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Kamishna wa Polisi (Operesheni na Mafunzo), Liberatus Sabas, akizungumza na askari wa Kikosi cha Kutuliza Gha-
sia (FFU) Mkoa wa Morogoro jana, alipokuwa akikagua utayari wa askari hao, katika kukabiliana na vitendo vya
kihalifu kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu. PICHA: FRANK KAUNDULA

‘Wavuvi walia na
_kanuni za uvuvi

: Na Romana Mallya

: WAVUVI wa Soko la Samaki la Kimataifa Feri ji-
. jini Dar es Salaam, wamepinga kanuni za uvuvi ya
* mwaka 2020 wakidai siyo rafiki kwao na adhabu
: zake hazitekelezeki.
: Waliwasilisha kilio chao hicho kwa Waziri wa
: Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, baada ya kufanya
¢ ziara ya kushtukiza sokoni huko na kufanya kikao
: Nao.
: Wakizungumza kwa nyakati tofauti mbele ya
. waziri huyo, wavuvi hao walisema kanuni hizo siyo
: rafiki kwao na hazikuzingatia mapendekezo wali-
: yoyatoa awali.
©  Mratibu wa Vyama vya Sekta ya Uvuvi Ukanda
: wa Pwani, Mohamed Muhidini, alimwambia wa-
+ ziri huyo kuwa, kanuni za mwaka 2020 siyo rafiki
: kwao, hivyo waliamua kusitisha shughuli za uvuvi
: baharini kwa muda.
¢ “Kanuni zilizopo siyo rafiki kwetu, hukumu zake
: ni ngumu, hazitekelezeki na zina mengi ambayo
: mpaka unakuja hapa ni kwamba mmeshayapitia.
: “Faini zilizopo siyo rafiki, maelekezo kuhusu
! matumizi ya zana za uvuvi yanakanganya, mae-
: neo ya kazi tuliyoelekezwa na kanuni siyo rafiki,
: unapomwambia mtu avue mita 50 kwa ekolojia ya
hapa ni bahari kuu ambapo vyombo vyetu havina

ni yao ili kuboresha kanuni hizo, lakini hayakuzin-

(] X o ]
: uwezo huo,” alilalamika.
: Faki Faki, mmoja wa wavuvi hao alisema kuwa
: Oktoba walikutana Dodoma kwa ajili ya kutoa mao-

Na Salome Kitomari

VYAMA vya siasa nchini vimeliom-
ba Jeshi la Polisi kutenda haki na ku-
toonyesha kupendelea upande wowote
kuelekea kwenye uchaguzi, ili kutunza
amani na utulivu.

Kwa upande wake, Chama Cha Map-
induzi (CCM) kimempongeza Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro,
kwa kazi nzuri ya kulinda raia na mali
Zao.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti,
viongozi hao walisema iwapo jeshi hilo
litasimamia sheria, kanuni na taratibu
bila ubaguzi au kubeba chama chocho-
te cha siasa, hakutakuwa na uvunjifu
wa amani utakaotokea.

Viongozi hao walikuwa wakizungum-
zia kauli ya IGP Simon Sirro, aliyoitoa
mwanzoni mwa wiki akihojiwa na
Kituo cha luninga cha ITV, ambaye ali-
waonya wanasiasa wanaoanzisha shari
kupitia matamshi yao.

Msemaji wa Chama Cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Tumaini
Makene, alisema CHADEMA inashanga-
zwa namna ambavyo Polisi hawaja-
chukua hatua kwa watu waliotoa kauli
za vitisho dhidi ya mgombea urais wao,
Tundu Lissu, ambazo zinaashiria shari
na kutaka kuvuruga amani.

“Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa,
Freeman Mbowe, alishamwandikia
barua IGP ili achukuliwe hatua dhidi
ya waliotaka kumuua Lissu mwaka
2017 na wanaotoa lugha za kutishia
uhai wake, hadi sasa hakuna majibu na
badala yake kinachozungumzwa ni kitu
kingine,” alisema.

Alisema chama hicho kitafanya
siasa kwa mujibu wa kanuni na sheria
za Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), na
kwamba kampeni zao zote zitazingatia
hayo na si maelekezo ya polisi.

“Kama polisi wanataka uchaguzi uwe
wa amani na utulivu watende haki,

waachie wananchi wafanye uamuzi
kwenye sanduku la kura, kusiwe na
maelekezo ya mara kwa mara kwa vy-
ama,” alisema.

Makene alitolea mfano wa matukio
ya hivi karibuni ya mgombea wa
ubunge Jimbo la Ruangwa kusakwa na
polisi, huku wanachama wao walioku-
wa wanamsindikiza mgombea ubunge
huko Mpwapwa kurejesha fomu ku-
kamatwa.

“Jeshi la Polisi litende haki kwa vy-
ama vyote, tunafahamu maadili na
sheria na si kwa maelekezo ya jeshi la
polisi,” alibainisha.

CCM YAMPONGEZA 1IGP

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya CCM anayeshughulikia Siasa
na Uhusiano wa kimatiafa, Kanali
mstaafu, Ngemela Lubinga, alisema
CCM kupitia Mwenyekiti wake, Rais
John Magufuli, ndiyo walianza kuzun-
gumza na kusisitiza amani na utulivu
walkati wa uchaguzi.

“Sisi ndiyo tulianza Mwenyekiti wetu
alishasema kampeni ziwe za amani na
utulivu, vyombo vya ulinzi na usalama
vilishaagizwa kuhakikisha amani na
utulivu vinakuwapo wakati wote,” alise-
ma. “Tunamshukuru na kumpongeza
IGP Sirro kwa kutimiza wajibu wake,”
alisema.

ACT-WAZALENDO

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo,
Ado Shaibu, alisema vyama vinafan-
yakazi kwa mujibu wa Katiba na sheria,
nakwamba polisi hawafanyikazi kwa
matakwa ya mtu au chama chochote.

“Hatuna shari, tunafuata sheria,
uchaguzi ukifuata taratibu, mshindi
akapewa ushindi wake tutamaliza kwa
amani,” alisema.

“Tukiona ushindi wetu unaporwa

hapo ndiyo hatutakubali, tunachotaka
haki itendeke na hiyo shari haitaone-
kana,” alisema Shaibu.

Kwa mujibu wa Shaibu, Jeshi ni
chombo kilichopo kisheria kulinda us-
alama wa raia na mali zao, na kwamba
kazi yao si kupendelea chama chochote
cha siasa.

“Wakifanya kazi kwa kuzingatia she-
ria na kanuni hakuna vurugu itakay-
otokea, ila kuna ushahidi kuwa litaku-
wa chanzo,” alisema.

KAULI YA CUF

Mkurugenzi wa Mipango na Uchagu-
zi Taifa wa CUF, Juma Kilaghai, alisema
ni vyema polisi wakatenda haki, huku
akirejea moja ya video iliyosambaa
ikimwonyesha mmoja wa makamanda
wa polisi akiwa kwenye mkutano wa
CCM akizungumza, lakini IGP Sirro ha-
kutoa kauli yoyote.

CUF inaangalia na ikiona kiashiria
chochote italijulisha Jeshi la Polisi, mfa-
no sasa baadhi ya wasimamizi wa uch-
aguzi hawajui kinachoendelea wakati
baadhi ya wagombea wananyimwa ka-
nuni na nyaraka muhimu.

“Haya yote amani inaweza kuvurugi-
ka, tukikutana na hali hiyo tunaiandikia
Tume, tunataka haki itendeke kwa vy-
ama vyote kusiwe na kubeba chama
chochote,” alisema.

NCCR-MAGEUZI

Mkuu wa Idara ya Uenezi na Mahusi-
ano ya Umma, Edward Simbeye, alise-
ma chama hicho hakitafanya siasa za
kulichokoza Jeshi la Polisi bali zenye tija
kwa wananchi zitakazostawisha amani,
weledi na utulivu kwa maslahi ya nchi.

“Hatutakuwa sehemu ya kulichoko-
za Jeshi la Polisi na wao wasiwe chanzo
cha kuvichokoza vyama vya siasa, li-
tende haki,” alisema.

¢ gatiwa.

“Tulichangia, tukazindua rasimu ya kanuni
: ukumbi wa Karimjee, tukatoa maoni, bahati nzuri
: Mwenyekiti wa Kamati ya Kilimo, Mifugo na Maji,
i Mahmoad Mgimwa, alituambia ‘ikiwa maoni yenu
: hayapo niambieni’.

“Nilikuuliza waziri umeleta hii rasimu isije ikawa
: umeshaipitia hii kusema toeni maoni ni kizungum-
¢ kuti kumbe ndiyo jibu langu, hongera kwa hilo,”
¢ alisema.

* Akizungumzia kanuni hizo, Waziri Mpina alise-
: ma awali alitangaza kuwa atafumua Sheria ya
¢ Uvuvi ya Mwaka 2003 na kanuni zake za mwaka
¢ 2009 kwa sababu teknolojia na mazingira ya uvuvi
: yamebadilika. Alisema aliona zifumuliwe ili kuwe-
: ka mazingira bora kwa ajili ya wavuvi kwa sababu
shabaha ya serikali siyo kuwakwaza wavuvi.

¢ “Kulikuwa na mambo kama tozo zilikuwa kubwa,
. leseni nayo gharama zilikuwa kubwa, mwanzo ka-
: nuni ya tozo ya samaki mfano dagaa wa bahari ili-
: kuwa kuwauza nje ya nchi ni dola moja na wa Ziwa
: Tanganyika dola 1.5.

: “Nimepunguza kutoka dola moja hadi dola 0.3,
: mkasema hata hiyo hamtauza, imeshuka zaidi hadi
: dola 0.16, leseni ya kuuza mazao ya uvuvi, mvuvi
: wa dagaa anapotaka leseni ili kuyasafirisha kuuza
. nje ya nchi ilikuwa dola 1,000 na sasa ni dola 250,
* hili ni punguzo la asilimia 75,” alibainisha.

:  Alisema mazao mengine kama kamba miti leseni
¢ ilikuwa dola 2,500 na sasa ni dola 500 wakati wa-
¢ fanyabiashara wa kaa ilikuwa dola 2,500 na kwa
* sasa ni dola 500.

:  Mpina pia alisema serikali imeamua kuanzia sasa
: leseni itakuwa ni moja na itatambulika kama leseni
¢ ya kuvua Bahari ya Hindi au ukanda wa Pwani kul-
: ingana na eneo.

“Ilikuwa ikifika Januari Mosi ulikuwa huruhusiwi

¢ kuingia majini mpaka ukate leseni, tumerekebi-
¢ sha hakuna mtu atakayemkamata mvuvi, mtakata
: polepole kwa miezi mitatu mpaka Machi,” alisema.
: Waziri huo alisema soko hilo kila mwezi linaku-
¢ sanya Sh. milioni 100 ambazo zilikuwa zikitumika
: kwa matumizi ya kawaida, lakini kwa sasa wana-
: bakiza Sh. milioni 30 kwa ajili ya ukarabati wa mi-
: undombinu.
“Vyoo vilikuwa vilevile, vimejengwa, majengo
: yamejengwa, tulikuta watu wanaweka samaki kwe-
: nye mchanga na sasa yapo maeneo na ukarabati
: bado unaendelea,” alisema.
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Tundu Lissu
kusaka
wadhamini

Kaskazini

Na Woinde Shiza, ARUSHA

MGOMBEA urais kwa tiketi ya
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Tundu Lissu,
na mgombea mwenza wake,
Salim Mwalimu, wanatarajia
kutua Arusha kesho kwa ajili ya
kusaka wadhamini katika mikoa
va Kanda ya Kaskazini.

Mwenyekiti wa CHADEMA Kan-
da ya Kaskazini, Godbless Lema,
alibainisha hayo alipozungumza
na waandishi wa habari kwenye
ofisi za kanda za chama hicho.

Alisema wanatarajia ku-
wapokea Lissu na Mwalimu
kwenye Uwanja wa Ndege wa
Arusha na baadaye watakuwa na
mikutano mifupi jijini.

Lema aliwataka wanachama wa
CHADEMA kujitokeza kwa wingi
kuwapokea wagombea wao hao
kwa kuwa ngome kuu ya chama
hicho ni Kanda ya Kaskazini.

“Baada ya kumpokea, tutakuja
naye hapa, wanachama pamoja
na viongozi wa chama walioji-
tokeza kumleta mpaka ofisini na
kufanya mkutano mfupi kwa ajili
yva kumdhamini na hotuba fupi
itakuwapo.

“Likiisha hilo, mgombea wetu
ataondoka na kuelekea katika
maeneo mengine na Kila eneo
tayari ratiba zimeshatolewa na
maelekezo ya kiofisi tayari, kina-
chotakiwa ni tujiandae tu kwa
ugeni huo.

“Niwaombe tu wananchi waji-
tokeze kwa wingi kuja kumd-
hamini mgombea na safari hii
sisi kama CHADEMA tumejipanga
kupeleka zaidi ya idadi ya wad-
hamini ambao tume wamepende-
keza,” alisema Lema.

Kiongozi huyo wa kanda pia
alisema uchukuaji wa fomu
za kuomba kuwania nafasi za
ubunge na udiwani ulianza jana
na baadhi ya wanachama wame-
shachukua.

Lema alisema kuwa yeye hata-
chukua fomu wiki hii na atangaza
rasmi siku ambayo atachukua
fomu ya kuomba kuteuliwa
kuwania tena ubunge wa Arusha
Mjini.

“Tunaendelea kuangalia jinsi
uchukuaji wa fomu unavyoenda
na tuna watu kila upande wa-
nafuatilia suala hili. Tunafuatilia
kila mahali na niseme tu kwamba
hatutakubali matendo maovu

valiyofanywa kipindi cha uchagu-

zi wa serikali za mitaa yajirudie
kipindi hiki,” alisema.

Lema alitamba kuwa CHADEMA
imetoa elimu kwa wagombea
wake kufanya siasa za amani
huku akiahidi kuwa hawatafanya
fujo yoyote na watafuata sheria
zote za uchaguzi zilizoelekezwa
na Tume vya Taifa ya Uchaguzi
(NEC).

Na Shaban Njia, KAHAMA

MWANAFUNZI wa darasa
la tano katika Shule ya Msingi
Kilago Halmashauri ya Mji wa
Kahama mkoani Shinyanga(jina
tunalihifadhi), amedaiwa
kubakwa usiku wa mkesha wa
sherehe ya harusi.

Kwa mujibu wa kaka wa mwa-
nafunzi huyo, Phabian Manyan-
da, tukio hilo lilitokea siku Julai
31, mwaka huu majira ya saa
tatu usiku wakati wa mkesha
wa sherehe ya harusi iliyokuwa
makazi yao.

Alisema kuwa siku hiyo wali-
fika nyumbani mabinti wawili
ambao ni majirani akiwataja

kwa majina ya Zawadi na Ny-
amizi ambao waliondoka na
mdogo wake kwenda kwenye
sherehe hiyo na baadaye walim-
rejesha nyumbani majira ya saa
saba usiku akiwa ana hali mbaya
kiaya.

Manyanda alidai kuwa, siku
iliyofuata hali ya mdogo wake il-
izidi kuwa mbaya na walimpele-
ka zahanati ya Kata ya Kilago
na alipopimwa, daktari alisema
alikuwa na maambukizo makali
kwenye njia ya mkojo (UTI) na
alipatiwa dawa.

Hata hivyo, Manyanda alise-
ma kuwa licha ya matibabu
hayo, Agosti 2 mwaka huuy,
walimpeleka tena kwenye za-
hanati ya mtu binafsi iliyoko ki-

ilibainika ana maambukizi ya
malaria, jambo ambalo liliwatia
hofu na kuhisi kuna jambo am-
balo linaendelea kwa ndugu yao
huyo. Manyanda alisema kuwa
kutokana na hofu hiyo, siku ili-
yofuata walichukua uamuzi wa
kumpeleka katika Hospitali ya
Wilaya ya Kahama kwa ajili ya
vipimo zaidi, lakini mdogo wake
alisita kuongea na madaktari
na walipozungumza naye kwa
‘lugha laini’, aliwaambia ukweli
kuwa alibakwa na mtu asiyem-
fahamu.

“Daktari aliyetupokea na
kutupatia huduma alichukua
uamuzi wa kuzungumza naye
kirafiki na kuelezwa kuwa

kubakwa mkesha wa harusi

alichukuliwa na marafiki zake,
Zawadi na Nyamizi wakidai
wanakwenda kununua soda,
waliofika eneo la jengo ambalo
halijakamilika, alivutwa na mtu
asiyemjua na kumwingilia,” al-
idai Manyanda.

Aliendelea kueleza kuwa
baada ya kubakwa, aliyetenda
kitendo hicho alikimbia huku
mabinti waliompeleka kwa mtu
huyo wakimtisha kuwa akim-
wambia mtu yeyote, atakufa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Debora Magiligimba,
alikiri kuwa na taarifa za tukio
hilo na kubainisha kuwa up-
epelezi wa kumbaini aliyetenda
kitendo hicho unaendelea ili
afikishwe mahakamani.

Uwasilishaji wa Ritani za Kodi

e-filing kwa ajili yako!

kwa maelezo zaidi juu ya namna ya kujisajili, wasiliana nasi
bure 0800-750075 au 0800-780078 WhatsApp 0744-233 333

Barua pepe: group.efilingsupport@tra.go.tz

sasa hi Kielektroniki!

215855302
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Majaliwa aipa TAKUKURU maagizo mazito

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa ameiagiza Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kuhakikisha Wa-
tanzania hawarubuniwi ili wa-
tumie vizuri utashi wao wa ki-
siasa kuchagua viongozi bora.

Alitoa agizo hilo jana alipo-
fungua jengo la Intelijensia
TAKUKURU Makao Makuu,
Dodoma na kuwasihi watumie
vizuri ofisi hiyo kukusanya
taarifa muhimu za kiintelijen-
sia zinazowahusu wagombea,
vyama au wananchi watakao-
jihusisha na rushwa kwenye
uchaguzi mkuu.

“Sote tunatambua kuwa
Oktoba, mwaka huu, taifa letu
litaendesha uchaguzi mkuu
wa Rais, Wabunge na Madi-
wani, hivyo mna jukumu zito
la kuhakikisha Watanzania
hawarubuniwi na msimwonee
au kumpendelea yeyote kwa
maslahi yenu binafsi,” alisema.

Waziri Mkuu alisema wa-
nanchi wanatakiwa kujitokeza
kwa wingi siku ya kupiga kura
Oktoba 28 na kwamba wana
wajibu wa kuchagua serikali

bora na kiongozi bora atakaye-
waletea maendeleo.

“Chagueni kiongozi mwenye
maono, aliyetenda na atakay-
etenda. Tayari tumeshuhudia
mking’ata baadhi ya wagom-
bea waliojihusisha na vitendo
vya rushwa kwenye hatua za
awali za uteuzi wa wagombea
kupitia vyama vyao. Msiache,
endeleeni kukaza uzi na kuwa-
dhibiti wote wenye kujihusisha
na vitendo hivyo,” alisisitiza.

“Niungane pia na Mhesimi-
wa Rais John Magufuli kuwasihi
wanasiasa na wagombea wen-
zangu wa nafasi mbalimbali
za uongozi kwenye uchaguzi
mkuu Oktoba, tuache kutumia
rushwa kwa lengo la kununua
uongozi,” aliongeza.

Alisema kuelekea uchaguzi
mkuu ni vyema Watanzania na
viongozi wakazingatia nasaha
za Baba wa Taifa, Mwalimu
Julius Nyerere, katika moja ya
hotuba zake alipowataka waji-
ulize kwamba mgombea anay-
etumia rushwa kununua kura
amepata wapi fedha hizo na
je, akipata uongozi, fedha hizo
atazirudishaje?

“Kwa hivyo, nasi ifike ma-
hala tuwahoji hawa wanaotutia

doa. Je, wewe mwenzetu unay-
etumia rushwa kununua uon-
gozi umepata wapi fedha hizo?
Na je, tukikuchagua, utarejesha
vipi fedha hizo? Nitoe wito kwa
Watanzania wote, msikubali
kuwachagua wagombea wa-
naotumia rushwa ili kupata na-
fasi za uongozi,” alisema.
Waziri Mkuu ametumia fursa
hiyo kuwapongeza viongozi wa
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora na watendaji wa TAKUKU-
RU kwa kusimamia vyema ma-
pambano dhidi ya rushwa na
ufisadi ndani na nje ya serikali.
Alisema hatua hiyo im-
echangia kwa kiasi kikubwa ku-
dhibiti wa matumizi ya ovyo ya
fedha za umma, kuongeza usi-
mamizi katika ukusanyaji wa
mapato ya serikali na kuziba
mianya ya ukwepaji kodi.

Pia alisema ni lazima wa-
fanye uchunguzi wa kutosha
juu ya matumizi ya fedha
zote za umma na kujua kama
matumizi hayo yanaenda sam-
bamba na matakwa ya kishe-
ria na pale ambapo watabaini
ukiukwaji wa sheria wachukue
hatua.

“Nyote mtakubaliana nami

kuwa miongoni mwa mambo
yaliyopewa uzito mkubwa na
serikali ya awamu ya tano ni
kuimarisha na kuendeleza ma-
pambano dhidi ya rushwa na
ufisadi.

“Rais Magufuli amemudu
kurejesha imani ya Watanza-
nia kwa watumishi wa umma
na zaidi ya yote amerejesha
uwajibikaji. Ni ukweli usiop-
ingika kwamba tumefanikiwa
kwa kiwango kikubwa kulika-
bili tatizo la rushwa na ufisadi
ndani ya taifa letu,” alisema.

Ufunguzi huo ulihudhuliwa
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Ka-
pteni Mstaafu George Mkuchi-
ka; na Mkurugenzi Mkuu wa
TAKUKURU, Brigedia Jenerali
John Mbungo.

Wengine Naibu Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora Mary Mwanjelwa,
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
Charles Kicheere, Katibu Mkuu
Ikulu, Dk. Moses Kusiluka,
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Dk.
Binilith Mahenge na maofisa
wengine wa serikali.
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na Global Peace Foundation (GPF), kuhusu mapendekezo yao kwa vyama vya siasa na wadau wingine wa uchanguzi, kuondoa changa-
moto zote zilizochangia ushiriki duni wa wanawake katika siasa. PICHA: MIRAJI MSALA

Mchungaji kortini madai kubaka mwanafunzi

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

MCHUNGAJI wa Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) Usharika wa Chalinze,
ambaye piani Mkuu wa Jimbo
la Chalinze, Boniface Mgalula,
amefikishwa katika Mahakama
ya Mwanzo Lugoba mkoani

Pwani akituhumiwa kumbaka
mwanafunzi na kumpa mimba.

Akisoma mashtaka mbele
ya Hakimu wa Wilaya ya
Bagamoyo, Vedastus Mwaria,
Mwendesha Mashtaka, Zua
Kawawa, alidai mtuhumiwa
anadaiwa kutenda kosa hilo
Januari 6, mwaka huu .

Katika kesi namba 203 ya

mwaka 2020 iliyosomwa
mahakamani hapo Agost 11,
mtuhumiwa alikana shtaka
hilo na la kumtumia mwa-
nafunzi huyo kuosha vyombo
nyumbani kwake kama ilivyo-
daiwa na mwendesha mash-
taka. Ilidaiwa kuwa mshtakiwa
alikuwa akimtumia mwa-
nafunzi huyo kuosha vyombo

na kwamba siku ya tukio alim-
wita ndani kwake na kumbaka
baada ya kuzima taa.

Hata hivyo mshtakiwa huyo
alikana shtaka hilo.

Kesi hiyo imepangwa kusiki-
lizwa Septemba 9, mwaka huu
ambapo mashahidi kumi wa
upande wa Jamhuri watahitaji-
ka kwenda kutoa ushahidi.

O
NEC yafunga
dirisha
Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imefunga dirisha la uchuku-
aji fomu za kuomba kuteuliwa
kugombea urais Ofisi ya Dodoma
huku vyama 16 vikijitosa.

Vyama hivyo ni pamoja na
Chama cha Mapinduzi (CCM)
chenye mgombea wake Dk. John
Magufuli, Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu, Chama cha AAFP, mgombea
wake Seif Maalim Seif.

Wengine waliochukua fomu
ambao vyama vyao Vvipo kwenye
mabano ni Philipo Fumbo (DP),
Leopold, Mahona (NRA), Mut-
tamwega Mgaywa (SAU), Queen
Sendiga (ADC), Twalib Kadege
(UPDP) na Bernard Membe (ACT-
Wazalendo).

Pia, wamo mgombea Cecilia
Mmanga (Demokrasia Makini),
Hashim Spunda (CHAUMMA),
Khalfani Mazrui (UMD), David
Mwaijolele (CCK), Prof. Ibrahim
Lipumba (CUF), Yeremia Maganja
(NCCR Mageuzi) na John Shibuda
(ADA-TADEA).

Hata hivyo, kati ya vyama 19
vilivyosajiliwa, viwili vimetangaza
kumuunga mkono mgombea wa
CCM, ambavyo ni Chama cha TLP
na UDP huku chama cha NLD
Dar es Salaam baada ya kufanya
uteuzi wa wagombea wake wiki
ijayo.

Akizungumza jana kuhusu zoezi
hilo, Mkurugenzi wa Tume hiyo,
Dk. Wilson Mahera, alisema tangu
Agosti 5, mwaka huu, vyama 16
kati ya 19, vimechukua fomu hizo.

“Barua nyingine tuliyonayo ya
chama cha 17 ambao watakuwa na
mkutano wao wa uteuzi Agosti 16,
mwaka huu, tumewapangia kama
watajitokeza watachukulia fomu
Dar es Salaam,” alisema.

Alisema kwasasa wagombea hao
wanatafuta wadhamini kwenye
mikoa mbalimbali nchini na Agosti
25, mwaka huu, ndio siku ya uteu-
Zi wa wagombea watakaokuwa
wamekidhi masharti ya NEC.

Kati ya wagombea waliochukua
fomu hizo wanawake ni wawili
na upande wa Makamu wa Rais
(Mgombea mwenza), wanawake ni
watano.

“Agosti 22 hadi 25, mwaka huu,
tutakuwa hapa Dodoma kwa ajili
kupokea fomu na kuteua wagom-
bea,” alisema.

Kuhusu suala la mgombea binaf-
si, Mkurugenzi huyo alisema Tume
hiyo inafanya kazi kwa kuzingatia
sheria zilizopo na kwa kutumia
Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

“Sifa za mtu kuwa Rais lazima
awe raia wa kuzaliwa, awe mtu
aliyeteuliwa na chama cha siasa
kilichosajiliwa, kwasababu hilo
ni takwa la Katiba na sheria,
katika sheria na Katiba iliyopo
hakuna suala la mgombea binafsi,”
alisema.
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HABARI KITAIFA

- I
Asakwa kwa

tuhumaza
Kumnyonga
mkewe

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani .
Rukwa, linamsaka Joseph
Kalolo, maarufu kwa jina !
la mwamba, kwa tuhuma
za kumuua mkewe kwa
kumnyonga kutokana na
kile kinachodaiwa ni wivu !
wa kimapenzi.

Kwa mujibu wa Kamanda !
wa Polisi Mkoa Rukwa, ;
Justine Masejo, tukio hilo !
limetokea juzi alfajiri saa
11:00, huku akimtaja mwa-
namke huyo aliyeuawa ;
kuwa ni Maria Kaozya (30). !

Alisema taarifa za ;
kuuawa kwa mwanamke
huyo zilithibitishwa na 1
jirani mmoja wa familia
hiyo aliyefika eneo la
tukio asubuhi ya Agosti 8,
mwaka huu, kumjulia hali.
Baada ya kufika ndipo
alipogundua kuuawa kwa
mwanamke huyo.

Kamanda Masejo alisema
chanzo cha mauaji hayo
ni mgogoro wa kifamilia
na kwamba muda mrefu
wanandoa hao walikuwa
katika mgogoro wa kimap-
enzi huku mke akidaiwa
kutokuwa mwaminifu
katika ndoa. i

Alisema siku ya tukio, i
mwanamume alirudi usiku
na kuanza kumpiga mwan-
amke hali iliyomsababishia
majeraha kadhaa mwilini
lakini kama haitoshi
alimnyonga shingoni hadi
kufariki dunia.

Baada ya kutenda
unyama huo, Kamanda
Masejo alisema, mtuhu-
miwa aliondoka na kwenda :
kusikojulikana hadi jirani
huyo alipogundua asubuhi
na kutoa taarifa polisi am-
bao walifika eneo la tukio
na kuchukua mwili kwa
ajili ya uchunguzi zaidi wa
kitabibu. ]

Kamanda Masejo alisema :
polisi wanaendelea kum-
saka mtuhumiwa huyo ili
hatua za kisheria zichuku-
liwe dhidi yake.

Katika tukio lingine, mtu
mmoja asiyefahamika ka-
tika eneo la Majengo mjini
Sumbawanga, mwili wake
umekutwa ndani ya pagala
akiwa amefariki dunia.

Masejo alisema mwili
wa mtu huyo ulikutwa juzi
nyakati za asubuhi mae-
neo ya karibu na kilabu
cha pombe za kienyeji na
haikufahamika mara moja
nini kimemsababishia kifo
hicho.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA .
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO f—\

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
ISO 9001:2015 CERTIFIED

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU VITUO VYA UTANGAZAJI NCHINI
VINAVYOJIUNGA NA VITUO VINGINE VYA UTANGAZAJI

VYA NDANI NA NJE YA NCHI NA RAIA WA KIGENI KUTEMBELEA VITUO VYA
UTANGAZAJI HAPA NCHINI.

1.0 UTANGULIZI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ina dhamana ya kusimamia Sekta ya Utangazaji pamoja na Sekta nyingine za Mawasiliano, ikiwa
ni pamoja na kuhakikisha kuwa vituo vya Utangazaji vinazingatia weledi wa vipindi na habari au matukio yanayorushwa na vituo vyao. lli
kuhakikisha kuwa vituo vya Utangazaji vinatimiza wajibu wao, TCRA hutumia Kanuni zinazosimamia Sekta pamoja na kutoa leseni zilizo na
msharti (Licence conditions) ya jinsi ya kutoa huduma za Utangazaji nchini.

Kanuni ya 37 ya “THE ELECTRONIC AND POSTAL COMMUNICATIONS (RADIO AND TELEVISION BROADCASTING CONTENT)
REGULATIONS, za 2018” ziliruhusu vituo vya Utangazaji kujiunga na kituo chochote cha utangazaji kwa ajili ya matangazo mubashara ili
mradi kunakuwa na makubaliano ya kibiashara.

2.0 UZOEFU ULIOPATIKANA

Katika kusimamia utekelezaji wa Kanuni hii, kumekuwa na changamoto ya vipindi au habari zinazorushwa na vituo vya Utangazaji hasa pale
vinapojiunga na vituo vya Utangazaji vilivyoko nje ya nchi na kurusha habari au matukio yanayohusu nchi yetu. Kwa mfano inapotokea
dhahiri kuwa habari zinazohusu Nchi yetu hazikuzingatia maadili na weledi wa uandishi wa habari, huku habari hizo zikirushwa na vituo
vilivyopewa leseni na TCRA, ni dhahiri hiyo inasababisha changamoto katika utekelezaji wa Kanuni hizo.

3.0 UTATUZI

lli kuweza kusimamia vizuri maudhui ya nje yanayorushwa mubashara, Kanuni ya 37 ilifanyiwa marekebisho mwaka 2020 kwa kuongeza
kanuni ndogo (2) inayokitaka Kituo chochote cha Utangazaji kinachotaka kujiunga na kituo kingine cha ndani au nje ya nchi kwa ajili ya
kurusha matangazo yake yakiwemo yale ya mubashara kupata kibali/ruhusa ya kufanya hivyo kutoka TCRA. Huu ni utaratibu tu wa kawaida
na biashara zitaendelea.

Aidha, ifahamike kuwa marekebisho haya yanavihusu vituo vyote vya utangazaji vya Redio na Televisheni na watoa huduma za Maudhui
Mtandaoni (Online Radio & Televisheni).

Hivyo, TCRA inavielekeza vituo vya Utangazaji vinavyohitaji kurusha matangazo ya vituo vya Utangazaji vilivyoko nje ya nchi kuwasilisha
makubaliano yao TCRA na kupata kibali kama utaratibu wa kawaida wenye lengo la kuleta ufanisi katika usimamizi wa maudhui
yanayorushwa na vituo hivyo.

Kwa vituo ambavyo tayari wanarusha matangazo ya vituo hivi, vinatakiwa kuomba kibali/ruhusa husika na kuwasilisha makubaliano yao
TCRA na sio kusimamisha matangazo au makubaliano yaliyopo. Huu ni utaratibu mzuri utakaoiwezesha TCRA kufahamu makubaliano hayo
na kusimamia Sekta kwa ufanisi kwa mujibu wa sheria na kanuni zilizopo.

Vile vile Kanuni ya 37 ilifanyiwa marekebisho pia mwaka 2020 kwa kuongeza Kanuni ndogo ya (4) inayotaka raia wa kigeni anayetaka
kutembelea kituo cha Utangazaji kwa shughuli inayohusiana na utangazaji au kufanya biashara/shughuli inayohusiana na utangazaji
kuambatana na Afisa wa Serikali au wa TCRA. Kwa mantiki hiyo Kituo cha Utangazaji hakiruhusiwi kumruhusu raia wa kigeni kwa shughuli
zilizotajwa kama hajaambatana na Afisa husika.

Kanuni hii ya 37 (4) imewekwa ili:
i. kuweka uwazi madhumuni ya ushiriki wa raia wa kigeni katika shughuli za utangazaji wanapotembelea vituo vya Utangazaji hapa nchini;
ii. Kutimiza matakwa vya itifaki za kidiplomasia kuwa wawakilishi wa nchi za nje na mashirika ya kimataifa wanapaswa kuambatana au
kupokewa kule wanakokwenda na maafisa wa Serikali wanapokuwa wamepata kibali cha kutembelea miradi ambayo wanajihusisha
nayo; na
ii. Kuhakikisha uendeshaji wa vituo vyetu vya utangazaji unazingatia udhibiti wenye uwazi (Regulatory Monitoring Transparency) hususan
kwa upande wa ufundi maana ujenzi wa vituo hivyo huruhusiwa kwa kibali (Construction Permit — CP) cha TCRA.

Kwa hiyo, TCRA inavielekeza Vituo vyote kuwasilisha maombi yao ndani ya siku saba (7) tokea kutolewa kwa Taarifa hii kwa mara ya kwanza
11 Agosti, 2020. Na, tunawashukuru wale ambao tayari wameanza kutekeleza wito huu.

Ifahamike pia kwamba hoja kuu hapa ni Vyombo vya Habari na si Waandishi wa Habari.
Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania,
Mawasiliano Towers,
Kitalu Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma,
S.L.P 474,
14414 DAR ES SALAAM
12 Agosti, 2020

215856202
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Mameneja TANESCO
watii agizo la waziri
umeme kutokatika

KUKATIKA kwa umeme kila wakati katika baadhi ya maeneo nchini
bila kuwapo sababu za msingi, ni moja ya kero ambazo zimekuwa
zikilalamikiwa na wananchi.

Nishati ya umeme ni huduma muhimu sana inayogusa maisha ya
kila mtu, kwa sababu bila umeme mambo mengi hayawezi kwenda.
Kukosekana kwa huduma hiyo kunasimamisha karibu shughuli
zote za majumbani, shughuli za biashara na viwandani.

Kwa lugha rahisi unaweza kusema umeme ni kila kitu na kukose-
kana kwake hakuna maisha.

Kero ya umeme imekuwapo kwa miaka mingi, ingawa serikari
zote tangu Uhuru kila moja imekuwa ikichukua hatua mbalimbali
za kuhakikisha wananchi wanapata umeme katika maeneo yote ya
zinazogezwa karibu ili kila Mtanzania popote alipo apate na kunu-
faika na huduma hiyo, serikali ilianzisha na kuanza kutekeleza mra-
Vijijini (REA).

Hilo ni moja ya mafanikio ambayo serikali hainabudi kujivunia

Hata hivyo, yamekuwapo malalamiko ya kila mara ya kukatika
kwa umeme mara kwa mara, hivyo kuwaathiri wananchi kufanya
shughuli mbalimbali hususan za kujipatia kipato.

Malalamiko hayo yamekuwa yakitolewa kwa viongozi wa serikali
wanapofanya ziara kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme nchi
nzima. Kutokana na hali hiyo, wiki chache zilizopita, Waziri wa Ni-
shati, Dk. Medard Kalemani, alikemea tabia hiyo na kuwapa angal-
izo mameneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kuhakiki-
sha kwamba kero ya kukatika umeme ovyo inapatiwa ufumbuzi.

Katika kuonekana amekerwa na hali hiyo, Waziri Kalemani aliwa-
taka mameneja hao kujitathmini na kuelekeza kuwa kukatika kwa
umeme kitakuwa moja ya vigezo vya kupima utendaji wao.

Katika mazingira ya sasa ambayo mawaziri wamekuwa waki-
simamia kwa karibu utekelezaji wa miradi iliyoko chini ya wizara
zao, ulikuwa uamuzi sahihi wa Dk. Kalemani wa kuwapa mameneja
hao angalizo hilo kama njia ya kuwajibika kwao.

Haiwezi kueleweka mawaziri akiwamo Dk. Kalemani wahangai-
ke kupita maeneo yote ya nchi kukagua miradi inayotekelezwa
halafu watendaji walioko chini yao washindwe kuwajibika kwa ku-
tatua kero za wananchi ambazo ziko chini ya uwezo wao kama ku-
katika umeme ovyo. Watendaji hao hawanabudi kuweka utaratibu
wa kufuatilia kero za wananchi, ikiwamo kuwaendea na kuwapa
maelezo kuhusu sababu za kukatika kwa umeme na ni hatua gani
zinachukuliwa kupata ufumbuzi.

Sote tunaelewa kuwa kukatika kwa umeme ni jambo lisilozuilika
katika mazingira ya nchi yetu ambayo haijapata umeme wa uhaki-
ka kwa asilimia mia moja, lakini basi lazima wahusika watoe taarifa
kwa wananchi ili wajiandae. Kuna maeneo kadhaa kama ya Wilaya
ya Bagamoyo mkoani Pwani na kwingineko ambako wananchi wa-
nalalamikia kukatika umeme kila wakati hususan siku za [jumaa
naJumamosi bila taarifa. Ikumbukwe kuwa wakati huu ambao Tan-
zania imedhamiria kuingia katika ujenzi wa viwanda, umeme ndio
tegemeo kuu ya kukidhi hitaji hilo, hivyo kuna haja ya wahusika wa
TANESCO kuweka utaratibu wa kuhakikisha wawekezaji na waja-
siriamali wanakuwa na umeme wa uhakika.

Pale linapotokea tatizo, basi zitolewe mapema, badala ya ku-
waacha watumiaji wasijue kinachoendelea, na kuathiri shughuli
zao. Tunakubaliana na Waziri Kalemani kwamba kutokatika kwa
umeme kiwe kigezo cha kupima utendaji wa mameneja wa shirika
hilo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

SARAKA'SI
ZA
MORI’SWONI

Kulikoni vijana tunakumbatia
corona na kuutelekeza Ukimwi?

ELIMU ya saikolokojia wanay-
ofunzwa matabibu, inaeleza
tabia ya hofu ya binadamu, hupi-
tia madaraja kadhaa. Mwanzo
anapofahamu jambo baya dhidi
yake, hukumbwa na hofu na
woga uliopitiliza wa kutokuku-
baliana nayo hata kidogo.

Baada ya hapo, huanza kui-
kubali katika mtazamo wa hofu
iliyobebwa na mtazamo wa
mazoea ya mbali yakibebwa
na msamiati ‘itakuwaje?” Kisha
baada ya hapo, anakubaliana
nayo ama kwa masharti ya
upande wake au kutoka adui
hofu akijipa moyo ‘sawa twenda
nayo hivyo hivyo’.

Hicho ndicho kinachotarajiwa
hata kwa mgonjwa anayepewa
taarifa rasmi, mathalani ume-
fikiwa uamuzi wa kitabibu ni
kwamba, lazima hakuna namna
mkono au mguu ukatwe.

Mtazamo mkuu, ndiyo uli-
otawala kwa jamii nchini mwan-
zoni mwa miaka ya 1980, baada
kuingia taarifa za kuwapo kwa
ugonjwa wa Ukimwi kwa jamii
ya Kitanzania, kwa kiasi kikubwa
sehemu kubwa ya umma, ilikin-
ga sikio kwa wakazi wa mkoa wa
Ziwa Magharibi, au kwa msami-
ati waujuao vijana wa leo, Mkoa
wa Kagera.

Haikuchukua safari ndefu
ikawa janga la kitaifa na vita vya
kuvikabili vikawa vya Kkitaifa,
hofu yake ikipitia awamu zote
na sasa tumegota katika ‘sawa
twenda nayo hivyo hivyo'.

Siyo sisi peke yetu, bali du-
nia kwa jumla, chini ya mratibu
Shirika la Afya Duniani (WHO),
linaumiza ubongo wa namna ya
kuvikabili, Insha-allah angalau
hatua imepigwa tunapumua na
kuendelea kuwaona wenzetu
kwa msaada wa ARV.

Tukiwa hapo hapo kwenye
‘sawa twenda nayo hivyo hivyo’,
ameibuka binamu yake Covid-19
na aliyoyatenda duniani, hakuna

haja ya kusimuliana. Kwa mara
nyingine, vita vyetu na juhudi za
maombi Insha-allah kwa mara
nyingine aliye mkuu ametuten-
dea, walau tunapumua.

Lakini hapo nina maoni.
Ninaona kama kuna dalili ya
kisaikolojia, baadhi yetu tunam-
fanya anayetumezesha ARV tu-
nampa hadhi ya malaria, eti tish-
io kwetu ni huyu corona. Jamani
jamani, tuteme mate chini! Bado
yupo palepale!

Walengwa wangu hasa, ni
wenye damu inayochemka- vi-
jana, warejeshe kumbukumbu
nyuma namna ilivyoangamiza
si kwetu tu, simulizi ni ya dunia.

Viongozi wanaotunza tak-
wimu zetu kuu, wanatuambia
kuna maambukizo mapya ya vi-
rusi vya Ukimwi kwa vijana we-
nye umri kati ya miaka 15 hadi
24 na dawa kuu kwa jamii hiyo
ambayo ni nguvukazi tegemezi
kitaifa. Jamani, tubadilike haraka
ikiwezekana, leo leo!

Tunaambiwa  maambukizi
mapya kwa vijana ni asilimia 40.
Pia tukilichukua kundi hilo hilo,
wenye jinsi ya kike ‘walioumia’
ni asilimia 80 au kwa lugha ra-
hisi ni robo tatu na ushee.

Nikilainisha hisabati hizo,
ninaona kwamba asilimia 32 ya
‘walioumia’ kupitia janga hilo
ni hawa mama zetu katika umri
mdogo.

Nadiriki kukubaliana na hoja
kwamba, wao wako hatarini zai-
di. Waziri mwenye dhamana na
Afya, Ummy Mwalimu, alilazimi-
ka kuanika uhalisia huo katika
mizunguko yake kikazi, mahsusi
akikagua huduma na ujenzi un-
aoendelea katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Katavi.

Ummy anakumbusha hatua
ya Bunge ilivyorasimisha She-
ria ya Wananchi Kujipima We-
nyewe Maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU). Kwa kifupi
anamaanisha, ni ruksa kujipima

maambukizi hayo, vifaa vya kazi
hivyo navyo ni ruksa kupatiwa
wananchi iwe kwa mauzo katika
maduka ya dawa au kwa namna
nyingine yoyote rasmi.

Nami nichangie hoja, jamani
ndugu zangu wa ‘NGO’ na wengi-
neo wanaojiweza ‘fanyeni mam-
bo’ sheria iwafikie kwa matendo
Watanzania wote. Tutakuwa
tunadanganyana, tukibanani-
sha saikolojia yetu na hofu ya
corona na kisha VVU tunaiweka
katika kapu la malaria na kuhari-
sha. Hiyo ni sawa na masihara
wanayotumia wapenzi wa soka
kwamba ‘mlinzi ameenda ku-
zurura, wakati kuna hatari golini
kwake na mlinda mlango naye
hayupo.’

Kielimu inaelezwa, pan-
apoonekana maarifa yanalegea,
huenda kuna kulegea kwa elimu,
pamoja na itikadi na falsafa
yake. Kama ndiyo hivyo, wadau
washika usukani, kazeni kamba
kupitia elimu inayojitosheleza,
maarifa ya kina kuhusu ugonjwa
huo, yapenye kila mahali.

Si mbaya kujiuliza swali nafasi
ya umaskini, sera na mikakati
ya kila siku imekaa sawa sawa?
Maana bado tunashuhudia vi-
jana na ngono zembe, maskini
ya Mungu wengine ukiwaona
usoni, umri miaka 15 au chini ya
hapo nao wanaangukia ama ha-
tarini au wameshakumbwa na
adha ya VVU.

Najua kuna wanaodanganywa
na maumbo kukua zaidi ya umri,
uzembe na uelewa duni wa wa-
zazi na walezi na mengine men-
gi ya namna hiyo.

Hata hivyo nakiri, kuwapo
kwa Mkakati wa Nne wa Taifa
wa Kudhibiti Ukmwi 2018/19 -
2022/23 unaolenga kupunguza
maambukizi mapya ya VVU
kwa asilimia 75 kufikia mwaka
huu na asilimia tano kwa watoto
wetu ifikapo mwaka 2023. Swali
kuu tujiulize, tunaendeleaje?
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 MAKALA

Mkapa alilenga

katika mazingira mapya

Na Waandishi Maalum

SEHEMU ya tatu na ya mwisho
ya ushuhuda wa Mzee FERDI-
NAND Kamuntu Ruhinda juu ya
rafiki yake wa zaidi ya miaka 50,
Benjamin William Mkapa, Rais
wa tatu wa Tanzania, aliyefariki
dunia Julai 23 na kuzikwa Julai

ENJAMIN William Mkapa

alikuwa muumini wa dhati

wa mambo makubwa kad-

haa ambayo ndiyo yaliku-
wa falsafa kuu na misingi mikuu ya
urais wake na uongozi wa Tanzania
kwa miaka 10, na hata kabla ya kuin-
gia madarakani.

Kwanza, alikuwa mwanafunzi na
mfuasi mwaminifu wa Mwalimu Ny-
erere. Pili, alikuwa muumini wa Sera
ya Uwazi na Ukweli. Tatu, aliamini
katika ujenzi wa uchumi wa Kkisasa,
kama njia ya uhakika na kisayansi
kuwatoa watu katika umasikini.
Nne, alichukia unyonyaji wa mtu
kwa mtu. Tano, aliamini katika uon-
gozi wa pamoja na alichukia mno
tashihisi, yaani tabia ya kuabudiwa
(personality cult). Sita, aliamini
kuwa nchi haiwezi kujengwa kwa
misingi ya kusadikika na kufikirika
(utopia).

Hivyo ndivyo Balozi Ruhinda,
rafiki wa karibu wa kimaisha, kifa-
milia na kisiasa wa Mkapa kwa zaidi
yamiaka 50, anavyoeleza, kwa ufupi
tu, misingi mikuu iliyomwongoza
Hayati Mkapa katika uongozi wake.

“Benjamini  Mkapa  alikuwa
muumini na mwanafunzi wa Mwal-
imu Nyerere, kama tulivyokuwa
Watanzania wote. Lakini hakuwa
mwanafunzi wake wa darasani (siyo
kweli kuwa Mwalimu alimfudisha
Mkapa pale Pugu. Mkapa aliingia
Pugu wakati Mwalimu anajiuzulu
ama amejizulu kazi ya ualimu).
Hivyo, uanafunzi wa Ben kwa Mwal-
imu ni wa siasa, tabia na uongozi.”

“Kubwa hapa ni kwamba Benja-
min Mkapa alikutana na Mwalimu
mapema sana katika maisha yake,
mara tu baada ya masomo yake, na
akafanya kazi naye kwa miaka min-
gi, na akawa muumini wa kiongozi
huyo, ambaye aliamini katika Siasa
ya Ujamaa na Kujitegemea, “anase-
ma Mzee Ruhinda na kuongeza:

“Na kama tunavyojua, Mwalimu
alilenga kujenga Ujamaa wenye
misingi ya Utamaduni wa Kiafrika.
Hii ilikuwa tofauti na baadhi ya
watu walivyoamini kuwa Ujamaa
lazima ujengwe kwa kupambani-
sha matabaka ndani ya jamii. Sasa
nyie mnajua kuwa binafsi nimeishi
na kutembelea baadhi ya nchi za
nje ambazo nyingine zilijenga ama
zinajaribu kujenga ujamaa - China,
Sweden, Korea Kaskazini, Cuba na
pia nilikaa Canada. Moja ya mambo
niliyojifunza ni kwamba katika nchi

Benjamin Mkapa akihutubia katika moja ya mikutano yake.

zote, hakuna kiwango kilicho sawa
(Standard) cha ujenzi wa Ujamaa.”

“Korea Kaskazini kule sijui hata
wanajenga Ujamaa wa namna gani.
Cuba wao wako katika mapam-
bano yao ya miaka mingi na Mare-
kani. Sweden ni sehemu ya nchi za
Scandnavia ambazo zina mfumo wa
dola la ustawi (welfare state). China
wao wanajenga Ujamaa wenye sifa
za Kichina (socialism with Chinese
characteristics)..Sasa utaona kuwa
hakuna Standard moja ya ujenzi wa
Ujamaa duniani.”

Anafafanua  Balozi Ruhinda:
“Bwana Mkapa naye, kama nilivy-
osema, alikuwa muumini na mwa-
nafunzi wa Mwalimu, na kama al-
ivyokuwa Mwalimu, Ben alichukia
unyonyaji wa mtu kwa mtu, hata
kama alijua kuwa binadamu lazima
wawe tofauti. Lakini tofauti zile
zisitokane na kundi moja lenye uw-
ezo kuwanyonya wasiokuwa nacho.
Aliamini katika jamii sawa, na ali-
lenga kujenga usawa miogoni mwa
Watanzania.”

“Kwa maneno mengine, Ben ali-
jitwisha mzigo wa kujenga Ujamaa
lakini katika mazingira mapya ya
Tanzania na kwa kutilia hali halisi ya
nchi yetu. Hii ni sawa zilivyofanywa
ama zinavyofanya nchi nyingine ni-
lizozitaja hapo juu katika kujenga
Ujamaa, kila nchi katika mazingira

na hali halisi yake.”

“Ben, kama ilivyo siasa yetu ya
Ujamaa, alipinga sana unyonyaji na
alilenga kujenga usawa miongoni
mwa watu. Falfasa yake na hatua
zake zote zililenga kufanikisha hayo
mawili - kufuta umasikini na kujen-
ga usawa katika nchi yetu. Huu ndi-
yo msingi wa kuundwa kwa taasisi
kama TASAF, na kubuniwa kwa Pro-
gramu kama vile Dira ya Maendeeo
ya 2025 na kuwekwa kwa misingi
ya uchumi wa kisasa,” anafafanua
Mzee Ruhinda.

Mzee Ruhinda anaelezea kuwa
katika kufanikisha lengo la kuwatoa
watu katika umasikini, ambalo pia
ndiyo lilikuwa lengo kuu ya Siasa ya
Ujamaa, Mkapa alibuni mbinu mbal-
imbali za utekelezaji wa azma hiyo
kwa sababu alijua fika kuwa ilikuwa
vigumu sana kujenga Ujamaa kwa
fikra tu, kwa Utopia (njozi) ama kwa
njia ya kufikirika na kusadikika.

Moja ya mbinu hizo za kutimi-
za lengo la kuondoa umasikini,
anaeleza Mzee Ruhinda, ilikuwa
ni kujenga misingi ya uchumi wa
kisasa ambao faida zake zingesam-
baa haraka kwa watu wengi zaidi.
Anasema Balozi:

“Rais Magufuli amelizungumzia
vizuri sana hili...alitoa hotuba nzuri
sana pale uwanjani, na Rais Kik-
wete ameyarudia yale yale vizuri

sana pia katika hotuba yake kule
Lupaso wakati wa mazishi ya Ben.
Wote wamezungumza kwa kina
jitihada za Ben kuweka misingi ya
ujenzi wa uchumi wa kisasa. Lakini
katika ujenzi wa misingi ya uchumi
huo wa kisasa, ilibidi achukue hatua
nyingine, hata kama hatua hizo zili-
zua maneno mengi, kama kubuni na
kutekeleza Sera ya Ubinafsishaji.”

“Zipo hatua nzuri nyingi ambazo
Mwalimu Nyerere alizichukua, la-
kini utekelezaji ukawa unashindi-
kana, kwa sababu ya hali halisi
ya Tanzania, kama vile kutaifisha
mashamba na viwanda, na kuunda
mashirika ya umma lukuki, yote
yakibebwa na kodi ya wananchi.
Sasa wapo watu waliomlaumu
sana Mkapa kwa kushirikiana na
Benki ya Dunia (WB) na Shirika la
Fedha Duniani (IFM). Ushirikiano
na mashirika hayo hakuwezi ku-
zuia ujenzi wa Ujamaa, na jamii ya
usawa na haki. Leo ukienda China
ama Urusi huwezi kusema nchi hizo
hazijengi Ujamaa kwa sababu nazo
zinashirikiana na mashirika hayo
makubwa ya kimataifa ya fedha na
uchumi.”

“Kama ambavyo Ujamaa
usingeweza kujengwa kwa ku-
fikirika (Utopia) vile vile uwekaji
wa misingi ya uchumi wa kisasa.
Ili kufanikisha mageuzi hayo ya
kiuchumi, Ben alilazimika kuangalia
mazingira ya nchi na kufanya mab-
adiliko ya msingi, ili kujenga msingi
wa mageuzi yenyewe. Kama nilivy-
osema hapo mapema, Mkapa ali-
jitwisha mzigo wa kuendeleza fikra
za Ujamaa katika mazingira mapya
ya Tanzania.”

Balozi Ruhinda anageukia suala
jingine la msingi katika utawala
wa Rais Mkapa na kusema: “Kweli,
Mkapa aliweka misingi ya uchumi
wa Kkisasa, lakini hakuwa peke yake
katika kuifanya kazi hiyo. llikuwa ni
Mkapa akifanya kazi na watu wen-
gine - alikuwa na mawaziri wake na
Baraza lake la Mawaziri, alikuwa na
chama chake, alikuwa na Benki Kuu
ya Tanzania na watu wengine wen-
gi. Dira ile ya maendeleo ya 2025,
sijui sasa imefikia wapi, aliibuni na
watu wengine. Kwa hiyo, mafanikio
yote haya hakuyaleta Mkapa peke
yake. Yeye mwenyewe aliamini fika
katika uongozi wa pamoja.”

“Tuna tatizo kubwa sana la tashi-
hisi (personification) ya mambo, na
tabia ya kujenga abudu kwa vion-
gozi (personality cult). Utaratibu
huu wa personalization unaendelea
sasa, lakini ni hatari kujenga abudu
katika mambo ya uongozi. Ni kweli,
tunahitaji awepo kiongozi, lakini
kiongozi siyo kila kitu. Kwa mfano,
tunajisifu sana kuhusu nchi kuingia
uchumi wa kati. Mimi sijasoma po-
pote, lakini nasikia Benki ya Dunia
ndiyo imetangaza kuwa tumeingia
uchumi wa kati. Lakini tukumbuke
kuwa huo ni mwanzo tu. Ndio kwan-
za tumefungua milango ya uchumi
huo wa kati. Tusijisifu sana kupita

kujenga Ujamaa

kiasi. Safari ya kukamilisha hili na
kuwatoa Watanzania katika umasi-
kini bado ndefu.”

Balozi Ruhinda pia anazungum-
zia nafasi ya Mkapa kama mwandi-
shi wa habari na mhariri wa maga-
zeti na kusema: “Wakati najiunga na
The Nationalist, na nyinyi wenyewe
mmefanyakazi katika vyombo vya
habari na mnajua utaratibu huu, tu-
likuwa tunafanya mikutano ya tath-
mini ya magazeti kila siku asubuhi.
Yeye ndiye alikuwa mwenyekiti wa
mkutano huo. Tulijadiliana kwa
uwazi, kwa urafiki na uhuru kamili
kama wanataaluma. Tulikubaliana
na tulihitilafiana. Lakini hatimaye,
yeye kama Mhariri ndiye alitoa msi-
mamo wa mwisho. Na kwa kweli
hiyo ndiyo kazi ya Mhariri kutoa
msimamo na mwelekeo wa gazeti.
Kwa maana hiyo, Mhariri yeyote ni
Mdhibiti wa gazeti lake.”

Anaongeza Balozi Ruhinda: “La-
kini kwa maana ya kwamba yeye
Mkapa aliwazuia waandishi kuan-
dika walivyotaka kulingana na sera
ya gazeti, ama alizima mawazo yao,
hapana, na wakati ule gazeti lile lili-
kuwa na waandishi kutoka Ghana,
kutoka Biafra. Isipokuwa, ni kweli
kuwa uamuzi wa mwisho ulikuwa
wa kwake, akiwa Mhariri, kama
walivyo wahariri wengine wowote
duniani.”

Balozi Ruhinda pia anasema
kuwa siyo kweli kuwa Mkapa ali-
letwa kuongoza gazeti bila kuanda-
liwa ama kusomea na kupata uzoefu
wa kazi na taaluma ya uandishi wa
habari.

“Mkapa vile vile alipata mafunzo
ya uandishi wa habari,” anasema
Mzee Ruhinda na kufafanua: “ Kabla
ya kujiunga na vyombo vya habari,
Ben alipelekwa kwenye Gazeti la
(Daily) Mirror, Gazeti kubwa na
maarufu la Uingereza, na kufanya
kazi kule kwa muda, akipata mafun-
7o kama mwandishi wa habari na
kuandaliwa kuwa Mhariri.”

Lakini hata kabla ya kupelekwa
Gazeti la Mirror, Ben alikuwa na uw-
ezo mkubwa wa kuandika na hata
kuhariri. “Kwa maoni yangu, Ben
alikuwa mwandishi wa habari na
Mhariri mzuri.”

“Nimalizie, kama nilivyoanza
mahojiano haya, kwa kusema: Nil-
impenda Ben kwa sababu ya utu
na ubinadamu wake. Kama nili-
vyoeleza, Ben alikuwa na sifa zote
nzuri ambazo binadamu anastahili
kuwa nazo. Ni binadamu aliyeon-
gozwa na fikra na nia njema wakati
wote katika maisha yake. Buriani,
Benjamin William Mkapa, rafiki
yangu, ndugu yangu.”

u Makala hii imeandikwa
na waandishi waandamizi nchini.
Salva Rweyemamu na Saidi Ngu-
ba, kwa sasa wanaongoza Kam-
puni ya Mawasiliano ya Pioneer
Communications, na Tido Mhan-
do ni Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya habari ya Azam Media.
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kwa zaidi ya nusu saa katika barabara ya Morogoro, eneo Kibanda cha Mkaa, jana. PICHA: SABATO KASIKA

Mwigulu awataka wasajili
watoto kuwa waadilifu

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI
SERIKALI imewataka

wasajili wanaotoa vyeti vya
kuzaliwa kwa watoto kuweka
uzalendo mbele kwa ku-
hakikisha watoto wanaosajil-
iwa ni wanaostahili.

Pia, aliwataka wanaotoa
vyeti hivyo kuhakikisha vina-
tolewa bure na kutotumia
fursa hiyo kujipatia kipato.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Mwigulu Nchemba, alise-
ma hayo katika hafla ya uz-
induzi wa Mpango wa Usajili
na kutoa vyeti vya kuzaliwa
kwa watoto walio na umri wa
miaka mitano katika mikoa
ya Tanga na Kilimanjaro, ili-
yofanyika katika Uwanja wa
Mandela eneo la Pasua, Man-
ispaa ya Moshi.

Alisema mpango huo un-

atekelezwa kwa kusogeza
huduma karibu na makazi ya
wananchi kwa kuwa huduma
zitapatikana katika Ofisi za
Watendaji Kata na vituo vya
tiba bila malipo.

Alieleza kuwa mpango huo
ni muhimu kwa kuwa unatoa
fursa kwa watoto kupata haki
zao za msingi za kutambuli-
wa na kusogezwa kwa hudu-
ma itawafikia watoto wengi
zaidi.

Aliipongeza RITA na wa-
dau wengine kwa kufaniki-
sha mpango huo ambao una
umuhimu kwa serikali kwa
kuwa utaiwezesha kupata
takwimu kwa wakati kwa
ajili ya kupanga mipango ya
maendeleo.

Mpango wa usajili wa wa-
toto unatekelezwa na serikali
kupitia Wakala wa Usajili Ufil-
isi na Udhamini (RITA), kwa

kushirikiana na wadau wa
maendeleo ambao ni Shirika
la Umoja wa Mataifa la Wato-
to Duniani (UNICEF), Serikali
ya Canada na Kampuni ya
Simu ya Tigo.

Katika utangulizi, Kaimu
Kabidhi Wasii Mkuu wa RITA,
Emmy Hudson, alisema ma-
fanikio makubwa yamepa-
tikana na kuifanya Tanzania
kuwa moja ya nchi ya mfano
katika masuala ya usajili.

Katika Maadhimisho ya
Siku ya Usajili wa Matukio
Muhimu ya Binadamu mwa-
ka huu ambayo itafanyika
kwa njia ya mtandao, Tanza-
nia ni moja ya nchi tano za
Afrika na pekee katika Afrika
Mashariki zilizochaguliwa ku-
wasilisha mada ya jinsi ilivyo-
fanikisha usajili katika kip-
indi cha mlipuko wa ugonjwa
wa homa kali ya mapafu

(Covid-19).

Mwenyekiti wa Bodi ya
Ushauri ya RITA, Prof. Hamis
Dihenga, alisema mpaka
sasa mpango huo umeanza
na unaendelea kutekelezwa
katika mikoa 16 ya Tanzania
Bara na kuonyesha mafani-
kio makubwa, kusajili wa-
toto 4,583,000 na kupata
vyeti vya kuzaliwa na kuwa-
taka wananchi wa mikoa ya
Kilimanjaro na Tanga ku-
changamkia fursa hiyo. Zaidi
ya watoto 584,658 wanat-
egemewa kusajiliwa katika
mikoa hii miwili.

Alisema  mafanikio ya
mpango huo yanachangiwa
na matumizi ya Teknolojia ya
Mawasiliano kwa simu janja
kutumika kutuma taarifa za
wanaosajiliwa.

Watoto 623 walisajiliwa na
kupata vyeti vya kuzaliwa.

Wasafiri Kilimanjaro Ferries sasa ku

Na Mwandishi Wetu

WATEJA wa Zantel wata-
nunua tiketi za usafiri wa boti
za Azam kwa njia ya Ezypesa
baada ya kampuni hiyo kuin-
gia ubia na kampuni ya usa-
firishaji ya Kilimanjaro Fast
Ferries Ltd inayotoa huduma
za usafiri wa boti.

Kampuni hiyo ni moja ya
watoa huduma za usafiri wa
majini kati ya Zanzibar na
Dar es Salaam ikiwa na boti
nne zinazochangia katika
urahisishaji wa huduma za
usafiri kwa wenyeji na wa-
geni.

Mkuu wa Masoko na Hu-
duma za Kifedha wa Zantel,
Sakyi Opoku. alisema hatua

hiyo imelenga kurahisisha
upatikanaji wa huduma za
ukataji tiketi kwa abiria,
hivyo kuboresha maisha ya
wateja wao.

“Kupitia Ezypesa tuna-
hakikisha wateja wanafanya
malipo yao kwa urahisi zaidi,
mahali popote na wakati
wowote. Ushirikiano wetu
na Kilimanjaro Fast Ferries
unawapa wateja uhuru wa
kununua tiketi na kupun-
guza muda na mchakato
wa kununua tiketi,” alisema
Opoku.

Ili kupata huduma hiyo,
mteja wa Zantel atapiga
namba ya Azam bure 0800
785 555 na atapewa namba
ya kumbukumbu ya malipo

na kisha atakwenda kwenye
menyu ya Ezypesa *150*02#
na kuendelea na malipo.
Baada ya hapo ataingiza
namba ya Kampuni 777444
kisha kumbukumbu namba,
kiasi na mwisho kuthibitisha
malipo.

“Tunaamini njia hii ni
suluhisho na itaboresha
namna wateja wanavyopata
huduma za usafiri hususan
wasafiri wa ndani kwani kwa
sasa hakuna haja ya kwenda
tena katika ofisi bali ukiwa
na simu yako tu unaweza ku-
jihakikishia uhakika wa ku-
pata usafiri,” alisema Opoku.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Azam Marine Ltd, Abubakar
Salim, alisema kampuni hiyo

Ipia tiketi kidijitali

imewekeza katika mifumo ya
malipo mtandaoni ambayo
inatumika duniani kote, am-
bayo imesaidia kuboresha
upatikanaji wa huduma za
usafiri.

“Ushirikiano baina yetu
na Ezypesa umetanua wigo
wa njia za malipo ambazo
zinampa mteja uhuru wa
kununua tiketi mahali pop-
ote alipo, wakati wowote bila
malipo ya ziada,” alisema
Salim.

Wateja watakaofanya
malipo kwa Ezypesa wata-
chukua tiketi zao katika ofisi
za Azam Marine siku ya kusa-
firi na watatakiwa kuonyesha
ujumbe (SMS) ya uthibitisho
wa malipo.

SIDO vyaibua
viwanda
8,477 kwa
miaka mitano

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwanda Vidogo (SIDO)
l[imesema katika miaka mitano iliyopita
[imesimamia ujenzi wa jumla ya viwan-
da 8,477, ambavyo vimeibua zaidi ya
ajira 500,000, hivyo kuchangia kukua
kwa pato la taifa na kuifanya Tanzania
kuwa taifa lenye uchumi wa kati.

Mkurugenzi Mkuu wa SIDO, Prof. Syl-
Salaam kuwa uchumi wa kati ume-
fungamana mno na kuwapo kwa Vvi-
wanda, na kwamba SIDO imetekeleza
kwa vitendo sera ya kuanzishwa kwa
viwanda ili kufikia lengo la uchumi wa
kati.

“Tumepata viwanda vikubwa 201,
viwanda vya kati 460, viwanda vidogo
3406 na viwanda vidogo sana 4410
vimeanzishwa katika kipindi cha serikali
ya awamu ya tano chini ya Rais John
Magufuli na kuliwezesha shirika kufikia
asilimia 98 ya malengo yetu,” alisema
Prof. Mpanduji

Alieleza kuwa viwanda vya ndani
hurahisisha na kuboresha maisha ya
watu kwa kuibua masoko ya malighafi,
bidhaa za viwandani na ajira, hivyo
kupunguza umaskini wa kipato.

Prof. Mpanduji alisema soko endelevu
na lenye uhakika ni soko la ndani ya
nchi, na kueleza kwamba SIDO inawa-
hamasisha wazalishaji wa ndani kuzali-
sha bidhaa zenye ubora ili Watanzania
wapende kununua bidhaa hizo. Amese-
ma ni kwa njia hiyo Tanzania itaweza
kuimarisha soko la ndani na kulinda
viwanda vyake.

“Mteja anapenda kupata bidhaa bora
kulingana na fedha yake. Hivyo ili
viwanda ziendelee kuwapo, lazima ub-
ora wa bidhaa uimarishwe ili kujenga
imani ya wateja katika soko la ndani na
hatua ya pili ni kuibua fursa ya kupata
masoko ya nje ya nchi,” alieleza.

Alisema ajira nyingi zimezalishwa
na viwanda vidogo sana na viwanda
vidogo, na kufafanua kuwa sekta ya
viwanda imechangia asilimia 8.5 katika
pato la taifa mwaka 2019, na kwamba
mchango huo wa viwanda umehamasi-
sha na kuchochea maendeleo nchini.

“Uwekezaji katika sekta ya viwan-
da, hususan viwanda vidogo nchini,
umeongeza uzalishaji wa bidhaa mbal-
imbali ikiwamo bidhaa za nguo na
mavazi na bidhaa za ngozi, kusindika
nyama, chakula, mboga na matunda,
maziwa, mafuta ya kula, sukari, vifun-
gashio, mbolea, pamoja na viwanda vya
kubangua korosho”, alisema.

Ameeleza kuwa, katika kipindi cha
mlipuko wa ugonjwa wa Corona, SIDO
ilihakikisha viwanda vinazalisha vifaa
vya kujikinga na ugonjwa huo ikiwamo
utengenezaji wa barakoa na vifaa vya
kujikinga.

“Vita dhidi ya Corona imekuwa rahisi
kutokana na kuwapo kwa viwanda vye-
nye uwezo ndani ya nchi na upatikanaji
wa bidhaa mbalimbali. Hali hii imepun-
guza utegemezi wa bidhaa kutoka nje ya
nchi,” alisema Prof.Mpanduji

Prof.Mpanduji alisema kuna ush-
irikianao kati ya SIDO na NSSF, VETA,
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC) na Azania Bank katika
kuwawezesha wananchi kupata mafunzo
ya ujasiriamali na mikopo.
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JUMA

Na Mwandishi Wetu,
KIGOMA

ASHIRIKA

yasiyo ya ki-

serikali  yam-

etakiwa kutoa
taarifa za kazi zao kwa
jamii ili  kutimiza lengo
lake la kuisaidia Serikali
kutekeleza miradi ya kuhu-
dumia wananchi.

Hayo yamesemwa na
Kaimu Katibu Tawala Mkoa
wa Kigoma , Samuel Tenga
wakati wa kikao cha pamoja
na Mashirika hayo na timu
ya ufuatiliaji kutoka Ofisi ya

Msajili wa NGOS.

Amesema lengo kuu la
kuanzisha Mashirika siyo
tu kujitafutia ajira, bali ni

kuangalia ~ pengo lililopo
katika kuhudumia wa-
nanchi.

“Lengo ni kuangalia

pengo ili kuhudumia wa-
nanchi, kuna mashirika
ambayo yanapata ufadhili,
lakini changamoto ni ma-
wasiliano kati ya mashirika
hayo na Serikali ngazi ya
halmashauri hadi mkoa ku-
tokuwa mazuri,” alisisitiza.

Alisema kwa uzoefu
wa Mkoa wa Kigoma, ma-

wasiliano yamekuwa siyo
mazuri kwani kati ya ma-
shirika 150 yanayotambu-
liwa, yanayotoa taarifa si
zaidi ya mashirika 10.

“Ni changamoto kwa
sababu Serikali ya mkoa au
wilaya inatakiwa jjue wadau
wake na mchango wake
kwa wananchi, kuna suala
la kutoa taarifa za miradi in-
ayotekelezwa ila umekuwa
na pengo la kutoa taarifa”
alisema.

Ofisa Ufuatiliaji na Tath-
mini Mwandamizi kutoka
Ofisi ya Msajili wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali, Musa

NGO zaagizwa utoaji taarifa

Leitura, alisema Serikali in-
atambua mchango wa ma-
shirika katika kuhudumia
wananchi.

“Tumetembelea baadhi
ya mashirika, tumekuta
miradi inaridhisha, kwa
maana hiyo tunatambua
mnafanya kazi kubwa kui-
saidia Serikali,” alisema.

Ameongeza kuwa baa-
dhi ya upungufu uliobaini-
ka katika kufuatilia mashiri-
ka hayo ni kutokuwa na
ofisi, kutowasilisha taarifa
kwa Msajili, kutokuwa na
mpango wa uendelevu wa
mradi na kutolipa ada.

Wahofia majitaka kwenye mitaro ya maji

Na Shaban Njia,
KAHAMA

WAKAZI wilayani Ka-
hama, Mkoa wa Shinyanga,
wako hatarini kupata ma-
gonjwa ya mlipuko kuto-
kana na baadhi yao kuun-
ganisha mifumo ya majitaka
kutoka kwenye makazi hadi
kwenye mitaro inayopitisha
maji barabarani.

Walisema hayo jana
wakati wakizungumza na
gazeti hili kwa nyakati tofau-
ti na kubainisha kuwa mi-
taro yote inayopitisha maji
wakati wa mvua za masika
hasa iliyopo maeneo kati-
kati ya mjini kutitirisha maji
machafu na kuwatia hofu
wananchi kupata magonjwa
ya mlipuko.

Denis Kasindi, mkazi wa

hanga, alisema kama idara
ya afya na mazingira ya
Halmashauri  haitachukua
hatua dhidi ya wanaoun-
ganisha mifumo ya majitaka
hadi kwenye mitaro ya bara-
bara, basi magonjwa ya mli-
puko kama kuhara damu,
kichocho na kipindupindu
hayataisha.

Aliongeza kwamba
ugonjwa wa corona pia
utaendelea kuishi katika
mazigira yao.

Nae Zuhura Juma, mkazi
wa Kata ya Majengo, alisema
idara ya mazingira inataki-
wa kuendelea kutoa elimu
juu ya umuhimu wa utun-
zaji wa mazingira na usafi
sambamba na kuwachuku-
lia hatua za kisheria wote
waliunganisha mifumo ya
majitaka na mitaro ya maji
na kutiririsha maji hayo.

“Maji machafu wakati
wa mvua za masika yana-
jaa majitaka na kusababi-
sha mitaro kuwa mweusi
na watoto wanashinda
wanachezea maji hayo,
hivyo kutishiwa kuugua
magonjwa ya mpuliko am-
bayo ni hatari kwa afya zao,”
alisema Juma.

Akijibu hoja hiyo, Ofisa
Mazingira wa Halmashauri
hiyo, Johanes Mwebesya,
alisema zaidi ya wakazi 100
wametozwa faini baada ya
kubainika kuunganisha mi-
fumo ya majitaka na kuele-
keza kwenye mitaro ya maji
barabarani kinyume cha
sheria ya mazingira.

Alisema wameanzisha
oparesheni ya mtaa kwa
mtaa kwa kata 12  zilizopo
mjini kwa kushirikiana na
maofisa afya wa kata hizo

ili kuhakikisha utiririshaji
wa majitaka katika mitaro
ya barabara unadhibitiwa
haraka na kuwachukulia
hatua wanaobainika.

“Wakati  tunafunga
mwaka wa fedha Julai 2020,
jumla ya wananchi 120 wal-
iokuwa wametozwa faini
ya zaidi ya Sh. milioni 100
kutokana na uchafuzi wa
mazingira kutokana na ku-
tozingatia sheria ndogo za
Halmashauri ya Mji ya Us-
afi wa mazingira,” alisema
Mwebesya.

Aidha, alisema Hal-
mashauri hiyo inazalisha
taka ngumu zaidi ya tani
100 kwa siku ambapo kwa
sasa wametoa zabuni kwa
kampuni mbalimbali za
uzoaji taka katika kata 20 ili
kuhakikisha mji unakuwa
katika hali ya usafi.

Mgodi wamridhisha
Waziri Sima Kisa
uhifadhi tope sumu

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira), Musa
Sima, ameridhishwa na namna Kampuni ya
Shanta Mining inayomiliki mgodi wa dha-
Saza, Wilaya ya Songwe, mkoani Songwe
kwa ujenzi wa bwawa la kisasa la kuhifa-
dhia tope sumu.

Hali hiyo imeelezwa kwamba itasaidia
kutunza mazingira.

Akizungumza baada ya kutembelea mgo-
di huo, ikiwa ni sehemu ya ziara yake ya
kukagua utunzaji na uzingatiaji wa sheria
ya mazingira katika miradi mbali mbali
katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini,
Waziri Sima aliipongeza Kampuni ya Shanta
kwa kuzingatia maelekezo ya sheria katika
ujenzi wa bwawa ili kulinda mazingira.
“Bila ujenzi wa bwawa hili kitaalamu sumu
zinazozalishwa mgodini zisingedhibitiwa,”
alisema Waziri Sima.

Aliwataka wawekezaji wengine kujenga
miundombinu ya kuhifadhi taka hatarishi
na kueleza kuwa madhara ya tope sumu ni
makubwa kwa viumbe hai.

Sima ambaye alifuatana na Mwenyekiti
wa Bodi ya Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira(NEMC), Prof. Es-
nati Chaggu, Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka pamoja na maofisa
wengine wa NEMC, aliwataka watendaji wa
halmashauri na ofisa madini wa Wilaya ya
Songwe kushirikiana kwa karibu na ku-
hakikisha wachimbaji wadogo wanatambu-
liwa katika maeneo yao, wanapewa liseni,
ili iwe rahisi kuratibu kukagua shughuli zao
na kulinda wa mazingira kwa mujibu wa
sheria ya mazingira na kanuni za utunzaji
na uhifadhi wa mazingira.

RC Malima
aifagiliaTBA

Na Renatha Msungu, SIMIYU

MKUU wa Mkoa wa Mara, Kigoma Mali-
ma, amesema Wakala wa Majengo nchini
(TBA), wana uwezo wa kufanya mambo
makubwa katika ujenzi, hivyo wanapaswa
kuendelea kuboresha kazi yao kwa sababu
serikali inawategemea.

Malima aliyasema hayo katika viwanja
vya Nyakabindi, mkoani Simiyu wakati
alipotembelea banda hilo.

“TBA wanamchango mkubwa katika
ujenzi wa nchi hii kwa kujenga majengo
yaliyo bora na kwa gharama nafuu,”
alisema Malima.

Hata hivyo, alisema mchango wa TBA
bado unahitajika kwa sababu kuna maeneo
mengi yanahitaji ujenzi ili kupendezesha
maeneo.

“Kwa mfano hapa Simiyu bado kuna
maeneo yanahitaji ujenzi hivyo wao
wajipambanue kuhakikisha wanaboresha
majengo na kuyajenga,” alisema Kigoma.

Pia, alisema TBA bado ina mchango
mkubwa katika suala la ujenzi hata wasi-
popewa majengo lazima waingie kama
washauri katika kazi hiyo.
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Askofu asisitiza
uwekezaji elimu

Na Ahmed Makongo, BUNDA

KANISA la Anglikana
Dayosisi ya Mara, limepokea
majengo ya vyumba vitatu
vya madarasa na ofisi moja
ya walimu yaliyojengwa na
kampuni ya Mrefu Construc-
tion Ltd ya wilayani Bunda,
katika Shule ya Msingi Shalom
katika halmashauri ya mji wa
Bunda mkoani Mara.

Akipokea majengo hayo
jana ambayo yamegharimu
zaidi ya Sh. milioni 142
pamoja na kodi, Askofu wa
kanisa hilo Dayosisi ya Mara,
George Okoth, alisema kuwa
yamejengwa kwa kiwango
kinachotakiwa na kuipongeza
kampuni ya Mrefu Construc-
tion Ltd, kwa kufanya kazi
yake kwa weledi wa hali ya
juu na kukamilisha majengo
kwa wakati.

“Kwa ujumla kampuni hii ya
Mrefu Construction Ltd ina-
fanya kazi nzuri sana na sisi
kama kanisa tutakuwa tunai-
tumia sana kwenye shughuli
zetu kwa sababu inafanya
kazi nzuri inayoonekana, tena
kwa weledi wa hali ya juu,”
alisema Askofu Okoth.

Askofu Okoth alitumia fursa
hiyo kwa kutoa wito kwa
wadau wa elimu na taasisi
mbalimbali kuwekeza kwe-
nye elimu, kwani elimu ndiyo
msingi wa maisha, ili kuunga
mkono juhudi za serikali ya
awamu, iliyowekeza kwenye
elimu kwa kutoa elimu bila
malipo.

Alisema ni wakati sasa
wa kuwekeza kwenye elimu
kwani ni elimu pekee in-
ayomuondoa mtu kwenye
ujinga pamoja na umasikini,
na kwamba ndiyo maana Rais
John Magufuli amewekeza
kwenye elimu kwa kutoa
elimu bila malipo.

Kadhalika, alisema kwam-
ba pia kanisa hilo limewekeza
kwenye elimu kwa kujenga
shule nyingi na vyuo nchini.

Aliongeza kuwa shule
hiyo itaendelea kujengwa,
na kwamba matarajio yao
ni kuwa ya sekondari hapo
baadaye na inatoa elimu bora
kwa wanafunzi kwa sababu
inao walimu wa kutosha na
wenye uwezo mzuri wa ku-
fundisha.

Pia Askofu alikemea vi-
tendo vya ukatili wa Kkijinsia
unaofanywa mkoani hapa
vikiwamo vya ukeketeji wa
mtoto wa kike.

Mkurugenzi wa elimu katika
kanisa hilo, Arthur Mauya na
mkuu wa shule hiyo, Joyce
Barigenge, walisema majengo
hayo yako kwenye ubora
unaotakiwa.

Mkurugenzi wa kampuni ili-
yojenga majengo hayo, Kulwa
Kahabi, aliwataka makandara-
si wenzake kufanya kazi kwa
weledi kama Rais Magufuli
anavyosisitiza.

Upatikanaji

Na Happy Severine, BARIADI

ERIKALI imesema bado

kuna changamoto kubwa

ya upatikanaji wa dawa,

vifaa tiba na vitendanishi
kwenye vituo vya kutolea hudu-
ma za afya vya umma.

Imeelezwa hali hiyo imesaba-
bisha kuendelea kuwapo kwa
malalamiko mengi ya wananchi
ya kukosa huduma stahiki.

Serikali inabainisha kuwa licha
ya bajeti ya afya kuongezeka kwa
kiwango kikubwa tangu mwaka
2015 ambayo ilikuwa Sh. bilioni 31
hadi Sh. bilioni 270 mwaka 2019,
malalamiko ya wananchi kukosa
dawa bado ni mengi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
(TAMISEMI)  anayeshughulikia
Afya, Dk. Dorothy Gwajima, waka-
ti wa kikao kazi cha watalaamu
wa afya Mkoa wa Simiyu pamoja
na vyombo vya ulinzi na usalama.

Dk. Gwajima alisema kuwa
licha ya Rais Magufuli kuongeza

AI—

bajeti Wizara ya Afya kutoka Sh.
bilioni 31 mwaka 2015 hadi Sh.
bilioni 270, bado malalamiko ya
wananchi kukosa dawa yameen-
delea kutokana na uwapo wa wizi
wa dawa na kutotumika ipasavyo
kwa mfumo huo.

Naibu Katibu Mkuu huyo alise-
ma Wizara imebaini kuwa tatizo
lipo kwenye mfumo na mnyororo
wa ugavi wa dawa, vifaa tiba na
vitendanishi ambapo watoa hu-
duma hawaufuati ipasavyo.

“Mfumo huu haufuatwi hata
kidogo, baadhi ya nyaraka amba-
zo zinahusika katika uagizaji wa
dawa, upokeaji, utunzaji kwenye
stoo kubwa na ndogo, pamoja
na utoaji wa dawa hazijazwi ip-
asavyo, na wakati mwingine ha-
wajazi na wakijaza wanafanya
vibaya, wakati mwingine haziju-
likani dawa wapi zilipo,” alisema
Dk. Gwajima.

“Tumechunguza kutokana na
kutofuata utaratibu wa mfumo
huo, kumebainika kuwa kuna
wizi mkubwa wa dawa ambao

unafanywa na watoa huduma,
lakini maeneo mengine dawa
zimepokelewa, lakini haijulikani
zilipo,” alieleza Gwajima.

Kutokana na hali hiyo, alitoa
miezi miwili kwa waganga wakuu
wa mkoa na wilaya nchini nzima
kufanya ukaguzi wa kina wa
mfumo na mnyororo wa ugavi wa
dawa, vifaa tiba na vitendanishi
kwenye vituo vyote vya kutolea
huduma za afya kama unafanya
kazi inavyotakiwa.

Dkt Gwajima aliagiza hadi ku-
fikia Oktoba 15, 2020, taarifa ipele-
kwe kwake ya ukaguzi huo, huku
akitaka kwenye zoezi hilo waju-
muishwe wakaguzi wa mahesabu
wa ndani, pamoja na kushirik-
ishwa kwa vyombo vya ulinzi na
usalama.  Awali akitoa taarifa
ya mkoa ya ukaguzi wa baadhi
ya vituo 22 kati ya 199 vya mkoa
mzima, Mganga Mkuu wa mkoa
wa Simiyu, Dk. Festo Dugange,
alisema dawa zenye thamani
ya zaidi ya Sh. milioni 70 zime-
bainika kutumika bila kuonekana

dawa bado tatizo vituoni

kwenye mfumo huo. Alisema ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Maswa,
walibaini kuwapo kwa upotevu
wa dawa zenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 50, huku wakibaini
katika baadhi ya vituo nyaraka za
upokeaji dawa na utuzaji hazija-
ZWi ipasavyo.

Mkuu wa mkoa wa Simiyu,
Antony Mtaka, alisema bado
kuna changamoto kwenye utend-
aji kazi wa wafamasia wengi, hali
ambayo wananchi wamekuwa
wakilalamika kwa kukosa dawa.

Mtaka alisema licha ya seri-
kali kupambana kuongeza bajeti
ya dawa, bado wapo watendaji
wa afya wamekuwa hawatekelezi
majukumu yao ipasavyo na ku-
sababisha malalamiko ya ukosefu
wa dawa.

Mkaguzi wa ndani wa mkoa
huo, Mika Mollel, alisema baadhi
ya mifumo ya ukaguzi wa dawa
kwenye Wizara ya Afya haiwapi
ruhusa wakaguzi kutekeleza ma-
jukumu yao ya ukaguzi wa dawa,
vifaa tiba na vitendanishi.

Mkurugenzi Mtendaji wa GGML, Richard Jordinson (kulia), akikabidhi mkataba wa makubaliano ya Mpango wa Uwajibika kwa Jamii mwaka
huu (CSR) kwa Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert Gabriel (kushoto). MPIGAPICHA WETU

Mkataba wa hil. 9.2/- wa GGML kuinufaisha Geita

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) pamoja na Hal-
mashauri ya Mji wa Geita wame-
saini makubaliano ya utekelezaji
wa Mpango wa Kkusaidia Jamii
(CSR) kwa mwaka 2020 wenye
thamani ya Sh. bilioni 9.2.

Makubaliano hayo yamethibiti-
sha ahadi ya GGML kwa Serikali
baada ya kutekeleza mabadiliko
yaliyomo kwenye kifungu cha 105
cha Sheria ya Madini ambacho ki-
najumuisha CSR.

Utekelezaji wa mpango huo wa
CSR utanufaisha jamii ya Geita
katika maeneo ya mazingira,

miundombinu, afya, elimu na bi-
ashara ndogo na za kati (SMEs).

Akizungumza katika hafla ya
kusaini makubaliano hayo, Mkuu
wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Rob-
ert Gabriel, alielezea namna Seri-
kali inavyothamini ushirikiano
mzuri uliopo kati GGML na jamii
ya Geita.

Alisema GGML inajitahidi ku-
saidia Serikali za kuwa na maen-
deleo endelevu ya jamii na uchu-
mi katika jamii ya mji wa Geita.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji
wa GGML, Richard Jordinson,
alisema hatua hiyo inatekeleza
malengo ya kampuni hiyo kuen-
deleza ushirikiano na serikali za
mitaa na jamii nzima kwa ujumla

katika kutambua na kusimamia
miradi muhimu kwa mustakabali
endelevu wa mkoa wa Geita.

“Tunafurahi sana kuendeleza
ahadi yetu kwa Serikali na jamii
wenyeji.

Katika mwaka huu wa tatu
wa utekelezaji wa npango huu
baada ya mabadiliko ya sheria
ya madini, ni matumaini yetu
kuwa tunaweza kuendeleza tu-
lipoishia katika miradi iliyopita
ili kuongeza tija na umiliki kwa
jamii  lakini pia kuendelea kua-
hidi  ushirikiano katika miradi
endelevu ambayo itaendelea
kuwepo hata baada ya shughuli
za mgodi,” alisemas na kuende-
lea:

“Tangu GGML ianzishwe, im-
ekuwa ikifanya kazi kwa karibu
na serikali ya mkoa wa Geita ku-
saidia miradi kadhaa ya kijamii
katika Mkoa wa Geita kupitia
ushirikiano baina ya Serikali na
sekta binafsi (PPP) sambamba na
mpango ya Kitaifa.

“Pamoja na tunu yake kuu ya
kusaidia jamii ya Geita kuwa na
maendeleo endelevu kijamii na
kiuchumi ambayo yatabakia hata
baada ya shughuli za uchimbaji
kumalizika, pia kampuni imefa-
dhili utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ikiwamo usambazaji wa
majisafi, uendelezaji wa shughuli
za uchumi katika sekta za kilimo,
ujenzi na huduma.”
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Ukurasa 14 3
Taasisi ya Chakula
& Lishe: tuko juu
kunyoyesha vichanga

AFYA

& A

Manufaa kamili
maziwa ya mama

DURU WIKI YA UNYONYESHAJI

Waziri Ummy anavyonadi mpango

Na Yasmine Protace

AMNA isiyo sahihi ka-
tika kusaga utumbo wa
mtoto, kiafya inaelezwa
ni moja ya maeneo ya
kupata ugonjwa wa utapiamlo

Ili mtoto awe na afya njema,
ni sharti apate mlo sahihi un-
aomsaidia kukidhi mahitaji ya
ukuaji wao na kumlinda dhidi ya
maradhi.

Wajawazito ambao wanahudhu-
ria kliniki, wamekuwa wakipatiwa
elimu juu ya ulaji vyakula vyenye
lishe bora.

Inaelezwa kwamba hata inapo-
tokea wanajifungua, elimu zaidi
imekuwa ikiendelea kutolewa
kuwasaidia watoto hao kupata
chakula bora, ili kiwasaidie katika
ukuaji.

Mara zote ni kwamba, msingi
wa lishe unapotolewa unamsaidia
mtoto namna ya upata kupata
lishe bora na ukuaji mzuri.

Inaelezwa, lishe isiyo sahihi in-
achangiwa na mama kuelemewa
na majukumu ya kiuchumi na
jamii, pia nyumbani, hivyo wa-
nakosa muda wa kutosha za ma-
tunzo, yote ikiishia mtoto kuwa na
utapiamlo.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, anatamka hayo
katika ufunguzi wa Wiki ya Unyo-
nyeshaji, kitaifa aliponadi hayo
kwa kauli:

“Ni dhahiri kuwa mchango wa
mwanamke katika familia, ajira na
uzalishaji kwa ujumla ni mkubwa,
hivyo ni muhimu kuwatia moyo na
kuwasaidia wanawake ili waweze
kufanya majukumu ya uzalishaji
na utunzaji familia kwa ukamilifu.”

_

Ukurasa 13

Waziri Ummy Mwalimu, alipoongea na wakazi wa Muheza mkoani Tanga hivi karibuni, katika
maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji. NA MPIGAPICHA WETU

Mara zote ni
kwamba, msingi
wa lishe unapo-
tolewa unamsaid-
ia mtoto namna
ya upata kupata
lishe bora na uku-
aji mzuri.

Waziri anasema, jamii ina waji-
bu wa kuwawezesha wazazi husu-
sani wanawake, wawanyonyeshe
watoto wao maziwa ya mama
pekee kwa miezi sita ya mwanzo,
baada ya kujifungua.

Aidha, anahimiza watoto hao
wanapotimiza umri wa miezi
sita, waanzishiwe vyakula vya
nyongeza vyenye ubora katika
mtazamo wa lishe, huku wakien-
delea kunyonyeshwa hadi wataka-
potimiza umri wa miaka miwili.

Kwa upande wa takwimu za hali

ya ulishaji watoto nchini Tanzania,
takribani asilimia 97 ya watoto
wenye umri chini ya miaka mi-
wili, wananyonyeshwa maziwa ya
mama.

“Idadi ya watoto wanaoan-
zishiwa kunyonyeshwa maziwa
ya mama kwa wakati sahihi katika
kipindi kisichozidi saa moja, baada
ya kuzaliwa ni asilimia 53,” anase-
ma Waziri Ummy na anaendelea:

“Idadi ya watoto wanaonyo-
nyeshwa maziwa ya mama pekee
bila kupewa maji, vinywaji na

Ukurasa 12

Yaliyo muhimu
kuzingatiwa kutoka kwa
mama anayeendelea

~ kuyonyesha

vyakula vingine katika kipindi cha
miezi sita ya mwanzo baada ya ku-

zaliwa ni asilimia 58.”
Anasema, idadi ya watoto
wanaoanzishiwa vyakula vya

nyongeza kwa wakati sahihi katika
umri wa miezi sita hadi nane, ni
asilimia 87 na idadi ya watoto we-
nye umri wa miezi sita hadi 6 23,
wanaolishwa chakula kinachoki-
dhi vigezo vya ubora Kkilishe, ni
asilimia 35.

“Vigezo hivyo, ni idadi sahihi ya
milo anayopewa mtoto kwa siku,
kulingana na umri wake na mlo
uwe na mchanganyiko wa vyakula
kutoka kwenye makundi yasi-
yopungua manne ya vyakula.

Anasema Maadhimisho ya
Wiki ya Unyonyeshaji Duniani
kwa Mwaka 2020, yamebebwa
na kaulimbiu: ‘Tuwawezeshe Wa-
nawake Kunyonyesha Watoto kwa
Afya Bora na Ulinzi wa Mazingira.”

Anaitaja kuwa ni kaulimbiu inay-
olenga kukumbusha mchango wa
unyonyeshaji katika utunzaji maz-
ingira na ikolojia duniani, sanjari
na kulinda afya ya binadamu.

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
ni kaulimbiu inayohimiza jamii
kuboresha kasi ya unyonyeshaji,
sanjari na kupunguza kiwango
cha utumiaji maziwa na vyakula
mbadala vya watoto wachanga na
wadogo.

“Tukumbuke kuwa, matumizi
ya maziwa na vyakula mbadala
vya watoto wachanga na wadogo,
yanakwenda sanjari na matumizi
ya vifungashio mbalimbali, viki-
wamo vya plastiki, nishati ikiwemo
kuni na mkaa, maji, chupa za kul-
ishia watoto na ongezeko la hewa
ya ukaa inayoathiri mazingira ya
dunia,” anahitimisha.




12 ama Alhamisi Agosti 13, 2020

AFYA
DURU WIKI' YA UNYONYESHAJI

Yaliyvo muhimu kuzingatiwa kutoka
kwa mama anayeendelea kuyonyesha

Na Mwandishi Wetu

UMNYOYESHA mtoto
maziwa ya mama, inaele-
kezwa itekelezwe ndani
ya saa moja baada ya ku-
jifungua, apate maziwa ya mwanzo
yenye rangi ya njano (Colostrum),
yanayomsaidia kutoa kinyesi cha
mwanzo kwa urahisi na kumpun-
guzia maumivu ya tumbo, akipata
kinga nyingi ya athari mwilini.
Ni huduma anayoipata miezi sita
bila kumpa kingine chochote, iki-
wamo maji ya kunywa.

INAWEZEKANAJE?

Mama anatakiwa kumuweka vi-
zuri mtoto kwenye chuchu wakati
wa kumnyonyesha, kwa kuhakiki-
sha sehemu ya eneo jeusi linalozun-
guka chuchu ya mama, linakuwa
limeingia mdomoni mwa mtoto
aliyeweka kinywa vizuri kwenye titi.

Pia, mama anapaswa kuhakiki-
sha mkono mmoja unamshika
mtoto kuanzia makalioni kwake na
kichwa chake kilale kwenye kiwiko
cha mkono huo.

Kingine, mkono unapaswa
ushike titi analonyonya mtoto,
huku kidole gumba kikiwa juu na
vidole vinne vilivyobaki vinakaa
chini ya chuchu.

Mtoto anyonye titi moja kwa
muda mpaka liishe kabisa, ndio
ahamishiwe jingine, ili apate mazi-
wa ya mwanzo yenye maji kwa ki-
asi kikubwa na maziwa ya mwisho
mazito yenye mafuta kwa wingi.

Kumnyonyesha mtoto kila mara
anapohitaji ikiwamo usiku. Via-
shiria vya mtoto kuhitaji kunyonya
vinajionyesha katika kilio na ku-
jilamba, akiwa ameshapata haja
mara kadhaa au alilala kwa muda
kidogo zaidi ya saa mbili.

Mama aweke mawazo yote kwa
mtoto na kumwangalia kwa upen-
do wakati wa unyonyeshaji, kusaid-
ia maziwa kuzalishwa kwa wingi

Ni muhimu mama aepuke mson-
g0 wa mawazo, kwani unaathiri
uzalishaji maziwa, pia apate muda
wa kupumzika

Jambo muhimu linasisitizwa ni
kwamba mama amuweke mtoto
begani kwa muda kidogo kila ana-
pomaliza kumnyonyesha, ili atoe
gesi tumboni kwa njia ya kubeua

Mama huyo asisahau binafsi
kupata mlo kamili wa kila siku, ili
amudu kuzalisha maziwa ya kuto-
sha.

MLO WA MZAZI

Protini; hapo kuna vyakula
vya jamii ya nyama, samaki, da-
gaa, maziwa, mayai, jibini, maini,
figo, senene, nzige, kumbikumbi
na wadudu wanaoliwa, maha-
rage, njegere, kunde, njugumawe,
choroko na dengu.

Faida yake ni kukarabati sehemu
za mwili zilizochakaa ili kuimarisha
kinga, kuzuia upungufu wa damu
na kuuwezesha mwili kufanya kazi
kwa ufanisi.

Wanga; inajumuisha nafaka,
mizizi na ndizi. Ndivyo vitu navyo-

Watoto wachanga wakifaidi maziwa ya mama kwa stadi stahiki inayoshauriwa na wataalamu wa

afya. PICHA ZOTE: MTANDAO

Ilwapo mama
atalazimika
kwenda kazi-
ni au kumua-
cha mtoto
nyumbani
kwa sababu
yoyote ile,
anaweza
kukamua
maziwa va-
takayomfaa
mtoto wakati
hayupo.

chukua sehemu kubwa ya mlo na
kwa kawaida ndiyo vyakula vikuu,
vikiwa na jukumu la kuupa mwili
nguvu ya kufanya kazi.

Hapo kuna mahindi, mchele,
mtama, ulezi, ngano, uwele, muho-
g0, magimbi, ndizi na jamii ya viazi
vikuu, vitamu na mviringo.

Vitamini na Madini; mjumuiko
wake unabeba matunda aina zote,
kama papai, embe, pera, limau,
pesheni, nanasi, peasi, chungwa,
chenza, zambarau, parachichi, ndi-
zi mbivu, fenesi, stafeli, mabungo,
madalansi na topetope.

Aidha, kuna matunda pori kama
ubuyu, ukwaju na na embe ng'ongo.
Juma yao yote, zinaupa mwili uw-
ezo wa kuzuia na kupambana na
maradhi, pia kuuwezesha mwili ku-
fanya kazi kwa ufanisi na kulainisha

choo

Mboga: Ni kundi linalojumuisha
aina zote za mboga zinazolimwa
na asilia, katika orodha yake zimo

mchicha, kisamvu, majani ya
kunde, matembele, spinachi, mnafu
na mchunga.

Aina ni karoti, pilipili hoho, bil-
inganya, matango, maboga, nyanya
chungu, bamia, na kabichi, zikiwa
na manufaa ya kuupa mwili uwezo
wa kuzuia na kupambana na mara-
dhi, kulainisha choo na kuuwez-
esha mwili kufanya kazi kwa ufanisi.

VYAKULA MAFUTA

Inatajwa kuwa muhimu, ila ni
kiasi kidogo ndicho kinachohitajika
mwilini. Yanaweza kutoka mimea
kama mbegu ya alizeti, ufuta, pam-
ba, korosho, karanga na mawese.

Pia, mafuta yanapatikana kutoka
kwa wanyama, mfano hai ni siagi,
samli, nyama iliyonona na baadhi
ya samaki, zikiwa na mchango wa
kuupa nguvu kwa kiasi kikubwa.

Maji yanapaswa kutumika yaliyo
safi na salama, walau lita moja na
nusu (glasi nane) kwa siku, ili ku-
zuia kusaidia maziwa kuzalishwa
kwa wingi.

Vilevile, mtu anaweza kuongeza
maji mwilini kwa kunywa supu,
madafu, togwa na juisi halisi za ma-
tunda mbalimbali.

Manufa haya moja kwa moja, ni
maziwa kutoka kwa wingi na ku-
zuia upungufu wa maji mwilini.

UKAMUAJI MAZIWA

Mama anaweza kukamua mazi-
wa yake kwa kutumia mkono au
kifaa maalum ya kukamulia (breast
pump) na uhifadhi.

Iwapo mama atalazimika kwen-
da kazini au kumuacha mtoto ny-
umbani kwa sababu yoyote ile,
anaweza kukamua maziwa yatakay-
omfaa mtoto wakati hayupo.

Hatua ya kwanza, ni mama
ananawa mikono au kuoga vizuri
na kisha anasafisha chombo cha
kukamulia.

Kamata ziwa kwa vidole vyako na
dole gumba likiwa pembeni mwa
eneo jeusi linalozunguka chuchu.
Kandamizia ziwa kwenye kifua cha-
ko, halafu bonyeza vidole pamoja
kulekea kwenye chuchu.

USALAMA WAKE

Maziwa yanadumu kati ya saa sita
hadi nane kwenye joto la kawaid
ana inapowekwa kwenye jokofu se-
hemu ya kawaida inadumu saa 24
na sehemu ya kugandisha inakaa
kwa saa 72.

Mtu anapoyatoa kwenye jokofu,
ahakikishe kabla ya kumnywesha
mtoto yawe na joto la vuguvugu,
kifaa cha kumywesha ni kikombe
kisafi kilicho na joto wakati wa ku-
tumika.

Mama anashauriwa kuepuka ku-
tumia chupa za chuchu, kwani si ra-
hisi kusafisha na huhifadhi uchafu,
vivyo hivyo, anapaswa kuzingatia
usafi wa mwili wake na vyombo
wakati wa kukamua maziwa, ili ku-
muepusha mtoto na uchafu kupitia
maziwa anayotumia (contamina-
tion)

MWENYE VVU

Kuna cha kujiuliza, je, ni salama
kunyonyesha iwapo mama ana Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU)? Hapo kuna
jibu kwamba, dawa za kufubaza
VVU zikitumiwa na mama na
mtoto, zinazuia watoto wachanga
kupata maambukizi wakati wa un-
yonyeshaji.

Mtoto anatakiwa apewe dawa
hizo kila siku, angalau kwa wiki sita
na kama mama hakupata dawa za
VVU kwa kipindi chote cha ujauzito
na mtoto anapaswa apewe angalau
kwa wiki 12.

Kama mama hatumii dawa za
VVU, mpe mtoto dawa hadi wiki
moja baada ya kuachishwa ziwa.
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Manufaa kamili mazma va mama

Na Mohammed Sharksy, UNGUJA

UTOKANA na utandawa-

zi uliko, hivi sasa kuna

baadhi ya kinamama

wanaoelezwa hawanyo-
nyeshi watoto wao ipasavyo, hasa
walioko umri kati ya miaka 20 na
35, wakiwa na hofu kuwa maziwa
yao ‘yataanguka’ na kuwapotezea
mvuto wa haiba ya kike.

Hilo linatokea, huku
kunyonyesha kukiwa sehemu
muhimu inayomuunganisha

mama na mwanawe, hivyo mtoto
anapokoseshwa mlo huo, ina
maana kunapoteza ukaribu wa
uhusiano.

Kimsingi, kunyonyesha ni ki-
tendo mama mzazi anampa mtoto
wake maziwa kutoka matiti yake
moja kwa moja au kumnywesha
maziwa yaliyokamuliwa kwa ku-
tumia kikombe.

Maziwa ya mama ni chakula na
kinywaji cha kwanza na cha pe-
kee kwa mtoto mara anapozaliwa
mpaka kufikia umri wa miezi sita,
pasipo mlo mbadala ikiwamo maji
ya kunywa.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
na Shirika la Kuhudumia Watoto la
Umoja wa Mataifa (UNICEF), vyote
vinapendekeza mtoto aanze ku-
nyonya maziwa ya mama saa moja
baada ya kuzaliwa.

Maziwa yanajulikana kwa ubora
wake kwa mtoto mchanga, kuliko
mbadala wowote, yakiwapatia viru-
tubisho vyote stahiki katika miezi
ya mwanzo maishani.

Kwa kurejea maelekezo ya WHO,
mtoto afikishapo umri miezi sita,
ndipo anapopaswa kupewa vyaku-
la vya nyongeza, huku akiendelea
kunyonyeshwa maziwa ya mama
hadi kufikia miaka miwili.

Kwa maana hiyo, ziko faida nyin-
gi anazopata mtoto, mama na baba
kwa jumla.

ANAVYOFAIDI MTOTO

Mtoto anaponyonyeshwa saa
moja baada ya kuzaliwa ananufaika
na kinga ha kwanusuru na vifo.

Virutubisho  vinavyopatikana
kwenye maziwa ya mama, mchang-
anyiko wake ni wa kimaumbile zai-
di, kwa sababu yanatolewa kiasili
zaidi na hayana gharama.

Lingine analolitaja ni manufaa ya
kisaikolojia yanayosaidia kujenga
uhusiano mzuri kati ya mama na
mtoto mchanga.

Maziwa kutoka titi la mama, lin-
aelezwa kumpatia mtoto vyakula
vyote sita muhimu na virutubisho
vinavyomjengea mtoto mwili, ka-
tika uwiano sahihi katika ukuaji na
maendeleo ya mwili. Hapo kuna
jamii ya protini, vitamini, wanga,
sukari, maji, na madini,

Unyonyeshaji bora wa maziwa
ya mama, pia unatajwa kujenga
uhusiano wa karibu kati ya mama
na mtoto anayepatiwa kinga dhidi
ya maradhi kama kuharisha,
magonjwa ya njia ya hewa na
masikio.

Manufaa mengine ya maziwa ya
mama, ni kwamba humuwezesha
mtoto kukua kimwili na kiakili ka-
tika ukamilifu unaostahili, huku

4

Maziwa

ya mama
yanatoa
kinga in-
ayodumu
muda mrefu
dhidi ya
magonjwa
kama Kisu-
kari, mzio
na saratani
mbalimbali
katika mai-
sha ya mto-
to.

uhusiano kati ya mama na mtoto
hufikia ngazi bora.

Mara zote mtoto anayenyon-
ya maziwa ya mama huwa na
mwenendo mzuri kiakili, akilingan-
ishwa na asinyenyonya.

Kunyonyesha mtoto kunasaidia

kumkinga na magonjwa
mbalimbali ya  kuambukiza
na yasiyoambukiza, kwani

anawekwa salama na mwenye
joto la kutosha akiwa pembeni
mwa mama yake.

Mtoto huyo ananufaika na mazi-
wa ya mama, hata kiakili anakuwa
katika uwezo bora katika utam-
buzi, mahudhurio shuleni na ha-
timaye kufikia maisha bora katika
utu uzima

Maziwa ya mama yanatoa kinga
inayodumu muda mrefu dhidi ya
magonjwa kama kisukari, mzio na
saratani mbalimbali katika maisha
ya mtoto.

MAMA ANUFAIKA

Maziwa ya mama huchangia
kulinda afya ya mtoto kwa njia
mbalimbali, ikiwamo baada ya
mama kujifungua, inasaidia tumbo
la uzazi kurudi katika hali ya kawai-
da mapema na kupunguza damu
kutoka.

Maziwa ya mama yanapunguza
uwezekano wa kupata ujauzito ka-
tika miezi sita ya mwanzo kama
mama atamnyonyesha mtoto mazi-
wa yake mara nyingi kwa siku

Ni maziwa hayo yanapunguza
uwezekano wa mama kupata sara-
tani za matiti na mfuko wa uzazi,
huku kukiwapo uhusiano wa karibu
kati ya mama na mtoto.

Iwapo mama aliongezeka uzito
wakati wa mimba, kunyonyesha
kunamsaidia kurudia umbile lake
la kawaida, akijengeka kiafya,
kisaikolojia na mapenzi hali ya
juu.

ANAVYOFAIDI BABA

Kiuchumi, kunatajwa maziwa ya
mama gharama yake ni nafuu na
hakuna haja ya kununua vyakula
na vifaa mbadala.

Aidha, kwa vile maziwa ya mama
ni kinga tosha kwa mtoto, inam-
punguzia baba gharama za mat-
ibabu ya mtoto na anapata muda
wa kutosha kujikita katika nyingine
muhimu kifamilia kama vile chaku-
la na, huduma za masomo kwa wa-
nafunzi.

KITAIFA

watoto wanapotunzwa vizuri,
kuna mchango katika kupunguza
gharama za matibabu na hasa kwa
wale wenye umri chini ya wa miaka
mitano, kutokana na afya njema
walionayo.

Mwongozo mkuu kwa mtoto ni
anapaswa kuendelea kunyonya
maziwa ya mama mpaka anapofiki-
sha umri miaka miwili.

Mwandishi wa makala hii ni
Mkufunzi Msaidizi katika Shule
ya Afya Sayansi za Tiba, katika
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzi-
bar, mawasiliano yake ni simu:
(+255) 0777 432 493 na barua
pepe: mohammed.rashid96@ya-
hoo.com.
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Taasisi ya Chakula & Lishe: tuko

juu katika kunyoyesha vichanga

Na Mary Geofrey

ATI ya Agosti Mosi hadi 7

ya kila mwaka, Tanzania

huungana na nchi ny-

ingine duniani kuadhim-
isha wiki ya unyonyeshaji maziwa
ya mama.

Inaelezwa kuwa fursa ya kipekee
inayounganisha wadau mbalimbali
kufikia malengo ya azimio lililopit-
ishwa mwaka 1990, linalosisitiza
umuhimu wa kulinda, kuimarisha
na kuendeleza unyonyeshaji mazi-
wa ya mama, lengo ni kuwawez-
esha wanawake wanyonyeshe kwa
kufuata taratibu sahihi.

Mkurugenzi wa Elimu na Mafun-
70 ya Lishe wa Taasisi ya Chakula
na Lishe (TFNC) Sikitu Kihinga,
anaelezea umuhimu wa maadhim-
isho hayo nchini, kwamba mbali
na wajibu wa mama mazazi kum-
nyonyesha mtoto maziwa saa moja
baada ya kujifungua, pia ana waji-
bu wa kumnyonyesha mtoto kila
mara usiku na mchana.

Anasema hilo linafanyika kadri
wajibu unavyojitokeza, huku akim-
taka mama ajipangie ratiba maal-
um, mtoto akinyonyeshwa maziwa
ya mama kwa miezi sita mfululizo,
pasipo mlo mwingine wowote, iki-
wamo maji .

Sikitu anasema katika maadhim-
isho ya wiki ya unyonyeshaji du-
niani mwaka huu, kaulimbiu yake
“Tuwawezeshe wanawake kunyo-
nyesha watoto kwa afya bora na
ulinzi wa mazingira.’

Anafafanua ujumbe huo kwa
kauli: “Inmalenga kutukumbusha
mchango wa unyonyeshaji katika
utunzaji wa mazingira ya dunia
na ikolokia yake sanjari na kulinda
afya ya binadamu.”

Ofisa huyo wa TFNC, anasisitiza
kaulimbiu hiyo inahimiza jamii
kuboresha kasi ya unyonyeshaji,
sanjari na kupunguza kiwango cha
matumizi ya maziwa na vyakula

Vigezo hivyo
ni idadi sa-
hihi ya milo
anayopewa
mtoto kwa
siku kul-
ingana na
umri wake
na mlo uwe
na mchang-
anyiko wa
vyakula ku-
toka kwenye
makundi
yasiyopun-
gua manne
ya vyakula.

mbadala vya watoto wachanga na
wadogo.

Aidha, anakumbusha matumizi
ya maziwa na vyakula mbadala
vya watoto wachanga, yanaenda
sanjari na suala la umakini na
matumizi ya vifungashio mbalim-
bali vikiwamo vya plastiki na ni-
shati ya kuni na mkaa, maji, chupa
za kulishia watoto, akioanisha na
ongezeko la hewa ya ukaa inay-
oathiri mazingira ya dunia.

MALENGO TFNC

Sikitu anasema anaorodhesha
malengo ya maadhimisho ya wiki
ya unyonyeshaji maziwa ya mama
kwa mwaka huu, ni kuihamasisha
jamii iendeleze juhudi za kulinda,
kuhimiza na kudumisha nyonye-
shaji watoto maziwa ya mama,
kama njia mojawapo ya kutunza
mazingira na kukabili athari za
mabadiliko ya tabia za nchi.

Anasema, pia kuna suala la kui-
marisha fikra za jamii iwajibike
kulinda, ihimize na kuendeleza
unyonyeshaji watoto maziwa ya
mama, ikiwa ni uamuzi sahihi wa
kutunza mazingira na kukabiliana
na athari za na mabadiliko ya tabia
nchi.

Sikitu analitaja  lingine ni
kuishirikisha jamii katika juhudi za
kulinda, kuhimiza na kuendeleza
unyonyeshaji watoto maziwa ya
mama, ili kufuikia kupatikna ma-
tokeo chanya.

Lingine ni kuhamasisha jamii
ushiriki katika mikakati ya kubore-
sha afya kupitia kulinda, kuhimiza
na kuendeleza unyonyeshaji wa-
toto maziwa ya mama.

ILIVYO NCHINI

Ofisa huyu wa asasi msimamizi
wa Chakula na Lishe nchini, anase-
ma takwimu za hali ya ulishaji wa-
toto nchini zinaonyesha takribani
asilimia 97 wenye umri chini ya
miaka miwili wananyonyeshwa
maziwa ya mama.

Pia, wanaonyonyeshwa maziwa
ya mama pekee bila kupewa maji,
vinywaji na vyakula vingine katika
kipindi cha miezi sita ya mwanzo
baada ya kuzaliwa ni asilimia 58.

“Ninaamini kuwa katika kipindi
hiki cha maadhimisho ya wiki ya
unyonyeshaji duniani, jamii ita-
kumbushwa wajibu wao mkubwa
katika kuwezesha wazazi kufaniki-
sha unyonyeshaji ili kuboresha zai-
di hali ya lishe ya watoto,” anasema
Sikitu.

Anasema pia idadi ya watoto wa-
naonzishiwa vyakula vya nyongeza
kwa wakati sahihi katika umri wa
miezi sita hadi nane ni asilimia 87.

Lingine, ni kwamba idadi ya
watoto wenye umri wa miezi sita
hadi 23 wanaolishwa chakula kina-
chokidhi vigezo vya ubora wa lishe
ni asilimia 35.

“Vigezo hivyo ni idadi sahihi
ya milo anayopewa mtoto kwa
siku kulingana na umri wake na
mlo uwe na mchanganyiko wa
vyakula kutoka kwenye makundi
yasiyopungua manne ya vyakula,”
anasema.

FAIDA ZA UNYONYESHAJI

Sikitu anafurahia lishe sahihi na
hususan kunyonyesha maziwa ya
mama, kwamba kuna faida zina-
zoboresha hali ya lishe, ukuaji na
maeneo yao kimwili na kiakili kwa
watoto nchini.

Anasema, kunasaidia kupun-
guza kasi ya magonjwa hatari ya
kuambukizwa na vifo vya wa-
toto nchini na kinamama wanao-
nyonyesha wanakuwa mbali na
uwezekano wa kupata maambuki-
zi kama saratani ya matiti na athari
za ki uzazi.

Sikitu anaeleza kuwapo faraja ya
kuongezeka imani miongoni mwa
jamii na wanawake kuwa unyonye-
shaji ni njia bora zaidi na asili ya
uzalishaji watoto.
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HABARI DODOMA

NFRA yataja mafanikio 10 miaka mitano

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKALA wa Taifa
wa Hifadhi ya
Chakula  (NFRA),
imetaja  mafani-
kio 10 yaliyopatikana kwa Kip-
indi cha miaka mitano ikiwamo
kuongezeka kwa uhifadhi wa
nafaka kutoka tani 251,000 hadi
tani 501,000.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Waka-
la huo, Milton Lupa, aliyasema

akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu utendaji wa NFRA
kwa miaka mitano.

Alisema kuongezeka kwa uw-
ezo huo kumechangiwa na mradi
wa ujenzi wa vihenge 56 na ma-
ghala tisa ya kisasa ambavyo kwa
pamoja  kumeongeza uwezo
wa kuhifadhi tani 250,000.

“Kwa sasa mradi huu umefikia
asilimia 75 ya utekelezaji na un-
atarajiwa kukamilika katika mwa-

ka wa fedha 2020/21. Maghala
yana uwezo wa kuhifadhi kwa
takriban miaka mitatu tu kabla
ya kuanza kupoteza ubora lakini
kwa kutumia vihenge vya kisasa,
akiba itahifadhiwa zaidi ya mia-
ka mitano bila kupoteza kiwango
cha ubora,” alisema.

Aidha, alisema kwa kipindi
hicho, wakala imehakikisha us-
alama wa chakula kwa kuhifadhi
akiba ya kutosha kila mwaka na
kutoa au kuuza akiba ya chakula
kwa ajili ya kukabiliana na ma-
janga mbalimbali.

“Wakala imeuza akiba ya
chakula ndani ya nchi katika hal-
mashauri za wilaya mbalimbali
zilizokabiliwa na upungufu wa
chakula, hivyo kupata fedha za
kununulia akiba mpya ya chaku-
la,” alisema.

Pia alisema wakala imeingiza
fedha za kigeni kwa kuuza nafaka
nje ya nchi ikiwamo Zimbabwe
na kuuza nafaka kwa Shirika la

Mpango wa Chakula Duniani
(WFP) ambalo hupeleka chakula
hicho katika nchi mbalimbali
ndani ya Afrika.

“Wakala imetoa msaada wa
chakula kwa nchi za Malawi na
Sudani ya Kusini zilipokumbwa
na janga la mafuriko na upungu-
fu wa chakula,”alisema.

Kuhusu kuchangia uchumi,
alisema NFRA imekuwa ikinunua
nafaka kutoka kwa wakulima
na vikundi vya wakulima kila
mwaka kwa bei nzuri, hivyo ku-
changia kuboresha maisha ya
wakulima kutokana na mapato
yatokanayo na mauzo ya nafaka.

Kadhalika, alisema kupitia un-
unuzi wa nafaka, NFRA imekuwa
ikichangia mapato ya halmashau-
ri zinazohusika katika ununuzi
wa nafaka kwa kulipa ushuru
wa mazao. Akizungumzia utoaji
wa ajira, Lupa alisema wakala
imechangia katika kutoa fursa
za ajira wakati wa ununuzi wa

nafaka na utekelezaji wa mradi
wa kuongeza uwezo wa kuhifa-
dhi nafaka ambapo takriban wa-
nanchi 7000 wameajiriwa.

Ofisa huyo alisema wakala
kila mwaka hushirikiana na vi-
kundi mbalimbali vya wakulima
na vyama vya ushirika kununua
nafaka kutoka katika ushirika na
kutoa mafunzo ya uhifadhi wa
nafaka.

“Pia Wakala umekuwa uk-
ishirikiana na sekta binafsi katika
kutekeleza majukumu yake kwa
kununua huduma na bidhaa
mbalimbali zikiwamo vifaa vya
uhifadhi, usafirishaji wa nafaka
na bidhaa na huduma kuchangia
katika kuwaongezea kipato,”
alisema.

Lupa alisema mkakati wa
wakala ni kupanua wigo wa uhi-
fadhi na masoko ili kuhifadhi
chakula cha kutosha na kupata
masoko zaidi ya nafaka ndani na
nje ya nchi.

TFS kupambana na uzalishaji bangi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAKALA wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS), imesema
itahakikisha hakuna misitu ita-
kayotumika kuzalisha, kusafirisha
na kuhifadhi dawa za kulevya iki-
wamo bangi.

Akifungua jana mafunzo kwa
wahifadhi misitu nchini, Kam-
ishna wa TFS, Prof. Dos Santos
Silayo, alisema TFS ina wajibu wa
kuhakikisha ulinzi na usalama

wa nchi hasa kuzuia matumizi ya
dawa za kulevya kwa kushirikiana
na vyombo vingine vya ulinzi na
usalama .

“TFS inaandaa mpango mkaka-
ti wa vihatarishi katika misitu,
hivyo baada ya mafunzo haya
tutaweka kipengele cha kupam-
bana na dawa za kulevya. Lengo
ni kuhakikisha misitu yetu ina-
baki kuwa salama na kivutio hasa
maeneo ya mipakani,” alisema
Prof. Silayo.

Aliwaagiza watumishi wa

wakala kuwajibika na kujitoa
zaidi katika mapambano hayo
na kutoa taarifa kwa Mamlaka
husika mara wanapobaini uwepo
viashiria vyovyote kuhusu dawa
za kulevya katika maeneo yao.

Akizungumza katika mafunzo
hayo, Kamishna Mkuu wa Tume
ya Kudhibiti Dawa za Kulevya
nchini, James Kaji, alisema wa-
taendelea kupambana bila woga
ili kutokomeza biashara hiyo.

Kaji aliwataka Watanzania
kushiriki  katika mapambano

hayo kwa kutoa taarifa kwa mam-
laka kila wanapoona kuna via-
shiria vyovyote.

Alitaja bangi bado ni tatizo
linalowasumbua kutokana na
kulimwa katika misitu mikubwa
nchini ambayo si rahisi kuyafikia
maeneo hayo kama utakosekana
ushirikiano na TFS.

Kadhalika, aliwataka wana-
siasa kuacha mapendekezo ya
kutaka bangi ihalalishwe kwa
kuwa madhara ya madawa hayo
ni makubwa kuliko faida.

Mavunde
awapa somo
Vijana Kuhusu
uchaguzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana,
Anthony Mavunde, amewataka
vijana kushiriki katika uchaguzi
mkuu na kutumia haki yao ki-
katiba katika hali ya amani na
utulivu.

Mavunde alitoa kauli hiyo
tamko la serikali la Siku ya
Vijana Duniani.

“Lazima tutambue umuhimu
huu wa uchaguzi kwa kuwawez-
esha vijana wetu kwenda ku-
piga kura kwa mujibu wa sheria
na taratibu zilizowekwa. Hii ni
haki yao kikatiba na kamwe wa-
situmiwe vinginevyo,” alisema.

Aliwataka kutambua kuwa
hakuna taifa lolote duniani le-
nye maendeleo bila amani kwa
kuwa ni nguzo kubwa ya umoja
na demokrasia ya kweli nchini.

Pia alisema serikali ya awamu
ya tano imetoa fursa kwa
vijana na kuchangia kuwepo
na mwamko mkubwa wa wao
kushiriki kwenye siasa za
UONEOZI.

“Mwaka huu umekuwa
mwaka wa Kipekee ambao
umeleta mwamko wa vijana
kugombea na asilimia 90 walio-
jitokeza ni vijana, wamebadilika
na hawakai tena nyuma, wapo
mbele katika kulijenga taifa lao,’
alisema.

Akizungumzia kuhusu siku
hiyo, Mavunde alisema Ripoti
ya Shirika la Umoja wa Mataifa
la Idadi ya Watu Duniani ya
mwaka 2020 inaeleza kuwa
idadi ya vijana ni bilioni 1.8 am-
bayo ni sawa na asilimia 24 ya
watu wote ambao ni bilioni 7.5.

Hata hivyo, alisema Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS) inakadi-
ria kuwa ifikapo mwaka 2035,
idadi ya vijana itafikia asilimia
34.5 ambayo ni sawa na watu
milioni 19.9 ya Watanzania
milioni 57.6.

Kwa upande wa nguvu kazi,
Mavunde alisema Shirika la Kazi
Duniani (ILO) linabainisha kuwa
velekeo wa nguvu kazi duniani
mwaka 2020, asilimia 41.2 ina-
tokana na vijana huku Tanzania
nguvu kazi asilimia 56 ni vijana.

Alitaja mambo mbalimbali
yaliyofanyika nchini kwa ajili
ya Vijana ikiwemo programu
ya kukuza ujuzi wa nguvu Kazi
ambapo vijana 28,941 wame-
patiwa mafunzo ya uanagenzi
kwa fani za ufundi stadi wa
ushonaji nguo, useremala, uashi,
uchongaji vipuri, umeme, upishi
na huduma za hoteli.

Pia alisema serikali imean-
zisha programu ya stadi za
maisha kwa vijana walio nje ya
shule kwa lengo la kuhakikisha
kuwa vijana wanakabiliana
na changamoto zitokanazo na
shinikizo rika.

"
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Mtaalamu ataka
bajeti iandaliwe
kuanzia familia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JAMII imetakiwa kuzingatia
upangaji wa bajeti kuanzia ngazi
ya familia ili iweze kuibua miradi
mbalimbali inayolenga kuwaletea
maendeleo na kusaidia kutatua
matatizo yanayowakabili.

Mtaalamu mwelekezi wa
masuala ya bajeti ambaye pia ni
Mkurugenzi wa Shirika la (Elimi-
sha), Festo Sikagonamo, aliyase-
ma hayo jana wakati wa mafun-
Z0 va upangaji wa bajeti kuanzia
ngazi ya familia kwa vijana wa
Kanisa la Calvary Assembles of
God (CAG) njia panda liililopo
kagonamo alisema iwapo watu
watapanga bajeti kwa kuzinga-
tia mahitaji muhimu, itasaidia
watu kujitegemea, kuibua miradi
yenye kuleta matokea chanya,
Kupunguza ombaomba pamoja
na kupunguza idadi ya watu
wasiokuwa na kazi.

Aidha, alisema elimu hii
inatolewa kwa makundi yote
wakiwamo wanawake, vijana na
watu wazima wanaojishughuli-
sha na shughuli za ujasiriamali,
Kilimo, wafanyakazi na shughuli
nyingine.

“Suala la upangaji bajeti kuan-
zia ngazi ya familia ni muhimu
sana, hivyo Shirika la Elimisha
lilianzisha programu hiyo kwa
lengo la kuwasaidia wananchi
kuheshimu matumizi ya rasili-
mali wanazozipata kwa lengo la
kujitegemea,” alisema Sikagon-
amo.

Akizungumza na Nipashe
baada ya mafunzo hayo, Daudi
Mbongo ambaye ni mlezi wa
vijana katika kanisa la CAG,
alisema waliamua kutoa mafun-
Z0 hayo kwa vijana baada ya
kuona vijana wengi hawana
shughuli maalumu za kuwaingi-
Zia kipato.

Vijana walioshiriki mafunzo
hayo walisema awali hawakuwa
na uelewa juu ya upangaji wa
bajeti lakini sasa wataifanyia
kazi elimu waliyopewa.

Pia waliwataka vijana wengine
kuwa na nidhamu ya matumizi
va pesa kwa kuweka bajeti
pamoja na kuzingatia mahitaji ya
lazima.

Jackson Mwakyombe, alisema
mafunzo ya upangaji bajeti
yamewasaidia kwa kiasi kikubwa
vijana kuwa na matumizi sahihi
va fedha wanazozipata kwa ku-
hakikisha wanaweka vipaumbele.

Mwakyombe alisema elimu ya
upangaji bajeti ni muhimu kwa
maisha ya kila siku kwani ita-
wawezesha mwananchi kutimiza
malengo yao na kuliwezesha
taifa kufikia uchumi wa Kkati.

Kwa Kipindi cha mwaka mmo-
ja Shirika la Elimisha, kupitia
wazo lake bunifu la upangaji wa
bajeti kuanzia ngazi ya familia,
tayari iwafikia wananchi zaidi ya
8,000 ndani na nje ya mkoa wa
Mbevya.

CHADEMA vyatamba kuendelea
kuendeleza uongozi Jiji Mbeya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
WENYEKITI wa
Baraza la Vijana
wa Chama cha
Demokrasia na
Maendeleo Chadema (BAVI-

CHA), Jimbo la Mbeya Mjini, Ste-
ven Jonas ambaye pia ni Kaimu
Mwenyekiti wa Chama hicho
Mbeya Mjini, amesema chama
kimejiandaa kwa namna yeyote
ile kuhakikisha jimbo litaende-
lea kuwa chini ya chama hicho.
Jonas aliyasema hayo jana
kwenye ofisi za Chama hicho
iliyopo Kata ya Sinde, ambapo

alidai kuwa wamejipanga kuen-
delea kutawala Halmashauri ya
Jiji 1a Mbeya kwa kuhakikisha
wanashinda kata zote 36. Alise-
ma ujasiri huo unatokana na
wananchi kuendelea kuwaunga
mkono kupitia jitihada mbalim-
bali wanazozifanya za kuwaletea
maendeleo.

“Kama chama tawala Mbeya
mjini, tutaendelea kutawala jiji
endapo uchaguzi utakuwa huru
na haki kwa kufuata kanuni na
sheria, hatutakubali kuona tu-
nafanyiwa uhuni na wasimamizi
wa uchaguzi na ikitokea tuta-
pambana nao kufa kupona, laki-
ni hata CCM akishinda kwa haki

tuko tayari kumuunga mkono,”
alisema Jonas. Katika hatua
nyingine, Jonas aliwahakikisha
wana-CHADEMA wote ambao
waliingia kwenye kiny’ang’anyiro
cha kuwania nafasi mbalimbali
za uongozi kuendelea kuwa wat-
ulivu wakati kamati kuu ikiende-
lea na mchakato wa mgombea
ambaye atakiwakilisha vyema
chama kwenye uchaguzi.
Alisema chama kimeshatoa
majina ya wagombea wa uch-
aguzi wa madiwani kwa kata zote
26 za Jimbo la Mbeya Mjini, na
kwamba chama pia kimefanya
mabadiliko ya wagombea mbali
na ambao waliongoza kwenye

kura za maoni, lengo likiwa ni
kumtafuta mtu sahihi ambaye
ataleta ushindani mkubwa kwe-
nye uchaguzi.

Awali Mwenyekiti wa Cha-
ma hicho ambaye ni mgombea
Joseph Mwasote, aliwahakikishia
wananchi mkoani Mbeya kuwa
watapata ushindi wa kishindo
katika uchaguzi mkuu ujao kwa
sababu ya mambo mazuri wali-
yoyafanya. Alisema CHADEMA
ni chama kikubwa cha upinzani
ambacho sera za taratibu zake
ni shirikishi, hivyo kitaendelea
kupata ushindi kwenye nafasi ya
udiwani na ubunge.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Mussa Sima (wa pili kulia), akipata maelezo kwa Meneja wa kiwanda
cha bia cha TBL, mkoani Mbeya, Emanuel Sawe (wa pili kushoto), kuhusu baadhi ya mitambo ya uzalishaji alipotembelea kiwanda hicho,
mkoani humo, jana. Wengine ni maofisa wa Serikali wa kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Utafiti wa mbegu bora ya alizeti watakiwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
Nchini (TARI), Kituo cha Uyole,
imetakiwa kufanya utafiti wa
kina kutafuta mbegu bora za zao
la alizeti itakayowasaidia wakuli-
ma kupata mazao mengi.

Wito huo ulitolewa jana na
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
liam Ntinika, wakati akizun-
gumza na Nipashe, baada ya
kumalizika kwa maonyesho ya
wakulima (Nanenane).

Alisema ni wakati sasa kwa
Taasisi hiyo kituo cha Uyole ku-
wasaidia wakulima wa zao hilo
kwa kuwapatia mbegu bora am-
bazo zitasaidia kupata mavuno
mengi.

Alisema kwa sasa wakulima
wengi wa zao la alizeti wanalima
mashamba makubwa na kuya-

hudumia kwa kufuata kanuni
za kilimo bora, lakini wakati wa
mavuno wanaambulia mazao
machache yasiyolingana na ngu-
vu au rasilimali walizozitumia.

“Mimi naona hapa tatizo ni
aina ya mbegu wanazopanda
wakulima ndizo zinasababisha
wapate mazao kidogo, hivyo na-
wataka watafiti wa kilimo kupitia
kituo chetu cha Uyole, fanyieni
kazi suala hili kwa kutafuta mbe-
gu nzuri zitakazoondoa tatizo
hili kwa wakulima wetu,” alise-
ma Ntinika.

Alisema zinahitajika mbegu
ambazo zitamfanya mkulima
afaidi jasho lake kwa kupata ma-
vuno mengi ili aweze kurejesha
gharama alizotumia na kuam-
bulia faida inayokidhi mabhitaji
yake.

Awali wakulima wadogo wa
alizeti walisema wanalima zao

la alizeti kwa kufuata ushauri wa
wataalamu wa kilimo na wame-
kuwa  wakijitahidi ~ kupanua
mashamba yao ili wapate ma-
vuno ya kutosha, lakini jitihada
hizo zimekuwa haziwasaidii ku-
jikwamua na umasikini.

Salehe Mwasole, mmoja wa
wakulima wa alizeti wilayani
Mbeya, alisema kuwa kulima
alizeti kunahitaji moyo kwa
vile mkulima anaweza kulima
shamba kubwa kwa gharama za
juu, lakini mavuno yanapatikana
kidogo ambayo hayalingani na
gharama za uzalishaji.

Alisema kuwa kitendo hicho
kinawakatisha tamaa kuende-
lea kulima alizeti, na baadhi ya
wakulima wameamua kulima
mazao mengine kama vile ma-
hindi ambayo angalao yanawa-
patia faida kidogo. “Tunalima al-
izeti kwa gharama kubwa, lakini

mavuno hayalingani na ukubwa
wa mashamba tunayolima wala
gharama tunazotumia, ukipata
hasara mwaka huu hutamani
tena kurudia labda uwe na moyo
mugumu, ndio sababu wapo
wakulima wenzetu wamekata
tamaa na kuamua kulima mazao
mengine,” alisema Mwasole.

Kwa upande wao, baadhi ya
wawekezaji wa viwanda vidogo
vya kukamua mafuta ya alizeti,
walisema kuwa tatizo walilonalo
ni ukosefu wa malighafi ya kuki-
dhi mahitaji ya viwanda vyao.

James Mwailonga, ambaye
anamiliki kiwanda cha kukamua
mafuta ya alizeti jijini Mbeya,
alisemaviwanda vingivya kuka-
mua mafuta ya alizeti vinafanya
kazi kwa muda mfupi hasa waka-
ti wa mavuno na baada ya hapo
hufungwa kutokana na ukosefu
wa malighafi.
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DK, Shein awataka watendaji kuwajibika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar Dk.
Ali  Mohamed Shein,
ameutaka uongozi na
watendaji wa Wizara
ya Vijana, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, kuongeza kasi kipindi
hiki kifupi kilichobaki kuelekea
uchaguzi mkuu kuwajibika katika
utekelezaji wa majukumu ya kazi.
Alisema hayo jana Ikulu mjini
hapa, alipokutana na uongozi wa
wizara hiyo wakati ilipowasilisha
taarifa ya utekelezaji wa mpango
kazi wa mwaka 2020/2021.
Alisema kuna umuhimu mkub-
wa kwa viongozi hao kuongeza
kasi katika usimamizi na uwajibi-
kaji wa majukumu ya kazi kwa
kuzingatia kuwa shughuli za
serikali zinapaswa kuendelezwa

kama kawaida hadi pale awamu
fjayo ya uongozi itakapochukua
nafasi yake. Alisema Zanzibar ina-
hitaji kuwa na uwanja mkubwa
wa kisasa utakaowezesha kufanyi-
ka shughuli mbalimbali za kitaifa.

Alisema kuna umuhimu wa
kuwa na uwanja wa aina hiyo,
utakaokuwa na uwezo wa ku-
fanyika matukio mbalimbali ya
kitaifa, kama vile gwaride pamoja
na michezo ya aina tofauti, iki-
wamo mpira wa miguu.

Pia, alisema uwanja uliopo wa
Amani hauwezi kukidhi mabhitaji
ya wakati na kuutaka uongozi wa
wizara hiyo kuangalia maeneo ya
nje ya mji, likiwamo eneo la Tun-
guu ambalo limekusanya taasisi
mbalimbali na wizara za serikali
na kuwa katika mpango huo.

Katibu Mkuu wa Baraza la Map-
induzi na Katibu Mkuu Kiongozi,

Dk. Abdulhamid Yahya Mzee, ali-
wataka watendaji wa wizara hiyo
kuwa makini katika usimamizi
wa mali na rasilimali za serikali,
wakati taifa likielekea kwenye
uchaguzi mkuu. Waziri wa Vijana,
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Balozi Ali Abeid Karume, alielezea
baadhi ya mafanikio yaliopati-
kana na wizara hiyo katika kipindi
cha miaka mitano ni kutekele-
zwa kwa Programu ya Ajira kwa
vijana, jumla ya vijana 3,490 wa-
menufaika na programu hiyo.

Alisema wizara hiyo inaende-
lea na uimarishaji wa kiwanja
cha Amani kupitia bajeti yake ya
2019/2020 na shughuli za ujenzi
wa mkeka ‘base’ inaendelea vi-
zuri, huku kazi za uwekaji wa
nyasi bandia zikitarajiwa kuanza
hivi karibuni.

Wakati huo huo, Dk. Shein, ali-

kutana na uongozi wa Wizara ya
Fedha na Mipango na Waziri wa
wizara hiyo Balozi Mohamed Ra-
mia, alisema kutokana na athari
za ugonjwa wa corona zilizolikabi-
li taifa na dunia, Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), tawi la Zan-
zibar ilikusanya Sh. bilioni 279.70
sawa na asilimia 80 ya matarajio
ya kukusanya Sh. bilioni 350.20
kwa mwaka.

Alisema Sh. bilioni 21, ikiwa
sawa na asilimia 100 ya makadi-
rio ya kipindi hicho, yalitokana na
chanzo cha kodi ya wafanyakazi
wa Serikali ya Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, katika ofisi za
Zanzibar. Alisema serikali imeji-
wekea mpango maalum wa miaka
miwili ili kuhuisha mapato baada
ya athari za ugonjwa wa corona,
kwa lengo la kuimarisha uchumi
wake.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na uongozi wa Wizara ya Habari, Utalii na
Mambo ya Kale, kupitia utekelezaji wa mpango kazi kwa wizara hiyo, kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021, uliofanyika katika
ukumbi wa Ikulu mjini Zanzibar, jana. Kulia kwa Rais ni Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi, Dk. Abdulhamid Yahya
Mzee na Waziri wa Habari Utalii na Mambo ya Kale, Mahmoud Thabit Kombo. PICHA: IKULU

Taasisi ya Karume kupokea mil. 300/- kutoka TAE

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAASISI ya Karume ya Sayansi
na Teknolojia inatarajia kupokea
Sh. milioni 300 kutoka kwa Mam-
laka ya Elimu Tanzania (TEA), ili
kuboresha miradi ya elimu Zan-
zibar.

Mkurugenzi wa TEA, Bahati
Geuzye, akizungumza jana ka-
tika hafla ya uzinduzi wa jengo la
utawala la Taasisi ya Karume ya
Sayansi na Teknolojia Zanzibar,
alisema kuwa hatua hiyo ni kuen-
deleza ushirikiano na kuboresha
miradi ya elimu Zanzibar.

Alisema katika kufanikisha,
tayari Bodi yaMamlaka hiyo imei-
dhinisha kiasi hicho cha fedha ka-
tika mwaka wa fedha 2020/2021
kwa chuo hicho kwa ajili ya kue-
ndeleza ukarabati wa miundom-
binu, kuboresha zaidi mazingira
ya kujifunza na kufundishia.

Pia, alisema Mamlaka yao
imeshiriki katika miradi ya ujenzi
na utanuzi wa miundombinu,
ununuzi wa vifaa na katika pro-
gramu mbalimbali za kuboresha
upatikanaji wa elimu kwa usawa.

Alisema kati ya mwaka 2012-
2016 Mamlaka ya Elimu Tan-
zania imefadhili programu ya

kuwawezesha watoto wa kike ku-
fikia kiwango cha kudahiliwa ku-
chukua masomo ya sayansi katika
elimu ya juu na iliwawezesha wa-
toto wakike 594 kutoka Zanzibar.

Kati ya wanafunzi hao, 345 wal-
isoma katika chuo cha Karume na
wengine waliobakia walijiunga
na vyuo mbalimbali vya sayansi
nchini. Kadhalika TEA itaendelea
kushirikiana na taasisi hiyo na

nyingine za elimu zilizopo Zan-
zibar katika kufadhili miradi ya
elimu inayolenga kuongeza upati-
kanaji wa elimu kwa usawa.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzi-

bar, Dk. Idris Muslim Hija, alisema
lazima taasisi ya Karume iweke
mipango maalumu kwa maten-
genezo ya dakhalia pamoja na
nyumba za taasisi.

Alisema, mpango huo wau-
fanye kwa kupitia Wizara ya
Elimu na vyanzo vya mapato vya
taasisi wawe wanatenga bajeti ya
matengenezo na kutafuta wafa-
dhili wa ndani na nje nchi ili kuy-
anusuru majengo yasije kuleta
maafa.

Ukarabati na ujenzi wa jengo
hilo la utawala la chuo hicho lime-
fadhiliwa na TEA ambayo imetoa
Sh. milioni 200.

ZURA kutoa
leseni kwa
wasambazaji
gesi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Maji na Nishati
Zanzibar (ZURA), inatarajia
kutoa leseni kwa wauzaji na
wasambazaji wakubwa wa
gesi nchini ili kuhakikisha bi-
ashara hiyo inaendeshwa kwa
misingi ya usalama.

AkKizungumza jana na
waandishi wa habari, Ofisa
Uhusiano wa mamlaka hiyo,
Hassan Juma Amour, alisema
kuwa hadi sasa mamlaka hiyo
imeshapokea maombi ya
wafanyabiashara watano wa-
naoingiza bidhaa hiyo nchini
na wasambaji tisa kwa ajili ya
kupatiwa leseni.

Alisema, hatua hiyo imefiki-
wa baada ya mamlaka hiyo
kuridhishwa na hatua ya utoaji
wa elimu juu ya kanuni ya gesi
va kupikia (LPG) ya mwaka
2017 na miongozo va gesi kwa
ajili ya kusimamia uendeshaji
wa biashara hiyo Zanzibar.

Alisema lengo la mam-
laka hiyo kutoa leseni hizo ni
kuweka usimamizi madhubuti
wa biashara hiyo na kujua mu-
ingizaji na muuzaji wa rejareja
anaendesha vipi biashara hiyo
na kama anasimamia misingi
ya usalama na viwango vina-
vyokubalika.

Alisema ZURA imeona
umuhimu wa kutoa elimu
kabla ya kusimamia sheria na
miongozo ili kuhakikisha pale
zitakapoanza kutumika ziwe
zinafahamika na kufuatwa.

Alieleza kuwa, Zanzibar
inategemea soko la Tanzania
bara kuagiza nishati hiyo na
kampuni zinazofanya biashara
hiyo ya jumla ni pamoja na V-
Gas, Oryx Gas na Oilcom.

Hassan alisema utoaji wa
leseni utawahusisha wau-
zaji wa rejareja ili kila mtu
anakuwa na leseni iliyokuwa
Kisheria.

Akizungumzia wafanyabi-
ashara wanaouza gesi katika
maduka ya vyakula, Has-
san alisema kanuni ya gesi
inakataza kuchanganya bidhaa
hiyo na bidhaa nyingine kwa
usalama wa eneo husika.

Kwa upande wake, Kaimu
Mkuu wa kitengo cha uhusi-
ano, Khudhaimat Bakar Kheir,
alisema ZURA ina jukumu la
kusimamia shughuli za nishati
ikiwamo gesi va kupikia ma-
kwa watumiaji.

Aliwaomba wafanyabi-
ashara ambao hawajapeleka
maombi ya kupatiwa leseni,
kuhakikisha wanafanya
hivyo ili kuendesha biashara
zao kwa mujibu wa kanuni
zilizowekwa na mamlaka hiyo
katika kusimamia nishati hiyo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine kama vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
YA MBULU (DONGOBESH)

TAHANI NIIMA. ...MWOMBAJI

DANIEL NIIMA. MJIBU MAOMBI

Mdaiwa DANIEL NIIMA, popote ulipo.

Fahamu kwamba mleta Maombi TAHANI NIIMA
ameleta Maombi Na.68/2019 dhidi yako.

Hivyo basi kama unakusudia kupinga maombi hayo
unatakiwa ulete majibu yako na uwepo Barazani
wewe binafsi, wakili wako au mwakilishi
anayekubalika kisheria, shauri limepangwa kutajwa
tarehe 13.8.2020.

Endapo hautatekeleza hayo shauri litasikilizwa
upande mmoja na hukumu kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili
leo tarehe 18.6.2020.
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BARATA LIARDHI NANYUMBA ['W MBULU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;202/2020

Ombi la BERNADETA SELESTIN
KASSIAN,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu NATALIS HELMAN.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo tarehe
18/08/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 03/08/2020.

Tarehe ey
e it

ok T 0
WIS OGO

115856702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:226..2020
Mdai: MARTIN JULIUS NDYALI(WARIDI)
DHIDI YA
Mdaiwa: BAKARI RASHIDI
Ombi la Mdai: MARTIN JULIUS NDYALI (WARIDI)

Kwa: BAKARI RASHIDI
Madai ya: PESA SH.950,000/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo
juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
18 mwezi 08 mwaka 2020 saa 02:30 Asubuhi

‘Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OEISIFZAYMATTANGAZE,

KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:227..2020 MDK@@D:DEMD
Mdai: CONGESTA E.KAYENZI (WARIDI)
DHIDI YA
Mdaiwa: FATUMA KISWIRI
Ombi la Mdai: CONGESTA E.KAYENZI (WARIDI)

INDUYUSHIALS

Kwa: FATUMA KISWIRI

Madai ya: PESA SH.5,883,212/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo
juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
18 mwezi 08 mwaka 2020 saa 02:30 Asubuhi

ROIBOXE31104.23

Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo

DARIE SESAITAAM®

juu.Mahakama ikidhibitisha kama umey kea
kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 10 mwezi 08 mwaka 2020.

115855902

juu. ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea
kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 10 mwezi 08 mwaka 202
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bgt[BEST GROUP (T) LIMITED

Debts colectorn, Auctioneer, Comr

on Agent, Broker & Legal € 1

& TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na AFRICAN BANKING CORPORATION (T) LTD, tutauza kwa mnada wa
hadhara mali mbalimbali za mdaiwa wao CHANGJIANG INVESTMENT ambazo ni sehemu ya
dhamana. Mnada utafanyika katika kiwanda cha MTWARA CEMENT KILICHOPO PEMBA
MNAZI eneo la MTWARA MIKINDANI. Kama inavyoonyesha hapo chini kwenye jedwali;

NA | JINA LA MDAIWA

AINA YA MALI ZITAKAZOUZWA

TAREHE YA MNADA

1. | CHANGJIANG
INVESTMENT LIMITED

MTAMBO WA UJENZI MUUNDO WA XCMG
LOADER YENYE USAJILI T.782 CTC, GARI
AINA YA TOYOTA KLUGER T 888 CRP,
Genereta KVA 68.5, Pikipiki ya tairi 3 yenye
na.za usajiri MC 617 BFV, Mota kubwa za
kusukuma mitambo, Pamoja na mali nyingine
mbalimbali ikiwemo Spea za mitambo ya
kutengeneza Cement na Vyuma chakavu.

29/08/2020

Kuanzia saa 3:00
Asubuhi

MASHARTI YA MNADA
1. Mali zitauzwa kama zilivyo

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa. Kwa mali zenye bei ya juu zaidi
Tsh.10,000,000/= na mali zitakazouzwa chini ya bei ya 10,000,000/=zitalipiwa malipo yote siku ya Mnada.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku tatu (3). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi
atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa Au kuchukua mshindi wa pili.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, au mali na zingine zinazoambatana na hizo ni jukumu la

mnunuzi.

5. Baada ya malipo yote mnunuzi atatakiwa kuhamisha mali zake zote, asipo hamisha zitalipiwa storage.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.O. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE: +255 715-363537/ +255 765-363537

Mkurugezi Mtendaji
Banc ABC

Bib titi Mohamed Road,
P.0.BOX 31

DAR ES SALAAM
Tel:+255 222119422

215856902

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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Serikali

yajiuzulu Kisa

shinikizo la
wananchi

BEIRUT, Lebanon

WAZIRI Mkuu wa Lebanon, Hassan
Diab, alitangaza kujiuzulu kwa seri-
kali yake, kufuatia shinikizo kutoka
kwa raia wa nchi hiyo.

Wananchi hao wamekuwa
wakishiriki katika maandamano
kwa siku kadhaa kufuatia milipuko
mikubwa uliotokea mjini Beirut
Jumanne wiki jana, iliosababisha
maafa na hasara kubwa.

Milipuko hiyo ilisababisha vifo
vya takriban watu 160 na zaidi ya
5,000 kujeruhiwa.

Waandamanaji hao wamekuwa
pia wakitaka serikali ya Diab ku-
jiuzulu, kwa shutuma za uongozi
mbaya na kuhujumu uchumi wa
nchi hiyo.

Katika hotuba iliyorushwa moja
kwa moja na vituo vya televisheni
nchini humo, Diab alisema ame-
chukua hatua hiyo ili kutoa nafasi
va kuokoa Lebanon, na kuongeza
kwamba raia wa nchi hiyo wata-
shiriki katika mchakato huo.

Katika taarifa yake kwa vyombo
vya habari, Diab alisema kuwa
“Mungu isaidie Lebanon”.

Diab aliunda serikali Januari
mwaka huu, baada ya kutokea kwa
vuta ni kuvute ya kisiasa, ambayo

hata kabla ya hapo, mara kwa mara

ilikuwa ikishuhudiwa nchini humo.

Kabla ya tangazo la kujivzulu kwa

utawala wake Jumatatu, mawaziri
na wabunge kadhaa tayari wali-
kuwa wamejiuzulu.

Milipuko ya Jumanne, ambayo
inadaiwa kusababishwa na kemi-
kali aina ya Ammonium Nitrate,
inakadiriwa kusababisha hasara ya
takriban dola bilioni tano za Mare-
kani. VOA

'Waliofariki kwa corona
Kenya wafikia 438

NAIROBI, Kenya

IDADI ya watu waliopoteza maisha
nchini Kenya kutokana na janga la
ugonjwa wa corona imefikia 438, baada
ya watu wengine 15 kufariki duniani ka-
tika kipindi cha saa 24 zilizopita.

Aidha, idadi ya watu walioambuki-
zwa imeongezeka na kufikia zaidi ya
27,400 baada ya watu wengine 497 kuri-
potiwa kuambukizwa.

Waziri wa Afya nchini humo, Mutahi

Idadi ya
watu wal-
ioambuki-
zZwa im-
eongezeka
na kufikia
zaidi ya
27,400.

Kagwe, aliwataka wananchi wa Ken-
ya kuendelea kuchukua tahadhari
ya ugonjwa wa corona katika maam-
bukizi.

Wakati nchi hiyo ikiendelea ku-
kabiliana na janga hilo, Wizara ya
Afya imeendelea kupata shinikizo za
kuweka wazi kuhusu namna inavyo-
tumia fedha za kukabiliana na janga
hilo.

Virusi vya ugonjwa wa corona vili-
bainika kwa mara ya kwanza katika

WASHINGTON DC, Marekani

MGOMBEA urais wa Marekani
kwa tiketi ya Chama Cha Demo-
cratic, Joe Biden, alimteua Sen-
eta wa jimbo la California, Kamala
Harris, kama mgombea mwenza
katika uchaguzi wa urais unaota-
rajia kufanyika Novemba, mwaka
huu.

mji wa Wuhan katikati mwa China,
mwishoni mwa Desemba mwaka
jana, na vimehusishwa na soko la
jumla la vyakula, ambako wanyama
wa porini wanauzwa.

Hivi karibuni, Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), lilionya kuwa licha ya jiti-
hada zinazofanyika kutafuta chanjo
na dawa ya kupambana na janga la
virusi vya corona, huenda kusiwe na
suluhu ya muda mrefu ya kukabili-
ana na janga hili. VOA

Seneta Kamala Harris (Kulia) na Makamu wa Rais wa zamani, Joe Biden (Kushoto). PICHA: REUTERS

Biden amteua seneta Harris mgombea mwenza

Kwa kumteua Harris, Biden
aliweka historia kwani ni mara ya
kwanza kwa mwanamke mweusi
kuwa kwenye tiketi ya kuwania
urais kupitia chama kikubwa cha
kisiasa cha Marekani.

Aidha ni ishara ya Biden kuki-
ri kwamba wapiga kura weusi
watakuwa na nafasi kubwa ka-
tika azma yake ya kumshinda

Rais Donald Trump anayewania
muhula wa pili kwa tiketi ya cha-
ma cha Republican.

Seneta Harris, mwenye umri
wa miaka 55, ni mmoja wa watu
mashuhuri sana ndani ya chama
hicho, na alitajwa kama mmoja
wa watu ambao wangeteuliwa
kuwa wagombea-wenza wa Biden
punde tu alipositisha kampeni

yake ya kuwania uteuzi wa cha-
ma.

Anaungana na Biden kwenye
kampeni wakati ambapo kuna
mzozo wa kitaifa ambao haujawa-
hi kushuhudiwa.

Mlipuko wa virusi vya corona
umesababisha vifo vya watu zaidi
ya 150,000 nchini Marekani, am-
bayo ni idadi kubwa zaidi kuliko

= ]
Wasio wanasiasa kuunda baraza la mawaziri

TUNIS, Tunisia

WAZIRI Mkuu mteule nchini
Tunisia, Hicehm Mechichi
amesema kwamba ataunda
Baraza la Mawaziri lenye
watu ambao sio wanasiasa,
kufuatia mzozo usiomalizika
kati ya vyama vya kisiasa
kuhusu uundwaji wa serikali
mpya.

Hatua ya Hicehm Mechi-

chi, huenda ikamuweka
katika hali ya mvutano na
chama cha Ennahda chenye
wabunge wengi, ambacho
tayari kimesema kwamba Ki-
tapinga kabisa hatua yoyote
va kuteua serikalini watu
ambao sio wanasiasa.

Hata hivyo, pendekezo la
kuunda serikali ya wataalam
wasioegemea kundi lolote
la kisiasa, huenda likapata

uungwaji mkono mkubwa
kutoka kwa muungano wa
wafanyakazi wenye nguvu
sana nchini Tunisia -UGTT,
Pamoja na vyama vingine
vya Kisiasa, vikiwemo Tahya
Tounes na Dustoury el Hor.
Mechichi alisema kwamba
lengo la serikali litakuwa
kutatua hali ngumu ya
maisha wanaopitia watu wa
kawaida na kujenga uchumi

ambao umeharibika.

Hata hivyo, alikashifu
wanasiasa kwa kuzozana
wakati raia wa kawaida
hata hawana maji safi ya
kunywa.

Maandamano yametokea
katikati mwa Tunisia mwaka
huu kulalamikia ukosefu wa
ajira na huduma mbovu seri-
kalini hasa za afya, ukosefu
wa maji na umeme. VOA

ilivyo katika nchi nyingine kote
duniani.

Biashara zimefungwa huku
janga hilo likisababisha kudor-
ora kwa uchumi. Wakati huo huo,
maandamano na ghasia zime-
shuhudiwa katika miji mbalim-
bali, Wamarekani wakilalamikia
ubaguzi na ukatili wa maofisa wa
polisi.

Hakuna mwanamke ambaye
amewahi kuwa Rais au Makamu
wa Rais nchini Marekani. Ni wa-
nawake wawili tu ambao wame-
wahi kuteuliwa na vyama vikuu
vya Marekani kuwa wagombea
wenza katika historia ya Mare-
kani.

Geraldine Ferraro  kutoka
chama cha Democratic mwaka
1984 na Sarah Palin, wa chama
cha Republican, aliyeteuliwa na
Marehemu John McCain mwaka
2008. Hata hivyo, hawakufani-
kiwa kushinda.

Rais Donald Trump anaele-
kea kwenye uchaguzi akiwa na
makamu wake, Mike Pence, kama
mgombea mwenza. VOA
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LOPETEGUI: Wakala

SEVILLA

ITAWAZIMA

UNITED

DUISBURG, Ujerumani

ULEN Lopetegui amesema Man-
chester United ni “timu kubwa sana
duniani “lakini anajiamini Sevilla
watawasimamisha Jumapili kwe-

e nusu fainali ya Kombe la Ligi ya
Europa.

Miamba hao wa LaLiga wametinga
hatua hiyo na sasa watawavaa mabing-
wa hao wa mwaka 2017, United mjini
Cologne baada ya ushindi wao wa 1-0
dhidi ya Wolves, Jumatano.

Mapema Yassine Bounou aliokoa
penalti ya Raul Jimenez na kuanzia
hapo Sevilla ikaongeza mashambulizi
hadi walipopata bao hilo kupitia kwa
Lucas Ocampos zikiwa zimesalia dakika
mbili mpira kumalizika.

United iliifunga Copenhagen bao 1-0
katika muda wa ziada Jumanne na sasa
kikosi hicho cha Lopetegui kitavaana na
‘Mashetani Wekundu’ hao.

“Tunakwenda kucheza dhidi ya
Manchester United mchezo wetu unao-
fuata- wao ni timu kubwa sana duniani,
lakini tutajianda kwa ajili yao,” alisema
Lopetegui akiwaambia waandishi wa
habari.

“Tumejipanga kwa ajili ya mchezo
ujao, dhidi ya timu yenye historia, moja
ya timu bora kwenye historia ya mch-
ezo huu.

“Tutacheza kwa kiwango chetu bora
kabisa. Kucheza dhidi yao kwa hakika
utakuwa mchezo mgumu kwetu, lakini
tunakwenda huku tukiamini tunaweza
kuwasimamisha.”

akanusha
Pirlo
kumkataa
Ramsey
Juventus

TURIN, Italia

WAWAKILISHI wa kiungo wa Juventus,
Aaron Ramsey wamekanusha uvumi
kwamba kocha mpya wa kikosi hicho,
Andrea Pirlo yupo tayari kumuuza.

Pirlo aliteuliwa kocha mkuu wa Juve,
akiwa ametumia kama wiki moja tu
kuwa kocha wa kikosi cha Juve chini
ya umri wa miaka 23, baada ya Maur-
izio Sarri kufukuzwa kutokana na ku-
tolewa kwenye Ligi ya Mabingwa hatua
ya 16-bora mikononi mwa Lyon.

Ripoti ya gazeti la Mirror ilidai Pirlo
hamuoni Ramsey kama sehemu ya
mipango yake na anaonana mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 29 raia
wa Wales kuangalia uwezekano wa
kutafuta klabu mpya.

Hata hivyo, Avid Sports & Entertain-
ment Group, kampuni ambayo inamu-
wakilisha Ramsey imeeleza kwamba
uvumi huo ni “upuuzi” kupitia kwenye
Twitter.

Ramsey amekumbwa na wakati
mgumu katika msimu wake wa kwanza
kule Juve baada ya kujiunga nao Julai,
mwaka jana, akitoka kucheza kwa
miaka 11 kule Arsenal.

Ingawa ameshinda taji la Ligi Kuu ya
[talia, Scudetto, alianza katika mechi
11 tu za Ligi wakati Sarri alipokuwa
anashindwa kumtafutia nafasi ya ku-
dumu kwenye kikosi chake.

Ramsey, ambaye analipwa mshahara
wa euro 400,000 kwa wiki pale Turin,
amekuwa akihusishwa na uwezekano
wa kutua Manchester United.

I L : iﬁ%ﬁ

Wolves inahitaji -
nyota zaidi- Nuno z )

DUISBURG, Ujerumani

L

WOLVES inahitajii kusajili wachezaji zaidi ili kukifanya
kikosi chake kuwa imara, amesema kocha, Nuno Espirito
Santo baada ya kutolewa kwenye robo fainali ya Ligi ya
Europa na Sevilla.

Msimu wao ulihitimishwa kwa siku 383 na mechi 59,
na hawatashikiri michuano hiyo msimu ujao baada ya
kumaliza nafasi ya saba kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya
England.

“Tunahitaji wachezaji zaidi kutusaidia sisi, ni kikosi

kidogo,” alisema Nuno. Wolves walitolewa kwa bao la
kichwa la Lucas Ocampos dakika za majeruhi, baada ya
awali Raul Jimenez penalti yake kuokolewa.
Walitumia wachezaji 21 tu kwenye ligi msimu huu,
ikiwa ni pungufu ya watatu kuliko kikosi chochote.
Juu ya hilo kwenye Ligi ya Europa walikuwa na

wachezaji 17, na nane kati yao walicheza jumla ya 50
au zaidi. Nuno alisema: “Ni muda wa kujipanga. Tunahi-
taji kupumzika, mapumziko makubwa. Tunatakiwa kuji-
andaa vizuri kwa ajili ya msimu ujao na kufanya uamuzi
mzuri utakaoturuhusu kuendelea kukua.

“Ni muda wa kuangalia nyuma na kufanya uchambuzi
kwa kina. Timu iliyoanza kwenye mchezo huu ni ile ile
iliyoanza mchezo wa kwanza wa msimu. Tumefanya ma-
kosa hatuwezi kuyarudia.”
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Lindelof:
Kombe Ia

Europa

linatuhusu

MANCHESTER, England

VICTOR Lindelof amesema Manchester
United iliwatoa FC Copenhagen, lakini
amesisitiza bado wana nafasi ya kuto-
sha kushinda taji la Ligi ya Europa.
Kikosi hicho cha Ole Gunnar Solsk-
jaer Kkilihitaji bao la penalti la dakika za
majeruhi kutoka kwa Bruno Fernandes
kuwaondoa Copenhagen mjini Cologne,
Jumatatu usiku na kutinga nusu fainali.
Na sasa United itacheza na Sevilla
kwenye nusu fainali ya mashindano
hayo Jumapili na Lindelof amesema
wanatakiwa kuwa bora ili kupata nafasi
va kufuzu kucheza fainali kule kwenye
dimba la RheinEnergieSTADION, Agosti

21.

“Inatokea muda mwingine kwenye

soka,” alisema.

“Bila shaka umekuwa ni msimu mrefu,
lakini tumecheza robo fainali ya Ulaya
na nafikiri kila mmoja anatakiwa kuwa

tayari kwa nusu fainali.

“Kama nilivyosema, huwa inatokea
kwenye soka kwamba huchezi katika
kiwango unachokitaka. Lakini kitu cha
muhimu ni kwamba tumeshinda na

tumetinga nusu fainali.”

AC Milan yawania
kumsajili Bakayoko

MILAN, Italia

AC Milan ipo kwenye mazungum-
zo juu ya kumrudisha kiungo wa
Chelsea, Tiemoue Bakayoko hapo
San Siro, kwa mujibu wa Sky in
Italia.

Milan wanataka kumsajili Mfar-
ansa huyo katika dili la awali la
mkopo wa euro milioni tatu na
kutakuwa na kipengele cha kum-
sajili moja kwa moja kwa euro
milioni 35.

Bakayoko atakutana na maz-
ingira aliyoyazoea kama atatua
kule Milan, awali akiwa amecheza
hapo mechi 42 wakati akiwa kwa
mkopo msimu wa 2018/19.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25, ameshindwa ku-
penya kwenye kikosi cha kwanza
pale Chelsea tangu alipotua aki-
tokea Monaco kwa ada ya pauni
milioni 40 mwaka 2017, na ali-
tumia msimu uliopita akicheza
kwa mkopo kwa miamba hao wa
Ligue 1.

Sky Sports iliripoti mapema
mwezi huu kwamba, Bakayoko ni
mmoja wa wachezaji ambao Chel-
sea ipo tayari kuwauza kwa ajili ya
kutafuta fedha ili iingie kwenye
soko la usajili.

Frank Lampard tayari ame-
waongeza Hakim Ziyech na Timo
Werner kwenye kikosi chake.

PIERRE:

Y SRASMI

R EMILE
ATUA

LONDON, England

OTTENHAM Hotspur imekamili-
sha usajili wa Pierre-Emile Hojb-
jerg kutoka Southampton.
Kiungo huyo wa kimataifa wa
Denmark amesajili mkataba wa miaka
mitano baada ya kufuzu vipimo vya afya
Jumatatu na kuwa usajili wa kwanza wa ko-
cha, Jose Mourinho kipindi hiki cha majira
ya joto, akijiunga kwa ada ya pauni milioni
15.

Katika dili hilo mlinzi wa kushoto, Kyle
Walker-Peters mwenye umri wa miaka 23,
ameondoka Spurs na kujiunga Southamp-
ton kwa mkataba wa miaka mitano baada
ya kucheza kwa mkopo klabuni hapo nusu
ya msimu uliopita. Hojbjerg amecheza me-
chi 134 kwa Southampton baada ya kuji-
unga nayo akitokea Bayern Munich mwaka
2016, na akawa nahodha wa ‘watakatifu’
hao kabla ya kupokonywa unahodha Juni
wakati alipothibitisha anataka kuondoka
klabuni hapo.

“Kitu muhimu nilichokuwa nakitaka
mimi ni kujiona mwenyewe nikicheza ka-
tika klabu ambayo naona naweza kucheza
kwa miaka mingi, na Tottenham ni moja
wapo,” alisema Hojbjerg akiiambia tovuti
ya klabu hiyo.

“Najisikia fahari kubwa, nina furaha na
nimehamasika kwelikweli. Nafikiri seh-
emu bora kwangu kwa siku zijazo na na-
taka kuwa sehemu ya klabu hii kwa muda
mrefu. “Spurs ina wachezaji wanaovutia,
kocha mzuri na mazingira yake pia ni ma-
Zuri sana.

“Najisikia bahati na fahari kuwa sehemu
ya klabu hii, nitajitoa kwa hali na mali ku-
hakikisha naisaida klabu, huku nikicheza
kwa kiwango changu bora kabisa.”
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® ® ® Sasa wanafikiria kubadili gia angani
kwani wanataka kuanza mazungumzo...

MANCHESTER, England

ANCHESTER United
itaendelea kushawishi
dili la winga wa Borussia
Dortmund, Jadon Sancho
lakini sasa wanamkodolea macho
nyota wa Barcelona, Ousmane
Dembele kama mbadala wake, kwa
mujibu wa nyanzo vya ESPN.
Mkurugenzi wa Dortmund,
Michael Zorc aliondoa
uwezekano wa mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 20, kuhamia Old
Trafford wakati aliposema
klabu “inapanga kuwa na
Sancho kwenye timu yetu
msimu huu,” akiongeza
kwamba maamuzi juu
ya majaliwa yake ni ya
“mwisho.”

UNITED

Ingawa Sancho anataka kujiunga
na United huku maslahi binafsi ikiwa
si kitu kinachotarajiwa kuwa tatizo,
Dortmund wanaendelea kushikilia
msimamo wao wa kutaka euro mil-
ioni 120 ili kumuachia mchezaji huyo.

United wanaamini kwamba kiasi
hicho cha fedha ni kikubwa mno hasa
kutokana na uchumi kuathirika na
mlipuko wa virusi vya corona.

Zorc pia amebainisha kwamba
mkataba wa Sancho uliongezwa kip-
indi cha majira ya joto kilichopita
kwa mwaka mmoja zaidi na kwamba
atabaki klabuni hapo hadi mwaka
2023.

Sancho alijiunga na wachezaji wen-
zake wa Dortmund Jumatatu kwa ajili
ya maandalizi ya msimu mpya am-
bapo wameweka kambi nchini Uswisi
na miamba hao wa Bundesliga wali-
weka Agosti 10 ndio siku ya mwisho
ya United kufikia makubaliano.

Hata hivyo, United sasa wanafikiria
kubadili gia angani kwani wanataka
kuanza mazungumzo na Dembele
ambaye pia ni mchezaji wa zamani
wa Dortmund.

Vyanzo hivyo vimeipasha ESPN
kwamba, United imeanzisha mazun-
gumzo juu ya uwezekano wa kum-
sajili Dembele, ambaye amebakiza
miaka miwili katika mkataba wake
kule Barcelona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, hajacheza mechi ya ki-
mashindano tangu Novemba mwaka
jana na alifanyiwa upasuaji Februari
mwaka huu.

Miaka yake mitatu na miamba
hao wa Catalunya imekuwa migumu
kwake kwa kukumbwa na majeruhi
ya mara kwa mara, na sasa Dembele
anaweza kubhitaji kuishawishi Bar-
celona kuondoka, huku Man United
wakimtolea macho kwa karibu.

SILVA HUYO LAZIO

KIUNGO wa Manchester City, David Silva mwenye umri
wa miaka 34, atajiunga na Lazio wakati mkataba wake
utakapomalizika mwishoni mwa msimu huu. (Guard-
ian)

CHAMBERS AWINDWA FULHAMU

FULHAM inafikiria kumsajili mlinzi wa Arsenal,
Calum Chambers mwenye umri wa miaka 25, huku
Muingereza huyo akitarajiwa kuwagharimu pauni
milioni 12. (Sun)

BAYERN KUMUACHIA THIAGO

AFISA Mtendaji Mkuu wa Bayern Munich, Karl-Heinz
Rummenigge, yupo tayari kuzungumza na klabu itakay-
ohitaji kutoa ofa ya maana kwa kiungo, Thiago Alcantara
mwenye umri wa miaka 29, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na Liverpool. (Mail)

IMMOBILE AMULIKWA N’CASTLE

STRAIKA wa Lazio, Ciro Immobile amedai Newcastle
imewasiliana na wakala wake juu ya uwezekano wa kum-
sajili kipindi hiki cha majira ya joto - lakini nyota huyo
mwenye umri wa miaka 30, anataka kubaki na klabu hiyo
ya Serie A. (Corriere dello Sport - via Goal)

ASTON VILLA KWA WATKINS

ASTON Villa wanaandaa ofa kwa straika wa Brentford,
Muingereza Ollie Watkins mwenye umri wa miaka 24.
(Sky Sports)

BALE BADO YUPO REAL

GARETH Bale hataondoka Real Madrid kipindi hiki cha
majira ya joto - na mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales
mwenye umri wa miaka 31, anajiandaa kusubiri kwa
miaka miwili kabla ya kutafuta klabu mpya. (Mirror)

ARSENAL WAMTAKA PROMES

KLABU ya Arsenal inangalia uwezekano wa kumsajili
mshambuliaji wa Ajax na Uholanzi, Quincy Promes mwe-
nye umri wa miaka 28 kwa pauni milioni 25. (Sun)

CHELSEA KUMUUZA PALMIERI

CHELSEA ipo tayari kumuuza mlinzi wake wa ki-
mataifa wa Italia, Emerson Palmieri, huku Inter Milan
ikiwa ipo tayari kumsajili nyota huyo mwenye umri wa
miaka 26. (Football Insider)

CEBALLOS KUBAKI MADRID

REAL Madrid inataka kumbakiza kiungo wa kimataifa
wa Hispania, Dani Ceballos mwenye umri wa miaka 24,
klabuni hapo baada kurudi kutoka kucheza kwa mkopo
wa muda mrefu kule Arsenal. (AS)

LEICESTER KUMSAJILI MCNEIL

KLABU ya Leicester City imeonyesha nia ya kutaka
kumsajili winga wa Burnley, Dwight McNeil mwenye umri
wa miaka 20, raia wa Uingereza. (Sky Sports)

FRASER AGOMBEWA EPL

KLABU zilizopanda Ligi Kuu, West Bromwich Albion,
Leeds na Fulham zipo kwenye mbio moja kuwania kum-
sajili winga wa kimataifa wa Scotland, Ryan Fraser mwe-
nye umri wa miaka 26, ambaye aliondoka Bournemouth
mwishoni mwa Juni akiwa huru baada ya kumaliza
mkataba wake. (90Min)
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Twiga yaibwaga
Simba Kings

Na Mwandishi Wetu

KLABU vya Kriketi ya Twiga Titans
imeonyesha nia ya kuwa moja ya
klabu zinazopewa nafasi ya kufanya
vizuri katika ligi ya mchezo huo
iitwayo APL baada ya kuibuka na
ushindi wa wiketi tano iliyoupata
dhidi ya Simba Kings katika mechi
iliyofanyika katika viwaja vya Klabu
jana.

Ulikuwa ni ushindi wa tatu kwa
klabu hiyo katika ligi hiyo, iliyoanza
wikiendi iliyopita ikitarajiwa kuhiti-
mishwa mwishoni mwa wiki hii.

Katika mechi ya jana, Simba Kings
walipata fursa ya kuanza kupiga
mpira wakapata mikimbio 109 huku
wakipoteza wiketi sita katika ova
20.

Kapteni wa klabu hiyo, Zafar Khan
aliingia uwanjani kuisaidia timu
kupata mikimbio akitokea benchi na
kuisaidi kwa kufunga mikimbio 43
na kuwa mchezaji aliyefunga mikim-
bio mengi zaidi katika timu hiyo.

Wachezaji wengine, Stewart Ka-
duma na Muzamil Hussain, pia wali-
jitahidi kuonyesha mchezo mzuri
ambapo Kaduma alipata mikimbio
19, Hussain akipata mikimbio 14.

Twiga Titans ambayo ilifanikiwa
kufikisha idadi ya mikimbio iliyotak-
iwa ili ipate ushindi, ambayo ni 110,
huku ikipoteza wiketi tano katika
ova 18.1, inatarajiwa kurudi uwan-
jani leo kuchuana na Chui Challeng-
ers katika mechi ya kwanza ya siku,
itakayochezwa asubuhi ikifuatiwa
na Buffalo Blasters dhidi ya Tembo
Stars.

JKU, KVZ kuvaana
nusu fainali FA Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MBAGA

MANARA

Na Saada Akida

ONGOZI wa Simba umemsi-
mamisha kazi Mkurugezi wa
Wanachama na Mashabiki wa
klabu hiyo, Hashim Mbaga,
huku nafasi yake kwa sasa ikikaimiwa
na Ofisa Habari wa miamba hiyo, Hajji
Manara.
Taarifa zilizolifikia gazeti hili
kutoka chanzo chetu ndani
ya klabu hiyo, zimedai kuwa
uongozi umechukua uamuzi
wa kumsimamisha Mbaga
Kwa sababu ya kutokuwa na
imani naye.

Kimeeleza kuwa hatua hiyo ni baada
ya kuhofia kiongozi huyo kuwa na uka-
ribu mkubwa na aliyekuwa Mtendaji
Mkuu wa Simba, Senzo Mazingiza aliye-
jiuzulu nafasi hiyo hivi karibuni na kuha-
mia Yanga.

“Mbaga yupo karibu sana na Senzo
aliyehamia Yanga, hivyo kuondoka kwa
mtendaji huyo kumewafanya viongozi
wasiwe na imani naye, hivyo wame-
chukuwa uamuzi wa kumuondoa katika
nafasi hiyo.

“Suala kubwa la kumuondoa ni kuho-
fia mambo yao kuvuja, hivyo nafasi yake
kwa sasa kukaimiwa na Manara ambaye
ameonekana viatu vya nafasi hiyo kum-
tosha,” kilieleza chanzo chetu.

Alipotafutwa Katibu Mkuu wa Simba,
Arnold Kashembe, alisema hawezi ku-
litolea kauli jambo hilo huku akiwataka
mashabiki na wanachama kuwa na ima-
ni na uongozi wao.

Alisema taarifa hizo zitatolewa rasmi
na kitengo chao cha habari, na kwamba
anaamini ndani ya Simba hakuna mtu
mkubwa kuliko klabu hiyo na atakaye-
toka ndani ya uongozi viongozi hufanya
mchakato wa kupata mtu mwenye wel-
edi zaidi.

“Mashabiki na wanachama wetu wat-

KITI

ulie na wanatakiwa kuwa na imani na
viongozi, Simba ni taasisi kubwa anapo-
toka mtu anakuja mtu zaidi ya aliyeon-
doka, wanatakiwa kutulia kwa sababu
tunafanya kazi kisasa zaidi,” alisema
Kashembe.

Alisema kuna mambo mazuri
yanakuja Simba ikiwamo usajili wa
wachezaji wao wapya ambao watakuja
kuongeza nguvu ndani ya kikosi cha
timu hiyo kwa msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

“Katika usajili mambo yanaenda vi-
zuri, tumesajili kulingana na mahitaji
ya benchi la ufundi linaloongozwa na
Sven Vandenbroeck, ambaye tunatarajia
atarejea Agosti 17, mwaka huu,” alisema
Katibu huyo.

Simba inatarajia kuingia kambini Ago-
sti 17 kuanza maandalizi ya “Simba Day”
inayotarajiwa kufanyika Agosti 22, mwa-
ka huu ikiwa ni pamoja na kujiandaa na
mchezo wa Ngao ya Jamii dhidi ya Na-
mungo FC na Ligi Kuu Bara.

D W KWA } MTUPIAJL..

TIMU za JKU, KVZ na Dulla Boys
zimetinga hatua ya nusu fainali ya
Kombe la ZFF (FA Cup) linaloende-
lea Kisiwani Unguja huku Kisiwani
Pemba likifikia hatua ya robo fainali.
JKU ambayo ipo Ligi Kuu Zanzibar,
imetinga hatua hiyo kwa mikwaju ya
penati 4-2 dhidi ya timu ya Gulioni
FC iliyopo Ligi Daraja la Pili Mkoa
wa Mjini Magharibi baada dakika 90
kumalizika kwa kutoshana nguvu.
Akizungumza na gazeti hili Katibu

wa JKU, Sadu Ujudi, alisema malengo

yake makubwa ni kuhakikisha ana-
fanya vizuri katika michuano hiyo na
kupata nafasi ya kuiwakilisha Zan-
zibar katika michuano ya Kombe la
Shirikisho barani Afrika (Caf).

Alisema baada ya kupenya
katika hatua ya robo fainali, sasa
wanajipanga kucheza nusu fainali
dhidi ya KVZ, katika mechi ambayo
anaamini itakuwa ngumu kutokana
upinzani mkali zinapokutana kwenye
Ligi Kuu.

“Tumeingia nusu fainali, na mata-
rajio yetu tuhakikishe tunatinga

hatua ya fainali na hata kupata nafasi

ya kushiriki Kombe la Shirikisho
Afrika, tumekosa ubingwa wa Ligi
Kuu ya Zanzibar matumaini yetu
tumewekeza Kombe la shirikisho,”
alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko, Mawasiliano na Mahusiano wa KCB, Christina Manyenye (kulia), akikabidhi
mfano wa hundi ya Sh. milioni 10 kwa ajili ya Mfungaji Bora wa Ligi Kuu Bara msimu wa 2019/20. Anayepokea
ni Meneja wa timu ya Simba, Patrick Rweyemamu, kwa niaba ya Meddie Kagere aliyeibuka kinara kwa kufunga
mabao 22, katika sherehe za utoaji wa tuzo hizo zilizofanyika ljumaa iliyopita. NA MPIGAPICHA WETU

KCB yajivunia kuichangamsha Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

BENKI ya KCB, imesema kwa kipindi
cha miaka miwili ikiwa miongoni mwa
wadhamini wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
imeichangamsha ligi hiyo kwa kuifanya
kuwa bora na ya kuvutia, huku ikigundua
kwamba soka ni ajira na limewasaidia vi-
jana wengi kujikwamua na umasikini.

Aidha, imeeleza kufurahi kuona vipaji
vingi vya vijana vikiibuliwa kwenye soka
hasa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa misimu
hii miwili, ambayo nao ni miongoni mwa
waliotoa mchango huo.

Akizungumza na Waandishi wa Habari
juzi, Mkuu wa Kitengo cha Masoko, Ma-
wasiliano na Uhusiano, Christina Manye-

nye, alisema kwa vipindi viwili mfululizo
yaani msimu wa 2018/19 na 2019/20
wakiwa sehemu ya wadhamini wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, walishirikiana vema
na Shirikisho la Soka nchini (TFF), katika
mkakati wa kukuza soka nchini kwa vi-
jana.

Alisema hatua hiyo imewasaidia vijana
kuondoa umasikini kwenye jamii, lakini
pia inachangia maendeleo kwa kuinua
na kukuza vipaji vya vijana wengi, hivyo
wao wanajiona hawajafanya kosa kabisa
kujiingiza kwenye udhamini kusaidia
Ligi Kuu.

“Mchango wetu kwa kiasi kikubwa
kwa sasa upo kwenye kuboresha mpira
wa mguu nchini kwa kushirikiana na

benki yetu ya KCB, mbali na hilo tume-
kuwa tukitoa mchango katika kudhami-
ni mpira wa miguu Tanzania katika ligi
mbalimbali ndani na nje ya nchi, na kwa
kuongezea tulikuwa pia miongoni mwa
wadhamini wa Kombe la FA mwaka 2018
kwenye mechi ya fainali ya Arusha mwa-
ka jana iliyofanyika mkoani Lindi na hii
ya hivi majuzi kati ya Simba na Namun-
go, iliyofanyika Sumbawanga,” alisema
Ofisa huyo.

Alisema juhudi zao kwa sasa zinajikita
kusaidia vijana kuwa wafanyabiashara,
wanamichezo au wajasiriamali ili ku-
jitegemea kiuchumi wanapomaliza mas-
omo, huku wakidhamini baadhi ya vijana
kwenye Chuo cha Mafunzo Stadi (VETA).
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® ® ® Sababu kuibwaga Yanga TFF, atakiwa
kurejesha mamilioni Jangwani...

Na Saada Akida

O mo mo Morrison karibu

Simba! Hivyo ndivyo kelele

zilivyolipuka nje ya geti la

Ofisi za Shirikisho la Soka
nchini (TFF) zikitoka kwa mashabiki
wa Simba kabla na baada ya kiungo wa
Yanga, Mghana Bernard Morrison jana
kushinda shauri lake dhidi ya klabu yake
hiyo kuhusu mkanganyiko wa mkataba
wake mpya.

Shauri lililokuwa liKisikili-
zwa lilitokana na Morrison
kudai mkataba wake ni wa
miezi sita na umekwisha
muda wake huku Yanga
ikieleza kuwa alisaini dili
lingine la miaka miwili, la-
kini mchezaji huyo akieleza
hautambui huo mwingine
na saini yake ilighushiwa.

Lakini baada ya kesi hiyo kusikili-
zwa na Kamati ya Sheria na Hadhi za

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Wachezaji ya TFF kwa muda wa siku
tatu mfululizo kuanzia Agosti 11 huku iki-
vuta hisia za mashabiki na wadau wengi
wa soka ndani na nje ya nchi, jana jioni
hukumu hiyo ikatoka na Morrison kuib-
waga Yanga.

Mwenyekiti wa Kamati ya Sheria na
Hadhi za Wachezaji ya TFF, Elias Mwan-
jala, akitoa sababu za mchezaji huyo
kushinda alisema mkataba wa Yanga
na Morrison, una upungufu mkubwa
upande wa Yanga, hivyo wamempa fai-
da Morrison.

“Tumekuwa makini katika kufuata
haki na kamati yetu ilikuwa makini, kuli-
kuwa na upungufu mkubwa upande wa
tarehe ambapo kuna sehemu ilionyesha
kuwa amesaini Machi 20 huku chini uk-
ionyesha Julai 15, 2020.

“Pia kuna ukurasa wa saini kwenye
mkataba unaonyesha kuna upungufu
katika sehemu ya saini ambayo imefut-
wa kwa kalamu jambo ambalo linao-
nyesha kwamba kulikuwa kuna tatizo
kwenye masuala ya mkataba, ni upun-
gufu mkubwa, hivyo tunampa ushindi
Morrison anakuwa mchezaji huru, suala

la timu atakayocheza itakuwa ni uamuzi
wake,” alisema Mwanjala.

Mwanjala aliongeza: “Kazi yetu tume-
maliza ila Morrison anapelekwa Kamati
ya Maadili ya TFF kutokana na kosa la
kusaini mkataba na timu nyingine (Sim-
ba), wakati kesi yake inaendelea kusiki-
lizwa.

“Kesi inayokwenda Kamati ya Maadili,
haina uhusiano na hii ya Yanga dhidi ya
Morrison, ambayo yeye ameshinda na
ni mchezaji huru. Mchezaji mwenyewe
amekiri kuwa amefanya hivyo, ikiwa
Yanga hawajaridhika na uamuzi huu ni
ruksa kwenda kukata rufaa.”

Aidha, mwenyekiti huyo alisema Mor-
rison amekiri katika kamati hiyo kwam-
ba alichukua kiasi cha dola 30,000
(sawa na Sh. 69,528,900 za Tanzania)
kutoka kwa Yanga ambazo ameahidi
kuzirudisha kwa uongozi wa timu hiyo.

Alisema endapo Yanga hawajaridhika
wanatakiwa kupitia upya hukumu hiyo
au kuiandikia barua kamati ama kufiki-
sha suala hilo kwa Mahakama ya Usu-
luhishi ya mambo ya Soka ya Kimataifa
(CAS).

9%770856
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Wasiojulikana
watibua Sure
Boy kutua
Yanga SC

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya awali, Azam FC kuisifu Yanga
kwa kufuata taratibu stahiki kwenye
mpango wao wa kuipata huduma ya
kiungo Salum Abubakary ‘Sure Boy’,
mchakato huo sasa umegeuka wa kuta-
ka kuombana radhi kila upande huku
‘wasiojulikana’ wakihusishwa katika
kuufanikisha, imefahamika.

Juzi usiku Mkuu wa Kitengo cha
Habari na Mawasiliano wa Klabu ya
Azam, Thabiti Zakaria ‘Zaka Zakazi’,
alinukuliwa akieleza kuwa licha awali
Yanga kufuata taratibu, lakini baadaye
waligeuka na kuzungumza na mchezaji
wao Kinyume cha taratibu jambo am-
balo aliitaka klabu hiyo kuomba radhi.

Zakazi alisema: “Awali Yanga walileta
barua ya kuonyesha nia ya kumsajili
tukakataa, lakini baadaye tulipomuweka
Sure Boy sokoni wakaja na ofa ya Sh.
milioni 20, tukakataa, baadaye wakaja
na Sh. milioni 35 tukakataa, na mtu ali-
vekuwa akitumwa kuleta ofa hizo ndiye
huyo huyo aliyeleta barua ikionyesha
imetoka kwa Sure Boy.

“Barua yenyenye tumeipata Agosti 11,
lakini inaonyesha ilitakiwa kuja kwetu
Agosti 12, na tulipomuuliza mchezaji
wetu alikataa kuwa si yeye aliyeandika,
hivyo inaonyesha Yanga walikuwa wa-
nazungumza na mchezaji wetu kinyume
cha taratibu wakati bado ana mkataba
wa mwaka mmoja.”

Lakini jana, Ofisa Habari wa Yanga,
Hassan Bumbuli, alikuja juu kwa
kueleza amesikia madai hayo yaliyo-
tolewa na Zakazi, lakini Klabu ya Yanga
haijatuma mtu yeyote kupeleka barua
hiyo na kuitaka Azam FC kama wanam-
fahamu wamtaje ili waweze kumchuku-
lia hatua.

“Tatizo wao wanatafuta followers
(wafuasi) na kuwa front page (ukurasa
wa mbele) wa magazeti, sisi hata kama
tusiposajili utakuta kesho tupo ukurasa
wa mbele, wanatafuta ‘kiki’ kama kuna
mtu kapeleka hiyo barua waje mbele
wamtaje vinginevyo tutapelekana
mbele.

“Kuna watu wanachafua brand
(chapa) ya Yanga, wamtaje huyo mtu
tumjue alipeleka hiyo barua kwa inter-
est (maslahi) gani, maana sisi hatumjui,
watu wetu wote wana ID (kitambulisho),
tunataka tumjue ID yake ni namba

ngapi,” alisema Bumbuli.
541002
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