi au kondoo wen-
zake. Wakimpokea basi ni mwenzao.

Hata wanyama pamoja na ufinyu
wao wa akili bado hawawezi kum-
kubali mnyama ambaye si mwenzao.
Mbuzi watamkubali mbuzi na kum-
kataa kondoo na kondoo kadhalika
watamkubali kondoo na kumkataa
mbuzi kama ambavyo waarabu hu-
fanya kwa wasudani.

Nimalizie kwa angalizo na ushauri.
Kuenzi lugha zetu hakuna maana ya
kuzikimbia lugha za watawala wetu
hasa kutokana na ukubalikaji wake
duniani. Tunaweza tukaendelea kuzi-
tumia bila kukimbia lugha zetu. Mbo-
na mataifa kama Japan Korea Kusini
na Uchina yaliyoendelea yanatumia
lugha zao asili na yameendelea?

Hatuna haja ya kuogopa kutumia
Kiswahili katika mambo yetu ya ki-
taifa; ni lugha sawa na nyingine yenye
uwezo kuwa na dhana zote tunazod-
hani zinapatikana kwenye lugha za
kigeni tu.

I MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

‘ NIMEFANYA PhD (shahada
ya uzamivu) bado wanasema
sijui  Kiingereza, na nikaka
mwaka mzima Uingereza, sijui

nilikuwa nazungumza Kisukuma
kule! Wakasema sijui Kiingereza,
niliamua kuzungumza Kiswahili na
kuki-promote  (kukitangaza), kwa
sababu ni lugha iliyoachwa na Baba
wa Taifa.”

Hiyo ni kauli ya Rais John Magufuli
alipokuwa akizungumza kwenye
maadhimisho ya Miaka 100 ya
Mahakama Tanzania, alipokuwa
akishajihisha umuhimu wa Kiswahili
kutumiwa mahakamani, hususan
katika uandishi wa mwenendo wa
kesi na hukumu.

Si ma raya kwanza Rais
analalamika dhidi ya wanaomzushia
kuwa haujui Kingereza, eti kwa
sababu tu hakitumii kwenye shughuli
zake mbalimbali ikiwa ni pamoja na
hotuba. Mimi ningemwomba Rais
awapuuze wanaomlaumu kwa hilo.

Kabla sijasema nalotaka kulisema
hapa, natangaza maslahi binafsi
kwake kwamba mbali na kuwa

ni Rais wangu na mwanachama
mwenzangu, nimesoma naye darasa
moja Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), hivyo namfahamu.

Miongoni mwa waliokuwa marafiki
zake name najigamba kuwa mmoja
wao na hataalipokuwa ameingia
kwenye siasa na mpaka kuwa Waziri
na sasa ni Rais, ameendelea kuwa
rafiki yangu, kwa sababu madaraka si
ukuta wa kutuzuia. Hivyo namfahamu
fika.

Namfahamu alivyo nguli katika
kuzungumza lugha mbalimbali,
zikiwamo za makabila ya ndani ya
nchi, nikiwa na uhakika kabisa wa
Kisukuma, Kihaya, Kisubi na hata
Kikerewe na ndiyo sababu baadhi ya
marafiki zake walikuwa wa makabila
hayo.

Tukiwa pamoja UDSM, tulishiriki
naye semina za kimasomo darasani,
ambazo ziliendeshwa kwa Kiingereza
na hata kufanikiwa kumaliza
masomo yetu ya Shahada ya Kwanza
mwaka 1988 bila’ kuvutwa shati’ wala
‘kudisco’. Mitihani yote ikifanywa
kwa Kiingereza.

Akasoma Shahada ya Uzamili kwa
Kiingereza, ya Uzamivu kwa Kiin-
gereza, akafundisha sekondari kwa
Kiingereza, amekuwa mbunge, naibu
waziri na waziri, kote huko akiwasili-
ana kwa Kiingereza kimaandishi na
kimazungumzo. Vivyo hivyo kwenye
urais.

Sasa kaugua ugonjwa gani Yarabi,
hivyo sasa asiweze kuwasiliana kwa
Kiingereza? Au yeye kutaka kuimari-
sha na kukienzi Kiswahili ni dhambi?
Rais anayeongoza Watanzania ambao
asilimia kubwa ni Waswabhili atakiwe
kuzungumza Kiingereza? Kinatusaid-
ia nini Watanzania?

Kama ilikuwa lazima tuwe na
Rais wa aina hiyo, basi ni vyema
tukachaguliwa Rais na Waingereza na
atoke London. Nadhani Watanzania
tufike mahali hata kama tu wapinzani,
kukumbatia masuala yenye uzito
na umuhimu kwa jamii, kuliko haya
madogo yasiyo na tija.

Tunaona serikali yake inayoya-
fanya, kwa sababu reli ya kisasa hai-
jengwi kwa Kiingereza, Bwawa la
Umeme la JK Nyerere halijengwi kwa

Magufuli piga kazi waachie
Kiingereza chao

Kiingereza, si hospitali, zahanati wala
vituo vya afya.

Hivi siku Rais Magufuli akiamua
kuitisha mkutano wa hadharaa
kazungumza Kiingereza mwanzo
mwisho, atasemwaje? Hawatasema
amedharau Kiswabhili wakati
anazungumza na Watanzania?

Wanaotaka Rais wa Kiingereza
wasubiri muhula huu wa mwisho wa
miaka mitano uishe ili tuone kama
kweli Watanzania watataka Mwing-
ereza awaongoze ili awe anawasiliana
nao kwa Kiingereza.

Tumwache Rais ajenge nchi, tum-
pe ushirikiano atuokoe na magumu
tunayopitia ili ifike siku Waingereza
nao watuone tunastahili kujivunia
Kiswahili, ambacho ndicho kinachot-
uletea maendeleo tunayoyashuhudia
hivi sasa. Dk. Magufuli piga kazi tuko
nyuma yako.

Kuna usemi wa Kifaransa, kwamba
‘Le chien a bois la caravan e passe
(kubwe ka kwa mbwa hakuzuii
lori kupita). Waingereza- Wabongo
endeleeni na Kiingereza chenu.
Alamsiki!



8 Nipashe .....c

SAFU

¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

KUTANO wa Pili wa

BUNGE la 12 ambao

lilianza vikao vyake

Februari 2, mwaka
huu, na kuhitimishwa jana, limezua
mjadala mkubwa hususani kwe-
nye mitandao ya kijamii baada ya
wabunge wawili kutoa hoja kwam-
ba Rais John Magufuli aongezewe
muda wa kukaa madarakani.

Mbunge wa Makambako (CCM),
Deo Sanga, maarufu kama Jah Peo-
ple, Februari 3, mwaka huu, aliru-
dia kauli yake ya kutaka Rais Magu-
fuli aongezewe muda wa kukaa
madarakani na kuungwa mkono
na Mbunge wa Kyela (CCM), Ally
Jumbe, maarufu Kinanasi ambaye
alilitaka Bunge litoe tamko juu ya
suala hilo.

Hii ni mara ya pili kwa Sanga
kutoa hoja kama hiyo. Alifanya
hivyo katika Bunge la 11 zaidi ya
mara mbili akitaka Rais Magufuli
anayemaliza muda wake wa miaka
10 mwaka 2025 kuongezewa muda

huku akitaja sababu mbalimbali.

Mbali na Sanga, Mbunge wa
zamani wa Chemba (CCM), Juma
Nkamia, na aliyekuwa Mbunge wa
Nkasi Kaskazini, Ally Keissy, nao
waliwahi kuzungumzia suala la
Rais Magufuli kuongezewa muda.

Pamoja na wabunge hao na watu
mbalimbali kutoa maoni yao, Rais
Magufuli amekuwa akikaririwa
mara kadhaa akisema hawezi
kuongeza muda. Lakini kina-
choonekana ni kwamba baadhi ya
wabunge wa CCM kama wameziba
pamba masikioni. Hawataki kum-
welewa mheshimiwa Rais msi-
mamo wake huo.

Suala hili linaenezwa kwa hama-
sa na upinzani na taasisi za nje za
propaganda, kwamba Rais Magu-
fuli alikuwa na ajenda ya siri ya
kujiongezea muda baada ya kipindi
chake cha pili cha urais kwisha.

Pamoja na Rais Dk. Magufuli
kusema mara kadhaa kuwa urais
wa nchi ni kazi ngumu ya kujituma,

kukaa Tkulu, bado tetesi ziliendelea
kutokana na baadhi ya viongozi wa
CCM, hasa baadhi ya wabunge, kuli-
ingiza suala hilo bungeni na kuzua
mitaani tetesi za kutumwa kufan-
ya hivyo.

Nampongeza Rais kwa kuonye-
sha kukerwa na kampeni hiyo
iliyoibuka tu kama uyoga bungeni
bila kuvihusisha vyombo vya cha-
ma vya uamuzi.

Kwa hatua yake ya kuzima
kampeni hiyo ya wapambe ma-
slahi, hoja pekee waliyobaki nayo
wapinzani na taasisi za nje ni kuiko-
soa serikali kwa madai ya uvunjaji
wa katiba.

Rais anapigwa vita na wahafi-
dhina wa ndani na nje kutokana
na kazi kubwa aliyoifanya kipindi
chake cha kwanza cha miaka mi-
tano.

Si siri kuwa idadi kubwa ya Wa-
tanzania inamuunga mkono Rais
Magufuli na kumwombea afanye
makubwa zaidi. Pia si siri kuwa ku-

ili aendelee kukaa madarakani

hivyo hataongeza hata dakika moja

tokana na uongozi wake, dunia in-

Rais Magufuli amewaumbua
wapambe maslahi, wapinzani

atuangalia kwa jicho tofauti.

Si siri vilevile kuwa Dk. Magufuli
akiendelea na kasi ile ile ya kipindi
chake cha kwanza, ataacha alama
isiyofutika ya uongozi uliotukuka si
tu Tanzania wala Afrika, bali duni-
ani kote.

Hili wakubwa wanalijua na lina-
wasumbua, hivyo mkakati ni kum-
vuta shati kwa kutumia vyombo
vyao vya propaganda, wapinzani
uchwara na wapambe maslahi.
Lengo ni kuzuia Magufuli wengine
wasizaliwe Afrika na kile Prof. Lu-
mumba anachokiita “The Magulifi-
cation of Africa”.

Hatua hizi za kizalendo na kiuon-
gozi za Rais Magufuli, kwa kiasi ki-
kubwa zimewanyima watu fursa ya
‘biashara uchwara.

MUNGU IBARIKI TANZANIA,
MUNGU MBARIKI RAIS WETU

Kwa maoni na ushauri tumia
barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com

Kanuni 10 za kukabili
migogoro ya ndoa

Na Mch. Dk.
Enock Mlyuka

'ANANDOA wengi hawa-
na ufahamu wa namna
ya kukabili migogoro
ya ndoa pale inapoji-
tokeza katika ndoa zao. Katika toleo
lililopita, tulijifunza suala zima la
migogoro ya ndoa, faida na athari
zake.

Kama nilivyoeleza katika makala
iliyopita kuwa, faida za migogoro ya
ndoa ni chache zaidi kuliko athari
zake. Kwa kuzingatia ukweli kwamba
athari za migogoro ya ndoa ni kubwa,
kuna umuhimu kwa wanandoa ku-
jifunza namna bora ya kukabili na
kutawala migogoro yao ya ndoa.

Zifuatazo ni kanuni 10 za namna ya
kukabili migogoro ya ndoa;-

BADILIKA ILI KUBADILI

Watu wengi ni wepesi wa kuona
makosa ya wengine kuliko yao kwa
sababu ya kutokujitambua. Hali hii
imesababisha watu wengi kukosa
utayari wa kubadilika na matokeo
yake ni kubomoa uhusiano. Kabla
hujamhukumu mwenzako, jiulize
wewe una nafasi gani katika tatizo au
mgogoro huo.

Je, wewe ni sehemu ya suluhisho
au chanzo cha tatizo? Lazima uwe
mkweli katika kutafuta ufumbuzi wa
tatizo. Ni muhimu ubadilike kwanza
kabla ya kutaka kumbadili mwingine
kwani katika ndoa hakuna tatizo lisi-
lochangiwa na wanandoa wote wawi-
li ama kwa kauli au matendo.

Kwa hiyo, ili kutatua na kutawala
mgogoro wenu, badili mtazamo ulio
nao juu ya mwenzako au suala, ndi-
po mtazamo utakubadili. Ni vigumu
sana wanandoa kuleta mabadiliko

chanya katika uhusiano wao kama
hawako tayari kubadilika.

DHAMIRA YA KUTAKA SULUHU

Pamoja na changamoto zilizopo,
uhusiano wa ndoa si wa kulazimika
kuwapo, bali kudhamiria kuwapo.
Imejitokeza tabia kwa baadhi ya wa-
nandoa kutokupenda suluhu. Mara
nyingine, unakuta wanandoa wa-
nakuja kutaka ushauri huku wakiwa
wameishafanya uamuzi wa kuachana
na si kutengeneza uhusiano wao.

Roho ya kutaka suluhu inakuwa
imekufa.  Suluhu katika mgogoro
hupatikana pale wanandoa wan-
apokuwa na dhamira ya dhati ya ku-
taka suluhu. Wanandoa wakiamua na
kuwa na nia na lengo moja la kutaka
upatanisho, wanayo nafasi kubwa ya
kumaliza mgogoro. Kwa mantiki hiyo,
wanandoa wanapaswa kujenga tabia
na utamaduni wa kupenda mazun-
gumzo ili kuondoa tofauti zao.

Wanandoa wengi hawazungumzi,
bali wanaongea. Ukiona udhaifu
kwa mwenzako, usimweleze mtu wa
tatu. Tafuta namna ya kuzungumza
na mwenzako kwanza kwani upo ili
umsaidie.

KUCHAGUA MUDA UNAOFAA

Si muda wote unafaa kwa mazun-
gumzo. Chagua muda mzuri unao-
faa. Mambo mazito hayazungum-
zwi usiku wa manane kwani huo ni
wakati wa mwili na akili kupumzika
kwa sababu ya uchovu wa shughuli
za kutwa nzima. Yafaa mazungumzo
yafanyike wakati watu wakiwa hawa-
jachoka akili na mwili. Muda mzuri
mara nyingi ni ule wa alfajiri au ule

ambao utaleta ufanisi wa mazun-
gumzo.

Katika kuangalia muda mua-
faka wa kufanya mazungumzo, ni
muhimu pia kuangalia hali ya mwen-
zako (mood). Kama ana hasira, subiri
hasira zake zishuke ndipo mazun-
gumzo yafanyike kwani hasira hu-
chochea ugomvi. Tengeneza mazin-
gira ya kutuliza hasira za mwenzako.
Wakati mtu ana hasira si mwafaka
kuwa na mazungumzo naye.

MAHALI SAHIHI

Si kila mahali panafaa kwa mazun-
gumzo mazito na muhimu. Mambo
muhimu na mazito yanafaa kuzun-
gumzwa mahali penye faragha na
utulivu wa kutosha. Inashauriwa
kuondoka katika mazingira ya ny-
umbani yaliyozoeleka na kutafuta
mazingira mengine rafiki kwa ajili ya
ubora wa mazungumzo.

Kisaikolojia, kubadili mazingira ni
sehemu ya tiba. Wakati wa mazun-
gumzo, simu zizimwe ili kuondoa
usumbufu na mwingiliano katika
mazungumzo. Ni busara kushughu-
lika na jambo moja kwanza. Mambo
mengine yaahirishwe kwa muda.

WEKA MIPAKA YA MUDA

Ni muhimu kukubaliana muda wa
mazungumzo. Mazungumzo yasi-
we mafupi sana au ya muda mrefu
kutegemeana na suala linalozun-
gumzwa. Jambo ambalo suluhu yake
haijapatikana katika mazungumzo
ya siku hiyo, jambo hilo linaweza
kuahirishwa na mkubaliane kupanga
muda mwingine wa mazungumzo.

Masuala mengine kwa sababu ya

uzito wake, huhitaji muda wa ziada
wa majadiliano ili kufikia suluhu. Si
busara kulazimisha suluhu kwa ma-
zungumzo ya siku moja. Mazungum-
zo yaliyoahirishwa yasichukue muda
mrefu sana kufanyika tangu kikao
cha kwanza kilipofanyika.

ZINGATIA MADA

Ni lazima uwe na hakika na chanzo
cha mgogoro. Ni rahisi kushughulikia
tatizo unalolijua kuliko shaka juu
ya jambo usilolifahamu. Epuka ku-
zungumza historia na kufanyia kazi
mambo ya kusikia (majungu), am-
bayo huna hakika nayo kwa sababu
aliyekuambia hujui dhamira yake.

Aidha, muhimu kujiridhisha kabla
ya kuchukua hatua ili kujenga badala
ya kubomoa. Wakati wa mazun-
gumzo jikite katika tatizo la msingi
unalolifahamu ili kupata ufumbuzi
wake. Ni muhimu kutatua tatizo la
msingi kabla ya kuzungumzia mam-
bo mengine, kwani mambo hayo
yanaweza kuwa ni matawi ya tatizo
la msingi.

Itaendelea Jumapili [jayo

B Dk. Mlyuka ni Mchungaji wa

KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tanzania Marriage and
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha
na masuala ya ndoa, familia
na malezi. Kwa maoni, mafun-
20 na ushauri wasiliana naye
kwa: info@tamcare.ortz au
WhatsApp +255655865555.
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I mtoto mkorofi, hasikii

wala hajifunzi. Ndivyo

unavyofikiria na unavy-

oamini kuwa ndivyo al-
ivyo mwanao.

Kwa sababu hiyo, mara kadhaa
umekuwa ukimsema na hata kum-
piga makofi kila anapofanya kosa
dogo. Haijalishi muwe peke yenu
au iwe mbele ya wageni. Hutaki
ujinga na wala si mtu wa mchezo
mchezo.

Mara nyingi tu umeshamfokea
na kueleza ‘aibu zake’” mbele ya
wageni huku ukisisitiza kwa kuse-
ma; “yaani huyu ni bure kabisa.
Yaani bora ningekosa mtoto kuliko
kuwa na toto hili.”

Ila wageni wako wamejaribu
kumtetea mara kadhaa na kuwa
upande wake, wamekuambia;
“mbona anaonekana mtoto mpole
tu.” Ukasema: “Hana upole wow-
ote, anaficha tu dhambi zao.”

Ni kweli kuwa kwa tabia yake

endekeza uka

anaonekana kama mtoto mpole,
ila kiuhalisia si mtoto mpole kama
inavyofikiriwa, ilivyo ni kuwa hali
ya upole anayoonyesha inatokana
na kukosa nafasi ya kuzungumza
hisia zake mbele ya wazazi wake.
Ataipata wapi wakati kila mara
amekuwa ni mtoto wa kufokewa

| Kwa mtoto utamuharibu

kwa kila kosa dofo afanyalo na
hata akionyesha hali ya kufura-
hi au anapofanya jambo zuri
unaishia kumwmbia; “basi leo
umefanya hivyo, subiri baadaye
tuone.”

Kwa hisia zako mbaya kwake
unategea kuwa baada ya muda

fulani tu lazima atafanye kakosa,
hata lie kadogo tu, halafu um-
shushie mananeo na ‘kichapo’
ili kukamilisha imani yako kuwa
yeye si mtoto wa kufanya mambo
mazuri.

Kwa sababu ya mapito ya malezi
ya aina hiyo, anazidi kuwa mtoto
mkimya mbele yako na hata kwa
marafiki zako watu wazima anao-
fahamu kuwa wanazijua ‘aibu
zake’ na hujawahi kusikia akikue-
leza hisia wala ndoto za maisha
yake.

Kiujinga ujinga tu, unaamini
kuwa unajua kwa nini hawezi ku-
zungumza ‘upuuzi wake’ mbele
yako, unaamini kuwa hana hisia
wala ndoto njema bali ni mtoto
mpuuzi tu!

Lakini katika hali halisi ni
kwamba ukimya huo anaoonye-
sha dalili kuwa mtoto wako ana-
kumbwa na tatizo baya la ugonjwa
wa sononi (depression) unaoto-
kana na mgandamizo wa hisia

mbaya za kutopendwa na wazazi
wake.

Ile hali ya kumuoana akipenda
kukaa peke yake chumbani wakati
wewe ukiwa na wenzake sebuleni
mkiongea na kule kupatwa na
mstuka kila anaposikia sauti yako
au anapokuona, ni dalili za awali
zinazoonyesha kuwa ana sononi.

Bahati mbaya ni kwamba wewe
si mtaalamu wa saikolojia wala
sosholojia, kwa hiyo huwezi ku-
tambua jambo hilo na badala
yake unaona kama mambo yote
anayoyafanya ni dalili za kiburi
kwa hiyo uanaongezea kumfokea
zaidi.

Iwapo una mtoto anayeonyesha
dalili hizo na umemlea kwa male-
7zi ya aina hiyo, tambua kuwa ume-
shamtumbukizia kwenye tatizo
kubwa na unapaswa sasa kuwao-
na wataalamu wa saikolojia na so-
sholojia ili wamrudidhe mstalini.
Acha ukali usio na kipimo kwa
mtoto wako.

naRamsiioaco e QUIZ [T

AndikakitenziOuvrir(yaanikufung NouS........ouvert P AK A RAN GI

va) katikanyakatitofautikamazili- VOUS.......ouvert

vyoainishwahapochini. ils/elles........ouvert

Indicatif futurantérieur

présent j e QuvVert

j tu e ouvert

tu il/elle ouvert

il/elle nous e UAV/<Ia

NOUS.............. VOUS e ouvert

VOuS ils/elles .......ouvert

ils/elles
passéantérieur

imparfait j eus

tu tueus

il/elle il/elleeut

nous nousetmes

AV/e UL T— vouseltes

ils/elles ils/elleseurent

future simple Conditionnel

j présent

tu j’

il/elle tu

nous il/elle

Vous nous

ils/elles VOus
ils/elles

passé simple

i passé

tu j' aurais

il/elle

nous tuaurais

xg/ues”es %ﬂéeaiﬁg,;ts ANAFUNZI waliulizwa na n_1wa|imu wao nani
vousauriez ) @ angependa kwenda pepqnl? o )

passé compose ils/ellesauraient ... & . Wote wakanyoosha mikono, lakini mmoja

i ai (' alipokwenda nyumbani kwao akamuelezea mama

tU as yake suala hilo.

il/elle a Infinitif Mama yake alimuuliza, je, wewe ulinyoosha?

NoUSavons ... présent passé Mtoto akajibu “hapana”

vousavez Mama alimuuliza tena “Kwa nini”

ils/ellesont Mtoto alijibu “Mama uliniambia nikitoka shule nije
Participe moja kwa moja mpaka nyumbani nisiende kokote”

plus - que - parfait présent passé .

i oVl lichokifanya SWALI

tu wOUVETT o/ 1ES daktarl Kilimo cha chai kinapatikana wapi nchini Tanza-

il/elle .....ouvert avant ... nia?
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Je unajua maisha yako yanaongozwa na Nguvu gani?-2

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee na

mada yetu niliyoianza

wiki iliyopita. Niliuliza
swali kuhusu nguvu gani in-
ayokuongoza katika maisha yako.
Nilitaja ‘hatia’ kama moja ya eneo
linalotesa watu wengi.

Hatia nilisema pamoja na
mambo mengine kwamba ni ile
hali ya kuendelea kuishi ukiwaza
mambo yaliyowahi kukupata. Iwe
ni mateso katika ndoa, kupata
hasara katika biashara, chuki, ha-
sira iliyokushika ukatenda jambo
fulani baya, imani mbaya, hofu
mbaya na kadhalika.

Sasa leo nijielekeze kwenye,
chuki, hasira na wivu, vitu am-
bavyo vinaisumbua sana jamii
yetu. Wapo watu wanaoongozwa
na chuki, hasira katika maisha
yao ya kila siku. Utaona mtu un-
amsemesha vizuri lakini yeye
anakujibu vibaya, kumbe wala
siyo wewe uliyemuudhi.

Katendewa mabaya na mtu
mwingine  lakini  anakujibu

kwa ghadhabu. Mtu wa aina hii
anaongozwa na chuki na hasira.
Msomaji wangu, wewe ni kitu
gani kinakuongoza? Unamuuliza
mfanyakazi mwenzako, “hivi bosi
amesema tuandae ratiba gani ya
kazi? Yeye anakujibu kwa mka-
to, “ kwani wewe hukuwepo?”.
Mtu wa aina hii ana uchungu wa
ndani. Anapaswa kuutoa kwa
kusamehe ili awe huru.

Msomaji, elewa kuwa una-
pomsamehe faida ni yako. Un-
apokaa na uchungu, yule ali-
yekukosea ameshasahau. Wapo
watu wa aina hiyo, anakukwaza
halafu anasahau. Yeye ana amani,
anacheka lakini wewe umenuna
mwenzako ana furaha. Achilia ili
uiponye nafsi yako.

Acha chuki na hasira za ndani.
Msamehe mwenzako hata kabla
hajakuomba msamaha. Siyo
hadi aje akupigie magoti. Uki-
achilia utaona amani ya Mungu
ikijaa ndani ya moyo wako. Hata
sura iliyokuwa imekunjamana,
itaanza kuwa na mvuto na watu

wakikuona wanaanza kukufura-
hia. Maisha Ndivyo Yalivyo.

Dawa la kosa ni kusamehe
kwani huwa ni faida kwako wewe.
Chuki siku zote huleta maumi-
vu na pia hasara katika maisha
ndani ya familia zetu. Huo ndio
ukweli. Waliokuumiza zamani ha-
wawezi kuja tena kwako, samehe
na Mungu atakufurahisha.

Utashangaa neema ya Mungu
ikija juu ya maisha yako. Kwa
habari ya hasira neno la Mungu
linasema; Ayubu 5:2 “Kwani ha-
sira humuua mtu mpumbavu,
nao wivu humuua mjinga”. Ma-
gonjwa mengine unayopata ni
kwa sababu ya hasira ulizo nazo.
Achilia, Mungu atakuhudumia.
Unapokuwa na hasira, magonjwa
nayo yanakuandama.

Mtu mwenye vinyongo, moyo
huugua. Kuna mioyo ya watu in-
aumwa kwa sababu ndani yao
kuna vinyongo, hasira. Achilia na
hakikisha moyo wako unakuwa
mweupe, msafi usio na maku-
nyanzi. Yeyote anayekukwaza,

wewe msamehe mapema. Kama
huwezi muombe Mungu akupe
nguvu ya kusamehe kwani yeye
ni muweza wa yote.

Ni mtu mjinga tu awezaye
kusema kuwa, ‘nimekusamehe
lakini sitasahauw’. Huyu hana
maarifa kwani anafanya kitu ki-
takachomuangamiza yeye mwe-
nyewe. Wengine wana makusudi,
yaani amekukwaza, lakini ndio
kwanza anapita mbele yako kwa
maringo. Sasa unafanyaje? Mpu-
uze huyo naye atajiona mjinga!

Nikwambie msomaji wangu,
ukisamehe unaponya moyo
wako. Vituko vyake wewe vi-
furahie kwa sababu unajua siri
ya kusamehe ambayo ni amani,
furaha na utulivu. Jua ya kwamba
wakwazaji wapo siku zote iwe ni
mume, mke, rafiki, jirani na kad-
halika.

Ukila  vizuri  watakusema,
ukivaa nguo mpya, gumzo
mtaani ili mradi tu ni wachoko-
nozi. Yote hayo yasiharibu moyo
wako. Wengi wa watu wa aina

hiyo mbali na chuki, pia wame-
jawa na wivu usio na sababu. Wa-
nasahau kwamba kila mbuzi hula
urefu wa kamba yake.

Msomaji wangu, nimechukua
muda mwingi kuelezea umuhimu
wa kusamehe kwa sababu wak-
wazaji tunaishi nao siku zote. Na
familia nyingi zimejikuta katika
mitikisiko mikubwa huku ndoa
zikivunjika, kusambaratika kuto-
kana na chuki, hasira na wivu.

Ni ndoa ambazo zilikuwa
na utii, kuheshimiana, amani
na uvumilivu lakini msamaha
haukupewa nafasi. Matokeo yake
wanandoa wamekuwa maadui
na mashauri ya takala yamejaa
mahakamani.

Mpenzi msomaji, leo
naishia hapa. Wiki ijayo ni-
tajadili woga. Je, wale wa-
naoongozwa na woga, mai-
sha yao yakoje? Kama una
maoni, ushauri au kisa cha
kimaisha unachopitia nijul-
ishe kwa ujumbe mfupi kupi-
tia 0715268581.

Ya soko kuu Morogoro yako pia Kwingine, yafuatiliwe

IVI karibuni Rais John

Magufuli alielekeza wa-

fanyakazi wa manispaa

na Mkoa wa Morogoro
waliopangisha vibanda vya bi-
ashara katika jengo la soko kuu na
kisha kupangisha wafanyabiasha-
ra kwa Sh. 20,000 hadi 50,000
kwa mwezi kurudisha fedha na
vibanda hivyo, maarufu kama vi-
zimba.

Kati ya fedha hizo inayokwen-
da serikalini ni Sh. 20,000 huku
inayosalia ikienda kwa wachache
ambao wameamua iwe hivyo na
wamegeuza maeneo hayo kama
mtaji wa kujipatia fedha na hilo
likiwa ni jambo la kawaida katika
maeneo mengi yenye vibanda vya
wafanyabiashara.

Rais alieleza  kusikitishwa
kwake na wafanyabiashara hao
wanavyoumizwa na kodi hizo
kiasi cha kushindwa kufanya bi-
ashara na wengi huyakimbia ma-
jengo hayo.

Jambo hili limesababisha ku-
wapo urasimu kwenye kupata
vibanda vya biashara katika ma-
jengo haya na mwisho wa siku
waliokuwa walengwa wakiachwa
nyuma na kunufaisha wachache.
Jambo hilo kwa vyovyote halim-

nufaishi mfanyabiashara ambaye
alisubiri kwa hamu maboresho ya
soko au jengo la biashara.

Lakini hali hiyo pia imesababi-
sha majengo mengi ya kisasa ya
masoko yanayojengwa kukim-
biwa na wafanyabiashara, sababu
ikiwa wazi kabisa kuwa wanaona
ni bora kurudi mtaani kama pem-
beni ya barabara ambako hatali-
pakodi kubwa na atapata wateja
kwa wingi.

Mifano hai iko katika jengo la
Machinga Complex jijini Dar Es
Salaam ambalo limekibiwa na
wamachinga na sababu kubwa
inayoelezwa ni kwa kuwa wateja
hawapandi kwenye maghorofa
bali wanataka kupata bidhaa
eneo rahisi.

Kwa sasa serikali imetumia
mabilioni ya fedha kujenga ma-
jengo ya kisasa katika masoko ya
Dar es Salaam na Kituo Kikuu cha
Mabasi ya mikoani Mbezi Luis, la-
kini kupata kibanda cha biashara
katika eneo hilo ni kazi kubwa na
bei zake ni kubwa.

Ukifuatilia baadhi ya majengo
kabla ya kukamilika, vibanda
vinakuwa vimeshajaa na vina-
pangishwa kwa bei kubwa am-
bayo mlengwa wa kawaida

hawezi kumudu, jambo ambalo
ni hatari na baya kwa kuwa idadi
ya wafanyabiashara wadogo
waliolengwa utaendelea kuwapo
mtaani.

Hili lililoibuliwa na Rais ni
jambo la kweli lipo na linafanyika
maeneo mengi yenye vibanda
hivi na wanaoumia ni watu wa
chini.

Ukifuatilia kwa nini watu wana-
fanya biashara katika maeneo ma-
baya lakini mara baada ya soko
kuboreshwa wachache humudu
kuingia kwenye vibanda hivyo
na wengi wanajikuta nje, sababu
kubwa inayoelezwa ni kukoseka-
na kwa wateja.

Lakini sababu kubwa ni ghara-

ma kubwa isiyoendana na fedha
wanazopata kutokanana kuuza
bidhaa ndani ya soko, wakati
huo kukiwa na gharama nyingine
kama ushuru na usafi.

Ni muhimu sana uchunguzi
ukafanyika kwenye maeneo yote
yenye majengo ya wafanyabiasha-
ra wadogo, kwa kuwa naamini
kinachowashinda ni mzigo mzito
wa ushuru na kodi lakini pia ni
muhimu wakafanya uchunguzi
wa hali ya masoko au maeneo
hayo kabla na baada ya kujengwa
kisasa.

Sababu nyingine zinazoelezwa
huwa ni kukosa wateja kutokana
na kuibuka kwa wafanyabiashara
wengine ambao huanzisha bi-

ashara kama hizo nje ya soko
husika na wateja wanaona uvivu
kupanda ghorofani au kwenda
mbali wakati bidhaa zinapatikana
nje, na wakati huo ushuru unaku-
sanywa hadi nje bila kujali wapo
kwenye vizimba sahihi au la.

Masoko haya na maeneo ya
wafanyabishara yana faida ny-
ingi ikiwamo kuongeza mapato
kwa halmashauri, kuboresha
afya za watumiaji yaani wauzaji
na wanunuzi, kuboresha muone-
kano wa miji au jiji kutoka kuwa
na vibanda vyenye maturubai au
miavuli kwenda eneo lililopang-
wa vyema.

Kuwa na majengo ya Kkisasa
yenye miundombinu muhimu
kutasaidia kuboresha afya za
watu na kupunguza mzigo wa
matibabu kwa serikali, kwa kuwa
kama masoko yako ovyo ambayo
wakati mwingine hutumiwa na
watoto wa baadhi ya wafanyabi-
ashara.

Pia, afya za watu zitakuwa sala-
ma muda wote na itasaidia sana
kupunguza gharama za matibabu
ambazo serikali au mtu binafsi
atatumia, au nguvu kazi kupun-
gua kutokana na gharama za mat-
ibabu.
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JINOGESHE ZA

Miwani na
mwonekano
NUTE

IWANI ni moja ya pambo linalo-

pendwa kuvaliwa na watu wa

jinsia zote, ni kama kionjo cha

kuongeza mvuto wa mwone-
kano kwa mtu husika.

Hakuna takwimu sahihi kati ya wa-
naume au wanawake wanaongoza kwa
kuvaa miwani, lakini itoshe kueleza
kuwa kuna ongezeko la watu wanaovaa
miwani katika miaka ya hivi karibuni.

Kuna aina nyingi ya miwani pamoja na
mitindo ambayo huwavutia watu na ki-
sha kuingia katika uvaaji wa pambo hili.

MIWANI YA RAY

Miwani ya Ray inapendwa kuvaliwa
sana na watu maarufu kutokana na mu-
onekano wake wa kupendeza.

Kampuni inayozalisha miwani ya aina
hii, imefanya kazi kwa kpindi cha karne,
lakini kutokana na kuzalisha bidhaa
nzuri watu wengi wanapenda kutumia.

Mawani aina ya ‘Unisex’, huvaliwa
sana na wanawake na hii ni kutokana na
mwonekano wake kuwa maridadi, hasa
pale akivaa Jeans na shati jeupe.

FIRM OAKLEY13

Miwani ya jua ya Firm Oakleyl3, in-
aaminika ndiyo mizuri zaidi kutokana na
muundo wake unaompa mtu uhuru wa
kutazama.

Watu wanaovaa miwani ya aina hii wa-
nakuwa na mwonekano tofauti wenye
furaha na mvuto wa kipekee.

MIWANI YA DIOR

Ni miwani yenye mitindo ya kisasa
zaidi, mara nyingi wabunifu na wana-
mitindo huitumia kwa ajili ya kuboresha
bidhaa zao.

Hakuna shaka unapovaa miwani ya
Dior unaonekana unakwenda na wakati
na mwenye kujipenda.
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Vitumbua vya
nyama tamu

WATU wamezoea kula vitumbua
vilivyokaangwa kutokana na un-
gwa wa mchele.

Lakini leo katika safu yetu ya
mapishi , tutapeana uzoefu wa
namna kupika vitumbua vya
nyama ambavyo ni nadra sana
kuvikuta hotelini au kwenye mi-
gahawa.

MAHITAJI

Nyama ya kusaga robo, kitun-
guu kimoja, kitunguu swaum
nusu kijiko, karoti moja, pilipili
hoho nusu, mayai 5 au 6.

Baking powder nusu kijiko ki-
dogo, pilipili manga kiasi, pilipili
mbichi(ukipenda) na chumvi ki-

asi.

NAMNA YA KUPIKA

Safisha nyama, iweke vitunguu
swaum, chumvi, pilipili manga na
tangawizi, ibandike jikoni ili iive
na ikauke vizuri.

Kata vitunguu, hoho, pilipili na
uvichanganye na mayai, kisha vy-
ote vitie kwenye nyama.

Weka kwenye blender mch-
anyanyiko wako uusage kidogo
ila usiwe laini sana. Ikiwa tayari,
mimina katika bakuli.

Weka baking powder, karoti na
chumvi kidogo kisha changanya
vizuri, andaa chuma cha kukaan-
gia vitumbua, bandika jikoni na

NGOZI LAINI

Mafuta ya mawese,
mdalasini inatosha

REMBO una tafsiri pana mion-
goni mwa watu, wapo wanaod-
hani neno hilo hubeba halisi ya
uzuri wa umbo na sura kwa
mtu husika.
Kutokana na tafsiri hizo zisizo
sahihi, baadhi ya wanawake
wanajikuta wakitumia
mbinu mbalimbali kama
kujiongezea urembo kwa
kutumia kemikali hatari ili
kubadilisha muonekano wa
ngozi yake.

Hata hivyo, maana hal-
isi ya urembo ni vile jinsi
mtu anavyojiweka kulinda

mwili na afya yake katika

muonekano ule ule. Hii ina

maana kwa kutumia maz-

ingira na vitu vinavyoku-

zunguka unaweza kubore-

sha uzuri wako bila kutumia
bidhaa kutoka viwandani.

Kwa mfano, unaweza kurekebisha
ngozi yako, nywele na mapambo kwa
kutumia vitu vya asili pekee.

Katika nchi za kiafrika, kume-
kuwa na kampeni nyingi za matumi-
zi ya matunda na miti ya asili kwa
ajili ya urembo.

Je unajua kwamba, mafuta ya
mawese na mdalasini yanaweza
kukusaidia kukupa mwonekano
bora zaidi wa ngozi yako? Kama hifa-
hamu, basi leo utaweza kupata elimu
kuhusu matumizi ya vyakula katika
kukuongezea mng’aro wa ngozi yako.

JINSI YA KUFANYA

Chukua mafuta ya mawese nusu
chupa ya soda na unga wa mdalasini
ujazo wa kikombe kimoja cha chai.

Kisha changanya kwa kutumia mikono
mpaka uhakikishe umepata mchang-
anyiko mzuri.

Weka mchanganyiko wako katika
chombo maalum, tayari kwa kujipaka
mwilini.

Safisha mwili wako kwa
maji ya vuguvugu kwa kutumia sabu-
ni ya kawaida kila unapotaka kutumia
mchanganyiko wako

Ukimaliza jipake mchanganyiko wa
mdalasini na mawese mwilini kma una-
vyopaka mafuta ya kawaida.

Ili kupata matokeo mazuri, tumia
mchanganyiko huo kwa muda
wa wiki moja, utaona mwili wako
utakavyobadilika kwa kuwa na ngozi
laini na yenye kung’ara.

weka mafuta kidogo.

Mafuta yakipata joto chota
kwa upawa mchanganyiko wako
utie kwenye kikaango, vikiiva

upande mmoja geuza na upande

wa pili uive kisha uvitoe.
Endelea kuchoma hadi viishe

vyote, hapo tunakua tumemaliza

pishi lako la vitumbua.
Vitumbua vyako vitakuwa

tayari kwa ajili ya kuliwa na chai,

soda, juisi au kinywaji kingine.
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SILIMIA  kubwa ya wakazi wanaoishi mijini
wanaishi katika nyumba za kupanga.
Kutokana na hali halisi ya familia za kiafrika
ni chache ambazo huwa na uwezo wa kumudu
kupanga nyumba nzima au kubwa ya kutosheleza fa-
milia nzima.

Kama ilivyo desturi kwa familia hizo, nyingi zinaju-
muisha zile kama zinavyojulikana kwa lugha ya kigeni
‘extended family’, hivyo familia kuwa kubwa pasipo
kulingana na kipato kilichopo cha kumudu kupanga ny-
umba kubwa.

Kwa hiyo ili kumudu kuishi katika sehemu ndogo
ya nyumba kulingana na uwezo uliopo na ukubwa wa
familia iliyopo, lazima ubunifu na akili nyingi itumike
katika kupangilia vitu ili nafasi katika nyumba hiyo
itosheleze mahitaji.

Pia kuna haja ya kupunguza kuweka ndani ya nyum-
ba baadhi ya vitu visivyo vya lazima.

Kwa upande wa uwekaji wa fanicha katika nyumba
hiyo ndogo ni lazima uhakikishe kwamba unaweka
zenye umbo dogo na ambazo zitakuwa na sehemu ya
kuhifadhia vitu vingine au zenye matumizi zaidi ya
moja.

Kwa mfano meza ya televisheni, unaweza kuweka am-
bayo inakuwa na matumizi ya kuwekea TV na pia kwa
kuhifadhia vitu vingine hususani vitabu na kadhalika.

Tumia sehemu ya ukuta wako wa dari ‘kudizaini’ kwa
ajili ya kuwekea vitu vingine kama mapambo na kama
ni jikoni unaweza kujengea na kuweka vyombo na vitu
vingine na likatumika kama kabati la kawaida la vyom-
bo.

Kabla ya kutengeneza fanicha hizo, hakikisha kwanza
umepima nafasi iliyopo na ni muhimu kuzingatia zaidi
upangaji wa vitu vyako ndani uwe wa kutumia hesabu
zaidi siyo kuweka ilimradi.

Epuka kuweka vitu ovyo ikiwezekana panga am-
bavyo una uhakika ni vya muhimu zaidi.

Kwa upande wa viti au sofa, hakikisha unaweka am-
bazo hazichukui nafasi kubwa, kabla ya kununua au
kutengeneza ni vema ukapima nafasi ambayo umepan-
ga kuziweka.

Tumia ubunifu katika sehemu za kona za nyumba
yako kuweka fenicha zako, hususani meza na televisheni
na uhakikishe nazo zinakuwa ni zile ambazo hazichukui
nafasi kubwa na ikiwezekana ziwe ni nyembamba zenye
nafasi ya kuelekea juu na si kwa upana.

Usiweke kitu ilimradi umeona kwa jirani yako amewe-
ka, isipokuwa kwa kuzingatia umuhimu wake, na nafasi
uliyonayo kwenye nyumba yako.

Pia katika siku za hivi karibuni kwa upande wa fan-
icha, kumekuwapo mabadiliko makubwa, pesa yako
ndiyo inaweza kuamua uwe nayo ya dizaini gani.

Dondoo muhimu namna

ya kuchagua Wallpaper
ndani ya nyumba yako

1: Zingatia kiasi cha mwan-
ga kwenye chumba husika
ili kujua kama inafaa
wallpaper ya rangi nzito au
nyepesi.

2: Zingatia ukuta wa chum-
ba chako kama cha kulala
au sebuleni ili kupata aina
va wallpapaer zinazofaa.
Kama chumbani zenye
maua Nzuri zaini na sebu-
leni yenye mapambo ya
mtindo wa kisasa inafaa.

3: Chagua mitindo mizuri
va kubandika wallpaper,
aina nyingine hazileti mu-
onekano mzuri.

4: Ukubwa wa chumba

Nni muhimu sana, chumba
kidogo kinapendeza wall-
paper isiyo na michoro
au maua na kikubwa
kinapendeza kwa wall-
paper yenye michoro na
maua makubwa.
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Viongozi 15 wakamatwa kwa
ufisadi mazishi ya Mandela

PRETORIA, Afrika Kusini

ATU 15 wamekamatwa

nchini Afrika Kusini

wakikabiliwa na

mashtaka ya  wizi
na ulaghai katika maandalizi ya
mazishi ya rais wa zamani Nelson
Mandela mwaka 2013.

Watu wanaohusishwa katika
tuhuma hiyo ni wanachama
maarufu wa chama tawala cha
African National Congress (ANC)
katika jimbo la Eastern Cape.

Serikali wala chama tawala bado
hawajasema lolote kuhusiana na
tuhuma hizo.

Waendesha

mashtaka wana-

washutumu kwa vitendo vya ufisa-
di na utakatishaji wa pesa takriban
dola 700,000.

Mandela alikuwa ni rais wa
kwanza mweusi baada ya utawala
wa ubaguzi wa rangi mwaka 1994.

Tuhuma zilitolewa kwa mara ya
kwanza mwaka 2014, miezi kadhaa
baada ya kumalizika mazishi ya
cha Qunu, Eastern Cape, Septem-
ba, mwaka 2013, na kuhudhuriwa
na wakuu wa nchi mbalimbali du-
niani.

Wanaokabiliwa na mashitaka
hayo ni Waziri wa afya wa jimbo
la Eastern Cape , Sindiswa Gom-
ba, wafanyabiasha maarufu na

wabunge wengine kutoka chama
tawala cha ANC.

Pia wanaoshikiliwa ni mwenyeki-
ti Pumlani Mkolo, meya wa zamani
wa jiji la Buffalo City, Zukiswa Nci-
tha na Spika wa Baraza la chama
hicho, Luleka Simon-Ndzele.

Waendesha mashtaka wana-
dai kuwa walitoa madai ya ula-
ghai kuhusiana na usafirishaji wa
waombolezaji na eneo lililotumiwa
katika mji wa mashariki mwa Lon-
don kwa ajili ya ibada za maombol-
ezo ya kifo cha Mandela.

Hata hivyo, viongozi hao walipe-
wa dhamana na wanatarajiwa ku-
fika mahakamani tarehe 5, Machi
mwaka huu. BBC.

Mwendesha mashitaka mpya wa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita (ICC), Karim Khan. (PICHA: DW)

Khan mwendesha mashtaka mpya ICC

I
Gerezala

Guantanamo
Bay kufungwa

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden, amewe-
ka nia ya kulifunga gereza la Guantan-
amo Bay, lilopo nchini Cuba ambalo li-
natumiwa kuwashikilia washukiwa wa
ugaidi kabla ya kumaliza muhula wake.

Msemaji wa Ikulu ya White House,

Jen Psaki, alisema hayo wakati alipo-
zungumza na waandishi habari.

Gereza hilo la kijeshi lina wafungwa wa-
naohusishwa na kile kinachoitwa na Mare-
kani kama vita dhidi ya ugaidi, akiwemo
Khaled Sheikh Mohammed raia wa Pakistan,
ambaye alitangaza kuwa ndiye mkuu wa
mashambulizi ya Septemba 11, mwaka 2001.

Hadi sasa gereza hilo bado lina
wafungwa karibu 40 hadi 26 mion-
goni mwao wanaochukuliwa kuwa ni
hatari iwapo wataachiwa huru

DW.

Watatu
wauawa
Somalia

MOGADISHU, Somalia

WATU watatu wameuawa baada
ya bomu kulipuka karibu na Kit-
uo cha ukaguzi nchini Somalia.

Bomu hilo lilikuwa limetegwa
ndani ya gari, lilipuka katika bara-
bara kuu ya mjini Mogadishu.

Ofisa wa usalama, Abdirahman Mohamed,
alisema polisi walikuwa wakilikimbiza gari hilo
baada ya kuliona likiwa umbali wa kilomita
chache kutoka mahali lilipolipuka. Hatua hiyo,
alisema kitendo hicho kiliwapa fursa watu
kukimbia na kupunguza idadi ya vifo na ma-
jeruhi. Wanamgambo wa kundi la al-Shabab,
wamekuwa na kawaida ya kuushambulia kwa
mabomu mji wa Mogadishu kwa muda mrefu.

DW

NEWYORK, Marekani

MWANASHERIA wa Uingereza, Karim
Khan, amechaguliwa kuwa mwendesha
mashtaka mpya wa Mahakama ya
Kimataifa ya Uhalifu (ICC), akichukuwa
nafasi ya Fatou Bensouda, ambaye
anamaliza muda wake wa miaka 9
mwezi Juni.

Khan alichaguliwa katika kura ya
pili ya siri na wanachama 123 waliotia
saini mkataba wa Roma ulioanzisha

mahakama hiyo.

Mwanasheria huyo ambaye amejikita
katika sheria ya kimataifa na haki za
binadamu, alipewa nafasi kubwa ya
kushinda kura hiyo.

Hata hivyo, katika duru za mwanzo
hakuna mgombea aliepata uungwaji
mkono wa kutosha ili kuteuliwa moja
kwa moja na kusababisha kurudiwa
kwa upigaji kura siku ya Ijumaa katika
ukumbi wa Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa.

Makamu wa Rais wa Baraza Ila
Usalama la Umoja wa Mataifa, Michal
Mlynar, alimtangaza Khan mshindi
baada ya kumalizika upigaji kura.

Khan alipata kura 72, aliyemfuatia
alikuwa Fergal Gaynor kutoka Ireland,
kwa kura 42, na Mhispania Carlos
Castresana Fernandez, alishika nafasi
ya tatu kwa kura tano.

Kabla ya kuchaguliwa, Khan alikuwa
akiongoza timu ya Umoja wa Mataifa
iliyoundwa kwa ajili ya kuchunguza

madai ya mauaji ya kimbari, uhalifu
dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa
kivita vilivyotendekea na kundi la Dola
la Kiislamu nchini Iraq.

Amefanya kazi kama mwendesha
mashtaka wa mahakama
inayoshughulikia uhalifu wa kivita
katika Yugoslavia ya zamani, na uhalifu
dhidi ya ubinadamu na mauaji ya
kimbari nchini Rwanda.

DW



18 Nipashe ...

SAFU

Tatizo si mfumo wa Elimu

Na Magabilo
Masambu

UMEKUWAPO na mjadala

kuhusu mfumo wetu wa

elimu. Tulio wengi tunase-

a mfumo wetu wa elimu

ni mbovu ndiyo maana vijana wen-

gi wanamaliza vyuo vikuu lakini

hawawezi kujiajiri. Kelele ziko kila
kona ya nchi.

Malalamiko haya hayatoki kwa
wananchi wa kawaida tu bali
mpaka wenye nafasi ya kufanya
uamuzi. Katika mjadala wa
bunge hivi majuzi, hoja hii pia
ikaonekana kujadiliwa katika hali
ya kulalamikaWaswahili husema
lisemwalo lipo kama halipo laja,
inawezekana lina ukweli ndani
yake.

Kwa maoni yangu, tunajaribu
kutafuta dawa kwa tatizo lisilo
lenyewe. Ninachokiona si ubovu
wa mfumo wa elimu bali ni ufinyu
wa fursa za ajira kwa sababu si kila
aliyejiajiri alipata elimu bora. Kuna
watu shule hawaijui kabisa lakini
wamejiajiriTujiulize maswali
machache hapa.

Je, tunataka kusema nchi
hii haina wataalamu katika
maeneo mbalimbali, madaktari
na wauguzi, walimu, wahandisi,
wahasibu, marubani, manahodha,
wanasheria, mafundi umeme,
wataalamu wa miamba na
kadhalika? Kama wapo walipata
elimu yao katika mfumo gani?

Walisoma katika nchi gani?
Walifundishwa na kina nani?
Viongozi wetu kuanzia rais

wamesoma wapi? Tuna maprofesa
ndiyo kusema nao ni matokeo ya
mfumo mbovu kwa hiyo nao ni
wabovu?

Bila shaka jibu ni kwamba
wamesoma Tanzania na mfumo
wetu wa elimu haujawahi
kubadilika ni ul eule wa mzungu.
Je, ni kweli hawafai? Kama wanafaa
hawa wengine kwa nini waonekane
wamepata elimu mbovu? Maswali
ni mengi kuliko majibu.

Tukikubaliana kwamba mfumo
wetu wa elimu ni mbovu kiasi
hicho, maana yake hata wale
tunaolalamika vilevile tulipata
elimu mbovu, pengine ndiyo
maana tunashindwa kutengeneza
fursa za ajira kwa vijana wetu.
Tumeshindwa kujiajiri ila tunataka
vijana wajiajiri!

Tukubaliane tu kwamba tatizo
la ajira ni la kidunia kwa sababu
ya ongezeko la watu. Jambo la
msingi ni kufikiri njia sahihi ya
kutengeneza ajira katika maeneo
mbalimbali hasa kwenye kilimo
badala ya kuwanyanyapaa vijana
wetu ambao wamehitimu elimu
tunayoisimamia. Yaani ni sawa
na wazazi kumlaumu mtoto wao
kwa kuzaliwa wakati wao ndiyo
walitaka azaliwe.

Vijana  wanaohitimu  ngazi
mbalimbali za elimu nchini si
wapangaji wa mfumo wa elimu.
Tunapowalaumu kwamba
hawawezi kujiajiri, tunawakosea
sana wao ni zao la mfumo
huo wa elimu kama ni mbovu.
Tusiwaongezee majonzi,
tusiwasakame tukifanya hivyo
tunaweza kujikuta tunaongeza
idadi ya vijana watakaokuwa
wanatembea barabarani
wakiongea wenyewe au hata
kuwasababishia vifo vya
kujinyonga kwa kukosa matumaini
ya kuishi bila kazi.

Tumekazania sana kufaulisha
shule za msingi na sekondari ili
waende kwenye vyuo mbalimbali
lakini nafikiri hatujafikiria
zaidi mahali gani watakwenda
baada ya kuhitimu vyuo. Kama
tumeshagundua tatizo kwanini
tuendelee kulalamika bila
kuchukua hatua za kubadili
mfumo wa elimu kama ni mbovu?

Tanzania hatujawa na viwanda
vya kusema kila mtu anaweza
kupata ajira lakini tuna ardhi
kubwa, tunayo maji ya kutosha,
Ziwa Victoria, Nyasa, Tanganyika,
Rukwa, Manyara na na kadhalika.
Pia tunayo mito ya kutosha. Juhudi
gani zimechukuliwa kuhakikisha
fursa hizi za ardhi na vyanzo vya
maji vinakuwa ajira?

Kwa idadi yetu sasa ni wazi
kwamba serikali haiwezi tena
kuajiri kila mtu, kwahiyo ni busara
kuweka mazingira rafiki katika
sekta binafsi, ili ziweze kusaidiana
na serikali kuajiri au kutengeneza
fursa za vijana kujiajiri. Uhakika
nilio nao ni kwamba hata kama
kila mtu akaamua kusoma elimu ya
ufundi au kazi za mikono ambazo
wengi wanasema zitakuwa
mkombozi, bado halitakuwa
jambo rahisi kujiajiri kwa sababu
hakuna namna bora ya kutafuta
masoko ya bidhaa zitakazotokana
na kazi hizo.

Ushauri wangu ni kwamba
Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana
na Ajira; Wizara ya Kilimo, na
Wizara ya Viwanda na Biashara
ni muhimu kukaa pamoja ili
kutafuta majawabu ya namna ya
kutengeneza fursa za ajira kwa
kushirikiana na sekta binafsi.

Tunaweza kuamua maeneo yote
ya Kanda ya Ziwa na mito yakawa
maeneo ya kuzalisha vyakula vya
aina zote na kazi hiyo ikafanywa
na vijana kwa kufanya kilimo cha
umwagiliaji. Wanaweza kuuza
vyakula hivyo ndani na nje ya nchi
wakatafutiwa masoko ya uhakika.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Wali wa kupalia mkaa umekwenda na ‘rice cooker’

Na Adam
Fungamwango

WENYE safu yetu ya
‘Burudani Tliyotikisa’,
leo tunajikita kwenye
asuala ya teknolojia na

chakula.
Huko nyuma tuliwahi kuelezea
teknolojia ilivyorahisisha

kizazi cha sasa kupata wapenzi
kwa urahisi tofauti na zamani
kulivyokuwa hakuna simu za
mkononi kiasi kwamba watu
waliganda sana kwenye vituo vya
basi, au sehemu walizoahidiana
wapenzi.

Na kule vijijini ilikuwa tafrani
tupu kwani watu waligandishwa
kwenye miti, vichaka, huku wakiwa
hawana uhakika wa wapenzi wao
kuja kwa kuwa tu hakukuwa na
mawasiliano. Vile visa vilivyokuwa
vikitokea kutokana na kutokuwa
na teknolojia ilikuwa burudani
tosha.

Leo tutaingia kwenye masuala
ya ‘misosi’. Kwa wale waliokuwa
watoto au vijana miaka ya
nyuma, kabla ya mwanzoni mwa
miaka ya 2000, watakumbuka
kuwa kinamama wa wakati huo
walikuwa wakipika wali kwa
kutumia mkaa, vifuu au kuni.

Baada ya kuiva, sufuria la watu
linafunikwa juu. Ule moto wa
mkaa, kuni au vifuu unagawanywa.
Nusu unabakishwa kwenye jiko
au mafiga, halafu mwingine
unawekwa juu ya mfuniko.

Kwa lugha rahisi iliyokuwa
inatumika wakati ule na nadhani
hata sasa ni kupalilia.

Baada ya hapo utaachwa hapo
nadhani baada ya masaa mawili
hivi, utapakuliwa, tayari kwa ajili

ya chakula cha familia.
Wali huo utiwe na nazi au
mafuta ulikuwa unanukia

vizuri kwa sababu tayari juu
wali unakuwa umeungua na
kutengeneza kitu kama utandu
na jina lake linaitwa matandu.
Wengine huita mahaba ili mradi
kila mtu na jina lake. Upishi wa
aina hiyo ulitengeneza matandu,
halafu chini ukatengeneza kitu
kinaitwa ukoko.

Matandu na ukoko vilikuwa
kipenzi cha watoto wa zamani.
Wengi wao walipenda mno wali
na maharage. Wenyewe waliita
ubwabwa na maharage. Watoto
wa zamani hawakuwa na makuu.
Hawakuhitaji wali kuku, wali
nyama, wali samaki wala nini.
Wao ni wali na maharage tu. Sasa
ndiyo ikute wali ulioungwa na nazi
umepaliwa na maharage nayo
yaungwe na nazi. Ni burudani

tupu.
Sasa burudani inaanza
pale kinamama wanapoanza

kupika wali huo. Watoto siku
hiyo hawaendi kucheza mbali.
Ikumbukwe kuna miaka hasa
mwishoni mwa 1970 hadi 1980,

mchele ulikuwa adimu sana
nchini Tanzania. Siku ikipikwa
nyumbani, balaa lake linakuwa
kubwa.

Wengine wanajifanya
wanasinzia ili upakuliwe mapema,
lakini wakishakula wanaenda
kucheza. Hakuna tena usingizi.
Wengine hata wale ambao ni
wabishi kuoga, siku hiyo bila fimbo
wala  kulazimishwa  wanaoga
mapema. Kisa siku hiyo unapikwa
ubwabwa nyumbani.

Mama atapalia na wakati
wa kupakua, watoto wataanza
kupewa matandu kwanza, kabla
ya ubwabwa. Halafu kesho yake
asubuhi, watoto huamka mapema
hata kama si siku za kwenda shule.
Kisa ni kwamba wanakumbuka
kuwa jana ulipikwa ubwabwa,
lengo ni kutaka wapakuliwe
ukoko ambao unamiminiwa na
maharage.

Hapo watoto wataanza kula
ukoko kwanza, kabla ya kula
ubwabwa na chai asububhi.
Ukimwuliza mtoto yoyote wa
miaka hiyo, atakwambia utamu wa
matandu na ukoko, jinsi mapishi
ya kinamama wa wakati huo
kutokana na kupika kwa kutumia
mkaa, kuni na hata vifuu.

Kutokana na kukua kwa
teknolojia, hivisasa kwaasilimia 90
hasa maeneo ya mijini, hawatumii
sana mkaa, vifuu wala kuni.

kuna kuni ambazo wanatumia.
Lakini pia wanawake wengi kwa
sasa wamekuwa hawatumii tena
aina ya mapishi ya kupalia wali,
labda wale wa mikoa ya Pwani
kama vile Tanga, Lindi na Pwani
yenyewe hasa Bagamoyo.

Ni aghalabu sana leo kukuta wali
unapaliliwa kutokana nateknolojia
kwani sasa wengi wanatumia ‘tice
cooker’ na hata jiko la gesi kupika
wali, hivyo haiwezekani. Ukipika
kwa njia hiyo huwezi kupata
matandu wala ukoko chini. Ndiyo
maana wengi waliozungumzia
hili ambao ni watu wazima,
walionekana kukumbuka sana
matandu na ukoko, lakini kwa sasa
wakadai hawawezi kuupata kwa
sababu wake zao ni wa kisasa na
wanatumia majiko ya kisasa.

Wengi  walikuwa wanakula
matandu na ukoko kwa mapishi
waliokuwa wakipika mama zao
enzi hizo. Kwa sasa wanabaki na
kumbukumbu tu na kuzimulia
kama burudani iliyotikisa, lakini
ni nadra sana kuupata wali wa
kupaliliwa, ambao ulikuwa mtamu
na wenye kunukia.

Watoto wa kizazi cha sasa wao
ndiyo kabisa. Wao ni wali wa
kwenye ‘rice cooker’ na jiko la gesi
tu. Ukimwambia mambo ya wali
wa kupaliliwa, matandu na ukoko,
atakushangaa tu.
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Hapana kuna vitu nataka
nichukue hapa. Ila Jerry kuna
kitu  kinanisumbua  sana,
naomba ushauri wako.”

“Kitu gani hicho mpenzi?”

“Basi tu. Mimi sitaki kukwambia
hapa. Ni hadithi ndefu sana na hapa
tutachelewa. Leo si Jumapili? Kama
utakuwa na muda Jumanne njoo
hapa hapa, nikuchukue nikupeleke
nyumbani. Nyumbani kwa mjomba
wangu. Hakuna tatizo wala usiogope,
mimi ni mkubwa, nimeshaolewa
nimezaa, kuna nani tena anaweza
kunichunga?”

Bado Ester alikuwa akiongea na
Jerry akiwa ndani ya gari, lakini liki-
wa limesimama akiwa anajiandaa
kuteremka.

“Jambo lenyewe ni hili la jamaa ali-
yekutelekeza au kuna jingine jipya?”

“Usiwe na haraka Jerry, tutaon-
gea vizuri, halafu wewe najua utan-
ishauri vizuri ili limalizike, maana
limenichosha. Limenikinahi kweli
mpenzi.”

“Sawa, mimi nimekuelewa, nime-
amua kukusaidia kwa hilo, kama ni
ushauri mimi niko tayari. Nitakuja
hapa Jumanne.”

“Nitashukuru sana.” Ester aliter-
emka kwa madaha ndani ya gari.
Kabla hajafunga mlango alimbusu
Jerry shavuni huku baadhi ya watu
waliokuwa pembeni ya barabara
wakiwa mashuhuda.

“Ahsante uwe ya siku njema.” Jerry
alijibu baada ya kupigwa busu mwa-
nana.

Akiwa anarejea nyumbani baada
ya kuachana na mwanamke huyo,
Jerry alikuwa na mawazo tele
kichwani.

Aliona kabisa kuwa nafasi yake
kwa Ester bado ipo.

Aliona dalili zote kuwa Ester ana-
hitaji warudiane. Tatizo ni kwamba
tayari alikuwa ameshalihamisha pen-
zi kutoka kwake baada ya kuachana
miaka mingi.

Penzi lake kwa sasa limetua kwa
Neema. Neema ambaye ni mke wa
mtu. Neema ambaye anajua kabisa
kuwa hawezi si tu kuwa mke wake,
lakini hata kuwa mpenzi wake.

Siku zote penzi ni kizungum-
kuti. Penzi ni kitu cha ajabu sana.
Anayekupenda wewe humpendi. Un-
ayempenda ana mwingine. Hakujua
afanyeje.

Faraja yake pekee aliyoipata ni wa-
nawake wao wote wawili, kulia mbele
yake. Kila moja alimuona wa thamani
kwake. Kila mmoja akitaka msaada
kutoka kwake. Hakujua mwisho wa
yote nini kitatokea.

puni za simu.

ziliwafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majam-
bazi waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kam-

Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke mtoto

mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya Toyota

Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji?
Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzunisha.

Nina Jampbo Langu-9

Ni wiki moja imepita tangu Jerry alipokwen-
da nyumbani kwa Ester. Tangu huko alioneka-
na ni mtu mwenye mawazo. Habari nzima ali-
yoambiwa na Ester ilimshangaza, kumsikitisha
na kutisha kwa wakati mmoja.

Kikubwa zaidi ni kwamba Ester alimwomba
ushauri wake kutokana na matatizo na mambo
yaliyomkuta na aliyoyafanya. Hakuwa na jipya.
Ni lile lile la kuolewa na kutelekezwa na mwa-
namume akiwa na mtoto mdogo.

Ni lile lile alilomwambia siku ya kwanza
kuwa mumewe aliondoka nyumbani kwake na
kwenda kuoa mwanamke mwingine. Yale ya
mwisho aliyomwambia ndiyo yaliyomshangaza
na kumtisha Jerry.

Alimwomba Ester ampe wiki moja ili afikirie
na kuamua wazo ambalo litakuwa na manufaa
kwa mlengwa. Wazo ambalo halitasababisha
baadaye mtu ajute. Anashukuru Ester alim-
kubalia.

Kilichomshangaza zaidi ni jinsi Ester alivy-
omwamini na kumwambia jambo lile na kum-
taka awe mshauri wake.

“Labda kwa kuwa nilikuwa mpenzi wake
tangu tupo chuo.” Aliwaza.

Pia alitambua kuwa mwanamke anapopen-
da wakati mwingine hujisahau na kuongea
mambo ambayo ni siri.

Wakati akiwaza ya Ester, akili yake ikahama,
ikawa inamuwaza Neema. Naye pia kuna kitu
ambacho amejitolea kumsaidia. Na baada ya
kujitolea, pia akaombwa kusaidia.

Sasa ni wanawake wawili wote ambao wam-
emwomba awasaidie. Inaelekea mwezi sasa
Neema anahangaika kutafuta mtoto wake am-
baye alitekwa na mtu asiyejulikana maeneo ya
kituo cha Keko Bora, akiwa na mumewe. Tena
walikuwa wanampeleka hospitalini.

Mpaka sasa hakuna taarifa yoyote alipo mto-
to wake mtu yoyote aliyepiga simu walau tu ku-
taka apatiwe pesa ili amrudishe mtoto.

Ndoa ya Neema nayo iko matatani kuto-
kana na kutekwa kwa mtoto huyo. Pamoja na
kwamba yuko kwenye simanzi ya kutoelewa
mtoto yu wapi? Yuko hai au amekufa? Na kama
yuko hai yupo kwenye hali gani? Na aliyem-
teka alikuwa na dhamira gani? Yote hayo yal-
iyo kichwani kwake, mumewe Ben na familia
yake wanahiki kuwa huenda aliyemteka mtoto
atakuwa alikuwa hawara wa mwanamke huyo
na amefanya hivyo, huenda anadai ni mtoto
wake.

Hiyo inachagizwa zaidi na kuongelewa sana
kwenye kikao chao cha familia kwa sababu
kama ingekuwa ni pesa, basi mtekaji au wa-
tekaji wangekuwa wameshapiga simu kutaka
mzigo. Hili nalo lilimtesa Neema.

Jerry, ambaye alipambana kwa kulifukuza
gari lililomteka mtoto huyo hadi lilipoingia
kwenye eneo la Ubungo Maziwa, ndiye angalau
aliyemwita Neema na kumpa mwanga. Lakini
wakashauriana wasimwambie mtu yoyote yule
hadi pale watakapojua nini la kufanya.

Alichoamuamua ni kunyanyua simu yake na
kumpigia Neema kama anaweza kufika nyum-
bani kwake, majira saa 10:00 jioni.

“Kwa sababu nimetoka nyumbani niko kwa
shangazi, nikitoka huko nitapitia huko moja
kwa moja.” Alijibu Neema.

Alipomaliza kumpigia Neema, akabonyeza
namba za Ester akamwomba kama anaweza
kufika nyumbani kwake Chang'ombe muda ya
saa 10:00 jioni.

“Nimeshatoka kazini, nitateremkia hapo
Chang’'ombe, nitakuwa hapo baadaye.

Majira ya saa 10:30 jioni, nyumbani kwa Jerry
kulijaa wanawake wawili warembo ambao wal-
iipamba nyumba yake.

Alikuwa amekaa katikati ya kochi la watu
watatu, huku mwanamke mmoja akiwa kulia
kwake na mwingine kushoto. Hawakuwa wa-

IST. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani?

nafahamiana. Kila mmoja alidhani
labda ni mpenzi wa Jerry.

“. Kutana na Ester hapa.” Jerry
alianza utambulisho. “Huyu ni rafi-
ki yangu, alikuwa mpenzi wangu
wakati tuku chuo, lakini alihama na
hatukuonana tena. Milima haikutani
binadamu wanakutana. Tumeba-
hatika kuonana wiki mbili zilizopita
maeneo ya Mtoni. Inawezekana ka-
bisa saa hizi angekuwa mke wangu.
Lakini ndiyo basi tena. Ameolewa.”
Alipoongea neno la mwisho, al-
imtazama Ester ambaye aliona
anaangalia chini.

“Ester. Huyu ni rafiki yangu pia.
Anaitwa Neema. Huyu nilikutana
naye Makumbusho, nikampenda na
nikawa nimeweka dhamira nimuoe.
Lakini sikujua kumbe amesholewa
na ana mtoto mmoja kama wewe.”
Jerry aliendelea na utambulisho.

“Pamoja na kuwa ameolewa, bado
ameendelea kuwa rafiki yangu wa
kawaida tu na tunasaidiana kwenye
shida na raha. Kwa hiyo hapa nina
wanawake wawili ambao kwangu
tena si riziki yangu.” Alisema na ku-
watazama kwa zamu. Walionekana
kuwa na hamu ya kutaka kujua kina-
choendelea.

Kila mmoja alitaraji kuna cha
ziada. Hawakudhani kama Jerry
aliwaita kwa ajili ya kuwafahamisha
kuwa mmoja alikuwa mpenzi wake
na mwingine alitaka kumuoa, lakini
kumbe ni mke mtu.

“Nilichowaita hapa wote wawili
ni kwamba kila mmoja alinieleza
matatizo yake kwa nyakati tofauti.
Na nyinyi hapa kila mmoja akataka
nimsaidie. Na kweli nimeamua ni-
wasaidie. Kwa uchunguzi nilioufanya
nimegundua kuwa kesi yenu inafa-
nana. Neema na Ester matatizo yenu
ni hayo hayo.

Kwa maana hiyo, nyinyi wenyewe
mnatakiwa muongee, myajenge na
myamalize.

Kwa mara ya kwanza Neema
na Ester walitazamana usoni. Kila
mmoja akiwa anataka kupata picha
ya mwenzake na kwa nini matatizo
yao yanafanana. Kila mmoja ana shi-
da yake ambayo anaamini ni kubwa
mno na ngumu kutatulika kwa hali
ya kawaida. Leo Jerry anasema tati-
70 lao ni moja tu.

“Mimi nitakuwa nawapa ushauri
nini cha kufanya na kuwaweka sawa,
lakini ninyi hapa wanawake wawili
mkizungumza vizuri, kila mmoja
tatizo lake litakuwa limetatulika au
kumalizika kabisa.”

INAENDELEA JUMAPILI
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AKUNA siri tena, ni

wazi mkali wa muziki

wa Bongo Fleva na

mmiliki wa lebo wa

Konde Gang, Harmonize, ame-

jiweka kimahaba kwa mwigi-
zaji Kajala Masanja.

Uhusiano wao ambao uliku-

wa gumzo kutokana na kuwa

siri, wawili hao wameamua ku-

RAHA\VAMAHABA
HARMONIZE?
KAYALA

WASIAC

HIA

weka wazi baada ya kusambaa
kwa picha ikiwaonyesha wakila
raha kisiwani Zanzibar.

Aidha kupitia posti ambazo
ameshiriki Harmonize, ame-
andika “Karibu kwenye United
State Of Konde Gang” Konde
Biden na Kajala Kamala, naahi-
di kuwa kwa ajili”.

Katika penzi lao jipya, kila
mmoja ana mtoto kutoka kwa
mzazi tofauti, Kajala mtoto
wake kike ‘Paulah Kajala’ alizaa
na prodyuza wa muziki P Funk
Majani, na Harmonize mtoto
wake wa kike amempata na
mzazi mwenza Shantel.

Nay wa Mitego
hachoki kulianzisha

RAPA mtukutu Nay wa Mitego, ana-
taka kulianzisha tena, safari hii anam-
chokoza Harmonize, baada ya ku-
muuliza kama bado ana penzi na mke
wake Sarah.

Kupitia ukurasa wa Instagram, Nay
amechapisha picha ya Sarah, kisha
aliandika ujumbe akiuliza kama mwa-
namke huyo yupo ‘singo’ ili usitokee
ugomvi kati yake na Harmonize yeye
akijisogeza.

“Kwahiyo ndio kusema yupo sin-
gle si ndio, baadae isije ooh umem-
chukulia mwenzio, na Valentine hii
yupo mwenyewe, wahuni tunaulizaga
kwanza maana hatutaki zengwe akaja
kupigwa mtu bure” ameandika Nay.

We King Sure
kamwambie
mwenyewe

WAKATI dunia inasherehekea siku ya
wapendanao leo, msanii wa muziki
wa Bongo Fleva, King Sure, anata-
mani angekuwa karibu na staa wa
BongoMovie Irene Uwoya ili kuwa na
furaha zaidi.

King Sure amesema anampenda
sana Irene Uwoya na tayari ame-
shamtumia ujumbe za kumueleza
jinsi anavyaojisikia, lakini hajajibiwa.

“Nampenda sana Irene Uwoya na
moyo wangu pale ndiyo umekufa,
nimemtumia ‘message’ kama 8 za
kumuelezea hisia zangu jinsi ninavy-
oumia moyoni, nikiwa naye naamini
kabisa hawezi kuniacha na hawezi
kuwa na mwanamume yeyote kwa
sababu hao wengine wanampapasa
tu” amesema King Sure.
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Simeone:
Tutacheza
popote UEFA

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amesisitiza hana
“tatizo” na mchezo wa Atletico Ma-
drid wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Chelsea baada ya kuham-
ishiwa Bucharest.

Mchezo wa kwanza wa hatua ya
16 utachezwa katika dimba la Arena
Nationala Februari 23, mwaka huu
kutokana na sheria na masharti ya
mlipuko wa virusi vya corona, ume-
hamishiwa huko.

Kocha Mkuu wa Atletico, Simeone
yeye amesema hawezi kulaumu
hilo kwamba timu yake ameiandaa
kucheza popote.

“Sidhani kama kuna umuhimu
wa kutoka mawazo, kwa sababu
mawazo tutakayotoa hayataku-
wa na athari yoyote kutokana
na ukweli ulivyo.

“Na kutokana na hilo, sisi
tupo tayari kucheza popote,
kwani tayari ni kazi ngumu
kushindana na kufanya kazi
yetu,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Tutajiandaa kufurahia
kucheza. Kucheza popote, muda
wowote na siku wanayotaka wao.

“Hakuna tatizo na hilo.”

Atletico wanaongoza kwa pointi
tano kileleni mwa msimamo wa Ligi
Kuu Hispania, LalLiga, na wana mich-
ezo miwili mkononi dhidi ya wana-
oshika nafasi ya pili na wapinzani
wao Real Madrid.

Hawajafungwa katika mechi zao
20 za Laliga zilizopita (wameshinda
mechi 15 na kutoka sare tano).

Musa ashindwa
kusajiliwa West Brom

LONDON, England

KLABU ya West Brom Albion
imeachana na mpango wa kum-
sajili aliyewahi kuwa mchezaji
wa Leicester City na nyota wa
Timu ya Taifa ya Nigeria, Ahmed
Musa.

Imeripotiwa kuwa Musa ali-
chelewa kuwasili klabuni hapo
kutokana na taratibu za kujilin-
da na virusi vya corona, ambapo
alikuta klabu hiyo imeshawasaji-
li wachezaji wengine wanne.

Katika usajili wa dirisha dogo
la Januari mwaka huu, Brom ili-

wasijili, Robert Snodgrass, Andy
Lonergan, Mbaye Diagne na
Okay Yokuslu.

Akizungumzia  kilichotokea
kwa Musa, Kocha wa West
Brom, Sam Allardyce amesema,
“tulinunua wachezaji wanne,
hatukuwa na bajeti ya kukamili-
sha usajili wake.

“Ni aibu kwamba Musa hakuja
mapema kutokana na taratibu
za corona, pengine angekuwa
miongoni mwa  wachezaji
wanne tuliowanunua, lakini ali-
kuwa wa tano na hatukuweza
kufanya hivyo.”

BAVYERNISASA
KUMKOSA

GNABRY/

MUNICH, Ujerumani

ERGE Gnabry anajiandaa ku-
kaa nje ya dimba baada ya
kupata jeraha la misuli katika
paja lake la mguu wa kushoto,
Bayern Munich imethibitisha.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ujerumani alitolewa nje dakika ya
64 ya mchezo katika fainali ya Klabu
Bingwa ya Dunia, ambapo Bayern
Munich iliibuka na ushindi wa bao
1-0 na kuwa mabingwa wapya wa
mashindano hayo.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu Ujeru-
mani, Bundesliga, hawajaweka wazi
ni kwa muda gani mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25 atakaa
nje ya dimba ambapo pia walikuwa
bila Thomas Muller ambaye alikutwa
na maambukizi ya virusi vya corona.

Taarifa rasmi ya klabu ilisomeka:
“Kwa muda uliopo Bayern watakuwa
bila Serge Gnabry.

“Mshambuliaji wetu amepata jera-
ha la misuli katika paja lake la mguu
wa kushoto kwenye fainali ya Klabu
Bingwa ya Dunia dhidi ya Tigres.
Haya yalikuwa ni majibu ya vipimo
viliyofanywa na idara ya matibabu
ya Bayern Munich.”

Baada ya kushinda kombe hilo,
Bayern watarudi dimbani kuchuana
na Arminia Bielefeld kesho Jumatatu
wakiwa nyumbani kwenye mchezo
wa Bundesliga.

Baada ya mchezo huo wataku-
tana na Lazio katika mechi ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16 bora
Februari 23, mwaka huu kabla ya
kuivaa Borussia Dortmund baadaye
mwezi ujao.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BAYERN
UPAMECANO

® @ ® N\i baada ya vigogo hao wa Bundesliga
kukubali kulipa dau lililoko kwenye mkataba...

MUNICH, Ujerumani

AYOT Upamecano ataji-

unga na Bayern Munich

kutoka RB Leipzig msimu

ujao akiwa tayari ame-

kubali mkataba wa miaka mitano,

Mkurugenzi wa Michezo wa ma-

bingwa hao, Hasan Salihamidzic
amethibitisha.

Upamecano kwa muda

mrefu amekuwa akihu-

sishwa na mpango wa

kuondoka Leipzig baada

ya kuchomoza kama mmo-

ja wa walinzi bora kabisa

barani Ulaya kwa sasa.

Katika wiki za hivi karibuni ame-
kuwa akitajwa zaidi, huku klabu za
Liverpool, Chelsea na Bayern zote
zilionyesha nia ya kumwinda.

Wakala wa Upamecano hivi kar-
ibuni alithibitisha mlinzi huyo ana
kipengele cha euro milioni 42.5 kwe-
nye mkataba wake ambacho klabu
yoyote itakayotaka kumsajili lazima
ikilipe, akiwa amesaini mwaka jana.

Na kwa kiasi hicho Bayern inaji-
andaa kulipa, huku Salihamidzic ak-
ibainisha kwamba majadiliano yao
yalifikia mwafaka wiki iliyopita.

Alipoulizwa na Sport Bild kama
anaweza  kuthibitisha  kuhusu
uhamisho huo, Salihamidzic alise-
ma: “Naweza kufanya hivyo, na tuna
furaha kubwa kuhusu hilo hapa FC
Bayern.

“Tulikuwa na nia nzuri sana, tu-
mefanya majadilinao ya kitaalamu
na Dayot na mshauri wake, Volker
Struth kwa miezi kadhaa.

“Tulijua kwamba tuna ushindani
mgumu. Upamecano ni mchezaji

kijana, mwenye miaka 22, ambaye
ubora wake ameshauthibitisha.

“Mara zote nilishawishika kwam-
ba tumekuja na wazo zuri sana.
Tunamwangalia kwa dira yetu na
muda wake wa kucheza hapa FC
Bayern.

“Kwa wiki iliyopita mjini Doha,
nilizungumza na kila mmoja aliye-
husika. Mwisho wa siku baada ya
machakato mrefu, wachezaji na
uongozi tukashawishika kwamba,
FC Bayern ilikuwa sehemu bora zai-
di kwake na atakuwa ‘patina’ mzuri
wa klabu hii.”

Ilibainisha kwamba, Bayern wali-
kubali kulipa fedha iliyopo kwenye
kipengele cha mkataba na Upame-
cano kupewa miaka mitano, kitu
ambacho alikubali: “Ni kweli. Dayot
Upamecano ataichezea FC Bayern
kwa miaka mitano ijayo.”

SANCHO NJIA PANDA

WINGA wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa
ya England, Jadon Sancho (20), amesema pengine
atacheza klabu nyingine msimu ujao, lakini kuna
matumaini finyu juu ya miamba hao wa Ujerumani
kumuuza kwa pauni milioni 100 ambazo walikuwa
wakitaka Manchester United wazitoe miezi sita
iliyopita. (Eurosport)

WIJNALDUM KUONDOKA

LIVERPOOL inajiandaa kuondoka kwa kiungo
wake, Georginio Wijnaldum mwenye umri wa
miaka 30, na wanataka kumsajili kiungo wa Borus-
sia Monchengladbach, Florian Neuhaus (23), kama
mrithi wake. (Kicker)

KLOPP AMTAKA DE PAUL

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, anatarajiwa
kujaribu kumsajili mshambuliaji wa Udinese na raia
wa Argentina, Rodrigo de Paul, kwa dau la pauni
milioni 30. (Sun)

ARSENAL YAJIPANGA

ARSENAL wanaamini wanaweza kumshawishi
mshambuliaji wao kinda, Folarin Balogun (19), ku-
saini mkataba mpya. Mkataba wa chipukizi huyo wa
England unafikia ukomo mwishoni mwa msinu huu
na tayari kuna klabu kadhaa barani Ulaya zinamnya-
tia. (London Evening Standard)

BALOGUN AGOMBEWA

KLABU za Ujerumani, Bayer Leverkusen na Stutt-
gart pamoja na Rennes ya Ufaransa ni baadhi ya
timu zinazowania saini ya mshambuliaji wa Arsenal,
Folarin Balogun ambaye ana umri wa miaka 19.
(Mirror)

GREALISH KAMA MESSI

GOLIKIPA wa Aston, Villa Emiliano Martinez
amemlinganisha kiungo Jack Grealish mwenye umri
wa miaka 25 sawa na mshambuliaji wa Barcelona,
Lionel Messi. (Talksport)

VIEIRA APIGIWA PANDE

KLABU ya Bournemouth ambayo haina kocha
kwa sasa, imeshauriwa na mchezaji nguli wa zamani
wa Arsenal, Martin Keown kumchukua kiungo wa
zamani wa washikabunduki hao, Patrick Vieira (44),
kuwa kocha wao mpya. (Talksport)

GIBBS LULU MAREKANI

KLABU za New York Red Bulls na DC United zote
za Marekani zinapima mizani kabla ya kujitosa
katika mbio za kumsajili beki wa West Bromwich,
Albion Kieran Gibbs, ambaye ana umri wa miaka 31
na anawaniwa na Inter Miami ya Marekani. (ESPN)

COSTA ANUKIA PALMEIRAS

MSHAMBULIAJI wa Hispania, Diego Costa mwe-
nye umri wa miaka 32, ambaye aliondoka Atletico
Madrid Disemba, mwaka jana, yupo katika mazun-
gumzo ya kujiunga na Palmeiras ya nchini Brazil
ambayo alikuwa akiishabikia tangu utotoni. (Sky
Sports)
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Hitimana ‘aona
mwanga’ Mtibwa

Na Saada Akida

BIASHARA
YAITAHADHARISHA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, Thiery
Hitimana, amesema kikosi chake kina
mabadiliko makubwa na hali hiyo
inampa matumaini ya kufanya vizuri
katika mechi za mzunguko wa pili Ligi
Kuu Tanzania Bara zinazoendelea.

Hitimana alisema mabadiliko hayo
ni katika safu ya ulinzi, kiungo pamoja
na ushambuliaji ambao awali walikosa
umakini kwa kupoteza nafasi wanazoz-
itengeneza.

Alisema baada ya kucheza mechi ya
kirafiki dhidi ya Dodoma jiji FC, kwa
kuibuka na ushindi wa mabao 2-1,
ameona ‘mwanga’ kwa kubaini upungufu
na kuyafanyia kazi kabla ya kucheza
mechi ya ligi.

“Mechi hiyo ya kirafiki imenisaidia
sana na sasa nafanyia kazi udhaifu
ambao nimebaini katika mchezo huo
kuelekea mchezo wetu dhidi ya Ihefu FC
ambayo tutacheza nao hapa nyumbani.

Kocha huyo alisema mechi hiyo
haitakuwa rahisi kwa sababu tunahitaji
kupata matokeo chanya ili kujiimarisha
katika msimamo wa ligi kama ambavyo
wapinzani wao |hefu watakavyoingia na
malengo ya kuchukua pointi tatu.

Jang’ombe Boys,
KVZ majaribuni

Na Hawa Abdallah, Zanzibar

MASHINDANO ya Kombe la FA Zanzibar
yanatarajiwa kuanza rasmi kesho kwa
JKU inayoshiriki Ligi Kuu Zanzibar
kuwakaribisha Super Tiger ya Ligi
Daraja la Pili Mkoa wa Kusini kwenye
Uwanja wa Wimbi visiwania hapa.

Mechi nyingine ya mashindano hayo
itakayochezwa kesho ni kati ya KVZ
dhidi ya Jang'ombe Boys ambayo ina-
shiriki Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya
unguja.

Mkurugenzi wa Kamati ya Mashinda-
no va Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF),
Ali Mohammed Ameir, alisema tayari
kamati imetoa ratiba ya awali ya mi-
chuano hiyo huku mwendelezo wake
utafuata baada ya Bodi ya Ligi kutoa
ratiba ya mechi za mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu visiwani hapa.

Ameir alisema maandalizi ya michua-
no hiyo yamekamilika kwa upande wa
timu za Unguja na kamati inaendelea
kuhakikisha Kanda ya Pemba pia inaka-
milisha maandalizi yake ili michuano
hiyo ichezwe kwa kufuata kalenda ya
mashindano iliyopo.

OCHA Mkuu wa Biashara Unit-
ed, Mkenya Francis Baraza,
amesema kwa sasa Simba
imejiwekea heshima kubwa
katika soka la Afrika baada ya kufani-
kiwa kupata pointi tatu muhimu katika
mchezo wa kwanza wa ugenini katika
hatua ya makundi ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.
Simba inayonolewa na
Mfaransa Didier Gomes
ilifanikiwa kuvuna pointi
tatu muhimu baada ya kupata
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
wenyeji AS Vita Clu katika
mechi ya Kundi A iliyofanyika
juzi jijini Kinshasa, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Chris Mugalu akifunga
goli hilo pekee kwa penalti
dakika 60 ya mchezo huo.

Kikosi cha mabingwa hao watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kinatarajia
kurejea nchini keshokutwa na itasa-
firi kuelekea mkoani Mara kuwafuata

Biashara United katika mechi yake ya
ligi itakayochezwa Februari 18, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Karume myjini
Musoma.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Baraza alisema amefanikiwa kuufatilia
mchezo huo kwa umakini na kuona
jinsi Simba ilivyocheza kwa nidha-
mu ya hali ya juu na uwezo mkubwa
wa kutafuta matokeo na kufanikiwa
kuyapata.

Baraza alisema kitendo walichoki-
fanya Simba katika mchezo huo wa
kimataifa kimewapandisha ‘daraja’ na
kuwaamsha wapinzani wao kujipanga
zaidi wanapokutana na wawakilishi
hao wa Tanzania.

“Haya matokeo na mpira ambao wa-
mecheza Simba, nina imani kuna kitu
wamekijenga kwa Afrika, ukiangalia
katika mchezo dhidi ya AS Vita, Kocha
Ibenge (Jean Florent), alitumia msham-
buliaji mmoja hii ilionyesha jinsi gani
ambavyo waliingia kwa kuwaogopa
wapinzani wao, kwa kutumia msham-
buliaji mmoja,” alisema Baraza.

Kocha huyo alisema Simba kupata
pointi tatu ugenini ni jambo ‘kubwa
sana’ na imejiweka katika moja ya timu

zinazojadiliwa na kutengeneza kitu
kwa wapinzani ambao wanakuja kuku-
tana nao hivi karibuni kwenye Uwanja
wa Benjamina Mkapa.

“Kwa upande wangu nimejipanga ,
tunatarajia kukutana na Simba baada
ya kurejea kutoka DRC wanakuja ny-
umbani (Musoma), tunacheza nao, kwa
jinsi nilivyowaona tunaendelea kuji-
panga zaidi, kuhakikisha tunapambana
nao kupata matokeo chanya,” alisema
Baraza.

Aliongeza kila mechi huwa na mipan-
go yake hivyo anaamini mbinu alizowa-
patia wachezaji wake zitasaidia kusaka
matokeo chanya katika mchezo huo.

“Tunajua siku zote hakuna mechi
rahisi, tutaikabili Simba kulingana na
watakavyokuwa siku hiyo, hakuna
mechi ndogo au kubwa katika dunia
ya sasa, tutajituma na tunaamini lolote
linaweza kutokea tutakavyokutana,”
Baraza alisema.

Yanga yenye pointi 44 (kabla ya
mechi yake ya jana), ndio vinara wa
ligi hiyo wakifuatiwa na Simba yenye
pointi 39, Azam FC yenye pointi 33 na
Biashara United yenye pointi 29 iko ka-
tika nafasi ya nne.

Nahodha wa Simba, Mohamed Hussein ‘Zimbwe Jr’ (kulia), akijiandaa kuwatoka wachezaji wa AS Vita katika

sia ya Congo (DRQ), juzi usiku. Simba ilishinda bao 1-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CAF yafuta mchezo wa Namungo, De Agosto

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Afrika (CAF),
limetangaza kuufuta mchezo wa
hatua ya mtoano wa Kombe la
Shirikisho Afrika kati ya wenyeji
C.D de Agosto ya Angola dhidi ya
Namungo FC kutoka Tanzania,
imeelezwa.

Mechi hiyo kati ya De Agosto
na Namungo ilitarajiwa kuche-
zwa leo nchini humo.

CAF imefikia uamuzi huo
kutokana na kuwapo kwa sin-
tofahamu baada ya msafara wa
Namungo kuwekwa karantini
na wenyeji wao huku wakidaiwa
wachezaji wao watatu na kion-

g0zi mmoja ana ugonjwa wa co-
rona.

“Kutokana na kadhia hiyo, CAF
imesema suala kuhusu mechi
hiyo litafikishwa katika kamati
husika kwa ajili ya vamuzi,” il-
isema sehemu ya taarifa ya CAF.

Mapema jana Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa alisema seri-

kali kutumia maofisa wake wa
Wizara ya Mambo ya Nje, kikosi
cha timu hiyo kitakamilisha ma-
jukumu yake na kurejea nchini
salama.

“Tutatumia maofisa wetu wa
Wizara ya Mambo ya Nje ku-
maliza matatizo yaliyowakuta,
tunajua hizo zi siasa za michezo,”

alisema Majaliwa.

Naye Mwenyekiti wa Namungo,
Hassan Zidadu, ambaye aliam-
batana na timu hiyo aliliambia
gazeti hili kikosi chao kilizuiliwa
kwenye uwanja wa ndege baada
ya kuelezwa wachezaji watatu na
kiongozi mmoja wamebainika
wana virusi vya corona.
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Nipashe

Bayern yamsajili rasmi Upamecano

SIMBA YATETEMESHA AFRIKA

® ® ®Ni baada
ya kuweka rekodi
ya kupata ushindi
ugenini, pongezi
zamiminika....

N
Yanga yashikwa

Na Adam Fungamwango

BAO la mkwaju wa penalti
kwenye dakika tatu za nyongeza
lililofungwa na straika wa zamani
wa timu za Stand United, Simba na
Mbao FC, Pastory Athanas, lili-
inyima ushindi Yanga kwa kulazi-
mishwa sare ya goli 1-1 dhidi ya
Mbeya City katika mechi ya Ligi Kuu
Bara iliyochezwa kwenye Uwanja

Wakati mashabiki wa Yanga
walidhani wanaondoka na pointi
tatu, mpira wa faulo uliopigwa
kwenye lango la Yanga ulimgonga
mikononi, Yassin Mustapha na
mwamuzi kuamuru kuwa ni pen-
alti, iliyowekwa wavuni kwa ustadi
na Athanas aliyemuacha Metacha
Mnata akiruka kushoto, mpira uk-
ienda kulia.

Zilikuwa dakika nane za mwisho
za kusisimua kwani ndizo zilizopati-
kana mabao yote mawili.

Dakika tano kabla ya pambano
kumalizika, Yanga iliandika bao
kupitia kwa Deus Kaseke, lililoto-
kana na kujichanganya kwa ma-
beki wa Mbeya City na kumruhusu
nyota huyo wa zamani wa wenyeji
kufunga bao la utangulizi.

Kaseke ambaye jana alifikisha
bao la tano msimu huu, aliudokoa
mpira ulioserereka wavuni, licha ya
juhudi na Salum Chitembe kuuokoa,
lakini tayari ulikuwa umevuka
mstari wa goli.

Kwa matokeo hayo hayo, Yanga
inaendelea kuongoza ikiwa na poin-
ti 45 kwa mechi 19 ilizocheza, pointi
saba juu ya Simba inayoshika nafasi
va pili kwa pointi 39 na mechi 17
ilizocheza huku Mbeya City yenye
pointi 15 ipo kwenye nafasi ya 17.

Q7770685675410027>

Kiungo wa kimataifa wa Simba, Clatous Chama (kulia), akijiandaa kumtoka kiungo mkabaji wa AS Vita, Papy Tshishimbi (kushoto),

Congo (DRQ), j

Adam Fungamwango na Augusta
Njoji, DODOMA

HINDI wa bao 1-0 ilioupata Simba

l I ikiwa ugenini nchini Jamhuri ya

Kidemokrasi ya Congo (DRC), dhidiya

AS Vita katika mechi ya Kundi A ya Ligi ya Ma-

bingwa Afrika umeijengea heshima timu hiyo

na kuwapa furaha wadau mbalimbali wa soka
hapa nchini.

Kwa muda mrefu AS Vita imekuwa ikizionea
timu za Ukanda wa Afrika Mashariki kwa kuzipa
vichapo kila inapokuwa kwenye uwanja wake
wa nyumbani, lakini juzi kibao kiliwageukia Wa-
kongomani hao.

Straika mzaliwa wa nchi hiyo, Chriss Mugalu,
aliipatia Simba bao pekee katika mchezo huo
kwa penalti dakika ya 61 kufuatia shuti la Luis
Miquissone kumgonga mkononi, Qusmane
Quttara na mwamuzi kuamuru tuta lipigwe.

Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes,
amesema amefurahishwa na ushindi huo na
kuongeza ni mwanzo mzuri wa kuelekea ku-
fanya vyema kwenye kundi hilo.

“Tunafuraha na tumeridhika na ushindi
tulioupata kwa sababu tumecheza vizuri na
tumepata matokeo mazuri kwa timu yetu am-
bayo yatatusaidia baadaye kwenye hatua hii ya
makundi,” alisema Gomes.

Kocha huyo alisema amefurahishwa na jinsi
wachezaji wake walivyopambana na kucheza
kwa kufuata maelekezo aliyowapa kwa sababu
kila mmoja alifahamu AS Vita si timu ya mch-

uzi usiku. Simba ilishinda bao 1-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

€70.

“Unajua michuano hii ni lazima ucheze kwa
mbinu zaidi. Niliwaambia vijana wangu kutowa-
pa nafasi wapinzani ya kusogea hatua nyingi
zaidi wakiwa na mpira. Nikawaelekeza jinsi ya
kucheza wakiwa na mpira na wakiwa hawana,
AS Vita ni timu inayojua kufanya mashambulizi
ya kushtukiza, hasa mnapojisahau na kupanda
mbele,” alisema Didier.

Nahodha wa timu hiyo, Mohamed Hussein
‘Zimbwe Jr’, alisema wametimiza kile ambacho
walitumwa na Watanzania kwenda kukifanya
na wametimiza, huku akishukuru mapokezi
mazuri waliyoyapata nchini humo.

“Ni mara ya pili nawaona mkicheza hapa.
Mwaka 2018 tulitoka tumenyongonyea, la-
kini mechi hii mmecheza kwa kujiamini. Tangu
mwanzo niliongea na nyinyi machoni niliona
ushindi, na haikuwa na kubahatisha, mmeonye-
sha uwezo mkubwa sana na mmeipa heshima
kubwa nchi yetu,” Balozi wa Tanzania DRC, Lu-
teni Jenerali Mstaafu, Paul Mella alisema.

Balozi huyo alisema mtu wa kwanza kum-
pigia simu baada ya mechi kumalizika alikuwa
ni Spika wa Bunge, Job Ndugai akiwapongeza
wachezaji, benchi la ufundi na viongozi kwa
ushindi huo wa kihistoria.

SHANGWE BUNGENI

KAMA ilivyo ada, ushindi huo wa Wekundu
wa Msimbazi umelitikisa bunge huku serikali
ikitoa pongezi na kusema ni ushindi wa uchumi
wakati.

Hali hiyo ilijitokeza jana kwenye hotuba ya

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa na Waziri wa
Katiba na Sheria, Dk. Mwigulu Nchemba.

Akitoa hotuba ya kuahirisha bunge jana, Wa-
ziri Mkuu alipongeza timu hiyo pamoja na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez
kwa ubunifu wa kushirikisha Wizara ya Maliasili
na Utalii na hivyo kulipa heshima taifa kwa ku-
litangaza kupitia jezi yao yenye maneno ‘Visit
Tanzania'.

“Kwa mujibu wa maelezo yake, neno ‘Visit
Tanzania’ linakadiriwa kutazamwa na wap-
enzi wa soka takriban milioni 500 kutoka se-
hemu mbalimbali duniani, kupitia vituo vya
Televisheni vya Canal Algérie, BeIN Sports,
Eurosport, ESPN, Arryadia, GTV ya Ghana,
MENA belN Sports na West Africa Canal na
imeshuhudiwa kwenye mchezo wa jana
(juzi),”alisema.

Akijibu hoja za wabunge waliochangia Mpan-
go wa tatu wa maendeleo ya taifa wa miaka mi-
tano, Waziri Mwigulu alisema “Tanzania hatuk-
ufanya maombi wala kulipia kuingia uchumi wa
kati bali ni jambo lililozingatia vigezo.. Wewe un-
ayepinga kwanini? Unaona sifa kuitwa maskini?
Tunaona hata timu ya Simba kushinda juzi ni
uchumi wa kati maana viwango vyao vilikuwa
vya uchumi wa kati.”

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Simba, Haji Manara, alisema kikosi cha
timu hiyo kinarejea leo mchana lakini akiomba
mashabiki wasijitokeze kuwapokea kwa sababu
bado hawajamaliza kazi kwenye mashindano
hayo.
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