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Hoja ya Askofu Shoo rushwa vya
aibu yawaibua wadau uchaguzi

Na Christina Mwakangale

Makonda

wakitaka Watanzania wawe kitu kimoja
kuchagua viongozi wenye maadili na si
wanaotumia fedha chafu.

Juzi Askofu Dk. Shoo alitaja ubinafsi
kuwa ni sumu mbaya iliyofikisha baa-
dhi ya watu kwenye hatua ya kutaka

fedha chafu ili kupata madaraka kwa
lengo la kujinufaisha wao na familia zao
badala

il Endelea Uk 2

KAULI ya Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Kikristo Tanzania (CCT), Dk. Fredi-
rick Shoo juu ya “rushwa ya aibu ka-
tika uchaguzi” imeibua wadau wa siasa,

I [7Z: 3 AUCHO ATAMANI KUCHEZA NA CHAMA UK 24
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Wageni mbalimbali waliotembelea Maadhimisho ya Wiki ya Kitaifa ya Elimu, Ujuzi na
Ubunifu wakipata maelezo katika banda la maonyesho la Chuo Kikuu Mzumbe jana

Hoja ya Makonda
yapingwa vikali

Na Restuta James

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Paul Makonda, amewajibu wal-
iomwonya kutoa kauli wanazo-
dai zinadhalilisha watumishi
wa umma.

Amesema hatishwi na kauli
zao na ni kama wanambembel-
eza na kumwongezea nguvu ya
kufanya kazi.

Majibu hayo yamekosolewa
vikali na baadhi ya viongozi na
wadau wa siasa, wakimtaka aji-
tathmini kiutendaji.

Mei 24 mwaka huu, ilisam-
baa video fupi ikimwonesha
Makonda akimhoji mtumishi
mwanamke wilayani Longido,
wakosoaji wakidai mkuu wa
mkoa huyo alitumia lugha ya
udhalilishaji dhidi ya mtumishi
huyo.

Baada ya kusambaa kwa
video hiyo, Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) na
Jumuiya ya Wanawake wa CCM
(UWT), walimwonya
Makonda dhidi ya
madai hayo ya
udhalilishaji
wanawake na
watumishi  wa
umma.

Jana ikiwa ni
muda  mfupi
baada ya Ma-
konda kuwajibu
wanaomkosoa, Mwe-
nyekiti wa Juk-
waa la Kat-
iba

(JUKATA), Dk. Ananilea Nkya,
alikosoa kauli ya Makonda, ak-
isema kiongozi makini hadhal-
ilishi wenzake bali anazingatia
miiko, kanuni na taratibu za
uongozi.

“Uongozi bora ni rasilimali
muhimu kwa maendeleo ya
taifa na kiongozi bora yeyote
hatafuti umaarufu kwa kudhal-
ilisha wengine, kiongozi bora
anazingatia maadili, anaonya
na kufuata misingi ya Kkazi.
Hawezi kuongea maneno ya
chumbani hadharani,” alisema.

Dk. Ananilea alidai maneno
ya Makonda kwa baadhi ya
watumishi mkoani Arusha
yanatweza utu wa wanaume
na wanawake na hata yeye (Ma-
konda), asingependa mke wake
atolewe maneno makali mbele

ya watu.
“Kiongozi bora siyo yule
anayedhalilisha wenzake

mbele ya wananchi kutafuta
umaarufu, kiongozi  bora
anafuata misingi ya uongozi.
Akumbuke kwamba yeye ni
mwakilishi wa Rais, anapas-
wa kulinda haiba ya kion-
gozi aliyemteua,” alisema.
Profesa Askofu Victor
Chisanga (mstaafu wa
Chuo Kikuu cha Ardhi)
alidai utendaji wa Ma-
konda unadhihirisha
namna CCM imeshindwa
kuhudumia wa-

nanchi.
Mso-
mi

huyo ambaye kwa sasa ni Asko-
fu wa Kanisa la World United
Alliance Church in Tanzania
(WUAC-Tanzania), alisema:
“Mungu aliniambia kwamba
kazi ya Makonda ni nzuri na
mbaya. Ni nzuri kwa sababu
inaweka wazi kuharibika na
kushindwa kazi kwa CCM na
serikali yake na ni mbaya kwa
sababu anaipa ‘oyee’ izidi ku-
kaa madarakani wakati ni wazi
haifai tena.”

Mwenyekiti wa UWT, Mary
Chatanda, alipotafutwa na Ni-
pashe jana, alikataa kuzungum-
zia kauli mpya ya Makonda dhi-
di ya “wanaopiga kelele” kwa
madai kuwa hajaisikia.

“Sijui  chochote, nilikuwa
kwenye kazi zangu, subiri ni-
angalie taarifa ya habari nione
alichosema,” alisema Mary.

Wiki iliyopita Mary alisema,
“Nimesikitishwa sana na hawa
viongozi mnaowateua, kunyan-
yasa na kudhalilisha watendaji
wanawake kwenye sehemu zao
za kazi.

“Nimesikitishwa sana na kip-
ande cha video kilichozunguka
kule Longido, haikuwa jambo
jema, si jambo zuri hata kidogo,
kama wewe ni kiongozi mkub-
wa wa serikali unamwona
mtendaji wako wa chini ame-
kosea, huwezi kuwa na kauli na
ulimi usio mzuri.

“Ni vizuri ukakaa nao uka-
zungumza nao, una nafasi ya
kumwita na kumwambia kwa
masuala ya udhalilishaji wa-
nawake Mheshimiwa Makamu
Mwenyekiti  hatutakubaliana
nayo, haiwezekani, tunaomba
tuheshimiwe wanawake, tena
sisi ni watendaji wazuri kuliko
hao wanaume.”

SOMA TAARIFA ZAIDI Uk. 9

Kauli ya Askofu Shoo rushwa
ya aibu yaibua wadau uchaguzi

Na Christina Mwakangale

KAULI ya Mwenyekiti wa
Jumuiya ya Kikristo Tanza-
nia (CCT), Dk. Fredirick Shoo
juu va “rushwa ya aibu ka-
tika uchaguzi” imeibua wa-
dau wa siasa, wakitaka Wa-
tanzania wawe Kkitu kimoja
kuchagua viongozi wenye
maadili na si wanaotumia
fedha chafu.

Juzi Askofu Dk. Shoo ali-
taja ubinafsi kuwa ni sumu
mbaya iliyofikisha baadhi
va watu kwenye hatua ya
kutaka fedha chafu ili ku-
pata madaraka kwa lengo la
kujinufaisha wao na familia
zao badala ya maslahi ya
taifa.

Katika mazungumzo na
Nipashe kuhusu kauli hiyo
jana; Mchambuzi wa Siasa,
Abbas Mwalimu, alisema
alichokisema Askofu Shoo
si jambo geni, linahusiana
na maadili, hasa wakati wa
uchaguzi.

“Kinachotokea ni kwamba
ukichagua kiongozi am-
baye ametumia fedha zake,
maana yake ni kwamba
atakapopata vongozi atahi-
taji kurudisha fedha yake,
sasa zinarudi vipi? Ndio
Askofu Shoo, anakieleza.

“Hatuna kiongozi ambaye
tunaweza kumwajibisha,
tutakuwa na kiongozi am-
baye anaweza kujiwajibikia
mwenyewe, kwa sababu
tayari ameshatulipa kwe-
nye kura, ni kama ukienda
dukani ukanunua bidhaa,
mkate na ukishaununua
unabaki kuwa wako, ame-
shawanunua watu kama
bidhaa,” alisema Abbas.

Alisema kuwa alichokisema
Askofu DK. Shoo kinaakisi
na Katiba, Ibara ya 8(1)(a)
inaelekeza “wananchi ndio
msingi wa mamlaka yote, na
serikali itapata madaraka na
mamlaka yake yote kutoka
kwa wananchi kwa mujibu
wa Katiba".

Pia alirejea kifungu cha
1(b) na (c) vya ibara hiyo va
Katiba kinachoeleleza kuwa
lengo kuu la serikali litaku-
wa ni ustawi wa wananchi
na serikali itawajibika kwa
wananchi.

“Abbas alisema, “anachose-
ma Askofu Shoo ni kwamba
tuchague viongozi ambao
tunaweza kuwawajibisha.
Wakati wa kampeni ulitu-
ambia utatekeleza 3, b, c,
atuambie ametekeleza nini
ndani ya miaka miwili?

“Wabunge wanaweza kum-
wajibisha Rais, wana uwezo
kumwajibisha waziri mkuu
kwa mujibu wa Katiba, pia
wana uwezo kumwajibisha
makamu wa rais, spika, ji-
ulize nani anamwaJ|b|sha
mbunge mwenyewe? Ni
mwananchi.

“Inatakiwa mwananchi
amhoji mbunge wake, mbali
na ilani ya chama cha siasa,
kuna ilani ya mbunge, mwa-
nanchi amwulize mbunge
wake, askofu anamaanisha

kama kura zinanunuliwa
kwa rushwa, ni vigumu
kumwaJ|b|sha kiongozi ali-
yechaguliwa na ameingia
katika uongozi kwa rush-
wa,” alisema Abbas.

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Katiba (JUKATA), Dk. Ana-
nilea Nkya, alisema anaunga
mkono hoja ya Askofu Dk.
Shoo, kwamba kiongozi
anayepatikana kinyume
cha maadili hafai kuongoza
umma.

“Kiongozi wa aina hii
akipata uongozi atahakiki-
sha anatumia rasilimali
za umma kurejesha fedha
zake. Atakuwa mtu ambaye
hana sifa ya uongozi, kwa
sababu atakuwa amenunua
uongozi.

“Uongozi bora ndio rasili-
mali namba moja ya maen-
deleo ya taifa lolote, maana
yake mtu wa ovyo hana sifa
Za uongozi. Kiongozi bora
ana ubunifu, mwajibikaji,
akiona ametoa fedha yake
yeye hana shida anawaza
kutafuta fedha kubwa ili aje
ahonge zaidi,” alisema Dk.
Ananilea.

Alisema kwamba wakati
nchi inaingia katika mfumo
wa vyama vingi, lengo li-
likuwa kuboresha maisha,
ingawa hadi sasa mfumo
huo haujatimiza malengo
hayo kutokana na baadhi ya
viongozi kufanya anachok-
ilalamikia DK. Shoo.

“Wakati umefika sasa Wa-

tanzania tuamke. Kuna wa-
nafunzi wanamaliza vyuo,
hawana kazi, tuna rasilimali
kibao. Askofu Shoo tunam-
wunga mkono kiongozi
huyu wa kidini, mtu hata
kama anawania uenyekiti,
ubunge, udiwani, urais
asipewe kama hana sifa,”
alihimiza Ananilea.
Dar es Salaam, Daudi AmOs,
akitoa maoni yake, alisema
wananchi wanapenda kuwa
na kiongozi ambaye anaku-
ja kutatua changamoto zao
ingawa baadhi ya matarajio
hayo hayafanikiwi.

“Kiongozi ambaye mimi
ninamhitaji ni yule ambaye
ana jicho la kutukomboa,
tena kwa masuala madogo
tu mtaani. Kiongozi aki-
omba kura anashinda, ak-
ishapata uongozi hamwoni.
Au unamchagua kiongozi
huyu, analetwa mwingine,
uchaguzi nao ni kama pata
potea tu,” alisema Daudi.

Juzi, Askofu DK. Shoo al-
itoa wito kwa wanaoipenda
nchi yao kuwa sauti moja
kuhakikisha viongozi wali-
opo kwenye madaraka na
mamlaka wawajibike kwa
ajili ya ustawi wa taifa.

Alionya kuwa ndani ya
vyama vya siasa kuna
migongano mikubwa kiasi
kwamba wengi hawajui
mwelekeo ni wapi, shida
kubwa akitaja ni ubinafsi;
kila mtu anaangalia mambo
yake na si ustawi wa kundi,
nchi na vizazi vyake.
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Wajukuu watoa ushahidi kortini
bibi yao kuwaunguza makalio

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Geita imeanza kusikiliza kesi
inayomkabili mkazi wa Mtaa
wa Kagera mjini hapa, Ana-
sitazia Maziku (62), anayes-
htakiwa kuwachoma moto
wajukuu zake wawili.

Mshtakiwa huyo anadaiwa
kuwachoma moto kwenye
makalio na kuwasababishia
majeraha na maumivu, kiten-
do ambacho ni kinyume cha
sheria.

Alipandishwa  kizimbani
jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi Nyakato Bi-
girwa na aliposomewa mash-
taka yake alikana kuhusika
na makosa hayo na yuko nje
kwa dhamana ya wadhamini
wawili na mali isiyohamishika
yenye thamani ya Sh. milioni
tatu kwa kila mdhamini.

Upande wa mashtaka un-
aongozwa na Mawakili wa
Serikali, Mussa Mlawa na Deo-
datha Dotto, ambao walidai
mahakamani wana mashahi-
di wawili ambao ni waathirika
wa tukio hilo na wako tayari
kuwasikiliza.

Hakimu Bigirwa alimwuliza
mshtakiwa kama yuko tayari
kuwasilikiza mashahidi wawi-

li wa upande wa Jamhuri,
naye akajibu yuko tayari.

Baada ya mshtakiwa huyo
kudai yuko tayari, Hakimu
Bigirwa alimwambia Wakili
wa Serikali Deodatha Dotto
aendelee.

Shahidi wa kwanza na wa
pili; wa kwanza ni mvulana
(10) na wa pili ni msichana (7),
walidai mahakamani kuwa
siku ya tukio hilo, Septemba
22, 2023, mshtakiwa ambaye
ni bibi yao aliwatuma wa-
nafunzi hao wa Shule ya Msin-
gi Nyanza kwenda dukani ku-
chukua betri ya simu.

Shahidi wa kwanza alidai
kuwa kutokana na kuchelewa
kurejea nyumbani, bibi yao
aliwafuata, njiani walipom-
wona walikimbia hadi nyum-
bani.

Alidai kuwa bibi yao alipofi-
ka nyumbani aliwakamata na
kuwafunga kamba mikononi
na miguuni kisha kuwacha-
raza fimbo na baadaye ali-
chukua kiwashio cha randa za
mbao na kuwachoma moto
kwenye makalio kisha ku-
wafungua kamba na kuwapa
kazi za kufanya.

Alidai kuwa yeye alipewa
kazi ya kulima shambani na
mdogo wake alipewa Kkazi

ya kuosha vyombo. Baadaye
walitoa taarifa kwa baba yao,
Shukrani Jumapili ambaye
alikwenda Kituo cha Polisi
Geita na kufungua shauri ki-
sha kuwapeleka watoto wake
wote wawili katika Hospitali
ya Mkoa wa Geita kwa ajili ya
matibabu.

Baada ya shahidi wa kwan-
za wa upande wa Jamhuri
kumaliza kutoa ushahidi
wake, Hakimu Bigirwa alim-
wuliza mshtakiwa kama ana
maswali ya kumuuza sha-
hidi wa upande wa Jamhuri.
Naye alidai anayo na kum-
wuliza shahidi kama kweli
alimfunga kamba, kumchoma
moto, shahidi huyo akidai
kutendwa mambo hayo na
mshtakiwa.

Baada ya mshtakiwa huyo
kumaliza kumwuliza maswali
shahidi wa upande wa Jam-
huri, Wakili wa Serikali Dotto
aliomba tarehe nyingine kwa
ajili ya kuendelea kusikiliza
mashahidi wengine walioba-
kia.

Hakimu Bigirwa alikubali-
ana na ombi hilo na kuahiri-
sha kesi hiyo hadi Juni 10
mwaka huu kwa ajili ya kue-
ndelea kusikiliza mashahidi
waliobakia.

Wahojiwa na polisi undani wa
anayedaiwa kuuawa na mkewe

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WATU kadhaa wanaho-
jiwa akiwamo mwanamke
anayedaiwa kuwa chanzo
cha mgogoro uliosababisha
mauajl ya mfanyabiashara
wa Mji wa Moshi, mkoani
Kilimanjaro, Evagro Msele.

Mfanyabiashara huyo
(43) anadaiwa kuuawa na
mkewe, Beatrice Elias (36),
mkazi wa Mtaa wa Katanini,
Wilaya ya Moshi saa tatu
usiku wa Mei 25 mwaka
huu huko katika Kitongoji
cha Pumuani A, Kata va
Kirua Vunjo baada ya
kumkuta kwa mzazi mwen-
zake.

Wakati mwanamke huyo
(jina limehifadhiwa) akien-
delea kuhojiwa na Jeshi
la Polisi kuhusiana na
tukio hilo, Nipashe jana ili-
fika nyumbani kwa Msele
ulikowekwa msiba, ilishuhu-
dia babu wa marehemu
(jina tunalo), akielekeza wa-
toto sita wa marehemu wa-
jilandae kwenda kumwona
mama yao mahabusu.

Jana, Philip Msele, mjomba
wa marehemu wakati ana-
toa taarifa ya familia kwa
waombolezaji, alisema
mwanamke anayehojiwa
alikuwa amezaa na marehe-

mu mtoto mmoja mwenye
umri wa miaka saba.

Philip alisema tayari polisi
wamekabidhi mwili wa ndu-
gU vao kwa familia kwa ajili
ya kuendelea na taratibu za
mazishi.

“Leo (jana) tulikwenda
pale Kituo Kikuu cha Polisi
Moshi saa mbili asubuhi na
tukaelekezwa kwenda pale
KCMC (Hospitali ya Rufani
ya Kanda ya Kaskazini) na
uchunguzi umefanyika chini
ya madaktari, polisi na fa-
milia.

“Ni kweli Evagro Michael
Msele ana watoto saba, sita
kwa mke wa ndoa (Beatrice)
na huyo mwingine, ana
mtoto naye mmoja mwenye
umri wa miaka saba. Msele
atazikwa nyumbani kwake
Mtaa wa Katanini, Kata ya
Msaranga, Manispaa va
Moshi,” alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi, Mkoa wa Kiliman-
jaro, Simon Maigwa, mke
wa ndoa Beatrice, alimvizia
mumewe akitoka nyumbani
kwa mzazi mwenzake na
kumchoma na kitu chenye
ncha kali.

Juzi Kamanda Maigwa
alisema wanamshikilia Bea-
trice kwa mahojiano zaidi.
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S
Kaya 1,373 zahama :
kwa hlyarl NCAA
tangu 2022

Na Jenifer Gilla

JUMLA va kaya 1,373 zenye watu
8,364 zimekubali kuhama kwa hi-
yari katika Mamlaka ya Hifadhi ya
Eneo la Ngorongoro (NCAA) tangu
mpango wa kuwahamisha kwa hiari
ulipoanza Juni 2022.

Serikali imesema mpango wa
kuwahamisha kwa hiyari kupitia
elimu na uhamasishaji unaende-
lea ili kufikia idadi yote ya wakazi
takribani 198,000 wanaotqra jiwa
Msomera wilayani Handem Saunyi
wilaya ya Kilindi na Kitai, Slmamlro

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi, Msemaji Mkuu wa
Serikali, Mobhage Matinyi, alisema
uhamlsha i huo unasimamiwa na
Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia
NCAA.

Alisema tangu mpango huo ul-
ipoanza Juni, 2022, jumla ya kaya
1,373 zenye watu 8,364 zimesha-
hama, kaya 1,248 zenye watu 7,547

Saunyi na Kitai. 3
Alisema uhamaji huo pia ulihusisha :
jumla ya mifugo 36,457 ambapo :
30,314 ilikwenda Msomera na 6,143
ikielekea kwenye maeneo mengine. :

[li kufanikisha mpango huo, serikali :
na NCAA ziliweka mkakati wa maal- :
um wa uelimishaji, uhamasishaji na
uandikishaji ukijumuisha timu ya :
viongozi na watendaji wa serikali za :
mitaa ndani ya NCAA. :

Alisema timu hiyo kwa kush-
irikiana na wataalamu wa ustawi
wa jamii imeshawafikia wananchi :
wengi wanaohusika na uhamaji hiari :
kupitia nyumba za ibada, minada, :
mikutano ya hadhara, viongozi wa
Kimila, vvatu maaryfu na wenyeviti

Matinyi a||sema mkakatl huo un-
afuata maeneo yaliyogawanywa
katika kanda tano za kaskazini,
kusini, mashariki, magharibi na kati
mwa Tarafa ya Ngorongoro ili ku-
na vitongoji zinafikiwa.

Alisema mpango wa serikali ni ku-
jenga nyumba 5,000 kupitia Jeshi
la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ), ambapo 2,500 zitajengwa
nyumba 1,500 na Saunyi nyumba
1,000.
nyumba 1,000 Z|meshakam|l|ka 737
zimeshakabidhiwa kwa wananchi :
na 263 zilizobakia ziko tayari kwa
ajili ya kupokea kaya ambazo muda :
\évovvote kuanzia wiki ijayo zitapele- :

wa. :

“Nyumba nyingine 1,500 bado ziko
katika hatua mbalimbali za ujenzi ili
kuﬂklsha idadi ya nyumba iliyoku-
sudiwa,” alisema Matinyi.

Alisema pia nyumba nyingine
2,500 zinatarajiwa kujengwa katika
eneo la Kitwai na Sauni na upimaji
wa viwanja umeshafanyika.

Matinyi alisema hifadhi hiyo im-
eendelea kupokea idadi kubwa
ya wageni ambapo kati ya Julai
2023 na Aprili 2024, ilifikia watalii
780,281.

Alisema kupitia ugeni huo yame-
patikana mapato ya Sh. bilioni 188.5 :
na kuvuka lengo la Sh. bilioni 155.4, :
akitamba ni matunda yaliyotokana
na filamu ya The Royal Tour.

Wakurugenzi, mifuko hifadhi ya

Na Joseph Mwendapole

RIPOTI ya Sekretarieti ya
Maadili kwa Viongozi wa
Umma imeonesha wakurugen-
zi wa halmashauri za wilaya,
manispaa, miji na majiji wa-
naongoza kwa kulalamikiwa
kutumia vibaya madaraka na
rasilimali za umma.

Iliwasilishwa mwishoni mwa
wiki kwa wahariri wa vyombo
vya habari na Kamishna wa
tume hiyo, Jaji mstaafu Sivang-
ilwa Mwangesi, ikionesha kun-
di hilo linafuatwa na kundi la
watendaji wakuu wa taasisi na
mameneja.

Alisema kuna ongezeko
la malalamiko ya watendaji
wakuu wa taasisi na mameneja
kwa asilimia 100 kutokana na
ucheleweshaji utoaji huduma
kwa wakati hasa kwa mifuko ya

hifadhi ya jamii.

“Mathalani, katika kipindi cha
miaka miwili iliyopita wastani
wa uwasilishaji malalamiko
kwa mwezi uliongezeka kutoka
malalamiko 16 mwaka 2021/22
hadi malalamiko 18 kwa mwaka
wa 2022/23 sawa na ongezeko
la asilimia 13 na ongezeko hili
la malalamiko limesababishwa
na kuongezeka kwa uelewa
wa wananchi baada ya kupata
elimu,” alisema.

Jaji mstaafu Mwangesi alise-
ma kulinganisha malalamiko
yaliyotolewa kwa mihimili mi-
tatu, bado taasisi zilizo chini ya
serikali zinaongoza kwa kulala-
mikiwa zaidi zikifuatwa na ma-
hakama na Bunge.

Kuhusu wizara, alisema Wiz-
ara ya Nchi Ofisi ya Rais - Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), hasa viongozi wal-

ioko katika mamlaka za serikali
za mitaa (halmashauri) inaon-
goza kwa kulalamikiwa zaidi na
wananchi.

“Katika mwaka wa 2022/23
viongozi walioko TAMISEMI
bila kujali kuwa wanawajibika
kwa Sheria ya Maadili, viongozi
wanaolalamikiwa waliongeze-
ka kwa asilimia 19 kulinganish-
wa na mwaka 2021/22, kimsingi
bado TAMISEMI imeendelea
kuwa na malalamiko mengi,”
alisema.

Jaji mstaafu Mwangesi alise-
ma kuwa kwa mwaka 2021/22,
Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuli-
kuwa na malalamiko 63, Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi (7), mahakama
(5), Wizara yenye dhamana ya
Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vi-
jana (6), Wizara ya Mambo ya
Ndani (12) na Wizara ya Fedha

jamii walalamikiwa ufujaji mali

(10).

Alibainisha kuwa Wizara ya
Maliasili na Utalii ilikuwa na
malalamiko manne 4), Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi (4),
Wizara ya Afya (3) na Bunge (6),
hivyo kuwa na jumla ya malala-
miko 120.

Alisema kwa mwaka 2022/23,
TAMISEMI kulikuwa na malala-
miko (93), Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi
(16), mahakama (15), Wizara ya
Mambo ya Ndani (15) na Wizara
ya Fedha (11).

Alisema Wizara yenye dha-
mana ya Kazi, Ajira na Maende-
leo ya Vijana ilikuwa na malala-
miko manane (8), Wizara ya
Afya (8), Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi (7), Wizara ya Mali-
asili na Utalii (4) na Bunge (2),
hivyo kuwa na jumla ya malala-
miko 179.

Vyombo vya moto vikipita kwa shida na kukwama kutokana na ubovu wa barabara ya Goba Tegeta A, eneo la
kwa Ndosi jijini Dar as Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Kinana apigia debe kampeni ya Samia nishati safi kupikia

Na Maulid Mmbaga,
NGERENGERE
MAKAMU Mwenyekiti

wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Tanzania Bara, Abdu-
lurhaman Kinana, amesema
kampeni ya nishati safi ya
kupikia iliyoanzishwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, inalen-
ga kumtua mwanamke mzigo
wa kuni kichwani na kumpa
muda mwingi wa kujikita ka-
tika shughuli za maendeleo.

Akizungumza na wanacha-
ma wa CCM Kata ya Ngeren-
gere, Jimbo la Morogoro
Kusini Mashariki jana, Kinana
alisema uamuzi huo wa Rais
Samia unakusudia kusaidia
kuinua wanawake.

Mbunge wa jimbo hilo,
Hamisi Taletale alitumia mku-
tano huo kuwasilisha taarifa

ya utekelezaji Ilani ya Uch-
aguzi ya CCM 2020-2025 na
kushirikiana na kampuni ya
Oryx kukabidhi mitungi ya
gesi 800 kwa wananchi kwa
ajili ya kupikia.

Kinana alisema kuwapo ni-
shati safi kwa ajili ya kupikia
ni matokeo ya sera na ubunifu
wa Rais Samia ambaye mwaka
jana alianzisha mchakato wa
kuwatua kinamama mzigo wa
kuni kichwani sambamba na
kuanzisha mradi wa nishati
safi na salama ya kupikia.

“Pia lilifanyika kongamano
kubwa, Rais akaona kwamba
shughuli hii inahitaji fedha
nyingi sana, kuungwa mkono
na dunia nzima na msaada wa
watu wenye uwezo, uongozi
wake umedhihirisha yeye ni
mtu wa vitendo, mbunifu,
anajituma, anajitolea na mwe-

nye kutumia maarifa katika
utekelezaji mambo,” alisema
Kinana.

Aliongeza kuwa hivi karibu-
ni Rais Samia alikuwa Ufaran-
sa katika mkutano wa nishati
safi ambao alikuwa mwenyeki-
ti mwenza, mkutano ukilenga
kusaidia kumtua mama mzigo
wa kuni kichwani kwa kuha-
masisha matumizi ya nishati
safi.

“Kuna maelfu ya kinamama
wanafariki dunia kutokana na
matumizi ya kuni na mkaa,
karibu watu 50,000 wana-
fariki kila mwaka kutokana na
kutumia nishati isiyo salama
kupikia.

“Rais Samia ameamua kuan-
za kampeni ya kuhakikisha
kila nyumba inatumia gesi ya
kupika. Nchi yetu ina umri wa
miaka 60, jambo hili halijawa-

hi kufikiriwa wala kubuniwa.

“Rais Samia ameona
umuhimu wake, inawezekana
anawajali sana Watanzania. Ni
ukweli usiopingika anawajali
sana kinamama, ndio maana
amelichukulia kwa uzito jam-
bo hili.

“Sote ni mashahidi Rais
alianza na kampeni kubwa ya
kumtua mama ndoo kichwani
na ameanza miradi mikubwa
ya maji nchi nzima na miradi
hii inafanyika kwa ufanisi
mkubwa.

“Kuwatua kinamama ndoo
na mzigo wa kuni, hii si kazi
ndogo na haya ni mafanikio
makubwa katika maisha ya
Watanzania. Ninyi mnajua ki-
namama wakirahisishiwa kazi
hii nchi itapiga hatua kubwa,
nguzo ya familia ni mama,”
alisema Kinana.
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Watiwa mbaroni kwa tuhuma
kukutwa na meno ya tembo

Na Allan Isack,
MANYARA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Manyara limekamata watu
wanne kwa tuhuma za kuku-
twa na kilogramu 29 za dawa
za kulevya aina ya mirungi na
meno manane ya tembo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mjini Babati
jana, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa huo, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi (SACP)
George Katabazi, alisema
watuhumiwa hao walikamat-
wa katika matukio tofauti.

Kamanda Katabazi alitaja
watuhumiwa hao ni Monica
Kamili (48) na mwenzake
ambaye hakutaja jina lake,
wote wanadaiwa kukamatwa
wakiwa na kilogramu 29 za
mirungi.

“Watuhumiwa wawili wa-
likamatwa kwa pamoja Mei
21, 2024 majira ya saa 11:30
asubuhi katika jiji cha
Vilima Vitatu, Kata ya NKkaiti,
wilayani Babati,” alisema.

Kamanda huyo alisema
watuhumiwa hao walikamat-
wa wakiwa wanasafirisha
dawa za kulevya kinyume
cha sheria, wakitumia gari
aina ya Toyota Succed lenye
namba za usajili T 520 DRU.

Katika tukio lingine, ka-
manda huyo alisema watuhu-
miwa Richard Lutema (49),
mkazi wa Shinyanga, na
mwenzake ambaye hakutaja
jina, walikamatwa wakiwa

na vipande vinane vya
meno ya tembo.

“Watuhumiwa wawili
wamekamatwa eneo la
Mtaa wa Mji Mpya, mjini
Babati saa 16:25 jioni Mei
21 wakiwa na vipande
hivyo vinane vya meno
ya tembo bila kuwa na
kibali,” alisema Kaman-
da Katabazi.

Kwa mujibu wa ka-
manda huyo, wakati
wowote kuanzia sasa
wanatarajia kuwafikisha
mahakamani watuhumi-
wa hao wanne, upelelezi
wa tukio hilo ukikami-
lika.

“Ninatoa wito kwa wa-
nanchi kuacha kujihusi-
sha na biashara haramu
za dawa za kulevya na
nyara za serikali kwani
polisi hatutafumbia ma-
cho matukio ya uhalifu,”
alisema Kamanda Kata-
bazi.

Pia alitoa rai kwa jamii
kuendelea  kuelimisha

wananchi na kuende-
lea kuliamini Jeshi la
Polisi kwa kutoa taarifa
za matukio ya uhalifu
ili hatua za kisheria zi-
chukuliwe.

GARI LA MIRUNGI

Mkoani  Shinyanga,
mwandishi wetu Marco
Maduhu anaripoti kuwa
Jeshi Polisi limekamata
gari aina ya Nissan lenye
usajili namba T.575 CAF
lililosheheni dawa za
kulevya aina ya mirungi
viroba 25 huku dereva
akitokomea  kusikoju-
likana.

Kamanda wa Polisi
mkoani Shinyanga,
Janeth Magomi, akizun-
gumza na waandishi
wa habari jana, alisema
jeshi hilo linaendelea
kumsaka dereva wa gari
hilo pamoja na mmiliki
wake ili kujibu tuhuma
za usafirishaji wa dawa
hizo.

Laini za simu 17,000 za ‘tuma
kwenye namba hii’ zafungiwa

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ma-
wasiliano Tanzania
(TCRA) imesema
zaidi ya laini za
simu 17,300 zime-
fungiwa kupokea na
kutoa mawasiliano
kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo
kujihusisha na uhali-
fu mtandaoni katika
kipindi cha miezi
mitatu.

Kwa mujibu wa Ri-
poti ya Mwenendo
wa Sekta ya Mawasi-
liano iliyotolewa na
TCRA, matukio ya
ulaghai yamepungua
kutoka laini 20,939
zilizofungwa Kipindi
cha Oktoba hadi De-
semba mwaka 2023
hadi 17,318 Januari
hadi Machi mwaka
huu sawa na kupun-
gua kwa asilimia 15.

Akizungumzia
mwenendo huo,
Mkurugenzi Mkuu
wa TCRA, Dk. Jabiri

Bakari, alisema kupi-
tia r|pot| inaonyesha
kuwa hadi kufikia
Machi 2024, mikoa
ya Rukwa na Moro-
goro ilikuwa inaon-
goza kwa matukio
ya simu za ulaghai
kwa kuwa na the-
[uthi mbili (2/3) ya
matukio yote.

Alisema mikoa
ya Dar es Salaam,
Mbeya na Tabora
inafuata kwa matukio
machache ya ulaghai.
Maeneo mengine
yalikuwa na matukio
machache zaidi ya
ulaghai kwenye simu,
hasa mikoa ya Kaska-
zini Pemba na Kusini
Pemba.

Dk. Bakari alisema
TCRA imebaini simu
Za ulaghai zinazoin-
gia nchini na hatua
stahiki zinachuku-
liwa. Idadi ya simu za
udanganyifu pia im-
eendelea kupungua.

“TCRA imesima-
mia katika kuzuia
matumizi ya simu

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA NAFASI ZA MASOMO

UTANGULIZI

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)' ni Taasisi
iliyopo chini ya Wizara ya Ujenzi. Taasisi inawatangazia wananchi wote nafasi za masomo
katika Program za Stashahada (Diploma) pamoja na Elimu ya Ufundi Stadi (VET) kwa mwaka
wa masomo 2024/2025.

A.Program za Stashahada
Mafunzo yanayotolewa katika program ya Stashahada (Diploma) ni kama ifuatavyo:
i. Stashahada ya Uhandisi Ujenzi(Civil Engineering)
ii. Stashahada ya Uhandisi Umeme (Electrical Engineering)
iii. Stashahada ya Uhandisi Mitambo (Mechanical Engineering)

1. Sifa za Kujiunga na Masomo
Sifa za kujiunga na masomo katika program za Stashahada (Diploma) ni kama ifuatavyo:

i. Muombaji awe na Cheti cha kidato cha nne (Form IV) chenye ufaulu angalau alama ‘D
katika masomo ya Hisabati (Mathematics), Fizikia (Physics) au Engineering Science,
Kiingereza (English) na Somo lingine lolote ambalo siyo la dini. au

ii. Muombaji awe na Cheti cha Elimu ya Ufundi Stadi daraja la tatu (NVA level 3) au ‘trade
test’ daraja la kwanza vinavyotolewa na VETA pamoja na Cheti cha kidato cha nne
chenye ufaulu wa angalau alama ‘D" mbili za masomo yoyote yasiyo ya dini.

B.Elimu ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VET)
Mafunzo ya Ufundi Stadi yanatolewa kuanzia daraja la kwanza (level 1) hadi daraja la tatu
(level 3) katika fani zifuatazo:
i.  Umeme Magari(Auto Electric)
ii. Umeme wa Majumba(Domestic Electrical Installation)
iii. Ufundi Magari(Motor Vehicle Mechanics)
iv. Ufundi Bomba(Plumbing and Pipe Fittings)
v. Ujenzi na Matengenezo ya Barabara (Road Construction)
vi. Uungaji na Uchomeleaji Vyuma (Welding and Metal Fabrication)
vii. Ufundi Uashi(Masonry and Brick Laying)
viii. Uchoraji wa Ramani za Nyumba (Civil Draughting)

2. Sifa za Kujiunga na Masomo
Muombaji anatakiwa awe na Cheti cha kidato cha nne (Form IV) kutoka kwenye Taasisi au
Shule yoyote inayotambulika na Serikali.

C.Mwisho wa kupokea maombi
3. Kwa Program za Stashahada, mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 13 Septemba 2024.

zilizoripotiwa kuibi-
wa, kupotea au ku-
haribika pamoja na
kuzuia matumizi ya
simu zisizokuwa na
viwango au za ban-
dia. Usimamizi huu
unawezesha kubaini
na kufungia namba
tambulishi za vifaa
vya mawasiliano zili-
zonakiliwa (Duplicate
IMEIS).

“Namba tambulishi
za vifaa vilivyotu-
mika kwenye udan-
ganyifu pamoja na
namba tambulishi zi-
lizotolewa taarifa ya
kupotea au kuibiwa,”
alifafanua.

Alisema TCRA im-
eendelea kuhimiza
wananchi kuendelea
kuripoti kwa njia ya
ujumbe mfupi (SMS)
simu zote zenye via-
shiria vya ulaghai au
utapeli kwa kutuma
namba husika (za
matapeli) kwenda
namba 15040 bila
malipo.

S.L.P 963,

4.Kwa Elimu ya Ufundi Stadi (VET) mwisho wa kupokea maombi ni
i. Tarehe 28 Juni,2024 kwa 'Level Il na
ii. Tarehe 30 Oktaba,2024 kwa 'Level'|

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KUPITIA
MKUU WA TAASISI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI
ICoT

MOROGORO-MAIN CAMPUS

Simu 023-293 5229/023-293 5226
0653 456 345, 0686 220 590
0686 220 590 / 0759 077 606 / 0715 972 010
Nukushi 023-293 5227
Barua pepe : mwti@morogoro.net
Tovuti ¢ www.icot.ac.tz
S.L.P 1957,
MBEYA
Simu 025-295 7484/5
0764 775 354/ 0769 317 404/ 0765251509
Nukushi 025- 295-7486
Baruapepe : attimbeya@mow.go.tz/ attimbeyafrica@gmail.com
Tovuti : www.icot.ac.tz

_— ==
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wapigaji na waomba kura,
jaribuni tiba ya Askofu Shoo

NI mara nyingine Mwenyekiti wa Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT),
Askofu Dk. Fredrick Shoo, kama alivyo kawaida yake, nyeusi anaitaja
nyeusi na nyeupe ataiita nyeupe, kawarushia kombora viongozi wa ki-
siasa kuhusu uhalisia wao kwa umma uliowapa idhini kushika nafasi
hizo.

Pia, akageuza uso kwa umma huohuo, akiufungua macho na kuupatia
ujasiri kuwarejeshea ama haki au na adhabu ya kisiasa waliowachagua
kulingana na matendo yao kazini, nyenzo kuu akiitaja kura zao katika
uchaguzi.

Tunafahamu mwaka huu utamalizika kwa kushuhudia uchaguzi wa
ngazi ya mitaa, unaotupatia viongozi wa ngazi ya mtaa, mathalan we-
nyeviti, vivyo hivyo mwaka ujao, uchaguzi mkuu utaaga kwa kuwaacha
madarakani; rais, wabunge na madiwani.

Katika lugha rahisi, umefika muda wa kutosha kujua kiongozi alicho-
panda mbele ya wapigakura zake, akiangukiwa na jawabu la ‘mtu ku-
vuna alichopanda.’

Hayo yanafanyika, huku nadharia za sayansi ya siasa inasimamia sifa
mojawapo ya kiongozi awe amechaguliwa au kuteuliwa, anapaswa
‘kukubalika’. Ni wasifu unaomwezesha asonge vyema na jukumu lake
ambalo nalo linabeba sifa na tafsiri ya nafasi yake ‘kuwaonyesha njia
wafuasi wake.’

Hiyo nayo katika upande wa pili wa shilingi ni kwamba, si rahisi kwa
kiongozi kukubalika na umma anaouongoza kufuata njia anayowaonye-
sha, iwapo hawakubaliki kwa tabia na matendo yake. Anaweza kutumia
nguvu na mbinu nyingi, lakini akikosa sifa hiyo ya kukubalika inakuwa
vigumu kufanikisha.

Turejee darasani tena katika hilo, wataalamu wa sayansi ya Fizikia
wana kanuni “ili jambo litendeke, nguvu inapotumika kusukuma na
kinachosukumwa kikasogea, hapo kuna kazi inakuwa imefanyika”. Au
tukidadavua katika lugha yake ya kisomi chenywe “Work done = force
times distance moved.”

Nadharia hiyo, ndio inaangukia katika darasa la Askofu Shoo wikien-
di iliyopita katika staili yake ya kutopindisha sentensi, akatolea uvivu
mienendo ya baadhi ya viongozi anaowatuhumu kula rushwa na wa-
binafsi.

Huku akiweka wazi wasifu muhimu wa kiongozi ni kumcha na kumu-
ogopa Mungu, anatafsiri nyendo hizo hasi ni sumu kubwa kwa umma
wanaouongoza kwa kuwaonyesha njia na wakati huohuo, wakitarajia
wakubalike kwao. Yaleyale ya fizikia, nguvu inaweza kutumika, lakini
manufaa ni pale hatua inapigwa.

Hiyo ilikuwa katika kilele cha siku ya CCT uliofanyika mkoani Mtwara
wikiendi iliyopita, akihoji; “Tunataka Tanzania ya namna gani miaka 100
baada ya waliopo kuondoka?

“Viongozi wabinafsi tulio nao ambao wanataka Tanzania iwe mali yao,
chochote kinachopatikana ni kwa ajili yao na familia yao, kina ‘hohe-
hahe watajiua’...”

“Viongozi waadilifu, wacha Mungu, hawa ndio tuwasukume, tuwaache
wagombee ..ndio viongozi wazuri wanaofaa,” akafafanua.

Nadhani hayo ya Askofu Dk. Shoo tukiamini na kundi lingine la wafuasi
wa dhana hiyo, ni darasa tosha katika nafasi kuelekea uchaguzi, viongozi
na kofia zao - vyama vya siasa, kumalizia hatua inayofuata ya utekelezaji.

Ni bahati katika nafasi ya kauli, kuna vyama vya siasa tunavisikia
vinalitekeleza hilo. Wakati fulani tukasikia mshikemshike na ukali wa
chama tawala CCM kiking’aka juu ya harufu ya rushwa katika nyendo
zake za uchaguzi.

Mbali na Mwenyekiti wake, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kuikemea,
aliyekuwa Katibu Mkuu, Daniel Chongolo akawa ‘mbogo’ katika vidok-
ezo hivyo vya Dk. Shoo.

Wapinzani wakuu, CHADEMA, hali kadhalika mchakato wa ndani ku-
pata viongozi wa chama umekuwa na umakini na ukali hadi sasa unaen-
delea wako katika mstari huo kutaka kuwa na kiongozi msafi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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UDSM yatisha Kiswahili
muhadhara MV Bukoba

WIKI iliyopita, wanazuoni
walikutana katika kitivo cha
kuwapika na kuwazalisha am-
bacho ni Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), chenye
sifa lukuki na historia zaidi ya
umri wa zaidi ya nusu karne.
Kimetoa wasilisho la kisomi
kwa Kiswahili, kwa kipekee,
hadhi ya mihadhara kama
hiyo huendeshwa kwa lugha
ngeni. Kiswahili kikiwekwa
kando. Pongezi kwa UDSM

pamoja Profesa Rwekaza
Mukandala, mwasilishaji
mkuu.

Ikumbukwe mihadhara hiyo
yakisayansi au kisiasa, ambayo
pengine huchukua takribani
miaka 45, kusikika kutoka kwa
Profesa aliyetumikia chuo fu-
lani, hutumia Kiingereza.

Kwa UDSM huu ni mhad-
hara wa tatu, tangu idara in-
ayoshughulikia masuala hayo,
ianzishwe Julai, mwaka 1964.
Huku wa mwisho ukiwasilish-
wa mwaka 1979.

Profesa Rwekaza Mukandala,
mwanazuoni, mtafiti, mwal-
imu na kiongozi aliyebobea
katika falsafa ya utawala wa
kidemokrasia na umma pamo-
ja na siasa linganishi, ndiye
aliyekuwa mwasilishaji mkuu
katika kusanyiko hilo.

Muhadhara wa Uprofesa,
uliandaliwa na UDSM, unam-
shirikisha Mkuu wa Chuo, Rais
Mstaafu Jakaya Kikwete, wa-
nazuoni wa kada tofauti, wa-
nafunzi, wanasiasa, mabalozi,
wanasheria na waandishi wa
habari.

Upekee wa kusanyiko hilo,
ulinogeshwa na watoa mada,
achilia mbali mhusika mwe-
nyewe, akiidadavua meli ya
MV Bukoba, yenye historia ya
miaka 28, tangu izame na kile

kilichokuwa ni wingu zito lil-
ilokuwa limeifunika.

Mbinu za uwasilishaji, ziki-
vuta hisia: ‘Dola, soko na
kushindwa kwa taasisi: Mafun-
zo katika kuzaliwa kwa uchun-
gu na kushinikizwa. Anakitaja
kifo cha mateso na maumivu
cha MV Bukoba...

Awali, kabla ya Prof. Mu-
kandala, kuukumbusha
umma kuhusu meli hiyo,
iliyoacha makovu miongoni
wa walioathiriwa na tukio
la Mei 21, mwaka 1997, mwa-
nazuoni mwenzake, Prof.
Palamagamba Kabudi, anatia
fora, akimpamba mwenziwe.

Prof. Kabudi, alikuwa na ju-
kumu la kuwasilisha wasifu wa
Profesa Mukandala. Matamshi
yake, mtiririko na mpangilio
wa maneno na ‘toni’ yake vili-
wakosha wafuatiliaji wa kon-
gamano hilo.

Akatumia maneno ambayo
ni nadra kuyasikia kwenye
mazungumzo pia kuandikwa
yote hayo yakikienzi Kiswahili,
mathalani.

“Profesa Mukandala, alikuwa
mudiri, mtiva” Yote yakiibua
kicheko Nkurumah ukumbi
uliosheheni ngano za kitaalu-
ma UDSM.

“Profesa Mukandala, amepi-
tia hatua zote hapa UDSM.
Amekuwa Mudiri wa Idara ya
Siasa na Utawala. ..Mtiva wa
Kitivo cha Sayansi Jamii. Ame-
kuwa Naibu na Makamu wa
Mkuu wa Chuo.

“Hakuna Rasi wa Ndaki ya
Sayansi ya Jamii, kwa sababu
wakati huo, hapa kuwa na Nda-
ki. Na neno Rasi, kwa mujibu
wa Profesa Mulokozi, alilipata
katika kamusi iliyoandikwa na
Johnson, mwaka 1935,” Prof.
Kabudi anaendelea kuunakshi

wasifu wa msomi mwenziwe.

“Neno ambalo alilitoa katika
lahaja ya kimvita inayozun-
gumzwa Pwani ya Kenya, hadi
Tanga,”

anasema na kuongeza kuwa
Prof. Mukandala ni mlezi wa
vyuo vingine. Kikiwamo Chuo
Kikuu Dodoma (UDOM), Chuo
Kikuu Muhimbili (MUHAS) na
UCLAS hadi kuwa Ardhi Uni-
versity, amekuwa Mkurugenzi
wa Taasisi ya Afrika Mashariki
Uongozi Institute.

Kadhalika, anamtaja Prof.
Mukandala kuwa na machap-
isho 18, makala vitabuni, ma-
jarida ndani na ya kimataifa
51 huku mada maalumu 20,
achilia mbali ripoti za ushauri

zipatazo 41.
“Profesa Mukandala ana
mchango mkubwa katika

kukuza demokrasia na Uta-
wala Bora, Tanzania na Afrika
Mashariki, Mwenyekiti wa RE-
DET. Kama ipo taaluma ya Say-
ansi ya Siasa Tumizi (Applied
Political Science), kwa eneo
letu la Afrika, gwiji na kinara
ni Profesa Mukandala.

“Maprofesa wengi waliahiri-
sha kufanya mhadhara kama
huu, kutokana na shughuli
nyingi. Profesa Mukandala
akiweka akiba ya kutosha, ili
aitumie sasa kuuwasilisha kwa
Kiswahili, kwa sababu ange-
wasilisha mwaka 1997, ange-
tumia Kiingereza.”

“Profesa Mukandala, mmo-
ja wa ‘hidaya’ au zawadi ki-
taaluma kwa Tanzania, Afrika
na Afrika Mashariki. Atatumia
mbinu anuai, fizikia, sheria
na uchumi, siasa, hadi kuhiti-
misha, tangu ‘kuzaliwa kwa
uchungu na kushinikizwa; kifo
cha mateso na maumivu cha
MV Bukoba’.
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Profesa Mihanjo:
Nchi za Afrika
ziwe na sauti
moja Kiusalama

Na Mwandishi Wetu

PROFESA Eginald Mihanjo
anayefundisha masomo ya
kimkakati katika Chuo cha
Taifa cha Ulinzi (NDC) amesema
katika kuadhimisha miaka 20
ya Baraza la Amani na Usalama
la Umoja wa Afrika (AU), kuna
haja nchi za Afrika kuwa na
sauti na nguvu moja va ku-
hakikisha zinakuwa huru.

Jijini Dar es Salaam wakati
wa kongamao maalum lilioan-
daliwa na Taasisi ya Uongozi
kwa ajili ya kujadili masuala
va ulinzi na usalama kwa nchi
za Afrika mwishoni mwa wiki,
Prof. Mihanjo alisema nchi hizo
zikishikamana na kuwa huru
zitasaidia kwa kiasi kikubwa
utulivu na amani, hivyo milio
va risasi kutosikika mahali po-
pote.

Alisema nchi za Afrika zime-
jikomboa kiuchumi licha ya
changamoto za kiusalama zi-
lizopo. Zikiungana na kuwa na
sauti moja zitasaidiana kuwa
huru.

“Tunapoongelea masuala ya
mabadiliko yasiyokuwa ya
kikatiba katika nchi zetu, ina-
paswa tuyaondoe na kuweka
NgUVU za pamoja katika kuima-
risha sekta za kijamii,” alisema.

Prof. Mihanjo alisema zaidi
ya asilimia 50 ya watu ifikapo
mwaka 2025 watakuwa vijana,
hivyo ni muhimu kubeba kundi
hilo hususan walio chini ya
miaka 25 kwa nchi za Afrika
kuhakikisha wanawekewa maz-
ingira mazuri ya ajira.

Brigedia Jenerali Paul Mella
alisema jukumu la kulinda
amani na kuhakikisha nchi za
Afrika zinakuwa salama ni la
kila mmoja na si la wanajeshi
peke yao.

"Afrika inahitaji ushirikiano
wa nchi na nchi kuhakikisha
maeneo yote yenye
changamoto za kiusalama zi-
natatuliwa kwa ushirikiano wa
kikanda.

"Ushirikiano wetu kama Afrika
ni njia mojawapo ya kupam-
bana na matatizo mbalimbali
va kiusalama kwa kuwa dunia
hii si salama sana, ni duniani
ambayo iko katika mpito, ina-
toka katika dunia iliyotawaliwa
na mfumo wa dola moja yenye
nguvu na kwenda katika mfu-
mo mwingine ambao ni pande
mbili au tatu,” alisema.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM),
Prof. William Anangisye alise-
ma kongamano hilo limetoa na-
fasi kwa vijana wa chuo kikuu
na Watanzania kujifunza na
kuuliza maswali yanayohusu
ulinzi na usalama wa Bara la
Afrika.

Alisema Tanzania imekuwa
mstari wa mbele kuhakikisha
ulinzi na usalama ni sehemu
ya maisha ya Watanzania, ndio
sababu kuna kipindi serikali
inatuma jeshi katika nchi mbal-
imbali kuhakikisha ulinzi na
usalama unapatikana.

Naibu Waziri wa Maji, Kundo Mathew (kushoto), akizungumza baada ya kuzindua ujenzi wa mradi wa maji kwenye

kijiji cha Sokoine Ranchi unaogharimu Sh. milioni 348 na kuwaepusha wananchi kunywa maji ya madimbwi yanay-
ochangiwa na ng'ombe. PICHA: CHRISTINA HAULE

Wananchi wapewa elimu ya
fedha kuepuka mikopo umiza

Na Josephine Majula,
KAGERA

WANANCHI  wilayani Bu-
koba, mkoani Kagera wame-
shukuru serikali kwa kufikisha
huduma ya elimu ya fedha, wa-
kiamini italeta mabadiliko kiu-
chumi na kuepusha upotevu
wa fedha.

Wakizungumza juzi kwa
nyakati tofauti baada ya kupata
elimu hiyo, wananchi hao, aki-
wamo mfanyabiashara Ivona
Gasper, walisema watawaeleza
wenzao kile walichofundishwa
ili wawe na uelewa mpana juu
ya masuala ya fedha.

“Tunaiomba  serikali
iendelee kutoa elimu ya
fedha kwa wananchi
wake na kuhakikisha
inawafikia watu wote
nchi nzima kwa sababu
wananchi wengi wa-
napoteza fedha kwa
kukosa elimu,” alisema
Ivona.

Mwelimishaji Rika Nga-
zi ya Jamii, Jackline Petro,
alisema kuwa baada ya
kupata elimu ya fedha,
amejua sehemu sahihi ya
kutunza fedha zake kama
vile benki, vyama vya ak-
iba na mikopo (SACCOS)

Wakizungumza
juzi kwa nyaka-
ti tofauti baada
ya Kupata elimu
hiyo, wananchi
hao, akiwamo
mfanyabiasha-
ra lvona Gasper,
walisema
watawaeleza
wenzao Kile
walichofundish-
wa ili wawe na
uelewa mpana
juu ya masuala
ya fedha.

na vikundi vidogo
vilivyosajiliwa.
Ofisa Usimamizi
wa Fedha Idara ya
Uendelezaji  Sekta
ya Fedha katika
Wizara ya Fedha,
Stanley Kibakaya,
alisema serikali
itahakikisha watu
wote waliokusudi-
wa kupata elimu
awamu ya kwanza
wanafikiwa kama
ilivyopangwa.
“Tumejipanga
kutoa elimu kwa
watu wote, waki-

wamo watoahuduma na wa-
tumiaji huduma za fedha, ili
wawe na uelewa wa pamoja na
mambo ya kuzingatiwa kuhu-
sani wakati wa kutoa mikopo
au kuchukua mikopo,” alisema
Kibakaya.

Ofisa Biashara Mkoa wa Kag-
era na Mratibu wa Huduma za
Fedha Ngazi ya Mkoa, Keneth
Mlilo, alisema kumekuwa na
mwitikio mkubwa kwa wa-
nanchi kujitokeza kupata elimu
ya fedha hususan kinamama
kwa kuwa imeonekana kundi
hilo ndilo waathirika wakubwa
wa mikopo umiza yenye riba
zisizolipika.

KABWELA FADHILI MOHAMED
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Mkuu wa ldara

va Mikopo, Yo-
nah Mgongolwa
(kushoto), Mkuu
wa ldara ya Wa-
teja Wadogo na wa
Kati wa Benki va
Mwanga Hakika,
Mwinyimkuu Ngal—
ima (Katikati) n
Mkuu wa Idara
Biashara, Projest
Massawe, wa
izindua huduma
rahisi ya mikopo
kwa wajasiriamali
wadogo na wa Kati
‘Fursa Loan” jijini
Dar es Salaam hivi
karibuni. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Kampeni ya kukusanya bil. 2/-
kudhibiti VVU yazinduliwa

Na Nadhifa Omar, TACAIDS

KAMPENI maarufu ya ku-
changisha fedha za kudhibiti
maambukizi ya Virusi vya
UKIMWI (VVU) na UKIMWI
ya Kili Challenge 2024 imezin-
duliwa ikitarajiwa kukusanya
Sh. bilioni mbili.

Ni kampeni inayoratibiwa
na Mgodi wa Dhahabu wa Gei-
ta (GGML) kwa kushirikiana
na Tume ya Kudhibiti UKIMWI
Tanzania (TACAIDS) inay-
ofanyika Julai ya kila mwaka.

Akizungumza katika hafla
ya uzinduzi huo iliyofanyika
mwishoni mwa wiki jijini Dar
es Salaam, Kaimu Mkurugenzi
wa TACAIDS, Jumanne Isango,
alisema TACAIDS inaendelea
kuheshimu mchango mkub-
wa unaopatikana kupitia Kili
Challenge na itaendelea ku-
dumisha kampeni hiyo.

“Kwa niaba ya wafanyaka-
zi na uongozi wa TACAIDS,
GGML, Kamati ya Kili Chal-
lenge na Bodi ya Wadhamini
ya Kili Challenge na Serikali
ya Tanzania tunawashukuru
kwa kuendelea kuunga mkono
mpango wa kupanda Mlima
Kilimajaro. Madhumuni ya Kili
Challenge ni kuchangisha fed-
ha na uhamasishaji kudhibiti
VVU na UKIMWI.

“Kwa pamoja tufanye mpan-
go huu uendelee kuwa shirika
la hisani la sekta ya umma na
binafsi dhidi ya VVU na UKIM-
WI katika Afrika Mashariki.
Kwa mwaka huu tunatarajia
kuwa kampeni hii itakusanya
Sh. bilioni mbili, hivyo tuend-
elee kuunga mkono,” alisema
Isango.

Akizungumzia mgawanyo
wa fedha hizo, Isango alisema:
“Kila siku na kila mwaka, fedha
hizi zinazopatikana kupitia
mpango huu zimekuwa zina-
leta athari chanya kwa jamii.

“Hadi sasa kupitia Kili Chal-
lenge, tumefanikiwa kuchang-
ia zaidi ya asasi 22 za ndani na
taasisi kadhaa za serikali na
kuwanufaisha mamilioni ya
Watanzania.

“Hili limewezekana kupitia
michango ya hisani na msaada
kutoka kwa wadau mbalimbali
wanaofanya kampeni hii kuwa
mfano ambao sote tunajivu-
nia,” alisema Isango.

Vilevile, Isango ambaye
alimwakilisha Kaimu Mkuru-
genzi wa TACAIDS, DKk. Jerome
Kamwela, alimshukuru Balozi
wa Marekani nchini, Michael
Battle kutokana na mchango
mkubwa ambao umekuwa
ukitolewa na PEPFAR.

“Kuwapo kwako hapa leo
Mheshimiwa Balozi, kunaa-
shiria kuunga mkono juhudi
za Serikali ya Tanzania katika
mapambano dhidi ya VVU na
UKIMWI nchini.

“Tunashukuru kwa msaada
mkubwa kutoka kwa PEPFAR
na mashirika mengine yote
ya Serikali ya Marekani kwa
miongo kadhaa sasa tangu jan-
ga la VVU kuibuka katika nchi
yetu tunapoadhimisha miaka
22 tangu kuanza kwa Kili Chal-
lenge,” alisema Isango.

HALI YA VVU/UKIMWI

Kuhusu hali ya VVU na
UKIMWI nchini, Isango alise-
ma kuwa fursa hii hutoa mam-
bo muhimu kuhusu hali ya
VVU na UKIMWI katika nchini.

Alisema kwa mujibu wa
THIS 2022/23, Tanzania ina
watu 1,548,000 wanaoishi na
VVU (WAVIU). Maambukizi
mapya ya VVU kwa mwaka
yamepungua kwa asilimia
16.7 kutoka watu 72,000 (THIS
2016/17) hadi 60,000 (THIS
2022/23).

Akizungumza kuhusu wa-
pandaji mlima, Isango alise-
ma, “Kwa wapandaji wetu
wachangamfu kwa mwaka
huu, ambao wataziacha famil-
ia zao nyuma na kukabiliana
na changamoto ya kupanda
milima na miteremko ya Kili-
manjaro, tunasema ‘ninyi ndio
mnaleta mabadiliko’, hivyo
tunajivunia uamuzi wenu am-
bao unaleta furaha kwa Wa-
tanzania wengine .

“TACAIDS itaendelea kui-

marisha dhamira yake ya
kuifanya Kili Challenge kuwa
kipengele cha kudumu katika
shughuli zetu za Tanzania,
tunafungua mikono yetu kwa
ushirikiano zaidi na kampuni
zote ambazo zinawajibika kwa
matumaini na mustakabali
mzuri wa taifa hili.”

Alisema jitihada za pamoja
zinahitajika kutimiza lengo la
kutokomeza VVU na UKIMWI
ifikapo mwaka 2030.

Awali Makamu wa Rais wa
AngloGold Ashanti wa Masu-
ala ya Uendelevu na Mambo
ya Ubia (Afrika), Simon Shayo,
alisema vikundi mbalimbali
vimefaidika na kampeni hiyo,
ikiwa ni pamoja na watoto wa
Kituo cha Watoto Yatima cha
Moyo wa Huruma, ambacho
pia kinawatunza watoto wen-
gine walio katika mazingira
magumu.

“Kundi la kwanza la watoto
waliokulia katika kituo hicho
sasa wanasoma vyuoni, waki-
wamo wawili wanaosoma di-
grii za udaktari,” alibainisha
Shayo.

Balozi wa Marekani nchini,
Michael Battle alisema kuwa
hivi sasa wako katika hatua
ambayo uendelevu ndio ufun-
guo wa mafanikio ya muda
mrefu ili kudumisha mafani-
kio yaliyopatikana chini ya
PEPFAR huku akisisitiza kuwa
Tanzania imepiga hatua kub-
wa katika mapambano dhidi
ya UKIMWL

“Uendelevu ni  muhimu
kwa sababu kadhaa muhimu.
Kwanza, PEPFAR haikukusudi-
wa kuwa suluhisho la kudu-
mu; ilikusudiwa kushughulikia
hitaji la dharura. Tanzania
imepiga hatua kubwa katika
kudhibiti janga la UKIMWI.
Viwango vya maambukizi
mapya vimepungua kwa kiasi
kikubwa, kama vile vifo vina-
vyohusiana na UKIMWI.

“Pili, Tanzania iko kwenye
njia nzuri kuelekea kuwa nchi
ya kipato cha kati. Kwa maen-
deleo haya, Tanzania itazidi
kuwa na uwezo wa kushughu-

likia mahitaji yake ya afya.

“Moja ya vipaumbele vyan-
gu kama Balozi wa Marekani
nchini kimekuwa kuimarisha
uhusiano mkubwa wa kibi-
ashara ili kufikia malengo yetu
ya pamoja. Nina furaha kuona
ushirikiano uliopanuliwa kati
ya sekta ya afya ya Marekani
na Tanzania. Sekta ya binafsi
itakuwa muhimu katika awa-
mu inayofuata ya juhudi zetu
za kuzuia maambukizi ya VVU
na matibabu ya UKIMWIL”
alisema Balozi Battle.

Mkurugenzi Mtendaji wa
GGML, Duan Archery, alisema,
“Michango yenu ni ya thamani
kubwa na itatusaidia kufikia
lengo letu la ‘kufikia sifuri’.”

Malengo matatu ya sifuri
ni kutokuwapo maambukizi
mapya, kutokuwapo ubaguzi
na kutokuwapo vifo vinavyo-
tokana na UKIMWL

Kwa mujibu wa Archery,
mwaka huu wanatarajia kuwa
na washiriki 60; wapandaji
mlima 42 na waendesha bais-
keli 18. Wawili kati ya washiriki
hao ni watoto wadogo, mvula-
na na msichana kutoka Kituo
cha Watoto Yatima cha Moyo
wa Huruma cha Geita, amba-
cho kilianzishwa mwaka 2006
kwa ufadhili kutoka Kiliman-
jaro Challenge.

Kilimanjaro Challenge ilian-
zishwa mwaka 2022 chini ya
uratibu wa GGML na TACAIDS
kwa lengo la kuchangisha fed-
ha za mwiitikio wa UKIMWI.
Fedha hupatikana kutokana
na kupanda na kuzunguka
Mlima Kilimanjaro kila mwa-
ka. Washiriki hununua tiketi
za Challenge kama sehemu
ya kampeni yao ya kuchangia
fedha.

Wakati baadhi ya ada ina-
gharamia kupanda mlima na
kuendesha baiskeli, sehemu
kubwa ya fedha inaingia kwe-
nye Kili Trust Fund na hutu-
mika kusaidia mapambano
ya kitaifa dhidi ya UKIMWL
Mfuko wa Kili ni mchangiaji
mkuu wa Mfuko wa Udhamini
wa Kudhibiti UKIMWL

]
Benki ya Mwanga
Hakika yazindua
mikopo kwa
wajasiriamali nchini

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuwezesha biashara
nchini, Benki ya Mwanga
Hakika imeleta sokoni huduma
ya mikopo rahisi kwa waja-
siriamall wadogo na wa Kati ili
kuwakwamua kiuchumi ijulika-
nayo kama Fursa Loan.

Huduma hiyo inakuja wakati
ambao Watanzania wengi
wamekuwa wanahitaji huduma
za mikopo yenye riba nafuu
na dhamana zinazoendana na
aina ya biashara zao.
Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa huduma hiyo wiki
iliyopita, Mkuu wa Wateja Wa-
dogo na wa Kati wa Mwanga
Hakika Bank, Mwinyimkuu
Ngalima, alisema benki hiyo
imejizatiti katika kuleta hu-
duma zinazokidhi mahitaji ya
makundi mbalimbali ya wateja.

“Tunafarijika kuja na huduma
hii ya mkopo kwa wajasiriama-
li wadogo na wa kati ambayo
ni mikopo yenye gharama
nafuu na dhamana zake zinal-
ingana na aina ya biashara zao.

“Tunaamini huduma hii inak-
wenda kuwa msaada mkubwa
kwa wajasiriamali wadogo
na wa kati kama mamalishe,
bodaboda, madereva wa
magari madogo ya biashara na
wengineo ambao wamekuwa
wanashindwa kupata mikopo
kutokana na gharama kubwa
na kutokuwa na dhamana,”
alisema.

Ili mteja aweze kupata mkopo
kwenye benki, anahitaji kuwa
na dhamana ya mali isiyohami-
shika kama vile nyumba zenye
hati miliki au mashine (kiwan-
da) jambo ambalo limekuwa
likiwakosesha mikopo wafan-
yabiashara wadogo wasio na
dhamana hizo.

Alsiema huduma hiyo inatoa
fursa ya kipekee kwa wafan-
yabiashara wadogo na wa Kkati
kupata mikopo yenye gharama
nafuu na dhamana rahisi ita-
kayowawezesha kuongeza
mitaji kwenye biashara zao ili
zikue zaidi.

“Tunawakaribisha wajasiri-
amali wote bila kujali aina ya
biashara kutumia fursa hii ili
wakukuze blashara zao kwa
kuongeza mitaji,” alisema.
Tanzania inakadiriwa kuwa
na biashara ndogo na za kati
takribani milioni tatu zina-
zochangia Pato la Taifa kwa
asilimia 27. Sekta hiyo pia
ni muhimu katika kufikia
maendeleo endelevu nchini
ikichangia katika ajira na
ubunifu.

Mteja anaweza kupata hu-
duma hiyo kupitia tawi lolote
la Benki ya Mwanga Hakika
nchini.

[li kuipa thamani zaidi, benki
hiyo imekuja na huduma va
ziada ya akaunti ya malengo
(Fulsa saving account) itakay-
owawezesha wafanyabiashara
wadogo kutunza fedha kwa
malengo ya baadaye.
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Makonda: Sitishwi na kelele za mitandaoni

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

KUU wa Mkoa wa

Arusha, Paul Makon-

da, amewajibu wa-

naomshambulia kati-
ka mitandao ya kijamii, akisema
hatishwi na kauli hizo, kwamba
ni sawa wanabembeleza na kum-
wongezea nguvu katika utendaji
kazi wake.

Alitoa kauli hiyo jana akiwa
kwenye ziara Wilaya ya Monduli
mkoani Arusha kwa ajili ya uk-
aguzi wa miradi na kutatua kero
za wananchi.

“Nasikia kuna watu wana-
hangaika mitandaoni, ni kama
wananipigia mdundo yaani na

ukawekewa kale kamziki inaku-

wa kama rhythm. Sasa mimi ndio

ninavyojisikia,” alisema Makon-

da na kuongeza:
“Wanavyoendelea kutoa

hizo kauli mimi nasikia

maumivu kwa mwananchi yaani
mwananchi ateseke miaka yote
tumepewa upendeleo wa shule
ya wasichana ili kuondoa mimba
za utotoni ipo Longido,
ili mradi ukamilike tu-

hiyo hali ya kunibem- Aidha. alim- natakiwa kuwa na fedha
beleza ikiniambia nenda \yombaMkuu VY@ Ziada inatoka wapi?,”
Makonda endelea na leo wa Wilaya alihoji Makonda.
(jana) nipo Monduli ku- yaMonduli, Makonda amesema:
wapiga spana wavivu wote  FestoKiswa-  “Ukishafika ~ Monduli
hatuwezi kwenda hivyo.” rgnai'ak:l?:':‘dai- upande mmoja una
Aidha, alimwomba  pa asisite Edward Sokoine na
Mkuu wa Wilaya ya Mon- kuwachuku- upande wa pilini kuna
duli, Festo Kiswaga, kusi- liahatvawa- Edward Lowassa hala-
mamia miradi na asisite Naohusikama £, ypnakuwa muoga,
kuwachukulia hatua wan- YPadhirifu. ninaomba mwendelee
aohusika na ubadhirifu. kunipigia mdundo...
“Mfahamu miradi isi- wale mnaotoa kauli

umri huu nitishike na kauli za
watu? Ulishawahi kwenda kwe-

nye chumba cha massage halafu

NPS vapokea
mashauri 22

va ukatili wa
kijinsia

Na Steven Williamm, MUHEZA

potekelezwa ndani ya muda
hawa makandarasi kuna namna
wanaongeza gharama ambayo ni

OFISI ya Taifa ya Mashtaka
(NPS) katika Wilaya ya Muheza
mkoani Tanga, imepokea
mashauri ya jinai 22 yanayo-
husiana na ukatili wa Kijinsia,
ubakaji na ulawiti kwa Kipindi
cha miezi 10.

Kesi hizo ni zile zilizosajiliwa
na NPS, kuanzia Aprili mwaka
jana hadi Mei mwaka huu.

Mkuu wa NPS, wilayani humo,
Petrida Muta, alisema jana kuwa
kesi za ubakau ziliripotiwa 13,
ulawiti kesi nane, huku kesi
Za unyanyasaji wa kingono
zikiongezeka kwa kasi.

Kwa sasa, Ofisi ya Taifa ya
Mashtaka ya Taifa katika Mkoa
wa Tanga, zimefunguliwa katika
Wilaya za Handeni, Muheza, Lu-
shoto na Tanga.

Katika Wilaya ya Muheza,
tangu kufunguliwa kwa ofisi
hiyo ya mashtaka kwa mara ya
kwanza amehukumiwa kwenda
jela kifungo cha maisha Rama-
dhani Iddi (46), mkazi wa Kilap-
ula, Kata ya Ngomeni, aliyetiwa
hatiani kosa la kumlawiti mtoto
wa miaka 13.

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka im-
eanzishwa kama Ofisi huru ya

umma kupitia Tangazo la Serikali

Na.49 la Mwaka 2018 la tarehe
13 Februari, 2018 la kuanzisha
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, kwa
ajili ya kutekeleza mamlaka va
kikatiba.

Kwa mujibu wa Ibara ya 59B
ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya Mwaka
1977, Mkurugenzi wa Mashtaka
amepewa uwezo na mamlaka
ya kusimamia uendeshaji wa
mashtaka yote ya jinai katika
mahakama zote isipokuwa ma-
hakama za kijeshi.

Kwa msingi huo, Mkurugenzi
wa Mashtaka ana uwezo wa ku-

fungua, kuendesha na kusimamia :

mashtaka yote ya jinai nchini.

mnanisaidia kufanya kazi kwa
molari kubwa.”
Amesema kuna siku alieleza

umoja wa waovu, wala rushwa
na wazembe ni mkubwa sana.

Makonda alisema: “Ukitaka
kujua kama upo mguse mvivu
mmoja utaona wavivu wote wa-
najitokeza au mguse mla rushwa
mmoja wala rushwa wote watai-
buka.”

Aliongeza: “Nawaambia tena
nitawapiga spana na mnavyoji-
tokeza tunapata nafasi ya kujua
kumbe naye huyu yumo..alizal-
ilishwa Rais Samia Suluhu Has-
san ambaye ni Mwenyekiti wa
CCM, mwanadiplomasia namba
moja, mama mwenye familia
katukanwa asubuhi hadi asubuhi
sijasikia kauli ya mtu yoyote sisi
wanaume tulijitokeza kumpiga-
nia yule mama.”

Alisema: “Leo mzembe mmoja
mla rushwa mmoja mnapiga

kelele huko ebooo!” Amesema
Makonda.

Aidha, Makonda alisema wapo
watumishi  wilayani Monduli
waliokusanya fedha za ushuru
na hazijulikani zilipokwenda ak-
isema atamalizana nao.

Alisema tayari amemwelekeza
Katibu Tawala wa Mkoa wa Aru-
sha kama mtumishi hawezi ku-
fanya kazi inavyotakiwa aandike
barua ya kuhama, watamsaidia
aondoke.

Makonda alisema: “Mkuu wa
Wilaya simamia bila kutetereka
na bahati nzuri bosi wako ni
mimi kila mmoja ataripoti kwa
bosi wake. Tukicheka cheka hivi
itafikia hatua kuna miradi am-
bayo itakuwa haiendi mtumishi
yoyote hakikisha anakupa ma-
tokeo.”

Ofisa Elimu Sekondari Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Serapion Bashange, akitoa taarifa kuhusu hali ya elimu
katika wilaya hiyo kwenye kikao cha wadau wa elimu kilichofanyika juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Halmashauri yafuta wazo la
kuanzisha shule ya Kiingereza

Na Godfrey Mushi, HAI

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Hai, mkoani Kilimanjaro,
imefuta wazo la kuanzisha
Shule ya Msingi ya Mchepuo
wa Kiingereza, baada ya
kushauriwa na Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI).

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Dionis
Myinga, alisema serikali im-
ezuia uanzishaji wake kwa

sababu shule nyingi zi-
lizoanzishwa zinatumia
rasilimali za shule za
kawaida za msingi za
serikali.

Myinga  alitangaza
uamuzi wa kufuta wazo
hilo la kuanzisha shule
hiyo katika kikao cha
robo ya tatu ya mwaka
kilichofanyika juzi.

“Baada ya kushauri-
ana na wizara, sisi kama
halmashauri tumeafiki

ushauri wa serikali

kupitia ~ TAMISEMI
Kwamujibu  na sasa tumeondoa
wa Myinga wazo hilo,” alisema.
:ﬁ?lf:‘n',g‘ﬂ“e Alisema Hai ili-
kuiongezea panga kuanza na wa-
halmashauri  nafunzi wa darasa la
hiyomapato  kwanza 45 sawa na
kupitiaada  pkondo mmoja na
::f‘ﬁ:-zi na wanafunzi wa awali
kushindana  90.
na sekta Miyinga alisema
binafsi katika Jengo kubwa la kuan-
taaluma.

zisha shule hiyo ya

mchepuo wa kiingereza ili-
kuwa ikilenga  kuwasaidia
wananchi wa Hai, ili kuhakiki-
sha wanapata nafasi ya ku-
wasomesha watoto wao ka-
tika shule nzuri kutokana na
uhitaji wa shule za aina hiyo
kuwa mkubwa.

Kwa mujibu wa Myinga
lengo lingine lilikuwa ni
kuiongezea halmashauri hiyo
mapato kupitia ada za wa-
nafunzi na kushindana na
sekta binafsi katika taaluma.
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vaibuka eneo la mnada

Na Marco Maduhu,
KISHAPU
HEMCHEMU iliyoam-
batana na matope
imeibuka katika
eneo  panapotekele-

zwa ukarabati wa mnada wa
Mhunze wilayani Kishapu un-
aogharimu zaidi ya Sh.milioni
710.

Hali hiyo imemshtua Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga, Anam-
ringi Macha na kutaka uchun-
guzi wa kitaalamu kufanyika, ili
kuepuka kuteketeza fedha za
serikali katika eneo hilo.

Macha alitoa agizo hilo juzi

alipotembelea na ku-
kagua ukarabati huo na
kubaini kuwapo kwa

chemchemu pamoja
na matope kuibuka ku-
toka ardhini.

Alisema eneo hilo
la mnada linajengwa
ukuta wa uzio umem-
pa wasiwasi kuwa siyo
salama kwa ajili ya shu-
ghuli za mnada.

“Nisije  kunukuliwa
vibaya kwamba Mkuu
wa Mkoa amezuia
ujenzi wa ukarabati
wa mnada hapana.
Mimi sijazuia ila natoa

ushauri tu wataalamu
waje wachunguze juu
ya tope linalotoka chini

Hali hi!'l"t’ ya ardhi na hii chem-
:\:Inkeumuswaua chemu kama haviwezi
Mkoa wa kuleta madhara,” alise-
Shinyanga, ma.

Anamringi Aliongeza: “Wak-
m?tcal:(aa na isema hakuna shida
uchunguzi basi endeleeni kujenga,
wa kitaalamu  Wakisema litaleta shida
kufanyika, tutafute eneo lingine ili
ili kuepuka fedha ya serikali isije
Kuteketeza otea”

fedhazaseri- P .

Kali katika Ahmad Abdalah ku-
eneo hilo. toka Wizara ya Mifugo

na Uvuvi, ambao ndiyo
wanafanya ujenzi wa

ukarabati wa mnada huo, aliki-
ri kukabiliana na changamoto
mbalimbali likiwamo hilo na
kuwa wametumwa wataalamu
wa jiolojia ili kupima athari za
tope hilo.

Baadhi ya wauzaji wa mifugo
kwenye mnada huo walilala-
mikia uwapo wa tope hilo
wakisema mifugo yao mara
nyingi imekuwa ikizama, hivyo
kutumia gharama kubwa kui-
toa ndani ya tope.

Walisema hata wao pia lime-
kuwa likihatarisha usalama
wao na kuiomba serikali kama
kuna eneo lingine mnada huo
uhamie huko.

Polisi wajibebesha jukumu

Chemchemu va matope

Watakiwa
kutumia fursa
kupaa bei

ya asali

Na Benny Kingson, TABORA

KATIBU Tawala wa Wilaya ya
Tabora, Asha Churu, amewa-
taka wananchi mkoani Tabora
kutumia fursa ya kupanda kwa
bei ya asali ili kujikwamua kiu-
chumi. .

Alitoa ushauri huo juzi alipom-
wakilisha Mkuu wa Mkoa wa
Tabora, Paul Chacha wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Nyuki
Dunia.

Alisema kuwa Mkoa wa Tabora
hususani Manispaa ya Tabora
imejikita katika shughuli za
uchakataji mazao ya nyuki na
kwamba kuna misitu na maeneo
ya kutosha.

Alisema kufanya uwekezaji wa
mazao yatokanayo na nyuki

kuelimisha utapeli wa fedha

Na Josephine Majula,
KAGERA

MKUU wa Polisi Wilaya
ya Missenyi mkoani Kag-
era, Jonas Soa, amasema
kuwa ni wajibu wa polisi
kuelimisha wananchi
kuhusu mbinu zinazo-
tumiwa na matapeli kuji-
patia fedha.

Aidha, amesema kuna
umuhimu wa kuwaeleim-
isha polisi jamii juu ya
fedha kwa kuwa wanaishi
nao kwenye maeneo yao
ambayo itasaidia kupun-
guza matukio ya watu
kutapeliwa.

Pia, ameahidi kutoa
ushirikianokwa timu ya
wataalam wa Wizara ya
Fedha ambao wanafanya
kampeni ya kutoa elimu
ya feda kwa umma katika
mikoa mbalimbali nchini.

Aliyasema hayo wakati
akizungumza na askari
polisi katika semina ya
masuala ya fedha iliyo-
fanyika katika Kituo cha
Polisi Kyaka, pamoja na
mambo mengine alisema
wataendelea kuwaelimi-
sha polisi wengine ambao
hawajafikiwa na elimu
hiyo.

Alisema kuwa elimu
ikiwafikia wananchi wote
nchini itaisaidia serikali
kupunguza migogoro
ya kesi mbalimbali zina-
zoendelea kwenye vituo
vya polisi kuhusu mikopo
inayowakumba wananchi
mbalimbali.

Mkaguzi wa  Polisi
Wilaya ya Missenyi, Bara-
ka Mafwimbo, aliiomba
serikali kuongeza nguvu
ya kudhibiti na kuima-
risha mifumo ya taasisi
zinazohusika na utun-

zaji wa taarifa binafsi za
wananchi, kuhakikisha
zinalinda taarifa hizo, ili
kuepusha taarifa hizo ku-
fikiwa na watoa huduma
ya mikopo na kuweza
kuwashawishi ~ kukopa
fedha.

“Binafsi nimewahi
kupigiwa simu na kush-
awishiwa kuchukua
mkopo na watoa huduma
ambao sikujua taarifa
zangu wamezitoa wapi,
lakini walikuwa wanan-
ielezea kama wanani-
fahamu, hawakuweza
kufanikiwa  kwa kuwa
nimewahi kupata elimu
ya masuala ya fedha zam-
ani,” alisema Mafwimbo.

Ofisa Usimamizi wa
Fedha Idara ya Uende-
lezaji Sekta ya Fedha Wiz-
ara ya Fedha, Mary Mi-
higo, alisema ni muhimu
wananchi wakajua kuwa
wanapaswa kuomba
mikopo kwa taasisi zi-
lizosajiliwa rasmi kuepu-
sha matapeli.

“Utajua kuwa ni taasisi
rasmi  ya kukopesha,
kupitia tovuti ya Benki
Kuu ya Tanzania (BoT),
ambayo imeorodhesha
taasisi rasmi zote za utoaji
mikopo nchini, hivyo ni
lazima mwananchi kabla
hajakopa  kujiridhisha
kwenye usajili wa taasisi
husika,”alisema Mihigo.

Alisema kuwa Wizara
ya Fedha, itaendelea
kutoa elimu ya masuala
fedha kwa wananchi wa
makundi mbalimbali,
ili kuhakikisha wanaku-
wa na uelewa mpana
wa masuala ya fedha
ikiwemo elimu ya mikata-
ba, uwekezaji na mikopo
umiza.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi, akio-
nyesha dawa za binadamu zilizomaliza muda wa matumizi paketi 86
katika moja ya duka la dawa Manispaa ya Shinyanga na mtuhumiwa
wanamshikilia. PICHA: MARCO MADUHU

yana faida kubwa kwa afya za
binadamu pamoja na ukuaji wa
uchumi.

“Kwa sasa bei ya asali imezidi
kupaa ambapo kilo moja ni
Sh.10,000 na kwa Dar es Salaam
ni kati ya Sh.15,000 hadi Sh.
20,000 na ikipelekwa nje ya
nchi bei inapanda zaidi na ku-
wezesha mhusika kupata faida
kubwa," alisema.

Makamu Mkuu wa Chuo cha
Mafunzo ya Ufugaji Nyuki
(BTI) mkoani Tabora, Mohamed
Wawa, alisema wamejikita ku-
zalisha wataalamu bora walio-
bobea ili kuisaidia jamii kufikia
malengo va kuhakikisha zao
hilo kuwa juu kibiashara.
Alisema kuwa nyuki anazalisha
bidhaa kama asali, nta, gundi,
maziwa, Supu, SUMu na poleni
ambazo zote zina kazi yake.
Alisema faida ya asali ni kwa
mahitaji ya afya, lishe na tiba
ya mwilini na nyingine kuzali-
sha bidhaa mbalimbali ikiwa ni
faida kwa watumiaji na zaidi
kuwapatia vipato na kuinua
uchumi wa mtu mmoja mmoja
na taifa.

‘Msiogope kuja kupatiwa
matibabu hospitali za jeshr’

Na Vitus Audax, MWANZA

ba kwa baadhi ya wananchi kuogopa

WANANCHI pamoja na waka-
zi wa maeneo mbalimbali jijini
Mwanza wametakiwa kutokuo-
gopa kufika katika Hospitali ya
Jeshi la Wananchi la Tanzania
(JWTZ) Kanda ya Ziwa ili kuji-
patia huduma mbalimbali hasa
zile za kibingwa.

Wito huo umetolewa na
mkuu wa kikosi, chuo na hos-
pitali hiyo, Dk. Luteni Kanali
Ahmed Shabhay wakati wa
ziara ya Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Said Mtanda hospital-
ini hapo.

Dk.Luteni Kanali Shabhay
alisema kumekuwa na kasum-

kwenda kupata huduma hospitalini

hapo wakidhani ni kwa ajili
ya wanajeshi pekee.

Dk. Luteni Kanali Shab-
hay ambaye ni Bingwa wa

Pia ali- " . :
waagiza Upasuaji  alisema hospi-
Wakalawa talini hapo zinatolewa hu-
2::\:!?:;‘3 duma bora na muhimu na
na V#jijini kuwa .wanapoke'a mahpp
(TARURA) ya moja kwa moja pamoja
kufanya na malipo ya kupitia bima
upeglbuzi yaafya.

wa bara- ; n itali
bara hiyo ili Pia 'alnomba hosp}tall
ukarabati hiyo iboreshewe miun-
wakevanze dombinu ya huduma za
maramoja. maji pamoja na barabara

ya kuingia na kutokea kwe-
nye kikosi hicho yenye ure-

fuwa km 14.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said
Mtanda alilipongeza JWTZ kwa
kuboresha huduma za afya kwa
ujenzi wa miundombinu pamoja na
ununuzi wa vifaa tiba na vitendani-
shi, ikiwamo vipimo vya mionzi, X-
ray, CT- Scan na huduma za mahututi
ambazo zote ni za kisasa.

Pia aliwaagiza Wakala wa Barabara

upembuzi wa barabara hiyo ili ukara-
bati wake uanze mara moja.

Kadhalika, aliiagiza Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mwanza (MWAUWASA) kuboresha
huduma hizo hususani kupitia Mradi
wa Maji Butimba eneo la upanuzi wa
mradi kwa awamu ya pili.



Atikisa Moro
akiungana na Rais
nishati safi jikoni

Nipashe

Jumanne Mei 28, 2024

ELIMU
NA BEATRICE
SHAYO

Viboko kwa watoto, wanafunzi
adhabu inayozidi kulumbaniwa

SA

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Ukurasa 14

Mkono wa taasisi elimu

va juu kuboresha afya
ulipoikuna WHO

Waajiriwa kupoteza haki nyingi
kazini kumbe wanapofeli ni hapa

EI ni mwezi wa kuwae-

nzi wafanyakazi, tena

ukipewa umuhimu

zaidi wa kusherehek-
ea Mei Mosi ambayo ni maadhim-
isho ya siku yao ili kutambua ma-
fanikio na mchango wao kufikia
maendeleo.

Katika uwanja wa kazi na ajira
sualala mahusiano kazini kati ya
waajiri na watumishi ni jambo lisi-
lokwepeka, aghalabu kunyimwa
haki na unyanyasaji wa waajiriwa
na kuleta migogoro, inayotokea
na kuhitaji usuluhishi wa kisheria.

“Ndiyo maana serikali imeunda
chombo cha umma cha kutatua
migogoro kazini kwa njia za
usuluhishi,” anasema ya Mkuru-
genzi wa Tume ya Usuluhishi na
Uamuzi (CMA), Usekelege Mpulla.

Anawakumbusha wafanyakazi
kukitumia wanapopata changa-
moto, akisema ni eneo sahihi
la kujibu maswali na matatizo
yanayotokea sehemu za kazi.

Akifafanua zaidi, anasema CMA
ni chombo cha umma kinacho-
shughulikia migogoro ya wafan-
kuwa ni taasisi pekee kisheria
ambayo ni kimbilio la wafan-
yakazi wanapovunjiwa haki zao.

Mpulla anayasema hayo wakati
Dar es Salaam, kuhusu masuala ya
wafanyakazi ambayo yamepewa
kipaumbele hasa wakati huu wa
Mei Mosi 2024.

Anataja baadhi ya mambo
kuwa ni kuachishwa kazi bila
kufuata taratibu na wala kuwapo
sababu za utoshelezi, kutokulipwa
mishahara ama kupewa chini ya
kiwango cha kima cha chini kili-
chopangwa kisheria.

“Kuna mengine kama madai
ya likizo na kiinua mgongo, hivyo
wafanyakazi wafahamu kuwa
CMA ndilo kimbilio ili kupata
haki. Kwa kutambua umuhimu wa
wafanyakazi na waajiri ambao ni
wazalishaji kwa lengo la kukuza
uchumi wa taifa.”

MIKAKATI

Anasema CMA ni taasisi huru
inayoshughulika na utatuzi wa
migogoro ya kikazi Tanzania
Bara kati ya waajiri, waajiriwa
na vyama vya wafanyakazi na
kwamba ili kutumiza azma hiyo
ni lazima kwenda na wakati au
kidijitali.

“Moja ya mkakati wetu ni
kutumia mtandao kuruhusu
wafanyakazi watakaokuwa na
kesi kuziwasilisha kwa njia ya
mtandao. Tunakuja na mfumo wa
Online Case Management System
(OCMS). Shauri tutalifanyia kazi
na mwajiri atahojiwa kuhusiana
na madai yaliyowasilishwa.” Ana-
fafanua kuwa wanalenga kumal-
iza migogoro inawagusa wafan-
yakazi kwa haraka ili wasitumie
muda mwingi kwenye kesi bali
utumike zaidi kuzalisha.

Mipango ipo katika hatua mbal-
imbali na tayari wameanza kusi-
mika mifumo itakapokuwa tayari
utawawezesha hata wale walio
mbali kuhudumiwa bila uchelew-
eshaji.

“Ina maana akipata kesi kama
ana simu janja ataingia katika
mtandao na kuwasilisha taarifa
zake kwenye mfumo zitatufikia,
tutasajili kesi na kuweka utaratibu
wa kuanza kutatua migogoro,”
anasema Mpulla.

Anasema katika hatua nyingine

Mkurugenzi wa Tume ya Usuluhishi na Uamuzi, Usekelege

Mpulla. PICHA: MTANDAO

ukishasajili kesi watakuwa na
uwezo wa kutoa taarifa kwa ali-
yeshtakiwa kwa kuwa mfumo
utakuwa na taarifa kutoka kwa
aliyefungua shauri.

Anaeleza kuwa atapata taarifa
ya kuhusu shauri kufunguliwa
dhidi yake baada ya hapo tara-

tibu za kupanga tarehe ya kuanza
kusikilizwa pasipo ulazima wa
kufika ofisini zitaanza.
Anawaambia wadau kuwa
mfumo wa OCMS unatarajia
kuanza mwishoni mwa mwezi
ujao na kwa sasa upo kwenye
hatua ya majaribio ya watumiaji

ambao unatarajia kuanza Mei
mwaka huu.

“Kwa sasa tunachokifanya ni
kuhakikisha mifumo inasomana
kama mlivyomsikia Rais Samia
Suluhu Hassan, akisisitiza hilo.
Mahakama na taasisi mbalimbali
tunazofanya kazi za kufanana
lazima mifumo isomane ndicho
tunachokifanya baada ya kuka-
milisha tunaenda katika majar-
ibio ya watumiaji,” anasema.

Mkurugenzi Mpulla anasema
kuna mkakati na maandalizi
yake yanafanyika ili kuwafikia
walio mbali kwa maana migogoro
itakayokuwa imesajiliwa kutoka
maeneo ya mbali watairatibu na
kuipangia tarehe kisha msuluhi-
shi ama muamuzi wa migogoro
atakwenda waliko.

“Mfano mwezi huu tumepokea
kesi fulani kutoka wilaya moja,
tutakwenda kuwajulisha siku
tunayokuja lengo kuwapunguzia
gharama tutawafuata waliko ...
ni kurahisisha na kuwasogezea
wananchi huduma karibu.”

UELEWA TATIZO

Mpulla anaeleza kuwa moja ya
changamoto zinazosababisha
wafanyakazi wengi kupoteza
haki zao ni uelewa mdogo katika
kuwasilisha migogoro yao ndani
ya muda uliowekwa kisheria.

“Wafanyakazi wanatakiwa
kutambua changamoto kadhaa
ambazo zinasababisha wengi
kupoteza haki zao ni vyema waka-
zitambua. Mosi ni uelewa mdogo
wa wafanyakazi wengi kujua ni
wapi pa kuipeleka,” anasema
Mpulla.

INAENDELEA UK.13
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JANETH MAKWENJULA

Atikisa Moro akiungana
na Rais nishati safi jikoni

AIS Samia Suluhu Has-

san, ni championi wa

nishati safi ya kupikia na

ulinzi wa mazingira, aliye
mstari wa mbele kuhimiza nishati
safi jikoniili kuboresha maisha
ya Watanzania hasa kinamama.

Mbali na hilo ni kinara kuhimiza
wananchi kuachana na nishati
chafu kama vile  mkaa, kuni,
mafuta ya taa na kinyesi cha
wanyama ambayo huleta athari za
kiafya, kimazingira, kiuchumi na
kijamii. Ni wazi kuwa Tanzania ni
kubwa na inahitaji elimu ya jiko lisi-
lochafua mazingira wala afya kum-
fikia kila mwanamama na umma
pia, anasema Mwenyekiti wa Umoja
wa Wanawake (UWT) Wilaya ya
Ulanga mkoani Morogoro Janeth
Makwenjula, anayeunga mkono
matumizi ya nishati safi.

Anawafundisha na kuwahama-
sisha wanawake Wilaya ya Ulanga
wakiwamo wajasiriamali, mama
na babalishe na wafanyabiashara
wenye migahawa kuanza kutumia
gesi ya mitungi LPG.

Anasema hadi sasa amehamasi-
sha kinamama wa kata zote 21 za
Wilaya ya Ulanga jinsi ya kutumia
jiko la gesi na pia kupanda miti
katika maeneo yao.

“Hivi sasa mwamko wa matumizi
ya majiko ya gesi katika kata ya
Milola unaanza kuwa mkubwa
wanawake wengi wanajitokeza
kujifunza pia wanaume wame-
hamasika kuzinunulia familia
zao majiko ya gesi..” anasema.

MBINU ANAZOTUMIA

Janeth anasema amekuwa akitu-
mia vikao vya umoja wa kinamama
kuelimisha umma matumizi ya

Anasema anakusudia kuleta

Janeth Makwenjula (kulia), akikabidhi mitungi ya gesi yenye jiko kwa wanawake wafanyabiasha-

ra migahawani. PICHA: U

mabadiliko maana kwa sasa mah-
wanazungumzia umuhimu wa
mitungi lakini bei ipunguzwe
kwa mitungi na gesi kwasababu
wananchi wanategemea kilimo
cha mpunga na hawana kipato
cha uhakika.

“Baada ya kuona mwamko
wa wanawake kuanza kubhitaji
majiko ya gesi kuwa mkubwa,
nimemuomba msaada mbunge
wa viti maalumu mkoa, Chris-
tine Ishengoma, majiko ya gesi 67
ili niweze kufundishia wanawake

na mengine kugawa kwa viongozi
wa kata ili wanisaidie kuelimisha
wanawake katika maeneo yao.”

“Namshukuru sana Mama
Ishengoma kwa sababu
wakati wa kutoa elimu nilifani-
kiwa kugawa majiko ya gesi
12 kwa mamalishe katika kata
ya Mahenge, majiko Milola na
50 kwenye kata zote2lzawilaya
yaUlanga kwa  wenyekiti na
makatibu wa UWT wa kila kata
kilamojaikipata majiko mawili,”
anasema.

Mbunge wa Ulanga, Salim

Hasham, anamwongezea majiko
200 ya gesi kwa ajili ya kuendelea
kuhamasisha kinamama kwenye
kuhusu matumizi ya nishati safi.

“Nimegawa majiko haya katika
kata ya Mahenge, Lupilo, Ruaha
na Mwaya, lengo ni kuhamasisha
wanawake kuacha kutumia kuni,
mkaana kutunza mazingira, zaidi
ya wanawake 200 wamenufaika
na msaada huu.”

MAZINGIRA BORA
Mbali na hilo, anahamasi-

sha kinamama kuhifadhi wa
mazingira na upandaji wa miti
kwenye sehemu wanazoishi ili
kuhifadhi mazingira, kuzuia
mmomonyoko wa udongo hasa
sehemu za milimani ambapo hivi
sasa miti mingi imekatwa na waf-
ugaji kwa ajili ya kilimo, kuchoma
mkaa na kuni.

Hadi sasa  wanawake
wamepanda miti 52 katika kata
yaMilola, miti 100 katika zahati ya
Mavimba na mingine 1,000 katika
kata ya Mahenge.

“Nimeamua kuanzisha
kampeni hii baada ya kuona hali
ya ukataji misitu katika wilaya
ya Ulanga ni kubwa, wafugaji
wanakata kupata malisho, kuni,
kuchoma mkaa na shughuli za
kilimo,” anaelezea.

Pia athari za mazingira ni
kubwa, hivi sasa msitu uliopo
kwenye mlimawa Ndololo miti
mingi imekatwa, wafugaji wana-
choma mkaa ba eneo linaelekea
kuwa jangwa, anasema.

“Wakati wa mafunzo nili-
wafundisha kinamama kupanda
miti kwenye eneo la majum-
bani mwao, kwenye viwanja,
mashamba yao ya kilimo kwa ajili
ya kuzuia upepo na pia kwenye

kupanda wanayopata kutoka Hal-
mashauri ya wilaya ya Mahenge.

Pia hivi sasa wamepanda
miche ya miembe 68 kwenye
cha Chikuti kilichopo jiranina
Milola, anasema Janeth.

Akizungumza na Nipashe Mwe-
Mholoholo anakiri kuwa baadhi
ya wananchi wameanza kutumia
majiko ya gesi lakini bado ni
wachache.

Anaomba serikali au wafanya-
biashara wanaouza majiko ya gesi
wasogeze huduma hii karibu na
ili iwe rahisi kwa kinamama
na wananchi wengine kupata
majiko hayo kwa urahisi na kwa
bei nafuu.

Waajiriwa kupoteza haki nyingi kazini kumbe wanapofeli ni hapa

INATOKA UK.11

Aidha, anasema wengine
wanaachishwa kazi wa-
nakwenda kulalamika kwa
Mkuu wa Mkoa ama Mkuu
wa Wilaya na kujikuta ak-
ichelewa kupata haki zake
kwa kuwa ameenda sehemu
ambayo sio sahihi.

“Unaachishwa kazi
unakwenda kulalamiko
kwa mbunge, kwa waziri
ama kwa mkuu wa mkoa
kwa ufupi wanawasilisha

malalamiko kwa wana-
siasa kisheria hao hawana
mamlaka wanapokwenda
huko wanajichelewesha
wenyewe na kujikuta
wamepoteza haki zao kwa
sababu sheria inaelekeza
kesi ya kuachishwa kazi
ifunguliwe kwenye CMA
ndani ya siku 30,” anakum-
busha Mpulla.
Anaongeza: “Unamfuata
mwanasiasa anamwambia
anaweza kusema nisubiri
au yupo bungeni au kwe-

nye ziara halafu siku 30
zimekisha kwetu kesi in-
afutwa kwa sababu ipo nje
ya muda.” ‘

‘Mpulla anasema hiyo
ni moja ya changamoto
kubwa wengi wanaopoteza
haki zao kwa sababu ya
kutokuwasilisha migogoro
ndani ya wakati uliowekwa
kisheria.

Anasema ukiachilia mbali
kuachishwa kazi, migogoro
mingine sheria inataka
iwasilishwe ndani ya siku

60, hivyo hawapaswi
kwenda sehemu yoyote
bali kufika CMA.

KUMALIZA KESI

Mpulla anasema mkakati
wao wa kwanza ni ku-
hakikisha kesi ya usuluhishi
inaisha ndani ya siku 30
tangu kufunguliwa muda
uliopo kisheria.

Anasema mkakati wao wa
ndani wamejiwekea siku 21
kwa kutambua umuhimu
wao na endapo ikatokea

usuluhishi ukashindikana
katika uamuzi baada va
kusikiliza uamuzi unataki-
wa utoke ndani ya siku 30
ambayo ni hukumu.

KESI ZINAZOSAJILIWA
Akizungumzia idadi ya
kesi wanazozipokea, Mpulla

anasema inategemea na
mwaka utakavyokuwa na
kwa makadiri kwa mwaka
kesi zaidi ya 10,000 zina-
sajiliwa CMA.
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Viboko kwa watoto, wanafunzi
adhabu inayozidi kulumbaniwa

DHABU ya viboko hu-

tumika kuwakanya na
kuwarudi watoto na wa-

afunzi shuleni. Ni kwa

nadra walimu, wazazi au walezi
wakaacha kiboko kwenye malezi.

Lakini ipo shuleni msingi na
sekondari ili kuwaweka watoto au
wanafunzi kwenye mstari darasani
lakini pia suala la nidhamu kiboko
hakiwezi kuwa mbali.

Gumzo la adhabu hii ni la siku
nyingi na kila wakati linaibuka,
mathalani wazazi na walezi wilay-
ani Babati mkoani Manyara wana
haya.

Musa Rehan, anaungana na
kundi la wanaokubali adhabu ya
viboko iendelee kwenye malezi na
makuzi ili kurekebisha nidhamu ya
mtoto au mwanafunzi.

Ana ushuhuda kuwa akiwa
mwenyekiti wa kamati ya Shule
ya Msingi Oysterbay iliyopo Babati
mwaka 2005 alisimamia kiboko
kidumu.

“Mtoto kuchapwa ni kuko-
solewa, kunyooshwa na kureke-
bishwa ambao hawachapwi ndiyo
wanakuwa mateja, wavuta bangi
na walevi.”

Akiwa mwenyekiti wa kamati ya
shule alipokea wajumbe wa tume
ya kuangalia utoaji wa adhabu
shuleni ambapo ilikuwa inataka
mwalimu mkuu aruhusu kuchapa,
aliigomea kwasababu mwalimu
yeyote anachapa kwa nia ya
kurekebisha na kujenga wala si
kuumiza.

Rehan anasema watoto
wasipochapwa ni kuwalea
kizembe na kuongeza: “Sioni
sababu mwalimu akitaka kum-
wadhibu mwanafunzi aombe
ruhusa kwa mwalimu mkuu, yote
haya yanaleta kudharauliwa na
wanafunzi,” anaonya Rehan.

Mkazi wa Mtaa wa Komoto,
John Tango, anaungana na Rehen
akisema hakuna tatizo bali walimu
wanaochapa kupita kiasi hata
kuumiza wanakosea.

Tango anasema watoto hata

nyumbani wazazi na walezi
wanawaadhibu ila kwa kiwango
cha chini kisichokuwa na madhara
kiafya na kisaikolojia.
Adelina Paul, anaipinga kwa
maelezo kuwa inasababisha
baadhi ya wanafunzi kuikataa
shule.

“Ukifatilia wengi walioacha
shule chanzo ni kiboko,” anasema
Adelina na kushauri iwepo sheria
ya kuadhibu wanaochapa kiboko
kupita kiasi, iwahusu walimu au

Wadau wanapinga ukatili kama huu unaozidi adhabu. PICHA: MTANDAO

wazazi.

Matufa Halima Halfan anasema
adhabu ya viboko inawaumiza
wanafunzi kuwajengea woga na
kusababisha washindwe kujiamini.

KUISHIWA MBINU

Meneja mradi na elimu wa
Shirika la So They Can (STC), Grace
Swai, anasema viboko vimepitwa
na wakati na anayetumia adhabu
hiyo ameishiwa mbinu.

“Ukimchapa mwanafunzi unam-
weka mbali na wewe ili asijifunze
zaidi. Wapo watoto wanalea
familia, wanatoka mbali na shule
ila walimu hawawasikilizi anawaa-
dhibu,” anasema Grace.

Anataja sheria ya elimu ya
mwaka 1978, inayoagiza kuwa
mwalimu mkuu ndiye anatakiwa
kutoa ruhusa ya kuchapa viboko
tena kwa maandishi.

Grace anatahadharisha walimu
na kutumia viboko kuwa watoto
wengine wakichapwa wanazimia
au kupoteza maisha hivyo wawe
makini au waiepuke adhabu hiyo.

Ofisa Mradi wa Sauti Yangu,
wa Shirika la So They Can, Peter
Nelson, anasema mradi wao
unawajengea uwezo wanafunzi
kujua haki zao, kusema vitu wana-
vyovipenda au wasivyovipenda
vinavyofanywa na walimu shuleni.

Nelson anasema wamewafikia
wanafunzi wa shule za msingi
kuanzia darasa la awali mpaka
darasa la saba 17000 na wa
sekondari 21,000.

Aidha, anasema walimu zaidi
ya 300 wamewapatia elimu ya
mbinu za kuepuka kutoa adhabu
ya viboko.

Licha ya mbinu hiyo anasema
walimu wanatembelea shule
za mchepuo wa Kingereza kuji-
funza namna ya kutoa adhabu
bila kutumia viboko akitoa mfano
kuwa mwanafunzi anaweza
kupewa kadi, kunyimwa ruhusa
ya kucheza na wenzake.

Ofisa huyo anasema kabla ya
STC kuanza kutoa elimu kwa
walimu shule nyingi walikuwa
wakiwapiga viboko lakini kwa sasa
mambo yamebadilika.

Anaongeza kuwa awali walimu
wa kiume walikuwa wanawachapa
wanafunzi wa kike viboko kwenye
makalio licha ya kwamba ni
kinyume na utaratibu.

Nelson anasema serikali ien-
delee kutoa mafunzo vyuo vya
ualimu na walimu waondoe fikra
mgando za ya kuendeleza viboko.

Mkuu wa Programu, Godfrey
Bonaventure, kutoka Shirika la
HakiElimu anasema hali halisi ya
matumizi ya viboko na uzoefu wa
kutokuvitumia inaonyesha wengi
wamezoea kuchapwa.

Anafafanua kuwa asilimia 87.9
ya watoto shuleni wamezoea
kuchapwa na asilimia 90 wana-
pigwa, akiuita ukatili waliouzoea.

Boniventure anasema utafiti
wa HakiElimu unaonyesha kuwa
asilimia 89.0 wamezoea kuchapwa
shuleni, wakati 10 wamezoea
kuchapwa nyumbani akisema asil-

Ukimchapa
mwanafunzi
unamweka
mbali na
wewe ili asi-
jifunze zaidi.
Wapo wa-
toto wanalea
familia, wa-
natoka mbali
na shule ila
walimu ha-
wawasikilizi
anawaadhi-
bu.

imia 37.1 wanachapwa na ni aina ya
adhabu inayotumiwa na walimu

Anaongeza kuwa asilimia 16.3 ni
aina ya adhabu inayotumiwa na
walimu mijini kila siku.

Utafiti huo unaonyesha mataifa
ya Afrika yanayochapa viboko
ndani ya miezi 12 ikiwamo Tanza-
nia yenye asilimia 43.

Uganda 35, Malawi 25, Kenya 21,
Nigeria 19, Zambia tisa, Lethoto
nne na Zimbabwe nne.

Katika utafiti huo wanafunzi
wanasema: “Nikichapwa viboko
napata maumivu makali yanani-
fanya nisiwe na utulivu darasani.
Yaani sitamwelewa mwalimu
kabisa”

“Viboko vinatufanya tuwaogope
walimu na kushindwa kuomba
msaada unapohitajika” “Siwap-
endi walimu wanaotumia viboko.”

ADHABU CHANYA

Utafiti huo umezungumzia
adhabu chanya kuwa adhabu
kali ilikuwa asilimia mbili, kazi za
ziada za mtaala asilimia 18, kazi
za shuleni kufanyia nyumbani
asilimia 10, kumwongoza na kum-
shauri asilimia 26 na kusafisha
madarasa asilimia 44.

Taarifa ya Mtandao wa Elimu
Tanzania(TENMET), ya Septemba
2018 ililaani adhabu ya viboko.

TENMET inawakumbusha
walimu na wananchi kuwa muon-
gozo wa kutoa adhabu mashuleni
chini ya kifungu cha 61(1)(v) cha
sheria ya elimu sura ya 353 iliyo-
fanyiwa marejeo mwaka 2002
inaeleekza utoaji wa adhabu hiyo.

TENMET inasema mtoto ana
haki ya kulindwa, kuendelezwa,
kuishi, kushirikishwa na kutoba-
guliwa.

Mshauri wa malezi makuzi na
maendeleo ya awali ya mtoto Davis
Gisuka kutoka Shirika la Children
Incrossfire (CIC), anasema walimu
wanaotoa adhabu ya viboko kwa
wanafunzi wa chekechea wanawa-
haribu makuzi ya ubongo.

Gisuka anasema wakiwa
wanachapwa viboko akili yao
itakuwa chini na hata wakienda
shule hawataweza kujifunza vizuri
na kuelewa.

Aliyataja madhara wanayoweza
kuyapata wanafunzi wa chek-
echea kuwa ni wanafunzi wote
kuumia, kuharibika kisaikolojia
na kuwajengea woga.

Vile vile anasema walimu
wanaocharaza bakora wanaha-
ribu mahusiano yao na wanafunzi
na wengine kuwafanya wachukie
shule.



14 I ESA Jumanne Mei 28, 2024

ELIMU
NA CHRISTINA
MWAKANGALE

Mkono wa Taasisi Elimu ya Juu
kuboresha afya ulipoikuna WHO

UHUDI za kuboresha hudu-
ma za afya ya Mtanzania zi-
nazofanywa na Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (MUHAS) na Chuo
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam
(DUCE), zimeligusa Shirika la Afya
Duniani (WHO) linalotangaza kuz-
itambua na kuziendeleza.

Utambuzi huo unakihusisha
pia Chuo Kikuu Mzumbe pamoja
na mashirika mengine 11 ya ki-
taifa na kimataifa yanayofanya
juhudi za kuboresha afya ya
Mtanzania, kwa kugusa mifumo
ya kutoa huduma hizo.

Katika kuendeleza juhudi hizo,
WHO inaingia makubaliano na
taasisi hizo na kuafikiana kufan-
yakazi zaidi na kuleta mapinduzi
ya kumpa afya bora kila mwa-
nanchi.

Mkuu wa Chuo cha DUCE,
Profesa Stephen Maluka, aki-
zungumza na Nipashe, baada ya
kusaini makubaliano na WHO,
jijini Dar es Salaam hivi karibuni
anasema moja ya mambo yaliyo-
fanywa na taasisi hiyo ni utafiti
wa uwajibikaji wa vyombo vya
kusimamia utoaji huduma za
afya.

Itakumbukwa kuwa mwaka
2022 katika mradi wa kutath-
mini uwajibikaji wa kamati za
usimamizi wa vituo vya afya
na bodi za afya za halmashauri
ulifanyika utafiti katika wilaya
za Mbarali mkoani Mbeya na
Handeni Tanga na kubainika
kuwa kulikuwa na kukosekana
uwajibikaji, anasema Profesa Ste-
phen Maluka.

Akizungumza na Nipashe
baada ya kutambuliwa na WHO,
Profesa Stephen Maluka, anase-
ma ushiriki wa chuo kwenye tafi-
ti mbalimbali umekipa heshima
hiyo na kukifikisha kwenye hatua
hiyo ya kujivunia.

Anaongeza kuwa DUCE inara-
tibu mradi wa miaka mitatu ul-
ioanza 2021 hadi 2024 unatarajia
kuongeza uwajibikaji wa kamati
za usimamizi wa vituo vya afya
na bodi za afya za halmashauri.

Anakumbusha kuwa awali
utafiti huo uliozihusisha wilaya
za Mbarali na Mji wa Handeni
ukiwashirikisha wananchi 1,184
na kubaini kuwa asilimia kubwa
ya wananchi hawajui iwapo kuna
kamati za usimamizi wa vituo
vya afya pamoja na bodi za afya
za halmashauri, ambazo zipo
kwa ajili ya kusimamia utoaji wa
huduma kwenye vituo na hospi-
tali za wilaya.

Profesa Maluka, akiwa mtafiti
kiongozi anasema: “Utafiti huo
ulilenga mambo mawili makub-

Viongozi wa taasisi zilizotambuliwa na WHO kuboresha afya. PICHA: WHO

Asilimia 85.3
ya wananchi
walikuwa
hawajui
kama kuna
kamati hizo
wakati asil-
Imia 96.5
walikuwa
hawana
habari za
uwepo wa
bodi za afya
za hospi-
tali za hal-
mashauri.

wa, kutathmini uelewa wa wa-
nanchi kuhusu utendaji kazi wa
kamati za usimamizi wa vituo
vya afya. Pamoja na kutathmini
uwajibikaji wa kamati za usi-
mamizi wa vituo vya afya na bodi
za afya za halmashauri.”

Anasema katika kuleta ma-
badiliko na kuongeza uelewa
miongoni mwa jamii, matokeo ya
utafiti yaliwasilishwa kwa wadau
kuanzia wananchi, wajumbe wa
kamati, bodi, watendaji wa seri-
kali kama vile waganga wakuu
wa wilaya hizo na wakurugenzi.

“Asilimia 85.3 ya wananchi
walikuwa hawajui kama kuna
kamati hizo wakati asilimia 96.5
walikuwa hawana habari za uwe-
po wa bodi za afya za hospitali za
halmashauri.”

Aidha anasema asilimia 88.3
ya wananchi waliohusishwa
walibainika kuwa hawakuwahi
kusikia kuhusu uchaguzi wa wa-
jumbe wala kushiriki kuwacha-
gua wajumbe wa kamati na bodi
hizo ili kusimamia huduma.

“Kama wananchi hawajui kuna
kamati za usimamizi maana
yake hata uwajibikaji wa hizi
kamati na bodi ni changamoto.”
Anaeleza.

Kutokana na uelewa wa wa-
nanchi kuwa mdogo, Profesa
Maluka anasema pia utafiti ul-
ionesha asilimia 96.7 hawajawahi
kupata mrejesho wowote kutoka
kwenye vyombo hivyo vya usi-
mamizi na kudhihirisha kuwa
uhusiano kati ya kamati, bodi na

wananchi ni mdogo.

Baada ya matokeo hayo,
watafiti walitoa elimu kwa wa-
dau mbalimbali ili kuwafikia
wananchi kuhusu majukumu na
utendaji kazi za kusimamia vituo
na hospitali ili kuongeza uelewa
na uwajibikaji wa mamlaka hizo
za usimamizi. Aidha, anasema
lengo ni kuimarishwa, ili zisiwa-
jibike kikamilifu kwa watu na
kusimamia fedha zinazoweke-
zwa kwenye vituo vya afya na
hospitali za wilaya kote nchini.

Akizungumzia  makubaliano
na WHO, anaeleza kuwa yata-
fanikisha utoaji wa elimu kwa
wananchi na wadau wa afya,
kuboresha elimu ya lishe, mi-
fumo ya utoaji huduma za afya
ya uzazi, mama na mtoto pamoja
na kinga, kadhalika kutekeleza
vipaumbele vya serikali,” anase-
ma Profesa Maluka.

Profesa Peter Kamuzora, ku-
toka Taasisi ya Taaluma za Maen-
deleo UDSM, anasema hatua ya
mabadiliko kwenye sekta ya afya
imewezesha wananchi kushirik-
ishwa katika mipango ya kiafya
ya mwaka na kutoa maamuzi ka-
tika huduma.

Anasema hilo linafanyika
kupitia wawakilishi wao kwenye
kamati za usimamizi wa vituo
vya afya ngazi ya zahanati, kituo
cha afya na hospitali na bodi za
huduma za afya za halmashauri.

Profesa Kamuzora, anataja
hayo anapowasilisha mada kuhu-
su chimbuko na mabadiliko kwe-

nye sekta ya afya nchini, kwenye
mafunzo ya siku mbili yaliyohu-
sisha wajumbe, wenyeviti, maka-
tibu wa bodi na kamati hizo
pamoja na maofisa watendaji
kata wa wilaya ya Mbarali, mkoa-
ni Mbeya.

“Matokeo na maendeleo katika
utekelezaji wa mabadiliko katika
sekta ya afya, wizara inaendelea
kushughulikia uanzishwaji wa
bima ya afya kwa wote, aidha
inaendelea kushirikisha sekta
binafsi na wadau wote katika
kuimarisha huduma hizo,” ana-
fafanua.

Anaongeza: “Serikali imezi-
fanyia mapitio sheria mbalimbali
na kuanzisha nyingine, mfano,
sheria ya bima ya afya ya taifa
(1999) na sheria ya mfuko wa
afya ya jamii (2001), pia imebuni
vyanzo vingine vya mapato, ili
kugharamia huduma za afya
papo kwa papo...”

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la
WHO, Dk. Charles Sagoe-Moses,
anasifu wadau wote, akisema
kuwa makubaliano na taasisi
hizo yametambua mchango
mkubwa unaofanywa na ma-
shirika mbalimbali kwenye sekta
ya afya, kuhakikisha hakuna ana-
yeachwa kando.

“WHO inatambua thamani na
kinachofanywa na taasisi hizi,
kuboresha huduma za afya, hu-
susan kwenye ajenda ya afya kwa
wote,” anasema Dk. Charles na
kwamba makubaliano hayo yata-
jikita katika kuimarisha mifumo
ya afya, kinga dhidi ya magonjwa
yanayoambukiza na yasiyoam-
bukiza (NCDs), ya mlipuko na
kuhimiza mtindo bora maisha.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Baraza la Taifa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali (NACONGo), Rachel
Chagonja, akiweka saini pamoja
na WHO, kwa niaba ya mashirika
11, anasema makubaliano hayo
yanabainisha nia ya kuongeza
wigo wa huduma zinazomfikia
kila Mtanzania.

Anafafanua kwamba,
makubaliano yanawiana na ya
shirika hilo, kwenye sekta ya
afya, kwa kuwajengea uwezo
wataalamu, kufanya utafiti na
kuimarisha mifumo, huduma za
afya ngazi ya jamii.

Katika utambuzi huo pamoja
na DUCE, Shirika la Afya Du-
niani pia limevitambua vyuo na
taasisi kadhaa zikiwamo Taasisi
ya Catholic Relief Services (CRS),
Doctors with Africa (CUAMM),
SIKIKA, Chuo Kikuu Mzumbe,
Tanzania Health Summit (THS)
na AMREF HEALTH AFRICA Tan-
zania.

Wengine ni International
Rescue  Committee, Ifakara
Health Institute (IHI), Raising Up
Friendship Foundation (RUFFO)
pamoja na Chuo Kikuu cha Afya
na Sayansi Shirikishi Muhimbili
(MUHAS).
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- I
Jeshi laonya

wanaotapeli,
kuuza nafasi
za mafunzo

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Kujenga Taifa (JKT)
[imesema litawachukulia hatua
kali za kisheria, ikiwamo kuwapa
adhabu baadhi ya watu watakao-
bainika kufanya utapeli wa kuu-
za nafasi za vijana wanaojiunga
na mafunzo va jeshi hilo kwa
mujibu wa sheria.

Pia, limewataka vijana wali-
ohitimu kidato cha sita kuripoti
katika kambi mbalimbali za jeshi
hilo kuanzia Juni Mosi hadi 7
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi jijini hapa, Mkuu wa
Tawi la Utawala wa JKT, Brigedia
Jenerali Hassan Mabena alisema
mafunzo hayo hutolewa bure la-
kini kuna watu wamekuwa waki-
tumia kutapeli raia wenye uhitaji
wa mafunzo hayo.

Alisema serikali imekuwa
ikitenga bajeti kila mwaka kwa
ajili ya shughuli za JKT ikiwamo
kuboresha mafunzo ya vijana na
miundombinu, hivyo hakuna mtu
yeyote anayeruhusiwa kuuza na-
fasi kwa vijana hao.

“Jeshi halitakuwa na huruma
kwa mtu yeyote atakayebainika
kufanya kitendo hicho na ku-
sisitiza wananchi wasirubunike,
badala yake waingie kwenye
tovuti ya JKT watapata taarifa
zote," alisema Brigedia Jenerali
Mabena.

Alisema wazazi wenye wa-
toto wanaotaka kujiunga na JKT
wamekuwa wakitapeliwa fedha
na kutapeli gharama kubwa va
kuandaa vifaa vinavyohitajika
wanapokuwa mafunzoni kitu am-
bacho siyo sahihi.

Brigedia Jenerali Mabena alise-
ma vitendo hivyo vinafanywa na
watu wenye nia ovu jambo am-
balo halikubaliki, kwamba jeshi
haliuzi nafasi hizo wala halifanyi
biashara yeyote.

Brigedia Jeneral Mabena alise-
ma jeshi limewapangia vijana
makambi watakayokwenda ku-
patiwa mafunzo na wanatakiwa
kuripoti kuanzia Juni Mosi.
Kuhusu maandalizi, alisema
JKT imekamilisha, wakufunzi
wameendelea kupatiwa mafunzo
na semina elekezi namna ya
kuvv_all_funza vijana hao watakapo-
wasili.

Bil.71/- zatumika sekta ya
afya miaka mitatu ya Samia

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

KUU wa Mkoa wa

Dodoma, Rose-
mary Senyamule,
amesema kati-

ka kipindi cha miaka mitatu
ya uongozi wa Rais Samia Su-
luhu Hassan ametoa Sh. bilioni
71.9 kwa gjili ya kuboresha hu-
duma za afya mkoani hapa.
Amesema kati ya fedha hizo,
Sh. bilioni 34.5 zimetumika
kuboresha miundombinu ya
afya na Sh. bilioni 37.2 kwa
ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa
tiba, mashine na vitendanishi.
Alisema hayo baada ya kuka-
bidhiwa msaada wa vifaa vya
mbaliimbali vya huduma za ki-
afya vilivyotolewa kwa ajili ya
afya ya uzazi na mtoto kutoka

Shirika la Italiani (AICS).

Alisema kuwa msaada huo
wa vifaa vya afya utafanikisha

kwa sehemu kubwa
kuboresha huduma kwa
wananchi kutokana na
uwekezaji mkubwa uli-

ofanywa na serikali.
Senyamule alisema
vifaa hivyo vilivyo-

tolewa kutoka Serikali
ya Italia inaonyesha ni
jinsi gani wanavyounga
mkono jitihada za Seri-
kali ya Awamu ya Sita
kuendelea kuboresha
huduma za afya nchini.

Aidha, aliwataka
wananchi wa mkoa
wa huo kutumia fursa
hiyo kupata huduma

katika vituo vilivyo Kkaribu,

kuhakikisha  wanahudhuria
Kkliniki kwa wakati.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la AICS
Tanzania, Paolo
Razzini, alisema wa-
natekeleza mradi wa

ﬁ;'t'f ;:T:dha kuboresha huduma
hizo, Sh. za afya ya uzazi kwa
bilioni 34.5 kipindi cha miaka mi-
Iz(ltil‘l‘)gtr:lsnl:la(a wili ambao utakami-
miundom- lika Juni 2025.

binu ya afya Alisema kuwa mra-
na sh.bilioni  di huo unatekelezwa
37.2kwaajili  kwa Sh. bilioni 1.8
yvaal:ir:w:n ambazo  zitatumika
vifaa tiba, kwa manunuzi ya vi-
mashine na faa tiba na mafunzo
vitendanishi. ya kuwajengea uwezo

kwa watoa huduma.

Kaimu Mkurugenzi
wa Shirika CMSR, Dk. Hamud

huku akiwasisitizia wajawazito Ndenge, alisema kuwa vifaa
|

vya afya wanalivyokabidhi
vimegharimu Sh. milioni 483.7.

Alisema vifaa hivyo vitapele-
kwa kwenye vituo vya kutolea
huduma ikiwamo Makole,
Mkonze, Hombolo na St. Ger-
ma lengo ni kuunga mkono jiti-
hada za Rais Samia kuboresha
huduma za afya.

“Tunakabidhi vifaa hivi vi-
takavyotumika katika kubore-
sha huduma za afya lengo ni
kuendelea kuunga mkono jiti-
hada za Rais Samia za kupun-
guza vifo vya mama na mtoto
na kufikia lengo,” alisema.

Hata hivyo, alisema vifaa
hivyo pia vitasaidia kuongeza
upatikanaji wa huduma bora
za dharura kutoa mafunzo
kwa watoa huduma na kubore-
sha huduma za upasuaji kwa
wajawazito.

Kaimu Mganga Mkuu Mfawidhi wa Hospitalli ya Makole, Frola Mwakalobo (wa pili kulia), akipokea mashine moja va vifaa vya
afya ya uzazi na mtoto kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rose Senyamule, vilivyotolewa kwa ufadhili na Shirika la Italia
(AICS) vyenye gharama ya Sh. bilioni 71.9 katika makabidhiano yaliyofanyika hospitali hapo jana. Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji

Kamati yasisit

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) imeitaka
Mijini (TARURA) kwa kushiriki-
ana na taasisi nyingine kuangalia
uwezekano wa kuzalisha ma-
daraja ya vyuma nchini badala
ya kuagiza kutoka nje.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Denis Londo, alitoa agizo juzi

baada ya wabunge wa kamati
hiyo kutembelea daraja la vyuma
la Mto Minyughe lililopo wilayani
Ikungi mkoani Singida.

Ujenzi wa daraja hilo umegha-
rimu Sh.bilioni 1.815 ambazo kati
ya hizo Sh. bilioni 1.259 zilitumi-
ka kununulia vyuma vya daraja
hilo kutoka nje ya nchi.

“Ni wakati sasa wa kuangalia
teknolojia ile ya madaraja ya
vyuma tukaanza kuzalisha hapa
nchini wenyewe kwa kutumia
mahusiano yetu kati ya nchi na

nchi badala ya kuendelea kuagi-
za nje tena kwa fedha za kigeni
ambazo bado tuna changamoto
nazo,” alisema.

Aidha, Londo aliitaka TARURA
suala la ujenzi wa mifereji katika
barabara zinazojengwa iwe ajen-
da ya kudumu kwa nchi nzima,
vinginevyo serikali itakuwa in-
awekeza fedha katika ujenzi wa
barabara ambazo hazitadumu
kwa muda mrefu.

Naye Mtendaji Mkuu wa TARU-
RA, Victor Seif, alisema Daraja

wa Shirika la (AICA), Paolo Razzini. PICHA: PETER MKWAVILA

iza uzalishaji madaraja ya vyuma nchini

la Minyughe wananchi kwa seri-
kali wasaidie kulilinda lisiweze
kuhujumiwa kwa kuibiwa vyuma
na kwamba wakala ilishatoa
maelekezo kwa mameneja wa
mikoa na wilaya kila barabara
zinapojengwa ziwe zinawekwa
taa.

Alisema TARURA imeshafanya
utafiti na kubaini kwamba kuna-
hitajika taa 46,000 katika bara-
bara zote zilizojengwa.

Nao baadhi ya wabunge wali-
sisitiza suala la kulilinda daraja

hilo vyuma visiweze kuibiwa
kwa kuweka taa kuanzia mwan-
zo hadi mwisho wa daraja na
kwamba mitaro ijengwe.

Meneja wa TARURA Mkoa wa
Singida, Ibrahim Kibasa, alisema
Daraja la Minyughe (mita 30)
ambalo lilikatika na kusababisha
kukosekana kwa mawasiliano
kwa wananchi wa kata za Makl-
awa na Minyughe, ujenzi wake
umekamilika kwa asilimia 98 na
hadi sasa zimetumika Sh. bilioni
1.815.
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Waziri ataja faida cheti cha kuzaliwa

Ibrahimu Joseph na
Elizabeth John

AZIRI wa Katiba na
Sheria, Balozi Dk.
Pindi Chana, ame-
wataka wazazi na
walezi kuwachukulia watoto wao
vyeti vya kuzaliwa, ili viweze ku-
wasaidia wakati wa baadaye.
Alitoa wito huo juzi baada ya
kutembelea mabanda kwenye
kampeni ya msaada wa kisheria
mkoani hapa.
Alisema kuwa wazazi na walezi
wanatakiwa kuwachukulia wa-
toto wao vyeti vya kuzaliwa kwa

gjili ya kuwasaidia kuvitu-

mia kwenye maisha yao ya
baadaye.

“Kwa kweli cheti cha
kuzaliwa ni muhimu na
kwa mujibu wa sheria ya
nchi yetu mtoto yeyote
anayezaliwa Tanzania
anayo haki ya kupata
cheti,” alisema Dk. Chana.

Aliyataja manufaa ya
kupata vyeti vya kuzaliwa
kuwa ni pamoja na kusaid-
ia kupata Kitambulisho cha
Utaifa, mikopo ya elimu ya
juu na hati za kusafiria.

Alisema endapo wazazi

na walezi watachukuwa
vyeti vya kuzaliwa itai-

alisema

lengo likiwa

“Mimi saidia serikali kupata
Fneo langu  takwimu kwa ajili ya
imevamiwa i

na watu, mlpalzlgc; ya baadaye ya
nimekuja Maendeleo.

hapa kupata Aidha,

ushaurikwa kampeni ya msaada wa
sabab""al'(“':' kisheria ya Mama Sa-
ﬁaq}?to?ev?la mia inatakiwa. kuende-
kwamba lea kwenye mikoa yote
waondoke ya Tanzania Bara na
lakiniwao  Vigjwani,

hawatal'sl ni kuwafikia wananchi
kutoka, -
alisema wanyonge wasiokuwa
Tweve.

na uwezo wa kuwalipa
mawakili kwa ajili ya ku-

pata haki.

Naibu Waziri wa Katiba na She-
ria, Jumanne Sagini aliwataka
wananchi kujitokeza ili kupata
ushauri wa kitaalamu kuhusu mi-
rathi, migogoro ya ndoa na ardhi.

“Migogoro hii imekuwa iki-
sababisha mfarakano kwenye
familia na jamii au wakati mwing-
ine kuleta madhara kwa sababu
tunaweza kumaliza migogoro
kwa njia ya kistaarabu,” alisema
Sagini.

Alisema kuwa kuna mambo ya
kupewa ushauri kama kuna wen-
gine wanamigogoro na watoto
wao wanadaiana ardhi wanataka

kurithi kabla hawajafa.

Mmoja wa wananchi akiwamo,
Simon Tweve alisema kampeni
hiyo imekuja wakati sahihi kwa
sababu kuna migogoro ya muda
mrefu ambayo ilishindwa kupati-
wa ufumbuzi.

“Mimi eneo langu limevamiwa
na watu, nimekuja hapa kupata
ushauri kwa sababu amri ya
mahakama ilitolewa kwamba
waondoke lakini wao hawataki
kutoka,” alisema Tweve.

Naye Mary Sanga aliishukuru
serikali kwa kuleta msaada wa
kisheria kwa sababu kuna ghara-
ma kubwa ya kuwapata mawakili.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Jumanne Sagini (kulia), akimsikiliza Mkazi wa Mjimwema Halmashauri ya Mji wa
Njombe mkoani Njombe, Casian N arika (80), alipofika kwenye banda la wizara hlyo kupata huduma ya msaada wa Kkishe-
r|a wa Mama Samia jana |nayoende|ea mkoani hapo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

W’biashara Tanzania watakiwa
kuwavuta wenzao nchi jirani

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

SERIKALI imeitaka Chem-
ba ya Wafanyabiashara na
Wenye Viwanda na Kili-
mo (TCCIA), kuwashawishi
wafanyabiashara wa nchi ji-
rani, zikiwamo za Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afri-
ka (SADC), washiriki kwenye
maonyesho ya biashara
(Mbeya City Expo) ili kubadil-
ishana uzoefu.

Mataifa hayo ni Malawi,
Zambia na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo am-
bayo yako jirani na mabalozi
wa nchi hizo wamekuwa wa-
kialikwa kushiriki kwenye
maonyesho hayo.

Akizungumza wakati wa
kufungua maonesho kwa
niaba ya Waziri wa Viwan-
da na Biashara, Dk. Ashatu
Kijaji, Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, alise-

ma kufanya hivyo kutasaidia
kuziona bidhaa mbalimbali
na kujifunza jinsi ambavyo
wafanyabiashara wa mataifa
mengine wanavyoandaa na
kudumisha ubora wa bidhaa
Zao.

Alisema faida nyingine ya
kuja kwa wafanyabiashara
kutoka kwenye mataifa
hayo ni kutengeneza mfumo
ambao utawezesha wafan-
yabiashara wa Tanzania
kwenda kwenye nchi hizo
kuonesha bidhaa zao na ku-
tatanua wigo wa soko utaka-
oboresha kipato chao na
pato la taifa.

Homera aliwataka wadau
wa biashara kuzitumia fursa
zilizopo Mkoa wa Mbeya
ikiwemo miundombinu ya
usafiri majini upande wa
Ziwa Nyasa, usafiri wa anga
na Uwanja wa Ndege wa Ki-
taimafa Songwe.

“Hivi sasa zinafanyika sa-

fari za usiku, barabara ya njia
nne imeanza kujengwa sam-
bamba na reli ya TAZARA
ambayo serikali imepanga
kuiboresha ili kurahisisha
usafirishaji wa mizigo ku-
toka Bandari ya Dar es Sa-
laam kuja kwenye mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini na nchi
jirani za Malawi, Zambia na
Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, hivyo tunatakiwa
kuwashirikisha,” alisema
Homera.

Rais wa TCCIA, Vicent
Minja, alisema kuwa miaka
mitatu ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan, kume-
kuwa na mabadiliko makub-
wa katika sekta ya uwekezaji
na uchumi ambapo kituo cha
uwekezaji kimerekodi miradi
mipya zaidi ya 1,188 ambalo
ni ongezeko la asilimia 63.19
ikilinganishwa na miaka mi-
tatu iliyopita.

Minja alisema kasi ya

serikali inaifanya TCCIA
kuongeza kasi ya ubore-
shaji wa huduma katika
sekta hizo ili kufikia malen-
go ya pamoja kwa ajili ya
kuimarisha uwekezaji na
uchumi nchini.

Mkurugenzi Msaidizi wa
Maendeleo ya Biashara ku-
toka Wizara ya Viwanda na
Biashara Crestencia Mwimb-
wa, alitoa wito kwa wadau
wanaoshiriki maonesho ya
Mbeya City Expro 2024 kuji-
funza kuhusu biashara zina-
zopatikana katika maonesho
na kuzitumia vyema fursa
adhimu za tukio hilo.

Maonesho hayo mwaka
huu ni ya pili kufanyika tan-
gu yalipoanzishwa mwaka
2023 yakiwa ni maono ya TC-
CIA na Serikali ya Mkoa wa
Mbeya na kuyafanya kuwa
maonesho makubwa ya ki-
mataifa kwa Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini.

Maofisa forodha,
mazingira
wapigwa msasa
kudhibiti zebaki

Na Nebart Msokwa, TUNDUMA

MAOFISA wa forodha na mazin-
gira wa mikoa ya Mbeya na Songwe,
wamepewa mafunzo maalumu ya ku-
wawezesha kudhibiti kemikali aina ya
zebaki.

Mafunzo hayo valitolewa mwishoni
mwa wiki na maofisa wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC) kwa kushirikiana na wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA).

Mafunzo hayo vyalitolewa katika ofisi
ya forodha iliyopo katika mpaka wa
Tunduma ambapo ni miongoni mwa
mipaka ya Tanzania na Nchi za Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADQ).

Ofisa Mazingira wa NEMC, Boniface
Kyaruzi alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwajengea uelewa wa nam-
na sahihi ya usimamizi, uingizaji halali
na matumizi salama ya kemikali ya ze-
baki kwa wachimbaji wadogo, ili kue-
puka athari za |<|afya na kimazingira.

Kyaruzi aliongeza kuwa mafunzo
haya yanayoendeshwa kupitia Mradi
wa Kudhibiti Matumizi ya Kemikali
ya Zebaki (EHPMP) unaofadhiliwa na
Benki Kuu ya Dunia (WB) na kuratibi-
wa na (NEMC) ni mahususi kwa ajili ya
utekelezaji wa maazimio ya mkataba
wa MINAMATA.

“Moja ya matakwa ya mkataba ni kila
nchi mwanachama kuandaa mpango
kazi wa Kkitaifa wa namna sahihi ya
kudhibiti matumizi ya zebaki kwa
wachimbaji wadogo kwa dhumuni la
kulinda afya ya binadamu na mazin-
gira kwa thO sisi kama taifa lazima
tutekeleze,” alisema Kyaruzi.

Naye Jansen Bilaro, ambaye ni
mkemia kutoka Ofisi yva Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali Mkoa wa
Mbeya, aliwataka maofisa hao kush-
irikiana bega kwa bega na Ofisi ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali.
Aliwataka kuhakikisha wanadhibiti
uingizaji haramu na matumizi yasiyo
salama ya kemikali ya zebaki kwa ku-
hakikisha waingizaji, wasambazaji na
wachimbaji wadogo wanasajiliwa kwa
mujibu wa Sheria ya Kemikali Namba
Tatu ya Mwaka 2003 inayohusu usi-
mamizi na udhibiti wa kemikali za
viwandani na majumbani ikiwamo
zebaki.
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Vijana wajuzi
wa TEHAMA
wanahitajika
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Has-
san Juma, amesema Zanzibar
hivi sasa |nah|taJ| Vijana wenye
taaluma ya masuala ya Sayansi ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) ili kuendana na
wakati wa sasa.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo ya TEHAMA kwa
wanafunzi wa Shule ya Maarif,
yaliyoandaliwa kwa ushirikiano wa
shule hiyo na Shirika la Redio na
Televisheni ya Uturuki (TRT).
Alisema ni vyema watoto kujenge-
wa uwezo tangu wakiwa wadogo
shuleni kutumia teknolojia ambayo
itatoa uwezo wa kufanya shughuli
mbalimbali ikiwamo ubunifu.
Alisema mafunzo ya kidijitali kwa
wanafunzi yatasaidia katika kuen-
delea na elimu yao na hata katika
shughuli zao ambazo watakuja
kuzifanya baada ya kumaliza
masomo.

Alisema kuna vijana wengi wana-
fanya kazi za ubunifu, wanajua vitu
l[akini namna ya kutumia teknolojia
ili kubuni vitu inakuwa ni ngumu,
hivyo kupitia elimu hiyo itawasaid-
ia kuwa wabunifu.

“Ulimwengu wa sasa ni wa
teknolojia na umuhimu wake
mkubwa ni kuhakikisha watakuwa
na uwezo wa kutumia teknoloua
katika shughuli zao mbalimbali,”
alisema Mgeni.

Hata hivyo alisema kwamba hivi
sasa vijana wengi wakitumia simu
za mkononi ambazo zinawasaidia
kutafuta taarifa mbalimbali za
mMasomo yao na mambo mengine
ya Kkiujuzi, ambayo wanaweza kuji-
funza katika simu.

Alisema kupitia mafunzo hayo ita-
wapa uwezo zaidi wa kuingia ka-
tika mitandao ili kuwasaidia kupata
elimu ya ziada na kujua ulimwengu
unavyokwenda kwa manufaa yao
na taifa.

Mkufunzi wa mafunzo hayo ku-
toka TRT ya Uturuki, Alpay Ari,
alisema kuwa wakitembea kila
nchi kutoa elimu hiyo ya TEHAMA
ili elimu hiyo iwafikie watu wengi
kwa kuwa uandishi wa kidijitali ni
muhimu katika ulimwengu wa sasa.
Alisema lengo la kutoa mafunzo
hayo kwa wanafunzi wa shule hiyo
ni vijana kujiandaa kwa ajili ya
vandishi wa baadaye katika kutoa
taarifa zenye manufaa katika jamii
na nchi kwa ujumla.

“Katika mafunzo haya miongoni
mwa tunayowafundisha ni jinsi
va uandaaji wa vipindi, habari na
kupitia matukio mbalimbali va ki-
habari,” alisema.

Wanafunzi wa sayansi wa shule
hiyo waliopatiwa mafunzo hayo
akiwemo, Neel Sanjoy Roja na Ra-
bia Suleiman Yahya walisema kuwa
mafunzo hayo yatawasaidia namna
ya kutumia teknolojia na kujua
zaidi namna ya kutumia vifaa
vya Kidijitali pamoja na namna va
kuchukuwa habari tofauti zinazo-
tokea katika jamii na kuhabarisha
umma.

Tathmini ongezeko wagumba
Zanzibar bado haijafanyika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Afya

Zanzibar imese-

ma hadi sasa

haijafanya tath-
mini ya kina kuhusu ongeze-
ko la tatizo la ugumba visi-
wani hapa.

Naibu Waziri wa Wizara
hiyo, Hassan Khamis Hafidh,
alisema kwa mujibu wa taar-
ifa zilizokusanywa kupitia
mfumo wa taarifa za afya wa
wizara inaonesha kuwa tatizo
hilo lipo kwa wanawake na
wanaume.

Aliyasema hayo jana katika

kikao cha Baraza la Wawakili-

shi wakati akijibu swali
aliloulizwa na Mwakili-

chocheo vya uzazi, msongo
wa mawazo ha
uvimbe katika fuko

shi Mwanakwerekwe, la uzazi.
Ameir Abdallah ali- Nai “Mheshimiwa
. . aibu Wa- .

yetaka kujua Wizara gjrijwawizara SPika, kwa upande
ya Afya imeshafanya hiyo, Hassan wa wanaume tatizo
tathmini yoyote kuhu- ~ Khamis Hafidh, hili linasababishwa
siana na ongezeko la alisema kwa na uzalishaji hafifu
tatizo la ugumba visi- E:lrlilf,: ;”i_a wa mbegu za uzazi,
wani Zanzibar. lizokusanywa  mwonekano  wa

Akijibu swali hilo,
Naibu Waziri huyo
alisema kwa upande

kupitia mfumo
wa taarifa za
afya wa wizara

mbegu usio wa
kawaida, msongo
wa mawazo, tatizo

wa wanawake tatizo :(nuavggiglt‘iazo la kimaumbile lin-
hilo limeonekana ku- hilo lipo kwa alotokana na vina-
sababishwa na maam- wanawake na saba,” alisema.

bukizi katika via vya Wanaume. Pia alisema ili ku-

uzazi, ukosefu wa vi-

kabiliana na tatizo

hilo wananchi wanatakiwa
kubadilisha utaratibu wa
lishe kwa kutumia vyakula
vya asili, kutibiwa maradhi ya
kujamiiana mapema, kufanya
mazoezi, kuwachunguza wa-
toto ili kugundua baadhi ya
matatizo mapema na kuepu-
ka matumizi ya sigara.

Aidha, alisema Wizara ya
Afya kwa kushirikiana na wa-
dau inaandaa miongozo ya
kuwafuatilia watoto wenye
umri wa zaidi ya miaka mi-
tano mpaka kufikia balehe ili
kuweza kuwafuatillia afya zao
na kuwaandaa wawe na afya
nzuri na kuwa wazazi wenye
afya bora.

Naibu Waziri wa Afya Zanzibar, Hassan Khamis Hafidh, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi
kinachoendelea Chukani nje ya l\/IJ| wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Hakuna utafiti wa ongezeko
la rushwa, uhujumu uchumi’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman amesema hakuna
utafiti rasmi uliofanywa hivi
karibuni na Mamlaka ya Ku-
zuia Rushwa na Uhujumu
Uchumi Zanzibar (ZAECA)
unaonesha ongezeko la moja
kwa moja la vitendo vya rush-
wa na uhujumu uchumi.

Aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali al-
iloulizwa na mwakilishi wa
Mwanakwerekwe, Ameir Ab-
dallah aliyetaka kujua tath-
mini ya ongezeko la vitendo
vya rushwa visiwani Zanzibar

ikoje kwa sasa.

Akijibu swali hilo, alisema
taarifa za vitendo vya rush-
wa na uhujumu uchumi zi-
lizokusanywa na mamlaka
kwa mwaka 2023 zinaone-
sha kwamba vitendo hivyo
vimeongezeka kutoka 410
mwaka 2022 hadi 597 mwaka
2023.

Alisema ongezeko hilo lin-
achangiwa kwa kiasi kikubwa
uelewa na mwamko wa wa-
nanchi wa kuripoti vitendo
vya rushwa na uhujumu
uchumi kupitia njia tofauti za
utoaji taarifa.

Hata hivyo, alisema Mam-
laka ya Kuzuia Rushwa na
Uhujumu Uchumi inaende-
lea na juhudi za kutoa elimu
kwa wananchi, kuimarisha

miundombinu na mifumo ya
uchunguzi.

“Pia mamlaka inaendelea
kuimarisha ushirikiano wa
kiutendaji na taasisi mbalim-
bali ili kuhakikisha kwamba,
vitendo vya rushwa na uhu-
jumu uchumi vinapungua
zaidi licha ya kuwepo kwa
mwamko mkubwa wa wa-
nanchi wa kuripoti vitendo
hivyo,” alisema.

Katika swali lingine, mwak-
ilishi huyo pia alitaka kujua
tathmini juu ya ongezeko la
vijana wanaotumia dawa za
susani kwenye ukanda wa
sekta za hoteli za kitalii Zan-
zibar.

Akijibu swali hilo, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Makamu

wa Kwanza wa Rais, Harous
Said Suleiman alisema, ofisi
yake bado haijafanya tath-
mini hiyo kwa vijana lakini
moja kati ya vipaumbele vya
wizara kwa mwaka wa fedha
2024 ni kufanya tathmini
juu ya matumizi ya dawa
za kulevya kwa maeneo ya
ukanda wa utalii Zanzibar.

Alisema katika Taarifa ya
Dawa za Kulevya ya Mwaka
2022 ambayo imewasilishwa
katika Baraza la Wawak-
ilishi imeonesha hali halisi
ya makundi mbalimbali ya
wananchi  wakiwamo  vi-
jana wanaotumia dawa za
kulevya ambao wanatumia
aina tofauti za dawa hizo ziki-
wamo bangi, cocaine, heroin,
mirungi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

SALOME MARKO MASANGUMTWEVE,
Anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha Nne chenye Index no
$0801-0022-2003 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
shule ya sekondari Matora Mwaka
2003, Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHO/DOD/D0D/20127/2024

MARCUS UPUGE
NZWARILA anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki yenye usajilinamba
MC 425 CTJ. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHOQ/IRI/MUF/4244/2024

KUPOTEA KWA CHETI] KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

IBRAHIM JIARRY SANGA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili
namba T 600 CCT. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
GEI/GEI/RB/42922/2023

KUPOTELEWA NA

NYARAKA UMILIKI
KIWANJA

ZACHARIA JULIUS BULUGU
anatangaza kupotelewa na
nyaraka ya Umiliki wa kiwanja
namba 18 Kitalu "HH" kilichopo
Ndala Manispaa ya Shinyanga.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi Kilichopo
karibu au awasiliane na Julius
kwa simu namba 0786-488712
TAARIFA YA POLISI:
PHO/SHI/SHI/3180/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
RASIK GOHIL anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
yenye majina Tanzania china
Trade&tourism development,
namba za usajili MC996AUG
aina ya BOXER, Chassis No.
LDAPAJOB2FGBC2815, Engine
No. 157FMI215F02815. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/513/2023

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GUTA KADI YA GARI KADI YA GARI

LUCAS SHAURI
PALLANGYO anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari

yenye usajili namba
T929 CVZ. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:

PHO/DAR/UBU/69183/2024

ABEL KUDALIKO SANGA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya guta yenye usajili
namba MC 991 EFQ. Kwa
yeyote atakaeyaona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
PHOQ/IRI/IRI/7043/2024

MARY KOKUTEKELEZA
RUGASHUMBA anatangaza
kupotea kwa akdi ya gari aina
ya TOYOTA NOAH yenye usajili
namba T 221 EFB, CHASSIS
NAMBA ZRR700056013 na
ENGINE NAMBA: 3ZR4069222.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/49412/2024

REHEMA RASHID MWALIMU
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILI T164 BZU.
CHASSIS NO-KZJ950042490
ENGINE NO- KOKZJ95W
AINA YA GARI -LANDCRUSER
PRADO.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
PHQ/ARU/ARU/14942/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya DODOMA
INI

Kituo cha CHAMWINO MJINI
Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na 21/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU CONSOLOTHA LONGINO WA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA DEVOTHA DAUDI
MWAILUPE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi mahkama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
tarehe 14 mwezi 06 mwaka 2024

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 24 Mwezi 05 Mwaka 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa D,SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 743 /2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SEIF ALLI MBONDE WA MTONI

KATIKA SHAURII LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA
SHABANI SEIF MBONDE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 12
mwezi 6 mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo 23 Mwezi 5 Mwaka 2024.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

MOSHI SUB- REGISTRY
AT MOSHI

MISC.CIVIL APPLICATION NO.39 OF 2023

(C/F Talaka 14/2020, Moshi Urban Primary court and
Matrimonial Appeal No. 06/2020

SAIDA RAJABU CHADUA............ ceeeunens APPLICANT
VERSUS
CHARLES JACOB NDAGULA ............| RESPONDENT

TO: CHARLES JACOB NDAGULA.
NOTICE FOR MENTION,

TAKE NOTICE: That the above case has been fixed for
mentionin the High Court of Tanzania at Moshi on 25th June
,at 9:00 a.m. before Honourable L. M. MONGELLA, judge.
WHEREAS: Service on you has been ordered to be
published in the Nipashe .

You may appear in person or by Advocate or agent dully
authorized to appear on your behalf and you are directed to
produce on that day all the documents upon which you
intend to rely upon in support of your case.

TAKE FURTHER NORE THAT: in default of your appearance
on that day and time the court may proceed in your absence.
GIVENUNDER my hand and seal of the Court this 22th day
May,2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 10419
OF 2024

In the matter of the Estate of the late PETER
AMOS MALEKELA of Dodoma City.

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
SALAMAPETER MALEKELA AND OSCAR PETER MALEKELA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 215" Day of JUNE, 2024

Dated at Dodoma this 23" Day of May, 2024.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA
KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mataifa matano yafanya
luteka va Kijeshi Niger

NIAMEY, NIGER

MATAIFA matano ya Kanda
ya Sahel yanafanya luteka ya
kijeshi magharibi mwa Niger,
ikiwa ni mara ya kwanza kwa
shughuli ya aina hiyo kufany-
wa katika eneo linalokumbwa
na machafuko ya makundi ya
itikadi kali.

Inaelezwa kuwa eneo la
Sahel kwa miaka mingi lime-

kuwa likikabiliwa na waasi wa-
naojihami kwa silaha wenye
mfungamano na makundi ya
Al-Qaeda na Dola ya Kiislamu.

Wizara ya Ulinzi ya Niger il-
isema mataifa matano ambayo
ni Burkina Faso, Mali, Chad,
Niger na Togo tangu Jumatatu
wiki iliyopita yamekuwa yaki-
fanya mazoezi makubwa ya ki-
taifa katika kituo maalum cha
mafunzo ya kijeshi mjini Tillia.

Ilieleza kuwa mazoezi hayo
ni pamoja na mbinu za kivita
na mipango inayolenga kui-
marisha uhusiano kati ya jeshi
na raia wa maeneo yanayoka-
biliwa na vita. Shughuli hiyo
inayotarajiwa kukamilika Juni
3, mwaka huu inaashiria lu-
teka ya kwanza ya kijeshi ya
pamoja kati ya nchi hizo tano.

Awali tawala za kijeshi nchi-
ni Burkina Faso, Niger na Mali

ziliwafukuza wanajeshi wa
Ufaransa, mtawala wa zamani
wa kikoloni, na zinaigeukia
Russia kwa msaada.

Nchi hizo zilifikia mkataba
wa ulinzi, unaofahamika kama
Muungano wa Mataifa ya Sa-
hel, na mwezi Februari zika-
tangaza kujiondoa katika Ju-
muiya ya Kiuchumi ya Nchi za
Afrika Magharibi (ECOWAS).

DwW

Wafuasi wa Chama tawala Afrika Kusini cha African National Congress (ANC) wakiwa katika mkutano wa kuhitimisha

kampeni za Kisiasa juzi ]

ijini Johanesburg. PICHA: MTANDAO

Upinzani waomba Waafrika Kusini kuiangusha ANC

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

CHAMA kikuu cha upinzani Afrika Kusi-
ni Democratic Alliance (DA) kimetoa wito
wake wa mwisho kwa wapigakura kuki-
saidia kukiondoa madarakani Chama Ta-
wala cha African National Congress (ANC)
wakati kikikamilisha kampeni zake kabla
ya uchaguzi wa wiki hii.

Kauli hiyo imejiri baada ya vyama vi-
kuu vinne vya kisiasa nchini Afrika Kusini,
kuhitimisha kampeni zao kuelekea uch-
aguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Juma-
tano, wakati chama tawala ANC kikiwa
njia panda.

Katika kile kilichotajwa kama kuonye-
sha kuwa bado kina ushawishi mkubwa
l<atil<a siasa za nchi hiyo Chama tawala
Johanesburg, kikiahidi kuleta mabadiliko
licha ya tuhuma za rushwa na shida au ku-
panda kwa gharama za maisha.

Akizungumza katika mkutano wa kuhiti-
misha kampeni ya kiongozi wa Democrat-
ic Alliance, John Steenhuisen, alitoa wito
kwa wapigakura, kukipigia kura chama
chake kwa sababu hakitoi ahadi tupu, siku
chache kabla ya uchaguzi ambao unaweza
kushuhudia chama tawala ANC kikipoteza

wingi wake wa viti kwa mara ya kwanza.

Steenhuisen alisema kama wapigakura
wa Democratic Alliance watabaki majum-
bani, au kuigawa kura miongozi mwa vy-
ama vingi vidogo, basi sura ijayo ya nchi
hiyo itakuwa mbaya hata zaidi kuliko siku
za nyuma.

Democratic Alliance ndicho chama
kikubwa kabisa nchini Afrika Kusini na
kimekusanya baadhi ya vyama vidogo vya
upinzani ili kuunda mkataba unaojulikana
kama mkataba wa vyama vingi vya siasa
nchini Afrika Kusini.

Aidha, ilielezwa kuwa muunganiko huo
utavifanya vyama hivyo kuweka pamoja
kura zao ili kukipinga chama tawala cha
ANC baada ya uchaguzi. Huku uchunguzi
wa maoni wa karibuni wachambuzi waki-
dokeza kuwa huenda ANC kikapata chini
ya asilimia 50 ya kura za kitaifa.

Democratic Alliance wako chini ya shini-
kizo baada ya ungwaji mkono wao kupun-
gua katika uchaguzi uliopita wa kitaifa na
viongozi wake kadhaa wakaondoka chama
hicho ili kuunda vyama vipya vya kisiasa
ambavyo vitashiriki katika uchaguzi wa
huo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa DA inayoun-
ga mkono biashara inaendesha serikali ya

jimbo la Western Cape na makazi ya miji
maarufu wa utalii wa Cape Town.

Ilielezwa kuwa kura za maoni zinabashi-
ri ANC kupoteza wingi wake wa viti bun-
geni kwa mara ya kwanza, tangu Nelson
Mandela alipopigiwa kura kuingia madara-
kani mwaka 1994 na kumaliza ubaguzi wa
rangi.

Kwa upande wa chama cha upinzani cha
The Economic Freedom Fighters (EFF)
cha kwake Julius Malema, nacho Kkilihiti-
misha kampeni zake sambamba na ANC,
ambako na chenyewe kiliahidi kufanya
mabadiliko makubwa ya sera na ardhi na
kufufua uchumi.

Vile vile, Chama cha Umkonto We Si-
zwe, kinachoongozwa na rais wa zamani
Jacob Zuma, katika kuhitimisha kampeni
zake, kimewataka raia kuiangusha serikali
iliyoko madarakani, kikijinasibu kuwa na
sera mbadala kuijenga nchi hiyo.

Kuhitimishwa kwa kampeni hizo za ki-
siasa nchini Afrika Kusini ni ishara kuwa
maamuzi sasa yako mikononi mwa raia wa
nchi hiyo, ambao watapiga kura Jumatano,
kuamua mustakabali wao, katika moja ya
uchaguzi unaotajwa utakuwa na upinzani
mkali.

RFI, DW, VOA

fanyika kwa kutumia silaha

: da.

Shambulio
la Israel
laua 35
Rafah

© GAZA, PALESTINA

WAPALESTINA 35 wak-
iwemo watoto na wanawake,
wameuawa baada ya wa-
najeshi wa Israel kushambulia
mji wa Rafah, licha ya Ma-
hakama ya Kimataifa ya Haki
(IAC), wiki iliyopita, kuagiza

: taifa hilo kusitisha operesheni

kwenye mji huo na kuruhusu
misaada ya kibinadamu ku-
wafikia wenye uhitaji.

Israel ilisema jana kwamba
shambulizi katika ujirani wa

: Tel Al-Sultan huko Rafah,

ambalo limemuua mkuu wa
wafanyakazi wa Hamas kwa
Ukingo wa Magharibi na ofisa
mwingine mwandamizi, lili-

zenye shabaha ya uhakika.

Licha ya kauli hiyo Wizara
yva Afya inayoendeshwa na
Hamas huko Ukanda wa Gaza
ilisema shambulizi limesaba-
bisha mahema kushika moto
katika eneo ambalo linawa-
hifadhi watu wasiokuwa na
makazi.

Aidha, maofisa hao walibain-
ishwa kuwa dazeni ya watu
pia walijeruhiwa, huku Jamii
va Mwezi Mwekundi ya Pal-
estina ikitarajia idadi ya vifo
itaongezeka.

Katika hatua nyingine, Jeshi
la Israel lilikiri kutekeleza
mashambulio ya anga, ku-
Walenga wapiganaji wa Hamas
kwenye mji huo wa Rafah,
unaopatikana, Kusini mwa
Gaza na kwamba inafahamu
kuwa kuna Wapalestina wa
kawaida ambao wameuawa na
kujeruhiwa.

Kupitia taarifa iliyotolewa
na jeshi hilo lilisema, ndege
yake ya kivita imevamia
ngome ya Hamas, shambulio
lililosababisha moto kuwaka
pamoja na kusababisha mad-
hara kwa wananchi wa kawai-

Hata hivyo, kundi la Hamas
lilisema, shambulio hilo, lili-
walenga Wapalestina wanaoi-
shi kwenye kambi ya wakim-
bizi inayosimamiwa na Umoja
wa Mataifa (UN).

Wakati hayo yakijiri, Waziri
Mkuu wa Israeli Benjamin Ne-

tanyahu, alisema hawezi kusit-

isha vita vya Gaza, wakati huu
nchi tatu za Ulaya ikiwamo
Ireland, Uhispania na Norway
, Zikitangaza kuwa tarehe 28
mwezi huu, zitatambua taifa
la Palestina.

RFI, VOA
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Waziri wa Katiba na Sheria, Pindi Chana, akishiriki mbio za Run for Binti zilizofanyika Viwanja
vya Oysterbay, ikiwa ni msimu wa tatu wa mafanikio wa mbio hizi zinazoratibiwa na kuandaliwa

na Smile for Community (S4C) kwa kushirikiana na Legal Services Facility (LSF) jijini Dar es Salaam

Mbio za

‘binti’
zafana dar

Na Faustine Feliciane

MSIMU wa tatu wa mbio za
.Run for the binti' umefanyika
mwishoni mwa wiki kwenye
viwanja vya Oysterbay na
kukutanisha zaidi ya wakim-
biaji 700.

Mbio hizo ziliandaliwa kwa
pamoja na taasisi ya huduma
za Kisheria ,Legal Services
Facility, LSF' na ,Smile for
Community (S4C) zikiwa na
lengo la kuchangisha fedha na
kusaidia watoto wa kike.
Akizungumza kabla ya kuanza
mbio hizo, Waziri wa Katiba
na Sheria, Pindi Chana kwa
niaba ya Naibu Waziri Mkuu,
Dotto Biteko, alisema seri-
kali inatambua juhudi za
mashirikia na taasisi zisizo

za Kiserikali katika kutatua
changamoto kwa jamii.
JNiwapongeze LSF kwa kush-
irikiana na Smile for Commu-
nity kwa kuandaa mbio hizi
ambazo zimeweza kutuleta
pamoja. Kama serikali, tuna-
tambua na kuthamini juhudi
zinazofanywa na mashirika
yasiyo va kiserikali katika
kusaidia maendeleo ya jamii
na kutatua changamoto
zinazowakabili watoto wa
kike hivyo tunaunga mkono
jitihada hizi.

Aidha, alisema serikali imean-
za kampeni maalumu inay-
owasisitiza wananchi kufanya
mazoezi na kuwataka kutumia
fursa hiyo kushirikiana kutimi-
za malengo ya kampeni hiyo.
Mbio hizo zilitoa elimu kwa
watoto wa kike juu ya kupata
elimu bora, elimu ya afya ya
Uzazi, utunzaji wa mazingira
pamoja na kuimarisha afya
kupitia mazoezi.

Aidha, Mkurugenzi wa Smile
for Community, Flora Njeleke-
la, alitoashukurani kwa mgeni
rasmi kwa kuridhia na kuipa
uzito mbio hizo ambapo watu
walikimbia nusu marathoni
(Kilometa 21), kilometa 10 na
kilometa tano.

JHii inaonesha wazi kuwa
serikali inaunga mkono juhudi
zinazofanywa na mashirika
yasiyo va kiserikali katika ku-
tatua changamoto za kijamii,”
alisema Njelekela.

Pia alibainisha matokeo
yanayotarajiwa baada ya
mbio hizo. ,Fedha zilizoku-
sanywa leo zitaelekezwa moja
kwa moja kwenye ujenzi na
kuboresha miundombinu ya
VY00, kutoa majisafi kwa ku-
jenga visima shuleni, kusam-
baza taulo za kike zinazoweza
kutumika tena, kupambana na
mabadiliko ya tabia ya nchi
na matumizi sahihi ya nishati
safi,” alisema Njelekela.

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SOKA

TWIGA STARS
KUJIPIMA SUDAN
KUSINI, MALI

Na Saada Akida

KIKOSI cha timu ya taifa ya
soka ya wanawake Twiga
Stars* kinatarajia kucheza
michezo miwili ya kirafiki
dhidi ya Sudan Kusini na
Mali, mwishoni mwa mwezi
huu ikiwa sehemu ya maan-
dalizi ya Fainali za Mataifa
ya Afrika zitakazofanyika
nchini Morocco.

Twiga Stars wanaendelea
kufanya mazoezi yao katika
kituo cha ufundi cha Shirik-
isho la Mpira wa miguu Tan-
zania (TFF) kilichopo Kigam-
boni.

Akizungumza na Nipashe
jana, Ofisa Habari wa TFF,
Clifford Ndimbo, alisema
wiki hii Tanzania itapokea
timu kutoka mataifa matatu
kwa ajili ya michezo ya kirafi-
ki kwa wanawake.

Alitaja mataifa hayo ni Mali,
Sudan Kusini na Shelisheli
ambapo michezo hiyo

itachezwa kati ya Mei 29 na
31 mwaka huu katika Uwanja
wa Azam Complex, Dar es
Salaam.

“Kila timu itapata nafasi ya
kucheza mechi mbili am-
bazo ni kwa ajili ya kujiandaa
na mashindano yaliyopo
mbele yao, mataifa haya ni
makubwa sana na inaonye-
sha jinsi gani soka la wa-
nawake linavyozidi kukua.
Kuhusu timu ngeni tayari
zimewasili na waamuzi wa-
takaochezesha mechi hizo
watakuwa Watanzania, hii
ni kuendeleza soka la wa-
nawake ili lizidi kukua,” alise-
ma Ndimbo.

Aliongeza  kuwa  tayari
wachezaji wote wanaocheza
soka la kulipwa nje ya Tan-
zania wameanza kuwasili
na wanaendelea na mazoezi
kwa ajili ya michezo hiyo mi-
wili ya kirafiki.

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH)
na Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi
Shirikishi (MUHAS), wamejipanga
kwa ajili ya kutoa huduma za dharura
wakati wa fainali za Kombe la Mataifa
Afrika (AFCON 2027).

Fainali hizo za mwaka 2027 zimepang-
wa kufanyika kwa pamoja katika nchi
tatu za Tanzania, Kenya na Uganda.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Muhimbili, Profesa Mohamed Janabi,
akifafanua kuhusu suala hilo, jana,
wakati wa uzinduzi Mwongozo wa
Huduma za Dharura wa hospitali hiyo,
alisema matarajio ni kutoa huduma
zaidi za aina hiyo, kutokana na wingi
wa watu watakaohudhuria mashinda-
no.

Janabi, alisema MNH ilianza kujiandaa
mapema kushiriki katika kutoa hu-
duma, kwa kubainisha uwezo wake na
vifaa, hivyo AFCON ikaridhia na yeye ni
miongomi mwa wajumbe wa kamati
ya maandalizi kwenye mashindano
hayo.

“Muhimbili kwa siku tunaona wag-
onjwa wa dharura 150 hadi 200 na
Mloganzila tunaona 30 hadi 35, ka-
tika hao aidha asilimia moja ya tulio-
wapokea kwa siku tutawapoteza au
tusiwapoteze kabisa, kutokana na
umahiri wa watoa huduma na vifaa.

MUHIMBILI, MUHAS
WAJIPANGA AFCON

“Mwaka jana na pekee, kwa hizi kam-
pasi zetu mbili, tumeona takribani
wagonjwa 21,000. Utaona umuhimu
wa eneo la dharura. Wanaoongoza
kuonwa hapa ni wagonjwa wa ajali, ina-
potokea ajali kitu cha kwanza ni kuzuia
uvujaji damu,” alisema Prof. Janabi.
Mwakilishi wa Makamu Mkuu wa chuo
MUHAS, Dk. Doreen Kamori, alisema
chuo hiho kimeongeza kozi na udahili
wa wanafunzi wanaosoma kutoa hu-
duma za dharura kutoka sita, mwaka
2010 hadi 25, mwaka huu.

“Huduma za dharura na uokoaji
hutokea nje ya hospitali. Siku ya
Kimataifa ya Huduma za Dharura
huadhimishwa kila mwaka. Taifa
tunajiandaa kuandaa mashindano
makubwa, AFCON, kutakuwa na
ongezeko la watu, tunazungumza na
wadau kuimarisha huduma bobezi na
dharura,” alisema.
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MCKENNA KUSUBIRI MAN

KOCHA wa Ipswich Town, Kieran McKenna, ambaye
amekuwa akihusishwa na klabu za Brighton na Chel-
sea, atasubiri ofa kutoka katika klabu yake ya zamani
ya Manchester United, ambako aliwahi kufanya kazi
kama mkufunzi.(Time)

POCHETTINO KUBAKI EPL

MAURICIO Pochettino angependa kusalia katika
Ligi ya England baada ya kuondoka Chelsea na huen-
da akavutiwa na kazi ya kuinoa Manchester United
ikiwa wataachana na Erik Ten Hag. (Standard)

CHELSEA YASAKA KOCHA

CHELSEA inatarajiwa kufanya mazungumzo na Ko-
cha wa Leicester City, Enzo Maresca wakati wakien-
delea na harakati zao za kutafuta mrithi wa Mauricio
Pochettino. (Standard)

ENZO KIPENGELE

KIPENGELE cha kuachiliwa kwa Enzo Maresca ka-
tika mkataba wake na Leicester kinaaminika kuwa
takribani pauni milioni 7.5. (Talksport)

ZEBRI NA CHELSEA

CHELSEA haijaondoa uwezekano wa kumnunua
Roberto de Zerbi, ambaye aliondoka Brighton kwa
makubaliano mwishoni mwa msimu huu. (Telegraph)

SANCHO KUJADILIWA

KLABU ya Borussia Dortmund inatarajiwa kufanya
mazungumzo kuhusu kubadilisha mkataba wa mkopo
wa winga wa Manchester United, Jadon Sancho kuwa
wa kudumu baada ya fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, lakini uwezekano wa kumnunua mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24 hauonekani kutokana na
bei kubwa ya kumnunua. (Sky Sports)

KOMPANY NA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich itampa kocha wa Burnley,
Vincent Kompany mkataba hadi 2027 ili kuwa kocha
wao mpya, huku klabu hiyo ya Ujerumani wakiwa ka-
tika awamu ya mwisho ya mazungumzo kuhusu kum-
wajiri Mbelgiji huyo. (Sky Sports)

GASPERINI KUSAINI TENA

GIAN Piero Gasperini anakaribia kusaini mkataba
mpya na Atalanta baada ya kushinda Ligi ya Europa.
(L’Eco)

KLABU ZA SAUDIA KUSUBIRI

KLABU za Saudi Arabia ziko tayari kusubiri hadi
msimu ujao kujaribu kumsajili mshambuliaji wa Liv-
erpool kutoka Misri, Mohamed Salah mwenye umri
wa miaka 31 na kiungo wa kati wa Manchester City
na Ubelgiji Kevin de Bruyne mwenye miaka 32, kwa
uhamisho wa bure ikiwa hawatawapata wawili hao
msimu huu. (Telegraph)

COADY AWANIWA STOKE

KLABU ya Stoke City imeonesha nia ya kutaka kum-
sajili beki, Conor Coady mwenye miaka 31 kutoka
Leicester (Teamtalk),

KONATE AGOMBEWA

KLABU ya Leicester City inajiandaa kushindana na
klabu za Ufaransa Lyon na Brest kumnunua fowadi
wa Burkina Faso, Mohamed Konate mwenye miaka 26
ambaye mkataba wake na klabu ya Urusi ya Akhmat
Grozny unamalizika msimu huu. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARSENAL YAMNYATIA
KIPA JUSTIN BIJLOW

@ @ ®Wataka kumfanya mbadala wa golikipa Ramsdale
anayetarajiwa kuondoka klabuni hapo na kujiunga na...

LONDON, ENGLAND

ARSENAL inafikiria kumsa-
jili mlinda mlango wa Feyenoord,
Justin Bijlow wakitaka kumfanya
mbadala wa Aaron Ramsdale, ri-
poti imedai.

Akiwa amepoteza nafasi yake
kwenye kikosi cha kwanza kwa
David Raya, ambaye mkopo wake
kutoka Brentford utafanywa kuwa

wa kudumu hivi karibuni, Rams-
dale anatarajiwa kufikiria chaguo
lake msimu huu wa majira ya joto
na hivi karibuni alihusishwa na
Newcastle United.

Huku Kocha wa Arsenal, Mikel
Arteta akitamani kuwabakisha
makipa wawili wa kiwango cha
juu kwenye kikosi chake, gazeti
la The Telegraph limesema kuwa
mlinda mlango wa Feyenoord, Bi-

jlow yupo kwenye rada.

Bijlow mwenye miaka 26, ali-
ingia katika akademi ya vijana ya
Feyenoord na kucheza mechi 93.

Liverpool pia wanasemekana
kumfuatilia Bijlow na bei maalum
ya kipa huyo haijatajwa.

Kelleher, Ramsdale na Bijlow
wote wanakaribia kumaliza miaka
miwili ya mwisho ya mikataba
yao.
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MADRID, HISPANIA

KYLIAN Mbappé amesema ata-
tangaza wapi anakwenda msimu
ujao ,siku chache” zijazo baada
ya kushinda Kombe la Ufaransa
akiwa na PSG.

Mbappé anatarajiwa sana kuji-
unga na Real Madrid akiwa tayari
amethibitisha kuwa ataondoka
PSG mkataba wake utakapokami-
lika msimu huu wa majira ya joto.

Baada ya timu yake kushinda
2-1 dhidi ya Lyon kwenye mch-
ezo wa fainali, Mbappé aliulizwa
na waandishi wa habari kwa nini
bado hajaweka wazi klabu yake
ijayo.

“Kwa sababu nadhani jambo
bora zaidi kufanya ni kumaliza
kusema kwaheri,“ nahodha huyo
wa Ufaransa alisema.

“Nilichotaka ni kumaliza vizuri.
Kuna wakati wa kila kitu. Nita-
tangaza klabu yangu mpya kwa
wakati muafaka. Zitakuwa zime-
baki siku chache kwa hiyo hakuna
tatizo.”

Akishinikizwa na waandishi wa

habari ikiwa hiyo inamaanisha
kuwa uhamisho huo ungekuwa
rasmi kabla ya timu ya taifa ku-
kutana kujiandaa na michuano
ya Ulaya, Mbappé aliongeza:
,Bado sijui, bado kuna maelezo.
Jambo muhimu zaidi lilikuwa
kushinda na kupata uzoefu, hisia
hizi za mwisho.”

Mbappé alizungumza kuhusu
kile alichohisi kucheza mechi
yake ya mwisho PSG baada ya
misimu saba.

“Nilikuwa na bahati ya kuipitia.
Nilichokuwa nacho, nisingepi-
tia mahali pengine popote. Sasa
nitapata uzoefu wa kitu kingine
na sehemu nyingine,“ alisema
Mbappe.

Xavi amwonya kocha mpya Barca

BARCELONA, HISPANIA

BAADA ya kumaliza muda
wake kama kocha wa
Barcelona kwa ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Sevilla
Jumapili, Xavi Hernandez
alisema anaamini kazi yake
haijathaminiwa na kwamba
mbadala wake atakuwa

na kazi ngumu mikononi
mwake.

Mabao ya Robert Lewan-
dowski na Fermin Lopez
yaliwahakikishia Barca
ushindi huo huku waki-
maliza kampeni ya Laliga
wakiwa na pointi tatu siku
mbili tu baada ya klabu
hiyo kutangaza kwamba
Xavi atafukuzwa mwishoni
mwa msimu huu.

,Sidhani kazi tuliyofanya
imethaminiwa vya kutosha
ukizingatia hali mbaya
tuliyofikia,” alisema Xavi
akiiambia DAZN baada ya
kuifunga Sevilla.

,Barca walikuwa wa tisa
kwenye msimamo tulipo-
wasili mwishoni mwa 2021.
Tulimaliza wa pili. Kisha,
katika msimu mzima wa
kwanza tukashinda mataji
mawili LaLiga na Super-
copa ya Hispania.
~,Mwaka huu hatujawa
katika kiwango kinachohi-
tajika, lakini imekuja kwa
undani katika michezo
kadhaa muhimu. Ni aibu.
Nina huzuni, lakini hii ni
kazi ya kocha.”

ESPN imefichua kuwa
Hansi Flick atachukua
nafasi ya Xavi, huku uteuzi
wa kocha huyo wa Ujerum-
ani ukitarajiwa kutangazwa
siku zijazo.

,Lazima wajue ni hali ngu-

mu, kwa sababu Barcelona
ni klabu ngumu, lakini kwa
sababu ya hali mbaya ya
kifedha, juu ya sheria zote
za utendakazi wa kifedha
wa Laliga,” Xavi alisema
alipoulizwa kama alikuwa
na ushauri wowote kwa
mrithi wake.

JHaitakuwa rahisi hata
kidogo. Watateseka na
watahitaji uvumilivu kwa
sababu ni kazi ngumu
sana. Kitu pekee ambacho
kinaweza kuwaokoa ni
kushinda, iwe wamewahi
kuwa sehemu ya klabu au
la.

JNimetazamwa kupitia kioo
cha kukuza na kiwango fu-
lani cha matarajio kilitole-
wa, kwa sababu nilikuwa
sehemu ya enzi bora zaidi
va Barca.”

Awali Xavi alitangaza
Januari kwamba angejiu-
zulu msimu huu wa majira
ya joto, lakini alibatilisha
uamuzi wake Aprili kabla
va kutimuliwa katika mku-
tano na rais wa klabu Joan
Laporta ljumaa.

MBAPPE: NITATANGAZA
RASMI WAPI NAENDA

Rodri atakiwa
kumrithi Kroos

MADRID, HISPANIA

HUKU Toni Kroos akipanga
kustaafu kiangazi hiki, Real Ma-
drid wana jicho moja kwa kiungo
wa Manchester City, Rodri ili
kuziba pengo la kiungo huyo
Mjerumani, ripoti imedai.
Siku ya Jumanne, Kroos alitan-
gaza uamuzi wake wa kutundika
daruga baada ya Euro 2024,
kuashiria mwisho wa muongo
mzima wa kukaa na Los Blancos.
Kuondoka kwake bila shaka
kutaonekana Bernabeu, na Bodi
ya Madrid lazima ichukue hatua
haraka kupata mbadala wake.
Kroos amekuwa kiungo katika
safu ya kiungo ya Madrid kwa
miaka mingi, akiamua kucheza
kwa maono yake, safu ya
pasi na akili ya kimbinu.
Mchezaji yeyote anay-
etarajiwa atahitaji sio
tu kulingana na uw-
ez0 wa Kroos bali
pia kuzoea ma-
hitaji ya mtindo
wa uchezaji wa
Madrid na mata-
rajio makubwa
ya wafuasi wa
klabu hiyo.
Kulingana
na AS, ndoto
inayolengwa
na Madrid ni
Rodri.
Akiwa bado
ana mkataba
wa miaka
mitatu zaidi,
Rodri hawezi
kuuzwa ka-
tika klabu
na Madrid
wanafa-
hamu vyema
kwamba wata-
hitaji shabaha
nyingine msimu
huu wa joto.
Kutokana na hali
hiyo, viongozi wa
Madrid wanari-
potiwa kumwan-
galia Joshua Kim-
mich wa Bayern
Munich.
Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka
29 anaingia katika miezi
12 ya mwisho ya mkataba
wake na anakaribia njia
panda katika maisha yake
ya soka.
Licha ya mkataba wake kui-
sha, Bayern wanatarajiwa
kudai zaidi ya euro milioni 60 ili
kuachana na Kimmich.
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BIASHARA UNITED YAINGIZA
MGUU MMOJA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Biashara United sasa
italazimika kusaka matokeo ya jumla
kwenye michezo yake miwili dhidi ya
itakayotoka Ligi Kuu kucheza ,Play Off*
ili kupanda daraja.

Biashara juzi ilifanikiwa kupata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Mbeya
Kwanza kwenye mchezo wa pili wa
mchujo kuwania kupanda daraja
msimu ujao na kucheza Ligi Kuu.

Ikicheza ugenini, Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona, Mtwara ambako Mbeya
Kwanza inautumia kama uwanja wake
wa nyumbani, Biashara United ilipata
mabao yake mawili kupitia kwa Her-

bert Lukindo na Abeid Athumani.

Ilikuwa ni mechi ya mkondo wa pili,
baada ya awali kushinda pia mabao 2-0
nyumbani, Uwanja wa Karume, Muso-
ma, mkoani Mara, mchezo uliochezwa
Mei 19, wafungaji wakiwa ni Abeid na
Boban Zirintusa, hivyo kufanikiwa
kupita kwenye hatua hiyo ya mchujo
kwa jumla ya mabao 4-O.

Timu hiyo iliyoshuka daraja kutoka
Ligi Kuu msimu wa 2021/22, sasa itasu-
biri mshindi kati timu zitakazomaliza
nafasi ya 13 na 14 kwenye Ligi Kuu.

Timu hizo za Ligi Kuu zitacheza
mechi ya mchujo ambapo mshindi wa
jumla atabaki, na itakayofungwa itak-
wenda kucheza mechi ya ,play off na

Biashara United.

Biashara na Mbeya Kwanza, zilila-
zimika kucheza mchujo, baada ya ku-
maliza nafasi ya tatu na ya nne katika
Ligi ya Championship.

Mbeya Kwanza ilimaliza nafasi ya
tatu na pointi zake 65, Biashara United
ikiwa ya nne, ilikusanya pointi 62 huku
ikiziacha timu za KenGold na Pamba
zikipanda Ligi Kuu moja kwa moja.

Msimu uliopita, Mashujaa FC, ili-
panda Ligi Kuu kwa kushinda mechi
yake ya ,Play off* dhidi ya Mbeya City
ambayo ililazimika kucheza mchezo
huo baada ya kufungwa na KMC katika
michezo miwili ya mchujo, nyumbani
na ugenini.

Wachezaji wa Kagera Sugar FC (U20) wakijipongeza baada ya timu hiyo kutwaa ubingwa wa Ligi ya Vijana

kwa msimu wa 2023/2024. Hafla ya kukabidhi kombe la ubingwa huo ilifanyika

jana katika Uwanja wa

Chamazi Complex, Dar es Salaam baada ya mchezo dhidi ya Dodoma FC na kuibuka na ushindi wa mabao 3-2.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tembo Warriors watoka patupu Misri

Na Saada Akida

KIKOSI cha Timu ya Taifa ya mpi-
ra wa miguu kwa watu wenye Ul-
emavu Tanzania ‘Tembo Warriors’

wameshindwa kufikia malengo ya
kutafuta nafasi ya kufuzu ya kucheza

Kombe la Dunia, 2026.
Tembo  Warriors

U-20 Kagera Sugar wakabidhiwa kombe

Na Faustine Feliciane

KIKOSI cha Timu ya Vijana ya Kag-
era Sugar (U-20) juzi walikabidhiwa
rasmi kombe lao la ubingwa na
mdhamini wa ligi hiyo Benki ya NBC
baada ya kuibuka na ushindi wa
mabao 3-2 dhidi ya Dodoma Jiji FC
kwenye uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.

Kagera Sugar wamekabidhiwa
kombe hilo baada ya kuibuka
mabingwa wa ligi hiyo na kuz-
ishinda timu nyingine 15 zilizokuwa
zikishiriki ligi hiyo.

Kombe hilo la ubingwa walikabi-
dhiwa na Mkurugenzi wa Hazina na
Masoko ya Fedha wa Benki hiyo,
Peter Nalitolela mbele ya Rais wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Wallace Karia.

Akizungumza kwenye hafla hiyo,
Nalitolela alisema tukio hilo lime-
hitimisha utoaji vikombe vya ligi
zote tatu zinazodhaminiwa na
benki hiyo kwa msimu 2023/2024
ambapo tayari walianza kukabidhi
kikombe cha cha Ligi ya ,Champion-
ship’ kwa timu ya Kengold FC ya
Mbeya mapema mwezi huu huku
makabidhiano ya kikombe kingine
yakiwa ni yale yaliyofanyika mwis-
honi mwa wiki ambapo ilishuhudiwa
benki hiyo ikitumia helikopta
kubeba kombe la Ligi Kuu Tanzania
Bara na kulikabidhi kwa mabingwa,
Yanga. “Kimsingi tunawapongeza
sana Vvijana wa Kagera Sugar kwa
mafanikio haya na hivyo wanaun-
gana na mabingwa wengine wawili
ambao tayari wamefanikiwa kutwaa
ubingwa.”

walishindwa
kutafuta tiketi hiyo juzi baada ya

kupoteza mechi ya kusaka nafasi
ya saba katika michuano ya Afrika
(AAFCON) kwa kukubali kichapo
cha mabao 2-1 dhidi ya wenyeji wa
mashindano hayo Misri.

Kikosi hicho kinatarajia kurejea
nchini Alhamisi Juni 30, baada ya
fainali hizo za Afrika kumalizika jana.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Salva-
tory Edward alisema vijana wake
walipambana lakini haikuwa bahati
kwao na sasa wanarejea kujipanga
kwa msimu mwingine.

Alisema wanasikitika hawakufikia
malengo ya kucheza fainali za Afrika
na kushindwa kutafuta tiketi ya kuwa
miongoni mwa timu saba zitakazos-
hiriki Kombe la Dunia.

“Tumepoteza vyote tunarejea
nyumbani kujipanga kwa wakati
mwingine, mashindano yalikuwa
mazuri wachezaji walipambana na
tunakiri kuna sehemu tulizidiwa.

Malengo yetu yalikuwa kucheza
fainali za Afrika tukashindwa kwa
kuondolewa robo fainali na tukawa
na nafasi ya kutafuta mshindi wa
saba ili tuweze kufuzu Kombe la Du-
nia lakini tumepoteza dhidi ya Mis-
ri,” alisema kocha huyo.

.
Pazia Ligi Kuu
Bara kufungwa

Mashujaa FC watakuwa nyumbani ikiwakaribisha
Dodoma Jiji FC. Lake Tanganyika, Kigoma na Ihefu
FC dhidi ya Mtibwa Sugar ambaye tayari ameshuka
daraja.

Katika michezo ya leo kuna kuwania nafasi ya pili
lakini vita vikali ipo katika kuwania tuzo ya ufungaji
bora kati ya viungo washambuliaji wawili Stephen
Aziz Ki wa Yanga na Feisal Salum ‘Fei Toto’ wote waki-
wa wamefunga mabao 18.

Lakini kuna timu ambazo zinajinasua kushuka na
kutafuta nafasi ya kucheza Play Off ambapo Geita
Gold FC ambao wako nafasi ya 15 ya pili kutoka chini
anakutana na Azam FC ambayo nayo ipo katika vita
vya kutafuta nafasi ya pili ili kwenda kucheza Ligi ya
Mabingwa Afrika msimu ujao.

Matumaini ya Simba kucheza Ligi ya Mabingwa Af-
rika msimu ujao yamebebwa na Geita Gold FC ambaye
akimfunga Azam FC, anaenda kucheza Play Off na ku-
wapa nafasi timu ya Wekundu wa Msimbazi kwenda
kucheza michuano ya Ligi ya Mabingwa.

Kuelekea mchezo huo Kaimu Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Juma Mgunda, alisema maandalizi ya mchezo wa
leo upo vizuri na muhimu kwao kupata matokeo ya
ushindi. “Naweza kesho (leo), ndio tunafunga shule
kwa sababu tunamaliza mechi ya mwisho wa kumal-
iza ligi ni muhimu kwetu kushinda na kufikia malen-
go yetu, mechi hii ni ya maamuzi na kila mmoja ana
mahitaji yake. Itakuwa mechi inayohitaji umakini na
dakika 90 tutapata uamuzi.

Licha ya kufanya vizuri lakini wachezaji wangu
wapo vizuri kisaikolojia na wanafahamu umuhimu
wa kushinda mchezo wa leo,” alisema Mgunda.

Kocha Msaidizi George Mketo alisema wameji-
andaa kwa mchezo wa leo wanaimani utakuwa mch-
ezo mgumu kulingana na mahitaji ya kila timu kwa
upande wao kupata matokeo mazuri.

Alisema wafahamu ubora wa Simba hasa katika
maeneo ya pembeni na kati kwa kuwa na nguvu na
wanaenda kupambana kutafuta matokeo chanya na
kupata alama.

“Simba ina wachezaji wakubwa na wakomavu na
tunaenda kucheza kwa namna mbili kukabilian na
ubora wa wapinzani wetu na kufanikiwa kuvuna ala-
ma muhimu ili kujiweka katika mazingira mazuri ya
kusalia katika ligi,” alisema Mketo.

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi alisema
wachezaji wako vizuri na wapo tayari kwa mchezo
huo, wanacheza kwa tahadhari kubwa kwa sababu ya
ubora wa mpinzani wao.

Alisema hakuna siri yoyote zaidi ya wachezaji ku-
pambana na mashabiki wao kuwaunga mkono katika
kila hali na anaimani ya kufanya vizuri katika michezo
ali ya Kombe la Shirikisho la CRBD Bank dhidi ya Azam
FC. “Tumefanya maandalizi mazuri kuelekea mchezo
wetu dhidi ya Tanzania Prisons, wachezaji wanatam-
bua tunahitaji nini katika mchezo wetu wa leo, kuna
baadhi ya nyota nitawakosa akiwamo Jonas Mkude,”
alisema kocha huyo.

Kocha Mkuu wa Tanzania Prisons, Ahmad Ally,
alisema wanafahamu wanakutana na timu bora.
Wamefanikiwa kuwaona Yanga walipocheza na Tabo-
ra United kwa kuona ubora wao.

“Ili uwe bora lazima ukamfunge aliyekuwa bora,
ninawaheshimu na kuwapa nafasi wao na kucheza
mpira kwa umakini na kuwapa presha, tunajua uhitaji
wa hii mechi na sasa ligi imekuwa mgumu hasa nani
anayecheza play off.

Ukiangalia msimamo unaona hakuna mwenye
uhakika wa kubaki kwenye ligi kulingana na mtu
anayeshika nafasi ya tano anaweza kuporomoka hadi
chini asipokuwa makini katika mchezo huu wa leo,
tunahitaji kupambana kutafuta matokeo mazuri,”
alisema Ahmad.
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Na Faustine Feliciane

IUNGO wa Yanga, Kharid Aucho
ameweka wazi matamanio yake ya
kuona siku moja anacheza timu moja
a kiungo wa Simba raia wa Zambia,
Clatous Chama.
cho, alisema anavutiwa sana na uwezo wa
Chama na angetamani kucheza naye kwenye
timu moja.

Alisema mchezaji huyo ana uwezo mkubwa
na kipaji cha hali ya juu na anaweza kucheza
kwenye timu yoyote.

,Chama anaurahisisha mpira, anafanya
mpira uwe mwepesi, napenda namna ana-
vyocheza... ndio mchezaji anayenivutia zaidi
tangu nimekuja Tanzania,” alisema Aucho.

Aidha, alisema kuwa atafurahi siku moja
kumuona mchezaji huyo akiichezea Yanga na
kucheza naye kwenye kikosi kimoja.

,JKama atakuja Yanga itakuwa vizuri zaidi,
Chama anakufanya uone mpira wa miguu ni
mchezo mwepesi, nimekuwa nikimwangalia
akicheza, ikitokea kucheza naye itakuwa poa
zaidi, kwangu ni mchezaji mzuri sana,” alisema
Aucho.

Kiungo huyo raia wa Uganda, alisema hayo
ni maoni na matamanio yake binafsi kwa kuwa
mchezaji huyo yupo kwenye timu nyingine la-
kini ni mmoja wa nyota anayemkubali kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

,Hata alipokwenda Morocco nilikuwa nam-
fuatili na baadaye akarejea tena Tanzania, ana
kipaji kwa kweli,” alisema Aucho.

Chama, mkataba wake wa kuitumikia Simba
unamalizika msimu huu na kwa sasa yupo
kwenye mazungumzo na uongozi wa klabu
hiyo kwa ajili ya kusaini mkataba mpya kue-
ndelea kuwatumikia wekundu hao wa Msim-
bazi.

Hata hivyo, taarifa za ndani zinaeleza licha
ya Yanga kumtaka Mzambia huyo, mwenyewe
amekubali kusaini mkataba mwingine wa kue-
ndelea kuitumikia Simba.

® ® ® Afunguka kukoshwa na uwezo
wa mchezaji huyo na angependa...
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AUCHO

Pazia Ligi Kuu Bara kufungwa leo

Na Waandishi Wetu

LIGI Kuu Tanzania Bara
inafikia tamati leo kwa nyasi
za viwanja nane kuwaka
moto. licha ya kujulikana
bingwa wa msimu huu la-
kini vita vikali vipo kutafuta
mshindi wa pili katika ya

Azam FC na Simba.

Michezo ya leo ni mabing-
wa wapya wa msimu huu
Yanga, kukamilisha ratiba
dhidi ya Tanzania Prisons,
Uwanja wa Azam Complex
uliopo Chamazi. Simba
watawakaribisha JKT Tan-
zania Uwanja wa Benjamin

Mkapa Dar es Salaam.

Mechi zingine ni Geita
Gold FC wakiwa nyumbani
Uwanja wa Nyankumbu
akimkaribisha Azam FC, Na-
mungo FC dhidi ya Tabora
United, Majaliwa Stadium,
Lindi, Singida Fountain Gate
FC dhidi ya Kagera Sugar

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Uwanja wa CCM Kirumba.
Coastal Union dhidi ya KMC FC,
Uwanja wa Mkwakwani, Tanga,
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