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SERIKALI kupitia Kamati ya Maboresho ya 
Mfumo wa Kodi, inaendelea kufanya ucham-
buzi na tathmini ya mifumo ya kodi, ada 
na tozo za huduma kwa lengo la kuondoa 
urasimu na kuboresha mazingira ya biashara 
na uwekezaji nchini.
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Rais na Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, Samia Suluhu Hassan akiwapungia mkono 
wananchi, alipowasili katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana, wakati wa sherehe za Miaka 60 ya 
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Samia ataja mambo  matatu kuenzi Muungano

Viongozi 
Afrika wasema 
umejenga uchumi 

Na Romana Mallya

MARAIS na viongozi kutoka Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) na Umoja wa Afrika 
(AU) wamesema dhamira ya waasisi wa 
Muungano unaotimiza miaka 60 hivi sasa, 
imechangia kuunganisha nchi na kujenga 
misingi ya kiuchumi na kijamii.

Wakitoa salamu zao jana kwa niaba ya 
marais wa umoja huo wakati wa maadhim-
isho ya miaka 60 ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, sherehe zilizofanyika uwanja 
wa Uhuru mkoani Dar es Salaam, Rais wa 
Visiwa vya Comoro, Azali Assouman na 
Rais wa Burundi, Evariste Ndayishimiye, 
walipongeza hatua iliyofikiwa.

Rais Assouman ambaye amemaliza muda 
wake wa uongozi AU, akitoa salamu kwa 
niaba ya umoja huo, alisema; “Ni furaha 
kubwa kuona ndoto na dhamira za waasisi 
waliounganisha nchi iliyojenga misingi ya 
kiuchumi na kijamii.”

Alisema Tanzania ni nchi wanayopakana 
nayo na ya mfano kwa amani, demokrasia 
na maendeleo.

“Tanzania imekuwa mwenyeji wa vugu-
vugu mbalimbali za kutafuta amani kwa 
nchi zetu barani Afrika ikiwamo nchi yangu 
na chama chetu.

“Sitaweza kuondoka hapa bila kuzungum-
zia udugu na ushirikiano kati yetu. Viongozi 
waliotutangulia wamejenga misingi ya ku-
karibisha nchi zetu kuwa na ushirikiano 
wa karibu, heshima kati ya nchi moja na 
nyingine na kutakiana mema kimaendeleo 
kati ya nchi zetu mbili,” alisema na kuahidi 
kuendelea kudumisha ushirikiano na ukari-
bu uliopo kati ya viongozi na wananchi kwa 
maslahi mapana ya mataifa hayo.

Rais wa Burundi, Ndayishimiye, akitoa 
salamu kwa niaba ya viongozi wa EAC, 
alisema: ”Kuna sababu kubwa iliyonitoa Bu-
rundi kuja na mke wangu  katika sherehe 
hii. Kabla ya wakoloni kufika kwetu, Waha, 
Wahangaza na Warundi walikuwa ndugu, 
walitembeleana.”

Alisema Warundi walikuwa wakienda 
Tanzania kuuza majembe na Waha walik-
wenda Burundi kuuza chumvi, hivyo si ra-
hisi kuwatofautisha.

“Mkoloni ametutawala sote. Wakati Baba 
wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere akipiga-
nia uhuru,  vivyo hivyo na mwana Mfalme 
walikwenda bega kwa bega na kupigania 
sambamba na kupata ushindi kwa pamoja, 
furaha ya watanzania ni furaha ya waburun-
di tupo kama mti na ganda,” alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan, alisema Rais 
wa Kenya, William Ruto amemnong’oneza 
waluo na wamasai wa hapa na Kenya wapo 
sawa hawawezi kuwatofautisha, vivyo hivyo 
kwa  Rais  Zambia, Hakainde Hichilema, 
hawawezi kutofautisha wakifika mpaka wa 
Tanzania na nchi hiyo.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
alisema mambo mengi yaliyoangaliwa kama 
changamoto za Muungano yamepatiwa 
ufumbuzi na machache yapo katika hatua 
mbalimbali.

“Kwa niaba ya wananchi Zanzibar 
tunawaahidi watanzania wenzetu tutaen-
delea kuwa waumini wa Muungano kwa 
kuhakikisha unadumu na kuimarika kwa ki-
zazi kitakachokuja baada yetu. Ninapongeza 
sekta zote kwa maendeleo iliyopata kwa mi-
aka 60 ya Muungano,” alisema.

Baadhi ya 
wakuu wa 
vyombo 
vya ulinzi 
na usalama 
wakiwa ka-
tika sherehe 
ya miaka 60 
ya Muungano 
wa Tanganyi-
ka na Zan-
zibar, katika 
Uwanja wa 
Uhuru, Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: OMR

 Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san, ametaja mambo ma-
tatu makubwa katika kue-
nzi Muungano ikiwamo 
kutekeleza falsafa ya mari-
dhiano, kustahimiliana, ku-
leta mageuzi na kujenga nchi, 
maarufu kama 4R.

Pia amewataka watan-
zania    kujivunia miaka 
60 ya Muungano kwa 
kuwa    wamefanikiwa kuu-
tunza na kuilinda nchi kwa 
kudumisha amani na utulivu.

Rais Samia aliyasema 
hayo jana katika sherehe za 
maadhimisho ya Miaka 60 
ya Muungano zilizofanyika 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam, zikibebwa na kaulim-
biu isemayo: “Tumeshika-
mana, Tumeimarika kwa 
Maendeleo ya Taifa Letu.”

Sherehe hizo pia zilihud-
huriwa na marais wa Kenya, 
Somalia , Burundi, Comoro, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Zambia na Na-
mibia. Pia ilihudhuriwa na 
Makamu wa Rais kutoka Ma-
lawi na Uganda, Waziri Mkuu 
wa Msumbiji, Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Rwanda na 
mwakilishi wa marais kutoka 
Zimbabwe.

Akizungumza na Watanza-
nia, Rais Samia alitaja mam-
bo matatu makubwa, moja 
akiwataka watanzania kuji-
vunia muungano huo.

“Ninataka kuwaambia Wa-
tanzania tuna kila sababu ya 
kujivunia Muungano wetu. 
Nchi ya Tanzania imetokana 
na maamuzi (uamuzi)  yetu 
(wetu) wenyewe.

“Katika kipindi chote cha 
miaka 60, taifa la Tanzania 
likiwa na watu na makabila 
120 na linalounganishwa 
na lugha moja ya Kiswahili, 
wameimarisha Muungano na 
mshikamano.Tumeweza kui-
tunza na kuilinda nchi yetu 

kwa kudumisha amani na 
utulivu. Kupitia Muungano 
tumejenga umoja na mshika-
mano wa kitaifa.

“Tumeboresha udugu na 
bila shaka tumepiga hatua 
kubwa ya maendeleo kiuchu-
mi, kisiasa na kijamii pamoja 
na kudumisha mila na des-
turi. Tuna kila sababu ya ku-
jivunia Muungano”, alisema.

Jambo la pili, Rais Samia 
aliwasihi Watanzania katika 
kuuendeleza Muungano, 
kutekeleza falsafa ya mari-
dhiano, kustahimiliana, ku-
leta mageuzi na kujenga nchi. 
Alisema hayo ndiyo yatakay-
oendelea kuwajengea amani 
na utulivu wa kudumu nchini 
na kuleta maendeleo endele-
vu. “Leo hii tuna fahari kuwa 
nchi yetu imefika hadhi ya 
uchumi wa kati ngazi ya chi-
ni, na tathmini zote zinaone-
sha kuwa, kuna mwelekeo 
mzuri wa kuimarika na ku-
fikia uchumi wa kati ngazi 
za juu, hivyo tuendelee ku-
dumisha amani ya nchi yetu 
ili tujenge uchumi na kuleta 
ustawi zaidi wa wananchi,” 
alisema.

Rais Samia alitaja jambo 
lingine akiwataka Watanza-
nia kuendelea kufanya kazi 
kwa bidii na maarifa zaidi 
ili wakuze tija na ustawi wa 
taifa, akikumbusha kauli ise-
mayo ‘kazi ndicho kipimo 
cha utu’. Alisema wanaposi-
mama kutetea haki za Watan-
zania, hawana budi kutimiza 
wajibu ambao ni kufanya 
kazi kwa bidii ili kuwezesha 
haki za msingi zipatikane 
kwa maisha ya mwanadamu 
na kustawisha utu wa watu.

“Niwapongeze Watanza-
nia kwa kutimiza miaka 60 
ya Muungano hakika tume-
shikamana na tumeimarika. 
Ninawashukuru wageni wetu 
kwa kuunga nasi katika maa-
dhimisho haya, hii inamaani-
sha kwamba nchi yetu im-

ejenga vyema uhusiano wa 
kidiplomasia,” alisema.

NDOTO CDF 
MWANAMKE
Katika sherehe hizo, Rais 

Samia alisema wameona to-
fauti ya Jeshi la Muungano 
na jeshi la tarabushi yalivy-
oonyesha maonyesho mbal-
imbali, huku akisifu kikosi 
cha bendera ambacho safari 
hii kina mwanamke.

“Na huu ndio mwanzo wa 
safari. Msije  mkashangaa 
mwaka 2030 tuna CDF 
(Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi) 
mwanamke hapa. Tulikuwa 
hatuwezi zile hustle (kupi-
tia shida) za tarabushi lakini 
kwa maendeleo ya vikosi vya 
ulinzi sasa, tutakwenda bega 
kwa bega,” aliahidi.

MAUA KWA WAASISI
“Ninawashukuru kwa dha-

ti waasisi Muungano huu, 
Mwalimu Julius Nyerere na 
Sheikh Abeid Amani Karume 
pamoja na viongozi waliofua-
ta kwa kutuleta pamoja na 
kujenga taifa huru na mad-
hubuti na lenye matumaini.

 “Zawadi pekee tunay-
oweza kuwapa ni kuende-
lea kudumisha muungano 
huu na kuenzi maono yao. 
Kwa msemo wa siku hizi tu-
nasema, ‘tuwape maua yao’,” 
alisema.

Rais Samia alisema wame-
pata heshima na kuungwa 
mkono na wakuu wa nchi 
na serikali ya ukanda wa 
Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika (SADC) na 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na viongozi waliowak-
ilisha marais wao na pamoja 
na wadau wa maendeleo.

MVUA
Katika sherehe hizo, Rais 

Samia alimtambulisha mdau 
wa maendeleo kutoka Benki 
ya Maendeleo ya Afrika am-

baye yupo hapo kwa shu-
ghuli maalum na kumueleza 
kuwa, mvua imeharibu bara-
bara na fedha zitatoka.

Rais Samia alisema ana-
tambua wanaoathiriwa na 
mvua na kuwahakikisha 
kuwa serikali inafanya kila 
linalowezekana kurejesha 
miundombinu iliyoharibiwa.

Pia aliwataka wananchi ku-
fuatilia taarifa za Mamlaka ya 
Hali ya Hewa (TMA) na kutoa 
pole kwa nchi jirani zilizo-
kumbwa na maafa ya mvua 
hiyo.

Hata hivyo, Rais Samia 
alisema hali ya hewa ya mvua 
iliyonyesha jana haikuweze-
kana wote kuwapo uwanjani 
hapo, akiamini watanzania 
walikuwa wakifuatilia kupitia 
vyombo vya habari.

ILIVYOKUWA 
Miongoni mwa mambo 

yaliyofanyika uwanjani hapo 
na kuwa kivutio ni onyesho 
la kwata la askari wa zamani 
wajulikanao kama askari 
tarabushi kutoka Jeshi la 
Polisi ambalo wakati wote 
amri zikitolewa kutokana na 
changamoto ya lugha ya Kiin-
gereza, walikosea.

Kwa mujibu wa Sajenti wa 
Polisi, Suleman Mwaimu, 
kikundi hicho kilipata 
umaarufu Zanzibar kabla ya 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar kwa kuitwa askari 
wa tarabushi kwa kivazi cha 
kofia kinachoitwa tarabushi.

Amri zote katika gwaride 
hilo zinatolewa kwa lugha ya 
Kiingereza hali iliyosababisha 
askari kucheza kwa hofu na 
wasiwasi mkubwa na wakati 
mwingine kukosea kutokana 
na kutoelewa lugha.

Historia hiyo inakwenda 
tangu utawala wa sultan am-
bapo pamoja na kutawala 
Zanzibar mambo yote ya ki-
ulinzi yalikuwa chini ya kolo-
ni la Uingereza.
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Kamati yafanya
uchambuzi wa 
mifumo ya kodi

Polisi wamsaka aliyesambaza 
video kumdhalilisha waziri 

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI kupitia Kamati ya 
Maboresho ya Mfumo wa Kodi, 
inaendelea kufanya uchambuzi 
na tathmini ya mifumo ya kodi, 
ada na tozo za huduma kwa lengo 
la kuondoa urasimu na kubore-
sha mazingira ya biashara na 
uwekezaji nchini.

Naibu Waziri wa Fedha, Hamad 
Hassan Chande, alisema hayo juzi  
bungeni alipokuwa akijibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Fakharia Shomar Khamis.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alihoji kwa nini kodi ya jengo 
na kodi ya ardhi zisiunganishwe 
na kuwa moja ili kumwondolea 
usumbufu mwananchi.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Chande alisema tathmini 
hiyo inajumuisha mapendekezo 
ya maboresho ya mfumo wa usi-
mamizi wa kodi ya jengo na kodi 
ya ardhi kama inavyopendekezwa 
na mbunge huyo.

Sambamba na hatua hiyo, alise-
ma serikali inaandaa mfumo wa 
kielektroniki wa kutoa ankara ya 
pamoja kwa huduma zinazolan-
dana ili kuondoa usumbufu kwa 
wananchi wanaostahili kulipa 
kodi ya jengo na kodi ya ardhi.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Mwera (CCM), Zahor 
Mohamed Haji,   alisema kwa 
kuwa suala la utafiti linahitaji 
muda, hivyo serikali iwaambie wa-
nanchi lini itakamilisha kazi hiyo. 
“Mifumo ni jambo kubwa na je, 
serikali iko tayari kuendelea kutoa 
elimu zaidi kwa wadau?”alihoji.

Akijibu swali hilo, Chande alise-
ma tathmini hiyo ni sehemu ya 
maandalizi ya muswada wa sheria 
ya fedha ya mwaka 2024 ambao 
utawasilishwa bungeni katika 
mkutano huu wa bunge.

Alisema serikali kupitia taasisi 
zake zimekuwa zikitoa mafunzo 
kwa wadau siku kwa siku kulin-
gana na mahitaji.

Na Marco Maduhu,              
SHINYANGA 

WATOTO watatu wa familia 
moja katika kijiji cha Mishepo 
wilayani Shinyanga, wamefariki 
dunia kwa kuangukiwa na ny-
umba kutokana na mvua in-
ayoendelea kunyesha maeneo 
mbalimbali nchini.

Taarifa zinabainisha kuwa 
tukio hilo limetokea usiku wa 
kuamkia jana majira ya saa 9:00 
alfajiri.

Watoto waliofariki dunia 
ni  Nkamba Ngassa (13), Salamu 

Ngassa (8) na Gigwa Ngassa (6) 
na kwamba mtoto mmoja na 
mama yao walinusurika kifo. 

Akisimulia tukio hilo, jirani 
wa familia hiyo, Flora Abdallah, 
alisema nyumba yao tangu awali 
ilikuwa imeanguka ukuta mmoja 
lakini walikuwa wakiishi hivyo 
hivyo.

Alisema usiku wa kuamkia 
jana, mvua kubwa ilinyesha ki-
jijini hapo na katika nyumba 
hiyo, walikuwa wamelala watoto 
wanne pamoja na mama yao, 
ndipo nyumba ikaanguka na 
kuwafukia kasoro mtoto mmoja 

huku mama yao ikabakizwa 
miguu tu.

Alisimulia kwamba yule mto-
to ambaye alisalia, aliamka na 
kuona      miguu ya Mama yake 
ndipo akamfukua, na        kuanza 
kutafuta      msaada kwa majirani, 
ili kuwafukua watoto wake wa-
tatu.

Mama wa watoto hao, Kashin-
je Nchembi, alisema mvua il-
ianza kunyesha majira ya saa 
4:00        usiku na ilipofika saa 
9:00 alfajiri,         nyumba ilian-
guka na kuwafunika hatimaye 
kusababisha watoto  watatu ku-

fariki dunia.
“Mimi nilikuwa nimefunikwa 

na kubakiza miguu tu, bahati 
nzuri mtoto wangu mmoja yeye 
alibahatika na kuja kunifukua, 
ndipo nikaomba msaada kwa 
majirani kuja kuwafukua watoto 
wangu wengine watatu,” alisema 
Kashinje.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mishepo, Pastory Jackobo, alise-
ma walipofika eneo hilo la tukio 
majira ya saa 10:00 alfajiri na 
kuanza kuwafukua watoto hao 
watatu, waliwakuta tayari wame-
shapoteza maisha.

Diwani wa Mwantini, Mpemba 
Jilungu, alisema tayari taratibu 
za mazishi juu ya watoto hao zi-
nafanyika huku akitoa wito kwa 
wananchi ambao wanaishi kwe-
nye maeneo hatarishi, ni vyema 
wakahama, hasa katika kipindi 
hiki cha mvua nyingi ili kunusu-
ru maisha yao.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Shinyanga, Kennedy 
Mgani, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kubainisha kwam-
ba tayari wameshaikabidhi miili 
ya marehemu kwenye familia 
kwa ajili ya mazishi.

Wafariki dunia kwa kuangukiwa na nyumba 

Daladala linalofanya safari zake kati ya Mbagala na Mbezi, jijini Dar es Salaam likiwa limetumbukia kwenye mtaro wa 
maji ya mvua baada ya dereva kushindwa kulimudu katika eneo la Sokota, Manispaa ya Temeke jana na kusababisha 
majeruhi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Pwani linamsaka mtu aliyere-
kodi video iliyokuwa ikim-
wonyesha Waziri na Mbunge 
Mstaafu wa Bagamoyo, Dk. 
Shukuru Kawambwa, akidhal-
ilishwa kwa maneno, vitisho, 
dharau na kutishiwa kufungwa 
pingu.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Pwani, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP)   Pius 
Lutumo, alisema jana katika 
taarifa yake kwamba mtu huyo 
anayetuhumiwa kusambaza 
video hiyo ikimwonyesha 

Dk. Kawambwa na mwen-
zake Cathbert Enock kwenye 
mitandao ya kijamii, ajisal-
imishe katika kituo cha polisi 
Bagamoyo.

Katika taarifa hiyo aliyoi-
toa  kwa waandishi wa habari 
mjini hapa, alisema tukio hilo 
lilitokea Aprili 24, mwaka huu,  
majira ya saa 8:00 mchana  ka-
tika kijiji cha Kitopeni wilayani 
Bagamoyo.

SACP Lutumo alisema 
mtuhumiwa huyo alisambaza 
video hiyo iliyokuwa na ma-
neno ya kumdhalilisha Dk. 
Kawambwa kwamba: “Shuk-
uru Kawambwa Waziri wa 

Miundombinu enzi hizo, sasa 
dalali wa viwanja Bagamoyo na 
mhalifu wa kawaida’.

Alisema katika tukio hilo, 
Diwani Mstaafu   wa Kiromo, 
wilayani Bagamoyo, Hassan 
Usinga, na askari mgambo, Ab-
dallah Mgeni, waliwashambu-
lia Dk. Kawambwa na wenzake 
kwa maneno huku wakilazimi-
sha wafungwe pingu.

Chanzo cha tukio hilo ki-
naelezwa kuwa ni magari ya 
mchanga ya mtuhumiwa ku-
haribu barabara na mashamba 
ya watu yakipita katika eneo 
hilo hali iliyosababisha wa-
nanchi kufunga barabara kwa 

magogo kuzuia uharibifu kue-
ndelea.

Kamanda Lutumo alisema 
watuhumiwa hao wawili, Us-
inga na Mgeni, walikamatwa 
na polisi na baadae kuachiwa 
kwa dhamana kwa mujibu wa 
sheria na   watafikishwa ma-
hakamani uchunguzi ukikami-
lika kuhusiana na tukio hilo.

Mbali ya tukio hilo kuelezea 
kutokea Aprili 24, mapema 
Aprili 25, video ya tukio hilo 
ilisambaa katika mitandao 
mbalimbali ya kijamii ikimwo-
nyesha mtuhumiwa akimtolea 
maneno makali na ya dharau 
Dk. Kawambwa.



Jumamosi Aprili 27, 20244

HABARI KITAIFA

RC awaonya vijana 
mijadala isiyo tija 
Na Elizabeth John,  NJOMBE.

MKUU wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka, amewataka vijana kujiepusha na 
mijadala yenye nia ovu ya kuwagawanya 
Watanzania na kuhatarisha Muungano.

Mtaka aliyasema hayo wakati wa mke-
sha wa maadhimisho ya   miaka 60 ya 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, 
uliofanyika viwanja wa stendi ya zamani 
mjini hapa. 

“Ni vizuri wakati wote vinywa vya vi-
jana wote wa leo vizungumzie maende-
leo, vizungumzie uchumi, vizungumzie 
kujenga taifa ambalo litathubutu kuwa 
taifa shindani katika Tanzania ya kesho 
huko duniani,” alisema.

“Tufanye hivyo kama ambavyo 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan 
ameeleza kwenye hotuba kuwakumbu-
sha wanasiasa na Watanzania vinywa 
vyetu vijenge Muungano wetu, mahubi-
ri yetu tuhubiri maendeleo yetu kama 
taifa,” alisema na kuongeza kuwa vijana 
wanapaswa kuona mipaka iliyopo nchi-
ni kuwa ni fursa.

Mkoa wa Njombe pia umefanya 
maadhimisho ya miaka 60 ya Muun-
gano kwa kupanda miti katika chanzo 
cha maji Nyikamtwe kilichoko mjini 
Njombe.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mtaka 
aliwataka wananchi mkoani Njombe 
kujiepusha na uchomaji moto, vitendo  
ambavyo vimetajwa kusababisha hasara 
na kukatisha tamaa.

“Tumeshuhudia hasara nyingi sana 
kwenye wilaya ya Njombe kwa sababu 
ya uchomaji ambao zaidi unasababish-
wa na visasi, makusudi au bahati mbaya 
mtu anaenda kusafisha shamba lake ma-
bua anachoma moto unamshinda. Ma-
tokeo  yake unaunguza maekari ya watu 
ambao wamewekeza kwa muda mrefu,” 
alisema Mtaka.

Katibu Tawala Mkoa wa Njombe, Ju-
dica Omari, alisema mkoa huo ni wa pili 
kwa upandaji miti na utunzaji wa maz-
ingira.

Ofisa Misitu Wilaya ya Njombe, Au-
datus Kashamakula, alisema  miti 1,000 
imepandwa katika chanzo cha maji Nyi-
kamtwe.

PPRA, ZPPDA zatia saini kuenzi Muungano
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKATI  Tanzania ikisherehekea mia-
ka 60 ya Muungano, Mamlaka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa Umma (PPRA) na Mam-
laka ya Ununuzi na Uondoaji wa Mali za 
Umma Zanzibar (ZPPDA) zimetia saini 
rasimu ya mkataba wa maelewano kufan-
ya kazi pamoja na kuimarisha muungano.

Makubaliano hayo yalitiwa saini jana ji-
jini Dodoma mbele ya wenyeviti wa bodi 
za wakurugenzi za mamlaka hizo, wawak-
ilishi wa wafanyakazi na Makamu Mwe-
nyekiti wa ZPPDA, wajumbe wa bodi zote 
mbili, Mkurugenzi Mkuu PPRA, Eliakim 
Maswi na Mkurugenzi Mtendaji ZPPDA, 
Othman Juma Othman na menejimenti 
ya PPRA.

Akizungumza baada ya kutia saini 
makubaliano hayo, Maswi alisema wame-
kubaliana kushirikiana katika kujenga 
uzoefu kwa watendaji na kukuza maarifa 
ya kiutendaji kwa kubadilishana utaala-
mu katika kutekeleza mbinu za kimkakati 
na taaluma ya ununuzi.

Pia  alisema watashirikiana katika kuzi-
tambua sheria na miongozo ili kuleta tija 
na uwajibikaji ndani ya taasissi hizo, kue-
limishana taarifa na ujuzi muhimu unao-
husu ununuzi wa umma na uendeshaji 
mali za umma, kuhabarishana, kubadilis-
hana uzoefu na kuhusishana katika fursa 
za kushiriki katika majukwaa na mikuta-
no inayohusu ununuzi wa umma. 

“Tumeamua kushirikiana kwa sababu 
wote tuko katika Jamhuri ya Muungano 
wa   Tanzania na kazi tunazofanya zin-
afanana, hivyo  tumeamua kushirikiana 
na kubadilishana uzoefu katika utendaji 
kazi wetu hiyo ilikuwa ni mwaka 2022 
na mwaka jana 2023 bodi yetu ya PPRA 
ilienda Zanzibar na kufanya kikao.

“Baada ya kikao kile viongozi wetu 
wa pande zote mbili walitoa maele-
kezo kwamba tukutane na tuandae 
makubaliano ambayo yatatuwezesha 
kushirikiana na kuwezesha pande zote 
mbili kufanya kazi,” alisema.

Maswi alisema wanasheria kutoka pen-
de zote mbili wamefanya kazi kwa kush-
irikiana na wamewasilisha mapendekezo 
ambayo wameona yanafaa na PPRA im-
ekubali kwamba yanafaa.

Aliongeza kuwa wamekubaliana ku-
peana msaada unaohitajika kupitia rasili-
mali walizonazo, kuwajengea uwezo wa-
tendaji wa pande zote mbili na kuwaweka 

NIDA yatoa vitambulisho kwa Watanzania milioni 20
Na Enock Charles

MAMLAKA ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA) imesajili  zaidi 
ya watu milioni 24 tangu kuanza 
kwa mchakato wa usajili wa vi-
tambulisho hivyo mwaka 2012 
huku zaidi ya watu milioni 20 
wakipatiwa namba ya utambul-
isho.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
juzi, Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa NIDA, Geoffrey 
Tengeneza, alisema pamoja na 
changamoto mbalimbali zilizo-
jitokeza katika mchakato huo, 
mamlaka imesajili asilimia 79 ya 
watu wenye umri wa miaka 18 na 

kuendelea.
Tengeneza alisema NIDA ili-

badilishana takwimu na taasisi 
96 za umma na binafsi kutoka 
Tanzania Bara na taasisi tatu ku-
toka Zanzibar ili kurahisisha upa-
tikanaji wa taarifa za watu binafsi 
na kuwahudumia wananchi kwa 
urahisi.

“Hadi kufikia Februari, mwaka 
huu, NIDA imefanikiwa kusajili 
watu 24,495,804  ambao ni asil-
imia 79 ya watu wenye umri wa 
miaka 18 na kuendelea katika 
watu 31,477,938    wenye sifa za 
kusajiliwa.

“Lakini pia tumefanikiwa ku-
toa namba za utambulisho wa 
taifa (NIN) kwa watu 20,832,225 

ambao ni sawa na asilimia 85 ya 
watu waliotambuliwa na kusajil-
iwa. Mamlaka pia imezalisha vi-
tambulisho 20,286,420 ambavyo 
ni asilimia 97.4 ya watu walioku-
wa na namba ya utambulisho,” 
alisema.

Tengeneza alisema mamlaka 
hiyo imejitahidi kuwapunguzia 
wananchi tatizo la upatikanaji 
kadi za NIDA kwa kuzalisha vi-
tambulisho kwa kasi zaidi sasa 
na kupunguza tatizo la upati-
kanaji wake jambo ambalo alikiri 
kuwa ni changamoto ya muda 
mrefu.

“Sote tulishuhudia jinsi wa-
nanchi walivyokuwa wakilala-
mikia kutopatikana kwa kadi 

hizo hali inayowakwamisha ku-
pata huduma mbalimbali za ki-
jamii. Tumefanikiwa kukabiliana 
kabisa na tatizo hili kwa kuhakik-
isha tunazalisha na kutoa kadi 
kwa watu wote waliojiandikisha.

“Kama mamlaka tulijipanga 
kuhakikisha tatizo la uhaba wa 
kadi za NIDA linapatiwa ufum-
buzi kabisa kabla ya kuadhimi-
sha miaka 60 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar kwa ku-
weka mikakati miwili    ambayo 
ni utengenezaji wa vitambulisho 
vya NIDA kwa wingi na usamba-
zaji kwa wingi wa vitambulisho 
hivyo. ,” aliongeza.

Alisema NIDA imewapa wa-
fanyakazi wake utaalamu wa ku-

unda na kuzalisha kadi ili kuokoa 
gharama na kuokoa muda unao-
hitajika kutatua matatizo ya kiu-
fundi yaliyojitokeza wakati wa 
awamu za uzalishaji walipokuwa 
wakitegemea wazalishaji kutoka 
nje ya nchi.

“Uendelezaji wa uwezo wa 
ndani wa kiufundi ulituwezesha 
kujikwamua kutegemea ma-
kandarasi wa kigeni kuja kutatua 
matatizo yetu. 

Kwa bahati nzuri, sasa 
tunaweza kufanya kila kitu. 
Tumewawezesha wataalam 
wetu kujifunza jinsi ya kubore-
sha mifumo yetu na kuunda re-
jista ya kielektroniki yenye taar-
ifa za watu,” alisema

pamoja.
“Baada ya mkataba huu mimi niki-

taka mtu kutoka Zanzibar mwenzangu 
atamruhusu pia akitaka wa hapa kwetu 
nitamruhusu maana tunataka kubadili-
sha uzoefu, kutengeneza ushirikiano 
maalum katika shughuli za ufuatiliaji, 
ukaguzi na uchunguzi unaojumuisha 
uchunguzi wa uzingatiaji wa sheria na 
thamani ya fedha,” alisema Maswi. 

“Pia tutashauriana kuhusu nyenzo 
za kisasa za utendaji wa majukumu 
ikiwemo vifaa vya kielektroniki na ving-
ine vya kazi ya uchunguzi na ufuatiliaji. 
Tutakuwa na shughuli za pamoja am-
bazo tunazifanya ikiwemo kikao cha 
pamoja cha bodi ya Wakurugenzi, kila 
upande utakuwa na wajibu wa kuzin-
gatia, kufuata na kutekeleza ratiba hiii,” 
alisema.

“Ni wajibu wa pamoja kuandaa dira 
na ripoti itolewe ili kubuni mikakati ya 
kuleta tija katika nch yetu. Tumekubali-
ana kufanya mafunzo ya muda mfupi 
ya mara kwa mara kwa watendaji wetu 
wa mamlaka kwenda kwa kila mamlaka 
kujifunza yanayohusu shughuli za usi-
mamizi wa mali za umma na uondoaji 
wa mali,” alisema.

Kupitia  makubaliano hayo, alisema 
wanaweza kufanya vikao vya pamoja 
vya dharura kama kuna changamoto 
imejitokeza ili kuimarisha Muungano na 
pia watakuwa wanawasiliana kupeana 
msaada unaohitajika kwa wakati mua-
faka kwa ajili ya kupeana mbinu za ku-

tatua changamoto.
Naye Othman alisema: “Tunafanya 

kazi kwa pamoja kwa maslahi ya Watan-
zania. Tumetia saini makubaliano haya 
na yunaishukuru Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu Zanzibar imetoa maoni yake na 
leo hii yametuwezesha kufika hapa,” 
alisema.

Makamu Mwenyekiti Bodi ya ZP-
PDA, Ahmed Makame Haji, alisema 
makubaliano hayo yameishasainiwa la-
kini hayatakamilika kama hakutakuwa 
na utekelezaji wake.

  “Kama ambavyo tumekubaliana 
kuna umuhimu mkubwa wa kuhakiki-
sha makubaliano hayo yanatekelezwa 
na kujiwekea utaratibu wa kuangalia 
kama makubaliano hayo yanatekele-
zwa,” alisema.

Alisema kuna umuhimu mkubwa 
kufanya ufuatiliaji na kuangalia kila 
mwaka walipofikia katika utekelezaji wa 
makubalaino hayo na pale ambapo wa-
tabaini kasoro watazitatua na kuhakiki-
sha wanafikia hayo makubaliano.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
PPRA, Dk. Leonada Mwagike, alisema 
baada ya kusaini mkataba kilichobaki 
ni utekelezaji kwa wakati ili kuhakikisha 
thamani halisi ya fedha inapatikana ka-
tika ununuzi wa umma .

Aliwataka kuhakikisha wanafanya 
tathimini ya utekelezaji wa makubaliano 
hayo mara kwa mara ili kuhakikisha 
mkataba huo unatekelezeka.

Mkurugenzi Mkuu PPRA, 
Eliakim Maswi.

Mkurugenzi Mtendaji ZPPDA, 
Othman Juma Othman.
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DC awasihi 
Watanzania
kulinda, kuenzi 
Muungano
Na Marco Maduhu, KISHAPU 

MKUU wa Wilaya ya Kishapu, 
Joseph Mkude, amewasihi Watan-
zania kuendelea kuuenzi na ku-
ulinda Muungano kwa vizazi vy-
ote ili kuendelea kufurahia amani, 
umoja na mshikamano.

Waasisi wa Muungano, Hayati 
Abeid Amani Karume, ambaye 
alikuwa Rais wa kwanza Zanzibar 
na Hayati Julius Nyerere, Rais wa 
kwanza Tanganyika, waliungani-
sha Tanganyika na Zanzibar Aprili 
26, 1964  na kuwa Tanzania.

Mkude alisema hayo juzi kwe-
nye mkesha wa kusherehekea 
miaka 60 ya Muungano wilayani 
hapa. 

Alisema Watanzania wa-
naposherehekea miaka 
60 ya Muungano, hawana 
budi kuwaenzi waasisi hao 
kwa kuendelea kudumisha 
amani,mshikamano,upendo na 
umoja ili nchi iendelee kuwa tu-
livu na kusongambele kimaende-
leo.

Pia alisema kupitia Muungano 
huo, hali ya ulinzi na usalama 
inaendelea kuimarika kwa pande 
zote na amani kuendelea kuta-
wala, huku akiwapongeza marais 
wote hadi wa sasa, Dk. Samia 
Suluhu Hassan na Dk. Husein 
Mwinyi kwa kuendelea kuuenzi 
na kuulinda Muungano.

Kaulimbiu katika Sherehe za 
miaka 60 ya Muungano inasema: 
“Miaka 60 ya Muungano wa Tan-
zania, Tumeshikamana, Tumei-
marika kwa Maendeleo ya Taifa 
Letu”.

Lissu aibua sakata bei sukari kupanda

Wataalamu wa kilimo wakutana kuweka mtazamo afya mimea
Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO

WIZARA za Kilimo za Muunga-
no na ile ya Kilimo, Umwagiliaji, 
Maliasili   na Mifugo Zanzibar, 
zimekutana na  kubainisha mae-
neo ya kuoanisha na kuandaa 
ramani ya   kuwa na   ubore-
shaji   wa   mtazamo mmoja   
katika   usimamizi wa afya ya 
mimea  ndani ya Tanzania.

Mkurugenzi   wa Mipango, 
Sera na Utafiti wa Wizara ya 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili  na 
Mifugo Zanzibar , Makame Kit-
wana Makame, alisema juzi mji-
ni hapa kuwa wakati wa   kikao   
maalumu kilichowakutanisha 
wadau wa sekta ya kilimo kutoka  
pande mbili za Muungano.

Wataalamu walioshiriki ka-

tika mchakato wa kuoanisha ni   
wasimamizi wa sera, wapanga 
mipango, timu za kisheria kuto-
ka Mamlaka ya Afya na Viuatilifu 
vya Mimea Tanzania (TPHPA) na 
wawakilishi kutoka Wizara za 
Kilimo Muungano na na Zanzi-
bar.

Kihistoria, masuala yanayo-
husu kilimo hayakuwa miongoni 
mwa masuala ya Muungano, 
hivyo kuifanya   kila sehemu 
ya Tanzania kuwa na sheria na 
utekelezaji wake wa kulinda afya 
ya mimea.

Makame alisema   Zanzibar   
na Tanzania Bara kwenye masu-
ala   ya uhifadhi wa mimea wa-
najaribu kuona ni kwa kiasi gani 
kunakuwa na taratibu za pamoja  
zitakazowezesha kufanya bi-
ashara nje ya nchi katika mazao 

ya mimea  na miti kwa ujumla.
Alisema Zanzibar iko kw-

eye   hatua ya mwisho kuifanyia 
mapitio sheria ya mwaka 1967 ya 
Zanzibar   inayotoa mwongozo 
wake na yale   ambayo walian-
za   kukubaliana tangu mwaka 
2009 kufanyiwa  maboresho na  
sasa  yameingizwa katika   she-
ria ya Zanzibar .

Makame alisema Tanzania 
Bara ilifanya  mabadiliko ya she-
ria yake   mwaka 2020 ambayo   
imetoa miongozo na undani 
wake inafanana isipokuwa kila  
upande   kitaasisi zimetofauti-
ana.

Mtaalamu Mshauri wa  Masu-
ala ya Udhibiti wa Mimea wa 
Shirika la Chakula  na Kilimo la 
Umoja wa Mataifa (FAO) nchini 
Tanzania, Dk.  Monday Ahonsi 

alisema ikiwa mlezi wa Mka-
taba wa Kimataifa wa Kulinda 
Mimea (IPPC), FAO  ina  jukumu 
muhimu katika kuhakikisha 
uzingatiaji wa viwango vya ki-
mataifa vya hatua za usafi wa 
mazingira.

Dk Ahonsi alisema IPPC ina-
lenga kudhibiti kuenea kwa 
wadudu na magonjwa ya mimea 
kwa njia ya shehena, kuwezesha 
biashara salama inayozingatia 
kilimo.

Dk Ahonsi alisema katika  ku-
kabiliana na hali hiyo, Mradi wa 
Kuimarisha Huduma za Afya ya 
Mimea  Tanzania ulianzishwa 
kwa ufadhili wa Umoja wa Ulaya, 
FAO na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Alisema  chini   ya mradi   
huo,  jumla ya  EUR 10,500,000 

zimetolewa kwa ajili ya kushu-
ghulikia masuala   yaliyotolewa 
katika ukaguzi ili   kuimarisha 
upatikanaji wa mazao ya kilimo 
salama na bora kwa soko la ki-
taifa na kimataifa.

Alisema   matokeo   muhimu 
yanayotarajiwa ya mradi ni 
pamoja na kutimiza majuku-
mu ya viwango vya kimataifa, 
kuboresha uwezo wa wakaguzi 
wa afya ya mimea, mifumo ya 
ugunduzi na ufuatiliaji inayofan-
ya kazi.

Alitaja eneo lingine kuwa 
ni  kuimarisha taratibu za 
uchukuaji sampuli na maam-
bukizi, kuimarisha huduma za 
ulinzi wa mimea shambani, na 
kuendeleza       mbinu za kisasa 
za ukusanyaji na uhamishaji 
data.

Mratibu wa Idara ya Dharura (ERT) kutoka GGML, Mohamed Mwaimu (wa pili kushoto), akiwaonyesha mamalishe 
namna ya kuzima moto mtungi wa gesi unapolipuka wakati wa mafunzo yaliyotolewa na kampuni hiyo kwa kushiriki-
ana na OSHA kwa mama lishe 50 wa jijini Arusha mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Jaliwason Jasson,          
BABATI 

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha Demokrasia na 

Maendeleo (CHADEMA) 
Taifa, Tundu Lissu, ametishia 
kutaja hadharani vigogo wa-
naosababisha bei ya sukari na 
bidhaa zingine kuwa kubwa.

Amebainisha kwamba vigo-
go hao wanawabana waagizaji 
wa bidhaa waongeze cha juu 
kwa maslahi yao. 

Lissu alitoa kauli hiyo jana 
wakati akihutubia wananchi 
wa Babati mara baada ya kush-
iriki maandamano.

“Waagizaji wa sukari   wa-
naambiwa wakiagiza kila kilo 

moja iwepo Sh. 200 ya kion-
gozi   kutoka Ikulu,” alidai na 
kusema endapo watabisha 
hilo, kuna  siku atawataja wote 
wanaohusika, hivyo  kusaba-
bisha bei ya sukari na bidhaa 
zingine kupanda. 

“Bei ya sukari inaongezeka 
kwa kuwa bidhaa zote zi-
naongezwa cha juu kwa ajili 
ya viongozi ndiyo maana tu-
naumia kwa bei za bidhaa ku-
panda,” alisema.

Pia alisema tozo na unyan-
yasaji unaofanyika kwa wa-
nanchi unaanzia serikalini kwa 
kuwa hakuna kinachopitishwa 
na Bunge bila kuanzia huko 
akitolea mfano tozo za simu.

Kuhusu kikokotoo alisema   

kitaendelea kuwaumiza wa-
fanyakazi kwa kuwa hawawezi 
kugoma kwa sababu Shirikisho 
la Wafanyakazi Tanzania (TUC-
TA) limerithiwa kutoka iliyoku-
wa Jumuiya ya Wafanyakazi 
Tanzania ( JUWATA) iliyokuwa 
chini ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

Lissu alisema iwapo katiba 
ingekuwa nzuri, wafanyakazi 
wasingeingia   kwenye ma-
tatizo ya kikokotoo. Alisema 
katiba mpya ndiyo itaondoa 
umungu mtu na kuleta Bunge 
ambalo litakuwa huru.

Katibu Mkuu wa zamani wa 
CHADEMA,  Dk. Willibroad 
Slaa, akihutubia mkutano kwa 
njia ya simu, alisema licha ya 

kuwa na miaka 60 ya Muun-
gano bado mjamzito akienda 
kujifungua anaambiwa alipie 
Sh. 100,000.

Dk. Slaa aliwaomba radhi 
kwa kutokushiriki maandama-
no kutokana na shida ya miguu 
inayomsumbua. Aliwaomba 
kujiandikisha kwa njia ya kidi-
jitali ili kushiriki uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Wakili Boniface Mwabukusi 
aliibua sakata la bandari kwa 
kusema wapende wasipende 
bandari iliyouzwa itarudishwa.

Mwabukusi alisema 
wataandaa maandamano ya 
kurudisha bandari ambayo 
itarudishwa kwa nguvu ya 
umma.
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MAONI & UCHAMBUZI

MASHINDANO ya kuwania Kombe la Muungano ambayo hushiriki-
sha timu zilizofanya vizuri kutoka Tanzania Bara na Visiwani Zanzi-
bar yamerejea rasmi mwaka huu.

Mashindano hayo ambayo miaka ya nyuma yalitoa wawakilishi wa 
Tanzania katika michuano ya kimataifa inayoandaliwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF), yalikuwa hayajafanyika kwa kipindi cha miaka 
20.

Kesho ndio mechi ya fainali ya mashindano hayo kwa mwaka huu 
itachezwa kati ya Simba dhidi ya mshindi kati ya Azam na KMKM. 
Simba imetinga fainali baada ya kuifunga KVZ ya Zanzibar mabao 
2-0. Hata hivyo kutokana na ratiba kuwa finyu, michuano ya mwaka 
huu imeanzia hatua ya nusu fainali.

Badala ya kufanyika kama ilivyozoeleka miaka ya nyuma ambayo 
ilishirikisha timu nane, nne kutoka kila upande na mashindano hayo 
kuonekana kuwa na ushindani, lakini kila timu ilijiandaa vyema 
kuhakikisha inabeba ubingwa na wakati huo huo inapata tiketi ya 
kushiriki mashindano ya kimataifa lakini pia kujenga heshima.

Zanzibar kupata uanachama CAF na timu zake kupata tiketi ya 
kushiriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Kombe la Shirikisho Afrika, ni moja ya sababu zilizopelekea ku-
futwa au kutofanyika kwa michuano hiyo, lakini pia migogoro kati 
ya waliokuwa viongozi wa Chama cha Soka Tanzania (FAT sasa 
TFF) na wenzao wa Zanzibar (ZFA sasa ZFF), pia kulichangia ‘kuua’ 
mashindano ya Kombe la Muungano.

Udhamini kutoka katika makampuni yanayozalisha vinywaji 
vya pombe ambayo hayakuwa yakiruhusiwa kudhamini timu au 
mashindano huko Zanzibar ni sababu  nyingine iliyofanya pia mi-
chuano hiyo ‘kuzikwa’ hapa nchini.

Kama vile imeonekana mashindano ya mwaka huu yamekuwa ya 
zima moto, inadaiwa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga wamejitoa katika michuano hiyo kwa sababu ambazo hawa-
kutaka kuziweka wazi.

Taarifa zaidi zinadai Yanga imejitoa kwa sababu haitaki kuharibu 
‘furaha’ yake ya kumfunga mtani wake Simba, baada ya kumfunga 
michezo yote ya Ligi Kuu msimu huu, maana ndani ya siku chache, 
timu hizo mbili zingeweza kukutana katika fainali ya Kombe la 
Muungano, hivyo Yanga ‘imechomoa’ kushiriki na imeweka wazi 
sasa inaweka nguvu zake katika kuhakikisha inatetea ubingwa wa 
Bara wanaoushikilia.

Na katika kuonyesha mashindano hayo ya Kombe la Muungano 
kwa mwaka huu hayakuwa katika ratiba rasmi kwenye msimu wa 
mwaka 2023/2024, imelazimika Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), 
kuahirisha mechi kati ya Simba dhidi ya Dodoma Jiji iliyopaswa 
kuchezwa Aprili 23, mwaka huu na sasa kupangiwa siku nyingine, ili 
kuruhusu kikosi cha Wekundu wa Msimbazi kwenda Zanzibar kush-
iriki michuano hiyo.

Ni ngumu kusema michuano hiyo ya mwaka huu ilikuwa katika 
kalenda ya mashindano na endapo Simba na Yanga zingefanikiwa 
kutinga hatua ya nusu fainali ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, je michuano hiyo ingekuwepo?

Umefika wakati kwa Kamati ya Mashindano ya TFF na ZFF kukaa 
pamoja na kupanga kalenda rafiki ambayo itawezesha michuano 
hiyo kufanyika kila mwaka na kanuni zake zikawekwa hadharani.

Kwa kufanya hivyo, mashindano ya Kombe la Muungano yatareje-
sha heshima yake na kufanya timu zitakazofuzu kujipanga kuonye-
sha ubora wake na yasirejee tena  kwa kushtukiza kama yalivyo-
fanyika mwaka huu.

Na katika kuhakikisha yanafanyika katika kuendeleza soka na 
mshikamano wa pande hizi mbili za Tanzania, kwa maana halisi ya 
kudumisha Muungano, pia yaandaliwe mashindano yatakayohusi-
sha na timu za wanawake, ambayo yanaweza kusaidia wachezaji ku-
pata maandalizi kuelekea michuano ya kimataifa ya Afrika Mashari-
ki na Kati.

Simba isiruhusu kufanya usajili bila Benchikha

 Muungwana Lazima Nilonge

Ratiba kombe la Muungano
iwe katika kalenda maalum
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ZIPO tetesi kuwa klabu ya 
Simba inataka kuachana na 
kocha wake mkuu, Abdel-
hak Benchikha.

Ingawa klabu imekanusha 
na wengi hawaamini hilo, la-
kini katika klabu hizi kubwa 
lolote linawezekana kwa 
sababu kuna siasa nyingi 
sana.

Inawezekana tu kwamba 
wakamtimua ili kuzima joto 
la wanachama na mashabiki 
ambao wengi hawaridhish-
wi, si mwenendo wa klabu 
tu, bali hata uongozi wa 
viongozi wenyewe.

Viongozi wa Simba wame-
kuwa kwenye shinikizo 
kubwa wakitupiwa lawama 
kila kona kuwa kwa kiasi 
kikubwa wao ndiyo wanao-
sababisha timu kuvurunda.

Nafahamu, moja kati ya 
mbinu zinazotumiwa na 
viongozi wa klabu hizi zenye 
wanachama na mashabiki 
wengi ni ‘kumtoa mtu kaf-
ara’ ili kupunguza kama si 
kuzima joto lililopo.

Ukiangalia ndani ya klabu 
ya Simba huwezi kuona kosa 
la Benchikha, zaidi kuliko 
yale ya viongozi.

Baadhi ya viongozi wa 
Simba wamehusika na usa-
jili karibuni madirisha sita, 
lakini wamekuwa wakileta 
wachezaji ambao hawakidhi 
matakwa, na huwezi kuko-
sea kusema hawana hadhi 
ya kuichezea klabu kubwa 
kama hiyo.

Itakuwa ni kichekesho ki-
kubwa, Simba kumuondoa 
Benchikha, ambaye yeye bi-
nafsi ana rekodi nzuri zaidi 
kuliko klabu yenyewe.

Naweza kuamini pia kuwa 
huenda baadhi ya viongozi 
wa Simba wanataka kum-
timua ili kupata mwanya 
wa kusajili wachezaji bila ya 
kuwa na kocha kama ilivyo-
tokea kwenye misimu kad-
haa ya hivi karibuni.

Moja ya sababu kubwa 
ya Simba kutokuwa na 
usajili mzuri ni kuchukua 

wachezaji wakati timu haina 
kocha.

Sina kumbukumbu nzuri 
ya nyuma sana, lakini tangu 
ujio wa  Zoran Maki, alikuta 
wachezaji wamesajiliwa na 
wengine wanaendelea kusa-
jiliwa.

Hakukaa sana, akaja Rob-
erto Oliveira, ambaye in-
aonekana kabisa hakushirik-
ishwa kwenye usajili, badala 
yake aliletewa tu kundi la 
wachezaji.

Benchikha naye amekuja 
katikati ya ligi akiwa ame-
kuta wachezaji ambao haihi-
taji wake kwenda kusomea 
ukocha kujua kuwa baadhi 
wametumika sana, wa-
mechanganyikana na wenye 
umri mkubwa, unajumlisha 
na wale ambao hawana vi-
wango vya kuchezea timu 
kama hiyo, hapo utapata 
timu ambayo inakwenda tu, 
Mungu nisaidie.

Huwezi kumhukumu Ben-
chikha ambaye amekuja 
kukuta kuna wachezaji wa-
naochezea timu hiyo tangu 
2013 na wengine 2014 am-
bao ni tegemeo na ukatara-
jia akupe matokeo.

Nimesikia Rais wa Heshi-
ma na Mwekezaji wa Klabu 
hiyo, Mohamed Dewji, alikaa 
na kocha huo kuangalia 
namna ambayo wanaweza 
kufanya msimu utaka-
pomaliza, hasa kuhusu usa-
jili wa wachezaji wa msimu 
ujao. Hilo ndilo linalotakiwa 
kufanya na si kumtimua ko-
cha aliyekuta wachezaji wal-
iosajiliwa na viongozi.

Inawezekana kabisa baa-
dhi ya viongozi wa Simba 
wangetamani Benchikha 
aondoke ili wapate uhuru 
ule ule wa kusajili wachezaji 
bila ya kuwa na kocha. Una-
jiuliza kwa manufaa ya nani? 
Na kwa nini?

Nafikiri, huenda Ben-
chikha anaweza kuwa yupo 
Simba kwa sasa kutokana na 
nguvu ya Mo, na si  baadhi 
ya viongozi.

Huenda kuna wanaonu-
faika kwa usajili ambao 
hufanywa bila ya kuwa na 
kocha. Wanajisajilia tu ki-
holela. Kila mmoja analeta 
mchezaji wake.

Nadhani ifike wakati kocha 
huyu ambaye ni mkubwa Af-
rika, aachwe ili apendekeze 
wachezaji anaotaka waach-
we na anaopenda wasajili-
we.

Kocha huyu ndiyo 
anaweza kuitengeneza Sim-
ba mpya hata kama huko 
mbele ya safari ataondoka, 
ataiacha ikiwa moto kama 
walivyoifanya   Patrick Aus-
sems na  Sven Ludwig Van-
denbroeck kiasi kwamba 
makocha wengi waliokuja 
baada ya hapo walikuwa 
wanatembelea nyota zao, 
kwani waliwakuta wachezaji 
bora na wenye viwango vya 
juu kutokana na usajili wal-
ioufanya.

Atataka wachezaji wa kuja 
kuipambania timu kutwaa 
mataji ili alinde wasifu wake 
na kuipa heshima klabu.

Wachezaji wa aina hiyo 
mara nyingi huwa wanagha-
rimu pesa nyingi. Gharama 
yake ni kubwa, nadhani 
kuna watu pale Simba wa-
naona kama hilo linaweza 
kuwakosesha ulaji.

Wanachofanya sasa ni 
kutengeneza propaganda 
ili kosa aonekane hafai aon-
doke, wawe huru.

Kwa bahati nzuri propa-
ganda hiyo imegonga 
mwamba. Kulikuwa na 
mpango wa kutaka kum-
chafua kocha ili aonekane 
hafai. Walitaka kufanya kile 
kinaochoitwa, ‘ikitaka ku-
muua mbwa, mpe jina baya.’

Bahati nzuri, wanachama 
na mashabiki wa Simba 
hakukubali kitu hiki. Mcha-
wi wao wanamjua.

Nina uhakika, Benchikha 
akikaa na kupendekeza usa-
jili wake, msimu ujao Simba 
itarejea kuwa ya kutisha na 
kuheshimika.

Na Adam 
Fungamwango
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Makamu Mwenyekiti 
wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Tanzania 
Bara, Abdulrahman 
Kinana akizungumza na 
viongozi wa CCM katika 
kikao maalumu cha 
Halmashauri Kuu ya 
CCM Wilaya ya Musoma 
Mjini, mkoani Mara 
juzi, akiwa katika ziara 
ya kuimarisha chama 
mkoani humo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

SHEREHE ZA MIAKA 60 YA MUUNGANO WA 
TANGANYIKA NA ZANZIBAR KATIKA PICHA

Rais na Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, Samia Suluhu Hassan akikagua gwaride la heshima lililoandaliwa na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
(JWTZ), wakati wa Sherehe za Miaka 60 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, katika Uwanja wa Uhuru,  Dar es Salaam jana.  PICHA: IKULU

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma akimpokea Rais wa Namibia, Dk. Nangolo Mbumba alipowasili katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, kwa ajili ya kushiriki sherehe za miaka 
60 ya Muungano, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sehemu ya viongozi mbalimbali pamoja na wananchi waliohudhuria sherehe hizo. 
PICHA: IKULU

Rais Samia 
Suluhu 
Hassan 
akihutubia 
wananchi 
na viongozi 
mbalimbali, 
wakati wa 
sherehe 
hizo. PI-
CHA: IKULU

Sehemu ya viongozi mbalimbali pamoja na wananchi waliohudhuria sherehe hizo. 
PICHA: IKULU
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Waziri ataka kuimarishwa klabu za kidijitali shuleni
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari Mhandisi Mary-
prisca Mahundi amewahimiza 
wakuu wa shule za awali, msingi, 
sekondari na vyuo vikuu kuanzi-
sha klabu za kidijiti shuleni.

Pia amesema klabu hizo zi-
tahamasisha vijana kuwa na 
ujuzi wa teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA) 
utakaosaidia kutafuta suluhu 
za kiteknolojia za changamoto 
mbalimbali kwenye jamii zinazo-
tuzunguka pamoja na  kutumia 
TEHAMA kukuza uchumi wa ki-
digiti na kujikwamua kiuchumi.

Mahundi alisema hayo jana 
wakati wa Maadhimisho ya Siku 
ya Kimataifa ya Wasichana na 
TEHAMA yaliyofanyika mkoani 
Arusha.

Alisema serikali itaendelea 
kuunga mkono jitihada zilizopo 
katika kuongeza idadi ya wasi-
chana wanaochukua masomo ya 
sayansi na kuwaandaa ili waweze 
kunufaika vizuri na Uchumi wa 
kidigiti.

Akizungumza kwenye maa-

dhimisho hayo yaliyoongozwa 
na Kaulimbiu ya “Uongozi”, Nai-
bu Waziri Mahundi aliipongeza 
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) kwa kuratibu 
maadhimisho hayo yenye lengo 
la kuhamasisha uongozi katika 
TEHAMA hususani kwa wasi-
chana ili kusogeza ulinganifu wa 
kijinsia.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi ya 
TCRA, Dk. Jones Killimbe, alise-
ma anatambua mchango wa 
wadau mbalimbali katika kuwez-
esha upatikanaji wa huduma za 
mawasiliano na kukuza maende-
leo ya sekta ya mawasiliano.

Aliongeza kuwa ukuaji wa 
teknolojia unategemea na kuwe-
po kwa mazingira wezeshi kwa 
wasichana ili kuendeleza bunifu 
zao.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
Dk. Jabiri Bakari, alisema ni 
muhimu wasichana kujikita ka-
tika utengenezaji wa mifumo 
na programu za kiteknolojia, 
kusoma masomo ya uhandisi, 
kujikita katika tafiti za teknolojia 
mpya kama Akili Mnemba (Ar-
tificial Intelligence- AI) na kuwa 
sehemu ya wataalamu wa mas-
omo ya TEHAMA wa ngazi zote 

za elimu na baadaye kushiriki 
kwenye kutunga sera hasa katika 
eneo hilo la TEHAMA.

Alisema takwimu zinaonyesha 
kukua kwa kasi kwa sekta ya ma-
wasiliano nchini ambapo hadi 
kufikia Machi, 2024 kumekuwa 
na laini za simu milioni 75 kuto-
ka laini za simu milioni 61 mwezi 
Juni mwaka 2023 ambalo ni sawa 
na ongezeko la asilimia 13. 

Dk. Jabiri alisema takwimu 
za Machi pia zinaonyesha 
kuongezeka kwa watumiaji wa 
intaneti kwa asilimia 8.3 kutoka 
watumiaji milioni 34 mwezi Juni 
mwaka 2023 hadi kufikia milioni 
36.8 mwezi Machi mwaka 2024. 

Alitaja baadhi ya sababu zina-
zochangia ongezeko hilo kuwa ni 
matumizi ya intaneti ambayo pia 
yamechangia kuwa na maudhui 
mengi ya Kiswahili, uwekezaji 
mkubwa kwenye miundombinu 
umefanyika kwenye teknolojia 
zote yaani 2g, 3g, 4g na 5g. 

Aidha, alisema teknolojia ya 
huduma za intaneti kwa kutumia 
nyaya yaani fiber imechangia 
kuongezeka kwa matumizi ya 
intaneti ambapo takribani wa-
tumiaji elfu 49 wananufaika 
na teknolojia hiyo majumbani 

(Fiber To Home) huku watumiaji 
zaidi ya elfu 5 wakinufaika na 
teknolojia hiyo maofisini (Fiber 
To Office).

Alisema takwimu za utan-
gazaji zinaonyesha kumekuwa 
na ongezeko la ving’amuzi na 
ongezeko la watoaji huduma za 
maudhui mtandaoni huku hu-
duma za Posta na usafirishaji 
wa vipeto zikiwa zimeongezeka 
na hivyo kuchagiza ukuaji wa 
biashara mtandao yaani e-com-
merce. 

Kuhusu ubora wa huduma za 
mawasiliano Dk. Jabiri alisisitiza 
ni kutokana na jitihada zilizo-
fanywa na serikali kwa kushiriki-
ana na watoa huduma katika 
kuboresha   huduma za posta, 
utangazaji, simu na intaneti kwa 
kuwa ni muhimu katika kuleta 
maendeleo ya taifana kuchangia 
kuimarika kwa miundombinu 
ya kidigiti na kuchangia kwenye 
ukuaji wa kiuchumi. 

Aliongeza kuwa TCRA itaende-
lea kutoa taarifa za mwenendo 
wa ukuaji wa sekta ya mawasi-
liano kila baada ya miezi mi-
tatu, ili wadau waweze kuwa na 
uelewa wa pamoja wa ukuaji wa 
sekta hiyo.

Watumishi 
wafundwa 
mbinu kabla 
kustaafu 
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Fedha, Jenifa Omolo, 
amewataka watumishi wa 
umma kutimiza majukumu 
yao kwa wakati na weledi na 
kuwekeza kwa ajili ya mai-
sha ya uzeeni ili kuepuka 
usumbufu katika kipindi cha 
kustaafu.

Omolo alitoa wito huo juzi 
wakati wa Mkutano wa 37 
wa Baraza la Wafanyakazi 
Wizara ya Fedha mwaka 
2023/24, kwa niaba ya Kati-
bu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. 
Natu Mwamba, katika ukum-
bi wa Kilimanjaro, Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), jijini Dar 
Es Salaam.

‘’Ni vyema ukamaliza ma-
jukumu yako kwa wakati 
husika ili angalau miezi mi-
wili kabla ya kustaafu kila 
kitu chako kiwe sawa. Si 
mpaka siku chache kuelekea 
kustaafu bado una majuku-
mu mengi hujayakamilisha”, 
alisema.

Omolo alisisitiza kuwa 
ni vyema watumishi 
wakawekeza wakati wakiwa 
kazini ili kuhakikisha kuwa 
wanakuwa na uwezo wa kue-
ndesha maisha na kukidhi 
mahitaji yao muhimu baada 
ya kustaafu.

‘’Mada ya uwekezaji ni 
muhimu sana kama ili-
vyowasilishwa wafikishieni 
watumishi wote umuhimu 
wa kuwekeza, tunaweza ku-
wekeza UTT AMIS, bima na 
benki lengo ni kuhakikisha 
kuwa tunavyofanya kazi 
tuwe na namna ya kuwekeza 
kwa ajili ya familia zetu na 
kujiandaa kustaafu’’, alisisiti-
za.

Naibu Katibu Mkuu al-
iongeza kuwa kuwa uongozi 
wa wizara hiyo utahakikisha 
unatatua changamoto mbal-
imbali zinazoweza kukwami-
sha utendaji wa watumishi 
na kuhakikisha wanapata 
stahiki.

Pia aliwataka watumishi 
hao kushiriki kikamilifu ka-
tika kutekeleza bajeti iliyopit-
ishwa kwa kufanya kazi kwa 
bidii ili kuunga mkono juhu-
di zinazofanywa na Serikali 
za kuleta maendeleo ya nchi.

Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Wizara ya 
Fedha hufanyika kila mwaka 
ambapo hutoa fursa kwa 
watumishi kujadili   na ku-
wasilisha changamoto mbali 
mbali katika maeneo ya kazi 
ili ziweze kutatuliwa.

PASADA yakumbuka waathirika mafuriko
Na  Joyce Lameck

SHIRIKA lisilo la kiserikali lin-
alojihusisha na utoaji wa hudu-
ma kwa watu wanaoishi na virusi 
vya UKIMWI (PASADA), limetoa 
msaada wa vifaa vyenye thamani 
ya Sh. milioni nane kuwasaidia 
waathirika wa mafuriko katika 
wilaya za Rufiji na Kibiti.

Shirika hilo lililo chini ya Kani-
sa Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Sa-
laam, lilitoa msaada huo juzi jijini 
Dar es Salaam ambao baadaye 
ulipelekwa kwenye maeneo hayo 
kwa ajili ya kugawa kwa waathiri-
ka.

Misada iliyotolewa na PASADA 
ni pamoja na   magodoro na 
ndoo zenye koki kwa ajili ya ku-
wasaidia waathirika hao kuishi 
katika mazingira safi ili  kujiepu-
sha na magonjwa yatokanayo na 
mafuriko.

Akizungumnza wakati wa iba-
da maalumu ya kuviombea vifaa 
hivyo, Askofu Msaidizi Kanisa Ka-
toliki Jimbo Kuu la Dar es Salaam, 
Henry Mchamungu, alitoa wito 
kwa mashirika mengine nchini 
kujitokeza kuunga mkono juhudi 
za kuwasaidia waathirika.

Askofu Mchamungu alilishuk-
uru shirika hilo kwa kuguswa na 

kutoa mchango wa vitu ambavyo 
vitawasaidia kutokana na athari 
zilizowakumba wakazi wa mae-
neo hayo.

“Ninawashukuru PASADA kwa 
moyo wao wa kujitoleo mago-
doro pamoja na ndoo zenye koki 
ambazo zitasaidia katika usafi, 
kama tunavyojua kuwa mafuriko 
huwa yanaambatana na mago-
jwa ya mlipuko.

“Pamoja na PASADA kutoa 
msaada huo, Jimbo Kuu la Dar es 
Salaam    bado linajipanga kwa 
ajili ya kutoa msaada kwa wale 
walioathirika na mafuriko katika 
maeneo hayo,” alisema Mcha-

mungu
Mkurungezi wa Huduma na 

Tiba wa PASADA, Eugene Fil-
bert, alisema lengo la kutoa vifaa 
hivyo ni kuzisaidia familia zilizo-
kumbwa na mafuriko.

Pia alitoa wito kwa viongozi wa 
maeneo hayo kuhakisha vifaa 
hivyo vinawafikia walengwa wal-
ioathiriwa ili kuwasaidia katika 
kipindi hiki kigumu wanachopi-
tia.

Mkurungezi Mtendaji wa Pas-
ada, Cayus Mrina, alisema lengo 
la kutoa msaada huo ni kuunga 
mkono juhudi za serikali katika 
kupambana na maafa.

Mwenyekiti 
wa Umoja wa 
Wazazi wa 
CCM Mkoa wa 
Morogoro, Dk. 
Rose Rwaka-
tare (wa pili 
kulia), akipata 
maelezo ya 
ujenzi wa ofisi 
za CCM Wilaya 
ya Kilombero, 
kutoka kwa 
Katibu wa 
chama hicho 
Wilaya, Joseph 
Mwambeleko, 
alipotembelea 
wilayani humo, 
juzi.  Wa (tatu 
kulia) ni Mwe-
nyekiti wa 
CCM Wilaya 
hiyo, Mo-
hamed Msuya. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE
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Madereva wadai kutozwa faini bila risiti 
Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

M
ADEREVA na wa-
miliki wa bajaji na 
pikipiki za abiria, 
maarufu kama 

bodaboda, katika Manispaa 
ya Singida wamelalamikia 
kutozwa faini ya Sh. 30,000 
katika kipindi cha miaka mi-
wili kwa ajili ya maegesho na 
mfanyabiashara aliyepewa 
zabuni na halmashauri bila 
risiti za malipo. 

Madereva na wamiliki hao 
waliwasilisha kilio hicho juzi 
kwa Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego, am-
baye alikuwa akizungumza 
nao katika viwanja vya Bom-

badia kwa ajili ya kusikiliza 
kero zinazowakabili na kuzi-
tafutia ufumbuzi.

  Katibu wa Chama cha 
Madereva na Wamiliki wa 
Pikipiki Manispaa ya Sin-
gida (CHAMWAPITA), Abiud 
Mlowezi, alisema: “Kero 
kubwa kwetu ni kuandikiwa 
faini ya maegesho ya Sh. 
30,000 wakati hapa manis-
paa hakuna ‘parking’.” 

Naye Mwenyekiti wa   
CHAMWAPITA, Abdi Mitigo, 
alisema tatizo la kutozwa 
faini hizo za maegesho lilian-
za tangu 2022 na kitendo cha 
kutopewa risiti kinatia shaka 
huenda fedha hizo zinaingia 
kwenye mifuko ya watu.

Kutokana na  hali hiyo, 

Dendego, alipiga marufuku 
madereva hao kulipa tozo 
yoyote bila kupewa risiti  
kwa kuwa ni kinyume cha 
utaratibu wa serikali. 

 Alisema ni jambo la aibu 
kwa watendaji wanaokusan-
ya mapato ya serikali na ku-
totoa risiti wakati msisitizo 
mkubwa wa serikali ni kuwa 
malipo ya aina yoyote lazima 
mnunuzi apewe risiti halali 
ili serikali ipate mapato kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya 
maendeleo. “Haiwezekani   
kwa serikali tuwe wa kwan-
za kutotoa risiti hilo halipo 
na haitawezekana tunataka 
haki bin haki. Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Singida uka-
kae na mzabuni ili muweke 

utaribu wa kutoa risiti kama 
Serikali inavyoelekeza,” 
alisema. 

  Dendego pia alimwagiza 
mkurugenzi wa manispaa 
kukaa na viongozi wa ma-
dereva hao kuwasaidia kuan-
zisha Chama cha Kuweka na 
Kukopa (SACCOS) ili kukopa 
fedha kwa ajili ya kununua 
vyombo vyao vya usafiri 
badala ya kuendesha vya 
watu hali ambayo itawasaid-
ia kuboresha maisha yao. 

Alisema kwa sasa chama 
chao ambacho kina zaidi ya 
wanachama 4,000 kinaweza 
kukopeshwa na kurejesha 
mikopo kwa haraka kama 
watendaji watawasaidia 
kuanzisha SACCOS yao.

Wajipanga kuleta 
mapinduzi ya kilimo
Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wa kilimo ikolojia hai wameji-
panga kuleta mageuzi kwenye sekta ya kil-
imo nchini kwa kutengeneza mpango kazi 
wa mwaka 2024/25 kwa ajili ya utekelezaji 
vipaumbele vya mkakati wa kitaifa wa kili-
mo hai wa ikolojia wa 2023-2030 (NEOAS).

Akizungumza juzi kwenye kikao hicho 
kilichoratibiwa na Mwavuli wa Taasisi za 
Kilimo Hai Tanzania (TOAM), Mkurugenzi 
wa Sera na Mipango wa Wizara ya Kilimo, 
Obadia Nyagiro, alisema kilimo hicho ni 
muhimu kwa watanzania kwa kuwa kital-
eta tija kiuchumi, kulinda afya za walaji, 
afya ya udongo na kuongeza kipato.

Alisema mkakati huo unatokana na 
Sera ya Kilimo kuelekeza masuala ya ku-
weka mfumo wa uzalishaji, upatikanaji 
wa masoko na kutambua bidhaa za kilimo 
hai.

Nyagiro alisisitiza kuwa serikali itaen-
delea kutoa ushirikiano ili kufanikisha 
uandaaji wa mpango huo kwa kuwa ni 
muhimu wadau kushiriki katika kilimo hi-
milivu na endelevu kwa mazingira na afya 
ili kuleta tija kwenye sekta ya kilimo.

Alizitaka asasi za kiraia na sekta binafsi 
kuchangamkia fursa ya uwekezaji katika 
kilimo hicho kwa kuwa kina tija kubwa.

“Nihimize sekta binafsi na asasi za kiraia 
mpitie na kuona fursa ya kuwekeza katika 
eneo hili kwa kuwa tija yake ni kubwa iki-
wamo kuongezeka kwa mapato, mkipi-
tia nchi nyingine mtaona waliowekeza 
kwenye kilimo hiki na tija yake na ni 
muhimu   mipango yetu izingatie kilimo 
himilivu kinachozingatia mabadiliko ya 
tabianchi,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa TOAM, Dk. Mwa-
tima Juma, alisema kilimo hicho kinalenga 
kuwa na uzalishaji wa kutosheleza kulin-
da afya na udongo kwa kuondokana na 
matumizi ya kemikali.

“Kilimo cha kutumia kemikali kilianza 
miaka 100 iliyopita baada ya kuisha kwa 
Vita Kuu vya Pili vya Dunia ambapo uten-
genezaji wa mbolea za kemikali, viuatilifu 
vya kemikali ilionekana itatusaidia kuzali-
sha chakula zaidi.

“Tulihamasika kuwa kutumika kemi-
kali ndo ukisasa na kwa bahati mbaya 
tuliacha kilimo chetu cha asili ambacho 
mtu alikuwa akilima kahawa ndani yake 
ana kunde,maharage, mtama vyote vinaz-
alishika vizuri na ana ng’ombe anatupia 
mbolea shambani kwake,” alisema. 

Aliongezak uwa: “Tukahamasisha 
tuwe na mashamba makubwa tulime zao 
moja, tupulize dawa miaka imekwenda 
na tulipofika mimi binafsi nasema tu-
waombe radhi wakulima kwa maeneo 
tuliyowapeleka hasa wakulima wadogo 
hapafai, kuna aina ya ukulima wanaweza 
kulima bila kupunguza uzalishaji, bila ku-
pata shida kwenye chakula na kuuza kwe-
nye masoko ya ndani na nje.

Alibainisha kuwa kilimo hicho kitasaid-
ia watanzania kuondokana na maradhi 
mbalimbali ikiwamo uzazi, saratani kwa 
kuwa yanatokana na matumizi ya kemikali 
kwenye kilimo.

Naye Paul Holmbeck   kutoka Shirika 
la   Biovision Foundation akizungumzia 
mataifa mengine namna yanavyotekeleza 
kilimo hicho, alisema wanasayansi na ma-
shirika ya kimataifa ya masuala ya kilimo 
yanahimiza kilimo hicho kwa usalama wa 
chakula na kuna tija kiuchumi ambapo 
serikali za nchi ambazo zinatekeleza kili-
mo hicho zinaweka malengo yake. 

Mkakati wazinduliwa kuongeza 
tija wakulima uzalishaji shayiri
Na Augusta Njoji, 

DODOMA

MPANGO mkakati wa ku-
saidia wakulima wa shayiri 
Tanzania umezinduliwa ili 
kuongeza uzalishaji wa zao 
hilo na kukidhi soko la vi-
wanda vya ndani na biasha-
ra katika ukanda wa ndani.

Akizungumza baada ya 
kuzinduliwa kwa mkakati 
huo, Mkurugenzi Msaidizi 
kutoka Idara ya Maendeleo 
ya Mazao Wizara ya Kilimo, 
Beatrice Banzi, alisema 
mkakati huo    unaweka ki-
paumbele maeneo matano.

Alisema maeneo hayo 

ni upatikanaji wa mbe-
gu,  kuwahamsisha na ku-
waunganisha wakulima 
kupitia ushirika na mifumo 
mingine na kuboresha mas-
uala ya miundombinu ikiwa-
mo masoko ya shayiri.

“Eneo lingine la mpango 
huu ni kuboresha sera na 
sheria katika masuala ya 
uzalishaji na biashara ya 
zao la shayiri na masuala 
ya kilimo cha mkataba. Kwa 
sasa kumekuwa kama mwi-
ba kwa wakulima, mnunuzi 
na mzalishaji, hivyo kupitia 
mkakati huu tutatibu hili 
tatizo la kwa nini mikataba 
yetu inakuwa haina tija kati 
ya mkulima, mnunuzi na 

mzalishaji.  Kwa mantiki 
hiyo, utekelezaji wa mpan-
go mkakati huu utafuatwa 
hatua kwa hatua utaongeza 
uzalishaji wa shayiri,” alise-
ma.

Naye Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko (COPRA), Irene Mlola, 
alisema mkakati huo ume-
lenga kuhakikisha Kampuni 
ya Bia ya TBL inanunua zao 
hilo kwa wakulima wazawa 
na shayiri inayozalihwa iki-
dhi mahitaji kwenye ubora 
na kiwango kinachohitajika.

“Wadau wa maendeleo 
Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IFC) na mnunuzi mkubwa 

ambaye ni TBL. Hawa  wa-
dau wote wanaohusika na 
mnyororo wa thamani kwa 
zao la shairi tumekuja na 
mkakati huu,” alisema.

Naye Mwakilishi wa IFC, 
Sam Nganga, alisema taasisi 
yake itaendelea kusaidia 
mpango huo ili kuwasaidia 
wakulima kuondokana na 
tatizo la upatikanaji wa 
fedha, uzalishaji mdogo wa 
mazao na kuzalisha kwa 
ubora.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TBL, Michelle Kilpin, alise-
ma hatua hiyo itawezesha 
kuongeza uzalishaji wa tani 
3,500 za shayiri hadi kufikia 
tani 20,000 kwa wakulima.

Naibu Waziri 
wa Viwanda 
na Biashara, 
Exaud Kigahe 
(kushoto), aki-
angalia mbe-
gu bora ya 
alizeti kwe-
nye banda 
la wakulima 
na wazal-
ishaji  katika 
kongamano 
na tamasha 
la kitaifa la 
alizeti Tan-
zania, jijini 
Dodoma juzi. 
Kulia ni Mku-
rugenzi wa 
kiwanda cha 
Naki Group, 
Annamaria 
Leone. PI-
CHA: PETER 
MKWAVILA
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Wakutana 
kufanikisha 
Mbio za 
mwenge 
Zanzibar
Na Mwandishi Wetu

WAJUMBE     wa kamati   
za Mbio za Mwenge wa Uh-
uru  wa mikoa  ya Unguja, 
wamekutana kujadili maan-
dalizi  ya mbio hizo  ambao 
unatarajiwa kuwasili Mei 17, 
mwaka huu, ukitokea Mkoa 
wa Kaskazini Pemba.

Akizungumza   jana 
baada ya ufunguzi wa   ki-
kao hicho makao makuu ya 
polisi  mkoa wa Kusini Un-
guja, Tunguu, Mwenyekiti 
wa Kamati  hiyo, ambae pia 
ni Mkuu wa Mkoa Kusini 
Unguja, Ayoub Muhammed 
Mahmoud,  aliwataka vion-
gozi na   watendaji kue-
ndeleza   ushirikiano wa   
pamoja katika harakati zote 
za maandalizi   ili shughuli 
za mbio hizo zinafanikiwa.

Alisema mafanikio ya 
Mbio za Mwenge wa Uhuru 
ni chachu  katika  kukuza  
maendeleo ya jamii na taifa 
kwa jumla pamoja   kutoa 
ujumbe kwa jamii kuhusi-
ana na kuendeleza mabam-
bano   kujikinga na mara-
dhi yakiwamo UKIMWI na 
malaria pamoja na athari 
za mazingira na  utumiaji 
wa dawa ya kulevya  kwa 
vijana.

“Kwenye mbio hizo za 
mwenge wa uhuru miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
itazinduliwa na mengine 
kuwekewa mawe ya msingi 
lakini pia huambatana na 
ujumbe kwa jamii katika 
mapambano ya maradhi 
mbalimbali jinsi ya kujikin-
ga na kuchkua tahadhari,” 
alisema Ayoub.  

Wajumbe hao  waliahidi 
kuzidisha   ushirikiano ili 
shuguli hiyo  ya  kitaifa ku-
fanikiwa na kupata maen-
deleo.

Wajumbe hao, akiwamo 
Rashid Hadid Rashid, Mkuu 
wa Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, walisihauri kurejesh-
wa   kwa utaratibu   wa 
awali  wa kuwekwa  vikao 
vya tathmini  kuanzia ngazi 
za mikoa hadi taifa  baada 
ya  kumalizika  kwa mbio 
hizo ili kubaini changamoto 
na kufanyiwa   kazi kwa 
wakati.

Ujumbe wa mwaka huu   
wa mbio za mwenge wa 
uhuru ni ‘Tunza Mazingira 
na Shiriki Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa kwa Ujenzi wa 
Taifa Endelevu’.

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi, amese-
ma ni muhimu wananchi 
kuzingatia maelekezo ya 

wataalamu wa afya juu ya kujik-
inga na malaria ili kufikia lengo 
la kumaliza maradhi hayo nchini 
ifikapo mwaka 2029 kama una-
vyoelekeza Mpango Mkakati wa 
Kumaliza Malaria wa miaka sita  
(2024-2029).

Amesema licha ya kwamba 
kwa sasa malaria inaendelea 
kupungua, bado kuna baadhi ya 
maeneo hususan katika wilaya za 
Mjini, Magharibi ‘A’ na ‘B’ Unguja, 
inaendelea kuisumbua jamii.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
juzi  kwenye maadhimisho ya 
Siku ya Malaria Duniani, akiwak-
ilishwa na Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui.

“Hali hii haikubaliki na hatua 
madhubuti zichukuliwe kudhibi-

ti maambukizi ya malaria kwa 
kushirikisha sekta zote nchini,” 
alisema Dk. Mwinyi.

Alisema serikali itaendelea 
kuhakikisha upatikanaji wa hu-
duma zote muhimu za afya zi-
nazohitajika kudhibiti malaria 
zinatolewa kwa wananchi.

Dk, Mwinyi alitoa wito kwa 
mikoa yote ambayo bado ina 
maambukizi ya malaria kuhakiki-
sha inasimamia vizuri utekelezaji 
wa mikakati  sahihi ya kumaliza 
malaria    katika maeneo yao ili 
hatimaye Zanzibar ifikie lengo 
kuu la kutokomeza maradhi 
hayo.

Alisema hilo linawezekana 
kwa kuhakikisha usimamizi 
mzuri wa utekelezaji wa afua 
za kupambana na malaria zi-
natekelezwa kikamilifu na kwa 
ufanisi.

“Nawahimiza wananchi kulala 
ndani ya vyandarua vilivyotiwa 
dawa na kuendelea kuwahi ku-
fika katika vituo vya afya ili ku-

patiwa huduma mapema pindi 
tu wanapojiskia   na dalili za 
maradhi haya. Na wanapokutwa 
na maambukizi ya malaria ku-
hakikisha wanakamilish dozi 
kamili ya ugonjwa wa malaria,” 
alisema.

Pia alisema bado kuna haja 
kubwa pia ya kuelimisha jamii 
juu ya usafi wa mazingira ili ku-
punguza mazalia ya mbu na ku-
jikinga na malaria.

“Natoa wito kwa idara na taasi-
si zinazosimamia sheria ya afya 
ya jamii na mazingira na kanuni 
zake kuhakikisha wanasimamia 
vizuri utekelezaji wa sheria na 
kanuni hizo,” alisema. 

Dk.Mwinyi pia alizindua 
kampeni ya ugawaji vyandarua 
kwa nchi nzima na katika mpan-
go huo, shehia 314 za Unguja na 
Pemba zitanufaika.

Vyandarua 782,000 vimen-
unuliwa kupitia Mfuko wa Rais 
wa Marekani wa Kupambana na 
Malaria (PMI) na viliaanza ku-

gawiwa kwa jamii.
Mkurugenzi Mkazi wa Shirika 

la Misaada ya Maendeleo la   
Marekani (USAID),   Craig Hart,   
alisema PMI) itaendelea   kush-
irikiana na Tanzania kupambana 
na kumaliza malaria.

Alisema ufadhili huo ume-
wasilisha vyandarua vyenye 
viatilifu, dawa za kuokoa maisha, 
upimaji wa kiwango cha juu na 
kutoa mafunzo kwa wafanyakazi 
wa afya.

Alisema kupitia ushirikiano wa 
karibu na watu, taasisi na serikali 
ya Tanzania, serikali ya Marekani 
pia imeimarisha mifumo ya afya 
kuimarisha na kuongeza juhudi 
za kumaliza ugonjwa huo hatari, 
lakini, unaoweza kuzuilika.

Wakati huo huo, Dk. Mwinyi 
alizindua Baraza la Kumaliza Ma-
laria Zanzibar ambalo lengo kuu 
ni kuhakikisha nchi inakuwa na 
uwezo wake wa kuwa na vyanzo 
vya mapato ya ndani ili kusaidia 
juhudi ya kumaliza malaria.

Waziri aitwisha zigo ALAT maslahi ya umma
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa,Serikali za Mi-
taa na Idara Maalum za SMZ, 
Masoud Ali Mohammed, amezi-
taka Jumuiya za Tawala za Mikoa 
(ALAT)   kujipambanua kwa 
kutetea maslahi ya umma ili ku-
leta mabadiliko ya kweli kwenye 
jamii.

Waziri Masoud alisema hayo 
juzi wiki wakati akifunga Mku-
tano wa Mkuu 38 wa ALAT, uli-
ofanyika visiwani hapa.

Alisema kama viongozi wa ju-

muiya hawatakuwa wakweli na 
kuendelea kuoneana   aibu, ni 
ndoto kuleta mabadiliko yanay-
otarajiwa na wananchi.

“ALAT ni chombo muhimu 
ambacho    kinatakiwa kusima-
mia uadilifu,   kupambana na 
ubadhirifu wa mali za umma, 
kutetea     maslahi hasa ya wan-
yonge,”   alisema     Waziri Ma-
soud.

Aliwataka wajumbe wa ALAT 
kujitahidi kujenga serikali za 
mitaa zenye uwajibikaji, uwazi 
na zenye kusikiliza sauti za wa-
nanchi kwa kusimamia rasilimali  
zilizopo.

Waziri Masoud alisema 
changamoto nyingi zinazotokea   
kwa wananchi, ALAT ndiyo wa 
kwanza wanaotakiwa kuzitafutia 
ufumbuzi kabla ya kufika serikali 
kuu.

Pia Waziri Masoud aliishukuru 
ALAT kwa namna ilivyofanya jiti-
hada kubwa katika kuanzishwa 
kwa Jumuiya ya Tawala za Mikoa 
Zanzibar (ZALGA).

Alisema ushirikiano baina ya 
ZALGA na ALAT ni muhimu  ka-
tika kuhakikisha  kwamba sauti 
za mamlaka za serikali za mitaa 
zinapaishwa katika kuwaletea 
maendeleo wananchi.

“Niwasihi  ushirikiano huu 
uendelee   kudumishwa ili ku-
hakikisha   tunafikia     malengo 
ya sera hii”   alisema   Waziri 
huyo.

Mwenyekiti wa ALAT, Murshid 
Ngeze, alisema ni vyema miku-
tano ya ALAT ifanyike kabla ya 
vikao vya Bunge na Baraza la 
Wawakilishi ili hoja zitakazoibu-
liwa ziweze kujadiliwa katika vi-
kao hivyo.

“Hii itasaidia kwa wajumbe 
waliopo katika vikao hivyo ku-
toa mawazo yao na kuchukuliwa 
ili kufanyiwa kazi katika kipindi 
cha bajeti bungeni”.alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), Eliakim Maswi (kulia) na Mkurugenzi wa Mamlaka ya Ununuzi 
na Uondoaji wa Mali za Umma Zanzibar (ZPPDA), Othman Juma Othmani wakitiliana saini makubaliano ya kufanya kazi kwa pamoja, jijini 
Dodoma jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mwinyi ahimiza jitihada kutokomeza malaria
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JAY MELODY
Huyu hapa….

M
WANAMUZIKI mwenye sifa ya kuimba kip-
ekee Jay Melody, anatarajia kutambulisha 
Albam yake mpya inayoitwa ‘Therapy’ na 
kumfanya kuwa msanii wa kwanza kuimba 

kwa nyimbo zake zote lugha ya Kiswahili.
Wakati mashabiki wake wamesubiri kwa hamu 

muda ufike, Jay Melody, amesema yuko tayari kuwa-
patia wapenzi wake tiba ya muziki ambayo  itawaacha 
wakiwa na furaha muda wote.

Baadhi ya wadau wa muziki wamemuelezea msanii 
huyo kama mtu mwenye sifa na misimamo mikali kwa 
kutokubali kubadili aina ya muziki wake.

Adam Shauri ambaye ni mtaalamu wa muziki, 
amesema Jay Melody ana sifa za kipekee kutokana 
kubaki katika muziki wa Bongo Fleva asilia na imeku-
wa vigumu kushawishika na aina nyingine ya muziki 
kama Amapiano.

Amesema kiualisia Jay Melody, hana tabia ya kutaka 
kuchanganya muziki wake na ndio maana hana kolabo 
nyingi na wanamuziki wengine.

Hata hivyo amemshauri msa-
nii huyo kupunguza msimi-
mamo mikali na kukubali 
kuwashirikisha wanamuziki 
wengine katika kazi zake 
kwani kwa sasa licha ya 
kuwa na jina kubwa, lakini 
anapiga hatua polepole.



MKE wa zamani wa 
mwanamuziki wa Ugan-
da, Jose Chameleone, 
Daniella Atim, amekuwa 
kwenye shinikizo kali 
kutoka kwa mashabiki 
wake wakimtaka kue-
lezea namna maisha yao 
ya ndoa yalivyokuwa 
kabla ya kutalakiana.

Atim amezindua 
chaneli yake katika 
mtandao wa  YouTube 
ambayo itaendasha kip-
indi chake cha masuala ya 
ndoa na anatarajia kuzun-
gumzia mambo mbalimbali 
mazuri na mabaya yaliyo-
tokea wakati wa uchumba 
na kuolewa na  Chameleone,

Hata hivyo, kilichow-
ashangaza wengi ni hatua 

ya kuita kipindi chake 
kwenye chaneli hiyo kuwa 
‘Diary of a retired wife’ kwa 
maana kwamba atakuwa 
anazungumzia maisha kama 
mke aliyestaafu kutoka 
kwenye ndoa na staa huyo 
wa muziki.

MSANII wa bongo fleva, 
ambaye kwa sasa ame-
geukia muziki wa In-
jili, Rhino King, amesema 
anafurahia maisha ya 
kumuimbia Mungu kuliko 
muziki wa kidunia.

Amesema kutokana 
na kuwa na furaha kwa 
sasa, hakumbuki chochote 
kama alikuwa akipanda 
kwenye majukwaa na 
kuimba nyimbo za kidu-
nia.

“Yale yaliyopita kwangu 
hayana nafasi tena 
kwa kuyazungumzia, 
kuyafikiria wala kuyaishi, 
huku nina familia bora 
sana inayonizunguka,” 
amesema msanii huyo.
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Na Adam Fungamwango

MTUNZI wa filamu ya ‘Diana’, 
aliamua  kutengeneza kitu hiki ili  
kutoa elimu kwa jamii kuwa penzi 
siku zote haligawanyiki, lakini pia 
utazunguka kote, lakini utarudi 
ulikotoka. Waswahili wa Pwani 
wanasema, mwenda tezi na omo, 
marejeo ngamani.

Imechezwa na wasanii mbalim-
bali mastaa kama Single Mtam-
balike  “Richie’, Sabrina Rupia 
‘Cathy’, Halina Yahaya ‘Davina’ na 
wengineo.

Inaanza kuonyesha Richie 

akiishi kwa amani na upendo na 
familia  yake, akiwa na mke na 
watoto wake wawili.

Hata hivyo, anaanza kuingiwa 
na shetani, kumpenda  sekretari 
wake Davina.

Richie ambaye ni bosi kwenye 
kampuni, anatumia cheo chake  
kumnasa mrembo huyo.

Davina anakuwa ‘nyumba 
ndogo’, lakini siku zote penzi 
halina siri, baadhi ya wafanyakazi 
wanaanza wakaelewa mchezo 
mzima na siri ikapenyezwa kwa 
mkewe.

Mke wa Richie, anavamia ofisini 

na kupelekwa kinyemela sehemu 
ambayo wapenzi hao wanapata 
chakula cha  mchana.

Mke anatembeza mkong’oto 
kwa mwizi wake na kumchania 
nguo, huku  akimchimba mkwara 
mzito wa kutishiwa maisha.

Kitendo hicho kinamuumiza 
mno Davina, anaamua kuua 
uhusiano, Richie alitumia rupia 
kurudisha penzi.

Mapenzi yao kila yalivyozidi 
kushamiri, ndivyo walivyozidi 
kuiumiza  familia. Mke wa wa-
toto wa Richie hali ikawa mbaya 
kwani walikosa  chakula na ada 

ya shule.
Siku zote muonja asali huchon-

ga mzinga, Davina alichoshwa na 
tabia  ya kutukanwa mara kwa 
mara na mke wa bosi wake, hivyo 
akataka  aue ndege wawili kwa 
jiwe moja. Amkomoe Cathy, lakini 
pia ammiliki  moja kwa moja 
Richie.

Akaenda kwa mganga kumroga 
mke wa bosi wake na kweli, Cathy  
akapata ugonjwa wa kupooza.

Kunatokea upotevu wa pesa za 
kampuni na kusababisha Richie  
afukuzwe kazi. Ugonjwa wa 
mkewe, kuyumba kiuchumi kika-

sababisha  atake kujiua.
Hata hivyo rafiki yake anam-

shauri asifanye hivyo, badala 
yake  akampeleka kwa mganga 
ili kuangalia kama kuna mikosi 
iondolewe.

Huko anakutana na mpenzi 
wake Davina ambaye anakimbia 
alipomuoa.

Mganga anamwambia msichana 
aliyekimbia alikuwa akija ku-
chukua  dawa ya kuroga kwani 
anatembea na mume wa mtu.

Richie anamwambia kuwa mtu 
anayerogwa ni yeye na familia 
yake,  kitu ambacho kinam-

shangaza mganga.
Baada ya mazungumzo ya muda 

mfupi wanagundua kuwa wanafa-
hamiana na walishawahi kusoma 
shule moja miaka ya nyuma.

Mganga anampa Richie dawa ya 
kumponyesha  mkewe na ku-
muondolea mikosi ili arejeshwe 
kazini.

Anarejea nyumbani kwake na 
alipofika hapo, ghafla mkewe 
alirejea  na nguvu, akasimama. 
Furaha ikarejea ndani ya familia 
kwani mke  amepona. Richie aka-
rejesha upendo kwenye familia 
na kuachana na  Davina.

BASI SAWA

Atim wambea Atim wambea 
wanasubiri ubuyuwanasubiri ubuyu

Rhino kwa Mungu Rhino kwa Mungu 
habandukihabanduki

JANA saa nne asubuhi, msanii mwim-
baji wa kike anayefanya vizuri kwa 
sasa Phina, ametambulisha ngoma yake 
aliyoipa jina la ‘Tititi.’

Video ya ngoma hiyo mpya iliachiwa 
katika majukwaa ya muziki kwa ajili ya 
kukidhi nyoyo za mashabiki wake am-
bao walikuwa wanasubiri kwa hamu.

“Nilikufuata huku nalia, kufuata wako 
msamaha baby, ila wewe ukanichunia, 
sijui ulitaka mimi ‘nidedi’, ulitingisha 
kibiriti, mimi bado nipo fiti.” Ni baadhi 
ya maneno yaliyomo katika ngoma hiyo 
ambayo maudhui yake ni ya mgongano 
au mgogoro wa mapenzi baina ya wap-
enzi wawili.

   

MWANAMUZIKI maarufu wa 
Bongo Fleva, Zuchu, anata-
rajia kuachia wakati wowote 
Albamu yake ya kwanza ka-
tika safari yake ya kimuziki.

Zuchu ambaye anamilikiwa 
na lebo ya WCB, amepata 

umaarufu ndani ya miaka 
minne katika maisha yake ya 
muziki, lakini hakutoa Albam 
kama walivyofanya wana-
muziki wengine walioinukia 
kwa muda wa hivi karibuni.

Akizungumzia ujio huo, 

mwanamuziki huyo amesema 
kwamba ndani ya Albam hiyo 
kutakuwa na nyimbo mbalim-
bali ambazo amewashirikisha 
wasanii wa ndani na   nje ya 
nchi.

WANAPIGANA TEMBO, 
ZINAUMIA NYASI

Diana: Tezi na omo marejeo ngamaniDiana: Tezi na omo marejeo ngamani

ALBAM YA ZUCHU HIYOO…

FILAMU

Phina aonyesha tititiPhina aonyesha tititi

Na Adam Fungamwango

NDOA kuvunjika kwa sasa si ajabu sana hata barani Afrika, 
tofauti ya miaka ya nyuma ambako tuliliona sana hili kwenye 
mabara ya wenzetu, hasa Ulaya.

Hata hivyo, katika bara hili ambako wazazi wanakuwa na wa-
toto wengi, wao ndiyo waoathirika zaidi.

Wanaume pia wana tabia ya kutelekeza familia na kuacha ju-
kumu hilo kwa mke, huku akizuzuliwa na ‘nyumba ndogo’, lani pia 
kuna baadhi ya kinamama wenye tabia kama hiyo.

Hapa tunawaletea nyimbo ambazo wanamuziki waliangalia 
matatizo ya aina hiyo.

Wanawake walielezea jinsi walivyoachwa na waume zao wa 
watoto, wakibaki na kazi ya kulea watoto 

Wanaume nao walielezea jinsi wanavyopata shida kulea watoto 
baada ya kuachana au kukimbiwa na wake zao.

Ule Baba Watoto-Lovy Longomba

Mwanamuziki Lovy Longomba, katikati ya miaka ya 1980, ali-
imba wimbo uitwao ‘Ule Baba Watoto.’

Ni kwamba Ule alimuacha mkewe na watoto wanateseka, 
akahama nyumbani akawa anaishi kwenye nyumba za starehe, 
akiiacha familia yake inateseka. Hapo sasa mkewe analalamika 
juu ya kuachwa na mumewe, akimuachia jukumu la kuilea familia. 
Huyu baba yanaweza kumkuta mbele ya safari akalalamika.

Mama Watoto-Les Wanyika

Kwenye wimbo huu ni kwamba mwanamke ameondoka nyum-
bani na kumwachia mwanaume watoto. 

Mume anapelekea ujumbe, kama wa barua au wa simu sijui. La-
kini anamwambia kuwa arejee nyumbani ili alee watoto. Kwenda 
kazini, halafu akiwa na jukumu la kulea watoto yeye kwake lime-
kuwa gumu. Mama huyu naye anaweza baadaye kudhani watoto 
wake hawampendi.

Mama Feli-Cosmas Chidumule

Ni mwanaume anayemtoa wasiwasi mkewe kuwa tetesi anazoz-
isikia kama anataka kuoa mke mwingine si kwa ukweli. Anam-
wambia mkewe kuwa hawezi kufanya hivyo kwa sababu familia 
itasambaratika na malezi ya watoto yatakuwa si mazuri.

Mara zote furaha ya watoto ni kuona baba na mama wapo 
pamoja, lakini hali inapokuwa tofauti, watoto nao wasambaratika 
na kulelewa upande mmoja.

Hii inasababu hata watoto wenyewe kuegemea upande mmoja 
ule ambao amelelewa na kusahau upande mwingine wa mzazi.

Mundinde-Hemed Maneti

Kwenye wimbo huu, Maneti akiwa na Vijana Jazz anakwenda 
kumpasha jirani yake mmoja juu ya vitendo vya kwenda kum-
wambia maneno maneno mkewe.

Anamwambia hata kama amemuona na wanawake wengine, 
haipaswi kwenda kumwambia mkewe kwa sababu anaweza ku-
vunja ndoa.

Anamwambia kidudu mtu huyo Mundinde kwamba wakiachana 
watakaotesema si wao, ni watoto ambao watalelewa vibaya na 
baadaye kutokuwa na misimamo kwenye maisha yao.

Kupatwa kwa mwezi-Mwenge Jazz

Ni wimbo ambao baba 
anamuelezea mtoto wake ni 
kwa nini mama yake hayupo 
nyumbani hapo.

Anamwambia ukweli kuwa 
mama yake ametoroka na 
amempata mwanaume mwe-
nye pesa nyingi na ameondoka 
nyumbani pale kwa makeke 
na matusi mengi dhidi yake 
na kumuacha hata yeye akiwa 
bado mdogo.

Anampoza mtoto wake kuwa 
usiwe na wasiwasi, kwani atai-
shi vizuri na atampata mama 
mwingine hivi karibuni.
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MAHAKAMA ya Rufaa nchini 
Nigeria, imepokea rufani ili-
yokatwa na mwigizaji wa Nol-
lywood ,Baba Ijesha, kufuatia 
hukumu ya kifungo cha miaka 
16 jela aliyopewa na Mahaka-
ma Kuu ya Jimbo la Lagos.

Baba Ijesha ambaye alipati-
kana na hatia ya unyanyasaji 
wa kingono dhidi ya mtoto, 
aliiomba mahakama ya rufaa 
kutengua hukumu hiyo kwa 
kuwa anaona hakuwa na hatia.

Jopo la watu watatu wa ma-
hakama ya rufaa, likiongozwa 
na Jaji Folasade Ojo, lilisikiliza 
rufaa yake na kisha kuahirish-
wa kusikilizwa hadi tarehe 
nyingine itakayopangwa.

MWIGIZAJI mkongwe kutoka 
Nollywood, Zulu Adigwe ame-
fariki dunia juzi.

Msanii huyo ambaye alipata 
umaarufu kwa nafasi yake 
katika filamu ya Ken Saro-
Wiwa, inayoitwa Basi and 
Company (1987), alifariki siku 
ya Jumanne, lakini haijaelezwa 
sababu ya kifo chake.

Habari hizo zilithibitishwa na 
mtayarishaji wa filamu Stanley 
Nwoko, ambaye  kwenye Ins-
tagram yake aliandika “Najuta 
kutangaza kuaga kwa mwigi-
zaji mkongwe, marehemu Zulu 
Adigwe. Chanzo cha kifo chake 
bado hakijafahamika,”

Zulu amemaliza 
mwendo

Baba Ijesha  
akata rufani

MWIGIZAJI maarufu kutoka 
nchini Ghana, Abraham Attah, 
ameibua mjadala baada ya 
picha aliyoiweka kwenye Insta-
gram kuonekana yuko tofauti 
na siku za nyuma.

Picha hiyo ambayo inamo-
nyesha akitoka kuoga, alione-
kana mwili wake umejaa misuli 
ya mazoezi na kusababisha 
mashabiki wake kutoa maoni 
tofauti kuhusu mwonekano 
wake mpya.

Msanii huyo ambaye aliji-
patia umaarufu katika filamu 
ya Beast of  Nation, ameone-
kana kuwa na furaha kuwa na 
muonekano huo na kuandika 
kwamba sasa amekuwa mtu 
mzima na anatakiwa kubadi-
lika.

Abraham 
ananyanyua 

vyuma

Kanye kwa  
hili unazingua
RAPA maarufu nchini Mareka-

ni, Kanye West, amewashangaza 
mashabiki zake baada ya 
kutangaza kuingia rasmi katika 
kuandaa video za ngono.

Kupitia ukurasa wake wa X 
(zamani Twitter) aliweka video 
fupi yenye ujumbe kuwa Aprili 
4, anaingia katika tasnia hiyo 
ya Ponografi.

Siku chache zilizopita 
mtandao wa TMZ uliripoti 
msanii huyo anapanga kuzin-
dua studio ya ponografi, ambao 
utakuwa sehemu kwa ajili ya 
watu wazima.
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 Msikieni Joselyn 
anachosema..

MSANII wa filamu na mtangaza-
ji wa televisheni, Joselyn Dumas, 
amesema akina mama wasio na 
waume wanapata changamoto 
nyingi wakati wakijaribu kupata 
wapenzi wapya.

Wakati wa mazungumzo yake, 
Joselyn  alisimulia tukio lake 
kibinafsi lililohusisha rafiki 
yake wa kiume ambaye alio-
nyesha kusitasita kuchumbiana 
na mwanamke mwenye mtoto 
akihofia kuchukua majukumu ya 
malezi ya mtoto ambaye si wake 
kibaiolojia.

Amesema changamnoto hizo 
zinachangia akina mama wengi 
wasio na waume  kubaki waseja.



 15Jumamosi Aprili 27, 2024

TAKUKURU yabaini mianya ya  rushwa zabuni ujenzi jiji
Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA 

M
KUU   wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa 

wa Arusha, Zawadi Ngailo, 
amesema wamebaini uwapo 
wa mianya ya rushwa kuanzia   
mchakato wa zabuni ya ujenzi 
wa jengo la utawala la   Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha,  iliyo-
tangazwa kwa  njia ya vikwazo, 
badala ya zabuni ya wazi.

Jengo hilo la utawala la  Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, linata-
rajia kujengwa kwa gharama ya 
Sh. bilioni 12.

Akizungumza jana   na 
waandishi wa habari jijini hapa, 
Ngailo alisema upungufu wa 
ujenzi wa jengo hilo, ulibaini-
ka kwenye uwepo wa mianya 
ya rushwa kuanzia mchakato 
wake uliotangazwa kwa njia ya 
vikwazo.

Alisema baada ya kubaini ma-
pungufu hayo walichukua hatua 
ya kusimamisha mchakato huo 
na kulitaka Jiji kutangaza upya 

kwa njia ya wazi.
Taasisi yake, alisema  ilipata 

taarifa za tukio hilo mwishoni 
mwa mwaka jana, na kuanza 
kulichunguza kwa karibu hadi 
kubaini mapungufu hayo.

“Baada ya kupokea taarifa, 
tulifanya ufuatiliaji wa zabuni 
hiyo ambapo   pia tulibaini 
uwepo wa mianya ya rushwa 
katika mchakato wa uteuzi wa 
njia ya manunuzi kama inavy-
oelekezwa na kanuni, na kwe-
nye uundwaji na utekelezaji wa 
jukumu la uchambuzi yakinifu” 
alisema.

Nagilo alisema katika ufua-
tiliaji wa fedha za umma zilizo-
tolewa na serikali kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali kwa miezi mitatu kuanzia 
Januari hadi Machi, mwaka huu, 
pia wamebaini upungufu katika 
miradi mingine minne. Alitaja 
upungufu waliobaini kuwa ni 
kwenye mfumo wa maji katika 
vyoo vya Shule ya Sekondari ya 
Lake Eyasi iliyoko Karatu, un-
aojengwa kwa thamani ya Sh. 
milioni 584 na ujenzi wa Shule 
ya Sekondari Kamwaga iliyoko 

Longido wenye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni 580.

“Katika miradi hii miwili, tu-
liagiza kamati ya ujenzi wa shule 
hizo, zisimamie urekebishwaji 
wa miundo mbinu hiyo kwa 
kuzingatia kiwango cha ubora,” 
alisema. Pia alitaja upungufu 
mwingine katika ujenzi wa 
mtaro wa barabara ya Mtaa wa 
Naurei, Kata ya Sekei Wilaya ya 
Arumeru, wenye thamani ya Sh. 
milioni 30   na ujenzi wa nyum-
ba za walimu sita  katika Shule 
ya Maweni iliyoko ndani la Jiji la 
Arusha, unaotekelezwa kwa Sh. 
milioni 70.

“Tumeelekeza miradi 
hii yenye upungufu yote 
ifanyiwe marekebisho na 
maboresho.,lakini  pia kwenye   
ujenzi wa mtaro wa Naurei, 
kwanza mradi umechelewesh-
wa na hakuna vibao vya tahad-
hari. Kwa ujenzi wa nyumba 
moja ya walimu sita kuna dosari 
katika malipo ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 2.4   yaliyofanywa na mz-
abuni na vyote tumebaini upun-
gufu na wahusika wamekubali 
na wanarekebisha,” alisema.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKILI mkongwe nchini 
na mwanaharakati wa haki za 
binadamu, Elizabeth Minde, 
amesema matatizo ya afya ya ak-
ili na kiwewe (trauma) hivi sasa 
yanawaachia maumivu makali 
Watanzania, huku baadhi yao 
wakifikia mahali pa kushindwa 
kufanya kazi, hivyo kuathiri shu-
ghuli za uzalishaji.

Akieleza kwa kina juu ya ma-
tatizo hayo, alisema matokeo ya 
afya ya akili na kiwewe, pia kwa 
sasa yanaathiri na watoa hudu-
ma wanaoshughulika  kila siku 
kupokea wateja mbalimbali kwe-
nye masuala ya kisheria.

Minde, ambaye pia ni Mkuru-
genzi wa shirika lisilo la kiseri-
kali la KWIECO, alikuwa akizun-

gumza jana na wafanyakazi wa 
shirika hilo, watoa huduma wen-
gine wanaofanya kazi na jamii 
ya kufanana nao, yakiwamo ma-
shirika ya TUSONGE CDO, NAF-
GEM na watumishi wa serikali za 
mitaa ngazi ya kata.

“Impact (athari) ya hivi vitu 
ni nini jamani, hata kwetu in-
atuathiri. Kwa hiyo lazima tujue 
‘management’ ya hiyo ‘prosses’ 
inakuwaje (namna ya kuhimili 
huo mlolongo), kwa sababu si tu 
tunazungumza trauma ya mteja, 
tunazungumzia trauma ya watoa 
huduma pia.

“Unapozungumzia afya ya 
akili, wanakusimulia kama vile 
wewe ni kichaa, lakini ni kitu 
ambacho kinatokana na mwin-
giliano wa matatizo, inakuathiri 
wewe na inamuathiri na yule ali-

yekuja kwako, naye ameathirika 
vilevile,” alisema.

  Akizungumzia mafunzo ya 
siku tatu yaliyotolewa ili kujenga 
uwezo wa pamoja, Mratibu wa 
Mradi wa Afya ya Akili na Trauma 
wa Shirika la KWIECO, Immacu-
late Mworia alisema: “Walionu-
faika na mafunzo haya ni wafan-
yakazi wa Shirika la KWIECO, 
ambao kwa namna moja au ny-
ingine kutokana na majukumu 
yao ya kila siku wanakuwa wan-
apokea wateja mbalimbali kwe-
nye masuala ya kisheria.

“Lakini pia ndani yake tuka-
gundua kwamba kuna masuala 
ya kisaikolojia, ambayo tunakum-
bana nayo, wakati tunafanya kazi 
zetu za kuwasaidia wateja wetu 
kwenye masuala ya kisheria.

“Kwa hiyo tuliona ni vizuri wa-

fanyakazi wakapata haya mafun-
zo ya namna ya kuhudumia watu 
wanaokabiliwa na matatizo ya 
kisaikolojia wakati wakishughu-
likia masuala ya kisheria; kwa 
kuweza kuwatambua na pia ku-
fanya rufaa kwenda Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya KCMC, pale 
wanapoona kuna masuala am-
bayo hawataweza kuyashughu-
likia kutokana na eneo wanalo-
fanyia kazi.”

KWIECO iliendesha mafunzo 
hayo kwa ushirikiano na Shirika 
la CrossRoad Intenational la Can-
ada.

Kwa mujibu wa Mworia, wa-
dau hao wamefundishwa namna 
ya kufanya utambuzi wa mtu 
mwenye matatizo hayo na nam-
na ya kuwasaidia kwa njia ya ma-
zungumzo.

“Wamefundishwa kuhusu self 
care, watu wanapokuwa kazini 
jinsi ya kujitunza nafsi, kwa saba-
bu wanakuwa wanafanya kazi YA 
kuhudumia watu, halafu wana-
jisahau wao wenyewe,”alieleza 
zaidi Mratibu huyo.

Daktari bingwa wa afya na 
magonjwa ya akili wa Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya 
KCMC,  Dk.  Editruda  Gamassa, 
alisema hivi sasa wanapokea 
wagonjwa wa nje wenye mata-
tizo ya afya ya akili, zaidi ya 300 
kwa mwezi mmoja.

Kwa mujibu wa Dk. Gamassa, 
magonjwa ya afya ya akili, am-
bayo ni tishio nchini ni Kihoro 
(Anxiety), Sonona (Depression), 
PTSD-Trauma (Post Traumatic 
Stress Disorder), Baipola (BPD), 
Skizofrenia na Uraibu.

Wakili abainisha ukubwa wa tatizo la afya ya akili

Tanzania yapaa kwa huduma mawasiliano 

HABARI KASKAZINI

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Manyara, 
Queen 
Sendiga 
(aliyechu-
chumaa), ak-
izungumza 
na wazee 
wa kijiji cha 
Endagaw, 
wilayani 
Hanang’ 
juzi, baada 
ya kutem-
belea mradi 
wa skimu 
ya umwagil-
iaji. PI-
CHA: GIFT 
THADEY

Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

TANZANIA imekuwa na 
maendeleo makubwa ya hu-
duma za mawasiliano kwa 
gharama nafuu, kwa mijini na 
vijijini kwa kufanikisha kutoa 
laini za simu milioni 72.5  hadi 
kufikia Machi mwaka huu.

Vilevile, katika kipindi hi-
cho idadi ya watumiaji wa 
mitandao ya Intaneti imekua 
hadi kufikia watu milioni 36.8

Hayo aliyasema jana ji-
jini Arusha Naibu Waziri 
wa  Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Mhandisi 
Maryprisca Mahundi, alipoku-
wa kwenye maadhimisho ya 
Siku ya Kimataifa ya Wasicha-
na na Tekniolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA).

“Idadi kubwa ya watanzania 
wa mijini na vijijini imefikiwa 
na huduma ya mawasiliano ya 
simu na mitandao ya Internet, 
haya ni maendeleo makubwa 
katika sekta ya mawasiliano 
hapa nchini,”alisema.

Alisema idadi hiyo ni kubwa 
kufikiwa katika utoaji wa hu-
duma hizo, ukilinganisha na 
nchi zingine.

Pia alisema upatikanaji wa 
huduma hizo kumewezesha 
jamii ya watanzania kushirikia 
ipasavyo uchumi wa kidijiti.

“Mazingira haya ya upatika-
nani wa huduma hizi yanawez-
esha  upatikanaji wa huduma 
za kijamii kwa urahisi na ku-
saidia kuzalisha ajira na   ku-
fungua fursa mbalimbali mpya 
kwenye kilimo na maeneo 
mengine, kwa ajili ya maen-
deleo endelevu ya kiuchumi,” 
alisema

Pia aliagiza vyuo vikuu,ya 
kati,shule za sekondari na 
Msingi kuanzisha klabu za kidi-
jiti ili kuhamasisha  wanafunzi 
kupenda masomo ya Sayansi 
nabkukuza ujuzi wa kidijiti.

  Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania 9TRCA), Dk. Jabir Bakari, 
alisema lengo la maadhimisho 
hayo ni kuhamasisha wasi-
chana kuchukua masomo ya 
sayansi, uhandisi, teknlojia na 
hisabati na kuwawezesha na 
kuwaandaa kuja kunufaika na 
fursa zilizopo,yakiongozwa na 
kaulimbiu isemayo ‘Uongozi.’

“Maendeleo ya dunia ya 
sasa yameshikiliwa sana na 
matumizi ya teknolojia katika 
kila nyanja hivyo ni muhimu 
wasichana kujikita katika uten-
genezaji wa mifumo na pro-
gramu za kiteknolojia, kusoma 
masomo ya uhandisi,kujikita 
katika tafiti mpya kama vile 
akili bandia na kuwa sehemu 
ya utaalam wa masomo ya Te-
hama kwa ngazi za elimu na 
pia kuja kushiriki katika ngazi 
ya kutunga sera,hasa katika 
eneo hili la TEHAMA,” alisema.

Sekta ya mawasiliano ya 
simu nchini, alisema  imeen-
delea kukua kwa kasi ambapo 
hadi Machi mwaka huu laini za 
simu zilikuwepo milioni 72.5   
toka laini laini milioni 64.1  
Juni, 2023 sawa na ongezeko la 
asilimia 13.

  Alisema takwimu hizo za 
Machi zimeonyesha ongezeko 
la watumiaji wa intaneti kwa 
asilimia 8.2 toka watumiaji   
milioni 34 juni mwaka jana 
hadi kufikia watumiaji milioni 
36.8.

“Sababu zilizochangia 
ongezeko hilo ni matumi-
zi ya intaneti,ambayo ya-
mechangia kuwa na maudhui 
mengi ya kiswahili,uwekezaji 
mkubwa kwenye miundom-
binu iliyofanyika kwenye 
maeneo mbalimbali,simujanja 
zimeongezeka kutoka milioni 
16.7   Juni 2023, hadi milioni 
20.1,Machi mwaka huu ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 20,”alise-
ma.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Wanavyofunguka, yaliyoko mazikoni..
Na Adam Fungamwango

M
AKALA iliyopita kwenye safu 
hii iliyokuwa na kichwa cha 
habari, ‘misiba ya sasa, ukilin-
ganisha na zama zile, imebadi-

lika kupitiliza, ‘ imeonekana kuibua wa-
somaji wengi sana wa gazeti hili, ambao 
walipiga simu na kutuma meseji zao wal-
ionekama kuguswa mno.

Baadhi walikuwa wanapongeza, lakini 
wapo walioongezea baadhi ya matukio 
ambayo wameyashuhudia wao kwenye 
misiba mbalimbali, inayounga mkono 
makala ya wiki iliyopita.

Kutokana na wingi wa wasomaji kuone-
kana kuguswa nimeona leo tena niirudie, 
lakini kwa kiasi kikubwa nitaweka kile 
ambacho wasomaji wenyewe wameki-
leta.

Kabla ya kufanya hivyo, tuweke mambo 
sawa ili anayesoma kwa mara ya kwanza 
ajue mada ilikuwa ni nini?

Kiufupi niliandika kuwa mienendo ya 
watu siku hizi misibani imebadilika ka-
bisa, siyo kama ilivyokuwa zamani.

Niliandika kuwa zamani majirani wan-
apofika msibani kitu cha kwanza ni kum-
fariji mfiwa, kuchukua watoto wake wote 
wenye umri mdogo na kuwaondoa eneo 
la tukio, wakipelekwa nyumba jirani am-
bako watafanyiwa kila kitu, wataoga, na 
watachangishana pesa kuhakikisha wali-
ofika awali kwenye msiba watakula bila 
wafiwa kutoa hata senti moja, lakini pia 
walikuwa na walinzi wa wafiwa ili wasi-
ibiwe.

Kikubwa zaidi ni kwamba muda wote 
watakuwa na mfiwa, wakihakikisha halii 
moja kwa moja, badala yake kumbem-
beleza kula chakula, na mahitaji mengine 
muhimu ili aendelee kuwa na nguvu.

 Sehemu yenyewe ya msiba kila mmoja 
alikuwa na uso wa huzuni na simanzi ki-
asi kwamba mtu unapopita huwezi hata 
kuuliza kama kuna msiba au la, pia watu 
wanaswali, wanasali na kuimba kwa hisia 
kali.

Kinyume chake, mienendo ya watu 
misibani siku hizi inahuzunisha kuliko 
hata msiba wenyewe.

Watu kama wapo kwenye sherehe. 
Kwenye msiba wa matajiri, watu maarufu 
au mastaa ni kuonyesha nguo na magari 
ya gharama. 

Mtu anashuka kwenye gari na kwenda 
sehemu yenye msiba huku anatabasamu, 
anatembea kwa mbwembwe kama vile 
anaenda kuweka pesa benki.

Watu wanaendelea na maisha ya 
kawaida, wanaongea mpira, wanatani-
ana, wanabishana, wengine wanachati na 
simu mwanzo, mwisho, hakuna tofauti na 
mtu anavyoshinda sebuleni kwake, kama 
vile hakuna chochote kilichotokea. Simu 
ziko bize kupiga picha na kuziposti kwe-
nye akaunti zao.

Kipengele cha kulala msibani, ndiyo 
kimebadilika balaa. Huwezi amini, kwa 
sababu hizo hizo, kundi kubwa linajaa 
gesti za jirani, huku wengine usiku kucha 
kama hawako ‘pub’, basi kwenye mechi za 
Arsenal, na haishangazi simulizi za ndoa 
nyingi huanzia kwenye matukio hayo.

Huko uani, kinamama wanashindana 
nani kaja na dela la gharama, na simu ya 
bei mbaya, ndugu yangu kama umekuja 
na kitochi, utakoma, utasimangwa na 
kutetwa mpaka basi.

Kwa sababu nilishaandika sana wiki 

iliyopita, nawapa nafasi wasomaji am-
bao walinipigia simu na wengine kutuma 
meseji zao.

“Hongera kwa kuandika habari za 
misiba. Kweli tupu, lakini umesahau, uta-
wakuta kinamama wako bize kupika, la-
kini wakati wa kupakua kabla ya wafiwa 
hawajapewa chakula, wameshajipakulia 
chakula chao cha kutosha, nyama kibao, 
yaani kwao ‘full’ sherehe, ukichanganya 
na umbea juu. 

Zile pilikapilika za kinamama msibani 
zifuatilie mimi nimeona misiba zaidi ya 
10, shughuli ni hiyo hiyo nakwambia,” 
aliandika msomaji mwenye simu namba 
0763 246060.

“Da! Ama kweli, umefafanua tofauti 
ya zamani na sasa kuhusu misiba, yaani 
mimi nimeishia kucheka tu, hasa ul-
ipoanza kufafanua kinachofanyika katika 
misiba ya sasa. 

Nini kifanyike kurudisha heshima na 
staha ya misiba jamani?” Akaandika mso-
maji anayetumia namba 0717    282109.

“Hujakosea ndugu, vioja vyote msibani 
wachotaka watu ni kuzika tu basi,” aliye-
andika hivyo ni msomaji mwenye namba 
0757 358484.

“Misiba ya siku hizi watu wanaenda ili 
mradi tu waonekane na wao walikuwepo, 
na wala siyo kuomboleza. Ndio maana 
siku hizi yale matanga ya kulala siku saba 
hamna tena, mnazika mnaanua tanga 

kila mtu anatawanyika,” alisema msomaji 
mmoja aliyepiga simu.

“Akina mama ndiyo wanatumia huo 
muda kuoneshana madera ya gharama, 
magari, dhahabu na simu. Ole wako 
usiwe na ‘smart phone’, utachambwa ba-
laa,” mama mmoja alichangia kwa kupiga 
simu.

“Sasa kuna wale wanaoiga uzungu, 
kafiwa na mtu wake wa karibu kabisa la-
kini anathubutu kujiremba, wengine hadi 
saluni wanaenda! Wengine wavaa nguo, 
viatu vya bei mbaya na miwani myeusi 
juu, ubishoo umewajaa, hawalii machozi 
na kugaragara, wanaona poda au ‘enjoy 
face’, itatoka,” alisema mwingine.

“Yaani marehemu anaingizwa kabu-
rini, watu simu zao ziko bize, badala ya 
kuzima, kila mmoja anakwenda kupokea 
pembeni, tena badala ya kusema wapo 
msibani, kila mmoja anazungumza bila 
kujali.” Msomaji mmoja alibainisha.

 “Siku hizi utakuta msibani baadhi ya 
wanawake hata kanga havai, eti anavaa 
suruali,  kichwa wazi  jamani! Sijui kwa 
nini?” Ni simu za baadhi ya wasomaji 
wetu.

“Maigizo yamechukua nafasi bila ku-
sahau wanja na lipstick, kuonyeshana 
mitindo ya nywele na nguo, huku hisia 
kiduchu. Hisia zilikuwa zamani jama.”

Yupo aliyepiga simu na kuongea kwa 
hisia sana. “Mkuu, misiba ya sasa ime-

kua majanga sana, yaani badala ya watu 
kwenda msibani kusitiri na kuwafariji 
wafiwa badala yake misiba imegeuka vi-
jiwe vya majungu na kuwajadili wafiwa.

Sasa mimi najiuliza kuna manufaa gani 
kuwajadili wafiwa tena? Zamani misibani 
watu walikua na heshima sana tofauti na 
sasa, sijui tunakwama wapi?

Mkuu niombe tuweni mabalozi wa 
kuikemea tabia hii tuwapo misibani kwa 
sababu haipendezi kabisa.”

Mtu wa mwisho aliyefunga kazi alini-
pigia simu na kuongea maneno ambayo 
nayawasilisha hapa.

“Kuna siku ilitokea misiba miwili kijijini 
kwetu na wote walizikwa siku moja. Kaya 
moja ilikuwa masikini na nyingine wana 
kiuwezo uwezo. 

Yaani  watu walienda kuzika kule kwa 
masikini chapuchapu, wakaondoka hata 
bila kumaliza taratibu za kimila, wakawa-
hi kule ambako kulikuwa na vyakula vya 
kutosha na pombe. 

Chakusikitisha waliisimanga sana ile 
familia masikini, jambo hili liliniuma 
sana. Misiba imegeuka kuwa sehemu ya 
maonyesho, na watu wanakuja kula na 
kunywa. Yaani ukifiwa kama huna milioni 
kama tano hivi kazi unayo. 

Utachekwa mpaka ukome.  Yaani wa-
nacheka mpaka aina ya jeneza.

Tuma meseji 0716 350534

-Ubishoo, kutambiana, dili za mlo
-Kuonyeshana ustaa, magari ya bei...
-Umbea na vita ndiyo mahala pake
-Anaingizwa kaburini, simu zao bize
-Kulala msibani ‘no’, wao gesti, baa...
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BBC, VOA 
marufuku 
Burkina Faso 
OUAGADOUGOU, 
Burkina Faso

SERIKALI ya kijeshi 
nchini Burkina Faso, imesi-
mamisha kwa muda wa wiki 
mbili matangazo ya BBC Af-
rique na Voice of America 
(VOA), baada ya vyombo 
hivyo kuripoti mauaji ya 
wanavijiji yaliyohusishwa 
na wanajeshi wa nchi hiyo.

Taarifa hiyo iliyoudhi 
serikali hiyo ya kijeshi ni 
ripoti ya shirika la kutetea 
haki za binadamu la Human 
Rights Watch inayoshutumu 
jeshi la Burkina Faso kwa 
kutekeleza dhuluma dhidi 
ya raia.

Upatikanaji wa tovuti na 
majukwaa ya kidijitali ya 
BBC, VOA, na Human Rights 
Watch pia umesitishwa.

Kulingana na shirika la 
habari linalomilikiwa na 
serikali BBC na VOA, kupi-
tia waandishi wao walioko 
nchini humo wameamriwa 
kutangaza tena kipindi hi-
cho kwenye majukwaa yao 
yote.

Baraza Kuu la Mawasi-
liano (CSC) lilionya vyombo 
vyote vya habari vya ndani  
kuacha kusambaza makala 
hiyo, likitishia kuvifungia 
kwa kukiuka agizo hilo.

Hata hivyo, VOA ilisema 
katika taarifa yake kwamba 
inasimamia  utangazaji 
nchini Burkina Faso na 
inakusudia kuendelea ku-
fuatilia kikamilifu na kwa 
haki shughuli zao nchini 
humo.

HRW ilichapisha ripoti 
hiyo siku ya Alhamisi ikil-
ishutumu jeshi la Burkina 
Faso kwa kuwaua raia 223 
kaskazini mwa nchi hiyio.

Mnamo Desemba 2023, 
taifa hilo la Afrika Magharibi 
lilifungia gazeti la Ufaransa 
la Le Monde likilishutumu 
kwa kuripoti kwa upende-
leo.

Watu wanne wauawa Rafah
GAZA, PALESTINA

MASHAMBULIZI ya anga yali-
yofanywa na jeshi la Israel  jana 
kwenye mji wa Rafah katika 
Ukanda wa Gaza, yamesababi-
sha vifo vya watu watano.

Kulingana na maofisa wa 
afya wa Palestina, wamesema 
mashambuzi hayo yamelenga 
mji huo ulioko kusini mwa Gaza 
na kuongeza hali ya hofu kwa 
watu milioni 2.3 waliokimbilia 
mji huo kwa ajili ya hifadhi.

Jeshi la Israel limekuwa liki-
fanya mashambulizi ya anga ka-
ribu kila siku, huku likionekana 
kujiandaa kwa operesheni ka-
mili ya ardhini katika eneo hilo. 

Kulingana na taarifa zilieleza 

tayari Israel imeweka magari 
mengi ya kivita na zana mbal-
imbali za kijeshi karibu na  mji 
huo.

Mbali na vifo hivyo vilivyo-
tokea Rafah, watu wengine 
wanne wameuawa kutokana na 
mashambulizi yaliyolenga kati-
kati mwa Ukanda wa Gaza. 

Wizara ya Afya inayodhibiti-
wa na Hamas ilisema tangu 
kuanza kwa mzozo huo, zaidi 
ya watu 34,000 wameshauawa, 
wengi wao wakiwa wanawake 
na watoto. 

Wakati huo huo, ofisa mmoja 
mwandamizi wa Hamas aliliam-
bia shirika la habari la The Asso-
ciated Press kwamba kundi hilo 
liko tayari kufikia makubaliano 

ya usitishwaji mapigano kwa 
muda wa miaka mitano au zaidi 
na Israel.

Hata hivyo, ofisa mwingine 
wa Hamas alisema kundi hilo 
litaweka chini silaha ikiwa 
kutatekelezwa suluhisho la 
mataifa mawili.

Wakati huo huo, Naibu 
mkuu wa Shirika la Mpango wa 
Chakula Duniani (WFP), Carl 
Skau, amesema eneo la kaska-
zini mwa Gaza linaelekea kuka-
biliwa na baa la njaa kwa sababu 
Israel haijaruhusu kazi ya usam-
bazaji wa chakula  kwa mamia 
ya maelfu ya watu wanaokabil-
iwa na ukosefu wa chakula.

Skau alisisitiza kuwa tangu 
Israel iahidi kuharakisha utoaji 

wa misaada, kuna maendeleo 
kidogo yaliyopatikana kwa 
sababu kiwango kinachoruhusi-
wa hakitoshi kukidhi mahitaji 
ya watu wa Gaza. 

Katika tukio lingine, kundi la 
Hezbollah limemuua raia mmo-
ja baada ya kufanya masham-
bulizi ya kuvizia kwa msafara 
wa jeshi la Israel katika eneo la 
mpakani linalogombaniwa kati 
ya nchi hiyo na Lebanon.

Pia, meli iliyokuwa ikisa-
firi kupitia bahari ya Ghuba ya 
Aden ilishambuliwa na waasi 
wa Kihouthi wa nchini Yemen 
kama kulipiza kisasi kutokana 
na mashambulizi ya Israel ka-
tika Ukanda wa Gaza.

Dw

China yaionya Marekani kwa kuvuka mipaka yake
BEIJING, CHINA

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
China, Wang Yi, ameionya Mare-
kani dhidi ya tabia yake ya kuvu-
ka mipaka katika masuala mbal-
imbali na kuvuruga uhusiano wa 
nchi hizo mbili.

Akizungumza na waziri mwen-
zake wa Marekani, Antony 
Blinken, alisema wakati umefika 
kwa nchi hizo zinatakiwa kufua-
ta mwelekeo sahihi wa kusonga 
mbele.

Waziri Wang alifungua mkuta-
no huo kwa swali ambalo lilitaf-
siriwa kama onyo kuwa je, China 
na Marekani zinapaswa kufuata 
mwelekeo sahihi wa kusonga 
mbele kwa utulivu au kurudi ny-
uma? Aliongeza kuwa uhusiano 
wa China na Marekani unaanza 
kuwa imara hivi karibuni, lakini 
bado unajaribiwa na vitendo 
hasi.

Alisisitiza kwamba nchi zote 
mbili zinaweza kujihusisha ka-
tika ushirikiano au makabiliano, 

lakini pia zinaweza kuingia kwe-
nye mizozo.

Aliweka wazi kuwa China 
inafahamu mipaka yake kuhusu 
mamlaka, usalama na maende-
leo yake na kuionya Marekani 
kutoivuka.

“Mambo hasi katika uhusiano 
wetu bado yanaongezeka na 
uhusiano huo unakabiliwa na 
kila aina ya usumbufu,” alisema 
Waziri Wang.

Alieleza kwamba haki halali za 
maendeleo ya China zimekan-

damizwa bila sababu na maslahi 
ya nchi hiyo ya msingi yanaka-
biliwa na changamoto.

Waziri huyo hakutaja changa-
moto hizo, lakini kuna mambo 
kadhaa nyeti kati ya mataifa hayo 
mawili yenye nguvu yanavutana, 
ikiwa ni pamoja na misimamo 
yao kuhusu bahari ya kusini ya 
China, uungaji mkono wa Mare-
kani kwa serikali ya Taiwan na 
haki za binadamu.

Waziri Blinken, ambaye yuko 
katika ziara yake ya pili nchini 

humo katika muda wa chini ya 
mwaka mmoja, alikuwa mwan-
galifu zaidi katika matamshi yake 
mbele ya waandishi wa habari.

Alisema China na Marekani 
zina jukumu la pamoja la kuen-
deleza uhusiano na kujenga di-
plomasia hai.

Hata hivyo, alisema atakuwa 
wazi kuhusu tofauti za nchi zao 
ili kuepuka maneno potofu ka-
tika kile alichokiita uhusiano we-
nye athari kubwa zaidi duniani.

BBC

Wapalestina wakiokota vifaa vyao baada ya jengo kuharibiwa na shambulizi la jeshi la Israel jana katika mji wa Rafah. 
PICHA: ALLIA
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Naibu Wa-
ziri Ofisi 
ya Makamu 
wa Rais 
(Muungano 
na Mazin-
gira) , Khamis 
Hamza 
Khamis (wap-
ili kushoto)
na viongozi 
wengine 
wakishiriki 
Sherehe za 
Miaka 60 ya 
Muungano 
zilizofanyika 
jana katika 
Uwanja wa 
Uhuru,  Dar 
es Salaam. 
PICHA: OMR  

Na Frank Monyo

KATIBU Mtendaji wa Tume ya 
Taifa ya UNESCO,  Prof. Hamisi 
Malebo, amesema serikali in-
atekeleza uhamaji wa hiari wa 
wananchi kutoka Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCA) mkoani Arusha ili kulinda 
haki za binadamu na uhifadhi.

Aliyasema hayo juzi katika 
mkutano wa kikao cha 23 cha 
Jukwaa la kudumu la Umoja wa 
Mataifa la Masuala ya Watu wa 
Asili (UNPFII) kilichoanza Aprili 
15, 2024 jijini New York nchini 
Marekani.

Prof. Malebo ambaye ameon-
goza ujumbe wa Tanzania katika 
kikao hicho, alisema kuwa seri-
kali ya Tanzania ilifanya mapi-
tio shirikishi ya hali ya maisha 
ya wananchi na uhifadhi katika 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCA) na kubaini umuhimu wa 
kuweka uwiano sawa wa uhifa-
dhi wa maliasili na utamaduni, 
maendeleo ya jamii na maende-
leo ya utalii.

Alisema ni wazi kwamba, wa-
nanchi wanaoishi katika NCA 
wameathiriwa na migogoro ya 
binadamu na wanyamapori, ma-
gonjwa ya wanyamapori, kukosa 
haki ya kuwa na makazi ya ku-
dumu, kudorora kwa maendeleo 

ya kijamii na kiuchumi, kukosa 
maji safi na salama, na umiliki wa 
ardhi.

Aliongeza kuwa kutambua 
haki za binadamu, ambazo zime-
kuwa sauti ya wanaharakati na 
wahifadhi mbalimbali na kwa 
kuzingatia masharti ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na matakwa ya ulinzi na uhi-
fadhi wa Mkataba wa Urithi wa 
Dunia wa 1972 na sheria za nchi 
yaliongoza utekelezaji huo.

Pia alitoa mfano; katika kipindi 
cha 2018 hadi 2023, watu 65 wa-
liuawa na 205 walijeruhiwa na 
wanyama pori kama vile simba, 
chui, fisi, viboko, nyati na tembo.

Alisema wananchi walio katika 
NCA wanaachwa nyuma katika 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs).

Prof. Malebo alisema kwa 
kufuata misingi ya haki za bi-
nadamu, serikali imefanya 
mashauriano na jamii ya wakazi 
wa Ngorongoro katika kipindi 
cha miaka 32, ili kwa pamoja ku-
pata ufumbuzi wa kudumu wa 
changamoto za kijamii na kiu-
chumi zinazowakabili wananchi 
wake wanaoishi katika ardhi ya 
hifadhi.

Alisema mikutano ya uhama-
sishaji imefanyika kuanzia ngazi 
ya chini hadi ngazi ya tawala za 

wilaya na mikoa, wakazi wanaoi-
shi katika NCA ambalo ni eneo 
lililohifadhiwa, wamepewa elimu 
kuhusu sheria zinazosimamia 
utendakazi wa hifadhi ambazo 
haziruhusu wala kutoa kibali 
chochote cha kisheria kwa ajili 
ya shughuli za kijamii na kiuchu-
mi wala kutoa haki ya umiliki wa 
ardhi katika eneo hilo la hifadhi 
ambalo pia ni eneo la Urithi wa 
Dunia.

Alisema wakazi hao walifa-
hamishwa kuhusu manufaa ya-
nayohusiana na kuhama kwao 
kwa hiari Kwenda katika maeneo 
yaliyo nje ya hifadhi nchini Tan-
zania.

Akifafanua juu ya mkakati wa 
kuhama kwa hiari, Prof. Malebo 
alibainisha kuwa kwa kuongo-
zwa na Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mi-
kataba ya Umoja wa Mataifa, 
Tamko la Kimataifa la Haki za Bi-
nadamu, Mikataba ya Kimataifa 
ya Haki za Binadamu, maazimio 
ya vyombo vingine muhimu vya 
haki za binadamu na Azimio la 
Vienna, Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inaunga 
mkono uhamaji wa hiari wa wa-
nanchi kutoka Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro.

Aliongeza kuwa serikali pia in-
awezesha zoezi hilo na inabeba 

gharama za uhamaji, fidia na 
inatoa mkono wa shukrani kwa 
wananchi wanaohama kwa hiari 
Kwenda nje ya eneo la hifadhi. 

Serikali inahakikisha wana-
jamii wanaoishi katika ardhi 
iliyohifadhiwa wanasaidiwa ku-
hama na kwenda kuishi katika 
maeneo ambayo wataendelea 
na kutekeleza tamaduni zao kwa 
uhuru tofauti na ambako kwa 
sasa wanaishi kwa kukabiliwa na 
changamoto zinazotishia mai-
sha, utamaduni na kuchochea 
umasikini.

Prof. Malebo pia aliueleza 
mkutano huo kuwa, serikali 
imepanga kwa umakini uhamaji 
wa hiari wa wananchi kutoka 
katika Hifadhi ya Ngorongoro 
ambayo ni hatarishi kutokana na 
ugumu wa maisha na migogoro 
na wanyamapori jambo ambalo 
linatoa fursa kubwa za kupungu-
za maafa na kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi kwa wakazi 
na eneo hilo la Urithi wa Dunia.

“Serikali iliainisha maeneo nje 
ya hifadhi ambapo wakazi wa 
Ngorongoro wataweza kuhamia 
kwa hiari na kuendelea na shu-
ghuli zao za kujitafutia riziki kwa 
amani kama ilivyoainishwa kwe-
nye Katiba ikiwa ni pamoja na ku-
miliki ardhi na kufanya shughuli 
za kijamii na kiuchumi,”alisema.

Serikali yatetea msimamo wake
kuhamisha watu Ngorongoro

Zaungana
kuendeleza 
sekta kilimo 
Na Maulid Mmbaga

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo 
(TADB), imeingia ubia wa miaka 
mitatu na Airtel Tanzania kwa 
lengo la kuongeza tija katika 
sekta ya kilimo kwa njia ya kidi-
jitali kwa kushirikiana na wakuli-
ma wakubwa na wadogo na wa-
jasiriamali mbalimbali nchini.
Serikali ilianzisha benki ya 

TADB kuwakwamua wakulima 
kwa kuwapatia ruzuku na 
mikopo ya masharti nafuu, ili ku-
fanya kilimo chenye tija kitaka-
chowasaidia kupiga hatua.
Akizungumza wakati wa hafla 

ya utiaji saini makubaliano 
hayo, juzi mkoani Dar es Salaam, 
Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, 
Frank Nyabundege, alisema 
ushirikiano huo una dhamira ya 
kufanikisha kupanua ushirikiano 
wa sekta ya kifedha kwa wadau 
mbalimbali, wakiwamo wakuli-
ma, wajasiriamali wadogo viji-
jini, hasa wanawake na vijana.
“Ushirikiano wa Airtel na TADB 

utafungua milango ya fursa ka-
tika sekta ya kilimo na utatoa 
uwanja mpana kwa wakulima 
kujipatia masuluhisho kwenye 
mahitaji na changamoto wanazo-
kutana nazo katika shughuli zao 
za kila siku. Pia ni mwanzo wa 
mabadiliko makubwa yatakay-
owagusa wakulima wote nchini 
Tanzania,” alisema Nyabundege.
Aliongeza kuwa ushirikiano 

huo unakwenda sambamba 
na mikakati ya serikali ya ku-
unga mkono juhudi za wadau 
wa kilimo kwa kupambana na 
changamoto mbalimbali ndani ya 
sekta ya kilimo kwa kuwawez-
esha wakulima  kifedha kama 
ilivyotajwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan wakati wa mkutano wa 
wadau wa COP28 mwaka 2023.
“Tunatakiwa kubadilika na ku-

fanya kilimo endelevu kwa ku-
unga mkono ubunifu mbalimbali 
unaoendana na hali ya sasa,” 
alisema Nyabundege.
Mkurugenzi Mtendaji wa Airtel 

Tanzania, Dinesh Balsingh, alise-
ma hatua hiyo ni moja kati ya 
juhudi za Airtel Tanzania kuunga 
mkono serikali katika kuleta 
matokeo chanya katika maisha 
ya Watanzania, na kwamba wa-
nadhamira ya dhati ya kusaidia 
jamii kupitia ubunifu katika 
sekta ya mawasiliano
“Hii ni kwakua tunaamini 

wakulima wanastahili kuwa 
miongoni mwa vikundi vinavyo-
takiwa kunufaika na ukuaji wa 
teknolojia nchini. Hivyo, ush-
irikiano wetu na TADB unalenga 
katika kutatua changamoto zi-
nazowakabili wakulima kwa ku-
tumia bidhaa mbalimbali za kidi-
jitali ambazo zitaibua masoko 
mapya kwa wakulima mijini na 
vijijini.
“Bidhaa hizo zitawezesha uzal-

ishaji wa wakulima na kuongeza 
mapato yao. Na hii ni kutokana 
na jinsi kilimo kilivyo muhimu 
katika kuchangia ukuaji wa 
uchumi wa nchi kwa kuwa zaidi 
ya asilimia 70 ya watu wamejia-
jiri katika sekta hiyo,” alisema.

Mbaroni kwa uhalifu wa baruti, pombe feki, bangi
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

Jeshi la Polisi Mkoani Ruvuma 
linawashikilia watu 29 katika 
matukio tofauti, likiwemo la ku-
kutwa na dazani 90 za milipuko 
ikiwemo mbili za milipuko ya ba-
ruti kinyume cha sheria.

Akizungumza na waandi-
shi  wa habari juzi ofisini kwake, 
Kamanda wa Polisi Mkoani Ru-
vuma, Marco Chilya, alisema kuto-
kana na operesheni zinazoende-
lea mkoani hapa, Aprili 19, mwaka 
huu, katika Mtaa wa Hoahoa, aska-

ri wakiwa kwenye doria, wal-
imkamata   Edmund Komba  
akiwa na dazani mbili za milipuko 
hiyo.

Aidha, alisema Aprili 20, mwaka 
huu, katika kijiji cha Nambecha, 
wilayani Namtumbo, askari polisi 
wakiwa kwenye doria walim-
kamata kmtuhumiwa mmoja kwa 
kosa la kulima bangi ekari mbili 
na nusu akiwa amechanganya na 
mazao ya soya, tumbaku, mpunga 
na maharage.

Kamanda huyo alisema ka-
tika upekuzi polisi walikuta bangi 
kavu kilo 40 iliyofichwa vichakani 

kwa ajili ya kusafirishwa kwenda 
nje ya Mkoa wa Ruvuma.

Aidha, alisema katika kijiji cha 
Njalamatata, wilayani Namtumbo, 
polisi walimkamata Joseph Kifaru 
mkazi wa kijiji cha Njalamatata ak-
iwa amelima bangi katika shamba 
lenye ukubwa wa robo heka likiwa 
na jumla ya miche 165 ya bangi.

Alisema katika kijiji cha 
Njalamatata wilayani Namtumbo 
walimkamata mtu mmoja akiwa 
amelima ekari moja yenye jumla 
ya miche 253 ikiwa imezungukwa 
na mahindi.

Kamanda Chilya alisema Aprili 

19, mwaka huu, katika Kata ya 
Ndongozi waliwakamata watuhu-
miwa watatu kwa tuhuma za kuli-
ma bangi kwenye eneo lenye uku-
bwa wa ekari moja na kuuza huku 
wakiwa na kilo sita za bangi kavu.

Alisema baada ya kukamatwa 
walitaka kuwapa askari rushwa 
ya Sh. 600,000 lakini walikataa na 
kuwakamata 

Aidha, alisema polisi kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), walikamata wa-
fanyabiashara watano kwa tuhu-
ma za kujihusisha na biashara ya 
pombe feki.
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muua Mariamu?”
“Mhh, mimi sijaamini, na ni mimi tu 

kwenye kikao cha ndugu niliyekuwa 
nabisha kuwa huwezi kuhusika, lakini 
nikajua juu, nikaambia mimi na wewe 
tuna ajenda yetu ya siri, sijui wewe ndi-
yo unataka kunichukua mimi baada ya 
kifo cha dada ndiyo maana nakutetea, 
nikaona aka, ya nini ngoja ninyamaze, 
maana wanaweza kuongezea kusema 
tumeshirikiana kumuua dada ili uni-
chukue.”

“Enhe sasa inakuwaje Teddy?”
“Nakusihi shemeji yangu, kimbie, 

nenda kokote kule, hata nyumbani 
kwako usirudi, maana leo wametoa 
taarifa hiyo, ina maana watakuwa wa-
nakuvizia.”

“Mimi sikimbii kwa sababu sijamuua 
dada yako.”

“Ondoka Kamal, ondoka, kama kuna 
vitu vya muhimu vipo nyumbani kwa-
ko, nitume mimi nitaenda kuvichukua 
kesho tuonane sehemu uvichukue.”

Kamal alikuwa na wazo kama la Ted-
dy, lakini hakutaka kumwambia moja 
kwa moja.

Kwa bahati nzuri, ni msomaji mzuri 
wa vitabu vya riwaya, na mtazamaji 
wa filamu za kipelelezi, hivyo pamoja 
na kwamba ni mpenzi wa kuangalia 
aliiba baadhi ya mbinu za kiitelejensia, 
upelelezi, pamoja na mambo ya kuzin-
gatia wakati wa kupeleleza jambo, au 
kujificha ili usikamatwe na wahalifu, 

wauaji, au watu wengine wabaya.
Kwanza aliamini ni kweli anatafut-

wa na sababu alitazama kwenye simu 
yake ya janja ambayo ilionyesha kwe-
nye taarifa za habari za mitandaoni.

Pili alijua, kwa sababu wao polisi 
ndiyo wanamtuhumu, basi moja kwa 
moja watamkamata na kumuweka 
ndani na atafikishwa mahakamani, 
kila kitu kitakuwa kimeishia hapo.

“Sasa ni hivi Teddy, kesho saa 8:00 
mchana tuonane Magomeni Usalama, 
unasikia?”

“Sawa shemeji.” Akakubali. Kamal 
akamtajia vitu ambavyo alivihitaji 
aende kuvichukua nyumbani kwake 
asubuhi na kumpelekea watakapoku-
tana.

Hakuna mjinga kiasi hicho. Pamoja 
na kwamba alimwambia shemeji yake 
kuwa haoni kosa lake, hivyo haoni 
sababu ya kujificha au kukimbia, ili-
kuwa ni mdomoni tu si halisi.

Alijua kwa sababu ni Polisi wenyewe 
ndiyo waliofanya uchunguzi na ku-
gundua kuwa yeye ndiye muuaji, basi 
angekamatwa na kuwekwa ndani. 
Asingefanya kitu chochote ili kusaidia 
kumsaka waliomuua mpenzi wake.

Kila akiisikia ripoti ile ya uchunguzi 
wa pili, aliishia kutabasamu. Hakuta-
basamu kwa furaha ila ni mshangao 
uliochanganyikana na hasira.

Alijua kabisa kuna watu walim-
chezea ‘picha’ kwa makusudi. Ha-

K
amal alimzoea zaidi Teddy 
kuliko ndugu wengine. 
“Yaani mmefanana na dada 
yako kama korosho.” Kamal 

alikuwa akimtania Teddy.
“Ikitokea bahati mbaya nikifa, muoe 

Teddy, mimi nitakuwa radhi kabisa, la-
kini ukiona mwanamke mwingine ni-
takutokea usiku wewe na huyo mkeo.” 
Ni maneno aliyokuwa akiyaongea 
Mariamu mara kwa mara, anapokuwa 
na Kamal pamoja na Teddy.

Hakuna aliyekuwa akiyatilia maa-
nani kwa sababu yalionekana ni kama 
maneno ya utani na kunogesha stori.

“Dada aliyekwambia wewe utaanza 
kufa kabla ya mimi nani? Ushaanza 
hivyo, hapa tuko kwenye furaha un-
aanza mambo yako.” Teddy huwa wa-
najibu.

“Nasema ikitokea, sisi binadamu, 
huoni tulivyofanana, Kamal akiwa na 
wewe ataona kama yupo na mimi tu.”

“Teddy, achana na dada yako, anatu-
vuruga tu hapa, ukiolewa je, halafu 
ikitokea yeye amekufa na wewe upo 
kwenye ndoa, nitaachanisha ili nimu-
oe?”

Hayo ni maongezi ya mara kwa 
mara ambayo huongelewa pale, Ka-
mal anapokuwa pamoja na ndugu hao 
wawili, Mariamu na Teddy, ambapo 
huwachukua na kwenda nao kula 
bata, mwenyewe anawaita wake zake, 
Mariamu mkubwa, Teddy mdogo.

Aliipiga ile namba ili kusikiliza ana-
chotaka kumwambia au anachohitaji. 
Akapokewa.

“Habari yako shemeji.” Aliisikia sau-
ti ya Teddy ikianza kumsalimia huku 
ikionekana ina mazingira ya woga 
hivi.

“Nzuri, vipi tena mke?” Akauliza na 
kuendeleza utani wao wa kawaida.

“Kwani wewe hujasikia?”
“Nini?”
“Unasakwa na polisi!”
“Unasemaje?”
“Unasakwa na polisi!” Teddy akam-

wambia tena.
“Kwa kosa gani?”
“Unatuhumiwa kuwa wewe ndiye 

uliyemuua dada!” Jibu hilo lilimshtua 
mno Kamal.

“He! Ndiyo yamekuwa hayo eee?”
“Ndiyo shemeji, mimi nimekupigia 

simu kukutaka ukimbie usikamatwe!”
“Kwa nini nikimbie Teddy wakati 

mimi sikumuua Mariamu?”
“Sisi tumeambiwa na Jeshi la Polisi 

baada ya kufanya uchunguzi kwa 
mara ya pili kuwa wewe ndiyo ume-
husika, na ushahidi wameutoa!”

“Wewe unaamini kweli kuwa nime-

“Sawa 
shemeji.” 
Akakubali. 
Kamal 
akamtajia 
vitu am-
bavyo alivi-
hitaji aende 
kuvichukua 
nyum-
bani kwake 
asubuhi na 
kumpelekea 
watakapo-
kutana.

Damu ya Mariamu-10

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama 
alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli 
na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna 
nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kumuua mpenzi wake kama ina-
vyosemekana, ila uchunguzi huo 
umeunganisha matukio ya mawasi-
liano yake na mpenzi wake dakika za 
mwisho kabla ya mawasiliano kuka-
tika, ndiyo wakaamua kufanya hivyo.

“Kwa nini mwanzo walisema ame-
kutwa amekufa kwenye mtaro na ku-
waambia watu kuwa alianguka akiwa 
anafanya mazoezi? Kwa nini alivaa 
nguo za mazoezi? Nani alimvisha hizo 
nguo? Waliivisha maiti yake au akiwa 
hai na baadaye kumuua?” Akajiuliza.

Kingine alichojiuliza ni kwa nini 
uchunguzi wa mwanzo wa madaktari 
useme kuwa tundu lililopo kichwani 
lilitokana na kuanguka baada  ya ku-
pata mshtuko wa moyo?

“Baada ya ndugu kuchachamaa, 
kwa nini uchunguzi wa pili ufanyike 
haraka na kukubali kuwa aliawa na 
si tena alianguka kwa kupata msh-
tuko wa moyo na kuanguka kwenye 
mtaro? Na kwa nini muuaji awe yeye 
wakati hajafanya kitendo hicho?” 
Akazidi kuwaza na kujiuliza.

Hii ilimpa picha kuwa yoyote aliye 
nyuma ya mpango huu atakuwa ni 
mtu ambaye hapaswi kuangalia kwa 
jicho jepesi. Ni mtu au watu walio-
jipanga, wenye uwezo mkubwa wa 
ushawishi, kwani wameweza hata ku-
ingilia uchunguzi wa kidaktari, pamo-
ja na wa polisi.

Kwa hili hata yeye mwenyewe aliji-
ambia anapaswa kuwa makini, kwani 
licha ya kusakwa na polisi kwa ajili ya 
tuhuma hizi, lakini walio nyuma ya 
mpango huu wanaweza kumsaka na 
kumuua ili kupoteza kabisa ushaidi.

Kilichomuuma zaidi Kamal ni kuo-
na maadui zake hao ambao hawajui 
wameweza kumfanya kuwa mbaya 
kwa jamii na ndugu za marehemu 
Mariamu, isipokuwa Teddy ambaye 
hata ukimuwekea bomu mdomoni 
hawezi kukubali kuwa mauaji na dada 
yake yamefanywa na yeye.

Alichokuwa anasubiri sasa ni kuku-
tana na Teddy, wakati anamkabidhi 
vitu vyake muhimu alivyomuagiza 
amwambie ukweli aliokuwa nao na 
akitoka hapo aende kuwa balozi kwa 
ndugu zake kuwaaminisha kuwa 
hajafanya kitendo hicho. “Sijamuua 
mpenzi wangu. Siwezi kumuua Mari-
amu wangu.” Akaongea kwa sauti bila 
kujijua.

Akaamua kwenda kulala kwenye 
gesti za bei ndogo mitaa yake Mwan-
yamala kwa Kopa, ambako alijua si 
rahisi kwa askari kufanya msako ili 
kupitisha siku kabla ya kuonana na 
Teddy.

Itaendelea Jumamosi



Na Adam Fungamwango

KLABU ya Biashara United imesema 
licha ya kwamba inaonekana im-
epoteza nafasi ya kupanda moja kwa 
moja Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini 
haijakata tamaa kwani inawezekana 
ikapata nafasi hiyo kupitia mechi za 
mchujo.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Aman 
Josiah amesema timu yake bado 
haijapoteza lengo kwani imekuwa na 
msimu bora licha ya kupoteza baadhi 
ya mechi za Ligi ya Championship, 
ambazo zimesababisha kupoteza na-
fasi ya kupanda moja kwa moja.

„Lengo letu bado lipo pale pale, 
kupanda Ligi Kuu, tunajua tayari Ken-
gold imeshapanda Ligi Kuu, lakini pia 
Pamba ina nafasi kubwa ya kupanda 
kama ikishinda tu mechi yake ya 
mwisho, sisi tunasubiri labda iteleze, 
kitu ambacho naona haitokuwa 
rahisi sana, ila kwa sasa nguvu zetu 
tumezielekeza kwenye mechi mbili za 
mchujo na inavyoonekana tutacheza 
na Mbeya Kwanza, tukiwatoa tuta-
baki na mechi zingine mbili kutoka 
timu ya Ligi Kuu, na hii sasa ndiyo 
njia yetu ya kuelekea huko na tumeji-
panga hivyo,“ alisema kocha huyo.

Biashara United iliyoshuka daraja 
kutoka Ligi Kuu msimu wa 2021/22, 
inashika nafasi ya nne ya msimamo 
wa Ligi ya Championship, ikiwa na 
pointi 59, ikiwa imepoteza nafasi ya 
kupanda moja kwa mara, badala yake 
kusubiri mechi za mchujo.

Matumaini kwa timu hiyo yalifutika 
mapema wiki hii baada ya kufungwa 
2-1 ugenini na Pan African, na hivyo 
kusalia na pointi zake hiyo, na kuipa 
mwanya Pamba FC, ambayo ikishinda 
mechi yake ya mwisho dhidi ya 
Mbuni FC, itakayochezwa Jumapili 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, itakuwa timu ya pili kupanda 
baada ya KenGold.

Biashara United 
haijakata tamaa 
kurejea Ligi Kuu

Na Saada Akida 

JUMLA ya washiriki 
44 wanachuana kuta-
futa bingwa wa taifa wa 
mchezo wa Chess kwa Wa-
naume na Wanawake kwe-
nye mashindano yanayo-
fanyika kwa siku tatu 
kuanzia Aprili 26 hadi 28 
mwaka huu katika Ukumbi 
wa Russian Cultural Cen-
ter, Dar es Salaam.

Kati ya hao Wanaume 
ni 32 na Wanawake 12 
ambao watakwenda kui-
wakilisha nchi katika 
mashindano ya dunia ya 
Olimpiad yatakayofanyika 
Septemba huko Budapest 
nchini Hungary ambapo 
Tanzania itawakilishwa na 

washiriki 10.
Haya ni mashindano ya 

kwanza kufanyika mwaka 
huu ambapo yatakuwa 
yakifanyika kwa awamu 
mbili asubuhi na jioni.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Ofisa Habari 
wa Tanzania Chess Associ-
ation (TACA), Mussa Man-
gula alisema mashindano 
haya ni muhimu kwani 
ndio yanaenda kumleta 
bingwa mpya wa taifa kwa 
upande wa Wanaume na 
Wanawake.

„Tunaenda kupata bing-
wa mpya wa nchi, lakini 
pia kupata washiriki am-
bao wataenda kuiwakili-
sha nchi kwenye mash-
indano ya kimataifa ya 

Chess duniani Olimpiad 
ambayo yatafanyika Bu-
dapest, Hungary,” alisema 
Mangula.

„Haya ndio mashindano 
makubwa zaidi kwa nchi 
yetu tumepata mwitikio 
mzuri kutoka kwa wachez-
aji waliojitokeza isipokuwa 
tungependa kuwa wache-
zaji zaidi ya tulionao hivi 
sasa nafikiri kuna wengine 
wanaogopa,“ alisema.

Alisema anapenda kutoa 
wito wake kwa wanawake 
wa kitanzania kujitokeza 
kwa wingi kushiriki mash-
indano yao kwani kushiri-
ki kwao wanapata uzoefu, 
wanapata uzoefu na  
kujifunza mbinu mpya 
zaidi.

Na Saada Akida 

B
AADA ya kufanikiwa 
kupata ushindi dhidi 
ya Yanga Princess, 
Kocha Mkuu wa 

Simba Queens, Juma Mgun-
da amewataka wachezaji 
wake kusahau  ushindi huo 
na kufikiria zaidi mechi ili-
yopo mbele yao dhidi ya JKT 
Queens.

Simba Queens juzi ilifani-

kiwa kuibuka na ushindi wa 
mabao 3-1 dhidi ya Yanga 
Princess katika uwanja wa 
Azam Complex Chamazi Dar 
es Salaam, ushindi ambao 
uliwafanya Wekundu hao 
wa Msimbazi kuongoza msi-
mamo wa Ligi Kuu ya Wan-
awake.

Baada ya mchezo huo, 
Mgunda alisema malengo 
yao ni kuona wanarejesha 
heshima ya Simba Queens 

kwa kushinda kila mechi ili-
yopo mbele yao.

Alisema anatambua ni 
furaha ya kila Mwanasimba 
kumfunga mtani wao, lakini 
sasa wanatakiwa kusahau 
hiyo mechi na kuifikiria me-
chi ijayo dhidi ya JKT Queens 
ambayo itaamua ubingwa 
wao.

“Ilikuwa mechi nzuri, 
Yanga Princess walicheza 
vizuri na tulipokwenda 

mapumziko niliwaeleza wa-
chezaji wangu tunatakiwa 
kubadilika na tulifanikiwa 
kuwafunga,” alisema Mgun-
da.

Aliongeza kuwa JKT 
Queens ni wapinzani 
wao wakubwa na wanat-
akiwa kuwa makini katika  
maandalizi kwa sababu 
mchezo huo utaonesha tas-
wira ya ubingwa wa msimu 
huu.

Bingwa wa Chess kutafutwa

MGUNDA AWATAKA SIMBA 
QUEENS KUIFIKIRIA JKT

HABARI MICHEZO
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Mshindi wa promosheni ya Soka la Afrika limeitika, Raphael Songalaeli (wa pili kulia)  akipokea mfano wa hundi 
ya Shilingi milioni 10 kutoka kwa Meneja wa Tigo mkoa wa Shinyanga, Sadock Phares, wakati wa hafla ya maka-
bidhiano iliyofanyika nyumbani kwa mshindi mtaa wa Mwadui mjini Shinyanga, katikati ni Mwenyekiti wa Mtaa 
huo Nuru Juma, kushoto ni Mtaalam wa huduma za ziada wa tigo Sostenes Raphael na Meneja Masoko wa kanda 
ya Ziwa wa Tigo Mussa Mwakapala(kulia) wakipiga makofi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JKT yapanga kuimaliza Mtibwa Sugar
Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya JKT 
Tanzania, Malale Hamsini amese-
ma baada ya kutoka suluhu na 
Yanga anaendelea kuimarisha 
safu yake ya ulinzi kuelekea 
mchezo ujao na Mtibwa Sugar 
utakaopigwa Aprili 29 mwaka 
huu. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
alisema atahakikisha safu hiyo 
inakuwa imara ili asipoteze mch-
ezo huo. 

„Ninaendelea kuinoa safu 
yangu ya ulinzi ili niweze kupata 
matokeo mazuri katika mchezo 
huo na lengo ni kushika nafasi ya 
juu katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara. 

Alisema baada ya kumaliza 

mchezo wao huo uliopita timu 
iliendelea na kambi na kudai 
mpaka sasa hana mchezaji 
yeyote aliyekuwa majeruhi. 

Alisema licha ya kuwa Mtibwa 
Sugar msimu huu haifanyi vizuri 
kwenye Ligi Kuu anaiheshimu 
kwa kuwa ni timu yenye uzoefu 
kwenye Ligi hiyo. 

Aliwataka mashabiki wao 
waendelee kuwaunga mkono 
na waendelee kuwaamini kwani 
watapambana kuhakikisha wana-
pata pointi tatu katika michezo 
yao iliyo akiwa msimu huu. 

Naye Msemaji wa timu hiyo 
Masau Bwire alisema wanaen-
delea kushirikiana na benchi la 
ufundi ili timu hiyo iendeleze 
ushindani wake.
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

K
IUNGO wa kati wa Chelsea, 
Enzo Fernandez anatara-
jiwa kufanyiwa upasuaji wa 
henia ambapo utamfanya 

kuwa nje ya uwanja kwa kwa muda 
mrefu na amehitimisha msimu 
wake huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Argentina amekuwa akipambana 
na tatizo hilo kwa wiki kadhaa sasa 
na hivi karibuni alikosa mchezo 
wa ushindi wa mabao 6-0 dhidi ya 
Everton huku akiendelea kujaribu 
kudhibiti maumivu.

Hata hivyo, Hernan Castillo sasa 

amefichua kwamba Fernandez 
anaweza kupasuliwa huku akitumai 
kupona kwa wakati ili kuonesha 
kiwango chake bora kwenye Copa 
America msimu huu wa joto.

Ole aliongeza kuwa Chelsea im-
ekuwa ikiwasiliana mara kwa mara 
na maafisa wa afya kutoka timu ya 
taifa ya Argentina na sasa imekubali-
wa kwa kauli moja kwamba Fernan-
dez afanyiwe upasuaji sasa, badala 
ya kusubiri hadi majira ya joto.

Fernandez anatarajiwa kuhi-
taji angalau wiki tatu kuwa nje ya 
uwanja na kuna uwezekano hatai-
chezea tena Chelsea hadi mwisho 
wa msimu wa Ligi Kuu, huku Chel-

    Hataichezea Chelsea kwa 
kipindi cha msimu kilichobaki pia…
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sea ikitarajiwa kumenyana na Bourne-
mouth siku ya mwisho ya kampeni Mei 
19.

Mashabiki wengi wametaja jeraha la 
Fernandez kama sababu inayowezeka-
na ya mwenendo wake duni uwanjani, 
lakini bosi wa The Blues Mauricio Po-
chettino anaamini kuwa kiungo huyo 
anapambana na kipindi cha kawaida 
cha marekebisho katika klabu yake 
mpya.

‘‘Kwa Enzo, baada ya Kombe la Du-
nia kufika hapa, katika timu ambayo 
haikuwa thabiti, ngumu kupata ma-
tokeo chanya, kila mara ilikuwa ngu-
mu sana,“ alisema Pochettino. 
‘‘Katika majira ya joto alihusika
 katika michezo mingi na alifika 
mwishoni mwa msimu, hajapata
 likizo katika miaka miwili iliyo
pita.

‘‘Mambo mengi hasi yalitokea. Iliku-
wa vigumu kwake yeye na familia yake 
kuzoea mazingira. Si rahisi kuzoea na 
kufanya haraka hivyo.

‘‘Kwa hakika atakuwa bora zaidi 
msimu ujao, baada ya uzoefu wa 
msimu mzima katika kikosi hiki na 
timu hii.

‘‘Ni mzoefu zaidi, anapata hisia nzuri 
zaidi. Msimu mzima ni mzuri kwake 
kujifunza. Hata kama ni bingwa wa du-
nia, anahitaji kuzoea Ligi Kuu na klabu 
hii. Kwangu mimi sina shaka kwamba 
atakuwa bora zaidi.“

FERNANDEZ 
KUFANYIWA 
UPASUAJI

OLISE KUTUA MAN UNITED
WINGA wa Crystal Palace Mfaransa Michael Olise 

mwenye umri wa miaka 22, atakuwa tayari kuhamia 
Manchester United msimu ujao.(90min)

BRANTHWAITE AWANIWA MAN
MANCHESTER United wana imani dau la kati ya 

pauni milioni 60 litatosha kumsajili beki wa England, 
Jarrad Branthwaite mwenye umri wa miaka 21, kabla 
ya Juni 30. (Football Insider)

GUIMARAES KUUZWA
ARSENAL na Manchester City zimefahamishwa 

kuwa Newcastle United wako tayari kusikiliza ofa inay-
ozidi thamani ya pauni milioni 80 kwa kiungo wa kati 
wa Brazil, Bruno Guimaraes mwenye umri wa miaka 
26, msimu huu ujao. (90min)

GUTIERREZ ASAKWA
KLABU ya Manchester United inaweza kuanza ku-

saka usajili wa beki wa kushoto wa Hispania, Miguel 
Gutierrez mwenye umri wa miaka 22 kutoka Girona, 
lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Arsenal 
na West Ham. (GiveMeSport)

MIGUEL MIL 100
KIFUNGU cha kutolewa cha Miguel Guimaraes 

cha pauni milioni 100 kitaanza kutumika kwa mwezi 
mmoja pekee, kuanzia mwishoni mwa Mei hadi mwis-
honi mwa Juni. (Fabrizio Romano, via Caught Off-
side)

ARSENAL YATAKA WENGI
KLABU ya Arsenal inafuatilia wachezaji wengi wa-

naolengwa katika safu ya kati huku kukiwa na wasiwa-
si kwamba mkataba wa kiungo wa kati wa Real Socie-
dad na Hispania, Martin Zubimendi mwenye umri wa 
miaka 25, unaweza kuwa mgumu kufikiwa.(Standard)

MARTIAL KUTEMWA
KLABU ya Manchester United itamlenga beki mpya 

wa kati, kiungo wa kati na mshambuliaji katika dirisha 
la usajili la majira ya kiangazi, huku mshambuliaji wa 
Ufaransa Anthony Martial mwenye umri wa miaka 28, 
akiwa miongoni mwa wachezaji ambao hawapo tena 
katika mipango ya klabu hiyo. (Football Insider)

O‘NEIL KUSAINI
KOCHA wa Wolves, Gary O‘Neil huenda akasaini 

mkataba mpya huko Molineux licha ya ripoti zinazom-
husisha na kazi ya Liverpool. (GiveMeSport)

POTTER AWINDWA
AJAX wana nia ya kumteua kocha wa zamani wa 

Chelsea na Brighton, Graham Potter ambaye pia yuko 
kwenye orodha ya Manchester United ya watu wa-
naoweza kuchukua nafasi ya Erik ten Hag. (Guardian)

LUNIN AGOMBEWA
KLABU za Manchester United, Paris St-Germain na 

Bayern Munich zote zinavutiwa na mlinda mlango wa 
Real Madrid raia wa Ukraine, Andriy Lunin mwemye 
umri wa miaka 25. (Fichajes)

SOLSKJAER ATAJWA CANADA
KOCHA wa zamani wa Manchester United, Ole Gun-

nar Solskjaer na mkufunzi wa zamani wa Leeds Unit-
ed, Jesse Marsch wamewasiliana na Canada kuhusu 
kuiongoza timu ya taifa katika Kombe la Dunia la 2026. 
(Standard)
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LIVERPOOL, England

UONGOZI wa Klabu ya Liver-
pool utakuwa na upinzani mkali 
kutoka kwa FC Bayern Munich, 
katika vita ya kuiwania saini ya 
Kocha wa Klabu ya Feyenoord 
ya Uholanzi Arne Slot.

Kocha wa Bayern, Thomas 
Tuchel ataondoka mwishoni 
mwa msimu huu 2023/24, 
baada ya mambo kumuen-
dea vibaya na tayari uongozi 
umeshafikia makubaliano ya 
kuachana naye.

Gazeti la The Independent la 
England limeripoti kuwa Kocha 
Slot yuko tayari kuanza mazun-
gumzo na Uongozi wa Liver-
pool.

“Liverpool wamefanya ma-
zungumzo na Feyenoord kwa 

ajili ya Arne Slot baada ya 
kumtambua Mholanzi huyo 
kama mgombea wanayem-

pendekeza kuchukua mikoba 
ya Jurgen Klopp.
 “Slot, ambaye alishinda 

Kombe la Uholanzi juma lililopi-
ta na Eredivisie msimu uliopita, 
amebakiza miaka miwili katika 
mkataba wa miaka mitatu aliou-
saini msimu uliopita.

“Liverpool inaweza kuka-
biliana na ushindani kwa kocha 
huyo mwenye umri wa miaka 
45 kutoka FC Bayern Mu-
nich huku Slot akiibuka kama 
mshindani wa kazi kadhaa kuu 
ambazo zitatolewa msimu huu 
wa joto.

 “Liverpool wametathmini 
wasifu wa makocha mbalim-
bali, huku Ruben Amorim wa 
Sporting Lisbon akiwa mstari 
wa mbele baada ya kuwavutia 
viongozi wa klabu hiyo, huku 
chaguo lao la kwanza Xabi 
Alonso, akikataa kuondoka 
Bayer Leverkusen.”

Arne Slot 
aiingiza 
vitani 
LiverpoolLONDON, England

W
AKALA wa Beki wa Arse-
nal, Ben White, amewata-
ka Mashabiki wa soka 
nchini England kumten-

dea wema mchezaji wake anapokuwa 
katika majukumu yake ndani na nje ya 
Uwanjani.

White aliifungia Arsenal mabao 
mawili katika ushindi wa mabao 5-0 
dhidi ya Chelsea kwenye mchezo wa 
Ligi ya England, Jumanne Uwanja 
Emirates jijini London.

Alexander Levack wakala wa beki 
huyo mwenye umri wa miaka 26, 
amekiri kuwa muhanga wa shutuma 
anazozipata mteja wake, hasa baada 
ya kuchukua uamuzi wake wa kutoi-
chezea England chini ya Kocha Mkuu 
Gareth Southgate.

Levack amendika katika kurasa 
zake wa mitandao ya kijamii: “Ninahisi 
kulazimishwa kuandika hii leo baada 
ya uwezo mkubwa aliounesha White 
katika mchezo dhidi ya Chelsea na ku-
funga mabao mawili.

“Kwa muda wa majuma manne yali-
yopita Ben amekuwa kwenye vyombo 
vya habari na mitandao ya kijamii 

kwa kiasi kikubwa, lakini kwa asilimia 
kubwa alitajwa kwa mambo mabaya 
pekee na wengine wakashiriki kum-
chafua.

“Ingawa ninashukuru kuwa Ben 
aliendelea kuwa mpole na kushiriki 
shughuli zake hadharani, jambo am-
balo linaleta maana kwake na kuwaa-
cha midomo wazi wakosoaji, nilitaka 
kusema kwamba huyu ni binaadamu 
ambaye ana hisia sawa na sisi sote.

“Ben ameonyesha uimara na nguvu 
za ajabu katika kipindi hiki kigumu 
nje ya uwanja na amezuia kelele zote 
na amefanya vizuri sana uwanjani, ka-
tika hali ambayo wengine wengi was-
ingeweza na wangepotea kabisa.

“Ben ana tabia ya ajabu na ame-
fanya vizuri sana uwanjani, mtazamo 
ambao unamruhusu kuendelea kuon-
esha uwezo wa kuzunguka katika mai-
sha yake ya kazi na ya kibinafsi, nad-
hani ujumbe mkuu ni kuwa mkarimu 
kwa watu.

“Kwa upande wa Ben hatutaki kuse-
ma hadharani, na mimi sitaki kujua 
nini kinaendelea katika maisha ya ki-
binafsi ya watu kwa hivyo tafadhali tu-
jaribu kuwa na huruma na kuheshimu 
maisha ya watu wengine.”

Olise anatamani 
kuhamia Man U
MANCHESTER, England

MICHAEL Olise atakuwa tayari 
kuhamia Manchester United ma-
jira ya kiangazi iwapo Mashetani 
Wekundu hao wataimarisha nia 
yao ya kumnunua, vyanzo vime-
iambia 90min.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22 amepambana 
msimu huu na matatizo mbalim-
bali ya ma- jeraha, lakini 
a m e - salia kuwa 

mmoja wa 
wa- c h e z a j i 

bora wa 
C r y s t a l 
P a l a c e 

k i l a 

anapokuwa fiti.
90min hapo awali iliripoti 

kwamba Olise alikuwa akilengwa 
na United msimu huu wa joto 
huku akivutiwa na serikali za 
zamani na mpya huko Old Traf-
ford kufuatia Sir Jim Ratcliffe na 
INEOS kuinunua klabu hiyo.

Mashetani Wekundu wanawe-
za kuhamisha wachezaji kadhaa 
mwishoni mwa msimu. Msham-
bulizi Anthony Martial ataondo-
ka mkataba wake utakapomal-
izika, winga Antony anaweza 
kuuzwa na mustakabali wa ki-
ungo Christian Eriksen uko he-
wani, na mchezaji hodari kama 
Olise atasaidia kufidia pengo la 
ubunifu la baadhi ya wachezaji 
au wote walioondoka.

Hata hivyo, licha ya ripoti ku-
pendekeza vinginevyo, vyanzo 
vimeiambia 90min kwamba 

Chelsea kwa sasa hawana 
mpango wa kurejesha nia yao 

ya Olise na hawashindani 
na United kwa ajili ya saini 
yake msimu huu wa joto.

Olise alisaini mkataba 
mpya na Palace msimu 

uliopita wa joto baada ya 
The Eagles kutishia Chelsea 

kwa hatua za kisheria. 

WAKALA WA WAKALA WA 
BEN AWAKOSOA BEN AWAKOSOA 
WAKOSOAJIWAKOSOAJI
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LIGI KUU Z’BAR KURINDIMA KESHO
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

L
IGI Kuu ya Zanzibar ina-
tarajiwa kuendelea tena 
Aprili 28 mwaka huu 
baada ya kusimama kwa 

muda wa mwezi mmoja na nusu.
Ligi hiyo ambayo wakati inasi-

mama tayari timu zote zilikuwa 
zimecheza michezo 20 ambapo 
iliyobaki ni michezo 10 ya kumal-
iza msimu wa Ligi wa 2023-2024.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa na Bodi ya Ligi Zanzibar 
inaonesha katika kisiwa cha Un-
guja kutakuwa na mchezo kati ya 

Zimamoto na Uhamiaji, mchezo 
ambao utachezwa katika uwanja 
wa Mao Zedong A siku hiyo ya 
Aprili 28.

Aidha mchezo mwingine
 ambao utachezwa katika 
uwanja wa Finya kisiwani
Pemba utakuwa ni kati ya

 wakongwe wa soka visi
wani hapa timu ya Jam

huri itakayopepetana 
na Hard Rock.

Hata hivyo, ratiba hiyo inaone-
sha siku ya pili ambayo itakuwa ni 
Jumatatu ya April 29, mwaka huu, 

pia kutakuwa na michezo miwili, 
ambapo Manedelo na Chipukizi 
watacheza uwanja wa Finya na 
Malindi itacheza na Mlandege 
Mao Zedong A.

Akizungumza na gazeti hili 
Mtendaji Kuu wa Bodi ya Ligi 
Zanzibar, Issa Kassim alisema 
maandalizi ya kuelekea michezo 
hiyo ya lala salama imekamilika.

Alisema Bodi ya Ligi kwa kush-
irikiana na kamati nyingine zina-
zohusika katika kusimamia Ligi 
hiyo watakuwa makini hasa kati-
ka michezo hii ya kupata  Bingwa 
na timu zinazoshuka daraja.

“Tunataka kuhakikisha haku-
na vitendo vyoyote au viashiria 
vya upangaji wa matokeo katika 
michezo hii muhimu,”alisema.

Ligi kuu ya Zanzibar wakati in-
asimama ilikuwa ikiongozwa na 
timu ya Jeshi la Kujenga Uchumi 
( JKU), wenye alama 41, wakifuati-
wa na mabingwa watetezi wa 
ligi hiyo KMKM wenye alama 39, 
wakati Zimamoto ipo nafasi ya 
tatu alama 37.

Jumla ya timu nne zinatara-
jiwa kushuka katika ligi hiyo, am-
bayo inashirikisha timu 16 katika 
msimu huu.

Yusuf Mdoe (kushoto) na Mohammed Lakha wakicheza mchezo wa Chess wa kumtafuta bingwa wa 
taifa kwa upande wa Wanaume mashindano yaliyofanyika kwenye Ukumbi wa Russian Cultural 
Center, Dar es Salaam jana. PICHA MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Ruvu Shooting ime-
shuka daraja baada ya kutoka 
suluhu dhidi ya Transit Camp 
katika mechi ya Ligi ya Cham-
pionship katika mechi iliyoche-
zwa Uwanja wa Samora, Iringa.

Timu hiyo sasa itashiriki 
Ligi Daraja la Pili ‚first league‘, 
msimu ujao baada ya kuter-
emka kutoka Ligi ya Champio-
ship, msimu mmoja tu baada 
ya kushuka kutoka Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Ruvu Shooting ilishuka 
daraja kutoka Ligi Kuu, msimu 
wa uliopita wa 2022/23 na 
msimu wa kwanza tu kucheza 
Championship, imeshindwa 
kuhimili vishindo na sasa ime-
shuka tena.

Timu hiyo imeshuka kwa 
kuwa ina pointi 13 mpaka sasa 
na inashika mkia, ikibakisha 
mechi moja tu dhidi ya Green 
Warriors, ambayo hata kama 
ikishinda itakuwa na pointi 16 
ambazo tayari zimeshapitwa 
na Pam African, yenye pointi 
19.

Pan, ambayo ilishinda mabao 
2-1 dhidi ya Biashara United 
wiki hii, ilifikisha idadi hiyo ya 
pointi na  kuhitimisha safari ya 
Ruvu Shooting.

Hata hivyo, Pan African, 
Mabingwa wa Tanzania Bara 
mwaka 1982, haiko salama 
kwani wanahitaji ushindi 
katika mechi yao ya mwisho 
Jumapili ijayo dhidi ya Stand 
United, Uwanja wa Meja Jener-
ali Isamuhyo, Mbweni, Dar es 
Salaam.

Timu hiyo yenuye pointi 19, 
ikishinda itafikisha pointi 22, 
ambazo zinamilikiwa na Copco 
inayoshika nafasi ya 14.

Iwapo Copco itatoka sare 
katika mechi yake ya mwisho 
dhidi ya TMA kesho, katika 
mechi inayotarajiwa kuche-
zwa, Uwanja wa Black Rhino, 
Karatu, Arusha, Pan African 
nayo itaungana na Ruvu Shoot-
ing kushuka daraja kwenda 
‚first league‘.

Ruvu Shooting 
yashuka tena 
daraja

Simba 
yaivaa 
Azam 
fainali

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UKURASA 24

tunakwenda kucheza na timu 
iliyokamilika, kwanza pasi 
zao, mikimbio yao, wanajua 
kutumia uwanja vyema, pili 
ni uwezo wa mchezaji  
mmoja mmoja na hilo ndilo 
tunakwenda kukabiliana 
nalo.

Kwa hiyo sisi tumejiand-
aa kwa sababu tumetafuta 
mbinu ambazo zitatupa faida 
kwenye hii mechi, kwa saba-
bu tumeshajua tunacheza na 
timu ya aina gani,“ alisema 
kocha huyo.

Katika mechi ya mzungu-
ko wa kwanza iliyochezwa, 
Novemba 8 mwaka jana, 
Uwanja wa Mkwakwani, 

Tanga, Yanga ilishinda bao 
1-0 lililofungwa na Clement 
Mzize.

Yanga inayoongoza ligi 
ikishinda itafikisha pointi 
62 ambazo zitaifanya kuwa 
kwenye nafasi nzuri ya ku-
chukua tena ubingwa.

Coastal Union nayo 
inahitaji ushindi kwa udi na 
uvumba ili kujishindia katika 

nafasi ya nne iliyopo.
Timu hiyo ina pointi 33, 

na kama ikishinda itafikisha 
36 na kuikimbia KMC am-
bayo inainyemelea nafasi 
hiyo inayotoa uwakilishi wa 
nchi kwenye michuano ya 
kimataifa, iwapo bingwa wa 
Kombe la FA, atapata moja 
kati ya nafasi tatu za juu.

Nahodha Msaidizi, Mo-
hamed Hussein ‚Tshabalala‘, 
amesema kutokana na maan-
dalizi waliyofanya wanatarajia 
ushindi.

„Nafikiri kutokana na maan-
dalizi tuliyoyafanya, inatupa 
mwanga mzuri, naamini tuta-
fanya vizuri, najua Azam ina 
wachezaji wazoefu kwenye 
michuano yote, kwa hiyo 
hakuna mechi nyepesi tuki-
cheza nao, ni kupambana tu,“ 
alisema.

Kocha Bruno Ferry, am-
etabiri mechi kuwa nzuri ku-
tokana na aina ya soka la timu 
zote mbili na kiwanja kitaka-
chochezwa kuruhusu ‚boli‘ 
kutembea.

„Simba ni timu kubwa nchi-
ni na ina historia ndefu, hivyo 
tunajua kuwa tutakuwa na 
mechi nzuri na ngumu, nafiki-
ri kwa sababu timu zote zi-
naweka mpira chini, na uwan-
ja ni mzuri, watu watainjoi.

Ila nimewaambia wache-
zaji wangu kuwa kwa sababu 
tunacheza na timu kubwa, 
tunachotakiwa kufanya ni 
kuwa na umaliziaji mzuri wa-
napokuwa ndani ya eneo la 
hatari,“ alisema kocha huyo.

Mchezaji wa timu hiyo, 
Lusajo Mwaikenda alisema 
wachezaji wenzake wako ta-
yari kutoa walichonacho ku-
hakikisha wanatwaa ubingwa.

„Tupo vizuri, kila mchezaji 
yupo tayari, sisi tunauona ni 
mchezo mkubwa, hivyo kila 
mchezaji atatoa alichonacho, 
tunautaka ubingwa,“ alisema.

Yanga hasira zote kwa Coastal Union leo
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Adam Fungamwango na  
Saada Akida

BAADA ya kulazimishwa suluhu 
Jumatano iliyopita dhidi ya JKT 
Tanzania katika Uwanja wa Meja 
Jenerali Isamuhyo, Mbweni, Dar 
es Salaam, Mabingwa Watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga, leo 
wanatarajia kumalizia hasira zao 
kwa Coastal Union kwenye Uwan-
ja wa Azam Complex, Chamazi, 
wakisaka pointi tatu zitakazowa-
weka katika mazingira mazuri ya 
kutwaa ubingwa kwa mara ya tatu 
mfululizo.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mi-
guel Gamondi, amesema baada ya 
suluhu hiyo ambayo hawakuitara-
jia, wana njaa ya ushindi, hivyo 
wataingia uwanjani kama mbogo 
aliyejeruhiwa kwa ajili ya kusaka 
ushindi.

''Tulicheza mechi yetu ya mwis-
ho hali ya hewa ikiwa mbaya, 
lakini tutaangalia nini kitatokea 
kesho, najua tutakuwa na mechi 
ngumu na tutajitahidi kufanya kile 
kinachotakiwa kufanywa ambacho 
ni kushinda mechi bila kuanga-
lia nini kimetokea katika mechi 
iliyopita.

Tuna njaa ya kupata pointi tatu, 
kwetu ni muhimu, tunajua tu-
nacheza na timu ngumu, inazuia 
vizuri sana,“ alisema Gamondi.

Kocha huyo alisema ana uhaki-
ka kuwa Coastal Union itakuja na 
staili ya kupaki basi na kushambu-
lia kwa kustukiza, hivyo amejiand-
aa na hilo.

''Kuna wakati huwa sipendi 
sana timu ambazo zinazuia sana 
kwa sababu mpira ni mchezo wa 
kuonyeshana ufundi, ustadi wa 
kushambulia na kutafuta nafasi, 
lakini zipo timu zina sababu ya 
kufanya hivyo, hawawezi kupis-
hana, kwa hiyo tunachotakiwa ni 
kuvunja ngome na kutumia nafasi 
chache tutakazozipata,“ alibaini-
sha kocha huyo.

Akizungumzia kuelekea katika 
mechi ya leo, Kocha Mkuu wa 
Coastal Union, David Ouma, alise-
ma mechi kwao itakuwa ngumu 
kwa sababu wanakwenda kucheza 
na timu iliyokamilika kila idara.

''Tunacheza ugenini na Yanga, 

Na Adam Fungamwango

F
AINALI ya Kombe la Muungano 
inatarajiwa kuchezwa kwa mara 
ya kwanza leo baada ya miaka 20 
kupita, wakati Simba itakapok-

waana na Azam FC  kwenye Uwanja wa 
New Amani Complex, mjini Zanzibar.

Simba iliingia fainali kwa kuichapa 
KVZ mabao 2-0, huku Azam, ikiishindilia 
KMKM mabao 5-2, mechi zilizochewa 
kwenye uwanja huo huo.

Itakuwa ni nafasi nzuri ya timu zote 
kutwaa taji hilo, ambapo kama Simba 
ikishinda itakuwa imejiwekea kibindoni 
taji la pili msimu huu, baada ya kutwaa 
Ngao ya Jamii, Agosti 13 mwaka jana kwe-
nye Uwanja wa Mkwakwani, Tanga ilip-
owafunga watani zao wa jadi, Yanga kwa 
mikwaju ya penalti 3-1 na litakuwa taji la 
kwanza kwa Azam msimu huu.

Katika fainali ya leo, Simba itakuwa na 

pigo la kumkosa mmoja wa wachezaji 
wake tegemeo kwa ufungaji na utoaji wa 
pasi za mwisho, ‚asisti‘, Clatous Chama, 
aliyeumia katika mechi iliyopita dhidi ya 
KVZ.
Mbali na mchezaji huyo, pia ita

wakosa Henock Inonga, ali
yeumia katika mechi ya dabi,

 kati ya timu hiyo dhidi ya Yan
ga, iliyochezwa, Aprili 20, 

na Saido Ntibazonkiza.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Sele-
mani Matola, amesema mechi haitoku-
wa nyepesi, si kutokana na ubora wa 
Azam tu, bali huwa wakikutana mchezo 
huwa mgumu.

‘‘Haiwezi kuwa fainali nyepesi, ni ng-
umu na nzuri kwa sababu zinakutana 
timu zenye uwezo, ziko vizuri, ukiangalia 
Azam ina kiwango kikubwa msimu huu.

Katika mechi hii sisi tumejipanga, 

pamoja na ubora na uzuri wao, tumeji-
andaa kupambana kupata ushindi katika 
mechi ya fainali, tutaingia kwa tahadhari 
na heshima kubwa kwa Azam kwa sa-
babu tukikutana shughuli huwa pevu, ila 
tunawaahidi mashabiki wetu matokeo 
mazuri,“ alisema Matola.

Matola pia aliwataja wachezaji ambao 
wataukosa mchezo wa leo, lakini akawa-
toa hofu mashabiki wa timu hiyo kuwa 
waliobaki wako fiti na wameahidi kuipi-
gania nembo ya Simba.

‘‘Tuna majeruhi ambao ni Inonga, 
Saido, ambao wameanza kurejea tara-
tibu mazoezini, lakini pia katika mechi 
iliyopita tulizalisha mwingine ambaye 
ni Clatous Chama ambaye msitarajie 
kumuona katika mchezo huu, waliosalia 
wapo tayari na mchezo,“ alisema.

    Ni baada ya miaka 20 ya mashindano hayo huku…
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Yanga hasira zote 
kwa Coastal leo

Kibu Denis
Fei Toto
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Jumamosi Aprili 27, 2024

Fernandez kufanyiwa upasuaji

Simba yaivaa Azam fainali
 ya Muungano bila Chama
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