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CHADEMA
vajiimarisha

’Serikali Mitaa

m/biashara
Kulipwa

Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa,
Freeman Mbowe.

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), John Mnyika, akizungumza na waandishi wa
habari, Dar es Salaam jana, kuhusu uchaguzi wa serikali za mitaa na kuwataka wananchi kujitokeza kujiandikisha
katika Daftari la Kudumu la Wapigakura. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Mawaziri watoka pfi§ini _
wafuata wananchi mikoani

Na Augusta Njoji, DODOMA

NI siku 23 tangu mawaziri kuanza kuka-
gua miradi hasa kwenye sekta nne mahsu-
si kwa kuangalia thamani ya fedha, kutoa
maelekezo na kuzungumza na wananchi.

Mawaziri 11 wameonekana kwenye baa-
dhi ya mikoa wakikagua miradi ya sekta
ya maji, afya, elimu na barabara ambao
hawawajibiki kwenye wizara zinazohusika
na huduma hizo, huku katika hotuba zao
wakieleza kuwa wanafanyakazi hiyo kwa
maelekezo ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Ni mtindo unaoendana na kuhamasisha
wananchi kwa maneno na kushiriki kwa
vitendo, wakiwa katika mavazi ya kikazi
zaidi badala ya suti.

Mawaziri na mikoa ambayo wanafanya
ziara kwenye mabano ni pamoja na Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi
Hamad Masauni (Dodoma), Waziri wa
Viwanda na Biashara, Dk. Seleman Jafo
(Lindi), Waziri wa Katiba na Sheria, Prof.
Palamagamba Kabudi (Mbeya).

Wengine ni Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Deogratius Ndejem-
bi (Shinyanga), Waziri wa Madini, Anthony
Mavunde (Geita).

Wengine ni Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia Prof. Adolf Mkenda (Njombe),
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
George Simbachawene (Mara), Waziri wa
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Dk. Ster-
gomena Tax (Mtwara) na Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Damas Ndumbaro
(Kagera).

ULEGA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdal-
lah Ulega akikagua na kuzindua miradi
mkoani Iringa katika shule ya sekond-
ari Ifunda,Kiwere,Pawaga na Mboliboli
amesema serikali imepeleka fedha nyingi
kwenye halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya shule kila mahali nchini.

Aidha, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, Willium
Lukuvi, juzi alianza ziara ya kutembelea
vyama vya siasa 19 vyenye usajili wa ku-
dumu, ikiwa ni kufafanua zaidi 4R za Rais
Samia.

Kinachotafsiriwa ni utekelezaji wa maa-
gizo ya Rais Samia kwa wateule wake ku-
toka ofisini na kuzunguka kwa wananchi
na kukagua miradi ya maendeleo.

Ni mfumo ambao hata yeye (Rais),
anautumia kwa kofia zake mbili Urais na
Uenyekiti wa CCM Taifa ambao kwa kiasi
kikubwa tangu aingie madarakani anau-
fanya na kwa viongozi wake wa chama
kukagua na kutoa maelekezo kwa serikali.

MASAUNI

Waziri Masauni akiwa mkoani Dodoma
miongoni mwa miradi aliyokagua na kush-
iriki kuchimba msingi ni ujenzi wa vyumba
vya madarasa, shule mpya ya sekondari

Akizungumza na wananchi, Masauni
alisema “Si rahisi kwa Rais, Makamu na
Waziri Mkuu kupita kwenye hii miradi
kwenye kata zote kuona kama imekwenda
kwa mujibu wa matarajio ya serikali, je, im-
esaidia kuondoa kero za wananchi kama
serikali inavyotaka, ndio maana tumetum-
wa sisi kuikagua.”

JAFO
Mkoani Lindi, Waziri Jafo alifanya ukagu-

zi wa miradi kwa kaulimbiu ‘Rais Samia na
Maendeleo Wasikie na Waone’.

Miongoni mwa miradi aliyotembelea na
kuweka jiwe la msingi ni ujenzi wa bweni
la wanafunzi wenye mahitaji maalum ka-
tika Shule ya Msingi Chiwindi Wilaya ya
Nachingwea, mradi wa maji Naipanga na
mradi wa barabara Mipingo, yenye urefu
wa kilometa 0.78, Wilaya ya Ruangwa in-
ayojengwa chini ya Wakala wa Barabara
Mijini na Vijijini (TARURA), kuweka jiwe la
msingi katika Kituo cha Afya Lionja na Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa.

KABUDI

Akiwa mkoani Mbeya, Waziri Kabudi
aliagiza Halmashauri ya Wilaya ya Kyela
kukamilisha haraka ujenzi wa bweni la wa-
nafunzi wa kike wenye mahitaji maalumu
wa Shule ya Msingi Sama, ili kuwapungu-
zia kero ya kusafiri umbali mrefu kwenda
shuleni.

Alisema lengo la serikali ni kuboresha
mazingira ya upatikanaji wa elimu kwa
wanafunzi wote bila kujali hali zao huku
akisisitiza kuwa elimu ni haki ya kila mtoto
kwa mujibu wa sheria za nchi.

MAVUNDE

Waziri Mavunde ameweka jiwe la msingi
la mradi wa ujenzi wa barabara ya Stendi
ya Mabasi ya Kahumo yenye urefu wa kilo-
mita moja kwa kiwango cha lami nyepesi
wilayani Chato mkoani Geita na anaende-
lea ukaguzi huo pamoja na kuzungumza
na wananchi kwenye mikutano ya had-
hara.

MKENDA

Mkoani Njombe, Waziri Mkenda amezin-
dua Kituo cha Afya Makoga na kuwaasa
wananchi Wangingombe kukitunza kwa
kuwa kinatoa huduma bora za afya daraja
la kwanza.

SIMBACHAWENE

Waziri Simbachawene, aliwataka vion-
gozi wa Mkoa wa Mara kutekeleza miradi
ya maendeleo kwa usahihi ili idumu kwa
muda mrefu na kutumika kikamilifu na
wananchi.

Akizindua mradi wa Zahanati ya
Getarungu wilayani Serengeti uliofadhili-
wa na Benki ya Maendeleo ya Ujerumani
kupitia Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania
(TANAPA), Simbachawene aliridhishwa na
utekelezaji wake na kutaka halmashauri
za mkoa huo kuiga utekelezaji wa namna
hiyo.

NDEJEMBI

Waziri Ndejembi akiwa Shinyanga, alika-
gua mradi wa ujenzi wa madarasa katika
Shule ya Sekondari Ntobo na ujenzi wa Kit-
uo cha Afya Segesena kutoa mwezi mmoja
kituo hicho kianze kufanya kazi kwa kuwa
kimekamilika na kuwekewa baadhi ya vi-
faa tangu mwaka 2023, lakini hakijaanza
huduma kwa wananchi.

TAX

Waziri Tax alieleza kuridhishwa na kasi
ya ujenzi wa shule za sekondari katika
Manispaa ya Mtwara - Mikindani na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mtwara, na kutaka
ujenzi huo uzingatie ubora na thamani ya
fedha.

Mtindo huo uliwahi kutumiwa na Rais
mstaafu Hayati Benjamin Mkapa wakati
alipoanzisha ujenzi wa sekondari za kata.

Spika wa Bunge na Rais wa Umoja wa Mabunge Duniani (IPU), Dk. Tulia
Ackson (wa pili kushoto), akizungumza na Rais wa Hungary, Tamas

Wengine ni Mbunge wa Mexico na Rais wa Wanawake wa Umoja wa
Mabunge Duniani, Cynthia Lopez Castro (katikati) na wakalimani wa

lugha. PICHA: OFISI YA BUNGE

CHADEMA yaweka nguvu
uchaguzi Serikali za Mitaa

Na Jenifer Gilla

IKIWA zimebaki siku mbili kuanza
kwa uandikishwaji wa wananchi Daft-
ari la Wakazi katika uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa unaotarajiwa kufanyika
Novemba 27, mwaka huu, Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), kimeendelea kuhamasisha wa-
nanchi kujitokeza kujiandikisha.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana jijini Dar es Salaam, Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika,
alisema ni muhimu kwa wananchi wote
wenye sifa kujitokeza kujiandikisha
kwenye daftari hilo Oktoba 11 hadi 20 ili
waitumie vizuri haki yao ya kuchagua

Alisema CHADEMA  kimeamua
kuongeza kasi ya uhamasishaji kwa
sababu wameona suala hilo halijapewa
uzito mkubwa wakati siku za kujiandik-
isha zinakaribia.

“Nimewaita kupitia kwenu kuwatan-
gazia Watanzania wote wenye sifa ya
kupiga kura ambao ni wakazi wa mtaa
wenye umri wa kuanzia miaka 18 na
kuendelea, kuanzia Oktoba 11 mpaka
20, kote nchini wanapaswa mjitokeze
kwenda kujiandikisha kwa wingi,” ali-
sisitiza.

Alisema wamefanya tathmini na kuo-
na kuwa Wizara ya Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), haifanyi
jitihada za kutosha za kuhamasisha wa-
nanchi kujiandikisha kwenye Daftari
la Wakazi katika uchaguzi wa Serikali
za Mitaa zikiwa zimebaki siku mbili za
uandikishaji kuanza.

Aidha, alisema hata halmashauri za
wilaya zilizopewa jukumu la kusima-
mia uandikishaji huo kwa mujibu wa
mwongozo na Kanuni za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa hazijafanya jitihada
za kutosha kuelimisha jamii kuwa zina
wajibu wa kujiandikisha kwa ajili ya ku-
piga kura.

Mnyika alisema kutokuwa na elimu
kunajaza imani kwa wananchi kuwa
wanaweza kupiga kura kwa kutumia

kadi za mpigakura walizonazo jambo
ambalo sio la kweli.

“Niwaambie Watanzania wote wa-
fahamu kuwa na kadi ya mpigakura,
kuandikishwa kwenye Daftari la Kudu-
mu la Wapigakura lililo chini ya Tume
Huru ya Taifa Uchaguzi (INEC) haku-
toi uhalali wa mwananchi kupiga kura
kama jina lako halijaingia kwenye orod-
ha ya wapigakura inayoandikwa hivi
sasa,” alisema.

Alitoa rai kwa viongozi wa dini, asasi,
taasisi za kiraia na vyombo vya habari
kutumia wajibu wao kuhamasisha wa-
nanchi kwenda kujiandikisha, ili wa-
pate haki yao ya msingi ya kuchagua
viongozi kwenye uchaguzi huo.

Alisema wanachama wa chama hi-
cho kwa sasa wametawanyika sehemu
mbalimbali wakihamasisha umma ku-
jiandikisha, lakini jitthada za chama
hicho peke yake hazitoshi kwa kuwa na
wao pia wanajiandaa kwa kuweka wag-
ombea katika uchaguzi huo.

Alitoa rai kwa wanachama wa cha-
ma hicho ha hata wasio wanachama
wanaopenda demokrasia, ukweli na
uadilifu kujitokeza kugombea nafasi
mbalimbali kupitia chama hicho kwa
kuwa uchaguzi huo ni mkubwa na una-
hitaji wagombea wengi.

Mnyika alisema chama hicho pia ki-
taweka mawakala katika vituo vinavy-
oandikisha wapigakura ili kuhakikisha
kuwa wapiga kura wasio halali hawain-
gizwi katika madaftari hayo na kutoa
wito kwa yeyote anayetaka kushiriki
kwenye uwakala ajitokeze na kuwasili-
ana na chama katika ngazi yoyote.

“Tukifanikiwa kulinda haki, ukweli,
uhuru, demokrasia, maendeleo kupi-
tia uandikishaji wa wapigakura safari
itakuwa rahisi sana kwenye hatua ny-
ingine zinazofuata.” Alisema.

Aidha, alitoa rai kwa Watanzania
wote kutoa msaada wa hali na mali
kama vile maji ya kunywa kwa mawaka-
la wa chama hicho watakaojitolea kusi-
mamia uandikishaji huo kwa siku kumi
ili haki itendeke.
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Tundu Lissu akutana na wakili wake

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu, ameku-
tana na kufanya mazungumzo na
mwanasheria wake, Bob Amster-
dam.

Septemba 25, mwaka huu, Lissu
alisema amezungumza na Amster-
dam kuhusu kusudio la kufungua
kesi dhidi ya kampuni ya mawasi-
liano ya simu ambayo inadaiwa ku-
vujisha mawasiliano yake ya simu,
hata kufanikisha shambulio la ku-
pigwa risasi miaka saba iliyopita.

Alifikia hatua hiyo baada ya gazeti
la The Guardian la Uingereza kuri-
poti kesi inayoendelea mahakam-
ani nchini humo iliyofunguliwa na
aliyekuwa Ofisa Usalama wa kam-
puni hiyo ya mawasiliano dhidi ya
kampuni mama kwa kumwachisha

kazi kutokana na anachodai kufan-
ya uchunguzi dhidi ya wafanyakazi
waliovujisha taarifa hizo.

Katika ukurasa wake wa X jana,
Lissu alitupia picha akiwa na Am-
sterdam akiandika maneno yanay-
osema, “Mapema leo katika mkuta-
no wa asubuhi na Bob Amsterdam
huko Steigenberger  Wiltcher’s
Brussels.”

Lissu alishambuliwa kwa risasi
(inadaiwa risasi 38 zilielekezwa
kwake akiwa katika gari lake) Sep-
temba 7, 2017, kwenye eneo la ny-
Dodoma.

Katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari siku hiyo, Lissu alise-
ma, “Nimewaambia walianzishe,
leo (Septemba 25) nimezungumza
na Bob Amsterdam, nimemwambia
una mamlaka kamili ya kulianzisha.
Hatujazungumza madai ya fedha,
ninafikiri yatakuwa mengi sana,

hatujayajadili bado.”

Alisema tukio hilo katika tafsiri
ya sheria, ni kitendo cha ugaidi kwa
mujibu wa sheria za Tanzania; ame-
pata ulemavu wa kudumu, hawezi
kutembea sawasawa.

Alisema anatembea na risasi
mgongoni na mwili umejaa vyuma
kwenye goti mpaka kwenye nyon-
ga, makovu ya risasi 16 zilizompata
kati ya 38 na ya operesheni 25.

RIPOTI YA THE GUARDIAN

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa na gazeti The Guardian la
Uingereza, aliyekuwa Ofisa Us-
alama wa kampuni hiyo ya ma-
wasiliano ya simu, amefungua kesi
nchini humo akidai kufukuzwa kazi
bila haki baada ya kupinga hatua ya
kutoa data za simu za mwanasiasa
Tundu Lissu mwaka 2017 na kuvu-
jishwa bila ridhaa yake.

Anadai kuwa akiwa mfanyakazi

Mafundi minara 30 wafariki dunia mbugani

Na Grace Gurisha

MAFUNDI wa Minara Tanzania
(Tanzania Riggers), wameomba
kupatiwa vifaa vya kufanyia kazi,
kutokana na kukutana na maz-
ingira hatarishi wanapokwenda
kufanya kazi porini, mbugani na
kusababisha vifo zaidi ya 30.

Pia, wameiomba serikali na
kampuni  zinazojihusisha na
utoaji wa huduma za mawasiliano
ziwape mikataba na bima za afya
kwa sababu kazi wanayofanya
ni ya mionzi, wanaweza kupata
madhara wakati wowote na fa-
milia zao zikabaki hazina msaada. :

Mwenyekiti wa Tanzania Rig- :
gers, Eliud Gobeka, alisema hayo :
wakati akizungumza na waandi- :
shi wa habari kuhusu chama hi- :
cho na mikakati ya kukiimarisha. :

Alisema wamejikuta wanafan- :
ya kazi katika mazingira hayo kwa :
sababu shughuli zote kwa sasa :
ama wakali na Mfuko wa Mawasi- :
liano kwa Wote (UCSAF). :

“Tunakutana na hali hii kwa :
sababu ya kukosa vitendea kazi :
hatupewi magari tunatumia usafi- :
ri wa bodaboda, hivyo tunaomba :
kampuni zote hasa Osha, Grav- :
ity na HEC walione hili,” alisema :
Gobeka. :

Alisema mazingira hayo hatari- :
shi yamesababisha vifo vya vijana :
zaidi ya 30 tangu walivyoanza :
kazi ya mawasiliano zaidi ya mia- :
ka 20, wanaomba wapewa fedha :
na mafunzo kwa wanachama hao :
ili kuboresha utendaji kazi waona :
kuondoa tatizo hilo. :

“Kazi tunazozifanya haziendeni :
na kipato tunachokipata, tuna- :
tamani kampuni tunazofanya :
nazo kazi zitambue kipato chetu :
na kazi tunayoifanya ni hatarishi, :
kwa mfano mnara wa mita 50 :
tunajenga kwa Sh. milioni 2.3 kiu- :

fundi hii haijakaa sawa.”

“Tunaomba kampuni zote za ma-
wasiliano, kiwango cha fedha tut-
akachokubaliana watulipe chote
sio zitupe kianzio na ndiyo maana
tunaomba mikataba ili tuweze ku-
pata sehemu ya kuwashtaki pindi
tunapopata changamoto za malipo,”
alisema.

Pia, alisema wameanzisha chama
hicho chenye wanachama zaidi ya
500 kwa ajili ya kutetea haki zao
kutokana na baadhi za kampuni
kuwadhulumu fedha na kushindwa

kujua waanzie wapi kuzishtaki, kwa
sasa watafanya hivyo kwa sababu
wameshasajili chama hicho.

Katibu wa chama hicho, Baraka
Urio, aliiomba Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA) kuwawez-
esha vijana kupata mafunzo na vifaa
vya kufanyia kazi ili kuleta ufanisi
katika kazi zao.

Alisema baadhi ya kazi wanazo-
fanya ni kujenga minara mipya, ngu-
70 za umeme, kusafisha vioo kwenye
majengo marefu, kujenga magodau-
ni marefu na kuchomelea.

wa kampuni hiyo, alivutiwa
na mazungumzo fulani yali-
yofanyika kwenye mkutano
wa mtandaoni na yeye akiwa
mshiriki, na kwamba alish-
tuka kwamba kuna jambo
linaendelea pasipo yeye
kushirikishwa kama mkuu
wa idara.

Anadai alianzisha uchun-
guzi binafsi na kubaini kuli-
kuwa na mawasiliano yasiyo
ya afya baina ya kampuni
na idara fulani ya serikali,
ambayo yalifanyika kupi-

tia mtandao wa WhatsApp,
kampuni hiyo ya simu ikivu-
jisha taarifa binafsi za simu
za Lissu.

“Uvujishaji ulianzia tarehe
22 Agosti 2017, lakini kuan-
zia Agosti 29, 2017 kukawa
na uvujishaji mkubwa wa
taarifa za Lissu mbashara
(live tracking). Taarifa hizo
zilihusu maeneo aliyopo
Lissu, simu zinazoingia na
kutoka zikisikilizwa na SMS
(ujumbe) zake zikisomwa,”
alidai.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P.2888,
40470 DODOMA,
09.10.2024

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya
Jumapili tarehe 13-10-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye
vipimo vikubwa kutoka Mzenga kuelekea Dar es Salaam Port kupitia Mlandizi gari hizo
zina namba za usajli:

T959 DTN /T 243 AGZ
T998EDR /T 874 BTU

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 20.00
Upana - mita 4.30
Kimo - mita 4.80

2. Njia zitakazotumika: Mzenga kupitia Mlandizi hadi Dar Es-Salaam gari zitasafiri muda wa
mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

To: MANAGING DIRECTOR
VISION SCOPE LIMITED

the other defendants.

SEpA

SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(0.V, r1CPC)

SINZA A AREA, ALONG SAM NUJOMA ROAD
OPPOSITE MLIMANI CITY MALL, KINONDONI MUNICIPALITY

WHEREAS the above-named Plaintiff(s) has/have instituted a suit against you upon the
claim the particulars of which are set out in annexed copy of the plaint;

FORM NO. A/1 FORM NO. A/1
THE UNITED ;‘S;;’é‘:ﬁf” [EANZARER THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
GIHE RESITENTHASISTR AT AT OFOAR S IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF DAR ES SALAAM
RM REFERENCE NO. 20244::_?&22%0022197' AR Re st RM REFERENCE NO. 2024905061000022198, CASE NO 22198/2024
CONTRACTORS REGISTRATION BOA:\‘DD RLAINTIFE CONTRACTORS REGISTRATION Bg:;g.Ef.'.q. ................................ PLAINTIFF
VISION SCOPE LIMITED PEFENDANT SAMNA (T) INVESTMENTS LIMITAgDD. .................................... DEFENDANT

WHEREAS the above-named Plaintiff(s) has/have instituted a suit a_gainst you upon the
claim the particulars of which are set out in annexed copy of the plaint;

SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE
(0.V, r1CPC)

MANAGING DIRECTOR

SAMNA (T) INVESTMENTS LIMITED
MAARIFA HOUSE, OPPOSITE THE ATC HOUSE
OHIO STREET, ILALA MUNICIPALITY

DEFENDANT

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN STATEMENT OF
DEFENCE in duplicate within twenty-one (21) days of service of this notice upon you. If
there is more than one plaintiff, additional copies of your written statement of defence must
be filed sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more defendants than one
and the defence is not joint defence, you must file sufficient copies for service on each of

AND TAKE NOTICE that if you default in filing the written statement of defence within the
time specified, the court may pronounce judgment against you.

TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order before Hon. RAHIM
MUSHI Resident Magistrate on the 0.&... day of ...\QYLMBEL. .. 2024 at 8.30am.

E\SEAL OF THE COURT this Q? ...... day of

MAGI
SUTU — DAR ES SALAAM

E

pt of a duplicate of this summons this ..............ccceeee. day

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN STATEMENT OF
DEFENCE in duplicate within twenty-one (21) days of service of this notice upon you. If
there is more than one plaintiff, additional copies of your written statement of defence must
be filed sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more defendants than one
and the defence is not joint defence, you must file sufficient copies for service on each of
the other defendants.

AND TAKE NOTICE that if you default in filing the written statement of defence within the
time specified, the court may pronounce judgment against you.

TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order before Hon. RAHIM
MUSHI Resident Magistrate on the .0.%... day of M.OYC.01LSK... 2024 at 8.30am.

2024 ¥

GIVEN UNDER MY HAND AND THE Wz THE COURT this 2%l day of Sf.f)},
AR

>IDENT MAGISTRATE

ﬁ UTU — DAR ES SALAAM
A
1 HEREBY acknowledgg‘izh Ceipt of a duplicate of this summons £ (S IO | day

DEFENDANT
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HABARI PICHANI

MATUKIO KATIKA PICHA WIKI YA HUDUMA KWA WATEJA

‘ I . o Fagw 2 PEH LS 2 T s T IR 1 W T, =L Wafanyakazi
mnn rl | e b g o wa Benki ya
» Exim Tanza-

nia, wakifanya
matembezi ya
amani kua-
dhimisha Wiki
ya Huduma
kwa Wateja
2024, kutoka
Makao Makuu
ya benki hiyo,
Exim Tower
mpaka tawi
lake la Samora

Dar es Salaam
mwishoni
mwa wiki.
PICHA ZOTE:
WAPIGAPI-
CHA WETU

swahiba
wa nguvil,

o o, X b |
K {
[ e -

' - . . . . Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa pili ku-
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (wa pili kusho- shoto), akiwa pamoja na viongozi waandamizi wa benki hiyo, na baadhi va
to), akiwaongoza Mkuu WabUenQe_shaJ| NBC, Alelio Lowassa (kulia) na wateja, wakishuhudia uzinduzi wa mfumo mpya wa kidijitali wa huduma
wateja waliohudumiwa na benki hiyo kwa zaidi ya miaka 30 akiwamo, kwa wateja unaotumia teknolojia ya akili mnemba (Al), iliyopewa jina la
Zuhura Maganga (kushoto) na Asaa Simba (wa pili kulia), kukata keki ‘Elle’, wakati wa uzinduzi wa maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja

maalum ikiwa ni ishara ya kuzindua maadhimisho ya Mwezi wa Huduma

Habari
Nicheki Whatsapp [«

kwenye tovuti yetu

] a.uln.i.i:p.: 0.0

| saa 24

_ o o _ ] ] Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (kushoto), akimwan-
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Dotto Biteko (kushoto), aki- galia mtoa huduma za kidigitali wakati wa uzinduzi wa huduma ya NMB

pata maelezo kutoka kwa Meneja wa Azania Tawi la Geita, Rhoda Baluhya,  Jirani, jijini Dar es Salaam juzi. Katikati ni Ofisa Mkuu Wateja Binafsi na
wakati alipotembelea Maonesho ya Saba ya Teknolojia ya Madini, mjini Biashara Benki hiyo, Filbert Mponzi na kulia ni Ofisa Mkuu wa Teknolojia

Geita jana. na Mabadiliko ya Kidijitali wa NMB, Kwame Makundi.
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HABARI KITAIFA

Nchimbi aagiza mr’biashara kulipwa madai ya miaka 12

Na Halfani Chusi, MEATU

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Ba-
lozi, Dk. Emmanuel Nchimbi,
ameuagiza uongozi wa Hal-
mashauri ya Meatu, mkoani
Simiyu kumlipa mfanyabiasha-
ra ndani ya mwezi huu madai
yake ya Sh. milioni 38 alizos-
otea kwa miaka 12.

Mfanyabiashara huyo alim-
lalamikia Dk. Nchimbi akiwa
katika mkutano wa hadhara
wilayani  Meatu,  mkoani
Simiyu, akidai fedha hizo tan-
gu  mwaka 2012, lakini mpa-
ka sasa hajalipwa licha ya kuwa
na nyaraka zote.

Baada ya Dk. Nchimbi kusiki-
liza lalamiko lake aliagiza hal-
mashauri hiyo imlipe haraka
iwezekanavyo.

“Huyu aliyelalamika mbele
yangu mwezi huu usiishe, al-
ipwe fedha zake na ninakupa
namba yangu ili usipolipwa
uniambie,” alisema Nchimbi
huku akishangiliwa na wana-
Meatu.

Awali, Dk. Nchimbi alizi-
taka taasisi za serikali na hal-
mashauri nchini kutotangaza
zabuni ikiwa hawana bajeti ili
kuiepusha serikali na mzigo
wa madeni.

Pia, alikemea baadhi ya
viongozi serikalini kutanguliza
mbele maslahi yao binafsi na
kwamba wapo baadhi ya vion-
gozi ambao wakipata nafasi
wanaanza kutanguliza mbele
familia zao.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma CCM itaendelea kushiriki-
ana na serikali kupambana na
wanaohujumu miradi na kazi
nzuri zinazofanywa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Aidha, alisema timu yake ya
kuangalia kero imeongea na
wananchi 48 ambao wame-
wasilisha kero 89 ambazo
zimekabidhiwa kwa Mkuu wa
Mkoa (Kenani Kihongosi) na
ofisi yake imechukua namba
za simu kwa ajili ya kuwasili-
ana nao kuonakamawame-
saidiwa.

Kuhusu kero iliyowasilishwa
na mmoja wa wakazi kuhusu
Shule ya Msingi Mwangudo
kutokamilika kwa  wakati,
Nchimbi alimwita Mkuu wa
Wilaya ya Meatu, Faudhia Nga-
tumbara ambaye alifafanua
kwa kusema:

“Jitihada za ujenzi zinaende-
lea na matarajio yao mpaka
kufikia Januari mwakani itaku-
wa tayari imeanza kupokea wa-
nafunzi,” alisema.

Nchimbi aliahidi ofisi yake
itachangia Sh. 10,000,000 ku-
hakikisha shule hiyo inakami-
lika kwa wakati.

Katibu wa NEC Ttikadi,
Uenezi na Mafunzo wa CCM,
Amosi Makalla, alisema ha-
watasimamisha  wagombea
wenye makandokando katika

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa utakaofanyika
Novemba 27, mwaka huu.

“Niwahakikishie CCM itawaletea wagombea
safi wanaokubalika kufanyakazi na wananchi,
hivyo muwapigie kura wagombea wa CCM.

“Hatutadiriki hata kidogo kuwaletea watu am-
bao wanamkandokando na sisi hatuna haja ya
kusimamisha wagombea ambao tutahangaika
kuwasafisha kwa dodoki, hivyo tutawaletea
watu safi.”

Katibu wa NEC, Siasa na Uhusiano wa Ki-
mataifa (SUKI), Rabia Abdallah Hamid, alisema
zawadi ya serikali kwa wananchi wa Meatu ni
kujenga vituo viwili vya zana za kilimo ambayo
kila kimoja kitakuwa na trekta 20.

Alisema kupitia vituo hivyo mwananchi atal-
ima kwa kutumia trekta hizo kwa gharama ya
Sh. 40,000 kwa ekari ingawa serikali ina mpan-
go wa kushusha zaidi kiwango hicho.

CHADEMA

Katika mkutano uliofanyika eneo la Luguru
wilayani Itilima Mwenyekiti wa CHADEMA
Wilaya ya Meatu, Terry Kilugala, Katibu wake
Gershon Mipawa pamoja na wanachama wao
zaidi ya 60 walihamia CCM na kupokewa na
Nchimbi.

Akizungumza baada ya kupokewa Kilugala,
alisema wameshawishika kutokana na utendaji
kazi wa Rais Samia Suluhu Hassan.

“Tulikuwa tunaenda Mwanza siku mbili kwa
ubovu wa barabara, leo tunaenda na kurudi. La-
zima tuseme ukweli, CCM imefanya kazi.

Balozi Nchimbi, akiwapokea, alisema: “Hawa
ndugu zetu wameona mbali mapema, maana
viongozi wakubwa kama Peter Msigwa kaona
shida zao, wewe unasubiri nini? Rudini CCM, na
nawapongeza wote mliojiunga na CCM, vion-
gozi pamoja na wanachama. Karibuni sana tu-
fanye kazi ya kujenga taifa pamoja.”

Kadhalika, aliwataka wananchi kujitokeza
kwa wingi kujiandikisha na kushiriki uchaguzi
ili waweze kupata nafasi ya kuchagua viongozi
wa chama hicho akitamba ndio wana uwezo na
maarifa ya kuongoza nchi.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

Cco

TANGAZO LA MRADI WA VIWANJA
ENEO LA KIKOMBO KITALU “DA" NA “N”

MKURUGENZI

WA HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

ANAWATANGAZIA WANANCHI WOTE AMBAO HAWAJAKAMILISHA
MALIPO YA UNUNUZI WA VIWANJA KATIKA MRADI WA VIWANJA
ENEQ LAKIKOMBO KATIKA KITALU “DA"NA“N" KUWA WANATAKIWA
KUKAMILISHA MALIPO YOTE NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14)
KUANZIA TAREHE 3 HADI 16 OKTOBA, 2024.

KUSHINDWA  KUKAMILISHA MALIPO HAYO; KIWANJA HICHO
KITATOLEWA KWA MWOMBAJI MWINGINE BILA TAARIFA ZAIDI
KWAKO NA WEWE UTAREJESHEWA FEDHA YAKO BAADA YA
KUKATWA ASILIMIA 10 KWA GHARAMA ZA USUMBUFU.

TANGAZO HILI LIMETOLEWA NA MKURUGENZI WA JIJI LA DODOMA

—:

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

AT KISUTU
BETWEEN

AND
SAMCAT (T) LIMITED.......cociummemnnnannnnnnnnns

CONTRACTORS REGISTRATION BOARD......ouumsssssinnnnansnsnnns

FORM NO. A/l

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
RM REFERENCE NO. 2024409061000022196, CASE NO 22196/2024

........ PLAINTIFF

DEFENDANT

(0.V, r 1 CPC)

To: MANAGING DIRECTOR
SAMCAT (T) LIMITED
PLOT NO. 2136, BLOCK E, GOBA AREA
UBUNGO MUNICIPALITY

SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

WHEREAS the above-named Plaintiff(s) has/have instituted a suit against you upon the

claim the particulars of which are set out in annexed copy of the plaint;

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN STATEMENT OF
DEFENCE in duplicate within twenty-one (21) days of service of this notice upon you. If
there is more than one plaintiff, additional copies of your written statement of defence must
be filed sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more defendants than one
and the defence is not joint defence, you must file sufficient copies for service on each of
the other defendants.

AND TAKE NOTICE that if you default in filing the written statement of defence within the
time specified, the court may pronounce judgment against you.

TAKE FURTHER NOTICE that the c%s also has been fixed for?rder before Hon. RAHIM

MUSHI Resident Magistrate on the Q... day of .. Kovemberl....... 2024 at 8.30am.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE L OF THE COURT this Q? ........ day of
S ERE vy 2024
¥ N L) ¥\ R,
,ﬁ/,/ 05 RESIDENT MAGISTRATE
,3? Bt )gshgru — DAR ES SALAAM
ELR s
3 T ) - ’
éﬁ;t’of a duplicate of this summons this ... day

I HEREBY acknowlédge
200

DEFENDANT

N FORM NO. A/1
THE UNITED REPUéLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
AT KISUTU
RM REFERENCE NO. 2024409061000022143, CASE NO 22143/2024
BETWEEN
CONTRACTORS REGISTRATION BOARBD........comsurreeumnseaessansneens PLAINTIFF
AND

BAGENZI ASSOCIATES CO. LIMITE:D ..................................... DEFENDANT

SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE
(0.V, r1 CPC)

To: MANAGING DIRECTOR
BAGENZI ASSOCIATES COMPANY LIMITED
SINZA AREA, SINZA ROAD STREET, KINONDONI MUNICIPALITY

WI_-IEREAS the above-named Plaintiff(s) has/héve instituted a suit against you upon the
claim the particulars of which are set out in anrnexed copy of the plaint;

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you miust file your WRITTEN STATEMENT OF
DEFENCE in duplicate within twenty-one (21.) days of service of this notice upon you. If
there is more than one plaintiff, additional copies of your written statement of defence must
be filed sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more defendants than one

and the defence is not joint defence, you must file sufficient copies for service on each of
the other defendants. .

AND TAKE NOTICE that if you default in ﬂlingi the written statement of defence within the
time specified, the court may pronounce judgmént against you.

TAKE FURTHER NOTICE that the case also h:as been fixed for order before Hon. RAHIM
MUSHI Resident Magistrate on the .2%...day of ..N.OYEMkELL... 2024 at 8.30am.

GIVEN UNDER MY
SERL.., 2024

AND THE\SEAL OF THE COURT this .2[... day of

ESIDENT MAGISTRATE
SUTU — DAR ES SALAAM

t of a duplicaté of this summons this ........................ day

DEFENDANT
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wiki ya Huduma kwa
Wateja itoe funzo

TAASISI mbalimbali nchini na duniani kwa ujumla zinaadhimisha
Wiki ya Huduma kwa Wateja. Katika kuadhimisha wiki hii, taasisi
mbalimbali zinaonesha shughuli mbalimbali kuwahudumia wateja
katika maeneo mbalimbali pamoja na kutoa elimu kuhusu huduma
na kazi zinazofanya.

Katika kuonesha umuhimu wa Wiki ya Huduma kwa Wateja, wakuu
wa taasisi wakiongozwa na maofisa watendaji wakuu, wakurugenzi,
mameneja na maofisa wote mpaka wafanyakazi wa ngazi za chini,
wako mstari wa mbele kuwahudumia wateja na kuwaeleza shughuli
na huduma zinazotolewa katika kampuni na mashirika hayo.

Mara nyingi, wakati wa kuadhimisha wiki hii, imeshuhudiwa
wakurugenzi watendaji wa benki, mathalan, wakiwa kwenye madiri-
sha ya kutoa huduma. Yote hiyo ni kuonyesha umuhimu wa huduma
kwa wateja, ikiwa pia njia ya kushawishi wale wasiotumia huduma
au bidhaa zao kujiunga na taasisi hizo ili kunufaisha pande zote.

Wakati wiki hii ikiadhimishwa, kumekuwa na maalamiko kwa baa-
dhi ya wateja na wadau kuwa zimo taasisi ambazo zinasherehekea
wakati huduma zakeni za viwango duniau kuna changamoto
ya upatikanaji wa huduma. Moja ya taasisi hizo ni za huduma za
maji.

Moja ya taasisi hizo imewatakia wateja wake maadhimisho mema
ya wiki ya maji na wateja kutoa maoni mbalimbali kwenye makundi
sogozi wakihoji viongozi na watumishi wa taasisi hiyo wanajisikiaje
wanapoadhimisha wiki hii adhimu wakati wananchi wanalalamikia
kukosa maji?

Kutokana na hoja hiyo, viongozi wa serikali wenye dhamana katika
sekta hiyo na watendaji wa mamlaka wameibuka na kutoa ufafanuzi
kuwa kuna kasoro za kifundi na zingine ziko nje ya uwezo wao ka-
tika kuwafikia wateja, hivyo kuomba radhi kwa wale wanaokwazwa
na hali hiyo. Kwa kutoa maelezo hayo, wamedhihirisha ule msemo
kwamba muungwana ni kitendo.

Wiki ya Huduma kwa Wateja huadhimishwa kila mwaka kwa taasi-
si kufanya mambo mbalimbali. Kwa taasisi zilizo makini, hutumia
maadhimisho hayo kufanya tathmini ya mafanikio, kasoro na upun-
gufu katika utoaji wa huduma.

Pale penye mafanikio, hupongezana na pia kuangalia ni namna
gani ya kuongeza viwango katika utoaji wa huduma ili kuvutia wa-
teja zaidi.

Aidha, pale panapojitokeza kasoro au kutofikiwa malengo yali-
yokusudiwa, hujiuliza sababu na kuchukua hatua stahiki ili kuzion-
doa na hatimaye kuboresha viwango vya huduma.

Miongoni mwa maeneo ambayo yamekuwa na malalamiko mengi
kutoka kwa wateja, ni huduma mbovu ikiwamo lugha mbaya kwa
wateja, kutokuwapo mazingira rafiki ya utoa huduma na viwango
vinavyotolewa kuwa vya hali ya chini.

Katika hoteli kwa mfano, imekuwa ikielezwa kuwa huduma zina-
zotolewa katika tasnia hiyo ni za viwango vya duni hatua ambayo

huwakimbiza wateja wengi. Mteja tangu kuingia, hukaribishwa
isivyostahili na  hiyo imesababisha hoteli nyingi kuanzishwa kwa
kishindo na  kuporomoka viwango na hatimaye kufungwa kwa
muda mfupi.

Hata katika baadhi ya hospitali, kumekuwa na malalamiko kuwa
huduma zinazotolewa si rafiki kwa wagonjwa. Baadhi ya wauguzi,
kwa mfano, wamekuwa wakidaiwa kutoa lugha chafu kwa wagonjwa
au kutoa huduma kwa kusuasua jambo ambalo wakati mwingine hu-
sababisha vifo ambavyo vinaweza kuzuilika.

Kwa jumla, Wiki ya Huduma kwa Wateja ya mwaka huu, itoa
fundisho kwa taasisi kujipanga upya katika utoaji huduma ili kupaa
katika viwango vyao badala ya kufanyika kila mwaka kwa mazoea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Beatrice
Moses

B Muungwana Lazima Nilonge

Wanufaika mikopo asi

MANISPAA kadhaa zime-
toa matangazo kuhusu
kurejeshwa tena  kwa
mikopo ya asilimia 10 in-
ayotolewa kwa vikundi vya
wajasiriamali  wanawake,
vijana na wenye ulemavu.

Hii ni taarifa njema kwa
makundi hayo ambayo kwa
muda sasa mikopo hiyo ili-
simama ili kuandaliwa uta-
ratibu bora.

Ikumbukwe fedha hizo ni
zile zinazoleta unafuu kuto-
kana na masharti yake hasa
ikilinganishwa na mingine
hasa inayotolewa na baadhi
ya taasisi binafsi.

Kwa kuwa licha ya kuwa
na masharti magumu im-
etajwa kusababisha baadhi
yawateja kuwa na hali ngu-
mu, kwa kubambikiwa riba.

Hali ngumu hiyo iwakum-
bushe wanufaika kadhia in-
ayosababisha mikopo hiyo
kuitwa kausha damu’.

Ni kwa sababu watu
wamelazimika  kukimbia
familia kutokana na riba
kubwa walizotozwa na hata
wengine kufilisika.

Tangazo la Manispaa ya
Ubungo linabainisha kuwa
Sh. bilioni 3.5 zimetengwa
kwa ajili ya mkopo huo, na
kwamba vikundi ambavyo
vinadaiwa fedha za nyuma
havitakopeshwa.

Hili ni angalizo muhimu
kwa kuwa wasiorejesha
mikopo hiyo nafuu kwa
wakati  wamechelewesha
au kukwamisha mzunguko
wa mkopo huo kwenda ina-
vyotakiwa.

Ni kulingana na kanuni
zilizowekwa ili kufanikisha
kuwainua kimtaji na kima-

pato wajasiriamani katika
makundi hayo.

Kwa mujibu wa kanuni
Za utoaji na usimamizi wa
mikopo kwa vikundi vya
wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu za mwaka
2019, husasan unaangalizo
kwa warejeshaji mikopo.

Zinabainisha kuwa ki-
kundi kitahesabika kuwa
kimepoteza sifa ya kupata
mkopo endapo, hakijamal-
iza kurejesha mkopo uli-
otolewa awali, au kimetoa
taarifa za uongo kwa mam-
laka za serikali za mitaa ili
kupata mkopo.

Ikibainika kimetumia fed-
ha za mkopo kwa matumizi
tofauti na yale yaliyoombe-
wa bila idhini ya mam-
laka ya serikali ya mtaa au

kimeshindwa  kurejesha
mkopo.
Kuhusu kutoa mikopo

imebainishwa kuwa Mkuru-
genzi wa Manispaa atakuwa
na wajibu wa kuhakikisha
wilaya inatenga asilimia 10
ya mapato ya ndani kwa
ajili ya kutoa mikopo hiyo.

Aidha, mikopo inatolewa
kwa kuzingatia masharti
ya kanuni hizo na kwamba
vikundi  vilivyokopeshwa
vinarejesha mikopo kwa
wakati.

Kadhalika, inabainisha
kuwa mgao wa fedha za
mikopo unapaswa ku-
fanywa  kwa Kkuzingatia
masharti ya kanuni na
itatolewa kwa kuzingatia
mgawo wa kiasilimia.

Vikundi vya vijana, wa-
nawake na wenye mahitaji
maalumu.

Jambo lenye neema ni

imia 10 inaanza

kwamba mikopo itakayo-
tolewa chini ya kanuni hizo
haitotozwa riba.

Wakati sifa za kupata
mkopo zinabainishwa
kuwa kikundi cha wa-
nawake, vijana au watu
wenye ulemavu kitakuwa
na sifa ya kupata mkopo en-
dapo, kimesajiliwa.

Kanuni zinabainisha
kuwa kikundi kinapaswa
kujishughulisha na ujasiri-
amali au kinakusudia kuan-
zisha shughuli za ujasiri-
amali mdogo au wa kati.

Kwa kikundi cha wa-
nawake au vijana kiwe na
idadi ya wanakikundi kuan-
zia 10 na kuendelea na kwa
wenye mahitaji maalumu
idadi ya wanakikundi isi-
pungue watano na isiyozidi
10.

Pia  kikundi kiwe na
akaunti ya benki iliyofun-
guliwa kwa jina la kikundi
kwa ajili ya matumizi ya ki-
kundi na wanachama wake
ni raia wa Tanzania wenye
akili timamu na umri zaidi
ya miaka 18.

Naamini kwamba serikali
za mitaa pamoja na kuwa
wametingwa na maandal-
izi ya uchaguzi unaotara-
jiwa kufanyika Novemba 27
mwaka huu, bado wataona
umuhimu wa kuwajibika
kwa wanufaika kuhusu
mikopo.

Ni kwa kutoa tangazo kwa
umma kwa madhumuni ya
kuutarifu na vikundi vili-
vyosajiliwa vya wanawake,
vijana na watu wenye ul-
emavu kuhusu fedha zi-
lizotengwa kwa ajili ya
mikopo yao.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN EAST AFRICAN
CRUDE OIL =) CRUDE OIL
PIPELINE PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA: MPANGO WA UREJESHAJI STAHILI ZA MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA: MPANGO WA UREJESHAJI STAHILI ZA

WAGUSWA WA BOMBA LA MAFUTA: UTEKELEZAJI WA MPANGO WA KUENDELEZA
UFUGAJI BORA WA NYUKI. NA: REQ 00000620

WAGUSWA WA BOMBA LA MAFUTA: UTEKELEZAJI WA MPANGO WA KUENDELEZA
UFUGAJI BORA WA KUKU. NA: REQ: 00000618

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD") Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD)
inaalika kampuni au mashirika yenye uzoefu na sifa nzuri kuleta maombi yakuonyesha inaalika kampuni au mashirika yenye uzoefu na sifa nzuri kuleta maombi yakuonyesha nia
nia yao ya kubuni na kutekeleza  Mpango wa ufugaiji bora wa Nyuki kwa kaya yao ya kubuni na kutekeleza Mpango wa ufugaiji bora wa kuku kwa kaya zilizoathiriwa
zilizoathiriwa na mradi wa EACOP. na mradi wa EACOP.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uvendeshaji wa bomba la chini ya ardhi Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la chini ya ardhi
linalovuka mipaka kwa aiili ya kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini linalovuka mipaka kwa aijili ya kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini

Uganda hadi pwani ya mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kuuza kwenye masoko ya
kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale, Wilaya ya Hoima nchini Uganda hadi rasi
ya Chongoleani mkoani Tanga, Tanzania, likipitia katika mikoa nane - Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga, halmashauri za wilaya 27

Uganda hadi pwani ya mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kuuza kwenye masoko ya
kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale, Wilaya ya Hoima nchini Uganda hadi rasi
ya Chongoleani mkoani Tanga, Tanzania, likipitia katika mikoa nane - Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga, halmashauri za wilaya 27

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA: MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

EACOP inatekeleza mipango ya urejeshaji wa maisha kwa Kaya zilizoathiriwa na Mradi

(PAHs). Mradi wa EACOP uko mbioni kuanza utekelezaji wa Mpango wa Ufugaii Nyuki

ulioboreshwa kwa kaya za waguswa takribani katika wilaya 10 ambapo shughuli za

ufugaii nyuki zinafaa. Ubunifu wa mpango huu uko katika hatua za mwisho na huenda

ukajumuisha lakini havishii katika:

« Ushirikishwaji wa kaya ili kuthibitisha uwezo wao wa kuwa sehemu ya mpango.

« Uainishaji wa kaya kulingana na miundo ya mpango.

« Mafunzo juu ya uzalishaji wa mizinga ya nyuki ya kisasa iliyo boreshwa.

« Utafutaji na usambazaji wa vifaa vya ufugaji nyuki na mavazi ya kujikinga yanayofaa
kwa nyuki wa Tanzania.

+ Mafunzo na kujenga uwezo wa kaya juu ya masuala yote muhimu ya ufugaii

nyuki, ikijumuisha mafunzo ya awali na ya juu ya ufugaiji nyuki, aina za mizinga

zinazopendekezwa, muundo na ukarabati wa mizinga, vifaa vinavyohitajika, uwekaiji

bora wa mizinga, na mbinu bora za kukusanya, kuchakata na kuvuna asali.

Msaada katika kuandaa kalenda za msimu wa uzalishaji wa asali.

« Kuanzisha vhusiano na sekta binafsi kwa qjili ya kuboresha upatikanaiji wa masoko ya uzalishaii ckhott'1|.cll(.cho kukv. . ) o il k L
na uwezekano wa uwekezaji katika uzalishaji wa asali katika wilaya zilizoathiriwa + Kutambua na kushirikiana na wauzaji wa pembeijeo za mifugo ili kutoa na kusambaza

na Mradi. vifaa muhimu vya mifugo, ikiwa ni pamoja na chanjo, dawa na virutubisho.
« Kusaidia kaya kujenga mabanda endelevu ya kuku.
« Huduma za ughani kwa kaya kwa kipindi cha mwaka mmoja.

EACOP inatekeleza mipango ya urejeshaji wa maisha kwa kaya zilizoathiriwa na Mradi.

EACOP iko mbioni kuanza utekelezaji wa Mpango wa ufugaiji bora wa Kuku kwa kaya

za waguswa katika mikoa yote minane ambako mradi unatekelezwa. Uandaaji wa

mpango huu uko katika hatua za mwisho na huenda ukajumuisha lakini hauishii katika:

« Ushirikishwaji wa kaya ili kuthibitisha uwezo wao wa kuwa sehemu ya mpango.

+ Uainishaji wa kaya kulingana na miundo tofauti ya mpango.

+ Mafunzo na vjenzi wa uwezo wa kaya katika masuala yote ya uzalishaji na usimamizi
wa kuku.

« Mafunzo ya kujengea kaya uwezo wa kuanzisha na kuendesha biashara ya ufugaiji
kuku ili kuvongeza kipato cha kaya husika.

+ Mafunzo ya watoa huduma za ughani katika sekta ya mifugo kwa jamii.

« Ununuzi na usambazaji wa vifaranga vya Kuku (aina za kienyeji na zilizoboreshwa
zinazofaa katika mazingira husika mazingira)

« Utoaqji wa chakula cha kuku kwa waguswa kwa kipindi kifupi, ikifuatiwa na mafunzo

+ Kusaidia upatikanaji wa fursa za kuongeza thamani ya mazao ya Nyuki.
+ Huduma za ughani kwa kaya kwa kipindi cha mwaka mmoja.

VIGEZO MUHIMU: VIGEZO MUHIMU:

Mashirika yenye nia yanaalikwa kuandika ombi lao na: Mashirika yenye nia yapaalikwu kU“"dik‘{ °'f‘.bi lao na: ‘ o

*  Maelezo ya miradi sawa au shughuli zilizofanywa, ambazo zinatoa ushahidi wa ¢ Mcelezo ya .m|rod|. sawa au shughuli Z'l'ZOF‘]”YWOr.mef’ZO Zinatoa UShGh'd[ wa
timu yenye sifa na inayopatikana, uzoefu kwenye mikoa inayopitiwa na mradi wa fimu yenye sifa na |noyopot.||.<ano, uzoefu kwenye mikoa inayopifiwa na mradi wa
Bomba, na rekodi ya kufuatilia ya uzoefu ulioorodheshwa hapo juu. Bombq, na rekodi ya k}.’fum'l'o ya uzqefu u||90rodheshwc h..G.PO joo.

o Uthibitisho wa usqjili na  Asasi husika za Usqjili  Tanzania  (BRELA, ¢ Ufh'b”'Sho_ wa usajili na  Asasi husika  za  Usqjili  Tanzania  (BRELA,
NGO Registration, OSHA) NGO Registration, OSHA)

e Uthibitisho wa usqjili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha ¢ Uthibitisho wa usajili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha
kuidhinisha Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni unaopatikana. kuidhinisha Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni unaopatikana.

*  Muonyesha nia awe amekwisha jisaijili au amekwisha tuma maombi yaliyoidhinishwa *  Muonyesha nia awe amekwisha jisaiili au ame kwisha tuma maombi yaliyoidhinishwa
kusajiliwa katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoqiji na msambazaji wa kusaiiliwa katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaji na msambazaji wa
huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia. huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya *  Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya
Kompuni ya Nddni' Kompuni ya Nd(]ni.

o Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni. ¢ Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.
Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE), *  Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE),
shirika, na mchakato kwa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika shirika, na mchakato kwa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika
kwa kazi sawa. kwa kazi sawa.

e Uthibitisho wa sera za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo, e Uthibitisho wa sera za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo,
kuzingatia sheria na haki za binadamu. kuzingatia sheria na haki za binadamu.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo juu Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo

yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kvonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza

nyaraka fajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa usiozidi MB20) pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa

hadi kufikia saa 11:00 jioni Maijira ya Afrika Mashariki, tarehe 28/10/2024. Kichwa cha usiozidi MB20) hadi kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 3/11/2024.

Barua Pepe kiwe: EOl 000000620: Maombi ya kutekeleza Mpango wa ufugaii Kichwa cha Barua Pepe kiwe: EOl 0000618 Maombi ya kutekeleza mpango wa

bora wa Nyuki. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi ufugaiji bora wa kuku. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.

yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza. Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyarcka zilizotumwa na

makampuni yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na makampuni yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na

kisha kufanya tathmini kulingana na vigezo vya ndani vya EACOP ili kubaini makumpuni kisha kufanya tathmini kulingana na vigezo vya ndani vya EACOP ili kubaini makumpuni
yenye sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo. yenye sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo.

Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya

Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa

Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki ya kuteva au kukataa kampuni na Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki ya kuteua au kukataa kampuni na

kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika. kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika.
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HABARI KITAIFA

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA: MPANGO WA UREJESHAJI STAHILI ZA

WAGUSWA WA BOMBA LA MAFUTA: UTEKELEZAJI WA MPANGO WA KUENDELEZA
UFUGAJI BORA WA WANYAMA. NA: REQ 00000619

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD")
inaalika kampuni au mashirika yenye uzoefu na sifa nzuri kuleta maombi yakuonyesha
nia yao ya kubuni na kutekeleza Mpango wa ufugaji bora wa Wanyama kwa kaya
zilizoathiriwa na mradi wa EACOP.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na vendeshaji wa bomba la chini ya ardhi
linalovuka mipaka kwa aijili ya kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda hadi pwani ya mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kuuza kwenye masoko ya
kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale, Wilaya ya Hoima nchini Uganda hadi rasi
ya Chongoleani mkoani Tanga, Tanzania, likipitia katika mikoa nane — Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga, halmashauri za wilaya 27

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

EACOP inatekeleza mipango ya urejeshaji wa maisha kwa kaya zilizoathiriwa na

Mradi. EACOP iko mbioni kuanza utekelezaji wa Mpango wa kuendeleza ufugaii bora

wa Wanyama kwa waguswa katika mikoa minne ambako utekelezaji wa mradi wa

EACOP unafanyika. Uandaaiji wa mpango huu uko katika hatua za mwisho na huenda

ukajumuisha lakini hauishii katika:

« Ushirikishwaiji wa kaya ili kuthibitisha uwezo wao wa kuwa sehemu ya mpango.

« Uainishaji wa kaya kulingana na miundo tofauti ya mpango.

« Mafunzo na kuzijengea kaya uwezo katikamasuala yote muhimu katika uzalishaiji na
usimamizi bora wa mifugo na wanyama wadogo wadogo wa kufugwa.

+ Mafunzo kwa watoa huduma za ughani za mifugo katika jamii.

« Kuandaa na kutoa mafunzo juu ya kalenda za usimamizi wa mifugo.

« Kusaidia kuanzisha vituo vya wafugaiji wa mifugo.

« Kusaidia uanzishaji na uendelezaji wa vyama au ushirika wa wafugaii.

Kukarabati mabwawa ya kuogesha mifugo.

« Kuunganisha kaya zilizoathiriwa na Mradi (PAHs) na sekta binafsi kwa aijli ya kupata
mbegu bora za mifugo kwa kukodisha ng’ombe wa nyama na maziwa.

+ Kutoa ushauri na kusaidia upatikanaji wa fursa za kuongeza thamani ya mazao
ya mifugo.

« Kutoa huduma za ughani kwa kaya za waguswa kwa kipindi cha miezi 18-24.

VIGEZO MUHIMU:

Mashirika yenye nia yanaalikwa kuandika ombi lao na:

+ Maelezo ya miradi sawa au shughuli zilizofanywa, ambazo zinatoa ushahidi wa timu

yenye sifa na inayopatikana, uzoefu kwenye mikoa inayopitiwa na mradi wa Bomba,

na rekodi ya kufuatilia ya uzoefu ulioorodheshwa hapo juu.

Uthibitisho wa  usajili na  Asasi  husika za  Usajili  Tanzania  (BRELA,

NGO Registration, OSHA)

Uthibitisho wa usaijili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha kuidhinisha

Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni unaopatikana.

+ Muonyesha nia awe amekwisha jisajili au amekwisha tuma maombi yaliyoidhinishwa
kusajiliwa katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaiji na msambazaiji wa huduma
ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

« Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya

Kampuni ya Ndani.

Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.

« Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE),

shirika, na mchakato kwa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika

kwa kazi sawa.

Uthibitisho wa sera za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo, kuzingatia

sheria na haki za binadamu.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa
hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya
kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com
(ukubwa usiozidi MB20) hadi kufikia saa 11:00 jioni Maijira ya Afrika Mashariki, farehe
30/10/2024. Kichwa cha Barua Pepe kive: EOl 00000619 Mpango wa ufugaii
bora wa Wanyama. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.
Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na
kisha kufanya tathmini kulingana na vigezo vya ndani vya EACOP ili kubaini makumpuni
yenye sifa yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo.
Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya
Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa
Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki ya kuteva au kukataa kampuni na
kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika.

Wajasiriamali wahimizwa
kusajili biashara BRELA

Na Christina Haule, MOROGORO

WAJASIRTAMALI ~ wadogo  nchini
wamehimizwa kusajili biashara zao kwa
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA) ili kuwa na nafasi ya kupata
mikopo kwenye benki, tenda ndogondo-
go na kubwa za biashara na kujipamban-
ua kiushindani kwenye soko la bidhaa.

Ofisa Leseni Mkuu kutoka BRELA,
Abas Kotema, alisema juzi kuwa wajasiri-
amali wanayo nafasi kubwa ya kukuza
biashara zao kwa kupata mikopo kupitia
benki hasa pale wanaposajili biashara
zao na kuwa zenye kutambulika.

Alisema usajili wa majina ya biashara
upo wa aina kuu tatu ikiwamo wanao-
miliki mtu mmoja ambao humtambu-
lisha mijasiriamali sokoni kulingana na
biashara aliyonayo, kupata mitaji kupitia
mikopo kwenye benki, kuingia mikataba
mbalimbali na kupata tenda ndogo na za
serikali.

Aidha, Kotema alifafanua kuwa pia
kuna usajili wa jina la biashara linalomi-
likiwa na watu wawili hadi 20 na kuwa
tayari wamerasimisha biashara yao na
kuwa na nafasi ya kupata huduma kama
au zaidi ya umiliki wa mtu mmoja.

Hivyo, aliwataka wafanyabiashara
kutambua kuwa kurasimisha biashara
na kumiliki nembo za biashara kupitia
BRELA kutawasaidia kuepuka kufikish-
wa mahakamani kisheria kwa kutumia
nembo ya mtu mwingine.

“Lakini pia tunatoa leseni za biashara
kundi A, kwa mujibu wa sheria ya leseni
ya mwaka 1972 namba 25 ni kwamba
leseni zipo katika makundi maalum za
kundi A zinazotolewa na BRELA chini
ya Wizara ya Viwanda na Biashara zenye
sura ya kitaifa na kimataifa, humwezesha
mjasiriamali kuingiza au kutoa biashara
nje ya nchi, leseni za kundi B hutolewa
na halmashauri husika ambazo hazi-
tumiwi kwenye halmashauri nyigine,”
alisema.

Hata hivyo, aliwahimiza wenye kam-
puni ambao wamesajili biashara kabla
ya BRELA haijaanza, kutoa huduma kwa
njia ya mfumo kuhamasika kupata elimu
na kuingizwa kwenye mfumo huku
wakiwa wamesamehewa tozo zilizo-
ongezeka.

Kotema alisema tangu mwaka 2018
mwezi  Aprili, BRELA ilianza kutumia
mfumo katika utoaji huduma na msa-
maha huo utakuwa wa mwaka mmoja
kuanzia mwezi Mei, mwaka huu hadi
mwezi Mei 2025, ukihusisha wenye
kampuni walioingia BRELA miaka iliyo-
pita ambao bado hawajaingizwa kwenye
mfumo. “Kwanza tumetoa msamaha
kwa tozo na faini kwa kampuni ambazo
zinatakiwa kuwekewa mizania ya mwa-
ka BRELA ambayo inatakiwa kulipwa Sh.
22,000 na ukichelewa kuna nyongeza ya
asilimia tano, kwa hiyo tumetoa msama-
ha kwa kampuni na kulipa nusu ya deni
analodaiwa,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI

52

(EWURA)

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kupata leseni ya kuzalisha

umemekutoka kwa kampuni ya Mtibwa Sugar Estate Ltd .

EWURA

inakaribisha maoni au pingamizi dhidi ya maombi hayo. Taarifa za
mwombaji, mitambona aina ya leseni iliyoombwa zimetolewa hapa chini:-

Na.

MAELEZO

Jina na anuani ya
Mwombaji

Mtibwa Sugar Estate Ltd.
S.L.P. 42, Mvomero, Morogoro.

Mahali ulipo Mtambo

Kiwanja Na. 194/1, Turiani - Mtibwa, Morogoro.

Taarifa za Wanahisa

1. Nassoro Ally Seif S.L.P. 16541, Dar es Salaam, 50%
2. Seif Ally Seif S.L.P. 16541, Dar es Salaam, 50%

Maelezo ya Mtambo

Mtambo wa kuzalisha umeme wa Megawati (MW) kumi na tano
(15) MW kwa kutumia nishati inayotokana na tungamotaka.
Umeme utakaozalishwa utatumiwa na mwombaji mwenyewe.

Aina na Muda
wa Leseni

Leseni ya kuzalisha umeme kwa matumizi binafsi kwa muda
wa miaka mitano(5)

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya maombi haya awasilishe
kwa maandishi ndani ya siku ishirini na moja(21) tangu siku ya kutolewa kwa
tangazo hili. Nyaraka za maombi ya leseni zinaweza kuoneshwa kwa mtu
atakayewasilisha maombi kwa maandishi.

Imetolewa na:-
Mkurugenzi Mkuu

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA | 41104 Tambukareli, 5.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 2329002 — 4 + Nukushi: +255 26 2329005 « Barua Pepe: info@ewura.go tz
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Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omary Kipanga (wa tatu kushoto), akiongoza hafla ya kukabidhi jiko

ani yaliyotolewa na Mbunge wa Jimbo la Arusha Mjini, Mrisho Gambo (wa pili kulia), kwa kushirikiana na wadau
ikiwamo Benki ya Exim, iliyotoa majiko 1,000. Wa tatu kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano wa
benki hiyo, Stanley Kafu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Teknolojia yaleta neema
Kwa wakulima wa mboga

Na Godfrey Mushi, MOSH|

TEKNOLOJIA ya kilimo ya
kuvuta na kusukuma wadudu
imeanza kuonyesha matokeo
chanya kwa wakulima wadogo
wilayani hapa Mkoa wa Kili-
manjaro kudhibiti wadudu wa-
haribifu na madhara ya kemi-
kali sumu kwa walaji wa mboga
na matunda nchini.

Shirika la World Vegetable
Center, linalotekeleza Mradi wa
Fresh katika mashamba darasa
ya Masaera wa wilaya hiyo, li-
nalenga kuwasaidia wakulima
wadogo wa kabichi, nyanya na
vitunguu

kuongeza kipato na kuima-
risha lishe nchini kwa kutumia
teknolojia hiyo ijulikanayo
kama ‘Push Pull Technology’.

Akizungumza jana na wakuli-
ma 100 waliokuwa wakipatiwa
elimu kuhusiana na teknolo-

jia hiyo, Mtaalamu
wa Kilimo Biashara
wa World Vegetable
Center, Judith As-
senga, alisema im-

Akiwa katika
shambadar- v ke jlisema inakuwa

cha Masaera,

Akizungumzia kuhusu
afya ya mkulima anayep-
iga dawa kwenye mimea

hatarini kutokana na ku-

ewasaidia wakulima ofjsa Kilimo ~ tovaa vifaa vya kujikinga.
kupunguza matumizi wa Hal- Akiwa katika sham-
ya dawa na kudhibiti mashauri ba darasa la Kijiji cha
wadudu waharibifu yaWilaya Masaera, Ofisa Kilimo wa
wakiwamo kimamba YaMoshi, Halmashauri ya Wilaya
na funza. n;'l'i‘:;i- ya Moshi, Hamza Mwinyi-
“Kwa kutumia pjja, alisema  hija. alisema teknolojia
teknolojia hii inay- teknolojia ya push pull waliyoanza
ofundishwa hapa yapushpull kuitumia wakulima hao
kupitia Mradi wa Waliyoanza  kuna mazao ambayo ya-
Fresh, wakulima wetu k“'lt("'l‘.“a navuta na kusukuma.
watalima sasa mazao ‘I:?o Il:t:nmaa “Kwa mfano katika
bila ya kutumia mazao majaribio yetu tuliyoya-
sumu,” alisema na fanya, kabichi ndio zao
kuongeza kuwa: ambalo tunaliangalia; na

“Wakulima katika kudhibiti
hao wadudu wanatumia sana
dawa kama vile penetrecer,
ukiangalia mwisho wa siku ni
gharama sana kwa mkulima.”

mazao mengine ni kama kitun-
gu, mgagani na maharage, am-
bayo ni mahususi kwa kuvuta
wadudu wa kabichi.

Kwa hiyo teknolojia hii ni

nzuri kwa sababu matumizi
ya sumu au viuatilifu imeku-
wa changamoto kubwa sana,
wakulima hawawezi kulima
bila ya kutumia sumu. Unakuta
sasa zile sumu zinasababisha
madhara makubwa sana kama
magonjwa ya saratani na shini-
kizo la damu.”

Prosper Tira, mkulima, Mkazi
umuhimu wa teknolojia hiyo,
alisema inawasaidia wakulima
wa mboga. “Faida ya kwanza ni
kuotesha mazao mengi sehemu
moja ambayo yanakinzana.
Inapunguza matumizi ya sumu
ambayo si ya lazima. Teknolojia
hii ikisambazwa kwa wakulima
wengine itatunufaisha na wala-
ji. Hii teknolojia isambazwe kwa
kila mkulima nchini wa mazao
ya mboga ili kupunguza athari
za kemikali kwenye chakula,”
alisema Tira.

1
Huduma za
uchunguzi,
upimaji saratani
zisogezwe
haraka Mwanga'

Na Mwandishi Wetu, MWANGA

¢

SERIKALI imeelekeza kusogezwa
haraka huduma za uchunguzi wa
magonjwa na upimaji wa saratani
ya matiti wilayani hapa Mkoa wa
Kilimanjaro ili kuokoa maisha ya wa-
nawake na wajawazito.

Waziri wa Afya, Jenista Mhagama,
alitoa maelekezo hayo jana baada
ya kukagua ujenzi wa Mradi wa
Hospitali ya Wilaya ya Mwanga, un-
aotekelezwa kwa fedha za serikali.

“Kwa sasa, mgonjwa akitakiwa
kupata huduma za X-Ray anak-
wenda Hospitali ya Rufani ya Mkoa
ya Mawezi au Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Kaskazini ya KCMC, um-
bali mrefu wa kilometa zaidi ya 50.

Sasa ili kuepusha hizo gharama,
naelekeza kuanzia sasa huduma
hizo zitatolewa katika Wilaya ya
Mwanga. Huduma hizi zitasaidia
kuokoa gharama za wananchi
wetu wa Mwanga, kwenda kutunza
mgonjwa wao mbali, na zitasaidia
kuokoa uchumi wetu.

..Maana mtu badala ya kuwa-
za mambo ya kuongeza uchumi,
anawaza mgonjwa yupo KCMC, Rais
wetu (Samia Suluhu Hassan) amese-
ma hapana inatosha; hayo yote ya-
fanyike wapi? anataka hapa hapa
Mwanga.”

Kwa mujibu wa Waziri Mhagama,
Rais Samia, ameelekeza kutolewa
kwa Sh. bilioni mbili kwa utekelezaji
wa mradi wa ujenzi wa hospitali hiyo
ya Wilaya ya Mwanga na Sh. milioni
500 ununuzi wa vifaa tiba.

Alitaja miongoni mwa vifaa vi-
takavyonunuliwa katika hospitali
hiyo kuwa ni mashine ya kupima
saratani ya matiti kwa wanawake,
Ultrasound wajawazito na dawa.

“Nimeingia kwenye jengo la mi-
onzi, nimekuta digital X-Ray toleo la
kisasa, ina uwezo wa kugeuza mwili
wa mgonjwa na kupiga picha kwa
ajili ya uchunguzi, haya mlikuwa
mnayaona wapi ndugu zangu? “ ali-
hoji.

Uzalishaji kahawa washuka Kilimanjaro

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

UZALISHAJI wa kahawa Mkoa
wa Kilimanjaro, umepungua hadi
kufika wastani wa tani 6,000 kwa
mwaka kutokana na changamoto
mbalimbali, imefahamika.

Serikali ya mkoa huo imetaja
baadhi ya changamoto hizo kuwa
ni kubadilishwa matumizi ya ardhi
ya kilimo cha zao hilo na kupand-
wa mazao ya mboga na nyanya.
Kutokana na hali hiyo, Mkuu wa
Mkoa huo, Nurdin Babu ameagiza

Bodi ya Kahawa nchini (TCB) ku-
hamasisha wadau wa zao hilo ku-
tumia fursa ya makubaliano kwe-
nye eneo Huru la Biashara Afrika
(AfCTA) ili kukuza biashara ya zao
hilo ya Tanzania katika nchi za
Afrika na kuondoa utegemezi wa
soko la nchi za Ulaya na Japan.
Alikuwa akizungumza jana
mjini hapa wakati uzinduzi wa ta-
masha la kahawa kwa mwaka huu
lililoandaliwa na TCB kwa kush-
irikiana na wadau wa zao hilo
nchini. “Kwa sasa uzalishaji wetu

umepungua hadi kufika wastani
wa tani 6,000 kwa mwaka, kitu
ambacho si kizuri kwa maendeleo
yamkoa wetu. Pamoja na umaaru-
fu wa kahawa kote duniani, uny-
waji wa kahawa nchini unakuwa
kwa kasi ndogo,” alisema.

Kwa mujibu wa Babu, takwimu
alizonazo mpaka sasa, unywaji wa
kahawa ni asilimia saba tu ya ka-
hawa yote inayozalishwa nchini.

“Unywaji huu mdogo un-
achangiwa na sababu kadhaa,
zikiwamo imani potofu na mata-

tizo ya kiafya, hivyo kusababisha
watu wengi kuogopa kutumia
kinywaji hiki tofauti na uhalisia.
..Hivyo ni vyema tukatumia
fursa hii kutafakari changamoto
zinazopelekea  kushuka kwa
uzalishaji na kuja na suluhu zina-
zotekelezeka za kurudisha zao la
kahawa katika mkoa wetu.”
Alizitaja baadhi ya changamoto
wadau wa kahawa nchini wana-
takiwa kuzitafakari na kuzipatia
majibu kuwa ni mabadiliko ya
tabianchi yaliyosababisha kupun-

gua kwa maji kwa ajili ya umwagil-
iaji, mtawanyiko mbaya wa mvua
na matumizi duni ya pembejeo
hususani mbolea za viwandani
hasa kwa wakulima wadogo.

Nyingine ni tija ndogo ya uzal-
ishaji na kuyumba mara kwa
mara kwa bei ya kahawa duniani
na kuathiri mipango ya wakulima
nchini. Babu alisema wakulima
wengi wa kahawa na wananchi
hawanywi kahawa na hivyo
kutegemea soko la nje hata bei
inaposhuka.
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Makandarasi wanaogawa zabuni waonywa

Na Marco Maduhu,

SHINYANCA
AKANDARASI
mkoani hapa

wameonywa kua-
cha tabia ya ku-
gawa zabuni za ujenzi wa
barabara kwa watu wasio na
uwezo na kusababisha ku-
jengwa chini ya kiwango.
Onyo hilo lilitolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Anamringi Macha wakati wa
hafla ya utiaji saini mikataba
33 ya ukarabati wa miun-
dombinu ya barabara baina
ya makandarasi na Wakala
wa Barabara Mijini na Viji-
jini (TARURA) mkoani hapa

yenye thamani ya Sh. bilioni
10.2.

Macha, alisema baadhi ya
makandarasi wamekuwa na
tabia ya kugawa kazi na ku-

walipa fedha kidogo watu
ambao hawana uwezo na

kwa bidii, weledi,
uzalendo na kuka-

kusababisha ujenzi wa Alisema na milisha ujenzi kwa
barabara kushindwa ku- barabara wakati na ubora
kamilika  kwa wakati, :a‘at;::gliwa unaotakiwa.
kutekelezwa cl‘pm ya ki- matengenezo Meneja wa
wango na kuisababisha  ina yrefu TARURA Mkoa
serikali hasara. wa kilomita  Wa Shinyanga,

“Msiende kugawa kazi 716.64,ujenzi Mhandisi  Avith
hizi kwa watu wengine, wamakalvati Theodory, alisema
nendeni mkazifanye we- 381, madara-  yakandarasi wali-
nyewe kama milivyoom- i:il:;argneén o Oshinda  zabuni
ba kupitia makampuni yeefy w!; Y€ hizo ni 21, na mika-
yenu, tunataka barabara kjlomitas.2s taba ambayo ina-
na madaraja yatengen- naujenziwa sainiwani33yenye
ezwe kwa ubora unao- barabara... thamani ya Sh. bil-
takiwa na mimi nitakuwa ioni 10.2.

nafanya ziara za kushtukiza ya
kuzikagua,” alisema.

Alisema barabara ni
muhimu kwa maisha ya
mwanadamu katika shughuli
mbalimbali ikiwamo kukuza
uchumi, na kuwasihi wa-
kandarasi hao kufanya kazi

Theodory, alisema ukara-
bati huo unatumia fedha za
mfuko wa barabara, tozo za
mafuta na mfuko wa jimbo.

Alisema na barabara am-
bazo zitafanyiwa matengen-
ezo zina urefu wa kilomita

716.64, ujenzi wa makalvati
381, madaraja manne, mitaro
yenye urefu wa kilomita 5.28
na ujenzi wa barabara ki-
wango cha lami kilomita 2.8
na uwekaji ~ wa taa za bara-
barani.

“Makandarasi waliopatika-
na ni kutoka mikoa mbalimba-
li wakiwamo wenyeji wa mkoa
huu wa Shinyanga baada ya
kutangaza kazi hizi kupitia
Mfumo wa Kielektroniki wa
Manunuzi (NesT) mwanzoni
mwa mwezi wa saba (julai),”
alisema Theodory.

Mmoja wa makandarasi
hao kutoka Kampuni ya
Gapro Construction Limited,
Mhandisi Amedeus Mselle,
aliishukuru serikali kwa ku-
waamini makandarasi wa-
zawa, kuwapatia kazi na kua-
hidi watafanya kwa weledi na
kukamilika kwa wakati.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Deogratius Ndejembi (kushoto), akizungumza na wafanyabi-
ashara wadogo maarufu machinga wa Halmashauri ya Ushetu, mkoani Shinyanga jana, akiwa katika ziara yake
maalumu ya kukagua miradi mbalimbali ya maendeleo kwenye sekta ya elimu na afya. PICHA: SHABAN NJIA

Mamia wapata majisafi, salama

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

ZAIDI ya wakazi 30,000
hapa Mkoa wa Mwanza wame-
ondokana na adha ya kutumia
maji yasiyo salama kwa afya
zao baada ya kukamilika mra-
di uliotekelezwa na Wakala
wa Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA).

Akizindua  mradi huo

wa Mbio za Mwenge Taifa,
Godfrey Mnzava, alimwagiza
Meneja wa RUWASA wilayani
hapa kusambaza maji katika
bado havijafikiwa na huduma
hiyo ambavyo vipo ndani ya
mradi huo.
Mnzava, alivitaja

baadhi

ya Chifufu ni pamoja na
Lubanga, Nyarungombe na
Lukola.

Awali akisoma taarifa ya

mradi huo, Meneja wa RU-
WASA Sengerema, Mhadisi
George Massawe,  alisema
kukamilika kwake kutasaidia
kuwatua ndoo kichwani wa-
nawake na kuwaondolea adha
kutumia muda mwingi kutafu-
ta maji.

Massawe, alisema mradi
huo utachochea utekelezaji
wa miradi ya maendeleo,
ukuaji wa mji na kuinua uchu-

Alisema mradi huo umegha-

rimu zaidi ya Sh.bilioni 2.93,
fedha zilizotolewa na serikali.

Mwenge huo katika Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo pia
umeweka jiwe la msingi ka-
tika Kituo cha Afya Nyamazu-
go, kukagua jengo la kutolea
huduma za dharura, uzinduzi
wa ujenzi wa shule ya awali
na msingi ya Isamilo, kutoa
msaada wa mablanketi 100 na
viti viwili vya magurudumu
kwa watoto wenye mahitaji
maalum.

Wataja
chanzo
ukatili
Kwa
watoto

Na Elizabeth Faustine,
MWANZA

BAADHI ya wazazi mkoani hapa
wamedai ugumu wa maisha ni
chanzo cha ongezeko la vitendo
vya ukatili kwa watoto kutokana na
kukosa muda wa kufuatilia mienen-
do yao.

Wazazi hao, akiwemo Rose Shi-
ja, Mkazi wa Magu walitoa madai
wakati wakizungumza na Nipashe.

Rose, alidai wazazi na walezi
wanatumia muda mwingi kutafuta
kipato cha kujikimu na maisha
badala ya kufuatilia mienendo ya
watoto wao.

Alisema yeye ni mfanyabiashara
wa mboga na matunda ni mama wa
watoto watano na kuwa anapata
ugumu kutenga muda wa kazi na
malezi ya watoto.

“Ninaamka saa 11 alfajiri kila siku
kwenda sokoni kuhemea vitu vya
kuuza kibandani, ninatoka kule saa
nne asubuhi nikifika hapa nina-
panga vitu kwa ajili ya kuuza, kule
nyumbani ninamwacha binti wa
kazi kwa ajili ya shughuli za nyum-
bani na kuangalia watoto, chakula
ninakula huku huku na kurudi
kwangu nyumbani ni saa nne usi-
ku,” alisema.

Alisema ratiba yake ya kazi iko
hivyo kwa siku zote za wiki na kuwa
kupumzika kwake ni wakati anau-
gua au kwenda msibani.

Alisema muda wa kukaa na wa-
toto nyumbani anakosa japo kuna
wakati anatamani kufanya hivyo.

Mwendesha bodaboda, Joseph
Kenedy, Mkazi wa Igumo, alisema
kazi yake inamfanya akose muda
wa kukaa na familia.

Kenedy, alisema kila siku anaam-
ka mapema watoto wakiwa bado
wamelala na kurudi usiku wame-
shalala, hivyo kuonana nao ni kwa
nadra.

Akizungumza na Nipashe Mlezi
wa Watoto Kanisa Katoliki Parokia
teule ya Ihayabuyaga, Paulina Pius,
alisema kuna madhara mengi wa-
toto wanayokumbana nayo kuto-
kana na mfumo huo wa maisha.

Paulina, alisema siyo vyema
kumwamini mtu kwa asilimia zote
kwa ulimwengu huu kwa malezi ya
watoto kwani umebadilika na uka-
tili dhidi yao unafanywa zaidi na
ndugu wa karibu.

“Kuacha jukumu la malezi kwa
binti wa kazi siyo vibaya, lakini una-
hitajika uangalizi wa karibu hata
kama tunabanwa na majukumu,
hakikisha unatenga muda wa ku-
wakagua na kufuatilia nyendo zao
za siri,” alisema.

Alisema wazazi wanatakiwa
kutenga muda wa kuzungumza
na watoto wao ili kufahamu watu
wanaokutana nao, mambo wanay-
ofanya na namna wanavyoishi na
wafanyakazi wa kazi za nyumbani.
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Nipashe
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Vviongozi aina ya Mwalimu

HABARI BORA NA KAMILIFU

KUELEKEA KUMBUKIZI YA NYERERE

Ahadi 10 za mwana TANU
ni muhimu zaidi sasa

« Zinafaa ziingie ndani ya katiba mpya

Na Sabato Kasika

erere, anatimiza miaka 25

tangu kufariki dunia, licha
ya kutwaliwa, ameacha hazina ya
tunu ambazo haziwezi kuchakaa
au kumaliza muda wa matumizi.

Ndiye aliyeasisi ahadi 10 za
mwanachama baada ya uhuru ili
kusimamia maadili na utumishi
wa umma.

TANU inajiwekea ahadi hizo
zilizopewa jina la ‘Ahadi za Mwa-
nachama;, ili zisimamie kikamilifu
kwa ajili ya kuimarisha chama na
ustawi wa taifa kwa ujumla.

Tukijikumbusha ahadi ya
kwanza anasema, binadamu wote
ni ndugu zangu na Afrika ni moja,
ya pili ni utumishi; nitaitumikia
nchi yangu na watu wake wote,
huku ya tatu ikiahidi kujitolea naf-
si na nguvu kuondoa umaskini,
ujinga, magonjwa na dhuluma”.

Vilevile kuna ahadi ya nne
inakataa ufisadi; “rushwa ni adui
wa haki. Sitapokea wala kutoa
rushwa. Ya tano ni ‘cheo ni dha-
mana, sitakitumia cheo changu
wala Cha mwingine kwa faida
yangu’.

Lakini ipo ya kutafuta elimu ni
ahadi ya sita, ikisema; “nitajielimi-
sha kwa kadri ya uwezo wangu na
kutumia elimu yangu kwa faida ya
wote, ya saba inasema;

Nitashirikiana na wenzangu

UMATATU ijayo Oktoba 14,
' Baba wa Taifa Mwalimu Ny-

wote kuijenga nchi yetu”.
Ya nane inasema; “nitasema
kweli daima, fitina kwangu

mwiko, wakati ahadi ya tisa ina-
kumbusha kuwa ‘nitakuwa mwa-
nachama mwaminifu wa TANU
na raia mwema wa Tanganyika na
Afrika”.

Pamoja na hizo, ahadi ya
mwisho ambayo ni ya 10, inase-
ma; “nitakuwa mtiifu na mwa-
minifu kwa Rais wa Serikali ya
Tanganyika”.

&

Nchi inapokaribia kilele cha
kumbukumbu ya miaka 25 ya
kifo cha Baba wa Taifa, Nipashe
inazungumza na baadhi ya wa-
dau wa siasa ili kupata maoni yao
kuhusu ahadi hizo na kama zina
nafasi bado na iwapo zinahitaji
kuendelezwa.

ZIWE KWENYE KATIBA
Ni msimamo wa MKkurugenzi

\

Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. PICHA: MTANDAO

Mtendaji wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC),
Dk. Anna Henga, anasema ili
ahadi hizo zifanye kazi, ni vyema
mchakato wa katiba ufanyike na
kuziingiza huko ili zisimamiwe
vizuri.

“Ahadi nyingi kati ya hizo 10,
hazigusi siasa, hivyo ni vyema
zikaondolewa kwenye chama na
kuingizwa kwenye katiba mpya

ili zipewe uzito mkubwa na una-
ostahili,” anasema Dk. Anna.
Anafafanua kuwa licha ya ku-
wapo kwa ahadi hizo, ambazo zi-
natakiwa kusimamiwa na wana-
chama wenyewe, bado mambo
yanakwenda kinyume na jinsi
yanavyotakiwa kutekelezwa.
“Kwa mfano ripoti nyingi za
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) zinao-

nyesha kuwapo kwa rushwa na
ufisadi katika taasisi mbalimbali
pamoja na za umma, kitendo
kinachoonyesha kuwa ahadi ya
nne haizingatiwi,” anasema.

Anasema kile ambacho Mwal-
imu Nyerere alikuwa akikipiga-
nia kupitia ahadi hizo inaelekea
kimekwama kutokana na ku-
wapo vitendo ambavyo vinavyo-
fanywa na baadhi ya wanachama
kinyume na inavyotakiwa.

“Vilevile, kuna ahadi ya umoja,
nitashirikiana na wenzangu wote
kuijenga nchi yetu, cha ajabu tu-
nashuhudia jinsi ambavyo wana-
siasa wanabaguana hadharani,
wakisema sehemu ambayo wapi-
gakura wamechangua upinzani,
serikali haiwezi kuleta maende-
leo, inakuwaje,” anahoji?

Anaeleza kuwa, kauli ya aina
hiyo ni kinyume na ahadi za
mwanachama hasa ya saba in-
ayohimiza ushirikiano kwa ajili
ya ujenzi wa taifa, na kuongeza
kuwa sehemu ya ahadi hizo
haifanyiwi kazi.

“Kwa maoni yangu, CCM iachi-
we sehemu ya ahadi ya tisa inay-
osema; nitakuwa mwanachama
mwaminifu wa TANU/CCM lakini
upande wa kuwa raia mwema wa
Tanzania na Afrika uingizwe ka-
tika katiba,” anasema.

ZIMEONDOKA NA MWAL-
IMU

Kada wa CHADEMA, Suzan
Lyimo, anasema, ahadi hizo zi-
litekelezwa enzi za Nyerere lakini
ameondoka nazo baada ya ku-
fariki dunia.

Anafafanua kuwa hazitele-
kezwi kama ilivyokusudiwa na
Zimepuuzwa.

Anatoa mfano ahadi ya nane;
“nitasema kweli daima, fitina
kwangu mwiko”, kwamba siku
hizi anayesema ukweli hatakiwi,
anaonekana ni adui ndani na
hata nje ya chama.

“Ukweli ni kwamba Nyerere
ameondoka na ahadi za mwa-
nachama, kwani kuna mengi ya-
naendelea kufanywa kinyume na
malengo ya ahadi hizo 10 kana
kwamba hazipo,” anaeleza Su-
zan.

INAENDELEA UK. 13
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HASSAN NASRULLAH:
Kiongozi aliyeongoza
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Na Mwandishi Wetu

AYYID (baba) Hassan
Nasrullah, aliyejulikana
kama Sayyid wa viongozi

wa ulimwengu wa Kiar-
abu, alipewa jina la Sayyid wa
mugawama (mapambano) na
ukombozi.

Ni kwa sababu ya misisitizo
wake hasa kwenye kanuni na
maadili katika kuwatetea wa-
naodhulumiwa, pamoja na ma-
pambano yake makali dhidi ya
ubeberu.

Mtaalamu wa Ushauri wa Ki-
tamaduni wa Ubalozi wa Iran
nchini Tanzania Maulid Sengi,
anamzungumzia shahidi Nas-
rullah, akisema alizaliwa Agos-

zourieh Kusini mwa Lebanon.

Mwaka 1976 akiwa kijana,
alikwenda Najaf, Iraq, kuanza
masomo katika seminari na
kurejea Lebanon 1978, akiende-
lea na masomo katika Shule ya
Imam al-Muntazar (a.s.).

Ilianzishwa na Sayyid Ab-
bas Mousawi, Katibu Mkuu wa
zamani wa Hizbullah, na wakati
huo huo, alijishughulisha na
siasa katika eneo la Bekaa.

Baada ya kuasisiwa Hizbul-
lah, Nasrullah alishika nyadhifa
mbalimbali ikiwa ni pamoja
na uanachama katika Baraza
la Uongozi la Hizbullah, lakini
hakujiweka mbali, akiendelea
kutafuta elimu hadi alipokwen-
da Qum nchini Iran, 1989 ku-
kamilisha masomo yake.

Sengi anasema mashambu-
lizi makubwa ya Israel dhidi
ya Lebanon na mapambano ya
Hizbullah dhidi ya utawala huo
hayakumruhusu kukaa Qum
kwa zaidi ya mwaka mmoja,
alirejea Lebanon kwa mara ny-
ingine na kujiunga na wenzake
katika kukabiliana nayo.

Mwaka 1992, Abbas Mousavi,
Katibu Mkuu wa Hizbullah
wakati huo na mwalimu wa
Nasrullah aliuawa.

“Kupanda ngazi kwa Nasrul-
lah katika harakati hiyo, kuli-
iondoa Hizbullah katika mzingo
wa ulinzi na usalama na kufun-
gua medani mpya ya uwepo wa
Hizbullah katika muundo wa
kisiasa wa Lebanon.

“Mwaka wa 2000, wakati wa
mazungumzo kati ya Yasser
Arafat na maofisa wa Mareka-
ni na Israel ili kutatua mzozo
katika eneo la Asia Magharibi
yaliyokwama. Jeshi la Israel
lilijiondoa katika maeneo yali-
yokuwa yakikaliwa kwa ma-
bavu ya kusini mwa Lebanon
katika hatua ya upande mmoja
na bila ya kupata lolote kutoka
Hizbullah.

“Majeshi la Israel yaliondoka
katika maeneo yote yaliyoka-

Sayyed Hassan Nasrallah, enzi za uhai wake. PICHA: MTANDAO

Mwaka wa
2000, wakati
wa mazun-
gumzo kati ya
Yasser Arafat
na maofisa wa
Marekani na
Israel ili ku-
tatua mzozo
katika eneo |a
Asia Magharibi
yvaliyokwama.

liwa kwa mabavu, isipokuwa

mpakani na mashamba ya
Shabaa.”
Sengi anasema kushindwa

huko mbali na kuimarisha
msimamo wa Hizbullah kama
harakati ya mapambano, kulim-
fanya Nasrullah apate mafani-
kio makubwa kati ya Waarabu
na Waislamu kwa ujumla.

“Kuanzia hapo akatambuliwa
kama mtu muhimu zaidi katika
ulimwengu wa Kiarabu,” anase-
ma Sengi.

Anasema  kwa upande
mwingine, kwa kuegemea kwe-
nye mafanikio hayo, Hizbullah
ya Lebanon iliimarisha uwepo
wake katika uga wa kisiasa
kwa kadiri kwamba, mbali na
kushinda viti vingi vya bunge,
pia ilishika usukani wa idadi ya
wizara za serikali ya nchi hiyo.

Juhudi zisizokoma za Hassan
Nasrullah katika kutetea haki
za wanyonge na kubeba bende-
ra ya Kambi ya mugawama kwa

miaka mingi, ziliandamana na
mafanikio na ushindi wa wapi-
ganaji .

Jambo hilo lililomfanya Nas-
rullah daima kuwa miongoni
mwa walengwa wakuu wa idara
za ujasusi na utawala wa Israel.

Anasema baada ya miaka
mingi ya misimamo ya kishu-
jaa na juhudi kubwa za kuen-
deleza kambi ya mapambano
na mugawama, jioni ya Ijumaa
Septemba 27, 2024 Hassan Nas-
rullah, aliuawa.

“Alifanikiwa kupata daraja
ya juu ya kuuliwa shahidi ka-
tika jinai ya utawala wa Israel
na mashambulizi yake dhidi ya
makazi ya raia eneo la Dhahiya,
kusini mwa Beirut.”

Nasrullah alikuwa ni Katibu
Mkuu wa tatu wa Hizbullah,
chama cha kisiasa na kijeshi
cha Lebanon kilichoasisiwa
mwaka 1982.

Chini ya uongozi wake, Hiz-
bullah iliimarika na kuwa na

nguvu muhimu ya kikanda
iliyofanikiwa kuilazimisha Is-
rael kuondoka Kusini mwa
Lebanon mwaka 2000, baada
ya operesheni za kijeshi zilizo-
jumuisha kuwarudisha huru
wafungwa wa Kilebanoni.

Hassan Nasrullah aliuawa
kwa mashambulizi ya anga yali-
yofanywa na vikosi vya Israel

na kuongezeka kwa tofauti
kati ya Hizbullah na harakati
za kikundi cha Amal, hali iliyo-
sababisha Baraza la Uongozi
kumtaka arudi nyumbani.

Mwaka 1978, Hassan Nasrul-
lah akiwa na umri wa miaka
18, alifunga ndoa na Fatimah
Yassin. Akijaliwa kupata wa-
toto watatu wa kiume ambao
ni Muhammad Hadi, Muham-
mad Jawad na Muhammad
Ali, pamoja na binti anayeitwa
Zaynab.

Muhammad Hadi, mtoto
mkubwa, aliuawa Septemba 12,
1997 Miladia, katika mapam-
bano dhidi ya vikosi vya ulinzi
vya Israel Kusini mwa Lebanon.

Mwili wake ulibakia mikon-
oni mwa Israel na baada ya
mwaka mmoja, ulirejeshwa
Lebanon kupitia operesheni ya
kubadilishana wafungwa kati
ya Israel na Hizbullah.

Shughuli za kijamii na kisiasa
za Hassan Nasrallah zilianza
tangu akiwa mdogo.

Baada ya kumaliza sekondari
mwaka 1975 Miladia, aliteuliwa
kuwa kiongozi wa kikundi cha
chake cha al-Bazuriyya.

Baada ya kurejea kutoka Na-
jaf mwaka 1979, alijiunga na
ofisi ya kisiasa ya harakati za
Amal na kuwa mwakilishi wa
harakati hizo katika bonde la
Biqaa.

Mwaka 1982, akiwa pamoja
na kundi la wanazuoni na wa-
nafunzi wa kidini waliohama-
sishwa na mapambano, alijiten-
ga na kundi la harakati za Amal
na kuanzisha kundi la Hizbul-
lah ya Lebanon.

Kuanzia mwaka 1982 hadi
1992 Nasrullah alitumia muda
wake wote Hizbullah na kwam-
ba mbali na kuwa mjumbe wa
Baraza Kuu la Hizbullah, pia
alishiriki kuandaa vikosi vya
upinzani na kuanzisha vikundi
mbalimbali vya kijeshi.

Alikuwa Naibu wa Ibrahim
Amin al-Sayyid, kiongozi wa
Hizbullah mjini Beirut, na kwa
kipindi fulani alikuwa ni Naibu
Mtendaji wa Hizbullah ya Leba-
non.

Sengi anasema Hassan Nas-
rallah alichaguliwa kuwa Ka-
tibu Mkuu wa Hizbullah ya
Lebanon kwa makubaliano ya
wanachama baada ya kuuawa
kwa Abbas Mousawi, Februari
16,1992, akichukua jukumu hilo
akiwa na miaka 32.

Kwa kuangalia ~mchango
wake binafsi pamoja na jitihada
za Hizbullah kukomboa Kusini
mwa Lebanon mwaka 2000,
baada ya miaka 22 ya uvamizi
wa Israel, pamoja na ushindi
katika vita vya siku 33, Has-
san Nasrullah, alipatiwa jina la
“Sayyid wa upinzani au baba
wa upinzani”.
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Na Gaudensia Mngumi

TAKA 25 baada ya kifo

cha Baba wa Taifa

Mwalimu  Julius Ny-

erere, tunapoitazama
Afrika kuna mengi ya kujifunza
hasa kuhusu uongozi bora ili
kuibadilisha iwe bara tajiri badala
ya fukara.

Nyerere anabaki kuwa kiongozi
ambaye hakuwa na tamaa binafsi
wakati wote wa uhai wake, aki-
kumbukwa kuwa alikuwa na chu-
ki kali dhidi ya utajiri na kusaka
pia mali na kujilimbikizia utajiri
haramu.

Hakuthamini pesa au vitu kama
nyumba, mashamba, fedha za ki-
geni na chochote kilichokuwa ni
cha kimwili. Aliwathamini watu,
taifa na maendeleo ya wote.

Kuna wakati alisema pesa si ni
matokeo, akimaanisha kwamba
cha muhimu na juhudi na kuji-
tuma si kufikiria pesa.

Miongo miwili baada ya kifo
chake Afrika, aliyoipenda bado ni
maskini. Lakini hili ni bara maski-
ni kweli? Ni imani ambayo watu
wanayo na viongozi wanaikubali
na kuendelea kuishikilia.

Ni rahisi kwa yeyote kuona
utajiri wa bara hili iwe kwenye
machapisho kuanzia magazeti,
runinga, vitabu, ‘dokumentari’
lakini hata ukitembea kwenye
gwtaifa mbalimbali unaushuhu-

ia.

Mfano, yapo mabonde na nyan-
da za kilimo, maji ya bahari, mito
na maziwa, misitu yenye miti na
uoto unaofaa kufuga nyuki na ku-
zalisha asali na mbuga na hifadhi
Za wanyama pori.

Yote hayo yamesikika na kuone-
kana kila mwaka, watu wanaposo-
ma kuhusu Afrika wanathibitisha
namna ilivyo nchi nzuri lakini
mbona ni maskini?

Afika Kusini ya Saha a Tanzania
ikiwa sehemu ya hayo, nchi zenye
madeni makubwa duniani zikidai-
wa Dola za Marekani trilioni 1.15.

Benki ya Maendeleo ya Afrika
(ADF), inafafanua zaidi kwam-
ba deni lake la nje lilikuwa
Dola trilioni 1.12 mwaka 2022
lakini kufikia mwisho mwa 2023
lilibgngezeka na kufikia trilioni
1.152.

Licha ya kuwapo deni hilo
kubwa la nje, lipo la ndani pia.
Cha kushangaza nchi hizo zina
pesa nyingi zinazopokea kama
mikopo, misaada, fedha nyingine
kutoka kwa ‘dayaspora’ wanao-
tuma pesa na misaada nyumbani
na rasilimali za kila aina. Swali,
mbona hatutoki na ufukara un-
aongezeka?

Mwalimu Julius Nyerere mwa-
namajumuiya wa Afrika pamoja
na kushiriki kikamilifu katika
kukomboa Afrika na kuanzisha
Umoja wa Afrika wa Nchi Huru

Mwalimu Nyerere (wa pili kushoto) akiwa na baadhi ya marais Milton Obote wa Uganda (kushoto),

Kenya (wa pili kulia) na Kenneth Kaunda wa Zambia. PICHA: MTANDAO

Hata sasa Afrika inawahitaji
viongozi aina ya Mwalimu

za Afrika (OAU) aliona ulazima wa
viongozi kujilikana wenyewe na
kuacha kuutumikia mwili ili kui-
saidia Afrika.

Ni kiongozi aliyeamini kwam-
ba kuwa na tamaa za ubinafsi
kusingeisaidia ~ Afrika  kufikia
maendeleo. Aliona kuwa ni la-
zima kuwa mtumishi mwaminifu
wa watu na kusimamia kuwapo
na ushirikiano kuanzia kiuchumi,
kisiasa na kijamii kwa sababu
isingekuwa rahisi kwa Afrika kue-
ndelea, maana dunia na ubeberu
husingeweza kuliruhusu hilo.

Maono ya Nyerere yalikuwa
ni kufikia ukombozi wa kweli
na kutetea umoja wa Afrika kiu-
chumi, kisiasa na zaidi kujiletea
maendeleo kwa nguvu zao we-
nyewe.

Viongozi wenye maono kama
ya Nyerere wanahitajika zaidi
Afrika kwa sasa kuliko wakati
mwingine, ni ili kuifanya Afrika
ijitegemee, iendelee kiuchumi na
kisiasa kwa kutumia rasilimali,
watu wake na zaidi juhudi zake.

Umaskini unaelezwa kuwa
unaendelea kuongezeka kwa

sababu ya rushwa, wizi na uba-
dhirifu wa fedha za umma. Wakati
mwingine ukwepaji mkubwa wa
kodi.

Upo wizi kupitia mikataba tata
inayoandaliwa na watendaji na
wanasheria wa Afrika, watu kuiba
fedha kupitia ujenzi duni wa mi-
radi ya umma, kuanzia barabara
na majengo, kilimo, madini na kzi
kwa ujumla hufanywa chini ya ki-
wango.

Kuna gharama kubwa za kue-
ndesha serikali kubwa, zenye
vitendeakazi vya kifahari, misha-
hara na posho nono na zaidi sana
kujitajirisha.

Suala la rushwa na kujilimbiki-
zia mali Mwalimu Nyerere, alilip-
iga sana vita. Akiandaa miongozo
ya viongozi na pia kuwahimiza
Watanzania viongozi kuziishi aha-
di za TANU.

Ahadi za Mwana TANU za kup-
inga rushwa na kuwa mzalendo
kutumikia nchi kwa moyo wote
zinahitajika zaidi wakati huu ku-
kabili wabadhirifu na wahujumu
uchumi hasa wala rushwa.

Kwa mfano Jumapili iliyopita,

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
anaagiza kushtakiwa mara moja
maofisa wanne wa Manispaa ya
Kigamboni Dar es Salaam na wa-
tumishi wanne wa kitengo cha
akaunti jumuifu ya amana (TSA)
TAMISEMI kwa tuhuma za uba-
dhirifu wa Shilingi milioni 165.6.

Anaagiza mtumishi wa kitengo
cha akaunti jumuifu ya amana
asimamishwe kazi kwa tuhuma za
kushiriki kwenye muamala ulio-
hamisha fedha kutoka TAMISEMI
kwenda Manispaa ya Kigamboni.

Kwa kuangalia halmashauri
moja ya Kigamboni milioni 100 in-
achotwa na watu wachache, vipi
kitaifa kuna mitandao mingapi ya
aina hiyo inayohujumu uchumi
na fedha za umma?

Si tatizo la Tanzania pekee ni la
Afrika nzima na yapo baadhi ya
mataifa ambayo viongozi wakuu
au wana familia zao ndiyo mabil-
ionea maarufu duniani, wakijilim-
bikizia mali na utajiri wa nchi zao
mifukoni.

Tena viongozi wanasifika ku-
saidia makampuni ya kimataifa
kukwepa kodi, ruksa za kuhu-

Jomo Kenyatta wa

jumu uchumi kupitia ‘vimemo’
zikitolewa na ikulu.

Pamoja na viongozi wakuu wa
mataifa kuhujumu nchi, tatizo la
mawaziri na watendaji wakuu wa
serikali ndiyo wanaotuhumiwa
kuficha fedha za umma kwenye
akaunti nje ya mataifa yao.

Ikumbukwe Nyerere aliishi mai-
sha ya kawaida sana. Hakuwa na
makuu, alivaa kawaida, nguo rahi-
si ambazo zilikuwa si za gharama.
Alifahamu kuwa Tanzania ni nchi
yenye joto si taifa la suti na tai.

Leo Tanzania na Afrika zina-
pomkumbuka Nyerere viongozi
wana nafasi ya kumuiga, kwanza
kuachana na tamaa za kumiliki
mali nyingi kwa kuibia hazina za
mataifa yao.

Tena kuachana na kuweka
tamaa za utajiri za kumiliki ndege,
magari ya kifahari, kutembea na
misafara ya magari lukuki, kue-
puka mapambo hasa saa za dha-
habu, viti ghali zaidi na almasi
pamoja na mavazi ya kila mitindo
tena kwa gharama za raia wake,
huku wananchi wakiishi bila mlo
wa siku.

Ahadi 10 za mwana TANU ni muhimu zaidi sasa

INATOKA UK. 11

Mbunge huyo wa zamani
wa CHADEMA, anataja
rushwa, akisema zamani
ni adui namba moja wa
haki na maendeleo. Kwa
sasa imekuwa si adui wa
haki wala mkwamishaji
maendeleo pengine ni rafiki

wa watu. Kwa kuwa wengi
wanatoa na kupokea kama
jambo la kawaida badala ya
kuikimbia.
Imepewa majina mengi
ikiwamo takrima.
“Tuambiane ukweli bila
kificho kuwa, ahadi 10
za mwanachama ni kama
hazipo tena, kwani tuki-

anza kutaja mambo ya-
nayotendeka kinyume na
ahadi hizo ndani ya nchi ni
mengi,” anasema.
“Anasema ahadi hizo
zinapinga ubaguzi, wa,
rangi, kabila, dini na aina
myingine za kubaguana na
kuhimiza umoja na mshi-
kamano, lakini badala yake

Watanzania sasa wanaba-
guana kwa itikadi za vyama
Vya siasa.

Mwaka huu kuna
mwanachama wa CCM
alitamka hadharani kuwa
wanapowapoteza watu,
polisi wasihangaike ku-
watafuta watu hao, kitendo
kinachokwenda kinyume

na ahadi zao wenyewe,
anasema. )
Anasema ahadi zote 10
zilikuwa na lengo zuri,
na kwamba zimekwama
kufanya kazi kwa kukosa
usimamizi na kusababisha
wachache wanaojaribu
kuzisimamia, kuonekana
kama maadui.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Ni Baba wa Taifa, kiongozi
mwenye sifa kuwa mtakatifu

Na Dk. Peter Kafumu

ULIUS Nyerere, anayefa-
'hamika kama ‘Mwalimu’

alizaliwa Aprili 13, 1922
mkoani Mara na akafariki dunia
Oktoba 14, 1999 katika Hospitali
ya Mtakatifu Thomas, Uingereza.

Alikuwa kiongozi maarufu ali-
yeshiriki kwa juhudi kubwa kule-
ta umoja wa Afrika, akiwa mpiga-
nia umoja hodari aliyeamini kuwa
maendeleo yatafanikiwa tu kama
mataifa ya Afrika yataungana
kuwa taifa moja.

Alishiriki kuanzisha Muungano
wa Umoja wa Afrika ‘Organiza-
tion of African Unity (OAU)’ 1963.
Umoja huu ulipanga kukuza
mshikamano wa kufanya kazi
kwa pamoja.

Amesaidia kwa nguvu zote
kwenye ukombozi wa  Afrika.
Katika juhudi hizo vyama vya
ukombozi vilianzisha makao yake
makuu Tanzania mfano MPLA
cha Angola; SWAPO cha Namib-
ia; ANC na PAC vyote vya Afrika
Kusini, FRELIMO cha Msumbiji na
ZANU cha Zimbabwe. Kujitolea
na kujitoa kuleta ukombozi na
kutetea umoja wa Afrika kumea-
cha urithi wa kumbukumbu ya
kudumu kwa Mwalimu.

Kwa Watanzania, Mwalimu Ny-
erere alionyesha huruma na up-
endo kwa watu wake pamoja na
kuwa tulikuwa taifa lenye maka-
bila zaidi ya 120 alitufundisha ku-
pendana na kuwa wamoja kama
nchi moja. Umoja wa Watanza-
nia ulimarishwa zaidi na maono
ya Mwalimu aliyotoa Oktoba 22,
1959 kwenye hotuba yake aliyoi-
toa bungeni wakati huo likiju-
likana kama Legico aliposema “...
Sisi watu wa Tanganyika tunataka
kuuwasha Mwenge na kuuweka
juu ya Mlima Kilimanjaro umu-
like hata nje ya mipaka yetu, ul-
ete tumaini pale ambapo hapana
matumaini, upendo pale ambapo
pana chuki na heshima palipojaa
dharau..”.

Siku ya Uhuru wa Tanganyika,
maono yake yalitimia pale Ka-
pteni Nyirenda wa Jeshi la Tang-
anyika aliposimika Mwenge kwe-
nye kilele cha Mlima Kilimanjaro
umulike nje ya mipaka.

Na tangu siku hiyo Mwenge wa
Uhuru ulianza kikimbizwa nchi
nzima kila mwaka ukiwasha kila
mahali roho ya moto wa uhuru,
umoja, amani, na upendo mion-
goni mwa Watanzania.

Umoja wetu Watanzania uli-
imarishwa zaidi kwa kutumia
Kiswahili kama lugha ya taifa am-
bayo Baba wa Taifa Mwalimu Ny-
erere aliihamasisha kwa juhudi
kubwa.

Alipinga kwa nguvu zote aina
zote za ubaguzi uwe wa kiuchumi,
kijamii, kisiasa, rangi, kikabila, na
kidini. Alikuwa kiongozi shupavu
aliyeikataa rushwa. Hakujilimbiki-
zia mali, hali ambayo alipostaafu
serikali ilibidi imjengee nyumba

ma, ambayo hata leo ipo.

T
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Mwalimu Julius Nyerere akiwasha Mwenge kuwapa

mika ndani ya taifa. PICHA: MTANDAO

Alishiriki
kuanzisha
Muungano
wa Umoja
wa Afrika
‘Organization
of African
Unity (OAU)’
1963. Umoja
huu ulipan-
ga kukuza
mshikamano
wa kufanya
kazi kwa
Pamoja.

Alikuwa mkali sana kwa vion-
gozi na watumishi wa serikali
walioonekana kujilimbikizia mali
wakati wa utumishi wao serika-
lini. 1li kupambana na hali hiyo
mwaka 1971 aliandika Mwongozo
wa TANU uliotoa makatazo kwa
viongozi na watumishi wa umma
kutoa na ama kupokea rushwa
ili kawa na mali nyingi badala ya
kufanya kazi za kuwahudumia
wananchi kwa heshima.

Uadilifu, unyenyekevu, ucha
Mungu na akili nyingi za Mwalimu
Nyerere vilikuwa ni dira ya nam-
na alivyoliongoza taifa na tabia
yake hiyo imelihamasisha Kanisa
Katoliki kuamini kuwa alikuwa
kiongozi mkuu mwenye hulka
za kimalaika na mwaka 2005,
Maaskafu wa Kanisa Katoliki wa
Tanzania kwa kibali kutoka Va-
tikan Makao Makuu ya Kanisa
walianzisha mchakato wa kutan-
gazwa Mwenye Heri na baadaye
kuwa Mtakatifu.

Viongozi wa Kanisa pamoja na
baadhi ya wasomi wameendelea
kuamini kuwa Mwalimu Nyerere
alikuwa kiongozi mwadilifu na
mwema wa kuigwa na viongozi
wengine wa nyakati zetu hizi.

Leo Afrika inakabiliwa na
ombwe kubwa la uongozi kwa
sababu wengi wanajihusisha na
rushwa wakijilimbikizia mali kwa

raia matumaini ya moto wa uhuru usiozi-

ajili ya maisha binafsi. Ukiwalin-
ganisha na Mwalimu Nyerere am-
baye anaelezwa na Papa Francis
kwenye Waraka wake wa Kichun-
gaji wa Evangelii Gaudium 273
kuwa ni kiongozi “Mwanasiasa
Mwenye Nafsi” aliyeishi kwa ku-
jitoa kwa ajili ya wengine, tofauti
na viongozi wengine walioshi na
wanaoishi kwa ajili ya manufaa
yao wenyewe na hivyo ni viongozi
walioleta na wanaoleta fedheha
Afrika.

Daktari Ng'wanza Kamata wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
anaandika kuhusu Mwalimu Ny-
erere akionyesha utangamano wa
maisha yake kisiasa na kidini. Ak-
isema: “..Mwalimu Julius Nyerere,
alipigania maendeleo ya watu, ali-
tafuta kuwawezesha maskini wa
taifa lake, na akasimamia uwepo
wa heshima na haki za binadamu
na uvumilivu wa kidini katika taifa
lenye dini nyingi. Akiwa Mkatoliki
imara kila mara alisoma na kuta-
fakari Maandiko Matakatifu na
alitafsiri kwa Kiswahili baadhi ya
miongozo ya ibada akitoa ushauri
juu ya kulifanya kanisa kuendana
na jamii ya nyakati zilizopo. Aliishi
maisha ya kawaida...” Masimulizi
ya Dk. Kamata yanaonyesha kuwa
maisha ya kisiasa na ya kidini ya
Mwalimu Nyerere hayakukinzana
na ndiyo yaliyomfanya Mwalimu

kuwa kiongozi mzuri na mkweli.

Kwenye Mkutano wa Kimataifa
ulioitwa “the International Col-
loquium on “Mwalimu Julius
Nyerere a Politician with a Soul
and a Servant of God” uliofanyika
Novemba 21, 2023 Mjini Roma
kuangalia uhusiano wa imani
na siasa katika maisha ya Mwal-
imu Nyerere; Askofu Mkuu For-
tunatus Nwachuku wa Idara ya
Mafundisho kuhusu Imani, Vati-
can akitoa mada katika mkutano
huo anasema:

“..Mwalimu Nyerere akiwa
Rais kipaumbele chake haki-
kuwa kuwa na fedha nyingi ka-
tika akaunti yake ya benki mahali
fulani huko Ulaya, kipaumbele
chake kilikuwa ni kuwaunganisha
watu..msisitizo wake haukuwa
kwenye wingi wa magari anay-
omiliki; kipaumbele chake kili-
kuwa juu ya ujamaa, yaani namna
ya kuwaunganisha watu ili wawe
pamoja kama kaka na dada...”

Mchakato wa kumtangaza Ny-
erere kuwa Mtakatifu ni ushahidi
tosha kwamba alikuwa kiongozi
mwenye huruma na upendo
aliyeishi kama ukweli. Kanisa Ka-
toliki linasali pamoja na dunia
nzima husala sala hii ili Mungu
audhihirishe Utakatifu wa Julius
Kambarage Nyerere katika mai-
sha yake baada ya kifo. Na hapa
tunasali:

Ee Mungu Baba Yetu, ulitu-
umba na kutuweka duniani ili
tukujue, tukutumikie, tukupende
wewe na tuwapenda ndugu zetu.

Baba Muumbaji, tunakushuku-
ru kwa ajili ya zawadi ya mtumi-
shi wako Julius Kambarage Ny-
erere - mwamini mlei na baba wa
familia aliyewaongoza watu wako
wa taifa la Tanzania kama Baba
na Mwalimu kweli.

Ee Baba mtumishi wako aliji-
toa kabisa kwa ajili ya watu wako
kwa mapendo yasiyo na mipaka
akijenga bila kuchoka umoja na
mshikamano wa watoto wote wa
Mungu. Aliwajalia maskini, aliwai-
nua wanyonge, aliwafariji yatima
na wote waliokimbia makwao
kwa kukosa amani aliwakaribi-
sha kwa furaha na kuwatunza. Ee
Mungu, Mtumishi wako alikuwa
mwaminifu kwako na kwa kanisa
lako, akawa kweli kielelezo cha
imani hai na uchaji halisi. Alijawa
upendo mkubwa na heshima kwa
Mama mzazi wa Mwanao na Bwa-
na wetu Yesu Kristu, akawakabi-
dhi raia wa nchi yake kwa Bikira
Maria wawe salama chini ya ulinzi
wake wa kimama.

Ee Mungu Mtumishi wako Ju-
lius Kabarage Nyerere alionye-
sha ari kubwa ya kuwafundisha
watu wote kukutambua na kuku-
heshimu, alitetea haki na kupinga
uonevu na unyanyasaji wa aina
zote. Huduma yake nyenyekevu
kwa watu wa Mungu imebaki
mfano wa kuigwa kwa watu wa
vizazi vyote katika safari yao ya
kuelekea kwako.

Mungu Baba Mwenyezi, tu-
nakusihi sana utujalie fadhila
tunazokuomba kwa maombezi
yake, kadiri ya mapenzi yako
matakatifu, kusudi utakatifu wa
mtumishi wako udhihirike wazi
kwa watu wote wa taifa la Mun-
gu aweze kutangazwa mapema
kuwa mmoja wa watakatifu wako.
AMINA.

Mwandishi ni mbunge wa
zamani wa Igunga (CCM) na
Kamishna wa Madini mstaafu.
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DUWASA
yaanzisha mradi
kwa wenye
Kipato cha chini

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mjini Dodoma (DU-
WASA) imeanzisha mradi kwa ajili
ya kuunganishia huduma ya ma-
jisafi na salama kwa kaya zenye ki-
pato cha chini kwa gharama nafuu.

Mratibu wake, Mary God-
frey aliyasema hayo jana wakati
akizungurnza na waandishi wa
habari
huo uitwao ‘Water for Life’.

Kwa mujibu wa Mary, mradi
huo unafadhiliwa na Serikali
ya Uholanzi kwa gharama ya Sh.
milioni 900 na DUWASA watatoa
nguvu kazi kuukamilisha.

Alisema mradi huo ambao
utaanza katika kata za Nzuguni,
Ntyuka na Mnadani, unatarajiwa
kuwaunganishia huduma hiyo
kaya 1,250.

“Kuna mitaa michache ambayo
imetambuliwa katika upembuzi
ulioanza mwaka 2022, vigezo kwa
wanufaika ni kuwa na utayari wa
kulipa gharama za maunganisho
ya maji ambayo ni Sh. 30,000
tu na uwezo wa kulipa ankara
za maji kila mwezi kulingana na
matumizi,” alisema.

Mary, alisema makundi maal-
um kama wazee, watu wenye ul-
emavu na kaya zenye kipato cha
chini pamoja idadi ya wategemezi
hao, watapewa kipaumbele katika
mradi huo.

Mkurungenzi Mtendaji wa DU-
WASA, Mhandisi Aron Joseph,
alisema lengo la mradi huo ni
kuongeza idadi ya wananchi ku-
fikiwa na huduma ya maji safi na
salama.

Joseph, alisema hadi sasa DU-
WASA ina wateja 84,310 kwa Jiji la
Dodoma, Chamwino Ikulu, Kong-
wa na Bahi.

Aliwataka wafanyaka-
zi wa mamlaka hiyo kuendelea
kuwa na lugha nzuri wakati wa
kuwahudumia wateja wao ili ku-
punguza malalamiko .

Alisema katika maadhimisho ya
huduma kwa wateja, watawatem-
belea wateja wakubwa na wadogo
na kuzungumza nao kuhusu utoaji
wa huduma ya maji.

Serlkall yajizatiti kukabili maafa nchini

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIBU Waziri Ofisi ya

Waziri Mkuu, Sera,
Bunge na Uratibu,
Ummy Nderianaga

ametaja hatua tisa zilizochuku-
liwa na serikali katika usimamizi
wa maafa kuanzia mwaka 2020
hadi sasa.

Nderianaga alibainisha hayo
jana jijini hapa wakati akifun-
gua mafunzo kwa waratibu wa
maafa wa wizara, taasisi, ma-
shirika ya umoja wa mataifa, ki-
mataifa na asasi za kiraia.

Alisema hatua zilizochuku-
liwa na Serikali ni pamoja na
kuzingatia utekelezaji wa Sera ya
Taifa ya Menejimenti ya Maafa
ya mwaka 2004 na Sheria ya
Usimamizi wa Maafa namba 6
na kanuni za mwaka 2022.

Alisema shughuli za usimam-
izi wa maafa zinahitaji kuwa na
utayari kwa kuweka mipango na
mikakati miongoni mwa wadau

wa sekta husika.
“Tumekuwa  tukihakikisha
sera, sheria, mikakati, mipa-

Nngo na miongozo ya usimamizi

wa maafa inakuwapo,
inaeleweka na kuwafikia
wadau na wananchi

fuatilia mwenendo wa
majanga na utoaji wa ta-
hadhari za mapema ka-

Hata hivyo, . .
katika kuhakikisha ku- glisema v tika Kituo cha Operesh-
nakuwa na utekelezajina matukio eni na Mawasiliano
hatua zilizokusudiwa,” Yamaafa ya Dharura chenye
alisema Nderianaga. Val')‘a|¥°;' vifaa vya Teknolojia ya
kuendesha mazoezi SaPABISAWA 1o i ha Mawasiliano
; % namajanga .
ya nadharia ya kuji- ya asili na (TEHAMA) na pamoja
andaa na kukabiliana na  shughuli za na mifumo ya kufuatilia
maafa kwa majanga ya Kkibinadamu  mwenendo wa majanga
mafuriko, vimbunga na Yamekuwa na kufanya tathmini ya
Tsunami. yak- K hali ya uwezekano wa
Kuimarisha maghala lOngezexa kuathirika ili kutoa ta-
- A na kuathiri . -

ya kuhifadhi vifaa vya maisha va hadhari kwa wakati kwa
msaada katika kanda sita  watu... qjili ya jamii husika ku-

nchini, kuongeza vifaa chukua hatua.

vya kutolea huduma za kibinad-
amu na kutoa vifaa vya misaada
ya kibinadamu kwa wananchi
walioathirika na maafa katika
halmashauri nchini.

Kufanya mafunzo kwa kamati
za usimamizi wa maafa za mikoa
na wilaya na voluntia, kutoa
elimu kwa umma, wataalam wa
asasi za kiraia kutoka redio za
kijamii nchini na kuandaa mipa-
ngo ya wilaya kujiandaa na kuka-
bili na hali hiyo.

Kuanzisha chumba cha ku-

Kuendelea na ujenzi wa Kituo
cha Taifa cha Usimamizi wa
Maafa katika eneo la “Nzuguni
maghala wawili na jengo la uta-
wala na kuimarisha uwezo wa
vifaa vya kukabiliana na maafa
na uokozi.

Hata hivyo, alisema matukio
ya maafa yanayosababishwa
na majanga ya asili na shughuli
za kibinadamu yamekuwa yak-
iongezeka na kuathiri maisha ya
watu, mali zao na kuleta mad-

haraya kijamii na kiuchumi.

Alisema mafunzo hayo yat-
aimarisha utendaji kazi wao
kwa kuzingatia sera na sheria na
miongozo ikiwamo Mpango wa
Taifa wa Kujiandaa na Kukabili-
ana na Maafa (2022), Mkakati wa
Taifa wa Mawasiliano wakati wa
Maafa (2022), Mpango Mkakati
wa Taifa wa Afya Moja (2022-
2027).

Naibu Mwakilishi Mkazi wa
Shirika la Kuhudumia Watoto
la Umoja wa Mataifa (UNICEF),
Patrick Codja, aliipongeza seri-
kali kwa kuimarisha shughuli
7a usimamizi wa majanga.

“Uratibu wa majanga unahu-
sisha pia utayari na uharaka wa
serikali katika kuyashughulikia.
Juhudi za serikali zimeshuhudi-
wa katika majanga mbalim-
bali yaliyojitokeza hapa Tan-
zania mwaka 2023 na la hivi
karibuni la Kimbunga Hidaya,”
alisema.

Awali, Kaimu Katibu Mkuu wa
Ofisi hiyo, Eleuter Kihwele, alise-
ma mafunzo hayo yanatarajiwa
kuleta mchango mkubwa kuka-
biliana na maafa nchini.

Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI),

M‘u 1‘3[4‘.‘ i

Ramadhani Kingai (kulia), akizungumza wakati wa ufunguzi wa

Klkao cha Menejlmenm ya Taasisi zmazounda UTATU ambazo n| Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS), Jeshi la Polisi kupitia

jana. PICHA: JESHI LA POLISI

Wazazi wahimizwa kuzingatia malezi ya watoto

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, amewataka
wazazi kuwalea watoto katika
misingi ya dini, mila, desturi na
tamaduni ili kuwaepusha kujiin-
giza katika uhalifu.

Dendego alitoa rai hiyo juzi
wakati akizindua Bodi ya Pa-
role katika Ofisi za Jeshi la Ma-
gereza mkoani hapa.

Alisema kuwa ametoa rai hiyo
kutokana na takwimu kuonye-

sha kuna ongezeko kubwa la vi-
jana wanaojihusisha na vitendo
hivyo, wakiwamo waliomaliza
vifungo vyao gerezani, hali am-
bayo inahitaji wazazi kusimamia
malezi kwa watoto wao.

“Wazazi warudi katika maju-
kumu yao ya msingi ya kulea wa-
toto, tusiache nafasi kubwa kwa
watoto kujifunza katika mifumo
kama mitandao ya kijamii bali
tuwalee katika misingi ya dini,
mila, desturi na tamaduni zetu,”
alisema.

Dendego

aliipongeza bodi

hiyo kwa utendaji wa kazi huku
akisisitiza elimu kutolewa kwa
wananchi ili kuelewa zaidi ma-
jukumu yake na umuhimu wake
kwa walengwa wa moja kwa
moja ili kuendelea kunufaika na
fursa hiyo.

Mwenyekiti wa bodi hiyo
mkoani Singida, Liana Hassan,
aliahidi kushirikiana na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa kutekeleza kazi
na kusisitiza utayari katika ku-
fanya kazi na ushirikiano baina
yao kwa maslahi ya jeshi hilo na
Taifa.

“Tutatoa ushirikiano mkubwa
katika utekelezaji wa kazi hii
ambayo tumeaminiwa kuifanya,
serikali yetu imetuamini,” alise-
ma.

Katibu wa bodi hiyo ambaye
pia ni Mkuu wa Magereza wa
Mkoa huo, Khatibu Semzono,
alisema parole kama utaratibu
wa sheria unaotoa fursa kwa
wafungwa waliofungwa kuanzia
miaka minne waliokwisha kutu-
mikia theluthi ya kifungo chao na
kuonyesha uelekeo wa kureke-
bika na tabia nzuri kurudi katika

jamii kwa masharti maalumu na
kanuni.

Alisema vigezo vinavyo-
pendekezwa na kunufaika naPa-
au aina ya makosa, maoni ya fa-
milia, upatikanaji wa waathirika
na maoni yao hasa kwa jamii ya
wafugaji ambao hawana makazi
maalum.

Vingine ni upatikanaji wa
nyaraka za hukumu na alama za
vidole kwa wakati, mienendo na
tabia wawapo gerezani na taarifa
kutoka kitengo cha upelelezi.
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CCM yaiagiza serikali kukamilisha mradi wa maji

Na Elizabeth John, Okoka, wakati wa ziara ya Kaimu Meneja miundombinu ya maji pamo-
LUDEWA kamati ya siasa ya kutem- wa Wakala wa ja na kupanua mtandao wa
belea mradi wa maji wa .. . Maji na Usafiwa  maji ili kufikisha katika mae-
CHAMA Cha Mapinduzi kijiji hicho. Okoka alisema n?lzar:gglr?sl: Mazingira Viji- neo ambayo hayakuwa na
(CCM) Mkoa wa Njombe, hakuna sababu ya mradi ili- Jjini (RUWASA) huduma ya maji katika vijiji
kimeiagiza serikali kukamili- huo kuchelewa kwa mael- :#:l::.(:and?:" wilayani Lude- vitatu ambavyo ni Mawengi
sha kwa wakati mradi wa ezo kuwa tayari serikali huukwa wa, Isaya Mwita Lupande na Madunda.
maji wa Kijiji cha Mawengi imetoa fedha kwa ajili ya ~WakKatiili alisema mradi “Mradi huu unatarajia ku-
kilichoko Wilaya ya Ludewa kuwahudumia wananchi Wananchi huo  ulianza peleka huduma hiyo ya maji
mkoani Njombe unaotarajia na kuhakikisha huduma r("::r':-ze Aprili  mwaka kwa wakazi wapatao 7,804
X : oo - X ja
kunufaisha wakazi 7,804. hizo zinawafikia wananchi.  matunda 2022. na baada ya kuanza kwa
Mradi huo unaotekelezwa “Ni muhimu mkandarasi ya seri- Alisema mra- utekelezaji wa mradi nikiri
na kampuni ya NT-Business akaukamilisha mradi huu kaliambayo di huo unatara- mkandarasi amekuwa na kasi
Network kwa gharama ya Sh. kwa wakati ili wananchi imelenga jila  kukamilika ndogo jambo ambalo lin-
bilioni mbili ukiwa na lengo waanze kuonja matunda kusaldlah_ mwishoni De- arudisha nyuma jitihada za
la kuwaondolea wananchi ya serikali ambayo im- r(":,g?(':fw;pa semba mwaka serikali,” alisema Mwita.

Baadhi ya wananchi wa

elenga kusaidia wananchi
kwa kuwapa huduma sta-
hiki na kwa wakati sahihi,”
alisema Okoka. Akisoma
taarifa ya utekelezaji wa mra-

adha ya kutafuta huduma
hiyo umbali mrefu.

Agizo hilo lilitolewa juzi
na Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa Mkoa wa
Njombe (MNEC), Daniel

huduma huu na wa-
stahiki ... nanchi wataan-
za kupata hu-

duma.
Alisema lengo la kukara-
bati mradi huo ni kuboresha

Renato Kahako aliiomba seri-
kali kuongeza usimamizi kwa
mkandarasi huyo ili mradi
huo ukamilike kwa wakati.

e
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wa Ndege wa Songwe katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, wakiendelea kushindilia eneo la karavati, eneo
la Mwakapangala Mbalizi juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Serikali: Somo la ujasiriamali ni lazima kidato |-V

Na Elizabeth John,
NJOMBE

SERIKALI imesema itaka-
poanza kutekeleza mtaala
mpya wa elimu katika mwaka
wa masomo 20272028 kila
mwanafunzi atasoma madar-
asa 10 kwa lazima, pamoja na
kusoma somo la ujasiriamali
kuanzia kidato cha kwanza
hadi cha nne ili kukabiliana
na tatizo la ajira nchini.

Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda, alisema hayo juzi
wakati  akizungumza na
wananchi wa Kata ya Ma-

hongole baada ya kuzindua
vyumba sita vya madarasa
vya Shule ya Awali na Msingi
cha Usetule ambavyo vime-
jengwa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF).

Prof. Mkenda alisema
mtaala huo utamtaka kila
mtoto wa kitanzania asome
madarasa 10 kwa lazima am-
bapo sita itakuwa ni msingi
na minne itakuwa ni sekond-
ari.

“Hatua hii itawawezesha
wanafunzi kuwa na uwezo
wa kujiajiri hata pale wan-
apoishia kidato cha nne kwa

kuwa watakuwa wanahitimu
wakiwa na umri wa miaka 16
tofauti na sasa ambapo wengi
wanahitimu elimu ya msingi
wakiwa na miaka 13,” alisema
Prof. Mkenda.

Alifafanua kwamba mtaala
huo ukianza kutekelezwa

kikamilifu utawawezesha
wanafunzi  kuanzia kidato
channe kujifunza masomo

ya usajiriamali  hasa maso-
mo ya kilimo bora, kushona
nguo na michezo.

“Wahitimu watatunukiwa
vyeti viwili kimoja cha mas-
omo ya darasani na kingine
cha ujuzi kulingana na mas-

omo ambayo amechagua ku-
soma,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka alisema ipo
hajaya kujengwakwa shule

ya amari na  ufundi mjini
Makambako ili kuzalisha
wataalamu  watakaotumia

fursayauwepowa kiwanda
cha kuunda magari pamoja
na kutengeneza nondo.

Baadhi ya wananchi wa
pher Katundu alisema kuz-
induliwa kwa shule hiyo
kumesaidia kuwapungu-
zia watoto adha ya kutembea
umbali mrefu.

]
Ubalozi wa China
watoa msaada
mitungi, majiko

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kumuunga mkono Rais Samia
Suluhu Hassan juu ya kampeni ya utun-
zaji mazingira, ubalozi wa China kwa kush-
irikiana na kampuni ya Oryx gas wametoa
msaada wa mitungi ya gesi 800 pamoja na
majiko kwa walimu, madereva, waandishi
wa habari na watumishi wa serikali.

Halfa hiyo ilihudhuriwa na viongozi
mbalimbali akiwamo Balozi wa China
nchini Tanzania, Chen Mingjian, Mkuru-
genzi Mkuu wa Oryx Gas Tanzania Benoit
Arama, Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho
Gambo na viongozi wa dini.

Balozi wa China, Chen Mingjian alisema
wanatambua uhusiano mzuri wa kidiplo-
masia kat1 ya nchi hizo pamoja na dhamira
ya Serikali ya Tanzania chini ya uongozi
wa Rais Samia Suluhu Hassan Hassan ka-
tika kuhamasisha matumizi ya nishati safi
ya kupikia kwa lengo la kutunza mazingira.

Alisema Serikali ya China inaunga
mkono juhudi za Serikali ya Tanzania ya
kuhamasisha matumizi ya nishati safi ya
kupikia ili kulinda mazingira na uoto wa
asili.

Chen alisema Tanzania ni nchi rafiki
wa mazingira na inazingatia uhifadhi wa
Mlima Kilimanjaro na Hifadhi ya Taifa ya
Serengeti.

Alisema kwa miaka mitatu aliyofanya
kazi hapa nchini ameshuhudia juhudi
ambazo zimefanywa na Tanzania katika
nyanja ya utunzaji wa mazingira.

Alisema mitungi hiyo ya gesi sio tu
itaboresha maisha ya walimu bali pia ita-
panda mbegu za ulinzi wa mazingira ka-
tika mioyo ya wanafunzi.

Balozi Chen alisema sera ya China nayo
imejikita katika kutunza ukijani, hivyo
watashiriki kikamilifu katika kufanikisha
malengo hayo, kwamba China itaende-
lea kushirikiana na Tanzania katika mi-
radi mbalimbali ikiwamo ya nishati safi ya
kupikia.

Mkurugenzi Mkuu wa oryx gas Tanzania
Ltd, Benoit Araman alisema kuanzia Julai
2021, upatikanaji wa suluhisho la kupika
imekuwa mada ya umuhimu mkubwa chi-
ni ya uongozi wa Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan.

Alisema programu ya nishati safi ya
kupikia itachukua miaka 10 kuwezesha
upatikanaji wake kwa ajili ya kupikia kwa
angalau asilimia 80 ya Watanzania ifikapo
mwaka 2034.

Benoit alisema: “Ukizungumza kuhusu
nishati safi ya kupikia kwa wanafunzi wenu
na katika mikutano na wazazi itachangia
kwa kiasi kikubwa kueneza kwa nishati
safi ya kupikia nchini Tanzania”.

Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho Gam-
bo alisema oryx gas imekuwa kampuni ya
kwanza mkoani Arusha kuonesha dhami-
ra ya kuunga mkono kampeni ya Rais Sa-
mia na wamekuwa mstari wa mbele katika
kampeni hiyo.

Shekhe wa Baraza Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) Mkoa wa Arusha,
Shaban Juma Abdallah, alisema jamii ina-
paswa kuhakikisha na kusimamia vizuri
misitu ili kutunga mazingira.

Mchungaji Julius Talakwa Laiza aliyem-
wakilisha Askofu wa KKKT Dayosisi Kaska-
zini Kati, Dk. Godson Abel Mollel, alisema
wataendelea kutoa elimu ya matumizi ya
nishati safi ya kupikia.
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HABARI ZANZIBAR = :ﬂ.
v Waziri ataja mbinu kuongeza wasomi wabobezi

Wakutana

Na Rahma Suleiman, kwa kutafuta wafadhili am- serikali itaende- mdau wa mawasiliano wame-
kUjad I II ZANZIBAR bao watasaidia ufadhili kwa Katibu MKuu lea kuunga mko- chukua nafasi hiyo kuhakiki-
wanafunzi wa Afrika kupata .- '\wvizara no juhudi zao za sha wanaingia makubaliano
mch ango AZIRI wa Elimu taaluma ya teknolojia. ya Ujenzi, kutafuta elimu kwa kusomesha vijana kutoka
na Mafunzo ya “Isifike wakati Watanza- Mawasiliano ili  kuhakikisha nchi 14 kwa kutoa Sh. bilioni 1.3

Amali  Zanzibar, nia hasa Zanzibar tusiwe naUchukuzi, ndoto na dhami- kwa mwaka.
SEI(ta ya fEdha Lela Mohammed watazamaji. Ni lazima tui- Machano ra ya nchi ya ku- Alisema hiyo ni fursa kwa
Mussa, amesema ili taifa liwe tumie fursa hii kwa sababu m:t‘:g% pata wataalamu wanafunzi wanaotoka Afrika
katlka Uchuml na wasomi wabobezi lazima imekuja na ipo kwetu katika jjicemaufa-  inafikiwa. Katibu hasa Tanzania kupata vijana
taasisi na kampuni ziwekeze kampasi hii na mataifa men- ghjliwawa- Mkuu wa Wiz- ambao watasaidia kuleta map-
katika elimu. gine yanakuja kusoma hapa nafunzihao ara ya Ujenzi, induzi makubwa katika sekta

Alisema hayo juzi wakati ak- na sisi lazima tupambane ili utainuawigo Mawasiliano na yateknolojia na mawasiliano.

Na Mwandishi Wetu izindua programu yaudhamini  kunufaika kuwepo kwa taasi- kwasektaya {chukuzi, Mach- Wakizungumza kwa niaba ya
wa masomo kwa wanafunzi 10  si hii ya kimataifa ndani ya m?‘qumano ano  Makame wanafunzi wenzao waliopata
WANACHAMA wa Shirikisho wa Afrika kila mwaka yanayo- Zanzibar,” alisema. nehint. Machano, alise- ufadhili huo, Mirium Lukanda
la Taasisi zinazotoa Huduma husiana na teknolojia. Naye Naibu Waziri wa ma ufadhili wa kutoka Dar- es salam na Nassir
Ndogo za Fedha (TAMFI) wame- Wanafunzi watakaofaidika Elimu Sayansi na Teknolojia wanafunzi hao Hemed Nassor kutoka Zanzi-

kutana kujadiliana mchango wa
sekta ya fedha katika uchumi na
maendeleo ya taifa.

Pia, walijadiliana namna ya
kuongeza ufanisi wa huduma
ndogo ya fedha ili kuboresha
taswira ya sekta ya huduma
ndogo za fedha katika jamii.

Akizungumza katika mkuta-
no huo, Mwenyekiti wa TAMF]I,
Devotha Minzi alisema lengo
kuu la kikao hicho ni kutambua
mchango mkubwa unaotolewa
na taasisi zinazotoa huduma
ndogo za fedha.

Alisema ongezeko la kiasi cha
mikopo kinachotolewa na wa-
nachama wa taasisi za huduma
ndogo za fedha ni uthibitisho
wa uhitaji wa mikopo uliopo
nchini.

“Ikumbukwe kuwa taasisi
ndogo za fedha zinawakopesha
wateja ambao ni hatarishi zaidi
kiuchumi na ambao hawana
baadhi ya vigezo vya kukope-
sheka vinavyohitajika na taasisi
kubwa za fedha,” alisema.

Alisema sekta ya fedha inaen-
delea kuwa sehemu muhimu
sana katika kupanua huduma
jumuishi za fedha hasa kwa
mikopo inayoenda katika nyan-
ja yauzalishaji na ujasiriamali.

Devotha alisema miongoni
mwa masuala mengine yaliyo-
jadiliwa ni pamoja na umuhimu
wa ufuatiliaji wa miongozo ya
Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
kuhakikisha kuwa taasisi zote
zinazotoa huduma ndogo za
fedha zinafuata sheria na tara-
tibu ili kudumisha uwazi na
uwajibikaji.

Aidha, Devotha alisisitiza
kwamba TAMFI itaendelea ku-
toa elimu kwa watoa huduma
na wateja wao ili kuhakikisha
kuwa sekta hiyo inaendelea
kukuza uchumi wa jamii na
kuchangia kwa kiasi kikubwa
katika maendeleo ya kifedha
nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TAMFI, Winnie Terry, alieleza
kuwa sekta ya huduma ndogo
za fedha ina fursa nyingi sokoni,
ingawa bado inakabiliwa na
changamoto mbalimbali zina-
zozikumba taasisi zinazotoa hu-
duma ndogo za fedha.

Hivyo, alisisitiza kuwa taasisi
hizo zina umuhimu katika
maendeleo ya taifa, kwamba
zinatoa huduma zinazohitajika
kwa kiasi kikubwa na wananchi
wengi ambao hawapati hudu-
ma za kifedha kwa urahisi kupi-
tia mifumo rasmi ya kibenki.

na programu hiyo ni kutoka
Tanzania, Kenya na Zambia
walioanza masomo yao ya sha-
hada ya kwanza katika fani ya
sayansi ya data na akili bandia.

Waziri Lela alisema progra-
mu hiyo ni ya kwanza katika
chuo hicho na ni hatua nzuri il-
iyofanywa na uongozi wa chuo

s
Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman, akizungumza na watendaji wa ofisi yake, Migom-

bani, Unguja juzi, wakati wa kikao cha tathmini ya ziara aliyoifanya hivi karibuni katika maeneo mbalimbali kuangalia
hali ya mazingira. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania Bara, Omar Kipan-
ga, alisema jukumu la kuelimi-
sha vijana ni la serikali lakini
inahitaji kuungwa mkono na
wadau wengine wa elimu ili ku-
songa mbele.

Hivyo, aliwataka wanafunzi
kuomba nafasi za mikopo ya
elimu ya juu na kuahidi kuwa

e

utainua wigo kwa
sekta ya mawasiliano nchini.
Mkurugenzi wa Mawasiliano
Airtel, Beatrice Singano, alise-
ma programu hiyo inahusisha
wanafunzi wa michepuo ya
sayansi hasa katika masuala ya
teknolojia.
Alisema, kampuni hiyo kama

bar, walisema nafasi hiyo ni ya
kipekee kwao kupata taaluma
katika chuo cha kimataifa na
kuwa wanateknolojia wakub-
wa duniani.

Masomo hayo yamefadhili-
wa na Airtel Afrika Foundation
katika Chuo cha IIT Madrass
Bweleo.

Dk. Mwinyi ahamasisha uchangiaji fedha afya ya uzazi

Na Rahma Suleima,
ZANZIBAR

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema hat-
ua ya kuchangisha fedha kwa
ajili ya afya ya uzazi kupitia
kampeni ya ‘Uzazi ni Maisha’
inayoendeshwa na Shirika la
AMREF Tanzania na Wizara
ya Afya Zanzibar, itachochea
kasi ya maendeleo na
mageuzi katika sekta ya afya
nchini.

Alisema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa hafla
ya shukrani na kuchangisha
fedha kwa ajili ya afya ya uzazi
kupitia kampeni ya ‘Uzazi ni
Maisha’

Dk. Mwinyi alisema jambo

linalotia moyo kuona Zanzibar
ipo katika njia sahihi ya kufikia
Malengo Endelevu ya Maende-
leo ya Dunia (SDG) ya Mwaka
2030 yanayolenga kupunguza
vifo vya wajawazito kufikia
chini ya vifo 70 katika kila vi-
zazi hai 100,000.

Alisema kampeni hiyo im-
ekuwa na mafanikio na kwa
kipindi cha Juni mwaka huu,
AMREF, Wizara ya Afya pamo-
ja na Benki ya ABSA Tanzania
wakiungwa mkono na wadau
kadhaa walitoa vifaa tiba vya
Sh. milioni 262.6 kwa ajili ya
vituo vya afya 28 vya mikoa
mitano ya Zanzibar.

Aidha, alisema licha ya
maendeleo hayo bado kuna
changamoto hasa katika ku-

pata rasilimali nyingi kuhakiki-
sha upatikanaji wa vifaa tiba.

Hivyo, aliwataka wadau na
washirika zaidi kuungana na
serikali ili kufikia malengo ya
kupunguza vifo vitokanavyo
na uzazi.

Wakizungumza katika hafla
hiyo, wadau hao walipongeza
juhudi zinazofanywa na Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar
kuimarisha afya ya wajawazito
na kuahidi kuendelea kuiunga
mkono, ili lengo la kupunguza
vifo vya mama na watoto li-
fikiwe.

Mkurugenzi Mkazi wa Am-
ref Health Africa-Tanzania, Dk.
Florence Temu, aliwashukuru
washirika ambao wamechang-
ia kufanikisha programu hiyo

kwa sababu dhamira ya Amref
kwa kushirikiana na Wizara ya
Afya Zanzibar ni kuboresha
uzazi salama na afya ya mama
na mtoto, sambamba na ku-
punguza vifo kwa makundi
hayo.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Amref Health
Africa - Tanzania, Anthony
Chamungwana, alisema Am-
ref Tanzania itaendelea kuwa
mshirika thabiti katika ajenda
ya huduma za afya kwa wote.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya Absa Tanzania, Obedi
Laiser, alisema dhamira ya
benki hiyo katika kuboresha
huduma za jamii, inajivunia
kuunga mkono programu
hiyo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IN THE DISTRICT COURT OF RUNGWE
AT TUKUYU
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 22510 OF
2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
GWANTWA SAIMON KAJUNI
AND
VUMILIA MWAKANYIKA...........cccco0un..... PETITIONER

GENERAL CITATION
(Made Under rule 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate
of above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or Letter of administration) is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
9TH day of OCTOBER, 2024.

Dated at Rungwe this 10TH day of SEPTEMBER 2024.

D]'EI'[RJCT“!EK(I%‘I MAGISTRATE

RESIDENT MAGISTRATE
RUNGWE - TUKUYU

KUPOTEA
KWA CHETI

it

et

M

HAJI A. KILIMO anatangaza kupotea kwa cheti cha
kuhitimu kidato cha sita chenye Index No. S0485-1081
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
MAJENGO SECONDARY SCHOOL mwaka 2010, Cheti
hiki kimepotea  Mkoani  KILIMANJARO. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi: BNG.RB.4104.2017

el

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 24110 OF

2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE HELENA

MICHAEL ROBERT

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY MUSSA HOSSEINI JUMA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 28
day of OCTOBER 2024.

Dated at KOROGWE this 26 day of SEPTEMBER, 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 23544 OF

2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE EDWIN
MARTIN NAMPESYA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY GLORIA MARTIN NAMPESYA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 18
day of OCTOBER 2024.

Dated at KOROGWE this 23 day of SEPTEMBER, 2024.

KADI YA GARI

NDUGU ZUHERY MOHAMED NASSORO
ANATANGAZA KUPOTEA KWA KADI YA
GARIAINAYATOYOTA WISH YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 121 DVP.
YENYE ENGINE NAMBA 2ZR0553775
NA CHASSIS NAMBA ZGE200051534
KWAYEYOTE ATAKAYEIONA
ANAOMBWA ATOE TAARIFAKITUQO CHA
POLISIKILICHO KARIBU.
AMEFIKA POLISINA AMEPEWA LOSS
REPORT.

TAARIFA POLISI:
PHO/TAN/TAN/8051/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

EVA HANSON KILEO
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI AINA YA TOYOTA HILUX
YENYE NAMBA ZA USAJILI T453ALA,
CHASSIS NAMBA LN1000000688,
ENGINE NAMBA 312069362 YEYOTE
ATAKAEIONA ATOE TAARIFAKITUO
CHAPOLISI.

TAARIFA YA POLISI:
PHQ/TAB/NZE/423/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
DODOMA
LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 234 YA MWAKA 2022
SYLVESTER YOHANA MTUMILA (Msimamizi wa mirathi
yaMarehemu Yohana
Chigwiye Mtumila.... ....MUOMBAJI

DHIDI

EMMANUEL KASUGA NA WENZAKE 2......MJIBU MAOMBI

KWA:

EMMANUEL KASUGA

POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 22.10.2024 saa 3:00 asubuhi.

ANGALIZO: Kama hautahudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu. Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya wito,
Baraza linaweza kutoa hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 03/10/2024. ;

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
ATKOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 24109 OF

2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
COTLIDA SIMON NYONI

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY
ANANIA MARTIN MAPALA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 28
day of OCTOBER 2024.

Dated at KOROGWE this 24 day of SEPTEMBER, 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA Katika Mahakama ya Mwanzo ya
wilayaya MASWA. Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU

Shauri la Madai/Ndoa Na.39/2024 Jina la Mdai: ELISHA
MASANJA Jina la Mdaiwa:ADIJA MASANJA BUSUTI
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama
zaMwanzo)

Kwa ADIJA MASANJA BUSUTI WA ISANGA, BARIADI

KK : VEO ISANGA, BARIADI.

Kwa kuwa Mdai/Wadai ~ameleta/wameleta  madai
yake/yao(Eleza hapa habari za Madai)Ameleta madai kuwa
anadai talaka ili muachane. Kwa hiyo unatakuwa kuhudhuria
binafsi katika Mahakama hii tarehe 08 Mwezi 10 Mwaka 2024
saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa siku hiyo
ni siku ya kusikilizwa shauri hili  ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea. ANGALIZO: Kama
hatohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika kuwa
ulipokea hati ya kuitwa shaurini ,Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila ya wewe kuwepo. Hati hii imetolewa kwa Amri na
Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 30 Mwezi 9 Mwaka 2024.
Hakimu

HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO
NYALIKUNGU

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako
Ia Nipashe kila siku Piga Simu 0677020701

MKUTANO MKUTANO WASTAAFU
KAMPUNI YA SIMU TANZANIA
( TTCL) MWAKA 1994

MKUTANO WA WASTAAFU WOTE
WA KESI' YA KUNGUBAYA NA
WENZAKE VS KAMPUNI YA SIMU

TANZNAIA AMBAYO IPO
MAHAKAMA KUU YA JUU (HIGH
COURT OF APPEAL)  KWA
KUSIKILIZWA  WARITHI WA
MAREHEMUWAJE ~ NA  HATI

MBALIMBALIZA MAREHEMU.
MKUTANO UTAFANYIKA
MKABALA NA OFISI NDOGO
MAKAO MAKUU CCM MTAA WA
LUMUMBA JUMAMOSI TAREHE 12
OKTOBA 2024 SAA 4 ASUBUHI.
KWA  MAWASILIANG  ZAIDI
REYNOLD HUNGO

NAMBA: 0718600422
0616234822

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa Tupigie
0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

SAKATA LA GACHAGUA

Amtwisha zigo Rais Ruto...

« Adai serikall imejaa ufisadi

.

NAIROBI, Kenya

NAIBU Rais Rigathi Gachagua,
amejitetea mbele ya Bunge, kwa
kuelekeza mashambulizi makali
na ya moja kwa moja dhidi ya
Rais William Ruto.

Amedai kwamba, serikali im-
ejaa ufisadi na mauaji ya kiholela
ambayo wao wawili, waliahidi
kuyakomesha walipokuwa waki-
fanya kampeni.

Akijitetea dhidi ya hoja 11 zi-
lizokuwa mbele yake, ili asion-
dolewe mamlakani, alionesha
wazi uhusiano kati yake na mkuu
wake, Rais Ruto, umeyumba.

Gachagua alitaja mashtaka 11
dhidi yake kama ya kipuuzi na
kuwataka wabunge wazingatie
sakata la ufisadi, akisema serika-
lini ndio kumejaa tuhuma hizo.

Juzi, akizungumza na wa-
nahabari kwenye makazi yake
rasmi huko Karen, jijini Nairobi,
kabla ya kufika katika Bunge la
Kitaifa, kujitetea jana, Gachagua
aliwashambulia Maspika wa Ma-
bunge mawili; Moses Wetang'ula
(Spika wa Bunge la Kitaifa) na
Amason Kingi (Spika wa Bunge
la Seneti.

Gachagua, amewalaumu
maspika hao, ambao aliwalaumu
kwa kuwa ni sehemu ya mpango
wa umiliki wa hisa za serikali.

“Wananishtumu kwa  ku-
zua mgawanyiko na makabila
ninapozungumza kuhusu hisa,
ilhali ninaendeleza tu yaliyomo
katika mkataba wao wa kabla ya
uchaguzi waliotia saini na Rais
ambao ulikuwa umefichwa,”
Gachagua alidai.

Aliwashutumu Wetang'ula
na Mkuu wa mawaziri, Musalia
Mudavadi, kwa kuweka kipaum-
bele katika masuala ya eneo lao
la Magharibi, huku akimlaumu
Kingi, kujadili maslahi yake mwe-
nyewe, ili awe Spika wa Seneti,
badala ya kutetea maslahi ya
eneo la Pwani anakotoka.

Gachagua anaeleza kwamba
hakuwa na maneno mazuri
kwa kinara wa upinzani wakati
wa uchaguzi, Raila Odinga, am-
baye anadai pia ameingia katika
mpango wa hisa za serikali.

Alikuwa akirejelea kuundwa
kwa Serikali Jumuishi ambayo
viongozi wa zamani wa ODM,
waliteuliwa mawaziri.

Wanajumuisha waliokuwa nai-
bu viongozi wa chama cha ODM,
Hassan Joho na Wycliffe Opara-
nya; aliyekuwa mwenyekiti wa
kitaifa John Mbadi; aliyekuwa
Mkurugenzi wa Masuala ya Kisia-
sa, Opiyo Wandayi na aliyekuwa
mwanachama wa bodi ya uch-
aguzi, Beatrice Askul.

Alisisitiza hakukosea kusham-
bulia hadharani Huduma ya Ki-
taifa ya Ujasusi (NIS) na maofisa
wake wakuu.

Katika mashitaka yaliyomo ka-

Naibu Rais Rigathi Gachagua akizungumza Kirinyaga alipokuwa na Rais William Ruto. PICHA: MAK-

TABA

Gachagua,
alidai ata-
pambana
kuhusu
madai ya
ufisadi,
kud-
hoofisha
serikali

na kucho-
chea chuki
za ki-
kabila hadi
mwisho.

tika hoja ya kumtimua mam-
lakani anasema, alijifunza
kutoka kwa bosi wake yaani
Rais Ruto, ambaye akiwa nai-
bu rais alishambulia idara za
usalama.

Juni, mwaka huu, Gacha-
gua alimkosoa Mkurugenzi
Mkuu wa NIS, Noordin Haji,
kuhusu maandamano ya
kupinga serikali  nchini,
akiilaumu ofisi yake kwa
kushindwa kutoa ushauri,
kwa kiongozi wa nchi ambao
ungezuia ghasia na kuepusha
vifo.

Hatua hiyo, ni sehemu ya
mashtaka ya utovu wa nid-
hamu uliokithiri ambayo
Mbunge wa Kibwezi Maghar-
ibi, Mwengi Mutuse, ame-
orodhesha katika hoja yake
kama msingi wa kuondolewa
kwa Gachagua.

“NIS ina jukumu muhimu
sana katika kuhakikisha us-
alama wa nchi yetu. Ina ju-
kumu la kukusanya taarifa
za kijasusi na kuzitoa kwa vy-
ombo vyetu vyote vya sheria
ili kuhakikisha nchi inakuwa
salama wakati wote.

Rais William Ruto wakati
mmoja alipokuwa Naibu Rais
alimkosoa Mkurugenzi wa
Huduma ya Taifa ya Ujasusi
wakati huo. Katika video ny-
ingine, alimkosoa vikali Ins-
pekta Jenerali wa Polisi, kwa
utendaji kazi duni.

Kwa hiyo nimejifunza kuto-
ka kwa bosi wangu jinsi kazi
hii inavyofanywa,” anasema.

Anasema kuwa yeye na
rais wanakosolewa kila siku
lakini hawalalamiki.

Imekuwa ni siku ya kauli
kali katika bunge la Ken-
ya huku idadi kubwa ya
wabunge wakitoa hoja kali
za kuunga mkono hoja kum-
timua mamlakani Naibu Rais
wa nchi hiyo Rigathi Gacha-
gua.

Mbunge wa Kibwezi Ma-
gharibi, Mwengi Mutuse,
ambaye aliwasilisha hoja ya
kuondolewa mamlakani dhi-
di ya Gachagua, aliwasilisha
kanda za video za Naibu Rais
huyo, Februari 2023, alipotoa
maoni yake kuhusu serikali
kuwa baadhi ya Wakenya ni
wenye hisa nyingi na wen-
gine hawana hisa.

Mbunge huyo alisema
maoni ya Gachagua yana ha-
tari ya kuigawanya nchi na
kuitumbukiza katika siasa
mbaya za ukabila.

Mbunge Boss Sholei, Naibu
Spika wa Bunge na Mbunge
wa Kiti cha wawakili Wa-
nawake wa Jimbo la Uasin
Gishu, pia alimshutumu
Gachagua kwa uhaini kwa
kumhujumu rais katika mi-
kutano yake.

Sholei alianza kwa ku-
jitetea dhidi ya shutuma za

upendeleo zilizotolewa na
Gachagua ambaye alimshu-
tumu kwa kutumia kiti chake
kama Naibu Spika wa Bunge.

“Nataka nithibitishe kuwa
sina upendeleo hata kidogo,
nilipotoa kauli hizo nilizitoa
kama mbunge wa Uasin
Gishu na si kwa kama Naibu
Spika, unaweza kunituhumu
kwa upendeleo tu nikitoa
kauli zangu kama Naibu Spi-
ka,” alisema Sholei.

Sholei, alikariri kauli ana-
zodaiwa kuzitoa Gachagua
katika mikutano alizodai zi-
nalenga kuchochea utenga-
no miongoni mwa Wakenya.

Mbunge wa Kaunti ya Liko-
ni Mombasa katika pwani
ya Kenya, Mishi Mboko,pia
hakutafuna maneno huku
akimshutumu Gachagua,
kwa kushindwa kutekeleza
mkukiuka maadili ya kiapo
chake na kuwakosea heshi-
ma wanawake.

“Gachagua hana heshima
kwa wamama aliita mbunge
wetu Malaya,” aliongeza
mbunge huyo wa Likoni.

SHUTUMA DHIDI YAKE

Bunge la Kenya, lilijadili
hoja 11 kabla ya kumpa naibu
wa rais fursa ya Kkujitetea,
na baadaye kupiga kura
kuthibitisha hoja moja baada
ya nyingine au kuzikataa
zote.

Awali, Naibu Rais Gacha-
gua, alifika mbele ya Bunge la
Kitaifa, majira ya saa 11 jioni
siku ya jana, ili kujitetea dhidi
ya mashtaka.

Gachagua, alidai atapam-
bana kuhusu madai ya ufisa-
di, kudhoofisha serikali na
kuchochea chuki za kikabila
hadi mwisho.

Kikao maalum kilianza saa
tatu asubuhi, jana, mbunge
wa Kibwezi Magharibi, Mu-
tuse, alieleza kwa kina mash-
taka 11 dhidi ya Gachagua,
ambayo anahisi yamevunja
sheria na katiba ya Kenya.

Ripoti ya maoni ya Wak-
enya, kuhusiana na hoja hiyo
iliwasilishwa bungeni pia
takwimu ya namna walivyo-
piga kura, zilioneshwa kwa
wabunge.

Baada ya kuwasilisha hoja
hiyo, mbunge wa Kilifi, Owen
Baya, aliunga mkono hoja
hiyo.

Bunge, likarejea kwenye
kikao cha pili mwendo wa
saa nane nusu, asubuhi kwa
hoja hiyo kuendelea kujadil-
iwa hadi atakapowasili Nai-
bu Rais na mawakili wake,
kwa kikao maalum cha ku-
jieleza na kujibu maswali ya
wabunge.

Kikao hicho cha kamati ya
bunge zima, kilisimamiwa
na Spika wa Bunge la Kitaifa,
Wetangula.

Baada ya saa mbili za ku-
jieleza na kujibu maswali,
Gachagua aliondoka bungeni
kwa muda.

Usiku wa leo, Spika Wetan-
gula, anatarajiwa kutangaza
rasmi kwamba kikao maal-
um cha bunge kiko tayari
kupigia kura hoja hiyo ya ku-
muondoa kazini, Naibu Rais
Gachagua.

Atawaomba viranja wa
bunge kupiga kengele ya kui-
dhinisha kura hiyo kupigwa.

Kura huweza kupigwa kwa
njia ya siri kupitia mashine za
kompyuta, wanapoketi bun-
geni.

Kila mbunge ana Kkadi
maalum yenye taarifa zae
muhimu ambayo ataitumia
kupiga kura, kisha matokeo
yatangazwe kwenye Bunge
kupitia {screen} iliyopo bun-
geni.

Ili kupitishwa, wabunge
235 ambao ni theluthi mbili
ya wabunge wote nchini
Kenya, wanatarajiwa kuku-
baliana na hoja hiyo.

Ikiwa awamu ya kwanza
haitaafikiana na hilo, basi
wabunge watarudia kupiga
kura.

*Imeandaliwa na Chris-
tina Mwakangale kwa
msaada wa Taifa Leo/BBC
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STRAIKA
MABAO

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa zamani wa

timu za Ligi Kuu, Coast-

al Union na Dodoma Jiji,

Raizin Hafidh, anaon-
goza kwenye orodha ya wafun-
gaji wa Ligi ya Championship,
akifunga mabao manne, katika
michezo mitatu ambayo timu
yake ya Mtibwa Sugar im-
echeza.

Raizin, ambaye aliibukia
katika Klabu ya Coastal Union
miaka mitano iliyopita, msimu
huu amesajiliwa na Mtibwa
Sugar, yeye na wenzake waki-
wa na kazi moja tu ya kuirejea
timu hiyo Ligi Kuu Tanzania

4,|' [ . W 1 1 .
Kamanda wa Polisi Wilaya ya Muheza, Hadija Sokolo (watano kushoto), akiwa pamoja na wachezaji wa timu ya mpira
wa miguu ya wanawake ya Jambe Queens baada ya kuibuka na ushindi wa penalti 3-1 dhidi ya timu ya wanawake
ya Economy Queens katika fainali ya mashindano ya Ligi ya Polisi Jamii Cup iliyopigwa Uwanja wa Jitegemee,
Muheza juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Bara.

Straika huyo misimu miwili
iliyopita aliichezea Dodoma
Jiji kwenye Ligi Kuu, akifunga
mabao yote mawili dakika ya
35 na 70 katika mchezo wa
kwanza ambapo timu hiyo
ilicheza dhidi ya Green War-
riors, Uwanja wa Manungu
Complex, Turiani mkoani Mo-
rogoro.

Katika mchezo wa pili am-
bao Mtibwa ilicheza ugenini
dhidi ya Cosmopolitan, alifun-
ga bao moja kwenye ushindi
wa mabao 2-0, moja likifungwa
na Omari Marungu ambaye ali-
pandishwa kwenye kikosi cha
kwanza kutoka kile cha vijana

chini ya miaka 20.

straika huyo alipachi-
ka tena bao moja ka-
tika mchezo mwing-

ikiifunga Mbeya City

sSugar, Erick Kyaruzi.

Hadi kufikia raundi ya tatu
ya ligi hiyo, Mtibwa Sugar in-
aongoza ikiwa na pointi tisa na

KUU AONGOZA

mabao sita, ikiwa haijaruhusu
bao, ikifuatiwa na Songea Unit-
ed ambayo nayo ina pointi tisa
na mabao sita, lakini imeruhu-
su mabao mawili, huku ya tatu
ikishikiliwa na Stand United
yenye pointi tisa, mabao ma-
tatu na haijaruhusu bao.

TMA iko nafasi ya nne na
pointi zake saba, Biashara
United ikishika nafasi ya tano
na pointi zake sita, Geita Gold
namba sita, ikiwa na pointi
tano. Timu mbili ambazo haz-
ina pointi yoyote wala mabao
ya kufunga ni Transit Camp,
inayoburuza mkia na Kiluvya
FC, inayokamata nafasi ya 15
ya msimamo wa ligi hiyo.

WikKi iliyomalizika,

ine ambao Mtibwa
ilicheza nyumbani,
Manungu Complex,

mabao 2-0, moja
likitiwa kwenye
kamba na beki wa
zamani wa Kagera

]
Kocha KMKM
aanika siri
ya ushindi
Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa KMKM SC,
Ibrahim Khamis, amesema uzoefu
wao katika Ligi Kuu Zanzibar
ndio uliowafanya kupata ushindi
katika mchezo wao wa tano wa
ligi hiyo.

KMKM juzi, Jumatatu walifani-
kiwa kupata ushindi mwembam-
ba wa bao 1-0 dhidi ya Tekeleza
FC kutoka Kisiwani Pemba, mch-
ezo uliochezwa katika Uwanja wa
Nje wa New Amaan Complex.

Akizungumza na gazeti hili,
kocha huyo msaidizi alikiri timu
yake kuzidiwa katika kipindi cha
pili cha mchezo hadi kukamilika
dakika 90.

Alisema kufanikiwa kupata
alama tatu kumetokana na bao
[ao la mapema walilolipata kabla
ya wapinzani wao kuamka.

Alisema wapinzani wao wali-
cheza vema katika eneo la nyuma
pamoja na kati jambo lililosaba-
bisha kudhibiti mipira ambayo
washambuliaji wake walikuwa
wakipeleka katika lango lao.

Kocha huyo alisema licha ya
wapinzani wao kuwa vizuri ka-
tika eneo la ulinzi karibu kipindi
chote cha pili, lakini walishindwa
kutumia nafasi walizotengeneza.

“Tumepata ushindi, lakini
niseme kwa mchezo huu wa leo,
uzoefu wa wachezaji wetu wa
muda mrefu katika hii Ligi Kuu
ndio uliotufanya tupate haya
matokeo, mchezo ulikuwa mgumu
na wapinzani wetu walikuwa
bora sana katika kipindi cha pili,”
alisema.

Kwa matokeo hayo timu ya
KMKM imefikisha alama 10 ikiwa
nafasi ya pili katika msimamo wa
ligi hiyo, wakati Tekeleza FC wa-
naburuza mkia wakiwa na alama
moja katika michezo mitano.

Economy, Jambe Queens Mabingwa Polisi Jamii Cup

Na Steven William, MUHEZA

TIMU ya mpira wa miguu ya
Wanaume ya Economy FC, ku-
toka Kata ya Bwembwera wilay-
ani Muheza, Tanga imeibuka na
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Polisi
FC.

Mchezo huo wa fainali ya
michuano ya Polisi Jamii Cup,
ulichezwa juzi katika Uwanja
wa Jitegemee, Muheza ambapo
mgeni rasmi alikuwa Diwani
wa Kata ya Majengo, Mukadam
Sabuni, akiongozwa na Mra-
tibu wa Mashindano hayo, Koplo
Hans Benny Ngollo.

Timu ya Economy FC inayofa-
dhiliwa na Diwani wa Kata ya
Bwembwera, Ally Nyangasa, ili-
pata bao hilo pekee kupitia kwa
Kinunga Juma kipindi cha pili.

Kwa upande wa wanawake,
timu ya mpira wa miguu ya wa-
nawake ya Jambe Queens iliibuka
na ushindi kwa kuifunga timu ya
wanawake ya Economy Queens
kwa mikwaju ya penalti 3-1 baada
ya dakika 90 za mchezo kumal-
izika kwa sare.

Kutokana na matokeo hayo,
Kamanda wa Polisi Wilaya ya
Muheza, Hadija Sokolo, alika-
bidhi zawadi, ambapo mshindi

wa kwanza Economy FC, ili-
zawadiwa jezi seti mbili na mpira
mmoja, mshindi wa pili, Polisi
FC ilipewa jezi seti moja na mi-
pira miwili huku mshindi wa tatu
timu ya Muheza Vetelan nayo
ikiondoka na jezi seti moja na
mpira mmoja.

Kwa upande wa timu ya Jambe
Queens ilizawadiwa seti moja ya
jezi na mipira miwili huku timu
ya Economy Queens iliyoshika
nafasi ya pili ikizawadiwa mipira
miwili.

Akizungumza wakati akifunga
mashindano hayo, Kamanda wa
Polisi Wilaya ya Muheza, Sokolo

alisema michezo ni ajira na ina-
saidia kujenga afya nzuri kwa vi-
jana pamoja na kuwaepusha na
tabia mbaya ambazo zinaweza

kuwaletea madhara.
Aliwakumbusha wananchi
kushiriki katika kujiandikisha

katika daftari la makazi huku aki-
waomba wananchi kutoa taarifa
za uhalifu na wahalifu katika
Jamii.

Kwa upande wa Mkuu wa Kit-
uo cha Polisi Muheza, Kuruthum
Bambe, alisema imekuwa ni des-
turi kwa jeshi hilo kushirikisha
jamii katika michezo ambapo
alibainisha kuwa dhana hiyo im-

ekuwa na matokeo chanya katika
kuwakutanisha jamii na Jeshi la
Polisi.

Naye Polisi wa Dawati la Jinsi
Wilaya ya Muheza, Inspector Fa-
tuma Mswaki, aliwakumbusha
wasichana kutoa taarifa pindi
wanapofanyiwa ukatili wa kijin-
sia katika michezo na maeneo
wanayoishi.

Afisa Utamaduni, Sanaa na
Michezo wilaya ya Muheza
Msafiri Nyaruva alisema kupi-
tia mashindano mbalimbali ya
michezo tayari wameibua vipaji
kwa kutoa wachezaji ngazi ya
wilaya, mkoa hadi taifa.
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TUCHEL ATAJWA UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na Mje-
rumani Thomas Tuchel mwenye umri wa miaka 51,
kama mbadala wa Erik Ten Hag. (Manchester Evening
News)

MARMOUSH AWANIWA LIVER

LIVERPOOOL inavutiwa na mshambuliaji wa Ein-
tacht Frankfurt na Misri, Omar Marmoush mwenye
umri wa miaka 25. Nottingham Forest na Aston Villa
zilitaka kumsajili msimu uliopita. (Sky Germany)

BEI YA KUDUS KUANIKWA

KLABU ya West Ham inatarajiwa kutoa bei ya kiungo
wao wa kati kutoka Ghana Mohammed Kudus mwenye
umri wa miaka 24. Liverpool, Arsenal, Manchester
City na Chelsea zimeonesha nia ya kutaka kumsajili.
(Football Insider)

SANE KUTUA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inapania kumsajili
winga wa Ujerumani, Leroy Sane mwenye umri wa
miaka 28, msimu ujao wa majira ya joto, mkataba wake
utakapokamilika Bayern Munich. (Football Insider)

MUSIALA MSHAHARA JUU

BAYERN Munich ipo tayari kumfanya mchezaji
wa Ujerumani Jamal Musiala kuwa mchezaji wao
anayelipwa kitita kikubwa, pamoja na mshambuliaji wa
Uingereza Harry Kane, kwa pauni 400,000 kwa wiki.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 hajadokeza
kufanya mazungumzo na Real Madrid au Manchester
City. (Sky Germany)

O’NEIL FRESH KABISA

KLABU ya Wolves wanadumisha uungwaji mkono
wao kwa Kocha Mkuu, Gary O'Neil mwenye umri
wa miaka 41, baada ya kumfukuza Jack Wilson. (Sky
Sports)

BARCELONA NA DAVID

BARCELONA inamfuatilia mshambuliaji wa Lille na
Canada, Jonathan David, 24. (Todofichajes)

LARSSON AFUATILIWA

KLABU kadhaa zinamfuatilia winga wa Eintracht
Frankfurt aliye na umri wa miaka 20 kutoka Sweden,
Hugo Larsson. (Fabrizio Romano)

DIBLING ASHAWISHIWA

KLABU ya Southampton inatumaini kumshawishi
kiungo wa kati wa England, Tyler Dibling mwenye umri
wa miaka 18, kusaini mkataba mpya huku Manchester
United wakionesha nia ya kutaka kumnunua. (GiveMe-
Sport)

CONNOLLY AWANIWA

KLABU ya Sunderland inatazamia kumsajili msham-
buliaji wa zamani wa Brighton na Jamhuri ya Ireland,
Aaron Connolly mwenye umri wa miaka 24, kutoka
Hull City. (Sun)
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LONDON, England

RSENAL imeripotiwa ku-

kataa mpango wa kumuuza

mshambuliaji, Gabriel Jesus

kwa Klabu ya Palmeiras ya
Brazil.

Jesus alikuwa akianza mara kwa
mara baada ya kuhama kutoka Man-
chester City mwaka 2022, lakini
alishuka hadi kwenye benchi baada
ya Kai Havertz kusajiliwa miezi 12
baadaye.

Amecheza mara tano
kwenye Ligi Kuu England
msimu huu, lakini kwa
jumla ya dakika 79 pekee.

Huku Arsenal ikiaminika kuwinda
mshambuliaji mpya, maswali ya-
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London wamekataa kumuuza
kwao Brazil licha ya...

meulizwa kuhusu mustakabali wa
Jesus kwenye Uwanja wa Emirates
na waajiri wa zamani, Palmeiras
wamedokezwa kujaribu kumtaka
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Bra-
zil mwenye umri wa miaka 27.
Katika jimbo la Globo Esporte ku-
likuwa na mawasiliano kati ya pande
hizo mbili katika siku za hivi majuzi
wakati Palmeiras ilipotafuta kuunga-
na tena na Jesus, ndipo Arsenal wali-
pomaliza uchunguzi wao haraka.
Kocha Mikel Arteta bado anase-

mekana kumwona Jesus kama kiun-
go muhimu wa kikosi chake na hana
nia ya kuachana na Mbrazil huyo,
ambaye anapigania nafasi yake kwe-
nye kikosi cha kwanza.

Palmeiras wanadaiwa kukubali
msimamo wa Arsenal kwa wakati
huu, lakini wanaendelea kuwa na
ndoto ya kuungana tena na Jesus,
ambaye uhusiano wake wa karibu
na klabu hiyo umewafanya waamini
kwamba atarejea wakati fulani ka-
tika maisha yake ya soka.
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TEN HAG NA
MATUMAINI
KUBAKIUTD '

MANCHESTER, England

USTAKABALI wa Erik ten
Hag kama kocha wa Man-
chester United unabakia
katika usawa kabla ya ki-
kao cha watendaji kilichopangwa
wiki hii, ingawa Mholanzi huyo
anaamini ataendelea kuaminiwa na
wakubwa hao wakati huu wakielekea
mapumziko ya mechi za kimataifa,
kwa mujibu wa ESPN.
Mmiliki mwenza, Sir Jim Ratcliffe
I alitazamiwa kuhudhuria mkutano
huo uliopangwa mapema mjini
London jana Jumanne pamoja na
wajumbe wengine wa uongozi wa
United, akiwamo mtu wa kulia Sir
Dave Brailsford, Mkurugenzi Mtend-
aji Omar Berrada, Mkurugenzi wa Mi-
chezo, Dan Ashworth na Mkurugenzi
wa Ufundi, Jason Wilcox.
Familia ya Joel Glazer ambaye in-
amiliki hisa nyingi, pia ilitarajiwa

ya ji 1paﬁg a

s ()

kumsa]t

CAIRO, Misri

VIGOGO wa soka Misri, Zama-
lek hawajafunga kabisa mlango
wa kumsajili beki aliyeshinda
Kombe la Dunia, Sergio Ramos,
licha ya matarajio ya juu ya
mshahara wa mchezaji huyo,
maofisa wa klabu hiyo wame-
iambia ESPN.

Ahmed Shawky, mratibu wa
vyombo vya habari vya wababe
hao wa Misri, amethibitisha
kwamba Zamalek wanamtaka
mchezaji huyo huru mwenye
umri wa miaka 38, lakini amekiri
kwamba kuna baadhi ya vikwa-
zo katika kumpa mkataba.

“Baadhi ya mawakala walitoa
uwezekano huo,” Shawky ali-
iambia ESPN.

“Bila shaka, Sergio Ramos ni
mchezaji mzuri ambaye alishin-

da kila kitu akiwa na Real Madrid
na Hispania. Atakuwa mchezaji
mkubwa kwa upande wowote
Mashariki ya Kati au Afrika.”

Taarifa za Zamalek kutaka
kumnunua Ramos, ambaye ni
mchezaji huru baada ya kuon-
doka Sevilla msimu wa majira ya
joto, zilitolewa mwezi uliopita,
usiku wa kuamkia fainali ya CAF
Super Cup ya Zamalek dhidi ya
wapinzani wao wa Cairo, Al-Ahly
mjini Riyadh Septemba 27, mwa-
ka huu.

“Hakuna kitu kamili hadi sasa,
na mchezaji anathaminiwa sana
kifedha,” Shawky aliendelea,
akimaanisha matarajio ya msha-
hara wa Ramos.

“Pia tunapaswa kukumbuka
kwamba Zamalek pia wamesa-
jili mabeki wengine wa kati hivi
karibuni.

“Ttakuwa msaada mkubwa
kwa soka la Misri, na kumaani-
sha heshima zaidi kwa Zamalek
na ligi kama tunaweza kufanya
makubaliano.”

Uvumi huo uliibua msisim-
ko na shauku miongoni mwa
mashabiki wa klabu hiyo, ingawa
Hani Shoukry, jumbe wa bodi
ya wakurugenzi ya Zamalek,
alidokeza wiki iliyopita kuwa
matarajio ya kifedha ya Ramos
yangekuwa magumu kwao.

“Kumekuwa na mazungumzo
na Ramos ili ajiunge na Zamalek,
alifurahia nia hiyo na akakubali
kucheza Misri,” Shokry aliilambia
OnTime Sports.

“Ugumu uko katika masuala
ya kifedha na kiasi kilichoomb-
wa na nyota huyo wa Hispania.
Ndiyo sababu kuu ya kutokamili-
sha mpango huo.”

kuhudhuria.

Chanzo kililambia ESPN kwamba
maonesho na matokeo msimu huu
yamesababisha hofu.

Sare ya bila kufunga na Aston Villa
Jumapili iliendeleza mwanzo mbaya
zaidi wa msimu wa Ligi Kuu England
baada ya kuchukua alama nane pe-
kee kutoka mechi saba za kwanza na
kushika nafasi ya 14 kwenye jedwali.

Kwa mujibu wa vyanzo vya habari,
Ten Hag alizungumza na timu ya uon-
gozi wa United kutokana na mchezo
huo uliochezwa kwenye Uwanja wa
Villa Park na hakupewa dalili kwam-
ba kibarua chake kiko hatarini mara
moja, hivyo kumfanya aamini kuwa
yuko salama kwa sasa.

Kocha huyo mwenye umri wa mi-
aka 54, sasa ameenda likizo baada ya
kuwapa mapumziko wachezaji wa
kikosi cha kwanza ambao hawata-
husika na michezo ya kimataifa kwa
muda wa wiki mbili zijazo.

United watacheza tena dhidi ya
Brentford katika Uwanja wa Old Traf-
ford Oktoba 19, mwaka huu.

Kabla ya mkutano wa kamati kuu
mjini London siku ya Jumanne, Rat-
cliffe na Joel Glazer walikutana Old
Trafford Jumatatu.

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN
kwamba mazungumzo yalikuwa “ya
muda mrefu na ya mikutano mbalim-
bali.”

Pochettino aanza
kuinoa Marekani

NEW YORK, Marekani Tottenham Hotspur, Paris
Saint-Germain na Chelsea
kabla ya Marekani kumwa-
jiri mwezi uliopita kuelekea
Kombe la Dunia la 2026.
Pochettino alisema
wakati wa mkutano wake
wa utangulizi na waandishi
wa habari kwamba alikuwa
akiwaleta pamoja na wa-
fanyakazi wake.
Marekani ilianza

MAURICIO Pochettino
aliongeza rasmi makocha
wake wasaidizi wa muda
mrefu kwenye kikosi cha
Marekani Jumatatu, siku
yake ya kwanza uwanjani
kama mbadala wa Gregg
Berhalter kuwa kocha mkuu
wa timu ya taifa.
Jesus Perez

aliteuliwa kuwa
kocha msaidizi wa
kwanza, Miguel
‘Miki’ D'Agostino
kama kocha
msaidizi wa pili,
Antonio Toni’
Jimenez kocha
wa makipa na
Sebastiano
Pochettino -
mtoto wake
kuwa mwana-
sayansi wa
michezo.
Pochettino
alizifundi-
sha Es-
panyol,
South-
amp-
ton,

By

]
e

mazoezi Jumatatu
na itacheza mechi za

¥ Kirafiki dhidi ya Panama

Jumamosi huko Austin,
Texas na Mexico siku
tatu baadaye
huko Guadala-
jara.
Berhalter
alitimuliwa
Julai baada
S va timu
hiyo
=y kuon_
dolewa
katika
raundi ya
kwanza
: kwenye
michuano ya
Copa America.
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Yanga vajipa
nafasi ya robo
fainali CAF

INATOKA UK. 24

baadaye tutaona tunakwenda-
je huko mbele,” alisema.

Wakati huo huo, Ofisa Habari
wa klabu hiyo, Ali Kamwe,
amesema maandalizi kuelekea
kwenye mchezo wa dabi dhidi
va Simba, Oktoba 19, mwaka
huu, yameanza rasmi.

Alisema Kocha Mkuu, Miguel
Gamondi, ameanza mazoezi na
wachezaji waliosalia ambayo
hawajaitwa kwenye vikosi vya
timu za taifa.

“Timu imeanza kujiandaa na
mazoezi kuelekea Oktoba 19 am-
bapo tutacheza dhidi ya Simba,
baadhi ya wachezaji wetu wapo
kwenye vikosi vya timu ya taifa,
lakini waliobaki wanaendelea na
maandalizi.

[la tunawaombea wachezaji
wetu waliokwenda kwenye timu
za taifa warejee wakiwa salama
bila majeruhi kwani tuna mechi
ngumu ya dabi, tunataka kuvuna
pointi sita kwenye michezo
yvetu miwili ya mwezi Oktoba,
kwani baada ya hiyo tutacheza
dhidi ya JKT Tanzania,” alisema
Kamwe.

Morocco: Hakuna
wa kuizuia Stars
kwenda AFCON

INATOKA UK. 24

lakini na wao hawatokuwa
wanyonge kwani wana maelek-
ezo ya kufanya waliyopewa na
vval|mu Wao.

“Tumejitahidi kupokea maele-
kezo ya walimu wetu kuelekea
kwenye michezo yetu miwili
dhidi ya DR Congo, sisi kama
wachezaji tunakwenda kufuata
kile tulichoelekezwa kwenye
mechi hiyo, tunajua kuwa wen-
zetu wana wachezaji wazuri
sana, wanacheza klabu kubwa
nje ya Afrika, hivyo tunajua
kama tunakwenda kucheza
mchezo mgumu, lakini na sisi
tumejiandaa kushinda ugenini,”
alisema.

Katika mchezo huo, Stars ita-
mkosa mchezaji aliyeitwa kwa
mara ya kwanza, Abdulrazack
Hamza, ambaye ameumia
nyama za paja, ikamlazimu
Morocco kumwita beki wa kati
wa Mashujaa FC, Ibrahim Ame,
kuziba nafasi yake.

Timu hizo zitarudiana tena
Oktoba 15 katika mchezo utaka-
ochezwa Uwanja wa Benjamin
Mpaka, Dar es Salaam.

Katika Kundi H, Tanzania
inashika nafasi ya pili ikiwa na
pointi nne, nyuma ya DR Congo,
yenye p0|nt| sita, Ethiopia ya
tatu ikiwa na pomt| moja, huku
Guinea ikiwa haina pointi na
zote zimecheza michezo miwili.

'CHASAMBI
BENCHI SIMBA

Na Mwandishi Wetu

INGA chipukizi wa
Klabu ya Simba,
Ladack Chasambi,
amewatoa  hofu
mashabiki wa timu hiyo ak-
isema kukaa kwake benchi ni
kwa sababu ya kujifunza kitu
kutoka kwa wakubwa zake, aki-
ahidi siku moja atapata namba
ya kudumu, huku akiwakum-
busha kuwa hakuna timu yoy-
ote duniani ambayo mchezaji
atakwenda na kupata namba
l<1rahisi bila ya kuipambania

Salaam, Chasambi aliyesajiliwa
kipindi cha dirisha dogo msimu
uliopita akitokea Mtibwa Sugar,
alisema ni kweli kama binad-
amu ni lazima ujisikie vibaya
kukaa benchi kila mechi, lakini
alidai kuwa namba siku zote ni
lazima uipambanie na si kupe-

Ladack Chasambi

wa kama zawadi.
Mchezaji huyo ame-
funguka baada ya
mashabiki wengi
kulalamika ni kwa
nini hapati nafasi ya
kucheza, badala yake
Kocha Mkuu, Fadlu
Davids, amekuwa
akimpa zaidi nafasi
Joshua Mutale.

Alisema amekuwa akisikia
maneno hayo kutoka kwa
mashabiki, lakini yeye binafsi
anaona Mutale ni mchezaji
mkubwa na mzuri zaidi am-
bapo yeye mwenyewe ana vitu
anajifunza kutoka kwake ndani
na nje ya uwanja.

“Ushindani na nafasi ni
mkubwa sana Simba, na hapa
tu popote kwenye klabu za
mpira, haijalishi sijui utoke
Simba uende wapi, kote huko,

lazima unapoenda ukapiganie
namba, wala si vitu vigeni ni
vya kawaida tu.

“Nimekuwa nikisikia suala la
Mutale, vitu vinaongeleka na
navisikia, kwa upande wangu
mimi naona Joshua ni mchezaji
mzuri sana na mwenye uzoefu
mkubwa, anacheza kwa kui-
pambania Simba na ndiyo im-
emsajili, na hata nikimuungalia
siyo kama anacheza vibaya,
anacheza vema na mimi nina
vitu vya kujifunza kutoka
kwake, soka ni nidhamu,” alise-
ma Chasambi.

Kuhusu kama anajisikia
vibaya kukaa benchi, winga
huyo alikiri kuwa kama bin-
adamu ni lazima ajisikie hivyo
na hiyo ndiyo itakuwa inamu-
ongezea chachu ya kufanya
vizuri zaidi uwanja wa mazoezi
ili kumshawishi kocha Fadlu.

“Kama binadamu ni lazima

kidogo ujisikie vibaya, lakini
kwenye soka ni kawaida, ni
lazima upambane ili upate na-
fasi, umshawishi mwalimu ili
kukupa kile ambacho anaona
utakileta uwanjani, yaani wala
sina hofu na wala mashabiki
wasiwe na wasiwasi nitacheza
tu, na ikumbukwe wote tu-
naipambania timu  moja,”
alisema.

Wakati Chasambi akisema
hayo, tayari klabu hiyo im-
emsajili winga mwingine, Elie
Mpanzu ambaye ataanza kui-
tumikia timu hiyo katikati ya
Desemba mwaka huu.

Usajili wa mchezaji huyo
utazidi kuleta ugumu wa nam-
ba kwenye kikosi hicho, kwani
Mpanzu mbali na kuwa mzoefu
wa michezo ya kimataifa, lakini
pia ni mmoja wa mawinga we-
nye uwezo wa kufunga mabao

1

kama mshambuliaji.

Camara, Diarra
wachuana kwa
clean ‘sheets’

Na Adam Fungamwango

MAGOLIKIPA wawili kutoka Afrika Magharibi,
Moussa Camara wa Simba na Djigui Diarra wa
Yanga, ni moja kati ya makipa wanne wanaoon-
goza kwa kusimama langoni mechi nyingi bila
kuruhusu wavu wao kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara inayoendelea.

Camara, raia wa Guinea na Diarra kutoka
nchini Mali, wamefikisha ‘clean sheets’ nne
mpaka sasa katika michezo ya Ligi Kuu ambayo
imeingia kwenye raundi ya saba.

Camara amepata ‘clean sheets’ zake aliposi-
mama langoni kwenye michezo ambayo timu
yake ilishinda mabao 3-0 dhidi ya Tabora Unit-
ed, mabao 4-0 dhidi ya Fountain Gate, mabao
2-0 dhidi ya Azam FC na bao 1-0 dhidi ya Dodo-
ma Jiji. Kwa upande wa Diarra, mechi alizopa-
tia ‘clean sheets’ ni ile ambayo Yanga ilishinda
mabao 2-0 dhidi ya Kagera Sugar, bao 1-0 dhidi
ya KenGold, bao 1-0 dhidi ya KMC na mabao 4-0
dhidi ya Pamba Jiji.

Hata hivyo, Camara amesimama langoni
mechi tano, moja akishindwa kulinda ‘clean
sheets’, aliporuhusu mabao mawili, Simba iki-
toka sare ya mabao 2-2 dhidi ya Coastal Union,
huku Diarra akidaka mechi nne na zote ame-
fanikiwa kutoruhusu wavu wake uguswe.

Makipa wengine wenye ‘clean sheets’ nne
ambao ni Watanzania ni, Patrick Munthali wa
Mashujaa FC na Mussa Mbisa wa Prisons.

Tofauti ni kwamba makipa hawa wakaa lan-
goni mara sita, hivyo wameruhusu wavu wao
kuguswa katika michezo miwili ya Ligi Kuu.

Kwa mujibu wa Kitengo cha Takwimu cha
Dawati la Michezo Nipashe, makipa wenye
‘clean sheets’ tatu mpaka sasa ni Mohamed
Mustafa na Zuberi Foba, wote wa Azam FC,
Allan Ngeleka wa Dodoma Jiji, Denis Donis wa
JKT Tanzania, Metacha Mnata wa Singida Black
Stars, Yona Amosi wa Pamba Jiji na Fabien Mu-
tombora wa KMC.
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Kocha wa Yanga, Miguel Gamondi

Yanga yajipa nafasi robo fainali CAF

Na Adam Fungamwango

LABU ya Yanga imese-
ma kutokana na ubora
wa kikosi ilichonacho

pamoja na uzoefu, ita-
vuka hatua ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na kwenda
robo fainali kwenye Kundi A lili-
lopangwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu
hiyo, Andre Mtine, amesema
si kwamba anazidharau timu
zingine, lakini anaziona zimo
ndani ya uwezo wao, ingawa
kwenye soka lolote linaweza ku-
tokea.

huku ikitambia kikosi...

Mtine ameongea hayo
siku moja tu baada ya
Yanga kupangwa Kundi
A la Ligi ya Mabingwa
Afrika, ikiwa na timu
za TP Mazembe ya
Jamhvuri ya Kidemokra-
si ya Congo, MC Alger
ya Algeria na Al Hilal
ya Sudan.

Amefafanua kuwa pamoja na

ubora ambao timu hizo zinao,
lakini si kama Mamelodi Sun-
downs, Al Ahly, Esperance, Raja
Casablanca, Wydad Casablaca,
Zamalek na nyingine kubwa na
tishio barani Afrika.

“Kwa nilivyoona kundi ni
kwamba tunavuka makundi,
tuna timu nzuri, ngumu na yenye
wachezaji bora wenye viwango
na kwa sasa tuna uzoefu pia,
pamoja na kwamba si kazi rahisi

Morocco: Hakuna wa
kuizuia Taifa Stars
kufuzu AFCON 2025

Na Adam Fungamwango

WAKATI kikosi cha Timu
yva Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, kiliondoka nchini
jana kwenda Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo
kucheza mchezo wa tatu
wa Kundi H, kwa ajili ya
kusaka tiketi ya kucheza
fainali za Mataifa ya Af-
rika (AFCON) 2025, Kaimu
Kocha Mkuu, Suleiman
Hemed Morocco, amesema
wanakwenda kupambana
ili kupata ushindi
kwani hakuna
wa kuwazuia
kufuzu fainali
hizo.

Akizungumza
kabla ya kupaa
na ndege maal-
um va serikali,
iliyotolewa na
Rais wa Jamhuri
wa Muungano
wa Tanzania, DK.
Samia Suluhu
Hassan, Morocco
alisema wanafa-
hamu kuwa wa-
nakwenda kucheza mechi
ngumu, lakini wamejiandaa
kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri katika mch-
ezo huo.

Stars itajitupa kwenye
Uwanja wa Stade des

kucheza na Timu va Taifa
yva Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo kesho saa 1:00
usiku kwa saa za Tanza-

na si kwamba nazidharau timu
zingine, lakini bado zipo ndani
ya uwezo wetu, hizi si zile timu
tishio barani Afrika ambazo uki-
pangiwa nazo unaona ni lazima
ufanye kazi ya ziada,” alisema.

Kwa upande wa Mjumbe wa
Kamati ya Utendaji, Alex Ngai,
yeye amesema haoni kama ni
kundi jepesi, lakini matarajio
yake ni kuona Yanga ikivuka
hatua hiyo.
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nia.

Morocco alisema kwa
sasa Stars inaweza kucheza
na timu yoyote barani
Afrika na kufanya vizuri
kutokana na kuwa na
wachezaji vijana, wenye
uwezo mkubwa vvaklchang—
anyika na wazoefu.

“Tunakwenda kucheza na
timu nzuri, na wana mwen-
delezo kvvenye ushindi
wao, siyo rahisi haitokuwa
mechi va kitoto, lakini
naamini na sisi tutakwenda

kuleta upinzani ili
tushinde mechi
| hiyo, kama tul-
ishinda dhidi ya
Guinea kwao kwa
nini tusiifunge DR
Congo?

“Kwa sasa timu
ya taifa inaweza
kucheza na timu
yoyote kwa saba-
bu tuna wachezaji
wazuri, vijana
waliochanga na
wazoefu, tunak-
wenda kupam-
bana kuhakikisha lengo letu
mama la kufuzu AFCON
linafanikiwa,” alisema ko-
cha huyo.

Naye beki wa kushoto
wa timu hiyo, Mohamed
Hussein ‘Tshabalala' alikiri
kuwa wanakwenda kucheza
na timu ngumu, yenye
wachezaji wengi wanaoki-
piga nje ya Bara la Afrika,
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® ® ® Yachekelea kundi lao na kueleza ni rahisi kwao

“Hakuna timu nyepesi kwenye
hili kundi, ila sisi mipango yetu
ipo vile vile, malengo na matara-
jio ni kuvuka kwanza hili kundi,
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