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Kikwete afichua mazito

Na Romana Mallya

RAIS Mstaafu wa Awamu ya Nne, DK.
Jakaya Kikwete, amefunguka mazito
kuhusu masuala mbalimbali yaki-
wamo ya siasa za Tanzania, uhusiano
na uswahiba wake na baadhi ya wana-
siasa mashuhuri.

Kikwete alifunguka hayo jana wakati
akihojiwa na Clouds Media Group,
ikiwa ni siku yake ya kuzaliwa. Kikwete
jana alitimiza miaka 72 tangu kuzaliwa
kwake mwaka 1950.

Katika mahojiano hayo, alisema
anashangaa kusikia kwamba Waziri
wa zamani wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Kimataifa, Bernard Membe
kuwa ni ndugu yake.

“La kwanza ni kwamba, Membe
siyo ndugu yangu. Hatuna undugu ka-
bisa. Membe ni Mmwela na mimi ni
Mkwere. Hakuna undugu, hata wan-
apokuja kusema mimi ni ndugu yake
wa damu.

“Unajua mengine ni maneno ya
siasa, nikawa ninashangaa kweli. Sina
uhakika mimi na Membe tunafanana
nini? Membe nimekuja kumfahamu
baadaye sana maishani,” alisema.

Katika mahojiano hayo pia, Kik-
wete alizungumzia kinyang’anyiro cha
urais uliohusisha vyama vingi hasa wa
mwaka 1995, 2005 na 2015. Miaka hiyo
ilikuwa ya kutafuta wagombea wapya
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) kuto-
kana na waliokuwapo kumaliza muda
wao wa vipindi viwili vya miaka mita-
no mitano kikatiba.

Kwa mujibu wa Kikwete, mwaka
1995 walikuwa wagombea 17 wali-
ochukua fomu kuwania kuteuliwa na
chama, mwaka 2005 walikuwa 11 na
mwaka 2015 walikuwapo 42.

“Kwa utaratibu uliowekwa CCM,
hatuwezi kupeleka wagombea wote
42. Kazi ya Kamati Kuu ni kuwa na
watu watano. Tukawa na wanawake
wawili, Balozi Amina Salum Ali na
Dk. Asha-Rose Migiro na wanaume
walikuwa watatu ambao ni January
Makamba, Membe na Dk. John Magu-
fuli ambaye alishinda na baadaye ku-
peperusha bendera ya CCM hatimaye
kuibuka mshindi.

“Kwenye kamati ya maadili, kila
mmoja aliangaliwa kwa sifa zake, uw-
ezo wake, afya yake, tabia, makando
kando na vitu vingine vingi, hatimaye
tukaja na orodha ya watu watano.
Tulipokwenda kwenye Kamati Kuu
kukawa na mjadala mkubwa kwa nini
huyu mmemwacha huyu, kwa nini
mmewachukua hawa.

“Wakati huo wanasema, Magu-
fuli hajawahi kuwa kiongozi kwenye
chama hiki, kukawa na mjadala mkali
kweli. Hajawahi kuwa hata balozi, hata
kuwa mwenyekiti wa chama. Nilicho-
fanya pale kila aliyetaka kuzungumza
alizungumza.

“Wale wanaomtetea huyu, kwa nini
(Edward) Lowassa kaachwa, walikuwa
wanasema kwa nini (Dk. Mohamed
Gharib) Bilal kaachwa, kwa nini (Miz-
engo) Pinda kaachwa, kwa nini (Ste-
phen) Wassira hayumo.

“Tukazungumza mpaka tukafika
mwisho, nikasema jamani tupige kura.
Tukapiga tukapata majina matatu, tu-
kapeleka kule, hakuna la zaidi ya utara-
tibu wetu wa kawaida.

“Kama mwenyekiti ndiyo kutengen-
eza ile orodha ya wale watano, orodha
niliitengeneza mimi ile ya wale watano,
mimi ndiye mwenyekiti. Ninashukuru

tulijadiliana vizuri.
USHINDI WA MKAPA
Kikwete alisema alipotangazwa

Benjamin Mkapa mwaka 1995 kuwa
ameshinda kinyanganyiro cha uteuzi
wa urais, mwitikio ulikuwa tofauti,
hivyo yeye aliona asiposema kitu cha-
ma kitagawanyika.

“Nikaandika kwenye karatasi ni-
kamwambia mtu kampe Katibu Mkuu,
Laurence Gama, ampe mwenyekiti
ninaomba kuzungumza. Gama akai-
soma akaiweka chini, nikaandika ya
pili nikampa mtu nikamwambia nenda
kampe Mzee (Kingunge) Ngombale
(Mwiru), ampe mwenyekiti.

“Ngombale akampa Mzee (Ali Has-
san) Mwinyi wakajadiliana kwa sababu
tulikuwa watatu, wakajiandaa Msuya
aseme lakini kwa sababu alikasirika
sana hata maneno aliyokuwa anayase-
ma unaona ana hasira. Ningetoka pale
bila ya kuzungumza ingekuwa ngumu
baada ya hapo kukiunganisha chama.

“Maana wakati ule ndio ulikuwa
unasikia huko nje vijana wame-
vua mashati CCM ‘bye bye’. Tlikuwa
mchanganyiko kweli. Ninakumbuka
hata baada ya pale tumerudi kwenye
kituo chetu, ninazungumza na timu
yangu, mmoja akasema (simtaji jina)
nipeni Konyagi akasema bora nife, siyo
siri. Anna Makinda alisema kungekuwa
na utaratibu wa mgombea binafsi, haki
ya Mungu tungemsimamisha mgom-
bea binafsi,” alisema.

“Wengine wakawa wanashauri tut-
afute chama kimoja tukajiunge huko.
Nikasema mimi huko siendi, wengine
wakasema tuchukue Baraza Kuu la Vi-
jana CCM tuitishe mkutano tutangaze
wote tumeondoka ndani ya CCM tu-
unde chama cha siasa, nikawaambia
inayosajili hicho chama ni serikali ha-
tutasajiliwa,” aliongeza.

Kikwete alisema aliwaeleza kuwa fai-
da waliyo nayo yeye ana umri wa miaka
45 kama uhai upo na Mungu ndiye am-
emwandikia kuwa Rais miaka 10 ijayo
atakuwa na umri wa Mkapa. Baada ya
miaka 10 alishinda kwa kishindo ndani
ya chama na hatimaye kuwa mgombea
na kushinda uchaguzi kisha kuwa Rais
wa Awamu ya nne.

“Tulivyokuwa kule hatua ya kwanza
tumeshinda na habari ikafika pale,
ninakumbuka walitengeneza karatasi
fulani hivi zenye kaulimbiu ‘Kikwete
kiongozi ambaye wakati wake ume-
shafika’. Ninakumbuka (Ukiwaona) Di-
topile (Mzuzuri) alikuwa nayo mengi,
baba yake Mange Kimambi (sasa mare-
hemu) rafiki yangu sana, wale ndo wa-
likuwa mashabiki wangu.

“Tumetoka Area D tunakuja mku-
tanoni wamefurahi vijana, walipofika
pale wakaambiwa ndio tunarudia,
wakaniuliza wamekuahidi nini ni-
kawaambia hajaniahidi chochote.

“Aliyekwenda kunisimamia kule
ni Isdore Shirima, alipotoka kwenye
kuhesabu kura, akapita pale akanio-
nyesha ishara kuwa mambo huko siyo
mazuri, basi nikatulia tu. Hakukuwapo
na mazungumzo sijui Mwalimu (Julius
Nyerere) alimwita, akamwambia ‘subi-
ri wewe kijana’ hayo hayakuwapo. Yale

yalikuwa mawazo yangu tupu pale, kama :

nilivyosema niliandika vikaratasi viwili,
cha kwanza nikampa Katibu Mkuu na cha
pili Ngombale.

“Ndipo wakaanza kujadili, walikuwa :

na hofu kweli ninakwenda kusema nini.

Waliangalia ile hali ya vijana na hakika

ingekuwa ni kitu kimepangwa huko,
wangekataa nisiseme,” alisema.

MIAKA 7 URAIS

Kikwete pia alizungumzia mapende-
kezo ya baadhi ya wanachama wa CCM
kuongeza muda wa Rais kukaa madara-

kani kutoka miaka mitano hadi saba kwa

awamu moja, akiweka wazi kuwa wazee
ndani ya chama hicho, akiwamo yeye,
waliingilia kati ili kuhakikisha wana-
heshimu Katiba ya nchi.

MAUAJI YANAYOENDELEA

Akizungumzia kuhusu matukio ya :

watu kujiua, Kikwete alisema  si mam-

bo mapya kwa kuwa yalikuwapo tangu

zamani.

“Si kwamba sasa hivi ndiyo yanatokea :
sana. Yalikuwapo tangu zamani. Hili ni :

suala la kuhimili, wengine wana uwezo
huo ikitokea amekataliwa basi anaende-
lea na maisha atatafuta mwingine.

“Hata masuala ya ndoa kuvunjika ni
kushindwa kuhimili kwa kuwa kila mtu
ana uwezo wake katika kuvumilia na kuy-
achukulia mambo,” alisema.

NDOA YAKE

Kuhusu ndoa yao, mke wake, Mama
Salma (Mbumge wa Mchinga kwa tiketiya :

CCM), alisema pamoja na upendo kuta-
wala maisha yao, kikubwa kinachowafan-

ya waendelee kuwa na furaha hadisasani :
uvumilivu na kuwasisitiza vijana suala la :

uaminifu.
“Mimi simu yangu anapokea mume
wangu kikubwa ni kuaminiana. Jiamin-

ishe wewe ndiyo mke au mume hakuna :

mwingine zaidi yako,” alisema.

Mtifuano
kortini Kina
Mdeena
mawakili wa
CHADEMA

Na Grace Gurisha

MBUNGE Viti Maalum, Grace
Tendega ameiomba Mahakama Kuu
Masjala Kuu Dar es Salaam imlinde
iwapo atatoa siri wakati anaulizwa
maswali ya dodoso kuhusu hati
yake ya kiapo iliyotumika kufungua
kesi ya kupinga kuvuliwa uanacha-
ma wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA).

Tendega aliwasilisha maombi hayo
jana wakati anahojiwa na Peter
Kibatala, wakili wa mjibu maombi
wa kwanza katika kesi namba
36/2022, Bodi ya Wadhamini ya
CHADEMA.

Kesi hiyo iliyofunguliwa na Grace
pamoja na wabunge wa viti maalum
wengine 18, wakiongozwa na Hali-
ma Mdee, inasikilizwa mbele va Jaji
Cyprian Mkeha }

Kufuatia maombi hayo ya Grace,
Jaji Mkeha alimweleza ulinzi upo,
hivyo akamtaka kujibu maswali
aliyokuwa anaulizwa.

Katika mahojiano hayo Wakili Ki-
batala alimuuliza kama anakumbuka
alikokuwa Julai 18 mwaka huu.

“Nina swali, unavyoniona hapa
nilikuwa k|ong02| mkubwa katika
Baraza la Wanawake la CHADEMA
(BAWACHA), nilikuwa katibu mkuu
na nimeapa hapa nitasema kweli
daima. - )

“Ninaomba Jaji kwa sababu nime-
apa nitasema kweli daima, unilinde
nitakaposema mengine ambayo
yatakuwa siri. Mimi ni kiongozi
mkubvva ninaomba pia hilo nil-
ilinde,” Crace alidai.

Jaji Mkeha aliingilia mahojiano,
akisema: “Hutasema chochote am-
bacho siyo jibu la swali unaloulizwa,
mawakill watauliza maswali, utajibu
watakayokuuliza. Ulinzi ni guaran-
tee.”

Baada ya Jaji Mkeha kutoa mwon-
gozo huo, Wakili Kibatala aliendelea
kumuuliza maswali hayo ya dodoso
kuhusu hati yake ya kiapo.

Hatua ya kuwahoji baadhi ya
walalamikaji inatokana na maombi
ya mawakili wa CHADEMA kuomba
siku ya kuanza usikilizwaji wa kesi
hiyo wapewe nafasi ya kuwahoji
walalamikaji wanane kati yao, aki-
wamo Mdee na wenzake saba.

Mbali na Mdee, wengine walioitwa
ni Nusrati Hanje, Ester Matiko, Ester
Bulaya, Jesca Kishoa, Grace, Hawa
Mwaifunga na Cecilia Pareso.

Katika shauri hilo wabunge
hao pamoja na mambo mengine,
wanaiomba mahakama hiyo ipi-
tie mchakato na uamuzi huo wa
CHADEMA kuwafukuza, kisha itoe
amri tatu.

Mdee na wenzake wanaomba
mahakama itengue mchakato na
uamuzi wa kuwavua uanachama,
iwalazimishe CHADEMA kuwapa
haki ya kuwasikiliza na amri ya zuio
dhidi ya Spika na Tume va Taifa ya
Uchaguzi (NEC) kukuchukua hatua
yoyote hadi malalamiko yao yataka-
potolewa uamuzi.
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Mshindi Radio One
anyakua gari la mil. 14/-

Na Halfani Chusi

MKAZI wa Songea Mji Mwema, Vitus
Miti, ameibuka mshindi wa gari aina ya
Toyata IST lenye thamani ya Sh. Milioni
14 lililokuwa likishindaniwa kwa kucheza
Mchezo Supa unaoendeshwa kupitia Ra-
dio One na Capital Radio.

Akizungumza wakati wa kukabidhiwa
gari hilo na Mkurugenzi wa Radio One,
Deogratius Rweyunga, mshindi huyo
alisema haikuwa rahisi kuamini kama
ameshinda kutokana na wimbi la utapeli
lililopo kwa sasa.

“Nilipopigiwa simu kuambiwa
nimeshinda gari. Sikuamini nikamwam-
bia mke wangu naye hakuamini lakini
baadaye wakanipigia tena simu waka-
niambia nifike katika ofisi zao zilizopo
Dar es Salaam, Mikocheni siku ya Ijumaa
(jana).

“Baada ya kuambiwa hivyo, ilibidi ni-
anze kujiandaa kuondoka Songea kuja
Dar es Salaam, nikamchukua rafiki yangu
ambaye anajua kuendesha gari kwa ajili
ya kuliendesha wakati wa kurudi nyum-
bani

Nimecheza mara 12 na nimetumia elfu
12 tu mpaka kushinda gari kwa hiyo ni-
wasihi vijana wenzangu wasikilize radio
one na vipindi vyake wanaweza kuibuka
washindi kama mimi,” alisema.

Miti alisema siku zote anayefanikiwa
huwa anakuwa mtu wa kujaribu bila ku-
jali matokeo kwa hiyo kwake hiyo inampa

nguvu ya kuendelea kushiriki ili kujiweka
katika nafasi ya kushinda vitu vingine.

Baba mdogo wa mshindi huyo, Festo
Miti, katika hafla hiyo alimsihi kuitunza
mali hiyo akibainisha kuwa katika familia
yao hawajawahi kumiliki hata baiskeli
kwa hiyo gari kwao ni kitu cha thamani.

“Nimemsihi mwanangu awe makini
na marafiki lakini asimsahau mke wake
ambaye wamesota wote katika kutafuta.
Azidishe heshima kwa watu kupata gari
isiwe sababu ya kuwadharau watu wen-
gine,” alisema.

Rweyunga alimpongeza Miti kwa
kuibuka mshindi katika kinyanganyiro
hicho huku akiwasihi watu kuendelea ku-
changamkia fursa hiyo.

“Kwa wale wanaotaka kushinda zawadi
zingine wasikilize vipindi vya Radio One
wakiwa na laini za simu za mitandao ya
Tigo, Vodacom, Airtel na Halotel kwa Sh.
1,000 tu huku wakibonyeza namba za
menyu kulingana na mtandao wanao-
tumia kisha kwenda lipa bili. Baada ya
hapo wanaingiza namba ya kampuni am-
bayo ni 222223 na baada ya hapo watain-
giza kumbukumbu namba ambazo ni
111, au neno SUPA.

Tumekuwa na mchezo Supa toka Mei
na tumekuwa tukitoa zawadi mbalim-
bali. Kadri tunavyozidi kwenda, ndivyo
tunaboresha zawadi zetu. tulianza na Sh.
100,000 tumepanda mpaka ilifika wakati
tunatoa Sh milioni tano mshindi huyo al-

Mkurugenzi wa Radio One, Deogratias Rweyunga (kushoto), akishuhudia
wakati mshindi wa Droo ya Buruza ndinga na Radio One, Vitus Paul, akijaribu
zawadi ya gari lake aina ya Toyota IST, baada ya kumkabidhi Mikocheni,

itoka Mwanza,” alisema. mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbaroni kwa tuhuma kumchoma mwanawe kisa kudokoa dagaa

Na Hamisi Nasri, MTWARA

SOMOE Mohamedi, mkazi wa Ki-
jiji cha Namanjele, Kata ya Dihimba
mkoani Mtwara, anashikiliwa na Jeshi
la Polisi mkoani hapa kwa tuhuma za
kuchoma moto viganja vya mikono vya
mtoto wake mwenye umri wa miaka
mitano (jina linahifadhiwa).

Inadaiwa kuwa mtoto huyo ambaye
ni mwanafunzi wa darasa la awali ame-
kumbana na adhabu hiyo ya kikatili
baada ya kudaiwa kuchukua Sh. 250
na kudokoa dagaa waliokuwa wame-
pikwa kwa ajili ya mboga.

Akithibitisha tukio hilo, Kamanda
wa Polisi mkoani Mtwara, Nicode-
mus Katembo alisema wanamshikilia
mtuhumiwa kwa ajili ya mahojiano
zaidi kuhusu ukatili huo.

Alisema mtuhumiwa huyo alifanya
kitendo hicho kwa kumchoma moto
mtoto wake na l<umjeruhi katika sehe-
cha Namalenje wanakoishi.

“Ni kweli tunamshikilia mama huyu
kwa kosa la kumchoma moto mtoto
wake sehemu za mikono na kumsaba-
bishia majeraha. Upelelezi ukikami-
lika tutamfikisha mahakamani kujibu
mashtaka yanayomkabili. Kwa sasa
mtoto anaendelea na matibabu ka-
tika Hospitali ya Ligula mkoani hapa,”
alisema.

Kamanda Katembo alieleza kuwa
kabla ya kutekeleza ukatili huo, mama
huyo anadaiwa alimfunga kamba
mikononi mtoto wake na kuchukua
nyasi kavu kisha kuziweka kwenye

mikono ya mtoto huyo na baadaye kuwasha  huyo kudaiwa kuchukua fedha Sh. 250 am- Alisema kuwa kufuatia ukatili huo jeshi
moto. bazo ni mali ya mama yake mzazi. hilo lilipata taarifa na kufuatilia kisha
Alisema kuwa baada ya kuwasha moto Alisema sababu nyingine ambayo ina- kubaini ukweli wa tukio na kumkamata

huo, mtoto huyo alipata majeraha sehemu daiwa na mama huyo kuamua kumfanyia ~mama huyo kwa ajili ya uchunguzi zaidi na

mbalimbali za mikono yake na kumsababi-  ukatili mwanawe ni mtoto huyo kudaiwa ku-  hatua za kisheria.

sha maumivu makali. dokoa mboga iliyokuwa imepikwa na mama Kamanda Katembo alitoa rai kwa jamii
Kamanda huyo aliendelea kufafanua yake, jambo ambalo mama yake anajitetea  kuacha mara moja vitendo vya kikatili dhidi

kuwa moja ya sababu iliyotajwa ya mama kwa polisi kwamba lilimfanya aingiwe na ya watoto kwa kuwa serikali haitavumilia

huyo kumchoma moto mtoto wake nimtoto  hasira.

kuona vitendo hivyo vikiendelea.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Mtumba,

Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz 07 -10 - 2022

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kutaarifu umma kuwa siku ya
Jumatatu tarehe 10-10-2022 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM PORT kuelekea MBAGALA, gari
hizo zenye namba za usajili:

T178 DFC/T772DJB | T 895BNS/T 328 BYR | T 329 BFH/T 206 DFC | T 694 BNQ /T 830 DJB
T322BHS/T221DFC| T336BYR/T331BYR| T691BJB/T218 DFC |T 559 BKC/T 687 AUE
T 266 BXH/T893DJB | T 257 BXH/T 200 DFC | T 922 BTE /T 244 BYM

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18  Upana - mita4.40  Kimo - mita 4.80

3. Njia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM kupitia KILWA ROAD. Gari
litasafiri muda wa mchana (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni

217082602

217082702

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

NGOMENI ENTERPRISES
NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) YA KULIPA DENI

NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na crdb bank makao makuu Dar es salaam tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) tu
ili uweze kulipa deni lako lote unalodaiwa Pamoja na gharama za dalali. Kukaidi au kushindwa kulipa deni hilo tutauza
dhamana uliyoweka bank kwa mnada wa hadhara kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

S/N| JINA LA MDAIWA| DHAMANA / MAHALI TAREHE/ MUDA
] KENNEDY CHRISTOSIA | NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO ENEO LA UKOMBE, 4.11.2022 KUANZIA SAA 4:00
. MATHEMU MTAA WA MADAFU MANISPAA YA ILALA. ASUBUHI NA KUENDELEA
KASMERY YONATHAN | NYUMBA YA MAKAZI YENYE PLOT NO. 842, BLOCK "B" 10.11.2022 KUANZIA SAA 4:00
2. MGWABATI KIZINGA - KIVULE, MANISPAA YA ILALA. ASUBUHI NA KUENDELEA
3 KASHEBO JASSONY NYUMBA YA MAKAZI PLOT NO. 411 16.11.2022 KUANZIA SAA 4:00
‘ RWEZAULA ILIYOPO SAVEI -KINONDONI. ASUBUHI NA KUENDELEA.
4 HARUNA AMRAN NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MWANGATA MANISPAA 22.11.2022 KUANZIA SAA 4:00
. KANGESA YA IRINGA ASUBUHI NA KUENDELEA
5 THEMISTOOLES NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MTONI KIJICHI YENYE 25.11.2022 KUANZIA SAA 4:00
3 JULIUS CAESAR PLOT NO. 1224, BLOCK "C” ASUBUHI NA KUENDELEA
6 JAPHET LAITON NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MKONGA 18.11.2022 KUANZIA SAA 4:00
. MWANGUPILI MANISPAA YA MKURANGA. ASUBUHI NA KUENDELEA.
7 PASCHAL PAUL NYUMBA YA MAKAZI YENYE PLOT NO. 148, BLOCK 28, | 30.11.2022 KUANZIA SAA 4:00
. SAMBAI ILIYOPO BUYUNI - KIGAMBONI ASUBUHI NA KUENDELEA.
8 FLORA BERNARD NYUMBA YA MAKAZI YENYE PLOT NO. 217, BLOCK 23 2.12.2022 KUANZIA SAA
. HINJUSON ILIYOPO GEZAULOLE DAR ES SALAAM 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO MTAA WA MSUFINI 25.10.2022 KUANZIA SAA 4:00
9. AGREY SASILE YUSUPH PICHA YA NDEGE-KIBAHA ASUBUHI NA KUENDELEA
10 CHRISTINA SAMWEL NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO PUGU KINYAMWEZ| 28.10.2022 KUANZIA SAA 4:00
. JENERAD CHANIKA ASUBUHI NA KUENDELEA.

MASHARTI YA MNADA.

Dhamana itauzwa kama zilivyo.

Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya asilimia 25 ya bei itakayofikiwa siku ya mnada na asilimia 75
atalipa ndani ya siku 14.

Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la asilimia 75 katika muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa fedha
alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyuma na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.

Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku.

[N
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MAWASILIANO:
CRDB BANK PLC, HEAD QUARTER. NGOMENI ENTERPRISES, DSM.
974916/ 0784252048
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Wakulima walia mfumo
wa ugawaji mbolea

Na Mwandishi Wetu, SAME

WAKULIMA wadogo wameiomba serikali
kufuatilia kwa karibu ugawaji wa mbolea ya
ruzuku ambao katika baadhi ya maeneo ume-
geuka maumivu kutokana na mfuko wa kilo 50
kuuzwa zaidi ya Sh.120,000 badala ya bei ele-
kezi ya Sh. 70,000.

Aidha, wamesema makundi maalum haya-
pati mbolea hizo huku anayehitaji kuanzia kilo
moja kuendelea hawezi kupata hadi aununue
mfuko mzima wakati uwezo wake ni mdogo.

Madai hayo yalitolewa jana na wakulima ku-
toka wilayani Mbeya na Hai, mkoani Kiliman-
jaro, wanaoshiriki Tamasha la Jinsia Kanda ya
Kaskazini lililoandaliwa na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), lililomalizika jana wilayani
hapa.

Hobokela Kilindu, mkazi wa kata ya Tembela
mkoani Mbeya, alisema mbolea ya ruzuku ni
maumivu makubwa kutokana na masharti yali-
yowekwa ambayo kwa mtu mwenye ulemavu
au mzee hawezi kuzipata kwa urahisi na kwa
wakati kwa kuwa wengi wanasema hawana
vocha (ruzuku ya serikali) hadi baada ya wiki
moja.

“Anaweza kukwambia lete fedha alafu baada
ya siku tatu au nne ufuate mbolea. Mkulima

nina malengo yangu unahitaji ila unakosa kwa
sababu mawakala si waaminifu. Huwezi kupata
mbolea kwa Sh. 70,000 lazima uongeze fedha
hadi Sh. 90,000 na unaenda kuifuata kilomita
mbili au zaidi,” alisema.

“Unapofika kwa wakala kuna vijana ambao
sielewi wameajiriwa na nani. Hata kama una
uwezo wa kupakiza kwenye gari mwenyewe la-
zima uwalipe hao vijana wakupakilie kila mfu-
ko Sh. 500 na wanakwambia wazi bila hawa
hupati mbolea, bado usafiri kutoka kijijini hadi
kwa wakala,” aliongeza.

Aidha, Kilindu alisema mfumo wa sasa ume-
ondoa wauzaji wadogo ambao wanatakiwa
wawe wasomi, uwe na leseni na cheti cha ufau-
lu ndio wauze viuatilifu na mbolea.

“Walikuja Mbeya wakafundisha watu
wakatoa mtihani kwa waliofaulu walipewa vy-
eti, wakaondoka kwa uliyesoma kama hujafau-
lu unahama kwenda mkoa mwingine ili ufanye
mtihani uwe wakala, hili ni tatizo kama huna
ada ya Sh. 300,000 huwezi kusoma na kuwa
wakala, hii imeua ajira zetu,” alisema.

Kilindu aliishauri serikali ifanye tathimini na
kuangalia upya huu mfumo, ingeacha mfumo
wa zamani au mawakala wawape elimu ya ku-
tosha kwa sasa wamekuwa miungu watu.

“Nia ya serikali kuleta mapinduzi ya kilimo

haitafikiwa mfano eneo letu muda wa kupanda
umefika na mbolea hakuna, wanatengeneza
mazingira ili ipande bei. Mbolea ya ruzuku ina-
takiwa Sh. 70,000 lakini hadi sasa ili upate hara-
ka ni 90,000 na nyingine 80,000 hadi 100,000
bado hujaweka usafiri.

“Tunatoka mbali sana unapanda basi ku-
toka Tembela hadi Mbalizi, kama unaenda ku-
chukua mfuko mmoja unatumia 10,000 hadi
15,000,” alifafanua.

Naye Janeth Barnaba mkazi wa Kata ya Mbal-
izi, Mbeya, alisema wenye ulemavu na wazee
wanapata tatizo kupata ruzuku hiyo kutokana

“Mzee au mlemavu anaandikishiwa Mshewa
alafu anatakiwa kusafiri hadi Sido Mbeya mjini
kuweka dole gumba alafu atatakiwa kwenda
Mbalizi anatumia nauli ya Sh. 8,000 kwenda na
kurudi, akikutana na dalali amlipe 20,000 hivyo
anaipata mbolea kwa zaidi ya Sh. 100,000 bado
hatujawasaidia wakulima kabisa,” alisema.

Naye Mkulima na Mjasiriamali wa wilayani
Hai, mkoani Kilimanjaro, Etropia Assenga, alise-
ma eneo lao kuna utaratibu wa kujiandikisha
umba ambao wanaandlklsha wakulima ambao
baada ya pembejeo kufika wanalipia Sh. 70,000
na kupewa mbolea.

Rais mstaafu Dk.
Jakaya Mrisho
Kikwete, akisikili-
za maelezo kutoka
kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa
Kampuni ya Fujin
Hexingwang Tan-
zania Ltd, Xu Xing
da (kulia), kuhusu
uzalishaji wa non-.
do na uunganishaji
magari, wakati
wa maonyesho ya
\ tatu ya viwanda,
5 biashara na
uwekezaji, mjini
~ : Kibaha, mkoani
Pwani juzi. PICHA:
MIRAJI MSALA

Mali za mfanyablashara hatar|n|
kupigwa mnada kisa kudaiwa kodi

Na Mwandishi wetu, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mapato Tanzania TRA, Zan-
zibar imesema mali za mfanyabishara Toufky
Salum Turky, zitaendelea kushikiliwa na hati-
maye kupigwa mnada iwapo atashindwa kuka-
milisha malipo ya kodi ya Sh. milioni 308.5.

Turky anadaiwa kiasi hicho cha kodi baada
ya kuingiza gari la kifahari aina ya Benz tangu
Januari, mwaka huu.

Naibu Kamishina wa TRA Zanzibar, Juma
Bakary Hassan, alitoa msimamo huo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake, Kinazini, baada ya maombi ku-
taka kuruhusiwa kulipa kidogo kidogo kwa
awamu tatu kukataliwa Oktoba 3, mwaka huu.

“Tumewataka walipe kwa pamoja na kwa
mujibu wa sheria kama watashidwa tutakama-
ta mali kupitia mdhamini wake ili kuhakikisha
kodi ya serikali inalipwa.” alisema.

Juma alisema, walipokea maombi ya kutaka
waruhusiwe kulipa kidogo kidogo Septemba
29, mwaka huu, baada ya kulipa Sh. milioni 138

kati ya Sh. milioni 308.5.

Alisema, kampuni ya Mifuko Turkys mpaka
sasa inadaiwa Sh. milioni 170.5 baada ya maom-
bi ya msamaha wa kodi kukataliwa mara mbili
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha na Mi-
pango licha ya kuidhinishwa na Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Uwekezaji Vitengauchumi Zanzi-
bar (ZIPA), Sharif Ali Sharif.

Juma alisema gari hilo ilitolewa bandarini
kabla ya kukamilisha taratibu za kodi baada ya
kuwekewa dhamana na taasisi moja ya fedha
wakati wakiendelea kukamilisha taratibu za
msamaha wa kodi kupitia mradi wa Kiwanda
cha Mifuko Zanzibar.

Kwa mujibu wa Juma, baada ya maombi
kukataliwa, waliomba TRA wafanye tathmini
upya ya thamani ya gari na kodi wanayotakiwa
kulipa baada ya kutilia wasiwasi lakini thamani
ilikuja ile ile kama mwanzo.

“Tulipowaarifu wakalipa Sh. milioni 138 la-
kini wakaja tena na maombi ya kumalizia deni
la milioni 170 kidogo kidogo. Sasa wadhamini
wao taasisi moja ya fedha wametaka wapewe

nyaraka za gari wapate kujiridhisha baada ya
kutakiwa wahusika kulipa deni kwa pamoja,”
alisema.

Kwa mujibu wa sharia, alisema kama
watashindwa kukamilisha malipo kama wal-
ivyotakiwa, TRA italazimika kukamata mali za
mhusika na kupigwa mnada kufidia malipo ya
kodi ya serikali.

Kuhusu gari kuonekana likitembea mitaani
kabla ya kukamilisha malipo ya kodi, alisema
TRA iliruhusu gari kutoka bandarini na kuhifa-
dhiwa eneo salama na si kutembea kabla ya
kukamilisha kodi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Saada Mkuya Salum, alisema mhusika
tayari ametakiwa kulipa kwa pamoja na kuarifi-
wa kwa maandishi kwa mujibu wa barua ya Ok-
toba 3, mwaka huu, baada ya kupokea maombi
ya kulipa kidogo kidogo.

Dk. Saada alisema maombi ya msamaha wa
kodi yalikataliwa kutokana na kuwasilishwa
kinyume cha sheria ya uwekezaji vitengauchu-
mi licha ya kuidhinishwa na ZIPA.

. Kituo magonjwa ya
. mlipuko kujengwa
Na Mary Geofrey, BUKOBA

WIZARA ya Afya imesema
itajenga kituo cha magonjwa
ya mlipuko katika Mkoa wa
Kagera ikiwa ni moja ya
mkakati wa serikali katika
kukabiliana nayo nchini.

Kwa sasa serikali inajenga
kituo hicho katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH)
Tawi la Mloganzila na Mkoa
wa Kagera ambao umeoneka-
na kuwa lango la mwingiliano
wa nchi jirani.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu alibainisha hayo

juzi wilayani Bukoka mkoani

Kagera alipozungumza na
wataalamu wa afya wa hal-
mashauri zote kuhusu mipa-
ngo mikakati ya kukabiliana
na ugonjwa wa Ebola.

Alisema magonjwa mengi
yanatokea katika mkoa huo
ambao umepakana na nchi ji-
rani za Uganda, Kenya, Rwan-
da, Burundi, Sudan ya Kusini
na Demokrasia ya Congo.

“Ipo haja kama serikali
kuweka hapa kituo cha kutoa
huduma za magonjwa vya
milipuko, kitakuwa kikubwa
chenye miundombinu mizuri,
vifaa vya kisasa na sehemu
va kuwatenga wanaohisiwa,
wenye ugonjwa na ambao
wanapewa tiba,” alisema.

Ummy aliagiza litafutwe
eneo kubwa kwa sababu asili
ya ukanda wa ziwa una ma-
gonjwa ya milipuko ambayo
hutokea katika mikoa ya
Kigoma au Katavi.

Vilevile, waziri huyo alise-
ma serikali inapitia upya
mwongozo wa watoa huduma
za afya ngazi ya jamii na
kuwapa mikataba ya ajira ya
miezi mitatu ili kupima kazi
na uwezo wao.

Alisema huo ni msimamo
na mtazamo wa Jumuiya va
Kimataifa kuhusu afya un-
aowatambua watoa huduma
za afya ngazi ya jamii hadi
madaktari.

Alisema serikali itawapa
mafunzo ya awali na endel-
evu katika maeneo waliyobo-
bea kufanya kazi.

“Mwongozo unasema hawa
watoa huduma lazima walip-
we, tusidanganyane hakuna
anayetaka kufanya kazi bure,
wote tunataka tulipwe, hivyo
tutawaandalia mikataba ya
ajira angalau kwa miezi mi-
tatu mitatu ingawa nilitamani
iwe miezi sita na tupime kazi
na Uwezo, Wapewe pia
mafunzo ya muda mfupi
mfano wa malaria abobee
hayo, Ukimwi na siyo un-
achanganya,” alisema.

Ummy pia alisema wa-
tabadili mwongozo huo ili
kuboresha watoa huduma
za afya ngazi ya jamii kuwa
wawili katika kila kitongoji
tofauti na ilivyo sasa wawili

vitatu ina maana vvataalamu
wa afya ngazi ya jamii wa-
takuwa sita, huu ni utara-
tibu wa halamshauri zote za
wilaya,” alisema Ummy.
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B —
Mwekezaji

mbolea
atimka kisa
urasimu

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MWEKEZAJI aliyetaka kujenga
kiwanda cha mbolea chenye
thamani ya Sh. bilioni 1.2 katika
wilaya ya Iramba mkoani hapa,
ameondoka na kwenda ku-
wekeza Misri baada ya kuzun-
gushwa kupata kibali.

Mkuu wa Wilaya va lramba,
Suleiman Mwenda, alisema hayo
jana kwenye kikao cha kujadili
mkakati wa kuongeza uzalishaji
wa alizeti ambacho kilihud-
huriwa na Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Peter Serukamba,
wakuu wa wilaya, wakurugenzi
na wenyeviti wa halmashauri na
maofisa kilimo.

Mwenda alisema mwaka jana
wilaya hiyo ilipata mwekezaji
kwa ajili ya kujenga klwanda
cha mbolea na serikali ya wilaya
ikampa ushirikiano na kufanya
taratibu zote zinazotakiwa za
uwekezaji ikiwa ni pamoja na
kumpatia eneo la kujenga Ki-
wanda hicho.

Alisema pamoja na jitihada
zote zinazofanywa na serikali
va wilaya ambazo zilikamilika,
mwekezaji huyo alikwamishwa
na wizara inayohusika na masu-
ala ya uwekezaji, hivyo kuondo-
ka na kwenda kuwekeza Misri.

Katika kikao hicho, Bashe
alisema katika mwaka wa fedha
wa 2023/24 serikali itatenga
fedha Sh. bilioni 4.6 kwa ajili ya
kununua zana za kilimo katika
mkoa wa Singida.

Hatua ya Waziri Bashe ku-
tangaza kutenga fedha hizo
ilitolewa baada ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ikungi, ambaye ni
Mwenyekiti wa Kamati ya
Mkakati ya kuongeza uzalishaji
wa alizeti katika mkoa wa
Singida, Justice Kijazi, kueleza
mikakati itakayosaidia kuongeza
uzalishaji wa zao hilo.

Kijazi alisema ili kuongeza
uzalishaji wa alizeti kila hal-
mashauri ipatiwe vituo vya Ku-
kodisha zana za kilimo ambapo
wakulima watakuwa wakifika na
kukodisha zana hizo.

Alisema katika msimu wa
kilimo wa 2022/23 mkoa wa
Singida ekari 631,391 za alizeti
zitalimwa ambazo zinatarajia
kuzalisha tani 492,485 zitaka-
zozalisha tani 159,110.5 sawa na
asilimia 44.2 ya mafuta yanayo-
ingizwa nchini.

Kijazi alisema ili kufikia
malengo hayo, mkoa unahitaji
kupata tani 1,262.5 za mbegu
kwani mkoa una fursa kubwa ya
uzalisha alizeti kutokana na hali
ya hewa nzuri iliyopo.

Aidha, mkoa una viwanda 221
vya kusindika alizeti vinavyo-
hitaji tani 635, 465 lakini bahati
mbaya uzalishaji wa miaka
mitano kuanzia msimu wa Kilimo
wa 2017/2018 hadi 2021/2022
haujawahi kutosheleza viwanda.

Serikali yatoa maagizo saba
kukabili upungufu mvua za vuli

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu imetoa
maelekezo saba kwa kamati za
usimarnizi wa maafa kwenye
kablhana na 1<uwapo na mvua
za vuli chini ya kiwango huku
ikitahadharisha hali hiyo itasa-
babisha upungufu wa umeme
na chakula.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Uratibu na
Bunge, George Simbachawene,
alitoa maelekezo hayo jana
gumza na waandishi wa habarl
kuhusu hatua za kuchukua
kwa umma, kamati na sekta
mbalimbali.

Alitoa tahadhari hiyo ku-
tokana na utabiri wa mvua za
msimu wa vuli ambazo hunye-
sha kati ya Oktoba na Desemba.

Simbachawene alisema ku-
tokana na utabiri wa Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanzania

(TMA), kuna baadhi ya maeneo
ya nchi ambayo hupata mvua
hizo, yatapata kwa kiwango
cha chini. “Mvua zinatarajiwa
kuwa chini ya wastani katika
maeneo mengi ya mikoa ya
Kagera, Geita, Mwanza, Mara,
Shinyanga, Simiyu, Kigoma,
Arusha, Kilimanjaro, Manyara,
Tanga, Dar es Salaam, Pwani,
Morogoro pamoja na visiwa
vya Unguja na Pemba,” alisema.
Kutokana na hali hiyo, alise-
ma kutakuwa na vipindi virefu
vya ukavu hali itakayosababi-
sha madhara mbalimbali iki-
wamo upungufu mkubwa wa
unyevunyevu katika udongo
katika maeneo mengi un-
aoathiri ukuaji wa mazao.
“Kina cha maji katika mito,
mabwawa na hifadhi ya maji
ardhini kinatarajiwa kupungua
hususan katika maeneo mengi
ya yanayotegemea mvua za
vuli hivyo kusababisha upun-
gufu wa maji kwa matumizi

mbalimbali na mlipuko wa
magojwa unaweza kujitokeza
kutokana na upungufu wa upa-
tikanaji wa maji safi na salama,”
alisema.

“Upatikanaji wa umeme
utaathiriwa kutokana na kuwa
kiasi kikubwa huzalishwa kwa
kutumia maji kwa hiyo tukiko-
sa mvua ya kutosha katika mi-
simu hii ambayo husaidia ku-
jaza mabwawa yetu maji basi
umeme tutakuwa na tatizo la
umeme pia,” alisema.

Kutokana na tahadhari hiyo,
alisema ofisi hiyo inaagiza
kamati hizo kuandaa mipango
ya dharura itakayoelekeza hat-
ua za kuchukua kwa kila taasisi
na wananchi.

Alizitaka kamati zishirikishe
wadau wa maafa kuhakikisha
upatikanaji wa mbegu zina-
zokomaa kwa muda mfupi
pamoja na utunzaji wa chakula
cha binadamu na malisho ya
mifugo.

“Wadau wote na wananchi
wanaelekezwa kuchukua hat-
ua za kuzuia madhara yanay-
oweza kusababishwa na mvua
kuwa ndogo ikiwemo kupanda
mazao yanayokomaa mapema
na kuvuna maji,” alisema.

Pia alizitaka kamati hizo zi-
chukue hatua za kuzuia mili-
puko ya magonjwa yanayoji-
tokeza kutokana na upungufu
wa upatikanaji wa maji safi na
salama.

Kadhalika, aliagiza kuimari-
sha udhibiti wa maeneo ya hi-
fadhi za wanyamapori ikiwa ni
pamoja na kuzuia muingiliano
kwa kadri inavyowezekana.

Simbachawene  alisisitiza
kuwa eneo la kilimo ndiyo
litaathirika kwa kiasi kikubwa
kwa kuwa mvua hizo zinat-
egemea kuongeza kiwango
kikubwa cha chakula kwenye
maeneo hayo na kushauri ya-
pandwe mazao ya muda mfupi
ili kustahimili.

Mkuu wa Kitengo cha wateja wadogo wa Benki ya Afrika, Ninael Mndeme (wa pili kushoto) na Meneja wa Benki hiyo tawi la
Mtwara, Timoth Mwakipembe (wa pili kulia), wakiwahudumia wateja waliotembelea tawini hapo, katika kusherehekea wiki ya

huduma kwa wateja

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Walimu wapigiwa chapuo kutumia benki vao

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

WALIMU nchini wamehimi-
zwa kuweka amana zao kwe-
nye benki ya Mwalimu Com-
mercial kwa ajili ya maisha yao

ya baadaye.
Kaimu Rais wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT),

Mwalimu Dinna Mathamani,
kwenye Mkutano Mkuu wa Sita
wa Wanahisa wa benki hiyo uli-

“Kwa sisi wanahisa tunaona
mwelekeo mzuri wa benki
yetu. Mimi kama kiongozi wa
Chama cha Walimu nawahim-

iza walimu kuendelea kuweka
amana zenu kwenye benki yetu
ili tuendelee kupata manufaa
zaidi,” alisema.

Kaimu Katibu Mkuu wa CWT,
Maganga Japhet, kama chama
wamekuwa bega kwa bega na
benki kwa sasa watumishi wote
ambao ni wanachama wa CWT
wanapitishia mishahara yao
Mwalimu Commercial Bank.

“Walimu wana hisa asilimia
35, hivyo ni wajibu wetu ku-
hakikisha tunaiimarisha benki
yetu ili kufikia malengo ya
kuanzishwa kwake,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi Mwalimu

Commercial Bank, Francis
Ramadhani, aliwapongeza wa-
nahisa wote kwa hatua ambayo
benki imefikia kwa sasa kwa
kuwa kuanzia Julai, mwaka
jana, benki ilianza kutengeneza
faida mwezi hadi mwezi.

“Benki pia imekuza thamani
ya mali zake kwa asilimia 53
na kufikia Sh. bilioni 58 kutoka
Shilingi bilioni 38,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa ben-
ki hiyo, Richard Makungwa, ali-
wahakikishia wanahisa na wa-
teja wa benki hiyo kuwa benki
imeendelea kuimarisha mifu-
mo ya kidijitali ambapo mteja

anaweza kupata huduma za
kibenki akiwa mahali popote
kwa kutumia simu ya kiganjani
au ATM kupitia kadi ya VISA.

“Nipende kusema walimu ni
kundi la wateja wazuri sana.
Najua wenzetu wanawawinda
na sisi pamoja na udogo wetu,
tunaweza kushindana na wen-
zetu walio katika soko. Nitumie
fursa hii kuwahimiza walimu
karibuni, rudini nyumbani, ny-
umbani kumenoga ili muone
faida na maana ya ninyi kunzi-
sha chombo chenu cha kifedha
ambacho nia ilikuwa kuwak-
wamua kiuchumi,” alisema
Makungwa.
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Hongera Tembo Warriors
kuitangaza vizuri Tanzania

KWA mara ya kwanza mwaka huu timu mbili za Tanzania kupitia
mchezo wa soka zimepata nafasi ya kushiriki fainali za Kombe la Du-
nia.

Timu ya kwanza kupata tiketi hiyo ilikuwa ni ya walemavu inayoju-
likana zaidi kwa jina la Tembo Warriors na kufuatiwa na Kikosi cha
Wasichana wenye umri chini ya miaka 17 (Serengeti Girls).

Katika kujiandaa na fainali hizo za dunia, Tembo Warriors ilianza
kuhudumiwa na serikali katika kambi ya hapa nchini na baadaye
ikapelekwa mapema Uturuki ili kuendelea kujifua, lakini pia kupata
nafasi ya kucheza michezo ya kimataifa ya kirafiki.

Ikiwa huko iliweza kufanya vyema katika mechi zake za majaribio
na baadaye ikaingia rasmi kwenye fainali za Kombe la Dunia.

Ikishiriki kwa mara ya kwanza, Tembo Warriors imefika hadi hatua
ya robo fainali, lakini ikashindwa kufurukuta mbele ya wenzao ku-
toka Haiti kwa kuchapwa mabao 4-1.

Pamoja na kupoteza mchezo huo, Tembo Warriors ilionyesha ki-
wango kizuri katika mechi hiyo na zile za hatua ya makundi kama vile
inaundwa na wachezaji wenye uzoefu na michuano hiyo ya kimataifa
kwa kuwavutia mashabiki na wadau mbalimbali waliokuwa wakiifua-
tilia timu hiyo.

Tunapenda kuchukua nafasi hii kuwapongeza Tembo Warriors
kwa mafanikio ambayo wameyapata katika mashindano hayo na
kuondolewa kwenye fainali za mwaka huu, iwe ni mwanzo wa maan-
dalizi ya kukata tiketi ya kushiriki fainali zijazo.

Ni wazi timu hiyo iliundwa na wachezaji waliokusanywa kutoka
sehemu mbalimbali hapa nchini, lakini umefika wakati viongozi wa
chama (TAFF), ambacho kinasimamia mchezo huo kuanzisha ligi za
wilaya, mikoa na baadaye Kanda ili kusaka vipaji vipya.

Kwa kuanzisha ligi za wilaya, mikoa na baadaye mashindano
ya ngazi ya Taifa, kutasaidia kuzalisha wachezaji wengine ambao
wataongeza nguvu katika kikosi cha Tembo Warriors, lakini itatoa
nafasi kwa nyota waliopo kujiimarisha na kuwa tayari kupambana
kwenye ngazi ya Afrika.

Ili mchezo huo uendelee, ni wakati sahihi kwa TAFF kushirikiana
kwa karibu na Baraza la Michezo la Taifa (BMT), kuhakikisha mchezo
huo unachezwa katika mikoa mbalimbali hapa nchini.

Ni wazi kwa kufanya hivyo, Tembo Warriors itaendelea kupata na-
fasi ya kushiriki mashindano mbalimbali ya kimataifa na isionekane
mwaka huu imefuzu kwa kubahatisha.

Timu au wachezaji walioandaliwa kuanzia ngazi za awali, huzaa
matunda mazuri kutokana na misingi ambayo wanakuwa wame-
jengewa na hivyo, isionekane kama kwa kufanya mchakato huo, ni
kuwaondoa wachezaji walioko sasa, bali ni mwendelezo wa kutaka
kuiona Tembo Warriors ikipeperusha vyema bendera ya Tanzania
katika kila michuano ya kimataifa.

Mbali na serikali, huu ni wakati wa makampuni, taasisi na wadau
mbalimbali wa ndani na nje ya nchi kujitokeza kuwekeza katika timu
hiyo ambayo sasa inahitaji kuajiri wakufunzi na makocha wenye vige-
zo vya juu kwa lengo la kuwaimarisha wachezaji na kuwafanya wawe
tayari kushindana.

Kama ambavyo, Tembo Warriors imefanya, tunaamini pia Serengeti
Girls, ambayo imetoka Uingereza kuweka kambi na sasa inaelekea In-
dia katika Fainali za Kombe la Dunia, itapeperusha vyema bendera
ya Tanzania.

Maandalizi ya timu zote mbili kushiriki fainali za Kombe la Dunia
kwa kiasi kikubwa yamesimamiwa na serikali, kuendelea kujituma
kutawafanya wadau wajitokeze kudhamini michezo yao ambayo kwa
kiasi kikubwa imesaidia kuwapa ajira wachezaji, makocha, madaktari
na maofisa wengine wanaosimamia shughuli za kila siku za timu hizo.

Wachezaji huu ni wakati wenu wa kuendelea kupambana na
kumpa heshima, Rais, Samia Suluhu Hassan, ambaye anataka kuona
Tanzania inafanya vyema katika michezo na mashindano yote.
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TIMU tatu zinazoiwakilisha Tanzania Bara
katika michuano ya kimataifa zitaanza leo
kampeni ya kuzitetea nafasi za kupeleka timu
nne katika mashindano yanayoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu, Yanga leo
watakuwa nyumbani kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam kucheza dhidi
ya Al Hilal kutoka Sudan kuanzia saa 10:00
jioni , katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na saa 2:00 usiku, wawakilishi wengine
wa Tanzania kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho, Azam FC watakuwa ugenini Libya
kuwakabili wenyeji Al Akhdar SC, mechi ikita-
rajiwa kupigwa kwenye Uwanja wa Martyrs of
Februari.

Kesho kwenye Uwanja wa Estadio 11 de
Novembro, nchini Angola, Simba itashuka ku-
wavaa Primeiro de Agosto kuanzia saa 12:00
jioni kwa saa za Afrika Mashariki.

Kwenye mechi zote hizi ambazo mbili zin-
acheza uganini na moja nyumbani, matarajio
ya ushindi wa Watanzania ni makubwa kuto-
kana na jinsi timu hizi zilivyojipanga.

Hii inatokana na usajili mkubwa ambao
imefanya pamoja na ukweli kuwa ndiyo kwa
sasa zinatawala soka la Tanzania.

Zina wachezaji kutoka pande mbalimbali
za Afrika ambao wanatarajia kucheza mechi
hizo bila hofu yoyote ile.

Wakati ratiba hii inatoka, Rais wa Shirikisho
la Soka Nchini (TFF), Wallace Karia, alikariri-
wa akisema anatamani timu zote zifanye vy-
ema ili kuzilinda nafasi nne ambazo Tanzania
imezipata.

Ukweli ni kwamba ni misimu miwili mfu-
lulizo sasa Tanzania inapeleka timu nne,
mbili katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika na nyingine mbili kwenye michuano
ya Kombe la Shirikisho, lakini hizi si nafasi za
kudumu.

Ni nafasi zinazotegemea kufanya vizuri
kwa timu zinazoshiriki michuano hiyo ya ki-
mataifa.

Ikumbukwe kufanya vizuri kwa Simba kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
ndiko kwa mara ya kwanza kuliifanya Tan-
zania kuingiza timu nne mwaka 2019, huku
zali ikildondokea KMC ambayo ilicheza Ligi
Kuu kwa mara ya kwanza na moja kwa moja

| Kazi kuzilinda nafasi nne
“michuano CAF ianze leo

ikaenda kucheza kimataifa kabla ya kutolewa
na AS Kigali ya Rwnada.

Kutolewa kwa Simba na UD Songo ya
Msumbiji mechi ya raundi ya kwanza kulii-
fanya Tanzania kunyanganywa tena nafasi
ya kuwakilishwa na timu nne kwa sababu
kuna klabu za nchi nyingine zilikuwa zime-
vuna pointi na kuipiku Bongo, lakini msimu
uliofuata Wekundu wa Simba walifanya tena
vyema na nafasi zikarejea.

Kwa sababu tayari timu, nchi na mashabi-
ki wameshaonja ladha ya kupeleka timu
nne, itakuwa ni aibu na simanzi kubwa timu
zetu zikatolewa kwenye hatua hii na kuzipa
mwanya timu za nyingi zingine kuizidi Tanza-
nia pointi mwakani tukarejea kupeleka timu
mbili tu.

Kwa sasa Ligi Kuu Tanzania Bara inatajwa
kuwa moja kati ya ligi bora hapa barani Af-
rika. Kutokana na hali hiyo timu za Simba,
Yanga na Azam zina dhima ya kuthibitisha
hilo kwa kushinda mechi za leo na kesho, pia
kupigana kufa na kupona kusonga mbele ili
kuongeza pointi na kuendeleza uwezekano
wa kupeleka timu nne msimu ujao.

Ikumbukwe kama Simba na Yanga zikitinga
makundi tu, Azam nayo ikapita kwenye hatua
hii, si tu Tanzania itaongeza pointi ambazo
zitaiwezesha msimu ujao kupeleka timu nne
tu, lakini hata misimu miwili mfululizo bila
kutegemea matokeo mazuri ya msimu ujao.

Hiki ndicho kinachotakiwa kifanywe kwa
timu za Tanzania. Kipindi hiki ambazo timu
zinaonekana ziko vizuri ndiyo kipindi cha
kukusanya pointi nyingi kiasi kuwa kama nchi
za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Misri, Tunisia na Morocco ambao pointi zao
hata kama misimu mitatu hakuna timu yoy-
ote itakayoshiriki michuano ya kimataifa,
hakuna nchi ya kuzidondosha na kuzipiku
zikapeleka timu mbili.

Pia, tunaiombea heri, Kipanga ya Zanzibar
ambayo leo inacheza dhidi ya Club Africaine
ya Tunisia katika mechi ya hatua ya kwanza
ya michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Kipanga ikiwatoa Waarabu hao, itaweka re-
kodi ya kutinga hatua ya makundi kwa mara
ya kwanza.

Kila la heri timu zote za Tanzania kwenye
michuano hii mikubwa barani Afrika.
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Tiketi mwendokasi
kuuzwa kidigitali

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo Haraka
(DART), umesema wateja wa mabasi
hayo wataanza kutumia kadi janja ku-
nunua tiketi kuanzia mapema mwakani.
Meneja wa Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) wa DART,
Ng'wananashigi Gagaga, alisema hayo

cha Wiki ya Huduma kwa Wateja, katika

stendi ya mabasi yaendayo haraka Kari-

akoo.

Alisema ununuzi wa tiketi kwa kutumia
kadi janja utawarahisishia watumiaji wa
usafiri huo kutolazimika kukaa foleni
muda mrefu kwa ajili ya kukata tiketi,
hivyo kuwaondolea adha ya kupoteza
muda kwenye vituo hivyo.

Alisema mfumo huo wa kukusanya
nauli kupitia kadi janja, umesanifiwa na
kutengenezwa na wataalamu wa ndani
kutoka DART, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Wizara ya Fedha na Mipango na Wakala
wa Serikali Mtandao.

“Mchakato wa ununuzi wa vifaa ku-
saidia huo mfumo kama mageti na kadi
uko sehemu nzuri na tumeshatia saini

mkataba na mkandarasi na ndani ya wiki

16 mfumo huu mpya utaanza kutumika
hapa nchini na kwa sababu tunausima-
mia wenyewe tunaamini utakuwa na

ufanisi sana kuliko ule wa zamani ambao :

ulisimamiwa na mkandarasi aliyeko
Ubelgiji.

‘Ule mfumo wa zamani ulikuwa uki-
sumbua unalazimika kupiga simu kwa
mkandarasi Ubelgiji lakini huu wa sasa
tumeusanifu wenyewe na tutausimamia

wenyewe, hivyo ukisumbua inakuwa ra- §

hisi kuurekebisha,” alisema.

Meneja huyo alisema kadi hiyo janja
itakapoanza kutumika itatumika kwa
awamu zote mbili za mradi wa mwen-
dokasi awamu ya kwanza na va pili na
kuahidi kuwa awamu ya pili inatarajiwa
kukamilika hivi karibuni na wananchi
kunufaika na usafiri huo.

Naye Mkurugenzi wa Utawala na Rasil- :

imali Watu wa (DART), Eliphas Mollel,

alisema wameanzisha kituo cha miito ya :

huduma (Call Center) kwa ajili ya kusiki-
liza na kutatua changamoto zinazowa-
kuta watumiaji wa usafiri huo.

Alisema watu wamekuwa wakipiga

simu na kueleza changamoto mbalimbali :

kama kuchelewa kwa mabasi na DART
imekuwa ikizifanyia kazi changamoto
hizo hivyo aliwashauri wananchi wa-
napoona changamoto kupiga simu ili
tatizo hilo lishughulikiwe haraka.

Mollel aliwashukuru watumiaji wa
usafiri huo na aliwahidi kuwa DART
itaendelea kuboresha huduma hizo kwa
kufanyia kazi changamoto zote zinazo-
tolewa ili kuufanya usafiri huo kuwa wa
kisasa zaidi.

“Katika wiki hii ya huduma kwa wateja
ambayo hufanyika kila wiki ya kwanza
ya mwezi Oktoba DART tumewapa
fursa wateja wetu waseme wanat-
uonaje na changamoto wanazopitia na
wametueleza na sisi tutazifanyia kazi,”
alisema Mollel.

Aidha, alisema miongoni mwa
changamoto ambazo wananchi wengi

wamezielezea ni uchache wa mabasi hali :
ambayo inawafanya wakae muda mrefu :

vituoni kusubiri na kushindwa kufika
kwenye maeneo yao kwa wakati.

P / -‘. Y

Meneja wa Huduma za Kidigitali wa Halotel, Caroline Majaliwa (kushoto), akishiriki zoezi la uchangiaji damu
lililoendeshwa na kampuni hiyo pamoja na wafanyakazi kwa kushirikiana na Taasisi ya Tiba ya Mifupa

Kilele cha kuadhimisha miaka saba ya kutoa huduma za mawasiliano nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya Halo-
tel na wafanyakazi wake, jana ilishiriki
uchangiaji damu salama ikiwa sehemu
va kusherekea miaka saba ya utoaji wa
huduma za mawasiliano nchini.

Akizungumza wakati wa uchangiaji
huo uliofanyika katika ofisi za makao
makuu ya Hatolel, Mkuu wa Kitengo
cha Bidhaa na Mawasiliano wa kampuni
hiyo, Sakina Makabu, alisema jana kuwa
katika  kuhakikisha wanasaidia sekta
ya afya, wameona ni vyema kuchangia
damu ili kuokoa maisha ya Watanzania
wenye uhitaji katika hospitali mbalimba-
li nchini. Uchangiaji huo ulifanyika katika
makao makuu ya kampuni hiyo, Dar es
Salaam.

Alisema, kuchangia damu ni moja ya
taratibbu ambazo kampuni imejiwekea
kama msaada wa kurudisha shukrani
kwa jamii pamoja na kuunga mkono
jitihada za serikali kupitia sekta ya afya
katika kukabiliana na uhaba wa damu
katika hospitali au vituo vya kutolea hu-

 KABWELA

MUDA NINAOPOTEZA KWAKO
SIKU NIKIGUNDUA UNA MKE STUUT
UTANIELEZA NINI?

duma za afya.

Takwimu kupitia Wizara ya Afya zinao-
nyesha kuwa uhitaji wa damu ni mkub-
wa kwa wajawazito, watoto, watu wali-
opata ajali na wanaofanyiwa upasuaji.

“Halotel kwa kushirikiana na Taasisi
ya Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI), tu-
meendeleza kazi hii ya kuchangia damu
kama hitaji maalum na ishara ya upendo
kwa vitendo kwa Watanzania ambao pia
ndio wateja wetu.

“Tunatambua changamoto mbalim-
bali zinazoikumba sekta ya afya hasa ka-
tika upande wa uhitaji na upatikanaji wa
damu katika hospitali na vituo vya afya
kwa wagonjwa, hivyo tumeamua kuen-
delea kuunga mkono juhudi za utatuzi
wa changamoto hii, kwa kujali na kutam-
bua umuhimu, kampuni na wafanyakazi
tumeamua kurudisha upendo huu kwa
jamii,” alisema.

Mmoja wa wafanyakazi waliochangia
damu, Dalili Musa, alisema: “Tunajisikia
furaha sana kushiriki katika zoezi hili
kwa sababu huduma hii tuliyoifanya
hapa inaweza kuonekana ni kidogo laki-

Kampuni yaadhimisha miaka 7
va huduma ya uchangiaji damu

ni inaenda kuokoa maisha ya watu. Haki-
ka ni kitendo cha kuonyesha upendo na
kinaleta faraja sana,” alisema.

Licha ya Halotel kupiga hatua kubwa
katika kusambaza huduma za ma-
wasiliano na intaneti yenye kasi na ub-
ora wa hali ya juu ya 4G maeneo mengi
nchini, pia imekuwa ikijihusisha na
kutoa misaada mbalimbali kwa jamii ya
watanzania.

Naye Mtaalamu wa Dawa za Usingizi na
Ganzi kutoka MOI, Juma Saidi, alishuku-
ru kampuni ya halotel kuwaita na ku-
saidia wafanyakazi kuchangia damu.

“Tunaomba mashirika ya umma, ma-
shirika yasiyo ya kiserikali (NGO) na
wadau wengine watualike katika ofisi
zao ili wapate nafasi ya kuchangia damu
kwa sababu uhitaji ni mkubwa sana na
kwa siku tunahitaji chupa 40 kila siku,”
alisema.

Alisema wamefarijika sana kwa kam-
puni hiyo kuchangia damu, hivyo aka-
washukuru kwa kuthamini afya za wa-
nanchi pia kwa kuunga mkono jitihada
za kuisaidia sekta ya afya nchini.

NIAMINI SINA MKE,KWANZA
HATA MITANDAO HUWA
HATUMII
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Abood amshukuru Samia
kupunguza vifo vya uzazi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Jimbo la Moro-
goro Mjini, Abdulaziz

Abood, amemshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
saidia kupunguza vifo vya kina
mama wajawazito na watoto
baada ya kutoa vifaa vya kisasa
katika jengo la upasuaji la Hos-
pitali ya Sabasaba iliyoko Man-
ispaa ya Morogoro.

Abood alitoa shukrani hizo
jana wakati akikabidhi vifaa
hivyo kwa hospitali hiyo, vi-
kijumuisha meza ya kisasa kwa
qjili ya upasuaji na taa mbili
za kufanyia upasuaji ambavyo
vimekuwa vikitumika katika
hospitali nyingine za rufani.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhi vifaa hivyo, Abood
alisema Rais Samia amekuwa
akiguswa na vifo vya kina
mama vinavyotokana na uzazi
na mkakati alionao kwa sasa ni
kuhakikisha vifo hivyo nchini
vinakwisha.

“Rais wetu Mama Samia
anaumizwa sana na vifo vina-
vyotokana na uzazi, hivyo kwa
sasa amekuwa akihakikisha
vifo hivyo vinapungua na hata
kwisha, ndiyo maana ametu-
patia hivi vifaa vyenye thamani
kubwa kwa ajili ya operesheni
katika Hospitali yetu ya Man-
ispaa ya Morogoro,” alisema
Abood.

Aliongeza kuwa katika ku-
muunga mkono Rais Samia,
yeye kama mbunge wa jimbo
hilo, atahakikisha anatafuta
vifaa vingine vilivyosalia iki-

Mbunge wa Morogoro Mjini, Abdulaziz Abood (mwenye miwani) akikabidhi vifaa

kwa ajili ya upasuaji kwa Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Sabasaba jana, Dk. Enry
Mungia. Wa kwanza kushoto ni Mganga Mkuu wa Manispaa hiyo, Dk. Charles Rashid.
PICHA: ASHTON BALAIGWA.

wamo mashine ya usingizi
ambayo inatumika kwa ajili ya
kutoa huduma za upasuaji na
kukamilisha ujenzi wa jengo
lake.

Mbunge huyo alisema katika
kuhakikisha anaboresha hu-
duma za afya, ameamua kutoa
vifaa vya nishati ya umeme
wa jua, kufanya ukarabati wa
majengo mbalimbali na kuten-
geneza mfumo wa maji katika
Zahanati ya Kichangani iliyoko
Manispaa ya Morogoro kwa
gharama Sh. milioni 20.

Awali Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Sabasaba, Dk. Henry
Mungia alisema tayari wamean-
Za ujenzi wa jengo la upasuaji
tangu mwezi Juni mwaka huu
kutokana na kuwapo shida ny-
ingi za uzazi zinazotokea katika
kitengo cha wodi ya wazazi na
kulazimika kuzipeleka Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Morogoro.

Alitolea mfano katika kipindi
cha mwezi Aprili mwaka huu
rufani zilizopelekwa zilikuwa
65, mwezi Mei 68 na mwezi Juni
zilikuwa 57.

Alisema ujenzi wa jengo la
upasuaji unatarajiwa kugha-
rimu Sh. milioni 37 kwa kutumia
fedha za ndani ambapo kwa
sasa ujenzi wake umefikia asil-
imia 80.

Mganga Mkuu wa Manis-
paa ya Morogoro, Dk. Charles
Rashid, alisema kutokana na
kupatikana kwa vifaa hivyo, hal-
mashauri imejipanga kuhakiki-
sha inasaidia kumalizia ujenzi
wa jengo hilo ili huduma za
upasuaji zianze kutolewa mwezi
Desemba mwaka huu.

GGML wadhamini mkutano mkuu wanajiolojia Tanzania

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

KATIKA kuunga mkono uku-
aji wa fani mbalimbali nchini,
Kampuni ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) imedhamini
mkutano mkuu wa mwaka wa
wanajiolojia wa Tanzania un-
aofanyika mkoani Arusha.

Mkutano huo ambao ul-
ianza Oktoba 4 na kumalizika
jana, uliratibiwa na Chama cha
Watalaamu wa Jiolojia Tan-
zania (TGS) kinachokadiriwa
kuwa na wanachama zaidi ya
300.

Akizungumza na Nipashe
juzi, Mkuu wa Kitengo cha
Jiolojia katika Kampuni ya
GGML, Eric Kalondwa alisema
kampuni ya GGML imetoa Sh.
milioni 25 kudhamini mku-
tano huo uliofunguliwa na Wa-
ziri wa Madini, Dk. Doto Biteko
kwa niaba ya Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango.

Alisema katika mkutano huo

ambao hufanyika kila mwaka
kwenye mikoa tofauti, jumla ya
wanajiolojia 11 kutoka mkoani
Geita wameshiriki.

Aliongeza kuwa mkutano
huo umelenga kubadilisha na
uzoefu kwa sababu kuna pro-
gamu mbalimbali zinazolenga
kuwaweka pamoja watu wenye
fani zinazofanana.

Alisema wafanyakazi wa
GGML ambao pia ni wana fani
hiyo ya jiolojia, wamefaidika
kwa namna mbalimbali tangu
kianzishwe chama hicho.

Alisema mkutano wa mwaka
huu unalenga kukazia suala la
upatikanaji wa bodi ya wanaji-
olojia hasa ikizingatiwa fani
hiyo inajumuisha watu kutoka
maeneo mbalimbali ikiwamo
wanaofanya kazi kwenye
uchimbaji wa mafuta, kwenye
maji na madini ya aina mbalim-
bali, ikiwamo dhahabu.

Alikiri kuwapo tatizo la
uhaba wa wanawake kusomea
fani hiyo, akisisitiza kuna haja

wanawake kusomea fani ya ji-
olojia kwa kuwa haihitaji kuwa
na nguvu kubwa ili kukidhi vi-
gezo vya kuwa mwanajiolojia.

“GGML kwa kweli inafanya
vizuri sana kuendeleza wa-
najiosayansi toka wanapokuja
kujifunza kwa vitendo na wa-
naokuja kazini.

“Wale wanaopitia kwenye
mgodi wetu hakika wanasi-
fika kwa mapokeo makubwa
tunayowapatia kulingana na
programu ya mwaka ambayo
huwa tunawaandalia,” alisema.

Wanajiosayansi ni wataal-
amu waliosomea na wenye
uzoefu wa fani za jiolojia (mi-
amba), jiofizikia, jiokemia, ji-
oteknolojia na jiolojia ya maz-
ingira na nyinginezo.

Awali akifungua mkutano
huo, Waziri wa Madini, Dk.
Biteko alisema wizara iko ka-
tika hatua za mwisho za ku-
kamilisha mchakato wa kuan-
zishwa bodi ya wanajiolojia na
kuongeza kwamba baada ya

serikali kukamilisha sehemu
yake, itatoa nafasi kwa wadau
kutoa maoni kuhusu namna
gani bodi hiyo iundwe, namna
itakavyosimamiwa,  masuala
yatakayohusisha vyanzo vya
fedha na kuangalia masuala ya
sheria.

Aliongeza kuwa wakati seri-
kali inakamalimisha mchakato
wa kuundwa kwa bodi ya wa-
najiolojia ni muhimu wajiolojia
wakahakikisha wanaiendeleza
taaluma ya jiolojia ili kuipatia
nchi heshima ikiwamo ku-
wawezesha wawezekaji kupata
taarifa sahihi na hivyo kuvutia
uwekezaji zaidi kwenye sekta
ya madini.

Rais wa Chama cha Wataal-
amu wa Jiolojia Tanzania, Prof.
Abdulkarim Mruma aliieleza
hadhira kuhusu utajiri wa ki-
jiolojia ambao Tanzania im-
ebarikiwa kuwa nao na kuele-
lezea namna bora ya kuitumia
taaluma hiyo kwa maendeleo
ya nchi na jamii nzima.

N

. Bashe: Tanzania

. ina ziada chakula
: tani milioni mbili
: NaThobias Mwanakatwe,

: SINGIDA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe

i amesema nchi ina ziada ya chakula
 zaidi ya tani milioni mbili, hivyo

¢ Watanzania wasiwe na hofu kuhusu
: uwezekano wa kutokea upungufu wa
¢ chakula licha ya baadhi ya vyakula

: kuuzwa kwa bei kubwa.

Pia amefafanua sababu za mchele

: kupanda bei kuwa ni kutokana

na nchi zinazoizunguka Tanzania

¢ kununua mchele kwa wingi nchini

+ wakati awali zilikuwa zinanunua ka-
tika nchi za mashariki ya mbali.

“Ninataka niwatoe hofu Watanzania

¢ hatutakuwa na upungufu wa chakula
* na siyo lazima sana kwamba bidhaa
: zinapopanda bei, basi kuna upun-

¢ gufu wa chakula,” alisema Bashe

¢ alipozungumza na waandishi wa

: habari jana mjini hapa kuhusu hali

¢ ya chakula nchini.

Alisema katika kipindi cha miaka

¢ sita hadi saba nchi haijawahi kuwa
* na hifadhi ya chakula kubwa kama
: ilivyo sasa ambapo miaka yote hi-
¢ fadhi iliyokuwa kubwa ilikuwa ni

: wastani usiozidi tani 50,000.

Akitoa takwimu za uzalishaji wa

: chakula kwa kipindi cha miaka

i mitatu, Bashe alisema msimu wa

1 2019/20 uzalishaji ulikuwa tani

: milioni 16.293, mwaka 2020/21

¢ ulikuwa tani milioni 18 na msimu wa
¢ kilimo wa 2021/22 zilizalishwa tani
: milioni 17.4.

“Mahitaji ya chakula katika nchi ni

* wastani wa tani milioni 15.1, hivyo

¢ tafsri yake ni kwamba tuna ziada

: ya chakula zaidi tani milioni mbili

1 ambazo zipo mikononi mwa Watan-
¢ zania na serikali,” alisema.

Bashe alisema mahindi yaliyosa-

firishwa kwenye nje kuuzwa kuanzia
¢ Januari hadi Agosti 2022 ni tani

¢ 395,830 yenye thamani ya Sh. bil-

¢ ioni 326.

Kuhusu bei za vyakula, alisema

¢ katika kipindi cha kuanzia 2019 hadi
: 2022 ongezeko la bei ya mahindi

: ni kutoka Sh. 63,600 hadi kufikia

¢ 72,525 ambalo ni ongezeko la

¢ wastani usiozidi asilimia 14 wakati
: mchele bei imeongezeka kutoka

: 168,800 hadi 194,638, sawa na asil-
: imia 15.3. "Watanzania wanajiuliza
¢ kwanini mchele nao unapanda?

* Ninataka niwaambie kwa muda

: mrefu nchi zinazotuzunguka kama
: Rwanda, Uganda walikuwa wana-

: nunua mchele nchi za mashariki ya
: mbali kama Indonesia, Vietnam na
: kwingineko wakati nchi yetu sera

¢ zilikuwa hazitabiriki,” alisema.

Bashe sasa hivi baada ya nchi hizo

+ kuona nchi yetu imekaa vizuri na

* mipaka haifungwi, zimeanza ku-
nunua mchele kwa kasi, hivyo inatoa
: changamoto kuongeza uzalishaji.

Bashe pia alisema bei ya pem-

¢ bejeo katika kipindi cha kuanzia

: mwaka 2019 hasi 2020 imeongezeka
: wastani wa Sh. 50,000 ambapo mpa-
: ka msimu wa mwaka jana bei ilifikia
¢ Sh. 140,000 kwa mfuko ambayo ni

: ongezeko la asilimia 100.



HABARI ARUSHA

Waajiri
waagizwa
upandishaji
madaraja
matakwa ya
kisheria

Na Hamida Kamchalla, TANGA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Meneumentl ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora, Jenista Muhagama,
ameagiza waajiri wote nchini
kutekeleza bila shuruti, suala
la kuwapandisha madaraja
wafanyakazi wao.

Aidha, amesema kwa sasa
serikali kuu yenyewe inaen-
delea kushughulikia kero za
malimbikizo ya mishahara na
ajira mpya.

Waziri Mhagama, aliwa-
kumbusha waajiri kufanya
hivyo jana, wakati akifun-
gua mashindano va Shirik-
isho la Michezo ya Wizara na
Idara za Serikali (SHIMIWI)

Muhagama, alimwakilisha
Waziri Mkuu Kassim Ma-

jaliwa ahyekuvva mgeni rasmi :

katika ufunguzi huo.

“Waajiri wote hakikisheni
mnafuatilia kwa karibu
mienendo ya watumishi wa
umma na mnakuwa na uta-
ratibu mzuri wa kuhakikisha
kila mtumishi anapanda
daraja bila kucheleweshwa,”
aliagiza

Aidha, Waziri Muhagama
alisema serikali inaangalia
uwezekano wa kushirikisha
watumishi wenye mahitaji
maalumu kwenye mashinda-

no hayo ya SHIMIWI kuanzaia

mwaka ujao.

Alisema kuwa, uwapo wa
timu za wenye mahitaji
maalumu itasaidia kuongeza
wigo wa michezo, lakini na
kuwawezesha watumishi wa

umma wenye mahitaji maalu- :
mu nao kushiriki na kuonesha :

uwezo.

“Niwaombe SHIMIWI
kuangalia uwezekano wa
kuwa na timu za wenye
mahitaji maalumu ili nao
waweze kupata fursa ya
kushiriki katika michezo hiyo
na kuongeza wigo wa mich-
ezo,” alisema

Katibu Mkuu wa Chama cha
Wafanyakazi wa Serikali na
Afya Tanzania (TUGHE) na
Katibu Mkuu wa Shirikisho la
Wafanyakazi nchini (TUCTA),
Henry Mkunda, kwa nyakati
tofauti walieleza kuwa juku-
mu lao ni kuwajengea uwezo

wafanyakazi ili” kujenga tabia

yva kuwekeza hususan kwe-
nye kilimo kabla ya kustaafu.
“Tunafanya mafunzo ya
wafanyakazi kuhusu kuji-
andaa kustaafu kwani wana-
taka wafanyakazi wasisubiri

chama cha wafanyakazi kien-

delee kuwafundisha mambo
mbalimbali yanayohusu haki
zao katika sehemu za kazi
wameona ni vyema wawaan-
dae wafanyakazi kujua
wataishije hata watakapos-
taafu,” alisema
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'DC atangazia kiama wakuu shule
watakaozembea ujenzi madarasa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KUU wa Wilaya ya

Arusha, Said Mtan-

da, ametangaza

mkakati mpya wa
serikali wa kuwashusha vyeo
wakuu wa shule za umma, wa-
takaoshindwa kutekeleza mi-
radi ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa katika muda usiozidi
siku 75.

Mtanda, alitangaza mpango
huo jana wakati wa kikao na
wakuu wa shule zitakazonu-
faika na mradi huo wa madar-
asa, huku akisisitiza uadilifu
kwenye usimamizi wa miradi
hiyo.

“Pochi la mama (Rais Samia
Suluhu Hassan) limefunguka.
Ametuletea Sh. bilioni mbili
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba
vya madarasa 100 kwenye
shule 20 za Halmashauri ya Jiji
la Arusha.

“Kwa hili hapa, sitakuwa na
mchezo na fedha hizi hasa kwa
mkuu wa shule atakayeshindwa
kutekeleza mradi ndani ya siku
zilizopangwa. Yeyote ajiandae
maana nitamshusha cheo cha
ukuu wa shule,” alisema.

Kutokana na uharaka wa
vyumba hivyo, mkuu huyo
wa wilaya, alimwagiza Kaimu
Mkurugenzi wa Jiji la Arusha,
Hargeney Chitukulo, kuhakiki-
sha wakuu wa shule wanape-

wa miongozo ya matumizi ya
fedha hizo, ikiwa ni pamoja na
kuundwa kwa kamati zote
muhimu.

Aidha, Mtanda alitoa tahad-
hari kwa wakuu wa shule hizo,
kutokubali kupokea maelekezo
kutoka kwa wakuu wa idara,
hasa kitengo cha manunuzi,
ya kupokea maelekezo ya
wapi wakanunue vifaa vya ujen-
Zi.

“Wakuu wa shule undeni
kamati zenye meno, sitaki
kamati za kupokea maelekezo
ya wapi mkanunue vifaa kwa
gharama kubwa. Lengo hapa la
kamati ni kupunguza gharama
na kusimamia miradi itekeleze-
ke kwa viwango vinavyataki-

wa,” alisema.

“Nitafanya ziara mahususi
pamoja na maofisa wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), kwa ajili
ya kuwachukulia hatua wakuu
wa shule, ambao watakuwa
wameshindwa kusimamia mi-
radi hii kikamilifu pamoja na
kamati husika,” alisema.

Awali, Kaimu Mkurugenzi
huyo, alisema ili ujenzi huo
ufanyike kwa ufanisi tayari
wameshaunda kamati, kama
muongozo unavyoelekeza
ikiwa ni pamoja na kila shule
kupata mkuu wa idara, ngazi ya
Halmashauri ambaye atakuwa
mlezi kwa ajili ya kurahisha shu-
ghuli za ujenzi.

Wafanyakazi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Kanda ya Kaskazini, wakiwa na wadau wa huduma
dh|b|t|vva wak|furah|a keki, kama ishara ya ushirikiano, baada ya kikao cha kukusanya maoni kuhusu huduma zinazodhibitiwa na

CCM yamvua uanachama mwenyekKiti Kijiji

Na Anjela Mhando, MWANGA

CHAMA cha Mapinduzi
(CCM), Kata ya Kileo, Mwanga,
mkoani Kilimanjaro, kimem-
vua uanachama Mwenyekiti
Thomas Mgalla, kwa tuhuma
za kushiriki kumtorosha mtu
anayedaiwa kuiba mabomba
ya maji.

Mgalla pia, anatuhumiwa
kupokea rushwa ya Sh. 500,000
ili kumsaidia mtuhumiwa kuto-
roka, huku mabomba yanayo-
daiwa kuibwa yakitajwa kuwa
na urefu wa mita 400.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa CCM wa Kata ya Kileo, Nor-
bert Abraham, mwenyekiti
huyo ameshindwa kusimamia
mali za umma zenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni sita.

“Mbali na Mgalla, ni kweli
wako wengine pia CCM im-
ewasimamisha kwa miezi sita
ambao ni Mwenyekiti wa Ki-
tongoji A, Kara Abel pamoja na
Upendo Msuya ambaye ni Mwe-
cha Kituri.

“Hawa wote wanatuhumiwa
kushirikiana na mwenyekiti

wao. Wote hao walisimam-
ishwa juzi na wananchi katika
mkutano wa hadhara wa CCM
turi,” alisema.

Pia Abraham alisema mwe-
ki kwa namna tofauti kuppatla
fedha ya wizi wa bomba lililo-
potea kwa kuwa walimkamata
mtuhumiwa aliyeiba bomba
na yeye akashiriki kumtorosha
kwa kupatiwa fedha hizo.

“Tukiwa wasimamizi wa il-
ani ya Chama cha Mapinduzi,
hatuwezi kuiba. Mheshimiwa
Rais ametuletea miradi ya

maendeleo, halafu viongozi wa-
naoisimamia serikali wao wawe
mstari wa mbele kuharibu,” ali-
sisisitiza.

Kabla ~mwenyekiti  huyo
kungolewa na washirika wake
kusimamishwa kazi kupisha
uchunguzi, wananchi walipiga
kura ya kutokuwa na imani
naye.

Diwani wa Kileo, Kuria Msuya,
akizungumzia suala hilo, ameki-
ri kuwa kiongozi huyo kuvuliwa
uanachama, huku wenyeviti
wawili wa kitongoji wakisimam-
ishwa kazi kwa muda ili kupisha
uchunguzi dhidi yao.
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HABARI KILIMANJARO

Makandarasi
wazawa wapewa
miradi bil. 3.5/-

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

MKOA wa Manyara umein-

gia mkataba na makandar-
asi wazawa kwa ajili ya
kutekeleza miradi ya ujenzi
wa madaraja na maeneo
korofi, yenye thamani ya
zaidi ya Sh. bilioni 3.5
Jana, Mkuu wa Mkoa, Ma-
kongoro Nyerere, alisema
makandarasi hao wame-
tia sahihi mikataba 20 na
Wakala wa Barabara za
“Mikataba hii inahusu
Wilaya za Kiteto, Hanang'
na Babati. Mikataba hii ni
kwa ajili ya ujenzi wa ma-
daraja, matengenezo kwa
kiwango cha changarawe

na matengenezo ya sehemu 1

korofi na yale ya muda
maalum,” alisema.

Alisema TARURA, imepan-
ga kutekeleza mikataba 70
yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 20.551 kwa mwaka wa

fedha 2022/23 na mikataba

66 sawa na asilimia 82 ya
mikataba yote yenye jumla
ya Sh. bilioni 16.570.

Alisema, wasimamizi wa
miradi katika wilaya na
wafatiliaji katika ngazi ya
mkoa wajielekeze kufanya
kazi kwa uadilifu na weledi
ili kazi iwe katika ubora
unaotakiwa. )

Mkuu wa mkoa alionya
tabia ya baadhi ya wa-
kandarasi kufanya kazi
chini ya kiwango na wakati

mwingine kukimbia maeneo :

ya mradi baada ya kusaini
mikataba au mara nyingine
kuwa na visingizio mbal-
imbali kama vile ukame au
mvua kubwa.

“Nitaongea na wakuu
wa wilaya waweze kufika
mara kwa mara kuwakagua
kuona kama mnatekeleza

kazi zenu kama matakwa ya :

mkataba unavyoelekeza,”
alisema.

Kadhalika, alisema ha-
watamvumilia mkandarasi
atakayefanya kazi chini ya
kiwango laa sivyo hatua
kali za kisheria zitachuku-
liwa pale atakapobainika
kufanya kinyume na vigezo
na masharti ya mkataba.

Kaimu Meneja wa TARURA

Mkoa wa Manyara, Salim

Bwaya, alisema walioshinda :

zabuni hizo ni makandarasi
wazawa.

Kaimu Katibu Tawala wa
Mkoa wa Manyara, George

Kulwa, alisema makandarasi 1

watekeleze kwa mujibu

wa mkataba ili thamani ya

fedha iweze kuonekana.
Mwakilishi wa makandar-

asi walioshinda zabuni hizo

kutoka, Gwema Civil Engi-

neering and Building Co Ltd,

Kilawila Mboya, aliishukru
serikali kwa kuwapa zabuni

hizo huku akisema anaamini
kila mtu ana hamu ya kwen- :
da kufanya kazi na atamali- :

za kwa muda uliopangwa.

' Wahamiaji haramu kusafirishwa kwao

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

MKUU wa Jeshi la Magereza
nchini, Kamishna Jenerali
(CGP) Mzee Ramadhan Nyam-
ka, amesema serikali inafikiria
kuwasafirisha kwenda mak-
wao wafungwa ambao ni waha-
miaji haramu ili kuondoa ghara-
ma inazotumia kuwahudumia.

Wahamiaji hao watakaosa-
firishwa ni wale waliomaliza vi-
fungo katika magereza mbalim-
bali nchini.

Kamishna Jenerali huyo
alieleza hayo jana, alipokuwa
akizungumza na askari wa Ger-
eza Kuu la Maweni, jijini Tanga.

Nyamka, alisema serikali ina-
tumia fedha nyingi kuwapa ma-
hitaji yao wakiwa gerezani bila
wao kuwa na faida yoyote.

Alisema,  wahamiaji
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wamekuwa wakiendelea ku-
sababisha shida ambazo zi-
naizidishia serikali gharama
mbali na zile za lazima, ambazo
ni kuwahudumia katika Ma-
gereza waliyopo.

“Wenzetu kimataifa huwa ha-
walipendi hili jina lakini sisi kwa
lugha yetu ya ndani tunasema ni
wahamiaji haramu. Kwa kweli ni
tatizo kubwa, ni mzigo kwa Jeshi
la Magereza, kwa mafungulio ya
leo wako 874 ambao walishatu-
mikia adhabu zao wanasubiri
taratibu za usafiri kurudi nchini
kwao,” alisema.

“Karibu nusu ya gereza ni wao
na kama mnavyojua hawafanyi
kazi yoyote hawazalishi, kwa
hiyo tuna wajibu wa kuwatafu-
tia chakula, ni binadamu. Kuna
suala la kuugua, inatubidi tu-
watafutie chakula, lakini hata
wawapo kwenye magereza ya

selo kuna suala la umeme am-
bao tunabeba sisi mzigo” ali-
bainisha. Pia alisema, matumizi
yote wanayotumia wakiwa ger-
ezani kwa Kkipindi cha miaka
miwili yanagharimu zaidi ya
shilingi bilioni tatu.

Kwa mujibu wa CGP, fedha
hizo kama zingeingizwa ka-
tika matumizi mengineyo,
zingeweza kuboresha miun-
dombinu ya magereza.

“Fedha hizi ni nyingi sana
ambazo zingeweza zikaboresha
maeneo mengine ya utoaji hu-
duma kwa wafungwa walioko
kwa mujibu wa sheria. Sasa hii
bilioni tatu kwa miaka miwili ni
kwa Gereza la Maweni pekee,
lakini wapo kwenye Magereza
mengine nchini ambako wana-
hitaji kusafirishwa” alisema.

Pia alisema, mbali na gharama
wahamiaji hao wamekuwa na

usumbufu mkubwa kwa vion-
gozi wa gereza, kwa kuwa kuna
wakati wanagoma kula hivyo
Magereza hawawezi kuwaacha
wagome.

“Lakini inakuwa kitu cha
muda mfupi, wanaweza wakag-
oma leo ukatatua baada ya wiki
mbili, wakarudia tena kwenye
mgomo wao, lakini njia sahihi ya
kuondokana na kero hizi ni ku-
wasafirisha kurudi nchini kwao”
alisema.

Nyamka alisema, wahami-
aji kutoka Ethiopia ndio wengi
kwenye magereza nchini kuliko
nchi nyingine zinazotuzunguu-
ka.

“Kama mamlaka husika hazi-
jakaa zikatambua tatizo ha-
wawezi wakapata ufumbuzi wa
kudumu wa tatizo hili, itakuwa
ni kila siku tutaendelea kukabili-
ana nalo,” alisisitiza Nyamka.
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Mkuu wa Jeshi la Magereza nchini (CGP), Ramadhani Nyamka (wa pili kushoto), akipata maelezo kuhusu mradi wa ki-
wanda cha kuponda kokoto kutoka kwa Mkuu wa Gereza kuu la Maweni, Mkoa wa Tanga, Revocatus Kessy, alipotembe-
lea na kukagua miradi ya gereza hilo, juzi. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Afungwa jela miaka 22 kwa kukutwa na nyara

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Babati mkoani Manyara imem-
hukumu kutumikia kifungo cha
miaka 22 gerezani, Mkazi wa Ki-
jiji cha Sangaiwe, Sylvester Irusu
(51), baada ya kutiwa hatiani ku-
tokana na kukutwa na nyara za
serikali.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Victor Ki-
mario.

Akisoma  hukumu  hiyo,
Hakimu Kimario alisema am-
empa mshitakiwa adhabu hiyo
baada ya kusikiliza ushahidi wa
pande zote mbili na kujiridhisha
kwamba alitenda kosa hilo kwa
makusudi.

Hakimu

Kimario alisema,

mshtakiwa alikamatwa na askari
wa wanyamapori Septemba 26,
Sangaiwe l<1hch0k0 wilaya ya
Babati.

Alisema, Irusu pia alikutwa
na nyama ya pundamilia, mali
ya Jumuiya ya Hifadhi ya Wany-
amapori ya Buringe.

Hakimu Kimario alisema,
mshtakiwa huyo alikamatwa,
baada ya kutolewa kwa taarifa
kwa askari wa Wanyamapori
hicho usiku na wakati wakiende-
lea, walisikia watu wakikata vitu,
ndipo waliona mtu anawamu-
lika kwa tochi (kurunzi) na kwa
bahati nzuri TIrusu alianguka
chini wakati wa purukushani
za kumkamata, huku wenzake
watatu wakikimbia.

Alisema mshtakiwa alikutwa

na mikia mitano, vichwa vi-
tano na miguu 20, pundamilia
mmoja ana thamani ya zaidi ya
Sh.milioni 13.9

Hakimu alivitaja  vielelezo
vingine alivyokutukwa navyo ni
pikipiki moja, kisu kimoja, bais-
keli mbili, shoka na panga.

Kimario alisema Irusu am-
etiwa hatiani baada ya kukiuka
kifungu cha 86 (1) na (2) (b) vya
Sheria ya Wanyamapori, Namba
5 ya Mwaka 2009, ikisomwa
pamoja na Sheria ya Uhujumu
Uchumi Aya ya 14, kifungu cha
57 na 60 cha Sheria ya Uhujumu
Uchumi.

Vilevile alielekeza vielelezo vy-
ote alivyokutwa navyo mshtak-
iwa vitaifishwe na kuwa mali ya
serikali ili viuzwe na fedha iingie
Mfuko Mkuu wa Hazina.

Kabla ya kutolewa hukumu

hiyo mwendesha mashtaka wa
serikali, Grace Mgaya, aliiambia
mahakama kuwa mshtakiwa
ana rekodi ya kukutwa na nyara
za serikali.

Mgaya alidai kuwa mwaka
jana mshtakiwa huyo, pia aliku-
wa na kesi Namba 8 ya Uhujumu
Uchumi ya Mwaka 2021, ambapo
alihukumiwa kifungo cha miaka
30jela.

Kutokana na rekodi ya
matukio ya uhalifu ya mshtak-
iwa huyo, Mgaya aliiomba ma-
hakama hiyo kumpa adhabu kali
ili iwe fundisho kwa jamii.

Mshtakiwa alipopewa nafasi
ya kujitetea, aliiomba mahaka-
ma kumpunguzia adhabu kwa
kuwa ana watoto saba na watoto
wanne kati yao, wanasoma shule
na anaishi na mama yake mzazi
ambaye anamtegemea.
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Zana za bil. 3.9/-
kuongeza kasi ya
umwagiliaji JKT

Na Renatha Msungu,
CHAMWINO

WIZARA ya Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa, im-
etoa mitambo na zana za
kilimo zenye thamani ya
Sh. bilioni 3.9 ili kuongeza
uzalishaji wa chakula hapa
nchini na kuimarisha us-
alama wa chakula.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari wilay-
ani hapa, Waziri wa Ulinzi
na Jeshi la Kujenga Taifa,
Innocent Bashungwa, alise-
ma zana hizo ni matrekta
ambayo yametoka Italia na
kila mmoja lina uwezo wa
kulima eka 500 kwa siku.

Waziri Bashungwa,
alisema lengo la kufanya
hivyo ni kutaka kufanya
uzalishaji wenye tija ili
kuipunguzia serikali mzigo
wa kusaidia chakula katika
majeshi.

“Tunaishukuru sana seri-
kali kwa kutoa fedha hizo
pia, JKT (Jeshi la Kujenga
Taifa) itumie wataalam wa
kilimo katika kuhakikisha
wanafanya kilimo chenye
tija, haya matrekta yana
uwezo mkubwa wa ku-
fanya kazi yana mashine
za kupandia pamoja na za
kuvunia,”alisema Bashun-
gwa.

Pia, alitaka wataalam ku-
toka Italia waliokuja kwa
ajili ya kutoa mafunzo
ya zana hizo wafundishe
Vvijana wa hapa nchini ili
kubakia na utaalam huo.

Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Ki-
mataifa, Dk. Stergomena
Tax, alisema kuna upun-
gufu wa utekelezaji wa
miundombinu mbalimbali
hususani umwagiliaji wa
Chita na Mgeta mkoani
Morogoro.

Kutokana na hilo alisema
zinahitajika sh Bilioni 10
kwa ajili ya kukamilisha
utekelezaji wa mradi huo.

“Kunahitajika fedha kwa
ajili ya kutekeleza miun-
dombinu ya Miradi mbal-
imbali ikiwemo kilimo cha
umwagiliaji,” alisema Tax.

Awali, Mwenyekiti wa
Kilimo Mkakati Mifugo na
Uvuvi, Brigedia Jenerali
Hassan Mabena, alisema
wamejipanga kuhakikisha
wanafanya kilimo chenye
tija ili kuhakikisha jeshi
hilo linajitosheleza kwa
chakula.

Kutokana na hilo, alishuk-
uru serikali kutokana na
dhana hizo ambazo wa-
naamini watatekeleza mi-
radi ya kilimo kwa weledi.

Naye Mkuu wa Majeshi
Ulinzi, Jenerali Jacob
Mkunda, alisema JKT ina-
paswa kubuni na kuanzisha
viwanda ili kuongeza ki-
pato ndani ya jeshi hilo.

TANESCO yatamba maboresho
kuongeza huduma kwa wateja

Na Augusta Njoji, DODOMA

HIRIKA la Umeme Tan-

zania (TANESCO) mkoa-

ni  Dodoma, limetaja

maboresho mbalimbali
yaliyofanyika kwa lengo la ku-
sogeza huduma kwa wateja
wake.

Akizungumza jana kwenye
kilele cha Wiki ya Huduma kwa
Wateja, Meneja wa TANESCO
Mkoa wa Dodoma, Mhandisi Do-
nasiano Shamba, alisema shiri-
ka hilo limekuwa likitekeleza
mpango mkakati wa miezi 18
wenye vipaumbele saba ili kutoa

huduma bora kwa wananchi.

Alisema, kuanzia Januari hadi
Septemba mwaka huu, kupitia
mfumo wa kidigitali wa kuom-
ba kuunganishiwa umeme bila
kumlazimu mteja kwenda ofisi
(Nikonekt), shirika hilo lime-
pokea maombi ya zaidi ya wa-
teja 19,000 na tayari wananchi
9,000 wameunganishiwa
umeme.

“Maboresho katika dawati la
barua ambapo wateja wanapiga
simu kwenye kituo cha miito ya
simu Dar es salaam, na wanapa-
ta huduma,”alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya

Dodoma, Jabir Shekimweri, al-
ipongeza shirika hilo kuendelea
kutoa huduma bora kwa Wa-
tanzania na kwamba mabore-
sho hayo yatakuwa na tija kwa
shirika ili kutoa gawio kubwa
kwa serikali.

“Niwapongeze kwa kubhiti-
misha wiki ya huduma kwa
mteja, utoaji wa huduma ukii-
marishwa hasa kwenye shirika
hili muhimu, kutaleta tija kwa
jamii, nawapongeza kwa kupiga
hatua sana kwenye utendaji kazi
wenu,” alisema.

Awali, mwenyekiti wa wafan-
yakazi wa shirika hilo kupitia

Chama cha Wafanyakazi (TUI-
CO), Ramadhan Butallah, alise-
ma wamejipanga kuhakikisha
wateja wanapata huduma bora.

Alisema wateja wanapewa hu-
duma kulingana na mwongozo
wa mkataba wa huduma kwa
mteja kwa kuhamasisha wafan-
yakazi kuwahudumia vyema
wananchi.

Naye Mhandisi wa Miradi
na Mitambo kutoka kampu-
ni ya Kilimo Pyxus, Muhoja
Manane, alisema TANESCO
imepiga hatua katika kuwahu-
dumia wateja ikilinganishwa na
kipindi cha nyuma.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Jacob Mkunda (wa tatu kushoto), akipiga makofi baada ya Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Innocent Bashungwa (wa tatu kulia) kukata utepe kuzindua zana za kilimo zenye thamani ya Sh. Bilioni 3.9 zilizo-
tolewa na wizara hiyo kwa JKT, Chamwino, mkoani Dodoma jana. Katikati ni Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, DK. Stargomena Tax na (wapili kulia) ni Mkuu wa JKT, Meja Jenerali Rajabu Mabele. PICHA: RENATHA MSUNGU

Mbinu kumaliza ombaomba wenye ulemavu yatajwa

Na Ibrahim Joseph
,D0DOMA

IMEELEZWA kuwa watu we-
nye ulemavu nchini wakiwez-
eshwa vifaa saidizi wataon-
dokana na maisha ya kuwa
ombaomba kwenye jamii.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Watu wenye Ulemavu Tanzania
(SHIVYAWATA) Mkoa wa Do-
doma, Omari Lubuva, aliyasema
hayo jana jijini hapa kwenye
hafla ya kukabidhiwa msaada
wa vifaa saidizi kwa watu we-
nye ulemavu vilivyotolewa na
ASA Microfinance Tanzania
Limited.

Lubuva alisema, kundi hilo
likiwezeshwa vifaa saidizi vita-
wasaidia kuondokana na tatizo
la kuomba misaada kwa ndugu
na jamii inayowazunguka.

Alibanisha kuwa vifaa hivyo
vinawasaidia watu hao wenye
ulemavu kuwa na uwezo wa ku-
jitegemea kiuchumi kwa kufan-
yakazi maeneo mbalimbali .

Kadhalika, alisema baadhi ya
watu wa kundi hilo wamekuwa
wakionekana mtaani kuom-
baomba kutokana na kushind-
wa kuzalisha mali lakini kama
wakiwezeshwa kujitegemea hali
hiyo itaondoka kwao.

Aliishukuru serikali ~ kupitia
Ofisi ya Waziri Mkuu,Kazi,Vijana
Ajira na wenye Ulemavu kwa ku-
waunganisha na wadau hao am-
bao wamewasaidia vifaa hivyo
saidizi.

Alisema, kila mwaka taasisi
hiyo imekuwa ikiwapatia baa-
dhi ya watu wenye ulemavu
wa mkoa huo na mingine na
kupunguza utegemezi kwenye

jamii kwa kuwa na uwezo wa ku-
fanya kazi. Mmoja wa wanufai-
ka, Mkazi wa Matumbulu, Mary
Masambuli, alisema tangu azali-
we hajawahi kupata kifaa saidizi
na amekuwa akihangaika kwa
kutembelea magoti .

Masambuli alisema, atakitu-
mia kifaa hicho alichokabidhiwa
msaada jana kwa kufanya bi-
ashara mitaani tofauti na kipindi
cha nyuma ambacho alikuwa
akiombaomba fedha kwa watu
mitaani.

Mkurungenzi Msaidizi wa
ASA,AbuSayed, alisemawame-
kabidhi vitu mbalimbali kwa ajili
ya watu wenye ulemavu vyenye
thamani ya Sh. milioni 13.5.

Alisema, taasisi hiyo pamoja
na kutoa misaada ya vifaa hivyo
pia wamekuwa wakisaidia
jamii kwa kutoa mikopo yenye

masharti nafuu hasa akinama-
ma wajasiliamali na mamalishe
ili kujikwamua kiuchumi am-
bapo wametenga sh. bilioni 140
kwa ajili hiyo.

Aliongeza kuwa hadi Sep-
temba, mwaka huu, ASA ili-
kuwa imeshatoa  ajira 1,400

kwa wananchi na kati ya hao
wanawake ni asilimia 70 katika
Mikoa tisa ya Tanzania Bara na
Zanzibar.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana na
Watu wenye ulemavu, Prof. Ja-
mal Katundu, alishukuru taasisi
hiyo kwa msaada huo na kua-
hidi kuwafikishia walengwa
huku akiomba wadau wengine
kujitokeza kwa kuunga mkono
juhudi za serikali katika kuihu-
dumia jamii maeneo mbalimbali
nchini.
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Apata mbinu !
kuongeza
ufaulu kwa
wanafunzi

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Wilaya ya Kusi-
ni kwa kushirikiana na Kamati
ya Mwaka Kogwa umeitaka
jamii kutoa misaada kwa wa-
nafunzi walio katika matayar-
isho ya mitihani ili azma ya
kuimarisha sekta ya elimu na
kuongeza ufaulu katika wilaya
hiyo ifikiwe.

Mkuu wa Wilaya ya Kusini,
Rajab Yussuf Mkasaba al-
itoa rai hiyo jana alipopokea
msaada wa vyakula kwa ajili
ya wanafunzi wanaojiandaa
kwa Mtihani wa Taifa wa Ki-
dato cha Nne katika Shule za
Sekondari Manduchi na Kusini,
msaada uliotolewa na Kamati
ya Mwaka Kogwa ya Makun-
duchi.

Alisema hatua hiyo ni
miongoni mwa mikakati ita-
kayosaidia kwa kiasi kikubwa
kufikia lengo la serikali katika
kutokomeza ufaulu mbaya wa
matokeo ya kidato cha nne
katika wilaya hiyo na mkoa
wao kwa ujumla.

Mkasaba alisema Kamati ya
Mwaka Kogwa pia imeonye-
sha mfano mzuri kwa kugeuza
matatizo kuwa fursa baada ya
kuyaona matokeo ya mitihani
hayaridhishi katika wilaya
hiyo na kutoa msaada huo.

Mwenyekiti wa Kamati ya

Mwaka Kogwa, Mwita Masemo :

alisema kamati yake imeamua
kutoa msaada kwa jamii kwa
kutambua jamii ina haki ya

kurejeshewa kile kilichopatika-

na katika sherehe hizo za ki-
jadi zinazofanyika kila mwaka

Mwenyekiti huyo aliitaka
jamii kuondoa dhana potofu
kwamba kamati hiyo imekuwa
ikipata fedha na kuzitumia
pasipo kuifikiria jamii.

'Makamu wa Rals ataka chombo
' kusimamia maridhiano Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza wa Rais, Oth-

man Masoud Othman amesema

kuna haja ya kuundwa kwa chom-

bo kitakachokuwa na wajibu wa
kusimamia utekelezaji wa mapendekezo
kuhusu namna ya kuyafikia maridhiano ya
dhati ya kisiasa Zanzibar.

Aliyasema hayo jana wakati akifunga mku-
tano wa siku tatu wa majadiliano mahsusi ya
Zanzibar yanahusu vyama vingi vya siasa ka-
tika Hoteli ya Golden Tulip mjini Zanzibar.

Alisema, kuundwa kwa chombo hicho kuta-
saidia kudumu kwa maridhiano ya kisiasa kab-
la, wakati na baada ya uchaguzi mkuu.

Othman, aliunga mkono kauli ya Rais wa
Zanzibar, Dk. Mwinyi kuwa na dhamira ya dha-
ti katika kufikia kwenye maridhiano ya kweli
ambayo dhamira hiyo inapimwa na matendo
ya kila mmoja.

“Hayo yote tuliyoyaazimia yanapaswa ku-
wekewa utaratibu wa namna bora ya kuy-
atekeleza. Kila mzanzibar anastahiki kufaha-
mu kipi kitafanywa lini na nani. Ni kwa namna
hii tu ndiyo tutaondosha kulaumiana na ku-
tiliana shaka,” alisema huku akinukuu msemo
wa wahenga ‘matendo ni fasaha zaidi kuliko
maneno’.

Alisema ili kujenga Zanzibar moja, ni lazima
kila mmoja kuwa mkweli katika matendo yake.

Alisema, mfano aliouacha marehemu Maal-
im Seif Sharif Hamad wa kusimamia amani,
umoja na mshikamano ni somo tosha kwa
sababu alitekeleza hayo hata pale alipokuwa
akipingwa na kutishiwa na wafuasi wake mwe-
nyewe.

“Maalim Seif aliamini kuwa hakuna mbadala
wa amani na mshikamano, njia pekee ni nchi
ifike pahala isimamishe utawala wa haki na
utawala uliobora,” alisema.

Alisema, dhamira ya kujenga umoja, amani
na mshikamano isitikiswe wala kuyumbishwa
na kero za ndani au nje ya mirengo ya kiitikadi
na kuendelea kuvumiliana.

Othman alisema, ili kujenga nchi ni lazima
kujenga misingi inayoakisi maendeleo ya du-
nia.

“Tunapenda sana wakati mwingine kulala-
mika mambo yetu ya Zanzibar kana kwam-
ba ni ugonjwa tumeletewa na mtu. Tunayo
mifano mizuri ya kuiga katika mageuzi ya
kidemokrasia na utawala bora,” alisema.

Alisisitiza kutotoneshana vidonda kwa
mambo yaliyotokea miaka ya nyuma Zanzibar
kuhusu vuguvugu la kisiasa na badala yake
vidonda hivyo vipatiwe dawa na kubaki kuwa
makovu.

Alikiri wananchi wengi ambao waathirika

kila wakati wa uchaguzi wamepoteza imani ya
siasa na mfumo wa kuendesha uchaguzi.

“Hili si la kupuuza hata kidogo, wao siyo
tu wamekuwa wakitoneshwa vidonda lakini
wamekuwa wakipoteza viungo kila uchaguzi.
Ni wakati wa kuwafanya kuwa na amani, tu-
kawaaminisha kwa vitendo kuwa yaliyopita si
ndwele, sasa tugange yajayo,” alisema.

Aliongeza kuwa mageuzi na kurejea katika
misingi bora ya kuendesha nchi yatampa am-
ani kila mtu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa pili wa
Rais, Hamza Hassan Juma alisema mkutano
huo wa majadiliano uliowahusisha wanasiasa,
viongozi wa dini na asasi za kiraia, ni wa ma-
fanikio katika kuijenga Zanzibar mpya yenye
umoja, upendo, amani na mshikamano bila ya
kujali itikadi za kisiasa.

“Pamoja na kuwapo kwa vijembe (kueleza-
na ukweli) lakini maslahi makubwa yamepati-
kana na hoja zote zitafanyiwa ufupisho kisha
kuwasilishwa serikalini huku akiwaomba wa-
nasiasa kwenda kuwaeleza ukweli wananchi
kama ambavyo wamejadiliana,” alisema.

Akitoa shukrani kwa niaba ya washiriki wa
mkutano huo, Balozi Amina Salum Alj, alisema
kumalizika kwa mkutano huo ni historia kub-
wa ambayo itajenga Zanzibar, hivyo wote kuwa
wamoja na kuzidi kuleta uelewano mzuri zaidi
na kudumisha maridhiano ya kisiasa.
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Baadhi ya
wanafunzi
kutoka shule
tofauti Zanzi-
bar, wakiwa
katika konga-
mano la siku
ya mtoto wa
kike, lililoan-
daliwa na
chama cha
waandishi
wa habari
wanawake
Tanzania
(TAMWA),
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Mahakamé yvabaini janga Kkwa watoto wa Kike Zenj

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Mahakama
ya Watoto Zanzibar, Zuwena Ab-
dulkadir amesema, mahakama
hiyo imefanya kazi kubwa tangu
kuanzishwa kwake, hasa kusikiliza
kesi za udhalilishaji wa kijinsia.

Amesema, katika uendeshaji wa
mashauri hayo, wamebaini kuwapo
kwa tatizo la watoto wa kike wanao-
ingiwa kinyume cha maumbile yao.

Aliyasema hayo jana mjini Zan-
zibar, alipozungumza katika kon-
gamano la kuadhimisha siku ya
mtoto wa kike lililoandaliwa na
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar.

Alisema, wamefanya uchunguzi
na kubaini kuwapo tatizo la ku-
ingiwa kinyume cha maumbile wa-
toto wa kike, hasa wenye umri wa
chini ya miaka 17 ambao wanafanya
hivyo kwa kuogopa kubeba ujauzi-

to na kulinda bikra zao.

Aliwataka watoto wa kike ku-
jitambua na kuijua thamani yao
akionya kuwa kujihusisha kufanya
mapenzi wakiwa na umri mdogo
ni kuwaingiza katika matatizo iki-
wamo kushindwa kuendelea na
masomo yao.

Mwenyekiti huyo alisema wame-
jipanga kuhakikisha kesi zote za
udhalilishaji wa kijinsia zinashu-
ghulikiwa kwa wakati huku akiitaka
jamii kuwa tayari kutoa ushahidi.

Alisema, miongoni mwa vikwazo
vikubwa katika uendeshaji wa kesi
hizo ni kukosekana kwa ushahidi
ambao ni muhimu katika kuwatia
hatiani watuhumiwa.

Alisema, katika kesi za jinai haku-
na hatia bila ya ushahidji, akifafanua
kuwa kesi inayokosa ushahidi ni
kesi inayopoteza uhalali wa kusiki-
lizwa mahakamani.

Akifungua kongamano hilo, Mku-
rugenzi wa Idara ya Watu Wenye
Ulemavu, Salma Sadatti alisema

lengo la maadhimisho ya siku ya
mtoto wa kike ni kuikumbusha
dunia thamani ya mtoto wa kike
ambaye anatakiwa kulindwa na
matukio yote dhidi ya vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia.

Alisema, huu ni wakati wa ku-
hakikisha mtoto wa kike analindwa
dhidi ya vikwazo vyote vinavyom-
kabili kwa ajili ya kupiga hatua kub-
wa za maendeleo, ikiwamo elimu.

Alipongeza juhudi zinazochuku-
liwa na serikali zote mbili katika
kuona maendeleo ya mtoto wa kike
yanafikiwa ikiwamo katika kujenga
misingi mizuri ya sheria na elimu.

“Ujumbe wangu kwa watoto wa
kike, wakiwamo wanafunzi, waji-
tambue na wawe tayari kukabiliana
na vikwazo vinavyowakabili katika
maisha huku wakitakiwa kujenga
msimamo na kukataa udhalilishaji
wa kijinsia,” alisema.

Baadhi ya wadau waliohudhuria
kongamano hilo, vikiwamo vyom-
bo vya sheria, waliitaka jamii kutoa

ushahidi katika kesi za vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia.

Mwakilishi kutoka Jeshi la Polisi
Zanzibar, Egyne Emmanuel alise-
ma wamejipanga kuhakikisha wa-
nafanya upelelezi katika kipindi ki-
fupi na kuzifikisha kesi hizo mbele
ya Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) kwa ajili ya kupelekwa
mahakamani.

Alisema, Jeshi la Polisi lipo ka-
tika kipindi cha mageuzi ambayo
ni kukamilisha na kufanya uchun-
guzi wa kesi zote za udhalilishaji
kwa wakati kwa ajili ya kuondosha
malalamiko kutoka kwa jamii.

Alisema wakati umefika sasa
kuwapo elimu ya ndoa, akiwa na
ufafanuzi kwamba kuvunjika kwa
ndoa ni sehemu ya mizizi ya kuibu-
ka kwa vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia.

Akichangia katika kongamano
hilo, Ofisa Ustawi wa Jamii, Sabra
Mwalimu Mgeni, aliitaka Ofisi ya
Mufti kudhibiti matukio ya vyuo

vya madrasa kuwa sehemu ya ma-
ficho ya ukatili wa kijinsia na udhal-
ilishaji.

Katika kongamano hilo uliwasil-
ishwa utafiti uliofanywa na TAMWA
uliobaini kuwapo kwa wimbi la vi-
tendo vya udhalilishaji wa kijinsia
unaofanywa katika ngazi za familia,
ukiwahusisha baba mzazi, baba wa
kambo, wajomba pamoja na wal-
imu wa vyuo vya madrasa na wa-
ganga wa kienyeji.

Akiwasilisha utafiti huo, Zaina
Abdalla Mzee alisema kwa udhalil-
ishaji unaofanywa na baba mzazi,
wamebaini baba wazazi 13 wame-
wafanyia udhalilishaji watoto wao
kwa kuwabaka, kulawiti na kuwain-
gilia kinyume cha maumbile wa-
toto wao wa kike.

Alizitaja sababu za kufanyika
kwa vitendo hivyo ni kutengana
kwa wazazi wawili ambapo wa-
toto wa kike kuishi na baba zao na
matokeo yake kuwafanyia ukatili
huo.
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ABDUL PANGAMAWE-2

2> Aliajiriwa msondo na miaka17
2>Pesa alizotunzwa zilitbua balaa

Na Adam Fungamwango

LEO tunamalizia makala
iliyoanza wiki iliyopita ya
mwanamuziki wa Msondo
Ngoma Musica Band, Abdul
Ridhiwani Pangamawe, aki-
simulia jinsi aliyojiunga kwa
bahati tu kwenye bendi hiyo
akitokea mkoani Iringa kwenda
Dar es Salaam kwa kaka yake
ili akasome.

Wakati taratibu za shule ziki-
fanyika ilikuwa kama mzaha tu
kaka huyo akamwambia jirani
yake, Joseph Lusungu kuwa
mdogo wake ni mahiri sana
kwenye upigaji wa kinanda na
kwa sababu wameondokewa
na Waziri Ally aliyekwenda
kuunda bendi ya Kilimanjaro
‘Njenje’, basi anaweza kuwa-
faa.

Kaka huyo alikuwa hana
wasiwasi na mdogo wake kwa
sababu baba yao mzazi mzee
Pangamawe mwenyewe aliku-
wa mwanamuziki na kiongozi
wa bendi ya Highland va Iringa
na vyombo vilikuwa vinakaa
nyumbani kwao. Ridhiwani,
alikuwa akijifunza kwa kujifi-
cha kwa sababau mzee haku-
taka afanye hivyo kwa kuhofia
kuwa hatosoma.

Haikuwa dawa kwani wakati
mtoto wake anatoka Iringa ali-
kuwa tayari anafahamu kupiga
vyombo mbalimbali kama vile
magitaa yote, solo, rhythm na
besi, pia alikuwa mahiri kwa
Kinanda.

Hata hivyo, baada ya siku vya
tukio, Lusungu alipomchukua
na kumpeleka Amana Social
Hall Club, llala alichokikuta
huko ni kwamba aina va ki-
nanda kile Kilichokuwa kwao
na hicho ni tofauti.

Hiyo ilimfanya ashindwe ku-
fanya kitu chochote. Lusungu
alikifungua na kumwambia
apige, lakini hakuweza. Ilifika
wakati akakasirika na kwenda
ukumbini kuendelea na mazoe-
Zi na wenzake, huku akiwaam-
bia wenzake tukio hilo.

Akasema kuwa alipokuwa
peke yake, alianza kukikagua
kinanda na kuangalia sehemu
ambazo anaweza kukipiga, na
kwa sababu hakuwa na pre-
sha ya kusimamiwa na mtu,
taratibu kaanza kupiga kwa
ufasaha.

“Kuna wimbo wa Msondo ulitwao
‘Epuka Tabia Mbaya’, nilikuwa na-
jifundisha kupiga nikiwa nyumbani
Iringa, nikaanza kuupiga, kumbe
kiongozi wa bendi Saidi Mabera ali-
kuwa anakuja mazoezini, alipofika
mlangoni kabla hajafika ukumbini
akasikia sauti ya kinanda kina-
pigwa kwa ustadi akawa anajiuliza
ni nani. Akaingia kwenye chumba.
Mimi sikumuona, naendelea, ghafla
nikasikia sauti ikisema ‘enhee
ongeza hapo kidogo', nikashtuka,
nikamuona, akaondoka na kwenda
kuwaambia wenzake ‘yule dogo
anaweza.”

Pangamawe anasema, baada
ya hapo walikuja wote ndani na
kumkuta akipiga kwa ustadi kwani
tayari alishaanza kukizoea.

“Nakwambia walishangilia kama
goli limeingia kwa sababu walikuja
wanamuziki wengi sana mahiri
lakini wakashindwa majaribio,
nikanunuliwa soda, pesa, nikaanza
mazoezi ya kupiga wimbo huo na
ndiyo uliokuwa wa kwanza kuupiga
kwenye kumbi, kwa muda mrefu
uliachwa kupigwa wimbo huo
baada ya Waziri kuondoka. Niliku-
wa na miaka 17, lakini viongozi wa
bendi walinizidishia mwaka mmoja
mbele, nikaandikwa nina miaka 18,
nikaajiriwa na Jumuiya ya Wafan-
yakazi wa Tanzania (JUWATA) kama
mwanamuziki.”

Akakumbuka siku ya kwanza
kupiga ilikuwa kwenye ukumbi wa
Friends Corner, Manzese ambapo
watu hawakuamini walipomuona
mtoto mdogo akipiga kinanda kwa
umahiri kama Waziri Ally.

Kwanza kabisa alitaka kukimbia
baada ya kuona idadi kubwa ya
mashabiki waliokuwa ukumbini
na yeye kutakiwa kwenda kupiga,
na kutojiamini na woga, akataka
kukimbia, lakini akarudishwa ndani
na walinzi wa mlangoni

“Nilitunzwa balaa, pesa zote
nikakusanyiwa na wanamuziki
wa Msondo wakaniwekea kwenye
mfuko wa karatasi, nilirudi usiku
wa manane nyumbani na fuko lan-
gu, nikalala kwenye kochi, asubuhi
nikaamka nikazimwaga kwenye
meza na kuanza kuhesabu. Zili-
kuwa nyingi sana na tangu nizaliwe
nilikuwa sijawahi kuona pesa nyingi
kama hizo, na eti zilikuwa zangu,”
anasema.

Akaongeza “Naanza kuhesabu tu,
mama yangu mzazi akaingia. Akash-
tuka kuona nahesabu kiasi kile cha
pesa, akadhani kuwa mimi nime-
anza kuwa mwizi. Akamwita kaka
yetu mkubwa ambaye tulikuwa
tunakaa kwake, akamwambia ‘hebu
mwangalie mdogo wako ameanza
kuwa mwizi.Kaka akacheka, akam-
wambia, mwanao ametoka kupiga
muziki Msondo. Mama alishtuka na
kushangaa,”

Mama yake akauliza kwa
mshangao “Yaani Abdul ametoka
kupiga muziki NUTA?',

Akasema huo ndiyo ulikuwa
mwanzo na kisa cha kujiunga bendi
yva Juwata Jazz akapachikwa jina la
‘Toto’, na amedumu na bendi hadi
leo hii.
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MAJIBU ya msanii wa
vichekesho na kiongozi wa
Kanisa la Feal Free, Masanja
Mkandamizaji kuwa hawezi
kumuacha mke wake Monica,
yameibua mjadala mkali
kuhusu msimamo huo.

Hivi karibuni kulikuwa na
hali ya sitofahamu baada
ya katibu wa kanisa hilo
kujinyonga kwa kile kina-
chodaiwa kushindwa kuhi-
mili baada ya kukatizwa kwa
uhusiano wao wa kimapenzi
na Monica.

Hata hivyo, Masanja
alionekana katika video fupi
akiwa katika kanisa lake na
kueleza kwamba kamwe
hawezi kumwacha mke wake

Aliyopitia Masanja yanatosha

kwa sababu ya kifo cha
katibu wao na kuahidi kuishi
naye hadi kifo kiwatengan-
ishe.

Hata hivyo, baadhi ya
watu walikuwa na maoni to-
fauti kutokana na msimamo
wa Masanja.

|dadi kubwa walimpongeza
kwa msimamo huo na
kueleza kama mtumishi wa
Mungu amefanya uamuzi
wa busara na wenye kutoa
fundisho kwa jamiii.

Walisema kipindi walicho-
pitia ni kigumu na inatosha
kuthibitisha ana imani thabiti
hasa kwa kuzingatia kashfa
hiyo ilikuwa kama mtihani
wa uvumilivu kwa masanja

na mkewe.

Baadhia ya waliotoa maoni
ni Winnie Boss, ameandika

“Sawa pastor upo umewa-
komesha sana na kauli yako
va hata ningemkuta na nani
usingemuacha,”

Naye eneamahenge_prai-
seminister, ameandika
“Kwakweli unaweza dhani
ni mtu wangu wa karibu
anayefanya hivi, kumbe ni
shetani ndani yake anawinda
ndoa. Anawinda huduma,
anasukuma. OLe wako wewe
unaekubali kutumiwa na
shetani kumpiga aliyekubal-
iwa na bwana. Utapigwa
mwenyewe kwa jina la
Yesu,”

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele

@@

@ireneuwoya8 rhe
Tukisema mwa-

naume hakimbii
matatizo ..ha-

.| tuna maana ndio

8| uyakimbii

@dogojanjatz
Yale mahusiano
mliyosema
yatanitoa roho,
ndio haya sasa
yananitoa
mashavu

@bekaflavourdaily
Kila mtu ana aina ya
maisha anayoishi na
mpenz wake

@iam_mziwanda
Nipo, nilikuwepo na
nitakuwepo

@shamsaford

Adui akipambana na
wewe akiona ame-
kushindwa atageuka
kuwa rafiki yako
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BASI SAWA

D Voice kuimba jinsia ya
kike sio shida kwake

MSANII wa muziki
wa Singeli, D Voice,
amesema kuimba kwa
kusimama katika jin-
sia ya kike ni aina ya
sanaa ambayo wengi
hawawezi kufanya.

Amesema kuvaa
uhusika wa mwan-
amke ni sanaa ili-
yokuwa ikifanywa na
wanamuziki wengi wa
zamani na kwamba
ujumbe wake ulikuwa
ukifika haraka na un-
aishi muda mrefu.

“Wacha waniseme
tofauti, lakini kwangu
naona ni moja va
sanaa inayokubalika

na kwamba kinawagusa watu katika wakati huo huo,”

amesema D Voice.

Shepu mpya va
Vera hii hapa

MPAMBAJI wa video za
muziki na mjasiriamali,
Vera Sindika kutoka Kenya,
amepunguza muonekano
wake wa makalio kwa kile
alichodai sababu ya kiafya.

Akitumia Ukurasa wake wa
Instagram, Sidika amesema
kwa sasa ni kama amezaliwa
upya baada ya kufanikiwa
kuweka mwonekano mpya.

“Kuzaliwa upya, hii im-
ekuwa awamu ngumu
zaidi maishani mwangu kwa
sababu ya hatari na matatizo
ya kiafya , ilinibidi kufanyi-
wa upasuaji. Nimekubali na
nimejifunza kujipenda bila
kujali".ameandika.

aache muziki.

RAPA mwenye utata mwingi,
Nay Wa Mitego, amesema mama
yake mzazi, watoto wake na fa-
milia yake kwa ujumla inatamani

Amesema, familia yake in-
afikiria njia hiyo ni salama zaidi
kutokana na changamoto anazo-
pitia.

Akizungumza kupitia Planet

NAY WA MITEGO
AKUMBANA MITIHANI

Bongo ya East Africa Radio,
amesema, ni suala gumu lakini
anaweza kutafakari baada ya kila
mtu katika familia yake kumsihi
kuachana na muziki kwa sasa.

MSANII wa filamu Tausi Mdegela,
amesema kulea mtoto kwa upande
mmoja ni lazima kupambana na kujitoa
kwa kila kitu.

Tausi kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram, amesema Kila mwanamke anaye-
lea mtoto peke yake ni lazima kump-
ambania mwanawe hata kama mzazi
mwenza hatoi huduma.

“Single mother tujifunze hii sana

hata kama hatoi huduma baki na mtoto
wako mpambanie. Mimi Pipina wangu
nampambania mwenyewe na maisha
yanaendelea, Mungu endelea kunipa
nguvu kwako kila kitu kinawezekana”.
ameandika

Tausi Mdegela amepata mtoto wake
wa kwanza wa kike mwanzoni mwa
mwaka 2020 na mpenzi wake Chriss.

FILAMU

Na Adam Fungamwango

Leo tuiangalie filamu iitwayo
‘Shangazi Joy' ambayo itakushangaza,
kukuhuzunisha, kukufurahisha na
kukupa mafunzo kwa wakati mmoja.

Imechezwa na Mahmoud Athumani,
kama baba, Aisha Nyange aliyecheza
kama mama, Ziberi Bakari yeye ni
John, Abdulkarim Mwautanga kama
Kenedy, Jasmine Mohamed amecheza
kama Kendy, na Mwajabu Majema,
huyu alicheza kama Shangazi Joy.

Inaanza kwa kuonyesha Shangazi
Joy akishuka kwenye bodaboda. Ali-

es Salaam kwa kaka yake.

Ghafla, anavamiwa na vijana wawili
ambao wanampora Kitambaa cheusi
ambacho walimuona nacho akikifunga
fundo kama kina pesa.

Shangazi huyo ambaye hakuwa
mkubwa Kiumri ni wastani tu wa miaka
23 mpaka 25 aliamua kuwafukuza,
hasa yule mwenye kitambaa mpaka
akampata, akamuangusha chini na
kukichukua.

Anafika kwa kaka yake na kupokele-
wa vyema pamoja na wifi yake. Hata
hivyo wapwa zake, John, Kennedy na
Kendy hawakumpokea vyema. Alione-
hivyo ni mtu dhalili. Hawakumpa ka-
bisa ushirikiano. Walionekana kumy-

anyapaa na kumpa maneno va kejeli
kiasi cha kumfanya kuwa mpweke.
Hata hivyo baba na mama wa watoto
hao hawakuipenda hali ile.

Kumbe mmoja wa vijana aliyem-
pora kitambaa cheusi siku ile ni John.
Shangazi alimkumbuka alipofika kwa
kaka vake, lakini ‘akapotezea’. Mwe-
nyewe akadhani amemsahau. John
alishajua kuwa ndani ya Kitambaa
mle hakuna pesa ila ni almasi. Hivyo
akaenda kwanza kwa sonara na kuon-
gea naye kuwa ana mzigo. Akataka
kumuibia shangazi yake, lakini ili-
kuwa ngumu. Siku moja akabambwa
na dada yake Kendy chumbani usiku.
Alipomuuliza akashindwa kujitetea

na kumuunganisha kwenye ile dili.
Baadaye akamuunganisha na ndugu
vao Kennedy. Hao wote lao sasa
likawa moja kuisaka almasi ya shanga-
Zi yao wakaiuze ili wagawane pesa.
Wakati huo baba yao anapigiwa simu
kudaiwa pesa na benki kutokana na
mkopo aliokopa na kuuelekeza kwenye
biashara ya miti ambayo haikulipa.
Kwa hiyo nyumba ilitakiwa ipigwe
mnada kufikia yote hayo. Kabla yote
hayajafanyika, watoto wa mzee huyo
bado walikuwa wakihangaikia almasi
ya shangazi Joy ambayo alikuwa aki-
ificha kama mboni ya macho yake.
Ukapikwa wali na kuwekwa madawa
va kulevya ili ale alewe na wampekue

Shangazi Joy: Baniani mbaya, kiatu chake dawa

mwili mzima wakaweze kuipata, kwani
walitafuta chumbani anakolala na
Kendy lakini hawakuiona.

—

Kabla hajala chakula, baba yao
anafika. Akamwambia dada yake Joy
akapakue kingine. Akala yeye, akalewa
na kulala nusu mfu. Alipozinduka
kesho yake akauliza, lakini kuna kitu
akakigundua.

Wakati huo Joy na kaka yake waliku-
wa wametoka. Walirudi na gari jipya,
kila mtu alishangaa. Gari lilinunuliwa
na Joy. Alikuwa ameshaiuza ile almasi
ambayo ilikuwa inatafutwa na wapwa
zake. Baba aliiweka familia yake chini
na kueleza uchafu wote walioufanya
watoto wake. Akamwambia mkewe
kuwa dada yake huyo ndiye aliyewa-
okoa kwani asubuhi alimuamsha wa-
kaenda mbali, ndipo alipomueleza ana
almasi wakaenda mjini kuuza na kulipa
deni lote benki na pesa imebaki nyingi.

Watoto wakabaki na aibu, wakaambi-
wa wamuombe shangazi yao msamaha.
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STAILI 5 ZA BOLINGO
ZILIZOTIKISA BONGO

Na Adam Fungamwango

Ni ukweli usiopingika kwenye miaka ya ‘60, ‘70,'80 hadi ‘90,
muziki wa Congo DR ulikuwa unatawala sana nchini Tanzania
kwenye masikio ya mashabiki wa muziki.

Hata hivyo, mwanzoni mwa miaka ya ‘90, wakati huo tel-
evisheni zinaanza kuingia nchini, muziki wa Congo DR, Watan-
zania wengi walianza kuona hata baadhi ya mitindo ya uchezaji
ikichezwa na wanamuziki wenyewe pamoja wacheza shoo.

Hii ilisababisha si tu kuibuka kwa madansa wengi nchini wali-
ofanya vizuri, lakini pia Wabongo wengi kuiga na kucheza staili
mbalimbali za mitindo ya muziki iliyokuwa ikipigwa na wana-
muziki kutoka Congo DR.

Kwenye matamasha, harusi, au shughuli mbalimbali za kijamii,
vijana, wake kwa waume, na hata wazee walikuwa wakijaribu
kuiga staili hizo za uchezaji, wakati mwingine wakizicheza kwa
ustadi wa hali ya juu hadi kutunzwa pesa.

Leo tunawakumbusha staili za uchezaji zilizovuma zaidi na ku-
pendwa sana na mashabiki wa muziki nchini Tanzania, kiasi cha
kuchezwa kwenye hafla mbalimbali za kijamii na hata kitaifa.

Nzawisa-Bozi Boziana

Staili hii ya ‘Nzawisa’ ilipendwa sana hasa na akinadada wakati
huo. Ilitokana na nyimbo za Bozi Boziana ambazo ndizo zilikuwa
na ‘rap’ hiyo. llivutia sana hasa kwenye wimbo maarufu wakati
huo wa Tembe na Tembe'. Ni aina fulani ya uchezaji ambao
ni wa kukata viuno, huku mchezaji akipandisha kidogo mguu
mmoja na kuushusha, halafu mwingine pia. Huvutia sana hasa
wachezaji wanapokuwa wawili au watatu, kwa sababu ulikuwa
ukichezwa na waimbaji wa kike kina Scolla Miel na Mukangi
Deese.

Pesa Posa-Kanda Bongoman

Pamoja na kwamba bendi nyingi za Congo DR zilikuwa ‘rap’ hii
va ‘Pesa Posa’, lakini pia staili ya kucheza, wengi wanaikumbuka
zaidi na kuipenda kwenye nyimbo za Kanda Bongoman.

Huyu ndiye mwanamuziki aliyepiga shoo kwa kiingilio ghali
zaidi nchini Tanzania miaka ya ‘90, aliingiza watu kwa shilingi
laki moja na ukumbi ukajaa, wengine wakashindwa kuingia.

Staili yake ya ‘Pesa Posa’ inayochengua zaidi kwenye nyimbo
za ‘Inde Monie’, na ‘Isambe’, inachezwa kwa mikono kuifanya
kama unapeta mchele kwenye ungo, huku mwili na hasa kiungo
kikitikisika. llitingisha sana staili hii kipindi hicho.

Tshamukwale-Defao

Ingawa bendi nyingi zilipiga mtindo wa ‘tshamukwale yako
pesa mbongo’, lakini ulitangazwa sana na mwanamuziki Defao.
Uchezaji wake unawapendeza sana wanaume, hasa wakiwa
wengi wamepangana msitari, bega kwa bega.

Wananesa kwenda kulia na kushoto, wanainama chini wakipiga
mikono mara mbili, halafu wa kulia unakwenda nyuma ya kich-
wa kwenye shingo, kama mtu anayetaka kukata kichwa chake.

Kiwanzenza-King Kester Eameneya

Pamoja na kwamba hana jina kubwa sana nchini, lakini mtindo
wake wa ‘Kiwanzenza' ulikuwa maarufu sana Afrika Mashariki
na Kati. Emeneya aliyefariki 2014, ndiye mwasisi wa mtindo huo
uliopendwa sana na vijana, ambao staili yake ni ya kupiga mguu
chini na kuunyanyua kwa zamu, pia mikono nayo inakuwa kama
unapiga nyundo na kunyanyua.

Ndombolo ya Solo-JB Mpiana

Ni mtindo uliovuma na kupendwa sana na kizazi cha vijana
katikati na mwishoni
mwa miaka ya ‘90.

Uliasisiwa na JB
Mpiana alipotoa al-
bamu yake ya ‘Feux
de L'amour ambayo
ilikuwa na wimbo
wenye jina hilo la
‘Ndombolo ya Solo’
uliovuma na kupend-
wa sana. Uchezaji
wake unawapendeza
zaidi wanaume am-
bao hautofautiani na
mwendo, utembeaji,
au uringaji ‘nyani
dume’.
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Mwimbaji

Jahazi Modern Taarab

Kundi hili ambalo liko chini ya uongozi wa
mkongwe mwana muziki wa mwambao, Mzee Yu-
suph, lina onyesho moja tu ambalo litafanyika leo
Jumamosi katika ukumbi wa Kwetu Pazuri Mbezi
Mwisho Dar es Salam.

FM Acadeemia

Wakiongozwa na Rais wao Patcho Mwamba, Iju-
maa wapo ndani ya ukumbi wa Butiama 2 Chanika,
leo Jumamosi watakinukisha katika ukumbi wa
Mawasiliano Park Ubungo na Jumapili wanapumzi-
ka.

Special Band

Chini ya Mwinjuma Muumin, ljlumaa na Jumamosi
hii itaungana na Sayari Band inayoongozwa na Badi
Bakule na kutoa burudani katika ukumbi wa UEFA
uliopo Kongowe Kibaha mkoani Pwani.

Tukuyu Sound

u ) BARIZI LA PWANI

SHAKILA SAI

aliyebarikiwa Sauti

HAKILA Said, ni
miongoni mwa
wasanii nguli ka-
tika miondoko ya
muziki wa taarabu
Afrika Mashariki na Kati.

Wakati wa uhai wake,
aliweza kuonyesha umahiri
wake wa uimbaji wa taara-
bu katika bendi tofauti
alizowahi kuzitumikia.

Shakila alifariki ghafla
2016 baada ya kuanguka
alipokuwa akifagia nyakati
za jioni.

Msanii huyu alikuwa na
weledi wa kujuwa jinsi ya
upangiliaji wa sauti kupitia
maneno va lugha adhimu
yva Kiswahili katika nyimbo
zake zote.

Kwa ustadi mkubwa
Shakila hakuimba nyimbo
za mapenzi pekee, aliweza
kuimba nyimbo hata zile
zinazoigusa jamii, siasa na
Ukombozi.

Shakila alizaliwa Juni
14, mwaka 1947, Wilayani
Pangani, mkoa wa Tanga.
Jina lake alikuwa akiitwa
Tatu Saidi na ndilo lililo-
fahamika na watu wengi
kabla ya kuingia katika
uimbaji.

Tatu alikubali ushauri wa
mumewe wa kuingia katika
sanaa ya muziki wa taara-

bu, hapo alianza kufanya
mazoezi ya kutunga na
kuimba nyimbo za taarabu.

Baada ya kuonekana
kuwa ana uwezo mkubwa,
mumewe Khatibu alim-
shawishi kujiunga katika
kundi la Kijamvi taarabu
lililokuwepo mjini Pangani
mkoani Tanga.

Hakudumu kwa kipindi
kirefu na kikundi hicho
akalazimika kuhamia mjini
Tanga kumfuata mumewe
na huko alijiunga katika
kundi la Al Watan.

Hata hivyo, Tatu akiwa
katika kundi hilo hakupe-
wa nafasi ya kuimba mbele
ya kadamnasi, kitendo
ambacho kilimkasirisha.

Baada ya hali hiyo, Tatu
na mume wake wakaha-
mia kundi Young Novelty
mwaka 1961.

Kipindi hicho sinema
za kihindi zilikuwa na
umaarufu, na watu walim-
shuhudia mwimbaji wa
nyimbo za Kihindi ali-
yvekuwa akiitwa Shakila na
hivyo walimpachika jina
hilo Tatu kutokana na sauti
yake kufanana na msanii
huyo.

Inaendelea wiki inayokuja

humo, Jumapili watamalizia wikiendi katika ukumbi
wao wa nyumbani wa Mawasiliano Park Dar es
Salaam.

TOT-Band na Taarab

Bendi ya muziki wa dansi na taarab wako katika
mapumziko ya muda mfupi wakijiandaa kwenda
kwenye sherehe za uzimaji wa Mwenge wa Uhuru
Oktoba 14 mjini Bukoba mkoani Kagera.

Msondo Ngoma

ljumaa wanatoa burudani katika ukumbi wa
Gwambina Lounge Chang'ombe, Jumamosi wapo
ndani ya ukumbi wa Mandela Square Lumo na Ju-
mapili watafanya vitu vyao katika ukumbi wa Dar
Safari Buza.

Twanga Pepeta

Kila ljumaa wapo Mawasiliano Park Ubungo,
Jumamosi ndani ya ukumbi wa Escrow Pub Kigam-
boni na Jumapili watafanya vitu vyao ndani ya

ukumbi wa Gwambina Lounge Chang’ombe (zamani
TCC Club).

Kimokimo Band

Bendi hii ambayo inaongozwa na mwimbaji wa
siku nyingi Khadija Kimobitel, wiki hii inafanya vitu
vyake katika ukumbi wa Mariote Hotel External Dar
es Salaam, kwa siku mbili za ljumaa na Jumapili.

Town Classic Band

Bendi mpya ambayo imekusanya wanamuziki ku-
_t_Q_ka bendi mbalimbali, bado inajichimbia kambini
rasmi mwishoni mwa mwaka huu na kuanza ku-
fanya vitu vyake.

Waluguru Original Band

Bendi hii yenye maskani yake mjini Morogoro,
ljumaa ipo ndani ya ukumbi wa Kambarage, Ju-
mamosi inatoa burudani katika ukumbi wa Termi-
nal Pub na Jumapili wanamalizia wikiendi katika
ukumbi wa F2 Florida.
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MKWARA

| wazi hali ya hewa imechafuka baada
ya mastaa wawili nchini Marekani, rapa

Kanye West na mwanamitindo Khloe Kar-
; dashian kuibua timbwili mtandaoni na
kuwashangaza watu.
Tukio hilo lilitokea Jumatano ya wiki hii, Khloe
ambaye ni mdogo wa Kim Kardashian kuandika maoni
yake katika ukurasa wake wa Instagram, akimtuhumu
West anatumia vibaya jina la familia yake. -

Katika ujumbe huo, Khloe amkabili Kanye West
baada ya rapa huyo kuzungumza kuhusu aliyekuwa-
familia ya Kardashian kumzuia asimuone binti yake
Chicago siku ya kuzaliwa kwake. wes

Katika maoni yake, Khloé alizungumzia kuhusu siku
yva kuzaliwa ya mpwa wake Chicago na sherehe ya
kuzaliwa ya pamoja na binamu Stormi Webster mape-
ma mwaka huu, siku ambayo rapa huyo amedai mara
kwa mara kwamba Kim Kardashian hakumwalika.

“Ye unajua nakupenda na sitaki kufanya hivi kwe-
nye mitandao ya kijamii, ila wewe ndio umeyaleta
hapa, wewe ni baba wa wapwa zangu na ninajaribu
kuwa na heshima lakini naomba uachane na Kim
na uache kuitumia familia yetu unapotaka kuongea
uongo,” amesema Khole v

Akaongeza kwamba kila mtu amechoka na simulizi
va siku ya kuzaliwa ya binti yake, hivyo Inatosha kwa
sababu wote wanajua ukweli. -—

“Unajua ni wapi watoto wako wako kila wakati na
ulitaka siku tofauti za kuzaliwa. Nimeona meseji zako
zote na nimethibitisha hilo. Na ulipobadilisha mawazo
yako na kutaka kuhudhuria, ulikuja,” aliongeza kuan-
ke, sr——e————————

Kama haitoshi, Khloe amesema kama ulivyojieleza
Kanye, ndiye anayetunza watoto wake kwa asilimia
80, = v~ —ee——

“Tafadhali muache yeye na familia yake ili watoto
walelewe kwa amani. Ninatoka sehemu ya upendo na
nina furaha kuendeleza mazungumzo haya faragha
ukipenda " akasisitiza wmsee—amw— wm

Hata hivyo, Kanye West hakukaa kimya akajibu kwa
ukali akisema tatizo la kuwaona watoto limekuwa
SUguU na hivyo ndivyo wanavyofanyiwa baba watoto
WA0 WEUS|. et

“Huo ni uongo na mlikataa kunipa anuani ya kwenda
kumuona mwanangu ingawa nilifanikiwa,” Kanye
aliandika. ey - —gm——

Aidha akasema, Travis Scott, mpenzi wake na Kylie
Jenner, ndiye aliyeshiriki naye eneo la sherehe, yeye
ndiye aliweka wazi jambo hilo.




R Kelly fidia
yamsubiri

MWANAMUZIK| mkongwe anayekabiliwa na utitiri
wa kesi za udhalilishaji, R. Kelly anaweza kuagizwa
kulipa zaidi ya dola za Kimarekani 300,000 kwa
mmoja wa waathiriwa kama fidia ya kudhulumiwa
kingono. '

Fidia hiyo inaweza kutolewa baada ya moja ya
kesi yake kurejeshwa kwa Jaji wa Wilaya ya Mare-
kani, Ann Connelly, moja aya adhabu yake ni kulipia ;
gharama ya matibabu ya ugonjwa wa zinaa na tiba ) . ‘T
ya kisaikolojia kwa mtu huyo. - o R -\

Mwathiriwa huyo, ambaye bado jina lake halijaju- d |
likana, amemshutumu mwimbaji huyo kwa kumpa
ugonjwa wa zinaa wakati wa kukutana kwao kimap-
enzi.

Kelly, alihukumiwa kifungo cha miaka 30 jela
mwezi Juni, baada ya kukutwa na hatia kwa makosa
mengi ya ulaghai, yanayohusiana na rushwa na ku-
walazimisha wasichana kushiriki nao kimapenzi.

-

Oxlade bora wewe
unajua hisani

MTUNZI na mwimbaji wa
muziki kutoka Nigeria, Oxlade,
amemmwagia sifa Wizkid, huku
akimsifu kwa kuimarika kwa
kazi yake ya muziki.

Katika video yake akiongea na
Capital Xtra, Oxlade amesema
kuwa, Wizkid ni moja ya wasanii
ambaye amekuwa kama mwal-
imu wa muziki nchini humo.

Amesema, Wizkid alimpa
onyesho lake la kwanza katika
ukumbi wa 02 huko London, na
mwimbaji huyo alivunja rekodi
kwa kujaza watu 21000 katika
jiji la Paris nchini Uingereza.

P Diddy awakera
watu weusi

RAPA mkali wa marekani,
P Diddy amemtetea msanii
mwenzake Kanye West, kuvaa
fulana zilizoandikwa White
Lives Matter wakati onyesho
la wiki ya Mitindo ya Paris.

Katika mahojiano mapya
kwenye kipindi cha The Break-
fast Club’ P Diddy alisema
kuwa West mara nyingi kabla
va kufanya huwa anafikiri.

Andiko hilo limeibua ma-
jadala mkali katika mitandao
va kijamii kutokana na kutetea
maisha ya wazungu jambo
ambalo wengi wanaona sawa

na ubaguzi.

L. s * b i

Teni ulichokifanya
Mungu atakulipa

NYOTA wa Afrobeats Teni,
amemshangaza mwalimu wake
wa shule ya sekondari kwa
kumpatia zawadi ya gari jipya.

Teni alimpatia zawadi hiyo
mwalimu wake wakati al-
ipomtembelea katika kuadhimi-
sha Siku ya Walimu Duniani.

Mwanamuziki huyo alisoma
katika Shule ya Sekondari ya
Apata Memorial katika Jimbo la
Ondo ambako alipokelewa kwa
furaha na wanafunzi na wafan-
vakazi.

Tekno sigara ina
madhara mengi

Mwimbaji, mtunzi na mtayar-
ishaji wa Nigeria Tekno Miles,
amefichua kuwa ataanza kuika-
bili changamoto ya siku 30 va
kuacha kuvuta sigara.

Tekno alifichua haya kupi-
tia akaunti yake ya Instagram
ambapo amesema amefanikiwa
kukaa siku thelathini za kwanza
bila kuvuta sigara.

Ameeleza kwamba, kwa sasa
yuko ndani ya siku tatu va
awamu va pili na ameanza ku-
zoea hali hiyo.
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Kenya inapogeukia GMO kukabili njaa

Na Mwandishi Wetu

ENYA wiki hii imeidhini-
sha kilimo na uingizaji
wa mazao na vyakula vili-
vyobadilishwa  vinasaba
maarufu kama GMO ambavyo nchi
nyingi duniani zimepiga marufuku.

Kuondoa marufuku hiyo iliyo-
dumu muongo mmoja, inaweza ku-
saidia hofu ya watu kukosa chakula
kutokana na nchi kukabiliwa na
ukame mbaya.

Ukame unaoikumba Kenya
inaelezwa ni mbaya zaidi katika
miaka 40, na unawaweka hatarini
mamilioni ya watu kufa kwa njaa.

Serikali ya Rais William Ruto
imegeukia mimea iliyobadilishwa
vinasaba kama njia ya kusaidia
kuongeza uzalishaji wa mazao.

Inasema nchi inahitaji mbegu zi-
nazostahimili ukame, wadudu na
magonjwa.

Miaka kumi iliyopita uzalishaji na
uagizaji wa mazao ya GMO ulipigwa
marufuku kwa sababu ya wasiwasi
juu ya hatari zinazowezekana za
kiafya.

Katika jambo la wazi ulikuwa ua-
muzi huo uliichukiza Marekani, am-
bayo ni nyumbani kwa wazalishaji
wakuu wa mbegu zilizotengenezwa
kwa vinasaba.

Mnamo Julai, utawala wa Joe
Biden ulitangaza ushirikiano mpya
na Kenya ambao ulijumuisha
dhamira ya kukuza biashara katika
sekta ya kilimo.

Licha ya matarajio ya mavuno
mengi, baadhi wanahofia kwamba
wakulima wanaweza kutegemea
sana sheria zilizowekwa na kam-
puni za kigeni.

GMO NI NINI?

GMO ni kiumbe chochote kili-
cho hai ambacho vinasaba vyake
(DNA) vimebadilishwa kwa kutumia
uhandisi jeni. Hii inaweza kuwa
mmea, mnyama akiwamo binada-
mu au bacteria.

Kwa kawaida hufanywa ili ku-
tambulisha sifa inayohitajika katika
kiumbe, kama vile matunda makub-
wa au kustahimili ukame.

Wanadamu kwa kweli wame-
kuwa wakitumia teknolojia ya chini
ya mchakato wa GM kwa maelfu ya
miaka kupitia ufugaji. Wakulima wa
kale walifanya hivyo kwa kutumia
mahindi, na wakabadilisha nafaka
ngumu isiyoweza kumengenywa
kuwa punje za manjano zenye uta-
mu, zinazovutia tunazojua leo.

Uhandisi wa jeni huruhusu
kubadilisha moja kwa moja DNA
ya viumbe bila kulazimika kupitia
mchakato wa kuzaliana kwa vizazi
vingi.

Jeni kwa sifa inayohitajika im-
etengwa kutoka kwa kiumbe to-
fauti na kuingizwa ndani , ama kwa
mikono au kwa kuiunganisha kwa
virusi njia isiyo na madhara.

Kuna athari vyakula vya GMO?

Licha ya kile ambacho watu wen-
gi wanaweza kudai, hakuna ushahi-
di kwamba GMO ni vyakula vibaya
kwa kula, kutumia, kugusa, kupaka
kwenye ngozi yako au kulisha wa-

® Rais Ruto acheza karata kuwaokoa raia wake

toto.

Kwa kifupi, kuna tofauti ndo-
go kati ya kubadilisha DNA kwa
njia ya uzazi wa kuchagua na
kuibadilisha kupitia uhandisi
wa maumbile, mwili hauwezi
kutofautisha kati ya vyakula
vya GMO na vilivyo na vinasaba
halisi.

]
"
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Uhandisi wa vyakula unaweza
kutumika kuongeza msonga-
mano wa virutubishi katika
chakula.

Mfano halisi ni Mradi wa
Mchele wa Dhahabu.

Wanasayansi wa chakula wali-
badilisha mchele wa kawaida

»

kuwa na vitamini A kwa wingi
na hii sasa inakuzwa katika mae-
neo ambayo kuna upungufu wa
vitamini A.

Mazao pia yanaweza kubadil-
ishwa ili kutoa mavuno mengi
na kukua katika maeneo yenye
ukame.

Pamoja na kuwa mzuri kwa

biashara kwa ujumla, marekebi-
sho haya yanaweza pia kusaidia
kupunguza njaa ulimwenguni.

Baadhi ya mazao ya GMO
yanabadilishwa kuwa sugu kwa
baadhi ya dawa, ambayo inaweza
kuongeza matumizi ya kemikali.

Lakini nyingine zimetengen-
ezwa kutoa sifa zao za kuzuia
wadudu, na hivyo kupunguza
hitaji la dawa za ziada.

Mbinu zote mbili zinaishia
kuua wadudu ambao baadhi
yao ni wachavushaji muhimu wa
mazao.

Mabishano haya yanaweza
kuwa na manufaa ya kimataifa
ya mazao ya GMO kwa sasa yana-
zidi hatari, angalau kulingana na
uchanganuzi wa mwaka 2014 uli-
opitiwa upya katika athari zake
iliyochapishwa katika jarida la
sayansi PLOS One.

CHANGAMOTO GANI ZINA-
ZOJITOKEZA?

Ingawa masuala ya afya
yanaweza kuwa yamesisitizwa
zaidi na vyombo vya habari,
bado kuna sababu nyingi kwa
nini GMOs zina utata.

Tatizo moja kubwa ni kwamba
zao linaweza kuwa miliki ya kam-
puni binafsi. Kijadi, wakulima
huhifadhi baadhi ya mbegu ku-
toka kwa zao la sasa ili kupanda
kwa ajili ya mavuno ya mwaka
ujao.

Lakini kampuni inapomiliki
haki za zao la GMO, wanaweza
kuwakataza wakulima kufanya
hivyo, na kuwalazimisha ku-
nunua mbegu mpya kutoka kwa
wamiliki kila mwaka. Hata kama
mkulima hatapanda mazao ya
GMO, wanaweza kuvuna ku-
toka kwa mashamba ya jirani,
na hivyo kufanya iwe muhimu
kuwanunulia leseni au kutozwa
faini.

Wakosoaji wanasema kuwa
inayapa makampuni makubwa
udhibiti wa kilimo na uwezo wa
kuwanyonya wakulima.

Kuna pia wanasayansi wach-
ache ambao bado wana wasiwasi
kuhusu athari za muda mrefu
zisizojulikana. Mwanabiolojia wa
seli anayepinga ni Dk David Wil-
liams ambaye anasema si salama
na anadai jeni zilizoingizwa
zinaweza kubadilishwa kwa njia
kadhaa tofauti ambazo zinaweza
kutokea vizazi baadaye.

Akiongea na jarida la Scientific
American, anasema kwamba
mimea inayoweza kuwa na sumu
inaweza kupita katika majaribio
katika siku zijazo.

Hata kama wataalamu wengi
wanaunga mkono teknolojia
ya GM, wakosoaji wengine wa-
nasema kuwa wanasayansi wa-
naweza kuogopa kutoa changa-
moto kwa wengi na kuchapisha
tafiti zinazopinga kwa sababu
watakabiliwa na mashambulizi
dhidi ya sifa zao na kupokea ufa-
dhili mdogo kwa utafiti wao.
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Tanzania inapokamilisha ndoto
Afrika kuunganishwa reli moja

=

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akishuka kutoka katika tren

Na Mwandishi Wetu

ANZANIA ni miongoni mwa

nchi chache barani Afrika

ambayo imeweza kukamili-

sha ndoto ya kuwa nareliya
kisasa kwa ajili ya kurahisisha usa-
firishaji watu na bidhaa.

Reli hiyo ya SGR yaani Standard
Gauge Railway, yenye upana wa
mita 1435, inaweza kusafirisha uzi-
to mkubwa mizigo na kusafiri kwa
mwendo kasi.

Serikali ya Tanzania kupitia shiri-
ka la reli Tanzania (TRC) imakaribia
kukamilisha ujenzi wa reli kutoka
Dar es Salaam hadi Dodoma, itaka-
pokamilika kutakuwa na mtandao
usiopungua kilomita 2,561 ikiun-
ganisha mikoa ya Dar es Salaam,
Mwanza, Kigoma, Katavi na nchi
jirani za Rwanda, Burundi na DRC.

Tanzania imefanikiwa kuwa na
reli ya kisasa na ya kwanza Afrika
mashariki na kati itakayokuwa na
uwezo wa kupitisha treni zitaka-
zoendeshwa kwa nishati ya umeme
na yenye mwendo kasi usiopungua
kilometa 160 kwa saa.

Ndoto kama hiyo imekuwa ikita-
wala Umoja wa Afrika (AU) na ina-
panga kujenga mtandao mkubwa
wa reli kuunganisha miji mikuu ba-
rani humo kufikia 2033.

Lakini mradi huo mkubwa una-
hitaji ufadhili, jitthada na utashi wa
kisiasa.

Treni ya kwanza ya mwendo
kasi barani Afrika inayoitwa “Al Bo-
raq” inazunguka katika maeneo ya
pwani ya Morocco, ikiwa na kasi ya
kilometa 320 kwa saa.

Jina la treni hiyo linatokana na
simulizi za kidini na hasa yule farasi
aliyekuwa na nguvu isiyo na kifani
aliyempanda Mtume Mohammed

kutoka Makka hadi Jerusalem.
Treni hiyo inatumia muda wa
masaa mawili kati ya Tangier na
Casablanca. Tlizunduliwa mwa-
ka 2018 na kutimiza ndoto ya
Morocco katika sekta ya usafiri.
Ndoto hiyo imo katika kada
ya Umoja wa Mataifa lakini ka-

tika uwanja mpana zaidi. Miaka
tisa iliyopita umoja huo ulizin-
dua mradi mkubwa unaoitwa
“Mtandao wa Reli ya Mwendo
Kasi Barani Afrika.”

Lengo lilikuwa ni kujenga
mtandao mpana wa reli kwa
bara zima ifikapo mwaka 2033,

F e

i ya majaribio wakati akikagua ujenzi wa treni ya mwendo Kkasi.

kuunganisha miji mikuu muhimu
na mikoa.

Lakini kwa zingatio la jitihada
hiyo, miunganisho zaidi inaweza
kuongezwa itakapofikia 2063.

SAFARI NDEFU

Sehemu ya kwanza ya mpango
huo inajumuisha maungano ya reli
19 ambayo itachukua urefu wa kilo-
meta 16,970.

Younes Touitha kutoka wakala
wa maendeleo wa Umoja wa
Afrika-NEPAD, anasema kwamba
asilimia 25 ya urefu wa reli katika
mpango jumla wa mradi huo una-
paswa kutekelezwa katika kipindi
cha sasa.

Miunganisho mingine 62 inapas-
wa kufanyika ifikapo 2063, na hivyo
kufikia jumla ya kilomita 74,000.

Umoja wa Afrika uliteua maeneo
matatu ya miunganisho kama mi-
radi ya majaribio.

Kutoka bandari ya Tanzania ya
Dar es Salaam hadi mji mkuu wa

Rwanda Kigali Kampala
nchini Uganda hadi Bujum-
bura nchini Burundi, na ki-
tovu cha uchumi cha Afrika
Kusini Johannesburg hadi
Walvis Bay, nchini Namibia,
kupitia mji mkuu wa Botswa-
na Gaborone.

Miradi mingine kumi na
moja itafanyiwa upembuzi
yakinifu haraka iwezekana-
vyo, kwa mujibu wa mpango
kazi wa umoja huo, ambao
uliwasilishwa huko Kenya
mwanzoni mwa 2022.

Ingawa hadi sasa, mpan-
go huo unasalia kwenye
karatasi bila ya kuonekana
utekelezaji wake, lakini Tan-
zania imeanza kwa kasi kwa
mafanikio.

Hata hivyo ukweli halisi
wa ujenzi wa reli mpya bara-
ni Afrika unahitaji kushinda
vikwazo vingi.

Toutha anasema vikwazo
vingi vinategemea kanda au
nchi husika.

Hata hivyo, anaendelea
kusema kuwa ifikapo 2030
watakuwa  wamefanikiwa
asilimia 60 hadi 70 ya malen-
go, jambo hilo litakuwa
jema.”

RELI ZILIZOJENGWA
KWA FEDHA ZA CHINA
Katika sehemu nyingi za
Afrika, mitandao ya reli il-
ianza kujengwa nyakati za
ukoloni. Katika nyakati hizo
hazikujengwa kwa ajili ya
abiria, bali kusafirisha ma-
lighafi kama vile mbao au
dhahabu hadi bandarini na
kuzisafirisha Ulaya.

Wakati huu reli hizo hutu-
mikia kwa malengo mengine,
kama kuwezesha biashara na
usafirishaji wa abiria kati ya
nchi za Kiafrika.

Kwa maoni ya Toutha
upatikanaji wa fedha katika
kuendeleza miradi hiyo im-
ekuwa changamoto.

Hadi wakati huu, miradi
mingi mipya katika eneo la
Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara imefadhiliwa na China.
Mfano mmoja ni ule wa treni
mpya ya mwendo kasi inay-
ounganisha bandari kuu ya
Kenya ya Mombasa na mji
mkuu, Nairobi.

Mikopo ya fedha ya Chi-
na kwa Afrika inayaweka
mataifa ya Afrika katika
wakati mgumu. Baadhi ya
wataalam wanahofia kwam-
ba kuyalipa madeni hayo
kutayaweka mataifa ya Afri-
ka katika hali ngumu kwenye
bajeti zake.

Kwa
mtandao.

msaada wa
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LHRC ilivyobaini madudu kampuni binafsi

Na Sabato Kasika

MEBAINIKA kuna ongezeko
la asilimia 84 ya wafanyakazi
katika kampuni mbalimbali
nchini hawana mikataba ya
ajira, huku kundi kubwa waki-
kabiliwa na ubaguzi na kukosa
vitendea kazi vyenye usalama.

Hayo yamebainika katika utafi-
ti uliofanywa na Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC) na
ripoti yake kuzinduliwa hivi kar-
ibuni mkoani Dar es Salaam.

Utafiti huo ulioitwa Haki za Bi-
nadamu na Biashara kwa mwaka
2021/2022, umeonyesha kuna
mbinu chafu zinazofanywa na
baadhi ya waajiri kuwakandam-
iza wafanyakazi.

Ndani ya ripoti hiyo, imebaini-
ka kampuni za watu wenye asili
ya Asia zinaongoza kwa vitendo
vya ubaguzi kwa asilimia 43.

Hata hivyo, Mkurugenzi
Mtendaji wa kituo hicho, Anna
Henga anasema kuna uimarikaji
kiasi wa uzingatiaji wa sheria na
viwango vya kazi kwa baadhi ya
maeneo.

Anasema katika baadhi ya
kampuni, kumekuwapo na mi-
kataba iliyoandikwa kwa Kiin-
gereza kigumu cha kisheria am-
bacho wafanyakazi hawakijui na
hujikuta wamekwama wanapo-
saini bila kujua maana yake.

Anaongeza kwamba Kkatika
ripoti hiyo imebainika kuna mi-
kataba ya mdomo, na pale mfan-
yakazi anapotaka kudai haki,
hutakiwa kuonyesha mkataba
wa maandishi ambao hana na
kujikuta akipoteza haki zake.

“Pamoja na hayo, baadhi
ya kampuni hasa za ulinzi
zinawakata wafanyakazi msha-
hara, kwa ajili ya sare za kazi,
lakini kwenye misingi ya haki
za binadamu anayekuajiri ndiye
anayetakiwa akupe vifaa vya
kazi,” anasema Henga

Anaongeza kuwa ndani ya
vikwazo hivyo, ripoti hiyo in-
aonyesha kuwa wafanyakazi
wanaopewa mikataba kazini
imeongezeka na kufikia asilimia
64.6 ya wafanyakazi walioshiriki
utafiti huo walijibu kuwa na mi-
kataba ya ajira.

“Hilo ni ongezeko la asilimia
5.6 ikilinganisha na 2021 ambapo
asilimia 35.4 ya waliohojiwa ha-
wakuwa na mikataba ya ajira,
hivyo angalau kuna unafuu kido-
go katika upande huo,” anasema.

Akifafanua zaidi, anasema ri-
poti hiyo ilibainisha kuwa utoaji
wa mikataba ya ajira, asilimia
64.6 ya wafanyakazi (6 kati ya 10)
walidai wana mkataba wa ajira,
sawa na ongezeko la asilimia
5.6 ikilinganishwa na utafiti wa
2019/2020.

Kwa upande wa likizo, anase-
ma idadi ya wafanyakazi wa-
naodai kupewa likizo ya mwaka
imeongezeka kutoka asilimia 48
hadi kufikia asilimia 51 katika
utafiti wa mwaka huu,”anasema.

Wakili Henga anaeleza mkoa
ambao una idadi kubwa ya wa-

Viongozi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), wakionyesha ripoti ya kituo hicho ya Haki za Binadamu na

Biashara mwaka 2021/ 2022, walipoizindua.

Mkurugenzi Mtendaji wa kituo hicho Anna Henga, akizun-
gumza katika uzinduzi huo. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

fanyakazi wenye mikataba ya
ajira kuliko mingine ni Kiliman-
jaro kwa asilimia 90, huku Mkoa
wa Mara ukiwa na idadi ndogo ya
asilimia 30.

Anataja mikoa mingine am-
bayo kituo chake kilifanya utafiti
kuwa ni Mwanza, Dar es Salaam,
Pwani, Arusha, Mtwara, Moro-
goro, Singida, Mbeya, Geita, Irin-
ga, Tanga, Dodoma na Shinyanga.

Wakili Henga anaongeza
kwamba kituo hicho kimetoa
mapendekezo mbalimbali kwa
serikali ambayo ikiyatumia
yanaweza kupunguza matatizo
ambayo wafanyakazi wamekuwa
wakikumbana nayo.

“Tunapendekeza  kulindwa
kwa haki za wananchi hasa kwe-
nye mikataba, kusimamia haki ya
kuwajibika kwa kampuni zina-
potekeleza haki za biashara, maz-
ingira safi ya shughuli, lakini pia
kuwe na sheria maalumu ya ku-
bana kampuni kuwajibika kuto-
kana na shughili zinazosababisha
wananchi kudhurika,” anasisitiza.

Anasema hatua hiyo inaweza
kusaidia usimamizi wa haki za
binadamu katika mazingira mbal-
imbali yakiwamo ya sehemu za
kazi na pia kuepuka ujanja un-
aofanywa na baadhi ya kampuni
kwenye ajira.

“Kimsingi, mambo tuliyogun-
dua katika utafiti wetu ni mengi,
lakini tunatoa mapendekezo
hayo kwa serikali na wadau am-
bayo tunaamini kuwa ndio
msingi wa kuwabana wenye kam-
puni na waajiri, ili waheshimu

haki za binadamu kwenye kazi,”
anaeleza Henga.

Anasema inaumiza kumpa
mfanyakazi mkataba kwa msha-
hara mdogo kwa lengo la kum-
dhulumu au kuwa na kuandik-
ishiana mkataba kwa lugha ya
Kiingereza kigumu ambacho
hakijui, ili mwishowe anapoona
mambo hayaendi vizuri akihoji
anabanwa kwa kutumia mkataba
ambao aliingia bila kuuelewa.

Ofisa Programu Mwandamizi
Masuala ya Biashara na Haki za
Binadamu wa kituo hicho, Joyce
Komanya, anasema asilimia ya
wanawake waliohojiwa walise-
ma hali ya rushwa ya ngono ni
mbaya.

Anasema asilimia 40 ya wa-
nawake walisema hali ni mbaya,
huku asilimia nne walisema ipo
na waliwahi kushuhudia, huku
asilimia zaidi ya 10 wakisema ha-
wajui lolote kuhusu rushwa hiyo.

“Rushwa ya ngono ina athari
kimwili, kiakili, kwa mfano mfan-
yakazi anayekwenda ofisini kila
siku na bosi anamfanyia ma-
tendo hayo hawezi kufanya kazi
vizuri, hivyo hata utendaji kazi
unaathirika,”’anasema Joyce.

Anataja haki nyingine zina-
zokiukwa kutokana na rushwa ya
ngono, ni mtu amekataa kutem-
bea na bosi wake anafukuzwa
kazi au halipwi mshahara ama
anapewa nafasi fulani ambayo
amesoma na kuna nafasi ana-
takiwa apate, lakini kwa sababu
amekataa kutembea na bosi,
hapati.



24 Nipashe

Jumamosi Oktoba 8, 2022

MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Sindano zilivyokuwa ‘mwiba mchungu’,
zama zile uhuru bado mbichi

Na Adam Fungamwango

LIMU ni kitu kizuri sana
duniani na hata baada ya
Uhuru, Rais
wa Kwanza

wa Tanzania, Mwalimu Ju-

lius Nyerere alisisitiza hilo.

Siyo lazima ukipata elimu basi
ikusaidie kupata kazi, Ia hasha, ila
kukusaidia kuelewa na kukabili-
ana na mazingira na vitu vingine
vinavyofanana na hivyo.

Leo hii utaona Watanzania
wakihamasishana kwenda kwe-
nye vituo vya afya kutoa na ku-
changia damu, wakati miaka ya
nyuma walikuwa wanaogopa ku-
chomwa sindano.

Sindano ilikuwa ni ‘mwiba
mchungu’ si kwa watoto tu wa
miaka ya nyuma, bali hata watu
wazima. Mtu akiumwa na kutak-
iwa kwenda hospitali kitu cha
kwanza anachofikiria si ugonjwa
wake, bali ni kuchomwa sindano.

Ilionekana kama ni adhabu
kubwa, au mateso na watoto
wengi wakati ule walikuwa waki-
jiuliza mtu aliyebuni kuchoma
wagonjwa sindano alikuwa ni
mwenye roho mbaya, na si mten-
da haki. Wengi walijiuliza kwani
hakukuwa na njia nyingine ya
mtu kupona mpaka sindano tu?

Wapo waliokwenda hospitali
na kukataa katakata kuchomwa
sindano, wakitaka wapewe dawa,
lakini kasheshe inakuja pale
baadhi wanapoambiwa kuwa
ugonjwa wao dawa ni lazima ipite
moja kwa moja kwenye mishipa.

Hapo ndipo balaa lilipoanza, si
kwa watoto wala wakubwa, wen-
gine walitoroka bila kuchomwa.

Itakumbukwa enzi hizo hata
ugonjwa wa TB ilikuwa ni lazima
udungwe sindano 60, lakini kwa
sasa kuna vidonge.

Watu walikuwa waoga mno
kudungwa sindano na hospitali
ikaonekana kama ni eneo am-
balo hata watoto walikuwa wakili-

\

ogopa.

Nakumbuka
nilikuwa na mdogo
wangu ambaye wakati
akiwa mdogo ilifika kip-
indi akaumwa sana. Alikuwa
bado mdogo sana ambaye ali-
kuwa hajui kitu chochote kina-
choendelea duniani, lakini ku-
tokana na kupelekwa mara kwa
mara hospitalini akawa amepata
hisia fulani, kwani mama akifika
kwenye geti tu la hospitali anaan-
za kulia na kutupatupa miguu. Ni
kwa sababu anajua muda si mrefu
atachomwa sindano. Ni kwamba
anapofika getini akaanza kuku-
tana na harufu ya dawa za hospi-
tali ambazo zinampa hisia kuwa
muda si mrefu atachomwa sinda-
no, hivyo anaanza kulia.

Ukitaka kujua kuwa hata watu
wazima wakati huo walikuwa
waoga wa sindano ni kwenye fo-
leni tu. Hospitali za zamani am-
bazo nyingi ni za serikali, kwenye
chumba cha daktari mlango wa
kuingilia ulikuwa mwingine na wa
kutokea mwingine. Kutokana na
hali hiyo mezani mwa mchoma
sindano kulikuwa na kengele am-
bayo ilikuwa inatumika kumwita
mgonjwa kuingia ndani.

Mgonjwa anapotoka  kwe-

nye mlango mwingine kengele
inagongwa, aliyekuwa wa mbele
ndiye anaingia. Sasa kasheshe ni
kwamba watu walikuwa wanat-
egeana kuingia.

Foleni ya kwenye sindano ndiyo
pekee ambayo mtu hadai mahala
pake, au kutaka kukaa mbele.
Anaweza kufika mbele, anajifanya
anakwenda msalani, halafu akiru-
di anapanga tena foleni nyuma.

Wengi wanasema unapoingia

L
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kwenye

chumba cha
sindano na kukuta
nesi anaiandaa kutaka %
kukuchoma, ndiyo woga un-
apozidi.

Mmoja wa wauguzi waka-
ti mada hii naiweka kwenye
mtandao wa kijamii ili kukusanya
maoni ya wadau aliandika jinsi
ambavyo mgonjwa anapaswa
afanye kabla ya kuchomwa na
hata muuguzi anavyotakiwa kum-
fanyia mgonjwa kabla ya baada ya
kumchoma.

“Mgonjwa anatakiwa awekwe
sawa kisaikolojia na kulegeza mi-
suli kabla ya kuchomwa sindano.

Kabla ya kumchoma mgonjwa
sindano nesi anatakiwa kumtaari-
fu mgonjwa eneo sindano ina-
poenda kutua ili asikaze misuli
ya sehemu hiyo ili kutosababisha

‘e

maumivu yasiyo ya lazima.

Sindano inapochomwa ina-
takiwa kuwa engo ya nyuzi 90 na
iingizwe kwa haraka kidogo kiasi
cha nusu kichuma cha sindano
kuzuia kugusa mfupa, na dawa in-
aposukumwa inatakiwa iingizwe
taratibu mwilini tofauti na jinsi
sindano ilivyo ingizwa mwilini ili
kupunguza maumivu.

Utoaji wa sindano unatakiwa
itolewe mwilini engo ile ile ya
nyuzi 90 kama jinsi ilivyoingizwa
na baada ya hapo mgonjwa ku-
pewa pole na kupongezwa kwa
uvumilivu.”

Haya ni maneno ya nesi huyo

®
~«

~
akielezea
jinsi wao wana- ~
vyotakiwa  kufanya <
kwa mgonjwa yoyote yule
anayeingia kwenye chumba cha
sindano mpaka anapotoka.

Sasa tunakwenda kwa wadau
wenyewe ambao wametiririka
jinsi gani ilivyokuwa ni mti-
hani mkubwa kuchomwa
sindano zamani kwa wa-
toto na hata wakubwa
pia, tofauti na sasa.

“Mimi nilikua muoga
wa sindano, niliumwa

~

“

nikapekwa hospitalini na mama.
Ile nimeanza kuchomwa imein-
gia tu hivi nikaona maumivu ni
balaa nikafanikiwa kukimbia
nje ya chumba huku sindano
imening’inia, nesi na mama
yangu wakanikimbiza na kuni-
kamata hapo nje ambako kuli-
kuwa na watu wengi waliokuwa
kwenye foleni, wakamalizia
kunichoma sindano hapo hapo
kwenye benchi mbele za watu,
nilisikia aibu sana,” anasimulia
mdau mmoja ambaye alikuwa
mtoto wakati huo lakini kwa sasa
ni mtu mzima sana. Mwingine
naye nguo zilimdondoka
“Kuna siku niliambiwa
jlandae na sindano, basi
kwa kutetemeka huku ni-
kifungua mkanda, suru-
ali ilianguka hapo hapo
chini” Kuna mmoja
yeye alisema kuwa alila-
zwa, lakini aliposikia
sindano  aka-
toroka.

-~

“Mimi nilikuwa mgonjwa ni-
kalazwa kwenye hospitali, kosa
ambalo daktari alilolifanya ni
kuniambia kwamba nitachomwa
sindano za makalio saa saba ka-
mili ya usiku. Tlipofika saa sita na
nusu nikatoroka.”

“Ila mimi pia sindano hapana
aisee mara ya mwisho sindano
ya kwenye makalio nilichomwa
mwaka 1998.” Aliandika mama
mmoja.

Yupo aliyekumbushia jinsi
sindano za masaa nazo zilivyoku-
wa changamoto kwa sababu una-
chomwa saa hizi, lakini baada ya
masaa sita unarudi tena hospital-
ini kuchomwa nyingine.

“Mimi nilipokuwa naumwa na
kuandikiwa sindano za masaa,
nilikuwa nikienda wakinichoma
kalio moja, nikija tena baadaye
nawaambia hili nilichoma, naom-
ba nibadilishe, chomeni huku,
manesi hawakuwa na tabu, wa-
nasikiliza tu mimi nataka nini,
wao ili mradi tu watekeleze kazi
yao ya kuchoma.”

Tuma meseji 0716 350534
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Virusi
vya Ebola
vyabadili
umbo

KAMPALA, Uganda

WATAFITI wa Uganda wanasema
virusi vya Ebola vinavyosambaa nchini
humo vimebadilika.

Prof Pontiano Kaleebu wa Taasisi
ya Utafiti wa Virusi vya Ebola aina ya
Sudan, alisema hata hivyo hakuna usha-
hidi kwamba inaweza kuambukizwa
zaidi ya aina ya awali.

Walichambua sampuli kutoka kwa kisa
cha kwanza kinachojulikana kupimwa
wakati wa mlipuko wa sasa ambao
umeenea hadi wilaya tano za katikati
mwa Uganda.

Kufikia jana kulikuwa na visa 44
vimeripotiwa na watu 10 wamekufa
kutokana na ugonjwa huo.

Watafiti wanaofuatilia kuenea kwake
walisema maumbile ya virusi hivyo
yanafanana na yale yaliyosababisha
mlipuko mwingine zaidi ya muongo
mmoja uliopita katika eneo hilo hilo.

Tafiti zilizofanywa katika nchi jirani
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
zinaonyesha kuwa milipuko ya mara
kwa mara inaweza kutokea, lakini si
zaidi ya miaka miwili baada ya ile ya
kwanza kutangazwa kuwa imeisha.

Kwa hivyo wanasayansi wanaamini
kuwa mlipuko huu unaweza kuwa
uliletwa kwa wanadamu na mnyama.
Sasa wanatafuta mtu wa kwanza kuwa
na ugonjwa huo au mawasiliano yao va
moja kwa moja.

Hiyo ingesaidia timu zinazojibu
kuelewa vyema jinsi milipuko hiyo ilivy-
oanza.

BBC

Watafiti wanaofua-
tilia kuenea kwake
walisema maum-
bile ya virusi hivyo
yanafanana na yale
yaliyosababisha mli-
puko mwingine...

SEOUL, Korea Kusini

MAREKANI kwa kutumia manowari yake
ya kubeba ndege USS Ronald Reagan, na
Korea Kusini zimeanza luteka nyingine ya
majini.

Marekani yahofia
kuzuka vita ya nyuklia

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani Joe Biden amesema
tishio la kiongozi wa Russia, Vladimir Putin la
kutumia silaha za nyuklia linatishia kuleta ha-
tari kama ilivyokuwa mgogoro wa kombora
la Cuba.

Alisema nchi yake ilikuwa inajaribu
kubaini njia ya Putin ya kujiondoa.

Ikulu ya White House ilisema mara kwa
mara kwamba haijaona dalili zozote Russia
inajiandaa kutumia silaha za nyuklia licha ya
kile inachokiita ugomvi wa nyuklia wa Putin.

Hata hivyo, Biden aliweka wazi juzi kuwa
alikuwa akimwangalia kwa makini Putin
na jinsi anavyoweza kujibu wakati jeshi la
Ukraine likipata mafanikio dhidi ya wavamizi
wa Russia.

“Kwa mara ya kwanza tangu mgogoro wa
kombora la Cuba, tuna tishio la moja kwa
moja kwa matumizi ya silaha za nyuklia, iki-
wa mambo yataendelea kama yalivyokuwa,”
Biden aliwaambia wafadhili wa Democratic
huko New York.

Pia alisema, nchi yake haijakabiliana na
matarajio ya kuangamiza tangu rais Kennedy
na mgogoro wa makombora wa Cuba.

Katika mgogoro huo wa Cuba mwaka 1962,
Marekani chini ya Rais John Kennedy na
Umoja wa Kisovieti chini ya kiongozi wake,

Nikita Khrushcheyv, ilikaribia kutumia silaha
za nyuklia kutokana na kuwepo kwa makom-
bora ya Soviet nchini Cuba.

Biden alisema Putin hafanyi mzaha an-
apozungumzia uwezekano wa matumizi
ya silaha za nyuklia za kimbinu au silaha za
kibaiolojia au za kemikali, kwa sababu jeshi
lake halifanyi kazi vizuri.

“Sidhani kama kuna uwezo wa kutumia
kwa urabhisi silaha za kinyuklia na sio kuishia
na kuangamiza kutumia nyuklia,” alisema
Biden.

Biden aliongeza kwamba yeye na maofisa
wa Marekani wanatafuta njia ya kidiploma-
sia. Wakati huo huo, Rais wa Ukraine Volody-
myr Zelensky, akizungumza kwa njia ya vid-
eo katika kituo cha wataalam cha Australia,
alisema NATO lazima ianzishe mashambulizi
ya mapema ili kuondoa uwezekano wa Rus-
sia kutumia silaha za nyuklia.

Hakufafanua ikiwa alimaanisha masham-
bulkizi ya nyuklia au anazungumzia matumi-
zi ya silaha za kawaida.

“NATO inapaswa kufanya nini? Zelen-
sky aliuliza, na akajibu mwenyewe. “Ondoa
uwezekano wa Russia kutumia silaha za ny-
uklia.”

Alisisitiza kwamba jambo la muhimu ana-
toa wito kwa jumuiya ya kimataifa, kama
ilivyokuwa kabla ya Februari 24, kuzuia

mashambulizi ili wajue nini kitatokea kwao
ikiwa nyuklia itatumiwa.

Taarifa hiyo ilitolewa ufafanuzi na msemaji
wa serikali ya Ukraine Sergei Nikiforov, am-
baye alisisitiza kuwa Ukraine haitoi wito wa
matumizi ya kuzuia silaha za nyuklia.

“Rais alizungumza kuhusu kipindi hadi
Februari 24. Kisha ilikuwa ni lazima ku-
chukua hatua za kuzuia ili Russia isianzishe
vita. Acha nikukumbushe kwamba hatua pe-
kee ambazo zilijadiliwa wakati huo zilikuwa
vikwazo vya kuzuia,” alisema Nikiforov kupi-
tia ukurasa wa Facebook.

Zana za Russia zasaidia Ukraine

Zana za Russia zinachangia kwa sehemu
kubwa katika akiba ya ghala la silaha la
Ukraine, imesema taarifa ya kila siku ya
ujasusi wa Uingereza.

Ukraine iliteka vifaru vya kijeshi 440
na magari ya kijeshi yapatayo 650 tangu
vilipoanza vita vya uvamizi.

Uingereza inakadiria zaidi ya nusu ya vi-
faru vya Ukraine kwa sasa huenda vikawa ni
vile vilivyotekwa.

Ukosefu wa uwezo wa wanajeshi wa Rus-
sia wa kuharibu vifaru hivyo kabla ya kurejea
kwenye ngome zao unaonyesha mafunzo
duni na kiwango cha chini cha nidhamu ka-
tika mapigano.

BBC

Mwanaume akimfariji mke wake akiwa ameshikilia chupa ya maziwa ya mtoto wao nje ya chumba cha watoto baada ya kuuawa na ofisa
wa zamani wa polisi huko Klang mashariki mwa Thailand jana. Jumla ya watoto 38 walivawa katika tukio hilo. PICHA: AFP

Marekani,Korea Kusini zafanya luteka za majini

Luteka hiyo inajiri siku moja baada ya
Korea Kaskazini kufyatua makombora
zaidi na pia kurusha ndege za kivita, hali
inayozidisha mvutano na wapinzani wake.

Wanajeshi wa Marekani wanaotumia
manowari ya Reagan walirejea baharini

karibu na rasi ya Korea baada ya Korea
Kaskazini kufanya majaribio kwa kurusha
kombora lenye uwezo wa kubeba nyuklia
kuelekea Japan.

Korea Kaskazini inatizama luteka za
Marekani na Korea Kusini kama mazoezi

ya kuivamia.

Hata hivyo taarifa kutoka wakuu wa
majeshi wa Marekani na Korea Kusini ilise-
ma lengo la luteka hizo ni kuimarisha uwe-
zo wa washirika hao kijeshi na zitaendelea

DW
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MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Bukoba,
Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa Kagera
Usimamizi wa mirathi Na......55 /2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
LIAQUATALI FAZAL ALMOHAMED WA MIEMBENI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SARAH LYAKAT FAZAL

Watu wote mnaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 07 Mwezi 11 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Zingatia:- Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu  anaweza kuuleta ~ Mahakamani
kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 05 Mwezi 10 Mwaka 2022

IN THE DISTRICT COURT OF KONGWA DISTRICT AT KONGWA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 13 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE MUSSA

MARCO MASHENENE
DECEASED OF KONGWA DODOMA
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
MATHIAS KANYATTA GAMBISHI............... PETITIONER

ENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES G.N N0.369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come|
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letters of administration) is made|
the above named petitioner. Objections to the grant]
should be field on or before the 10 day of OCTOBER|
2022.

The will of the said deceased is deposited and open for]
inspection at the Court Date 26 day of SEPTEMBER]
2022.

District Resident Magistrate

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
RUFAA NA. 60/2021
MAGNUS RWELAMILA ..........MUOMBA RUFAA
DHIDI YA
1. ABDULKHERI AHMADA
2.HAMIDA AHMADA............... MJIBU RUFAA

KWA:- ABDULKHERI AHMADA NA HAMIDA
AHMADA POPOTE MLIPO

Mnaarifiwa/unaarifiva kuwa Rufaa Na. 60/2021
yamepangwa kutajwa tarehe 03/11/2022 mbele ya
Mwenyekiti wa Baraza P. J Makwandi saa 2:00
asubuhi.

Hivyo, mnaamuriwa kuhudhuria wewe
mwenyewe/mwakilishi wako mbele ya Baraza siku
hiyo bila kukosa. Msipohudhuria Baraza litasikiliza
shauri upande mmoja dhidi yenu na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI
wa Baraza hili leo tarehe 03/10/2022.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
BUKOBA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MWANZA
SHAURI LA MAOMBINAMBA 26 LA 2022
DAVID GWABARA MRONDORO.......... MDAI
DHIDI YA

SITANYIGA...

KUITWA SHAURINI

KWA: SITA NYIGA

OMBI  LIMEPANGWA  KUSIKILIZWA  TAREHE
13/10/2022 SAA 04:00 ASUBUHI MBELE YA MH
JAJIITEMBA, KWA HIVYO UNATAKIWA KUSIKILIZA
SHAURI LILILOTAJWA HAPO JUU LILILOFUNGULI-
WA NA MDAI DHIDI YAKO.

KAA-  UKIJUA KUSHINDWA KUFIKA SHAURI
LITASIKILIZA OMBI HILO NA KUTOA UAMUZI BILA
WEWE KUWEPO.

IMETOLEWA NAMI KWA AMRI NA CHAPA YA
MAHAKAMA LEO TAREHE 28/09/2022

NAIBU MISAJILI
MWANZA.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MBINGA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 95/2022

FULKO C. KAPINGA.... ....MUOMBAJI
DHIDI
MATHIAS NCHIMBL.................. MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI

MDAWIA: MATHIAS NCHIMBI - POPOTE ULIPO.
BW. FULKO C. KAPINGA amefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
(Boma). Shauri husika limepangwa kusikilizwa
tarehe. . Hivyo basi unatakiwa kuleta
utetezi wako ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya
tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyote vya kesi
vinapatikana katika masijala ya wazi Bazara la
Ardhi na Nyumba (W) Mbinga. Endapo
hutatekeleza haya shauri litasikilizwa upande
mmoja na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na
lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 25 Mwezi
wa 10 mwaka 2022.

: MWENVEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) MBINGA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JUMANNE RAMADHANI
MTENDA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 396
DNH- MITSUBISHI FUSO.
Chassis namba
FK628K540188. Engine namba
6D17920043. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
MKB//RB/TR/135/2022.

FORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO 877 OF 2022
In the matter of the Estate of the late
ELINAMIMONYO SIFUEL
And
In the matter of Application for letters of
Administration by
JANEDINAH EDWARD KIWIA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above -named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of probate( or letters of
administration) is made to the above named
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 21day of November 2022
Dated at DAR ES SALAAM this 29 day of
September 2022.

KWA HABAR

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa Tupigie
0782253676

USIKOSE GAZET
LAKO LA NIPASHE

OFISI ZA MATANGAZO

LA SIKU

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

MOTOMOTO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Nilichotaka hapa ni mambo
mengi tu. Kwanza sapraizi,
halafu nijue kama kweli mtu
huyu ananipenda kwa dhati,

achilia mbali tulivyokuwa tukiishi
kule, lakini je yuko tayari kuolewa
nami? Nikawachukua hawa wa-
fanyakazi wangu, Billy na Daudi,
nilianza kuja nao hadi barabarani
pale nikawapa ramani yote, halafu
nikawaachia kazi. Walirudi na ku-
niambia barua imekubaliwa. Nil-
ishtuka kidogo, lakini wakaniambia
habari ya Siwatu kuwa ameshakataa
waanaume wengi sana, lakini amei-
kubali hii kwa sababu amekaa sana
na amepatwa na matatizo ya kubak-
wa, na ameshachoka kukaa kwenye
kukubali kuolewa. Hiyo ilimpa ngu-
vu kuwa kumbe alikuwa ananisubi-
ri, ila amechoka baada ya kutokea
matatizo. baadaye mimi mwenyewe
nikaja sasa hapa kama Bakari. Ni-
kamtamkia kuwa nataka kumuoa,
wakati najua kuwa barua imekuja
na ni yangu. Ilikuchanganya sana
bibie, niliona hali uliyokuwa nayo,
mpaka ukaniambia tutoroke. Hapo
nikajua kabisa kuwa unanipenda,
na uko tayari kuachana na barua
ya mtu ambaye humfahamu. Kwa
hili nasema ni kweli nimepata mke
wa kweli. Kingine ambacho kabla
sijamaliza sikutaka kukisahau ni
kwamba nimewasiliana na polisi
wa kituo cha Chalinze waje kufan-
ya uchunguzi wa kubakwa kwako.
Niliposikia tu hili jambo nilipokuja
hapa, niliwasiliana nao, na wiki hii
yote walikuwa kwenye uchunguzi,
muda si mrefu wataniambia wame-
fikia wapi. Sasa nathibitisha rasmi
kuwa ile barua mliyopokea ilikuwa
yangu, na mimi ndiye mchumba
pekee wa Siwatu, nataka uwe mke
wangu sasa, mama na dada zangu
wanakusubiri Dar. Nataka kukufan-
ya uwe malkia.”

Kila mtu alionekana kutokwa na
jasho. Ilikuwa ni kama hadithi fula-
ni ya kufikirika, lakini ukweli ndio
ulibaki kuwa huo.

Sam, kijana wa kitajiri ndiye Ba-
kari. Bakari huyo ndiye yule aliyet-
na Siwatu. Siwatu huyo ni yule
msichana yatima aliyemsaidia mtu

Kumbe aliyemsaidia si Bakari am-

@MSAMBA
0656122770

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
Kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

KAMA PO, IPO TU-26

A 4

“Sawa, la-
Kini hapa
uliporejea
na fahamu
tunaku-
uliza jina
ulisema
unaitwa
nani?
Siwatu
akauliza.

ni kijana hohe hahe aliyetoka kusiko-
julikana. Ni kijana aliyerithi mali ya
marehemu baba yake na akatekwa
kwa kutupwa kwa husuda za wafan-
yabishara wenzake.

Siwatu alimuacha Sam na kumfua-
ta kaka yako, Dibwela ambaye naye
alisimama, akamkumbatia. Siwatu
akaanza kulia kwa nguvu.

“Usilie Siwatu, hatimaye mizimu ya
baba na mama yako imekuona.”

“Siamini mimi kaka, nimedhalilika
aina ya vitimbwi. Nilikuwa naomba
Mungu kila siku, leo amejibu kilio
changu.” Aliongea Siwatu kwa hisia
kali na ilionekana akili yake sasa il-
ianza kuamini kile kinachoendelea.

“Dada siku zote kama ipo ipo tu.
Mungu akisema ndiyo binadamu si
dawa, wanachofanya ni kuchelew-
esha tu.”

Siwatu akiwa kama aliyechang-
anyikiwa kwa furaha, alimuacha tena
kaka yake na kumfuata Sam.

“Bakari, hivi kwa nini siku zote
uliamua kunificha? Kwa nini usin-
iambie? Mimi naishi kwa mashaka,
kumbe wewe mwenzangu unajua
kila kitu. Tumeishi hapa miezi mi-

tatu watu wanatunyanyasa mpaka |

wanakataa kutuuzia chakula kumbe
wewe ni mtoto wa kitajiri na sivyo
walivyokuwa wakikuchukulia.”
“Mpenzi, ulikuwa ni mpango
mkakati niliouweka mwenyewe. Uli-

kuwa ni kama mtihani kwangu na |
kwako. Mimi nilitaka niishi kama ;
mwanakijiji ili nijue aina ya maisha

ambayo watu wengine wanaishi.

Na kweli nimepita kwenye tanuri la
moto. Leo hii nataka kukuoa, najua |
naoa mwanamke wa aina gani. Kama |
umeweza kuniokoa kwenye kifo kufa |

porini, umenilinda na mashambu-
wanataka niondoke kabla sijapona.
Ukakubali kuondolewa ule upende-
leo uliokuwa unaupata kama msi-

kituko, lakini hukujali. Hukujali dha-

rau, kejeli, vitisho, ukaendelea kuwa

na mimi mpaka mimi mwenyewe

niliposema sasa naondoka, ni kitu |
gani sasa kitatutenganisha? Kwa sasa |

utakwenda kuishi maisha mengine

kabisa. Maisha ya mjini, ya kisasa
ambayo yatakutoa kuwa msichana ‘!

yatima na kuwa kama malkia.”
“Nakuahidi nitakuwa malkia wako

mwema na mtiifu. Kama tulivyoishi 5

na wewe hapa miezi mitatu
mwanzo na wiki hizi mbili tu-
lizoishi na wewe ulivyorudi
tena ndiyo hivyo tutakwenda
kuishi. Uwe mfalme wangu
mwema.”

Ni kipindi ambacho Dibwe-
la, Billy na Daudi waliamua ku-
toka nje na kuwaacha wapenzi
hao walikuwa kwenye kilele
cha furaha.

Dibwela alikwenda hadi kwa
dithia maajabu yaliyotokea.
Kumbe yule Bakari waliokuwa
ndiye huyo huyo aliyeleta ba-
rua ya kumchumbia Siwatu.

Na kumbe hakuwa mtu
wa kawaida tu kama walivy-
ofikiri bali ni kijana wa kitajiri
aliyetupwa porini na wafan-
yabiashara wenzake kabla
Siwatu hajamuokoa. Kumbe
alimuokoa mtu muhimu am-
baye leo amelipa fadhila kwa
kuamua kumuoa.

“Ila kuna kitu unaniudhi.”

“Nini tena mpenzi Bakari?”

“Si hivyo kuniita Bakari?” Al-
ipomaliza kusema hivyo wote
walijikuta wakiangua vicheko.

“Mimi jina langu kamili ni
Sam.”
porejea na fahamu tunakuuli-
za jina ulisema unaitwa nani?
Siwatu akauliza.

“Kwa hiyo Bakari ndiyo jina

“Ndiyo mimi nimelizoea hilo,
yaani leo tu ndiyo nimelijua
hilo la Sam, sasa ngoja kwan-
za tukiondoka hapa kwenda
Dar es Salaam ndiyo nitaacha
kukwita Bakari kwa sababu
lilikuwa la hapa.” Yalikuwa ni
mazungumzo ya mzaha baina
ya wachumba hao wawili.

“Kesho ndiyo tunaondoka
Dar, sasa huko ndiyo utaanza
kunita Sam?

“Hapana.”

“Kumbe utaniita nani?”

“Mume wangu.” Akajibu Si-
watu na wote wakakauka kwa
vicheko, wakiwa kwenye kilele
cha furaha.

MWISHO
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KIPANGA YAOTA KUCHEZA
MAKUNDI MICHUANO CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kipanga FC imesema
wachezaji wake wana hamasa kubwa ku-
hakikisha wanautumia vyema uwanja wa
nyumbani katika mchezo wa kimataifa
wa mashindano ya Kombe la Shirikisho
Afrika utakaochezwa leo dhidi ya Club
Africaine kutoka Tunisia kwenye Uwanja
wa Amaan.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa Kipanga, Khamis Has-
san, alisema kuelekea mchezo huo tayari
wamekamilisha maandalizi muhimu na
wanachosubiri ni kuona wanapambana
ili kupata matokeo mazuri.

Hassan alisema hata kama timu
itacheza vizuri lakini ikikosekana shauku
na hamasa itapunguza ladha ya kupata
ushindi.

Kocha huyo alisema walitumia kipindi
cha mapumziko mafupi ya Ligi Kuu Zan-
zibar ili kujiandaa vyema na kuhakiki-

sha wanatimiza malengo yao ya kutinga
hatua ya makundi ya mashindano hayo.

“Tumejipanga kufanya vizuri iki-
wamo kuvuka salama hatua hii na ku-
fikia makundi, najua utakuwa mchezo
mgumu, sisi tunahitaji kutamba kwenye
uwanja wa nyumbani na wenzetu wana-
hitaji kutumia vyema uwanja wa ugeni-
ni,” alisema Hassan.

Naye Kocha Mkuu wa Club Africaine,
Bentrand Manchand, alisema anahitaji
kushinda mchezo huu wa ugenini kwa
sababu ni mchezo muhimu zaidi katika
hatua hii waliyopo.

Manchand alisema katika mpira cho-
chote kinawezekana kutokea ama iwe
ugenini au nyumbani, hivyo kwake
atahakikisha wachezaji wanajituma na
kuhakikisha wanapata ushindi katika
mechi hii ya kwanza.

“Najua mchezo utakuwa mgumu kwa
sababu wapinzani wetu wanabhitaji ku-
pata matokeo mazuri wakiwa nyumbani

kwao lakini na sisi tunahitaji kupata ma-
tokeo ugenini,” alisema kocha huyo.

Aliongeza wakipata ushindi katika
mechi ya leo itawasaidia kuelekea mch-
ezo wa marudiano ambao utakuwa ni wa
kumalizia kazi waliyoianza Zanzibar.

“Tunahitaji kuanza vizuri mashindano
haya, lengo letu ni kusaka ushindi bila
kujali tunacheza ugenini, katika mpira
wa kisasa ushindi unapatikana kokote,
tumekuja kutafuta matokeo mazuri,” al-
iongeza kocha huyo.

Kipanga ambayo inamilikiwa na Jeshi
la Wananchi Tanzania (JWTZ), ilifani-
kiwa kusonga mbele kucheza hatua ya
kwanza ya mashindano hayo kwa mara
ya kwanza baada ya kuwaondoa Al Hilal
Wau kutoka Sudani Kusini.

Maafande hao ndio wawakilishi pe-
kee wa Zanzibar waliobakia kwenye
mashindano ya kimataifa baada ya
KMKM kuondolewa katika michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kanu abadilishiwa
majukumu Singida

Na Shufaa Lyimo

BODI ya Wakurugenzi wa Sin-
gida Big Stars imemteua aliyeku-
wa Mkurugenzi Idara ya Masoko
wa klabu hiyo, Muhibu Kanu kuwa
Kocha Mkuu wa timu ya vijana
wa umri chini ya miaka 20 (U-20),
imeelezwa.

Mkuu wa ldara ya Habari na
Mawasiliano wa Singida Big Stars,
Hussein Masanza, alisema nafasi
iliyokuwa ya Kanu sasa itakuwa
chini ya Tabitha Kidawawa.

“Lengo la kufanya mabadiliko
haya kwenye safu yetu ya uongozi
tunataka kuongeza nguvu kwenye
Idara ya Masoko pamoja na kuwa
na kikosi bora cha vijana,” alisema
Masanza.

Akizungumza uteuzi huo, Tabi-
tha alisema anaushukuru uongozi
wa klabu hiyo kwa kumwanini
kupata nafasi hiyo na anaahidi
atasaidia kutafuta wadhamini
mbalimbali wa ndani na nje ya
nchi ili kuitafutia fursa zaidi timu
yao.

“Nimejipanga kutafuta wadhami-
ni kutoka sehemu mbalimbali, iwe
nje au ndani ya Tanzania ili klabu
yetu izidi kukua,” alisema kiongozi
huyo.

Kagera Sugar SC,
Polisi majaribuni

Na Shufaa Lyimo

jana. PICHA : JUMANNE JUMA

KMKM yabanwa, Chipukizi safi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
Zanzibar, KMKM wamelazimishwa sare ya
bao 1-1 na Jamhuri ya Pemba, Chipukizi
imepata ushindi wake wa kwanza wakiwa
ugenini katika ligi hiyo inayoendelea visi-
wani hapa.

Chipukizi ilifanikiwa kupata ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Maafande wa JKU katika
mechi ya Ligi Kuu Zanzibar iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Mau ze Dong, mfun-
gaji pekee akiwa ni Faki Mwalimu.

Kocha Mkuu wa Chipukizi, Ali Ba-

kari ‘Mngazija’ alisema bado jitihada za
wachezaji zinahitajika ili kufikia malengo
ya kushinda michezo yote ya ugenini wa-
takayocheza Unguja.

Mngazija alisema Ligi Kuu Zanzibar sasa
ina ushindani mkubwa kwa sababu kila
timu inahitaji kufanya vizuri hasa ikicheza
kwenye uwanja wa nyumbani lakini pia
hata wakiwa ugenini ili kujiweka kwenye
nafasi nzuri katika msimamo wa ligi hiyo.
Aliongeza baadhi ya timu zimeshaanza
kujiweka kwenye mbio za ubingwa hivyo
wao pia wanahitaji kufika katika nafasi
hiyo na kujilinda na kushuka daraja kwa

kufanya vizuri katika mzunguko huo wa
kwanza.

“Tumepata ushindi wa kwanza tukiwa
ugenini, ushindi huu utaufanya mch-
ezo wetu ujao kuwa mgumu sana kwa
sababu  wapinzani wetu watajiandaa
kuzibakisha pointi, ndio maana nime-
wasisitiza wachezaji wangu waongeze
juhudi na jitihada katika michezo hii ya
ugenini,”alisema Mngazija.

Polisi Zanzibar walipata kichapo cha
mabao 3- O kutoka kwa Mafunzo katika
mchezo mwingine wa ligi hiyo uliochezwa
kwenye Uwanja wa Amaan juzi jioni.

TIMU ya Kagera Sugar itam-
kosa nyota wake, Kassim Seka
katika mechi ya Ligi Kuu Bara

dhidi ya Polisi Tanzania itakay-
ochezwa leo baada ya kuumia

mguu akiwa mazoezini juzi.

Akizungumza na gazeti hili,
Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, alisema mchezaji
huyo jana alishindwa kufanya
mazoezi ya pamoja na wenzake
kutokana na maumivu aliyokuwa
nayo.

“Kesho (leo) nitamkosa
mchezaji wangu huyo mmoja ku-

tokana na kuumia mguu, hawezi

kucheza mpaka atakapokaa

sawa,” alisema Baraza.

Kocha huyo alisema pia

wachezaji wengine wanaende-

lea vizuri kuelekea mchezo huo

ambao unatarajiwa kuwa na
ushindani.

“Ninashukuru kuona kila

mchezaji ana morali ya kufanya
vyema katika mchezo huo in-
gawa hatujafanya vizuri katika
michezo iliyopita, maandalizi
mengine yanaendelea vizuri na
tumeyafanyia kazi makosa am-
bayo tuliyabaini kwenye mich-
ezo iliyopita,” Baraza alisema.
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HAALAND MSHAHARA JUU

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Norway, Erling
Haaland mwenye umri wa miaka 22, anapokea msha-
hara wa pauni 865,000 kwa wiki katika klabu ya Man-
chester City. (Mail)

GUARDIOLA AFUNGUKA
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola ame-

kanusha uvumi kwamba Erling Haaland ana kipengele
cha kuondoka na kuruhusiwa kujiunga na Real Madrid.
(Mirror)

RONALDO ANUKIA GALATASARAY

KLABU ya Galatasaray inataka kumsajili mshambu-
liaji wa Manchester United na Timu ya Taifa ya Ureno,
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37 wakati wa
dirisha la Januari. (Fotomac)

KANTE MAMBO MAGUMU

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, N'Golo Kante mwenye
umri wa miaka 31, anaamini Chelsea hawataki kum-
wongezea mkataba, huku mkataba wake wa sasa ukika-
milika msimu ujao wa joto. (Footmercato)

ARSENAL YAMTAKA TAREMI

ARSENAL inavutiwa na mshambuliaji wa Porto, raia
wa Iran mwenye umri wa miaka 30, Mehdi Taremi. (A
Bola, via TEAMtalk)

SILVA ATAJWA MADRID

REAL Madrid wanamfuatilia beki wa Benfica, Mreno
Antonio Silva mwenye umri wa miaka 18. (Calciomer-
cato)

CALHANOGLU, INTER KITAELEWEKA

KLABU ya Inter Milan ina matumaini kupata mus-
takabali wa muda mrefu wa Hakan Calhanoglu mwenye
umri wa miaka 28. (TEAMtalk)

BOURNEMOUTH SOKONI

BILIONEA wa Marekani, Bill Foley ambaye anami-
liki kampuni ya NHL ya Vegas Golden Knights, ana
makubaliano ya mdomo ya kuinunua Bournemouth ya
Uingereza. (Athletic)

BAYERN ILIMTAKA RONALDO

OFISA Mtendaji Mkuu wa Bayern Munich, Oliver
Kahn, amesema miamba hao wa Bundesliga walifikiria
kumnunua mshambuliaji wa Manchester United, Cris-
tiano Ronaldo katika majira ya joto (Bild, via Mail)

LOPETEGUI, WOLVES KUTETA

KLABU ya Wolves inatarajia kufanya mazungumzo na
Julen Lopetegui wikendi hii, baada ya kutimuliwa kama
kocha mkuu wa Sevilla. (Sky Sports)

BELLINGHAM APELEKWA UNITED

MCHEZAJI wa zamani wa Manchester United, Rio Fer-
dinand ameitaka klabu yake hiyo kumsajili kiungo wa
kati wa Borussia Dortmund na England, Jude Belling-
ham mwenye umri wa miaka 19, ambaye pia analengwa
na Real Madrid na Liverpool. (Mirror)

3

A B
I
g

“4

o -, F
&Y
N N

4

N

S
|
S )
)
L)
‘, Ty \

MESSI: KOMBE LA

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

¥

«
."/,

4

7

QATAR NI MWISHO WANGU

@ ® ®)\shambuliaji huyo asema angependa kulibeba kombe

hilo lakini amekiri...

PARIS, Ufaransa

LIONEL Messi amethibitisha
michuano ya Kombe la Dunia ya
mwaka huu itakayofanyika nchini
Qatar itakuwa ya mwisho kwake
kucheza.

Sasa akiwa na umri wa miaka 35,
Messi bado hajafanikiwa kutwaa
taji la Kombe la Dunia, alishindwa
katika fainali dhidi ya Ujerumani
mwaka 2014 na kuondolewa ka-
tika hatua ya robo fainali mwaka
2006 na 2010.

Nafasi pekee ya Messi kulibeba
kombe hilo ni mwaka huu nchini
Qatar na amethibitisha kuwa mi-

chuano hiyo ni ya mwisho kwake.

“Ndio, hakika ndio,” alijibu
wakati alipoulizwa na Star+ kama
Kombe la Dunia la Qatar litakuwa
la mwisho kwake kucheza.

“Ninahesabu siku hadi Kombe
la Dunia. Ukweli ni kwamba, kuna
wasiwasi kidogo, ukisema: ‘Vy-
ema, tuko hapa, nini kitatokea?
Ni yangu ya mwisho, itakuwaje?’.
Kwa upande mmoja, siwezi kun-
goja ifike lakini pia ninatamani
sana iende vizuri.”

Argentina ni miongoni mwa
timu zinazopigiwa upatu kabla ya
michuano hiyo, lakini Messi ame-
sisitiza haoni hivyo.

“Tuko katika wakati mzuri sana,
na kundi lenye nguvu sana, lakini
lolote linaweza kutokea kwenye
Kombe la Dunia,” alieleza.

“Mechi zote ni ngumu, hilo
ndilo linalofanya Kombe la Dunia
kuwa la kipekee sana kwa sababu
wanaopewa nafasi kubwa si mara
zote wanashinda au hata kufanya
vizuri unavyotarajia.

“Sijui kama sisi tuna nafasi hiyo,
lakini Argentina yenyewe daima
ni mgombea wa historia. Sisi sio
wenye nafasi kubwa, nadhani
kuna timu nyingine ambazo ziko
juu yetu.”
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OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta

anahisi timu yake “ilikosa ud-

hibiti” licha ya kupata ushindi

wa mabao 3-0 dhidi ya Bodo/

Glimt na kupaa kileleni mwa Kundi A
katika Ligi ya Europa.
Eddie Nketiah na Rob Holding wali-
funga kipindi cha kwanza kabla ya Fa-
bio Vieira kufunga goli la tatu dakika ya
mwisho kwa washikabunduki hao.
Washikabunduki hao sasa wanaon-
goza kwa pointi mbili dhidi ya na PSV
walio nafasi ya pili katika kundi hilo,
huku pia wakiongoza kwenye msimamo
wa Ligi Kuu England baada ya kuanza
vyema kwa kushinda michezo tisa kati
ya 10 ya kwanza katika michuano yote
kwa mara ya tatu pekee katika historia
ya klabu hiyo.
Lakini Arteta alikuwa na hisia tofauti
juu ya uchezaji wa timu yake dhidi ya
Bodo, akiiambia BT Sport: “Nimefurahia
sana ushindi, pointi sita na mabao safi,
lakini tulikosa uhusiano kati ya wache-
zaji, tulikosa udhibiti kwenye mchezo
wote.
“Kulikuwa na mabadiliko nane na
wachezaji wengi ambao hawajacheza
dakika nyingi. Katika tatu ya mwisho
tulionekana hatari sana, mabao tuliyo-
funga yalikuwa mabao mazuri.”
Kipindi cha pili walianza vyema na
Arteta alifanya mabadiliko kadhaa, aki-
waingiza Bukayo Saka na Gabriel Jesus
akatoa pasi nzuri kwa Vieira.

LONDON, England

Rashford: United haikuwa bora

MANCHESTER, England

MARCUS Rashford amesema “nili-
penda Manchester United ingecheza
vizuri zaidi” licha ya kutoka nyuma
na kupata ushindi wa mabao 3-2 dhi-
di ya Omonia Nicosia kwenye Ligi ya
Europa, Alhamisi.

United walikwenda mapumziko
wakiwa nyuma ya bao moja baada
ya Karim Ansarifard kuifungia timu
yake, lakini Erik ten Hag akimwanzi-
sha Rashford aliyebadilisha mchezo
huku akifunga mabao mawili na ku-
toa asisti kwa Anthony Martial na
kuwafanya Mashetani Wekundu hao
kuwa mbele kwa 3-1.

Licha ya kufungwa tena na kufanya

matokeo kuwa 3-2, United walifani-
kiwa kupata ushindi wao wa sita ka-
tika mechi saba zilizopita za Ligi ya
Europa wakiwa ugenini na kuwaacha
kwenye nafasi ya pili katika Kundi E,
pointi tatu nyuma ya vinara, Real So-
ciedad.

Rashford anahisi timu yake haiku-
cheza vyema katika uwezo wao ka-
mili dhidi ya Omonia, akiiambia BT
Sport: “Ndio, ni kazi iliyofanywa, la-
kini tungependa kucheza vizuri zaidi.

“Siwezi kusema tulikuwa vibaya
sana, nadhani ni makosa na makosa
yanatokea kwenye soka, hivyo tunat-
akiwa kusonga mbele. Makosa mach-
ache tunayoweza kufanya, ndivyo
bora zaidi.
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HABARI MICHEZO

- TZ PRISONS, SINGIDA BIG
STARS MARUFUKU KUSAJILI

Adam Fungamwango na Hadija
Mngwai

KAMATI ya Sheria na Hadhi za
Wachezaji ya Shirikisho la Mpira
wa Miguu Nchini (TFF), imezifungia
kusajili klabu za Singida Big Stars na
Prisons baada ya kubainika kuingia
mikataba na wachezaji ambao bado
walikuwa mali katika timu nyingine.

Taarifa iliyotolewa jana na Ofisa
Habari na Mawasiliano wa TFF, Clif-
ford Ndimbo, ilisema timu hizo zil-
isajili makipa kutoka klabu nyingine
za Ligi Kuu Tanzania Bara ambao ha-
wakuwa huru na walitakiwa kuvunja

portPeso

kwanza mikataba ya awali.

Ndimbo katika taarifa yale alisema
Prisons imekumbana na kifungo
hicho baada ya kumsajili golikipa,
Mussa Mbise kutoka Coastal Union
wakati ikifahamu bado alikuwa na
mkataba na klabu yake hiyo ya jijini
Tanga.

Alisema Singida Big Stars yenyewe
imekutana na adhabu hiyo baada ya
kumsajili kipa, Metacha Mnata huku
akiwa bado ana mkataba hai na Maaf-
ande wa Polisi Tanzania.

“Kamati imesema imefanya uamuzi
huo kwa kuzingatia Kanuni ya 47 (21)
ya Ligi Kuu na adhabu hiyo ni kwa diri-

2 03 /10 / 2022

MULTIBET BONUS WINNER

>

-

PAY

Simba yakamilisha
ramani ya ushindi
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hayo.

“Utayari wa vijana uko juu sana,
tunaenda kuwaheshimu wapinza-
ni wetu, mipango yote ya kucheza
ugenini inaanzia mazoezini,
tumewafatilia wapinzani wetu na
tayari tumejua ubora na madhaifu
yao,” Mgunda alisema.

Simba inatarajia kuondoka leo
kwa ndege maalum ya kukodi na
itarejea nchini baada ya kumaliza
mechi hiyo tayari kuendelea na
michezo yake ya Ligi Kuu Bara
kabla ya kurudiana na Premeiro

.3 1919489 706

EZRA DANIEL PAUL

Iwe jua, iwe mvua

INATOKA UK. 32

ikicheza tofauti na mechi walizocheza
awali kwa sababu watafanya ma-
badiliko makubwa na huku kocha
wao, Florent Ibenge, akiwa na faida
ya kuwahi kuwafundisha baadhi ya
wachezaji wake.

“Muda mwingi umepita tangu alip-
owahi kuwafundisha Fiston Mayele,
Shaban Djuma, Yannick Bangala,
wamekuwa wana mabadiliko makub-
wa ya viwango tofauti na awali,” alise-
ma Nabi. Pia, ameitaka safu yake ya
ulinzi kuhakikisha inakuwa makini
kwa kuwaonyesha baadhi ya video za
Al Hilal wanavyojua kutumia vizuri mi-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X
Millwall vs Middlesbrough
Swansea vs Sunderland
Wigan vs Cardiff
Birmingham vs Bristol City

TAREHE

01.08/10/22
02.08/10/22
03.08/10/22
04.08/10/22
05.08/10/22
06.08/10/22
07.08/10/22
08.09/10/22
09.09/10/22
10. 09/10/22
1. 09/10/22
12.09/10/22
13.09/10/22
14.09/10/22
15.09/10/22
16.09/10/22
17.09/10/22

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 08/10/2022

MUDA

Brighton vs Tottenham
Sevilla FC vs Athletic Bilbao
Pacos Ferreira vs Vitoria Guimaraes
Huddersfield vs Hull City
Valladolid vs Betis
Salernitana vs Verona

sha moja la usajili,” alisema Ndimbo.

Aliongeza kutokana na adhabu hiyo,
Singida Big Stars na Prisons hazitasa-
jili mchezaji yoyote kwenye dirisha
dogo la usajili linalotarajiwa kufungu-
liwa ifikapo Desemba, mwaka huu.

Alisema kamati hiyo imezikumbu-
sha klabu zote nchini usajili wachezaji
unatakiwa kufanyika kwa kuzingatia
kanuni na timu itakayokiuka itachu-
kuliwa hatua kwa mujibu wa sheria na
kanuni zilizowekwa.

Wachezaji hao wote walisajiliwa
mwanzoni mwa msimu huu na wame-

Udinese vs Atalanta

Angers vs Strasbourg

Cadiz CF vs Espanyol

Arsenal vs Liverpool
Hertha BSC vs SC Freiburg

Real Sociedad vs Villarreal
Stuttgart vs Union Berlin

kuwa wakionekana wakizichezea e MICHEZO e
timu 720 mpya Sydney FC vs Melbourne Victory
Spartaks Jurmala vs FC Riga
Slutsk vs BATE Borisov
MSh | ndl wa — Fakél Vs Zzemt St Petersburg
H wazl vs 1t
Multibet, Ezra p—— i Habaco
Paul kutoka onderjyske vs Hobro

St Johnstone vs Celtic

Tabata, Dar es
Salaam akishikilia
mfano wa hundi
ya Sh. milioni
31.1 kama zawadi
yake baada ya
kubashiri kwa

Almeria vs Rayo Vallecano
Tripoli SC vs AL Ahed
Mladost Lucani vs FK Napredak

Torpedo Zhodino vs Gomel

Sabayil vs FK Sumgayit

FK Zlatibor vs FK Loznica

usahihi mechi FK Jedinstvo UB vs Metalac
Zd MU |t|bet Power Dynamos vs Kansanshi Dynamos
kutoka SportPesa_ Sassuolo vs Inter
Ukibashiri Mbeya City vs Ihefu FC
Multibet inaku pa Prison Leopards vs Chambishi FC
nafasi ya Al Was| Dubai vs Al Dhafra
kujishindia bonasi Augsburg vs VL Wolfsburg
hadl aS] ||m|a Bayer Leverkusen vs Schalke 04

TS Galaxy FC vs Moroka Swallows FC

750 ya fedha
yako. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

VfL Bochum vs Eintracht Frankfurt

Mainz vs RB Leipzig

CSKA Moscow vs Dinamo Moscow

Livingston vs Ross County

Newcastle vs Brentford

Antalyaspor vs Konyaspor

Bournemouth vs Leicester

Chelsea vs Wolverhampton

Manchester City vs Southampton

Hradec Kralove vs Teplice

Ballymena Utd vs Portadown FC

Rangers vs St Mirren

pira ya kona na faulo. Atletico Madrid vs Girona

Naye kiungo wa Yanga, Gael Bigiri-
mana, alisema wamejiandaa vizuri na
muhimu kwao ni kushinda mechi ya
nyumbani kwa ajili ya kupata urahisi
katika mchezo wa marudiano.

“Kwa uzoefu wangu mashabiki ni se-
hemu ya hamasa na ni mchezaji wa 12,
wajitokeze kwa wingi ili kuwaongezea
wachezaji nguvu ya kupambana kwa
ajili ya kupata matokeo mazuri,” Bigiri-
mana alisema.

Fiston Mayele pia amewataka
mashabiki wa Yanga wasibakie nyum-
bani na badala yake wafike uwanjani
kwa wingi kuwapa nguvu ya kutimiza
malengo ya kuondoka na ushindi.

Santa Clara vs Sporting Lisbon

FC Volendam vs Ajax

SCR Altach vs RB Salzburg

Marseille vs AC Ajaccio

LASK Linz vs TSV Hartberg

Sochi vs Lokomotiv Moscow

AC Milan vs Juventus

Borussia Dortmund vs Bayern Munchen

Sevilla FC vs Athletic Bilbao

Brighton vs Tottenham

Orlando Pirates vs Richards Bay FC

BSC Young Boys vs St. Gallen

Bologna vs Sampdoria

Reims vs Paris St Germain

Getafe vs Real Madrid

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Messi: Kombe la Dunia Qatar ni mwis_ho wangu

we jua, iwe mvua
Al - Hilal hawatoki

® ® oYanga yadhamiria kumaliza kazi hapa
nyumbani ili kujiweka katika...

Na Saada Akida

HATIMAYE ile siku iliyokuwa inasu-
biriwa na mashabiki wa soka nchini im-
efika kwa Yanga kuwakaribisha Al Hilal
kutoka Sudan katika mechi ya kwanza
ya hatua ya kwanza ya mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam. ,

Yanga imefika hat-
ua hiyo baada ya ku-
waondoa FC Zalan ya
Sudan Kusini katika
mechi ya hatua ya |
awali kwa ushindi
wa jumla wa

Akizungumza jijini jana, Kocha Mkuu
wa Yanga ambaye ni raia wa Tunisia,
Nesreddine Nabi, alisema amekiandaa
vyema kikosi chake na sasa kipo tayari
kwa ajili ya mchezo huo.

Nabi, alisema Al Hilal ni timu nzuri na
yenye uzoefu mkubwa katika mashinda-
no ya kimataifa na wamekuwa na re-
kodi nzuri kwenye michuano hiyo inay-
ofanyika kila mwaka.

Alisema timu hiyo ambayo aliwahi
kufundisha imezidi kuima- ri k a
kila mwaka na imeku- wa
ikifika katika hatua
nzuri za michuano /£

hiyo ingawa ana- 4%
»

fahamu wao pia

Kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto' (kulia), akifanyiwa mazoezi
na kocha wa viungo wa timu hiyo kuelekea mechi ya mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al Hilal kutoka Sudan
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
PICHA: MTANDAO

||
T S e NS reli
9

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wanaihofia Yanga.

“Kitendo cha kwenda DRC (Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo), kucheza
mechi ya kirafiki ni moja ya kujiweka
sawa. Nimeongea na wachezaji na kuwa-
himiza wawe makini, wasibweteke kwa
kuona wapinzani wetu wamepoteza
mechi ya kirafiki, tumejiandaa vizuri ili
kufikia malengo yetu ya kuvuka katika
hatua hii,” alisema Nabi.

Aliongeza, amewataka nyota wake
kuongeza utulivu wanapokaribia lango
la wapinzani na kutumia vizuri nafasi
ambazo watazitengeneza.

“Wachezaji wapo tayari kupambana
katika mchezo wa kesho (leo), wanataki-
wa wajiamini na wanafahamu mechi hii
haitakuwa rahisi, tunatakiwa kupamba-
na kupata matokeo mazuri kwa sababu
mechi haitaishia hapa, baada ya kwa
Mkapa itaenda kuchezwa tena Khar-
toum,” alisema Nabi.

Mtunisia huyo alisema katika siku
mbili hizi hali ya wachezaji iko vizuri na
wako tayari kwa ajili ya kujitoa katika
mchezo huo kwalengo la kupata ushindi
wa nyumbani na kujiweka katika nafasi
nzuri kuelekea mchezo wa marudiano.

“Tunaenda kukutana na timu iliyo-
fanya usajili mkubwa kwa kutumia Dola
za Marekani milioni tano, na kuajiri ko-
cha mwenye uzoefu mkubwa, wachezaji
wangu wanalifahamu hili na wameji-
andaa kwa ajili ya kupata matokeo bora
kwenye mchezo wetu wa kesho (leo).

Kuhusu kikosi cha kesho (leo), sitawe-
ka wazi kwa sababu ya kuogopa kujiua,
hii mechi Al Hilal imejiandaa vizuri kwa
sababu walitufatilia na hata sisi pia
tumewafuatilia baada ya kuwatuma
watu kwenda DRC katika michezo yao
ya kurafiki,” alisema kocha huyo.

Aliongeza, anatambua Al Hilal in-
awaogopa kwa sababu waligoma
kuonyesha mubashara mechi yao ya
mwisho dhidi ya St. George ya Ethiopia
katika michuano hiyo ili Yanga isipate
nafasi ya kuwaangalia, lakini mabingwa
hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara
walifanikiwa kuichambua kutokana na
kutuma watu Sudan kuwaangalia.

Alisema pia, anatarajia kuiona Al Hilal
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Simba yakamilisha
ramani ya ushindi

Saada Akida na Adam Fungamwango

WAKATI Simba ikitarajiwa kuon-
doka leo kuelekea Luanda, Angola kwa
ajili ya mechi ya mkondo wa kwanza ya
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya wenyeji Primeiro de Agosto,
Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo, Juma
Mgunda amesema atatumia akili zaidi ili
kuondoka na ushindi.

Waangola hao wanatarajia kuikaribisha
Simba kesho kwenye Uwanja wa 11 de
Novembro, kuanzia saa 12:00 jioni kwa
saa za Tanzania.

Mgunda alisema pamoja na wapinzani
wao kuonekana ni wazuri mno wan-
apocheza nyumbani, lakini kwake wame-
jiandaa kuwadhibiti kikamilifu na hawana
hofu yoyote.

Kocha huyo alisema wamewafua-
tilia wapinzani wao katika mechi zake
mbalimbali na kubaini wana timu nzuri
ambayo haistahili kubezwa na hasa wan-
apocheza kwenye ardhji yao.

“Tumewafuatilia baadhi ya mechi zao,
tumejua nguvu yao iko wapi na udhaifu
wao upo wapi, Kilichobaki kilikuwa ni
kuandaa mpango mkakati wa kuyatumia
mapungufu yao na kuwadhibiti kwenye
maeneo ambayo wao ni hatari, kwa jinsi
nilivyowaona ni wakorofi sana wan-
apokuwa kwao, ni watata sana, lakini
yote tumeyaangalia na tumeyadhibiti
kwa sababu wachezaji wa timu yangu
wanaonekana wanaitaka sana hii mechi,”
alisema Mgunda.

Aliongeza kuelekea mechi hiyo amesh-
irikiana na wachezaji wazoefu na michua-
no hiyo ya kimataifa kuwajenga wenzao
wapya na wenye umri mdogo kujiandaa
kisaikolojia kuipambania klabu hiyo.

“Vijana wapo vizuri na hawa wachezaji
wakongwe na wenye wazoefu nimewao-
na wanajaribu kuwatia moyo wachezaji
Vvijana ambao hawana uzoefu wa mi-
chuano hii, kifupi ni kwamba wanaitaka
mechi. Nimekaa na wachezaji nikawaam-
bia uzuri wa kocha yoyote unaonyeshwa
na wachezaji, hivyo wajiandae kuonye-
sha ubora wao kwa sababu mimi hapa
unaponiona ni mshindani, napenda
kushindana ili nipate kitu kizuri na ma-
fanikio, na wao pia wajiandae kutimiza
malengo yao kwa klabu na nchi kwa
ujumla,” alisema Mgunda.

Alisema katika kikao chake na
wachezaji waliwaambia kuwa malengo ya
klabu ni kufika nusu fainali, hivyo waki-
ungana kwa pamoja, viongozi, wachezaji
na benchi la ufundi na kufanya kazi kwa
kujituma wanaweza kufikia malengo
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