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Baadhi ya vvafanyablashara katika Manispaa ya Morogoro wakipanga foleni kwenye moja ya maduka ya Jumla yali-
yoko eneo la Juwata jana ili kupata sukari ambayo imeadimika. PICHA: CHRISTINA HAULE
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JOTO limekuwa kali Dar es Salaam,
wakazi wake wanalalama huku
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA), ikitangaza litakuwa kali...
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la Ukingo wa Magharibi unaokaliwa
kwa mabavu na Israel na kuendelea
kwa vita vinavyosababisha mauaji ya
halaiki huko Ukanda wa Gaza...

‘Maandamano
va CHADEMA
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Waziri
Mkuu, Kas-
sim Majal-
iwa, aki-
kagua moja
ya darasa
[a awali
katika Shule
ya Msingi
Sabasita ili-
yopo Bunda
mKkoani
Mara, akiwa
kwenye
ziara yake
mkoani
humo jana.
PICHA:
OFISI YA
WAZIRI
MKUU

RC aita bodaboda, daladala uwanjani

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, ameomba ush-
irikiano wa wakazi wa mkoa
huo, waendeshaji bodaboda na
daladala kuwa sehemu ya umma
katika mazishi ya kitaifa ya watu
25 waliofariki dunia katika ajali
ya magari manne mwishoni mwa
wiki.

Sambamba na hilo, ame-
tangaza kuwapo maandalizi yali-
yojitosheleza kiusalama katika
kutimiza safari yao ya mwisho ya
watu hao.

Katika mkutano wake na
waandishi wa habari jini hapa

jana, Mongella aliomba wadau
wa usafirishaji wa abiria; ma-
dereva daladala, bodaboda, ba-
jaji na wananchi wote kwenye
jamii, kushiriki na kutoa heshima
za mwisho.

Watu hao walifariki dunia
katika ajali ya barabarani iliyo-
tokea Jumamosi wilayani Aru-
meru. Mazishi ya kitaifa yam-
etangazwa kufanyika leo kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,

Mongella alitangaza jana kuwa
shughuli za kuaga miili ya wali-
ofariki dunia katika ajali hiyo ili-
yotokea eneo la Kibaoni Bypass,
Ngaramtoni ya Juu, Barabara Kuu

ya Namanga/Arusha, inaanza leo
saa 3:00 asubuhi.

“Wananchi wa Arusha, kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid, kutakuwa na shughuli ya
kutoa heshima za mwisho, kwa
ndugu zetu. Sasa wanakwenda
kupumzishwa. Niwaombe wana-
Arusha tushirikiane katika kutoa
heshima za mwisho,” alisema
Mongella.

Kwa mujibu wa Mongella, Rais
Samia Suluhu Hassan, alitoa sal-
amu za pole na kutoa maelekezo,
namna ya serikali itakavyoghara-
mia maziko.

“Kwa hiyo, serikali tunahusika
sana na leo katika msiba huu,”

alisema Mongella.

Ajali hiyo iliyotokea Februari
24, mwaka huu, saa 11 jioni, ikihu-
sisha lori la mizigo lenye namba
za usajili KAC 943H aina ya Mack,
lenye tela namba ZF 6778, mali
ya Kampuni ya KAY Construction
ya Nairobi, Kenya.

Uchunguzi wa awali ulibaini
lori hilo, lilifeli breki na kuyagon-
ga magari mengine matatu.

Magari mengine yaliyohusika
katika ajali hiyo, ni Nissan Cara-
van, ambalo lilikuwa ni daladala,
lenye namba T623 CQF, gari
dogo aina ya Mercedes Benz
(Saloon) lenye namba T.879 DBY
lililokuwa limewabeba maharusi

watarajiwa na wapambe wao.

Pia lilikuwapo basi aina ya Toy-
ota Coaster lenye namba T.673
DEW lililokuwa limebeba raia wa
kigeni na baadhi ya wafanyakazi
wa Shule ya Mchepuo wa Kiin-
gereza ya New Vision.

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Arusha, waliofariki
dunia katika ajali hiyo ni wa-
namume 14 na wanawake 10 na
mtoto mdogo wa kike.

Kati ya waliofariki, wamo raia
saba wa kigeni waliokuwa wame-
panda basi la shule.

‘Imeandikwa na Cynthia
Mwilolezi na Godfrey Mushi
(Arusha)

]
Fasheni mpya uuzaji sukari kwa foleni, ukomo idadi Kilo

Na Waandishi Wetu

UPATIKANAJI wa sukari
bado kitendawili. Katika
baadhi ya maeneo ku-
meendelea kushuhudiwa
mtindo wa kupanga fo-
leni ili kuipata kwenye
maghala ya wasambazaji
wakubwa.

Jijini Dar es Salaam jana,
kwenye baadhi ya maduka
ya mtaani ilikuwa inau-
zwa kati ya Sh. 3,000 na
6,000 kwa kilo huku duka
la kisasa la Mlimani City
ikiuzwa kwa Sh. 3,000,
lakini kukawa na masharti;
mnunuzi anatakiwa ku-
nunua kilo moja pekee.

Agness John, mkazi wa
Kigamboni alisema katika
mtaa wake upatikanaji wa
sukari ni wa tabu, hali il-
iyosababisha watoto wake
kwenda shule bila kunywa
chai jana.

_Alisema alipata sukari
jana mchana baada ya
Jirani yake kumshirikisha
kuwa wanamwagiza mtu
kutoka Zanzibar, hivyo
wakachanga kila mmoja

akaagiza kilo tano.

Steven Shayo, mkazi wa
upatikanaji sukari ume-
kuwa mgumu hadi kwenye
maduka makubwa ya Kisa-
sa (supermarkets) kuamua
kuuza kilo moja kwa kila
mteja ili watoe huduma
kwa watu wengi.

“Jana nilikwenda Mlimani
City, nikakuta imebaki mi-
fuko miwili ya kilo moja
moja, nikaibeba yote, kufi-
ka sehemu ya kulipia, ni-
kaambiwa kuwa utaratibu
mpya ni kuwa kila mteja
anaruhusiwa kununua
kilo moja tu ya sukari ili
angalau wateja wengi wa-
pate,” alidai.

Ashura Rajab, mkazi wa
Tabata alisema uhaba wa
sukari umefanya baadhi va
maduka kuuza bidhaa hiyo
kwa kuangalia mahitaji
yako, akitolea mfano kuwa
alikwenda dukani akiwa na
mteja mwingine na mwe-
nye duka aliamua kumwu-
zia mwenzake kwa sababu
alikuwa amebeba mtoto.

MOROGORO

Jana kulishuhudiwa wa-
fanyabiashara wa maduka
va bidhaa za rejereja
wakipanga foleni kununua
sukari kwenye moja ya
maduka ya jumla yaliyoko
eneo la Nunge, baadhi
wakidai foleni hiyo ili-
fanya wakumbuke enzi za
uongozi wa Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius
Nyerere.

Hamida Juma, mmoja
wa wafanyabiashara hao,
alidai amelazimika ku-
panga foleni kuanzia saa
moja asubuhi hadi saa sita
mchana kwenye duka wal-
iloambiwa lina sukari.
“Tukienda kwenye
maduka va jumla tuli-
yoyazoea, tunaambiwa
‘sukari hakuna’, tumeikuta
hapa kwa wakala Hassan
Nzoo na hiyo inaonesha
kana kwamba ni maduka
va ushirika ya enzi ya
Nyerere yamerudi lakini
kama ndivyo, basi maduka
ya ushirika yangekuwa
mengi,” alilalama.

Edina Kajembe, mfan-

yabiashara mwingine ali-
yekuwa amepanga foleni
katika duka hilo, alishauri
serikali ihakikishe viwanda
vya sukari vinatoa sukari
ya kutosha ili wananchi
wapate sukari bila tatizo
wala usumbufu wanaoupa-
ta kwa sasa.
~Mfanyabiashara mwing-
ine, Faraji Hussein alisema
kwa sasa mjini Morogoro
wapata sukari kwenye
maduka madogo kwa
bei ya Sh. 110,000 hadi
120,000 kwa mfuko wa
kilo 25 huku wauzaji wak-
ichagua wa kuwauzia bila
kuwapa risiti.
~Muuzaji wa duka hilo la
jumla ambaye hakutaka
kutaja jina lake, alisema
sukari kwenye maduka ya
jumla inauzwa Sh. 70,000
kwa mfuko wa kilo 25
huku kilogramu 50 ikiuzwa
kwa Sh. 140,000.
Akizungumza na wahariri
wa vyombo vya habari
|[kulu, Dar es Salaam wiki
iliyopita, Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, aliwa-
taka wananchi kuvumilia

wakati serikali inachukua

hatua mbalimbali ikiwamo
kuagiza bidhaa hiyo kupi-
tia Wakala wa Taifa wa

Hifadhi ya Chakula (NFRA)
baada ya wenye viwanda
kupewa vibali na kushind-
wa kutekeleza.

Alisema wenye viwanda
wana hiyari ya kuchagua
wauze sukari kama inavy-
otakiwa au waache kufan-

va biashara hiyo. Serikali

Imewalinda kwa zaidi ya
miaka 20 na sasa itapeleka
muswada wa mabadiliko

va sheria bungeni ili soko

[iwe huru nao washindane
huku wakiwekewa motisha
kama wawekezaji wengine.
Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Sukari Tanzania,
Prof. Kenneth Bengesi,
alisema mahitaji ya sukari

ya kawaida ni tani 552,000

huku hali ya uzalishaji ni

tani 445,000 na kuwa na

upungufu wa tani 200,000.

Viwandani mahitaji ni tani

255,000 ambazo hazipo.
“Imeandikwa na Jenifar

Gilla (DAR) na Christina
Haule (MOROGORO)
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Serikali yaondoa hofu tetesi za Bwawa Nyerere kubomoka kingo

Na Salome Kitomari

SERIKALI  imewahakikishia
wananchi kuwa ujenzi wa mradi
wa Bwawa la Kufua Umeme la
Julius Nyerere (JHPP) umezin-
gatia viwango vya juu vya ubora
na lina uwezo wa kuhimili mvua
kubwa.

Akiwasilisha taarifa ya mra-
di kwa ugeni wa Naibu Wa-
ziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
Mhandisi wa mradi huo, Luten-
gano Mwandamo, alisema juzi
kuwa wamefanya makadirio ya
kuona hali ya hewa kwa miaka
mingi na ikiwa juu na chini.

Wamebaini kuwa  miaka
10,000 inaweza kuchukua maji
yanayotiririka kiasi cha mita za
ujazo 83.3 kwa sekunde ambayo
miundombinu iliyoko kwenye
bwawa inamudu.

“Bado tupo salama kwa ki-
asi cha maji kinachokuja na

matarajio ya maji mengi zaidi.
Tunatumia taarifa za Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA), ambazo zimetuone-
sha tunaweza kuhimili na hata
kuruhusiwa kupita yatapita,”
alisema.

Kuhusu ukosefu wa maji, alise-
ma mradi umejengwa kwenye
Bonde la Mto Rufiji lenye vyanzo
vingi vya maji na uwezekano
kwamba litasimama kabisa maji
yasitiririke haitatokea. Kwa ki-
wango cha maji kilichopo, uzal-
ishaji unaweza kuendelea kwa
mwaka mmoja na nusu bila maji
mapya kuingia.

Mwandamo alisema walianga-
lia historia ya miaka mingi na
kuonekana eneo lenye chanzo,
maji yako kiasi gani na kufikia
uamuzi wa kujenga bwawa hilo
na kwamba matengenezo hay-
atafanyika kwa wakati mmoja,
bali yatapishana kutoka kinu cha

kwanza hadi cha tisa.

Mkurugenzi wa TANESCO,
Gissima Nyamo-Hanga alisema
kuna mpango mwingine nje ya
umeme kutoka kwenye bwawa
hilo kutoka vyanzo vya gesi, maji
na nishati mbadala vinavyozali-
sha megawatt 1,935.

Pia kuna miradi ya vyanzo vi-
pya ikiwamo kutumia ushoroba
wa bomba la mafuta la Hoima
kwa kuzalisha gesi. Lengo ni ku-
hakikisha ifikapo mwaka 2035
uzalishaji umeme nchini un-
afikia megawatt 10,000.

“Kuhusu kukatika kwa
umeme, ni kweli kabisa hii ni ku-
tokana na kuongezeka mabhitaji
ya umeme, kuna maeneo yana-
zidiwa.

“Tangu Januari tumekuja na
mpango wa kuufungua Mkoa
wa Dar es Salaam kwa kuangalia
laini zenye watumiaji wengi na
kuongeza huduma ili kuendana

na ukuaji wa haraka wa shughuli
za kila siku.

“Tutaendelea kupambana,
umeme ni biashara yetu ndio
maana kila siku tutaendele
kuboresha kuhakikisha huduma
bora inapatikana kwa wananchi,”
alisema.

Akizungumza na ugeni huo ul-
iojumuisha wahariri wa vyombo
vya habari, Naibu Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati, Dk. Dotto
Biteko alisema kuanzia sasa wa-
nanchi wanaoishi jirani na vyan-
70 Vya umeme watapewa nishati
hiyo na kutokuwa kwenye ratiba
ya mgawo.

Alisema walitembelea Mtwara
na Lindi na kukuta wana shida ya
umeme na serikali imetatua kwa
kupeleka mtambo wa megawatt
20 ambao utafungwa kwa ajili ya
kulisha mikoa hiyo.

Kwa mujibu wa Dk. Biteko,
kuanza kutumika umeme wa
JHPP ni likizo isiyozidi miaka 15
inayoitaka nchi kuwa na mpango
wa vyanzo vipya vya umeme na
kuimarisha vilivyopo.

Alisema anatarajia kupeleka
waraka kwenye Baraza la Mawa-
ziri kwa ajili ya ujenzi wa mtam-
bo wa gesi utakaozalisha mega-
watt 700.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455

Mtaa wa Mtumba,

‘Maandamano ya CHADEMA
rukhsa Arusha, tutayalinda’

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) leo kinahitimisha
maandamano yake jijini Arusha ikiwa
ni takribani siku 33 tangu kilipoanza
kuandamana katika majiji Januari 24,
mwaka huu.

Vilevile, Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, amesema serikali ina-
tambua kuwapo maandamano hayo
na itahakikisha wanaandamanaji wa-
nalindwa na Jeshi la Polisi kwa mujibu
wa sheria.

Maandamano hayo yanayoongozwa
na viongozi wa kitaifa, akiwamo Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Freeman
Mbowe, yanalenga kushinikiza seri-
kali kuondoa bungeni miswada mitatu
ukiwamo wa mabadiliko ya sheria za
uchaguzi, kuboresha katiba mpya na
mambo mengine.

Katibu wa chama hicho Kanda ya
Kaskazini, Amani Golugwa, alisema
jana jijini Arusha kuwa maandalizi
mekamilika.

“Sisi kama chama, tunahuzunika
na waliopata msiba huu mzito na tu-
metoa pole kwa wafiwa. Isipokuwa
watu wanatakiwa kufahamu jambo
moja kwamba:

“Urban Setting’ (mandhari ya mjini)
inaruhusu mchanganyiko wa mambo
kufanyika kwa wakati mmaoja, iwe kue-
ndelea na shughuli za gulio, siasa au
kusherehekea mambo ya soka, bila ya
kuathiri utamaduni, mazoea au mila

zetu.
“Tunaomboleza nao waliopata
msiba, lakini hatuwezi kusimami-

sha mambo. Hivi sasa tunaende-
lea na maandalizi kama kawaida,”
alisema Golugwa, akihusisha maan-
damano yao na mazishi ya kitaifa ya
watu watano waliofariki dunia ku-
tokana na ajali iliyohusisha magari
manne jijini Arusha mwishoni mwa
wiki.

Alisema maandamano hayo pia

yanalenga kusukuma serikali
kuja na mpango wa dharura wa
kukwamua wananchi dhidi ya
makali ya maisha wanayopitia
kwa sasa.

Akizungumzia maandamano
hayo jana, Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, Mongella alisema: “Kwa
ushauri wa wadau wa Aru-
sha, mimi niseme, si kwamba
ninaomba, isije ikapotoshwa, si
kwamba hatutambui kuwapo
maandamano.

“Ratiba ya maandamano, ipo
palepale na ipo kisheria na mi-
fumo yote ya kiserikali, itahakik-
isha maandamano yanakuwa
salama, kama yalivyosimamiwa
maeneo mengine naomba hilo

lieleweke.”

Mongela aliendelea kufafanua
kwamba: “Lakini ninyi mnajua,
hata kwenye jamii zetu si jambo
zuri, lakini misiba inatokea na
wakati mwingine mmeshapan-
ga harusi siku ya mwisho msiba
unatokea.

“Sasa mnafanyaje hapana?
Kuna watu wanaweza kutafu-
ta jibu la haraka, tunaahiri-
sha harusi na kuna mahari
watu wameshatoa na mme-
shakula.”

Kuhusu usalama, Mkuu huyo
wa Mkoa, alisema serikali ita-
hakikisha maandamano hayo
yanalindwa na kufanyika kama

yalivyopangwa.

Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
27/02/2024

siku
28/02/2024 kampuni ya AFRICA WAKAWAKA LOGISTICS CO. LTD
itasafirisha mzigo mkubwa kutoka Dar es Salaam kuelekea Rusumo kupitia
Dodoma.

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa ya Jumatano tarehe

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
1.T102EFR/ T 747 ECA
2.T7106 EFR / T 992 EBX

VIPIMO

Urefu-22m Upana-4.7m, Kimo-5.0

Gari litasafirisha mzigo kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)
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TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA YA KWAMBA KWA
IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA
KWA MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYQ;
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kutoka katika vyombo husika vya Serikali.

MASHARTI YA MNADA;

+ Dhamana itauzwa Kamaiilivyo.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa
kupitia katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka

« Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe
ndani ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea
mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

+ Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

DRC Danish Rrfupes Councl -~ T:+255282 820 163
[ ngn

e D DANISH
_a 2 REFUGEE
2 COUNCIL

TANGAZO LA ZABUNI

SHIRIKA LA KUHUDUMIA WAKIMBIZI LA DANISH LINATARAJIA KUINGIA MKATABA WA
HUDUMA MBALIMBALI KAMA IFUATAVYO;

UGAVI NA UTOAJI WA VIFAA VYA MATIBABU

UGAVI NA UTOAJI WA VIFAA VYA KOMPUTA

- UGAVINA UTOAJI WA VITU VYA USAIDIZI WA MSINGI (KUJIKIMU)

- UTOAJI WA HUDUMA ZA UKODISHAJI WA MAGARI

- UTOAJI WA HUDUMA ZA TAXI (DAR ES SALAAM PEKEE)

- UTOAJI WA HUDUMA ZA UKARABATI/MATENGENEZO YA MAGARI

- UTOAJI WA HUDUMA ZA UPISHI

- UTOAJI WA HUDUMA YA SAFARINA TIKETI ZA NDEGE

HIVYO SHIRIKA LA DANISH LINATANGAZA ZABUNI TAJWA HAPO JUU NA WAZABUNI
WAFUATE MAELEKEZO YAFUATAYO.
+ USITUMIE WINO WA MAJI KUSAHIHISHA UNAPOFANYA KOSA.TUMIA KARATASI MPYA
« USIBADILISHE KARATASI ZA ZABUNI KWENDA KWENYE MFUMO WORD/EXCEL,
+ ZINGATIA SEHEMU ZA KUSAINI NA KUGONGA MUHURI AMBAZO NI LAZIMA
+ USISAHAU KUAMBATANISHA NYARAKA ZINAZOHITAJIKA KAMA ZILIVYOAINISHWA. BAADA
YA KUMALIZA SEHEMU ZOTE SAINI, GONGA MUHURI, WEKA TAREHE.

KWAHIYO SHIRIKA LA DANISHI LILILOPO KIBONDO LINAWAALIKA WAZABUNI KUWASILISHA
MAQOMBI YAQ YA UZABUNI.

NYARAKA HUSIKA ZINAPATIKANA KATIKA OFISI ZA DANISHI KIBONDO KUANZIA TAREHE
27.02.2024 HADI TAREHE 11.03.2024 SIKU ZA KAZI SAA 2:00 ASUBUHI MPAKA SAA 10:30
JIONI. TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO.

MWISHO WA KURUDISHA ZABUNI NI TAREHE 11.03.2024 SAA 10:00 JIONI
KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA +255 653 468 638 au BARUA PEPE joram.nshatsi@drc.ngo

UNAPASWA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA BARUA PEPE: rfq.tza@drc.ngo AU KULETA
MOJA KWA MOJA OFISINI VINGINEVYO NI BATILI.
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MIAKA MITATU YA SAMIA

Kicheko chatawala Ngorongoro
watalii, mapato yakiongezeka

Na Mwandishi Wetu

IDADI ya watalii wanaotem-
belea Mamlaka ya Hifadhi ya
Eneo la Ngorongoro (NCAA) im-
eongezeka sambamba na ma-
pato yatokanayo na wageni hao.

Imebainishwa na uongozi wa
mamlaka hiyo uliojawa taba-
samu kwamba, kwa mwaka
2022/23, idadi ya wageni wa-
naotembelea NCAA ilikuwa
752,232 kulinganishwa na wa-
geni 191,614 waliotembelea hifa-
dhi hiyo mwaka 2020/21.

Kamshina Mkuu wa NCAA,
Richard Kiza alibainisha hayo
alipozungumza na wahariri na
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana kuhusu mafani-
kio ambayo mamlaka hiyo ime-
pata katika kipindi cha miaka
mitatu ya uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Kamishna Kiza alisema hayo
ni miongoni mwa mafanikio
ambayo mamlaka hiyo imepata
kwa kipindi hicho, ikisifu jitiha-
da zilizofanywa na Rais Samia
kuinua sekta ya utalii na uhifa-
dhi tangu aingie madarakani
Machi 19, 2021.

Alisema NCAA inatarajia
kuongeza idadi ya watalii hadi
kufikia milioni moja katika
mwaka huu wa fedha (2023/24)
na kuiongezea serikali mapato.

Tangu Julai 2020, mapato ya
utalii nchini yanakusanywa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), hivyo kupelekwa hazina.
Awali yalikusanywa na mam-
laka za uhifadhi; Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA), NCAA
na Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori (TAWA).

Kamishna Kiza alisema ku-
tokana na jitihada za serikali
chini ya Rais Samia, NCAA sasa
inapata fedha kwa wakati na
kufanya ufuatiliaji wa huduma
zinazotolewa kwa wageni.

Alisema kutokana na ongeze-
ko hilo la watalii, ukusanyaji wa
mapato, unatarajia kuongezeka
hadi kufikia Sh. bilioni 200 kwa
mwaka huu wa fedha.

Alibainisha kuwa katika kipin-
di cha miaka mitatu ya Rais Sa-
mia madarakani, mamlaka hiyo
imepata mafanikio makubwa
katika shughuli zake za kila siku.

Alisema kuwa Rais Samia
amekuwa chachu ya maende-
leo ya mamlaka hiyo kutokana
na kushiriki kwake katika fila-
mu ya Tanzania The Royal Tour
ambayo imesaidia kwa kiwango
kikubwa kuongeza idadi ya
watalii wanaofika kutembelea
hifadhi.

“Juhudi za Rais Samia ka-
tika kukuza utalii hazikuishia
tu kwenye filamu ya Tanzania
The Royal Tour bali pia katika
kuhakikisha mamlaka inapata
fedha za uendeshaji kwa waka-
ti, jambo ambalo limesaidia
kulipa mishahara pamoja na
stahiki nyingine za watumishi
kwa wakati, kujenga miundom-
binu ya ofisi, barabara, maji na
umeme na kufanya ufuatiliaji
wa mara kwa mara kuona hu-
duma zinazotolewa kwa watalii
zinakuwa za kisasa na zisizo na
usumbufu,” alisema.

Kamishna Kiza alisema kuwa
wakati Rais Samia anaingia
madarakani Machi 19, 2021, ali-
kuta sekta ya utalii ikiwa na hali
mbaya kiasi kwamba idadi ya

Simu: +255 26 2324455
Fax: +25526 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

hilo lenye namba za usajili:

mpaka saa 12:00 Jioni)
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Mzigo wake wenye

wageni ilishuka, lakini ku-
tokana na maono yake na
juhudi zake binafsi katika
kipindi cha miaka mitatu ya
serikali yake, mamlaka ime-
shuhudia mambo makubwa.

Alisema katika nusu ya
kwanza ya mwaka 2023/24,
hifadhi hiyo imepokea
wageni 534,065, likiwa ni
ongezeko la asilimia 10 kul-
inganishwa na idadi ya wa-
geni waliotembelea hifadhi
katika kipindi kama hicho
mwaka wa fedha 2022/23.

Kuhusu mapato yato-
kanayo na utalii, Kam-
ishna Kiza alisema
yameongezeka ku-
toka Sh. bilioni 31
mwaka 2020/21 hadi
kufikia Sh. bilioni 171 !
mwaka

2022/23.

“Hiki ni ki-
wango cha juu
zaidi  kuwahi
kukusanywa
na mamlaka. Mapato ya-
natarajiwa kuongezeka zaidi
na kufikia takribani Sh. bil-
ioni 200 kwa mwaka kwani
katika kipindi cha nusu ya
kwanza ya

mwaka 2023/24, Sh. bil-
ioni 123 zimekusanywa.

“Mapato haya ya-
meongezeka kwa asilimia
13 kulinganisha na mapato
yaliyokusanywa katika kip-
indi hicho hicho mwaka
2022/23,” alibainisha.

Kamishna huyo wa uhifa-
dhi pia alisema kuwa mbali
na kutangaza Tanzania kupi-
tia filamu maarufu ya Tan-
zania The Royal Tour, Rais
aliagiza NCAA ipatiwe fedha
za mkopo wa kukabiliana na
athari za UVIKO-19 Sh. bilio-
ni 6.645 ambazo zilitumika
kuimarisha miundombinu
ya barabara na kununua
mitambo pamoja magari
makubwa ya kutengenezea
barabara.

Alisema kuwa fedha hizo
pia zilitumika kuimarisha vi-
wanja vya ndege pamoja na
miundombinu

mingine ya utalii ili wa-
geni wavifikie vivutio vya
utalii kwa urahisi.

Alisema serikali pia imet-
enga Sh. bilioni 69 kwa ajili
ya kujenga tabaka gumu ki-
pande cha barabara chenye
urefu wa kilomita 29.5 ku-
toka lango kuu la kuingilia
NCAA hadi Seneto.

Alisema Novemba mwaka
2022, Rais Samia alifanya
ziara ya kikazi China na ku-
pata Sh. bilioni 25 kwa ajili
ya kuendeleza Ngorongoro
Lengai UNESCO Geopark
pamoja na miundombinu

mingine ya utalii ikiwamo

nyumba ya makumbusho : K@mati Kuu ya Halmashauri Kuu ya

: : : : Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa,

itakayojengwa Katika lango : /oceim Waialiwa, amesema Rais Sa-
. 3 o * mia Suluhu Hassan ni kinara katika
Kamishna Kiza alitaja ma- :

fanikio mengine waliyopata :

kuu la kuingilia Ngorongoro.
katika miaka mitatu ya Rais
Samia madarakani yanaju-

tembo kwa kuimarisha ul-
inzi ndani na nje ya hifadhi,

huku wakishuhudia ongeze- : QS 5

e : Mheshimiwa Dk. Samia Suluhu Has-
ko la faru kwa as‘hm?. 25. : san, Rais na Mwenyekiti wa chama
,astimid = chety gmekuwa kielelezo cha ma-
25 ya faru weusi waliopo : fanikio makubwa yanayofikiwa na
¢ nchi yetu kwa sasa,” alisema.

huyo :

NCAA  inamiliki
nchini.
Kiongozi
wa NCAA pia al-
itoa
kuhusu uamu-

fadhi hiyo,

kiikolojia
la watu na mifugo hifadhini.

Alisema kuwa

NCAA

nanchi wasiozidi 8,000. Kati

ohamia kutoka Hifadhi ya
Taifa Serengeti.

takribani 261,000.

miaka ya hivi karibuni. Kwa

nchini (NBS), wananchi ka-

wameongezeka

8,292.
KUHUSU NCAA

Mamlaka ya Hifadhi ya :  All . i
] |0|p| 1.%%|met?lewa ku&ha(?_mla
; : : elimu bila malipo na Sh. milioni

;ﬁ%ﬁm&;ﬁ%sﬁ?&;ﬁlﬁ?{éﬁg ¢ 238 zimetumika kukarabati shule
Hifadhi ya Taifa Serengeti : kongwe.

(SENAPA), ili kuanzisha hi- : namyya Mrindoko, alisema’ Sh. bil-

* joni 800 zimepokewa kwa ajili ya
: utekelezaji ilani ya CCM na kuahidi
: wataendelea kusimamia ilani hiyo
Kamishna Kiza aliyataja :
¢ serikali kutekeleza miradi mbalim-

Eneo la Ngorongoro ilian-

fadhi yenye upekee duniani;
ina wanyamapori, mifugo na
binadamu.

mambo yaliyosababisha

hifadhi hiyo kugawanywa :
kuwa ni kuendeleza uhifa- :

: Majaliwa alisimama na kuzun-
: gumza na wananchi wa eneo la

kusimamia maendeleo ya : Sitgjike ambako pamoja na mambo

] vumilivu wakati serikali ikiendelea
: kutatua mgogoro wa ardhi katika

: eneo hilo.

dhi wa maliasili na malikale,

ndani ya mamlaka Wahdz-
abe, Masai, Datoga na kuen-
deleza utalii.

| . Majaliwa: Samia ni

akieleza :
madhara ya :
yaongezeko : ) .
: na kukuza utalii, lugha ya Kiswahili

wakati : Na masoko ya bidhaa za Tanzania

inaanzishwa mwa- :

ka 1959, kulikuwa na wa- : ccoyiting uwezo mkubwa wa ku-

2l mea na kujil maendel
yao, 4,000 ni waliokuwa : s e ey alcic et loe

Ngorongoro na 4,000 wali- :

: Kinara utekelezaji

. ilani ya CCM

© NaMwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu na Mjumbe wa

utekelezaji ilani ya chama hicho.
Aliyasema hayo juzi wakati wa

: mkutano Mkuu wa CCM Jimbo la
: Kavuu uliofanyika katika Shule
muisha kudhibiti ujangili wa :
* mashauri ya Mpimbwe, W|Iaya va
: Mlele, mkoani Katavi.

yva Sekondari Mizengo Pinda, Hal-

“Ni ukweli usiopingika kuwa

Majaliwa alisema kuwa tangu

¢ Rais Samia ashike madaraka hayo,
ufafanuzi : € ) leza
¢ ya kimkakati kama ilani ya CCM ya

7i wa serikali : Mwaka 2020-2025 ilivyoelekeza.

&‘;‘}fﬁ,‘ﬁ?j . utekelezaji ilani ya CCM ikiwamo
if : upatikanaji huduma za afya kuan-
na miugo : 7i3 ngazi ya wilaya, mkoa, kanda

ndani ya hi- © ng ryfani,”

ameendelea kutekeleza miradi yote

“Dk. Samia ameendelea kusimamia

alisema.

Waziri MKuu alisema pamoja na
mafanikio mengine, Rais Samia
ameimarisha diplomasia ya kiuchu-
mi na nchi mbalimbali sambamba

nje yanchi. o
‘Taifa hili, chini ya serikali za

makubwa ya kiuchumi na kijamii.
“Haya yamedhihirika kupitia

: mafanikio makubwa yaliyopati-
¢ kana katika ujenzi wa taifa letu na
Alisema kuwa kipindi hi- : kuboresha maisha ya Watanzania

cho idadi ya mifugo ya wa- : katika nyanja mbalimbali,”

nanchi wakati huo ilikuwa :
: NgUZO ya amani, umoja na mshika-
AR . . : mano miongoni mwa Watanzania
Hali hiyo ni tofauti na : by kuwa chachu ya maende-
" . : leo nchini.

mujibu wa takwimu kutoka :

Ofisi ya Taifa ya Takwimu :

alisema.
Majaliwa alisema CCM imekuwa

‘Umuhimu wa chama chetu
umeendelea kuonekana kwa jinsi

: ambavyo kimekuwa kikitumikia
tika Tarafa ya Ngorongoro :
kutoka :
8,000 mwaka 1959 hadi ku- :

fikia zaidi ya watu 100,000 : M /a .
: =, * ¢ Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba

Eﬁialggﬁj‘a’ioalgggg%zgl&g:a : na Maendeleo ya Makazi, Geoffrey

¥ k’ - ¢ Pinda, alisema jimbo hilo na Hal-

ya Watu na Makazi ya Mwa- : mashauri ya Mpimbwe kwa ujumla

ka 2022). Eneo hilo lina uku- Wamemga hatua kubwa katika

bwa wa kilomita za mraba :

Watanzania huku nchi yetu iki-
dumisha umoja na amani miongoni
mwa wananchi,” alisema.

Mbunge wa Kavuu ambaye ni

utekekezaji ilani ya CCM kwenye

: sekta za afya, elimu, miundombinu
: na maendeleo ya jamii.

Alisema kuwa zaidi ya Sh. bil-

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwa-

pamoja na fedha zinazoletwa na

bali.
Akiwa njiani kuelekea Mpimbwe,
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Waliokuwa walinzi wa Kampuni ya Ulinzi ya Security Group of Afrika

(SGA) wanaokabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi na wizi wa fedha zaidi
ya Sh. milioni 780 wakitoka katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
Dar es Salaam jana baada ya kuhukumiwa miaka miwili jela na mali zao

zote kutaifishwa kuwa mali ya serikali. PICHA: IMANI NATHANIEL

‘Tumieni mfumo mpya wa

EPZA kujitanua klblashara

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Maeneo Maalum
yva Uwekezaji wa Mauzo Nje
va Nchi (EPZA) imehimiza
wawekezaji nchini kutumia mfu-
mo mpya wa Kidigitali wa mam-
laka hiyo ili kuhuisha taarifa zao
kama fursa muhimu ya kujitanua
zaidi kibiashara.

Mwaka jana, EPZA ilizindua
mfumo mpya wa kidigitali wa
kuhudumia wawekezaji (EPZA
Business Facilitation Portal) ili
kuweza kuwafikia na kuwapa
huduma wawekezaji kwa urahisi
na ufanisi zaidi.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha
Ununuzi wa EPZA, William Msof-
fe, alitoa rai kwa Wavvekezau
kutumia mfumo huo wakati wa
ziara ya kutembelea viwanda
vilivyo chini ya EPZA katika
mikoa ya Lindi, Mtwara na Ru-
vuma mwishoni mwa wiki.

“Mfumo huu ni fursa muhimu
sana kwa wawekezaji kupata
taarifa sahihi na kwa haraka ku-
toka kwenye mamlaka ya EPZA
na pia katika kujipanua zaidi
kibiashara,” alisema.

Aliongeza kuwa wawekezaji
wote waliotembelewa walisisiti-
zwa kuhuisha taarifa zao kwa
kutumia mfumo mpya wa kidigi-
tali uliojengwa na mamlaka am-
bapo kwa kufanya hivyo, utoaji
leseni kwa wawekezji wanao-
taka kuwekeza chini ya EPZA
umerahisishwa.

Mamlaka ya EPZA imefanya
tathmini ya viwanda vyake
vilivyoko Nyanda za Juu Kusini
kwa lengo la kutathmini vi-
wanda vilivyo chini yake nchi
nzima.

Alisema katika ziara hiyo yva
Nyanda za Juu Kusini, walitem-
belea viwanda saba katika
Mkoa wa Lindi, viwanda 10 ka-
tika Mkoa wa Mtwara na eneo

maalum la kiuchumi kwa ajili ya
uzalishaji bidhaa za kuuza nje
va nchi (SEZ) mkoani Ruvuma.

Msoffe alisema ziara hiyo ili-
lenga kuangalia maendeleo va
wawekezaji, kuboresha taarifa
za wawekezaji na kupokea
changamoto zinazokabili
wawekezaji hao ambao ni zaidi
ya 200 kwa nchi nzima.

Lengo lingine |a ziara hiyo ni
kutoa elimu kuhusu programu
za EPZ na SEZ kwa wadau mbal-
imbali.

Alisema elimu iliyotolewa
wakati wa ziara hiyo ni kuhusu
EPZ na SEZ, malengo va kisera
va mamlaka, majukumu ya EPZA
kisheria na elimu kuhusu Vigezo
vya uwekezaji katika programu
va EPZ na SEZ.

Pia walitoa elimu ya muundo
na bodi ya mamlaka hiyo, elimu
kuhusu vivutio vya programu ya
EPZ na SEZ, elimu kuhusu ma-
tokeo ya uwekezaji tangu mam-
laka ianzishwe, elimu kuhusu
halmashauri kutenga maeneo
va uwekezaji na elimu kuhusu
changamoto za mamlaka.

Alisema tathmini hiyo itaiwez-
esha mamlaka kutatua changa-
moto za wawekezaji na hivyo
kufikia lengo lake la kuifanya
Tanzania kuwa nchi ya viwanda,
ikisaidia kutengeneza ajira,
kuongeza ushindani wa ma-
lighafi za ndani na kuliongezea
taifa fedha za kigeni.

Msoffe pia alisema kwa sasa
mamlaka kupitia programu za
EPZ SEZ, inazalisha bidhaa am-
bazo zimekidhi Vigezo/viwango
vya soko la Marekani, Asia, Ul-
aya na masoko mengine ndani
va Bara la Afrika.

Bidhaa ambazo zimeshaanza
kuuzwa nje kwa kufikia viwango
ni bidhaa kutoka sekta za kili-
mo, madini, nishati, misitu, nguo
na vyuma.

Treni za umeme kuanza rasmi Julai

Na Jenifer Gilla

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC)
limesema treni za umeme zitaanza kutoa
huduma ya usafiri kuanzia mwezi Julai,
mwaka huu, likiwatoa hofu Watanzania
kuhusiana na kukatika kwa umeme wakati
zikiwa safarini. Katika majaribio ya treni
hizo kwa safari za kutoka Mkoa wa Dar
es Salaam hadi Morogoro kupitia njia ya
Pugu jana, Mkurugenzi Mkuu wa TRC,
Masanja Kadogosa, alisema kuanza kwa
safari hiyo ni utekelezaji wa agizo alilotoa
Rais Samia ili kuboresha na kurahisisha
huduma ya usafiri kwa wananchi.

Alisema wanategemea kuwa mwezi
ujao wataanza majaribio ya treni hiyo ku-
toka Dar es Salaam hadi Dodoma, huku
akimshukuru Rais Samia kwa jitihada al-
izofanya kuhakikisha mradi huo unafani-
kiwa na kufikia hatua ya majaribio.

Kadogosa aliwatoa hofu Watanzania
kuhusu kukatika umeme wakati treni
zikiwa safarini, hivyo kusitisha safari, kwa
kuwa ina treni hizo zinatumia umeme ki-
dogo pia kuna transfoma zenye uwezo wa
kupunguza umeme.

Alisema treni hizo pia zimetengenezwa
kwa mfumo ambao unaweza kutumia
umeme na dizeli, hivyo inapotokea umeme
ukakatika, zina uwezo wa kujibadilisha na
kutumia mafuta bila hata abiria kugundua.

“Kwa sasa hivi Watanzania wasiwe na
wasiwasi wowote kwamba ‘treni hiyo in-
aweza kuzimika katikati kule tukapata shi-

‘e,
Aaf/?ﬁ;n?z
O\

da’, hicho kitu hakitatokea,” alisema.

Kadogosa alisema abiria akiwa ndani ya
usafiri huo atapata huduma mbalimbali
muhimu ikiwamo choo, kuchaji simu na
kompyuta mpakato, intaneti na mazingira
mazuri ya kufanya kazi binafsi au vikao
kwa wale watakaohitaji huduma hiyo.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Mobhare
Matinyi, alisema kupitia treni hiyo, Tanza-
nia inajiwekea historia ya kuwa nchi pekee
Afrika Mashariki na Kati kuwa na treni ya
umeme ambayo ni fursa nzuri ya kutoa hu-
duma hadi nchi za jirani.

Alishauri wafanyabiashara wanaotumia
njia inayopita treni hiyo kutumia fursa ya
kuwapo usafiri huo kuokoa muda wan-
apokwenda katika maeneo hayo kwa ajili
ya shughuli zao kwa kuwa inatumia muda
mfupi kulinganisha na usafiri wa basi.

Alisema treni hiyo ina ubora sawa na
zile zilizopo kwenye nchi zilizoendelea,
zikiwamo za mabara ya Asia, Amerika na
Ulaya, hivyo Watanzania wanapaswa kuji-
vunia kwa hilo.

Desemba 31, mwaka jana, Rais Samia al-
iielekeza Wizara ya Uchukuzi kuhakikisha
kuwa ifikapo mwisho mwa Julai, mwaka
huu treni za umeme zianze kutoa hu-
duma kwa wasafiri kati ya Dar es Salaam
na Dodoma.

Alisema amekuwa akisikia kuwapo mab-
adiliko ya tarehe za kuanza kwa safari hizo
huku wananchi wakichoshwa na sababu
zinazotolewa kila mara kuhusiana na ma-
badiliko hayo.

CALL FOR CONSULTANCY

To undertake baseline survey
of the Accountability for Child
Rights Initiative (ACRI)

How to apply

Interested consultants should submit their
technical and financial proposals to
procurement@hakielimu.or.tz not later than 4
March 2024. The ToR is available at

www.hakielimu.or.tz

@ www.hakielimu.or.tz

E info@hakielimu.or.tz

X ,f @hakielimu
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MWANGA WA JAMII

Tunaipongeza
serikali utekelezaji
mradi wa Bwawa
la Julius Nyerere

HATIMAYE serikali imeingiza megawatt 235 kwenye Gridi ya Taifa
ambazo zimepunguza mgawo wa umeme kwa asilimia 85, baada ya
kuwasha mtambo namba tisa kati ya idadi hiyo inayowezeshwa jum-
la ya megawatt 2,115 katika Bwawa la Nyerere.

Ni hatua iliyotangazwa juzi na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Dotto Biteko, ambaye pia aliahidi kuwa mwezi ujao Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na Rais wa Misri, Abdel-Fatah Alsisi, watazindua
mtambo namba nane na hivyo kuwezesha nchi kuwa na megawatt
470 zinazoongezwa kwenye Gridi ya Taifa kutoka mradi wa kufua
umeme wa maji wa Bwawa la Julius Nyerere (JNHPP).

Kwa mujibu wa Naibu Waziri Mkuu Biteko, kuwashwa kwa mtambo
huo kumefanya upatikanaji umeme nchini kuwa wa asilimia 98, mga-
wo umepungua na utakwisha mwezi ujao.

Nipashe tunapongeza hatua hiyo ya serikali ambayo si tu kwam-
ba inakwenda kutatua kero ya muda mrefu ya mgawo wa umeme
nchini, bali pia inaingiza nchi kwenye historia ya utekelezaji wa mra-
di mkubwa.

Mradi huo wenye thamani ya Sh. trilioni 6.6, ulianza kutekelezwa
mwaka 2015 licha ya kuwapo ukosoaji mkubwa ndani ya nje ya mipa-
ka ya Tanzania, uliojikita katika hoja ya athari za kimazingira. Serikali
chini ya uongozi wa Rais John Magufuli ilisisitiza kupuuza ukosoaji
huo.

Tunapongeza uthubutu huo wa serikali ambao sasa unakwenda
kuifanya nchi kuwa na ‘utajiri wa umeme’. Kwa mujibu wa Naibu Wa-
ziri Mkuu Biteko, upungufu uliokuwapo ni megawatt 200 hadi 400,
hivyo kuwashwa kwa mtambo namba tisa kunafanya nchi kuwa na
umeme wa ziada megawatt 70, hata kabla ya kuwasha mitambo min-
gine minane iliyo katika ujenzi.

Serikali inastahili pongezi kwa jitihada zake hizo za kuhakikisha
inamaliza kero ya mgawo wa umeme nchini na kuondoa malalamiko
miongoni mwa wananchi kwa kukosa nishati ya uhakika.

Pamoja na pongezi hizo, Nipashe tunatambua kwamba mabhi-
taji ya umeme yanaongezeka kila kukicha, hivyo serikali inapaswa
kuongeza vyanzo vingine kuhakikisha umeme wa uhakika unapati-
kana nchini.

Nipashe tunatambua kuwa zipo nchi zilizo na vyanzo vya uhakika
vya umeme, lakini kikwazo kikubwa kimekuwa wizi wa umeme un-
aofanywa na watu wake, maarufu vishoka.

Hivyo, serikali inapaswa kulinda miundombinu ya umeme ili isihu-
jumiwe na watu wachache kwa manufaa yao binafsi na kuhakikisha
hakuna wizi wa umeme, ikizingatiwa mradi huo wa Bwawa la Nyere-
re umetumia fedha nyingi.

Shirika la Umeme (TANESCO) linafanye ukaguzi wa mara kwa mara
katika miundombinu ya umeme kwenye maeneo mbalimbali nchini
ili kuhakikisha hakufanyiki vitendo vya udanganyifu katika huduma
ya umeme kwa wananchi.

Pia elimu itolewe kwa wananchi ili washiriki kulinda miundombinu
ya umeme na madhara yanayowezesha kusababishwa na vitendo
hivyo.

Tunaipongeza serikali kwa utekelezaji mradi wa Bwawa la Nyerere.
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Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Tuntule
Swebe

EEato

Wafanyabiashara mnawatesa watu

IKIWA zimebaki siku chache kabla ya
kuanza mfungo wa Ramadhani mwezi
ujao, baadhi ya wafanyabiashara wa-
najiandaa kuvuna kutokana na ku-
pandisha bei ya bidhaa muhimu zinazo-
hitajika.

Nikawaida katika kipindi cha mfun-
go wa mwezi mtukufu wa Ramad-
hani wafanyabiashara walio wengi
hupandisha bidhaa hasa vyakula vina-
vyotumika sana kuandaa futari.

Vyakula hivyo ni kama ndizi, miho-
go, viazi, magimbi, maharage, tambi,
unga wa ngano, sukari na tende wak-
ilenga faida kubwa bila kujali kuwa wa-
nawaumiza wanunuzi.

Bei za vyakula zinaongezeka zaidi ku-
tokana na maelezo mengi kwa mfano
bei ghali mafuta, kupungua kwa ki-
wango cha uzalishaji na gharama ya juu
ya kuagizia pembejeo kama mbolea na
viuatilifu kutoka nje.

Wakati wa mfungo vyakula huuzwa
kwa bei ya juu wauzaji wakiamini
kuwa ni lazima wateja wawe wengi
tena watalazimika  kununua hata
kama vina bei kubwa kiasi gani.

Ukweli huo unafanana na kutumia
fursa wakati au nyakati za si-
kukuu za kidini wakiamini kuwa ni
lazima watu watanunua bidhaa za
vyakula.

Na kwenye kufungua shule kadhalika
imani ni hiyo kuwa mzazi au mlezi la-
zima atamnunulia sare, daftari, vitabu
na mabagi ya shule ambavyo pia hu-
pandishwa bei mara dufu.

Nyakati za kufungua shule watoto au
wanafunzi wanahitaji huduma hizo
ambazo ni muhimu lakini inafikia
hatua zinasababisha maisha ya watu
kuwa magumu aukukwama kwani
walio wengi wanashindwa kumudu
kuhudumia familia.

Mathalani shule zikifunguliwa hapo
ndipo mzazi au mlezi anapoanza kuta-
fakari kati ya sarezashule nachakula
anaamua kuwa ni bora kula kwani
maisha bila chakula hayawezekani na
changamoto yakuongezeka bei vifaa
vya shule inasababisha watoto kusubiri
au kuacha kusoma.

Hivyo hali hii inachangia wanafunzi
wengine kukaa nyumbani wakisubiri

Na kwenye
kufungua
shule
kadhalika
imani ni
hiyo kuwa
mzazi au
mlezi la-
zima atam-
nunulia
sare, daft-
ari, vitabu
na mabagi
ya shule
ambavyo
pia hu-
pandishwa
bei mara
dufu.

wazazi au walezi waweze kupata
fedha za kununua mabhitaji hayo.

Kwa kiasi kikubwa mambo hayo
yanachangia hata kufeli kwa wa-
nafunzi kwani walio wengi hukaa
nyumbani  kwa kusubiria  vifaa
hivyo.

Katika nyakati za mwezi Ramad-
hani kupandisha bei vyakula hili
linaonyesha wazi kuwa baadhi
ya familia hasa zisizo kuwa na hela
zinaweza kukosa vyakula au lishe in-
ayotakiwa kutumiwa na wengi.

Kama walio wengi hula mlo mmoja
kwa kawaida  au nyakati nyingine
wanapata kiasi kidogo cha mlo si hatari
zaidi iwapo vyakula vitapanda bei?

Dar es Salaam vyakula vimepanda
bei kupindukia kilo ya vitunguu ikiu-
zwa Shilingi 5,000 wakati reja reja ni
Shilingi 500 kwa kimoja. Zipo taarifa
kuwa baadhi ya watu wanaagiza sukari
Zanzibar inakouzwa Shilingi 3,200 la-
kini hairuhusiwi kuvuka na zaidi ya kilo
tano kutoka Visiwani kuja nazo Bara.

Viungo vingine muhimu kama nyanya
nazo ni tishio huuzwa moja 300 pen-
gine tenga limefikia 200,000 na sado
ya nyanya ikielekea Sh 8,000. Mchele
madukani unanunuliwa kilo Sh. 3,500
hasa ule mzuri siyo chenga, sembe du-
kani inakaribia Sh. 1,500 hali inazidi
kuwa mbaya wakati fungu la mboga lin-
auzwa Shilingi 800 hadi 1,000.

Inakuwa vigumu kununua bidhaa
muhimu kuanzia mkaa, kuni na hata
mafuta ya taa kwa baadhi ya watu wa-
naoendelea kutumia nishati hiyo.

Watu walitegemea msimu wa mvua
kubwa iliyoanza Novemba hadi Januari
mwaka huu ungeleta nafuu lakini mam-
bo sivyo. Bei hazijashuka kwa mazao ya
muda mfupi kama vile mboga kabichi
ikiuzwa ghali mno. Wakulima katika
mazao kutoka masoko makuu ya-
meongezeka bei na kuongeza hofu kwa
wateja hasa nyakati hizi za sikukuu.

Ni ombi langu kwa serikali iangalie
namna kusimamia bei za vyakula ku-
zuia watu wasiumie kwa sababu wafan-
yabiashara wanachotaka ni faida wala
hawajali maisha ya Watanzania wengi
maskini.
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Daktari Bingwa aonya
unene wa kupindukia

Na Joseph Mwenda-
pole

DAKTARI Bingwa
wa Magonjwa ya
Dharura katika Hos-
p!tall yva Regency
Shreya Shah, ame-
wataka Watanzania
kupunguza uzito
kuendena na urefu
wao ili kuepuka ma-
gonjwa yasiyo vya
kuambukiza kama
kisukari na shinikizo
la damu.

Alitoa rai hiyo
mwishoni mwa wiki
hgko Gongolamboto,
baada ya kuendesha
upimaji afya kwa
wananchi wa Jimbo
la Ukonga katika bo-
nanza lililoandaliwa
na Mbunge wao,
Jery Silaa.

Bingwa huyo
alisema kuwa mion-
goni mwa wali-
ohudhuria upimaji
huo wamegundu-
lika kuwa na uzito
uliopitiliza, hasa wa-
nawake hali ambayo
inawaweka hatarini
kupata magonjwa
yasiyo ya kuam-
bukiza.

Alisema ni
umuhimu wananchi
kuelimishwa kuhusu
ulaji salama kwa
kuepuka matumizi
va kupindukia ya
vilevi na vyakula
vyenye sukari ny-
ingi, ili kujiepusha
na magonjwa kama
hayo ambayo yame-
kuwa yanawapata
wananchi wengi.

“Tumeona zaidi
ya wananchi 400
na tumebaini
wengi wakiwa na
uzito mkubwa kuliko
urefu wao hasa wa-
nawake, hivyo tume-
washauri wafanye
mazoezi Kila siku na
tumewashauri wa-
punguze matumizi
va mafuta,” alisema.

Bingwa huyo
aliwataka wananchi
kujenga mazoea ya
kusikiliza ushauri
unaotolewa na
wataalamu kuhusu
afya, badala ya
kusikiliza na kuamini
habari za mitaani
Zinazowapotosha.
Alisema kuwa kwe-
nye upimaji huo,
watu wengi wali-
opimwa hawakuku-
twa na ugonjwa wa
kisukari kwa kuwa
wengi wanafanya
mazoezi mara kwa
mara ya kukimbia.

“Wengi tuliowapima
hapa tumewakuta
na sukari ya wastani
wa 5 na 6 ambayo
ni ya kawaida kwa
sababu sukari am-

bayo tunapima na
kukuta 7.5 ndiyo
tunaanza kuwa na
wasiwasi kwamba
mgonjwa ana Kisu-
kari,” alisema DK.
Shah.

Alitaka Watanzania
kujenga mazoea ya
kufanya mazoezi
ya kukimbia kila
siku kwa kuwa kwa
kufanya hivyo wa-
taepukana na mara-
dhi hayo yasiyo ya
kuambukiza.
Alisema hata kama
mtu ana matatizo
ya mgongo na goti,
anaweza kufanya
mazoezi mepesi

yatakayomsaidia ku-
punguza uzito, hivyo :

kujiweka kwenye
hali salama kiafya.

“Watu wajitahidi
kuacha matumizi
makubwa ya mafuta
na chumvi nyingi
kwa sababu hivi ni
hatari sana kwa
afya, wawe wana-
tumia kwa wastani,”
alisema.

Mmoja wa wa-
nanchi waliofika
kwenye upimaji
huo, Alex Ngomola
alisema watu wengi
hawana kawaida
ya kupima afya zao
mpaka wanapokuwa
katika hali mbaya.
Alisema hali hiyo

wakati mwingine hu-

sababishwa na hali
ngumu ya kiuchumi,
hivyo aliomba hos-

pitali hiyo kuendelea :

kutoa huduma hiyo
ili kuwafikia wa-

nanchi wengi ambao :

hawana uwezo.
“Tunaomba Hospi-
tali ya Regency na

wengine waendeleze :

utamaduni wa kuwa
wanapima wananchi
afya zao bila malipo
angalau mara mbili
kwa mwaka kwa
sababu wengi wetu
kiuchumi hatuko

vizuri ingawa tunap- :

enda kupima afya
zetu,” alisema.
Maria Gwemela
aliyehudhuria upi-
maji huo, pia alitaka
watanzania kujenga
utamaduni wa
kupima afya zao, ili

wapate tiba mapema

wanapogundulika

kuwa na matatizo ya §

maradhi mbalimbali.
“Tusisubiri upimaji
wa bure kama ilivy-
otokea leo bali tuwe
tunakwenda hos-
pitalini kupima an-
galu mara moja kwa
mwaka kwa sababu
madaktari wanase-
ma ukibainika una
tatizo mapema una-
tibiwa kwa urahisi
kuliko kusubiri hali
kuwa mbaya zaidi,”
alisema.
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Balozi wa Norway nchini, Tone Tinned (wa pili kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Mbulu mkoani Manyara, Kheri James
(kushoto), wakimsikiliza Mkurugenm wa Tiba wa Hosp|tal| ya Haydom, Dk. Pascal Mdoe, walipofanya ziara hospitalini
hapo kwa kutembelea mradi mkubwa wa ujenzi wa jengo jipya na kushiriki mijadala ya afya juzi. PICHA: GIFT THADEY

Joto latesa wakazi, bingwa wa

Muhimbili ataja mbinu kulikabili

Na Christina Mwakangale

JOTO limekuwa kali Dar es
Salaam, wakazi wake wanal-
alama huku Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA),
ikitangaza litakuwa kali zaidi
mkoani humo.

Kukiwa na angalizo hilo,
Daktari Bingwa wa Mishipa
ya Fahamu Ubongo na Mi-
suli katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH)-Mloganzi-
la, Kigocha Okeng’o ametaja
hatua za kuchukua kukabili
hali hiyo.

TMA ilitangaza juzi kwam-
ba mikoa 10 itakuwa na
viwango vya joto Kkali, kati
ya nyuzi joto 34 kwa Dar es
Salaam na kiwango cha chini
kitakuwa ni kwa mkoa wa
Njombe (21).

Dk. Okengo ameiambia
Nipashe kwamba joto na jua
kali vinaweza kuwa sababu
ya kipanda uso na kichwa
kuuma. “Joto lenyewe linasa-
babisha na, au ni kichocheo
cha kichwa kuuma, yaani

msongo wa mawazo, harufu
kali. Na kwa wanaoumwa
zaidi kipanda uso ni wa-
nawake kuliko wanaume.

“Inatakiwa kwa hali hiyo
uwe na ratiba au kitabu
(diary)  kinachokuongoza
kwamba kila kichwa kikiu-
ma sababu ni nini? Joto, lab-
da unakuwa unatembea na
mwavuli, kofia, unajipepea
au utatumia tiba ya kutuliza
maumivuy,” alisema bingwa
huyo.

Suzana Mathias, mkazi
wa Kinondoni, mkoani Dar
es Salaam alisema joto, hasa
majira ya usiku linasababi-
sha yeye na familia yake ku-
kosa usingizi wenye utulivu.

“Mwanangu mdogo ana
miezi 10 na kwa joto hili
amekuwa anasumbua na
kulia kila mara. Ametokwa
na vipele vya joto, umeme
ukikatika hakulaliki,” alise-
ma Suzana.

Jericko Clement, mkazi
wa Dar es Salaam, alisema
ongezeko la joto hivi sasa

limekuwa kero kubwa
nchini. “Mamlaka ya Uta-
biri wa Hali ya Hewa (TMA)
inatueleza kwamba hali hii
ya joto ipo katika mikoa 10
nchini, ikiwa na kiwango cha
nyuzi joto 34, ambacho ni ki-
wango cha juu.

“Kwa  bahati  mbaya,
umeme nao ni changamoto,
watu wanashindwa kutumia
viyoyozi kupunguza adha
hiyo. Maisha yamekuwa ya
mateso sana na hili linaele-
zwa kuwa limesababishwa
na mabadiliko ya tabianchi.

“Tunaomba serikali itusai-
die kwa kuhakikisha kwam-
ba tunapata umeme wakati
wote na pia tupate maji ya
kutosha. Joto hili bila kuwa
na umeme na maji ni tatizo
kubwa, ambalo linaweza
kusababisha matatizo men-
gine,” alisema Jericko.

Samson Masanja, mka-
zi wa Kibamba, wilayani
Ubungo, alisema adha ya
joto inawaathiri zaidi watoto
wadogo, akisema mkewe

amejifungua hivi karibuni
na mtoto wao mchanga ana
mwezi mmoja.

“Umeme ukikatika haku-
laliki. Tnabidi uvanze kum-
pepea, nje mbu na ndani
joto, utatokaje kuna mbu
wakali zaidi? Kumpepea
na kumbembeleza hadi
mtoto alale ni shughuli, uta-
tokwa jasho sana,” alilalama
Masanja.

Wiki iliyopita TMA ili-
taja sababu za ongezeko la
joto katika baadhi ya mikoa
kama vile kusogea kwa jua la
utosi na upungufu wa mvua
kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

Ilisema katika kipindi cha
Februari, mwaka huu, Mkoa
wa Dar es Salaam na visi-
wani Zanzibar nyuzi kutaku-
wa na ongezeko la joto
pamoja na mikoa ya Tanga
ambao joto litakuwa la nyuzi
joto 33, Arusha (21), Dodoma
(30), Kigoma na Tabora (29),
Mbeya (25), Mwanza (28) na
Iringa (26).

KABWELA FADHILI MOHAMED

_———— OUTAKABWA.

— 1 HAYA NI MAENEO e
HATART USIPITE USIKU

VIJANA WA MITAA HIL
NIMESHAZOEA KABALT ZAO,
HAZIUI.
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Meneja wa TaW| la BRAC wa Katesh, Lucy Mwaikena (kulia), akipeana mkono na Mkuu wa Wilaya ya
Hanang, Janeth Mayenga, wakati wa hafla ya kukabidhi mifuko 1,413 ya saruji yenye thamani ya Sh.
milioni 25 kwa ajili ya waathirika wa maporomoko ya matope ya Katesh. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bashe ataka sera maalum
yva fedha sekta ya kilimo

Na Maulid Mmbaga, ali-
yvekuwa TABORA

WAZIRI wa Kilimo, Hus-
sein Bashe amesema ume-
fika wakati wa kuwa na
sera maalum ya fedha ka-
tika sekta ya kilimo, ili ku-
wezesha wakulima kupata
mikopo yenye riba nafuu.

Amesema kwa sasa
wakulima wanakopa kwe-
nye benki ambazo zina
mrengo wa kibiashara,
hivyo kuna haja ya kuwa
na sera ya fedha itakayo-
husu sekta hiyo itakayotoa
fursa ya wakulima kuwa
na uwezo wa kukopesheka
kwa urahisi bila kuwapo
vikwazo vinavyosaba-
bishwa na kutokuwapo
sera maalum ya fedha
kwenye kilimo.

Aliyasema hayo juzi
mkoani Tabora baada ya
kuzindua tawi jipya la Ben-
ki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) ambalo
litahudumia mikoa mi-
tatu ya Tabora, Kigoma na
Katavi.

Alisema kuwapo benki
hiyo kutasaidia kuongeza
tija kwenye sekta ya kilimo
katika ukanda huo wa ma-
gharibi.

“Katika uchumi wote wa
nchi yetu, mikopo inayo-
ingia ni zaidi ya Sh. trilioni
20 na inayokwenda sekta
hii ni asilimia chini ya 10.

Na bado ukienda kwe-
nye uzalishaji katika kilimo
fedha inayotolewa kama
mkopo ni ndogo sana.

“Sasa nimeshaongea na
Waziri wa Fedha, Gavana
wa Benki Kuu, Waziri wa
Mipango na Uwekezaji,
ninawaandikia barua.

“Tunahitaji sera ya
fedha ya kilimo kwani
haiwezekani kilimo
kikopeshwe kwa kutumia
sera za benki za biashara,
kutumia sera hiyo bado
hatutoweza kutoa watu

kwenye umaskini,” alise-
ma Bashe.
Aliongeza kuwa Rais

Samia Suluhu Hassan ana-
fanya jitihada za kuinua
sekta hiyo na kuboresha
maisha ya wakulima, iki-
wamo ujenzi wa miun-
dombinu ya kilimo cha
umwagiliaji na kupanua
huduma za benki ya kili-
mo yenye lengo la kuleta
mapinduzi ya kilimo kwa
mipango endelevu inayok-
idhi mahitaji ya wakulima
kupitia huduma tofauti za
kifedha.

“Serikali  ikishamaliza
kuboresha miundombinu
mkulima anahitaji fedha
ya kununua mbolea na
pembejeo. Kwa hiyo, ni
muhimu na lazima tukawa
na sera inayoeleweka ya
kupata mitaji kwenye
sekta za uzalishaji kama

Makamu
Mwenyekiti
wa Jukwaa
la Vyama
vya Ushiri-
ka Kigoma,
Hussein Bu-
chunguka,
ambaye ni
mkulima wa
mchikichi,
alishukuru
benki hiyo
kwa mchan-
g0 mkubwa
wa ku-
wawezesha
wakulima
na katika
ununuzi wa
mitambo ya
uchakataji
wa zao hilo.

kilimo, mifugo na uvuvi, na mimi
kama waziri nitawasukuma wote
wanaohusika ili kupata sera hii na
ninaamini itafanikiwa,” alisisitiza
Bashe.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya TADB, Frank Nyabundege, alise-
ma hadi kufikia Februari, mwaka
huu, TADB imewezesha wakulima
na wafugaji kwa kutoa mikopo
yenye thamani ya Sh. bilioni 19.599
katika mikoa ya Kigoma Sh. bilioni
7209, Katavi Sh. bilioni 2.394 na
Tabora Sh. bilioni 9.996.

“Mikopo hii imetolewa kwenye
miradi ya mpunga, michikichi,
maharage, mahindi, unenepeshaji
ngombe, tangawizi, ufugaji kuku,
nguruwe na kondoo.

“Benki inaendelea kuweka mi-
kakati thabiti ya kukopesha kwenye
zao la tumbaku, pamba na asali,
kwani mazao haya yanachangia
kukuza uchumi wa Mkoa wa Tabo-
ra,” alisema Nyabundege.

Makamu Mwenyekiti wa Jukwaa
la Vyama vya Ushirika Kigoma, Hus-
sein Buchunguka, ambaye ni mkuli-
ma wa mchikichi, alishukuru benki
hiyo kwa mchango mkubwa wa
kuwawezesha wakulima na katika
ununuzi wa mitambo ya uchakataji
wa zao hilo.

“Leo mchikichi unatambulika,
awali lilikuwa zao la mazoea, sasa
ni zao la uchumi mpaka tunavyoon-
gea mtayaona mafuta yanayotoka-
na na mchikichi, safari ya kuondo-
kana na uhaba wa mafuta imeanza,
asanteni kwa kutuunga mkono na
kujenga heshima yetu katika Kili-
mo,” alisema Buchunguka.

NMB vajivunia
mafanikio yake Kili

Marathon

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

UONGOZI wa Benki
ya NMB umesema
unajivunia mafanikio
makubwa uliyopata ka-
tika Mbio za Kimataifa
za Kilimanjaro ‘Kili
International Marathon
2024, zilizofanyika
Jumapili zikianzia na
kumalizikia kwenye
Uwanja wa Chuo cha
Ushirika Moshi (MoCU),
mjini hapa.

Zaidi ya washiriki
10,000 kutoka mataifa
mbalimbali duniani,
walikimbia Kili Mara-
thon 2024, mbio zilizo-
hudhuriwa na Waziri
wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Damas
Ndumbaro. Washiriki
walichuana katika kilo-

mita 42 (full marathon),

kilomita 21 (half mara-
thon) na kilomita tano
(5km fun run).

Kupitia klabu yake ya
mbio za taratibu ‘NMB
Jogging Club,” benki
hiyo ‘ilitikisa’ mbio
hizo kupitia washiriki
wake zaidi ya 150 -
wakiwamo wafanyaka-
zi wake kutoka kanda
mbalimbali nchini,
kivutio kikubwa kikiwa
ni kikundi maalum cha
Vijana mabalozi wa
NMB kiitwacho ‘Chugga
Dance’ cha Arusha.
Akizungumza baada
va kumalizika kwa
mbio hizo, Meneja
Msaidizi wa NMB Jog-
ging Club, Stella Motto,
alisema benki vake
imepata mafanikio
makubwa katika ush-
iriki wao huo uliowez-
esha kupata allichokiita
‘kuua ndege wawili
kwa jiwe moja,” huku
akishukuru uongozi
kwa uwezeshaji.

“Tunamshukuru Mun-
gu tumemaliza mbio
salama na kimsingi
tunamshukuru mwajiri
wetu NMB kutupa
nafasi nyingine ya
kushiriki Kili Marathon
kwa zaidi ya mwaka
wa tano sasa, huku
mwaka huu tukipata
mafanikio makubwa
katika malengo mawili
tuliyokuja nayo.

“Tumekuja hapa ili si
tu kujenga uhusiano
mwema baina ya benki
yetu, taasisi shiriki
na waratibu, bali pia
tulikuwa na malengo
mawili ambayo yame-
fanikiwa sana, nayo ni
kujenga na kuimarisha
afya za wafanyakazi,
[akini kunadi moja ya
bidhaa zetu sokoni.

“Kupitia washiriki

2024

wetu, benki ilichagua
kuitumia Kili Marathon
2024 kuinadi bidhaa
vetu mpya ya NMB
Pesa Akaunti, ambayo
ni akaunti nafuu na
rahisi zaidi nchini in-
ayofunguliwa kwa Sh.
1,000 tu, na ambayo
haina makato ya mwe-
zi kama zilivyo akaunti
zingine.
“Tumefanikiwa sana
katika maeneo yote
hayo, kwa sababu
ushiriki wetu ulikuwa
kivutio na kujenga
uelewa mkubwa juu ya
NMB Pesa kwa washiri-
ki wengine, lakini kwa
wananchi walioshuh-
dia mbio hizo kwenye
barabara mbalimbali za
Mji wa Moshi,” alisema.
Aliongeza kuwa
michezo na mazoezi

ni afya na anaamini
ushiriki wao unak-
wenda kuongeza ari
va uwajibikaji kazini
na kuwapo washiriki
kutoka taasisi na mikoa
mbalimbali, pamoja

na washiriki binafsi,
kunakwenda kufikisha
NMB Pesa kwa Kila
Mtanzania kama lilivyo
lengo la bidhaa hiyo.
Meneja wa NMB Jog-
ging Club, Shadrack
Mijjinga, amejivunia
ushiriki wa benki yake
katika Kili Marathon,
huku akipongeza
maandalizi ya taasisi
vake, pia ufanisi wa
mbio hizo kwa ujumla
wake na kuvutia wa-
shiriki mbalimbali.
“Ulikuwa msimu
mwingine wa mafani-
kio makubwa kwetu
katika mbio hizi, tu-
likuwa na maandalizi
mazuri yaliyowezesha
wengi wetu kukimbia
na kumaliza vyema
kwenye umbali tofauti,
wengi wetu tukishiriki
kilomita 21 na kilomita
tano pamoja na kilo-
mita 42.
“Tunawapongeza
waratibu wa Kili Mara-
thon kwa kufanikisha
tukio hili kubwa la
kimataifa ambalo ha-
likuwa na malalamiko,
wala manung'uniko
kwa wakimbiaji wali-
oshiriki mbio hizi, hata
miongoni mwetu sisi
NMB Jogging Club,”
alisema Shadrack.
Aliwataka Watanzania
kuchangamkia akaunti
za NMB Pesa ‘Haachwi
Mtuuuy,’ ili kuwa sehe-
mu ya huduma jumui-
shi za kifedha, akaunti
ambazo zinafunguliwa
kidigitali kote nchini
kupitia watoa huduma
wa benki hiyo kinara
nchini.
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Vijiji 64 Kupata
neema huduma
majisafi, salama

Na Dege Masoli, KILINDI

VIJIJI 64 kati ya 102 vya
Wilaya ya Kilindi mkoani
Tanga vimeingizwa kwenye
mpango wa mwaka wa fedha
2023/2024 wa kupatiwa hu-
duma ya maji safi na salama.

Kwa mujibu wa taarifa il-
iyosomwa na Wakala wa Maji
na Usafi wa Mazingira (RUWA-
SA) Wilaya ya Kilindi, Martin
Malulu kwenye kikao cha robo
ya pili cha Baraza la Madiwani
wa Halmashauri ya Wilaya ya
yake inaendelea.

Katika taarifa hiyo ilieleza
hatua za mwisho za usanifu,
miradi 23 inahusu ufuat|l|aJ|
wa vyanzo vya maji kwa ajili
ya uchimbaji wa visima mirefu.

Hata hivyo alieleza kuwa kata
mbili kati ya 21 za Wilaya ya
Kilindi ndizo zinazohudumiwa
na Mamlaka Ndogo ya Maji va
Mji wa Songe ambapo kata 19
zinahudumiwa na Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira wa
wilaya hiyo.

Aidha, alisema kuwa ka-
tika mwaka wa fedha
2023/2024 Sh. 3,778 zimet-
engwa kwa ajili ya kutekeleza
ujenzi wa miradi ya maji
Wilaya va Kilindi ya kukamili-
sha, kuboresha na ujenzi wa
F]mram mbalimbali ya huduma

/o)

Alitaja vipaumbele kuwa ni
pamoja na ukamilishaji wa
mradi wa

Bokwa/Mafulila, Kilindi Asilia/
Mabalanga, Diburuma/Songe,
Kwamaligwa/Gitu, Bwawa la
maji Msente/ MkindiMgera/
Kisangasa, Kwalugulu/ Negero,
Bweawa la maji Saunyi/Lom-
bouti, na ujenzi wa visima 23

Miradi mmgme ni ujenzi wa
chujio la maji Jungu/ Barang'a
Lwande/Sagasa na ukarabati
wa mradi wa maji.

Chamtui, ununuzi wa pampu
ya mradi wa maji Kwediboma
pamoja na uboreshaji wa hu-
duma ya maji Songemjini na
Nkama.

Akizungumzia kuhusu changa-
moto, mhandisi Malulu ali-
taja ni ukosefu wa umeme wa
uhakika na hivyo kusababisha
uzalishaji wa maji kuwa chini
ya mahitaji.

Changamoto nyingine ni uko-
sefu wa vyanzo vya maji vya
uhakika na visima kuwa na
asili ya chumvi ikiwamo upun-
Eufu wa watumishi na vitendea

azi.
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DK. Mpango aiagiza VETA
kuanzisha mradi ufugaji samaki

: Na Hamida Kam-
: challa, MKINGA

AKAMU wa Rais,
Dk. Philip Mpango,
ameagiza meneji-
menti ya Chuo cha

¢ Ufundi Stadi (VETA) kilichoko
¢ Wilaya ya Mkinga, mkoani
: Tanga, kuanzisha mradi wa
: ufugaji wa samaki ili kuzalisha
: wataalamu wabobezi.

Alisema ufugaji wa samaki

: ni zao muhimu la kiuchumi
: ambalo kama litapewa kip-
: aumbele linaweza kuinua idadi

kubwa ya vijana kupata ajira.

Alitoa maagizo hayo mwis-
honi mwa wiki wakati akizun-
gumza na menejimenti ya
chuo hicho.

“Muhakikishe kwamba
chuo hiki kinawezeshwa uan-
zishwaji wa ufugaji wa sam-
aki mara moja, ndugu zangu
maelekezo ninayoyatoa ninge-
omba sana myazingatie na
kuyatekeleza” alisema. Aidha
aliwataka wananchi wilayani
hapa kujitahidi kupanda miti
katika kaya zao na kuweka hali
nzuri ya utunzaji wa mazingira

ili kuepuka majanga yanayo-
sababishwa na mabadiliko ya
tabianchi yanayotokea.

Alibainisha kwamba  ni
muhimu pia kuhakikisha maz-
ingira ya chuo hicho yanakuwa
bora ili kuwawezesha wa-
nafunzi kuwa na utaratibu wa
kujifunza kulinda na kutunza
mazingira.

“Kwa hiyo niwaombe wa-
nanchi, taasisi binafsi, taasisi
za kidini na wadau wengine
kushirikiana na serikali kuten-
geneza wataalamu wengi zaidi
kwenye fani mbalimbali, la-

kini hasa katika masomo ya
sayansi, ubunifu, teknolojia na
ufundi,” alisisitiza.

Mbunge wa Viti Maalumu
Mkoa wa Tanga, Mwanaisha
Ulenge, alisema uwepo wa
chuo hicho wilayani hapa uta-
saidia vijana kujikwamua Kiu-
chumi na maendeleo kuweza
kupatikana.

Ulenge aliiomba serikali ku-
weza kufanya ukarabati wa
jengo la maktaba ya Mkoa wa
Tanga kutokana na uchakavu
uliopo kutokana na kujengwa
miaka mingi.

Mratibu wa ma-
gonjwa yasiyope-
wa kipaumbele wa
Wilaya ya Muheza,
mkoani Tanga,
Julius Mgeni (kulia),
akizungumza na
wajumbe Kkatika
kikao cha mpango
wa umezaji wa
dawa tiba na

kinga dhidi ya ma-
gonjwa yaswopevva
Kipaumbele juzi,
mgeni rasmi ali-
kuwa Ofisa Tarafa
ya Muheza, Japhet
Hayule, shughuli
ya umezaji dawa
itaanza Februari
28-29 mwaka huu
na walengwa ni
watu 200,258 wa
wilaya h|yo ambao
watameza dawa vya
usubi, minyoo na
kichocho. PICHA:
& STEVEN WILLIAM

Ummy: Maambukizi VVU Tanga yapungua

Na Oscar Assenga, TANGA

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, amesema maam-
bukizi ya Virusi Vya Ukimwi
(VVU) katika Mkoa wa Tanga
yamepungua kutoka asilimia
4.4 hadi asilimia 2.9.

Alitoa takwimu hizo wakati
akikabidhiwa vifaa vya kubore-
sha huduma za afya katika ku-
pambana na magonjwa ya VVU
na kifua kikuu katika Hospitali
ya Rufani Bombo.

Vifaa hivyo ni pamoja na
pikipiki 50, majokofu 72, sen-
timita 56, kompyuta 50, UPS

50 na printa 50 ambavyo
vimegharimu Sh. milioni 800.
Vifaa hivyo vimetolewa na
Shirika la Tanzania Health Pro-
motion Support (THPS) kwa
ufadhili wa Serikali ya Mare-
kani kupitia kituo chake cha
Kudhibiti na Kupambana na
Magonjwa (CDC).
Akizungumza baada ya
kupokea msaada huo, Ummy
alimtaka Mganga Mkuu wa
hospitali hiyo, Japhet Simeo,
kushirikiana na watumishi
wengine kuhakikisha wanaen-
delea kuhamasisha wananchi
wa rika zote kupima VVU

pamoja na kuwapa elimu.
Aidha, alitoa maelekezo na
kusema kuwa Wizara ya Afya
imejipanga kufikia asilimia 95
ya wagonjwa wanaojitambua
hali zao kuwa na maambukizi
kitaifa ifikapo mwaka 2025
ambapo alibainisha kwamba
mpaka sasa Mkoa wa Tanga
umejitahidi katika makundi
mawili kufikia malengo hayo.
Kuhusu wajawazito alisema:
“Tunataka kupunguza maam-
bukizi ya VVU kutoka kwa
mama kwenda kwa mtoto,
kitaifa tupo asilimia 6.9, hivyo
tunataka tufikie angalau chini

ya asilimia nne mwaka 2025

Pia alitaka kufikiwa kwa wa-
naotumia dawa za kulevya na
kujidunga sindano ili kuweza
kupunguza maambukizi, ikiwa
ni pamoja na kuhimiza wa-
nanchi.

Vilevile aliwaomba wafadhili
wanaounga mkono juhudi za
serikali kuwafikia wagonjwa
wa kifua kikuu kwa kushiriki-
ana pamoja na jamii, viongozi
wa dini na kimila lakini pia
waganga wa jadi kutokana na
utamaduni kwamba wananchi
walio wengi hupenda kukim-
bilia huko.

Na John Badi

MISAADA mbalimbali imezidi kumim-
inika kwa waathirika wa mafuriko wilaya-
ni Hanang’ mkoani Manyara, safari hii mi-
fuko ya saruji yenye thamani ya Sh.milioni
25

Msaada huo umetolewa juzi na kam-
puni ya Brac Tanzania Finance Ltd (BTFL)

inayojihusisha na masuala ya kifedha.

Mafuriko hayo yaliyotokea Desemba
mwaka jana mjini Katesh kusababisha fa-
milia nyingi kukosa makazi na kukabiliwa
na changamoto kubwa katika ujenzi wa
nyumba zao na jamii.

Meneja wa Mawasiliano BTFL, Emma
Mbaga, alisema wanalenga kuchangia
juhudi za ujenzi na kusaidia kupunguza

baadhi ya mizigo inayowakabili waathiri-
ka wa mafuriko.

Alisema saruji ni nyenzo muhimu ya
ujenzi ambayo itakuwa muhimu katika ku-
jenga nyumba, miundombinu na vifaa vya
jamii ambavyo vimeharibiwa na mafuriko.

“Katika nyakati za shida, ni muhimu kwa
mashirika na jamii kuja pamoja kushiriki-
ana na kutoa msaada kwa wale wanao-

Misaada wéathirika Hanang’ vazidi kumiminika

hitaji. Tulihuzunishwa sana na maafa na
uharibifu uliosababishwa na mafuriko na
matope huko Katesh ambayo yameathiri
wananchi wenzetu wengi,” alisema.

Makabidhiano ya mifuko 1,413 ya saru-
ji yalifanyika katika ofisi ya Wilaya ya
Hanang’ mjini Katesh na mchango huo ul-
ipokelewa na Mkuu wa Wilaya ya Kateshi,
Janeth Mayenga.
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Mwenyekiti Kitongoji mbaroni
tuhuma kumjeruhi mhudumu

Na Timothy Itembe,
TARIME

WENYEKITI wa
Kitongoji cha
Majengo Mapya
wilayani Tarime,
Silas Nyamhanga (46), anashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi Kanda
Maalum Tarime-Rorya kwa
tuhuma za kumpiga na kum-
jeruhi mhudumu wa baa,
Jenipher Shaban (31).
Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamanda wa Poli-
si wa kanda hiyo, Marck Njera
alisema chanzo cha kijana

huyo kumjeruhi dada huyo ni
baada ya kumdai Sh.24,000
alizokunywa pombe.
Akithibitisha kukamatwa
kwa mtuhumiwa huyo Ka-
manda Njera alisema baada
ya kupata taarifa ya tukio
hilo lililoripotiwa Februari, 17
mwaka huu, walianza uchun-
guzi na kufanikiwa kum-
kamata mtuhumiwa huyo.
Kamanda Njera alisema
mtuhumiwa anakabiliwa na
tuhuma za kumjeruhi kwa
kushambuliwa kwa rungu,
ngumi na mateke sehemu
mbalimbali za mwili na

T
LK

-

kung'oka meno mawili.
Alisema chanzo cha tukio
ni  mtuhumiwa kudaiwa
Sh.24,000 alizokunywa
pombe katika baa hiyo, am-
bapo mtuhumiwa alim-
hadaa mwanamke huyo na
kumpeleka nyumbani kwake
ili akamlipe, badala yake al-
imfungia ndani ya uzio na
kuanza kumshambulia.
“Kwenye nyumba hiyo ali-
kuwapo mke wa mtuhumiwa
na kijana wake wa kiume am-
baye ndiye aliyefungua mlan-
go wa geti na mwanamke
huyo kupata nafasi ya kujinu-

2 9.

'.

-

suru katika shambulio hilo,”
alisema Kamanda Njera.

Alisema mlalamikaji ali-
patiwa PF.3 kwa ajili ya mat-
ibabu na hali yake inaendelea
vizuri baada ya taarifa hiyo
kupokelewa na Jeshi la Polisi
lilichukua hatua ya haraka
kumsaka mtuhumiwa na
kumkamata.

Kamanda Njera alisema
upelelezi wa shauri umeka-
milika, jalada limepelekwa
kwa Wakili wa Serikali kwa
ajili ya kuandaa mashtaka ili
aweze kufikishwa mahakam-
ani.

Wachuuzi wa mahindi wakichagua bidhaa hiyo katika soko la Mawasiliano jijni Dar es Salaam jana, yaliuzwa

kwa Sh. 300. PICHA: MIRAJI MSALA

Wakulima
watahadharishwa
matumizi ya
mbegu bandia

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAKULIMA nchini wametakiwa

kuwa makini wanapokwenda ku-
nunua mbegu, kuepuka ununuaji wa
mbegu bandia zisizoweza kuwapatia
mavuno stahiki.

Bali wametakiwa kutafuta mbegu
zilizothibitishwa na taasisi husika
zitakazowasaidia kupata mavuno
mengi na kuwainua kiuchumi.

Wito huo umetolewa juzi na Ofisa
Mthibiti Ubora wa Mbegu kutoka
Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu
Tanzania (TOSCI), kutoka makao
makuu Morogoro, Zera Mwankem-
wa.

Alisema matumizi ya mbegu za
kilimo zisizo na ubora husababisha
wakulima kutopata mavuno mengi
na hata kushuka kiuchumi, lakini
wakitumia mbegu zilizothibitishwa
na TOSCI watapata mavuno mengi
na kuinuka kiuchumi wao na taifa
kwa ujumla.

“Mfano mkulima akinunua mbegu
za mahindi kilo mbili zenye ubora
zilizothibitishwa kwa hekali moja
atatumia mifuko minne, na akija ku-
vuna mazao yake atapata magunia
13 ya mahindi hadi 15, tofauti aki-
tumia mbegu zisizo na ubora atapa
magunia mawili au matatu,” alisema
Mwankemwa.

Ofisa Mkaguzi kutoka TOSCI, Jo-
seph Pagu, alisema ili kubaini mbegu
zilizothibitishwa na kuepuka ku-
nunua mbegu bandia, mkulima ata-
takiwa kukwangua kama vocha eneo
lenye lebo ya TOSCI, kisha ataona
namba watakayoingiza kwenye simu
na kupata majibu kama imethibit-
ishwa kweli.

“Wakulima watabonyeza *148*52*
wataingiza namba ambapo zipo
kwenye lebo ya TOSCI, baada ya
kuzikwangua kama vocha, kisha
wanaweka alama vya reli na kupiga
watapata majibu hapo hapo mbegu
hizo ni bora,” alisema Pagu.

Hivyo, aliwasisitiza wakulima
kwamba kila msimu wa kilimo
unapofika ni vyema wakawa wa-
nanunua mbegu na siyo kutumia
mbegu ambazo zimesalia kwenye
mavuno na kuzipanda tena.

Alisema endapo watatumia mbegu
ambazo zimesalia kuna uwezekano
mkubwa kutopata mavuno mengi.

Wajasiriamali Stendi ya Nyegezi walia kunyanyaswa, kupigwa

Na Remmy Moka, SAUT

WAJASIRIAMALI  wanaofanya
biashara katika Stendi Kuu ya
Mabasi Nyegezi
Mwanza, wameulalamikia uon-
gozi wa kituo hicho kutumia
mabavu na kuwanyanyasa wan-
apokuwa katika shughuli zao.

Walitoa malalamiko hayo juzi
wakati Mwenyekiti wa CCM Kata
ya Nyegezi, Enock Nyabange
pamoja na Mtendaji wa Kata
hiyo, Shabani Msuya walipofika
katika kituo hicho kusikiliza na
kutatua kero za wafanyabiashara
hao.

Wakitoa malalamiko hayo,
Hassan Nasoro alisema miongoni

mwa manyanyaso wanayokabili-
ana nayo ni pamoja na kuzuiwa
kuingia katika kituo hicho ku-
fanya biashara zao, licha ya kuwa
tayari wamelipia vitambulisho
zaidi ya 1,000 ambavyo bado
havijatolewa na uongozi huo.

“Pia mgambo wa hapa wame-
kuwa wakitumia nguvu jambo
linalosababisha migogoro mi-
kubwa baina ya sisi, migambo
na uongozi wa stendi,” alisema
Nasoro.

Mfanyabiashara =~ mwingine,
Thomas Njao alisema licha ya
wafanyabiashara hao kupunguzi-
wa ushuru kutoka Sh. 8,000 hadi
Sh. 2,000 bado wamekuwa waki-
angaika na maeneo ya kufanyia

shughuli za kibiashara hasa
mamalishe ambao hawaruhusi-
wi kuuza chakula ndani ya stendi
hiyo.

Pia alilalamikia uwapo wa hu-
duma mbovu ya choo ambapo
wamekuwa wakitozwa ushuru
licha ya wao kuchangia mapato
ya ushuru wa stendi.

Hivyo, aliiomba serikali ku-
watambua mchango wao na ku-
wapunguzia mzigo mkubwa wa
tozo.

Mtendaji wa Kata hiyo, Sham-
bani Mpuya aliwataka wafanya-
biashara hao kuwa na utaratibu
wa kuwasilisha kero zao katika
maeneo husika, ili kupunguza
maumivu wanayokaa nayo bila

kutatuliwa. Alimtaka Meneja wa
Stendi kuhakikisha anasimamia
sheria ipasavyo.

Akijibu kero hizo, Meneja wa
Stendi hiyo, Francis Ngassa alise-
ma wafanyabiashara hao wame-
kuwa hawaongei yanayowasibu.

Alisema baadhi ya kero al-
izisikia kwenye mkutano huo
na kuwataka kuchagua viongozi
makini watakaowasaidia kufiki-
sha mabhitaji yao sehemu husika
kwa wakati.

Hivyo aliahidi kufanyia kazi
baadhi ya kero ambazo zipo nda-
ni ya uwezo wake na kuwataka
wafanyabiashara hao kuendelea
kuwa watulivu wakati akiendelea
kushughulikia matatizo hayo.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Kata ya Nyege-
zi, Enock Nyabange aliwataka
watendaji wanaofanya kazi nda-
ni ya stendi hiyo kushirikiana na
kuondoa tofauti zao baina ya wa-
jasiriamali na viongozi wa stendi,
kwani baadhi ya changamoto
zinatokana na kutokuwa na ush-
irikiano baina yao.

Pia aliutaka uongozi wa eneo
hilo kuweka utaratibu wa kutoa
elimu ya kutosha kwa wajasiri-
amali ili kuondoa kero na vilio,
kwamba baadhi ya matatizo
yanasababishwa na ukosefu wa
elimu kwa wajasiriamali pamoja
na uwajibikaji wa viongozi husi-
ka.
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Mapinduzi teknolojia
janga jipya kwa watoto

ELIMU

Ukurasa 13

Maji ni kilio kila kona, utoro darasani,

watu, mifugo, wanyamapori wala sahani 1

NA BEATRICE SHAYO, ALIYEKUWA KIGOMA
SIMULIZI YA MTOTO ALHAJI

llivyoitoa familia gizani
kuiingiza katika nuru

AKIKA tatu za Alhaji
Hussein (10), mbele
hadhara na viongozi wa
chama na serikali, zime-
tosha kubadili maisha yake na ju-
kumu la kuilea familia badala ya
kusoma na sasa yuko darasani.

Alhaji aliacha shule akiwa
darasa la tatu akiwa Shule ya
Msingi Kabingo iliyoko Kigoma
na kuanza kuuza ndizi mbivu
akizizungusha mitaani ili kupata
fedha za kujikimu pamoja na
mama na ndugu zake watano.

Ni mtoto wa pili kuzaliwa katika
familia yao inayoishi Gungu
Masanga Manispaa ya Kigoma
Ujiji ambaye ameandika historia
baada ya kutoa ya moyoni na sasa
maisha yamebadilika, yuko dar-
asani akijiandaa na mtihani wa
darasa la nne.

Mtoto huyo ni mcheshi anaye-
jua kuyapangilia maneno ikil-
inganishwa na umri wake, ina-
bainika anapoeleza hali ya maisha
yake kwa Katibu wa Itikadi,
Uenezi na Mafunzi wa CCM, Paul
Makonda.

Anasema wanaishi kwenye
chumba kimoja na kulala chini
kwenye mikeka, akitoa maelezo
hayo mwanzoni mwa mwezi huu
kwenye viwanja vya Mwanga
Center Kigoma.

Akiwa na beseni la ndizi,
anaomba kipaza sauti kwa ajili ya
kuomba kusaidiwa ili arudi tena
shuleni.

Anaeleza kuwa biashara anay-
oifanya si kwa mapenzi yake ni

Alhaji (kulia) akifurahi na wenzake baada ya kurejea darasani.
PICHA: BEATRICE SHAYO

kutokana na ugumu wa maisha
aliyonayo ili kuitunza familia yake.

Baada ya kumsikiliza mtoto
huyo Makonda anamuuliza ana-
hitaji kusaidiwa nini? Anamjibu
kurudi shuleni, kupatiwa kodi
ya nyumba ili asiendelee kuuza
ndizi na mama yake apate mtaji
wa biashara, ili aanzishe biashara.

Anaeleza kuwa afya ya mama
inaimarika baada ya kuumwa

kwa muda na atakapopata mtaji
atafanyabiashara na kuwapatia
chakula naye atarudi darasani.
Makonda anaguswa na ombi
hilo anatoa Sh. 1,000,000 na
kuanza kuchangisha viongozi,
lakini pia wananchi walioguswa
wakachanga zikapatikana Sh.
milioni 2.22 anazoagiza apele-
kewe mama Alhaji ziwasaidie na
kuahidi kumsomesha mtoto huyo.

Taarifa za mtoto huyo zilisam-
baa na kumfikia Rais Samia
Suluhu Hassan, anayeahidi kum-
somesha Alhaji na sasa yuko dar-
asani, pamoja na wadogo zake,
kuwajengea nyumba, kuweka
samani na kumwezesha mama
yake kwa mtaji wa Sh.5,000,000
na kuwapatia bima ya afya.

Nipashe inazungumza na Alhaji
nyumbani kwao Gungu Masanga,
akieleza kuwa kwa miaka miwili
amefanya biashara ya kutembeza
ndizi mbivu maeneo ya Kigoma
mjini, SIDO na Mwanga.

Anakumbusha kuwa mwaka
2022 alilala na njaa baada ya
kurudi nyumbani akitoka shule
kwa vile hakukuwa na chakula na
mama alikuwa mgonjwa.

Anaeleza kuwa kukosekana
chakula nyumbani kulimuumiza,
akapeleka kilio chake kwa mwa-
najeshi mmoja aliyempatia Sh.
4,000, alizotumia kuanzisha
biashara hiyo.

“Nilikaa hata siku mbili bila
chakula. Ni Mungu alimtumia
mwanajeshi kuongea nami tuli-
kutana stendi mpya ya mabasi
Kigoma nikamwambia sijala akan-
inunulia juisi akanipa Sh.4,000
akaniambia tukale chakula,”
anaeleza Alhaji.

Anasema baada ya kupata
fedha hiyo wazo la kufanya
biashara likamjia lakini ipi? Hata
njaa aliyokuwa nayo aliisha, aki-
tosheka na juisi, aliyopewa aka-
ondoka hadi soko la Nazareti

lililopo Kigoma Mjini kununua
ndizi.

“Niliacha shule. Maisha yali-
kuwa ni magumu sio kwamba
nafurahia kufanya biashara ya
ndizi hapana...ninapitia magumu
tunakosa chakula. Mama yangu
alikuwa anaumwa ilinilazimu
nihangaike kumsaidia na wadogo
zangu wapate chakula,” anasema
Alhaji.

Mbali na kutafuta fedha ya
chakula anasema kuna wakati
alilipa Shilingi 20,000 kodi ya
nyumba kwa mwezi.

“Mtaji wangu wa ndizi
uliongezeka hadi kufika Sh.
20,000 kodi ilikuwa imekwisha
ikabidi nitoe fedha hizo kwa
mama akalipe maana mwenye
nyumba alianza kumsumbua,
siku hiyo hatukuwa na chukula,”
anaeleza Alhaji.

Baada ya kulipa kodi hakuwa
na akiba yoyote, alikopa ndizi
kwa wateja wake ili aendelee na
biashara, alifanikiwa na kwamba
anapata faida Sh. 2,000 hadi Sh.
5,000 kwa siku na kumwezesha
kununua chakula walau wasikose
mlo mmoja.

“Ikifika jioni nilikuwa narudi
nyumbani na mboga nachukua
dagaa na unga mara nyingi
chakula chetu ni cha jioni. Fedha
inayobaki nampatia mama
kununua dawa na nyingine akiba
na kodi ya nyumba,” anasema na
kuongeza kuwa ananunua ndizi
nne kwa Sh 500 hadi Sh. 700, ana-
zoziuza Sh.200 kila moja.

YALIYOMKUTA

Kudhihakiwa kwa kuambiwa
unatakiwa kuwa shuleni na si
kufanyabiashara ni miongoni
mwa mambo aliyokutana nayo

“Yupo aliyeniambia nikikuona
unakanyaga huku mjini nitaku-
kamata.. naogopa kupita na
beseni langu huko mjini ni vile
hajui mapito yangu na pambana
mama yangu na wadogo zangu
wasilale na njaa.”

Anasimulia kuwa kuna
wakati wakiwa chumbani na

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA MAULID MMBAGA
Mapinduzi teknolojia janga jipya kwa watoto

- Ni vifo, mtoto huingizwa mtandaoni kila sekunde

NGEZEKO la kasi ya

matumizi ya intaneti

Afrika na pia Tanzania

takribani miongo mi-
wili iliyopita yamefungua mengi,
kuanzia kukuza uchumi hadi
kuongeza uelewa na mbinu za
kukuza ufahamu na ujuzi.

Lakini, mapinduzi ya kidijitali
hayajawaacha wengi salama. Ni
athari na majanga kila kona na
hata watoto ni waathirika wa
matumizi mabaya ya intaneti.

Kutumia vifaa vya kielektroniki
kuanzia kompyuta, simu na tel-
evisheni kumechochea ukatili wa
kimtandao kwa watoto na kuwa-
sababishia madhara ya kudumu.

Kwa mujibu wa Shirika la Umoja
wa Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF), watoto wanatumia
muda mwingi mtandaoni kuliko
awali, na kwamba duniani kote,
mtoto huingia mtandaoni kwa
mara ya kwanza kila baada ya nusu
sekunde.

UNICEF inasema unyanyasaji
wa mtandaoni unaweza kuathiri
watoto kila wakati wanapoingia
kwenye mitandao ya kijamii au
majukwaa ya ujumbe wa papo
hapo, na kwamba wakati wa
kuvinjari wanaweza kukabiliwa
na ujumbe wa chuki na maudhui
hatari mengine yakichochea kujid-
huru na hata kujiua.

“Watoto wanaweza kuumizwa
kupitia kutayarisha, kusambaza
na kutumia nyenzo za unyanyasaji
wa kijinsia, au wanaweza kutayar-
ishwa kwa ajili ya kunyanyaswa
kingono, huku wahusika waki-
jaribu kukutana nao ana kwa ana
au kuwahimiza watoe maudhui
machafu,” inasema UNICEF.

Thelma Dhaje ni Mkurugenzi
wa Taasisi ya CISEMA ya Dar
es Salaam, inayojihusisha na
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kutetea haki za watoto, akizun-
gumza na Nipashe, anasema
tatizo la kimtandao kwa watoto
linaongezeka kwa kuwa kila
kunapowekwa vizuizi vya unyan-
yasaji watu wanabuni mbinu
mbadala kufanya kile wanachod-
hamiria kwa watoto.

“Huwezi kutofautisha ukatili
unaofanyika mtandaoni na ule wa
mazingira ya kawaida, inaweze-
kana mtoto akafanyiwa ukatili au
kubakwa na akarekodiwa katika
mazingira ya kawaida na uka-
hamishiwa katika mtandao jambo
litakaloathiri maisha yake yote,”
amesema Dhaje.

KATUNI NI SHIDA

Mkurugenzi wa CISEMA,
anaeleza kuwa dunia inatambua
kuwa watoto wengi hupenda
kuangalia katuni kwenye tele-
visheni, simu au kompyuta hivyo
wasiokuwa na nia njema hutumia

Watoto na teknolojia ya simu. PICHA: MTANDAO

nafasi hiyo kutengeneza programu
zenye kutambua wakati na mahali
mtoto anapoangalia katuni kupitia
vifaa vya intaneti.

Anafafanua kwamba watu
wanaoendesha programu hizo
baada ya kutambua kuwa kuna
mahali mtoto anatazama katuni
kwa kutumia simu au kompyuta
huzidukua na kuziweka katika
mfumo unaowawezesha kuwasi-
liana nao moja kwa moja na kum-
rubuni kwa maneno na baadaye
kumwamrisha kufanya vitu
ambavyo ni kinyume na maadili.

“Baadhi ya programu hizo za
katuni zimetengenezewa mtu
mwenye sura ya kitoto ambaye
anatumika kuongea na mtoto
anayetazama na kumfanya aamini
kuwa anaongea na mtoto mwen-
zake, baadaye humshawishi avue
nguo na kuonyesha maungo huku
akijirekodi.

“Katuni zimeonekana ni chanzo

oy

R

cha mtoto kufanyiwa matendo
maovu na nyingine humwandaa
kufanya mambo ambayo ni
kinyume na maadili ‘online
gruming child for sexual pupose’.”

Anatoa rai kwa watoto, wazazi
au walezi kuwa makini na kuepuka
kuwaachia watoto kuangalia vitu
hivyo kwenye simu au kompyuta
wakiwa wenyewe.

Ananukuu utafiti uliofanywa
mwaka 2022 kwa watoto wenye
umri wa miaka 12 hadi 17 umebain-
isha kwamba asilimia 67 ya watoto
wanatumia mitandao ya kijamii
kama facebook, X (twitter), insta-
gram, whatsap, tiktok na telegram.

Aidha, inabainisha kuwa asil-
imia nne ya watoto waliotumia
mitandao hiyo walifanyiwa aina
tofauti za ukatili, pamoja na
kukutana na wahalifu waliowasi-
liana nao moja kwa moja kupitia
mtandao. Huku asilimia tano waki-
kutana na vitisho, kushawishiwa

na kulazimishwa kutuma picha
7ao za utupu.

Mhadhiri wa elimu na saikolo-
jia, katika Chuo Kikuu cha Ualimu
Dar es Salaam (UDSM) Dk. Hezron
Onditi, anaunga mkono hatari
ya simu akisema kuwa watoto
wengi wameathirika kutokana na
matumizi ya simu.

Onditi mtafiti wa masuala ya
teknolojia na vyombo vya habari
katika ukuzaji wa watoto na
vijana, anashauri jamii ibadilike
na kuwalinda watoto.

Anadai kwamba kuna wazazi
wanawapa watoto uhuru wa
kuchezea simu kupitiliza bila
kujua kuwa wanawaharibu huku
wengine wakifikia kiwango cha
kuvitambua vifaa hivyo kuliko
wazazi jambo ambalo linageuka
kuwa gumu kuwadhibiti katika
matumizi.

“Kutumia teknolojia ni haki yao
hatuwezi kuwazuia ila kitu tuna-
chotakiwa kufanya ni kuhakiki-
sha kwamba vifaa tunavyowapa
wanavitumia kwa usahihi katika
kusoma na kujiongezea uelewa na
sio kutazama vitu vinavyowaha-
ribu kimaadili,” anashauri Onditi.

HATUA ZA SERIKALI

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia na Makundi Maalumu,
Dk.Dorothy Gwajima, anasema
serikali inakusudia kuweka
mkakati madhubuti kama kupitia
sheria na kanuni kudhibiti ukatili
wa watoto mtandaoni.

Anasema teknolojia inakwenda
kwa kasi na maudhui yanayosa-
mbaa mtandaoni ni hatari kwa
watoto hivyo elimu haina budi
kutolewa kwa walezi na wazazi
kwakuwa wamejisahau na kuwapa
watoto hao vifaa vya kielektroniki
ikiwamo simu pasipo kuwa karibu
nao kujua nini wanakitazama.

“Tunakwenda kutoa
mwarobaini, kumekuwapo na
jitthada mbalimbali za kisera na
kisheria za kimataifa, kikanda na
kitaifa katika kuwalinda watoto
na vijana balehe dhidi ya ukatili
wa mitandaoni zikiwamo sheria
ya makosa ya kujamiiana ya 1998.

IlI'vyoitoa familia gizani kulingiza katika nuru

INATOKA UK.11

wadogo zake wanalia na kuny-
amaza wanapokosa chakula
jambo lililokuwa linamuuliza.
Changamoto nyingine ali-
yokuwa anapitia ni kukutana na
wanafunzi wenzake ambao wako
darasa la tano, yeye akiendelea
na biashara, wakimwambia arudi
shuleni na pia wakimpa pole.
“Tatizo jingine nimekueleza
kuna wakati nilikopa ndizi
baada ya mtaji wangu kulipa
kodi walikuwa ni wakali nisi-
popeleka fedha walinitishia hadi
kuninyang’anya beseni, nilipam-
bana nikalipa,”’anaongeza.
MAISHA YAMEBADILIKA
Tangu alipotoa kilio chake kwa

Makonda na kupatiwa fedha na
pia Rais Samia kuahidi msaada
maisha yao yamebadilika
wanakula, kushiba na sasa yeye
na wadogo zake wanafurahia
elimu yao.

“Mungu ni mwema tangu
ile siku niliyozungumza pale
jukwaani tunakula na kushiba
Mungu amesikilia kilio chetu kuja
kwenu imekuwa faraja kwetu.
Mungu ambariki Rais Samia na
Makonda,” anasali. Ester Hussein
ni mama wa Alhaji, anayesema
ana watoto watano na mumewe
alimtelekeza akimwacha na
mapacha wa mwaka mmoja,
akiaga anakwenda kumsalimia
mama yake mgonjwa.

Mpaka sasa ni miaka saba
imepita na alipoanza kuumwa
mwaka 2021 alijulishwa, ila
hakutaka kuja wala kuwasalimia
watoto wake, anasema Ester.

Anaeleza kuwa kitendo
cha Alhaji kufanya biashara
na kuacha shule kilimuumiza
lakini hakuweza kumzuia kwa
kuwa alikuwa anaumwa tena
hakukuwa na msaada kwa
familia yake.

Anasema baada ya kupata
nafuu alianza kufanya vibarua
vya kulima kwa siku akilipwa Sh.
3,000 kuanzia saa 3:00 asubuhi
hadi saa 10 jioni.

“Kuna siku naamka vibaya
lakini pamoja na watoto wangu

tunalima tukilipwa hiyo 3,000
tunapata ya kula ugali na mboga.
Kuna muda hatupati chakula
hayo maisha tumeyazoea,”
anasema.

Anashukuru ujasiri wa mtoto
wake kuzungumza magumu
wanayoyapitia na hatimaye
kupatiwa msaada.

Shakila Issa ni jirani yao
anasema familia hiyo inaishi
katika mazingira magumu lakini
kuwasaidia kwa kuwa naye hana
kipato.

“Kupata chakula ni shida sisi
majirani tuliumia kuona Alhaji
anajitishwa beseni la ndizi
kuzunguka mitaani ili wapate
hela ya kula...,” anasema Shakila.

Diwani wa Kata ya Gungu,
Bakari Kathberti, anasema atasi-
mamia maelekezo ya serikali ya
kumsaidia Alhaji kurudi shuleni
mama yake kuanza biashara.

MWALIMU AMSIFIA

Msaidizi Said Shaaban,
Mwalimu Mkuu Shule ya Msingi
Kabingo, anaposoma Alhaji,
anamsifu kwa mahudhurio na
bidii ya kujifunza.

Shaban anasema awali alikuwa
na changamoto mbalimbali zili-
zomkwamisha kufanya mitihani
na kuacha shule, lakini wakati
huu amedhamiria kusoma kwa
bidii.
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ELIMU

NA JUMBE ISMAILY, IKUNGI

Maji ni janga kila kona, utoro darasani,
watu mlfugo wanyamapori wala saham 1

L

ILIO vya joto, jua kali,
kiu na vipele vya joto
vinasikika karibu Tan-
zania nzima, kila mmoja
wakati akihitaji maji ya kunywa na
ya kuogo kupoza mwili.

vyoko kata ya Mwaru mkoani
Singida kuanzia Mpuguzi, Mlan-
dala, Kaugeri na Mduguyu ni kila
mtu kupambana na hali yake.

Wananchi wanaozungumza na
Nipashe wanalia kuwa hakuna
maji. Inabidi kuyasaka kwa kutem-
bea kilometa nyingi tena kwa
kuungua jua, kutoka jasho jingi,
wakiwa na kiiu, wakipita mbugani
na vichakani ambako wanyama
hatari, nyoka na wadudu wawat-
ishia maisha.

Wanasema kauli mbiu ya
kumtua ndoo mama kichwani
haitekelezeki na hivyo kinamama
na mabinti hutembea kilomita
hadi 37 kufuata maji iwe ni mchana
kutwa au usiku kucha.

Wananchi wanaeleza kuwa
wanaotumia mikokoteni au tela
za kukokotwa na wanyama wak-
iondoka saa 10 jioni hurejea usiku
wa manane au alfajiri.

Aidha, haijawezekana kumtua
mama ndoo kichwani katika

cha Kaugeri hadi cha Mpugizi,

ambacho hakijawahi kupatiwa
majisafi tangu Uhuru wa Tanzania
miaka 63 iliyopita.

Licha ya vilio kufikishwa Wizara
ya Maji mambo yanazidi kuwa
magumu kwa kaya 872 za Mpugizi,
ambazo idadi kubwa ya wananchi
ni wakulima, wafugaji na wfanya-
biashara wadogo.

Changamoto za kukosa maji kwa
kinamama hao ni nyingi, wanapo-
zungumza na Nipashe wanataja
ugomvi kwenye ndoa zao, kuumi-
zwa na wanyama wakali, mabinti
na watoto kushindwa kwenda
shuleni, utoro shuleni, kuacha
kuzalisha na kuhangaika na maji,
maradhi hasa ya ngozi, mazin-
gira kujaa vumbi na kwa ujumla
kuongezeka umaskini.

Wanasema kukosekana huduma
hiyo kunawalazimisha wana kata
ya Mwaru mfano Kaugeri kunywa
na kutumia maji machafu ambayo
pia huchangia na wanyama kama
fisi, mbwa, ndege na mifugo yao.

Tatu Kiula anasema kwa miaka
mitatu sasa amekuwa akitumia
maji machafu yaliyotuama yenye
utando wa kijani na taka taka
nyingi kupikia, kunywa, kuogea
na kufualia akiamini maisha ya
wananchi kijijini hapo yanalindwa
na Mungu.

“Tunalindwa na Mungu tupo
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hatarini tunaishi na magonjwa ya
kuhara, kichocho, malaria, kipin-
dupindu, vipele kwenye ngozi.”

Anaikumbusha serikali
kutekeleza kauli mbiu ya Wizara
ya Maji ya kumtua mama ndoo
kichani badala ya kubakia kwenye
makaratasi huku watoto wak-
ishindwa kusoma.

Aidha, anasema kuna mashine
ya kuchimba visima iliﬁkishwa
vunjwa na mwamba ardhini na
hakuna maji zaidi ya wanayopata
kwenye madimbwi, malambo na
makorongoni.

Samweli Tano, ni mkazi wa Kau-
geria analalamikia wananchi kulip-
ishwa gharama kubwa na wafan-
yabiashara waliochimba malambo
kunywesha mifugo.
lambo la mtu binafsi na wanapo-
taka maji wanalipa Shilingi 300
kwa ndoo ya lita 20 ili kutumia na
kunywesha mifugo yao.

Hata hivyo jamaa wa mmiliki wa
malambo ambayo baada ya kuy-
achimba mvua ndiyo inayoyajaza
maji wanajitetea kuwa mradi huo

Mlandala kilochoko kilometa 28
kwenda na kurudi.
Wanasema mwananchi wana-
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potoka saa 10 jioni wakitumia
tela wanaweza kurudi saa 8:00 za
usiku na kwa anayetumia baiskeli
hutumia saa tatu kufika Mlandala
hivyo saa sita kwenda na l<urudi
ambayo hata hivyo siyo safi kwa
kunywa.

Aidha, wamiliki hao huwatoza
Shilingi 50,000 kwa mwezi wafu-
gaji wanaopeleka mifugo lamboni
na kwa wastani hukusanya Shilingi
45,000 mpaka 50,000 kwa siku
fedha wanazosema wanazitu-
miwa pia kuendeleza kuchimba
malambo mengine.

Wawekezaji hao wenye lambo
tangu kuanzisha mradi huo miaka
sita iliyopita wamejikusanyia
Shilingi 810,000,000, kwa mujibu
wa maelezo yao.

ndoto na kwamba wanatumia maji
pamoja na wanyama wafugwao na
wa porini na ndege.

RUWASA IMEWATOSA

“Baada ya wananchi kupaza sauti
kwa waandishi wa habari watumi-
shi wa Wakala wa Maji na Usafi
wa Mazingira (RUWASA) wilayani
Ikungi Julai mwaka jana walifika

wakiahidi kurudi ili kusambaza
lakini mpaka sasa hawajarudi.”
Anasema Ofungwa

hicho chenye kaya 872 za wakazi
wanaoishi kwa kuhofia usalama
wa afya zao kutokana na kunywa
maji mchafu, anasema shirika la
kimataifa la Canada limewachim-
bia kisima.

Ofungwa anasema ni kisima
kifupi ambacho kinategemewa na
wananchi lakini hata hivyo haki-

Anawataka viongozi w1layan1
Ikungi kuwasukuma RUWASA
kurudi tena Kaugeri kusambaza
maji ili kuwatua ndoo kichwani
wananchi hasa kinamama wana-
osotea maji muda mwingi wa
maisha yao.

Diwani wa Kata ya Mwaru
anasema hali ya majl katika kata
hiyo ni mbaya kupindukia
vitano vilivyopo katika kata hiyo
vya Mwaru, Mpuguzi, Mlandala,
Kaugeri na Mduguyu ni Mlandala
pekee kunakopatikana maji.

Makangale anasikitika akisema
kupatiwa maji tangu uhuru hali
inayowafanya waendelee kunywa
maji yamadimbwi na malambo na
kushirikiana na wanyama porini
na wafugwao na mbaya zaidi
baadhi ya watu huoga kwenye
madimbwi hayo bila kujali kuwa
wenzao wanakunywa na kupikia.

Makangale, anazungum-
zia kisima kilichochimbwa na
wahisani kutoka Canada kinacho-
tumia nishati juaau sola kilichopo
kutoa maji hakitoshelezi mahitaji
ya wananchi.

Anaongeza kuwa wapo
wanaoendelea kutumia maji ya
madimbwi yanayochafuliwa na
wanyama pori na wafugwa.

Kwa mujibu wa diwani huyo
ni asilimia mbili tu ya wananchi
wa kata ya Mwaru wanaopata
majisafi na salama wakati asil-
imia 98 wanategemea madimbwi
na malambo.

KIMYA WIZARANI

Makangale anabainisha pia
kwamba alishawahi kwenda kufik-
isha kilio hicho ofisini kwa Katibu
Mkuu Wizara ya Maji Dodoma.

“Baada ya kusikilizwa Meneja
wa RUWASA Wilaya ya Ikungi
alitakiwa kuandika andiko lin-
aloonyesha kuwa kisima kili
kina maji ila kinahitaji fedha za
kununulia miundombinu jambo
ambalo mpaka sasa halijulikani
kuwa limefikia wapi.”

WANASUBIRI BAJETI

Akizungumzia hali ya upati-
Kaugeri, Meneja wa Wakala wa
RUWASA wilayani Tkungi, Hop-
peness Liundi, anasema kwa
sasa hakuna mradi wowote wa
maji na kuahidi kwamba katika
bajeti ya mwaka wa fedha wa

ingizwa kwenye miradi ya maji ya
kuchimba visima.
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ELIMU

NA LATIFA MZUNGU

Mteja wa maji, umeme tambua haki,
wajibu na wakumfikishia kero zako

ATUMIAJI wa hu-

duma za umeme,

mafuta, gesi na maji

katika kutumia bid-
haa hizo, wanakutana na matatizo,
je wanafahamu kuwa wana mtete-
zi au chombo cha kumfikishia kilio
chao?

Yupo wa kuwasikiliza ni Baraza
la Ushauri la Watumiaji wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA CCC),
anasema Kaimu Katibu Mtendaji
wa baraza hilo, Stella Lupimo.

Anasema mteja au mtumiaji
wa huduma za nishati na maji ni
yeyote, kiwe kikundi cha watu,
taasisi au kiwanda kinacho-
tumia umeme, mafuta, gesi na
maji ambazo zinazodhibitiwa na
EWURA.

Anakumbusha kuwa huduma
hizo zinadhibitiwa na Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA).

Lakini, Kaimu Katibu Mtendaji
wa Baraza la Ushauri la Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji,
anaeleza kuwa huenda wateja
wengi hawajui mahala pa kuwasili-
sha malalamiko yao au tatizo lina-
potokea.

Katika mahojiano na Nipashe,
hivi karibuni jijini Dar es Salaam,
anasema mara nyingi ukiwauliza
watumiaji kwanini wamepata
tatizo lakini hawajawasilisha
malalamiko yao kuhusu huduma,
wengine wanajibu wanamwachia
Mungu.

Anawakumbusha wateja au
watumiaji kuwa wanayo haki
ya kupata huduma bora na kwa
uhakika au kuhudumiwa kwa
wakati na kwa kuzingatia sheria,
kanuni na taratibu zilizopo.

Anataja huduma hizo kuwa ni
pamoja na umeme, mafuta, gesi
za kupikia majumbani pamoja na
maji.

“Mtumiaji anayo haki ya kupata
huduma hizi kwa kuzingatia
bei halali zilizoidhinishwa na
EWURA na watoa huduma kama
vile mamlaka za maji, TANESCO.
Wauzaji wa mafuta na gesi hawana
budi kutoa huduma hizi bila upen-
deleo,” anasema.

Stella anasema kwa mfano,
Dar es Salaam, wateja wanatara-
jia kupata maji kutoka Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
(DAWASA) bila kukatika.

KUPATA TAARIFA

Stella anazungumzia mawasi-
liano na wateja akisema wana-
paswa kupewa taarifa sahihi
kuhusu upatikanaji wa huduma
wanazopata pamoja na bei zake.

Kwa mfano, watumiaji wa gesi
wanapaswa kufahamu bei halisi

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji Huduma Temeke, Neema
Swagara, akitoe elimu kwa wanafunzi wa Shule ya Msingi Saku
kuhusu matumizi sahihi ya maji, umeme na gesi ili kupeleka
elimu hiyo nyumbani kwa wazazi. PICHA: MWANDISHI WETU

ya gesi (LPG) iliyo kwenye mitungi
kulingana na uzito na wanapaswa
kupewa taarifa kuhusu mabadiliko
ya bei kwa wakati.

Aidha, anasema watoa huduma
wanapaswa kuwapatia watumiaji
nakala ya mkataba wa huduma
kwa wateja kama njia mojawapo
ya kuwaelimisha haki zao wana-
zopaswa kupata toka kwa watoa
huduma.

USALAMA/FARAGHA

Kaimu Katibu Mtendaji wa
UWURA CCC, anasema, Kkila
mtumiaji wa huduma ana haki ya
usalama na faragha, pale anapoihi-
taji anapaswa kupewa faragha yake
na kuhifadhiwa siri kwa anachoki-

toa liwe lalamiko au kutoridhishwa
na huduma au bidhaa.

Halikadhalika anasema anayo
haki ya kulindwa kutokana na
bidhaa, michakato au huduma
ambazo ni hatari kwa afya au
maisha. Hivyo mtoa huduma ana-
paswa kujiridhisha kila wakati
kuwa huduma anayopeleka kwa
mtumiaji ni salama na haihatarishi
usalama wa mtumiaji.

Pamoja na hayo anayo haki ya
kuchagua huduma kwa kuzinga-
tia bei na ubora ili aweze kupata
bidhaa inayostahili. Haki hii pia
inategemea upatikanaji wa taarifa
sahihi kuhusu huduma inayo-
tolewa na watoa huduma.

Anazungumzia kusikilizwa,

akisema ni haki za msingi, kusiki-
lizwa anapowasilisha malalamiko
au hoja zake kwa huduma.

Anawaambia watoa huduma
kuwa ni makosa kumpuuza mteja
au kutojali mabhitaji yake kwa
namna yoyote ile.

KUFIDIWA HASARA

Stella anaongeza kuwa mteja
anayo haki ya kufidiwa endapo
atadhurika na huduma au atahu-
dumiwa chini ya viwango vilivy-
owekwa na EWURA.

“Kwa mfano, kanuni ya 18 (14)
ya kanuni za ufungaji umeme
za mwaka 2022 zinataja kuwa
TANESCO italazimika kumfidia
mteja ikiwa itasababisha hatari
kwake kwa kufunga miundombinu
ya umeme kwa uzembe.”

Halikadhalika anawaeleza
wateja kuwa wana haki ya kush-
iriki katika mchakato wa maamuzi
yanayohusu huduma za nishati na
maji.

Anafafanua kuwa masuala haya
yanaweza kuhusu mbadiliko ya bei
ya bidhaa, kama maji na umeme
na hii inamwezesha kutoa maoni
yake ili kuhakikisha bei au huduma
zinakuwa rafiki na endelevu kwake.

“Haki za mtumiaji wa huduma za
nishati na maji ni msingi muhimu
wa kuhakikisha huduma bora,
usalama, na uwazi. Kuzingatiwa
kwa haki hizi kunahakikisha
wananchi wanapata huduma
wanazostahili na kuwa na sauti
katika maamuzi yanayohusu
huduma hizo.” Anasema Stella.

Anawaambia wanaotoa
huduma hizo kuwa ni jukumu lao
kuheshimu na kutekeleza haki hizo
ili kufikia ustawi wa jamii na taifa
kwa ujumla.

WAJIBU WA MTUMIAJI

EWURA CCC inaamini kuwa kila
palipo na haki ni pia kuna wajibu.
Hivyo mteja wa nishati ana wajibu
wa kutekeleza ili kufikia ufanisi,
anakumbusha Stella.

Anaanza na kulipa bili za
huduma kwa wakati, akisema
mteja anawajibika kulipa bili zake
hususani kwa huduma za maji na
umeme, kwa wakati mara apatapo
ankara za mwezi.

Anaongeza kuwa inafanikisha
uendeshaji endelevu wa huduma
hizo, kwa mfano, Kanuni ya 51(1)
ya Kanuni za Maji za mwaka 2020
zinamtaka mtumiaji wa maji kulipa
bili yake ndani ya siku 30 tangu
tarehe aliyopokea bili yake.

Wajibu wa kuhakikisha miun-
dombinu ya huduma za nishati na
maji inahifadhiwa vizuri ili kuzuia

uharibifu usiohitajika ni jukumu
lake pia, anasema Kaimu Katibu
Mtendaji wa UWURA CCC.

“Katika hili, inashauriwa kuwa
mteja anapaswa kutoa taarifa
punde aonapo uharibifu wa miun-
dombinu au anapoona mtu anaha-
ribu miundombinu ya nishati au
maji ili hatua stahiki zichukuliwe
na mtoa huduma.”

Mtumiaji ana wajibu wa kutoa
taarifa sahihi kwa mamlaka anapo-
gundua kuwa kuna kasoro katika
huduma aliyopatiwa au unapobaini
uharibifu wa miundombinu ya
huduma, ili mamlaka zichukue
hatua kulingana na taarifa.

MALALAMIKO

Ingawa mtumiaji anayo haki
kufidiwa au kutatuliwa changa-
moto anazoweza kupata kutoka
kwa mteja, ni wajibu wake wa
msingi kulalamikia dosari hizo.
Mtumiaji ana wajibu wa kutoa
maoni na malalamiko kwa njia
sahihi, kama vile kupitia vituo
vya huduma kwa wateja, EWURA
CCC au kwenda kwa EWURA moja
kwa moja, ili kusaidia kuboresha
huduma au kutatua changamoto
husika.

Kutumia huduma kwa usalama
na uadilifu ni wajibu mwingine,
akishirikiana na vyombo vya
usalama kuzuia wizi wa huduma
kama vile kujiunganishia umeme
kienyeji au kuiba maji kutoka
kwenye mabomba, kwa mfano,
kutoa taarifa kwa polisi kuhusu
matukio ya wizi wa umeme au maji.

Anasema kwa kuzingatia
umuhimu wa haki na wajibu katika
matumizi ya huduma za nishati na
maji, ni muhimu kwa kila mteja
kuelewa na kutambua wajibu na
haki zao ipasavyo.

Haki za mtumiaji, kama vile
kupata huduma bora na za uhakika,
kupata taarifa sahihi na haki ya
kufidiwa zinahakikisha kuwa
huduma zinazotolewa zinakidhi
mahitaji na viwango vilivyowekwa.

Kwa upande mwingine, wajibu
wa mtumiaji, kama vile kulipa
bili kwa wakati, kuhifadhi miun-
dombinu, na kutoa taarifa sahihi
za matatizo, ni muhimu katika
kudumisha utendaji bora na utoaji
kwa ufanisi wa huduma hizo.

Anasema: “Kwa kuzingatia pande
zote za haki na wajibu, tunaweza
kuhakikisha kuwa huduma za
nishati na maji zinakuwa salama,
bora na zinazoweza kutegemewa
kwa ustawi wa jamii na maende-
leo ya taifa kwa ujumla.” Anasema
Stella.
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Wafanyabiashara
wa vitunguu
waonywa
matumizi ya
rumbesa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WAFANYABIASHARA wa Soko
la Kimataifa la Vitunguu Misuna
lililoko Manispaa ya Singida
wametakiwa kufuata sheria za
vipimo kwa kuachana na ujazo
wa rumbesa ambao umepigwa
marufuku na serikali.

Meya wa Manispaa ya Singida,
Yagi Kiaratu aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na wafanya-
biashara wa soko hilo kwenye uz-
induzi wa msimu mpya wa soko
la vitunguu mwaka huu.

Alisema kila mfanyabiashara
katika soko hilo ana wajibu wa
kuzingatia ujazo wa magunia am-
bao unazingatia sheria za vipimo,
ili kuondoa malalamiko mengi
kutoka kwa wakulima na wafan-
yabiashara wanaotoka mikoa
mbalimbali na nje ya nchi.
Alieleza ujazo unaotakiwa na
unaokubalika ni kuwa kila gunia
l[iwe na uzito usiozidi kilo 100,
lakini kumekuwa na malalamiko
mengi baadhi ya wafanyabiasha-
ra wanazidisha ujazo hadi kilo
120 kwa gunia moja.

Kiaratu alisema wataendelea
kushirikiana na wafanyabiashara
hao kutatua changamoto mbalim-
Eaili zinazowakabili katika soko

ilo.

Aidha, aliongeza kuwa serikali
inaendelea kuweka mikakati va
kuriboresha soko hilo kwa kujen-
ga miundombinu mipya ya soko
Ili kuweka mazingira mazuri ya
kufanyia biashara.

Naye Kaimu Meneja Wakala wa
Vipimo Mkoa wa Singida, Willey
Amos, alisema kuweka uzito uli-
opiliza kwa mazao ya kilimo ni
kukiuka sheria, hivyo mtu huyo
anaweza kuchukuliwa hatua kali
za kisheria.

Alisema adhabu ambayo mtu
anaweza kukumbana nayo kwa
kuongeza uzito zaidi ya kilo 100
ni faini ya hadi Sh. milioni tano
hali inayoweza kusababisha
mfanyabiashara kupoteza mtaji
wake.

Baadhi ya wafanyabiashara wal-
jozungumza na Nipashe walisema
wanakabiliwa na kero mbalimbali
ikiwamo suala vipimo kuwa Vvi-
kubwa kupita kilo 100 na wakati
mwingine ujazo unakuwa chini ya
kilo 100.

Walitaja changamoto nyingine ni
kudaiwa ushuru katika Kila geti
wanalopita hata kama wamelipa
ushuru kwa kufuata sheria na
taratibu.

Aidha, aliongeza kuwa
serikali inaendelea ku-
weka mikakati ya kuri-
boresha soko hilo kwa
kujenga miundombinu
mipya ya soko ili kuwe-
ka mazingira mazuri ya
kufanyia biashara.

- Watanzania watolewa hofu
ujio teknolojia akili bandia

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MEELEZWA kuwa
matumizi ya Teknolojia
ya Akili Bandia (AI) hay-
atasababisha Watanzania
kupoteza ajira kwa kuwa ni
njia ya fursa nyingi za ajira.

Mkurugenzi wa Tume ya
TEHAMA nchini (ICTC), Dk.
Nkundwe Mwasaga, aliyase-
ma hayo jana mkoani hapa
na kuwatoa hofu Watanzania
kuhusu dhana hiyo.

Alisema pamoja na teknolo-
jia hiyo kufanya shughuli za
kibinadamu lakini haiwezi
kusababisha Watanzania ku-
poteza ajira.

Alisema kinachopaswa kuz-
ingatiwa ili kulinda ajira ni
uhuishaji wa maarifa binafsi
katika matumizi ya teknolojia
hiyo.

“Nimesikia watu wengi wak-
izungumzia jambo hilo moja
la kuvutia la teknolojia hii
mpya, kuna watu ambao wa-
napenda soko la hofu na kuna
wanaoenda kufanya biashara
ya hofu kuhusu teknolojia.”

“Lakini Al imekuja kumsaid-
ia mwanadamu mtaalamu
ili aweze kuwa na tija zaidi
kwa hivyo tunaamini kuwa
Al itatufanya kuwa na ufanisi
zaidi katika suala la utoaji wa
huduma katika suala, ubora
wa uamuzi ambao tunafanya

katika suala, uwezo wa kuzali-
sha vitu vya ubora wa juu,”
alisema. Aidha, alibainisha
kuwa zipo faida nyingi katika
kuwekeza kwenye akili ban-
dia ikiwamo kukuza uzalishaji
na ufanisi na kukuza uchumi
na ubunifu.

Alisema kwa mujibu wa
utafiti uliofanywa na McKin-
sey nchini Uingereza, inakadi-
riwa akili ya bandia inayozal-
ishwa inaweza kuongeza Pato
la Taifa la Uingereza kutoka
Dola za Marekani Trilioni 2.6
hadi 4.4 kwa kulinganisha na
mwaka 2021 iliyokuwa Dola
za Marekani trilioni 3.1.

Mtaalamu wa uchumi ku-
toka Kampuni ya IBM, Martin

Fleming, alisema uwepo wa
akili bandia hautaondoa kazi
za watu bali utabadili namna
ya ufanyaji kazi.

Profesa wa uchumi wa
kazi kutoka Chuo Kikuu cha
Buffalo Marekani, Joanne
Song McLaughlin, alisema
kazi nyingi bila kujali tasnia
zina vipengele ambavyo vina
uwezekano wa kuendeshwa
kiteknolojia.

Ripoti iliotolewa Machi
2023 kutoka Goldman Sachs
inakadiria kwamba akili ban-
dia yenye uwezo wa kuten-
geneza maudhui inaweza
kufanya robo ya kazi zote
zinazofanywa na binadamu
kwa sasa.

Katibu wa Kanisa la Kiinjili la_Kilutheri Tanzania (KKKT) Usharika wa Nkuhungu jijini Dodoma akuungumza na

waandishi wa habari

kuhusu jamii kutoa kipaumbele cha malezi

kwa watoto wa

hatari ya kufanyiwa ukatili wa kijinsia jana kanisani hapo. PICHA: PAUL MABEJA

‘Wakristo tumieni mwezi wa Kwaresma kujitathmini’

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKRITO nchini wam-
etakiwa kuutumia mwezi wa
Kwaresma kujitathmini na
kuacha kufanya vitendo vya
ukatili wa kijinsia kwa watoto,
wanawake na wazee, am-
bavyo vinaendelea kuongeze-
ka kila siku katika familia na
maeneo ya kazi.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mchungaji wa Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) Usharika wa Nku
Mwanjisi wakati Wa ibada
maalum ya uchangiaji wa
ujenzi wa kanisa kwa waumi-
ni waliozalwa Februari.

Alisema hivi sasa nchini
vitendo vya ukatili vinaende-
lea kuongezeka kutokana na
watu kukosa hofu ya Mungu,
hali inayosababisha kuwapo
matukio ya uovu ndani ya fa-

milia na jamii kwa ujumla.

“Ukatili hivi sasa
umeongeza ndani ya ndoa,
kazini na hata kwa wadada
wa kazi. Watu wanafanya
mambo ambayo hayana ka-
bisa hofu ya Mungu, hivyo
katika kipindi hiki cha mwezi
wa Kwaresma lazima tushiriki
mateso ya Yesu na kujitath-
mini ili kuacha ukatili huu
ambao ni dhambi mbele za
Mungu wetu,” alisema.

Naye Mratibu wa Vijana
Kanisa la KKKT Dayosisi ya
Dodoma, Mchungaji Victoria
Ntenga, alisema kutokana na
kuongezeka kwa vitendo vya
ukatili nchini serikali inapas-
wa kushirikiana na viongozi
wa dini kukomesha hali hiyo.

“Moja ya ukatili ni ndoa
za utotoni kwa watoto wetu
wa kike ambao wamekuwa
wakiozeshwa na watu ambao
siyo umri wao na wengine ku-

nyimwa haki yao ya kupata
elimu.

“Hivyo basi suluhu ya suala
hili la ndoa za utotoni ni ma-
badiliko ya sheria ya ndoa ili
kuleta sheria itakayobainisha
umri mkubwa wa mtoto wa
kike kufunga ndoa tofauti na
ilivyo sasa,” alisema.

Alisema ndoa za utotoni
ni ukatili, hivyo wanawake
nchini wanapaswa kushika-
mana, kupambana na hali
hiyo badala ya kuwaachia
viongozi wa dini au serikali
peke yake.

“Ndoa za utotoni ni uka-
tili mkubwa sana wanawake,
hivyo ni lazima tushikamane
kutetea haki za watoto wetu
wa kike umri wa mtoto ku-
olewa kwenye sheria yetu ni
mdogo sana, lazima ije she-
ria ambayo itasaidi kubadili
hilo,” alisema

Katibu wa Kanisa la KKKT

Kiume ili kuwaondoa kwenye

Usharika wa Nkuhungu, Ben-
jamini Mdadi, alisema pamo-
ja na jitihada zinazofanywa
kumtetea mtoto wa kike ipo
haja ya kumwangalia mtoto
wa kiume pia.

Alisema hivi sasa uwekezaji
mkubwa umefanywa kwa
mtoto wa kike hali ambayo
imesababisha mtoto wa ki-
ume kuachwa na kumweka
katika hali ya hatari zaidi.

Mwenyekiti wa umoja wa
waumini waliozaliwa Feb-
ruari, Emmanuel Nalogwa,
alisema badala ya kushere-
hekea sikukuu za kuzaliwa
nyumbani na familia zao
wameona ni vyema washiriki
kuchangia ujenzi wa kanisa.

Alisema katika michango
yao ya vitu mbalimbali wame-
fanikiwa kuchangia mifuko
50 ya saruji kwa ajili ya ujenzi
wa kanisa hilo ambalo bado
halijakamilika.
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Waomba kupatiwa elimu ya uhifadhi wa
maliasili kuepuka migogoro na wanyama

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AJASIRIAMALI wa-

naofanya shughuli

zao kwenye mae-

neo ya shoroba za
hifadhi za taifa, wamewaomba
wataalamu wa uhifadhi wa
mazingira na maliasili kwenda
kuwapatia elimu ya uhifadhi wa
maliasili kwenye maeneo hayo,
ili kuepuka migogoro kati yao na
wanyamapori.

Walitoa ombi hilo mwishoni
mwa wiki jijini Mbeya kwenye
mkutano wa wadau wa sekta
ya umma na binafsi kuhusu
uwekezaji endelevu na kudhibi-
ti biashara haramu ya wany-
amapori ambazo zimekuwa ziki-
athiri hifadhi.

Vilevile mkutano huo ulilenga
kudhibiti migogoro ya binadamu
na wanyamapori kwenye ush-
oroba wa Ruaha-Rungwa-Katavi
ambayo imekuwa ikiibuka mara
kwa mara na kuathiri shughuli za
uhifadhi.

Evaluna Kivunjabei ambaye
ni mfugaji wa nyuki katika Kata
ya Mafyeko wilayani Chunya,
alisema mafunzo yanayohusu
masuala ya uhifadhi wa maliasili
yanatakiwa kutolewa kwenye
maeneo ya wananchi badala ya
mjini.

Alisema katika eneo analotoka
wapo wafugaji wengi wa nyuki
na wajasiriamali wa mazao ya
nyuki ambao wanafanya shughu-
li zao kwenye maeneo ya hifadhi,
lakini hawana elimu ya kutosha
kuhusu uhifadhi wa maliasili.

“Tunaomba wataalamu wawe
""" ambako
tunafanyia shughuli zetu, kule
ndiko waliko wajasiriamali wen-
gi zaidi, sisi tutafikisha elimu hii
kwa wenzetu lakini wakija wao
wenyewe wataalamu ni vizuri
zaidi,” alisema Evaluna.

Upendo Christian alisema ana-
fanya shughuli za uzalishaji wa
asali kwenye mapori mbalimbali
yaliyoko katika Kata ya Gwala
wilayani Songwe.

Alisema wamekuwa wakifan-
ya shughuli mbalimbali za uzal-
ishaji mali na kwamba baadhi
ya wajasiriamali hawana uelewa
wa kutosha kuhusu uhifadhi wa
maliasili hali ambayo imekuwa
ikiwafanya wafanye mambo
ambayo hayastahili kwenye uhi-
fadhi.

Meneja Ushirikishwaji wa Sek-
ta Binafsi wa mradi wa USAID-
Tuhifadhi Mazingira, Dk. Elikana
Kalumanga, alisema lengo la
mradi huo ni kuokoa shoroba
mbalimbali ambazo zimevami-
wa na binadamu na kuanza
kuathiri shughuli za uhifadhi.

Alisema wanaendelea kujenga
uwezo kwa wadau wa sekta bin-
afsi ili na wao washiriki kwenye
shughuli za uhifadhi kama ilivyo
kwa sekta za umma.

“Tunafanya kazi kwa ush-
irikiano wa karibu na Wizara ya
Maliasili na Utalii na Ofisi ya Rais
Tawala za Miko ana Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) kwa nchi nzi-
ma yapo maeneo 61 ya shoroba

ambayo yameainishwa na kwa
Mkoa wa Mbeya yapo maeneo
saba,” alisema Dk. Kalumanga.

Mwakilishi wa Taasisi ya Sekta
Binafsi (TPSF), Deogratius Mas-
sawe, alisema shoroba nyingi
zina hali mbaya kutokana na
uwekezaji unaofanyika kwenye
maeneo hayo kutokuwa endel-
evu.

Alisema wajasiriamali wengi
wanaofanya shughuli zao kwe-
nye maeneo hayo hawana elimu
ya kutosha kuhusu uhifadhi hali
ambayo inasababisha waharibu
maliasili zilizopo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, aliwataka wadau
kutoa elimu ya kuzuia uwindaji
haramu wa wanyamapori kwe-
nye hifadhi za taifa ili kulinda
maliasili hizo.

Alisema maliasili  zilizomo
kwenye hifadhi mbalimbali za
taifa ni muhimu kwa ajili ya
kuimarisha shughuli za utalii na
kuongeza mapato yatokanayo na
sekta hiyo.

__E"‘

Maofisa

wa Jeshi la
Zimamoto na
Uokoaji Mkoa
wa Mbeya,
wakitoa elimu
kwa wa-
nafunzi kuhusu
matumizi ya
mtungi wa
hewa ya ok-
sijeni wakati
wa mafunzo
ya uokozi,
mafunzo hayo
yalitolewa
hivi karibuni
kwenye ofisi za
jeshi hilo. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

Soko Kuu la Njombe lafungwa
taa, wafanyabiashara kicheko

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAFANYABIASHARA wa
Soko Kuu la Halmashauri ya
Mji Njombe mkoani Njombe,
wameishukuru serikali kwa
kutatua kero zao mbalimbali
ikiwamo uhafifu wa taa ambao
ulikuwa ukisababisha kutumia
tochi.

Wakizungumza katika shu-
ghuli ya usafi iliofanyika sokoni
hapa, wafanyabiashara wal-
isema hivi sasa wanafanya bi-
ashara usiku na mchana.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Bruno Mgima, alisema
hapo awali ilikuwa ikifika usiku
wanalazimika kutumia taa zao
binafsi kutokana na uhafifu wa
mwanga wa taa zilizokuwapo.

“Taa zilizokuwa zimefungwa

wakati  soko linafunguliwa
pamoja na miundombinu ya
vyoo vilikuwa vinakosa maji
lakini kwa sasa kero zetu nyingi
zinaendelea kutatuliwa, tuna-
washukuru viongozi wa soko
ambao wanapambana usiku na
mchana,” alisema Mgina.

Naye Alex Makao alisema
ili kero zitatuliwe kwa wakati
viongozi wanapaswa kuwa
karibu na wafanyabiashara ili
kuzitambua na kuzifanyia kazi
kwa haraka.

Mwenyekiti wa Soko Kuu
la Njombe, Athan Kyando, ali-
washukuru viongozi wote kwa
kuwa sehemu ya utatuzi wa
kero mbalimbali za wafanyabi-
ashara.

Aliongeza kuwa: “Tunashuk-
uru viongozi wa mkoa kwa
kutatua changamoto za uhaba

wa maji, uboreshaji wa gari la
kubeba taka ambalo kwa sasa
linafika kwa wakati kwani soko
hili la kisasa limekuwa sehemu
ya utalii hapa mkoani kwetu.”

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Njombe Mji, Kuruthum Sad-
ick alisema halmashauri hiyo
ilijiwekea utaratibu wa kufanya
usafi kila mwisho wa mwezi
kama ilivyo maeneo mengine
nchini.

Alisema zoezi la usafi katika
Soko Kuu la Njombe unafaida
kubwa kwa wafanyabiashara
pamoja na wateja wanaokuja
kununua bidhaa ikiwamo ku-
waepusha na magonjwa ya mli-
puko.

Katibu Tawala Wilaya ya
Njombe, Agatha Mhaiki aliush-
ukuru uongozi wa soko kwa
kuwasilisha kero za wafanyabi-

ashara ambazo baadhi zinaen-
delea kupatiwa majibu na vion-
gozi wa mkoa.

Mbunge wa Njombe, Deo
Mwanyika, alisema kwa kiasi
kikubwa kero za wafanyabi-
ashara zimeshughulikiwa kwa
asilimia 80.

“Kwa zaidi ya asilimia 80
changamoto zenu imeambiwa
zimetatuliwa ni jambo jema
kwa sababu kero na changa-
moto sasa zimepungua, bado
kero ya maji haijatatuliwa kwa
kiasi kikubwa katika soko hili
lakini tunaahidi kuzimaliza
kero zote,” alisema Mwanyika.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan aliwapa heshima kwa
kutujengea soko hilo kubwa le-
nye hadhi ya kimataifa na hivyo
Mkoa wa Njombe utapiga hatua
kwenye uchumi.

Wawekezaji
waitwa
kuwekeza
hekta 297,925
Njombe

Na Elizabeth John, LUDEWA

SERIKALI wilayani Ludewa
mkoani Njombe imewaomba
wawekezaji nchini kujitokeza
kwa ajili ya kuwekeza kwe-
nye eneo lenye ukubwa wa
hekta 297,925 ambalo ni
sawa na 66% linalofaa kwa
léili_mo cha mazao mbalim-

ali

Wito huo umetolewa katika
kikao kazi cha wadau wa Kil-
imo kilichofanyika wilayani
hapa kikiwa na lengo pia la
kutangaza fursa zinazopati-
kana.

Ofisa Kilimo Wilaya ya
Ludewa, Godfrey Mlelwa,
alisema wilaya hiyo ina
jumla ya hekta 465,030
zinazofaa kwa kilimo cha
mazao mbalimbali hadi hivi
sasa hekta 167,105 sawa na
asilimia 34% pekee ndizo
zinazolimwa na kubakiwa na
ziada hiyo ya hekta 297,925.

“Wilaya imegawanyika ka-
tika kanda tatu za uzalishaji
ambazo ni ukanda wa juu,
ukanda wa kati na ukanda
wa chini na mazao va bi-
ashara yanayostawi katika

Halmashauri ya Wilaya ya
Ludewa ni kahawa, parachi-
chi, chai, pareto, korosho na
alizeti,” alisema Mlelwa.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Ludewa, Victoria Mwanziva,
alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amekuwa akihimiza
uboreshaji katika sekta ya
kilimo kwa vitendo, ambapo
kwa Wilaya ya Ludewa am-
etoa pikipiki 58 kwa ajili ya
maofisa ugani ili waweze
kuwafikia wakulima kwa
urahisi.

Mwanziva alisema seri-
kali imejizatiti kuhakikisha
kwamba wakulima wana-
pata pembejeo kwa wakati
sambamba na kuimarisha
masoko.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Ludewa, Sunday Deogratius,
alisema pamoja na kuhitaji
wawekezaji katika kilimo pia
wanahitaji mazao yanayozal-
ishwa wilayani hapa yaweze
kuongezewa thamani.

Katibu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Ludewa, Gervas Ndaki, alise-
ma kwa mujibu wa ilani ya
uchaguzi ya chama hicho ya
mwaka 2020/2025 Ibara ya
37 imeeleza kuwa katika kip-
indi cha miaka mitano chama
hicho kitasimamia mapinduzi
katika sekta ya kilimo na
kuhakikisha kinakuwa kilimo
chenye tija na kinachotumia
teknolojia ya kisasa.

Mmoja wa wakulima, Chris-
topher Mgimba, aliipongeza
serikali kwa kuchukua hatua
za haraka za kutokomeza
wadudu aina ya viwavijeshi
mashambani.
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Serikali kufufua
uzalishaji,
usafirishaji
mazao va VvViungo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA vya Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo imesema
imejipanga kurudisha hadhi

ya Zanzibar ya miaka 1960 ya
kuongoza kwa uzalishaji na usa-
firishaji nje ya nchi mazao ya
Viungo.

Hatua hizo ni pamoja na ku-
washajihisha wakulima kulima
mazao hayo kwa kuwapatia
mbinu mbalimbali za kisasa
pamoja na kuwapatia mbegu zi-
nazokwenda na wakati kwa soko
la sasa.

Hayo valisemwa jana katika
kikao cha Baraza la Wawakiki-
shi na Waziri wa wizara hiyo,
Shamata Shaame Khamis wakati
akijibu swali la nyongeza lilil-
oulizwa na mwakilishi wa Bumb-
wini, Mtumwa Peya Yussuf ali-
yetaka kujua mikakati ya wizara
katika kuwasaidia wakulima
kulima mazao ya Vviungo.

Waziri huyo alisema mikakati
ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar ni kurudisha hadhi ya
Zanzibar ya miaka ya nyuma
kuongoza kwa uzalishaji wa bid-
haa za viungo.

Shamata alisema uzalishaji wa
mazao ya viungo umeshuka ku-
fuatia baadhi ya maeneo mengi
ikiwamo yenye rutuba kutumika
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba
za kudumu za wananchi.

Alisema Zanzibar ilikuwa
maarufu kwa uzalishaji wa bid-
haa za viungo ikiwamo pilipili
manga, uzile pamoja na hiliki
ambazo zimekuwa zikisafirishwa
nje ya nchi.

Alisema kwa sasa zao la vanila
l[imeonesha kupata mafanikio
makubwa huku bei yake Kkatika
soko la dunia ikipanda juu.

Waziri huyo alisema wizara kwa
kushirikiana na idara ya kilimo
wameanza kuwasaidia wakulima
na kuwapa mbinu za kisasa ka-
tika kulima zao la vanila.
Alisema: “Mh. Spika tumeanza
kazi ya kuwasaidia wakulima
kwa kushirikiana na idara ya
kilimo, kwanza tumeanza ku-
wahamasisha wakulima wetu
kujikita katika kilimo cha vanila
chenye tija kubwa na bei yake
nzuri soko la dunia.”

' Kampuni ujenzi wa barabara
yapewa onyo ubabaishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar imetoa

onyo kwa Kampuni

ya MECCO inayojenga

Barabara ya Chakechake-

Wete Pemba (22.1) kuhakiki-

sha inakamilisha ujenzi huo

kwa wakati na kuacha kutoa

visingizio ambavyo havina
sababu.

Hayo yalisemwa jana na

Naibu Waziri wa Ujenzi, Ma-

wasiliano na Uchukuzi, Nadir

Abdulatif Al-Wardi wakati ak-
itoa ufafanuzi kwa wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi.
Nadir alisema mkataba
wa ujenzi wa barabara hiyo
upo na unafahamika ambao
umeweka mambo yote ya

msingi.
Alisema hakuna sababu
kwa Kampuni ya Mecco

kuchelewesha ujenzi huo na
kujenga barabara kwa njia ya
kusuasua kwa sababu mam-
bo yote yamewekwa sawa
ikiwamo malipo ya kazi za
ujenzi.

Alisema kwamba mikakati
ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar ni kujenga barabara
katika Kisiwa cha Pemba kwa
njia ya lami na kwa ubora, len-
go likiwa ni kukifungua kisiwa
hicho katika miundombinu ya
mawasiliano.

Aidha, alisema Barabara ya
Chakechake hadi Wete (Km
22.1) ni ya kimkakati ambayo
kukamilika kwake inakwenda
kuunganisha mikoa miwili ya
Pemba katika miundombinu
ya barabara kwa kiwango cha
lami.

“Barabara ya Chakechake
hadi Wete ni barabara ya
kimkakati ambayo imetajwa
katika mpango wa utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi ya CCM
ya mwaka 2020-2025, hivyo
kitendo cha kuchelewesha
ujenzi wake ni kuturudisha
nyuma katika malengo yetu,”
alisema.

Naibu waziri huyo alisema
serikali inafuatilia mwenendo
wa ujenzi wa barabara hiyo
ambao ulianza Februari mwa-
ka 2022 na unatarajiwa kumal-
izika.

Mbunge wa Jimbo la Mfenesini Wilaya ya Magharib A Unguja, Zubeda Khamis Shaibu, akimkabidhi jiko la gesi
mmoja wa wananchi wa jimbo hilo jana, alitoa majiko 130 ili kuachana na matumizi ya kuni na mkaa na kulinda
mazingira. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mbunge ahlmlza uvhifadhi mazingira kuepuka athari tabianchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MBUNGE wa Mfenesini, Zube-
da Khamis Shaibu, amewataka
wananchi kulinda na kuhifadhi
mazingira ili kuepukana na atha-
ri za mabadiliko ya tabianchi.

Aliyasema hayo jana wakati
akikabidhi majiko ya gesi kwa
wajumbe wa CCM wa Mfenesini
ikiwa ni miongoni mwa harakati
za kuunga mkono hatua ya Rais
Samia Suluhu Hassan na Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi katika kulinda
mazingira.

Alisema majiko hayo yata-
saidia kupunguza matumizi ya

kuni na mkaa wakati wa kupika
chakula ambapo miongoni
mwa uharibifu wa mazingira ni
ukataji wa miti kwa ajili ya kuni
na mkaa.

Alisema umefika wakati kwa
wananchi kuacha matumizi ya
nishati ya kuni na mkaa ili kuinu-
suru nchi na majanga ya athari za
kimazingira.

Aidha, alisema matumizi ya
kuni na mkaa hayaathiri hali ya
kimazingira pekee, lakini huathi-
ri afya za wananchi hasa wa-
nawake ambao ndiyo waathirika
zaidi.

“Moshi unaotoka na kuni ni
hatari kwa afya za wananchi, un-

amkuta mama macho mekundu
kwa moshi na wengine hufikia
kuitwa wachawi kwa sababu ya
macho yao kubadilika rangi kwa
sababu moshi umeshawaathiri,”
alisema.

Hata hivyo alisema ukataji wa
miti na uharibifu wa misitu un-
achangia ukosefu wa mvua na
uwepo wa hali ya joto kali.

Alizema Zanzibar ni kisiwa
kama hakutakuwa na juhudi za
ziada za kupunguza makali ya
athari za mabadiliko ya tabianchi
kitaangamia, hivyo ni vyema
kila mmoja kuchukua juhudi za
makusudi ya kulinda na kuhifa-
dhi mazingira.

Mbunge huyo alisema utoaji
wa majiko hayo ya gesi hauto-
ishia kwa wajumbe hao wa CCM
bali yatawafikia hadi baadhi ya
mama lishe katika jimbo hilo,
ili kupunguza na kuacha kabisa
matumizi ya kuni na mkaa.

Wajumbe waliokabidhiwa
majiko hayo walisema kuwa
elimu zaidi inahitajika kwa wa-
nanchi kuhusu matumizi ya ni-
shati mbadala ya kupikia ili kulin-
da na kuhifadhi mazingira.

Mwatumu Bakari ni miongoni
mwa wajumbe hao alisema ni-
shati ya gesi ni rafiki katika utun-
zaji wa mazingira lakini bado
baadhi ya wananchi wanauwoga

na hofu wa kutumia nishati hiyo.

“Bado wapo wananchi wanao-
gopa kutumia gesi kwa kupikia
na hii inatokana na kutokua na
uelewa wa matumizi yake,” alise-
ma.

Verenika Ndaro, Mwenyekiti
wa CCM Wilaya ya Mfenesini,
alisema matumizi ya nishati
mbadala ikiwamo gesi kwa ajili
ya kupikia kuokoa muda kwa
wanawake badala ya kuchukua
muda mrefu kutafuta kuni.

Alisema Jimbo la Mfenesini ni
mwathirika wa athari za kimaz-
ingira kwa ukataji wa miti jambo
ambalo ni hatari kiuchumi, ki-
jamii na kisiasa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

FARIDA  MJILI

MGUDE
kupotelewa kwa hati ya kusafiria (Passport)
yenye namba TAE300720 iliyotolewa na
Idara ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
11/02/2020. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya polisi:
MBD/RB/475/2024.

anatangaza

BS

REGINALD NDINDAGI KWIZELA anatangaza
kupotelewa kwa hati ya kusafiria yenye
namba TAE246862 iliyotolewa uhamiaji
makao makuu mnamo tarehe 26/11/2019.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/26835/2024

PAUL CHARLES MSABILA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $.359/0342 kilichotolewa na
baraza la mitihani la Taifa kupitia
KIGURUNYEMBE ~ SECONDARY  SCHOOL
mwaka 1996. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/26767/2024

ALLY HARUNA CHUMA, ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA HATI YAKE YA
KUSAFIRIA YENYE NAMBA TAE039848
ILIYOTOLEWA TAREHE 25/07/2018 NA
IDARA YA UHAMIAJI DAR ES SALAAM.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE TARIFA
KITUO CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI:
PHO/DAR/ILA/26756/2024.

KUPOTEA KWA HATI YA | KUPOTEA KWA HATI YA | KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI
KUSAFIRIA KUSAFIRIA = . ===y

L
5

>

!

MBWANA  MOHAMED  MWAKIVUMBI
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S.0340/0131
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia POPATLAL SECONDARY SCHOOL
mwaka 1985 . kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/TAN/TSN/1397/2024
—

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI KADI YA GARI

David Mahende Mahiti
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki YENYE NAMBA YA
USAJILI MC 325 DPG aina ya
sanlg yenye chassis No
LBRSPJB56NZ035230 NA
ENGINE NO SL157FM122941376.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA
POLISI.TAARIFA YA POLISI:
KAH/TR /RB/211/2024.

ENDRISHA MUSSA NASSORO,
Anatangaza kupotea kwa
Kadi ya gari Aina ya TOYOTA
CROWN Yenye no za Usajili
T291DRL Yenye CHASSIS NO
GRS1800014404, ENGINE NO
4GR0025378. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa Kituo
cha Palisi.

TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/D0OD/5556/2024

PHINIAS MEWANYA
NYAMOHINYA anatangaza
kupoteza Kwa kadi ya gari aina
ya ISUZU yenye usajili Namba
T 201AMN, model HTR model
Number HTR114-31P
Chassis no 2206263
Engine no, 421469.

Kwa yeyote aliyeiona atoe
taarifa kituo Cha polisi
kilichokaribu.

Taarifa ya Polisi TAR| RB|608]2023.

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1278 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE AHAZI
ASUMILE KAJUNI
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY TUNSUBILEGE ANDONDILE
MBWILE.......... PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letters of administration) is made
to the above - named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
12th day of March, 2024.

DATED at KYELA this 26" day of February, 2024.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 2945 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: REHEMA
SALVATORY KASEMBE

By 1: ERNEST ANTHONY SAMBILA.
2 _

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the M. KALLOMO day of 28/02/2024
Dated at.....this 22 day of 02.2024

RESIDENT MAGISTRATE

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA
TARIME

MAOMBI MADOGO NA. 192 YA 2023
1.DAUDI MGENDI NTUMBO

2.ELIZABETH DAUDI NTUMBO............. WALETA MAOMBI
DHIDI YA
GEOFREY CHACHA MANKO. MJIBU MAOMBI

KWA: GEOFREY CHACHA MANKO - POPOTE ULIPO

Fahamu kwamba waleta maombi DAUDI MGENDI
NTUMBO NA ELIZABETH DAUDI NTUMBO wameleta
maombi madogo Na. 192/2023, dhidi yako. Hivyo basi
kama unakusudia kupinga maombi hayo unatakiwa
kuleta majibu yako na uwepo barazani wewe binafsi,
wakili wako au mwakilishi anayekubalika kisheria, tarehe
156/03/2024, siku ambayo shauri limepangwa kutajwa.
Endapo hutatekeleza hayo, shauri litaendelea upande
mmoja dhidi yako na maamuzi kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 16/02/2024

MAHELELE.M.§
MWENYEKITI BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) TARIME.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO, KITUO CHA MJINI

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na...12/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ISLAM ABED wa K/NDEGE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SAADI ISLAM ABED

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tarehe 23 Mwezi 03 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosiawa huyo upo

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe 23 mwezi 02 mwaka 2024

ina waweza

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Mkuu wa Mpango wa Mazingira wa Umoja wa Mataifa, Inger Andersen (kushoto), akiwa na mawaziri wa mazingira wa Sweden na Kenya. PICHA: MTANDAO

Mauaji Gaza yamchomoa Waziri Mkuu Palestina

GAZA, PALESTINA

WAZIRI Mkuu wa Palestina, Mo-
hammad Shtayyeh, amejiuzulu kuto-
kana na kushamiri kwa ghasia katika

]
Mabadiliko
ya tabianchi
yvaikutanisha
UNEA Kenya

NAIROBI, KENYA

SHIRIKA la Mazingira la
Umoja wa Mataifa (UNEA)
linafanya mkutano Nairobi
Kenya kujadili jinsi mataifa
yanavyoweza kushiriki-
ana katika kukabiliana na
migogoro kama mabadiliko
ya tabianchi na kupotea kwa
viumbe hai.

Kabla ya mkutano huo,
Mkuu wa Mpango wa Ki-
mataifa wa Mazingira
(UNEP), Inger Andersen,
alisema hakuna binadamu
yeyote anayeishi peke yake
na kwamba kila mtu anaishi
katika sayari ya dunia am-
bako athari za mabadiliko ya
tabianchi zinaweza kumkuta
moja kwa moja.

“Kila mmoja lazima ashirik-
ishwe kwa kuwa njia pekee
ya kutatua baadhi ya matati-
z0 hayo ni kwa mazungumzo
ya pamoja.” alisema.

Mkutano huo ni kikao cha
sita cha Baraza la Mazingira
la Umoja wa Mataifa (UN)
kinachohudhuriwa na nchi
wanachama, mashirika ya
Kiraia, wanasayansi na sekta
binafsi.

Katika mkutano huo, nchi
wanachama hujadili rasimu
za maazimio kuhusu masuala
mbalimbali ambayo baraza
hilo hupitisha baada ya
makubaliano. DW

eneo la Ukingo wa Magharibi
unaokaliwa kwa mabavu na Is-
rael na kuendelea kwa vita vina-
vyosababisha mauaji ya halaiki
huko Ukanda wa Gaza.

Hayo ni kwa mujibu wa ba-
rua iliyowasilishwa na waziri
huyo jana kwa Rais wa Pales-
tina Mahmoud Abbas, ikieleza
kwamba uamuzi huo umeto-
kana na ongezeko kubwa la vita
ambalo halijawahi kushuhudi-
wa katika Ukingo wa Maghar-
ibi, vinavyosababisha njaa na
mauaji ya halaiki katika Ukanda
wa Gaza.

“Ninaona kwamba hatua in-
ayofuata na changamoto zake
zinahitaji mipango mipya ya
kiserikali na kisiasa ambayo ina-
zingatia ukweli mpya wa Gaza
na haja ya makubaliano kulin-
gana na umoja wa Palestina na
upanuzi wa umoja wa mamlaka

¢ juuya ardhi ya Palestina,” alise-

ma.

Pia ilibainishwa kuwa hat-
ua hiyo ya Shtayyeh imekuja
wakati shinikizo la Marekani
likiongezeka kwa Rais Abbas
kuitikisa Palestina na kuanza
kufanyia kazi muundo wa ki-
siasa ambao unaweza kutawala

taifa hilo kutokana na vita.

Aidha, inaelezwa kuwa Waziri
Mkuu wa Israel, Benjamin Net-
anyahu mara nyingi amekataa
wito wa Rais Abbas kuchukua
udhibiti wa taifa la Palestina na
kuitawala Gaza.

Ilielezwa kuwa wiki iliyopita,
wabunge wa Israel wa-
liunga mkono hatua
hiyo ya Waziri Net- {
anyahu kukataa kwa
kutambua taifa la Pal-
estina.

“Kulikuwa na jaribio
la  kutulazimisha
kuanzishwa I~

kwa taifa la
Palestina am-

balo sio tu
kwamba lin-
geshindwa :
kuleta am-

ani lakini

lingeha-

tarisha taifa la Israel,” alisema
Netanyahu.

Hata hivyo, Wizara ya Mambo
ya Nje ya Palestina ilikashifu
kura hiyo na kuishutumu Israel
kwa kushikilia haki za Wapales-
tina kutokana na kukalia kwa
mabavu ardhi za taifa hilo.

® o | srael, Bezalel Smo-
a4 trich,alitangaza
4 mpango wa
kujenga ny-
umba mpya

. zaidi ya 3,300
kukabiliana

A = na risasi
iliyoua. raia

“Wizara inathibitisha kwam-
ba uanachama kamili wa Jimbo
la Palestina katika Umoja wa
Mataifa na kutambuliwa kwake
na mataifa mengine hakuhitaji
ruhusa kutoka kwa Netanyahu,”
ilisema katika taarifa.

Wakati Mahakama ya Ki-

mataifa ya Haki (IC]) ikisikili-
. za takriban nchi 50 kuhusu

. athari za kisheria za utawa-

' la wa Israel katika Ukingo

% wa Magharibi wa Mto Jor-

dan, Waziri wa Fedha wa

mmoja wa Is-
rael.

Smotrich alisema uamuzi
huo utaanza mchakato wa kui-
dhinishwa kwa nyumba mpya
300 katika makazi ya Kedar na
2,350 huko Maale Adumim, am-
bako shambulio hilo lilitokea.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Marekani, Antony Blinken alise-

ma amesikitishwa kusikia kuhu-
su tangazo la Israel la makaazi
mapya.

“Imekuwa sera ya muda mre-
fu ya Marekani chini ya utawala
wa Republican na Democratic
sawa kwamba makazi mapya
hayana tija katika kufikia amani
ya kudumu,” alisema.

“Pia haziendani na sheria za
kimataifa. Utawala wetu una-
shikilia upinzani thabiti kwa
upanuzi wa makazi na kwa ua-
muzi wetu hii inadhoofisha tu,
haiimarishi, usalama wa Israe-
1i,” alisema.

Vile vile, inaelezwa kuwa gha-
sia katika Ukingo wa Maghar-
ibi unaokaliwa kwa mabavu
zimeongezeka sana baada ya
shambulio la Oktoba 7 la Hamas
katika eneo la kusini mwa Israel
lilioua watu 1,139. Huku Wizara
ya Afya ya Palestina ikisema
mashambulio ya kulipiza kisasi
ya Israel huko Gaza yaliua zaidi
ya watu 29,000.

Maofisa wa afya wa Palestina
pia wanasema watu wasiopun-
gua 401 wameuawa na moto wa
Israel katika Ukingo wa Maghar-
ibi unaokaliwa kwa mabavu ka-
tika kipindi hicho. ALJAZEERA

Waumini 15 wa Kanisa Katoliki wauawa Burkina Faso

OUAGADOUGOU, BURKINA
FASO

WAUMINI 15 wa Kanisa Ka-
toliki Burkina Faso wameuawa
na wengine wawili kujeruhiwa
katika shambulio la kigaidi lililo-
fanywa katika kanisa hilo wakati
wa ibada ya Jumapili.

Inaeleza kuwa tukio hilo lil-
kwenye jimbo la Oudalan ka-
ribu na mpaka wa Mali. Huku
ofisa mmoja wa kanisa hilo
akidai kuwa watu hao wenye
silaha waliotekeleza shambulio

hilo wanashukiwa kuwa wan-
amgambo wa kijihadi.

Mamlaka katika mji mkuu wa
nchi hiyo ya Afrika Magharibi,
Ouagadougou haijatoa tamko
lolote kuhusiana na shambulio
hilo. Licha ya taarifa ya mkuu
wa dayosisi ya eneo hilo Abate
Sawadogo, iliyobainisha kuwa
watu 12 waliuawa papo hapo,
huku wengine watatu wakifariki

hospitalini.
“Katika hali hii chunguy,
tunakuomba kuwaombea

waliokufa kwa imani, afueni ya
haraka kwa waliojeruhiwa, na

uimarishaji wa mioyo ya hu-
zuni,” ilisema sehemu ya taarifa
hiyo.

Aidha, ilielezwa kuwa hilo ni
tukio baya zaidi la hivi karibuni
kutokea nchini humo na kuhu-
sishwa na wapiganaji wenye iti-
kadi kali.

Huku ikibainishwa
kwamba zaidi ya theluthi
moja ya Burkina Faso kwa
sasa iko chini ya udhibiti wa
waasi.

llielezwa kuwa mamlaka
nchini humo zimekuwa ziki-
pambana na makundi ya Kkiji-

hadi yenye mafungamano na al
Qaida na Islamic State, ambayo
yamechukua maeneo makubwa
ya ardhi na kuwakosesha maka-
zi mamilioni ya watu katika
eneo la Sahel.

Katika miaka mitatu iliyopita,
makanisa yamekuwa yakileng-
wa na waumini wengi kuuawa.
Huku Rais wa Burkina Faso
anayeungwa mkono na jeshi
Ibrahim Traoré akibainishwa
kuwa wanajeshi wa Russia wa-
naweza kutumwa kupambana
na wanajihadi katika nchi hiyo
ya Afrika Magharibi. BBC
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MSHINDI WA ‘TIGO KILI HALF
MARATHON’ 2024 ATOA SIRI

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MSHINDI wa mbio za nusu marathon za
‘Tigo Kilimanjaro Half Maratho 2024, Faraja
Damas, amesema siri ya ushindi huo ni kuji-
tuma na kupambania ndoto yake.

Mwishoni mwa wiki Damas aliibuka
mshindi wa mbio hizo baada ya kukimbia
kwa saa 01:03:33 na kumshinda Mkenya
Peter Mwangi kwa sekunde 11, ambaye alitu-
mia muda wa saa 01:3:44.

Damas ambaye ni askari wa Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ), alisema ushin-
di huo ni furaha kubwa kwake kwa kuwa
kujituma kwake na kutokata tamaa sasa
kumemlipa.

Alisema tangu ameanza kukimbia mwaka
2004, amekuwa akipitia nyakati mbalimbali
mpaka kufukia kushinda mbio hizo za nusu
marathon zinazodhaminiwa na Kampuni
ya Tigo.

“Nakumbuka mwaka 2004 nikiwa mwa-
nafunzi wa darasa la nne katika Shule ya
Msingi Ligwa iliyopo wilayani Tkungi mkoa
wa Singida, nilishiriki mbio za kilomita tano
zilizofanyika Babati, Manyara nikiwa ‘miguu

peku’ na kuibuka kidedea na tangu mwaka
huo nikawa na ndoto ya kuwa mwanariadha
mkubwa nchini Tanzania na ninaishukuru
Kampuni ya Tigo kwa kuniwezesha nikaan-
za kufikia ndoto yangu,” alisema Damas.

Aidha, Damas alimshukuru Mungu kwa
kipaji alichompa na kwamba atahakikisha
anafanya vizuri zaidi siku za usoni.

“Ninamshukuru sana Mungu kwa ki-
paji alichonijalia kwani kasi ipo kwangu na
kasi ipo Tigo 4G na ninaamini kuwa nitak-
wenda kuiwakilisha Tanzania vema Aprili
mwaka huu Viena katika kuwania kufuzu
mashindano ya Olimpiki yanayotarajiwa ku-
huu,” alisema Damas.

Kwa upande wa wanawake Kkatika
mashindano hayo, wanariadha wa Tanzania
pia waling’ara ambapo Failuna Matanga al-
iongoza kwa kushika nafasi ya kwanza kwa
kutumia muda wa saa 1:16:54 akifuatiwa na
Mtanzania mwenzake, Neema Kisuda, aliye-
shika nafasi ya pili kwa kutumia muda wa
saa 1:16:54. Akizungumza katika mbio hizo,
Ofisa Mkuu wa Fedha wa Kampuni ya Tigo,
Innocent Rwetabura, alifafanua kuwa kam-
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Mwanariadha Mtanzania, Faraja Damas, akimaliza mbio za Kili Tigo international Marathon 2024, zilizofanyika Jumapili

puni yake imekuwa ikishiriki katika kud-
hamini Mbio za Tigo International Kili Half
Marathon kwa mwaka wa tisa sasa, ambazo
ni moja ya mbio za Kilimanjaro Internation-
al Marathon zilizofikisha miaka 22 yenye
mafanikio makubwa.

“Napenda kuchukua fursa hii ku-
wapongeza waandaaji wa mbio hizi kwa
kuziendesha kwa weledi mkubwa na kuzi-
fanya kuwa za viwango vya kimataifa,” alise-
ma Rwetabura.

“Tangu mwaka 2015, Tigo tumekuwa
wadhamini wa mbio za kilomita 21 maarufu
kama Tigo Kili International Half Marathon
ili kukuza utalii wa michezo, kuibua na
kukuza vipaji vya riadha na kuongeza cha-
chu kwenye sekta ya utalii wa ukanda huu
wa Kaskazini ikiwamo kuutangaza urithi
wetu wa Mlima Kilimanjaro,” aliongezea
kusema Rwetabura.

Aidha, Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, ali-
wapongeza wanariadha hao kwa ushindi
huo ambao umeakisi matayarisho yao ma-
zuri kuelekea kwenye mashindano ya Ol-
impiki.

i

e

kwenye Uwanja wa Chuo cha Ushirika Moshi na kuibuka mshindi wa kwanza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

New City bado vyajitafuta Ligi Kuu Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kufanikiwa kuvuna alama nne
katika michezo miwili iliyocheza ikiwa
ugenini Kisiwani Pemba, timu ya New City
imesema bado inahitaji kuendelea kushin-
da zaidi ili kujiweka katika nafasi nzuri ya
kusalia Ligi Kuu Zanzibar msimu ujao.

New City FC katika mchezo wake wa 19
ilifanikiwa kutoka sare ya bila kufungana
dhidi ya wenyeji wao, Maendeleo FC waka-
ti juzi katika mzunguko wa 20, timu hiyo
ikiwa huko Pemba iliibuka na pointi tatu
kwa kuifunga Chipukizi FC bao 1-0 kwenye
mchezo uliochezwa Finya.

New City FC imeshinda jumla ya mich-
ezo mitano na kutoka sare saba na ku-
fungwa mechi nane kati ya michezo 20
waliyocheza.

Kwa matokeo hayo iliyoyapata Kisiwani
Pemba, New City FC sasa wamefanikiwa
kujiondoa katika mstari mwekundu wa
kushuka daraja na wametinga nafasi ya 10
wakitokea ya 13 kwa kufikisha alama 22,
lakini bado inaona haipo salama kwa sasa.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, Razak Rajab, alise-
ma licha ya kujitahidi kupata matokeo ma-
zuri katika mzunguko huu wa pili baada ya
kupata sare tatu, kufungwa mchezo mmo-
ja na kushinda mchezo mmoja, lakini bado
wanahitaji kupata matokeo mazuri katika
michezo iliyosalia ili kuhakikisha timu hiyo
haishuki daraja.

Alisema ingawa wametoka katika mstari
wa hatari wa kushuka daraja baada ya ku-
kamilika mzunguko wa 20, lakini timu hiyo
bado ipo katika hatari kwa kuwa timu zi-

lizopo chini yao zipo nyuma kwa mchezo
mmoja na wamepishana alama moja na
nyingine alama mbili tu.

Rajab alisema wanahitaji kushinda mich-
ezo mingi zaidi na kupata alama ambazo
zitawatoa kabisa katika nafasi ya kushuka
daraja. “Mzunguko wa kwanza wachezaji
wamejitahidi, hawakufanya vibaya sana,
kutokana na ushindani wa Ligi Kuu Zanzi-
bar baada ya kucheza michezo hii mitano,”
alisema.

Aidha, aliwapongeza wachezaji wake
kwa kucheza vizuri na kwa mipango kama
vile timu inavyohitaji licha ya ugumu wa ligi
hiyo hasa mzunguko huu wa lala salama.

Hata hivyo, alisema wataendelea kuiji-
panga kama kawaida ili kujiandaa na mich-
ezo ya Kombe la FA japo mipango yao ha-
wakuielekezea sana katika michuano hiyo.

Stara s
yvaja na 2024
‘Kiafrika Zaidi’

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Stara Tanzania inay-
oratibu Jukwaa la Stara Fashion
Week, imezindua kampeni yao
mpya kwa mwaka huu kama 2024
Kiafrika Zaidi (Afrocentric).

Kauli mbiu hiyo inalenga kuhimi-
za Waafrika kurejea katika misingi
ya tamaduni zao za asili na kusi-
mamia katika itikadi ya kupenda na
kutetea vyakwao dhidi ya tama-
duni za kigeni huku ikiwahamasi-
sha kurudisha thamani ya Afrika
kwa kukumbatia Uafrika wao.

Taasisi hiyo ambayo inaadhimi-
sha miaka 10 tangu kuanzishwa
kwake, imejikita katika kuwasaidia
wabunifu na wajasiriamali kwa
kuandaa warsha na matamasha
mbalimbali ya uwezeshaji.

Kupitia jukwaa hilo wabunifu na
wajasiriamali wamefaidika na wiki
ya maonesho ya kazi za kiubunifu
na ujasiriamali kupitia Stara Fash-
ion Week ambayo huchukua nafasi
yake mara moja kwa mwaka.

Akizungumza katika uzinduzi wa
mwishoni mwa wiki, Mwanzilishi
wa jukwaa hilo, Latifah Makau She-
hoza, alisema kaulimbiu ya mwaka
huu ni Afrocentric, Uafriikanishaji.

Alisema “Uafrikanishaji” ni histi-
lahi iliyowahi kutumiwa na Mwal-
imu Julius Nyerere (RAI Na. 637)
yenye kudokeza dhana ya kitendo
au hali ya kukifanya au kukigeuza
Kitu au hali iwe katika mtazamo wa
Kiafrika.

“Pamoja na fasili hiyo ikimaani-
sha pia jitihada zote zifanywazo,
ziwe za kivitendo au kinadharia au
kimaadili kuwarudisha Waafrika
katika tamaduni zao za asili.

“Kaulimbiu vetu hii kwa mwaka
2024, inakuja kuhamasisha na
kuchochea kumkomboa Mwafrika
dhidi ya uharamia wa tamaduni
za kigeni na mmomonyoko wa
maadili, dhidi ya dhana potofu,
tukilenga kujistiri na mengi mabaya
na machafu yanayotutoa katika
Uafrika wetu,” alisema.
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GALLAGHER ANATAKA KUBAKI

KIUNGO wa kati wa Chelsea, Conor Gallagher, ana-
taka kubakia Stamford Bridge. Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa England mwenye umri wa miaka 24, ame-
bakiza miezi 18 katika mkataba wake na amekuwa
akihusishwa na kuhamia Tottenham Hotspur. (Sky
Sports)

FERGUSON AFUATILIWA ARSENAL

ARSENAL inamfuatilia mshambuliaji wa Brighton
na Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson mwenye umri
wa miaka 19, huku wakipania kuimarisha safu yao ya
ushambuliaji msimu wa majira ya joto. (Football In-
sider)

AGUERO RUKSA KUCHEZA

MSHAMBULIAJT wa zamani wa Manchester City,
Sergio Aguero, anaweza kurejea kwenye soka. Muar-
gentina huyo mwenye umri wa miaka 35, alistaafu
mnamo Desemba 2021 alipopatwa na tatizo la moyo
akiichezea Barcelona, lakini daktari wake wa moyo
anasema sasa anaweza kucheza tena. (Mundo De-
portivo)

OSIMHEN AWINDWA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Napoli, Victor Osimhen,
anaweza kuwa chaguo kwa Arsenal, lakini wanaka-
biliwa na ushindani kutoka kwa Chelsea na Paris
St-Germain katika kumnunua mchezaji huyo wa
Kimataifa wa Nigeria mwenye umri wa miaka 25.
(GiveMeSport)

HARRISON MKATABA WA KUDUMU

KIUNGO wa kati wa England, Jack Harrison mwe-
nye umri wa miaka 27, anataka kubadilisha uhamisho
wake wa mkopo kutoka Leeds United hadi Everton
kuwa wa kudumu msimu huu wa majira ya joto.
(Football Insider)

MFUMO MPYA UNITED

MWEKEZAJI mpya wa Manchester United, Sir Jim
Ratcliffe, anataka mfumo mpya wa malipo utambul-
ishwe katika klabu hiyo, huku mishahara ya wacheza-
ji ikitegemea zaidi mafanikio. (Mirror)

ARSENAL KUSAJILI FOWADI

MKURUGENZI wa Michezo wa Arsenal, Edu, amese-
ma klabu hiyo ,tayari ina malengo yetu“ alipoulizwa
kuhusu Washikabunduki‘ hao kusajili mshambuliaji
mpya. (TNT Sports, via Standard)

KIKOSI KUREKEBISHWA
KLABU ya Manchester United inalenga kusajili

mshambuliaji, mabeki wawili wakati wa marekebi-
sho ya kikosi hicho cha Old Trafford majira ya joto.
(Telegraph)

YILDIZ ATAKIWA JUVE

JUVENTUS imeweka bei ya pauni milioni 51
kumnunua Kenan Yildiz anayewindwa na Arse-
nal. Mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 18,
amecheza mechi 15 pekee akiwa na Juventus tangu
ajiunge na klabu hiyo akitokea Bayern Munich mwa-
ka wa 2022. (Sun)

ENDRICK KUTUA MADRID

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Endrick anatazamiwa
kujiunga na Real Madrid atakapofikisha umri wa mi-
aka 18 Julai, lakini Palmeiras wanajaribu kumbakisha
hadi Desemba mwaka huu. (ESPN)
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VAN DLJK SIFA ZOTE

nikisema ana kiwango cha dunia na...

LONDON, England

NAHODHA wa Liverpool, Virgl
van Dijk, amemsifu Caoimhin
Kelleher kwa kuonesha “kiwango
cha dunia” baada ya ‘Wekundu’
hao kunyakua Kombe la Carabao
2024 pale kwenye dimba la Wem-
bley, Jumapili.

Golikipa huyo wa Ireland
ameanza kipindi chote cha mbio
za Carabao msimu huu na baada
ya kuwazuia Chelsea kwa mik-
waju ya penalti katika fainali ya
mwaka 2022, kwa mara nyingine
tena alionesha kiwango kikubwa
kuwaweka pembeni ‘The Blues’
hao na kuipa Liverpool msingi wa
kushinda taji hilo.

Van Dijk alifunga bao la ushin-
di dakika ya 118, lakini aliamua
kuonesha shukrani zake kwa
Kelleher, ambaye aliokoa hatari
tisa kwenye mchezo huo.

Kipa huyo mwenye kwa hakika

alionekana kuwa ndio mchezaji
bora wa Liverpool.

“Pengine mimi ni mmoja wa
mashabiki wake wakubwa,” alise-
ma Van Dijk akiiambia Sky Sports.

“Nimekuwa nikisema kwamba
yeye ni wa kiwango cha dunia na
aliongezeka tena leo (juzi). Ni kija-
na mzuri, kipa mzuri, na hilo ndi-
lo tunalohitaji katika klabu kama
Liverpool.”

Katika mahojiano tofauti ya Sky
Sports, Kocha Jurgen Klopp alise-
ma: “Hawakuamini kiwango cha
Caoimhin. Uchezaji uliokomaa
kama huu. Nasema mara nyingi -
tuna kipa bora zaidi duniani (Alis-
son) na namba mbili bora zaidi
duniani.”

Akiwa na miaka 25, Kelleher ali-
kuwa miongoni mwa wachezaji
wakubwa wa Liverpool. Majeraha
yalikuwa yamemaliza sana kikosi
cha Klopp na Bobby Clark mwe-
nye miaka 19, James McConnell

KWA KIPA WA LIVER

® @ ®rengine mimi ni mmoja wa mashabiki, nimekuwa

(19), Jayden Danns (18) na Jarell
Quansah miaka 21, wote walikuwa
uwanjani. Conor Bradley na Har-
vey Elliott, wote miaka 20, pia wa-
likuwa wameanza kwenye fainali
hiyo.

“Unapokuwa mdogo na kupata
fursa, unapaswa kuichukua kwa
mikono miwili. Ni wazi kuwa ni ra-
hisi kusema kuliko kufanya, lakini
vijana walifanya hivyo,” alieleza
Van Dijk.

“Utamaduni wa klabu unawa-
fanya wafanye hivyo pia na ni vi-
zuri kuona. Inapaswa kuwa kama
mwanzo na wanapaswa kuutumia
kuanza. Nina uhakika watafanya
hivyo. Ni wazi, wachezaji wakub-
wa zaidi watarejea kwa wakati,
lakini wanapaswa kuendelea ku-
sukuma ili kuwa karibu na timu
na kuwa sehemu ya kikosi. Kupitia
haya kama kijana wa miaka 17, 18,
19 kunanufaisha tu.”
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LONDON, England

MKURUGENZI wa Michezo wa
Arsenal, Edu, amekiri kwamba
“anaelewa” kwa nini mashabiki
wanaitaka timu kusajili msham-
buliaji katika dirisha la usajili la
majira ya joto, lakini alitoa maoni
machache kuhusu mipango halisi
ya klabu hiyo.

Gabriel Jesus alisajiliwa kwa
pauni milioni 45 mwaka 2022,
lakini ametumia muda mwingi
kuwa majeruhi tangu wakati
huo, na pia kukiri kwamba hana
uwezo mkubwa sana wa kufunga
mabao.

Eddie Nketiah ndiye msham-
buliaji mwingine pekee wa kati
kikosini, lakini hajaanza mara
kwa mara tangu Novemba mwaka
jana.

Badala yake, Kocha Mikel Arte-
ta amependelea kutumia mawin-

ga waliobadilishwa au washam-
buliaji wa kati katika nafasi ya
‘namba tisa’ kama vile Leandro
Trossard na Kai Havertz.
“Ninaelewa mashabiki wa-
nachoomba, lakini tayari tuna
mawazo yetu na shabaha zetu.
Tunapanga mengi kabla ya yale
tutakayokabiliana nayo,” alise-
ma Edu akiiambia TNT Sports.
“Nitakuwa na wasiwasi ikiwa
hatufungi mabao mengi, ikiwa
hatutengenezi nafasi, ambayo
ni kinyume, nadhani tunaten-

Ancelotti: Modric
ataamua mwenyewe

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti amekiri
kwamba ni ,vigumu“ kumua-
cha Luka Modric kwenye
benchi baada ya kiungo huyo
mkongwe kufunga bao zuri
katika ushindi wa 1-0 wa Real
Madrid kwenye LalLiga dhidi
va Sevilla Jumapili.

Modric mwenye umri wa
miaka 38 - ambaye ameanza
mechi 11 pekee za ligi msimu
huu - aliingizwa kutoka
benchi katika dakika ya 75
kwenye Uwanja wa Santiago
Bernabeu na akafunga bao
kwa shuti la mbali dakika sita
tu baada ya kuingia.
Mkataba wa mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Croatia
unatarajiwa kumalizika
msimu huu wa majira ya joto,
na kukosa muda wa kucheza
msimu huu kumesababisha
uvumi kuwa anaweza kucha-
gua kuhama baada ya miaka
12 ya kukaa na Madrid.
“Modric alistahili leo (juzi),”
alisema Ancelotti katika
mkutano wake na waandishi
wa habari baada ya mechi.
“Alifunga bao zuri. Alichangia
sana alipoingia, alileta hali
mpya.

“Ni vigumu kumuacha kwe-
nye benchi. Jinsi anavyo-
fanya mazoezi Kila siku, ni
mfano kwa kikosi kizima."
Ancelotti alisema kuwa
Modric - pamoja na Toni
Kroos na Nacho Fernandez,
ambao mikataba yao pia
inakamilika msimu huu wa
majira ya joto - wamepata
haki ya kuamua mustakabali
Wao wenyewe.

“Modric, Kroos, Nacho wote
wako katika hali moja,”
alisema Ancelotti. “Siingii

katika hilo. Klabu ina muda
wa kutatua hayo yote miezi
michache ijayo...kutokana
na heshima niliyonayo kwa
Modric siwezi kumpa ushauri,
ana akili sana, anajua vizuri
kabisa kile anachopaswa
kufanya.”

Modric ameshinda mataji 24
akiwa na Madrid yakiwamo
matano va Ligi ya Mabingwa
Ulaya, lakini anakabiliwa

na ushindani ulioongezeka
katika safu ya kiungo msimu
huu kutoka kwa vijana Jude
Bellingham, Eduardo Cama-
vinga, Fede Valverde na
Aurelien Tchouameni, pamoj
na Kroos, ambaye amekuwa
katika kiwango bora.
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EDU ASEMA ARSENAL
ITASAJILI STRAIKA MPYA

geneza sana, tunafunga ma-
bao mengi. Mpango ni kwa
kila mwaka kujaribu kuwa
bora, nadhani tuko Kkatika
wakati mzuri na tuone kama
tunaweza kuendelea kubore-
sha.”

Mabao ya Arsenal ya msimu
uliopita yalikuwa shirikishi
kupitia kwa Bukayo Saka, Mar-
tin Odegaard na Gabriel Mar-
tinelli wote wakisajili 15 katika
mashindano yote.

Saka ana mabao 16 hadi
sasa msimu huu wa 2023/24,
lakini hakuna mchezaji aliye-
vuka mabao 20 kwa msimu
mmoja tangu Pierre-Emerick
Aubameyang afunge 29 msimu
wa 2019/20.

90min inaelewa kwamba
Arsenal inamfuatilia msham-
buliaji wa Uholanzi wa chini ya
miaka 21 wa Bologna, Joshua
Zirkzee, kama vile Manchester
United. Nia pia imeoneshwa
kwa Dusan Vlahovic, wakati
mazungumzo yalifanyika na
wawakilishi wa Ivan Toney, la-
kini walikutana na bei mbaya
kutoka kwa Brentford.

]
Barca haiwauzi De Jong, Araujo

BARCELONA, Hispania

MKURUGENZI wa Michezo
wa Barcelona, Deco, amekanu-
sha uwezekano wa klabu hiyo
kumuuza Frenkie de Jong au
Ronald Araujo katika dirisha la
usajili la majira ya joto.

De Jong pia kwa muda
mrefu amekuwa akihusishwa
kuuzwa, huku uvumi wa hivi
majuzi zaidi ukiegemea juu ya
madai ya Paris Saint-Germain
kumtaka.

Araujo amekuwa akilengwa
na Bayern Munich katika miezi
ya hivi karibuni, na pia kuhu-
sishwa na Manchester United.

“Hakuna  kitakachofanyi-
ka,” alisema Deco akiiambia
Movistar alipoulizwa kuhusu
wawili hao.

“Wana mkataba na tunataka
kuweka ubora zaidi. Na ni bora
zaidi. Ni wachezaji ambao
wamepata haki ya kuwa Bar-
ca na wamepata heshima ya
mashabiki na klabu. Tunataka
kuendelea kuwategemea.”

Araujo aliongeza muda
wake 2022 kwa mkataba wake
wa sasa ambao utaendelea
hadi 2026, pamoja na kifungu
cha kuuzwa cha euro bilioni

moja. Mkataba wa De Jong pia
unamalizika 2026. Deco ameri-
potiwa kukutana na mchezaji
huyo na wakala wake ili kuwa-

hakikishia kuwa Barca hawako
nyuma ya uvumi unaodaiwa
kwamba hana furaha.

Maofisa wa Barca wamela-
zimika kufanya kwa bidii zaidi
katika miaka ya hivi karibuni
ili kuirejesha klabu hiyo ku-
toka kwenye ukingo wa ku-
sahaulika kifedha. Mikataba
imepunguzwa mara kwa mara
na wachezaji wengi kuuzwa ili
kupunguza gharama.

Dili lilikubaliwa hata kumuu-
za De Jong kwenda Manches-
ter United msimu wa majira
ya joto wa 2022 hadi mchezaji
huyo alikataa na uhamisho
huo ukashindikana.

Lakini Rais Joan Laporta
alidai mapema mwezi huu
kwamba mwanga unaonekana
mwishoni mwa handaki hilo.

“Ikiwa tutafikia bajeti, zama
za giza zaidi katika historia ya
FC Barcelona zitaisha,” alise-
ma.

“Bajeti inazalisha ziada bila
kuuza mali. Klabu imekuwa
ikifanya kazi nzuri hapa.
Gharama na deni zimepungua
kwa zaidi ya miaka miwili. Hii
imetokana na mauzo makub-
wa yaliyotokana na kupungu-
za mishahara ya michezo.”
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HABARI MICHEZO

TWIGA STARS NI KUFA KUPONA ' Is
KWA BANYANA BANYANA LEO

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya Wa-
nawake, Twiga Stars, leo inashuka dim-
bani nchini Afrika Kusini dhidi ya Banyana
Banyana ikiwa na lengo moja tu, kucheza
kufa kupona ili kupindua matokeo ya
mabao 3-0 waliyoruhusu katika mechi ya
awali hapa nchini na kuweka matumaini
yao hai ya kufuzu michuano ya Olimpiki.

Kuelekea mchezo huo Kocha wa Twiga

Stars, Bakari Shime, amesema hautakuwa
rahisi na mambo mawili wameyafanyia
kazi ambayo ni ubora na udhaifu wa wap-
inzani wao, lengo likiwa ni kuyatumia ku-
pata matokeo mazuri.

Alisema licha ya kupoteza nyumbani
kwa mabao 3-0, vijana wake hawajakata
tamaa na wanaonyesha ari ya kupambana
kuweza kupata matokeo ya idadi ya ma-
bao ambayo wapinzani wao walipata.

“Maandalizi tulishafanya tangu nyum-

Wafanyakazi wa Benki ya Azania wakiongozwa na Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani, Oswald Matilya (wa pili kushoto
mwenye kofia), wakiwa na nyuso za furaha baada ya kumaliza mbio za Kili Marathon 2024 zilizofanyika juzi mjini Moshi.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

bani na tumeandaa mipango na mikakati
yetu kuelekea mchezo wetu wa kesho
(leo), wachezaji hawajakata tamaa, hii ina-
nipa matumaini ya kufanya vizuri katika
mchezo wetu.

,Hautakuwa mchezo rahisi kama nilivy-
osema awali kulingana na ubora wa wap-
inzani wetu, lakini morali ya vijana wangu
inanipa matumaini ya kupambana na ku-
weza kupata matokeo,” alisema Shime.

Crissa aweka rekodl kuogelea

Na Shufaa Lyimo

MUOGELEA]JT wa Klabu ya
Taliss, Crissa Dillip, ameweka
rekodi kwenye mashindano
ya Kuogelea ya Vijana, Taliss
IST, baada ya kuibuka na me-
dali saba za dhahabu pamoja
na kombe.

Mashindano hayo yalimal-
izika juzi kwenye Bwawa la
kuogelea la IST, Masaki jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe
baada ya mashindano hayo,
Dillip alisema siri ya mafani-
kio yake hayo imetokana na
mazoezi ya muda mrefu ali-
yofanya pamoja na kufuata
vema maelekezo anayopewa
na kocha wake.

“Nimepata medali nyingi
kwa sababu nina juhudi ya
kufanya mazoezi pamoja na
kufuata maelekezo ninayope-
wa na kocha wangu,“ alisema
Dillip.

Alisema mashindano yali-
kuwa na upinzani mkubwa
kwani kila klabu ilionyesha
kiwango kizuri na kuwataka
wasichana wajifunze mch-
ezo wa kuogelea kwa kuwa ni
miongoni mwa michezo bora
inayozidi kukua hapa nchini.

Dillip alisema malengo
yake ni kufanya vizuri zaidi
kwenye mashindano mbal-
imbali ya kimataifa ili ku-
peperusha vema bendera ya
Tanzania.

Kwa upande wa Meneja
wa klabu hiyo, Hadija Sheba,
aliwapongeza washindi wote
pamoja na kuwashukuru wa-
zazi waliowaruhusu watoto
wao kushiriki michuano hiyo.

Mashindano hayo yal-
ishirikisha  klabu  kutoka
mikoa mbalimbali ya Tanza-
nia Bara na Zanzibar, pamoja
na timu moja kutoka Nairobi
nchini Kenya.

Kinara wa
kuogelea,
Crissa Dillip
akiwa na
medali za
dhahabu
pamoja

na Kombe
baada ya
kushinda
kwenye
% mashindano
L ya Taliss IST
;ﬁn‘r' juzi kwenye
bwawa la
IST Masaki,
Dar es
Salaam.

Benchikha achora
ramani ya kuimaliza
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kisasi,” alisema nahodha huyo.

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano Simba, Ahmed Ally, alisema mechi
dhidi ya Jwaneng Galaxy itachezwa Ju-
mamosi saa 1:00 usiku, kwa sababu ya
maelekezo ya Shirikisho la Mpira wa
Miguu Afrika (CAF), kutaka ipigwe muda
huo sawa na ile Wydad Casablanca dhidi
ya Asec Mimosas.

Alisema kikosi kimerejea nyumbani
na kinaingia kambini moja kwa moja
kuendelea na maandalizi ya kujiandaa
na mchezo wa Kombe la Shirikisho Soka
nchini, maarufu FA Cup dhidi ya TRA
utakaochezwa keshokutwa, Jumatano.

“Timu imerejea na kuingia kambini ku-
jiandaa na mchezo huo pamoja na mechi
ya kimataifa dhidi ya Jwaneng Galaxy am-
bao tutacheza Machi 2, mwaka huu, bado
hatujapata taarifa ya lini wapinzani wetu
wanakuja licha ya baadhi ya watu wao
kufika nchini.

“Huu ni mchezo muhimu sana kushin-
da, kutafuta ushindi wa aina yoyote,
hatusubiri kuangalia mechi ya Wydad
Casablanca dhidi ya Asec Mimosas. Kama
tukishinda tunatimiza alama tisa hali
kadhalika Wydad wakishinda wanakuwa
na pointi sawa na sisi.

“Lakini Simba itaenda kwa sababu ya
kanuni kwa kuwa tulipokutana na Wydad
Casablanca walitufunga kwao bao 1-0O na
walipokuja hapa tukawafunga mabao 2-0
hiyo itatufanya twende kwa mara ya tano
robo fainali,” alisema Ahmed.

Alisema kila Mwanasimba aliyefani-
kiwa kuifanya timu yao kuvuna alama
sita katika makundi, sasa wajitokeze kwa
wingi Jumamosi uwanjani kuhakikisha
wanatinga hatua ya robo fainali kwa
mara ya tano.

“Hii Jwaneng Galaxy tunaikumbuka
sana 2021, walitusababishia maumivu
makubwa ambayo hayajasahaulika kwa
Wanasimba, sasa wamekuja kwetu tume-
jipanga kulipa kisasi kwa siku ya Machi 2,
huu ni muda wa wao kuwapa mateso,”
alisema.

Alieleza kuwa safari hii katika mch-
ezo huo una mambo mawili kwanza ni
kutafuta ushindi na pili kulipa kisasi kwa
Jwaneng Galaxy, na kwamba hamasa kue-
lekea mechi hiyo itaanza kesho, Jumata-
no eneo la Keko, wilayani Temeke, Dar es
Salaam.

“Mgeni rasmi wa mchezo wetu ni beki,
Henock Inonga, ambaye ni mchezaji
pekee ameipeleka timu yake ya taifa
kucheza mshindi wa nne wa michuano
ya Mataifa ya Afrika (Afcon),” alisema
Ahmed.

Kuhusu waamuzi wa mchezo huo alise-
ma wanatarajia kutumia nchini Februari
29, mwaka huu, wakitokea nchini Ghana,
ambao ni Daniel Jim Ayi Laryee, Kwasi
Acheampony Brobbey, Roland Nii Don-
doo Addy na Charles Banle Bulu.

Ahmed pia alitangaza viingilio vya
mchezo huo kuwa mzunguko ni Sh.
5,000, VIP C Sh.10,000, VIP B Sh. 20,000,
VIP A Sh. 30,000, Platinum Sh. 150,000
na safari hii kuna tiketi za Tanzanite am-
bazo ni Sh. 200,000, hizo zikiwa ni kwa
watu maalum ambao watakaa karibuni
na viongozi watakaojitokeza uwanjani.
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Van Dijk sifa zote kwa kipa wa Liver mmn
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Na Saada Akida

BAADA ya Simba kuwasili nchini jana
ikitokea Ivory Coast, Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Abdelhak Benchikha, tayari
amechora ramani yake kuelekea mche-
70 ujao wa mwisho wa hatua ya makun-

di Ligi ya Mabingwa Afrika, ambapo
moja kwa moja amewataka wachezaji
wake kuelekea kambini kuanza maan-
dalizi ya mtanange huo.

Simba ambayo mchezo uliopita dhidi
ya Asec Mimosas, ilitoka suluhu, sasa
inahitaji ushindi wa aina yoyote Juma-
mosi wiki itakapoikaribisha Jwaneng

=3

Galaxy ya Botswana katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Benchikha
alisema hii ni mechi muhimu sana kushinda
na kwenda hatua ya robo fainali, hivyo lazi-
ma wapambane na kutafuta matokeo mazuri
uwanja wa nyumbani.

Alisema kubwa kwake ni kufanyia kazi na-
_fasi wanazozipata na kushindwa kuzibadili
* kuwa mabao, hususan kuelekea mchezo
» huo muhimu ambao wanabhitaji ushindi

ili kufuzu robo fainali ya michuano hiyo

kwa mara nyingine.

Benchikha alisema mechi yao na Asec
Mimosas walicheza vizuri sana, lakini wal-
ishindwa kutumia nafasi iliyopatikana kupi-
tia kwa Sadio Kanoute, ambayo ingekuwa
muhimu sana kwao.

“Tunasahau hilo, tumerejea nyumbani ku-
sahihisha makosa yetu, kundi ni gumu sana,
lakini kwetu tunataka kushinda mechi yetu
ya Jwaneng Galaxy kwa sababu itatuwezesha
kufuzu kucheza robo fainali kwa mara ny-
ingine.

“Tunajua historia ya wapinzani wetu mi-
aka ya nyuma, lakini haihitaji kuiweka akili
zaidi ya kuandaa timu na wachezaji kutumia
nafasi wanazotengeneza kutafuta ushindi,”
alisema Benchikha.

Nahodha wa Simba, Mohammed Hussein,
alisema wamerejea nyumbani na wanaingia
kwenye mechi dhidi ya Jwaneng Galaxy kwa
tahadhari kubwa kulingana na kuwafahamu
wapinzani wao hao.

“Hii ni mechi ngumu sana na muhimu
kwa Wanasimba wote kujitokeza uwanjani
kwa sababu inatoa hatima yetu ya kwenda
kucheza robo fainali kwa mara nyingine.

“Tunawakumbuka sana Jwaneng Galaxy
kwa kilichotokea Uwanja wa Benjamin Mka-
pa 2021, hatutafanya makosa tena na tuna-
hitaji kushinda mechi hii ambayo itatupeleka
hatua ya robo fainali, lakini tunataka kulipa
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Guede aahidi moto zaidi Yanga

Adam Fungamwango na Saada Akida

Amewaambia waandishi wetu kuwa

MSHAMBULIAJI wa Yanga, Joseph
Guede, amesema amefurahi kushusha
presha yake na ya mashabiki pia baada
va kufunga bao, hivyo kuahidi kufanya
vizuri na kukata kiu yao katika suala la
kufunga.

Guede aliyepachika bao la nne katika
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Ju-
mamosi iliyopita dhidi ya CR Belouizdad
va Algeria na kuipeleka timu hiyo hatua
ya robo fainali kwenye mechi iliyoche-
zwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Yanga
ikishinda mabao 4-0, amesema kwa sasa
yeye na mashabiki pia hawana presha
kama ilivyokuwa mwanzo, kwani yeye
alikuwa anataka kufunga ili kuonyesha
kama ana uwezo huo, na mashabiki wa-
likuwa na wasiwasi naye kama anaweza
kufanya hivyo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa sasa anaimani mashabiki wa Yanga
pamoja na kwamba wanataka kuona ana-
fanya vizuri kwa kufunga katika mechi
mbalimbali, lakini hawatokuwa na presha
sana kama ilivyokuwa mwanzo kabla
hajafunga bao.

“Ilikuwa ni ngumu mchezaji kuingia
moja kwa moja kwenye timu na kufanya
Vizuri, nimepata muda na sasa niko vizuri
kuhakikisha nakata kiu ya wanachama
na mashabiki ambao wanataka kuona
nafunga kwa kila mechi,” alisema Guede.

Aliongeza kuwa kwa sasa atapam-
bana kila anapopewa nafasi ya kucheza
kwa ajili ya kuwapa furaha mashabiki
wa Yanga akiamini atafunga anapopata
nafasi ndani ya timu hiyo kwani ha-
tokuwa na wasiwasi tena kwa sababu
hata ikitokea akapoteza nafasi mashabiki
hawatomchukulia kama walivyokuwa

wakimchukulia awali.

Wakati huo huo nahodha wa timu hiyo,
Bakari Mwamnyeto, amesema wanak-
wenda kucheza mechi ya mwisho dhidi
ya Mabingwa Watetezi, Al Ahly ya Misri
bila presha, hivyo wanaweza pia kuweka
rekodi nyingine katika bara la Afrika.

Mwamnyeto alisema awali walikuwa
na wasiwasi na mechi hiyo kwa sababu
walidhani watakwenda kucheza kwa ajili
va kusaka matokeo, lakini kwa sababu
wameshapita, ikiwamo wenyeji wao, wa-
naweza pia kuweka rekodi ya kuifunga
Al Ahly nyumbani kwao kwa mara ya
kwanza kwenye historia ya Yanga.

“Mpira ndivyo ulivyo, nani alijua kama
tutaifunga CR Belouizdad mabao 4-0, hivi
sasa tunamuachia kocha wetu, apange
mipango yake na kutupa maelekezo ya
jinsi ya kucheza nao, mfumo upi, tucheze
vipi, lakini nakuhakikishia patachimbika,

mpira utapigwa
kwa sababu
tutacheza bila
presha,” alisema
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nahodha huyo.
Yanga itamaliza
S mechi yake ya sita
Kundi D dhidi ya
ljJumaa ijayo katika
mechi ambayo
« itaamua timu gani
itashika nafasi ya
kwanza na ya pili.
Wakati Al Ahly
ina pointi tisa, ikiwa kileleni Yanga ina
pointi nane, ikiwa nafasi ya pili. Kila
mshindi wa kwanza wa kundi atacheza
mechi ya robo fainali na mshindi wa pili
wa makundi mengine na kuanzia ugenini,
huku watakaoshika nafasi ya pili wata-
kumbana na vinara wa makundi ambapo
wataanzia nyumbani na kumalizika
mechi zao ugenini.
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