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SERIKALI YAFUNGUKA

Rufani ya

Rais Samia Suluhu Hassan, akishuhudia tukio la utiaji saini makubaliano kati ya serikali na kampuni za uchimbaji madini za Black
Rock Mining Limited, Strandline Resources Limited na Nyanzaga jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU a aya

Rais Samia: Bado kuna [0t
utoroshwaji wa madini Bibis
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Rais wa Zanzibar, DK. Hussein Ali Mwinyi, akihutubia katika Maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki za Bin-
adamu, yaliyofanyika ukumbi wa Sheikh Idrisa Abdulwakil Kikwajuni jijini Zanzibar. PICHA: IKULU

MADAI KIRUSI KIPYA

Serikall yafunguka

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imefunguka kwa kuani-
ka kila kitu kuhusiana na uwapo wa
kirusi kipya cha Uviko-19 nchini.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema taarifa za kuwa kuna
wimbi la nne la ugonjwa wa corona
nchini siyo za kweli na kwamba wa-
naosambaza wanazitumia kama vita
ya biashara na Tanzania.

Aidha, amewataka Watanzania
kupuuza taarifa hizo ambazo zina
lengo la kuharibu sura ya nchi du-
niani hasa kwenye biashara ya utalii,
na kueneza taarifa njema kwa ajili
ya kuvutia watalii na wageni wengi
nchini. Majaliwa alitoa kauli hiyo
juzi wakati akizungumza kwenye
mkutano wa 21 wa Taasisi ya Sekta
Binafsi Tanzania (TPSF), ambapo
alisema hadi sasa hakuna mgonjwa
wa wimbi hilo na baadhi ya vyombo
vya habari vya nje vinavyosambaza
havina lengo jema kwa nchi.

“Sekta ya utalii ina mchango
mkubwa sana, kwenye kipindi cha
UVIKO-19 tuliyumba kidogo, lakini
tukajiimarisha na kuanza kupata
watalii wengi, na mataifa walituami-
ni. Tukaanza kusikia watu wakisema
oohhh..Tanzania watu 500 wame-
kufa, watu 200 wamekufa, ule uli-

kuwa ni mkakati wa kuidhorotesha
nchi,” alisema Majaliwa.

“Juzi mmesikia tena, watu wa-
naanza kusema Tanzania ni nchi
hatarishi kwa ugonjwa mpya wa
wimbi la nne, sisi hatuna mgonjwa
wa wimbi la nne hata mmoja hospi-
talini. Yote hayo ni vita ya kibiashara,
kwa hiyo sekta binafsi mtusaidie
kusema hayo.”

Desemba 5, mwaka huu, serikali
kupitia kwa Katibu Mkuu, Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Prof. Abel Makubi,
alitoa ufafanuzi kuhusu kuwapo
taarifa za Mtanzania aliyedaiwa ku-

patikana na aina mpya ya kirusi cha
wimbi la nne la ugonjwa huo cha
Omicron.

“Tumepokea taarifa iliyoripotiwa
na vyombo vya habari vya India
na kuenea kwenye mitandao ya
kijamii kwamba nchi hiyo imegun-
dua kuwapo kwa abiria mmoja
aliyerudi nchini humo kutokea
Tanzania mwenye anuwai mpya ya
Omicron,”alisema na kuongeza:

“Hata hivyo, haijulikani kama
abiria huyo alitokea moja kwa moja
Tanzania au alipitia Tanzania kuele-
kea India, pia haijulikani alipita wapi
kabla ya kufika India.”

Rais Samia: Bado kuna
utoroshwaji wa madini

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan amese-

ma licha ya jitihada za vyombo vya
dola kulinda rasilimali ya madini, bado
kuna utoroshwaji.
Salaam  katika hafla ya utiaji saini
wa mikataba minne kati ya Wizara ya
Madini, Msajili wa Hazina, na kampuni
za madini za  Strandline Resourc-
es, Blackrock Mining, Nyanzaga Min-
ing na Rita Diamond Ltd.

Aidha, aliiagiza Wizara ya Madini
kushirikiana na vyombo vya ulinzi na
usalama kuendelea kudhibiti utorosh-
waji huo na kuhakikisha shughuli za
madini zinakuwa na manufaa zaidi
kwa Watanzania.

“Niwaombe wale waliotumwa kusi-
mamia, badala ya kuwa wao ndiyo
chanzo, wajirudi sasa walinde rasili-
mali yetu..kazi hii haitoweza kufany-
wa na vyombo vya usalama peke yao,
tufanye wote kwa kuwa ndiyo tulioko
huko, tunaona mienendo ya mauzo ya
madini,”alisema.

Vilevile, alisema dira ya serikali ni
kufikia mwaka 2025 sekta ya madini
ichangie pato la taifa kwa asilimia 10
kutoka asilimia 6.7 ya sasa, na kwam-
ba miradi iliyotiwa saini ikianza
kutekelezwa inaweza kufikia malengo
hayo.

Kwa mujibu wa Rais Samia, serikali
iliamua kubadilisha vifungu vya sheria
ya madini ili kuipa nguvu kumiliki ra-
silimali hizo kwa niaba ya wananchi,
maslahi mapana ya taifa na wawekeza-
ji.

“Kupitia miradi hii serikali itapata
manufaa mbalimbali ikiwamo kodi,
tozo, ajira, gawio, uuzaji huduma kwa
kampuni ambao utafanywa na wafan-
yabiashara ndogo na kurudisha hisani
kwa wananchi ambao miradi hii ipo,”
alisema.

KUONGEZA THAMANI

Rais Samia alisema: “Rai yangu kwa
wizara ni kuendelea kusimamia kika-
milifu suala la uongezaji thamani wa
madini yetu..nataka kusema hapa, su-
ala la kuongeza thamani madini hapa
nchini haliepukiki.”

Kwa mujibu wa Rais Samia, faida ya
kuongezea thamani nchini ni pamoja
na fedha nyingi za kigeni kubaki nchini
hivyo kuongeza ajira kwa Watanzania.

DIWANI AMSHANGAZA

Vilevile, aliagiza ushirikishwaji wa
jamii kwenye utekelezaji wa miradi
inayoendelea kwenye maeneo yao ili
kuepusha migogoro isiyo ya lazima.

Alitolea mfano wa wakazi wa Kigam-
boni, Dar es Salaam kunakotekelezwa
mradi wa kuchimba madini yatoka-
nayo na mchanga wa Kampuni ya
Strandline Resources kutokuwapo
kwenye hafla hiyo kutokana na vurugu
zilizojitokeza kabla zilizosababisha ku-
toelewana juu ya umuhimu wa mradi
huo kwao.

“Wasipokuwa (wananchi) na uele-
wa ndipo kunapokuwa na ukorofi,
nina taarifa kwamba ule mradi wa
kuchimba mchanga huku Kigamboni

na wakati wa kutambulisha wananchi
wa Kigamboni hawapo hapa leo, na
hawapo kwa sababu walishaanza vu-
rugu wakiongozwa na diwani wao,”
alibainisha.

Aidha, Rais Samia alionyesha ku-
tokufurahishwa na kitendo cha diwani
huyo kuongoza wananchi wa eneo
lake kufanya migomo zaidi ya mara
moja.

“Na nina alama ya kuuliza na yule
diwani, kwa sababu wakati tunafanya
operesheni ya machinga, diwani peke
yake aliyeleta vurugu ni huyo wa
Kigamboni, aliyepinga machinga wa-
siondoke, lakini wakati wa mradi huu
ni yeye ameongoza tena wananchi wa
Kigamboni kuanza vurugu.”

“Lakini ni kwa sababu hawajaelewa,
kama tutawaelewesha wakielewa
vizuri wataupokea mradi huu na wa-
taulinda wakijua kwamba mapato
yatokanayo na mradi huu watafaidika
nayo,”alifafanua Rais.

KUTUNZA MAZINGIRA

Rais Samia aliwataka wananchi kuz-
ingatia sheria ya mazingira kwenye
utekelezaji wa miradi mbalimbali hasa
ya uchimbaji wa mchanga kwenye
mito na baharini.

“Miradi hii hasa huu wa kuchimba
mchanga baharini unashtua kidogo,
sasa hivi kina cha bahari kimepanda,
mchanga ule ndiyo unaozuia maji ya
bahari kuingia kwa watu...uchimbaji
wetu usipopangwa vizuri tunaweza
kusababisha janga lingine la mazin-
gira,” alisema.

WAZIRI KABUDI

Awali, Waziri wa Katiba na Sheria,
Prof. Palamagamba Kabudi, aliitaja mi-
radi iliyosainiwa kuwa ni ~ Strandline
Resources ambao ni wa  uendelezaji
na uchimbaji wa madini ya mchanga
wa bahari uliopo wilayani Kigamboni
kupitia kampuni ya ubia ya Nyati Min-
eral Sands limited.

Nyingine ni Blackrock Mining wa
madini ya Kinywe uliopo Mahenge
Wilaya ya Ulanga, Morogoro kupitia
kampuni ya ubia ya Faru Grasslight
Cooperation na Petra Diamond Ltd
ya uendeshaji wa mgodi wa almasi
wa Mwadui uliopo wilayani Kishapu,
mkoani Shinyanga kupitia kampuni ya
ubia ya Wiliamson Diamond Limited

‘WAZIRI WA MADINI

Awali, Waziri wa Madini, Dotto
Biteko, alimshukuru Rais Samia kwa
kuipa msukumo sekta ya madini hadi
kupelekea kusainiwa kwa mikataba
hiyo yenye uwekezaji wa Dola bilioni
763 (Sh. trilioni 1.75).

Alisema chini ya uongozi wa Rais
Samia, makusanyo katika sekta hiyo
yamekua, jumla ya mauzo ya madini
Sh. trilioni 4.75 zimekusanywa na ku-
jipa uhakika wa kufikia lengo la maku-
sanyo ya Sh. bilioni 600 kwa mwaka.

Pia ziara za rais za kuleta wawekeza-
ji zimezaa matunda kwa kutoa leseni
2,277 za uchimbaji madini, kati yake
11,574 ni za wachimbaji wadogo huku
65 ni za uchimbaji mkubwa na wa kati
huku leseni 876 za utafiti wa madini
zimetolewa pia.
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Naibu Katibu wa Mambo ya Nje wa Chama

Wi ) :
cha ACT- Wazalendo, Bonifasia Mapun-

da, akihutubia mkutano katika Kata ya Ngapa, Jimbo la Tunduru Kaskazini mkoani
Ruvuma, mwishoni mwa wiki, wakati wa ziara ya Katibu Mkuu wa chama hicho,
Ado Shaibu ya kuwashukuru wakazi wa jimbo hilo, walioshiriki uchaguzi mkuu wa

mwaka 2020. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ahukumiwa kunyongwa
hadi kufa kwa mauaji

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania Kanda
ya Mwanza iliyoketi Geita imemhukumu
Geita, Pius Makeja (42), kunyongwa hadi
kufa kwa kosa la kumuua Mary Shija kwa
kumcharanga mapanga sehemu mbal-
imbali za mwili.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji Mwana-
baraka Mnyukwa baada ya upande wa
mashtaka kuthibitisha kosa hilo pasipoa-
cha shaka.

Jaji Mnyukwa alisema mahakama hiyo
inatoa adhabu hiyo dhidi ya mshtakiwa
huyo ili iwe fundisho kwake na kwa watu
wengine wenye tabia za kikatili.

Alisema upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, James Pal-
langyo, alipeleka mahakamani masha-
hidi watano na vielelezo 3 ambavyo
vilithibitisha kuwa mshtakiwa huyo ali-

tenda kosa hilo kwa kukusudia.

Aidha, Jaji Mnyukwa alisema siku ya
tukio hilo mshtakiwa huyo alimvamia
Mary akiwa nyumbani kwake majira
ya saa 2 usiku na kufa papo hapo kwa
madai kuwa ametumwa na baba mkwe
wake, Matumizi Anthony kwa ujira wa
Sh. 50,000.

Katika kesi hiyo ya mauaji namba
183/2016, upande wa mashtaka ulion-
gozwa na Wakili wa Serikali James Pal-
langyo na upande wa utetezi wa mshtak-
iwa ulikuwa ukiongozwa na wakili wa
kujitegemea, Mwanzalima Mponeja.

Awali akisoma hati ya mashtaka Kara-
ni wa Mahakama hiyo, Renatus Karenge,
alidai kuwa Mei 30, mwaka 2013, majira
Mkoa wa Geita, mshtakiwa alimuua kwa
kukusudia Mary kwa kumcharanga kwa
mapanga sehemu mbalimbali za mwili
na kufariki papo hapo.

Tisa wafa ajalini Iringa

Na Godwin Fransis

WATU tisa wamefariki dunia
na wengine watatu kujeruhiwa
kwenye ajali ya gari inayobeba
magazeti kwenda mkoani
Mbeya.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Iringa, Dk. [ddy Omary,
alithibitisha kupokea maiti tisa
na kwamba ndugu, jamaa na
marafiki wanajitokeza kutam-
bua miili hiyo.

“Tumepokea maiti tisa katika
hospitali yetu, zinazoendelea
kutambuliwa na kuchukuliwa
wakiwamo madereva wawili,”
alisema.

Aidha, taarifa zinaeleza kuwa
majeruhi watatu wanaendelea
na matibabu katika Hospitali ya

[lula, wilayani Kilolo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Iringa,

ACP Allan Bukumbi, alith-
ibitisha kutokea kwa ajili hiyo
iliyohusisha gari lenye namba
za usajili T 249 DWT iliyotokea
Kilolo mkoani Iringa juzi majira
va saa 10 alfajiri.

Kamanda Bukumbi alisema
gari hilo lilikuwa likitokea Dar
es Salaam kuelekea mkoani
Mbeya na kwamba chanzo cha
ajali hiyo ni mwendo kasi, hivyo
dereva akiwa kwenye kona
kushindwa kulimudu na kupin-
duka mara kadhaa.

Aidha, Kamanda Bukumbi
alitoa raia kwa madereva kuwa
makini barabarani na kuzingatia
sheria za usalama barabarani.

Rufani ya Sabaya
kusikilizwa mfululizo

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Arusha, Februari 14,
mwakani, inatarajia kuanza
kusikiliza mfululizo rufa-
ni ya hukumu katika kesi
ya jinai iliyokuwa inam-
kabili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai mkoani Kili-
manjaro, Lengai Ole Sabaya
na wenzake wawili.

Ole Sabaya kupitia kwa
mawakili wake, walikata
rufani mahakamani kup-
inga hukumu iliyotolewa
Oktoba 15, mwaka huu,
na Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha, Odira Amworo.

Naibu Msajili wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Aru-
sha, Ruth Massam, akizun-
gumza jana alisema kuwa
rufani hiyo namba 129 ilik-
wenda kwa ajili ya kutajwa
tu.

Naibu Msajili huyo, alise-
ma kuwa Jaji atakayepang-
wa kusikiliza rufani hiyo
dhidi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP), ataju-
likana siku iliyopangwa ya
kuanza kusikiliza kwa ru-
fani hiyo.

“Ninaahirisha kesi hii
ya rufani hadi Februari 14,
mwakani na siku hiyo kesi
itaanza kusikilizwa mfu-
lulizo na Jaji atajulikana
siku ya kuanza kwa kusiki-
liza shauri hilo,” alisema.

Katika rufani hiyo,
mawakili wa utetezi wali-
wasilisha hoja 14 wakiieleza

Mahakama Kuu kwa nini
hawakuridhishwa na hu-
kumu iliyotolewa awali na
Hakimu Odira.

Mbali na Ole Sabaya
washtakiwa wengine ni
Silvester Nyegu na Dan-
iel Mbura na walikuwa
wakikabiliwa na mashtaka
matatu ya unyanganyi kwa
kutumia silaha.

Awali akitoa hukumu
hiyo, Hakimu Odira, alise-
ma kutokana na ushahidi
uliotolewa mahakamani,
mahakama hiyo imewatia
hatiani na kuwahukumu
miaka 30 kwenda jela
kwa kutenda makosa mata-
tu.

Hata hivyo, alisema kosa
la kwanza na la pili ni la
unyanganyi wa makundi
pasipo kutumia silaha, na
kosa hilo Sabaya na wen-
zake waliwatendea Numan
Yasin na Rama-
dhani Rashi
(mashahi-

di wa Jam- e -

huri), kati- $
ka duka la w e
Mohame |
Saad  lil-
iloko Mtaa
wa Bondeni
jijini
Aru-

sha.

Alisema kosa la tatu ni
la unyang’anyi wa kutumia
silaha ambayo washtakiwa
hao, walimtendea Bakari
Msangi, walimpiga, kum-

funga pingu, kumtishia
silaha na kumpora Sh.
390,000.

Alisema hakuna ubishi
kwamba Sabaya akiwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai,
mwenye mamlaka ya uteu-
zi alitenda makosa hayo
kinyume na sheria.

Pia alisema kwa kuwa
mikono yake imefungwa
na sheria hawezi kutoa ad-
habu ya zaidi ya kifungo
cha miaka 30 japokuwa
wametiwa hatiani kwa ma-
kosa matatu na ambayo
kila kosa kifungo chake ni
miaka 30, hivyo watatu-
mikia adhabu hiyo kwa
pamoja.

Alisema kosa la kwanza,
la pili na la tatu ni kifungo
cha miaka 30 kwa kila kosa
na wakati mwingine kifun-
go kinakwenda sambamba
na adhabu ya viboko hivyo
alikataa ombi la wakili wa
Jamhuri kifungo kwenda
sambamba na viboko.

Katika rufani hiyo, waka-
tarufani ni mawakili Moss-
es Mahuna, Edmund Nge-
mela, Faudhia Mustapher,
Sylvester Kahunduka na
Fridolini Bwemelo.

Kadhalika wajibu
+ rufani kwa upande

wa Jamhuri ni

~Wakili  Mkuu

wa Serikali,

Tumaini Kweka, Wakili wa

Serikali Mwandamizi, Felix

Kwetukia na Wakili Mwan-

damizi, Othmed Mtenga na

Baraka Mgaya Wakili wa
Serikali.

BILO STAR DEBT COLLECTOR CO. LTD

WE ARE DEALING WITH DEBT COLLECTION AND PROPERTY AUCTIONS
(MABINGWA WA KUKUSANYA MADENI SUGU)

NOTISI YA SIKU (14) NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu BCOMO7 LIMITED kuwa mdaiwa tajwa hapo chini unatakiwa
kulipa deni unalodaiwa na mteja wetu. Kwamba unatakiwa kulipa deni hilo ndani ya siku kumi na nne
(14) kuanzia tarehe ya tangazo hili.Pia tumeelekezwa kuwa ukishindwa kulipa deni hilo ndani ya siku
14 tutauza kwa mnada wa hadhara mali iliyowekwa dhamana ambayo ni kama zifuatavyo;

JINA LA MDAIWA | DHAMANA

MAELEZO YA DHAMANA

ENEO LA MNADA

TAREHE YA MNADA NA MUDA

EDGAR STEPHEN
KIPONDA

GARI

¢ T 927 CGH NISSAN
PATROL

Beach

Ghala la BILO STAR lililopo Mbezi

Tarehe 29/12/2021 kuanzia saa
nne asubuhi kuendelea

MASHARTI YA MNADA.

NB:

MAELEZO YA GARI: Lina hati halali (KADI HALISI)

Mnunuzi atakayefanikiwa gari husika atalazimika kulipa 25% papohapo, na kiasi kilichobaki 75%
atatakiwa kulipa ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya mnada. Akishindwa kulipa 25% aliyolipa haitarud-
ishwa na mnada utarudiwa tena.

NDUGU MTEJA UNARUHUSIWA KUJA KUKAGUA GARI HUSIKA KUANZIA TAREHE YA TANGAZO
HILI. MUDA WA UKAGUZI NI KUANZIA SAA 04:00 ASUBUHI HADI SAA 11:00 JIONI SIKU ZA KAZI NA
SIKU YA JUMAMOSI NI KUANZIA SAA 04:00 ASUBUHI HADI SAA 06:30 MCHANA.

KWA MAELEZO ZAIDI

Fika ofisi zetu zilizopo Mbezi Beach au wasiliana nasi kwa simu namba 0716 943424,
0719 206984 bilostarcompany@gmail.com.S.L.P 16095, DAR ES SALAAM.
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MIAKA 60 YA UHURU

Ijue misukosuko Baraza la

Mitihani na mafanikio yake
® Mitihani ilikuwa inachapishwa UDSM

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya wakoloni kusema
isingewezekana Tanzania
kuanzisha Baraza la Miti-
hani kutokana na uhaba
wa watahini na gharama kubwa za
uendeshaji mabaraza ya mitihani,
mwaka 1971 Tanzania ilichukua
uamuzi mgumu wa kujitoa kwe-
nye Baraza la Mitihani la Afrika
Mashariki na kuanza kuendesha
mitihani yake kama nchi huru.

Uamuzi huo kujitoa kwe-
nye Baraza la Mitihani la Afrika
Mashariki ulizingatia mtazamo
wa Baba wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere aliyetaka Tanzania iwe
na elimu inayolingana na uhitaji
wa jamii, elimu ya kujitegemea.
Mwalimu alitaka elimu iendane
na uhalisia wa jamii iliyokuwapo
baada ya uhuru.

Mnamo mwaka 1973, Baraza
la Mitihani la Tanzania (NECTA)
lilianzishwa kwa Sheria ya Bunge
Na. 21 na marejeo yake kufanyika
mwaka 2019. Sheria hii inalipa
Baraza la Mitihani jukumu la
kuendesha mitihani ya kitaifa na
kutoa vyeti kwa watahiniwa wali-
ofaulu mitihani yao.

Kwa mujibu wa Katibu Mtendaji
wa NECTA, Dk. Charles Msonde,
ofisi za baraza kuanzia mwaka
1973 hadi 1981 zilikuwa katika
majengo ya Wizara ya Elimu na
Utamaduni.

Kutokana na ongezeko la wa-
tumishi lililotokana na ongezeko
la watahiniwa na shughuli za
baraza, mwaka 1981 serikali ili-
jenga majengo ya baraza eneo
la Mikocheni, Dar es Salaam na
baraza kuhamia huko.

Dk. Msonde anabainisha kuwa
katika kipindi cha miaka 60 ya Uh-
uru wa Tanzania, baraza limepata
mafanikio mengi, akidokeza kuwa
baada ya kuanzishwa, mitihani
ilikuwa inachapwa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM) hadi
mwaka 1983 lilipojenga kiwanda
cha chapa na uchapishaji.

Anasema kuwa ili kuongeza
ufanisi, serikali za awamu mbal-
imbali zimeliwezesha baraza ku-
pata mafanikio ikiwamo kununua
mashine za uandaaji wa uchapaji,
uchapaji wa mitihani na vyeti na
ufungaji wa mitihani ya taifa.

Katibu Mtendaji, Dk. Msonde
anasema miaka ya nyuma
uchapaji wa mitihani na nyaraka
zake ulifanywa kwa mashine ze-
nye rangi nyeupe na nyeusi tu
(black and white) hali ambayo ili-
sababisha ugumu kwa wanafunzi
kutambua swali wakati wa miti-
hani kwa kuwa kile walichokuwa
wanafundishwa darasani kili-
kuwa kwenye rangi lakini wakati
wa mitihani inakuwa nyeupe na
nyeusi tu.

“Kwa jitihada za serikali za awa-
mu mbalimbali, baraza lilifani-
kiwa kununua mashine ambayo
ina uwezo wa kuchapa kwa rangi
mitihani na nyaraka mbalimbali.

“Serikali kuanzia awamu ya

® Vyeti waliofa

Katibu Mtendaji wa NECTA, Dk. Charles Msonde.

kwanza hadi ya sita imefanya kazi
kubwa sana kuboresha kitengo
cha uchapaji. Baada ya kuan-
zishwa baraza, vyeti vya wahitimu
vilikuwa vinatoka nje ya nchi.

“Baada ya kuwezeshwa na seri-
kali, baraza lilinunua mashine
za kuchapa na kuweka alama za
kiusalama za vyeti na kwa sasa
baraza linaweza kutengeneza vy-
eti vyenye ubora zaidi kulingani-
sha na vyeti vilivyokuwa vikichap-
wa nje ya nchi.

“Baraza lilinunua mashine ya
kuweka alama mficho za usalama
(Hologram) kwenye magamba ya
vyeti. Lengo lilikuwa kuondokana
na utegemezi wa kuchapa vyeti nje
ya nchi,” Dk. Msonde anafafanua.

Anaendelea kubainisha kuwa
baada ya miaka 60, baraza lime-
piga hatua kubwa, akikumbusha
kuwa awali kazi ya kuhesabu
na kufunga mitihani na nyaraka
zingine ilifanywa kwa mikono na
ilihusisha idadi kubwa ya walimu
kutoka nje na ndani ya Baraza la
Mitihani pamoja na watumishi wa
kada mbalimbali ambao walitu-
mia muda mrefu kukamilisha kazi.

Dk. Msonde anasema kutokana
na ununuzi wa mashine mbili za
kisasa za kielektroniki (poly wrap-
ping machines), kazi ya kuhesabu
na kufunga karatasi za mitihani
inafanywa na mashine ambazo
zimeongeza kasi na ufanisi.

Dk. Msonde anasema kwamba
kwa kuzingatia Tanzania ina sera
ya elimu jumuishi, serikali ilili-
wezesha baraza kununua mashine
tano za kuchapa maandishi ya
nukta nundu (braille) kwa ajili ya
watahiniwa wasioona.

Anasema faida ya mashine

hizo ni pamoja na kubadili na-
kala laini ya mtihani wa kawaida
kuwa maandishi ya nukta nundu
moja kwa moja pasipo kufanyika
uchapaji kama ilivyokuwa awali.
Anabainisha kuwa mashine hizo
zinarahisisha kazi ya uchapaji na
kuongeza usalama wa mitihani.

Katika kipindi cha miaka 60,
baraza lilithubutu kuendana na
wakati kwa kuunda na kutumia
mifumo mbalimbali ya TEHAMA
katika utendaji kazi wa kila siku wa
baraza na wadau wake. Akifafanua
kuhusu mifumo hiyo, Dk. Msonde
anasema mifumo ya kusajili wa-
nafunzi wa shule za msingi (PReM)
na sekondari (PReMs) kwa ku-
tumia kompyuta imesaidia kuon-
dokana na kero ambazo walimu
walikuwa wanapata za kusafiri
hadi ofisi za baraza kukabidhi CD
zenye takwimu za watahiniwa.

Dk. Msonde anaendelea ku-
fafanua faida za mifumo hiyo
kwamba imewezesha wanafunzi
kupewa namba ya utambulisho
(Unique Identification Number)
kuanzia darasa la kwanza hadi
ngazi za juu za kielimu, upatikanaji
wa takwimu sahihi za wanafunzi
kwa shule, kata, halmashauri,
mbkoa na kitaifa wakati wote.

Pia uhamisho wa wanafunzi ku-
toka shule moja kwenda nyingine
kidigitali na kuondoa usumbufu
kwa wazazi kusafiri kwa ajili ya
kupeleka nyaraka za uhamisho
na kurahisisha uandaaji wa mipa-
ngo ya maendeleo katika Sekta ya
Elimu ya muda mfupi na mrefu na
kutoa uamuzi ulio sahihi.

Dk. Msonde anasema baraza
limeendelea kuboresha mifumo
yake kwa kuunda mfumo wa ku-
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piga picha za wanafunzi waliosajil-
iwa kwenye mifumo ya kutunza
kumbukumbu za usajili wa PReM
na PReMS.

Anasema wakuu wa shule za
sekondari na msingi hupiga picha
watahiniwa wa shule zao kwa ajili
ya usajili wa mitihani mbalimbali
kwa kutumia simu ya mkononi
na taarifa hizo kuingia moja kwa
moja kwenye kanzidata ya mifu-
mo ya kutunza kumbukumbu za
usajili kwa ajili ya michakato min-
gine ya kimitihani.

“Mfumo huu umeliwezesha
baraza kuokoa fedha kiasi cha Sh.
bilioni 2.1 zilizokuwa zikitumika
hapo awali kuwalipa wapigapicha
mbalimbali nchi nzima waliokuwa
wakiteuliwa kwenda kupiga picha
wanafunzi shuleni na kuziwasili-
sha Baraza la Mitihani,” anasema.

Mfumo mwingine ambao Dk.
Msonde anasema umebadilisha
taswira ya baraza ni wa kidigitali
wa TSM9.

Itakumbukwa kwa kipindi kire-
fu walimu walikuwa wanapata shi-
da ya kujaza taarifa za wanafunzi
kwa mkono kwenye fomu ya tak-
wimu za wanafunzi (TSM9).

“Kazi hiyo ilitumia muda mwin-
gi na kugharimu pesa nyingi za
serikali. Kwa kuzingatia usumbufu
waliokuwa wakiupata walimu na
kwa lengo la kurahisisha kazi na
kupunguza matumizi ya fedha za
serikali, baraza liliunda mfumo
wa TSM9 unaowezesha upati-
kanaji wa nakala laini ya TSM9
kidigitali.

“Mfumo ulioundwa na baraza
uliwezesha pia kutumwa kwa
fomu kidigitali popote zinapohi-
tajika ikiwa ni pamoja na ngazi ya

shule, halmashauri na taifa.

“Mfumo huu umeokoa matumi-
zi ya fedha za serikali kiasi cha
Sh. billioni 2.3 zilizokuwa zinatu-
mika kuchapa nakala ngumu kila
mwaka na kusambazwa mikoani
kwa ajili ya kupelekwa kwenye
ngazi ya halmashauri na shule,”
anabainisha.

Anasema baraza pia limebore-
sha usahihishaji wa Mtihani wa
Kumaliza Elimu ya Msingi kwa ku-
tumia mfumo wa kompyuta kuan-
zia mwaka 2012.

Anasema mfumo wa TEHAMA
wa kusahihisha hapo awali uliund-
wa na wataalamu wa Kampuni ya
Uingereza (DRS) na kugharimu
fedha nyingi.

“Wataalamu wa TEHAMA wa
Baraza la Mitihani wameweza
kuunda mfumo wa TEHAMA wa
usahihishaji wa Mtihani wa Darasa
la Saba ulioanza kutumika mwaka
2020.

“Kufuatia  mafanikio hayo,
Baraza la Mitihani limeweza kuon-
dokana na utegemezi wa kutumia
mifumo (Software) iliyoundwa
na kampuni binafsi ya Uingereza
(DRS) ambayo licha ya kugharimu
fedha nyingi katika kufanyia ma-
boresho (updates) ya kimfumo,
utegemezi ulihatarisha usalama
wa takwimu zinazochakatwa,”
anasema.

Katibu Mtendaji huyo anasisiti-
za kuwa Watanzania wanapaswa
kutembea vifua mbele kwa sababu
baraza lao ni mfano wa kuigwa ba-
rani Afrika.

“Hii ni kutokana na kupitia
uwezeshaji wa serikali, baraza
limeunda mfumo wa kuwezesha
kufanyika kwa udahili wa wa-
nafunzi kujiunga na vyuo vikuu na
vyuo vya kati kwa njia ya mtandao.

“Kwa kutumia wataalamu wake
wa TEHAMA wa ndani, baraza
liliunda mfumo wezeshi wa TEHA-
MA  (Application  Programme
Interface-API) ambao unawez-
esha mifumo ya vyuo vikuu, vyuo
vya kati, Tume ya Vyuo Vikuu
(TCU), Baraza la Taifa la Elimu ya
Ufundi (NACTE) na Sekretarieti ya
Ajira kuwasiliana na mfumo wa
matokeo ya mitihani ya taifa wa
Baraza la Mitihani,” anafafanua.

Dk. Msonde anaongeza kwam-
ba mfumo huo umewezesha Wa-
tanzania wanaotaka kujiendeleza
kielimu kuomba udahili pasi na
kuwasilisha vyeti vyao tofauti na
kipindi cha nyuma ambapo walila-
zimika kutembea na vyeti vyao ili
kuomba kudahiliwa vyuoni.

Anasema usahihishaji mitihani
hufanyika katika vituo mbalimbali
kama vile vyuo vya ualimu, shule
za sekondari na taasisi zinginezo.

Katibu Mtendaji huyo anasema
ili kupunguza mwingiliano wa
kazi kati ya baraza na taasisi zi-
nazotumika kwa ajili ya shughuli
ya usahihishaji mitihani, serikali
iliwezesha baraza kupata fedha
za kujenga kituo cha usahihishaji
cha Mbezi Wani, Dar es Salaam
ambacho kina uwezo wa kupokea
wasahihishaji 900 kwa wakati
mmoja.

Kutokana na ongezeko kubwa
la wanafunzi wanaoandikishwa lil-
ilochangiwa na utekelezaji wa sera
ya ‘Elimu Bila Malipo’, Dk. Msonde
anasema baraza limepanga kuen-
delea kuunda na kuboresha mifu-
mo ya TEHAMA itakayopunguza
gharama za uendeshaji mitihani.
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Wakili Mkuu wa
Serikali apingwa
kuwasilisha kesi

KAMPUNI ya Coast Textiles
Limited, imeiomba Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam
kuzuia Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kumwakilisha Mku-
rugenzi wa Bodi ya Bima ya
Amana (DIB) ya Benki Kuu (BoT),
Isack Kihwili, katika kesi ya ku-
kazia hukumu ya malipo ya Sh.
bilioni 145.

Kupitia Wakili Joseph Ru-
tabingwa, kampuni hiyo jana
iliwasilisha maombi hayo mbele
ya Jaji Amir Mruma kwamba
ana shaka iwapo Wakili Mkuu
wa Serikali anaweza kuiwak-
ilisha Benki ya FBME ambayo
ilichukuliwa na Benki Kuu baada
va kufilisiwa, kutokana na
kukataa kufanya hivyo katika
maombi mengine kadhaa ya-
nayohusu mwenendo wa Kesi.

Pia wakili huyo alidai kuwa
suala la uwakilishi liliibuka tena
katika ombi lililowasilishwa
na benki ikitaka kuongezewa
muda wa kukata rufani katika
Mahakama ya Rufani, lakini
Wakili Mkuu wa Serikali alise-
ma asingeweza kutetea benki
hiyo na Shirika Hodhi la Biasha-
ra la Consolidate.

Alidai kuwa sababu iliyo-
wasilishwa na Wakili Mwan-
damizi wa Serikali, Abubarkar
Mlisha, kutoka ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwamba
Benki ya FBME ilikuwa benki
binafsi isiyohusisha maslahi
ya umma na DIB ililetwa kwe-
nye kesi hiyo kwa sababu ya
mchakato wa kufilisiwa.

“Wakili wa serikali aliiam-
bia mahakama kwamba DIB
inapaswa kusimama yenyewe
ili waweze kufika mahakam-
ani. Kufuatia hilo, wito mpya
ulitolewa kwa DIB na maombi
waliyowasilisha yalikataliwa
walipokosa kufika,” aliwasilisha
hoja Rutabingwa.

Kadhalika, wakili huyo alidai
kuwa DIB ilikuwa ikihudumiwa
binafsi katika maombi yaliyo-
fuata ambayo yalisababisha
kufunguliwa kwa mwenendo
wa kukazia uamuzi wa ma-
hakama. “Kwa hivyo, Wakili
Mkuu hawezi kuja wakati huu
kuwakilisha DIB katika kesi hizi
za utekelezaji wa hukumu ya
mahakama.”

Katika majibu yake ya ombi
hilo, Wakili wa Serikali, Edwin
Wediro, alilambia mahakama
kuwa kwa mujibu wa kifungu
cha 37 (1) cha Sheria ya Benki
na Taasisi za Fedha, DIB ni
taasisi ya serikali ambayo mam-
laka yake ni kufanya ufilisi wa
taasisi za fedha kadri itakavy-
oongozwa na BoT.

Alidai kuwa DIB iliombwa
na BoT kuwa mfilisi wa Benki
ya FBME na kwa nafasi “Benki
ya FBME ambayo iko chini ya
ufilisi iko chini ya DIB, ambayo
ni taasisi ya serikali, kwa hivyo,
Wakili Mkuu ana mamlaka ya
kuwawakilisha,” alidai.

Uamuzi mdogo kesi ya Mbowe leo

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi leo inatarajia
kutoa uamuzi wa kupokea au
kukataa kupokea maelezo ya
onyo ya mshtakiwa Moham-
med Ling’'wenya yaliyopingwa
kutokana na madai ya kwam-
ba mshtakiwa huyo aliteswa.

Mshtakiwa anadai alilazi-
mishwa kusaini karatasi na
hakuwahi kufikishwa Kituo Ki-
kuu cha Polisi Dar es Salaam
kama inavyodaiwa na upande
wa Jamhuri.

Mahakama mbele ya Jaji
Joachim Tiganga inatarajia
kutoa uamuzi leo baada ya
kupitia hoja za pande zote
mbili pamoja na ushahidi wa
mashahidi wanne wa Jam-
huri na mashahidi watatu wa
upande wa utetezi.

Upande wa Jamhuri masha-
hidi walikuwa SP Jumanne,
Koplo Goodluck, Koplo Msem-
wa na Mkuu wa Kituo cha
Polisi Tazara, Inspekta Lugawa
Maulid.

Upande wa utetezi masha-
hidi ni Komandoo Gabriel Mhi-
na, mshtakiwa Mohammed
Ling'wenya na Mwenyekiti wa
Baraza la Vijana CHADEMA,

Lembrus Mchome.

Shahidi wa mwisho wa
upande wa utetezi, Komandoo
Gabriel Mhina alidai katika
ushahidi wake kwamba polisi
walimsulubu na kumpiga kwa
saa tatu wakitaka aeleze ana
uhusiano gani na Mwenyeki-
ti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe, alipokataa kuwa na
uhusiano naye, aliteswa zaidi.

Shahidi huyo watatu alikuwa
mshtakiwa kwenye kesi hiyo
ya ugaidi akaachiwa baada
ya Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP) kuwasilisha hati ya ku-
waondoa kwenye kesi pamoja
na wenzake wawili Julai 27,
mwaka huu.

Alidai Septemba 19, mwa-
ka 2020, alipigiwa simu na
rafiki yake anayeitwa Dida
wakaangalie mpira Oxygen
Pub maeneo ya Makokora
mkoani Tabora.

Anadai akiwa eneo hilo
ghafla alikamatwa na askari
wa kikosi maalum, mmoja al-
imtolea pisto na kumfahami-
sha anahitajika kwa RCO.

“Wakati nasubiri kuonana
na RCO walinipeleka ndani ya
kituo nyuma, waliniuliza ke-
sho kuna tukio gani, nikasema
kuna ujio wa Rais Magufuli
anakuja kufanya kampeni.

“Kule nyuma walinihoji nina
uhusiano gani na Mheshimi-
wa Mbowe huku wakinipiga
vibaya kila sehemu ya mwili
wangu, walinipiga kwa ku-
tumia fimbo, ngumi katika taya
na mateke.

“Alikuwa Goodluck, kiongozi
wao alikuwa afande Jumanne,
kulikuwa na Minja na afande
Aziz, mmoja simkumbuki.

“Nilipigwa kwa saa tatu,
nilipokuwa nakataa kuwa
na uhusiano na Mbowe wa-
linipiga zaidi, wakanipeleka
Kituo cha Polisi cha Reli Tab-
ora maana hali yangu ilikuwa
mbaya,” alidai Mhina.

Shahidi anadai walimuuliza
kuhusu mshtakiwa wa tatu
Mohammed Ling’'wenya kama
anamfahamu, alikiri anamfa-
hamu, aliwahi kufanya kazi
naye Kikosi cha Makomandoo,
92 KJ Ngerengere na alipotoka
kazini alikuwa rafiki yake wa
karibu.

Anadai alipelekwa Kituo cha
Polisi Nzega na walipotoka
Nzega walifikishwa Kituo cha
Polisi Tazara akiwa na Male-
ma, askari walimfahamisha
palikuwa Tazara.

Shahidi anadai alifika Tazara
Septemba 23, 2020, akakaa
siku mbili ilipofika Septemba

25 alifikishwa katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu na
kutuhumiwa kwa ugaidi.

Anadai akiwa Tazara maho-
jiano yalikuwa yakifanyika juu
kulikuwa na chumba, anadai
Malema alihojiwa na Inspekta
Mahita Omari na yeye aliho-
jiwa na SP Jumanne.

Anadai aliambiwa ataun-
ganishwa na wenzake kwenye
kesi ya ugaidi namba 63/2020,
akiwa Tazara alikuwa anaku-
nywa maji tu, chakula alikula
Septemba 25 gerezani baada
ya kutoka mahakamani.

“Julai 27, mwaka huu, tu-
lipofika mahakamani Hakimu
Thomas Simba alisema seri-
kali haina nia ya kuendelea na
shauri letu nikaachiwa mimi,
Kaaya na Khalid.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Mbowe, Adamu Kasekwa,
Ling'wenya na Halfani Bwire
ambao wanatuhumiwa kwa
mashtaka sita yakiwamo kula
njama kufanya vitendo vya ki-
gaidi kati ya Mei mosi na Agosti
5, mwaka 2020.

Washtakiwa wanadaiwa ku-
tenda makosa hayo maeneo
ya Dar ea Salaam, Arusha, Mo-
rogoro, Mbeya na Mwanza na
Kilimanjaro.
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Meneja wa
Tigo Kanda ya
Pwani Kaska-
zini, Robert
Kaluswa
(kushoto),
akikabidhi
funguo va
pikipiki kwa
Ezra Mwai-
kambo baada
va kuibuka
mshindi wa
pili wa pikipiki
katika pro-
mosheni ya
Wagiftishe Gift
juu va Gift,
Salaam mwis-
honi mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Nondo za mamilioni zanaswa zikisafirishwa bila risiti za EFD

Na Mwandishi Wetu,
MKURANGA

MAMLAKA ya Mapato (TRA)
imefanya ukaguzi wa risiti za ele-
ktroniki (EFD) katika malori ya
mizigo yanayoelekea mikoa ya
kusini eneo la Mwandege wilay-
ani Mkuranga mkoani Pwani,
ikikamata malori 21 yaliyokutwa
na makosa ya kutokuwa na risiti
hizo. Mbali na kutokuwa na risiti
hizo, watumishi wa mamlaka
hiyo pia wamebaini wamiliki wa
malori hayo kutokuwa na risiti
ya gharama ya usafirishaji mzi-
go, jambo ambalo ni kinyume
cha sheria kwa kuwa usafirishaji
ni biashara kama zilivyo biasha-
ra zingine.

Meneja Msaidizi wa TRA Mkoa
wa Pwani, Chipa Chikwekwe,
aliilambia Nipashe jana kuwa
wamegundua kutokutoa risiti

ni tatizo kubwa kwa baadhi ya
wamiliki wa malori, akiwataka
kuzingatia utaratibu huo wa
kisheria ili kuepuka faini na ad-
habu zisizo za lazima.

Alibainisha kuwa katika kituo
hicho cha Mkuranga, moja ya
malori yaliyokamatwa juzi na
maofisa wa TRA ni lenye namba
T310CFK la kiwanda cha M/s
Hangjin Steel LTD, lililokuwa
linasafirisha nondo kwa ajili ya
Kampuni ya M/s Kayanja Stores
LTD ambaye mmiliki wake ni
Dickson Kahwa.

Meneja huyo alisema lori
hilo lilikamatwa baada ya ku-
gundulika kuwa mzigo huo wa
nondo haukuwa na risiti EFD
na kuchukuliwa hatua za kishe-
ria ambapo ametakiwa kulipa
faini ya Sh. milioni 1.5 kwa ku-
tokudai risiti.

“Pia muuzaji amekubali kutoa

risiti ya thamani ya mzigo Sh.
milioni 54 ikiwa na VAT (Kodi ya
Ongezeko ka Thamani) Sh. mil-
ioni 8.2. Output Tax itawekwa
kwenye ritani yake ya VAT.

“Vilevile muuzaji ametakiwa
kulipa faini ya Sh. milioni 4.5
kwa kosa la kutokutoa risiti ya
EFD. Sambamba na hayo, muu-
zaji amekubali kulipa fini ya Sh.
milioni 16, yaani mara mbili ya
kodi ya VAT ambayo aliikwepa
kwa kutokutoa risiti ya EFD,” ali-
bainisha.

Pia alisema mfanyabiashara
wa lori wa nondo, Said Seleman,
ameshtakiwa kwa kosa la ku-
tokuwa na risiti kwa madai ali-
isahau alikochukulia mzigo.

Hata hivyo, Chikwekwe alise-
ma mfanyabiashara huyo alikiri
kwamba TRA inafanya uta-
ratibu mzuri wa kukagua risiti
kwa kuwa inawakumbusha kuz-

ingatia sheria, hivyo akaomba
ukaguzi huo uwe endelevu ili
wawe na amani wanapokuwa
barabarani. Alibainisha kuwa
wamiliki wa malori wamekuwa
wakivizia nyakati za usiku kupit-
isha mizigo, wakiamini kwamba
muda huo maofisa wa TRA ha-
wako kazini.

Kuanzia mwaka 2010 mfumo
wa EFD ulipoanzishwa kwa
wafanyabiashara waliosajiliwa
kwa kodi ya VAT na mwaka 2014
kwa wafanyabiashara wasio wa
VAT, TRA imeendelea kusisitiza
matumizi ya mashine za EFD
kwa kuwataka watoa huduma
kutoa risiti pindi wanapofanya
mauzo na wanunuzi kudai risiti
pindi wanaponunua bidhaa kwa
lengo la kufanya makadirio ya
kodi yaliyo sahihi na pia kum-
wezesha mtoa huduma kujua
mwenendo wa biashara yake.
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Kwa haya
Jeshi la Polisi
lijitafakari

JUZI Rais Samia Suluhu Hassan, alieleza madhila aliyokumbana
nayo wakati akiwa raia na mtumishi wa kawaida serikalini kwa
kunyanyaswa na askari polisi.

Rais alitumia mifano yake halisi kuonyesha Jeshi la Polisi lenye
wajibu wa kulinda raia na mali zao, limegeuka kuwa maumivu
kwa wananchi wengi kwa kutumia nguvu kuumiza wasio na ha-
tia.

Hii ni mara ya pili ndani ya mwaka huu kwa Rais kufikisha
ujumbe wenye kuwasilisha maumivu ya wengi dhidi ya matendo
yanayofanywa na baadhi ya polisi ambao sio waadilifu.

Rais bila kumungunya maneno alisema rushwa, matumizi ya
nguvu kuliko akili, kuonea watu, kubambikia kesi, kuwapiga, ku-
watesa ni miongoni mwa mambo yanayolichafua jeshi hilo na ku-
taka kufanyike maboresho makubwa ili kurudisha hadhi.

Mifano aliyoitoa Rais Samia ni halisi ya maisha ya watu ya kila
siku, na hapo angalau baadhi ya sehemu walimgundua kuwa ni
kiongozi wa serikali makali yakapungua, na kama angekuwa raia
wa kawaida hali ingekuwa tofauti kabisa.

Mfano aliotumia Rais wa taa ya gari kutowaka hutokea bila dere-
va au mmiliki kujua, lakini kutokufanyakazi kwa kifaa cha kuru-
sha maji ya kusafishia kioo, lakini unapokamatwa na polisi huwa
ni kutozwa faini au umpe rushwa na wakati mwingine hataki
kukusikiliza.

Tunatambua kuwa wapo polisi waadilifu wanaofanya kazi nzuri
na wengine wamejitoa kusaidia na kuokoa maisha ya wengi bila
kujali hali yao na mazingira yoyote na tunaamini wanaochafua
jeshi hilo ni wachache ambao wametanguliza tamaa mbele.
Tunathamini na kutambua kazi wanayoifanya ya kupambana na
uhalifu wa aina mbalimbali na wapo waliopoteza maisha wakati
wakipambana na uhalifu, yote hiyo ni katika kulinda raia na mali
Zao.

Imekuwa kawaida watu kubambikiwa kesi kubwa kubwa kama za
jinai huku wengine wakisota rumande za vituo vya polisi bila ku-
fikishwa mahakamani ndani ya saa 24 kwa mujibu wa sheria wala
dhamana ambayo ni haki ya mtuhumiwa.

Wachache hawa wamegeuka kuwa maumivu kwa wengi hasa
kutumia nguvu bila akili, kutesa watuhumiwa ambao wengine
hufariki na kupata ulemavu wa kudumu, pia kupokea rushwa na
baadhi kudaiwa kujihusisha na uhalifu wa aina mbalimbali kama
wizi wa mali za raia na mwingine.

Barabarani nako ni kilio kwa kuwa wananchi hubambikiwa ma-
kosa kwa kuonyeshwa kamera za uongo kuwa wametembea kwa
mwendokasi na wakati mwingine kutakiwa kutoa rushwa kwa la-
zima au aandikiwe faini au wengine kuandikiwa faini kwa adhabu
ambazo hawajatenda.

Mathalani, kwa sasa kuna mchezo wa kuonea madereva kwenye
mistari ya pundamilia, yaani askari wanajificha au kusimama
mbele ya mistari kuangalia gari ambalo halijasisimama hata
kama hakuna mtembea kwa miguu, gari linatakiwa kusimama.
Wakati mwingine dereva amesimama kwa muda kupisha wa-
tembea kwa miguu, lakini anapoondoa gari anasimamishwa kwa
kuwa mtembea kwa miguu kajitokeza anataka kupita.

Eneo jingine ni kwenye taa ambazo wakati mwingine hazifanyi
kazi hutumika kama kichaka kwamba dereva anaambiwa ame-
vuka kwenye taa nyekundu wakati kiuhalisia sio kweli, na ndiyo
maana tunasema ifike mahali kuwe na kamera kwenye taa am-
bazo zitapiga picha kuonyesha uhalisia.
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Tusikwepe kusema ni
Uhuru wa Tanganyika

KAMATI ya Kitaifa ya Pamoja
ya Maaskofu na Mashehe ya
Maadili Amani na Haki za Bi-
nadamu kwa Jamii ya Madhe-
hebu ya Dini, haijafurahishwa
na matangazo ya miaka 60 ya
Uhuru wa Tanganyika ya De-
semba 9.

Maadhimisho hayo yalikuwa
yanakwepa na kuacha kuitaji
Tanganyika, badala yake yali-
kuwa yanaishia na maadhim-
isho ya miaka 60 ya uhuru.

Sisi viongozi wa dini nchini
tumeshangazwa na kulikwepa
jina hilo tukiamini huenda ni
jambo linalofanywa kwa maku-
sudi kwa lengo la kuwafanya
wananchi wasifahamu ukweli
wa uhuru na kuaminisha kuwa
Tanzania ndiyo ilipata uhuru.
Viongozi wa dini tunauchuku-
lia kuwa ni upotoshaji mkubwa
na wa makusudi wenye lengo
la kuongeza viraka kwenye
Muungano wetu ambao una-
tokana na Tanganyika huru
na Zanzibar huru iliyozaliwa
na Mapinduzi ya 1964, ndiyo
maana kila upande kuna shere-
he zauhuru.

Ni kama utamaduni ambao
umekuwa nguvu ya kuimarisha
Muungano ambao ni ushiriki-
ano unaoletwa na Zanzibar na
Tanganyika kuungana.
Kujaribu kuondoa Uhuru wa
Tanganyika kunaweza kuhu-
sishwa na kukwepa kuyataja
Mapinduzi ya Zanzibar maana
yake ni kuiondolea nyumba
ya Tanzania Muungano nguzo
zake na kujaribu kupotosha
historia mahsusi.

Kukwepa kusema Uhuru wa

Tanganyika, kunafanyika
mbele ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Samia
Suluhu Hassan.

Ni vyema Wizara ya

Habari Mawasiliano
na Teknolojia ya
Habari ijinyooshee
kidole kwa ku-
ghul{qa hatua  ku- Kujaribu
jifungia yenyewe kyondoa

kuondokana na kuvichukia vy-
ama halali vya kisiasa na vion-

gozi wake.
Tunapenda kusema
kuwa hii haipendezi

tumegundua ni chanzo
kikubwa cha watu ku-
fanya ufisadi unaofanywa
na kikundi kidogo cha
watu kukumbatia keki
yote huku mamilioni ya

kama ambavyo im- Uhuruwa Watanzania wakiishia ku-
ekuwa ikifungia vy- Tanganyika  gawana umaskini.
ombo vingine vya Kunaweza Sherehe za Uhuru wa
habari yakiwamo KUhusishwa 1505501k, tunge-
. ... nakukwepa ; ;
magazeti na radio ili kuyataja penda ziwe mtetezi wa
kulinda maadili ya Mapinduzi wakulima kutokana na
uongozi na kuitii  ya Zanzi- bei kubwa ya kutisha ya
sheria bila shuruti, bar maana mbolea ambayo sasa ni
ambacho ndicho kioo  Yake ni zaidi ya Shilingi 100,000
chavyombo vyotevya Kuiondolea 1o 616 wa kilo 50.
habari nchini. nyumba ya Ni wakati wa kuangalia
Tanzania
Viongozi wa dini nchi - myyngane tatizo la mbolea linatatu-
walitegemea kauliza nguzo zake liwaje kwasababu kuyum-
Uhuru wa Tanganyika nakujaribu  ba kwa kilimo kutasababi-
ziwe zakupingadhu- Kupotosha sha au kutakaribisha njaa
luma, ukandami- ::::‘os'l'::i kutokana na wakulima

zaji wa haki za watu,
matumizi mabaya ya
madaraka, ufisadi,
ubambikizaji kesi
watu wakiwamo wa-
nasiasa na kuondo-
kana na sheria zina-
zokandamiza raia kila
uchao na kuwalinda
wachache kero am-

bayo Watanzania
wanaipigia kelele kila
siku.

Aidha, viongozi wa

dini tunaona ni sherehe hizi
za Uhuru wa Tanganyika ziwe
muafaka wa maridhiano kwa
wanasiasa, kusameheana na

wa chakula wa mikoa ya
Mbeya, Songwe, Iringa,
Rukwa na Katavi kukwa-
mishwa na bei ya mbolea
ya kupandia na kukuzia.
Tunaiomba serikali kua-
cha kuziba masikio kama
ilivyoziba masikio kwe-
nye mbolea, kuendelea
kufanya hivyo ni ku-
waondolea wananchi uh-
uru wa maendeleo ndani
ya miaka 60, hayo yote
ndiyo  yanayochochea
uwepo wa katiba mpya.
Katiba hiyo ndiyo itakayoruhu-
su uhuru wa mawazo ya raia
wote wa Bara na Visiwani.
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Kasi uharibifu ardhi va kilimo
ilivyowashtua wataalamu

Na Salome Kitomari

KASI ya uharibifu wa udongo maeneo ya
kilimo imewashtua wataalamu wa miti na
misitu kutoka nchi 11 za Afrika, waliokusanyi-
ka kujadili nini cha kufanya kutunza rasilimali
hiyo, ili kupunguza na kukabili mabadiliko ya
tabianchi.

Akizungumza hivi karibuni wakati wa
uwasilishaji mada mbalimbali za mabadiliko
ya tabianchi, hali ilivyo kwenye nchi husika,
hatua zilizochukuliwa na utekelezaji wa
makubaliano ya kitaifa na kimataifa, Katibu
Mtendaji wa Jukwaa la Misitu Afrika (AFF),
Prof. Godwin Kowero, alisema wakulima
wamejikuta kwenye wakati mgumu kuende-
leza kilimo na madhara yatakuwa kwa watu
wote.

Alisema kwa sasa mvua zinachelewa na zi-
naponyesha kwa wingi, ni za uharibifu kwa
kuwa udongo wenye rutuba unazolewa ku-
toka milima na kusafirishwa kwenda mtoni,
ziwani na baharini inayobaki inakuwa haina
rutuba.

“Kuna utafiti ulifanyika Ziwa Victoria ukao-
nyesha sakafu yake imejaa plastiki. udongo
umeharibika sana kwa kuwa ule wenye ru-
tuba umezolewa kwenda tambarare na sasa
kuna kazi kubwa ya kurudisha udongo ili ufae
kwa kilimo,” alisema.

Alisema Afrika imekuwa nyuma kupata na-
fasi kwenye majukwaa ya kimataifa yenye ku-
fanya maamuzi mbalimbali, hasa kutokana na

kubadilibadili mwakilishi wa masuala ya nchi
kwenye jambo fulani.

“Afrika inakosa maamuzi ya pamoja kwenye
mambo mbalimbali kwamba wanapokwenda
kwenye jumuiya za kimataifa wawe na msi-
mamo mmoja na lugha moja, lakini imekuwa
kawaida kila mmoja anakwenda na lake kiasi
kwamba ni kama wanashindana,”alisema.

Mathalani alisema Cuba mwakilishi wake
kwenye masuala ya mazingira amekuwa
mmoja kwa miaka 20, ambaye ana uelewa
mkubwa anajua namna ya kupigania nafasi
ya nchi yake kwenye majukwaa mbalimbali,
lakini kwa nchi za Afrika kila wakati anabadi-
lika kwa kadri ya waziri au kiongozi wa nchi
anavyobadilika jambo linalokosesha mwen-
delezo. Naye Mkufunzi wa Misitu, Mazingira
na Sayansi ya Jiografia wa Chuo Kikuu cha
Makerere nchini Uganda, Dk. Michael Mbog-
ga, alisema nchi za Afrika zinahitaji sera zenye
kutambua kazi za kisayansi zenye ushahidi wa
kusaidia kukabili mabadiliko ya tabianchi.

Alisema baadhi ya sera na sheria za nchi ni
za zamani hazijalibeba suala la mabadiliko ya
tabianchi kama moja ya mambo muhimu kwa
kuwa ni jipya, na kwamba ni muhimu likabeb-
wa kuwa miongoni mwa mambo ya msisitizo.

Naye Mkuu wa Chuo cha Misitu, Wany-
amapori na Utalii cha Chuo Kikuu cha Sokoine
cha Kilimo (SUA), Prof. Suzana Augustino,
alisema kumekuwa na madai kuwa uvunaji
mkaa ndiyo sababu kubwa ya kuharibu misitu
na miti, lakini hiyo ni sehemu ndogo sana.

“Kuna utafiti  ulifanyika ukaonyesha
tunaweza kuwa na uvunaji mkaa endelevu
kwa kuwa miti inayoweza kuvunwa na ku-
pandwa mingine ambayo huota kwa haraka,
wananchi wanaweza kukubaliana kuvuna
kwa awamu huku wanaotesha kuliko hali ili-
vyosasa wanavuna ovyo,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Shirika lisilo la kiseri-
kali la Comparatively for Tanzania Elites Com-
munity Organization, Mussa Mussa, alisema
ni muhimu serikali ikapunguza bei ya gesi na
umeme ili kuwawezesha wananchi wa kawai-
da kumudu nishati hiyo.

“Ni muhimu pia kukafanyika utafiti kuonye-
sha ni kwa kiasi gani mkaa unachangia uhar-
ibifu wa mazingira, wananchi hawajakataa
kuacha matumizi ya mkaa, lakini wanaacha
wanatumia nishati gani wakati mbadala ziliz-
opo ni gharama kubwa?” Alihoji.

Naye Mkufunzi wa Idara ya bidhaa za misitu
na uzalishaji wa Chuo Kikuu cha Ibadan, Ni-
geria, Dk. Adejoke Akinyele, alisema kasi ya
uharibifu wa ardhi ni kubwa kiasi kwamba
wakulima hawaoni thamani ya ardhi kwa
kuwa hawavuni mazao na sasa wanakwenda
kwenye maeneo machache yaliyohifadhiwa
ya misitu kufanya shughuli zao.

Alisema misitu inasaidia kunyonya hewa
ukaa inayosambaa angani na ndiyo maana
kumekuwa na msisitizo wa kuifanya jamii
kutunza miti na misitu kwa kuwa itasaidia
kutunza ardhi ambayo wananchi wataitumia
kwa shughuli za uzalishaji.

\\

Mwezeshaji
wa mafunzo
kuhusu bajeti
ya mrengo wa
kijinsia, Jovita
Mlay kutoka
Mtandao wa
Jinsia Tanza-
nia (TGNP),
akiendesha
mafunzo hayo
kwa vion-
gozi wa idara
mbalimbali
za Manispaa
ya Kinondoni,
| Dar es Salaam
jana. PICHA:
SABATO
KASIKA

Mfanyabiashara aachiwa huru kesi

Na Samson Chacha, TARIME

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Musoma, imem-
wachia huru mfanyabiashara wa duka la vifaa
vya ujenzi mjini Tarime, Lucas Soteri aliyeku-
wa akikabiliwa na kesi ya mauaji.

Soteri alishtakiwa kwa mauaji ya Wankuru
Makenge, aliyetuhumiwa kuweka mawe bara-
lengo la kufanya uhalifu.

Uamuzi wa mahakama hiyo umetokana na
upande wa mashtaka kushindwa kuthibitisha
makosa hayo kutokana na mkanganyiko kwe-
nye ushahidi.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji Mfawidhi wa
mahakama hiyo, John Kahyoza, alisema kesi
yoyote ya jinai ikiwamo za mauaji, ili mtu
aweze kuhukumiwa ni lazima kuwapo usha-

hidi unaojitosheleza.

Alisema shahidi wa kwanza, Selvester Gete-
ba, alidai mahakamani Oktoba 9, mwaka 2014,
majira ya saa nne, walikuwa na marehemu
Wankuru na mwenzake aliyemtaja kwa jina
moja Mustapher wakiwa barabarani karibu
na mnara wa simu wakichaji simu.

Jaji Kahyoza, alisema shahidi huyo alieleza
mahakama kuwa wakiwa barabarani alifika
mfanyabiashara wa mifugo na mkulima Msabi
Magasi, wakiwa ndani ya gari dogo lenye nam-
ba za usajili T 166 AWE.

Hata hivyo, alisema hakuweza kumtambua
dereva wa gari, lakini Msabi alishuka kutaka
kuondoa mawe yaliyokuwa barabarani, lakini
dereva aliamuru warudi nyuma na kutokana
na mawe hayo ilitafsiriwa wametaka kufanya
uhalifu ndipo dereva alifyatua risasi hewani.

Alidai watu hao walirejesha mawe tena
barabarani huku wakiwa na silaha za jadi, ma-
panga na marungu na kuzuka kutoelewana.

Naye shahidi ambaye ni Mganga wa Hospi-
tali ya Wilaya, Benard Makoyo, alidai Oktoba
10, 2014, aliufanyia uchunguzi mwili wa mare-
hemu Wankuru Makenge, mbele ya ndugu
wa marehemu, Mwenyekiti wa kitongoji
Juma Mokeha na polisi wa upelelezi, ambao
ulikutwa na jeraha kutoka kifuani kwenda
mgongoni ambalo lilikuwa ni kuchomwa na
kitu chenye ncha kali.

Ushahidi huo uliungwa mkono na shahidi
wa nne askari polisi kitengo cha upelelezi,
Mustapher aliyedai kufika eneo la tukio waki-
wa na Mwenyekiti huyo wa kitongoji, Mokeha,
ndugu wa marehemu na wananchi na kukuta
mwili wa marehemu, kando kukiwa na mawe

I
Wakuu wa shule
sekondari kuketi
na Rais Samia

Na Mwandishi Wetu

WAKUU wa shule za sekondari
watajadili vikwazo na mafanikio
watapokutana mkoani Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Wakuu
wa Shule za Sekondari (TAHOSSA),
Titus Jumanne, alisema mkutano huo
unatarajiwa kuhudhuriwa na walimu
5,000.

Alisema mkutano huo wa 16
utakaoanza kesho na kufunguliwa
na Rais Samia Sulihu Hassan, un-
awaleta pamoja wakuu hao wa shule
ili kubadilishana mawazo kuhusu
vikwazo na mafanikio na utekelezaji
Wa Sera na mipango inayotolewa na
serikali.

Alisema kwenye mkutano huo
kutakuwa na tukio la utoaji wa
zawadi mbalimbali kwa shule, walimu
na wanafunzi waliofanya vizuri
Kitaaluma.

Alisema mkutano huo utajadili
mafanikio mbalimbali ya elimu
yaliyopatikana katika awamu ya sita
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan
ikiwamo ujenzi wa shule na maelfu
ya madarasa mapya.

Aliishukuru serikali kwa kutenga
fedha kwa ajili ya ujenzi wa shule
moja ya wasichana kwa mikoa 10,
hali ambayo alisema itasaidia ku-
wapunguzia adha ya kusafiri umbali
mrefu watoto wa kike kwenda shule.

“Hiki ni kipindi cha kushangilia
mafanikio ya elimu katika kuadhimi-
sha miaka 60 ya Uhuru, Rais Samia
atakutana na wakuu wa shule nchi
nzima na kuzungumza nao masuala
mbalimbali yanayohusu elimu na ku-
wapa mwelekeo wake kwenye sekta
hiyo,” alisema Jumanne.

Alishukuru serikali kwa kupeleka
Sh. bilioni 100 kwa ajili ya ujenzi wa
shule za sekondari mpya zipatazo
214 ambazo zitajengwa kwenye
majimbo yote nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Dk. Leonard
Akwilapo, alithibitisha kuwa Rais
Samia atakuwa mgeni rasmi kwenye
mkutano huo.

ya mauaji

na walipomuhoji mlinzi wa mnara huo alidai
ilisikika milio ya risasi na kuna mtu alikuwa na
mshale.

Alisema mashahidi hao kwa nyakati tofauti
walidai jeraha alilokutwa nalo marehemu siyo
larisasi bali kitu chenye ncha kali, huku anaye-
jatwa ni mtu aliyetambulika kwa jina la Ten
ten au Soteri, na kwamba mahakama haiwezi
kutoa adhabu kwa ushahidi wa mashataka
ambao haujathibitishwa.

Kwa mujibu wa jaji huyo, mashahidi wa
upande wa utetezi wamejichanganya kwa
kuwa marehemu na wenzake walikuwa na
nia ya kutenda uhalifu ndiyo maana waliweka
mawe barabarani.

Aidha, alisema kutokana na hali hiyo ma-
hakama imemwachia huru mshtakiwa huyo.
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NMB kuboresha
shule, hospitali
mkoani Mbeya

Na Christina Mwakangale

BENKI ya NMB imeahidi kushiriki-
ana na Taasisi ya Mbeya Family Group
(MFG) kuinua maendeleo kwenye jamii,
kwa kuboresha miundombinu kwenye
shule na hospitali hususan vyoo, mkoani
Mbeya.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth
Zaipuna, aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki katika taarifa yake iliyosomwa na
Mkuu wa Idara ya Bima wa benki hiyo,
Martin Massawe, kwenye ufunguzi wa
mkutano na uchaguzi mkuu wa Viongozi
wa taasisi hiyo, uliofanyika mkoani Dar
es Salaam.

Alisema kutokana na taasisi hiyo kuo-
nyesha nia na kusaidia jamii, ikiwa ni kati
ya malengo va benki hiyo, watashirikiana
na MFG, ili kuhakikisha kunakuwapo
VY00 vyenye ubora shuleni na baadhi ya
hospitali.

“Benki ya NMB, tunajikita kwenye mi-
radi tofauti na tumekwishatoa Sh. bilioni
10 kusaidia huduma za shule tofauti kwa
miezi sita. Kupitia NMB Foundation, tut-
aanza kukarabati vyoo kwa kushirikiana
na MFG,” alisema Zaipuna.

“NMB Dunduliza’ naamini tutafanikisha
huduma ya bima ya afya, huu ni mpango
maalumu ulioangalia mamna gani ghara-
ma za matibabu zitapungua kwa ambao
wanatumia huduma hiyo.”

Aliishauri taasisi hiyo kutumia fursa
za kiuchumi zilizopo mkoani Mbevya ili
kuinua umoja wao na kwamba kuanzish-
wa kwa SACCOS ya taasisi hiyo, itasaidia
kuongeza wigo wa shughuli zao kama
kikundi.

Awali, Mwenyekiti wa taasisi hiyo,
Michael Mwangoka, alisema malengo
ya taasisi ni kujikwamua kiuchumi na
kwamba MFG, inahusisha wazaliwa,
wakazi, waliosoma, na waliowahi kuishi
mkoani Mbeya, bila kujali itikadi za dini,
siasa na ukabila na hadi sasa ina wana-
chama wapatao 150.

“Lengo la umoja huu ni kufarijiana na
kusaidia wakati wa shida na raha pamoja
na kusaidia jamii, kugharamia matibabu,
kufarijiana katika shida na raha miongoni
mwa wanachama, pia kuboresha huduma
za Kijamii. Tayari Shule ya Msingi Majen-
g0, Mbeya tumefanya ukarabati wa vyoo,
uliogharimu Sh. milioni 20 zilizochangwa
na wanachama,” alisema Mwangoka.

Mwangoka alisema, wamejisajili katika
huduma ya bima ya mazishi kupitia
Benki ya NMB akisema lengo ni kutoka
taasisi hadi kuwa SACCOS na tayari suala
hilo limewasilishwa kwa wadau inasubiri
utekelezaji.

Mkutano huo umehudhuriwa na wakazi
wa Mbeya waishio katika mkoa huo na
kutoka mikoa mbalimbali ikiwamo Dar
es Salaam, Dodoma na waishio nchi za
Malawi, Uingereza na Australia.

Mwenyekiti wa Matukio wa MFG, Rose
Mkisi, aliwashukuru wanachama wa
taasisi hiyo kutoka ndani na nje ya nchi,
kwa kuonyesha ushiriki wao, kwenye
mkutano huo ambao hufanyika mara
moja kwa mwaka.

Kinondoni yatakiwa kutenga
bajeti ya mrengo wa kijinsia

Na Sabato Kasika

MANISPAA ya Kinondoni mkoani Dar es
Salaam, imeshauriwa kutenga bajeti yenye
mrengo wa kijinsia, yenye mahitaji ya kim-
kakati inayowezesha safari ya maendeleo
ambayo kila mtu anatakiwa kuyapata.

Bajeti hiyo pia inatakiwa kuakisi jamii ili
kujikwamua kiuchumi, kifikra, kiuongozi na
inayomzindua mwanamke na mwanaume
na kumpa fursa za mikopo hadi ufikiaji wa
rasilimali.

Hayo yalisemwa, jijini Dar es Salaam
jana na mwezeshaji wa mafunzo kuhusu
umuhimu wa bajeti ya mrengo wa kijinsia,
Jovita Mlay, kutoka Mtandao wa Jinsia Tan-
zania (TGNP).

Mafunzo hayo yalitolewa kwa wakuu
wa idara mbalimbali za manispaa hiyo, ili
kwamba bajeti yao ijayo izingatie mrengo
wa kijinsia ili kunufaisha wanawake, ambao

alidai kuwa wameachwa nyuma.

“Mnapoandaa bajeti yenu ijayo, zinga-
tieni mrengo wa kijinsia hasa yenye inayok-
wenda sambamba na mahitaji ya kimkakati
na inayowezesha safari ya maendeleo am-
bayo kila mtu anatakiwa kuyapata,” alisema
Jovita.

Alifafanua wakati wa uandaaji wa bajeti,
wanawake na wanaume wanaalikwa na
kuibua fursa na vikwazo vya maendeleo
mapato na matumizi zikisomwa na kuwek-
wa katika ubao wa matangazo.

“Idadi ya wanawake wanaoshiriki katika
mikutano ya uandaaji wa bajeti, wanataki-
wa kufikia asilimia 30, na kwamba mambo
yanayoibuliwa na wanawake yanapata na-
fasi ya kuingizwa kwenye bajeti,” alisema.

Ofisa Mipango wa manispaa hiyo, Febro-
nia Luyagaza, alisema wanatekeleza bajeti
kulingana na vipaumbele vilivyoelekezwa

mwishoni mwa wiki. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

na serikali, na kwamba kadri hali itakavy-
oruhusu wataendelea kuzingatia bajeti ya
mrengo wa kijinsia.

“Lakini tunashukuru kwa mafunzo
haya, kwani yana umuhimu mkubwa, nasi
tumeyapokea tutayafanyia kazi, ila mfumo
wa bajeti zetu ndivyo ulivyo, kwamba tu-
nafuata vipaumbele vilivyoelekezwa na
serikali,”alisema Luyagaza.

Mkuu wa Idara ya Elimu wa manis-
paa hiyo, Theresia Kyara, aliishauri TGNP
kupanua kazi zake na kwenda kwenye
matukio na kutoa elimu, ili kusaidia na
serikali kupambana na vitendo visivyofaa
ndani ya jamii.

“Ninashauri mafunzo haya yasiishie kwe-
tu, bali TGNP mwangalie uwezekano wa
kupanua shughuli zetu, badala ya kuitisha
mafunzo kama haya, mjaribu kwenda hata
kule ambako mnaona kuna shida ili kuelim-
isha,” alisema Kyara.

Wateja M-Pesa wapata gawio la bil. 4.9/-

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya teknolojia na mawasiliano
nchini (VODACOM), imetangaza kutoa
Sh.bilioni 4.9 kama gawio kwa wateja wake
wa M-Pesa ambao wametumia huduma
hiyo kwa kipindi cha robo ya tatu ya mwa-
ka, kuanzia Julai hadi Septemba mwaka
huu.

Mkurugenzi wa M-Pesa, Epimack
Mbeteni, alisema pesa hiyo ni faida na ital-
ipwa kwa wateja wote, mawakala wa rejare-
ja na washirika wengine wa biashara wa
M-Pesa ambao watapokea malipo kutokana
na huduma ya malipo waliyofanya kupitia
simu zao za mkononi.

“Huduma yetu ya pesa kupitia simu za
mkononi, M-Pesa, inaendelea kwa ma-
fanikio na ikitoa thamani kwa kijamii na

kifedha kwa Watanzania. Tumeona uku-
aji mkubwa kwenye jukwaa la M-Pesa na
wateja, mawakala, wafanyabiashara na
taasisi zinazofanya biashara kufikia karibu
Sh.bilioni 100 kila siku. Leo (jana) tunafura-
hi kushiriki katika utoaji wa gawio la Sh.
bilioni kwa wateja wetu zaidi ya milioni 8
kote nchini, "alisema Mbeteni.

“Vodacom Tanzania ina zaidi ya wateja
milioni 11 kwenye jukwaa lake la M-Pesa
inayomiliki sehemu ya soko ya asilimia 40
kulingana na takwimu za Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) za hivi karibuni.
Hadi sasa kampuni imelipa Sh.bilioni 167.8
ikiwa ni riba iliyolipwa tangu Julai 2015 na
sehemu ya faida kwa kila mteja imehesabi-
wa kulingana na namna mteja alivyotumia
huduma ya M-Pesa, kiwango cha shughuli
ambazo wamezifanya kupitia M-Pesa kwa

kipindi hicho.”

Alisema wameanza kusambaza fedha
kwenye akaunti za wateja hao na kwamba
ili wapate fedha hizo kuna namba wata-
takiwa kuingiza.

“Tumeanza kusambaza pesa kwenye
akaunti za wateja wa M-Pesa na watatumia
neno KIASI au AMOUNT kwenda 15300
kwa ujumbe mfupi ili kujua ni kiasi gani cha
faida watakachopokea. Baada ya kupokea
kiasi kilichotolewa, wateja watatumia pesa
hizo kulipia huduma au kufanya matumi-
zi ya aina yeyote wanayojisiki,” alisema
Mbeteni.

“Tutaendelea kuzingatia ushirikiano wa
kimkakati na kudumisha aina anuwai za
huduma ambazo hufanya malipo haraka,
rahisi na salama kwa wafanyabiashara na
watu binafsi.”
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Taasisi za fedha
zaombwa kusaidia
wakulima kahawa

Restuta Damian, BUKOBA

TAASISI za Fedha mkoani Kag-
era zimetakiwa kuangalia namna
va kusaidia wakulima wa kahawa
katika kutoa mikopo kuongeza tija
na uzalishaji.

Hayo yalisemwa mwisho mwa wiki
hii na Mkurugenzi wa Shirika lisilo la
kiserikali lenye kujihusisha katika tija
na uzalishaji bora wa zao la kahawa
mkoani humo, Dafrosa Sanga, wakati
akizungumza na wadau wa asasi
mbalimbli za fedha ili kumsaidia
mkulima kutatua tatizo la upatikanaji
wa fedha kwa haraka.

Sanga alisema, lengo la kukutani-
sha taasisi hizo ni kusaidia mkulima
ambaye amekuwa na mahitaji mengi
katika kuhudumia shamba kuan-

Zia kwenye upandaji utunzaji hadi
mavuno.

Alisema, kumekuwapo na gharama
katika usafishaji wa miche ya kaha-
wa kufikisha shambani, upanuzi wa
mashamba mapya ikiwa ni kuongeza
uzalishaji.

“Hakuna ambapo fedha haitakiwi
iwe ni malipo ya mkulima, iwe usa-
firishaji mazao, utafutaji wa pem-
bejeo maeneo yote hayo yanahitaji
fedha,” alisema.

Aidha, alisema, shirika hilo lime-
fanya jitihada kufufua mashamba ya
kahawa yaliyokaa muda mrefu, uan-
zishaji wa vitalu vya miche ambayo
inapandwa na mkulima kama njia va
kujifunza kilimo bora na cha tija.

“Tumeweza kuanzisha mashamba
darasa 200 na kufikia wakulima zaidi
ya 10,000 kwa kuwapatia kilimo tija
na wingi wa mavuno,” alisema Sanga.

Makamu Mwenyekiti Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo cha Kahawa Tanza-
nia (TACRI) mkoani Kagera, Andrew
Paul, alisema, endapo mkulima
akipatiwa fedha ana uwezo wa
kuwekeza katika kilimo na kupata
manufaa.

Alisema, ukosefu wa fedha kwa
wakati unafanya mkulima kuuza
kahawa kabla ya kukomaa shambani
kwani kufanya hivyo ni kutatua
mahitaji.

Katibu Tawala (Uchumi na Biasha-
ra) mkoani humo, Isaya Tendega,
alisema, mkoa una wazalishaji wa
mashamba madogo ambao kipato
chao ni cha hali ya chini.

Na Christina Haule,

watoto wa kike wa shule hiyo ikiwa

 Kipindupindu chaibuka Nkasi

Na Gurian Adolf, NKASI

ATU 37 wameri-
potiwa kuugua na
kulazwa kutokana
na kuibuka kwa
ugonjwa wa kipindupindu ka-
ya Korongwe, wilayani Nk351
mkoani Rukwa. Akitoa taarifa
kwenye kikao cha dharura cha
kamati ya afya ya msingi, Mgan-
ga Mkuu wa Wilaya ya Nkasi,
Benjamin Chota, alisema taar-
ifa za kuwapo kwa wagonjwa

wa kipindupindu ziliripotiwa
Desemba 2, mwaka huu na
wagonjwa watatu waliripotiwa
katika Zahanati ya Korongwe.
Alisema kuwa baada ya taar-
ifa hizo timu ya wataalamu wa
afya wilaya kwa kushirikiana
na wataalamu wa afya ngazi
ya mkoa walielekea katika ki-
sampuli na kuzipima ilibainika
kuwa ni ugonjwa wa kipin-
dupindu na kuchukua hatua za
kukabiliana na ugonjwa huo.
Alisema kuwa waliweka kam-

bi kwa ajili ya wagonjwa wa
kipindupindu na hadi sasa wali-
opata matibabu ni 37 na walio-
ruhusiwa kurudi nyumbani ni
25, waliopo wodini wakiende-
lea na matibabu 12 na hakuna
kifo kilichoripotiwa.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Nkasi, Peter lijual-
ikali, aliwataka wataalamu wa
afya kuhakikisha wanachukua
hatua zaidi ili ugonjwa huo
usitoke nje ya kata hiyo na una-
dhibitiwa uliopoibuka.

Aliwaagiza wataalamu wa

afya kuhakikisha wanasimamia
suala la usafi katika maeneo
yote ya wilaya kwa kuwa kipin-
dupindu ni matokeo ya uchafu
na kuwa hatamvumilia mtu
ambaye kwa uzembe wake ata-
sababisha ugonjwa huo kusam-
baa maeneo mengine.

Alisema sheria za kukabiliana
na uchafu zipo kinachotakiwa
ni kuzitumia ili kuona mazingi-
ra ya kuishi yanakua safi ikiwa
ni pamoja na kuhakikisha maji
ya kunywa yanachemshwa au
kuwekewa dawa.

N
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Waziri wa Usafirishaji na Mawasiliano, Rahma Ali Khamis, akikagua meli ya Ikram ambayo hufanya safari zake Unguja na Pemba
waliokaa ni abiria ambao wanaelekea Pemba. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wanafunzi wasimamishwa kujihusisha mapenzi shuleni

Iu mitihani yao na sio kujihusisha

tundu moja la choo na sasa

MOROGORO

BODI ya Shule ya Sekondari
Uluguru, mkoani Morogoro, im-
ewasimamisha kuendelea na mas-
omo wanafunzi watatu wa kidato
cha tatu kwa tuhuma za kujihusi-
sha na mapenzi shuleni.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shule
hiyo, Dk. Lusako Mwakiluma, alise-
ma hayo jana kwenye uzinduzi
wa matundu 10 ya vyoo vya wasi-
chana vilivyogharimu Sh. milioni
15, alivyovijenga kama zawadi kwa

ni ahadi aliyojiwekea kama akifiki-
sha shahada ya tatu.

Mkurugenzi Mtendaji huyo
ambaye ni wa Taasisi ya Wez-
esha Mabadiliko (WEMA), alisema
walibaini wanafunzi kujihusisha
na mapenzi shuleni walipokuwa
wakifanya ukaguzi wa vyoo katika
shule za halmashauri hiyo.

“Serikali na wadau wa elimu
tushirikiane kwa pamoja kukome-
sha vitendo hivi shuleni kwa saba-
bu watoto wanapaswa kutumia
muda wao wote kusoma na kufau-

na uhusiano ambao madhara yake
ni makubwa,” alionya.

Vile vile, alikumbusha ikiwa
wazazi watashirikiana vyema na
walimu kuangalia mienendo ya
wanafunzi, mimba na ndoa za uto-
toni vitakwisha kabisa na kubaki
na kauli moja kuwa kwa pamoja
inawezekana kutokuwa na mimba
na ndoa za utotoni.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Uluguru, Festo Kayombo, alisema
msaada huo umewaokoa katika
adha ya wanafunzi 20 kutumia

changamoto iliyobaki ni ya kukosa
uzio.

“Uhaba wa vyoo shuleni hapa
ulikuwapo kufuatia kuwapo wa-
nafunzi wa kike 360 na matundu
ya vyoo 10 ambayo yanakidhi wa-
toto wa kike 200 na kufanya up-
ungufu wa matundu nane, huku
wavulana wakiwa na matundu
12 ya vyoo ambayo ni chakavu
na kufanya kuwa na upungufu
wa matundu ya vyoo matatu,”
alisema Kayombo. Naye mmoja
wa wanafunzi wa kidato cha tatu,

Evodi Mkulasi aliomba wazazi
na walimu kuwa na tabia ya ku-
wafuatilia wanafunzi ili kubaini
upungufu wa wanafunzi na ku-
waasa wanafunzi wenzie kuacha
kujihusisha na mapenzi katika
umri mdogo.

Akifungua kikao cha makabi-
dhiano, Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Manispaa ya Mo-
rogoro, Mwalimu Leah Seleman,
alipongeza shule hiyo kwa kuwa
ya pili kati ya zilizokuwa na vyoo
maalum vya kujisitiria watoto wa
kike Manispaa ya Morogoro.
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RC Songwe aitaka
TARURA Kkujieleza

Na Thobias Mwanakatwe

AKALA wa Barabara Mi-

jini na Vijijini (TARURA),

wilayani  Tleje,  mkoani

Songwe ‘wamemchefua’
Mkuu wa Mkoa huo, Omari Mgumba,
baada ya kubadilisha matumizi ya Shilingi
bilioni saba zilizotolewa na serikali kwa
ajili ya kujenga barabara  wilayani
humo.

Fedha hizo ambazo zilipitishwa na
Bunge ili zitumike kujenga barabara
kutoka Kaburo hadi mgodi wa makaa
ya mawe Kiwira, TARURA imedaiwa
kuzipeleka kwenye mradi mwingine
kinyume cha maelekezo ya serikali na
bunge.

Kutokana na hali hiyo, Mgumba am-
etoa siku tatu kwa TARURA Wilaya ya II-
eje kutoa maelezo sababu ya kubadilisha
matumizi ya fedha hizo.

Alitoa agizo hilo wakati wa ziara yake
ya siku moja katika migodi miwili ya
makaa ya mawe Kaburo na Kiwira iliyopo
wilayani Ileje, mkoani humo.

“TARURA Wilaya ya Ileje nawapa siku
tatu mtoe maelezo kwa kina ni kwanini
mmeamua kubadili matumizi ya fedha

"._ ‘ N
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Shilingi bilioni saba zilizotengwa na seri-
kali na kupitishwa na Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa ajili ya ujen-
zi wa barabara inayotoka Kaburo-Mwalisi
hadi STAMICO-Kiwira,” alihoji.

Aliongeza kuwa, TARURA Wilaya ya
Ileje wameiondoa kwenye mpango wa
kujenga barabara hiyo na fedha zake kue-
lekezwa kwenye barabara zingine huku
wakitaka ujenzi wa barabara hiyo ufany-
we na STAMICO.

Alisema kitendo kilichofanywa na
TARURA ni kudharau uamuzi wa serikali
na bunge.

Vile vile, alisema bunge lilitenga kiasi
hicho cha fedha likitambua umuhimu wa
barabara hiyo yenye urefu wa kilometa
saba ambayo ingerahisisha usafirishaji
wa makaa ya mawe kutoka mgodi wa
Kaburo hadi Kiwira penye mtambo wa
kuchakata rasilimali hiyo ambao kwa
sasa magari hulazimika kuzunguka um-
bali wa kilomita 38 kupitia wilaya za Kyela
na Rungwe.

“Barabara hiyo ni muhimu kwa uchu-
mi wa lIleje, Songwe na taifa kwa ujumla
hivyo, itakapokamilika itasaidia kuongeza
uzalishaji wa makaa ya mawe pamoja na
kuongeza ajira,” alisema Mgumba.

Alitaka ujenzi wa barabara hiyo uzinga-
tie mahitaji kwa kuwa magari yenye uzito
wa tani 30 yatapita kwa ajili ya kubeba
makaa ya mawe.

Akizungumzia kuelekea kilele cha maa-
dhimisho ya miaka 60 ya Uhuru, alisema
kuwa mgodi wa Kiwira ni moja ya alama
za Baba wa Taifa alizowaachia Watanza-
nia zikionyesha ubunifu katika uongozi
na kuendelea na uzalishaji ni sehemu za
kuwaenzi waasisi hao.

Samwel Kibarange, Mratibu wa Shu-
ghuli za makaa ya mawe Kiwira, alisema
ujenzi wa barabara ya kilomita saba
utakapokamilika utaongeza kasi ya uzal-
ishaji na kuleta ushindani katika soko la
dunia.

Aidha, Kibarange aliiomba serikali
ihamasishe wamiliki wa viwanda vya
saruji vya ndani na nje kununua makaa
ya mawe kutoka STAMICO kwa kuwa
uzalishaji wake ni wa kuridhisha na kwa
mwaka ujao wanatarajia kuzalisha zaidi
ya tani milioni 1.5.

Diwani wa Kata ya Ikinga, kwenye mi-
godi hiyo, Sadock Nyingi, amepongeza
juhudi za Mkuu wa Mkoa kwa kutembe-
lea kata yake ambayo imefungua fursa
mpya za kiuchumi kwa wananchi.

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar Shaaban, akiwa ameambatana na viongozi na waratibu alipotembelea
mabanda ya wajasiriamali katika maonyesho ya 21 ya wajasiriamali wadogo na kati wa Afrika Mashariki maarufu ‘Nguvu Kazi au

Simiyu vakabiliana uharibifu mazingira

Na Happy Severine,
BARIADI

MKOA wa Simiyu ni miongoni mwa
mikoa mitano kinara inayoongoza kwa
uharibifu wa mazingira kwa ukataji wa
miti kikiwa ni kiashiria hatarishi cha ku-
sababisha ukame ndani ya mkoa huo.

Hayo yalibainishwa mwishoni mwa
wiki  na Mkuu wa Mkoa huo, David
Kafulila, wakati wa uzinduzi wa Siku ya
Mama Samia iliyozinduliwa mjini Bariadi.

Kafulila alisema tatizo la uharibifu wa
mazingira kwa kukata miti ovyo limeku-
wa kubwa ndani ya mkoa huo, na kwam-
ba mkoa huo umetajwa kuwa moja ya
mikoa mitano inayoongoza kwa ukataji
miti.

“Bado nchi inakabiliwa na tatizo la
ukataji miti...na tatizo hili si kwa Tanzania
tu, bali duniani kote na endapo hatutaliz-
ingatia, nchi na mkoa wetu vitabaki kuwa
jangwa,” alisema.

Alizitaka halmashauri zote kuhakikisha

zinatimiza lengo la serikali la upandaji
miti milioni 1.5 kila mwaka.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi mkoani
Simiyu, Lupakisyo Kapange, alisema
katika kutambua jitihada na maendeleo
yanayofanywa na Rais Samia Suluhu
Hassan, wameamua kupanda miti 5,000
kuunga mkono juhudi hizo.

Ofisa Tarafa ya Ntuzu, Rashid Zongo,
akipokea miche ya miti hiyo na kuahidi
kusimamia upandaji wake na kutoa
taarifa kila wiki.

Mifumo yaendelea
kuboreshwa kuwainua
wanasayansi, wabunifu

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema itaendelea kubore-
sha mifumo, sera na sheria kwa ajili ya
kuweka mazingira mazuri ya kutengen-
eza Wanasayansi na wabunifu mahiri,
wazawa ili wasaidie nchi katika ufum-
buzi wa changamoto mbalimbali.
Salaam na Mkurugenzi Mkuu wa Tume
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), Dk. Amos Nungu, wakati
akifungua hafla iliyoandaliwa na Taasisi
ya Wanasayansi Chipukizi (YST) kwa
ajili ya kutangaza na kutoa zawadi kwa
wanafunzi waliofanya vizuri kwenye
miradi mbalimbali ya ubunifu.

Alisema tayari serikali imetambua
mchango unaofanywa na YST wa
kuibua vipaji vya kisayansi kupitia
wanafunzi inayoendesha kila mwaka
kwenye shule mbalimbali nchini na
kwamba itahakikisha kazi za kibunifu
zinazoibuliwa na wanafunzi hao
zinawekwa kwenye vitendo kwa kuzi-
boresha zianze kutumia kusaidia jamii.

“Na ndio maana serikali lazima
tuendelee kuweka mazingira mazuri,
ikiwamo kuboresha mifumo, sera na
sheria zitakazotupatia wanasayansi na
wabunifu wengi kama hawa wanaozal-
ishwa na YST.”

Ofisa Mtendaji wa Taasisi ya Karijmee
Jivanjee Foundation(JKF) ambao ni
miongoni mwa wadhamini wakubwa
wa tuzo hizo za YST, Caren Rowland,
alisema wako tayari kuendelea kusaidia
kuibua kwa wanasayansi hao kwa
sababu ndio ingini ya uchumi kwenye
taifa.

“Tumedhamini tuzo hizi miaka yote
na tumeona matunda yake, baadhi ya
wanafunzi walipitia huku hadi sasa
wapo waliopo vyuo Vvikuu na wengine
ni madaktari,"alisema Caren.

Miongoni mwa wanafunzi waliofanya
vizuri katika tuzo hizo mwaka huu ni
Agnes Kasonso na Vitoria Mnembezi
kutoka Shule ya Sekondari Milundikwa
iliyopo mkoni Rukwa ambao walishinda
kwa kubuni utengenezaji wa taulo za
kike zilizosaidia wanafunzi katika shule
tano za sekondari mkoani kwao.

Mwenyekiti wa Bosi ya YST, Prof.
Yunus Mgaya, alisema jambo linalo-
fanywa na taasisi hiyo ni kubwa sana,
na inatekeleza jukumu ambalo litasaidia
serikali kwa kiwango kikubwa kuzali-
sha wanasayansi na wabunifu wazawa
hususani katika kipindi hiki cha serikali
kujenga uchumi wa viwanda, uchumi
wa viwanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa YST, Dk.
Gozibert Kamugisha, alisema katika
jitihada za kuimarisha ujuzi shuleni,
taasisi hiyo imekuwa ikitoa mafunzo
kwa wanafunzi wa shule za sekondari
ikiwa ni maandalizi ya maonyesho
ya Kisayansi ambayo yalianza tangu
mwaka 2011 ambayo mwaka huu vyali-
fanyika kila mkoa.

Alisema mwaka huu jumla ya wa-
nafunzi 2,376 waliwasilisha maombi ya
kazi 594, kazi 30 zilipatiwa zawadi za
ushindi, na 16 bora zaidi zilichaguliwa
kushiriki katika tuzo kitaifa, Dar es
Salaam.



Jumanne Desemba 14, 2021

Nipashe

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAVANSI

. 3 B Uhracn 14
Awamu sita kufungua mwaka
na sekondari mpya za kata 214 ~

\ n

f’

HATARI WASICHANA AL
UMATI, ACTIONAID
5’ == wanapotaja
gmblnu za kutumiwa
i< KUWanusuru

'Y'fh a(l g

A A

Ukurasa 13

\ 3'? f.\ f
-
b 47

pt

\ -

= N

ELIMU
NA ELIZABETH ZAYA, ALIYEKUWA MPWAPWA

HATARI MIMBA UTOTONI...
Ushuhuda binti, nduguze watelekezewa
bibi, wasoma kupitia ‘umachinga mkaa’

-I\/Idau e||mu Nmavvanusuru klla vvanapoelemevva

Wadogo wa Christina katika umachinga wa mkaa, mitaani Mpwapwa. PICHA: ELIZABETH ZAYA.

I saa saba mchana niki-
wa kwenye ‘bodaboda’
katika mizunguko yan-
gu ya kawaida mji wa

Mpwapwa, nakatiza katika eneo
la Igovu huku jua kali la utosi lin-
awaka, nawaona watoto watatu

wamejitwisha mifuko, kichwani
huku wakiita ‘mkaa...mkaa...

Bila kusita namwomba
mwendesha bodaboda aliyeni-
pakia asimame kwanza, ili nifua-
tilie na kubaini walichokibeba na
wanachokifanya watoto hao.

Nikiwa nimetulia pale
ninawaona wanapita kwenye
nyumba ya kwanza wanabisha
hodi huku wakisema ‘tunauza
mkaa.” Nikaona anatoka mtu na
kuwaambia, ‘asante leo hatu-
chukui.

Wakatoka kwenye nyumba

hiyo na kuingia nyumba iliyo-
fuata, nami nikawa nawafuata
kwa nyuma. Hapo napo wakabi-
sha hodi na kusema... ‘tunauza
mkaa.” Akatoka binti na kusema
“...piteni kesho, bado tunao.”
Wakati wanatoka kwenye
nyumba hiyo ya pili nikiwa

nawafuatilia, nikawaita na
kuwaomba nizungumze nao.
Mmoja ndiye anaonekana anam-
wongoza mwenzake, akaniambia
wako tayari kwa sharti: “Sawa
dada ila tunaomba tusichelewe
sana, tunawahi wateja tukauze
mkaa tumpelekee bibi pesa.”

Baada ya kukubaliwa, nilim-
lipa dereva bodaboda pesa yake
ya kunizungusha na akaondoka.
Hapo nikatafuta kibanda cha
mama lishe na kumwomba atu-
patie viti na meza tuketi nje, eneo
la faragha kulikokuwa na kivuli
cha mti.

Kabla ya kuanza mazungumzo,
nilimwagiza mama lishe atuhu-
dumie chakula wote watatu
chakula, kwani walionekana
wamenyong onyea kwa njaa na
uchovu, wakiwa wamechafuka
sana kuanzia miguuni hadi
kichwani.

Niliwauliza, endapo mtu
akitaka kununua mzigo wote
wa mkaa waliokuwa wamebeba
ilikuwa shilingi ngapi, wakasema
Sh.10, 000. Kwa hiyo, nikawapatia
ile pesa.

Nilifanya hivyo ili wawe huru
kuzungumza nami, hata chakula
kilipoletwa, walikula kwa utulivu
huku tukiwa tunazungumza ya
kawaida kutambulishana na
kuzoeana.

Tukiwa tunazungumza na
kucheka, mmoja aliyejitambulisha

INAENDELEA UK.12
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Ushuhuda binti, nduguze watelekezewa
bibi, wasoma kupitia ‘umachinga mkaa’

INATOKA UK.11

kwa jina Christina (sio jina lake
halisi) mwenye umri miaka 13,
anajitambulisha ndiye dada yao,
akisema: “Tumefanya biashara hii
kwa muda mrefu, sasa hivi niko
darasa la sita, lakini tangu darasa
la pili nilikuwa nimeanza kuuza
mkaa.”

Anasimulia kwa mama yake
wamezaliwa wawili, yeye na
mdogo wake wanafanya biashara
hiyo na wanaishi na bibi yao,
pamoja na wajukuu wengine
wanne, tangu waachwe hapo na
wazazi wao miaka mitano iliyo-
pita.

“Mama yetu sisi wawili alifariki
na baba yetu alioa mke mwing-
ine ambaye wanaishi naye Ifaraka.
Alituacha kwa bibi ambako tunai-
shi na watoto wengine wanne na
wenyewe wazazi wao waliwaacha
hapo, baada ya kutengana, jumla
tuko sita na bibi ni wa saba,”
anaeleza binti huyo.

“Maisha yetu ni magumu sana,
kwa sababu tangu tuachwe kwa
bibi, baba yetu hatujali na wala
wale wengine wazazi wao nao ni
kama wamewatelekeza. Bibi peke
yake ndiye amekuwa akituhangai-
kia,” anaendelea.

Nipashe ilimfuata Bibi wa
Christina, ambaye hakutaja jina
lake nyumbani na alikiri ugumu
wa maisha kuwalea wajukuu hao,
hasa anapokosa pesa za matumizi
na hivyo kupitia biashara hiyo,
ndiyo imebaki mkombozi kwao.

BIASHARA MKAA

Mtoto huyo anaeleza kwamba,
baada ya maisha kuzidi kuwa
magumu, bibi yao alimpatia mtaji
Sh.10,000 ili akanunue mkaa
auze.

Anasimulia kwamba alifani-
kiwa kununua mkaa gunia moja
kwa bei ya Sh.9, 000 wakiuza na
kutembeza nyumba moja baada
ya nyingine na huwa inamchukua
siku nne kumaliza gunia, ili
kupata fedha Sh.12, 000.

“Shilingi 3,000 ya faida nilim-
kabidhi bibi yangu na Sh.9, 000
nikanunua tena mkaa, niliendelea
kufanya hivyo na pesa ya faida
ndio ilikuwa ya matumizi yetu
kwa ajili ya kununulia chakula.
Kwa sasa ndio nashirikiana na
hawa wadogo zangu wawili
tunauza pamoja.

“Gunia moja tunauza kwa siku
mbili, tunafanya biashara jioni
tukisharudi shuleni labda siku ya
Jumamosi ndio tunaanza asubuhi
na jioni tunawahi kurudi kufua
nguo.

“Mimi nikijitwisha debe mbili,
wadogo zangu wanajitwisha debe
moja moja, wakati mwingine
unaisha au unabaki na unaobaki
huwa tunaomba tunauhifadhi
kwa mtu na kesho yake tunau-
chukua, lakini, ndani ya siku mbili
gunia linaisha lote,” anaeleza.

Bibi wa Christina, ambaye
hakutaja jina lake pale Nipashe
ilipomfuata nyumbani, alikiri
ana ugumu wa maisha kuwalea
wajukuu hao, hasa anapokosa
pesa za matumizi, hivyo kupitia
biashara hiyo za wajukuu zake,

ndiyo mkombozi wa maisha yao.

MAOFISA SERIKALI
Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya
ya Mpwapwa, Fadhili Mollel,
anasema katika wilaya hiyo bado
ina matukio mengi ya watoto
kutelekezwa na wazazi wao na
kutokana na ukubwa wa tatizo,
wamekuwa wakizunguka katika
kata mbalimbali kutoa elimu
kwa wazazi na walezi kuhusu
umuhimu wa kutunza watoto.
“Wengi wao hawatoi kipaum-
bele kwanza kwenye malezi ya
watoto wao kwa ujumla na lin-
apofika suala la ‘kuwa -support’
(kuwaunga mkono) kwenye
elimu, inakuwa tatizo jingine,
wanaona kama ni kazi ya serikali
kuwahudumia kila kitu,”

“Wapo ambao tumekuwa
tukiwafikisha kwenye vyombo
vya sheria, lakini kesi zinapoka-
ribia mwisho, huwa baadhi ya
mashahidi wanakimbia, Kwa hiyo,
unakuta tunakosa nguvu na kesi
zinaishia katikati,” anasema Ofisa

Elimu Mollel.
Mdau na mwanaharakati
anayejitambulisha ‘rafiki wa

elimu’ wilayani Mpwapwa, Regina
Tarimo, anasema wanakutana
sana na matukio ya wanafunzi
kutelekezwa wilayani humo na
uzoefu wao, wanapowafuata
kwenye makazi yao, wengi huwa
wameachwa kwa bibi zao ambao
hawana nguvu za kuwahudumia.
“Kwa hiyo, wakati mwingine
inakubidi ubebe mzigo wewe
mwenyewe kutafuta namna
nyingine ya kuwasaidia, kwa
kuwaelimisha wasijiingize
kwenye vishawishi vya kimap-
enzi, kwa sababu wengi wao huwa
wanaishia huko,” anaeleza.
Mkurugenzi Mtendaji wa asasi
isiyo ya kiserikali inayojishu-
ghulisha na kutoa msaada kwa
wanafunzi wanaokatisha masomo
wilayani  Mpwapwa(CDF),

Arnold Massawe, anasema licha
ya jitihada zao za kuwapiga-
nia wanafunzi wote wamalize
masomo, wanashindwa kuwa-
dhibiti wote.

“Wakati mwingine unakuta
wanashindwa kumaliza, uki-
wafuatilia wanasema wana-
kosa muda wa kwenda kwenye
mafunzo, wanakwenda kutafuta
vibarua vya kuwapatia pesa au
wengine wanabaki nyumbani
kusaidia wadogo zao,” anasema
Masawe.

MHIFADHI MKAA

Udadisi wa mwandishi ulibaini
msamaria mwema aliyekuwa
anawahifadhi mkaa watoto hao,
pia ni Ofisa Elimu Taaluma Msingi
wa Mpwapwa, Agnes Mkacha.

Agnes anaiambia Nipashe
kuwa anawahifadhia mkaa, pia
anajitishwa jukumu la kuwasaidia
anachokitaja ‘chochote kile’ kama
chakula na pesa kidogo kuwa-
saidia mahitaji madogo ya shule.

“Mimi nilikutana na watoto
hawa walipokuja kupiga hodi
nyumbani kwangu wakiuza mkaa.
Sikuwa na jiko la mkaa, lakini nili-
waonea huruma, ikabidi niwa-
dadisi sababu za wao kujitwisha
mzigo mkubwa namna hiyo katika
umri walio nao.

“Baada ya kunielezea kwa
kina, nikabaini kwamba wame-
telekezwa na wazazi wao na hivyo
inawabidi kufanya hivyo ili kue-
ndesha maisha.

“Maelezo yao yaliniumiza sana
na ilibidi ninunue mkaa wao
wote siku ile na kuanzia hapo
wakawa wamenizoea na wakani-
omba wawe wanakuja kuhifadhi
mkaa wao hapa wanaposhindwa
kumaliza huko wanakotembeza,”
anasimulia.

Anafafanua wasiwasi wake
kwa Christina, kwamba huenda
malengo yake kielimu yasifikiwe,
kutokana na kubeba mzigo mzito

wa kulea familia kama dada
mkubwa, licha ya kuwa na umri
mdogo alio nao.

“Kwa sasa amenizoea. Kwa hiyo
mara nyingi huwa anakuja hapa
nyumbani kunielezea namna
anavyolea wadogo zake. Yaani
amebeba majukumu kama mtu
mzima,” anadokezaa Agnes na
anaendelea:

“Amekuwa  akihakikisha
wadogo zake wanakwenda
shuleni, wanapata chakula hata
kama ni kidogo na wanasaidiana
kufanya hiyo biashara kuendesha
maisha yao.”

“Nilipoona hivyo, ilinibidi
nifuatilie shuleni anakosoma
maana nilijua lazima atakuwa
hafanyi vizuri kutokana na maju-
kumu aliyobeba. Cha kushangaza,
nilikuta kwamba amekuwa aki-
shika nafasi ya saba kati ya
wanafunzi 60 kwenye darasa lake.

“Wasiwasi wangu ni kwamba
bado yuko katika hatari kubwa
ya kutokufikisha malengo yake
kielimu kutokana na vikwazo
anavyokutana navyo kwenye hiyo
biashara yake.”

Ofisa Elimu huyo, anaeleza
kwamba hadi sasa anaende-
lea na jitihada kumsaidia binti
huyo kumwondoa katika hatari
ya kukatisha masomo, akishauri
haja ya serikali kuangalia namna
ya kushughulika na wazazi
wanaotelekeza watoto wao.

“Mimi nasimamia elimu msingi
kwenye halmashauri yetu ya
Mpwapwa na miongoni mwa vitu
vinavyochangia watoto wengi
kuwa watoro au kupata mimba
na kukatisha masomo ni watoto
kutelekezwa,” anasema Agnes.

Ofisa Elimu Msingi, Agnes,
anaeleza picha ya takwimu,
wasichana waliosajiliwa kufanya
mtihani wa darasa la saba mwaka
2019 walikuwa 3,649 lakini walio-
ingia kwenye mtihani huo wali-
kuwa 3,553, huku 96 wakishindwa

kutokana na sababu mbalimbali,
ikiwamo utoro.

Anasema mwaka uliofuata
2020, mabinti wa darasa la saba
walisajiliwa 3,485 na waliofanya
walikuwa ni 3,388, huku 97 wak-
ishindwa kwa sababu kama zili-
zotangulia.

Mwaka huu, anasema kati ya
wanafunzi 3,826 waliosajiliwa, 137
wakishindwa kwa sababu zilezile.

RIPOTI & SHERIA

Ripoti ya Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), inabainisha tatizo
la wanafunzi kukatisha masomo
katika shule za sekondari, lipo
zaidi katika madarasa ya chini,
hasa kidato cha pili waliokatisha
masomo wako asilimia 39.6.

Anataja sababu zake ni utoro
unaichukua asilimia 91.6 uki-
fuatiwa na mimba, asilimia 5.5

Sheria ya Mtoto ya Mwaka
2009, inafafanua wajibu wa seri-
kali, wazazi, walezi na wanajamii
kwa ujumla kuwalinda watoto
dhidi ya ukatili na ubaguzi dhidi
yao.

Kimsingi, kimataifa haki za
watoto zinalindwa nyenzo kuu
mbili; Mkataba wa Kimataifa wa
Haki za Mtoto (CRC) wa mwaka
1989 na Mkataba wa Afrika
wa Haki na Ustawi wa Mtoto
(ACRWC) wa Mwaka 1990, yote
imeridhiwa nchini Tanzania.

Ni hivi karibuni tu, hatua kubwa
kitaifa imechukuliwa kugonga
mihuri hiyo ya mikataba na kishe-
ria yaliyoridhiwa nchini, Rais
Samia Suluhu Hassan, alipotoa
fursa kwa wanaokatisha masomo
kwa sababu mbalimbali, ikiwamo
utoro na mimba, warejee shule
lengo ni kutoa fursa watoto wae-
limike zaidi.

. Makala hii inatokana
na utafiti maalum aliyoufanya
mwandishi wilayani Mpwapwa,
wastani wa wiki moja.
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NA MWANDISHI WETU
HATARI WASICHANA VVU

UMATI, ACTIONAID wanapotaja
mbinu za kutumiwa kuwanusuru

NA MWANDISHI WETU

ESEMBA 1, Siku ya

UKIMWI Duniani

mwaka huu unawaacha

Watanzania ~ midomo
wazi wakihoji ni ipi hatima ya
vijana? Ni baada ya serikali ku-
tangaza kuwa maambukizi kwa
vijana ni makubwa, asilimia 40 na
kati yao wengi ni wasichana.

Wanaoambukizwa ni ‘watoto’
miaka 15 hadi 24 na asilimia 80
ni wasichana, inamaanisha katika
maambukizi 100 themanini ni
wasichana, hawa ndiyo wazazi
watarajiwa, raia, walipa kodi,
wataalamu na wapigakura.
Inamaanisha juhudi kubwa za
kuwalinda zinahitajika.

Wakati serikali ikitangaza kuwa
maambukizi miongoni mwa
‘watoto’ hao yanatisha na wasi-
chana wanaathirika zaidi, wadau
wa elimu ya afya ya uzazi na ujinsia
kwa vijana wanakutana Morogoro
kutafakari kazi zao na pia mipango
ya kuwakwamua vijana na maam-
bukizi ya VVU.

Kuwawezesha kujikinga na
mimba za utotoni, ukatili kijinsia
na magonjwa ili wasiwe sehemu
ya wanaokwamishwa na maradhi
na mimba katika umri mdogo na
taifa kuwa na wanawake wengi
walioathirika na VVU.

Shirika la Kimataifa la Action-
Aid Tanzania (AATZ) ni mion-
goni washirika wa kutoa huduma
za elimu ya afya ya uzazi na

Jenister Muhagama Waziri wa Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Walemavu, ametangaza kasi ya
maambukizi VVU kwa vijana kufikia asilimia 40. PICHA: MTANDAO.

ujinsia kwa vijana likifanyakazi na
Chama cha Uzazi na Malezi Bora
( UMATI) katika wilaya za Mbozi
mkoani Songwe na Kilosa, Moro-
goro, anasema Samweli Mkwat-
twa, kwenye mkutano huo.
Mkwattwa Meneja wa Mradi
wa Uimarishaji wa Ufuatiliaji wa
Uwajibikaji Jamii ( (PSA), unaoi-
amsha jamii kufuatilia, rasilimali
za umma, kudai haki na kuwa
sehemu ya kupanga vipaumbele
kwenye huduma za afya, anasema
bila vijana kulindwa na kuepushwa
na VVU, taifa haliko salama.
Anasema PSA na ActionAid na
UMATI wanatoa elimu ya afya ya
uzazi na ujinsia, ili kupunguza
na kuondoa UKIMWI kwa vijana,
na miongoni mwa changamoto
wanazozigundua ni kukosekana
vituo bora vya kutosha vinavyo-
toa huduma za kuwaelimisha
vijana afya ya uzazi na ujinsia ili
kujitambua. Juhudi zinahitajika
kuwafikia vijana zaidi kutokana
na changamoto za kukosekana
bajeti ya kutosha kutoa elimu hiyo,
wataalamu wa kutosha wa kuwapa
vijana elimu ya uzazi na ujinsia,
anawaambia washiriki.
“Tumegundua kuna ush-
iriki mdogo wa vijana kwenye
masuala ya kijamii, hivyo PSA
inatatua kwa kuanzisha majuk-
waa ya vijana kwenye ngazi za
na wapate huduma, tena zitolewe
ipasavyo na serikali itenge bajeti
ya kutosha ili kuondoka na

maambukizi hayo baada ya kuwae-
limisha vijana...”

NINI KINACHOFANYIKA?

Ofisa wa Vijana wa Taifa -
UMATI, anayeshiriki mkutano wa
wadau wa afya ya uzazi, Upendo
Daud, anazungumza na Nipashe,
akisema baada ya kugundua
mapengo kadhaa yanayochangia
kuenea VVU na mimba utotoni,
wanatekeleza mradi wa PSA
wilayani Mbozi (Songwe) na
Kilosa (Morogoro) kwa kushiriki-
ana na ActionAid, kuwafundisha
vijana kujitambua na kufanya
maamuzi sahihi kwenye uzazi
na mambo ya ujinsia linapokuja
suala la ngono.

Anasema mafunzo hayo yali-
yoanza 2016 yamewezeshwa
mabinti waliofikiwa kufahamu
kuwa ni vijana balehe na athari za
kufanya ngono ni kubeba mimba
katika umri mdogo, kupoteza
maisha wakati wa kujifungua,
kuambukizwa VVU na UKIMWI.

Aidha, kubaki kwenye hali duni
na umaskini, kutosoma, kukosa
msaada wa kutosha wa familia
ili kulea watoto na kukim-
biwa na wanaume wanaoogopa
kifungo cha miaka 30 jela, endapo
watapatikana na hatia za kubaka,
anasema Upendo.

Anaongeza: “Tumewafundisha
kujitambua na kuacha kujamiiana
mpaka wakati utakapofika. Kudai
huduma za afya ya uzazi salama na
ujinsia, kushiriki katika vikao vya

kijamii, kupata fursa za mafunzo
kama ya ujasiriamali, uongozi,
kujua na kufuatilia haki zao mfano
mikopo ya vijana, wanawake na
wenye ulemavu kwenye hal-
mashauri.”

Kwa upande wa vijana wa
kiume waliojitambua hawawezi
kuwapa mabinti mimba, hivyo
kujiepusha na kesi mahakam-
ani, magonjwa, ndoa za kulazi-
mishwa na kuachana na mila
potofu zinasababisha wanaume
kuendeleza ukatili dhidi ya wasi-
chana, kunyanyasa na kuwan-
yanyapaa dada zao, anasema
Pendo.

“Wanaepuka maambukizi ya
VVU, kuingizwa kwenye umaskini,
kulea familia bila fedha, elimu
wala mali au ujuzi na migogoro
ya kisheria hata kifungo,” anasema
Upendo.

WANACHOFUNZWA

“Vijana wanaelezwa kuhusu
jinsi ya kutumia njia na mbinu za
kujiepusha na mihemko, kuacha
makundi rika, mimba na magonjwa
ya kujamiiana katika umri mdogo,
anasema ofisa wa UMATI.

Anaongeza kuwa mafunzo
yanatolewa kulingana na
umri wa vijana: “Wapo watoto
kuanzia miaka 10 hadi 15 huwezi
kuwaambia watumie mipira ya
kiume au vidonge. Tunawaambia
wasishiriki ngono utotoni na jinsi
gani wafanye kuepuka kuiingiza
kwenye makundi rika, kujiepusha
na vishawishi mbalimbali vinavy-
owapoteza,” anasema Ofisa Vijana
wa UMATIL

“Mafunzo yanatofautiana vijana
wanaelezwa kuhusu mabadiliko
wanayoyapata mwilini, athari
mfano mimba, magonjwa, lakini
wakubwa zaidi walio-
anza kujamiina lazima waambiwe
kuhusu kupata mimba, magonjwa,
utoaji mimba usio salama, taarifa
7a uzazi salama na wapi wanap-
opata huduma hizo iwe vituo vya
afya au zahanati.”

Upande wa wilaya za Kilosa
na Mbozi mwitikio ni mkubwa
mafunzo yameunda vikundi vya
vilivyopatia mafunzo na vikundi
viko 62, Mbozi vipo 22 na Kilosa
vikundi 40 vikiwa na vijana hadi
30 waliojengewa uwezo wa kujua
hali zao, athari za ngono, kudai
haki za huduma na wapi pa
kuzipata pamoja na mbinu za
uwekezaji ukiwamo ujasiriamali
ambao wamewafikishia ujumbe
vijana wengine wengi.

Anataja kuwapo mabadiliko
yanayoonekana kwenye maeneo
hayo, mfano vijana wanadai na
kufuata taarifa za huduma rafiki za
uzazi salama na ujinsia. Msukumo
huo umeleta kujengwa kituo cha

Mvumi wilayani Kilosa kwenye
hospitali ya kata na huduma zina-
tolewa baada ya halmashauri
kujenga chumba cha kuhudumia
Mbozi kuna chumba na huduma
hizo.

Anasema vijana wamekuwa
na kata suala la uelimishaji na
kutahadharisha vijana kuhusu
VVU, mimba shuleni na utotoni
linafanyika na wengi ni wajumbe
wa kamati.

Anataja baadhi ya vikwazo kuwa
ni kuwapo ‘mashuga dadi’ wanao-
tumia udhaifu wa mabinti na umas-
kiniwa familia kuwahadaa. Aidha,
wanafunzi kulazimika kutembea
kilometa nyingi kwenda na kurudi
nyumbani kila siku.

“Njia wanazopita ni vichaka
na mapori na mabinti hao ni
lazima wakumbane na shugadadi
wanawapa zawadi kama maji ya
kunywa, lifti, pesa za chips, vitabu
na matokeo yake ni uhusiano kisha
mimba,” anaonya Upendo.

“Elimu tunayowapa inataja vitu
vyote hivyo, hasara na athari za
kujiingiza kwenye uhusiano na
kupenda zawadi za ‘shugadadi
hao. Tunawajengea uwezo wa
kukataa upendo wa wanaume
hao, kukataa vitu vyao, lakini
kuwaonya wanafunzi na vijana
wanaobalehe kuachana na
makundi rika na kuepuka viban-
daumiza vinavyoonyesha picha
zangono.”

Anaongeza kuwa katika mafunzo
vijana wanataja shida zinazowain-
giza kwenye uhusiano katika
umri mdogo mfano ukosefu
wa huduma kama maji, shule
kuwambali na kukosa mabweni,
umeme shuleni na ndani ya jamii.

“Ndiyo maana mradi unawa-
shirikisha viongozi wa serikali na
wadau kuwekeza kwenye huduma
za kijamii kama maji, mabweni,
chakula shuleni kwani zinapoko-
sekana zinaumiza watoto na
kuchangia maambukizi ya VVU,
mimba utotoni na kuongeza umas-
kini.”

Anasema Rais Samia
Suluhu Hassan, anasema
anaumizwa na vifo vitoka-
navyo na uzazi ambavyo ni
matokeo ya  huduma duni
za afya, mimba utotoni, utoaji
mimba usio salama, ukatili kijinsia
na kukosekana uelewa wa elimu ya
uzazi salama.

“Tunaungananaserikali na tut-
ahakikisha tunapunguza mimba za
umri mdogo zinazochangia vifo
vya uzazi ambavyo ni kilio cha
muda mrefu cha wanawake. Tuna-
choomba ni bajeti iongezwe na
uwekezaji kwenye suala la kubore-
sha huduma za uzazi na elimu ya
ujinsia kwa vijana,” anasema.
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Awamu sita kufungua mwaka
na sekondari mpya za kata 214

« Mabinti, Rais awasikia, kawaneemesha
« Mikoa 10 kila moja shule ya wasichana
« Waziri Ummy: Miezi 6 ikamilike, kasoro...

-

Wanafunzi wa sekondari za kata wilayani Handeni, wakitembea kuelekea shuleni.

I wikiendi iliyopita

nchini kulikuwapo ma-

dhimisho ya Miaka 60

ya Uhuru wa Tanzania
Bara, Sekta ya Elimu ikiwa mion-
goni mwa maeneo yaliyopata ma-
fanikio makubwa.

Pia ni wiki kadhaa sasa tangu
kutajwa majina ya waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza
mwaka ujao.

Ilibainishwa wakati wa maa-
dhimisho hayo kuwa idadi ya
shule za msingi imeongezeka ku-
toka 3,270 mwaka 1961 hadi 18,546
mwaka huu.

Wanafunzi nao wameongeze-
ka kutoka 486,470 mwaka 1961
hadi kufikia 11,196,788 (milioni
11.197) mwaka huu. Walimu pia
wameongezeka kutoka 9,885 mwa-
ka 1961 hadi 197,929 mwaka huu.

Kwenye ngazi ya elimu ya se-
kondari, shule zimeongezeka ku-
toka 39 wakati wa uhuru mwaka
1961 hadi kufikia 5,289 mwaka
huu, wanafunzi wa sekondari
wameongezeka kutoka 11,832
mwaka 1961 hadi kufikia 2,671,927
mwaka huu huku walimu wao nao
wakiongezeka kutoka 764 mwaka
1961 hadi kufikia 190,335 mwaka
2021.

Serikali nayo imeendelea kutilia
mkazo zaidi uboreshaji elimu ya
sekondari nchini, kwa kuimarisha
miundombinu ya kujifunza na
ufundishaji.

UWEKEZAJI MPYA

Mwaka huu Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) tayari imeshapeleka
kiasi cha Sh. bilioni 100.58 kwa ajili
ya ujenzi wa shule za sekondari
mpya 214, zitakazojengwa kwenye
kata za majimbo yote nchini.

Pia kuna Sh. bilioni 30 zimepéle-
kwa kwa ajili ya ujenzi wa shule
za sekondari mpya za wasichana
kwenye mikoa 10 (shule moja kila
mkoa) Tanzania Bara.

Ni fedha zilizotolewa kupitia
Mradi wa Kuboresha Elimu ya
Sekondari nchini (SEQUIP), un-
aotekelezwa kwenye shule za se-
kondari kuanzia kidato cha kwan-
za hadi sita kwa muda wa miaka
mitano kuanzia mwaka wa fedha
2020/21 hadi 2024/25.

Utekelezaji wa mradi huo,
umeelekezwa kwenye maeneo
ya vipaumbele vya serikali yanay-
ogusa moja kwa moja elimu ya
sekondari, ambayo ni pamoja na
ujenzi wa shule mpya za sekondari
zipatazo 1,000.

Shule hizo zinajengwa katika
kata zisizo na shule za sekondari
na maeneo yenye wanafunzi wen-
gi, kulinganisha na miundombinu
iliyopo na ujenzi wa shule mpya za
sekondari za wasichana za mikoa
26 ambazo katika kila mkoa ita-
jengewa shule moja.

Ujenzi wa shule hizo utakuwa
unafanyika kadri fedha zitakavy-

okuwa zinapatikana na kwa sasa
ofisi hiyo inaendelea na uchambu-
zi ili kujenga shule za nyongeza 20
kwenye kata zenye msongamano
wa wanafunzi.

Gharama ya ujenzi wa shule za
sekondari za kata ni Sh. milioni
600 kwa kila shule na kiasi kili-

S
-

chopelekwa katika awamu hii ya
kwanza ni Sh. milioni 470.

Vilevile, gharama ya ujenzi wa
shule za sekondari za wasichana
za mikoa ni Sh. bilioni nne am-
bapo huku kiasi cha Sh. bilioni
tatu kimetolewa ikiwa ni malipo
ya awamu ya kwanza ya ujenzi kwa
kila shule.

Shule za sekondari za kata zi-
takuwa na uwezo wa kuchukua wa-
nafunzi wasiopungua 400 kuanzia
kidato cha kwanza hadi nne na
shule za wasichana za mikoa zita-
chukua wanafunzi wasiopungua
1,000 kwa kila shule.

Mradi huo wa SEQUIP umelenga
kuongeza fursa ya upatikanaji wa
elimu ya sekondari, kuweka maz-
ingira salama ya elimu kwa wasi-
chana na kuhakikisha wanafunzi
wote wanapata elimu bora ya se-
kondari.

MAELEKEZO YA WAZIRI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -
TAMISEMI, Ummy Mwalimu, am-
etoa maelekezo kwa wakuu wa
mikoa na wakurugenzi wote wa
halmashauri, kuhakikisha maeneo
yaliyoteuliwa kwa ajili ya ujenzi wa
shule hizo, hayana migogoro ya
umiliki wa ardhi.

Vilevile, halmashauri za majiji
na manispaa ambazo zina ufinyu
wa maeneo ya ujenzi, wanaruhusi-
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wa kutumia ramani za ujenzi wa
ghorofa, huku halmashauri husika
zinatakiwa kuomba kibali cha ku-
tumia kiasi kilichotengwa na ma-
pato ya ndani kukamilisha ujenzi
wa shule husika.

Ni maelekezo yanayoendana na
aliyotoa Rais Samia Suluhu Hassan,
akitaka maeneo yenye ama ufinyu
au migogoro ya ardhi, yaangalie
namna ya kupata mbadala wa ku-
jenga maghorofa kuondokana na
misuguano hiyo.

Pia kazi za ujenzi zinatakiwa
kuanza ndani ya wiki mbili baada
ya kupokea fedha na mwongozo
wa ujenzi na kukamilika katika kip-
indi cha miezi sita kwa shule za se-
kondari za kata na mwaka mmoja
kwa shule za sekondari za mikoa.

Waziri Ummy anaelekeza lingine
ni kuzingatia taratibu za usimamizi
wa mazingira na ushirikishwaji
wa jamii husika kabla, wakati wa
ujenzi na baada ya ujenzi kukami-
lika, ili kuepuka athari zinazoweza
kujitokeza kama vile ukataji miti
ovyo, uchafuzi wa mazingira na
unyanyasaji kijinsia.

La tano, waziri anawaagiza vion-
gozi hao kuhakikisha mradi huo un-
atekelezwa kwa kutumia utaratibu
wa mafundi jamii (force account)
au makandarasi na kuwa gharama
za ujenzi kwa kutumia njia yoyote
zisizidi fedha zilizotengwa kwa ajili
ya shughuli husika.

Ni mradi unaotekelezwa na Ofisi
ya Rais - TAMISEMI, kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, ukilenga kuboresha
elimu ya sekondari nchini.

Fedha za kutekeleza mradi huo
zinatolewa na serikali kupitia
mkopo wa takribani Sh. trilioni 1.1
kutoka Benki ya Dunia (WB).

v

e ¥
gy -

.\

'y
.

-

= '}

Kazi ya ujenzi wa shule ya sekondari ya kata ikiendelea, kwa kutumia mchango wa nguvu za
wananchi, mkoani Mara. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Vifaa vya World
Vision kutunza

Na Renatha Msungu, DODOMA

MRATIBU wa afya ngazi ya
jamii kutoka Ofisi ya Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mary
Kombola, amesema vifaa vya
TEHAMA vilivyotolewa na Shirika
la World Vision vitasaidia kutunza
data za wagonjwa katika vituo
vya afya.

Kombola aliyasema hayo ak-
ipokea vifaa hivyo kutoka kwa
Meneja wa Mradi wa Afya ya
Mama na Mtoto, Daud Gambo.

Alisema, awali vituo vya afya
vilikuwa vinakabiliwa na changa-
moto ya uhifadhi data hivi sasa
tatizo hilo linakwenda kuisha.

“Tumetoa kompyuta hizo Wilaya

ya Chemba na Bahi tunaamini tu-
metatua tatizo,” alisema Kombola.
Alisema lengo lao ni kuisaidia
serikali kuhakikisha wanaisapoti
sekta ya afya hapa nchini.
Aliishukuru Word Vision kwa
kuwapa vifaa hivyo, na kwamba
wataweza kutoa taarifa kwa usa-
hihi kutoka kwenye vituo kwenda
halmashauri ambapo alisema

changamoto kubwa ilikuwa ni tak- :

wimu kutoingizwa kwa usahihi.

Meneja wa mradi wa afya ya
mama na mtoto, Daudi Gambo,
alisema kompyuta hizo zimegai-
wa katika wilaya hizo ambapo
kila wilaya imepata tatu tatu,
huku akieleza kuwa vifaa hivyo
zitakwenda kuboresha mfumo
mzima wakutoa taarifa na kuku-
sanyaji taarifa kutoka ngazi ya
jamii kupitia wahudumu wa afya.

Alisema baada ya kuona wa-
nakabiliwa na changamoto hizo
waliona ni vema kutoa vifaa
hivyo katika vituo vya afya ili
wote wakifanya kazi wawe na
takwimu zinazofanana.

Alisema wamekuwa wakitoa vi-
faa mbalimbali vya sekta ya afya
ili kuisaidia serikali kuboresha
sekta hiyo.

Hata hivyo, aliwataka wahudu-
mu kuhakikisha wanafanya kazi
hiyo kwa bidii ili kuisaidia jamii.

Alisema huu ni mwanzo wa-
taendelea kushirikiana na serikali

kuhakikisha wanafanikisha kuinua

sekta ya afya.
Noel Mbanguka, mfuatiliaji na
mtathmini wa mradi na anaye-

husika katika mambo ya TEHAMA, :

alisema vifaa hivyo walivyovitoa
kwa wilaya hizo mbili Bahi na
Chemba vina thamani ya jumla
ya shilingi milioni 50.4, huku
akieleza kuwa katika bajeti yao
ya mwaka huu wametenga fedha
kwa kununua kompyuta hizo 6
kwa kuanzia na wamejipanga
kuongeza zingine 6 ili ziweze
kusaidia katika maeneo yao ya
mradi.

Naye Mustapha Ngwil, mratibu
wa takwimu za mtu wa Wilaya
va Bahi, alisema kumpyuta hizo
zitakwenda kusaidia ukusanyaji
wa takwimu kwani tulikuwa na
ucheleweshwaji wa taarifa.

Poland yaahidi kuendelea

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ERIKALI ya Poland

imesema itaendelea

kushirikiana na Tanza-

nia kuhakikisha kuwa
watu wenye ualbino wanapata
fursa za mafunzo ili waweze ku-
Jjiajiri.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika
la Adventist Development and
Relief Agency (ADRA), DK. Piotr
Nouacki, alibainisha hayo al-
ipokuwa akifungua mafunzo ya
ujasiriamali yaliyoandaliwa na
Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO) yaliyofanyika Ki-

Dk. Nouacki alisema Dola
87,000 sawa na Sh. milioni 240
zimetolewa na Polish Aid na
ADRA Poland kwa ajili ya kuku-
za ujuzi na elimu ya ujasiriamali
kwa watu wenye ualbino katika
mikoa ya Dodoma na Morogoro.

Akifungua mafunzo hayo,
alisema kuwa serikali ya Poland
itaendelea kushirikianana Tan-
zania katika kuhakikisha watu
wenye ulemavu wanapata fursa
za mafunzo ili waweze kujiajiri
na kujiongezea kipato na kutat-
ua kero zinazowakabili.

Aidha, aliwataka washiriki wa
mafunzo hayo kutumia muda
wao vizuri ili ujuzi watakaoupa-
ta kuleta tija kwa maendeleo
yao ukizingatia kuwa Poland na
Tanzania zimekuwa na ushiriki-
ano mzuri.

“Ujuzi na elimu mnayopata
ikawe na tija kwenye maisha
yenu, mkafanyie kazi mafunzo
mliyoyapata, tutakuwa pamoja
na ninyi ili kuhakikisha mtaka-
chokianzisha  kinaleta ma-
tokeo,” alisema.

Kwa upande wake Kaimu
Meneja wa SIDO Mkoa wa Do-
doma, Justine Kahemela, alise-
ma mafunzo hayo yatawawez-

esha kuona ni namna gani
wataweza kujisaidia.

“Kuna tafsiri iko mtaani kuwa
wenye ualbino hawawezi kufan-
ya lolote, lakini ukweli ni kuwa
wanaweza, tunawapa ujuzi kwa
vitendo ili wanaporudi mtaani
waweze kuwa wajasiriamali,”
alisema.

Alisema katika Wilaya ya Do-
doma wamepanga kuwafikia
walengwa 150.

Meneja wa mradi, Aidan
Herry, alisema mradi huo we-
nye thamani ya Sh. milioni 240
ni wa majaribio na unaweza
kuongezewa muda.

Alisema utatekelezwa katika
mikoa ya Dodoma katika wilaya
tano za Dodoma, Chamwino,
Kongwa, Mpwapwa na Kondoa
na katika mkoa wa Morogoro
utatekelezwa katika  wilaya
mbili.

Alisema katika kutoa mafun-
70 hayo wamelenga wakufunzi

kuwawezesha wenye uvalbino

data za wagonjwa

wakuu watakuwa kutoka SIDO.
doma, Edward Rwantungamo,
alisema mpango huo ni hatua
nzuri katika kuhakikisha watu
wenye ulemavu wanapata ujuzi
ili waweze kujitegemea.

Alisema halmashauri imeku-
wa ikitoa mikopo isiyo na riba
na miongoni mwa wanufaika
wa mikopo hiyo ni watu wenye
ulemavu.

Alisema wataendelea kutoa
ushirikiano kuhakikisha yale ya-
nayofanywa na wenye ulema-
vu wa ngozi yanafanikiwa.

Mmoja wa wanufaika wa
mafunzo hayo, Vaileth Mushi,
alisema mradi huo utawawez-
esha kujiajiri kwenye ujasiri-
amali.

“Tulikuwa tukipita kwenye
changamoto ya umaskini kuto-
kana na kukosa ujuzi lakini sasa
wamejifunza mbinu mbalimbali
zitakazowasaidia kujiajiri.

Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Doroth Gwajima (kushoto), akimsikiliza Meneja wa Plan International,
Adolf Kaindoa, alipotembelea banda la shirika hilo kwenye uzinduzi wa programu jumuishi ya Taifa ya malezi, makuzi na maendeleo ya

Miche 10,000 ya miti kuifanya Dodoma va Kijani

Na Peter Mkwavila,
DODOMA.

MKOA wa Dodoma umean-
daa miche 10,000 kwa ajili ya
kukijanisha maeneo mbalimbali
mkoani humo, ukiwamo Mji wa
Serikali Mtumba.

Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Anthony Mtaka, akizun-
amza i
miti hiyo inatakiwa kupandwa
msimu huu wa mvua unapoan-
za katika maeneo mbalimbali ya

Jiji.

“Tunaendelea na kampeni ya
kuhimiza upandaji miti katika
maeneo mbalimbali ya Jiji hili la
Dodoma,” alisema.

Mkuu wa Mkoa alisema waka-
zi wa mijini hasa wa Jiji la Dodo-
ma kabla ya mvua wanatakiwa
kuandaa mashimo kwa ajili ya
kupanda miti maeneo kuzun-
guka nyumba zao.

“Wakazi wa mijini wanataki-
wa kuandaa mashimo kupanda

wakiandaa mashamba ya ku-
panda mazao,” alisema.

Wananchi wote wanaomi-
liki ardhi katika Jiji la Dodoma
wanatakiwa kupanda miti ya
matunda au ya vivuli kabla ya
kuanza ujenzi wa nyumba na
hadi wanapokamilisha ujenzi
wao miti hiyo inakuwa tayari
imekua.

Katika kampeni hiyo ya ku-
panda miti pia mkuu wa mkoa
ameziagiza taasisi mbalimbali
zinazojenga au kutoa huduma

mbalimbali zinatakiwa kupanda
miti katika maeneo yao.

Pia vikundi mbalimbali vya
wanawake, vijana na wenye
ulemavu wanatakiwa kujikita
katika kupanda miti katika
maeneo mbalimbali mkoani
humo.

Mtaka alisema kampeni hiyo
ya kupanda miti inatakiwa ku-
pewa msukumo na viongozi wa
halmashauri na wilaya zote za
mkoa ili kuhakikisha Dodoma
inakuwa ya kijani.
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Mgombea wa CCM atangazwa
mshindi udiwani bila kupingwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
SIMAMIZI wa Uch-
aguzi Jimbo la
Mbarali, = Missana
Kwangura, amem-

tangaza Furaha Chalamila wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kuwa Diwani wa Kata ya Ip-
wani, baada ya kufanyika uch-
aguzi mdogo juzi.

Kwangura alimtangaza
Chalamila kuwa diwani baada
ya kupita bila kupingwa kuto-
kana na wagombea wenzake
waliochukua fomu za kugom-
bea kujitoa kwenye uchaguzi.

Uchaguzi wa udiwani katika
kata hiyo uliofanyika baada ya
aliyekuwa diwani wa eneo hilo,
Mahamud Mlwale, kufariki du-
nia Agosti 28, mwaka huu.

“Waliochukua fomu za ku-
gombea walikuwa wanne ku-

toka vyama vya CCM, CCK,
UDP na ACT-Wazalendo na
vyama vilivyorejesha vilikuwa
2 ambavyo ni CCM na ACT-Wa-
zalendo na ilipofika Novemba
16, mwaka huu, mgombea wa
ACT-Wazalendo alijitoa na alik-
wenda kuapa mahakamani,”
alibainisha Kwangura.
Aliongeza kuwa Sheria ya
Uchaguzi kifungu cha 45 ki-
fungu kidogo cha 2 kinasema
kwamba, endapo mgombea
atabaki mmoja katika kata, Msi-
mamizi wa Uchaguzi atakubali-
ana na hiyo hali na atatoa
taarifa kwa Tume ya Taifa Uch-
aguzi (NEC) pamoja na kumjuli-
sha mgombea kwa barua kuwa
amechaguliwa, ila atatakiwa
kutangazwa siku ambayo uch-
aguzi mdogo unafanyika kwa
mujibu wa ratiba,” alisema.
Akizungumza  baada ya
kukabidhiwa hati ya ushindi,

Chalamila alishukuru kuch-
aguliwa kuwa diwani na amea-
hidi kuwawakilisha vyema
wananchi kwenye baraza la
madiwani ili kutatua matatizo
yanayowakabili ~ wapigakura
wake. “Nakishukuru chama
changu cha CCM kwa kuniami-
ni, hawakukosea kuniteua,
nawaahidi kufanya kazi iliyo-
tukuka kupitia sera na ilani ya
CCM kwa kushirikiana na wa-
nanchi kushughulikia vikwazo
vyote kama vile masuala ya
barabara, maji, afya, umeme,”
alisema Chalamila.

Kwa upande wake Karibu wa
CCM Wilaya ya Mbarali, Clem-
ence Mponzi, alisema kuwa
amefarijika sana kupata diwani
mwingine wa CCM baada ya ali-
yekuwapo kutangulia mbele za
haki, na kwamba anajua kuwa
diwani mpya atatekeleza ilani
kwa yale mambo yaliyoachwa

.’ i

na mwenzake.

Aliwataka wanachama ku-
futa makundi na kushirikiana
na wenzake waliokuwa kwenye
kinyang'anyiro na kwa yale yat-
akayomtatiza asisite kumtafuta
ili washirikiane kuyatatua.

Exaudi Kapalila na  Gra-
ciana Njwilu, miongoni mwa
wananchi waliohudhuria ku-
tangazwa kwa diwani mpya,
walisema kuwa wamepata kero
nyingi sana tangu diwani wao
afariki kwani walikosa mwakili-
shi kwenye baraza la madiwani
sambamba na kukosa mtu wa
kumpelekea kero zao ili wazi-
fikishe kwa viongozi wa ngazi
Zajuu.

Vilevile walimwomba
Chalamila kuanzia pale al-
ipoishia mtangulizi wake hasa
katika masuala ya afya na elimu
na wameahidi kumpa ushiriki-
ano.

Msimamizi wa Uchaguzi Jimbo la Mbarali mkoani Mbeya, Missana Kwangura (kushoto) akimkabidhi cheti cha ushindi wa uchaguzi Kata ya
Ipwani, Furaha Chalamila (kulia) wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) baada ya kuibuka kidedea kwenye uchaguzi mdogo wa udiwani uliofanyi-
ka mwishoni mwa wiki. PICHA: GRACE MWAKALINGA

‘Kuwapa watoto

majina mabaya

_chachu ya ukatilf’

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

WAZAZI na walezi katika Wilaya
ya Chunya, wamedaiwa kuchangia
ongozeko la vitendo vya ukatili
dhidi ya watoto, kutokana na ku-
wapatia majina yasiyostahili katika
jamii.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa
Elimu Kata ya Bwawani katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Makon-
golosi Wilaya ya Chunya, Donard
Sawanga, wakati wa mahafali ya
tatu ya darasa la awali katika shule
ya mchepuo wa Kiingereza ya
Hollyland Pre and Primary School
inayomilikiwa na Lawena Nsonda.

Sawanga alisema kuwa majina
yasiyostahili kwa watoto yameku-
wa chanzo cha vitendo vya ubakaji
na ulawiti katika jamii, hivyo
wazazi na walezi wana wajibu wa
kuwa walinzi wa watoto wao ili
kuepukana na vitendo hivyo.

“Nawasihi wazazi msipende
kukubali watoto wetu waitwe wa-
chumba, baby na majina mengine
mabaya. Pia kupokea zawadi kwa
watu wasiowafahamu, kwani watu
hao hujenga mazoea na baadaye
kuwabaka watoto,” alisema Sawan-
ga.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Shule ya Hollyland, Lawena
Nsonda, alisema maslahi bora kwa
walimu na wafanyakazi wote ndiyo
mafanikio ya shule hiyo na kiu
yake ni kuanzisha pia sekondari
ili watoto waendelee shuleni hapo
na kuwafanya wawe na matokeo
mazuri.

“Mikakati yangu ni kuhakikisha
walimu na wafanyakazi wanakuwa
vizuri kimaslahi ili waweze ku-
fundisha vizuri watoto hawa.. moja
ya njia ya kufanya shule ifaulishe
vizuri ni pamoja na kuboresha ma-
slahi ya walimu na ndicho ninacho-
fanya mimi, ingawa tuna mpango
wa kuanzisha sekondari pia ili
watoto watakaomaliza hapa waen-
delee kusoma hapa hapa,” alisema
mkurugenzi huyo.

Awali Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Kenya Mahada, alisema shule
inafanya vizuri kitaaluma am-
bapo mtihani wa Mock darasa la
nne 2021 Wilaya ya Chunya shule
hiyo iliongoza kati ya shule 63 za
wilaya.

Jela miaka mitano kwa kuiba mitungi va gesi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mbeya im-
emhukumu kutumikia adhabu ya kifungo
cha miaka mitano jela Calvin Mvenile (32),
baada ya kukutwa na hatia ya makosa mawi-
li ya kuvunja chumba cha biashara na kuiba
mitungi ya gesi.

Hukumu hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki na Hakimu Mkazi katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mbeya, Andrew Scout
kwenye kesi hiyo namba 18/2021 ambayo
mshtakiwa alidaiwa kutenda kosa Mei 8,

mwaka huu katika eneo la Sae alipovunja
duka la kuuza vifaa vya ofisi na kuiba mi-
tungi sita ya gesi yenye thamani ya shilingi
300,460, maliya Ruth Mwakijale.

Hakimu Scout alisema mahakama yake
imeridhishwa na ushahidi wa mashahidi
wa Jamhuri kupitia mashahidi wake sita aki-
wamo mlalamikaji ambaye wakati wa usiki-
lizwaji wa kesi hiyo aliitambua mitungi yake
ya gesi.

Aidha, alisema kwenye utetezi wake
mshtakiwa alikana kuvunja jengo la duka
akisema akiwa eneo la Eso alikutana na mtu

anayemdai ambapo ulizuka ugomvi kati yao
na kujikuta wakikamatwa na kupelekwa
polisi kisha kufikishwa mahakamani ak-
ituthumiwa kuiba mitungi ya gesi.

Pia mahakama hiyo ilimtia hatiani Calvin
Mvenile kwa makosa yote mawili ya ku-
vunja kinyume cha kifungu namba 296 a
(2) na kuiba mali hizo baada ya mahakama
kusema kwamba imeridhishwa na ushahidi
wa upande wa mashtaka bila kuacha shaka
yoyote kwamba mshtakiwa alitenda ma-
kosa hayo.

Mwendesha Mashtaka wa Serikali, Hebel

Kihaka, aliiomba mahakama kutoa adhabu
kali ili iwe fundisho kwa jamii nzima hasa
kwa watu wanaoendekeza vitendo vya
uhalifu na tamaa ya kupata mali kwa njia
ovu na za mkato.

Kutokana na ushahidi huo, Hakimu An-
drew Scout, alimhukumu adhabu ya ku-
tumikia kifungo cha miaka mitano jela kwa
kosa la kwanza na kwa kosa la pili kifungo
cha miaka mitano na adhabu hizo zitaenda
kwa pamoja hivyo kutumikia kifungo cha
miaka mitano.
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IS Wakulima walia kushuka bei ya vanila

Mabadiliko sheria
zilizopitwa wakati
ndani ya miezi sita

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Habari, Vijana, Utamaduni na
Michezo imesema katika kipindi cha miezi tisa
ijayo sheria zote zilizopitwa na wakati ambazo
ni kikwazo katika utekelezaji wa majukumu ya
waandishi wa
habari zitafanyiwa marekebisho haraka.

Hayo yalielezwa jana na Naibu Katibu Mkuu
wa wizara hiyo, Khamis Abdalla Said, alipoku-
tana na kamati ya wadau wa mapendekezo ya
sheria ya habari jijini Zanzibar.

Alizitaja miongoni mwa sheria ambazo zita-
fanyiwa kazi ni pamoja na mapendekezo ya
sheria ya vyombo vya habari ambayo imewasil-
ishwa na wadau serikalini.

Alisema kuwa Rais wa Zanzibar ametoa maa-
gizo kwa watendaji serikalini kuhakikisha sheria
zote zilizopitwa na wakati ambazo zinahitaji
kufanyiwa marekebisho ziwasilishwe katika
vyombo husika kwa ajili ya kufanyiwa kazi.

Alisema sheria ambazo zimepitwa na wakati
haziwezi kuleta mabadiliko yanayotakiwa na
wananchi kwa ajili ya kuleta maendeleo na taifa
kupiga hatua kubwa ya uchumi.

Alisema wizara imepokea mapendekezo yana-
tokana na maoni ya wadau wa sekta hiyo, am-
bayo lengo lake kupata sheria mpya ya habari
ya mwaka 2021 itakayokwenda na mabadiliko
ya sayansi na teknolojia na kutoa uhuru zaidi

kwa waandishi wa habari kufanya kazi sambam-

ba na serikali katika kuleta maendeleo.
Alisema mapendekezo hayo ni sheria ya ku-

futa usajili wa magazeti, wakala wa habari na vi- §

tabu namba 15 ya mwaka 1988 na marekebisho

yake namba 8 ya mwaka 1997 na kutunga sheria

ya huduma za habari na mambo yanayohusiana
na hayo ya mwaka 2021.

Aidha, alisema Sheria ya Magazeti ya Vyombo
vya Habari ya Mwaka 1988 ni ya muda mrefu,
yakiwamo mabadiliko mengi ya sayansi na

teknolojia ya mawasiliano ya habari na elektron-

iki. Alieleza kuwa kwa mujibu wa Dira ya Maen-
deleo ya Zanzibar ya mwaka 2050 inasisitiza

kuwapo kwa matumizi ya sahihi ya teknolojia ya §

habari ambayo
yatasaidia kuleta mabadiliko makubwa ikiwamo
kuzalisha ajira kwa vijana.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya
Umma katika Chuo Kikuu cha Zanzibar (SUZA),
Imane Duwe, alisema mabhitaji ya sheria zi-
takazokwenda na wakati wa mabadiliko ya
sayansi na teknolojia kwa waandishi wa habari
ni muhimu hatua ambayo waandishi wa habari
watakuwa daraja kwa wananchi na serikali.

§ Na Rahma Suleiman,
¢ ZANZIBAR

AKULIMA wa vanila kisi-
wani Pemba wamelala-
mikia kushuka kwa bei
kutoka Sh. milioni moja

© kwa kilo hadi Sh. 400,000.

Wakizungumza na waandishi wa

: habari juzi baada ya kongamano la
: kilimo cha viungo lililofanyika kisi-
: wani Pemba, wakulima hao walisema
: wanunuzi wa zao hilo wanadai kuwa
: ugonjwa wa UVIKO-19 umechangia
: kushuka kwa bei ya zao hilo.

: cha Daya Mtabwe Pemba, alisema kuwa
: kabla ya ugonjwa wa UVIKO-19 wali-
¢ kuwa wakiuza kilo moja ya vanila Sh.
¢ 1,000,000, lakini kwa sasa wanauza Sh.
:400,000.

Alisema kuwa bei ya Sh. 400,000 kwa

: kilo moja ya zao hiyo ni hasara kubwa
¢ kwao kutokana na ugumu wa kilimo
: hicho.

“Mimi binafsi kwa sasa nimeamua

¢ kufungia ndani vanila nilizonazo kwa
: sababu bei ya sasa ni hasara kubwa

kwangu,” alisema.

Aliiomba serikali kuweka utara-
tibu wa kulinunua zao hilo ambalo lina
thamani kubwa kama inavyonunua zao
la karafuu.

Alieleza kuwa endapo serikali
itaamua kulinunua zao hilo la vanila na
mazao mengine ya viungo, wafanyabi-
ashara wataacha kuwalangua wakulima
kwa kuweka bei watakazo wao kwa ma-
slahi yao binafsi.

“Tunapowapelekea wanunuzi wetu
kununua vanila wanasema kuwa kuto-
kana na UVIKO-19 bei ya vanila ime-
shuka duniani sasa sijui kama ni kweli
au corona imekuwa kama ni kichaka na
kutaka kutukandamiza,” alisema.

Baraka Masoud Kasezero kutoka
Taasisi ya viungo Tanzania (TASPA),
alisema kuwa ushuru ni mkubwa katika
kusafirisha bidhaa za viungo ikiwamo
vanila hasa ikizingatiwa kuwa soko kub-
wa la bidhaa za viungo lipo nje ya nchi
hasa Bara la Ulaya.

Akizungumza na wahariri wa vyom-
bo vya habari TIkulu Zanzibar, Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi alisema kuwa seri-
kali haipangi bei ya mazao bali huto-

kana na soko la dunia lilivyo.

“Hivi karibuni tulikuwa na wasiwasi
kuhusu bei ya karafuu kutokana na
corona, lakini tunashukuru soko la du-
nia halikushuka, hivyo kwa upande wa
vanila kama bei imeshuka itabidi tu-
angalie je, kushuka bei kunasababishwa
na soko la dunia au wafanyabiashara
wanawaumiza wakulima,” alisema.

Alieleza kuwa kuhusu kushuka kwa
bei ya zao la vanila serikali yake itali-
fanyia kazi ili kuangalia soko la dunia
likoje kuhusu vanila na kama litakuwa
limeanguka, hakuna njia lazima kuku-
baliana na hali hiyo.

Tanzania ina aina 30 ya viungo vina-
vyotumia kilimo hai ikiwamo vanila,
karafuu, pilipili manga, tangawizi, pilip-
ili kichaa, mdalasini, iliki, mchaichai na
vingine ambavyo hutumika kwa chaku-
la na dawa.

Kaya 1,050 Tanzania zinatarajiwa
kufaidika na mradi wa kilimo hai cha
mazao ya biashara ya viungo kupitia
mradi wa Agri-Connect unaofadhiliwa
na Jumuiya ya Ulaya (EU) ambao una-
wasaidia wakulima kuwatafutia masoko
ya mazao hayo.

,.
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Mkulima wa Vanila Muhammed Ali Mmanga akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani) walipofika shambani kwake
eneo la Daya Mtabwe Pemba. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Rais Mwinyi: Serlkall kuiimarisha Zimamoto

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema serikali ina
azma ya kukiimarisha Kikosi cha
Zimamoto ili kukabiliana na athari
kubwa zinazotokana na matukio
ya moto katika hoteli za kitalii.

Dk. Mwinyi allisema hayo juzi
katika hafla ya uzinduzi wa ho-
teli ya kitalii ya Tui Blue Bahari
Zanzibar Pwani Mchangani, Mkoa
wa Kaskazini Unguja, baada ya ho-
teli hiyo kuungua moto Januari 16,
mwaka huu na kufanyiwa ukara-
bati mkubwa na kuanza kutoa
huduma. Alisema kumekuwa na
matukio mengi ya moto ya kuun-
gua hoteli za kitalii, hivyo seri-
kali inajipanga kukiimarisha kiko-

si cha Zimamoto ili kukabiliana na
hali hiyo ambayo imekuwa ikileta
athari kubwa katika sekta ya utalii.

Alisema serikali ina kila sababu
ya kuunga mkono sekta ya utalii
kwa kuzingatia kuwa hiyo ndio
sekta mama ya kiuchumi.

Alieleza kuwa uwekezaji katika
sekta ya utalii una mambo matatu
yanayolinufaisha Taifa, ikiwamo
ajira, wananchi kupata soko la
kuuzia bidhaa zao pamoja na seri-
kali kupata fedha zitokanazo na
kodi, hivyo alibainisha azma ya
serikali ya kuimarisha mazingira
ya uwekezaji nchini.

Rais Dk. Mwinyi alisema seri-
kali imechukua hatua mbalimbali
katika kuimarisha sekta hiyo ili
kuvutia watalii, na ndio maana

ikaingia mkataba na kampuni ya
ADNATA ya Dubai ili kuimarisha
shughuli ya utoaji wa huduma
katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume
pamoja na kuunda kikosi cha
utalii ili kuwahakikisha watalii
usalama wao wanapofika nchini.
Alisema wawekezaji  katika
sekta ya utalii wamekuwa wakitoa
huduma mbalimbali za kijamii
kwa wananchi, ikiwamo afya,
elimu na maji hivyo akazitaka
mamlaka zinazohusiana na utalii
kusimamia jambo hilo ili kuhakik-
isha wananchi wa maeneo ya
uwekezaji wananufaika ipasavyo.
Naye Waziri wa Utalii na Mam-
bo ya Kale, Lela Mohamed Mussa,
alisema kurejea kwa huduma

katika hoteli hiyo kunatokana na
juhudi za mwekezaji wake kujitoa
na kufanya kazi usiku na mchana
na hatimaye kufanikiwa kurejesha
huduma hizo ndani ya kipindi ki-
fupi na kwa kiwango bora zaidi.

Alisema kurejea kwa huduma
hizo kutaimarisha sekta ya utalii
kwa kutoa ajira kwa vijana sam-
bamba na kuchangia kikamilifu
pato la Taifa.

Mkuu wa Mkoa Kaskazini Ungu-
ja, Ayoub Moahmed Mahamoud,
alisema miongoni mwa mafani-
kio ya mkoa huo katika kukuza
uwekezaji, ni pamoja na kumaliza
migogoro mbalimbali, ikiwamo
wa Hoteli ya Palolo na kubaini-
sha uhusiano mzuri uliopo kati
ya mkoa na wawekezaji umekuwa

chachu ya mafanikio hayo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Kukuza Uwekezaji Zanzi-
bar (ZIPA), Sharif Ali Sharif, alise-
ma hoteli imefunguliwa baada
ya kukamilika kwa matengen-
ezo makubwa baada ya kuungua
moto na kusababisha uharibifu
mkubwa wa samani na baadhi ya
majengo. Alisema kiasi cha Dola
700,000 zimetumika kwa ajili ya
uwekaji wa vifaa vya kisasa vya
usalama wa hoteli ili kujikinga na
majanga. Meneja wa hoteli hiyo,
Eric Freinut, aliipongeza Wizara
ya Mambo ya Kale na Utalii kwa
kuuunga mkono kikamilifu juhudi
za kuifanyia matengenzo makub-
wa hoteli hiyo hadi kurejea katika
hali yake ya kawaida.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA.

NYUMBA YA GOROFA INAUZWA

IPO UKONGA,INAFREM NANE
ZOTE ZINA WAPANGAJI,INAFAA
KWA MAKAZI AU BIASHARA,BEI

MAELEWANO(WAWEZA

KWA AWAMU) SIMU.0715 244754

LIPA

NYUMBA

KWA BIASHARA,

0715768 8

INAUZWA MOROGORO
MJINI MASIKA MIL. 100. NI NZURI
INA VYUMBA
KUMI NA NNE. KWA MAWASILIANO
PIGA SIMU NAMBA: 0745 222 312/

OEISIZAMATANGAZOIMIK@ECHENI
INBUSTIAL ARE, [POLEON G042,
DAR ES S/ALANVE
MO BiH+2558017.82253 66

KUPOTEA KWA CHETI

:"

ELIA MESHACK MKELA anatangaza

kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.1330-0052
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary vya
PRESBYTERIAN mwaka 2014, yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa KBA/RB/84413/2017

KUPOTEA KWA
KADI ZA GARI

FLEXON EPHRAIM LAUWO
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi za gari zenye namba za
usajili T111 AQC(NISSAN
PATROL)/T618 BCR(TOYOTA
HIACE)/T630 ALA(TOYOTA
CORONA)/T545
BTM(IPSUM)/T745
ALF(NISSAN PICKUP)/T898
BCF(CANTER). Zimeungua na
moto baada ya nyumba
kuungua na moto, namba ya
sim 0756590628.
MOR /MOR/RB/552832/2021

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA
MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA. 45 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU CASTO VICENT JOSEPH
JACKLINE VICENT MWENDA.....................MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 14 mwezi
wa Februari, 2022.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 30 mwezi wa
Novemba, 2021. i

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Matika Mahakama ya Mwanzo Kihonda Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi......08..2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MOHAMED HAKI CHITOTO WA LUKOBE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ASHA OMARY SAID.

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 20/12/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa

kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

+ Futa isiyohusika.

Imetoley i

TKUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

DEODATUS MICHAEL
CHONYA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARIAINAYATOYOTA IST
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 662 DFM
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/RB/TR/ 614 /2021

IN THE DISRTICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
MATRIMONIAL CAUSE NO.68 OF 2021
THERESIA PAUL LEONARD
VERSUS
ISAYA ENOCK

NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING

TAKE NOTICE that the above case has
been fixed for mention/hearing on 22nd
day of December 2021 at 10:00 am before
Hon.MSAFIRI-SRM

Your required to appear in this court
without failure and you must produce to
that day all the documents upon which
you intend to reply in support of your case
GIVEN under my hand and seal of the
court this 2nd day of desember,2021

73

-
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi MOHAMED SALIM mwanamume muislam wa

slp tanga mkazi wa jiji la Tanga na raia wa jamhuri

ya mungano wa Tanzania ninaapa kama ifuatavyo,

1 kwamba jina langu kamili ni MOHAMED SALIM

2. kwamba mimi ni mmilikihalali wa kiwanja na
182/1 kitalu B' mnyanjani-jiji la tanga

3. kwamba hati (offer)halisi ya kiwanja hicho

4. kwamba nimeitafuta na hakuna uwezekano wa
kuipata tena hivyo naiomba idara ya ardhi
inipatie hati nyingine kwa jina la MOHAMED
SALIM ili niweze kulipia ada za serikali

Nathibitisha kwamba yote niliyotamka hapo juu ni

kweli kweli tupu

satit ya Mwape . TR £er

Imethibitishwa hapa Tanga
oo tarene (/13 /209

Mbele ya . /YUSTpEA-Mk-Pro)
Cheo %me

Sahihi ..

Anwani . B4 S

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 59 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late Daniel
Peter Dotto

By 1. Sara Joseph Kunambi

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above —named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 22 day of 12.2021

Dated at Morogoro this 23 day of Nov.2021.
2

Nipa

Usikose Gazeti

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

lako

la Nipashe kila siku

he

" MWANGA WA JAMII

Tupigie

O/7822536/6

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Ramaphosa akutwa na Covid-19
wiki chache akikikana kirusi Omicron

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa amepimwa na kuku-
twa na ugonjwa wa Covid-19 na
anatibiwa kwa dalili zisizo kali.

Ramaphosa alianza kujisikia
vibaya siku ya Jumapili, baada ya
kuondoka katika ibada ya kum-
bukumbu ya rais wa mwisho wa
enzi za ubaguzi wa rangi wa Afrika
Kusini, FW De Klerk mjini Cape
Town, kwa mujibu wa taarifa ku-
toka kwa ofisi ya rais.

Watu ambao waliungana na rais
siku hiyo wameshauriwa kutaza-
ma dalili au kupimwa.

Rais amepewa chanjo kamili na
amekabidhi majukumu yake yote
kwa Naibu Rais David Mabuza.

Rais Ramaphosa alirejea Juma-

Marekani

yahofia ukatili
unaofanywa na

waasi Tigray

New York, MAREKANI

tano iliyopita kutoka katika ziara
ya nchi za Afrika Magharibi za Ni-
geria, Ivory Coast, Ghana na Sen-
egal.

Rais alisema yeye na ujumbe
wake walipimwa Covid-19, katika
nchi zote walizotembelea. Taarifa
hiyo ilisema rais alikuwa amepa-
tikana bila virusi hivyo aliporejea.

Kirusi cha Omicron, kinacho-
ambukiza sana, ambacho kime-
zua wasiwasi wa kimataifa, Kkili-
tambuliwa kwa mara ya kwanza
nchini Afrika Kusini mwezi uli-
opita.

Novemba 29, mwaka huu, rais
huyo, alilaani marufuku ya kusa-
firi iliyowekwa dhidi ya nchi yake
na majirani zake kutokana na aina
mpya ya kirusi cha Corona Omi-
cron.

Rais  Ramaphosa  alisema
amesikitishwa sana na hatua hiyo,
ambayo aliitaja kuwa isiyo na
msingi na kutaka marufuku hiyo
kuondolewa haraka.

Uingereza, EU na Marekani ni
miongoni mwa walioweka maru-
fuku ya kusafiri.

Omicron, imeainishwa kama
aina ya kuhofisha. Ushahidi wa
mapema unaonyesha kuwa ina ha-
tari kubwa ya kuambukizwa tena.

Kirusi hicho kinachobadilika
kwa haraka sana, kiligunduliwa
nchini Afrika Kusini mapema

mwezi huu na kisha kuripotiwa
kwa Shirikala Afya Duniani (WHO).

WHO ilionya dhidi ya nchi zi-
nazoweka vikwazo vya kusafiri
kwa haraka, ikisema wanapaswa
kuzingatia mbinu ya hatari na ya

kisayansi.

Walakini, marufuku nyingi zil-
ianzishwa katika siku za hivi kar-
ibuni huku kukiwa na wasiwasi juu
ya Omicron.

Mkurugenzi wa Afrika wa WHO,
Matshidiso Moeti alisema Jumapi-
li: “Pamoja na aina hiyo ya Omi-
cron sasa iliyogunduliwa katika
maeneo kadhaa ya dunia, kuweka
marufuku ya kusafiri ambayo ina-
lenga Afrika inaathiri mshikamano
wa kimataifa.”

Rais  Ramaphosa  alisema
hakuna msingi wa kisayansi wa
marufuku ya kusafiri na kwamba
eneo la kusini mwa Afrika ndilo
lililoathiriwa na ubaguzi usio wa
haki.

Pia alidai kuwa marufuku hizo
hazitakuwa na ufanisi katika ku-

zuia kuenea kwa aina hiyo hiyo.

“Kitu pekee ambacho katazo la
kusafiri litafanya ni kuharibu zai-
di uchumi wa nchi zilizoathirika
na kudhoofisha uwezo wao wa
kukabiliana na janga hili,” alise-
ma.

Alitoa wito kwa nchi zilizoweka
marufuku kubadilisha maamuzi
yao haraka, kabla ya uharibifu
wowote kufanywa na uchumi
wetu.

Rais Ramaphosa alielezea
kuibuka kwa aina ya kirusi cha
Omicron kama wito wa kuamsha
dunia kuhusu kukosekana kwa us-
awa wa chanjo, akionya kwamba
hadi kila mtu apewe chanjo, aina
nyingine zaidi haziwezi kuepuki-
ka.

BBC

MAREKANI imesema ina wasiwasi
kuhusu madai ya ukatili uliofanywa
na vikosi vya Tigray katika maeneo ya
Amhara na Afar nchini Ethiopia, mse-
maji wa Wizara ya Mambo ya Nje, Ned :

Price amesema.

Idara hiyo, imewataka wahusika
wote wenye silaha kuacha kutumia
dhuluma dhidi ya raia na kuzitaka
mamlaka kuchunguza tuhuma hizo.

Wiki iliyopita, Human Rights Watch
(HRW), ilisema vikosi vya Tigray kwa
ufupi viliwanyonga makumi va raia ka- :
tika kinachoonekana wazi kuwa uhalifu :
wa Kivita katika miji miwili, iliyokuwa :
chini ya udhibiti wao katika eneo Ia

Ambhara.

Mashahidi walieleza wachunguzi
wa HRW, kwamba waliona wapiganaji

na Kobo, wakiwaua jumla ya raia 49

katika matukio tofauti.

Mauaji hayo, valitokea kati ya Agosti :
31 na Septemba 9, mwaka huu, shirika :
la kutetea haki za binadamu lilisema.

Limetoa wito kwa Umoja wa Mataifa
(UN), kuanzisha uchunguzi wa ki-
mataifa kuhusu uhalifu wa kivita na :
kuchunguza dhuluma zinazofanywa na :

pande zote katika mzozo huo.

Marekani pia imetoa wito wa kusit-
ishwa kwa uhasama na mazungumzo

Waziri Mkuu wa Israel, Naftali Bennett, akiwa na mwenyeji wake, Waziri wa Mambo ya Kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu, Abdullah
© bin Zayed Al-Nahyan, alipowasili katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Ni ziara ya kwanza ya kiongozi wa taifa la Israel, kwenye nchi hiyo,
1 ambayo ni miongoni mwa mataifa ya Kiarabu yaliyorejesha uhusiano wao rasmi na Israel. PICHA: DW

Kenya yatoa onyo kidiplomasia kwa Ethiopia

kuanza bila masharti yoyote.

Mzozo huo ulianza tarehe Novemba
4 mwaka, wakati serikali ya Ethiopia
ilipoanzisha mashambulizi ya kukion-  :
doa Chama cha Tigray People’s Libera- :
tion Front (TPLF), baada ya wapiganaji :
wake kuteka kambi za kijeshi za shirik- :
isho huko Tigray. ;

BBC

Nairobi, KENYA

TAARIFA kwenda balozi za kigeni na ofisi
za mashirika za kimataifa zilizoko Nairobi.
Wizara ya Mambo ya Nje ilisema, itaruhusu
upitishaji wowote wa wafanyakazi au vifaa
kutoka nchi ya tatu kupitia, Kenya, kama
tu wanakidhi vigezo pamoja na idhini za
awali.

Kenya inasema, itazuia harakati zozote za

upelekaji jeshi au kidiplomasia kupitia eneo
lake, baada ya kuhamishwa kwa muda kwa
wafanyakazi wa kigeni kutoka Ethiopia kwa
sababu za usalama kulingana na gazeti la
Daily Nation.

Katika taarifa kwa balozi hizo, ilisema
itaruhusu upitishaji wowote wa wafan-
yakazi au vifaa kutoka nchi ya tatu kupitia
Kenya, kama tu wanakidhi vigezo pamoja
na idhini za awali.

Maelezo hayo yanayojulikana kama
maelezo ya maneno katika misingi ya kidi-
plomasia hayataji Ethiopia kwa jina, ingawa
inasema matukio ya hivi karibuni katika
eneo hilo yanaweza kuzilazimisha baadhi
va nchi za kigeni kuhamishia jeshi na wa-
fanyakazi wa kidiplomasia, kwenda Kenya
na lazima itifaki ifuatwe katika kufanya
hivyo.

VOA
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RAIS TFF

FAINALI

LATADAYO

Na Mary Mosha, MWANGA

ICHUANO ya Tadayo Cup 2021
iliyokuwa ikishirikisha timu 16
za Wilaya ya Mwanga chini ya
uratibu wa Mbunge wa Jimbo
hilo, Joseph Tadayo, yamehitimishwa
juzi katika Uwanja wa CD Msuya kwa
Wakongwe FC kutwaa ubingwa baada ya
kuibuka na ushindi wa penalti 4-3 dhidi
ya Mgagao FC kwenye mechi ya fainali.
Katika mechi hiyo iliyopigwa
Uwanja wa CD Msuya, dakika
90 za mchezo huo zilishuhudi
wa zikimalizika kwa sare ya
mabao 2-2 ndipo changamoto
ya mikwaju ya penalti ilipo-
chukua nafasi yake na Wa-
kongwe FC kuibuka kidedea.
Kwa kutwaa ubingwa huo, mbali na
kombe, Wakongwe FC wamezawadiwa
kitita cha Sh. 500,000 huku Mgagao
wakiambulia Sh. 300,000 kwa kushika

nafasi ya pili wakati Jouma FC wenyewe
waliondoka na Sh. 200,000 baada ya ku-
maliza katika nafasi ya tatu.

Akizungumza wakati wa kutoa zawadi
kwa washindi, Mgeni Rasmi katika fainali
hiyo, Rais wa Shirikisho la Soka nchini
(TFF), Wallace Karia, alieleza kufura-
hishwa na namna ambavyo wadau wa
mchezo hususan viongozi wa wananchi
wanavyopambana kunyanyua vipaji vya
vijana.

Alisema kutokana na jitihada hizo, TFF
kwa kushirikiana na vyama vya mpira
vya mkoa, watashirikiana katika ku-
hakikisha wanamaliza matatizo kwenye
sekta ya soka nchini.

“Nimeona mshikamano mkubwa wa
ajabu kutoka kwa viongozi wa wananchi,
wanachama, kamati ya ulinzi na usalama
katika kunyanyua sekta ya mchezo huu
hapa wilayani Mwanga, ikiwa wataende-
lea hivi, tutaona maajabu makubwa ka-
bisa katika sekta hii.

“Viongozi kama hawa ni hazina, kwa

kuwa wananyanyua vipaji kwa vijana,
nitoe wito kwa vijana wote kutumia
fursa hii katika kuleta mabadiliko na ku-
jiongezea kipato, shirikisho tutahakiki-
sha viwanja vinakuwa katika hali nzuri
pamoja na kupatikana kwa walimu wa-
takaosaidia kufundisha mpira wa miguu
kwa vijana,” alisema Karia.

Kwa upande wa mratibu wa michuano
hiyo, Mbunge wa Mwanga, Tadayo, alise-
ma lengo mojawapo la mashindano hayo
mbali na kuibua vipaji, lilikuwa ni njia
mojawapo ya kuifungua Mwanga kiu-
chumi kupitia michezo huku pia akieleza
ujio wa Rais wa TFF kutafungua fursa
kubwa kimichezo wilayani hapa.

“Ujio wa Rais wa TFF Kkatika
mashindano haya hapa Mwanga
kutafungua fursa za kimichezo, kujenga
mahusiano ya kiutendaji katika nyanja
za kimiundombinu, semina na kozi za
walimu, waamuzi na viongozi ambazo
zitasaidia kupata wabobezi katika soka,”
alisema Tadayo.

Rais wa TFF, Wallace Karia, akimkabidhi kombe nahodha wa Wakongwe FC, Bakari Shabani ‘Taito’, baada ya timu
yake kuibuka mshindi dhidi ya Mgagao FC kwa mikwaju ya penalti 4-3 kwenye mechi ya fainali ya michuano ya
Tadayo Cup 2021 iliyopigwa katika Uwanja wa CD Msuya, Mwanga mkoani Kilimanjaro. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya
Mwanga, Abdallah Mwaipaya na anayefuata baada ya Karia, kushoto ni Mbunge wa Jimbo la Mwanga, Joseph Tadayo
na Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Kilimanjaro, Patrick Boisafi (aliyevaa shati ya kijani). PICHA: MARY MOSHA

Riadha Samia
Taifa Cup
kurindima leo

Na Saada Akida

MKURUGENZI wa ldara

yva Maendeleo ya Michezo
Wizara ya Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Yusuph Singo,
amesema leo, mchezo wa
riadha utaanza rasmi katika
michuano ya Samia Taifa Cup,
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
alisema mikoa yote ya Tanzania
Bara na Visiwani, wamethibiti-
sha kushiriki mchezo huo wa
mbio fupi.

Alisema mchezo huo utakuwa
wa tatu katika michuano ya Sa-
mia Taifa Cup baada ya soka na
netiboli kufikia hatua ya nusu
fainali ambayo itaanza kucheza
leo.

“Kwa muda mrefu, hii ni mara
va kwanza tumeona mikoa
mingi imekubali kushiriki
mashindano haya ya riadha
kwa mbio fupi na kati,” alisema
Singo.

Singo (pichani) alisema tayari
katika michezo ya soka na Neti-
boli imefika hatua ya nusu fain-
ali na timu ya Wanawake Dar
Es Salaam imekuwa ya kwanza
kukata tiketi ya nusu fainali
baada ya kuichapa mabao 2-1
timu ya Mjini Magharibi katika
mchezo uliochezwa jana.

Wakati upande wa wanaume
Mara na Mjini Magharibi ndizo
zilizotinga nusu fainali.

Mara uliipata nafasi hiyo
baada ya kuibuka na ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya Man-
yara, wakati Mjini Magharibi
iliichapa Kusini Unguja 3-0.

Ndemla angaa, Mtibwa Sugar ‘ikiiua’ Manungu

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa Simba anayechezea
kwa mkopo kwenye klabu ya
Mtibwa Sugar, Said Ndemla, ame-
funga bao la pili na kuipa ushindi
wa mabao 2-0 timu yake kwa
mara ya kwanza juzi, tangu kuan-
za kwa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya timu ngumu ya Biashara

United.

Alikuwa ni Nzigamasabo Styve
aliyefunga bao la kwanza kwa
mkwaju wa penalti, Ndemla
akishindilia la pili na kuifanya
Mtibwa Sugar kushinda mechi
yake ya kwanza na ikicheza kwe-
nye uwanja wake wa nyumbani,
Manungu Complex, kwa mara
ya kwanza msimu huu, baada ya

kutokuwapo hapo kwa misimu
miwili kutokana na kutokidhi ka-
nuni za kutumika.

Mtibwa Sugar ilicheza mechi
saba mfululizo bila kufunga
mechi yoyote hadi ilipofika raun-
di ya nane na kurejea kwenye
uwanja wake halisi, ambapo kabla
ilitumia viwanja mbalimbali kama
CCM Gairo, Jamhuri Morogoro,

Uhuru, Dar es Salaam, Mabatini
mkoani Pwani na vinginevyo.

Ndemla ambaye ni zao la kiko-
si cha pili cha Simba, alitolewa
mwanzoni mwa msimu huu kwa
mkopo kwenda Mtibwa, ikiwa ni
mara yake ya kwanza kucheza
soka nje ya klabu yake mama na
linakuwa ni bao lake la kwanza
msimu huu.

Kwa ushindi huo, Mtibwa im-
echupa nafasi moja, kutoka kubu-
ruza mkia, hadi kwenye nafasi ya
15 ya msimamo wa ligi, ikifikisha
pointi tano, iliiacha nyuma Geita
Gold ambayo sasa imechukua
zamu ya kubeba timu zote ikiwa
na pointi hizo hizo tano, lakini
Mtibwa ina tofauti nzuri ya mabao
ya kufunga na kufungwa.
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BARCA KUSAJILINYOTA

BARCELONA wanapanga kumnunua winga wa
Chelsea na Marekani, Christian Pulisic mwenye
umri wa miaka 23, mlinzi wa Ujerumani, Antonio
Rudiger mwenye miaka 28 na beki wa pembeni wa
Hispania, Cesar Azpilicueta, 32. (Mundo Depor-
tivo)

DIAZ ATAKIWA LEEDS

LEEDS United bado wana nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Chile, Ben Brereton Diaz mwenye
umri wa miaka 22, licha ya Blackburn kuweka bei ya
pauni milioni 25 ili kumnasa. (Sumn)

PHILLIPS AWINDWA WEST HAM

WEST Ham wanamlenga mlinzi wa England, Nat
Phillips mwenye umri wa miaka 24, kama mbadala
wa Muitaliano aliyejeruhiwa Angelo Ogbonna mwe-
nye umri wa miaka 33, lakini Liverpool wanadai
pauni milioni 10 ili kumwachia. (Sun)

DEMBELE KUMBADILI COMAN

WINGA wa Bayern Munich, Mfaransa Kingsley
Coman mwenye umri wa miaka 25, anasitasita
kusaini mkataba mpya hapo kwenye uwanja wa
Allianz Arena, na ikiwa hatafanya hivyo, mchezaji
mwenzake wa kimataifa, Ousmane Dembele, 24,
ambaye anakaribia mwishoni mwa mkataba wake
Barcelona, ana uwezekano mkubwa wa kuwa
mbadala.(Christian Falk)

RODRYGO YUPO SANA MADRID

REAL Madrid hawana mpango wa kumuuza
mshambuliaji wa Brazil, Rodrygo mwenye umri wa
miaka 20, licha ya kuhusishwa na Liverpool. (Fab-
rizio Romano)

LLORIS KUPEWA MKATABA

KLABU ya Tottenham Hotspur imeanza mazun-
gumzo ya mkataba mpya na golikipa wa Ufaransa
na nahodha wa klabu hiyo, Hugo Lloris mwenye
umri wa miaka 34, kabla ya mkataba wake wa sasa
kukamilika msimu ujao wa majira ya joto. (Football
Insider)

ORIGI AWANIWA MILAN

MSHAMBULIAJT wa Liverpool na Ubelgiji, Divock
Origi mwenye umri wa miaka 26, analengwa na
klabu ya AC Milan - ambayo inatafuta wachezaji
walio tayari kuchukua nafasi ya Zlatan Ibrahimovi-
ca. (Tutto Mercato)

DANJUMA AMULIKWA LYON

LYON wanataka kumsajili winga wa Villarreal,
Mholanzi Arnaut Danjuma mwenye umri wa miaka
24. Manchester United na Barcelona pia wanaamini-
ka kufuatilia maendeleo yake. (TodoFichajes)

COOK ATAJWA NEWCASTLE

NEWCASTLE wataelekeza mawazo yao kwa
mlinzi wa Bournemouth, Steve Cook mwenye umri
wa miaka 30, baada ya kupunguzwa bei ya kum-
nunua beki wa kati wa Burnley, James Tarkowski
mwenye miaka 29. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE

KUFUNGA

® ® @ Katika umri wake wa miaka 22 na siku
357, anakuwa mchezaji kinda zaidi kufikia...

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe amekuwa

mchezaji kijana zaidi kwe-

nye historia ya Ligi Kuu

Ufaransa, Ligue 1, kufunga
mabao 100 kwa timu moja kwa bao
lake la pili katika mchezo wa Paris
Saint-Germain dhidi ya Monaco, Ju-
mapili.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa alianza kufunga bao la uongozi
kwa mkwaju wa penalti dakika ya 12
dhidi ya klabu yake hiyo ya zamani
pale Parc des Princes baada ya Dji-
bril Sidibe kumfanyia faulo, Angel Di

Maria eneo la hatari.
Krosi ya Youssouf Fofana
ikanaswa na Lionel Messi
na mshambuliaji huyo wa
kimataifa wa Argentina
akammegea pande Mbap-
pe, ambaye alifunga na
kufikisha bao lake la 100.
Katika umri wake wa miaka 22 na
siku 357, Mbappe ni mchezaji kijana
zaidi kufikia mafanikio hayo kwa
klabu moja kwenye historia ya soka
la Ufaransa tangu Kampuni ya Opta
ilipoanza kurekodi data msimu wa

1950-51.

KIJANA
100

Mbappe ana mabao tisa na asisti
14 kwa jina lake kwenye Ligue
1 msimu huu kwa kikosi hicho
cha kocha, Mauricio Pochettino,
ambacho kinaongoza msimamo wa
ligi hiyo.

Asisti ya Messi kwa bao hilo la
Mbappe inamaanisha kwamba nyo-
ta huyo wa zamani wa Barcelona
amehusika katika mabao kwenye
mechi mfululizo kwa mara ya kwan-
za katika maisha yake hapo PSG.

Alifunga mara mbili dhidi ya Club
Brugge kwenye Ligi ya Mabingwa
katikati ya wiki na anakatoa pia
asisti.
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USHINDE

i1 KIMMICH

|

GHEZA

MUNICH, Ujerumani

OSHUA Kimmich ameelezea majuto
yake kwa kukataa kupata chanjo ya
virusi vya corona, lakini wamewajia
juu wale wote waliomshutumu kwa

sita kwake.

Kiungo huyo wa Bayern Munich na
Ujerumani sasa amethibitisha kwamba
yupo tayari kupata chanjo baada ya
miezi kadhaa ya kusita, na pia kupata
uzoefu wa maambukizo ya virusi hivyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26, alizua gumzo kubwa Oktoba
wakati alipoelezea kwamba, hatakuwa
tayari kuchoma sindano ya chanjo kwa
kile alichokielezea kuwa haijafanyiwa
utafiti wa kutosha kuhusu athari zake za
muda mrefu.

“Kiukweli, ilikuwa ngumu kwa upande
wangu kuamua kupata chanjo na hii
ilikuwa ni kuhusu woga wangu binafsi,
kitu ambacho sasa nimeamua baada
ya kufikiria kwa muda mrefu,” alisema
Kimmich akinukuliwa na Televisheni ya
Ujerumani ya ZDF.

“Pengine sasa natakiwa kupata chanjo
baada ya kile nilichokipitia. Bila shaka
nikiangalia nyuma, nilitakiwa kupata
chanjo hii mapema zaidi, lakini wakati
huo haikuwa rahisi kwa upande wangu.”

Kimmich hajaichezea Bayern tangu

KASI

s

Ancelotti: aamim’ Real
Madrid itabeba LalLiga

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti anaamini Real Ma-
drid ni “wazi wana nafasi kubwa” kuwa
mabingwa wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
baada ya kupata ushindi wa mabao 2-0
katika mchezo wa dabi ya jiji moja dhidi
ya Atletico Madrid, Jumapili.

Vinara hao wa LaLiga, Madrid wame-
jikita kileleni wakiongoza kwa tofauti ya
pointi 13 dhidi ya Atletico waliopo nafasi
ya nne, kwa mabao kutoka kwa Karim
Benzema na Marco Asensio na kufikisha
mechi 11 bila kufungwa dhidi ya wap-
inzani wao hao.

Ulikuwa ni ushindi wa saba mfululizo
kwa Madrid kwenye Ligi Kuu na kume-
wafanya kuongoza kwa tofauti ya pointi
saba dhidi ya Sevilla waliopo nafasi ya
pili, ingawa kikosi hicho cha kocha Unai

Emery kina mchezo mmoja mkononi.

Alipoulizwa kuhusu matokeo ya tir
yake hiyo, Ancelotti aliwaambia waan
shi wa habari: “Nafikiri matokeo ya A
celotti; nina timu inanifanya nitulie ky
sababu ya kile wanachokifanya dimba

“Wanamiliki mchezo vizuri sana
wanafanya vizuri mno kwenye ulinzi.
timu ambayo haina tena wachezaji
daraja la juu, lakini ni wanaojituma sar

“Kwa uwazi kabisa sisi tuna naf:
kubwa ya (kushinda taji hili) kwa sabal
tumefanya vizuri sana, bora kuliko we
gine, lakini mara zote huwa tunaanga
mchezo unaofuata.

“Na hiyo ndio njia pekee ya kukarit
ushindi na kushinda. Kwa vyovyote 1
ona kwamba nafasi yetu ni kubwa mi
na tumeimarika tangu mwanzoni m
msimu huu.”
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BADRU
LWANDAMINA

Na Saada Akida

ONGOZI wa Azam
FC, umesitisha
mkataba wa wal-
imu wao wawili;
Kocha Mkuu, George Lwan-
damina na msaidizi wake,
Vivier Bahati kwa sababu ya
mwenendo mbaya wa ma-
tokeo ya timu hiyo.
Hatua hiyo ni baada
ya Azam FC, msimu
huu kuanza kwa ku-
suasua katika mich-
€z0 yao ya msimu

makocha hao huku
kocha wa timu ya vijana,
Mohammed Badru akipewa
jukumu la kukaimu nafasi
hiyo kwa muda hadi hapo
uongozi utakapomtangaza
kocha mpya atakayerithi
mikoba ya Lwandamina.
“Mwenendo wa timu si
mzuri, tumekutana na ma-
kocha hao na kukubaliana
kusitisha mikataba yao. Ko-
cha wetu wa Vijana, Badru
atakuwa sehemu ya benchi
hadi atakapotangazwa ko-
cha mpya,” alisema mtoa

MIKOBA

BET LEO UWE MILIONEA

PAKUA SASA

MECHI ZA USHIND

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

TAREHE  GAMEID MICHEZO

Singapore vs Timor-Leste

JUMANNE - 14 - DESEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
1 X

Laci vs KF Tirana

bt habari huyo. .
huu wa Ligi Kuu Walipotafutwa  viongozi Avmaz“"“ ve :h'ppa ytd
TanzaniaBara. wi Azam FC, akiwamo enezia vs Ternana

Azam FC walimwongeza
mkataba wa mwaka mmoja
kocha Lwandamina baada
ya kumalizika mechi dhidi
ya Yanga, iliyopigwa Oktoba
30, mwaka huu.

Taarifa  za uhakika
zilizoifikia gazeti hili kutoka
ndani ya timu hiyo, kutokana
na kutofanya vizuri katika
ligi uongozi umechukuwa

Mtendaji Mkuu, Abdulka-
rim Amin ‘Popat’ na Ofisa
Habari, Zakaria Thabiti
Zaka za Kazi’ hawakupokea
simu hadi gazeti linaenda
mtamboni.

Azam FC iko nafasi ya
saba ikiwa na pointi 11 baada
ya kushuka dimbani mara
nane ikishinda mitatu, sare
mbili na kupoteza mechi

maamuzi ya kuwaondoa tatu.

George Lwandamina. PICHA: MAKTABA

 Kilimanjaro Premium Lager kuja

na marathon kubwa zaidi mwakani

Na Mwandishi Wetu

MDHAMINI Mkuu wa mbio maarufu
za Kilimanjaro Marathon, Kiliman-
jaro Premium Lager, ameahidi mbio
kubwa zaidi zenye matukio ya ku-
sisimua wakati zikitimiza miaka 20
tangu kuanzishwa kwake.
Akizungumza jijini Dar es Salaam

kwani ni ya kihistoria kutokana
na ukweli ni moja ya udhamini
mrefu kupitia chapa ya Kilimanjaro
Premium Lager na ambayo imeifanya
chapa hiyo kukua mwaka hadi
mwaka,” alisema na kuongeza, kuwa
wameguswa pia na umuhimu wa
mashindano haya kukuza utamaduni
wa Mtanzania pamoja na utalii kwa

20 4.

“Nitoe wito kwa wanaotarajia kush-
iriki mbio hizi kuchangamkia fursa
ya punguzo la asilimia 20 kwa wale
watakaojiandikisha sasa hadi Janu-
ari 7, mwakani kwani baada ya hapo
watakaojiandikisha watalipa malipo
yaliyowekwa na waandaaji.

“Sisi kama TBL tutawakilishwa na

Tshakhuma vs Cape Town City

Asteras Tripolis vs Panetolikos

Clinceni vs Voluntari

Mamelodi Sundowns vs Baroka FC

Altinordu vs Kocaelispor

Udinese vs Crotone

PEC Zwolle vs Maastricht

ADO Den Haag vs VV Gemert

Moroka Swallows FC vs Orlando Pirates

Stuttgart vs Bayern Munchen

Radomiak Radom vs GKS Piast Gliwice

Cercle Brugge vs RFC Seraing

San Sebastian Reyes vs Fuenlabrada

Viseu vs Benfica Lisbon B

Halmstads BK vs Helsingborg

FC Andorra vs Celta Vigo

Universitatea Craiova vs UTA Arad

SC Kriens vs FC Aarau

Rayo Majadahonda vs Malaga

Le Mans vs Cholet

Zaragoza vs Burgos

Huesca vs Girona

Emmen vs Excelsior Maassluis

VfL Wolfsburg vs FC Koln

Mainz vs Hertha BSC

Brentford vs Manchester Utd

Arminia Bielefeld vs VfL Bochum

Leiston vs Stratford Town

Hayes Yeading United vs Truro City

1 jana, Meneja wa Bia ya Kilimanjaro ujumla. baadhi ya wafanyakazi ambao wa- Hibernian vs Dundee FC

di- Premium Lager, Irene Mutiganzi, “Tumetenga zawadi za fedha ze- takimbia mbio tofauti tofauti na tayari Barwell vs Stourbridge

n- alisema wakati huu ikiwa imebaki nye thamani ya jumla ya Sh. milioni wameshaanza mazoezi ili kujiandaa Norwich City vs Aston Villa

va  miezi miwili na nusu kabla ya ku- 22,ambapo washindi wa kwanzakati- na mbio hizi kubwa Afrika Mashariki Hendon vs Gosport Borough

ni.  fanyika kwa mbio hizo, wao kama ka mbio za Km. 42 kwa wanawake na na Kati ambazo huleta pamoja wa- Margate vs Worthing

na  wadhamini wakuu wanashirikiana ~wanaume watapata zawadi ya shilingi  shiriki zaidi ya 11,000 kutoka mataifa Eastleigh vs Solihull Moors

Ni  kwa karibu na waandaaji kuhakikisha milioni nne kila mmoja,” alisema na  zaidi ya 55,” alisema. Flint Town United vs Caernarfon Town

va  shughuli hiyo ya miaka 20 inafana kuongeza kuwa katika mbio hizo za Wadhamini wa mbio hizo zitaka- Halifax vs Kings Lynn

1a.  sana. kilometa 42 kutakuwa na motisha zofanyika Februari 27, mwakani ka- Telstar vs SV Spakenburg

1Si “Mashindano yajayo ya Kiliman- ya ziada ya Sh. milioni 1.5 kwa kila tika Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi Genoa vs Salernitana

ou  jaro Marathon yatakuwa ya hatua Mtanzania atakayemaliza wa kwanza ni Kilimanjaro Premium Lager- Km. Anderlecht vs St Truiden

n- muhimu haswa ikitiliwa maanani upande wa wanaume na wanawake,” 42, Tigo- Km. 21 (Half Marathon), Oostende vs Kortrijk

ia kuwa chapa ya Kilimanjaro Premium alisema. Grand Malt- Kilometa tano, huku Alcoyano vs Levante
Lager imekuwa mdhamini mkuu wa Aidha, alitoa wito kwa washiriki ku- wadhamini wa meza za maji ni Absa, CD Cristo Atletico vs Espanyol

jia  mbio hizo tangu kuanzishwa kwake jiandikisha mapema kwa kuwa zoezi  Unilever, TPC Sugar, Simba Cement, NAC Breda ve Utrecht

1a-  miaka 20 iliyopita. hilo limeanza tangu Oktoba 17, mwa-  Kilimanjaro Water, na wasambazaji Manchester City vs Leeds

10 “Tunatarajia kuyafanya ka huu, kupitia anuani ya mtandao = maalumu, GardaWorld Security, Keys CD Linares ve Alaves

va  mashindano hayo ya maadhimisho www.kilimanjaromarathon.com na Hotel, Kibo Palace Hotel na CMC Au- ~ CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

ya miaka 20 kwa namna ya kipekee,

kupitia Tigo Pesa kwa kupiga * 149 *

tomobiles.
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