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Lissu afunguka Viti 
Maalum CHADEMA
Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, amefunguka kuhusu 
uteuzi wa wabunge wa viti maalum 
ndani ya chama hicho.

Akihojiwa na televisheni moja 
kwa njia ya mtandao, Lissu, alisema, 
utaratibu wa upatikanaji wa wabunge 
hao ndani ya CHADEMA hufanywa na 
Baraza la Wanawake wa Chama hicho 
(BAWACHA), kuanzia ngazi za chini na 
mwisho humalizia kwa kupeleka majina 
matatu kwa Kamati Kuu kwa uteuzi.

“Utaratibu wa kuchagua viongozi 
ndani ya chama chetu huanzia kwa 
BAWACHA kuanzia ngazi ya chini 
majimboni, na mwisho wa siku kwenye 
Kamati Kuu ambako huwa wanatuletea 
majina matatu waliyoyapata kila mkoa, 
bila kujali nani wa kwanza na nani wa 
mwisho,” alisema Lissu.

“Lakini cha kushangaza katika hawa 
19 waliokwenda kuapa huko Dodoma 
ambao wengi ni viongozi wa juu wa 
BAWACHA akiwamo Halima Mdee 
(Mwenyekiti), Hawa Mwaifunga (Maka-
mu Mwenyekiti), Grace Tendega (Katibu 
Mkuu), nani aliyeamua?” Alihoji Lissu.

Alisema anashangaa kilichomkumba 
Mdee kwa kuwa anafahamu utaratibu 
wote wa namna ambavyo wabunge wa 
viti maalum hupatikana.

“Halima Mdee ni miongoni mwa watu 
ambao naye alishawahi kuteuliwa na 
chama kuwa mbunge wa viti maalum 
na utaratibu wote anaufahamu, lakini 
cha kushangaza ni kitu gani kimem-
kumba wakati huu na kwenda kinyume 
na utaratibu wa chama,” alihoji Lissu.

Kwa mujibu wa Lissu, mpaka sasa 
kwa siasa za Tanzania, wabunge wote 
wa viti maalum pamoja na kwamba 
huendesha uchaguzi wa kuchaguana 
wenyewe, lakini uamuzi wa mwisho 
huwa ni wa chama husika na si ving-
inevyo.

“Masuala ya nani awe mbunge wa 
viti maalum mpaka sasa kwa Tanzania, 
bado ni la Katiba ya vyama husika, na 
viti hivyo ni sehemu ya vyama ambalo 
mwisho wa siku vyenyewe ndio hua-
mua,” alisema.

“Namna pekee ya kiongozi wa 
kuchaguliwa ni kuwa mwanachama 
wa chama cha siasa aliyependekezwa 
na chama cha siasa, huo ndio utara-
tibu uliopo kwa sasa, hakuna namna 
nyingine. Huwezi kuwa mbunge kama 
hujapendekezwa na chama cha siasa.”

“Walichokifanya hawa 19 waliokwen-
da kuapa wamekula njama ya kukisaliti 
chama, wakikimbilia wasizikose nafasi 
kinyume na taratibu za chama.”

Kwa mujibu wa Lissu, CHADEMA ni 
miongoni mwa vyama ambavyo vilitoa 
fursa kubwa kwa wanawake hususani 
katika uchaguzi wa mwaka huu kwa 
kuwateua kugombea kwenye majimbo.

“Labda niwaeleze tu wale wanaose-
ma CHADEMA ina mfumo dume. Chama 
chetu ndicho pekee ambacho kilitoa 
wanawake wengi kwenda kugombea 
ubunge kwenye majimbo kuliko chama 
kingine chochote, kati ya wagombea 
244 kati ya hao 62 walikuwa wa-
nawake, sasa mfumo dume unatoka 
wapi hapo,” alihoji Lissu.

Bashiru awakaribisha CCM
wanawake ‘majembe’ upinzani
Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dk. Bashiru Ali (pichani), 
amesema chama chake kinawakaribi-
sha wanasiasa wanawake ‘majembe’ 
wa upinzani watakao hitaji kujiunga na 
chama hicho.

Dk. Bashiru aliyasema hayo jana jijini 
hapa, wakati alipokuwa akifungua semi-
na ya siku mbili kwa sekretarieti ya CCM 
na kamati za utekelezaji za jumuiya tatu 
za chama hicho.

Alisema katika uchaguzi mkuu 2020, 
wanawake kutoka vyama vya upinzani 
pamoja na wa CCM, wameonyesha 
ushindani mkubwa wa kisiasa hali ili-
yoonyesha walivyo na uwezo mkubwa 
wa uongozi.

“Mwaka huu tumeona nguvu ya ki-
namama wa upinzani na hata ndani ya 
CCM, katika kupambana kwenye nafasi 
za ubunge haijalishi wapo katika chama 
kikubwa au kidogo cha siasa kutokana 
na hali hii napenda kuwaambia kinama-
ma wa vyama vya upinzani majembe 
wenye uwezo karibuni CCM,” alisema 
Dk. Bashiru.

Kadhalika, alisema kutokana na 
wanasiasa wanawake kuwagaragaza 
wagombea wa ubunge wanaume ka-
tika uchaguzi mkuu 2020, inamaanisha 
kuwa wana uwezo mkubwa ambao cha-
ma kinatakiwa kuutumia.

“Kama yule mbunge mwanamama 
wa CHADEMA aliyemshinda Kessy 
(Ally) kule Jimbo la Nkasi Kaskazini, 
pale kumtoa Kessy siyo jambo jepesi in-
atakiwa mtu mwenye uwezo, lakini pale 
Mbeya Mjini kwa Naibu Spika, hali hii in-
amaanisha kuwa kinamama wanastahili 
kupelekwa kwenye majimbo magumu 
ili kuyarejesha,” alisema Dk. Bashiru.

Aliziagiza jumuiya za CCM kufanya 
uchunguzi na tathmini ya kina kubaini 
mamluki na maadui waliokihujumu 
chama wakati wa uchaguzi mkuu, Ok-
toba 28, mwaka huu.

Dk. Bashiru alisema uchaguzi huo 
umeweka historia ya aina yake katika 
demokrasia za vyama vingi nchini am-
bao umeonyesha dhahiri maadui wa 
nchi na marafiki wa kweli kupitia mi-

jadala na hoja mbalimbali zilizoibuka.
Alisema ushindi uliopatikana ni matokeo 

ya uchapakazi wa jumuiya zote kupitia ma-
balozi wa CCM zaidi ya 250,000 ambao ndio 
wenyeviti wa mashina ya chama.

“Uchaguzi umetuonyesha marafiki wa kwe-
li na maadui wa kweli, kumeibua mijadala na 
hoja nzito zenye viashiria vya chuki, mamluki 
na ukuwadi wa kisiasa hata hivyo Mwenyezi 
Mungu ametujaalia tumevuka salama,” alise-
ma.

“Tuendelee kufanya tathmini ya kina wapi 
tumefanya vizuri, nani ametuunga mkono, 
nani ametuhujumu, nani rafiki na adui wa 
kweli, hayo ni maagizo ya kamati kuu,” ali-
sisitiza Dk. Bashiru.

Pia, aliwaagiza wajumbe wa semina hiyo 
kuhakikisha kuwa wanapotoka katika mafun-
zo hayo wanaanza mara moja kuweka mipa-
ngo ya kufanikisha uchaguzi ndani ya chama 
unaotarajiwa kufanyika 2022.

Alisema, pamoja na mambo mengine wa-
natakiwa kuhakikisha kuwa wanahakiki wa-
nachama na kusajili wengine ili kukiongezea 
nguvu chama.

Vile vile, alisema kuwa baada ya uchaguzi 
mkuu 2020, kupita na chama hicho kushin-
da kwa kishindo wanatakiwa kutobweteka 
bali wafanye kazi ya kuisimamia serikali ili 
kutekeleza ilani ya chama.

“Tuacheni mbwebwe za kuvaa ‘green’ la-

zima tuisimamie serikali hatutakiwi kuwa na 
mdahalo na kiongozi ambaye siyo mwadilifu 
kwani mwisho wa siku serikali haitafuti kura 
sisi wanaCCM ndiyo tunatafuta kura kwa wa-
nanchi,” alisema.

Akizungumzia matokea ya uchaguzi mkuu 
2020, ambayo yamekuwa yakilalamikiwa na 
baadhi ya vyama vya upinzani kuwa CCM, ili-
iba kura alisema hiyo ni dhana potofu.

Alisema kuwa CCM haijaiba kura, bali watu 
waliotumika kukipa chama hicho ushindi ni 
mabalozi ambao ndiyo wamefanya kazi kub-
wa kusababisha waibuke kidedea.

“Kama wanatafuta mchawi wakaulize ny-
umba za mabalozi wetu, walijipanga kama 
nyuki, hawakujali tunapambana na mamluki, 
vyama dhaifu, vilivyo na sera dhaifu na vili-
vyogawanyika, Kamati Kuu imeelekeza sek-
retarieti kuhakikisha mabalozi wa CCM, wa-
naenziwa, wanaheshimiwa na kusikilizwa,” 
alieleza.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wanawake wa 
Chama Cha Mapinduzi (UWT), Gaudensia 
Kabaka, alisema mafunzo hayo yatawajenga 
kuelekea uchaguzi ndani ya chama 2022 na 
uchaguzi mkuu 2025.

Hata hivyo, alisema kuwa hawatabweteka 
na matokeo ya uchaguzi mkuu 2020, wali-
yoyapata bali watafanya kazi kwa bidii ili kue-
ndelea kuaminiwa na Watanzania kuendelea 
kuongoza serikali.
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Tanzania yatakiwa kuchukua 
hatua kuepusha kuwa jangwa
Na Idda Mushi, MOROGORO

TANZANIA iko kwenye hatari 
kubwa ya kugeuka jangwa miaka 
40 ijayo, iwapo wananchi wa-
taendelea kuvuna kiholela misitu 
ya asili na kufanya shughuli za   
mbalimbali za kibinadamu bila 
kuzingatia matumizi endelevu 
hasa ya misitu ya hifadhi ya jamii.

Inaelezwa kuwa maelfu ya hek-
ta zake  hayajahifadhiwa kisheria.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mtandao wa Usimamizi wa Misitu 
Tanzania, MJUMITA, Rahma Njai-
di, alisema hayo mjini Morogoro 
kwenye Mkutano Mkuu wa 20 wa 
mtandao huo uliokwenda sam-
bamba na uchaguzi mkuu am-
bapo Revocatus Njau akachaguli-
wa tena kuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya Mtandao huo.

Njaidi akashauri ili kukabili-
ana na hali hiyo, ni lazima misitu 
ya jamii ya vijijini ikatengwa na 
kurasimishwa kwenye ardhi ya 
vijiji, ambapo baadhi ya maeneo 
ikiwamo mikoa ya Morogoro na 
Lindi wamefanya hivyo na imele-
ta mafanikio makubwa.

Alisema iwapo misitu itateng-
wa na kurasimishwa, wananchi 
wataweza kushiriki kukihifadhi 
na kuvuna mazao ya misitu kwa 
maendeleo endelevu na kunufai-
ka binafsi, kama vijiji na hata taifa 
kwa ujumla. “Wakiacha uvunaji 
holela, kuna hatari nchi kugeuka 
jangwa miaka 40 ijayo,” alisisitiza 
Mkurugenzi huyo Mtendaji wa 
MJUMITA. Mkurugenzi Msaidizi 
wa Shirika la Kuhifadhi Misitu ya 
Asili Tanzania, TFCG, Emmanuel 
Lyimo, alibainisha kuwa utafiti 
uliofanywa na serikali kupitia 
Shirika la NAFOMA mwaka 2017, 
ulibaini hekta 469,000 zimekuwa 
zikipotea kila mwaka kutoka kwe-
nye misitu isiyohifadhiwa kwenye 
vijiji. 

Alisema ili kukabiliana na hali 
hiyo, ni vyema kuwa na usimam-

izi shirikishi wa misitu ya jamii 
kwa kuzingatia wajibu wa jamii 
kuhakikisha wanasimamia misitu 
na kuwa na haki ya kupanga usi-
mamizi wa misitu na mapato ya-
takayotokana na mazao ya misitu, 
ambapo kwa sasa asilimia 100 ya 
faida ya mapato hayo imekuwa 
ikienda kwa wananchi. “Wakiona 
wanafaidika watailinda misitu na 
kushiriki kuitunza na kuondoa 
hatari iliyopo ya kufanya nchi 
kuwa na ukame na hata kugeuka 
jangwa,” alisema Lyimo.

Alifafanua kuwa katika tak-
wimu za mwaka 2011, tayari kwe-
nye vijiji 1,200 vilivyopangwa 
matumizi bora ya ardhi, ni hekta 
milioni mbili pekee za misitu ndio 
zimehifadhiwa, huku hekta mil-
ioni 22 bado kuhifadhiwa.

“Ndio maana tunawashauri 
MJUMITA msifanye kazi kwa ma-
zoea, endeleeni kutumia sauti 
zenu kupiga kelele kwa wenye 
mamlaka, watunga sera na wa-
fanya maamuzi kuwekeza kwenye 
kutunza misitu, itangazwe katika 
gazeti la Serikali na kukubalika 
kuwa misitu ya hifadhi ili misitu 
hiyo iwe salama.

Lyimo alisema misitu 51 ime-
shatangazwa kwenye gazeti la 
Serikali na kuhifadhiwa, ingawa 
bado kuna haja kutangaza misitu 
zaidi kwenye gazeti na kuhifadhi-
wa ili iwe salama zaidi.

Mwenyekiti wa Bodi ya MJUMI-
TA, Revocatus Njau, alisema kuto-
kana na taarifa yau tafiti ya NAFO-
MA ya 2015 inaonyesha Tanzania 
ina hekta milioni 48.1 ya misitu na 
kati yake, asilimia 46 ipo kwenye 
ardhi ya vijiji na haijahifadhiwa.

“Na katika suala la uhifadhi wa 
misitu ya vijiji, ni hekta milioni 1.8 
tu ndio misitu iliyohifadhiwa ndio 
maana tunazidi kuhamasisha wa-
najamii, viongozi wa vijiji, watun-
ga sera, watu wenye mamlaka ku-
hamasisha hii misitu ihifadhiwe,” 
alisema.

Watumishi TRA wakutwa na 
kesi ya kujibu madai rushwa
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Geita, imewakuta wa-
fanyakazi wawili wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) mkoani 
Geita wana kesi ya kujibu, baada ya 
upande wa mashtaka kufunga usha-
hidi wake. 

Washtakiwa hao ni Sadick Lu-
tenge na Elias Msule, ambao wa-
nakabiliwa na makosa matano ya 
kuomba na kupokea rushwa chini 
ya kifungu cha 15(1)(a) na (2) cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa sura 329 iliyorejewa mwa-
ka 2019. 

Uamuzi huo ndogo ulitolewa na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Obadia Bwegoge, 
baada ya upande wa mashtaka ku-
funga ushahidi wake na mahakama 
hiyo kuwaona washtakiwa wote 
wawili wana kesi ya kujibu kwa ma-
kosa yote matano.

Hakimu Bwegoge alisema upande 

wa mashtaka ulipeleka mashahidi 
10 na vielelezo 10, ambavyo vilith-
ibitisha na kumfanya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi wa Mahakama hiyo kuta-
ka upande wa utetezi kutoa utetezi 
wake.

Washtakiwa wanatetewa na 
wakili wa kujitegemea, Liberatus 
John na upande wa Jamhuri uliku-
wa ukiongozwa      na mawakili wa 
serikali Agustino     Mtaki na Kelvin 
Murusuri. Awali akisoma hati ya 
mashtaka, Wakili  Murusuri alidai 
kuwa kosa la kwanza lilitendeka 
kati ya Mei 1 na Juni 4 mwaka 2019 
Wilaya na       Mkoa wa Geita, am-
bapo mshtakiwa Sadick Lutenge 
alishawishi na kuomba hongo ya 
Sh. milioni 30 kutoka kwa Alphonce 
Miringo.

Murusuri alidai kuwa katika kosa 
la pili, mshtakiwa Sadick Lutenge 
alipokea  rushwa ya Sh. milioni 10 
kutoka kwa Alphonce Miringo.

Aliendelea kudai kuwa   kosa la 
tatu lilitendeka kati ya Februari 1 

na Aprili 8 mwaka 2019 Wilaya na 
Mkoa wa Geita, ambapo washtaki-
wa Sadick Lutenge na Elias Musula 
walishawishi na kuomba hongo ya 
Sh. milioni 75 kutoka kwa Bertha 
Magandula na Makoye Shinga kwa 
lengo la kuwafanyia makadirio ya 
chini ya hesabu za kodi walizotaki-
wa kulipa serikali.

Alidai kuwa kosa la nne lili-
tendeka kati ya Aprili 8 na 9 mkoani 
humo, ambapo washtakiwa wote 
Sadick Lutenge na Elias Msula 
walipokea hongo ya Sh. milioni 50 
kama sehemu ya fedha iliyokuwa 
imeombwa ya Sh. milioni 75 kutoka 
kwa Bertha Magandula na Makoye 
Shinga. 

Kadhalika, alidai kuwa kosa la 
tano lilitendeka Juni 14 mwaka jana 
Wilaya na Mkoa wa Geita, ambapo 
mshtakiwa Sadick Lutenge   al-
ipokea Sh. milioni 10 kama sehemu 
ya fedha iliyokuwa imeombwa Sh. 
milioni 30 kutoka kwa Alphonce 
Miringo.

Katibu Mkuu 
wa Chama 
Cha Map-
induzi, Dk. 
Bashiru Ally, 
akifungua 
kikao cha 
siku mbili 
cha Sekre-
tarieti ya 
Halmashauri 
Kuu ya Taifa 
ya CCM na 
Kamati za 
Utekelezaji 
za Jumuiya 
za Chama - 
UVCCM, UWT 
na Wazazi 
katika ukum-
bi wa White 
House jijini 
Dodoma.
PICHA: 
IKULU
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Kigugumizi kinavyoweza kutibika
nMtu anaweza kukipata ukubwaniNa Christina Mwakangale

U
KIWA na kigugumizi pen-
gine unaweza ukakosa 
hata ajira au mchumba. 
Kuna siku ilinichukua 

sekunde 60 kumaliza kutamka sen-
tensi moja,” ni maneno ya mwathiri-
ka wa tatizo hilo, Ally Abdallah.

Binadamu huzaliwa na hali hiyo 
ambayo ina vikwazo mbalimbali ka-
tika utekelezaji wa majukumu yake.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti wakati wa Maadhimisho ya 
Siku ya Kimataifa ya Watu wenye 
Kigugumizi, Oktoba 22, kila mwaka, 
waathirika wa tatizo hilo wanasema 
kuwa mtu akiwa na hali hiyo anaku-
tana na vikwazo vingi.

Neno kigugumizi linatokana na 
kitenzi ‘kugugumia’ kwa Kiingereza 
‘stuttering’ maana yake ni shida kwa 
baadhi ya watu wakati wa kusema 
au kutamka maneno.

Bingwa wa Masikio, Pua na Koo, 
kitengo cha Matamshi na Lugha, 
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
Dk. Rachel Mkumbo, anasema tatizo 
hilo huwaathiri zaidi watoto wa ki-
ume kuliko wa kike, na hasa walio 
kwenye umri wa kuanza kuongea 
wa miaka miwili hadi sita.

ALIVYOPATA KIGUGUMIZI
Ally Abdallah ni mwanazuoni na 

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama 
cha Mitindo Maalum ya Uzun-
gumzaji Tanzania (CHAMMUTA).

Anasema aliamua kuanzisha cha-
ma hicho ili kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu kigugumizi na kuondokana 
na unyanyapaa, dhana na imani 
potofu kwamba wenye tatizo hilo 
wana matatizo ya afya ya akili.

“Kwa bahati mbaya tupo kwenye 
dunia ambayo haina subira. Dunia 
inakwenda kasi, watu wenye kigu-
gumizi tuna mazingira magumu 
sana, unazungumza na mtu ambaye 
hana subira hawataki kutuacha 
tumalize kuzungumza wanatukati-
sha,” anabainisha Ally.

Iliwahi kunikuta kwenye usaili 
nilipata kigugumizi, jambo ambalo 
linaweza kuwa sababu ya walio na 
kigugumzi kukosa ajira katika baa-
dhi ya maeneo.

Anasema baada ya kuhitimu mas-
omo ya chuo, na kuamua kuanzisha 
chama hicho mwaka jana, ambacho 
kina wanachama 25, kinajumuisha 
wazazi na walezi wenye watoto wal-
io na kigugumizi, baada ya kubaini 
huathiriwa zaidi.

“Nilipata kigugumizi nilipokuwa 
na miaka mitano, baada ya kufiwa 
na baba yangu mzazi, mama yangu 
alinielezea. Nilikuwa katika chumba 
alichokuwa amelazwa baba yan-
gu na kushuhudia akikata roho,” 
anasimulia Ally.

Kuna siku ilipita zaidi ya dakika 
moja bila kumaliza sentensi, ndipo 
nikaanza kutembea na kalamu 
muda wote na kuiweka pembeni ya 
sikio, ili nikihesabu sekunde kadha 
najua siyo hali ya kawaida, naamua 
kumwandikia ujumbe mtu kwenye 
karatasi badala ya kuzungumza.

Pamoja na kuwa na hali hiyo 
mama yake alikuwa na matarajio 
makubwa kutokana na kuwa ni 

mzaliwa wa kwanza kwenye familia 
ya baba ya watoto 15.

Anasema kuna wakati mama 
yake alitamani awe mzungumzaji 
mzuri na mtiririko mzuri kama 
vile Bill Clinton, rais wa zamani wa 
Marekani.

“Kuna wakati tulikuwa tunaanga-
lia televisheni na mama, chaneli ya 
CNN, kipindi hicho Bill Clinton ni 
Rais wa Marekani, kama unavyojua 
Clinton alikuwa na ‘flow’ nzuri ak-
itoa hotuba zake.

Mama aliniangalia akasema mwa-
nangu huwezi kuwa kama Clinton. 
Nilimtazama sikumjibu, ila niliwaza 
huyu mama anawezaje kufikiri 
mimi kuwa kama rais wa Marekani 
na kigugumizi hiki.”

Ally alijipa moyo kuwa mama 
yake hajui kuwa yeye ni Bill Clinton 
akiwa darasani.

Tangu akiwa shuleni hakutaka 
kuwaonyesha walimu wala wa-
nafunzi kuwa ana tatizo la kigugu-
mizi jambo lililomfanya kujipanga 
kabla ya kuanza kuzungumza.

Aliificha hali yake hiyo, lakini 
wakati anamaliza shule alipewa 
muda azungumze.

“Hapo ndipo nilijulikana ila siku-
taka kujificha tena, niliona nitakuwa 
siwatendei haki walio na hali kama 
yangu. Nilipopewa muda wa kuzun-
gumza na kurudi nyumbani, nikam-
weleza mama yangu, alishangaa.”

Niliona bora hali ijulikane ili jamii 
ifahamu hali zetu,” anabainisha Ally.

ANAYOPITIA
Anasema pamoja na kuishi na 

hali hiyo kwa miongo kadhaa, hu-
patwa na hali ambayo haizoeleki.

“Ninapokuwa nimebanwa sana 
na kigugumizi huwa nakosa pumzi, 
ninapomaliza kuongea utaniona 
ninavyokuwa nimechoka, pumzi 
inakuwa imeisha.”

Tangu apate kigugumizi uzoefu 
wake shuleni hadi chuo kikuu na 
kulingana na utafiti mbalimbali al-
iousomea na kufanya uchunguzi 
wake binafsi, amebaini mambo kad-

haa.

ALIYOBAINI
Anasema amebaini kuwa kuna 

masuala ya imani potofu, kunyanya-
paliwa, tiba duni, na kufanya watu 
wenye tatizo hilo kuwa wapweke 
kulingana na jamii inavyowachuku-
lia. Mara nyingi kigugumizi kinar-
ithiwa iwapo mmoja katika familia 
anacho.

Anasema baadhi ya utafiti, 
unaeleza kuna watoto ambao wan-
aiga kigugumizi kutoka kwa mzun-
gumzaji, hasa kutokana na tabia ya 
kuiga kila kitu.

Mzazi au mlezi anapaswa 
kumtazama machoni mtoto na 
kumwongelesha haraka haraka ili 
kuacha kuiga.

Anasema utafiti mwingine una-
bainisha kuwa kuna kasoro ya ‘neu-
rolojia’ (mfumo neva unaojumuisha 
uti wa mgongo, ubongo na mishipa 
ya fahamu) inayoweza kuwa sababu 
ya kigugumizi ambayo mhusika 
amezaliwa nayo au kupata mshtuko.

“Sehemu hii inaweza kuwa kweli, 
kwa mfano mimi baada ya baba 
kufariki, wiki chache mama al-
iona nimeanza kupata kigugumizi, 
yawezekana nilipata mshtuko,” 
anasema.

“Kwanza nilichelewa kuanza 
kuongea, niliongea nikiwa na miaka 
mitatu na nusu, baada hapo nilipofi-
ka miaka mitano kigugumizi kikaan-
za,” anabainisha.

UZOEFU 
Ally anasema mtu mwenye kigu-

gumizi unapoongea naye ni lazima 
umwangalie usoni ili aweze kujenga 
kujiamini.

“Ishara ni kwamba wakati tu-
nazungumza ulikuwa unanianga-
lia machoni ukaacha kuniangalia 
sababu nimekwama kumalizia sen-
tensi, ndio unanimaliza kabisa, cha 
msingi ni kuendeleza mawasiliano,” 
anasema.

Anasema, kuna siku alikuwa 
anazungumza na mtu, kigugumizi 

kikamshika kwa muda wa sekunde 
60, inavyoonekana mtu huyo ali-
kuwa na haraka na kufanya kitu am-
bacho hatakisahau… “Alitoa mkono 
wake na kuangalia saa yake, muda 
wote huo bado nimeshikwa na 
kigugumizi, ilipita muda sijamaliza 
neno, kitendo cha kuangalia saa 
nilijihisi namchelewesha, lakini si 
kwamba nilipenda. Watu wenye 
kigugumizi tunahitaji subira.”

Anasema jamii inahitaji kujeng-
wa, kuelimishwa na kuwa na tabia 
ya kuwa na ustahimilivu kwa watu 
wenye kigugumizi.

MAAJABU
Mtu mwenye kigugumizi akifuata 

‘melody’ (mpangilio wa sauti) ya 
muziki, kigugumizi hupotea.

Katika njia ambazo nazitumia 
kupunguza kigugumizi ni kutumia 
‘tune’ (mdundo) inapunguza sana, 
na herufi inayonipa shida sana ku-
tamka ni ‘A’ na kibaya zaidi majina 
yangu yanaanzia na ‘A’.

Najitahidi ninapojitambulisha 
sianzi na ‘A’, huwa nasema jina langu 
ninaitwa...fulani fulani.”

DAKIKA 20 ZA WASILISHO

Dudley ni mwanachama wa 
CHAMMUTA, anasema alipata kigu-
gumizi akiwa na miaka minane na 
sasa umri wake ni miaka 28.

Katika maisha yake tatizo kubwa 
alilolipata akiwa shuleni na kutan-
iwa. “Wanafunzi wenzangu katika 
darasa moja na mimi walinitania, la-
kini niliishi hivyo hivyo nikamaliza 
sekondari nikaenda chuo.”

Kigugumizi changu kina mtiririko 
na mara nyingine kinapotea kabisa 
na sababu sizijui nakumbuka kuna 
kipindi nikiwa kazini nilikuwa na-
fanya wasilisho ambalo bosi wangu 
alitakiwa alifanye, lakini alipata 
dharura.

Kitu cha dakika tano kilinichukua 
dakika 20, mtu ukiwa unafanya 
wasilisho wanaokusikiliza wanajua 
ni la muda fulani dakika tano au 10, 

ukitumia muda mwingi inawacho-
sha.

Kigugumizi changu kilifanya 
niendelee kwa muda mrefu nikaona 
nawapotezea muda.

Anasema mama yake ana kigugu-
mizi kidogo, sio kama chake amba-
cho anaona ni kikali zaidi na aliwahi 
kuongea akiwa mtoto kama watoto 
wengine, lakini alipotimiza miaka 
minane akaanza kushindwa kuon-
gea moja kwa moja.

Hutumia mbinu mbalimbali ili 
kukiepuka kwa kutamka maneno 
tofauti ambayo yanamkwamisha.

“Ukiwa na kigugumizi watu 
wakakuambia vibaya muda mwing-
ine utaona ni bora nisiongee na 
kuwa kimya, hii inakufanya uwe 
mkimya na kujitenga,” anafafanua 
Dudley.

YANAYOWAKWAZA
Ally anasema pamoja na kuikuba-

li hali hiyo yapo mambo kwenye 
jamii na kwamba baadhi hudhani 
wenye kigugumizi ni wahalifu na 
wasahaulifu wa mambo, kutokana 
na tatizo lao.

Anasema changamoto kubwa 
inayowakumba ni pale mtu an-
apoamua kumalizia sentensi yake.

“Utakuna mara nyingi unapomu-
ona mtu mwenye kigugumizi akik-
wama sentensi ni kama amesahau, 
sikweli, utakuta mtu anakumalizia 
sentensi.

“Hili suala linatukera, linavunja 
moyo, niache nimalize kuzun-
gumza, si kwamba nimemaliza na 
unaweza kufikiria nataka niseme 
hivi kumbe sivyo, jamii isitusemee,” 
anasema Ally na kuongeza.

“Unaponisemea kigugumizi huwa 
kinaongezeka zaidi unakuwa umen-
itoa kwenye mstari, pale mtu an-
apokusemea au kukuwekea maoni 
yake,” anasisitiza.

Anasema msikilizaji hutakiwa 
kumpa subira mwenye kigugumizi, 
na haichukui sekunde tatu hadi 30 
ili kumalizia sentensi moja.

“Utakuta mtu anakwambia pole-
pole zungumza, usiwe na haraka, 
najiona kumbe sipo sawa, kigugu-
mizi ndio kitachanganya.” 

Pia, anasema baadhi ya maneno 
yanayotumiwa na vyombo vya 
habari, hujiona wao ni sehemu ya 
tatizo kwenye jamii.

“Utakuta kichwa cha habari ki-
nasema ‘Mkurugenzi apata kigugu-
mizi akihojiwa...hii sentensi nikiiona 
mimi niliye na kigugumizi nafikiria 
kwamba kigugumizi ni tatizo, 
watu waongo, wasio waaminifu,” 
anabainisha.“Au msanii anaimba 
‘nilipata na kigugumizi nilipokutana 
na mtoto mkali…’ ni tatizo kwetu.”

Anasema alipobaini neno kigu-
gumizi jamii inalichukulia kwa 
mtazamo hasi, wakati wanaunda 
CHAMMUT, alifikiria kutotumia 
neno ‘Chama cha wenye Kigugumi-
zi’ na badala yake kutumia mtindo 
maalum wa kuzungumza ili kubadili 
mtazamo.

Itaendelea kesho

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Mtindo Maalum wa Uzungumzaji Tanzania (CHAMMUTA), Ally Abdallah 
(katikati) akifanya mahojiano na mwandishi wa makala hii, kushoto kwake, Dudley Mbowe, mwanachama wa 
chama hicho.
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Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imeanza kuboresha  mazin-
gira  katika sekta ya  misitu ili kuhakik-
isha inachangia kikamilifu katika ukuaji 
wa uchumi,  kuwaongezea wananchi 
kipato na kuzalisha ajira. 

 Naibu Kamishna wa Uhifadhi wa 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS), Mohamed Kilongo, alisema hatua 
hiyo inalenga kuimarisha utekelezaji 
wa mpango wa kuboresha mazingira 
ya biashara na uwekezaji nchini ili shu-
ghuli za uchumi na biashara ziongeze-
ke na kuzalisha ajira.

 Alisema kama ilivyo kwa sekta 
nyingine, wanaamini kuwa sekta ya 
misitu ikiboreshwa zaidi na kuthamini-
wa na wafanyabiashara, itakuwa ni 
mkombozi kwa Watanzania wengi.

 “Miaka ya nyuma serikali ilianzi-
sha mashamba makubwa ya mitiki ili 
kuepukana na matumizi makubwa ya 
mbao ngumu za miti ya asili, na ndiyo 
maana kwa sasa tumeona kuendeleza 
nia njema hiyo kwa kuweka mazin-
gira mazuri zaidi katika kuhamasisha 
matumizi ya miti mingine ikiwamo ya 
misaji ambayo nayo ina ubora sawa na 
mbao za mninga na mkongo,”  alisema 
na kuendelea: 

“TFS ina mashamba makubwa ya 
miti ya misaji ambayo kwa mwaka 
inatoa zaidi ya mita za ujazo 20,000 na 
tumeanza kuhamasisha watu watumie 
mbao za miti hiyo, lakini kuhakikisha 
mbao zake zinaingia kwenye mlolongo 
wa serikali na kutambulika kama ilivyo 
kwa mkongo na mninga.”

 Pantaleo Banzi, Mwenyekiti wa 
wafanyabiashara za samani wa Keko 
jijini Dar es Salaam, alisema wame-
baini kwamba mbao za misaji licha ya 
ubora wake zinapatikana kwa urahisi 
na hivyo kuwashauri watu kuziangalia 
kwa jicho la tatu. 

Mwakilishi wa wafanyabiashara 
wanaosafirisha mbao za misaji nje ya 
nchi, Malima Mrungu, alisema aina hiyo 
ya mbao imekuwa na soko kubwa na 
inapendwa zaidi nje ya Tanzania.

Na Hellen Mwango

MKUU wa Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT), Meja Jenerali Charles Mbuge, 
amewaasa maofisa na askari wa Ka-
mandi ya Jeshi la Anga Ngerengere 
kuondoa ubinafsi na kushirikiana 
katika kulinda na kuendeleza bi-
ashara  ikiwamo miradi ya kukuza 
uchumi, ili kuchangia pato la taifa 
kupitia ulipaji kodi.

Alitoa maelekezo hayo mwishoni 
mwa wiki katika ziara yake ya ki-
kazi katika  Kamandi ya Ngerengere 
ikiwamo kutembelea uwanja wa 
ndege pamoja na kufungua mradi 
wa bwalo la Ubena Resort unaotoa 
huduma kwa maofisa, askari pamo-
ja na wananchi wanaozunguka 

eneo hilo.
“Sisi kama maofisa wakuu na wa-

dogo pamoja na askari tuondoe ubi-
nafsi, tushirikiane katika kuendesha 
huu mradi unaotuunganisha na 
wananchi wanaozunguka itaongeza 
ukaribu kwa wananchi na jeshi lao 
la ulinzi,” alisema na kuongeza:

“Ninaamini tutachangia uchumi 
wa nchi kwa kulipa kodi kupitia 
mradi huu, Suma JKT inachangia 
Sh. milioni 10 taslimu kwa ajili ya 
kuanza ujenzi wa nyumba ya ku-
lala wageni ndani ya eneo la bwalo 
hili, pia nimeagiza Suma kununua 
mashine ya kufyeka nyasi katika 
uwanja wa ndege yenye thamani ya 
Sh. milioni nane badala ya kufyeka 
kwa mikono.” 

Akisisitiza kuhusu nidhamu kwa 

wanajeshi, alisema serikali ilitoa ag-
izo kwa vikosi vyote kuwa na miradi 
mbalimbali kwa ajili ya kujiongezea 
kipato na kupata fedha za kujikimu 
kwa hiyo badala ya kwenda ku-
pata huduma uraiani wapende vya 
kwao.

Alisema mbali na fedha za kuan-
za ujenzi wa nyumba ya kulala 
wageni, pia ameagiza Suma JKT ku-
wasilisha  kreti 100 za bia na yeye 
atachangia 50 za soda katika kuinua 
mtaji wa bwalo hilo.

Alisema Suma JKT iko kwa ajili 
ya Jeshi na kwamba Sh. milioni 10 
alizokabidhi zianze ujenzi mara 
moja wa nyumba ya kulala wageni 
waweze kuongeza kipato cha ku-
jikimu.

Meja Jenerali Mbuge alikubali 

kuwa mshauri na mlezi katika 
mradi huo kwa kamandi hiyo, pia 
aliagiza mtaalamu kutoka Suma JKT 
kwenda kuzungukia eneo hilo mara 
moja ili waanze ujenzi.

Awali, Mkuu wa Kikosi cha 601, 
Kanali Zeno Sikukuu, alisema lengo 
kubwa ni kuboresha huduma za 
jamii katika eneo linalozunguka 
bwalo hilo, ikiwamo kuwa na nyum-
ba ya kulala wageni ya kisasa, hu-
duma za kijamii, mashine za kutoa 
fedha (ATM), maduka ya dawa na 
mahitaji yote ya kijamii.

Pia alisema wana lengo la kuten-
geneza maegesho ya magari ya 
kisasa.

“Afande Mkuu wa JKT, tunaomba 
ukubali kuwa mshauri wetu wa ka-
ribu na   kuwa mlezi wetu katika 

mradi huu,” alisema Kanali Sikukuu.
Naye Mkuu wa Shule ya Anga 

(SAK), Brigedia Jenerali, Wema 
Senzia, alisema wana matumaini 
makubwa ya kufanikisha mradi huo 
kwa kuzingatia ushauri na kuzinga-
tia maagizo ya mkuu wao.

Mwasisi wa pili wa bwalo hilo, 
Mwambata wa Kijeshi nchini Ethio-
pia, Brigedia Mohamed Mohamed, 
alisema alipohamishiwa kikazi 
mapema mwaka huu aliona fursa ya 
kulifufua bwalo hilo, ili kutoa hudu-
ma kwa maofisa na askari wanapo-
hitaji kujadili mambo mbalimbali ya 
kikazi na kijamii.

Kamandi ya Ngerengere inaju-
muisha vikosi viwili vya Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania ( JWTZ), Kikosi 
cha 601 na SAK.

Mkuu wa JKT ahimiza kuendeleza miradi

Serikali yaelekeza
nguvu kwenye 
sekta ya misitu

Na Mwandishi Wetu

MWANAFUNZI wa Chuo cha 
Uhandisi na Teknolojia cha 
Al-Maktoum (AMCET) Dar es 
Salaam, amebuni mfumo wa 
kulipa maji kadri unavyotumia 
(pre-paid water system), ambao 
upo katika hatua za majaribio 
kabla ya kuanza kutumika rasmi 
na wateja.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki wakati wa mahafali ya 
saba ya chuo hicho, Mwenyekiti 
wa Bodi wa Al-Maktoum, Prof. 
Hamisi Omar Dihenga, alisema 
mfumo huo umeshawasilishwa 
Tume ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH) kwa majaribio zaidi.
Dihenga alisema mwanafunzi 

huyo, Wilbroad Nyirenda, ni 
miongoni mwa wahitimu wa 
mwaka wa stashahada, na ali-
kuwa ni mshindi wa tatu kitaifa 
wa Sayansi, Teknolojia na Ubuni-
fu (MAKISATU) yaliyofanyika  
Machi mwaka huu na kukipa 
chuo heshima kubwa.

Alisema kwamba utasaid-
ia sana wananchi kwenye 
matumizi ya maji na mamlaka 
za maji   katika ukusanyaji wa 
mapato.

“Ukishaanza kutumika rasmi 
utasaidia kwa namna nyingi 
sana, tutafika sehemu tutakuwa 

tunaweza kupanga matumizi ya 
maji kwa umakini na mamlaka 
za maji pamoja na serikali kwa 
ujumla itakusanya mapato kwa 
usahihi,” alisema.

AMCET ilianza kutoa masomo 
rasmi mwaka 2010/2011 na ki-
natoa astashahada na stashahadi 
katika fani mbalimbali za sayansi 
na teknolojia na kinadhaminiwa 
na Al-Maktoum Foundation Tan-
zania ya Umoja wa Falme za Ki-
arabu (UAE). 

Mgeni rasmi kwenye mahafali 
hiyo, Balozi wa UAE nchini, Khal-
ifa Abdulrahman Mohamed Al 
Marzouqi, aliwaasihi wahitimu 
watambue kwamba mafanikio 

yao ni miongoni mwa ishara za 
mafanikio ya chuo katika kuunga 
mkono jitihada za serikali kuleta 
maendeleo nchini.

Aidha, aliwashauri pia waz-
ingatie maadili waliofundishwa 
chuoni hapo popote wataka-
poenda kutimikia taifa na wawe 
mfano wa kuigwa.

Mkuu wa Chuo  hicho, Dk. 
Hamdun Sulayman, alisema 
changamoto kubwa ya chuo 
hicho ni idadi ndogo ya udahili 
itakonayo na wanafunzi wengi 
wanaohitimu kidato cha nne 
kufeli somo la Hisabati, ambalo 
ni somo mama katika mafunzo 
ya uhandisi.

Mwanafunzi abuni mfumo 
malipo kadri unavyotumia

Mwenyekiti wa Baraza la Vijana (BAVICHA), Jimbo la Shinyanga Mjini, Samsoni Ng’wagi, akizungumza na waandishi wa habari kwe-
nye ofisi za CHADEMA Kanda ya Serengeti jana, na kuwataka Halima Mdee pamoja na wenzake 18, watii maagizo ya chama hicho kwa 
kuomba radhi ama kukata rufani, baada ya kuvuliwa nyadhifa zao pamoja na uanachama. Kushoto ni Mwenyekiti wa BAWACHA Jimbo la 
Shinyanga Mjini,  Zena Gulam, kulia ni Katibu Mwenezi, Ibrahim Isack. PICHA: MARCO MADUHU
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WAWAKILISHI wa Tanzania Bara kwenye michuano ya kimataifa Na-
mungo FC na Simba, mwishoni mwa wiki walishuka dimbani kuanza 
kupeperusha bendera ya nchini kwenye michuano ya Afrika kwa 
ngazi ya klabu inayoandaliwa na Shirikisho la Soka barani humu 
(CAF), Kombe la Shirikisho na Ligi ya Mabingwa.

Namungo inayopeperusha bendera ya Tanzania kwenye Kombe 
la Shirikisho Afrika, Jumamosi ilianzia nyumbani katika Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi jijini Dar es Salaam ikishinda mabao 3-0 
dhidi ya Al Rabita ya Sudan Kusini.

Matokeo hayo yanaifanya, Namungo kuhitaji sare yoyote, ushindi 
ama kutopoteza kwa zaidi ya mabao 2-0 katika mechi ya marudiano 
itakayopigwa kati ya Desemba 4-6, mwaka huu nchini Sudan Kusini, 
ili kusonga mbele katika hatua inayofuata.

Hata hivyo, huenda Namungo ikazidi kufaidika kwa kupata nafasi 
ya kucheza mechi zote mbili hapa nchini endapo tetesi za Wasudan 
Kusini hao za kutaka michezo yote miwili ichezwe Tanzania kuto-
kana na kutokuwa na uwanja unaokidhi viwango vya CAF, zitakuwa 
kweli. Na kwa upande wa Simba ambayo jana ilianzia ugenini nchini 
Nigeria katika mechi yao ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
ikicheza dhidi ya Plateau United kwenye mchezo uliopigwa Uwanja 
wa New Jos uliopo mji wa Jos umbali wa Kilometa 181 kutoka mjini 
Abuja, nayo itakuwa na kibarua kigumu Jumapili kuhakikisha ina-
pata ushindi wa jumla ili kuwatoa Wanaigeria hao na kusonga mbele.

Tunatambua kwa wawakilishi hao wa Tanzania, wanahitaji kupata 
matokeo ya jumla, ili kusonga mbele katika michuano hiyo yenye 
utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika, hivyo njia pekee ni 
kuendelea kuzipa sapoti kubwa ndani na nje ya uwanja.

Bahati kubwa kwa wawakilishi hao wa Tanzania, wameruhusiwa 
na CAF mechi zao kuhudhuriwa na mashabiki asilimia 50 ya uwe-
zo wa uwanja kutokana na Tanzania kutokuwa na hatari kubwa ya 
maambukizo ya virusi vya corona kama ilivyo kwa mataifa mengine 
kwenye michuano hiyo.

Mfano ni mechi hiyo ya Simba dhidi ya Plateau United nchini Ni-
geria haikuhudhuriwa na mashabiki kutokana na hatari kubwa ya 
maambukizo ya virusi vya corona vinavyoendelea kuitesa nchi hiyo 
ya Afrika Magharibi.

Lakini tunatambua kumekuwa na mgawanyiko mkubwa wa kiiti-
kadi linapokuja suala la Simba na Yanga, kwa mashabiki wa soka ku-
gawanyika na kushangilia timu kutoka nje jambo ambalo hupunguza 
hamasa kwa mwenyeji kushindwa kufaidika ipasavyo na mchezaji 
wa 12 ambaye siku zote huwa ni mashabiki.

Kwa ujumla, Nipashe tunakerwa na hatufurahii hata kidogo kuona 
Watanzania wakigawanyika kwa upande mmoja kutoa sapoti kwa 
timu za kigeni, hivyo mbali na kukemea tabia hiyo, lakini pia tuna-
wasihi kuonyesha umoja wetu ili kuinua kiwango cha soka nchini.

Kama ilivyo rahisi kwa mashabiki wa Simba na Yanga kuungana 
kuipa sapoti timu kama Namungo ama zinginezo zinapoiwakilisha 
nchini kwenye michuano ya kimataifa, tunatamani kuona hilo liki-
tokea msimu huu kwa mashabiki wa hao kuungana na kuwa kitu ki-
moja kuwasapoti wawakilishi hao wa nchi.

Tumelazimika kutoa rai hiyo hasa tukizingatia misimu miwili iliyo-
pita kitendo cha Simba kufika hatua ya makundi kiliiongezea Tanza-
nia pointi CAF na kuifanya msimu uliopita kuingiza timu nne kwenye 
michuano hiyo ya Afrika, mbili Ligi ya Mabingwa na idadi kama hiyo 
Kombe la Shirikisho.

Hatua hiyo ilitoa fursa kwa Yanga ambayo ilipoteza sifa ya kush-
iriki michuano hiyo kwa msimu uliopita,  kukata tiketi ya kushiriki 
Ligi ya Mabingwa Afrika, hivyo mafanikio ya timu moja inatoa faida 
kwa taifa kwa ujumla, jambo ambalo linaonyesha ni kwa namna gani 
mashabiki wa soka wanapaswa kuungana kuhakikisha wawakilishi 
wa nchi wanasonga mbele. 

Nipashe tunawatakia kila la kheri wawakilishi wetu katika michua-
no hiyo, na daima tutaendelea kuhamasisha mashabiki kuwa kitu 
kimoja kwa faida ya taifa.

Na Adam 
Fungamwango KWA mara ya kwanza kwenye 

historia ya Namungo FC, im-
echeza mechi ya kimataifa na 
kupata ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya Al Rabita ya Sudan 
Kusini.

Namungo, timu kutoka Ru-
angwa mkoani Lindi, Jumamo-
si iliyopita ilitengeneza rekodi 
yake safi, iliposhinda idadi hiyo 
ya mabao kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho barani 
Afrika, mechi ikichezwa kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex 
jijini Dar es Salaam.

Timu hiyo iliyopanda daraja 
na kuanza kucheza Ligi Kuu 
kwa mara ya kwanza msimu 
uliopita, ilipata mabao yake 
kupitia kwa Mgana Steven 
Sey ambaye alisajiliwa msimu 
huu akitokea Singida United il-
iyoshuka daraja.

Sey aliingiza Namungo kwe-
nye rekodi dakika ya 20 kwa 
kufunga bao la kwanza kwenye 
michuano hiyo hatua za awali 
na 39, huku mchezaji wa zam-
ani wa Simba, Shiza Kichuya 
akifunga ukurasa kwa bao la 
dakika ya 64.

Ni ushindi ambao un-
awapeleka Namungo hatua 
moja zaidi kuelekea raundi ya 
kwanza ya michuano hiyo, am-
bapo baada ya hapo itakwenda 
kwenye hatua ya pili kama 
itashinda na baadaye kucheza 
na timu ambazo zitakuwa 
zimetolewa kwenye raundi ya 
kwanza ya michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, kabla ya kut-
inga hatua ya makundi.

Ni safari ndefu bado, lakini 
kama viongozi, wachezaji na 
benchi la ufundi litajipanga wa-
naweza kufika huko.

Kuna taarifa za ndani kuwa 
Al Rabita kutaka mechi yao ya 
marudiano ichezwe hapa hapa 
Tanzania, kutokana na uwanja 

nchini kwao kutokidhi vigezo 
vya Shirikisho la Soka Afrika, 
CAF.

Kama ndivyo, basi itakuwa ni 
faraja kwa Namungo na Watan-
zania kwa ujumla.

Nitoe pongezi kwa wananchi 
wote wa mkoani Lindi, vion-
gozi na wachezaji wa timu hiyo 
kutokana na ushindi ambao 
umewapa faraja Watanzania 
wote.

Hata hivyo, kwa jinsi nilivyoi-
angalia mechi hiyo ni kwamba 
Namungo bado kuna maeneo 
inabidi ijirekebishe ili kuweza 
kupambana na timu ngumu 
itakazocheza nazo mbele ya 
safari.Kwanza kabisa kwenye 
mechi hiyo, Namungo ilikuwa 
na uwezo wa kushinda kwa 
mabao kuanzia matano na kue-
ndelea. Ilikuwa ni mechi rahisi 
mno kuliko inazocheza kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara. 

Ukweli ni kwamba ilikutana 
na timu dhaifu, isiyokuwa na 
uzoefu na yenye wachezaji wa 
kawaida sana.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Hemed Morocco na viongozi 
wa Namungo wanatakiwa kip-
indi cha dirisha dogo waingie 
sokoni na kusajili wachezaji 
ambao wataweza kupambana 
na timu ngumu ambazo itak-
wenda kucheza nazo mbele ya 
safari.

Viongozi na wachezaji wa 
timu hiyo watambue kuwa 
kuna timu kubwa, ngumu, 
maarufu na zenye uwezo 
mkubwa huwa zinatolewa kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika na 
kuangukia Kombe la Shirik-
isho, hapo ndipo patakapoanza 
kuchimbika.

Unaweza kukutana na timu 
za Misri, Algeria, Morocco na 
Afrika Kusini na kupata changa-
moto kubwa. Kwa jinsi ninayoi-

fahamu michuano ya Kombe 
la Shirikisho huko mbele ina-
vyokuwa, bado Namungo wana 
kazi kubwa sana ya kuboresha 
kikosi chao ili kiwaze kupam-
bana.

Mfano tu, kikosi hiki kiki-
kutana na timu kama APR 
ya Rwanda au Gor Mahia ya 
Kenya, itakuwa shughuli pevu, 
bado Al Rabita haiwezi kuwa 
kigezo cha Namungo kuridhi-
ka kuwa ina timu ya kucheza 
Kombe la Shirikisho.

Bado kuna kazi kubwa ya 
kufanya ya kukiboresha kikosi 
hicho ili kiweze kupambana 
haswa na miamba ya soka 
Afrika ambao wengine bado 
wanasubiri kwenye raundi ya 
kwanza, na baadhi watadon-
doka kutoka kwenye Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Kinachotakiwa kufanywa 
kwanza ni kutafutwa straika wa 
kumsaidia Sey ambaye anaone-
kana kama yeye peke yake ndi-
ye anayepambana mbele tofau-
ti na Bigirimana Blaise ambaye 
msimu huu anaonekana bado 
hayupo vizuri, lakini viungo wa 
Namungo hawajaweza kufanya 
kazi vizuri ya kuwaunganisha 
mabeki na washambuliaji.

Sehemu ambayo unaweza 
kusema Namungo ipo vizuri 
zaidi ni eneo la golikipa. Jona-
than Nahimana ni kipa mwe-
nye viwango vya kucheza 
michuano ya kimataifa kama 
Ligi ya Mabingwa na Kombe 
la Shirikisho, hivyo sasa wa-
natakiwa watafutiwe watu wa 
kufanya naye kazi ili Namungo 
itishe kwenye michuano hiyo 
mwaka huu.

Hii ni michuano ambayo kila 
timu inaposonga mbele ndipo 
inakutanga na changamoto 
kubwa zaidi, hivyo inabidi timu 
kujipanga kikamilifu.

Hongera Namungo kwa 
ushindi, lakini timu bado

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuzisapoti Simba SC, 
Namungu kimataifa
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Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema katika 
kuboresha na kuondoa migogoro 
ya wakulima na wafugaji katika 
maeneo mbalimbali nchini iki-
wamo Mkoa wa Morogoro, im-
eendelea kusisitiza uwapo wa 
miradi ambayo itakuwa na man-
ufaa makubwa kwa makundi 
hayo mawili.

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi anayeshughulikia Mifu-
go, Prof. Elisante Ole Gabriel, 
aliyasema hayo alipotembelea 
ujenzi wa mradi wa kiwanda cha 
nyama katika Ranchi ya Nguru 
Hills mkoani Morogoro mwisho-
ni mwa wiki.

Alisema mradi huo unaotarajia 

kukamilika Aprili mwaka 2021, 
utakuwa na manufaa makubwa 
kwa wafugaji na wakazi wa mkoa 
wa Morogoro.  

Prof. Gabriel alisema kuwa 
mradi huo wa kipekee, baada 
ya kiwanda hicho kukamilika, 
kitakuwa na uwezo wa kuchinja  
ng’ombe zaidi ya 200 na  mbuzi 
1,000 kwa siku.

Alisema tayari kumejengwa 
mabwawa makubwa ambayo 
yatakuwa yanakusanya maji ya-
nayotoka kwenye machinjio na 
kuyatibu kabla ya kutumika tena 
kwa shughuli za kilimo cha um-
wagiliaji.

Prof. Gabriel alisema mradi 
huo wenye thamani ya zaidi ya 
Sh. bilioni 25, ambao unashiriki-
sha wabia mbalimbali ukiwamo 

Mfuko wa Pensheni kwa Wa-
tumishi wa  Umma (PSSSF), ni 
azma ya serikali katika  kubore-
sha mazingira ya uwekezaji hapa 
nchini.

Alisema kupitia mradi huo, 
wafugaji wataboresha mifugo 
yao kwa kufuga ng’ombe bora wa 
kisasa na kuinenepesha ili iwe 
yenye ubora.

Pia alisema utasaidia katika 
viwanda vya kusindika mazao ya 
mifugo hapa nchini kwa lengo la 
kukuza pato la nchi kupitia uchu-
mi wa viwanda.

Prof. Gabriel alilitaka dawati la 
sekta binafsi lililo chini ya wizara 
hiyo, pamoja na idara ya uzal-
ishaji na masoko kwa kushiriki-
ana na PSSSF kukutana haraka 
ili kujadili changamoto mbalim-

bali zinazojitokeza katika mradi 
wa kiwanda cha nyama Nguru 
Hills ili mradi huo ukamilike kwa 
wakati.

 Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mvomero, 
Hassan Chama, alimhakikishia 
Katibu Mkuu huyo kuwa ku-
kamilika kwa mradi huo kuta-
wanufaisha wafugaji na kuwaon-
dolea   changamoto ya kuuza 
mifugo yao kupitia minada am-
bayo wamekuwa wakikutana na 
madalali ambao wanafanya bei 
za mifugo kuwa chini.

Mradi wa kiwanda cha nyama 
katika Ranchi ya Nguru Hills un-
aotarajia kukamilika Aprili mwa-
kani, unategemewa kutoa ajira 
kwa wafanyakazi 120 hadi 200 
kulingana na uzalishaji.  

Meneja Finca, wenzake 
kortini tuhuma za wizi

NMB kinara 
wa kusaidia
huduma za 
kijamii Ilala

Na Elizabeth Zaya 

BENKI ya NMB imepewa cheti 
kuwa taasisi kinara ya kifedha ka-
tika Manispaa ya Ilala katika mkoa 
wa Dar es Salaam inayotumia kiasi 
kikubwa cha pato lake kuisaidia 
jamii katika sekta za elimu, na 
afya kupitia mpango wake wa 
Uwajibikaji kwa Jamii (CSR). 

Pia, imekuwa kinara kati ya 
taasisi nyingi za fedha ambayo 
imekuwa ikishirikiana na seri-
kali kuhakikisha huduma bora za 
kiafya na elimu zinapatikana kwa 
wananchi katika mkoa huo.

 NMB ilipata cheti hicho kwe-
nye hafla ya kufunga kongamano 
la siku ya mlipakodi lililofanyika 
mwishoni mwa wiki.

 Katika hafla hiyo manispaa 
hiyo ilikabidhi vyeti kwa taasisi, 
mashirika, kampuni na wafanya-
biashara 100 bora wa ulipaji kodi 
bila shuruti, huku NMB ikiponge-
zwa na kutunukiwa kama kinara 
wa matumizi ya pato lake katika 
kusaidia jamii.

 Akizungumza katika kongamano 
hilo, ofisa miradi wa masuala ya 
uwajibikaji kwa jamii wa benki 
hiyo,  Lilian Kisamba, alisema 
mwaka huu  benki hiyo imetoa Sh. 
milioni 218.9 katika mkoa wa Dar 
es Salaam, upande wa miradi inay-
ogusa jamii moja kwa moja.

 Alisema kuwa kati ya fedha 
hizo, Sh. milioni 153.9 zimetumika 
katika sekta ya elimu na Sh. mil-
ioni 65 ikienda kwenye afya, na 
kwamba  jumla ya shule 26 zime-
pokea madawati 300 na kusaidia 
watoto 3,900 ambao walikuwa wa-
nakaa chini kwa kukosa madawati.

 Pia, alisema benki hiyo imetoa 
misaada mingine ya bati zenye 
thamani ya Sh. milioni 40 kwa 
shule sita katika mkoa huo wa Dar 
es Salaam.

 Meneja Mwandamizi wa Idara 
ya Huduma za Serikali wa NMB, 
Adelard Mang’ombo, alitumia 
hafla hiyo, kuwahakikishia wa-
fanyabiashara kuhusu uwapo wa 
mikopo ya haraka yenye riba 
nafuu, pamoja na elimu inayohusu 
masuala ya kifedha kwa ustawi wa 
biashara zao.

 Naye Mkuu wa Wilaya ya Ilala, 
Ng’wilubuzu Ludigija, alilipongeza 
Baraza la Wafanyabiashara Tanza-
nia kutokana na mwelekeo chanya 
wa ulipaji kodi miongoni mwa 
wafanyabiashara, huku akiwaahidi 
msaada katika mahitaji ya uan-
zishaji na uendelezaji wa biashara 
zao.

 Ludigija alisema serikali inaji-
vunia wafanyabiashara wanaolipa 
kodi bila shuruti  katika manispaa 
yake, huku akiitaja NMB kuwa 
imefanya msaada mkubwa kwa 
serikali katika makusanyo ya kodi 
na mapato. 

Serikali yasisitiza miradi kutatua migogoro ya wakulima, wafugaji

Baadhi ya wanachama wa kikundi kinachojishughulisha na kilimo cha Nguvukazi kutoka Kijiji cha Rusoli, wilayani Musoma mkoani Mara, 
wakihudumia shamba lao la mahindi juzi, ambalo wamelima kwa kutumia jembe la kukokota na ng’ombe ambalo ni miongoni mwa yaliyotolewa 
msaada na Mbunge wa Musoma Vijijini, Prof. Sospeter Muhongo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joctan Ngelly, GEITA 

WAFANYAKAZI wanne wa 
Benki ya Finca Tawi la Geita, 
wamefikishwa katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Geita 
kwa makosa mawili ya wizi wa 
Sh. milioni 33.

Wanadaiwa kuwa wakiwa na 
nia ya kudanganya, waliwasilisha 
ripoti za uongo za kimahesabu, 
ambapo ripoti yao ilionyesha 
kwamba salio lililokuwapo kwe-
nye benki yao katika mahesabu 
ilikuwa Sh. 76,880,300 wakati 
uhalali ni Sh. 47,880,300 kiny-
ume cha kifungu cha 317 (b) cha 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu sura 
ya 16 marejeo ya mwaka 2019.

Washtakiwa hao waliofikishwa 
mahakamani ni Maria Mwakapa-
la (32) wa kitengo cha mapokezi 
benki ya Finca, Philip Dahaye 
(35), mhasibu, Francis Kazaura 
(39), Meneja na Furaha Twinzi 
(21) ambaye ni mlipaji mkuu wa 
benki hiyo.

Washtakiwa wote kwa pamoja 
walipandishwa kizimbani Ijumaa 
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, Obadia 
Bwegoge na waliwasomea mash-
taka yao mawili, lakini waliya-
kana.

Washtakiwa wako nje kwa 
dhamana ya wadhamini wawili 
wawili, ambao walitoa barua za 
utambulisho kutoka kwa ofisa 

mtendaji wa kata na mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya Sh. 
milioni 4 kwa kila mdhamini.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, 
Masambu Danieli, ulidai kuwa 
upelelezi wa kesi hiyo namba 
376/2020 umekamilika na kuom-
ba tarehe nyingine kwa ajili ya 
kuwasomea washtakiwa hao 
maelezo ya awali. 

Hakimu Bwegoge alikubaliana 
na ombi hilo na kuahirisha kesi 
hiyo hadi Desemba 10, mwaka 
huu kwa ajili ya kuwasomea 
washtakiwa hao maelezo ya 
awali.

Akisoma hati ya mashtaka, 
Wakili wa Serikali Masambu 

Danieli alidai kwa tarehe tofauti 
na muda kati ya Januari na Mei 
mwaka huu, katika Benki ya Fin-
ca Tawi la Geita katika Wilaya na 
Mkoa wa Geita, washtakiwa waki-
wa waajiriwa wa Benki    ya Finca, 
waliiba kiasi cha Sh.        milioni 33 
mali ya benki hiyo.

Danieli aliendelea kudai kuwa 
kosa la pili washtakiwa wote kwa 
pamoja wakiwa na nia ya kudan-
ganya, waliwasilisha ripoti za 
uongo za kimahesabu, ambapo 
ripoti yao ilionyesha kwamba 
salio lililokuwamo kwenye benki 
yao katika mahesabu ilikuwa ni 
Sh. 76,880,300 wakati uhalali 
ni Sh. 47,880,300 kinyume cha 
sheria.
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Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

HALMASHAURI ya Jiji  la Arusha limepata meya 
mpya, Maxmilian Irange, kupitia Chama Cha Map-
induzi  (CCM) na Naibu Meya wa Jiji hilo, Veronica 
Hosea.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi wa meya huyo, 
Katibu Tawala Wilaya ya Arusha, Nyangusi Nai-
bala, alisema Irange ambaye ni meya alipata kura 
32 huku kura moja ikiwa imeharibika na kufani-
kiwa kupata nafasi hiyo.

Naibu Meya  alipata  kura 32 kati ya kura 33 
zilizopigwa huku kura  moja ikiharibika. 

Wakitoa neno la shukrani, Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya ya Arusha, Joseph Massawe, alisema wal-
ilima mashamba wakapalilia na kuvuna hivyo siku 
ya mavuno ni kushangilia.

Aliwapongeza madiwani hao kwa kuchaguliwa 
na hawakukosea hata mmoja kuchaguliwa kwa 
sababu walipimwa na kufanyiwa tathmini na 
kuonekana wanatosha katika kata na viti maalum.

“Nawapongeza Naibu Meya Veronica kwa 
kuchaguliwa kupata nafasi hiyo na meya pia na 
naomba madiwani mtambue uchaguzi umeisha na 
kama hujachaguliwa katika kamati mbalimbali au 
madaraka fulani msilazimishe jambo,” alisema na 
kuongeza:

“Tunaamini kwa Arusha ya sasa vurugu basi 
sababu tunadiwani mmoja kutoka Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), huku nyie 
mpo 24 hivyo nawaomba mpeni ushirikiano huyu 
mtoto wa dawa aliyetoka upinzani,” alisema.

Arusha yapata meya mpya
Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli (pichani), 
ameanza uteuzi wa nafasi zake 10 za 
wabunge kwa mujibu wa Katiba, kwa 
kumteua Katibu wa Halmashuri Kuu 
(NEC), Itikadi na Uenezi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Humphrey 
Polepole, kuwa mbunge.

Sehemu ya pili ya Katiba inayozun-
gumzia wabunge, Ibara ya 66 (1) (e), 
inatoa mamlaka kwa rais kuteua 
wabunge wasiozidi 10 kutoka mion-
goni mwa watu wenye sifa.

“Wabunge wasiozidi kumi wali-
oteuliwa na rais kutoka miongoni mwa 
watu wenye sifa kwa mujibu wa ibara 
ya 67 isipokuwa sifa iliyotajwa katika 
ibara ya 67 (1) (b),”

Ibara ya 67 (1) inasema “Bila ya 

kuathiri masharti yaliyomo katika 
ibara hii, mtu yeyote atakuwa na sifa 
za kustahili kuchaguliwa au kuteulia 
kuwa mbunge endapo; (a) ni raia wa 
Jamhuri ya Muungano aliyetimiza 
umri wa miaka 21, na ambaye anajua 
kusoma na kuandika katika Kiswahili 
au Kiingereza.’”

Katika uteuzi huo, rais pia amem-
teua Riziki Saud Lulida, ambaye katika 
bunge lililopita alikuwa Mbunge wa 
Viti Maalum kwa tiketi ya Chama cha 
Wananchi (CUF), ambaye Juni mwaka 
huu, aliomba kurudi CCM.

“Wabunge wateule hao wataap-
ishwa kwa mujibu wa sheria na tara-
tibu za Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania,” ilisema sehemu ya taar-
ifa hiyo iliyotolewa na Mkurugenzi wa 
Mawasiliano ya Ikulu, Gerson Msigwa.

JPM aanza uteuzi nafasi zake 10

Zaidi ya mil. 200/- zakusanywa kwenye misitu 
Na Lulu George, RUANGWA

ZAIDI ya Sh. milioni 279 zimeku-
sanywa katika Kijiji cha Nandenje, Kata 
ya Mandarawe, Wilaya ya Ruangwa 
mkoani Lindi ikiwa ni mapato ya mazao 
ya misitu. 

Fedha hizo zimekusanywa katika kip-
indi cha miaka mitano toka 2015 hadi 
2020 na zimefanikisha utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali za maendeleo ya 
kijiji hicho ikiwamo ujenzi wa zahanati, 
nyumba ya mganga, shule ya sekondari 
na nyumba mbili za walimu.

Shughuli nyingine ni pamoja na un-
unuzi wa trekta, ujenzi wa jengo ka 
kuhifadhia trekta pamoja na ujenzi wa 
choo cha zahanati.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Nandenje, 
Rashid Kajete, alisema hayo wakati al-
ipokuwa akizungumza na waandishi 
walio kwenye ziara ya mafunzo ya uan-
dishi wa habari za uchunguzi kuhusu 
mazao ya misitu kutoka mikoa ya Tan-
ga, Lindi, Ruvuma na Morogoro yali-
yoratibiwa na Mradi wa Mnyororo wa 
Thamani wa mazao ya misitu (FORVAC).

Kajete alisema kijiji hicho ni mion-
goni mwa vijiji vitano vilivyopo chini ya 

FORVAC ambavyo vimeonyesha mafani-
kio makubwa ya kiuchumi kutokana na 
uvunaji wa mazao ya misitu. 

Alisema mafanikio hayo yametokana 
na utekelezaji wa sera ya misitu ya mwa-
ka 1998 inayotoa kipaumbele kwa jamii 
kushirikishwa katika usimamizi wa mis-
itu kwa lengo kukuza kipato cha jamii ili 
kupunguza umaskini.

Alisema katika kipindi hicho, Hal-
mashauri ya Ruangwa ilikusanya zaidi 
ya Sh. milioni 47.9 na kamati ya misitu 
ya kijiji hicho ilikusanya Sh. milioni 153.

Mtendaji huyo alisema, kijiji hicho 
kina watu 2,200 kwa mujibu wa sensa 
ya watu na makazi ya mwaka 2012 na 
kina ukubwa wa hekta 12,745.48, kati ya 
hizo 5,025 ni hifadhi ya misitu.

“Pamoja na kijiji kutenga msitu wa hi-
fadhi, lakini kuna mpango wa matumizi 
bora ya ardhi kwa ajili ya kilimo, ufugaji 
na makazi ya watu na mpango wa uhi-
fadhi wa misitu ulianza mwaka 2004 na 
kufanyiwa mapitio mwaka 2014 na kwa 
kweli tumeona mafanikio makubwa 
sana,” alisema.

Alitaja aina ya míti inayovunwa na 
kuuzwa kuwa ni pamoja na msekeseke, 
mninga, mtondolo, mnangu na mkongo.

Baadhi ya wananchi walieleza mafan-
ikio hayo kuwa ni ukombozi mkubwa 
ndani ya kijiji hicho.

Ofisa misitu wa Wilaya ya Ruangwa, 
James Kabuta, alisema halmashauri 
hiyo inachukua asilimia 10 ya mapato 
yote ya mazao ya misitu kutoka kwenye 
kijiji na asilimia 60 inakwenda kijijini, 
30   inapelekwa kamati ya misitu ya ki-
jiji.

Msimamizi wa wataalamu wa misitu 
wa mradi wa FORVAC, Alex Njahani, 
alisema mradi huo unatekelezwa katika 
halmashauri 10 za wilaya nchini kutoka 
mikoa ya Dodoma, Tanga, Lindi, Ruvu-
ma, Dar es Salaam na Manyara.

Njahani alisema halmashauri hizo ni 
zenye misitu aina ya miyombo na ume-
lenga kuwanufaisha wananchi kwa ku-
tumia maliasili zilizopo kwenye maeneo 
yao ili kuongeza kipato. 

Alisema kwa sasa FORVAC unalenga 
kutoa elimu ya biashara, ili kumnufai-
sha mwananchi mmoja mmoja kwa 
kutumia uhifadhi endelevu wa mazao 
ya misitu.

Misitu ya Miyombo ni aina ya miti 
inayoota tena baada ya kukatwa na ipo 
kwenye maeneo mengi nchini. 

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Anthony Sanga (kulia), akiwa na Mbunge wa Jimbo la Peramiho, Jenista Mhagama, 
wakati wa ziara ya kukagua ujenzi wa tangi la maji kijiji cha Nakahuga, Halmashauri ya Wilaya ya Songea. 
PICHA: MPIGAPICA WETU

UTT yazindua huduma mpya
Na Frank Monyo 

KAMPUNI ya Uwekezaji ya UTT AMIS imezin-
dua rasmi huduma ya usimamizi wa fedha (UTT 
AMIS – Wealth Management Services) kwa ajili ya 
wawekezaji wenye kipato kikubwa.

Huduma hiyo ina lengo la kuwezesha 
wawekezaji hao au taasisi kuwekeza maeneo 
mahususi kulingana na matakwa yao.

 Mkurugenzi Mkuu wa UTT AMIS, Simon Mi-
gangala, alisema huduma hiyo imeanzishwa ili 
kukidhi mahitaji maalum ya wawekezaji ambao 
kwa namna moja au nyingine hayapatikani katika 
mifuko mingine ya uwekezaji wa pamoja inay-
oendeshwa na kampuni hiyo. 

Migangala alisema hayo jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki wakati wa uzinduzi wa 
mikutano ya mwaka wa Mifuko ya Uwekezaji wa 
Pamoja inayoendeshwa na UTT AMIS, na kusema 
huduma hiyo imekuwa ikitolewa kwa wawekezaji 
mbalimbali kabla ya uzinduzi na mpaka sasa ina 
kiasi cha Shilingi bilioni 16.

“Moja ya malengo ya UTT AMIS ni kuendeleza 
na kubuni bidhaa na kutoa huduma zinazoki-
dhi mahitaji mbalimbali ya wawekezaji katika 
masoko ya fedha na mitaji hapa nchini ili kuen-
delea kuwa mshirika hakika katika uwekezaji,” 
alisema Migangala. 

Aliongeza kuwa UTT AMIS ni taasisi iliyo chini 
ya Wizara ya Fedha na Mipango, na kwa sasa 
ina simamia mifuko sita ya uwekezaji ambayo ni 
Umoja, Wekeza Maisha, Watoto, Kujikimu, Ukwasi 
na Mfuko wa Hatifungani (Bond Fund). 

Alisema kuwa mifuko hiyo inaendelea ku-
wawezesha Watanzania kuweka akiba na kunu-
faika na uwekezaji katika masoko ya fedha na 
mitaji, hivyo kuendelea kutimiza azma ya serikali 
ya kuendelea kuwawezesha wananchi kunufaika 
na fursa za uwekezaji.

Migangala, alizitaja faida za kuwekeza kwa ku-
tumia huduma hiyo (UTT AMIS – Wealth Manage-
ment Services)  kuwa ni kupata mapato na ukwasi 
kwa kuzingatia aina ya uwekezaji, utaalamu wa 
uwekezaji utakaotatua na kuhusisha mahitaji 
ya pesa na uwekezaji kwa ufanisi, mseto wa 
uwekezaji kwenye masoko ya fedha na mitaji na 
kupata taarifa ya uwekezaji kulingana.
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Shule zatakiwa
kukata bima
kukabili majanga
Na Enock  Charles 

WAMILIKI wa Shule wame-
shauriwa kukata bima ili 
kupata nafuu ya haraka pale 
yanapotokea majanga.

Miongoni mwa majanga ni  
kuungua moto kwa shule hizo 
au mabweni ya wanafunzi  ili 
kuepuka kuwachelewesha wa-
nafunzi kuendelea na masomo 
yao wakati wakikabiliana na 
athari za majanga hayo.

Ushauri huo  umetolewa 
wakati ambapo imeshuhudiwa 
matukio mengi ya shule mbal-
imbali nchini kukumbwa na 
majanga ya moto yaliyopele-
kea kuungua kwa majengo ya 
shule hizo, ikiwamo mabweni 
ya wanafunzi na kupelekea 
upotevu mkubwa wa mali za 
shule pamoja na za wanafunzi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari Jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
uzinduzi wa bidhaa za bima 
zinazohusisha bima ya ny-
umba na bima magari, Mku-
rugenzi wa Kampuni ya Bima 
ya Sanlam, Khamis Suleiman, 
aliwataka wamiliki hao ku-
tokuogopa gharama za kukata 
bima ambazo alidai ni kidogo 
ikilinganishwa na hasara in-
ayotokea baada ya majanga 
kama vile moto kutokea katika 
shule hizo ambao husababisha 
hasara kubwa.

“Baadhi ya wamiliki wa 
shule wanaona kuwa kulipa 
bima ni kama gharama za 
ziada, hivyo hawaji kukata 
bima, lakini kwa waliokata 
bima hawapati shida kulipwa 
madai yao yanapowatokea 
majanga ya moto, hivyo kuwa 
nafuu kwao na wanafunzi 
wao,” alisema Suleiman.

 “Sisi hatutafuti sababu za 
kukwepa madai ya wateja 
isipokuwa tunatafuta sababu 
za kulipa madai ya wateja 
wetu Standard Chartered 
wameliona hilo na ndio maana 
tumekuwa wa kwanza katika 
ya kampuni za bima 31 am-
bazo zipo sokoni kuingia ubia 
na benki Standard Chartered,” 
alitamba Suleiman.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
Benki ya Standard Chartered, 
Sanjay Rughani, alisema kuwa 
mpaka sasa kiwango cha 
wananchi wanaotumia bidhaa 
za bima ni wachache ikilin-
ganishwa na wasiokata bima 
jambo ambalo sio zuri kwa 
mustakabali wa wananchi.

“Kupitia kwenu tunataka ku-
waelimisha wananchi kuhusu 
umuhimu wa bima, yapo mad-
hara mengi yanayotokea ka-
tika jamii kutokana na ukosefu 
wa bima ambayo yangeweza 
kuepukwa kama tu wahusika 
wangekuwa wamekata bima,” 
alisema Rughani.

Mtandao waombwa kuwasaidia wakulima
Na Yasmine Protace, 
MKURANGA

MTANDAO wa Vikundi vya 
Wakulima Tanzania (MVIWATA), 
Mkoa wa Pwani, umetakiwa ku-
wasaidia wakulima wa wilaya za 
mkoa huo, ili kuzalisha zaidi.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa 
Wilaya ya Mkuranga, Filbeto 
Sanga, wakati alipofungua mkuta-
no  ulioandaliwa na kuwashiriki-

sha wanachama wake.
Sanga aliutaka mtandao huo, 

uonyeshe kwa vitendo utetezi wa 
wakulima wake na vipimo halisi 
kwenye mazao yao, sambamba 
na bei nzuri   ambayo itachangia 
kuwaboreshea maisha.

“Nakuagiza Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Halmashauri ya Mkuranga 
uwasimamie maofisa ugani na 
maendeleo   ya jamii, ngazi ya 
kata waache kushinda ofisini, 

badala yake waende kwenye vi-
tongoji kutoa elimu   ya ugani 
kwa kuhamasisha   wakulima 
wajiunge kwenye vikundi, ili wa-
faidike na mikopo inavyotolewa 
na halmashauri pamoja na taasisi 
nyingine za kifedha,” alisema.

Mwenyekiti wa MVIWATA Taifa, 
Abdul Gea, alimhakikishia Sanga 
kuwa wamejipanga, kusambaza 
mtandao huo katika mikoa yote 
ya Tanzania Bara na Visiwani, iki-

wamo na kujikita mashambani 
kutatua migogoro ya wakulima 
na wafugaji  kwa kuwatumia wa-
nasheria wao, ambao hushiriki ka-
tika mabaraza ya ardhi.

Mwenyekiti wa Mtandao huo, 
ambaye anaratibu Mkoa wa 
Pwani, Mohamed Msumi, alim-
pongeza Rais John Magufuli, kwa 
kuwajali wakulima  kwa kuwasi-
mamia masoko yao wauze bei   
nzuri.

Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Wilaya ya Ikungi mkoani Singida, wakijadiliana mwishoni mwa wiki wakati wa ziara ya kukagua miradi 
mbalimbali ya elimu na afya wilayani humo. Kamati hiyo iliongozwa na Mwenyekiti ambaye ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Edward Mpogolo. PICHA: 
DOTTO MWAIBALE

Beatrice Moses 

M
IRADI mikubwa ya 
ujenzi wa maeneo 
mbalimbali ikiwamo 
miundombinu inay-

otekelezwa chini ya usimamizi 
wa serikali ya awamu ya tano 
inatajwa kuwa ni neema ya pekee 
kwa baadhi ya viwanda vya saruji 
nchini.

Akizungumza na waandishi 
wa habari mwishoni mwa wiki 
jijini Dar es Salaam kuhusu hali 
ya biashara ya kianda cha saruji 
Tanga, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Kampuni ya 
Tanga Cement, Lawrence Masha, 
alisema  chini ya uongozi wa Rais 

John Magufuli wameona manufaa 
ya miradi hiyo kwa namna tofauti 
kwani pamoja na   kuwanufaisha 
wananchi , pia imewawezesha 
kupokea mahitaji mengi ya saruji. 

“Juhudi za serikali kukuza 
uchumi kupitia maendeleo ya mi-
undombinu na ukuzaji wa viwan-
da vya ndani, vitakuza uzalishaji 
na matumizi ya saruji ya ndani, 
wakati   ikipunguza ongezeko la 
uingizaji wa bidhaa hiyo kutoka 
nje ya nchi,” alisema Masha. 

Alitaja kuwa kufufuliwa kwa 
reli ya kaskazini imewawezesha 
pia kusafirisha saruji yao vizuri na 
kufikisha kwenye masoko husika, 
hivyo kampuni ina matumaini 
chanya yanayotokana na mipango 
ya maendeleo ya miundombinu 

chini ya Programu ya Maendeleo 
ya Serikali ya mwaka 2025. 

“Tunatarajia miradi mingi 
kuendelea kushika kasi ndani ya 
mwaka 2020, kampuni ina uw-
ezo wa kukidhi mahitaji ya saruji 
nchini kwa kiwango kikubwa, ina 
ahidi kuzalisha bidhaa za saruji 
zenye ubora,” alisema Masha am-
baye ni wakili. 

Alizungumzia pia mabadiliko 
ya soko   ya   saruji   katika hali 
ya kiushindani katika kipindi cha 
mwaka cha   mapitio yaliyoathiri 
matokeo ya utendaji wa kifedha 
kwenye kampuni, yaliongezeka 
kutokana na mauzo yaliongezeka 
kwa asilimia 3 na kufikia shilingi  
bilioni 221 kutoka shilingi bilioni 
215 wa mwaka 2018 . 

Masha alibainisha kuwa kam-
puni iliirekodi hasara baada ya 
shilingi bilioni 12 kwa 2019 ikilin-
ganishwa na shilingi bilioni 11 za 
mwaka 2018.  

Alisema fedha taslimu iliyopati-
kana kutokana na shughuli za kib-
iashara iliongezeka kwa asilimia 4 
kutoka shilingi bilioni zilizorekedi-
wa mwaka 2018 na kufikia shilingi 
bilioni 43 mwaka 2019.

Alibainisha kuwa mtiririko wa 
fedha kutokana na uendeshaji 
iliongezeka kwa asilimia 1 kutoka 
shilingi bilioni 40 ya mwaka 2018  
na kuwa shilingi bilioni 41 mwaka 
2019, hali mbayo inadhihirisha   
kuwa misingi ya uendeshaji na 
mtazamo kibiashara wa kampuni  
inafanya kazi vizuri.   

Miradi mikubwa ya serikali 
yanenepesha viwanda saruji



10

HABARI Kitaifa

Jumatatu Novemba 30, 2020

Na Mwandishi Wetu

TAKRIBANI wiki moja tangu  Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kutangaza kwamba 
utengenezaji, usambazaji na uuzaji wa 
vifungashio vya plastiki vitakoma ifi-
kapo Desemba 31, mwaka huu, baadhi 
ya wakazi wa Dar es Salaam wame-
kubaliana na hatua hiyo.

Wamesema ni vizuri kuzuia vifun-
gashio hivyo iwapo vinadhuru afya za 
watu na mazingira.

Wengine wamesema wafanyabi-
ashara waelezwe vifungashio mbadala 
watavipataje, huku wengine wakisema 
watengenezaji wa vifungashio halali 
wafanye bidii kuvifikisha sokoni.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
wananchi  wengi wahojiwa wame-
pongeza hatua hiyo, lakini wengine 
wamehimiza NEMC na taasisi nyingine 
kuwaeleza wafanyabiashara wadogo 
mahali pa kupata vifungashio mbadala.

“Katazo lenu hilo sina namna ya 
kulizuia. Halina maana kama hamsemi 
tutapata wapi vifungashio halali sisi 
watu wadogo,” ameeleza muuza maji 
ya kunywa yanayovuma kama ‘kan-
doro’, alisema Rehema Mhintiri na 
kushauri  watengenezaji wa vifungash-
io halali wavifikishe sokoni.

Shukuru Ismail, mkazi wa Tandika, 
alisema watu wengi hawawezi kuto-
fautisha  vifungashio vya plastiki na 
mifuko ya plastiki iliyopigwa marufuku 
na serikali.

 Alisema kuwa vifungashio hivyo 
vinachafua mazingira sawa na mi-
fuko iliyokatazwa na kwamba anaona 
watengenezaji wa vifungashio hivyo 
wametumia mwanya uliopo kurudisha 
mifuko ya plastiki kupitia mlango wa 
nyuma.

“Siku zote nimekuwa nikijiuliza 
hawa NEMC wapo wapi? Lakini kwa 
hatua waliyochukua ni madhubuti na 
itasaidia kuthibiti hata viwanda vya 
uchochoroni,” alisema Ismail.

Erick Shemdolo, muuza maji, alisema 
hajui vifungashio hivyo vinaten-
genezwa wapi au nani.  “Mifuko hii 
wanaileta wafanyabiashara wenzetu. 
Wenyewe wanajua wanaipata wapi.  
Lakini tunaihitaji kuifanya biashara,” 
alieleza.

Ezekiel Kapinga mkazi wa Boko 
Kanisani, alilihimiza  baraza kusimama 
kidete kulina sheria iliwapo lina usha-
hidi wa kitaalamu kwamba vifungashio 
vya plastiki vinadhuru afya ya mwan-
adamu.  “Sina hakika kama ni vyepesi 
kuoza, kama ni vitu vya hatari ni 
muhimu kuzuia matumizi yake; kwa 
hiyo katazo ni zuri na muhimu.”

Hashim Mbeleko, muuza ndizi, 
alisema vifungashio hivyo wanavipen-
da wateja wake, lakini hajui madhara 
yake au anavitengeneza nani. “Ndugu 
yangu mambo hayo siyajui. Nina elimu 
yangu kidogo inayonisadia kupata 
riziki,” alieleza.

Hilda Kajaula, mkazi wa Kibada, 
alieleza  kuwa hana ugomvi na katazo 
hilo isipokuwa dukuduku lake ni 
kwamba wafanyabiashara hawajaele-
zwa vifungashio mbadala.

Dar wafunguka 
katazo vifungashio 
vya plastiki

Red Cross yaahidi makubwa miaka 5
Na Yasmine  Protace

RAIS wa Tanzania Red Cross 
Society, David  Kihenzi, amese-
ma taasisi yao imejipanga kue-
ndelea kufanya mabadiliko 
makubwa ya kiutendaji katika 
kipindi     cha miaka mitano 
ijayo.

Alisema hayo jijini Dar es 
Salaam katika mkutano uliowa-
shirikisha wajumbe, wenyeviti 
wa mikoa mbalimbali  na Visi-
wani, wawakilishi   wa vijana, 
watendaji kazi na watendaji wa 
RedCross Tanzania.

Kihenzi ambaye ni Mbunge 

wa Mufindi, alisema mikakati 
hiyo ya miaka mitano ni pamoja 
na   kuwa na programu ya ku-
wasaidia watoto yatima   na 
wanaoishi na Virusi vya Ukimwi 
(HIV).

“Tutawasaidia watoto wawe 
na maisha bora, tutawasaidia 
wajiendeleze   pale wataka-
poshindwa kwenda shule, tuta-
wawezesha wajiajiri baada ya 
kupatiwa mafunzo ya ufundi 
selemala,” alisema.

Aliongeza kuwa mkakati 
mwingine ni kujikita katika 
maendeleo ya kiofisi ili taasisi 
iwe na matawi imara ikiwamo 

kuwa na watu wa kujitolea wal-
io na weledi. Mkakati mwingine 
ni kuhakikisha matawi yanaku-
wa chachu katika changamoto 
za kijamii.

Pia kuwa  na viongozi wa-
naoelewa majukumu yao, iki-
wamo kusimamia shughuli za 
kitaasisi katika maeneo yao 
pamoja na maendeleo ya ki-
taasisi ambapo ni kuhamasisha 
wananchi ili wapate wanacha-
ma  ikiwamo kuongeza nguvu   
ya vijana.

“Vijana wana malengo 
makubwa kutokana na kuwa na 
ubunifu,” alisema na kuongeza 

kuwa mkakati mwingine ni 
matawi kuwa na ofisi na vikosi 
kazi katika kufanya kazi katika 
maafa.

Kadhalika wanakusudia 
kuongeza programu mbalimba-
li ambapo pia wamejipanga ka-
tika kuendelea masuala ya afya.

Kuhusu idadi ya wanacha-
ma, alisema katika kipindi cha 
mwaka jana kulikuwa na wana-
chama 20,000, lakini   kuanzia 
Januari  hadi sasa  wamefikia 
58,000.

Alisema mpaka sasa kuna 
vijana wa kujitolea 100,000, na 
ndio wanaofanya kazi kubwa.

Madiwani wapewa jukumu la
migogoro wakulima, wafugaji
Na Shaban Njia, NGARA

S
ERIKALI wilayani Nga-
ra Mkoa wa Kagera, im-
ewataka madiwani wa 
Halmashauri ya Wilaya 

hiyo kuhakikisha wanatatua 
migogoro tija kati ya wafugaji 
na wakulima katika maeneo 
yao.

Migogoro hiyo   imekuwa 
ikijitokeza mara kwa mara 
na kusababisha kuwapo kwa 
uvunjifu wa amani.

 Luteni Kanali Maiko Mten-

jeli, Mkuu wa Wilaya ya Ngara, 
alitoa kauli hiyo katika kikao 
maalumu cha kuwaapisha 
madiwani   wapya wa hal-
mashauri hiyo, na kueleza 
kuwa  wafugaji kwa sasa wana-
lisha mifugo yao katika eneo la 
Jeshi la Magereza na Hifadhi ya 
Taifa ya Burigi bila ya kuwa na 
vibali.

  Alisema kuna wafugaji 
wanalisha mifugo yao katika 
maeneo yasiyoruhusiwa na 
kusababisha migogoro, na ku-
wataka madiwani hao kwen-

da kushughulikia kero hiyo 
haraka ili shughuli za uzalishaji 
mali ziendelee.

  “Mnapaswa kwenda ku-
waelimisha ili kuachana na 
tabia hii, ni kinyume cha sheria 
za nchi…mliomba kazi ya ku-
watumikia wananchi, nendeni 
mkafanye kazi,” alisema 
Mtenjeli.   Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Wilbard John 
Mabara ambaye ni Diwani wa 
Kata ya Rusumo, alisema ka-
tika kutekeleza suala hilo hain-
abudi wakawashirikisha vion-

gozi wa serikali za vijiji katika 
maeneo yao ili kupata suluhu 
ya migogoro hiyo ambao kwa 
sasa imeanza kufukuta. 

Naye Mbunge wa Ngara, 
Ndaisa George Ruhoro, alise-
ma atahakikisha anatenga siku         
mbili   za kusikiliza kero za 
wananchi hasa     wakulima 
na wafugaji,     na kumwomba 
mkurugenzi wa halmashauri 
hiyo, 

Aidan Bahama, kumpa 
ushirikiano katika utatuzi wa 
migogoro ya wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ng’wilabuzu Ludigija, akizungumza na Meneja Mwandamizi Idara ya Biashara za Serikali, Adelard 
Mang’ombo, baada ya kukabidhiwa cheti cha shukrani kwa Benki ya NMB kuwa mmoja wa wadau walipa kodi wakati wa Siku ya 
Mlipa Kodi. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
TANGU alipocheza kwa mara 
ya kwanza Ligi Kuu England 
(akiwa Chelsea Agosti 2013), 
Kiungo wa Manchester City, 
Kevin De Bruyne, ametoa pasi 
za mwisho [assists] 71 kwenye 
ligi hiyo, ambazo ni nane zaidi 
ya zilizotolewa na mchezaji 
yeyote katika ligi hiyo, licha 
ya kucheza mara tatu tu katika 
misimu yake miwili ya mwanzo 
kwa wakati huo.

NIPASHE jumatatu novemba 30, 2020

LONDON, England

L
IGI Kuu England bila shaka ndiyo 
tajiri zaidi katika soka la ushindani 
duniani. Sio jambo la ajabu kwa 
wachezaji wengi kutaka kwenda 

kucheza kwenye ligi hiyo, huku wakipata 
mishahara mikubwa ambayo nje ya ligi 
hiyo pengine wasingeweza kupata kiasi 
hicho cha fedha.

Bila shaka yoyote Ligi Kuu England ina-
jumuisha wachezaji wengi wazuri, lakini 
kiwango cha mchezaji mwenyewe ndicho 
kinachotoa nafasi kwake kwenda kucheza 
kwenye ligi hiyo. Makala haya yanawa-
chambua wachezaji watano bora zaidi ka-
tika klabu zao kwa sasa, ambao wapo kwe-
nye kiwango bora, lakini hawapo kwenye 
mpangilio maalumu...

#5. Jack Grealish (Aston Villa)
Jack Grealish amekuwa mchezaji mwe-

nye kiwango cha kuvutia zaidi pale Aston 
Villa. Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
25, amecheza zaidi ya mechi 30 za Ligi Kuu 
kwa Aston Villa msimu uliopita, akifunga 
mabao nane na kutoa pasi za mwisho sita, 
baada ya kuisaidia klabu hiyo kupanda 
kwenye Ligi Kuu msimu wa 2018-19.

Msimu huu, Grealish amekuwa kwenye 
kiwango bora zaidi. Tayari amefunga ma-
bao manne na kutoa pasi za mwisho sita 
katika mechi nane za Ligi Kuu. Grealish 
aling’ara wakati Villa ikiitenda vibaya Liver-
pool kwa kuichapa mabao 7-2.

Shukrani kwa kiwango chake, Grealish 
ameichezea kwa mara ya kwanza timu ya 
Taifa ya England msimu huu. Ingawa bado 
hajaifungia bao, lakini tayari ana pasi za 
mwisho mbili. Kama ataendelea kuwa kwe-
nye kiwango hiki bora kwa klabu na nchi 

yake, halitakuwa jambo la kushangaza kuo-
na Grealish akinyakuliwa na klabu kubwa.

#4. Wilfried Zaha (Crystal Palace)
Wilfried Zaha amekuwa mchezaji 

muhimu kwa Crystal Palace kwenye Ligi 
Kuu kwa miaka sasa. Straika huyo mwe-
nye umri wa miaka 28 raia wa Ivory Coast, 
angalau amechangia mabao kumi katika 
mechi tatu zilizopita kati ya nne za Ligi 
Kuu, kiwango ambacho kimevutiwa na 
klabu kubwa.

Zaha alikuwa akihusishwa sana na kuon-
doka pale Palace kipindi cha majira ya joto, 
lakini hilo halikutokea kwa sababu hakuna 
klabu iliyofikia bei waliyokuwa wakiitaka 
Crystal Palace kwa mchezaji huyo.

Msimu huu, Zaha tayari amefunga ma-
bao matano na kutoa pasi za mwisho mbili 
katika mechi nane za Ligi Kuu kwa Crystal 
Palace, ambayo imekaa karibu na Man-
chester United, Arsenal na Manchester 
City kwenye msimamo wa ligi.

Huku akiwa anatajwa kuwaniwa na kla-
bu kubwa katika dirisha dogo la usajili la 
Januari, Zaha anaweza asikae kwa muda 
mrefu pale Palace licha ya klabu hiyo ku-
taka kiasi kikubwa cha fedha.

#3. Pierre-Emerick Aubameyang 
(Arsenal)

Pierre-Emerick Aubameyang amekuwa 
mmoja wa wachezaji ambaye amekuwa 
kwenye kiwango kizuri tangu alipotua Ar-
senal mwaka 2018. Mchezaji huyo wa zam-
ani wa Borussia Dortmund, hakuchukuwa 
muda mrefu kuonyesha kiwango chake 
kwa klabu yake hiyo mpya, akifunga ma-
bao kumi katika nusu ya msimu wa 2017-18 
kwenye Ligi Kuu England.

Straika huyo wa kimataifa wa Gabon, 

akafunga mabao 22 kwenye msimu uli-
ofuata na kushinda Kiatu cha Dhahabu. 
Hata hivyo, licha ya kiwango cha Aubamey-
ang, Arsenal ilishindwa kumaliza kwenye 
nne bora katika misimu yote miwili.

Mfungaji huyo bora wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, msimu wa 2016-17 ni 
mchezaji mzuri, lakini ameshindwa kufu-
zu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Baada ya mechi tisa, Arsenal wapo na-
fasi ya 11 kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
(Kabla ya mechi za mwishoni mwa wiki). 
Licha ya mchezaji huyo hivi karibuni kuku-
bali kuongeza mkataba mpya wa kubaki 
katika klabu hiyo, anaonekana hataweza 
kubaki hapo Arsenal baada ya msimu huu 
kama miamba hao wa London hawatafuzu 
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#2. Danny Ings (Southampton)
Jambo lililowazi kwamba, Danny Ings 

amekuwa mchezaji muhimu kwa South-
ampton kwenye Ligi Kuu.

Mshambuliaji huyo wa kati mwenye 
umri wa miaka 28, amefunga karibia asil-
imia 50 (mabao 22) ya Southampton kati 
ya 51 ya Ligi Kuu msimu wa 2018-19.

Ings pia ameendelea kuwa na kiwango 
cha kuvutia msimu huu, akifunga mabao 
matano na kutoa pasi za mwisho mbili ka-
tika mechi saba za Southampton ambao 
wapo nafasi ya saba baada ya mechi saba.

Vinara wa ligi hiyo Tottenham Hotspur 
(kabla ya mechi ya jana) wameripotiwa 
kuhitaji huduma yake, unaweza kuwa 
muda mzuri kwa Ings kwenda kucheza ka-
tika klabu kubwa.

#1. James Rodriguez (Everton)
Real Madrid imeonekana kumkataa 

James Rodriguez ambaye sasa yupo kwe-

nye maisha mapya baada ya kuungana na 
kocha wake wa zamani, Carlo Ancelotti 
pale Everton kipindi cha majira ya joto 
kilichopita.

Mshindi huyo wa Kiatu cha Dhahabu 
kwenye Kombe la Dunia mwaka 2014 
nchini Brazil, ameng’ara kwenye Ligi 
Kuu ya England, akifunga mabao matatu 
na kutoa pasi za mwisho nane, baada ya 
kushindwa kutamba kwa miamba wa Ligi 
Kuu ya Hispania.

Inaeleweka kwamba, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 29, ambaye bado 
yupo kwenye kiwango chake, anaonekana 
kuendelea kuwa chaguo la kwanza hapo 
Everton baada kukalia benchi kwa muda 
mrefu kule Real Madrid.

Kama ataendelea kuwa katika kiwango 
hiki bora pale Everton, halitakuwa jambo 
la ajabu kuona James akinyakuliwa na 
klabu kubwa.
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LONDON, England

M
SIMU wa 2020-21 kwenye Ligi Kuu 
England, EPL, umekuwa wa kuvu-
tia kwa njia nyingi. Katika mwaka 
ambao kumekuwa na mlipuko wa 

virusi vya corona, Ligi Kuu England kama ligi 
nyingine nyingi za soka duniani, ilichelewa ku-
malizika msimu uliopita. 

Hiyo maana yake ni kwamba
 msimu mpya wa Ligi Kuu ume-

kuja muda mfupi tu baada ya
 ule mwingine kumalizika.

Miamba wawili wa hivi karibuni kwenye Ligi 
Kuu ya England, Manchester City na Liverpool 
– imeonekana kuwa kwenye wakati mgumu na 
tayari zimechezea vichapo.

Hata timu nyingine kubwa kwenye ligi hiyo 
kama vile, Manchester United, Chelsea, Arsenal 
– zimekuwa na mwanzo wa tofauti kwenye Ligi 
Kuu msimu huu.

Manchester United haijashinda katika mechi 
zake nne za mwanzo za ligi msimu huu ikiwa ni 
kwa mara ya kwanza kwa zaidi ya miongo mi-
tano iliyopita. 

Kikosi cha gharama kubwa, Chelsea ndicho 
kimeanza kurudi kwenye mstari wake, huku 
Arsenal ya Mikel Arteta tayari imechezezea vi-
chapo mara nne kwenye ligi msimu huu.

Baada ya ratiba ngumu kwa ligi za nyumbani, 
klabu za Ligi Kuu England pia zipo kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na Ligi ya Europa.

Hata hivyo, baada ya mapumziko ya mechi za 
kimataifa, timu nyingi za Ligi Kuu zimekuwa na 
majeruhi ya wachezaji wake muhimu. Kutoka-
na na hilo, usajili wa dirisha la Januari unaweza 
kuwa muhimu mno kwa timu hizo kuimarisha 
vikosi vyao.

Katika makala haya, tunaangalia wachezaji 
watano ambao wanaweza kuhamia kwenye 
Ligi Kuu ya England wakati wa dirisha la usajili 
mdogo wa Januari, hawa hapa...

#5. Isco
Tangu kuwasili Real Madrid kipindi cha 

majira ya joto mwaka 2013, kiungo huyo wa 
zamani wa Malaga, Isco ameshinda mataji 16 
yakiwamo mawili ya LaLiga na manne ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, tangu kurudi kwa Zinedine Zi-
dane katika kipindi chake cha pili kama kocha 

wa Real Madrid, Isco mwenye umri wa miaka 
28, amekuwa hana nafasi tena pale Santiago 
Bernabeu. Tangu mwanzo wa msimu wa 2019-
20, Isco amefunga mabao mawili tu katika 
mechi 30 za mashindano yote.

Real Madrid inaonekana kuwa tayari kusiki-
liza ofa kwa Isco, ambaye amekuwa akitajwa 
kuwaniwa na klabu mbili za Ligi Kuu ya Eng-
land - Arsenal na Everton.

Everton pia imeonyesha nia ya kutaka kum-
sajili Isco ambaye anaweza kwenda kuungana 
na kocha wake wa zamani hapo Real Madrid, 
Carlo Ancelotti na mchezaji mwenzake wa 
zamani, James Rodriguez.

Ukichukulia ubora wake, Isco anaweza 
kuwa na mchango mkubwa kwa klabu yoy-
ote itakayoweza kupata saini yake kwenye 
Ligi Kuu ya England msimu huu.

#4. Dominik Szoboszlai
Kiungo wa Salzburg, Dominik Szobo-

szlai amevutia hisia kwa timu nyingi za 
Ulaya kama vile Real Madrid, Bayern 
Munich, Arsenal na Everton.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20 raia wa Hungary, tayari 
amefunga mabao 22 na kutoa pasi za 
mwisho 33 tangu awasili hapo ku-
toka klabu ya nchini Austria akiwa 
mchezaji huru mwaka 2018. Pia 
amekuwa kwenye kiwango cha 
kuvutia kwa nchi yake – bao la 
ushindi la dakika za mwisho la 
Szoboszlai dhidi ya Iceland, 
liliiwezesha Hungary kufuzu 
kucheza michuano ya Euro 
2020 itakayofanyika mwa-
kani.

Szoboszlai amekuwa 
kwenye kiwango cha kuvu-
tia msimu huu wa 2020-21 
– amefunga bao na kutoa 
pasi za mwisho sita. Na sasa 
mchezaji huyo anatajwa 
kwamba, anakaribia kuondo-
ka kwenye Ligi Kuu Austria na 
Arsenal imekuwa ikihusishwa 
zaidi kuwania saini ya kiungo huyo.

Salzburg wamekuwa na rekodi nzuri ya hivi 
karibuni kwa kutoa vipaji kama Sadio Mane 
na Takumi Minamino, ambao wanang’ara 
sasa kwenye Ligi Kuu ya England. Szoboszlai 

“Nimemwona mchezaji atakayerithi 
nafasi yangu katika soka la Argen-
tina na jina lake ni Messi. Messi ni 
mwenye uwezo wa hali ya juu,” 
Diego Maradona enzi za uhai wake.

“Nilizungumza na Leo [Messi] wakati 
nilipokuja na aliniambia ilimuumiza 
wakati nilipokata kuja hapa mara ya 
kwanza, kwa sababu alitamka had-
harani na mimi nikasema hapana, 
na akaniambia atakufa pamoja na 
mimi kwa sababu watu wanazun-
gumza vibaya na tumeendelea kuwa 
na mahusiano mazuri tu,” msham-
buliaji wa Barcelona, Antoine 
Griezmann, akizungumzia uhusiano 
wake na Messi.

“Kutoka ndani ya moyo wangu 
nilikuwa ninapenda kuondoka [Man 
United] na kujiunga Barcelona. Nili-
kuwa shabiki mkubwa wa Barcelona 
kuliko Real Madrid. Nakumbuka nili-
wahi kukaa chini nikafikiria kwamba 
ingekuaje ningecheza timu moja na 
Messi, Xavi, Iniesta na Busquets, na 
zama zile Messi hakuwa anacheza 
kama anavyocheza sasa kama namba 
9,” nyota wa zamani wa Manchester 
United, Wayne Rooney.

Nukuu“
Licha ya kuwaniwa na miamba hao wa Ligi 

Kuu ya England, Mkurugenzi wa soka wa Napoli, 
Cristiano Giuntoli hataki kuona Koulibaly akion-
doka kwa urahisi.

#2. Dayot Upamecano
Licha ya umri wake mdogo, Dayot Upamecano 

amekuwa mmoja wa wachezaji wenye kiwango 
cha kuvutia zaidi pale RB Leipzig tangu kuwasili 
klabuni hapo msimu wa 2016-17.

Mlinzi huyo wa kati mwenye umri wa miaka 
22, tayari amecheza mechi 120 katika mashinda-
no yote kwa klabu hiyo. Amekuwa na kiwango 
bora zaidi msimu huu akiibeba Leipzig.

Upamecano alikuwa akihusishwa sana kuha-
mia Ligi Kuu England kipindi cha majira ya joto, 
huku Manchester United ikiwania pia saini yake. 
Lakini mabingwa wa ligi hiyo, Liverpool wameta-
jwa kuwania huduma ya raia huyo wa Ufaransa.

Huku Leipzig ikiwa tayari kusikiliza ofa kwa 
mlinzi wake huyo ambaye anatajwa kuwa na 
thamani ya pauni milioni 40, Upamecano ana 
uwezekano mkubwa wa kutua kwenye Ligi Kuu 
ya England Januari, wakati United na Liverpool 
zikihitaji kuimarisha safu zao za ulinzi.

#1. Ousmane Dembele
Mmoja wa wachezaji ambao walitambulika 

kama ‘mti uliokufa’ pale Barcelona kipindi cha 
majira ya joto, Ousmane Dembele ambaye al-
ionekana kuelekea Manchester United kabla ya 
uhamisho huo kushindikana.

Licha ya kutokuwapo kwenye mipango ya Ron-
ald Koeman, mchezaji huyo alibaki Camp Nou 
na sasa anaonekana kama anaweza kuwa kwe-
nye kikosi cha kwanza cha kocha huyo. Wakati 
wakiwa kwenye mdororo wa uchumi, Barcelona 
wanahitaji kuuza wachezaji ili kupata fedha za 
kumnunulia Memphis Depay.

Tangu kuwasili katika klabu hiyo ya Catalunya 
baada ya kutoka kule Borussia Dortmund, raia 
huyo wa Ufaransa ameshindwa kufikia matarajio 
yake. Baada ya kuwa nje ya dimba kwa miezi 
kumi, Dembele alirudi Barcelona Septemba, la-
kini hajaweza kurejea kwenye kiwango cha ku-
vutia.

Majeruhi ya mara kwa mara yamekuwa yakim-
wandama mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 23. 

Na wakati Man United ikionekana kuwania hu-
duma ya mchezaji huyo, pia Arsenal imeripotiwa 
kumwania Dembele na anaweza kuondoka pale 
Barcelona kipindi cha dirisha dogo la usajili la 
Januari na kutua Ligi Kuu England.

Kama hilo halitatokea kwa Barcelona kumuu-
za, wanaweza kumpoteza Dembele, kwani ataku-
wa huru wakati wa kipindi cha majira ya joto.

anaweza kuwa anaelekea 
mweleko huo huo kwenda 
katika klabu kubwa.

Mchezaji huyo ambaye 
tayari amekuwa akifanan-

ishwa na gwiji wa Hungary, 
Ferenc Puskas, anaweza ku-
tua Arsenal Januari.

#3. Kalidou Kouli-
baly

Kalidou Koulibaly wa Napoli 
amekuwa mmoja wa walinzi 

bora zaidi Ulaya tangu kutua 
kwake kule Kusini mwa Italia 
wakati wa kipindi cha majira ya 

joto mwaka 2014.
Mlinzi huyo wa kati mwenye 

umri wa miaka 28 raia wa Senegal, 
ambaye thamani yake inatajwa 
kuwa ni euro milioni 65, ame-

kuwa moyo wa ulinzi wa Napo-
li, akicheza zaidi ya 

mechi 250 kwenye 
mashindano yote 

pia akifunga ma-
bao 10 na kutoa 
pasi za mwisho 
tano.

K o u l i b a l y 
alikuwa aki-

husishwa sana 
kuhamia kwe-

nye Ligi Kuu ya 
England kipindi 
kilichopita cha 

majira ya joto, 
huku klabu kama 

Manchester Unit-
ed, Manchester 

City na Liverpool 
zote zikionye-
sha nia ya kutaka 

huduma yake. In-
gawa amebakia pale 

kwenye mji wa Na-
ples mwanzoni mwa 

msimu huu, inawezaka-
na kabisa akaenda kwe-

nye Ligi Kuu ya England.
Liverpool imekuwa ikita-

jwa kumwania baada ya ku-
umia kwa walinzi wao, Virgil 

van Dijk na Joe Gomez. Kouli-
baly anaweza kuwa mrithi sahihi 

wa mholanzi huyo.
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DIOGO Jota sasa 
amefikisha mabao 
tisa katika mechi 
14 alizoichezea 
Liverpool, lakini 
akicheka na nyavu 
mara nane katika 
mechi nane zilizo-
pita.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

I
NAONGOZA Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kwa pointi 31, ikiwa 
imecheza jumla ya mechi 13, 
imeshinda michezo tisa na sare 

nne, huku ikiwa haijapoteza hata 
mechi moja.

Hiyo ni timu ya Yanga
 ambayo msimu huu im-

eonekana kupania kutwaa
 ubingwa ambao imeukosa

 kwa misimu mitatu sasa,
 mbele ya mahasimu wao

 wa jadi, Simba walioutwaa
 misimu mitatu mfululizo.
Wanachama na mashabiki wa 

klabu hiyo wanaamini kuwa huu ni 
msimu wao kutokana na aina ya us-
ajili walioufanya msimu huu.

Hata hivyo, baadhi ya wanachama 
na mashabiki wa timu hiyo pamoja 

Yanga inavyookota 
moja moja Ligi Kuu

timu hiyo pointi tatu muhimu.

#3. Mtibwa Sugar 0-1 Yanga
Yanga iliendelea kuangusha moja 

moja, kwani Septemba 27, mwaka 
huu, ilitua kwenye Uwanja wa Jam-
huri na kutoa kipigo cha bao 1-0, 
lililowekwa wavuni na beki Mghana 
Lamine Moro dakika ya 61 na kuifan-
ya timu hiyo kuondoka na ushindi.

#4. Yanga 1-0 Polisi Tanzania
Ilikuwa ni Oktoba 22, mwaka huu, 

Mukoko Tonombe aliifungia Yanga 
bao pekee, ikishinda 1-0 dakika ya 
69 dhidi ya Polisi Tanzania kwenye 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Sa-
laam.

#5. Biashara United 0-1 
Yanga

Michael Sarpong naye aliifungia 
Yanga bao pekee kwenye dakika ya 
68 kwenye mechi iliyochezwa Okto-
ba 31, mwaka huu. Ni mechi iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Karume, 
Musoma mkoani Mara.

#6. Azam 0-1 Yanga
Novemba 25, mwaka huu, Yanga 

ilipata ushindi wa bao 1-0 kwe-
nye Uwanja wa Azam Copmlex. 
Iliwachapa wenyeji Azam FC bao 1-0, 
lililowekwa wavuni na Deus Kaseke 
kwenye dakika ya 48.

#7. Yanga 1-0 JKT Tanzania
Kaseke tena kwa mara nyingine, 

aliifungia Yanga bao pekee kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Yanga 
ikishinda 1-0 dhidi ya JKT Tanzania. 
Ilikuwa ni dakika ya 48, likadumu 
hadi mwisho wa mchezo, ikiwa na 
mechi ya saba kushinda bao 1-0.

na ushindi wote huo, wamekuwa na 
wasiwasi na aina ya ushindi ambao 
wamekuwa wakiupata.

Si hao tu, hata Kocha Mkuu wa 
timu hiyo, Cedric Kaze ameeleza ku-
toridhishwa na ushindi ambao timu 
yake imekuwa ikiupata na akaahidi 
taratibu atakuwa akilifanyia kazi 
tatizo hilo.

“Kushinda bao moja ni presha 
tupu, unakaa na wasiwasi hadi 
mwisho wa mchezo ndiyo unashu-
sha pumzi,” amekuwa akieleza Kaze 
pindi anapoulizwa mara kwa mara 
timu yake kushinda bao moja.

Baadhi ya mashabiki wa Yanga 
wanataka kipindi cha dirisha dogo, 
klabu hiyo itafute mastraika wenye 
uwezo mkubwa wa kufunga mabao, 
tofauti na sasa ambapo inabidi wasu-
biri dakika 90 ndipo washangilie.

Katika mechi tisa ambazo imeshin-
da, Yanga imeshinda mechi saba kwa 

bao 1-0.
Ni mechi mbili tu ambazo Yanga 

imeshinda zaidi ya bao moja. Mechi 
hizo ni dhidi ya Coastal Union ili-
poshinda mabao 3-0 kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa Oktoba 3, mwa-
ka huu na ule wa mabao 2-1 dhidi ya 
KMC, Oktoba 25 kwenye Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini Mwanza.

Sare nne ambazo Yanga imetoka 
ni ya bao 1-1 dhidi ya Prisons, Simba 
na Namungo, huku ikitoka sare tasa 
dhidi ya Gwambina.

Makala haya yamekukusanya 
mechi saba ambazo Yanga imeshinda 
kwa bao 1-0, wakati huu ikiusaka ub-
ingwa...

#1. Yanga 1-0 Mbeya City
Yanga ilianza kupata ushindi wa 

bao 1-0 kwa mara ya kwanza Sep-
temba 13, mwaka huu dhidi ya Mbeya 
City kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam. Bao hilo 
likipatikana dakika tano kabla mechi 
kumalizika, likifungwa na Lamine 
Moro.

#2. Kagera Sugar 0-1 Yanga
Siku sita baadaye, Septemba 19, 

ikiwa kwenye Uwanja wa Kaitaba 
mjini Bukoba, Yanga ilipata tena 
ushindi wa bao 1-0. Lilikuwa ni bao 
lililofungwa na Mkongomani Mukoko 
Tonombe dakika ya 72 na kuipatia 

Mfungaji wa bao pekee la 
Yanga dhidi ya JKT Tanza-
nia, Deus Kaseke,  akiuk-
wamisha mpira kimyani 
wakati wakishinda 1-0 
kwenye mechi ya Ligi Kuu 
Bara iliyopigwa Uwanja 
wa Benjamin Mkapa juzi. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Watoto 800 wajua
kusoma, kuhesabu 
ndani ya  siku 60
Na Renatha Msungu, DODOMA 

WANAFUNZI 809 kutoka shule za msin-
gi tano za Wilaya ya Chamwino, wamejua 
kusoma na kuhesabu ndani ya siku 60.

Wamepata ufahamu huo kupitia mradi 
wa Jifunze unaotekelezwa katika shule 
hizo na Shirika la Uwezo Tanzania 
kwa kushirikiana na Women Wakeup 
(WOWAP).

 Idadi hiyo ni sawa na asilimia 85 ya 
wanafunzi wa darasa la tatu mpaka la 
sita waliokuwa wakifundishwa kupitia 
mradi huo wa Jifunze, chini ya walimu 
wa shule hizo, ambao wamepata mafunzo 
na mbinu ya kuwafundisha wanafunzi 
wasiojua kusoma na kuhesabu. 

Mkuu wa Wilaya ya Chamwino, Vumilia 
Nyamoga, alibainisha hayo juzi kwenye 
mkutano uliofanyika jijini hapa wa kutoa 
tathmini ya mradi wa Jifunze unaotekele-
zwa na Shirika la Uwezo Tanzania kwa 
kushirikiana na WOWAP katika shule hizo.

 Nyamoga alisema mashirika hayo 
yanastaili pongezi kubwa sana, kwa 
sababu wamefanya jambo la msingi 
ambalo limetoa matokeo chanya ndani 
ya siku 60, kwa kufanikiwa kufuta ujinga 
kwa wanafunzi hao ambao wengi wao 
walishakata tamaa.

 “Nawapongeza sana mashirika 
haya kwa kuleta mradi huo, lakini 
nawapongeza walimu waliopata mafunzo 
ya kuwafundisha wanafunzi hao  wame-
fanya kazi kubwa,” alisema Nyamoga. 

Hata hivyo Mkuu huyo wa Wilaya 
aliwaagiza walimu waliopata mafunzo 
ya mbinu ya kumfundisha mwanafunzi 
asiyejua kusoma kuendelea na zoezi hilo 
kwa wanafunzi ambao waliachwa nyuma 
wakati wa utekelezaji wa mradi huo, ili 
kupunguza au kutokomeza idadi ya wa-
siojua kusoma na kuhesabu. 

“Naomba walimu msibweteke kwa 
sababu mradi wa Jifunze umefikia 
mwisho, mnapaswa kuendelea ku-
wafundisha wanafunzi kwa sababu mbinu 
za mafunzo mnazo, ujuzi mnao hakuna 
sababu ya nyie kuacha kuwafundisha,” 
alisema Nyamoga.  Alisema wanapaswa 
kuendelea na madarasa hayo kwa vipindi 
ambavyo vimepangwa mkiwa na lengo 
moja la kuhakikisha mnafuta ujinga katika 
Wilaya ya Chamwino.  Naye Mkurugenzi 
wa Uwezo Tanzania, Zaida Mgalla, alisema 
hakuna sababu ya shule hizo kuacha ku-
fundisha wanafunzi waliopo katika shule 
hizo wakati vifaa wanavyo na elimu ya 
ufundishaji wanayo.

 Mgalla alibainisha kuwa mbinu za 
kumfundisha mwanafunzi mpaka aelewe 
wanazo kazi iliobaki ni kuendeleza zoezi 
hilo, ili kuhakikisha shule hizo zinakuwa 
bora na kukosa wanafunzi wasiojua ku-
soma na kuhesabu. 

Alisema mwalimu siku zote anapaswa 
kuwa mbunifu, hivyo wajenge utaratibu 
wa kufuatilia kwa karibu na kubuni mbinu 
ya nini kifanyike.

 Awali Mkurugenzi wa WOWAP, Fatma 
Toufique, alisema iko sababu ya kubore-
sha mazingira ya mradi wa Jifunze katika 
shule nyingine kwa sababu huu wa awali 
umeleta matokeo chanya katika shule 
ambazo mradi umetekelezwa. 

Alisema endapo shule zote zitafikiwa na 
mradi huo, basi Chamwino itakuwa mfano 
wa kuigwa na shule zote za mkoani 
Dodoma kutokana na kampeni za kufuta 
ujinga kupitia mradi wa Jifunze.

CKHT yatoa mafunzo elekezi kwa wanafunzi
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

CHUO Kikuu Huria cha Tan-
zania (CKHT) kituo cha Do-
doma kimeendesha mafunzo 
elekezi kwa wanafunzi wapya 
na wanaoendelea     ikiwa ni se-
hemu ya kuashiria  kuanza kwa 
mwaka mpya wa masomo wa 
2020/21. 

Mkurugenzi wa Kituo cha 
Mkoa wa Dodoma (CKHT), Dk. 
Seleman Ismail, alisema uta-
ratibu wa OUT unatumia mikoa 
kama sehemu za kwanza kwa 

wanafunzi kupata huduma za 
kielimu mahali walipo. 

“Siyo lazima upate kila hudu-
ma kwenye kituo cha mkoa kwa 
kuwa kuna baadhi ya huduma 
zinapatikana Makao makuu, 
hapa utaleta na tutaziwasilisha 
ili zifanyiwe kazi,” alisema Dk. 
Ismail.

 Alisema CKHT imejizatiti ka-
tika utoaji wa huduma ya elimu, 
hivyo wanafunzi wakitumie ili 
kupata elimu na kutimiza ndoto 
zao.

  Akitoa maelezo katika 
mafunzo elekezi kituoni hapo, 

Dk. Anna Wawa, alisema CKHT 
inatumia mifumo ya teknolo-
jia ya habari (TEHAMA) kutoa 
elimu hivyo bado hakuna nam-
na ya kuikimbia teknolojia.

“Kwa mifumo ya ujifunzaji na 
ufundishaji wa Chuo Kikuu Hu-
ria cha Tanzania kumiliki simu 
au kompyuta sio ufahari bali ni 
kitu cha msingi sana,” alisema 
Dk. Wawa. 

Kwa upande wake, Kiongozi 
wa Serikali ya Wanafunzi, Is-
mail Mussa, alisema CKHT ni 
taasisi ya umma ambayo inatoa 
elimu kama vyuo vingine japo 

kunaweza kuwa na utofauti ka-
tika mifumo ya ufundishaji na 
ujifunzaji. 

Alisisitiza umuhimu wa wa-
nafunzi kushirikiana kwa kuwa 
inasaidia kuwa na mtandao 
unaorahisisha wanafunzi ku-
saidiana katika masuala ya ki-
taaluma.

 Mafunzo elekezi katika kituo 
cha Mkoa cha Chuo Kikuu Huria 
cha Tanzania Dodoma yame-
hudhuriwa na wafanyakazi wa 
chuo hicho, wanafunzi wa mkoa 
wa Dodoma na wilaya zake na 
baadhi nje ya mkoa huo.

Hospitali za rufani zaelekezwa ubunifu
Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

K
ATIBU Mkuu Wizara 
ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Profesa 

Mabula Mchembe, amezishauri 
hospitali za rufani nchini kuwa 
wabunifu wa kutengeneza vi-
faa mbalimbali vya kutolea hu-
duma za afya kwa jamii kama 
walivyofanya wakati wa ma-
pambano dhidi ya ugonjwa wa 
Covid -19, ili kuepusha gharama 
za uagizaji nje.

  Prof. Mchembe aliyasema 
hayo juzi, katika maadhimisho 
ya miaka 100 tangu kuanzishwa 
kwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Dodoma.  

Alisema kuna haja ya hospi-
tali zote kuwa na ubunifu wa 
kutengeneza vifaa ambavyo 
nchi imekuwa ikitumia fedha 
nyingi kuviagiza nje ya nchi, 
ilhali kuna wataalamu wenye 
vipaji na ujuzi mkubwa wa 
kutengeneza vifaa hivyo. 

“Naomba tujenge tabia ya ku-
tumia vipaji vya wataalamu wa 
kutengeneza vifaa kama wapo, 
hatupaswi kubweteka kusubiri 
kila vifaa kutoka nje hata vile 
ambavyo uwezo wa kuvitengen-
eza upo,” alisema Prof. Mchem-
be. 

Alisema kipindi taifa liko kwe-
nye mapambano ya ugonjwa wa 
corona, taasisi zikiwamo hos-
pitali walijitahidi kutengeneza 
vifaa vya kujikinga na ugonjwa 

huo kama barakoa, vitakasa 
mikono na makoti, ambavyo 
vilisaidia katika utoaji huduma, 
hivyo kuna umuhimu wa kuen-
deleza utaratibu huo. 

Alisema ni vyema utaratibu 
huo ukaendelezwa ikiwamo kila 
hospitali kuwa na kitengo cha 
kutengeneza vifaa vya utoaji 
huduma ya afya, ili vinapohi-
tajika wagonjwa wasipate tabu 
ya kwenda kutafuta nje ya eneo 
wanalopatia huduma. 

Katika hatua nyingine, aliwa-
taka wafanyakazi kujenga tabia 
ya kufanya kazi kwa upendo, 
kusaidiana, kuelekezana, kuji-
funza na kushirikiana kwa watu 
wote bila kujali vyeo walivyona-
vyo, jambo litakalosaidia kutoa 
huduma bora kwa wananchi.

  Naye Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali hiyo, Dk.  Ernest Iben-
zi, alisema tangu kuanzishwa 
kwa hospitali hiyo kupitia seri-
kali   na waasisi mbalimbali 
waliopita, ambao walijitahidi   
kufanya kazi kubwa ya kubore-
sha miundombinu, bado kuna 
upungufu wa watumishi na ma-
jengo. 

Kutokana na hilo, ameiomba 
serikali iendelee kutoa kipaum-
bele katika sekta ya afya kwa 
kuboresha miundombinu ili 
watumishi wafanye kazi kwa vi-
wango vya hali ya juu. 

Aliipongeza serikali kutokana 
na jitihada za kuboresha sekta 
ya afya hapa nchini kwa kujen-
ga hospitali, vituo vya afya na 
zahanati katika maeneo mbal-

Mkuu wa Kitengo cha Kodi Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Denis Masami, akitoa maelezo kwa wataalamu wa 
sekta ya ardhi katika ofisi ya Mtendaji Kata Chidachi kabla ya kuanza zoezi la kupita nyumba kwa nyumba katika mtaa wa Chidachi, 
jijini Dodoma, kuhamasisha ulipaji kodi ya pango la ardhi mwishoni mwa wiki. PICHA: MUNIR SHEMWETA
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya 
linawashikilia vijana 12 wakazi 
wa maeneo mbalimbali jijini 
hapa kwa tuhuma mbalimbali 
zikiwamo za kuvunja nyumba 
za watu na kuiba mali pamoja 
na kushiriki kwenye wizi wa 
vyombo vya moto.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Ulrich Matei, aliwam-
bia waandishi wa habari juzi 
katika Kituo Kikuu cha Polisi 
cha Mbeya kuwa vijana hao 
walikamatwa wakati wa msako 
uliofanywa na kikosi maalumu 
cha jeshi hilo.

Kamanda Matei alisema 
katika tukio la kwanza jeshi hilo 
liliwakamata vijana sita ambao 
ni Raison Mwenga (26) Mkazi 
wa Iyela, Victor Mwashigale (38) 
mkazi wa Makunguru, Beatus 
Andrea (28) mkazi wa Uyole na 
Daud Mwang’ita (20) mkazi wa 
Iganzo jijini hapo.

Aliwataja wengine ni James 
Charles (27) na Thomas Andrea 
(22) wote wakazi wa Uwanja wa 
Ndege wa zamani ambao wote 
wanatuhumiwa kufanya matukio 
mbalimbali ya kuvunja nyumba 
za watu nyakati za usiku na 
kuiba, kuiba pikipiki na bajaji.

Alisema watuhumiwa wali-
popekuliwa walikutwa na mali 
mbalimbali za wizi zikiwamo Tv, 
radio, baiskeli, magodoro, ma-
blanketi, meza za TV, kompyuta, 
majiko ya gesi, jiko la kupikia, 
mabegi ya nguo na sukari kilo 11.

Kamanda Matei alisema 
watuhumiwa hao walikiri kuiba 
bajaji moja yenye namba za 
usajili MC 747 CMV aina ya TVS 
ambayo ilikuwa imepotea katika 
maeneo ya Mianzini Mwaki-
bete na kwenda kuificha Iganzo 
ambako ni zaidi ya kilomita 10 
kutoka walipoiiba.

“Hawa vijana wamekuwa 
wakitusumbua sana, wakiingia 
nyumbani kwako wanapita na 
chochote wanachokikuta, lakini 
sasa wameshanaswa na tunata-
rajia kuwafikisha mahakamani 
upelelezi utakapokuwa umeka-
milika,” alisema Kamanda Matei.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Matei alisema jeshi hilo 
linawashikilia vijana wengine 
sita wote wakazi wa Isanga jijini 
hapa kwa tuhuma za kukutwa na 
dawa za kulevya aina ya bhangi 
wakitumia na kuuza.

Aliwataja vijana hao  ni Nosha 
Ndomba (27), Meshack Toto 
(19), Alex Mwaliyoyo (25), Juma 
White (18), Mustafa White (22) na 
Ally White (24) ambao walikutwa 
na kete 30 ambazo ni sawa na 
uzito wa gram 150.

Alisema vijana hao walikamat-
wa Novemba 25, mwaka huu saa 
2:00 usiku katika eneo la Ilolo 
lililopo Kata ya Sinde jijini hapa 
huku akidai kuwa vijana hao pia 
huwa wanajihusisha na matukio 
ya wizi.

12 watiwa mbaroni
tuhuma za uhalifu

Miundombinu ya chuo kikuu kukarabatiwa kwa bil. 15/-
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imetumia zaidi ya Sh. 
bilioni 15 kujenga na kukarabati 
miundombinu mbalimbali katika 
Chuo Kikuu cha Mzumbe.

Miundombinu hiyo ni kumbi 
za mihadhara na mabweni ya wa-
nafunzi ndani ya miaka mitano, 
hivyo kukifanya chuo hicho kuwa 
miongoni mwa taasisi zenye miun-
dombinu bora.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho, 
Prof. Lugano Kusiluka, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki wakati 
wa mahafali ya 19 ya chuo hicho, 
Ndaki ya Mbeya ambapo alisema 
uwekezaji huo haujawahi kutokea 
tangu chuo hicho kilipoanzishwa.

Alisema ujenzi wa miundom-
binu hiyo umesaidia kuboresha 
mazingira ya wanafunzi wa chuo 

hicho kujifunzia na kuishi, huku 
akiwaomba wadau kuendelea ku-
changia ujenzi wa miundombinu 
inayohitajika.

Prof. Kusiluka alisema pamoja 
na ujenzi wa uwekezaji huo uli-
ofanywa na serikali, lakini chuo hi-
cho Ndaki ya Mbeya kinakabiliwa 
na uhaba wa hosteli za wanafunzi 
pamoja na makazi kwa ajili ya 
wafanyakazi. Alisema chuo hicho 
kina eneo kubwa katika Kata ya 
Iwambi jijini Mbeya ambalo lime-
shafanyiwa mpango wa matumizi 
na miongoni mwa miundombinu 
inayokusudiwa kujengwa ni hosteli 
na makazi ya watumishi.

“Tunawaalika wawekezaji mbal-
imbali kuja kuwekeza kwenye eneo 
hilo, Baraza la Chuo limeshapitisha 
sera ya uwekezaji na linafaa kwa 
ajili ya miundombinu mbalimbali,” 

alisema Prof. Kusiluka.
Mwenyekiti wa Baraza la chuo 

hicho, Prof. Mathew Luhanga, ali-
ishukuru serikali kwa kuidhinisha 
fedha hizo, huku akimpongeza 
Rais, Dk. John Magufuli kwa ujasili 
aliouonyesha kwenye mapambano 
ya janga la virusi vya corona.

Alisema endapo Rais Magufuli 
asingekuwa jasiri, janga hilo lin-
gekuwa linaendelea mpaka sasa 
kama ilivyo katika mataifa mbalim-
bali ambayo yamefunga shughuli 
mbalimbali za kijamii ikiwamo mi-
kusanyiko ya sherehe.

Aliwataka wahitimu wa chuo 
hicho kuiunga mkono serikali kwa 
kufanya kazi kwa bidii kwa mael-
ezo kuwa wengi wao wamesoma 
kwa mkopo wa serikali uliokuwa 
unatolewa kupitia Bodi ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu (HELSEB).

Aliwataka kuisaidia serikali ku-
fikia mapinduzi ya nne ya viwanda 
kwa kufanya utafiti mbalimbali 
zinazohusiana na maendeleo ya 
sekta hiyo pamoja na kutunza tak-
wimu ambazo alidai ndiyo rasili-
mali muhimu zaidi.

“Lakini nawaomba msiridhike 
na elimu mliyopata na badala 
yake mjiendeleze na muisaidie 
serikali kutunza vizuri takwimu 
kwa kutumia teknolojia za kisasa 
vinginevyo tutaachwa na mataifa 
mengine kwenye mapinduzi haya 
ya nne kama tulivyoachwa na yale 
ya awali,” alisema. 

Mkuu wa Chuo hicho Ndaki ya 
Mbeya, Prof. George Shumbusho, 
aliwataka wahitimu wa chuo hi-
cho ambao wamefaulu vizuri ku-
tovimba vichwa na wale waliofeli 
wasikate tamaa.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

H
ALMASHAURI ya Jiji la 
Mbeya imenusurika ku-
poteza zaidi ya Sh. mil-
ioni 108 baada ya wazee 

sita wakazi wa Mtaa wa Ikuti Kata 
ya Iyunga jijini hapa kudaiwa ku-
wasilisha madai ya uongo wakitaka 
walipwe kiwango hicho cha fedha 
kama fidia ya eneo la Soko la Ikuti 
wakidai ni la kwao.

Kutokana na madai hayo, uongo-
zi wa halmashauri ulishaanza kuin-
gia mkenge kwa kuwalipa shilingi 
milioni 17 kabla ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, ku-
washtukia na kuagiza Jeshi la Polisi 
kuwatiwa mbaroni.

Wazee hao waliotaka kulipwa 
fedha hizo ni Aron Mwalyembesi, 
Andrew Mwakijengele, James 
Mwaidafu, Richard Mwaibeju, Ndi-
ga Mwanjela na Mwashoroji Kwesu 
ambao wote ni wakazi wa Mtaa wa 
Ikuti na wote wana umri wa zaidi 
ya miaka 60.

Chalamila alifika katika eneo hilo 

juzi akiwa ameongozana na baadhi 
ya watumishi wa Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya kwa lengo la kutatua 
mgogoro huo, uliodumu muda 
mrefu na ndipo akaamua kusikiliza 
pande zote mbili.

Mmoja wa wazee hao, Aron 
Mwalyembesi, alisema eneo hilo 
walikuwa wanalimiliki tangu 
miaka ya 1970 na walikuwa wa-
nalitumia kama eneo la klabu ya 
umoja wa wazee ambao walikuwa 
zaidi ya 70 na walijenga nyumba 
sita kwa ajili ya kunywea pombe za 
kienyeji.

Alisema kadri muda ulivyokuwa 
unaenda wanachama walikuwa 
wanapungua kutokana na baadhi 
kuacha kunywa pombe na kuanza 
kusali, baadhi walifariki na wen-
gine       walihama katika eneo hilo 
na kwenda katika maeneo men-
gine.

“Hili eneo tunalimiliki kihalali 
na tunazo nyaraka na vielelezo vy-
ote vinavyoonyesha kwamba sisi 
tunaidai halmashauri fidia, huu 
mgogoro tulianza nao mbali sana 

na tunaendelea kudai,” alisema 
Mwalyembesi.

Akitolea ufafanuzi wa mgogoro 
huo, Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya, 
Amede Ng’wanidako, alisema wa-
zee hao walifika ofisini kwake wak-
itaka kulipwa fidia hizo na ndipo 
akaamua kuanza kufuatilia ili ku-
jua uhalali wa malipo hayo.

Alisema baada ya kupitia nyara-
ka mbalimbali alibaini kuwa taarifa 
wanazozitoa wazee hao wanaodai 
kuwa eneo hilo walipewa wao sio 
za kweli na badala yake waliokuwa 
wanalitumia ni wazazi wao ambao 
kwa sasa hawapo hai.

Hata hivyo, alisema wazee hao 
wameidanganya serikali kwa 
kuorodhesha majina ya marehemu 
na kugushi saini zao ili kutimiza 
idadi ya watu 15 ambao wanadai.

“Hii inaonyesha wazi kuwa ma-
dai ya wazee hawa hayajasimama 
kwenye misingi ya ukweli, hivyo 
hata hizo fedha ambazo walishalip-
wa walilipwa kimakosa na hawaku-
wa wanastahili kulipwa hata kido-
go,” alisema Ng’wanidako.

Naye Chifu wa kabila la Wasafwa 
wa eneo hilo, Nelson Mhena, alise-
ma wazee hao walipewa eneo hilo 
bure na aliyekuwa chifu wa wakati 
huo, lakini sio soko lote kama wa-
navyodai wao na badala yake ku-
likuwa na mabanda yao ambayo 
yalikuwa sita.

Baada ya maelezo hayo, 
Chalamila aliliamuru Jeshi la Polisi 
kuwakamata wazee hao na kuwas-
weka ndani, huku akimtaka Mwa-
nasheria wa Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya kuhakikisha wanafikishwa 
mahakamani.

“OCD (Mkuu wa Polisi wa 
Wilaya), Kamata hawa peleka nda-
ni wakae huko, hatuwezi kuvumilia 
‘upumbavu’ kama huu, mwanashe-
ria hakikisha hawa wanapelekwa 
mahakamani Jumatatu,” aliagiza 
Chalamila.

Baada ya Chalamila kutoa maa-
gizo hayo, aaskari waliwasaka 
wazee hao kwenye mkutano na 
kuwanasa wote kisha wakaondoka 
nao kwenda Kituo Kikuu cha Polisi 
cha Mbeya.

Jiji lashtukia njama za kutapeliwa mil. 108/-

Baadhi ya wahitimu wa Chuo Kikuu Mzumbe, Ndaki ya Mbeya, wakiwa wamevalia majoho mwishoni mwa wiki wakati wa sherehe za kutunuki-
wa shahada mbalimbali na Mkuu wa Chuo hicho, anayemaliza muda wake, Jaji Mkuu mstaafu, Barnabas Samatta. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 MKURUGENZI wa Bohari Kuu Zanzi-
bar ametakiwa kuharakisha upatikanaji 
wa dawa katika Bohari Kuu ya Pemba, 
ili kuepuka upungufu wa dawa zina-
zohitajika kwa wananchi wanaofuata 
huduma za afya katika hospitali na vituo 
vya afya kisiwani Pemba.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdullah, alitoa kauli 
hiyo juzi wakati akizungumza na uon-
gozi wa Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii baada ya kufanya ziara maalum 
ya kuangalia upatikanaji wa huduma 
za afya katika Hospitali ya Wilaya ya 
Micheweni Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Hemed alishuhudia upungufu wa baa-
dhi ya dawa ndani ya ghala ya hospitali 
hiyo ambazo kwenye ghala kuu zipo na 
kusema iwapo kuna tatizo katika mfumo 
wa mtandao wa usambazaji dawa kati 
ya Bohari Kuu na hospitali washirika 
lazima litafutiwe ufumbuzi wa haraka 
ili kuondosha usumbufu unaoweza ku-
waathiri wananchi.

Alisema haipendezi kuona hitilafu 
nyingi zilizojichomoza kwa kipindi 
kirefu na kuleta changamoto katika 
utendaji kazi katika maeneo mengi ya 
huduma baadhi ya viongozi na watend-
aji husingizia uwapo wa corona ambayo 
imeisumbua jamii kwa miezi sita wakati 
matatizo mengine yana zaidi ya mwaka 
sasa.

Makamu wa Pili wa Rais aliuhimiza 
uongozi wa Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii kuandaa utaratibu wa ku-
waajiri vijana wataalamu waliopata 
mafunzo mbalimbali ya fani ya afya ili 
kujaza mapungufu yaliyomo ndani ya 
hospitali na vituo vya afya nchini.

Alisema yapo maeneo kadhaa ya hu-
duma za afya katika baadhi ya hospitali 
yaliyokosa watendaji akitolea mfano 
vitengo vya maabara, upasuaji na hata  
huduma za mama na mtoto wakati vi-
jana wenye taalum hiyo wameachwa na 
kuzagaa mitaani.

“Wale waliosomeshwa  na tayari 
wamefanikiwa kuwa na taaluma ya 
kutosha ni vyema wakatafutiwa utara-
tibu wa kuajiriwa badala ya kuachwa 
wakaendelea kuzurura mitaani na 
matokeo yake hujiingiza katika vitendo 
visivyokubalika,” alisema Hemed.

Akizungumzia madeni na haki za 
watendaji wa afya, alisema uongozi wa 
Wizara ya Afya lazima ujipange vyema 
katika kuona masuala hayo muhimu 
yanapatiwa ufumbuzi wa haraka.

Naye Daktari Dhama wa Hospitali 
ya Wilaya ya Micheweni, Dk. Mbwana 
Hamad Shoka, alisema upatikanaji wa 
huduma za mama na mtoto kwenye 
hospitali hiyo zinaendelea kuimarika na 
kusananisha vifo vya mama na mtoto 
kupungua.

Alisema bado upo upungufu wa wau-
guzi wa kusimamia huduma hizo kuto-
kana na ongezeko la kinamama wanao-
hitaji huduma hizo muhimu zinazopaswa 
kuwa na uangalifu wa hali ya juu.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR 

WAZIRI wa Ardhi, Maende-
leo na Makaazi, Riziki Pembe 
Juma, amezuia hati ya matumizi 
ya ardhi kwa baadhi ya maeneo 
ya Unguja na Pemba zilizotole-
wa miezi miwili   kabla ya uch-
aguzi mkuu wa Oktoba mwaka 
huu. 

Akizungumza jana katika 
eneo la Tunguu Mkoa wa Kusini 
Unguja, alisema serikali imezuia 
maeneo hayo yaliyotolewa kati-

ka kipindi miezi miwili  kabla ya 
uchaguzi wa Oktoba na kuwa-
taka wananchi waliopewa hati 
na kupimiwa maeneo kuripoti 
kwa wakuu wa wilaya wa mae-
neo yao. 

Alisema hatua hiyo ni mion-
goni mwa maagizo ya Rais wa 
Zanzibar   na itasaidia   kujua 
maeneo hayo kama yametole-
wa   kwa mujibu wa sheria na 
taratibu  za  ardhi. 

“Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, baada ya ku-
waapisha mawaziri aliowateua 

akiwamo mimi alisema kabla 
ya uchaguzi kuna maeneo ya 
ardhi yametolewa bila ya ku-
fuata utaratibu na kuagiza kuwa 
apelekewe ripoti kuhusu mae-
neo hayo ya ardhi yaliyotolewa,” 
alisema waziri huyo.

  Pembe alisitisha hati ya 
matumizi ya ardhi katika eneo 
la Tunguu na kusimamisha shu-
ghuli za ujenzi wa mgahawa ul-
iojengwa kinyume cha taratibu   
karibu na maeneo ya Ofisi za 
Serikali huko Tunguu Wilaya ya 
Kati Unguja. 

Aliwataka wananchi kufuata 
sheria na taratibu za matumi-
zi ya ardhi ili kuepukana na 
migogoro ya ardhi ambayo in-
aweza kujitokeza.

 Kwa upande wake Mkuu wa 
Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub 
Mohammed Mahmoud,   al-
iziomba mamlaka za usimamizi 
wa ardhi kushirikiana na mam-
laka nyingine za serikali kabla 
ya kutoka  kibali cha matumizi 
ya ardhi kwa jamii ili kuepusha 
hasara pamoja na migogoro in-
ayoweza kujitokeza.

Waziri azuia hati za  matumizi ya ardhi

Bohari Kuu 
yaagizwa 
upatikanaji 
wa dawa

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR 

M
KUU wa Wilaya ya 
Chakechake Pem-
ba, Rashid Khadid 
Rashid, amesema 

haridhishwi na utendaji kazi 
wa baadhi ya watendaji wa ma-
hakama, polisi pamoja na wana-
harakati wanaoshiriki kufanya 
suluhu dhidi ya kesi za udhalil-
ishaji. 

Alisema hali hiyo inachangia 
kukwamisha juhudi za serikali 
za kutokomeza vitendo vya ud-
halilishaji dhidi ya wanawake na 
watoto kisiwani humo.

  Aliyasema hayo wakati 
akizungumza kwenye maa-
dhimisho ya Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia katika 
viwanja wa Gombani Kisiwani 
Pemba yaliyoandaliwa na Cha-
ma cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania (TAMWA) 
upande wa Zanzibar.

  Mkuu huyo wa Wilaya alizi-
taka kamati za kupinga udhal-
ilishaji kushirikiana na Ofisi ya 
Mufti kutoa elimu ya ndoa kwa 

wanandoa  pamoja na sehemu 
zenye mikusanyiko ya watu  ziki-
wamo shule.

 Alisema kesi nyingi za udhal-
ilishaji zinashindwa kupatiwa 
ufumbuzi wa haraka kutokana 
na kuwapo baadhi ya watumi-
shi wa vyombo vinavyosimamia 
sheria kukosa uadilifu.

  “Miongoni mwa mambo ya-
nayochangia kesi hizi ziendelee 
kutokea ni uwapo wa baadhi ya 
watumishi ambao sio waadilifu 
wanaoshiriki kufanya suluhu, 
pamoja na hukumu ndogo zi-
nazotolewa dhidi ya watuhu-
miwa,” alisema. Akizungumzia 
kuhusu mwenendo wa matukio 
hayo Kisiwani Pemba, alisema 
bado tatizo hilo lipo kwa kiwan-
go kikubwa katika jamii licha ya 
matukio hayo kuanza kupungua 
ikilinganishwa na miaka iliyo-
pita ikiwa ni kutokana na juhudi 
zinazoendelea kuchukuliwa na 
wanaharakati mbalimbali iki-
wamo TAMWA. 

“Naomba niiambie hadhira 
hii kuwa vitendo vya udhal-
ishaji bado ni tatizo kubwa na 
matukio haya yanaripotiwa kila 

siku katika jamii zetu, kwa mwa-
ka huu hadi sasa tuna  kesi 218 
ambazo zinafanyiwa kazi katika 
ngazi mbalimbali ambapo kwa 
Wilaya ya Wete ni 57, Micheweni 
30, Chakechake 84, na Mkoani 
47 ambapo kesi za ubakaji ndizo 
zinazoongoza kwa wingi katika 
kesi hizi,” alisema.

  Naye Mratibu wa TAMWA 
Pemba, Fat-hiya Mussa Said, 
alisema lengo la kuandaliwa 
kwa mazoezi hayo ya hiari ya 
siku moja ni kubadilisha tabia 
hasa za vijana dhidi ya fikra 
potofu za kubaka na kudhalili-
sha kwa ujumla kupitia ufanyaji 
wa mazoezi.

  “TAMWA  Zanzibar kwa 
kuwa ni wadau wakubwa wa 
kupambana na udhalilishaji 
wa wanawake na watoto 
tumeamua kuadhimisha siku 
hii kwa kufanya mazoezi ya hi-
ari ili kupaza sauti za wanyonge 
kupitia kampeni   ya siku 16 za   
kuhamasisha   jamii   kubadili 
tabia juu ya ukatili wa mtoto wa 
kike,” alisema. 

Aidha, mratibu huyo alisema 
TAMWA itaendelea kushirikiana 

na wadau mbalimbali, ili ku-
hakikisha wanawake na watoto 
wanaishi bila ya ukatili na ud-
halilishaji.   Kwa upande wake 
Mkuu wa Idara ya Wanawake 
Pemba, Mwanaisha Ali Massoud, 
alisema siku 16 za kupinga uka-
tili wa kijinsia kwa wanawake na 
watoto wa kike ni muhimu kwa 
jamii, ili kutafakari namna ya 
kuyakinga makundi hayo dhidi 
ya ukatili.

 Alisema udhalilishaji na uka-
tili huathiri sana wanaofanyiwa 
ikiwamo kukatisha ndoto zao 
ziwe za kielimu au biashara ku-
tokana na athari zake.

  Alisema:  “Njia rahisi ya ku-
pambana na matendo hayo 
ni kwa jamii kuondoa muhali 
na kushirikiana na vyombo 
vya sheria ikiwamo Polisi na 
Mahakama.”   Tatu Abdallah 
Msellem kutoka Jumuiya ya 
Tumaini Jipya Pemba (TUJIPE) 
alitoa wito kwa taaasi na idara 
za serikali kuongeza ushirikiano 
na asasi za kiraia hasa suala la 
upatikanaji wa takwimu ili ku-
fanikisha mapambano dhidi ya 
vitendo hivyo.

Watendaji wanaovuruga kesi za udhalilishaji wamkera DC

Viongozi wa CCM Tawi la Shangani, wakimjulia hali Nasra Mohamed Abdallah (KARUME) (72), ambaye anaumwa nyumbani kwake 
Migombani mwishoni mwa wiki. PICHA: MARTIN KABEMBA
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Mpango: Uhaba wataalamu 
unaikosesha serikali mapato Wataka 

mabadiliko
mtaala VETA
Na Pendo Thomas, KIGOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, imeombwa kufanya 
mabadiliko ya  mtaala wa vyuo 
vya Mamlaka ya Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) ili uendane 
na uhalisia wa mabadiliko ya 
sayansi na  teknolojia.

Imeelezwa kuwa hatua hiyo  
itakayowezesha wahitimu wake 
kuisaidia nchi kukuza sekta ya 
viwanda.

Wakitoa ombi la mabadiliko 
hayo, wahitimu wa chuo cha 
VETA Kigoma wakati wa mahafa-
li yao, walieleza kuwa wahitimu  
kutoka katika vyuo vya mamlaka 
hiyo, wanapaswa kuandaliwa ili 
kukidhi kutumika katika kipindi 
hiki cha mabadiliko ya teknolo-
jia.

Mmoja wa wahitimu hao,  Aron 
Elias, alisema teknolojia inay-
otumika katika baadhi ya fani 
ikiwamo kompyuta na ufundi 
bomba, ni ya zamani tofauti na 
uhalisia wa soko la ajira ambalo 
linatumia mfumo wa kisasa.

Benita Bahina mhitimu wa fani 
ya ufundi bomba, alisema jamii 
inapaswa kuwapokea vyema na 
kuwatumia mafundi waliopitia 
VETA na kuachana na mawazo 
potofu juu yao, kwani elimu 
walioipata kwa kiasi kikubwa ina 
manufaa kwa jamii.

Naye Kaimu Mkuu wa Chuo 
cha VETA Kigoma, Sirili Aloyce, 
alieleza kupitia mtaala uliopo, 
wanawaandaa wahitimu vyema 
kuajiriwa, na kuajiri kupitia fani 
mbalimbali walizosomea, hatua 
itakayowezesha kupunguza 
wimbi la vijana wasio na ajira.

Pia, alieleza kuwa  kulin-
gana na kasi ya mabadiliko ya 
teknolojia, mtaala wa mafunzo 
hayo unapaswa kupitiwa mara 
kwa mara na kufanyiwa mab-
adiliko  kwani fursa mbalimbali 
zinazotokea nchini zinahitaji 
mfundi waliofundishwa  kutumia 
teknolojia hizo.

Ofisa Maendeleo ya Vijana 
Manispaa ya Kigoma /Ujiji, Ram-
adhani Masale, aliwataka wahit-
imu hao kuungana na kuanzisha 
vikundi vya kufanya kazi ili 
kukopesheka na kupata fedha 
zinazotolewa na halmashauri 
kwa makundi ya vijana.

Na Neema Hussein, SONGEA

SERIKALI imesema ina fedha za 
kutosha kwa ajili ya kukamilisha 
miradi ya maji kwenye maeneo 
mbalimbali nchini, ukiwa ni 
mkakati wa kumaliza kero ya maji 
kwa wananchi.

Kauli hiyo ya serikali imetolewa 
jana na Katibu Mkuu wa Wizaya 
ya Maji, Mhandisi Anthny 
Sanga, baada ya kukagua ujenzi 
wa mradi wa maji katika kijiji 
cha Litisha wilayani Songea 

unaotekelezwa na wakala wa Maji 
Vijijini RUWASA na kujengwa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Manispaa ya Songea 
(SOUWASA).

Aidha, Sanga aliwahakikishia 
wananchi wa Jimbo la Peramiho 
Wilaya ya Songea mkoani Ru-
vuma kuwa tatizo ya maji lin-
alowakabili  wananchi wa jimbo 
hilo litakwisha katika kipindi cha 
miezi miwili kuanzia sasa.

Sanga aliahidi kutoa Sh. 
milioni 200 wiki ijayo kwa 

ajili ya kukamilisha ujenzi wa 
mradi mkubwa wa maji katika 
kijiji hicho ambao ujenzi wake 
umefikia asilimia 85.

Alisema mradi huo utakamilika 
haraka iwezekavyo ili wananchi 
wa Litisha waweze kupata maji 
kwani wamechoka kusubiri hu-
duma hiyo kwa muda mrefu.

Sanga aliwataka watendaji wa 
Wizara ya Maji kuhakikisha wa-
natekeleza miradi ya maji kwa 
weledi na kujiepusha na vitendo 
vinavyoweza kukwamisha juhudi 

zinazofanywa na serikali zinazo-
lenga kuboresha maisha ya Wa-
tanzania.

Pia, aliwaagiza wataalamu hao 
kuanza  mchakato wa kuwaun-
ganishia maji wananchi wa kijiji 
hicho,   majumbani kwani ndani 
ya siku 60 mradi utakamilika, 
hivyo siyo vyema wasubiri hadi 
maji yatakapoanza.

Awali, Mbunge wa Peramiho, 
Jenista Mhagama, aliishukuru 
serikali kwa usimamizi na 
utekelezaji mzuri wa miradi 

ya maji katika vijiji mbalimbali 
katika jimbo hilo, na kuiomba 
wizara kukamilisha baadhi 
ya miradi ambayo bado 
haijakamilika.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya  
Wilaya ya Songea, Menas Komba, 
alimshukuru Katibu Mkuu kwa 
uamuzi wake wa kufika jimbo la 
Peramiho kuangalia utekelezaji 
wa miradi   ya maji na kuahidi 
kuwa, miradi hiyo itatunzwa ili 
iweze kudumu kwa kizazi cha 
sasa na kijacho.

Wananchi wapewa uhakika utekelezaji miradi yote ya maji

Mwenyekiti wa Bodi ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS, Casmir Kyuki, akizungumza na wawekezaji mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam, wakati wa uzinduzi wa mikutano ya mwaka wa mifuko ya uwekezaji ya pamoja inay-
oendeshwa na UTT AMIS, kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa kampuni hiyo, Simon Migangala, na mjumbe wa bodi hiyo, 
Fransis Chacha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Christina Mwakangale

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Philip 
Mpango, amesema kuwa uhaba wa wataala-
mu wa masuala ya kodi, umekuwa unaiikose-
sha serikali mapato. 

Amesema Chuo cha Kodi (ITA) kifanye 
utafiti na kuwapa mbinu bora wahitimu 
wake, ili kukuza mapato.  

Pia,alikitaka chuo hicho, kufanya utafiti 
zaid ili kupata mbinu bora zaidi za ukusan-
yaji kodi hususani kodi ya majengo.

Aliyasema hayo katika mahafali ya 13 ya 
chuo hicho, jijini Dar es Salaam, mwishoni 
mwa wiki, katika hotuba yake iliyosomwa na 
Kamishna wa Sera za Ununuzi wa Umma ku-
toka wizara hiyo, Dk. Fredrick Mwakibinga.

“Mfumo wa kodi ili uwe sahihi unahitaji 
watalaamu hawa, kunamabadiliko makub-
wa katika sekta hii, ITA iangalie namna ya 

kuboresha mifumo ya kodi ya majengo, kupi-
tia utafiti,” alisema.

Alisema serikali imekuwa ikipoteza fedha 
za kodi na kwamba wataalamu hao kupitia 
utafiti, watasaidia kutoa ushauri wa namna 
ya kukusanya kodi. 

Dk. Mpango alisema uzoefu unaonyesha 
kuwa serikali imekuwa ikipoteza mapato 
kutokana na sababu mbalimbali ikiwamo, 
ukwepaji kodi.

“Chuo hiki kipitie mtaala wake ili wahitimu 
waweze kukabiliana na ushindani sokoni na 
masuala ya kufanikisha ukusanyaji wa kodi,” 
alisema Waziri Mpango.

“Kituo hiki kwa kushirikiana na wadau 
tunataka kiwe kituo cha umahiri.” Mkuu wa 
chuo hicho, Prof. Isaya Jairo, alisema tangu 
mwaka 2008 wamekwishatoa mafunzo kwa 
wahitimu 12,000 sawa na asilimia 83.

Prof. Jairo alisema chuo hicho kinatarajia 

kuanzisha mafunzo ya masafa ya mbali kwa 
kutumia mtandao, ili kutoa fursa kwa wanao-
hitaji elimu ya kodi, ushuru na mapato.

“Katika matokeo ya utafiti wetu mafunzo 
kwa wahitimu hawa wakiyatumia ipasavyo, 
yatafanikisha ukusanyaji kodi na mapato 
kuongezeka (TRA),” alisema Prof. Jairo.

Pia alieleza kuwa chuo hicho, kimekuwa 
kikitoa mafunzo kwa wanafunzi kutoka nchi 
mbalimbaliza Kusini mwa Afrika na ukanda 
wa Afrika Mashariki, na kwamba kiliteuliwa 
kuwa kituo umahiri kuhusu masuala ya ush-
uru na kodi kwa ukanda huo.

“Chuo kimesaini makubaliano na nchi ya 
Sudan Kusini, kutengeneza mpango kazi wa 
ushuru, kodi na mapato katika mamlaka ya 
nchi yao,” alisema Prof. Jairo.

Jumla ya wahitimu 389 walitunukiwa vy-
eti katika ngazi ya shahada, stashahada na 
astashahada.  



Jeshi la Ethiopia laikomboa Mekelle
Addis Ababa, Ethiopia

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia, Ably Ahmed, 
amesema majeshi ya nchi hiyo yame-
chukua udhibiti wa mji mkuu wa Jimbo la 
Tigray, Mekelle.

Ably alitangaza kuwa serikali ya shirik-
isho sasa imechukua udhibiti kamili wa mji 
huo, ikiwamo uwanja wa ndege, taasisi za 
umma, ofisi za utawala wa jimbo hilo na 
maeneo mengine muhimu.

Katika ujumbe wake kupitia ukurasa 
wake wa Twitter Jumamosi, Ably ali-
tangaza pia kuwa wamemaliza operesheni 
yao ya kijeshi katika jimbo hilo.

Alisema maelfu ya wanajeshi ambao wa-
likamatwa na wapiganaji wa chama tawala 

katika jimbo hilo, ‘Tigray People’s Lib-
eration Front’- TPLF, yaani Chama cha 
Ukombozi wa Watigray pia wameach-
iliwa huru. 

Chama cha TPLF kimekuwa ma-
darakani katika jimbo hilo la kaska-
zini mwa Ethiopia. 

Serikali ya Ethiopia ilianzisha 
mashambulizi ya kijeshi dhidi ya 
TPLF zaidi ya wiki tatu zilizopita kwa 
lengo la kuwaondoa madarakani.

Awali, ripoti katika shirika la habari 
linalohusishwa na serikali ya jimbo 
hilo zilisema mji wa Mekelle ulisham-
buliwa kwa makombora mazito.

Hata hivyo, jopo kazi lililoundwa 
na serikali kuu kufuatilia mzozo wa 

Tigray, limesema hayo ni madai ya 
uwongo ambayo yanaenezwa na 
TPLF, kwamba  serikali kuu imefanya 
mashambulizi dhidi ya miji na mae-
neo ya makaazi ya raia.

Kulingana na taarifa ya serikali kuu, 
vikosi vya serikali vinalenga tu ma-
ghala ya silaha za kijeshi ya TPLF, pia 
wanajeshi wa serikali ya shirikisho ha-
wajafanya mashambulizi yoyote dhidi 
ya miundombinu muhimu ya raia 
kama hospitali, shule au maeneo ya 
makazi. Taarifa hiyo iliongeza kuwa 
wanajeshi wa vikosi vya serikali, havi-
jafanya mashambulizi katika maeneo 
yenye watu wengi.

Mwishoni mwa wiki, mkuu wa 

majeshi wa Ethiopia, Jenerali Berhanu 
Jula, alisema baada ya vikosi vyake ku-
chukua udhibiti kamili wa mji wa Me-
kelle, sasa wanawasaka wapiganaji wa 
TPLF wanakojificha.

Machafuko ya Jimbo la Tigray 
yalianza mapema mwezi huu, waka-
ti Waziri Mkuu wa Ethiopia, Ably 
Ahmed ambaye pia ni mshindi wa 
tuzo ya Amani ya Nobel mwaka 2019, 
alipoviamrisha vikosi vyake kuanza 
operesheni kwa lengo la kuuondoa 
uongozi wa Jimbo la Tigray.

Mamia ya watu wameripotiwa ku-
uawa na zaidi ya Waethiopia 40,000 
wamekimbia vita na kuingia Sudan. 
DW

Serikali ya 
Ethiopia 
ilianzisha 
masham-
bulizi ya 
kijeshi 
dhidi ya 
TPLF zaidi 
ya wiki tatu 
zilizopita 
kwa lengo 
la kuwaon-
doa ma-
darakani.
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Chanjo ya 
corona 
kusafirishwa 
Marekani

Kimbunga Eta na lota, kimeacha watu 150,000 bila makazi katika kitongoji cha Planeta baada ya Mto Chamelecón 
kuvunja kingo zake, nchini Honduras, jana. PICHA: BBC

WASHINGTON, Marekani

CHANJO dhidi ya covid-19 iliyozal-
ishwa na Pfizer na BioNTech yaanza 
kusafirishwa Marekani.

Kampuni ya dawa ya Kimarekani 
ya Pfizer na kampuni ya bioteknolo-
jia ya BioNTech iliyoanzishwa na 
mwanasayansi wa Kituruki Prof. Dk. 
Ugur Sahin (pichani) kutoka Ujerum-
ani, inadaiwa kuanza kusafirishwa 
kwenda Marekani.

Kulingana na taarifa ya kituo cha 
biashara za ndani iliyochapishwa 
na gazeti la Wall Street Journal, 
iliarifiwa kwamba ndege za United 
Airlines zinatumiwa kusafirisha 
chanjo hiyo.

Katika taarifa hiyo, ilifahamishwa 
kwamba safari za kwanza zilitekele-

zwa kati ya Brus-
sels na Chicago, 
ambapo chanjo hizo 
zitawasilishwa na 
baadaye kutolewa 
Chicago kwenda vi-
tuo vya usambazaji.

Taarifa zaidi 
zinaarifu kwamba 
Shirikisho la Usa-
firi wa Anga (FAA) 

limeidhinisha usafirishaji wa chanjo 
hizo ambazo zinapaswa kuhifadhiwa 
kwenye barafu kavu.

Pfizer na BioNTech, ambazo 
iliwasilisha ombi kwa Mamlaka ya 
Vyakula na Dawa ya Marekani (FDA) 
kwa matumizi ya dharura, tayari 
zilikuwa zimeanza kuomba taasisi za 
Ulaya.

Katika majaribio ya kliniki, 
maombi ya chanjo ya Pfizer na Bi-
ontech yalikuwa asilimia 95, chanjo 
ya Moderna asilimia 95.4, chanjo 
ya AstraZeneca na Oxford asilimia 
70, ambapo zimekuwa na ufanisi 
asilimia 90 katika kila kipimo nusu 
na kizima cha dozi. TRT

Boko Haram yashtumiwa kuua 40
MAIDUGURI, Nigeria

KUNDI la kiislamu la Boko Haram, lime-
waua takribani watu 40, ikiwamo wavuvi 
na wakulima wa mpunga wakati wakiende-
lea kuvuna Kaskazini mwa Borno, Nigeria.

Shambulio hilo lilitokea mwishoni mwa 

wiki, eneo la Garin Kwashebe, Borno am-
balo ni maarufu kwa kilimo hicho wakati 
wakazi wa hapo wakipigakura kwa mara ya 
kwanza tangu miaka 13 iliyopita, kuchagua 
mabaraza ya serikali za mitaa.

Malam Zabarmari, kiongozi wa jumuiya 
ya wakulima hao, Borno, alithibitisha ku-

tokea tukio hilo akizungumza na vyombo 
vya habari.

“Wakulima walishambuliwa eneo la Ga-
rin-Kwashebe katika jamii hiyo na inakadi-
riwa watu 40 hadi 60, waliuawa,” alisema 
kiongozi huyo.

Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, 
alisema:  

“Ninalaani mauaji ya wakulima wetu wa-
naofanya kazi kwa bidii baada ya kusham-
buliwa na magaidi katika Jimbo la Borno. 

Nchi nzima imeumizwa na mauaji haya 
ya kipuuzi. Ninatuma salamu za rambi-
rambi kwa familia na roho za marehemu 
zipumzike kwa amani,” alisema katika taar-
ifa yake. Rais Buhari alisema serikali imetoa 
msaada wote unaohitajika kwa vikosi vya 
jeshi ili kuchukua hatua zote muhimu.

Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi, 
Ahmed Satomi, anayewakilisha Jimbo la 
Jere eneo la Borno, alisema mazishi ya watu 
44 yamefanyika jana.

Vyanzo vya habari eneo hilo, vilisema 
Boko Haram, wamekuwa wakiwashinikiza 
wanakijiji kulipa kodi kinyume cha sheria, 
kulipia mifugo na mazao. AP

KABUL, Afghanistan

MLIPUKO wa gari nchini Afghani-
stan katika mji wa Ghazni umeua 
takribani watu 30.

Vyombo vya usalama na maofi-
sa walisema  kuwa inakadiriwa 
majeruhi wataongezeka kulingana 
na ukubwa wa tukio.

Mkurugenzi wa Hospitali eneo 
la Ghazni, Baz Mohammad Hemat, 
alisema miili 30 na majeruhi 24 

walifikishwa hospitalini hapo.
“Waathirika wote ni wana us-

alama,” alisema mkurugenzi huyo.
Shambulio lililenga kambi ya 

walinzi wa umma na vikosi vya 
usalama, maofisa walisema.

Msemaji wa Wizara ya Mambo 
ya Ndani, Tariq Arian, alithibitisha 
kuwa kulikuwa na gari ambalo 
lilisababisha mlipuko, bila kutoa 
maelezo zaidi.

Reuters

Bomu laua wanausalama 30
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PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Paris Saint-Ger-
main, Neymar amefikisha mabao 50 
kwa haraka zaidi kwenye Ligi Kuu ya 
Ufaransa, Ligue 1, ikiwa ni rekodi kwa 
wachezaji wa karne hii.

Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil 
alifunga kwa penalti kwenye mchezo 
huo wa Jumamosi dhidi ya Bordeaux 
nyumbani wakati wakitoka sare ya 
mabao 2-2.

Neymar, ambaye wakati akijifua 
kabla ya mchezo huo, alivaa jezi yenye 
jina la Diego Maradona kwa ajili ya 
kutoa heshima kwa gwiji huyo aliye-
fariki wiki iliyopita, pia alikuwa na 
mchango katika bao la pili lililofungwa 
na Moise Kean.

Bao hilo la Neymar lilikuwa la 50 
kwenye Ligi ya Ufaransa kuifungia 
PSG katika mechi 58 tangu alipojiunga 
na timu hiyo Agosti 2017 kwa ada 
iliyoweka rekodi ya dunia ya euro mil-

ioni 222 kutoka kule Barcelona.
Mchezaji ambaye alikuwa anashi-
kilia rekodi ya kufunga idadi ya 

mabao kama hayo kwa haraka 
zaidi tangu mwaka 2000 ni 
straika wa zamani wa PSG, 
Zlatan Ibrahimovic, ambaye 
alihitaji mechi 59 kufikisha 
idadi hiyo.

Radamel Falcao ana-
shika nafasi ya tatu akiwa 
amefunga mabao 50 katika 
mechi 72, mbele ya Pauleta 

(mechi 75) na Kylian Mbappe 
(mechi 88).

Neymar mwenye umri wa miaka 28, 
ameshinda mataji nane tangu atue kwa 
miamba hao wa mji mkuu wa Ufaransa, 
yakiwamo mataji matatu mfululizo ya 
Ligi Kuu.

Bado hawajaweza kutwaa taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya akiwa na timu 
hiyo, ingawa PSG ilifika fainali kwa 
mara ya kwanza msimu uliopita na 
walifungwa na Bayern Munich bao 1-0.

Neymar 
aweka rekodi 
ya mabao 
Ufaransa

AMSTERDAM, Uholanzi

ITAKUWA vigumu kwa Liverpool 
na Uholanzi kwa kuziba pengo la 
Virgil van Dijk kwa kipindi ataka-
chokosekana dimbani kutokana 
na kuwa majeruhi, lakini hiyo 
haimaanishi kwamba, hawawezi 
kushindana, kwa mujibu wa gwiji, 
Clarence Seedorf.

Van Dijk aliumia goti mwezi 
uliopita wakati Liverpool ikicheza 
dhidi ya Everton baada ya kugon-
gana na Jordan Pickford.

Mholanzi huyo sasa ana uweze-
kano mkubwa wa kuukosa msimu 
wote na hata kwenye michuano 
ya Euro 2020 ambayo inafanyika 
mwakani.

Kukosekana kwake ni pigo kub-

wa zaidi kwa Liverpool ambao wal-
imtegemea kama nguzo yao tangu 
aliposajiliwa kwa fedha nyingi ku-
toka Southampton – wakati wali-
pomaliza kusubiri kwa kipindi cha 
miaka 30 kutwaa taji lao la kwanza 
la Ligi Kuu England.

Van Dijk alitengeneza pasi 
(3,255) ambazo ni nyingi zaidi 
kuliko mlinzi yeyote kwenye 
Ligi Kuu England.

Na sasa Seedorf amekubali 
kwamba, pengo la Van Dijk 
haliweze kuzibika, lakini am-
ekitaka kikosi hicho kuende-
lea kupambana.

Seedorf ameiambia Stats Per-
form News: “Nilihuzunika kwa kile 
kilichomtokea, hasa nikiwa najua 
morali yake na ari yake.”

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola atataka “zaidi, zai-
di na zaidi” kutoka kwa wache-
zaji wake baada ya Manchester 
City kuifumua Burnley mabao 

5-0, huku akimsifia Riyad Mahrez kwa 
kufunga ‘hat-trick’.

Benjamin Mendy na Ferran Torres 
pia walifunga kwa kikosi hicho cha 
Guardiola ambacho mwanzoni mwa 
miezi ya kwanza ya msimu huu kili-
kuwa na tatizo la kufunga.

Mabao hayo matatu ya Mahrez 
yalimfanya afikishe saba katika mechi 
nne zilizopita za Ligi Kuu dhidi ya Burn-
ley.

Jumla ya mabao yote aliyowafunga 
Burnley kwenye Ligi Kuu yamefika nane 
na maana yake amewafunga mabao 
mengi zaidi kuliko timu nyingine yoyote 
kwenye Ligi Kuu England.

Raia huyo wa Algeria sasa amehusika 
katika mabao 102 kwenye Ligi Kuu (ma-
bao 61, pasi za mwisho 41), na kumfanya 
kuwa mchezaji wa sita kutoka Afrika ku-
fikisha idadi hiyo.

Na kiwango hicho cha Mahrez sasa 
kinaonekana kumuweka kwenye nafasi 
ya kuwa kwenye kikosi cha kwanza cha 
Man City, huku Guardiola akisisitiza 
muda wa mzunguko wa wachezaji ndani 
ya  kikosi hicho kwenye Ligi Kuu ume-
malizika, angalau hadi katika hatua ya 
mtoano ya Ligi ya Mabingwa Februari.

“Bila shaka kutakuwa na wachezaji 
ambao wamechoka na wanahitaji ku-
pumzika,” alisema Guardiola.

‘Pengo la Van Dijk 
halizibiki Liverpool’

Guardiola 
amhakikisha 
Mahrez nafasi 
kikosini
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MILAN, Italia 

ANTONIO Conte amewashauri 
wachezaji wake wa Inter Milan 
kujikita zaidi kwenye ubora wao 
badala ya kusikiliza shutuma juu 
yao, wakati wakiibuka na ushindi 
mtamu wa mabao 3-0 dhidi ya 
Sassuolo, Jumamosi.

Ushindi huo wa Inter, kilikuwa 
kipigo cha kwanza kwa Sassuolo 
msimu huu na sasa Nerazzurri 
hao wamefikisha mechi 11 bila 
kufungwa nyumbani kwenye Ligi 
Kuu ya Italia, Serie A.

Matokeo hayo yaliwafanya ku-
punguza machungu ya kuchezea 
kichapo cha 2-0 kutoka Real Ma-
drid kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mapema wiki hii, na Conte 

alisifia umoja wa timu yake licha ya 
kupata shutuma nyingi msimu huu.

“Hongera kwa vijana kwa saba-
bu si kazi rahisi kucheza hapa In-
ter,” alisema akiiambia Sky Sport 
Italia. “Haijalishi, hatuwezi kuen-
delea kufikiria kuhusu shutuma 
kila wakati.

“Tunatakiwa kuwa vizuri, kuwa 
na ari, kujifikiria sisi wenyewe ku-
fanya kazi kwa bidii. Tunahitaji 
kujua kwamba kuna watu ambao 
mara zote hawasubiri kukulaumu.

“Na ukiziangalia zaidi shutuma 
zinawafanya wachezaji kuwa na 
wakati mgumu wa kucheza kwa 
bidii na kuonyesha viwango vyao. 

“Hali kama hiyo inatakiwa ku-
tupa sisi morali zaidi, maana shu-
tuma kamwe haziwezi kuisha.”

TURIN, Italia 

K
OCHA wa Juventus, Andrea 
Pirlo, amesema mabingwa wa 
Ligi Kuu Italia, Serie A, lazima 
wajifunze kuwa bila Cristiano 

Ronaldo baada ya nyota huyo kuu-
kosa mchezo wa Jumamosi dhidi ya 
Benevento.

Ronaldo alipumzishwa wakati Juve 
wakionyesha kiwango kibovu na 
wakalazimishwa sare ya kufungana 
bao 1-1 na Benevento.

Bao la Alvaro Morata la ufunguzi la 
dakika ya 21 lilisawazishwa na Gaetano 
Letizia kuelekea mapumziko.

Juve wamepitwa pointi tatu na vina-
ra AC Milan na Pirlo alikishauri kikosi 
chake kuimarika wakati wanapom-
kosa Ronaldo ambaye amefunga ma-
bao nane katika mechi tano za Serie A 
msimu huu.

“Ronaldo ni mchezaji muhimu sana, 
si kwetu sisi tu,” alisema Pirlo aki-
waambia waandishi wa habari baada 
ya mchezo huo.

“Alikuwa kule Real Madrid na sasa 
Juventus.

“Aina ya wachezaji kama hawa ni wa 
mchezo na mabao, lakini lazima tush-
inde mechi bila uwapo wake au akiwa-
po Ronaldo. Tunatakiwa kuimarika.”

Juve wameshinda mchezo mmoja 
tu kati ya mechi zake tisa za ugenini za 
Serie A.

LIVERPOOL, England 

JAMES Milner amedai “anaanza kuishi-
wa mapenzi na mchezo wa soka” baada 
ya utata wa maamuzi ya VAR kuifanya 
Liverpool kuondoka na sare ya bao 1-1 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu England 
dhidi ya Brighton and Hove Albion, juzi 
Jumamosi.

Bao la Diogo Jota la dakika ya 60 
lilionekana kama lingewapa pointi 
zote tatu kileleni mwa msimamo, na 
VAR ilikataa mabao mawili ya mapema 
kutoka kwa Mohamed Salah na Sadio 
Mane.

Pascal Gross alifunga bao kwa penalti 
dakika ya 93 la kusawazisha na hivyo 
kuwafanya ‘Wekundu’ hao kufikisha 
mchezo wa nne bila ushindi baada ya 
Danny Welbeck kufanyiwa madhambi 
eneo la hatari, hivyo kuzawadiwa 
penalti.

Milner, ambaye alitolewa nje baada 
ya kuumia misuli huku zikiwa zimesalia 
dakika 16 mchezo kumalizika, alione-
kana kuwa na ghadhabu na VAR ku-
wanyima ushindi na akaandika kwenye 
ukurasa wake wa Twitter kuelezea hali 
hiyo.

“Ni wazi kwamba, tunahitaji mjadala 
mpana kuhusu VAR,” aliandika. 

“Kwa uhakika siko peke yangu ni-
nayefikiria kuanza kuishiwa mapenzi 
na mchezo huu kwa hali ilivyo sasa.

“VAR imepoteza kabisa ladha ya 
mchezo wenyewe, tunatakiwa kwa 
pamoja kujadiliana hili na kuangalia 
hatima yake kabla ya mambo hayajawa 
mabaya zaidi.”

Conte awapa somo 
Inter Milan

VAR 
yamchefua 
Milner

Pirlo ataka 
uimara 

Juve bila 
Ronaldo



Zidane alalamikia 
kiwango Madrid

Arsenal kumuuza Pepe

ARSENAL ipo tayari kumuuza winga wake wa ki-
mataifa wa Ivory Coast, Nicolas Pepe ikiwa kutapatikana 
mnunuzi mzuri wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25. (Daily Star on Sunday)

Pique imani kwa Messi

MLINZI wa Barcelona raia wa Hispania, Gerard Pique 
mwenye umri wa miaka 33, anatumaini klabu hiyo ya 
Nou Camp “itazungumza vizuri” na Lionel Messi ili abaki 
klabuni hapo. (ESPN)

Mbappe kipaumbele Madrid 

KIPAUMBELE cha Real Madrid ni kumsajili msham-
buliaji wa Paris St-Germain na Ufaransa, Kylian Mbappe 
mwenye umri wa miaka 21, mwaka 2021 kabla ya ku-
jaribu kumsajili mshambuliaji wa Norway, Erling Braut 
Haaland, 20, kutoka Borussia Dortmund mwaka 2022. 
(AS)

City yajitoa kwa Martinez

KLABU ya Manchester City imekuwa ikimnyatia Lau-
taro Martinez kwa zaidi ya mwaka, huku Barcelona na 
Real Madrid pia zikionyesha nia ya kumtaka mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 23, wa Inter Milan. (Sun-
day Mirror)

Chelsea yamwania Messi

CHELSEA “inatathmini” ikiwa itamsajili nyota wa 
Argentina, Lionel Messi kama mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 33, ataondoka Barcelona. (Sunday 
Express)

Eriksen kuondoka Inter

MTENDAJI Mkuu wa Inter Milan, Giuseppe Marotta, 
amesema kiungo wa kati wa Denmark, Christian Eriksen 
mwenye umri wa miaka 28, ataondoka klabuni hapo 
Januari wakati dirisha dogo la usajili litakapofunguliwa. 
(Sky Sports)

Coutinho haondoki Barca 

WAKALA wa Philippe Coutinho, 28, amesema 
mchezaji huyo hana mpango wa kuondoka Barcelona 
baada ya kuhusishwa na Juventus. (Mundo Deportivo)

Berardi awekwa sokoni

WAKALA wa Domenico Berardi, 26, wa Sassuolo 
amesema mshambuliaji huyo wa Italia thamani yake ni 
euro milioni 50 na hana mpango wa kulazimisha kuon-
doka kwa miamba hao wa Serie A. (Football Italia)

Lautaro kuondoka Inter

NYOTA wa Argentina, Lautaro Martinez , 23, anataka 
kuondoka Inter Milan na amemweka wakala wake Jorge 
Mendes kusimamia utafutaji wa klabu atakayohamia. 
(Marca)

Gomes atoboa siri Utd

WINGA wa Uingereza, Angel Gomes, mwenye umri 
wa miaka 20, amesema aliondoka Manchester United 
‘kutafuta mwanzo mpya’ baada ya kukataa ofa yao na 
kujiunga na Lille. (Independent)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania 

Z
INEDINE Zidane amekubali 
Real Madrid walionyesha ki-
wango kisichokubalika waka-
ti mabingwa hao watetezi wa 

LaLiga walipokumbana na kipigo 
kingine kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
Hispania.

Cadiz, Shakhtar Donetsk 
na Valencia tayari zimei-

funga Madrid msimu
 huu, na Deportivo Alaves

 wakaongeza jina
 lao kwenye orodha ya

 kuwachapa miamba hao,
 wakati walipoibuka na
 ushindi wa mabao 2-1,

 Jumamosi.
Mchezo huo ulionekana kuwa na 

malalamiko mengi kutoka kambi ya 

Madrid wakilalamikia maamuzi ya 
VAR.

Lakini kocha wa Madrid, Zidane 
alikuwa wazi kukubali kwamba timu 
yake ilistahili kichapo hicho pale 
kwenye dimba la Alfredo Di Stefano, 
ambapo miamba hao wa Hispania 
walipoteza mchezo wao wa tatu 
kwenye LaLiga msimu huu.

Walifungwa na Cadiz na baadaye 
Shakhtar kwenye Ligi ya Mabingwa 
wakiutumia Uwanja wa Alfredo 
Di Stefano wakati ule wa Santiago 
Bernabeu ukiwa unakarabatiwa.

Katika mchezo huo mabao ya Lucas 
Perez na Joselu ndio yaliyoipa Alaves 
uongozi wa 2-0 kabla ya Madrid 
kupata bao la kufutia machozi kutoka 
kwa Casemiro, huku shuti la Isco 
likigonga mwamba.

Kufungwa penalti ya dakika za 
mwanzo iliyowekwa kimiani na Perez 

kuliwapa wakati mgumu Madrid 
kusawazisha bao hilo, hasa Alaves 
wakionekana kucheza kwa kiwango 
cha juu zaidi kuliko wao.

“Wakati ukianza mchezo kama vile, 
kila kitu kinakuwa kigumu. Hatukuwa 
makini,” alisema Zidane akiiambia 
Movistar LaLiga.

“Hakuna sababu kwa kipigo hiki. 
Tulicheza mchezo mbaya. Mimi ni 
kocha na ndiye natakiwa kulaumiwa.

“Lazima tufunge ukurasa. Jumanne 
tuna mchezo mwingine (dhidi ya 
Shakhtar). Tutaendelea kufanya kazi. 
Tunakwenda kubadilika kabisa.”

Madrid ipo nafasi ya nne kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu, ikipitwa kwa 
pointi sita na Atletico Madrid na Real 
Sociedad.

Hicho ni kipigo cha tatu katika 
mechi zake tano zilizopita kwenye 
mashindano yote.

    Hakuna sababu kwa kipigo hiki, tuliche-
za vibaya, mimi ndiye natakiwa kulaumiwa...

habari michezo
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Mshindi wa Bonasi ya Jackpot, Andrew Maganga, mkazi wa Ukonga jijini Dar es Salaam akionyesha mfano wa 
hundi ya Sh. milioni 5.6 aliyokabidhiwa mwishoni mwa wiki, baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 
13 kwenye Jackpot ya SportPesa. Kila wiki SportPesa huwazawadia bonasi washindi wanaobashiri kwa usahihi 
mechi 10-12 kwenye Jackpot hiyo. PICHA: SPORTPESA
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HUKU akitoa sababu ya kipigo mithili ya 
‘mbwa mwizi’ juzi baada ya timu yake 
kukubali kulala kwa mabao 5-0 kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Kocha 
Mkuu wa Mlandege FC, Abdulmutik Haji, 
amesema kupoteza katika uwanja wao 
wa nyumbani haimaanishi timu hiyo 
imekata tamaa ya kusonga mbele katika 
michuano hiyo. 

Akizungumza baada ya kumalizika 
mechi hiyo iliyopigwa katika Uwanja wa 
Amaan visiwani hapa, na wapinzani wao, 
CS Sfaxien kutoka Tunisia kuishindilia 
kipigo hicho cha mbwa mwizi, alisema 
mpira ni mchezo wa makosa na ana im-
ani pengine katika mechi ya marudiano 
atapata nafasi ya kusonga mbele katika 

michuano hiyo.
Alisema katika mchezo wa soka lolote 

linaweza kutokea na kwamba kikubwa 
ni kuwajenga wachezaji kisaikolojia ili 
kwenda kupambana kupata matokeo 
na hatimaye kusonga mbele kwenye mi-
chuano hiyo yenye utajiri mkubwa kwa 
ngazi ya klabu barani Afrika. 

“Sijakata tamaa ya kusonga mbele, in-
awezekana katika mechi ya marudiano 
tukapata nafasi nzuri na tukafanikiwa 
kuvuka, hivyo kikubwa wachezaji tuwa-
jenge kisaikolojia ili wapate nguvu ya ku-
pambana,” alisema.

Aidha, akizungumzia mchezo huo, 
alisema kosa kubwa lililowasababishia 
kufungwa mabao mengi ni wachezaji 
kutokuwa na uzoefu wa kucheza mechi 
za kimataifa, hivyo ilikuwa vigumu kuwa 

wepesi kiakili kupangua mbinu za wap-
inzani wao uwanjani.

Alisema licha ya ugeni wa mechi 
za kimataifa, lakini asilimia kubwa ya 
wachezaji wao ni wafupi wa kimo ikil-
inganishwa na wapinzani wao ambao 
wengi ni warefu na wenye uzoefu kiso-
ka. 

Hata hivyo, alisema wachezaji walijita-
hidi kupambana na hata ukiangalia ma-
bao yaliyofungwa karibuni yote yame-
tokana na mipira ‘iliyokufa’ ya [adhabu 
ndogo] tena kwa kichwa kutokana na 
urefu wao.

Mlandege itakuwa na kibarua cha ku-
hakikisha inashinda kuanzia mabao 6-0, 
ili kusonga mbele wakati timu hizo zi-
takaporudiana nchini Tunisia Desemba 
6, mwaka huu.

Kocha Mlandege atoa sababu kipigo CAF

Na Saada Akida

W
APINZANIA wa Namungo 
FC kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika, 
Al Rabita FC ya Sudan Kusi-

ni, wamewaangukia wawakilishi hao wa 
Tanzania wakitaka mechi yao ya marudi-
ano ichezwe hapa nchini, imefahamika.

Katika mechi ya awali iliyo-
pigwa Jumamosi kwenye

 Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi jijini Dar es Salaam,
 Namungo iliibuka na ushindi 
wa mabao 3-0, shukrani kwa

 Steven Sey aliyetupia mawili 
na mtokea benchi Shiza Ki-

chuya aliyehitimisha ushindi 
huo.

Nipashe lilipata taarifa hizo juzi za Al 
Rabita kutaka mechi hiyo ya marudiano 
ichezwe tena hapa nchini kutokana na 

uwanja wao huko Sudan Kusini kutoku-
wa na vigezo vinavyohitajika na CAF, na 
lilipomtafuta Mwenyekiti wa Namungo 
FC, Hassan Zidadu, alikiri klabu hiyo 
kupokea maombi hayo kutoka kwa wap-
inzani wao.

“Wametueleza sababu ya kutaka kue-
ndelea kutumia moja ya viwanja vyetu 
hapa nchini kwa ajili ya mechi ya maru-
diano, hivyo uongozi wa Namungo tume-
wakubalia, sasa tunasubiri taarifa kutoka 
ngazi ya juu ni uwanja gani ambao tutat-
umia,” alisema Zidadu.

Akizungumzia ushindi huo wa juzi, Ko-
cha Mkuu wa Namungo, Hemed Moroc-
co, alisema kwa upande wake ni matokeo 
mazuri kwa sasa kwa kuwa hakuwaona 
wapinzani wao zaidi ya walipokutaka 
juzi katika mechi hiyo ya awali.

“Nimeona ubora wao na madhaifu 
yao, nina imani mechi 
yetu ijayo ya marudi-
ano tuta- fanya vizuri 

zaidi na kuvuka hatua hii, kwa sababu 
tunaenda kufanyia kazi kasoro zetu,” 
alisema Morocco ambaye hiyo ni mechi 
ya pili kuiongoza Namungo tangu atwae 
mikoba hiyo kutoka kwa Mnyarwanda 
Thierry Hitimana aliyetimuliwa kutoka-
na na matokeo mabaya.

Morocco ambaye mchezo wa kwanza 
kuiongoza Namungo ulikuwa wakati 
wakitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Yanga 
kwenye Ligi Kuu Bara, alisema anaenda 
kujipanga kwa ajili ya mchezo huo na 
huenda mechi ya marudiano na kama 
wakiruhusiwa kucheza hapa nchini ana 
imani kubwa ya kufanya vizuri zaidi.

Alisema imani hiyo inatokana na uk-
weli kwamba watakuwa tena nyumbani 
katika viwanja ambavyo wachezaji wake 
wamevizoea.

Hii ni mara ya kwanza kwa Namungo 
kushiriki michuano ya kimataifa baada 
ya kupanda Ligi Kuu Bara msimu wa 
2019/20.

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa JKT Tanzania aliyeibuka 
kuwa hatari kwa siku za karibuni, Adam 
Adam, amekanusha kuwa mchoyo kwenye 
mechi dhidi ya Yanga katika baadhi ya 
matukio kwa kueleza kwamba kwenye 
soka mambo hayo hutokea.

Akizungumza baada ya timu yake 
kupokea kipigo cha bao 1-0 dhidi ya 
Yanga, Adam alisema yeye si mchoyo na 
kwamba kilichotokea ni hali ya mpira na 
huwa inajitokeza, pale mchezaji anapoona 
anaweza kufunga bao.

Baadhi ya mashabiki walimtuhumu 
kuwa kuna nafasi kama mbili au tatu 
alikuwa na uwezo wa kutengenezea wen-
zake ili wasawazishe bao hilo, lakini ali-
piga mashuti ambayo yalipaa juu ya lango.

“Ni kweli hiyo imetokea, lakini siyo kwa 
sababu ya uchoyo, kwenye soka mambo 
kama hayo yapo kwa sababu ningepiga 
na kufunga haya yote yasingesemwa, 
lakini kwa kuwa nimekosa, ndiyo in-
aonekana hivyo,” alisema mchezaji huyo 
ambaye kwa sasa anaichezea pia timu ya 
Taifa, Taifa Stars.

Alisema hali ya kukosa matokeo kwe-
nye kikosi chao haiwakatishi tamaa na 
kwamba watapambana kwa hali yoyote 
ili waiweke timu yao nafasi nzuri kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mpaka sasa Adam si tu kwamba ndiye 
mfungaji anayeongoza kwa kupachika 
mabao kwenye kikosi cha JKT Tanzania, 
lakini anakamata nafasi ya pili nyuma ya 
John Bocco wa Simba mwenye mabao 
saba, huku yeye akiwa amecheka na 
nyavu mara sita.

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kupoteza mechi mbili mfu-
lulizo za Ligi Kuu Bara, Azam FC itakuwa 
na nafasi ya kujiuliza na ikiwezekana 
kushusha hasira zake itakaposhuka ka-
tika Uwanja wa Karume mkoani Mara leo 
kuwavaa wenyeji wao, Biashara United.

Azam iliyokuwa kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu, imepoteza mechi mbili 
mfululizo zilizopita dhidi ya KMC FC na 
Yanga, zote ikilala kwa bao 1-0, hatua il-
isosababisha kutimuliwa kwa Kocha wao 
Mkuu, Mromania Aristica Cioaba.

Kwa sasa timu hiyo ipo chini ya Kocha 
Msaidizi, Vivier Bahati, ambaye ataiongo-
za kwenye mchezo huo na kisha dhidi ya 
Gwambina FC. Akizungumza mchezo huo 
wa leo, Ofisa Habari wa Azam FC, Zakaria 
Thabit ‘Zaka Zakazi’, alisema maandalizi 
yote ya mechi hiyo yapo vizuri na kocha 
ana matumaini makubwa ya kuvuna 
alama tatu.

“Tupo tayari kwa ajili ya mchezo wetu 
dhidi ya Biashara United ni matumaini 
yetu kocha ataiongoza timu kufanya 
vizuri na kupata pointi tatu ili turejee 
kwenye ubora wetu,” alisema wakati 
huu wakiwa nafasi ya pili na pointi zao 
25, sita nyuma ya Yanga iliyopo kileleni 
lakini ikiwa na mechi moja mbele.

Adam aukana 
uchoyo Yanga

Azam hasira kwa 
Biashara Utd leo

Wasudan wa Namungo FC
wataka marudiano nchini

KATUSUA...



Simba yanguruma Nigeria

Na Saada Akida 

HUKU akisifu uwezo unaoendelea 
kuonyeshwa na winga wake, Deus 
Kaseka, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Mrundi Cedric Kaze, ameweka wazi 
kamwe hataivumilia safu yake ya 
ushambuliaji kutokana na ukame wa 
mabao unaoendelea kuiandama timu 
hiyo, wakati huu dirisha dogo la usajili 
likikaribia kufunguliwa hapo Desemba 
15, mwaka huu.

Kaseke ameipa Yanga ushindi katika 
mechi mbili mfululizo dhidi ya Azam 
FC na JKT Tanzania wakati wakiibuka 
na ushindi wa bao 1-0 katika michezo 
hiyo.

Safu ya ushambuliaji Yanga am-
bayo inaongozwa na Mghana Michael 
Sarpong, Mburkina Faso Yacouba 
Songne na Ditram Nchimbi, imecheka 
na nyavu mara 15 tu katika michezo 
13 ilizocheza huku safu yao ya ulinzi 
ikionekana kuwa imara zaidi kwa ku-
ruhusu mabao manne tu na ikiwa timu 
pekee ambayo haijapoteza mechi ya 
Ligi Kuu Bara hadi sasa msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana baada ya mechi dhidi 
ya JKT Tanzania iliyopigwa Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Kaze alisema 
tangu atue nchini na kuanza kuinoa 
timu hiyo kwenye mechi nane hadi 
sasa, hajawahi kuwa na chaguo moja 
la mshambuliaji.

Alisema amekuwa akiwachez-
esha kwa mzunguko washambuliaji 
wake kwa kumpa nafasi Sarpong, 
Nchimbi mara nyingine Yacouba, 
lakini wameshindwa kuzitumia nafasi 
wanazozipata na hivyo timu kuishia 
kupata ushindi finyu wa bao 1-0 huku 
yakifungwa na mawinga au viungo.

“Katika mechi tulizocheza tume-
kuwa tukitengeneza nafasi nyingi 
tunashindwa kuzitumia, ukiangalia 
leo (juzi), tumekosa nafasi nyingi, 
sitachoka kuwapa mbinu ila ikishindi-
kana inabidi tukae chini na kuangalia 
uwezekano wa kutafuta mtu ambaye 
atafanya kazi hiyo vizuri.

“Mfano mzuri leo (juzi) tulivyocheza 
hasa kipindi cha pili, tumecheza kwa 
presha kubwa ya kujilinda ili wapinza-
ni wasisawazishe, suala hili linatakiwa 
kufanyiwa kazi haraka,” alisema.

Kuhusu nyota Kaseke, Kaze alisema: 
“Kaseke ni mchezaji ambaye ame-
kuwa akifanya jambo sahihi na wakati 
sahihi anapokuwa uwanjani, na kuipa 
timu matokeo mazuri katika michezo 
miwili mfululizo.”

Kaze na uamuzi 
mgumu Yanga

Jumatatu Novemba 30, 2020
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Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Muziki wa Chama, Miquissone waizima 
Plateau, mechi ikichezwa dakika 98 huku…
Na Mwandishi Wetu

M
ABINGWA wa Tanzania Bara 
Simba, jana walinguruma 
kwenye Uwanja wa New Jos 
mjini Jos, Nigeria baada ya 

kuwachapa mabingwa wa nchi hiyo, Pla-
teau United kwa bao 1-0 kwenye mechi 
ya raundi ya awali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Alikuwa ni Mzambia Clatous 
Chama aliyepeleka furaha kwa

 wanachama, mashabiki wa
 timu hiyo na Watanzania kwa
 ujumla, alipofunga bao pekee

 dakika ya 53.
Chama alifunga bao hilo baada ya kazi 

nzuri iliyofanywa na Luis Miquissone alip-
owalamba chenga mabeki wa Plateau na 
kummegea mfungaji aliyeujaza wavuni na 
kumuacha kipa Abubakar Adam akiwa ha-
jui la kufanya.

Kwa matokeo hayo, Simba italazimika 
kushinda au kupata sare yoyote ile nyum-
bani nchini Tanzania kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam timu 
hizo zitaporudiana Jumamosi wiki hii, ili 
iweze kusonga mbele na kuingia raundi ya 
kwanza ya michuano hiyo.

Hii ni mara ya kwanza kwa Simba kwe-

nye historia yake, si kuifunga timu ya Ni-
geria nyumbani kwao tu bali hata kupata 
bao dhidi ya timu za nchi hiyo zikiwa ka-
tika ardhi yao.

Timu hiyo ilishacheza na timu za Racca 
Rovers na Enyimba bila kupata hata bao 
ugenini, huku ikipata vichapo vya uhakika 
na kutwa nje ya michuano hiyo.

Dalili za Simba kushinda mechi hiyo 
zilianza mapema tu dakika ya 11, baada 
ya nahodha wao, John Bocco alipoingia 
ndani ya eneo la hatari na kuachia shuti 
lililotoka nje.

Hata hivyo, kibao kiligeuka baada ya 
wenyeji kuja juu dakika mbili baadaye 
na kufanya shambulizi kali lililozaa kona 
mbili za hatari, ya kwanza ikipanguliwa na 
kipa Aishi Manula kutokana na mpira wa 
kichwa uliopigwa na Sunday Adetunji na 
kuwa kona nyingine ambayo nayo ilipigwa 
tena na Gabriel Wassa, lakini kichwa kili-
chopigwa na Saed Jibril kiligonga mwam-
ba na kuokolewa na mabeki wa Simba wal-
iokuwa wakiongozwa na Paschal Wawa.

Dakika ya 42, wachezaji Hassan Dilunga 
na Jonas Mkude walikosa mabao ya wazi, 
baada ya kutokea piga nikupige kwenye 
lango la Plateau.

Kipindi cha pili Simba ilifanya mabadi-
liko kwa kumtoa Joash Onyango na kumu-
ingia Mzamiru Yassin ambaye aliongeza 

uhai na kuanza kufanya mashambulizi 
mfululizo, hadi bao pekee lilipopatikana.

Baada ya bao hilo, Simba ilionekana 
kucheza kwa nidhamu kubwa ikifanya 
mashambulizi ya kushtukiza, huku Pla-
teau United ikifanya mashambulizi makali 
kupitia kwa Andrew Ike, Issa Ndala na 
wengineo.

Simba nusura ipate penalti dakika za 
mwisho wa mchezo, baada ya Banard 
Morrison aliyeingia kuchukua nafasi ya 
Hassan Dilunga, alipoangushwa ndani 
ya eneo la hatari, lakini wakati mwamuzi 
akiamuru itengwe penalti, mwamuzi 
msaidizi alikataa.

Hata hivyo, licha ya mechi kutokuwa na 
matukio mengi ya kupoteza muda, iliche-
zwa kwa dakika 98. Simba iliwakilishwa 
na Manula, Shomari Kapombe, Mohamed 
Hussein, Joash Onyango/ Mzamiru Yas-
sin, Pascal Wawa, Jonas Mkude, Hassan 
Dilunga/Bernard Morrison, Erasto Nyoni, 
John Bocco, Clatous Chama/Ibrahim Ame 
na Luis Miquissone.

Endapo Simba itapata matokeo ya 
jumla katika mechi ya marudiano, itaku-
tana na Costa do Sol ya Msumbiji ama FC 
Platinum ya Zimbabwe ambayo nayo im-
etanguliza mguu mmoja mbele baada ya 
mchezo wa kwanza kushinda kwa mabao 
2-1 ugenini.

BADO NIMO...

Bondia wa zamani wa uzito wa juu, Mike Tyson (kushoto), akimsukumia konde Roy Jones Jr katika pambano la 
raundi nane la kukumbushia enzi zao lililopigwa jana asubuhi katika Ukumbi wa Staples Center jijini Los Angeles, 
Marekani,  ambalo lilimalizika kwa majaji kujiridhisha kuwa wawili hao wametoshana nguvu, droo. Hata hivyo, 
mashabiki wa masumbwi waliwakosoa majaji, wakidai Tyson aliyekuwa anapigana baada ya miaka 15 alistahili 
ushindi. PICHA: MTANDAO
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