
Zanzibar yaibua tena 
hoja ya kujiunga OIC 

ukurasa  2

ukurasa  17

Ofisi Ardhi 
mikoa rasmi 

TANGA

ukurasa  4

www.ippmedia.com

Jumatatu Mei 11, 2020 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0580228

isikupite
TANGU kuanza kwa zama za Premier League, Wayne Rooney ndiye mwenye pasi nyingi za mwisho ‘assists’ (103) katika ligi hiyo, akifuatiwa na Dennis Bergkamp (94) na Teddy Sheringham  (76).

NIPASHE jumAtAtu mEI 11, 2020

Wanasoka Wa5 bora Wa zaidi ya miaka 35LONDON, England 

WACHEZAJI wengi wa soka kiwango chao huwa kinaan-za kushuka wan-apofikia umri wa miaka 30. Na wengi huamua kustaafu soka ka-tikati ya miaka 30. 
Hata hivyo, kuna wanasoka ambao wanakuwa na uwezo wa kucheza hata zaidi ya miaka 35 na kiwango chao kikaonekana kuwa fiti tu.  

Makala haya yanawachambua wanasoka ambao wana miaka 35 na zaidi ambao bado wapo fiti dimbani, twende sasa... 
#5. Joaquin
Katika umri wake wa miaka 38, Joaquin ni mchezaji mkongwe zaidi kwenye orodha hii. Ukiacha 

misimu miwili aliyocheza nchini Italia, raia huyu wa Hispania amecheza kwa misimu 17 kwe-nye Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, na anashika nafasi ya tatu kama mchezaji aliyecheza mechi nyingi zaidi za La Liga.
Nahodha huyu wa Real Betis, msimu huu amefunga mabao 10 katika mechi 28 alizocheza. Msimu huu pia Joaquin amekuwa mchezaji mwenye umri mkubwa zaidi kufunga hat-trick kwenye LaLiga.

#4. Thiago SilvaThiago Silva amejiimarisha yeye mwenyewe kama mmoja wa wal-inzi bora wa kati duniani tangu al-ipohamia AC Milan mwaka 2009. Raia huyu wa Brazil kwa sasa anacheza pale Paris Saint-Ger-main, lakini umri wake wa miaka 

35, haujamzuia yeye kuwa bora.
#3. Franck riberyWakati wake, Franck Ribery alikuwa mmoja wa mawinga hatari zaidi duniani na upatina wake na Arjen Robben pale Bay-ern Munich ulikuwa na mafani-kio makubwa zaidi. 

Baada ya misimu 12 ya mafani-kio kwa miamba wa Bavaria, Rib-ery aliamua kwenda Fiorentina kipindi cha majira ya joto mwaka jana.
Katika umri wake wa miaka 37, raia huyu wa Ufaransa bado anaonyesha kuwa na kasi ile ile na fiti katika kukimbia na mpira na kufunga mabao.

#2. ZlaTan ibrahimovicUnaweza kusema nini kuhusu Zlatan Ibrahimovic? Mchezaji 

huyu bora zaidi nchini Sweden kwa miaka yote anaonekana kuwa kwenye kiwango kilekile. Ibrahimovic ni mmoja wa washambuliaji bora zaidi katika kizazi chake. Amekuwa na wakati mzuri katika timu za Ajax, Juven-tus, Inter Milan, AC Milan, Barce-lona, PSG na Manchester United. Na kwa sasa anacheza kwa kip-indi cha pili pale Milan baada ya kujiunga akitokea LA Galaxy ya Marekani wakati wa dirisha la Januari. 
Katika umri wake wa miaka 38, ameonyesha kwamba bado ana nguvu kwani pale kwenye dim-ba la San Siro amefunga mabao manne msimu huu.

#1. criSTiano ronaldoCristiano Ronaldo anaendelea kuwa bora na bora zaidi. Aliti-

miza umri wa miaka 35, Februari mwaka huu na bado anaonekana kama vile ana umri wa miaka 20. Mshambuliaji huyu wa Juven-tus amefunga mabao 25 msimu huu, huku akitikisa nyavu mara 21 katika mechi 22 za Ligi Kuu ya Italia, Serie A.
Amevunja rekodi nyingi msimu huu, ikiwamo ya kufunga mabao katika mechi 11 mfululizo za Serie A. Ronaldo amefuata nyayo za Alexis Sanchez kuwa mchezaji wa pili kufunga hat-trick kwenye Ligi Kuu ya England, La Liga na Serie A.

Ukiangalia kiwango chake na nguvu aliyonayo, Ronaldo hao-nyeshi kama ataachana na soka hivi karibuni.
Jambo moja la uhakika ni kwamba, Ronaldo hana mpango wa kustaafu soka leo au kesho.

mabeki Wa kati 10 bora duniani  uk. 12&13

IbrahImovIc

Shirika kumshtaki 
Ndugai Korti Kuu 
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Sido ya JPM ilivyomtengenezea 
viwanda 4,500 na ajira maelfu 

Ni baada ya spika huyo kutupa barua ya 
Chadema iliyomtaka... Endelea ukurasa  2

S
hirika la Afya Duniani (WHO), 
limetoa takwimu mpya za 
virusi vya corona duniani. 

Kwa mujibu wa takwimu za jana, 
watu 3,865788 wamepata maam-
bukizo wakati vifo ni 265,862. Kwa 
Afrika, maambukizo 40,554 na vifo 
1,322,000. Kuosha mikono mara 
kwa mara na kuepuka mikusanyiko 
ni mambo ya kuzingatiwa kila siku.
*	 Epuka mikusanyiko ya watu
*	 Nawa mikono kwa sabuni na 

maji yanayotiririka
*	 Epuka kusalimiana kwa kushi-

kana mikono na kukumbatiana
*	 Ukipiga chafya au kukohoa, ziba 

mdomo

UBUNGE WA MWAMBE

BAA LA CORONA 

Spika Job Ndugai
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habari kitaifa

Na Allan Isack, ARUSHA

SHIRIKA la Uraia na Msaada 
wa Sheria (Cilao), limesema 
kuwa kwa kushirikiana na wa-
dau wengine, linakusudia kufun-
gua kesi Mahakama Kuu, kuom-
ba ufafanuzi wa mahakama hiyo 
kuhusu kitendo cha Spika wa 
Bunge, Job Ndugai, kuruhusu 
Cecil Mwambe kushiriki shughu-
li za Bunge ilhali amepoteza sifa 
za ubunge.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari 
mwishoni mwa wiki na Mkuru-
genzi wa Cilao, Odero Odero, 
shirika hilo limesikitishwa na 
kitendo cha Spika kuchukua 
uamuzi huo, likidai unakiuka 
misingi ya katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.  

“Itakumbukwa kwamba, 
Bunge na vyama vya siasa 

vinaongozwa kwa mujibu wa 
katiba na sheria zingine za nchi. 
Ibara ya 71 ya katiba ya nchi 
inaeleza wazi kuhusu ukomo wa 
mtu kuwa mbunge. 

“Kwa mujibu wa ibara ya 
71(1)(e) ya katiba, ni wazi kuwa 
mbunge atapoteza nafasi yake 
ya ubunge ikiwa atapoteza ua-
nachama wa chama chake kil-
ichompatia udhamini wakati wa 
uchaguzi,” shirika hilo lilisema 
katika taarifa yake hiyo.

Shirika hilo lilikumbusha 
kuwa Mei 6 mwaka huu, Spika 
Ndugai alimruhusu Mwambe 
kushiriki shughuli za Bunge, 
licha ya mwanasiasa huyo ku-
tangaza hivi karibuni kujiuzulu 
nafasi yake ya ubunge kupi-
tia Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema).

Lilisema kuwa Mwambe, 
aliyekuwa Mbunge wa Ndanda 

mkoani Mtwara, alitangaza ua-
muzi wake huo na kuweka baya-
na kwamba anajiunga na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

“Mwambe alitangaza kijion-
doa Chadema, basi tunaamini 
pasipokuwa na shaka, ame-
poteza sifa ya kuendelea kuwa 
mbunge,” shirika hilo lilisema 
katika taarifa yake hiyo.

Lilisema kitendo cha Spika 
Ndugai kumruhusu Mwambe 
kuendelea kushiriki shughuli za 
Bunge ni ukiukwaji wa katiba ya 
nchi.

Shirika hilo lilisema kwa kuwa 
katiba inatamka wazi katika 
ibara ya 26(1) kuwa kila raia ana 
wajibu wa kusimamia na kutetea 
katiba na sheria, litashirikiana na 
wadau wengine katika kusudio 
lake hilo la kufungua kesi Ma-
hakama Kuu kuomba ufafanuzi 
wa mahakama kuhusu kitendo 

hicho cha Spika Ndugai.
Wiki iliyopita, Spika Ndugai 

alitangaza bungeni kuwa hajari-
dhishwa na barua iliyoandikwa 
na Katibu Mkuu wa Chadema, 
John Mnyika, kwa Spika kuhusu 
kuzuia Mwambe kushiriki shu-
ghuli za Bunge na kulipwa na 
chombo hicho cha kutunga she-
ria. Spika Ndugai pia alisema ha-
japokea barua ya Mwambe kuji-
vua uanachama wa Chadema na 
kujiuzulu ubunge wake, hivyo 
hata barua ya Mnyika kwake 
haina mashiko kwa sababu 
haikuambatanishwa barua ya 
Mwambe kujiuzulu ubunge na 
uanachama wa Chadema.

Siku chache baada ya kauli 
hiyo ya Spika, Mwambe alikariri-
wa na vyombo vya habari akise-
ma kuwa ameitika wito wa Spika 
na atakwenda bungeni kushiriki 
shughuli za chombo hicho.

Shirika kumshtaki 
Ndugai korti kuu 

Watendaji wa Sekta ya Ardhi, Ofisi ya Ardhi ya Mkoa wa Tanga wakiwa wamesimama katika bango la kutambulisha ofisi ya mkoa huo. PICHA: 
MUNIR SHEMWETA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza kwa njia ya video na Wakuu wa Mikoa  na Makatibu Tawala wa  Mikoa ya 
mipakani  kuhusu ugonjwa wa corona akiwa ofisini kwake, Mlimwa jijini Dodoma, jana. Habari Uk. 27. PICHA: OWM

Na Enock Charles

WAKAZI wanaoishi karibu na 
fukwe za Ziwa Victoria Manis-
paa ya Bukoba mkoani Kagera, 
wamehama makazi yao baada 
ya maji kujaa ziwani na kuingia 
kwenye nyumba zao.

Aidha, maji hayo yamesomba 
vitu mbalimbali vya wakazi hao, 
zikiwamo samani.

Akizungumza na chombo 
kimoja cha habari nchini, Diwani 
wa Kata ya Miembeni, Richard 
Gasper, alieleza kuwa  katika 
Mtaa wa Nyamkazi nyumba 
zaidi ya 280 zimeathirika na 
maji na kuwaacha wakazi wake 
hao bila makazi.

“Tumeathirika, kaya zaidi ya 
280 zimeshahama mtaa huu 
na kwenda maeneo ya jirani, 
kwa hiyo hali sio nzuri, upepo 
ukipiga maji yanapanda juu,” 
alisema.

Alisema kwa sasa kuna hofu 
kubwa kwa wakazi wa maeneo 
hayo kuathirika zaidi kutokana 
na makazi yao kujaa maji, hivyo 
kusababisha watu kupoteza 
mali na makazi. Aliwaomba 
wananchi wa mitaa ya jirani 
kutokuwapandishia kodi watu 
walioathirika na kadhia hiyo na 
kwenda kutafuta makazi katika 
maeneo yao.

Naye Neema Salvatory, mkazi 
wa Nyamkazi, alisema kujaa 
kwa maji hayo na kuingilia 
makazi yao kumemwathiri kibi-
ashara baada ya watu kuyaha-
ma makazi yao, hivyo kusababi-
sha upungufu wa wateja.

“Katika biashara yetu sisi tuli-
kuwa na uwezo wa kutengeneza 
mpaka Sh. 90,000 kwa siku, la-
kini  hivi sasa tunapata hadi Sh.  
20,000… ni kutokana  na watu 
kukimbia, wafanyabiashara wa 
samaki na dagaa wenyewe nao 
wamekosa sehemu ya kuanika 
dagaa zao,” alisema Neema.

Kiwango cha maji katika Ziwa 
Victoria kimeripotiwa kuongeze-
ka, hivyo kuwatishia wakazi 
waliojenga nyumba karibu na 
ziwa.

 

Maji yazingira   
makazi kando
Ziwa Victoria

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

 OFISI za ardhi za mikoa zitaanza rasmi ku-
fanya kazi katika mikoa 26 ya Tanzania Bara 
mwezi huu.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa agizo la Rais 
John  Magufuli kuitaka Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi kuondoa kero 
na mzigo wa gharama kwa wananchi katika 
masuala ya ardhi.

 Uanzishaji ofisi hizo ni usogezaji huduma 
za sekta ya ardhi karibu na wananchi sam-
bamba na kuwapunguzia gharama za ku-
fuata huduma hiyo umbali mrefu, ambapo 
huduma za ardhi awali zilikuwa zikitolewa 
kwenye ofisi za Ardhi za Kanda na Makao 

Makuu.
Akizungumza jana jijini Dodoma kabla ya 

kuwasilisha makadirio ya hotuba yake hapo 
leo, Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, William Lukuvi, alisema wizara 
imeanzisha ofisi za ardhi katika kila mkoa ili 
kutoa huduma zote zilizokuwa zinatolewa 
kwenye ofisi za kanda au makao makuu. 

 Alisema, kuanzia sasa wananchi watapata 
huduma zote ndani ya mikoa yao, na kubaini-
sha kuwa wananchi wa mikoa ya Kigoma na 
Katavi hawataenda tena Tabora kuchukua 
hati kama walivyokuwa wakifanya awali 
huku wale wa Tanga, Manyara na Arusha 
wakipata huduma katika mikoa yao badala 
ya kwenda Moshi na wale wa mikoa ya Iringa, 

Njombe, na Rukwa wakisalia mikoa husika 
badala ya kwenda Mbeya. 

  Aidha, wananchi wa mikoa ya Ruvuma 
na Lindi sasa hawataenda mkoa wa Mtwara 
kupata huduma za ardhi na wananchi wa 
Kagera na Geita nao hawatalazimika kwenda 
Mwanza,  huku  wa mikoa ya Mara na Shin-
yanga wakisalia mikoa yao kupata huduma 
za ardhi, hivyo hawataenda Simiyu na wale 
wa Singida na Morogoro wakiepuka kwenda 
mkoa wa Dodoma kuchukua hati.

 Kwa mujibu wa Waziri Lukuvi,  nyaraka 
zote,   watumishi pamoja na vitendea kazi 
tayari vipo mikoani na kubainisha kuwa sasa 
taasisi kama benki zitaweza kukopesha kwa 
kasi kwa kuwa dhamana za wakopeshwaji 

(Hati) zipo mikoani na masjala za hati zimer-
udishwa kila mkoa.

 Waziri alisema wasajili wa hati wa mikoa 
watatoa hati kwa wananchi kupitia ofisi za 
ardhi za wilaya badala ya wananchi kufuata 
hati kwenye kanda au mkoani, na kuongeza 
kuwa, vifaa vya upimaji vimenunuliwa na 
kusambazwa ofisi hizo za mikoa ili hal-
mashauri za wilaya ziweze kuazima na kupi-
ma maeneo yao bila gharama za kuvikodisha. 

  “Tumeanza mkakati wa kununua vifaa 
kwa kila wilaya.  Uanzishwaji wa ofisi hizi ni 
utekelezaji wa maagizo ya Mhe. Rais aliyetu-
taka tuondoe kero na mzigo wa gharama kwa 
wananchi na wadau mbalimbali wa ardhi,” 
alisema Lukuvi.

Ofisi za ardhi mikoa kuanza mwezi huu
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habari kitaifa

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA Kuu Tanzania Kanda 
ya Kigoma imemwachia huru mkazi wa 
Kijiji cha Mkongoro Wilaya ya Kigoma, 
Idrisa Hamimu (31), ambaye alikuwa 
ameshtakiwa kwa kosa la kumuua 
mama yake wa kambo.

Hamidu alishtakiwa kwa kosa la ku-
muua Halima Ntibaluta kwa kumpiga 
na jembe kichwani, begani na tumboni 
na kufariki dunia.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji wa Ma-
hakama hiyo, Athumani Matuma, baada 
ya upande wa mashtaka kushindwa 
kuthibitisha kosa hilo.

Alisema shahidi namba moja alisema 
tukio hilo lilitokea Machi 21 mwaka 2012 
majira ya saa 12:30 jioni katika Kijiji cha 
Mkongora Wilaya ya Kigoma walikuwa 
nyumbani na wenzake wakizungumza, 
lakini mama yake mshtakiwa alikuwa 
ameachana na baba yake mshtakiwa, 
kwa hiyo mshtakiwa alikuwa akiishi na 
mama wawili wa kambo.

Aidha, alisema wakati wakiwa hapo 
nyumbani siku ya tukio majira ya saa 
12:30 jioni mshtakiwa alifika nyumbani 
na kuchukua jembe na kuanza kumpi-
ga mama yake Halima  kichwani, begani 
na tumboni, na kuwa baada ya tukio 
hilo mama huyo alipelekwa hospitali 
na wakati akipatiwa matibabu, alifariki 
dunia.

Upande wa mashtaka ulikuwa ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Riziki Matitu na upande wa utetezi 
ulikuwa ukiongozwa na Wakili wa ku-
jitegemea, Sylvester Damasi.

Alisema shahidi namba tatu wa 
upande wa mashtaka alidai  siku ya 
tukio alikuwapo  nyumbani na alimu-
ona mshtakiwa kwenye tuta la maha-
rage akimpiga na jembe marehemu 
kichwani, tumboni na begani, na kuwa 
alimrushia fimbo mshtakiwa ili asim-
pige marehemu.

Aidha alisema mashahidi wa upande 
wa mashtaka wanapingana sana, tena 
walijichanganya sana, hivyo mahaka-
ma kushindwa imwamini nani katika   
mashahidi hao watatu wa upande wa 
mashtaka.

Alisema shahidi namba moja na 
namba tatu hawakuona wala hawajui 
mshtakiwa alikamatiwa wapi?

Jaji Matuma alisema baada ya 
upande wa mashtaka kufunga ushahidi 
wake, lazima Mahakama ifanye uamuzi 
mdogo wa kuona kama mshtakiwa 
ana kesi ya kujibu au la, lakini katika 
kesi hiyo ya mauaji Mahakama inaona 
mshtakiwa hana kesi ya kujibu kwa 
sababu mashahidi wa upande wa 
mashtaka wameshindwa kuthibitisha 
kosa hilo.

Alisema kwa kuwa upande wa 
mashtaka umeshindwa kuthibitisha 
kosa hilo, Mahakama inampa nafuu 
mshtakiwa kwa sababu upande wa 
mashtaka una kazi ya kuthibitisha kosa 
pasipokuacha shaka yoyote  sasa.

Jaji Matuma alisisitiza  kuwa  upande 
wa mashtaka umeshindwa kuthibitisha 
kosa la mauaji.

“Mimi kwa akili yangu nimeona 
upande wa mashtaka umeshindwa 
kuthibitisha kosa hili, kifungu cha 293(1) 
cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa 
ya Jinai, Sura ya 20 Marejeo ya mwaka 
2019, mshtakiwa hana hatia, hivyo na-
muachia huru, na haki ya rufani ipo 
wazi,” alisema jaji huyo.

Awali akisoma hati ya mashtaka 
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Riziki 
Matitu, alidai kuwa Machi 21 mwaka 
2012 majira ya saa 12:30 jioni katika 
Kijiji cha Mkongoro Wilaya ya Kigoma, 
mshtakiwa alimuua Halima Ntibaluta 
kwa kumpiga na jembe kichwani, be-
gani na tumboni na kumsababishia kifo.

Jaji amwachia huru 
mshtakiwa wa mauaji

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Thobias Mwilapwa (katikati), akimkabidhi vifaa vya kinga dhidi ya corona Mku-
rugenzi wa Jiji la Tanga, Daudi Mayeje, kulia ni Meneja wa Mwafrika Phamancy. Msaada huo umetolewa na 
duka la dawa za binadamu Mwafrika Phamancy wenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni mbili. PICHA: HAMIDA 
KAMCHALLA

Na Yasmine Protace, KIBITI

KATIKA jitihada za kudhibiti maam-
bukizo ya virusi vya corona vinavyo-
sababisha ugonjwa wa COVID-19, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibiti mkoani 
Pwani, imetangaza hatua ambazo zita-
chukuliwa kwa watu ambao watakamat-
wa wakiwa wamekaa  vijiweni katika 
makundi.

Moja ya hatua hizo ni kukamatwa na 
kupelekwa kufanya shughuli za usafi.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa 
Wilaya ya Kibiti, Gulam Musini Kifu, ka-
tika kikao cha Baraza la Madiwani.

Alisema kutokana na kuwapo kwa 
ugonjwa wa corona, kila mtu anatakiwa 
kuchukua hatua za kujilinda na ku-
walinda wengine dhidi ya maambukizo.

Kifu alisema baadhi ya watu bado 
wanakaa vijiweni na kuendeleza miku-
sanyiko ambayo imekatazwa.

“Kutokana na watu kutosikia makata-
zo ambayo serikali inatutangazia kila 
siku katika kujikinga na corona, kwa 
Kibiti nimeshamwambia OCD (Mkuu wa 
Polisi Wilaya) wakiwakuta vijana viji-
weni wawakamate, wawapeleke sokoni, 
ofisi ya mkurugenzi, kituo cha Polisi na 
hospitali wakafanye usafi ikifika jioni 
wawaachie waende makwao,” alisema.

Aliongeza kuwa kuwafanyisha usafi 
kila wanapokamatwa, hatua hiyo ita-
saidia kupunguza mikusanyiko ambayo 
haina faida.

Pia aliwataka madiwani pamoja na 
kamati ya ulinzi na usalama kuwahama-
sisha wananchi kuhusu uvaaji wa bara-
koa, ikiwa ni moja ya hatua za kujilinda 
dhidi maambukizo ya virusi hivyo.

“Mnapoenda kuhamasisha wananchi 
uvaaji wa barakoa, hakikisheni na nyie 
mnaenda mkiwa mmevaa,” alisisitiza 
Kifu.

Wanaokaa 
kwenye 
makundi 
vijiweni 
watangaziwa 
kiama

Na Neema Sawaka, KAHAMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Elias Kwandikwa, amesema maten-
genezo ya dharura kwenye barabara na ma-
daraja zinazoharibika kipindi cha mvua kubwa, 
yalitengewa Sh. bilioni 15 katika mwaka huu wa 
fedha.

Amesema kuwa katika Jimbo la Ushetu, 
tayari wameshatoa Sh. milioni 39 kwa ajili ya 
matengenezo ya barabara za dharura zilizoku-
wa zimeharibika vibaya na kutopitika, huku 
akizishauri halmashauri kutenga fedha kwa ajili 
ya matengenezo ya barabara ambazo haziko 
kwenye mtandao wa barabara.

Kwandikwa ambaye ni Mbunge wa Ushetu, 
aliyasema hayo alipozungumza na waandishi 
wa habari katika Kijiji cha Mbika kuhusu ubovu 
wa barabara.

Alisema bado tatizo hili hasa maeneo ya viji-
jini, lakini Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini 
(Tarura) umepatiwa fedha kwa ajili ya maeneo 
yenye uhitaji wa dharura.

Kwandikwa alisema fedha zilizokuwa zim-
etengwa na serikali kwa ajili ya matengenezo 
ya dharura ya barabara, zimeshatumika katika 
maeneo mbalimbali nchini.

“Bajeti ya mwaka ujao, katika kutenga fedha, 
wizara tumeangalia hasa suala la fedha za 
dharura. Kwa mwaka huu unaoisha, tulitenga 
kiasi cha Sh. bilioni 15 kwa ajili ya dharura.

“Tumetengeneza madaraja mengi kama vile 
Daraja la Mto Mara, Manyara, Sibiti, Magufuli, 
Mombo na Busisi ikiwa ni sehemu ya mikakati 
ya wizara ambayo ilikuwa imejipanga vizuri 
kukabiliana na dharura za aina hiyo,” alisema.

Kwandika aliongeza: “Kutokana na uharibifu 
mkubwa wa barabara  kwenye baadhi ya mae-
neo, mfano Jimbo la Ushetu, tayari mkandarasi 
amekwishafanya usanifu, yupo kwenye eneo 
baada ya kupatiwa fedha ya matengenezo ya 
barabara inayotoka Ulowa hadi Ubagwe kwa 
kiwango cha changarawe na inayotoka Uyogo 
hadi Kahama Mjini yenye urefu wa kilomita 54 
kwa kiwango cha lami.

Kwandikwa alisema kuwa wakala wa bara-
bara nchini (Tanroads) umekuwa ukifanya 
vizuri, lakini barabara za maeneo ya vijijini 
ambazo zinatekelezwa na Tarura zimekumbwa 
na matatizo kipindi hiki cha mvua kubwa. 

Bilioni 15/- 
zatengwa 
kukarabati 
barabara  
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MAKALA MAALUM

Na Enock Charles 

MAENDELEO ya ujasiriamali 
na viwanda vidogo ni chachu ya 
kutengeneza ajira sanjari na kuku-
za uchumi wa mtu mmoja mmoja, 
vikundi na taifa kwa ujumla.

Kwa kulitambua hilo, serikali il-
ianzisha Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo nchini (SIDO), ili ku-
wezesha uanzishwaji wa viwanda 
hivyo, kuvikuza na kutoa mchango 
wa uchumi wa taifa.

Sido ilianzishwa kwa sheria ya 
Bunge Na. 28 ya mwaka 1973, ikip-
ewa majukumu kadhaa, ikiwa ni 
pamoja na kuratibu, kukuza na ku-
saidia kutoa huduma mbalimbali 
kwa viwanda vidogo. 

Ili kufahamu mchango wa shiri-
ka katika eneo hilo, Nipashe ilipata 
nafasi ya kuteta kwa faragha na 
Mkurugenzi Mkuu wa Sido, Profesa 
Sylvester Mpanduji.

Mkurugenzi Mkuu huyo anase-
ma shirika hilo limepewa maju-
kumu ya kuwezesha, kuanzisha, 
kukuza na kuendeleza viwanda vi-
dogo nchini kwa manufaa ya taifa, 
msisitizo ukiwa kwenye kujenga, 
kubuni na kuendeleza ubunifu ka-
tika eneo la ujasiriamali kwa kuwa-
jengea uwezo watu binafsi, vikundi 
na taasisi, ili kutoa mchango endel-
evu katika maendeleo ya taifa.

Abainisha kuwa katika awamu 
hii ya uongozi wa serikali, Sido 
inatekeleza mkakati wa uchumi 
wa viwanda ambao unalenga kui-
fanya Tanzania kuwa nchi yenye 
uchumi wa kati unaochagizwa na 
viwanda ifikapo mwaka 2025, am-
bapo mchango wa sekta ya uzal-
ishaji mali katika uchumi wa taifa 
unatarajiwa kufikia asilimia 40 ya 
pato la taifa.

Prof. Mpanduji anasema ili ku-
fikia malengo hayo, Tanzania in-
atarajia kubadili mfumo wake wa 
uchumi kutoka mfumo ambao 
kwa kiwango kikubwa unategemea 
mauzo ya bidhaa ghafi, utalii na 
madini na kwenda katika mfumo 
ambao uchumi utategemea zaidi 
mauzo ya bidhaa za viwandani 
ama zile za kilimo, lakini zikiwa 
tayari zimesindikwa na hivyo 
kuongeza thamani sokoni.

“Ili kuhakikisha lengo hilo lina-
timia, Sido sasa ina jukumu la ku-
tambua, kutafuta na kusambaza 
teknolojia kwa ajili ya matumizi ya 
viwanda vidogo na vya kati.

“Utekelezaji katika eneo hili kwa 
miaka minne ya serikali hii, jumla 
ya teknolojia mpya 699 zilitambu-
liwa na kusambazwa. Teknolojia 
hizo ni za ubanguaji wa korosho, 
usindikaji wa mihogo na ukamuaji 
wa mafuta ya mawese.

“Vilevile, teknolojia za usindi-
kaji wa vyakula, upunguzaji wa 
matumizi ya miti na mazao yake 
kwa kutumia nishati mbadala, 
ufungashaji wa vyakula vilivy-
osindikwa, utengenezaji wa vifaa 
vya ujenzi hasa matofali, utengen-
ezaji wa chokaa na chaki, ukamuaji 
mafuta ya kula kutokana na mbegu 

za mafuta, utengenezaji wa sabuni 
na usindikaji ngozi kwa kutumia 
njia za asili. 

“Teknolojia hizo zimesaidia kui-
marisha na kuongeza ubora wa 
bidhaa za wajasiriamali na kuwez-
esha uimarishwaji wa miradi, (vi-
wanda) 7,651 na kuanzisha viwan-
da vipya 4,513 vilivyotengeneza 
ajira 19,873,” anabainisha.

Prof. Mpanduji anasema Sido 
pia inatekeleza ujenzi wa miun-
dombinu kwa ajili ya wajasiriamali. 
Abainisha kuwa shirika linamiliki 
mitaa ya viwanda katika mikoa 
yote ya Tanzania Bara yenye ma-
jengo ya viwanda 467. 

Anasema mitaa hiyo ya viwanda 
imetengwa mahususi ikiwa na mi-
undombinu muhimu kama vile 
ofisi za kutolea huduma, vituo 
vya kuendeleza teknolojia (TDCs), 
vituo vya mafunzo na uzalishaji 
(TPCs), majengo ya viwanda, 
umeme, maji, barabara na ma-
wasiliano kwa ajili ya kuwasaidia 
wajasiriamali kuanzisha na kuen-
deleza viwanda vidogo na vya kati. 

Prof. Mpanduji anabainisha 
kuwa serikali ilitoa Sh. bilioni tano 
mwaka wa fedha 2017/2018 kupitia 
Sido, ili kujenga ofisi nne za kutolea 
huduma katika mikoa ya Simiyu, 
Geita na Katavi pamoja na majen-
go ya viwanda 12 katika mitaa ya 
viwanda ya Sido iliyoko Dodoma, 
Manyara, Kagera, Mtwara na Geita 
na kwamba tayari uendelezaji huo 
umekamilika na majengo yamean-
za kutumika. 

Vilevile, anasema shirika linasi-
mamia utengenezaji wa mashine 
na vipuri kupitia Vituo vya Maen-
deleo ya Teknolojia (TDCs), ak-
ibainisha kuwa linamiliki vituo vya 
kuendeleza teknolojia (TDCs) saba 
katika mikoa ya Arusha, Kigoma, 
Kilimanjaro, Iringa, Mbeya, Lindi 
na Shinyanga. 

Anasema vituo hivyo vinajihu-
sisha na uendelezaji wa teknolojia 
na utengenezaji wa mashine, vifaa 
na kutoa huduma za kiufundi kwa 
wajasiriamali wadogo na kati wa 
mjini na vijijini.

Prof. Mpanduji pia anasema 
shirika pia lina wajibu wa kutoa 
ushauri wa kiufundi kwa wajasiri-
amali, akibainisha kuwa limeen-

delea kuutoa kwa kundi hilo ka-
tika maeneo ya udhibiti wa ubora 
wa bidhaa, ufungaji wa mashine, 
ukarabati wa mashine, michoro ya 
majengo ya viwanda, upangaji wa 
mashine viwandani na uchaguzi 
wa teknolojia sahihi.

Anabainisha kuwa katika kipindi 
cha miaka minne ya uongozi wa 
serikali ya awamu ya tano, ushauri 
wa aina mbalimbali umetolewa 

kwa wajasiriamali 39,817 katika 
mikoa yote ya Tanzania Bara, huku 
pia wakitoa mafunzo ya ujasiri-
amali na usimamizi wa biashara 
kwa wajasiriamali 62,543 wali-
oshiriki kozi 2,255.

Prof. Mpanduji pia anasema kati-
ka kipindi hicho cha miaka minne, 
shirika limetoa huduma za ushauri 
wa biashara kwa wajasiriamali wa-
hitaji 78,574, huku likiwezesha pia 
upatikanaji wa masoko kwa kush-
irikiana na wizara kupitia kuandaa 
maonyesho ya bidhaa za wajasiri-
amali wadogo ya kikanda na yale 
ya kitaifa. 

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mkuu huyo, Sido pia inawezesha 
upatikanaji wa mitaji kwa waja-
siriamali wadogo kupitia Mfuko 
wa Kuendeleza Wajasiriamali Wa-
nanchi (NEDF) ulioanzishwa mwa-
ka 1994.

Anabainisha kuwa katika kipindi 
hicho cha miaka minne, mikopo 
15,780 yenye thamani ya Sh. bilioni 
35.897 ilitolewa kwa wajasiriamali. 
Kati yake,  asilimia 53 ilitolewa kwa 
wanawake na asilimia 47 kwa wa-
naume.

“Miradi iliyoanzishwa kupitia 

mikopo hiyo imeweza kuchangiza 
katika ongezeko la  ajira ambapo 
jumla ya ajira 40,222 zimezalishwa, 
asilimia 53 ya ajira hizo ikiwa ni wa-
nawake.

“Wanawake wanaonekana kun-
ufaika na huduma hizi kwa kuwa 
wanaonekana kuwa na kiu zaidi ya 
kufanya shughuli za uzalishaji mali 
hasa katika maeneo ya usindikaji 
wa bidhaa za mazao ya kilimo na 
misitu,” anabainisha.

Prof. Mpanduji anazitaja pro-
gramu nyingine zinazotekelezwa 
na Sido kuwa ni pamoja na ya kon-
gano, ambayo tangu mwaka 2006, 
shirika limejikita katika kuende-
leza vikundi vya wajasiriamali wa 
viwanda vidogo ambavyo vinafan-
ya kazi zinazofanana au kushabi-
ana na kuendeleza mnyororo wa 
thamani za bidhaa.

Anabainisha kuwa hadi mwaka 
2017, jumla ya kongano 60 nchini 
zilianzishwa chini ya ufadhili wa 
wadau mbalimbali wakiwamo 
Sido,  Tume ya Sayansi na Teknolo-
jia (Costech), Chuo Kikuu Cha Dar 
es Salaam (UDSM) na LGAs.

Prof. Mpanduji anabainisha 
kuwa hadi sasa, Sido inafanya kazi 
na kongano 20. Kati yake, 18 ziko 
Tanzania Bara na mbili ziko Zanzi-
bar. Anasema miongoni mwa kon-
gano hizo, 15 zinafadhiliwa na SIDA 
na tano zikipata ufadhili wa JICA.

Anaitaja programu yao nyingine 
kuwa ni kitamizi, akifafanua: 
“Lengo kubwa la programu hii 
ni kuwawezesha na kuwasaidia 
wajasiriamali wabunifu katika 
kutekeleza mawazo yao ya ubunifu 
na kuyafanya kuwa halisia katika 
biashara zao na kusaidia ukuaji 
wa biashara zao na hatimaye kuzi-
fanya biashara zao kuwa endelevu.

“Wabunifu hawa wanapata ufa-
dhili wa majengo ya ofisi, vifaa 
vya kufanyia kazi zao, wanaun-
ganishwa na taasisi mbalimbali na 
wanapata mikopo yenye masharti 
nafuu.”

Mkurugenzi mkuu huyo pia 
anasema wana programu ya 
‘wilaya moja bidhaa moja’, akibain-
isha kuwa kuanzia Julai mwaka 
2007, Sido ilianzisha kaulimbiu 
ya Wilaya Moja Bidhaa Moja kwa 
lengo la kuchochea maendeleo ya 
viwanda vidogo wilayani.

“Mpango huu pia unalenga ka-
tika kuongea thamani ya bidhaa na 
kusambaza uwekezaji katika kila 
wilaya nchini, lakini mkakati huu 
unategemea upatikanaji wa rasili-
mali katika wilaya, mafanikio yake 
pia yanategemea ushiriki wa wa-
dau, uwajibikaji katika uchambuzi, 
uzalishaji, usindikaji na utafutaji 
masoko ya bidhaa husika.

Prof. Mpanduji pia anadokeza 
kuwa tayari wajasiriamali wa-
naoendesha viwanda vyao ka-
tika mitaa ya viwanda vya Sido, 
wameanza kutengeneza vifaa 
maalum vya kunawia mikono, vi-
takasa mikono na mashine ya ku-
pulizia dawa mwili mzima, ili kui-
saidia nchi kukubiliana na mlipuko 
wa virusi vya corona.

“Waziri Innocent Bashungwa, 
alizindua rasmi vifaa na mashine 
hizo hivi karibuni. Shirika linawa-
himiza wananchi kuwasiliana na 
ofisi za Sido zilipo kwenye mikoa 
yao ili kupata vifaa na vitakasa 
mikono kwa bei nafuu,” anahitimi-
sha.

Sido ya JPM yamtengenezea 
viwanda 4,500, ajira maelfu
*  Zao la mikopo ya mabilioni sura ‘50/50’

Mkurugenzi Mkuu wa Sido, Profesa Sylvester Mpanduji.

 Mjasiriamali Mary Muhere akiwa kwenye maonyesho ya bidhaa ya Sido 
mwaka jana mjini Singida. PICHA: WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA 
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HABARI KITAIFA

TAARIFA YA MKUTANO MKUU 
WA 20 WA WANAHISA WA 

BENKI YA NMB

Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu wa 20 wa mwaka wa wanahisa wa NMB utafanyika  kwa njia ya mtandao 
saa 4 asubuhi siku ya Ijumaa, Juni 5, 2020. Ajenda itakuwa kama ifuatavyo: 

20.1  MATANGAZO NA AKIDI 

20.2  KUPITISHA AJENDA ZA MKUTANO

20.3   KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA 19 ULIOFANYIKA 
       TAREHE 15 JUNI 2019

20.4   YATOKANAYO NA MKUTANO WA 19 WA WANAHISA 
 
20.5  KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA RIPOTI YA WAKURUGENZI NA TAARIFA 
        ZA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2019 

20.6  KUIDHINISHA GAWIO KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2019

20.7  KUPOKEA NA KUIDHINISHA MALIPO YA WAKURUGENZI

20.8   KUPOKEA NA KUTHIBITISHA MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI

20.9  KUPOKEA NA KUTHIBITISHA KUJIUDHURU NA KUTEULIWA KWA  
      WAKURUGENZI WA BODI

20.10 KUPOKEA NA KUTHIBITISHA UTEUZI WA WAKAGUZI WA HESABU KWA 
        MWAKA UNAOMALIZIKA 31 DESEMBA 2020 

20.11  MENGINEYO

MAELEZO MUHIMU

1. Mwanachama anayetarajia kuhudhuria Mkutano lazima atume kwa njia ya mtandao nakala yake ya risiti ya uwekezaji  
 wa hisa (Depository receipt) au kitambulisho chake au kadi yake ya benki.

2. Mjumbe anayeruhusiwa kuhudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano anaruhusiwa kuchagua mwakilishi kuhudhuria  
 na kupiga kura kwa niaba yake kwa kufuata /kuzingatia taratibu na Sheria za Kampuni kama zilivyorekebishwa. Fomu  
 ya uwakilishi lazima iwasilishwe kwenye o�si iliyosajiliwa ya Kampuni (kwa njia ya mkono au mtandao) kabla ya saa 4  
 asubuhi Ijumaa ya tarehe 4 Juni 2020.

3. Mwanachama anayetarajia kuhudhuria kikao atahudhuria kwa njia ya mtandao. Nakala za taarifa ya mwaka na fomu 
         za mwakilishi zitapatikana matawini na kwenye tovuti ya NMB (www.nmbbank.co.tz).

4. Wakurugenzi wamependekeza ulipwaji wa gawio la shilingi 96 kwa kila hisa, inayoleta jumla ya shilingi 48 bilioni   
 kutokana na faida ya mwaka 2019. 

Tarehe za kuzingatia:
Tarehe ya tangazo:                                                       15 Mei 2020
Hisa kuuzwa pamoja na gawio :                               15 Mei 2020  
Mwisho wa hisa kuuzwa pamoja na gawio :        4 Juni 2020
Hisa kuanza kuuzwa bila gawio:                                5 Juni 2020 nakuendelea
Daftari la wanahisa kufungwa:                                  9 Juni 2020
Malipo ya gawio kwa wanahisa:           kuanzia tarehe 17 Juni 2020

___________________
Lilian R. Komwihangiro
Katibu wa Kampuni

8 Mei 2020

www.nmbbank.co.tz

Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Christina Mndeme, amesikit-
ishwa na kitendo cha Hal-
mashauri ya Manispaa ya Son-
gea kupata hati yenye shaka na 
kuagiza wote waliosababisha 
dosari hiyo wachukuliwe hatua.

Mndeme alitoa agizo hilo 
wakati anazungumza kwenye 
kikao maalum cha Baraza la 
Madiwani kilichojadili taarifa ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kuhusu 
hoja na mapendekezo yake kwa 
Hesabu za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa Mwaka wa Fedha 
2018/2019.

Katika ripoti hiyo ya CAG, 
Manispaa ya Songea imepata 
hati yenye shaka, jambo ambalo 
Mndeme amesema limemsikiti-
sha na kumuumiza.

“Ninaagiza kuanzia sasa, 
taratibu za kinidhamu zianze 
kuchukuliwa kwa wale wote 
waliosababisha Halmashauri 
ya Manispaa ya Songea kupata 
hati yenye shaka, hatua zichuku-
liwe bila kujali awe ni diwani au 
mtendaji. Suala hili limetutia 
aibu sana,” aliagiza.

Mndeme aliagiza ufanyike 
uchunguzi ili kubaini wote wali-
osababisha kupatikana kwa hati 
hiyo kwa halmashauri hiyo am-
bayo alisisitiza ndiyo kioo cha 
Mkoa wa Ruvuma na ina kila kitu 
kulinganisha na halmashauri 
zingine za mkoa huo.

Kiongozi huyo wa mkoa alise-
ma halmashauri hiyo kupata hati 
yenye shaka kuwafanye madi-
wani na watendaji waongeze bi-
dii na kwamba CAG ametoa hoja 
na mapendekezo 54, lakini yali-
yojibiwa na kufungwa ni 11 tu.

Mkaguzi wa Nje wa Hesabu za 
Serikali, Deogratias Waijaha, ali-
itaja sababu kuu iliyosababisha 
halmashauri hiyo kupata hati 
yenye shaka kuwa ni kuripoti 
Sh. milioni 98 kwenye vitabu 
vyake vya hesabu kama mapato 
ya ndani ambayo majibu yake 
hayakupatikana.

“Ninawashauri kupitia vikao 
vyenu, mtafute Sh. milioni 98 
kama mapato kwa sababu ile 
fedha itakwenda chanzo kikuu, 
haitarudi kwenu, lakini taratibu 
za kijinai ziendelee kwa wote 
ambao walitenda hayo makosa 
kulingana na sheria za nchi. Mli-
takiwa kufanya mapema kabla 
ya kufunga hesabu,” alishauri.

Waijaha alisema Manispaa ya 
Songea ilipata hati yenye shaka 
kwa tukio moja la udanganyifu 
wa Sh. milioni 98 na kwamba 
manispaa hiyo haijapata hati 
chafu kwa sababu vitu vingine 
vyote vipo sawa.

Hata hivyo, alisisitiza kuhakik-
isha wananunua vifaa kwa watu 
wenye  risiti za mashine za EFD 

RC aagiza walioumbuka
ripoti CAG wakamatwe

ili kuepuka kuendelea kuandikiwa hoja 
kutokana na kutumia watu ambao ha-
wana risiti hizo, hali ambayo inaikosesha 

serikali mapato.
Meya wa Manispaa ya Songea, Alhaj 

Abdul Hassan Mshaweji, kwa niaba ya 

madiwani na watendaji, aliahidi kufanyia 
kazi mara moja maagizo yote ya Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma na CAG.
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MAONI & UCHAMBUZI

BAADA ya kimya cha takriban mwezi mmoja na wiki tatu sasa, 
hatimaye Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), imeweka wazi endapo 
itapata baraka za serikali inatarajia kuruhusu ligi za soka nchini 
kurejea mapema Juni mwaka huu. 

Hatua hiyo ya TPLB imekuja baada ya Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. John Magufuli kueleza anafikiria kwa siku 
zijazo kuruhusu ligi za soka kuendelea na anachosubiri ni kupata 
ushauri kutoka kwa wataalamu wake. 

Kauli hiyo ya Rais Magufuli ilikuja wakati muafaka ambapo 
TPLB na Shirikisho la Soka nchini lilikuwa katika kikao cha pamoja 
kujadili hatima ya Ligi Kuu kufuatia agizo la Shirikisho la Soka Af-
rika, Caf.

Hiyo ni baada ya mwishoni mwa Aprili Caf kuwataka wanacha-
ma wake, ikiwamo TFF hadi ifikapo Mei 5, kila shirikisho kueleza 
hatima ya ligi yake endapo itaendelea ama kufutwa ili iweze ku-
panga kalenda yake ya michuano mbalimbali.

Caf ililazimika kutoa kauli hiyo kutokana na karibu ligi zote 
barani Afrika kusimama kwa kipindi kisichojulikana baada ya 
mlipuko wa maambukizo ya virusi vya corona (COVID-19), am-
bavyo hadi jana mchana jumla ya watu 4,114,896 duniani kote 
walishabainika kupatwa na maambukizo huku waliopona wakiwa 
1,445,980 na waliopoteza maisha wakiwa 280,564.

Kwa Tanzania pekee maambukizo yamefikia 509, vifo vikiwa 
21 na waliopona wakiwa 183, idadi hiyo ikiwa ni ongezeka la watu 
508 kutoka mtu mmoja aliyekuwa na maambukizo wakati serikali 
inatangaza kusitisha shughuli zote zinazosababisha mikusanyiko 
ya watu ikiwamo michezo Machi 17, mwaka huu.

Tayari TFF imeeleza kuwa wakati ikisubiri baraka za serikali 
ya ruhusa ya ligi hiyo kurejea, mbali na tahadhari zote kufuatwa 
kama inavyoelekezwa na wizara ya afya, pia huenda wakaruhusu 
mashabiki wachache mno kuingia viwanjani ama kuwazuia ka-
bisa. 

Hata hivyo, kumeibuka mjadala mzito kutoka kwa wadau wa 
soka wakihoji namna TFF itakavyoweza kuzuia mashabiki wana-
okusanyika katika kumbi mbalimbali za starehe, baa na vibanda 
umiza kushuhudia mechi.

Wengi wanadai ni rahisi kwa TFF kuzuia mashabiki kuingia vi-
wanjani wakati wa mechi, lakini ni kazi kubwa kwa shirikisho hilo 
kuweza kuzuia watu kukusanyika katika vibanda umiza na kumbi 
za starehe kuangalia mechi  jambo ambalo wanaona kuruhusiwa 
kurejea kwa ligi hiyo kutazidisha maambukizo.

Kwanza kabisa kama ambavyo katika nyakati tofauti Rais Magu-
fuli amenukuliwa akisema Watanzania waendelee kuchapa kazi 
na kuchukua tahadhari zote kama inavyoelekezwa na wizara ya 
afya, tunaunga mkono kauli hiyo. 

Pia tukumbuke Ujerumani ambapo kuna jumla ya watu 171,324 
waliopatwa na  maambukizo huku vifo vikiwa 7,549 na walipona 
kati yao wakiwa 144,400, idadi ambayo ni zaidi ya Tanzania, lakini 
serikali ya nchini humo imeruhusu Ligi Kuu ya  Bundesliga kuen-
delea na inatarajiwa kurejea rasmi Jumamosi wiki hii kwa tahad-
hari zote kuchukuliwa, hivyo hili la kuhofia mashabiki kurundi-
kana katika vibanda umiza lisiwe sababu ya kuzuia ligi kurejea.  

Na katika hilo, jukumu la TFF liendelee kubaki kuhakikisha 
tahadhari zote zinachukuliwa endapo wataruhusu mashabiki 
wachache kuingia viwanjani ikiwa ni pamoja na kulinda afya za 
wachezaji, lakini hili la vibanda umiza na baa linapaswa kuwa la 
kila mmoja kuchukua tahadhari.

Tunasema hilo kwa kuamini kuwa elimu ambayo imeshatolewa 
na inayoendelea kutolewa kila uchao kuhusu namna ya kuchukua 
tahadhari ya kujikinga na maambukizo ya virusi vya corona im-
ewafikia wengi na ni wakati sasa wa kuchapa kazi na kuendelea 
kuchukua tahadhari. 

Hivyo, shughuli za kiserikali, uzalishaji mali ikiwamo michezo 
na maisha ya kila siku lazima yaendelee huku kila mmoja aki-
chukua tahadhari ya kujikinga na janga hili la dunia.

Na Adam 
Fungamwango BAADA ya sasa kuwapo kwa 

uwezekano wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kuendelea na kuumali-
zia msimu wa 2019/20 ambao 
umekumbwa na changamoto 
kubwa ya ugonjwa wa COV-
ID-19, maarufu kama corona, 
kumekuwa na mipango na mi-
kakati mbalimbali ili kuona ina-
malizika kwa usalama na amani.

Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB) 
imesema huenda ligi ikarejea 
tena Juni mwaka huu, lakini 
ikichezwa kwa mtindo ule ule 
wa nyumbani na ugenini, in-
gawa baadhi ya klabu zimeo-
nyesha kupinga kutokana na 
kudai kukabiliwa na ukata, 
lakini mechi zilizosalia kwa 
kiasi kikubwa zitachezwa bila 
mashabiki uwanjani.

Na hii ni kutokana na kwam-
ba pamoja na ligi inarejea, bado 
janga hilo lipo, lakini maisha 
ni lazima yaendelee na watu 
waendelee kuchapa kazi.

Hebu fikiria, wakati ule 
mashabiki wanaruhusiwa tu 
kwenda viwanjani, lakini kwe-
nye vibanda umiza watu wana-
jazana kuangalia mechi mbal-
imbali za ligi, je, wakati huu 
ambako haruhusiwi shabiki 
yeyote kuingia uwanjani, zaidi 
ya wachezaji, viongozi, mako-
cha, madaktari, wahudumu, 
walinzi na askari tu?

Ni kwamba wale mashabiki 
wote waliokuwa na tabia za 
kwenda viwanjani, sasa nao 
wataongeza idadi ya wale wa-
takaojazana kwenye vibanda 
umiza.

Si huko tu, hata kwenye hoteli 
na baa mbalimbali, zitakuwa na 
shughuli kubwa ya kupokea 
wateja wengi wanaokwenda 
kutazama mechi.

Hii itasababisha watu wengi 
kuwa kwenye hatari zaidi ya 

kuambukizwa corona kwenye 
maeneo ya msongamano wa 
watu wanaoangalia mpira.

Tukumbuke kuwa waangaliaji 
mpira si sawa na watu walioku-
sanyika kwenye mikusanyiko 
mingine, mara nyingi muda 
mwingi wanaongea, wanabis-
hana, wanapigana vijembe, wa-
nashikana na kushangilia kwa 
nguvu, wakirukaruka, hivyo ni 
watu ambao wako kwenye ha-
tari zaidi.

Kwa hali hiyo, itakuwa ni 
kazi bure kuwakataza watu 
wasiingie uwanjani, lakini wa-
naachwa kwenye maeneo men-
gine wakusanyike.

Hata hivyo, ni televisheni 
moja tu ndiyo iliyoingia mka-
taba wa kuonyesha mechi hizo, 
ambapo wafanyabiashara hu-
nunua ving’amuzi vyao kwa ajili 
ya kuonyesha mechi za Ligi Kuu.

Sina tatizo na hilo kwa sababu 
ni kweli wana haki kisheria, lak-
ini kwa maoni yangu ni kwamba 
kutokana na janga hili kila kitu 
kinaweza kubadilika kwa kip-
indi hiki ili tu kulinda afya za 
watu na kuwafanya waendelee 
kujenga taifa, kufanya kazi na 
kulipa kodi.

Mimi nadhani kwa kipindi 
hiki, kwa mechi zilizobaki, 
Shirikisho la Soka nchini (TFF) 
na kampuni ya Televisheni ya 
Azam iliyonunua haki za kuru-
sha mechi za Ligi Kuu wakae 
chini na kuzungumza ikiweze-
kana kuuza haki hiyo kwa vi-
tuo vingi zaidi vya televisheni 
kwa makubaliano maalum 
ya kibiashara ili nazo zijiunge 
nayo kwa ajili ya kuonyesha 
mechi hizo, hatua ambayo 
itapunguza msongamano wa 
mashabiki kwenye maeneo zi-
napoonyeshwa mechi.

Tumeshawahi kuona huko 

nyuma kwenye sherehe za ki-
taifa, Rais akihutubia, au misiba 
ya watu mbalimbali mashuhuri, 
televisheni zote zimeungana na 
televisheni moja tu kwa ajili ya 
kuonyesha tukio hilo.

Kwa hili pia inawezekana  
kufanyika hivyo lengo likiwa ni 
moja tu, kuepusha msongama-
no kwenye maeneo mbalimbali 
ya kuonyesha soka.

Wigo unapokuwa mpana, na 
televisheni kadhaa ikiwamo 
hata ya taifa, zikijitokeza kuo-
nyesha mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara zilizobaki, basi 
hakutokuwa na misongamano 
mikubwa kwa sababu wengine 
watabaki wakiangalia majum-
bani mwao.

Najua kuna baadhi ya 
mashabiki wao hawawezi 
kuangalia nyumbani kwa saba-
bu kuna utulivu, badala yake 
wanataka sehemu za kubis-
hana, lakini kwa kiasi kikubwa 
kutakuwa hakuna misongama-
no na hata wamiliki wanaweza 
kumudu kuchukua hatua za 
kuwanawisha kwa sabuni na 
dawa, kuliko umati mkubwa 
ukijazana.

Wakati mwingine watu wa-
najazana sana kwenye vibanda 
umiza kwa sababu ya uchache 
wa maeneo ya kuonyesha mip-
ira, hivyo televisheni kubwa 
nchini Tanzania zikionyesha 
itapunguza msongamano ma-
bandani.

Nadhani Wizara ya Habari, 
Utamaduni Sanaa na Michezo, 
ikishiriakiana na TFF, TPLB na 
Azam TV yenye haki ya kuonye-
sha mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara, wanaweza kukaa na kuli-
weka sawa hili ili mechi ziend-
elee kuchezwa na kuonwa kwa 
mapana zaidi huku afya za Wa-
tanzania zikiwa zimezingatiwa.

 Muungwana Lazima Nilonge

TFF isitwishwe zigo 
la vibanda umiza

Vituo vya TV za kurusha mechi 
viongezwe kupunguza corona
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Madiwani 
wataka 
ushiriki 
Wahadzabe 
tiba ya virusi 
corona
Na Elisante John, SINGIDA

WIZARA ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, imetakiwa kupeleka 
wataalamu wake mkoani 
Singida, kutafuta uwezekano 
wa kupata tiba ya ugonjwa 
wa COVID-19 kwa jamii ya 
Wahadzabe, inayoishi pori la 
Kipamba, Wilaya ya Mkalama.

 Wakizungumza kwenye 
mkutano wa Baraza la Madi-
wani la Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkalama, ilielezwa 
kuwa kutokana na kukose-
kana kwa dawa ya kutibu 
COVID-19, ni vyema jamii ya 
Kihadzabe ikashirikishwa kwa 
dhati  kupata tiba ya gonjwa 
hilo.

 Ombi hilo lilitolewa na 
madiwani mwishoni mwa 
wiki kupitia Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama, James Mkwega.

 “Kutokana na janga hili 
kuenea nchini na dunia kwa 
ujumla, ni vizuri wataalamu 
kutoka Wizara ya Afya, waje 
Mkalama wakutane na jamii 
yetu ya Kihadzabe inayotege-
mea tiba ya asili ili washiriki-
ane kupata dawa au kinga 
ya kutibu virusi vya corona,” 
alisema Mkwega.

 Naye Diwani Eunic Kalaila, 
aliunga mkono hoja hiyo kwa 
kukitaka kitengo cha tiba wiz-
arani, kufanya kazi hiyo, hasa 
wakati huu ambao serikali 
imeitambua jamii hiyo, tofauti 
na miaka ya nyuma.

Alisema jamii ya Kihadzabe 
ikishirikishwa kwa dhati na 
timu ya wataalamu wa afya 
kutoka wizarani, anao uhaki-
ka wa kupatikana kwa tiba 
ya COVID-19, unaoitesa dunia 
hivi sasa. 

Kwa upande wake Diwani 
wa Kata ya Matongo, John 
Linza na Silvester Marmo wa 
Kata ya Kinampundu, waliun-
ga mkono kauli hiyo ili jamii 
ya Wahadzabe iongeze nguvu 
katika mapambano dhidi ya 
virusi hatari vya corona vi-
navyosababisha ugonjwa wa 
COVID-19.

“Jamii ya Wahadzabe ina-
tumia dawa za asili na hata 
sasa wapo porini, na waki-
ugua wao hawaendi kutibiwa 
hospitalini kupewa hizi dawa 
zetu kutoka kwa wataalamu, 
wao huchimba mizizi ya miti 
wanayoijua wao na kutibu, 
halafu wanapona,” alisema 
Marmo. 

Na Beatrice Philemon

SHIRIKA la Kimataifa la Holt 
Children’s Services Incorpo-
ration la Korea Kusini kwa 
kushirikiana na Shirika lisilo 
la kiserikali la  Women In So-
cial Entrepreneurship (WISE), 
wametoa msaada wa vyakula, 
barakoa na sabuni   vyenye 
thamani ya Sh. milioni tano 
kwa kaya maskini 109 katika 
Kata ya Keko Mwanga B, jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhi msaada huo, Meneja 
mradi wa Holt Children Ser-
vice, Vaileth Loy, alisema  jum-
la ya mifuko 109   ya unga wa 
mahindi,   barakoa  545 na 
miche ya   sabuni 327   ilitole-
wa  kwa kaya hizo, na kila kaya 
ilipata kilo 25 za unga wa ma-

hindi, barakoa tano na  miche 
mitatu ya sabuni.

Alisema wameamua kutoa 
msaada huo ili kuzipa ahueni 
kaya maskini hasa katika kipin-
di hiki cha ugonjwa wa corona, 
ambapo wanaangaika kupata 
chakula na kuwasaidia  ku-
pambana na maambukizo vi-
rusi vya corona.

“Kwa niaba ya walengwa 
wetu, tunalishukuru Shirika 
la Holt Children Service In-
corporation na watu wa Korea 
Kusini kwa ukarimu wao kwa 
wananchi hawa katika kip-
indi hiki cha uhitaji mkubwa 
wa kipindi cha mlipuko wa 
ugonjwa wa corona, kwa saba-
bu kaya nyingi katika eneo 
hili zina hali mbaya, na wengi 
wameathirika kwa njaa tangu 
ugonjwa wa corona uingie  

nchini,” alisema.
Alisema kutokana na co-

rona, wengi waliojikita katika 
sekta isiyo rasmi wameathirika 
zaidi    ikiwamo kupungua au 
kupoteza kipato kabisa na ku-
sababisha kuongezeka ukali 
wa maisha.

Pia alisema watoto wao kue-
ndelea kuwapo nyumbani ku-
tokana na shule kufungwa, ku-
mechangia kwa kiasi kikubwa 
fedha zao za biashara kushind-
wa kuzunguka, na kukwama  
kufanya biashara.

Naye Mkurugenzi Mkazi 
wa Shirika la Holt Children’s 
Services Incorporation,   Jeun 
Park, alisema wameamua 
kutoa msaada huo  baada  ya 
kuona wakazi wengi wa  Keko 
Mwanga ‘B’ wana hali mbaya, 
wanaishi katika mazingira 

magumu na wanaangaika ku-
pata chakula kwa ajili ya kuli-
sha familia zao.

“Wazazi wengi wamekuwa 
na hali mbaya katika kipindi 
hiki kwa sababu   kinamama 
wengi hawaendi kazini, fedha 
nyingi walizokuwa wakipata 
katika biashara zao ndogo 
ndogo sasa   zinatumika ku-
nunua chakula kwa ajili ya 
familia na matokeo yake   wa-
nashindwa kuendeleza biasha-
ra zao na hali inazidi kuwa 
mbaya,” alisema.

Naye  Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Wise, Dk. Astro-
naut Bagile, aliwaomba wadau 
nchini kuangalia kaya zinazoi-
shi kwenye mazingira magu-
mu na wafikirie jinsi gani wa-
naweza kujikinga na corona.

Kaya maskini zasaidiwa vyakula, vifaa vya corona

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WANANCHI wa Halmashauri ya Ushetu 
wamekabidhiwa gari la kubeba wagonjwa 
lenye thamani ya Sh. milioni 120, lililotolewa 
na Wizara ya Afya kwa ufadhili wa Global 
Fund.

Gari hilo ambalo ni sehemu ya mkakati wa 
serikali kupunguza vifo vya watoto, wajawa-
zito na wagonjwa wa kawaida wenye uhitaji 
wa rufani, lilikabidhiwa kwa wananchi mwis-
honi mwa wiki na Mbunge wa Ushetu, Elias 
Kwandikwa.

Naibu Waziri huyo wa Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano, akiwa ameambatana na 
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Shinyan-
ga, Azzah Hilal, alikabidhi gari hilo kwenye 
Kituo cha Afya Mbika pamoja vifaa vya ku-
jikinga dhidi ya maambukizo ya virusi vya 
corona vyenye thamani ya Sh. milioni moja.

Kwandikwa alisema kuwa gari hilo lililo-
tolewa na Wizara ya Afya, lina thamani ya 
Sh. milioni 120 na ilipendekezwa liwekwe 
kwenye kituo hicho kwa kuwa kinahudumia 
idadi kubwa ya wagonjwa, baadhi yao waki-
toka mkoa jirani wa Tabora.

“Gari hili ni maalum kwa kubeba wag-
onjwa wenye uhitaji wa rufani, mama wa-
jawazito na watoto, limetolewa na Wizara 
ya Afya na mimi nikapewa kuja kulikabidhi 
katika kituo hiki.

“Ninafahamu vituo vipo vingi havina 
magari, pale penye ulazima vituo vingine 
wanaweza kuja kuazima kwa dharura na ku-
weka mafuta,” alifafanua.

Azzah kwa upande wake, alisema kuto-
kana na matatizo yanayowapata wajawazito 
na watoto na kusababisha kupoteza maisha 
kutokana na kutopata rufani za matibabu 
kwa wakati, wadau wa afya wameona watoe 
gari hilo.

Alisema kutolewa kwa gari hilo kumeto-
kana na ombi lake kwa Waziri Mkuu, Kas-
simu Majaliwa, alipokuwa ziarani mkoani 
Shinyanga, akikumbusha kuwa alimwomba 
kuwasaidia kutatua tatizo la ukosefu wa usa-
firi kwa ajili ya wagonjwa na sasa serikali im-
etekeleza.

“Ndani ya miaka mitano, yamekuwapo 
mabadiliko katika sekta ya afya kwa kubore-
sha vituo vya afya na vingine kuongezeka. 
Hata Jimbo la Ushetu tumeboresha vituo vya 

afya, mfano Kituo cha Afya Ukune mwaka 
2018, nilimwomba Waziri Mkuu gari la kube-
bea wagonjwa na sasa tumelipata,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Ushetu, 
Juma Kimisha, alisema halmashauri hiyo ina 
kata 20 na ina vituo vya afya vitatu na zahan-
ati 22 vinavyomilikiwa na serikali na vile vya 
binafsi viko saba.

Alisema halmashauri hiyo kijiografia eneo 
lake linategemewa kwa huduma za afya na 
wananchi wanaotoka Urambo ambao wana-
pata matibabu kwenye Kituo cha Afya Mbika. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri  ya 
Ushetu, Michael Matomora, aliwataka wa-
tumishi wa Kituo cha Afya Mbika kulitunza 
gari hilo na litumike kwa mambo yaliyoku-
sudiwa tu.

Diwani wa Ushetu, Pili Sonje, alieleza 
kufurahishwa na hatua hiyo ya serikali ku-
kabidhi gari hilo, akibainisha kuwa walikuwa 
wanapata shida kuwasafirisha wagonjwa 
kwa kukodi pikipiki na magari kwa gharama 
kubwa kwenda mjini Kahama kupata mat-
ibabu ya magonjwa ambayo yalishindikana 
kupatiwa ufumbuzi katika kituo hicho.

Ushetu wakabidhiwa 
gari kubeba wagonjwa

Maofisa wa 
Jeshi la Polisi 
Morogoro waki-
simamia kazi ya 
kuhesabu sarafu 
za Sh. 200 zenye 
thamani ya Sh. 
milioni 200, 
mali ya kampuni 
ya michezo ya 
kubashiri 
ya Bonanza  
zilizokamatwa 
na Mkuu wa 
Wilaya ya Mo-
rogoro, Regina 
Chonjo, baada 
ya kubainika 
kuhifadhiwa 
kwenye nyumba 
kinyume cha 
sheria. PICHA: 
FRANK KAUN-
DULA
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Ofisa Utawala wa kampuni ya Vilipuzi ya African Exploration Tanzania Ltd, Asnat Ibrahim (wapili kulia), akikabidhi barakoa kwa 
Mwenyekiti wa Umoja wa Madereva wa Tegeta na Bunju (Uwawate), Mohamed Mselem, kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa corona 
zilizotolewa na kampuni hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama mkoani 
Shinyanga, Anamringi Macha, amesema 
anachukizwa na baadhi ya wananchi 
wanaojaribisha barakoa na kurejesha 
wakati wa ununuzi na wanaovaa barakoa 
zinazofanana na mavazi yao.

Kiongozi huyo wa wilaya pia amewa-
taka wananchi kutambua kwamba, siyo 
kila kifo kinachotokea wilayani mwake 
kinasababishwa na maambukizo ya vi-
rusi vya corona. 

Macha aliyasema hayo jana alipopokea 
msaada wa chakula na vitakasa mikono 
kwa ajili ya wananchi waliokumbwa na 
maafa katika Halmashauri za Msalala, 

Ushetu na Kahama Mjini kutoka Shirika 
la Msalaba Mwekundu Kahama.

Alisema kuwa, mbele ya geti la Hospi-
tali ya Halmashauri ya Mji wa Kahama, 
wananchi wanachagua barakoa kwa 
kuzijaribisha na kuzirejesha kwa muu-
zaji, huku wengine wakichagua rangi am-
bazo zinaendana na mavazi yao badala 
ya kuchukua tahadhari ya kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya corona. 

“Ninakerwa na baadhi ya wananchi 
hasa wanawake wanaonunua barakoa 
kwa kuzijaribisha kama zinawatosha 
na kuendana na mavazi wanayokuwa 
wamevaa. Tunaleta mzaha kwenye ku-
pambana na Covid-19 na huku tunatam-
bua ni hatari sana,” alisema.

“Pia, lazima tutambue kwamba siyo 

kila kifo kinachokea hapa, kinatokana 
na ugonjwa wa corona, vifo vingine vina-
tokea kwa kusababishwa na malaria, 
Ukimwi pamoja na mapafu kutofanya 
kazi vema, hivyo tusihisi vifo vinavyo-
tokea ni corona tu,” aliongeza.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama, Dk. Lucas 
Devidi, alisema wameshawaondoa waja-
siriamali waliokuwa wanauza barakoa za 
vitambaa mbele ya geti la hospitali hiyo.

Akikabidhi msaada wa chakula na vi-
takasa mikono, Mratibu na Hamasa Msal-
aba Mwekundu Kahama, Anna Martini, 
alisema wamekabidhi mchele kilo 86, 
unga kilo 90, sabuni miche minne, sani-
tizer lita 10 na dagaa visado vinne.

Na Tiganya Vincent, URAMBO

HALMASHAURI ambazo zina-
zotegemea sehemu ya mapato 
kutoka kwenye zao la tumbaku, 
zimetakiwa kuandaa mkakati 
mpya ambao utawawezesha 
kulima mazao mengine ili kuwa 
na vyanzo vipya vya mapato ya 
ndani.

Hatua hiyo inafuatia kampuni 
zinazonunua tumbaku mkoani 
Tabora kuendelea kushusha maki-
sio ya uzalishaji kwa wakulima wa 
tumbaku.

Ushauri huo ulitolewa jana na 
Katibu Tawala Mkoa wa Tabora, 
Msalika Makungu, wakati wa kikao 
cha Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Urambo.

Alisema Kampuni za Tumbaku 
zimekuja na staili mpya ya ku-
dai kuwa zitanunua tumbaku kilo 
chache,  badala yake zimekuwa 
zikinunua tumbaku nyingi iliyolim-
wa nje ya mkataba kwa bei inay-
omuumiza mkulima na kusababi-
sha halmashauri kupata mapato 
kidogo.

Aidha, Makungu alisema ni 
vema halmashauri zikaanzisha 
kilimo kikubwa cha maembe kwa 
kuwa mfanyabiashara Bakharesa 
ameshaonyesha nia ya kununua 
embe zote zinazozalishwa mkoani 
Tabora.

Alisema cha msingi kuwaelimi-
sha wakulima kulima kitaalamu na 
kutoa huduma za ugani kwao ili 
waweze kuzalisha maembe bora.

Makungu aliongeza ni vema 
halmashauri zikasisitiza kilimo 
cha korosho na alizeti kwa ajili ya 
kuwawezesha wakulima kuwa na 
vyanzo vingi vya kujipatia kipato.

Wakati huo huo, Mkoa wa Tabo-
ra umeagiza kuchukuliwa hatua za 
kisheria dhidi ya watumishi wote 
waliopewa mashine za kukusanyia 
mapato (POS) ambao wanadaiwa 
mapato waliyokusanya kutoya-
wasilisha benki.

Agizo hilo lilitolewa na Makungu 
wakati wa kikao hicho, na kueleza 
kuwa kitendo hicho ni kinyume 
cha kifungu cha 60 cha Sheria ya 
Fedha za Umma ya Mwaka 2001.

Makungu alisema dosari za aina 
hiyo ndio zimekuwa zikisababisha 
upotevu wa fedha za umma, na 
kuziagiza halmashauri kuhakikisha 
zinasimamia kwa ajili ya kuzion-
doa.

H/shauri 
zapewa 
somo 
mapato 
zaidi ya 
ndani

‘Wanaomechisha’ uvaaji 
barakoa wamkera DC 

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

UONGOZI wa Wilaya ya Nkasi mkoa-
ni Rukwa, umeamua kuingilia kati 
mgogoro uliopo kati ya watumishi wa 
umma na wakopeshaji binafsi ambao 
wamekuwa wakiwadai watumishi mad-
eni yenye riba kubwa.

Katika kushughulikia suala hilo, Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Said Mtanda, aliitisha ki-
kao kilichohudhuriwa na walimu 79 na 
wakopeshaji binafsi kwa lengo la kutafu-
ta suluhu.

Katika kikao hicho ilibainika kuwa 
riba inayotozwa na wakopeshaji hao ni 
kubwa na kinyume cha sheria zinazoz-
ielekeza taasisi za fedha kiwango cha 
utozaji riba, hali inayosababisha watum-

ishi wengi hasa walimu kuamua kujifi-
cha na kutoonekana mitaani kutokana 
na kuwaogopa wakopeshaji hao.

Mmoja wa walimu hao, Halji Kumba-
kumba, alisema alikopa Sh. milioni 4.7 
na sasa analazimika kulipa Sh. milioni 10 
kama riba ya mkopo huo na anaona riba 
za wakopeshaji hao ni uonevu unaowa-
fanya wakopaji kuishi maisha magumu.

Agnes Mwanisawa, mtumishi mwing-
ine katika halmashauri hiyo, alisema 
alidai alikopa Sh. 110,000 na alitakiwa 
kulipa Sh. 160,000 na tayari ameshalipa 
Sh. 150,000, lakini kutokana na kuchele-
wa kwa mwezi mmoja kurejesha Sh. 
10,000 iliyobaki, anatakiwa kulipa Sh. 
110,000 kama riba ya Sh. 10,000.

Kutokana na hali hiyo, Mtanda al-
imwagiza Kaimu Ofisa Elimu (shule za 

msingi) wilayani Nkasi, Jesca Lwiza, 
kuandaa mikataba kulingana na fedha 
wanazodaiwa walimu hao na kuwataka 
walimu wote na wakopeshaji binafsi ku-
fika ofisini kwake Jumatatu (leo) kutia 
saini mikataba halali ya fedha wanazo-
daiwa na muda wa kulipa na kusisitiza 
riba za kinyonyaji hazitakubalika.

Alisema lengo lake ni kutafuta suluhu 
ya tatizo hilo, akiahidi pia kuwasiliana 
na Benki Kuu (BoT) Kanda ya Mbeya 
ili kujiridhisha kama wakopeshaji hao 
wana vibali halali vya kufanya kazi hiyo 
na kujua riba halali iliyowekwa na seri-
kali kwa taasisi za fedha za mikopo.

Mkuu wa Wilaya huyo pia aliwataka 
walimu kuacha kwenda kukopa fedha 
kwa wakopeshaji binafsi ili kuepuka 
migogoro na unyoanyaji kupitia mikopo.

Serikali yaingilia kati mikopo 
ya kinyonyaji kwa watumishi 
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA 

MBUNGE wa Kondoa Mjini (CCM), Ed-
win Sannda, ameibua kashfa bungeni aki-
watuhumu baadhi ya askari wa Pori la Akiba 
la Swagaswaga, kuwashambulia kwa risasi 
wafugaji kisha kupora mifugo yao.

Vilevile, amedai askari hao kumdhulumu 
mifugo bibi wa miaka 60 na kumwomba 
rushwa ya Sh. milioni 1.5, akiitaka serikali ku-
wachukulia hatua kali watumishi hao.

Akichangia hotuba ya makadirio ya bajeti 
ya Wizara ya Malisili na Utalii bungeni jijini 
hapa, Sannda alisema liko tatizo kubwa la ku-
kosa uadilifu na weledi kwa baadhi ya askari 
wa wanyamapori na baadhi ya watumishi 
wa wizara kuonekana kubariki hujuma na 
dhuluma dhidi ya wafugaji kwa kivuli cha 
kusimamia sheria za uhifadhi.

“Askari wanakwenda vijijini wanapiga 
silaha za moto hewani, mifugo inakimbilia 
porini, wanakwenda wanawakamata, wa-
naanza kunyanyasa wananchi, wanawapiga, 
wanawatesa kabisa kwa adhabu kinyume ka-
bisa na haki za binadamu, wanadai rushwa 
na wanauza ile mifugo, wanachinja,” alilala-
mika.

Mbunge huyo alisema anayo kesi mahu-
susi ya dhuluma na uonevu dhidi ya wa-
nanchi ambapo mwaka jana kijana mmoja 
mifugo yake 145 ilikamatwa na baada ya kesi 
kuendeshwa, imekuja kubainika hana hatia 
na hakuwa na kosa na kutakiwa arejeshewe 
mifugo yake, lakini jambo la kusikitisha kati 
ya mifugo 145 iliyokamatwa, ni 33 tu iliyorud-
ishwa.

“Yuko bibi tena wa miaka 60, amekamati-
wa mifugo yake 22 kimakosa, baadaye in-
aamriwa arejeshewe mifugo yake, amerud-
ishiwa mitatu tu halafu wanamwomba bibi 
yule rushwa ya Sh. milioni 1.5,” alisema.

Mbunge huyo alisema tayari malalamiko 
hayo ya wafugaji alishayafikisha kwa Mkuru-
genzi wa Mamlaka ya Wanyamapori (Tawa) 
na tayari amepeleka kamati kwa ajili uchun-
guzi dhidi ya tuhuma hizo.

Mbunge huyo alitaka kuwapo mfumo 
mzuri wa kufanya uchunguzi na kufanya 
ufuatiliaji wa haraka pindi kunapotokea 
matukio ya aina hiyo ambayo yakiachwa 
yaendelee yanaichafua serikali mbele ya wa-
nanchi. Mbunge huyo alisema manyanyaso 
na dhuluma dhidi ya wafugaji hayako kwe-
nye Pori la Swagaswaga, bali katika maeneo 

yote nchini lakini jambo la kusikitisha, haku-
na hatua zozote zinazochukuliwa na wizara 
kudhibiti uovu huo.

Mbali na manyanyaso dhidi ya wafugaji 
pia mbunge huyo alielezea kutoridhiwa na 
utaratibu wa malipo ya vifuta jasho pamoja 
na vifuta machozi kwa kuwa umekuwa uki-
chukua muda mrefu na wakati mwingine 
anakuja kulipwa mtu wa miaka ya mbele 
anaachwa yule wa miaka ya nyuma au ana-
sahauliwa.

Katika majibu yake kwa mbunge huyo, 
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constan-
intine Kanyasu, alikiri kuchelewa kulipwa 
kwa baadhi ya wananchi, lakini hadi sasa 
tayari wameshalipa Sh. bilioni moja kama 
kifuta machozi katika maeneo mbalimbali 
nchini na kuna madai ya kifuta machozi ya 
Sh. bilioni 2.2 ambayo yako kwenye hatua za 
kulipwa.

“Ucheleweshaji wa madai unatokana na 
kuchelewa kupokea madai kutoka wilaya 
husika, zilikuwa zinachelewa kufika lakini 
sasa tumeteua ofisa wa kusimamia suala hili 
ili kuondoa tatizo la ucheleweshaji malipo,” 
Kanyasu alisema na kuahidi kufuatilia 
malalamiko mengine ya mbunge huyo.

Programu 
mafunzo
fursa za 
utalii yaja
Na Mwandishi Wetu, MWANZA

 PROGRAMU ya mafunzo ya 
kuhusu namna bora ya kuende-
sha, kukuza na kutambua fursa 
zilizopo kwenye sekta ya utalii 
nchini inatarajiwa kuzinduliwa hivi 
karibuni jijini  Mwanza.

Zaidi, mafunzo hayo yanalenga 
pia kuandaa wadau wa utalii  
nchini ili waweze kutoa huduma 
zao kwa weledi huku wakizingatia 
kanuni za kiafya pindi sekta hiyo 
itakapoimarika baada ya kuathiri-
ka kwa kiasi kikubwa  kutokana na 
janga la ugonjwa wa homa ya ma-
pafu (COVID0-19) unaosababishwa 
na virus vya corona ambalo lim-
eyakumba mataifa  mengi.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki jijini Mwanza wakati wa 
hafla fupi ya kusaini hati ya 
makubaliano kuhusu utekelezaji 
wa programu hiyo, Makamu Mkuu 
wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu 
Augustino (SAUT), Prof. Costa 
Mahalu, alisema programu hiyo 
itatekelezwa kwa ushirikiano wa 
karibu baina ya chuo hicho pamoja 
na Kampuni ya Real Pr Solutions 
(RPR).

Kulingana na makubaliano 
hayo,  SAUT itahusika katika utoaji 
wa mafunzo hayo yanayota-
rajiwa kuanza mwishoni mwa Juni 
mwaka huu, sambamba na kutoa 
vyeti kwa wahitimu huku kampuni  
ya RPR ikihusika katika kutafuta 
fedha za uwezeshaji wa mafunzo 
hayo kutoka kwa wadau mbalim-
bali hususani mashirika na taasisi  
zinazohusika na sekta hiyo.

“Mlipuko wa COVID-19 ni kama 
umesababisha dunia isimame kwa 
muda kwa maana kuwa mataifa 
mengi hususani yale tunayoyat-
egemea kwenye masuala ya utalii 
yamewafungia raia wake ndani na 
huduma za ndege pia zimefungwa. 
Hali hiyo imesababisha athari 
kubwa kiuchumi hususani katika 
sekta ya utalii hapa nchini kama 
ambavyo waziri anayehusika na 
utalii nchini alivyobainisha hivi 
karibuni. SAUT na wadau wengine 
tumechukua hatua na mafunzo 
haya kwa wadau wa utalii uta-
saidia kuiboresha tena sekta hii 
muhimu,” alisema Prof. Mahalu.

Alisema SAUT na RPR zinafanya 
kazi kwa mashauriano ya karibu  
na washirika wengine ili kusaidia 
sekta ya utalii na kuhakikisha sek-
ta hiyo inarejea kikamilifu, huku 
pia wadau wakichukua tahad-
hari zote za kiafya dhidi ya virusi 
vya corona.  Aliongeza kwamba 
mpango pia unalenga kuwaandaa 
vizuri wakazi wa Kanda ya Ziwa 
ili wawe mstari wa mbele kuunadi 
utalii uliopo kanda hiyo.

 “Tunatarajia kwamba awamu 
ya kwanza ya programu yetu 
itaanza na Jiji la Mwanza am-
bapo tunalenga kuwafikia wadau 
wengi iwezekanavyo watakaotoka 
wilaya zote za mkoa wa Mwanza 
ambapo tumejipanga kupokea 
watu wasiopungua 2000 wa-
takaopata mafunzo kwa awamu, 
alisema, huku akiitaja mikoa 
itakayofuata kuwa itakuwa ni 
Geita, Simiyu, Shinyanga, Mara na 
Kagera.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augustino (SAUT), Prof Costa Mahalu (kulia) na Mkurugenzi wa Kampuni ya Real PR Solu-
tions (RPR), Kanda ya Ziwa, Magreth Laizer (kushoto), wakisaini makubaliano ya utekelezaji wa pamoja mpango wa mafunzo kwa wa-
dau wa utalii, unaolenga kutoa mafunzo kuhusu namna bora ya kuendesha, kukuza na kutambua fursa zilizopo kwenye sekta ya utalii 
nchini.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Askari wanyamapori 
wakwaa kashfa nzito 

Na Manuel Kaminyoge, SONGWE

JESHI la Polisi Mkoa wa Songwe lime-
kamata  shehena ya vipodozi vyenye 
viambata vya sumu maboksi 196 vilivyo-
pigwa marufuku kuingia nchini.

Vipodozi hivyo vilikuwa vikiingizwa 
kwa njia ya magendo vikiwa na thamani 
ya Sh. milioni 98.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Songwe, 

George Kyando, alisema vipodozi hivyo 
vilikamatwa katika doria iliyofanyika usi-
ku vikiwa kwenye gari T910 ABN aina ya 
Mitsubishi Canter ikitokea nchini Zambia 
na kuingia Tanzania kwa magendo.

Kamanda Kyando alisema kuwa ni 
matukio ya mwendelezo kwa shehena 
za vipodozi kukamatwa katika mpaka wa 
Tanzania na Zambia.

Kamanda Kyando alisema juzi usiku ka-

tika maeneo ya mtaa wa Kichangani kata 
ya Chapwa, tarafa ya Tunduma wilaya ya 
Momba, polisi wakiwa katika msako kwa 
kushirikiana na vyombo vingine za ulinzi 
na usalama, walikamata vipodozi aina 
mbalimbali katoni 199 ambavyo vime-
pigwa marufuku kuingia nchini.

Alisema mmiliki wa gari hajajitokeza 
na dereva aliyekuwa  analiendesha 
alikimbia na kuwataka kujisalimishe.

Shehena vipodozi visivyoruhusiwa 
nchini vya mamilioni yakamatwa



Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

VIONGOZI wa Serikali  Wilaya ya Kilosa 
mkoani Morogoro, wametakiwa    ku-
kamilisha haraka ujenzi wa jengo la 
upasuaji  katika  Kituo cha Afya  Ma-
gubike,  katika   tarafa ya Magole  uki-
wa ni utekelezaji wa agizo la  Rais  John 
Magufuli    kuwa ujenzi huo ukamilike 
ndani ya miezi miwili kuanzia  Machi 
mwaka huu.

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu wa 
Mkoa wa Morogoro, Loata Sanare, 
kwa viongozi alipofanya ziara wilayani 
humo  ya  ufuatiliaji wa maagizo ya Rais 
aliyoyatoa Machi    16 , mwaka huu ali-
potembelea ujenzi wa Daraja la Kiegeya.

Aliwaagiza    viongozi hao aki-
wamo    Mkuu wa Wilaya    ya Kilosa 
pamoja na Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo,    kukamilisha ujenzi wa 
jengo la upasuaji  la kituo  hicho ambalo 
lipo kwenye  hatua ya upauaji.

“Hatukumaliza ndani ya miezi  miwili, 
lakini mpo  katika hatua nzuri…sasa tuka-
milishe kwa kutafuta vyanzo mbalimbali 
vya fedha na kukamilisha haraka iwezeka-
navyo kwa  jengo hili, “ aliagiza Sanare.

Mkurugenzi  Mtendaji wa Halmashau-
ri hiyo,  Asajile Mwambambale, alisema  
maandalizi ya ukamilishaji yameshafanyi-
ka  na yasipojitokeza  mabadiliko ujenzi 
wa jengo hilo utakamilika mwishoni mwa 
Mei mwaka huu.

  Hivi karibuni  Mwambambale  alise-
ma  halmashauri    hiyo ilitarajia ku-
tumia    takribani Sh. milioni 100 kujen-
ga jengo la upasuaji    katika Kituo cha 
Afya    Magubike,  kitakachowezesha 
kuhudumia    wananchi wa kata hiyo na 
nyingine saba zilizo jirani.

Mwambambale alisema kiasi hicho 
kilitarajiwa kupatikana kutokana na ku-
bana matumizi katika vifungu mbalim-
bali    kwani hazikuwapo kwenye    ba-
jeti  ya  mwaka 2019/2020 na tayari  Sh. 

milioni 40 zilitengwa    kwa ajili ya kazi 
hiyo na zilihamishiwa  katika  akaunti ya 
Serikali ya Kijiji cha Magubike.

Wakati huo huo, mkuu wa mkoa ali-
fanya ukaguzi wa    ukarabati wa daraja 
la Mto Berega na kuwapongeza wahandisi 
waliokuwa  wamekarabati  daraja hilo 
ndani ya siku saba  baada ya kubomoka 
na maji ya mvua.

Mkuu wa mkoa, alisema  hatua hiyo 
imewaondolea wananchi    changamoto 
ya muda mrefu walipokuwa wakiipata 
ya kushindwa  kuvuka  kutoka upande 
mmoja kwenda mwingine ikiwamo na 
eneo la Hospitali ya Berega.

Hivi karibuni    Katibu Tawala wa 
mkoa  huo, Mhandisi Emmanuel  Kalo-
belo, alipofanya ziara eneo la  ujenzi wa 
daraja    hilo na kusema kupitia Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA 
) unahitaji zaidi ya Sh. bilioni saba  ili ku-
wezesha kujengwa daraja    kubwa jipya 
hapo baadaye mara fedha hizo zitakapo-

patikana.
Daraja hilo  limeimarishwa      ili 

kupitisha magari yenye uwezo wa tani 
tatu      hadi 3.5 kwa lengo la kuwawez-
esha wakazi wa vijiji vya Kata ya Barega 
na  vingine wawe na  mawasiliano  ya 
barabara kutoka upande mmoja kwenda 
mwingine    kuendelea na    shughuli za 
kiuchumi na kijamii.

Daraja  la Barega lilipojengwa  mwaka 
2013 lilikuwa ni la muda baada ya lililoku-
wapo  awali kusombwa na maji na  Julai 
2017 baada ya Tarura kuanzishwa,    uli-
fanyika uamuzi  wa kuwa na  daraja la 
kudumu.

Kwa mujibu wa wahandisi wa Taru-
ra,    daraja hilo lina historia ya maji ya 
mafuriko kusomba magogo, na kwam-
ba    daraja    litajengwa kwa nguzo nne 
na    litanyanyuliwa    juu zaidi ili kupiti-
sha magogo na kuepusha kuziba wakati 
wa mvua.
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Ujenzi jengo la 
kinamama 
Sekou Toure 
wafikia 50%
Na Anthony Gervas, MWANZA

UJENZI wa jengo la mama na 
mtoto katika Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Mwanza (Sekou 
Toure), umefikia asilimia 50 na 
utakapokamilika utagharimu kiasi 
cha Sh.  bilioni 10.

Mganga Mfawidhi wa hospitali 
hiyo, Dk. Bahati Msaki, ndiye 
aliyebainisha hayo alipozungumza 
na Nipashe na kufafanua kwamba 
ukikamilika utasaidia kuondoa 
mrundikano wa wagonjwa wodini 
kwa wajawazito wanaosubiri kuji-
fungua pamoja na watoto.

Dk. Msaki alisema kuwa ujenzi 
huo pia utasaidia kuondoa changa-
moto ya ufinyu wa chumba cha 
upasuaji kwa wagonjwa, ambao 
unatarajiwa kukamilika mapema 
mwaka huu.

Aidha, jengo hilo litakuwa na 
huduma za kliniki ya wajawazito 
na watoto, duka la dawa pamoja 
na maabara.

Aliishukuru serikali kwa ku-
wapatia fedha hizo kwa ajili ya 
kuboresha huduma za afya katika 
hospitali hiyo.

Waziri atoa siku 10 ripoti 
athari bwawa la Kidatu

RC afuatilia utekelezaji maagizo ya JPM

Dk. Msaki alise-
ma kuwa ujenzi 
huo pia utasaidia 
kuondoa changa-
moto ya ufinyu 
wa chumba cha 
upasuaji kwa wag-
onjwa, ambao 
unatarajiwa ku-
kamilika mapema 
mwaka huu.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (kushoto), akizungumza na mmoja wa mwenye nyumba katika kijiji cha Kwasunga, wilayani 
Korogwe mkoani Tanga, baada ya kuwasha umeme katika nyumba hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, KIDATU

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), Mus-
sa Azzan Zungu, amewapa siku kumi 
wataalamu wa Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Ta-
nesco na wadau wengine kufanya utafiti 
na kutoa ripoti ya tathmini ya athari kwa 
mazingira kufuatia kuongezeka kwa maji 
kupita kiasi katika mabwawa ya kufua 
umeme.

Waziri Zungu aliyasema hayo alipofan-
ya ziara ya pamoja na  Waziri wa Nishati, 
Dk. Medard Kalemani, iliyolenga kujionea 
hali ya bwawa la Kidatu ilivyo kufuatia ku-
jaa maji kupita kiasi, jambo lililosababisha 
mafuriko katika baadhi ya maeneo baada 
ya kurudi maji hayo kupita.

“Muhimu kufanya utafit juu ya athari zi-
lizojitokeza kutokana na kuongezeka kwa 
maji kwenye mabwawa ikiwa ni pamoja 
na kupima kiwango cha matope,” alisema 
Waziri Zungu.

Waziri Zungu alisema inawezekana   
mabwawa  yakawa yamejaa matope kwa 

chini, hivyo suala la kuyafungulia maji 
ili kuepuka kutokea tatizo la kushindwa 
kuzalisha umeme kwa kiwango kinacho-
takiwa.

“Mradi wa umeme Mto Rufiji unatege-
mea uwapo wa maji ya kutosha  kutoka 
katika vyanzo hivyo vya   maji na kuna 
kila sababu ya kufanya utafiti ili kivilinda 
vyanzo hivyo ili maji yakalijaze bwawa 
hilo,” alisema Waziri Zungu.

Alisema wizara yake ndiyo yenye dha-
mana na mazingira, hivyo itahakikisha 
mazingira katika vyanzo vyote vya maji 
vinalindwa na kuhifadhiwa ili kuwa na 
uhakika wa maji ya kuendesha uzalishaji 
wa umeme katika Bwawa la Mto Rufiji.

“Serikali imewekeza fedha nyingi ku-
hakikisha ujenzi wa mradi wa umeme 
Mto Rufiji unakamilika, hivyo ni jukumu 
letu sasa kufanya mradi huu unakuwa 
endelevu kwa kutunza vyanzo vya maji,” 
alisema  Zungu.

Alisema elimu kwa wananchi iendelee 
kutolewa hususani ya kufanya shughuli 
za kiuchumi kando au pembezoni mwa 
mito na vyanzo vya maji ili kutoathiri 

upatikanaji wa maji kwenye mabwawa 
yanayozalisha umeme.

Kwa upande wake, Dk.  Kalemani alise-
ma wizara yake ilishaunda kamati ya ku-
fanya tathmini hiyo ili kuhakikisha

vyanzo vya maji vinalindwa na   maji 
yanayopatikana yakawezeshe bwawa 
kubwa la Mto Rufiji kupata maji kwa ajili 
ya kuzalisha umeme wa megawati 2,115.

“Maji yanayohitajika katika bwawa 
la Rufiji ni zaidi ya mita za ujazo bilioni 
32, hivyo ni muhimu vyanzo vya maji 
vilindwe kikamilifu,” alisema Waziri 
Kalemani.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Loata Sanare, alisema mkoa umeshaanza 
kutoa elimu kwa wananchi na kuwataka 
wote waliojenga kando ya mto kuhama ili 
kuepukana na majanga ya mafuriko.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Sam-
uel Gwamaka alisema baraza limepokea 
maelekezo ya waziri na tayari timu ya 
wataalamu ipo kazini kuhakikisha ripoti 
ya tathmini ya mazingira inakamilika ka-
tika muda uliopangwa.



isikupite
TANGU kuanza kwa zama 
za Premier League, Wayne 
Rooney ndiye mwenye 
pasi nyingi za mwisho 
‘assists’ (103) katika ligi 
hiyo, akifuatiwa na Dennis 
Bergkamp (94) na Teddy 
Sheringham  (76).
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Wanasoka wa5 bora 
wa zaidi ya miaka 35

LONDON, England 

W
ACHEZAJI wengi 
wa soka kiwango 
chao huwa kinaan-
za kushuka wan-

apofikia umri wa miaka 30. Na 
wengi huamua kustaafu soka ka-
tikati ya miaka 30. 

Hata hivyo, kuna wanasoka 
ambao wanakuwa na uwezo wa 
kucheza hata zaidi ya miaka 35 
na kiwango chao kikaonekana 
kuwa fiti tu.  

Makala haya yanawachambua 
wanasoka ambao wana miaka 
35 na zaidi ambao bado wapo fiti 
dimbani, twende sasa...

 
#5. Joaquin
Katika umri wake wa miaka 38, 

Joaquin ni mchezaji mkongwe 
zaidi kwenye orodha hii. Ukiacha 

misimu miwili aliyocheza nchini 
Italia, raia huyu wa Hispania 
amecheza kwa misimu 17 kwe-
nye Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, 
na anashika nafasi ya tatu kama 
mchezaji aliyecheza mechi nyingi 
zaidi za La Liga.

Nahodha huyu wa Real Betis, 
msimu huu amefunga mabao 
10 katika mechi 28 alizocheza. 
Msimu huu pia Joaquin amekuwa 
mchezaji mwenye umri mkubwa 
zaidi kufunga hat-trick kwenye 
LaLiga.

#4. Thiago Silva
Thiago Silva amejiimarisha yeye 

mwenyewe kama mmoja wa wal-
inzi bora wa kati duniani tangu al-
ipohamia AC Milan mwaka 2009. 
Raia huyu wa Brazil kwa sasa 
anacheza pale Paris Saint-Ger-
main, lakini umri wake wa miaka 

35, haujamzuia yeye kuwa bora.

#3. Franck Ribery
Wakati wake, Franck Ribery 

alikuwa mmoja wa mawinga 
hatari zaidi duniani na upatina 
wake na Arjen Robben pale Bay-
ern Munich ulikuwa na mafani-
kio makubwa zaidi. 

Baada ya misimu 12 ya mafani-
kio kwa miamba wa Bavaria, Rib-
ery aliamua kwenda Fiorentina 
kipindi cha majira ya joto mwaka 
jana.

Katika umri wake wa miaka 
37, raia huyu wa Ufaransa bado 
anaonyesha kuwa na kasi ile ile 
na fiti katika kukimbia na mpira 
na kufunga mabao.

#2. Zlatan Ibrahimovic
Unaweza kusema nini kuhusu 

Zlatan Ibrahimovic? Mchezaji 

huyu bora zaidi nchini Sweden 
kwa miaka yote anaonekana 
kuwa kwenye kiwango kilekile. 

Ibrahimovic ni mmoja wa 
washambuliaji bora zaidi katika 
kizazi chake. Amekuwa na wakati 
mzuri katika timu za Ajax, Juven-
tus, Inter Milan, AC Milan, Barce-
lona, PSG na Manchester United. 
Na kwa sasa anacheza kwa kip-
indi cha pili pale Milan baada ya 
kujiunga akitokea LA Galaxy ya 
Marekani wakati wa dirisha la 
Januari. 

Katika umri wake wa miaka 38, 
ameonyesha kwamba bado ana 
nguvu kwani pale kwenye dim-
ba la San Siro amefunga mabao 
manne msimu huu.

#1. Cristiano Ronaldo
Cristiano Ronaldo anaendelea 

kuwa bora na bora zaidi. Aliti-

miza umri wa miaka 35, Februari 
mwaka huu na bado anaonekana 
kama vile ana umri wa miaka 20. 

Mshambuliaji huyu wa Juven-
tus amefunga mabao 25 msimu 
huu, huku akitikisa nyavu mara 
21 katika mechi 22 za Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A.

Amevunja rekodi nyingi msimu 
huu, ikiwamo ya kufunga mabao 
katika mechi 11 mfululizo za Serie 
A. Ronaldo amefuata nyayo za 
Alexis Sanchez kuwa mchezaji 
wa pili kufunga hat-trick kwenye 
Ligi Kuu ya England, La Liga na 
Serie A.

Ukiangalia kiwango chake na 
nguvu aliyonayo, Ronaldo hao-
nyeshi kama ataachana na soka 
hivi karibuni.

Jambo moja la uhakika ni 
kwamba, Ronaldo hana mpango 
wa kustaafu soka leo au kesho.

Mabeki wa kati 10 bora duniani  uk. 12&13

Ibrahimovic
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LONDON, England 

N
I ukweli kwamba, wengi wetu mabao 
ndio kitu kinachovutia zaidi kwenye 
mchezo wa soka. Nani asiyependa 
kuona nyavu zikitikiswa kwa shuti 

la umbali wa yadi 30? Lakini kushinda mechi 
mambo mengi yanahitajika kuliko mabao.

Walinzi wana mchango mkub-
wa zaidi kwenye mchezo wa

 soka kwa kuhakikisha
 washambuliaji hawapiti kira-

hisi na kufunga mabao. 
Makala haya yanakuchambulia walinzi wa 

kati 10 bora duniani kwa sasa. Lakini kuna 
wengine ambao ni heshima kuwataja ambao 
hawapo kwenye orodha hii akiwamo, Gerard 
Pique, Thiago Silva, Jerome Boateng na Toby 
Alderweireld...

#10. Mats Hummels
Staili ya ukabaji ya Mats Hummels ni ya aina 

yake. Anachukuliwa kama mmoja wa walinzi 
bora zaidi duniani, kutokana na uwezo wake, 
kiwango chake kisichoshuka na nguvu aliyo-
nayo.

Uwezo wake wa kutibua mashambulizi ya 
timu pinzani, na kipaji alichojaliwa ndio kinam-
fanya kuwa mmoja wa mabeki bora kabisa kwa 
sasa.

Raia huyu wa Ujerumani amekuwa akifa-
nanishwa na gwiji wa soka wa nchi hiyo, Franz 
Beckenbauer.

#9. Milan Skriniar
Ilikuwa ni mwaka 2017 ambapo Milan Skrin-

iar alijiunga na Inter Milan kutoka Sampdoria. 
Raia huyu wa Slovakia amejiimarisha yeye 
mwenyewe na kuwa mmoja wa walinzi bora 
zaidi Ulaya pale Nerazzurri.

Ni mchezaji aliyekamilika. Ubora wa Skriniar 
unajieleza wenyewe wakati akiwa dimbani.

Kama atabakia Inter, Skriniar atakuwa bora 
na bora zaidi chini ya kocha, Antonio Conte 
kwa sababu bado ni kijana na ana muda wa ku-
tosha wa kuendelea kuwa fiti.

#8. Leonardo Bonucci
Ukiondoa msimu mmoja usio na mafanikio 

pale AC Milan, Leonardo Bonucci amekuwa na 
kiwango kisichoshuka.

Ni mlinzi mwenye nguvu, hodari na raia 
huyu wa Italia amejitengenezea jina yeye mwe-
nyewe kama beki bora zaidi kwa sasa duniani.

Bonucci si tu kwamba ana uwezo mkubwa 
wa kukaba, bali pia huwa anapanda na kushu-
ka kwa ajili ya kusaidia mashambulizi mbele ya 
lango la wapinzani.

NIPASHE jumatatu mei 11, 2020

Mabeki wa 
kati 10 bora 
duniani

#7. Raphael Varane

Huyu ni mlinzi aliyeshinda kila kitu kwenye 
soka. Katika umri wake wa miaka 27, Raphael 
Varane tayari ameshinda mataji manne ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na Kombe la Dunia. Kiu-
jumla raia huyu wa Ufaransa ameshinda mataji 
16 makubwa pale Real Madrid tangu alipotua 
kwenye dimba la Bernabeu kipindi cha majira ya 
joto mwaka 2011.

#6. Giorgio Chiellini
Ni mlinzi mwenye akili zaidi dimbani. Licha 

ya kwamba anatajwa kuwa anacheza kwa staili 
ya kizamani, lakini ni ngumu mno kumpita an-
apobaki yeye na mshambuliaji.

Ana nguvu, kasi na uwezo mkubwa wa kuokoa 
hatari nyingi langoni mwake na uzuri ni kwam-
ba, Giorgio Chiellini ana bahati ya kucheza na 
walinzi wengi wazoefu na bora barani Ulaya.

Uwezo wake na kasi yake zimekuwa na 
mchango mkubwa zaidi kwa timu yake na hivyo 
kujikuta kuwa mmoja wa wachezaji ambaye 
anacheza mechi nyingi zaidi kwa timu.

#5. Aymeric Laporte
Aymeric Laporte ni mchezaji tofauti ka-

bisa katika walinzi wa kati wanaocheza 
kwenye Ligi Kuu ya England. Laporte 
anasema anamshukuru Pep Guardiola, 
kwani ilikuwa rahisi kwake kuzoea hara-
ka kucheza kwenye Ligi Kuu ya England.

Kiukweli, Laporte ambaye ni raia 
wa Ufaransa ni mmoja wa walinzi 
wazuri zaidi kama Van Dijk lin-
apokuja suala la kukaba.

Laporte ana kasi, nguvu 
na hodari sana wa kuzuia ha-
tari zote zinazoelekea langoni 
mwake. Kwa mujibu wa Guar-
diola, ni mlinzi bora zaidi wa kati 
duniani anayetumia mguu wa 
kushoto.

#4. Sergio Ramos
Mchezaji wa mechi kubwa mwenye uwezo 

mkubwa wa kufunga, ndio kitu ambacho ki-
namtambulisha Sergio Ramos.

Ramos amebarikiwa kuwa na kasi, nguvu 
na uwezo mkubwa wa kumiliki mpira bila 
kuwa na woga kwa washambuliaji. 

Pia ana uwezo mkubwa wa uongozi an-
apokuwa dimbani na hilo limemfanya kuwa 
mmoja wa mabeki bora zaidi kuwahi kutokea 
katika soka la Hispania.

Ramos amekuwa akicheza katika daraja la 
juu kwa miaka mingi na kiwango chake kime-
kuwa katika ubora ule ule.
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Extra Time

“Bado ana miaka mizuri mitano au 
saba ya kuendelea kucheza, anaji-
tunza sana na anaweza kuendelea 
kucheza hadi akiwa na umri wa mi-
aka 37, 38 au 39. Atacheza michua-
no ya Kombe la Dunia nchini Qatar, 
nina uhakika,” Xavi akimzungumzia 
Lionel Messi wakati wa mahojiano 
mubashara kupitia Instagram na 
mshambuliaji wa zamani wa Barca, 
Samuel Eto’o

“Kama wana nguvu ya kiuchumi 
wanaweza kumpata, wanatakiwa 
kufanya haraka, ni kweli hajawa 
kwenye ubora wake kwa misimu 
ya hivi karibuni, lakini atarudi kwa 
nguvu kwa sababu anajua soka 
vizuri na hatahitaji kuanza kuzoea 
mazingira. Kutokana na uwezo 
wake na kipaji alichonacho atazoea 
haraka sana kwenye Serie A,” gwiji 
wa Inter Milan, Giuseppe Bergomi 
akiliambia gazeti La Gazzetta dello 
Sport kuhusu klabu hiyo kumsajili 
Paul Pogba.

“Kama ningekuwa mimi ningeba-
kia Inter, pale Barcelona atasugua 
benchi,” Kocha wa zamani wa Real 
Madrid, Fabio Capello akitoa ushauri 
kwa nyota wa Inter Milan, Lautaro 
Martinez kutojiunga na Barca.

Nukuu“
#3. Diego Godin

Staili ya uchezaji ya Diego Godin ni ya kuvu-
tia sana. Alikuwa na wakati mzuri sana wakati 
wa kipindi chake cha uchezaji pale Atletico 
Madrid akiwa chini ya kocha, Diego Simeone.

Kwa sasa akiwa pale Inter Milan, Godin 
huwa haoni shida kuulaza mwili wake wakati 
akiokoa hatari yoyote langoni mwake. Uw-
ezo wake na kazi zimemfanya kuwa mmoja 
wa walinzi bora zaidi duniani kwa sasa. Ana 
nguvu na uwezo mkubwa wa kucheza mipira 
ya kichwa langoni mwake na huwa anapanda 
kusaidia mashambulizi kwa timu yake.

#2. Kalidou Koulibaly
Mwili wake unajielezea mambo mengi. Ni 

imara, ana nguvu na kasi kubwa anapokuwa 
dimbani. Licha ya kuwa mmoja wa walinzi we-
nye mwili mkubwa, Koulibaly amejiimarisha 
yeye mwenyewe kuwa beki bora kabisa katika 
soka la kisasa.

Raia huyu wa Senegal urefu wake umekuwa 
nguzo kubwa ya kucheza mipira ya kichwa na 
pia kuzuia mashambulizi langoni mwake.

Kwa sasa ameweka historia ya kuwa mlinzi 
bora zaidi katika Ligi Kuu ya nchini Italia aki-
wa anakipiga pale Napoli.

#1. Virgil van Dijk
Wakati Liverpool wakimsajili mlinzi huyu 

hakuna aliyewahi kufikiria kwamba atakuja 
kufanya makubwa ndani ya klabu hiyo. Virgil 
Van Dijk raia wa Uholanzi amekuwa na muda 
wa kuvutia zaidi tangu atua pale kwenye dim-
ba la Anfiled.

Ni mlinzi ambaye anajua kumpigia hesabu 
mpinzani wake na uzuri ni kwamba hata kwe-
nye pasi yuko vizuri. Amecheza kwa mafani-
kio makubwa zaidi Liverpool licha ya kukaa 
hapo kwa muda mfupi. Kwa sasa anatajwa 
kama mmoja wa walinzi bora zaidi kuwahi 
kucheza kwenye Ligi Kuu ya England.

Urefu wake, nguvu na kasi zimekuwa na 
mchango mkubwa zaidi kwa timu yake na 
huwa haishangazi kuona kwamba washam-
buliaji wengi bora barani Ulaya wamekuwa 
wakimgwaya na kumwelezea kama ni beki 
m g u m u mno kumpita na mpira.

V a n Dijk pia ana kila 
k i t u ambacho mlinzi 

anatakiwa kuwa 
nacho hasa lin-
apokuja suala la 
ubunifu na uw-
ezo binafsi dim-
bani.

Van Dijk ana 
kila kitu kwa wal-

inzi wa soka la 
kisasa, kasi nguvu 

na uwezo wa kum-
zuia mshambuliaji 

yeyote anapoingia 
kwenye himaya yake.

Kylian  Mbappe

Koulibaly



NAHODHA wa Real 
Betis ya Hispania, 
Joaquin (38), msimu 
huu ameshafunga 
mabao 10 katika 
mechi 28 alizocheza, 
pia amekuwa mchezaji 
mwenye umri mkubwa 
zaidi kufunga hat-trick 
kwenye LaLiga.JE

, W
A
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A

?

Na Adam Fungamwango

T
AYARI Bodi ya Ligi ime-
tangaza kuwa kama mambo 
yakienda kama yalivyopang-
wa kwa kupata baraka za 

kurejea kwa ligi nchini kutoka serika-
lini, huenda Ligi Kuu Tanzania Bara 
ikaendelea tena kutimua vumbi Juni 
mwaka huu.

Ligi Kuu Tanzania Bara, 
pamoja na michezo yote

 kwa ujumla ilisimamishwa 
rasmi na serikali Machi 17, 

mwaka huu, baada ya du-
nia kukumbwa na mlipuko
 wa ugonjwa wa COVID-19,
 unaosababishwa na virusi

 vya corona.
Lakini matarajio ya kurejea kwa 

ligi hii sasa yanakuja baada ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. John Magufuli, kusema kuwa 
anafikiria kuruhusu mechi za ligi 
kuendelea.

Baada ya tamko hilo, Bodi ya Ligi 
ikaja na kauli kuwa wanasubiri kwa 
hamu, rais ashauriane na wataalamu 
wake ili ligi irejee na huenda ikawa 
Juni kama mambo yataenda kama 
yalivyopangwa.

Kwa sababu imesimama kwa muda 
sasa kutokana na ugonjwa wa COV-
ID-19, ikirejea kuna baadhi ya mam-
bo ambayo huenda yakajitokeza kwa 
muda mfupi au yakawa endelevu, 
haya hapa...

1. Wachezaji kutokuwa 
kwenye kiwango 

Ligi Kuu Tanzania Bara itakapore-
jea tena, tunaweza kushuhudia baa-
dhi ya wachezaji wasiwe kwenye 
viwango vya kawaida, vilivyozoeleka.

Hii ni kwa sababu ya mazoea ya 
wachezaji wengi wa Kibongo kufanya 
mazoezi pale wanaposimamiwa tu, 
lakini wanapokuwa peke yao, ama 
hawafanyi kabisa, au wanafanya kwa 
kuzuga tu.

Ligi Kuu 
ikirejea
tutarajie 
haya 7

ambao hawakuwa wanafanya ma-
zoezi ya kujiweka vizuri.

Wachezaji wa aina hii watasum-
bua sana kwenye kipindi hiki cha 
kumalizia ligi.

3.Wachezaji kuachwa au 
kusajiliwa

Ni kipindi ambacho baadhi ya 
wachezaji waliokuwa fiti na kufan-
ya vizuri watakuwa wamejiwekea 
mazingira mazuri ya kupata tena 
mikataba kwenye klabu zao au ku-
chukuliwa na klabu zingine kuto-
kana na uwezo watakaouonyesha.

Hali itakuwa tofauti kwa 
wachezaji ambao walikuwa wame-
jibwetesha, kwani kama hawato-
fanya vema, watakuwa wameji-
weka kwenye mazingira magumu, 
si kupata tena mikataba kwenye 
klabu zingine baada ya ligi kwisha, 
bali hata zile wanazozichezea kwa 
sasa. Ni kwa sababu klabu zetu 
zinaeleweka kwa kupenda zaidi 
wachezaji ambao wako kwenye vi-
wango vya juu kwa wakati huo.

4. Baadhi ya wachezaji, 
makocha kutorejea

Imeelezwa kuwa baadhi ya ma-
kocha na wachezaji bado wako 
kwenye nchi zao wakiwa majum-
bani. Kila nchi ina utaratibu wake. 
Kuna nchi bado wananchi wao 
wamezuiliwa kutoka majumbani. 
Hivyo, hali kama hiyo ikiendelea 
inawezekana kabisa baadhi yao wa-
sirejee katika klabu zao kwa kipindi 
hiki. 

5. Matokeo yasiyota-
rajiwa

Kingine tunachoweza kushuhu-
dia kwenye ligi hiyo ni matokeo 
yasiyotarajiwa. Ni kwamba kuna 
baadhi ya timu zinaweza kupata 
matokeo wasiyoyatarajia kutokana 
na wachezaji wao kukaa muda mre-
fu bila kucheza soka. 

Zile timu zilizozoea kushinda 
zinaweza kupata tabu kupata 
ushindi na zile zilizoonekana kuwa 
ni dhaifu zikawa zinapata ushindi. 
Tunaweza kushuhudia timu zina-
zoshuka daraja zikawa siyo zile am-
bazo wengi walizipa nafasi hiyo.

6. Wachezaji wa majuk-
waa itakula kwao

Kwa asilimia zote, inaonyesha 
kuwa mechi za kumalizia zitache-
zwa bila mashabiki. Ingawa ni kweli 
kucheza bila mashabiki kunapun-
guza ladha, lakini kuna baadhi ya 
wachezaji wanaweza kuathirika 
zaidi na hilo. Ni wale wenye kupen-
da kupaka rangi mpira ili washang-
iliwe.

7. Mashabiki kujazana 
vibanda umiza

Licha ya serikali kupiga maru-
fuku mikusanyiko ili kuepuka kasi 
ya maambukizo ya virusi vya coro-
na, kutokana na kutoona soka kwa 
muda mrefu na hamu ya kushuhu-
dia timu zao, wengi watakuwa wa-
najazana kwenye vibanda umiza, 
baa na hotelini kwa ajili ya kuanga-
lia mechi za ligi, hali ambayo kila 
mtu anapaswa kuchukua tahadhari 
binafsi.

Kutokana na hali hiyo, baadhi 
ya wachezaji watarejea wakiwa 
wamezidi uzito kutokana na uduni 
wa mazoezi, lakini na vyakula, hivyo 
wanaweza kuwa wazito na kuchoka 
haraka wanapokuwa uwanjani.

Hivyo, mashabiki watarajie 

kunaweza kuwa na mabadiliko ya 
wachezaji waliowazoea kuwa mas-
taa, wasiwe kama walivyowazoea. 
Labda baada ya muda fulani wa-
naweza kurejea tena.

2. Wachezaji waliofanya 
mazoezi watakimbiza

Itakuwa ni ‘hatari na nusu’ kwa 
wachezaji ambao ni kweli muda 
wote walikuwa majumbani waki-
pambana ili kujiweka fiti. Ligi Kuu 
itakaporejea tunaweza kushuhudia 
baadhi ya wachezaji ambao hatuku-
wadhania, wakiibuka na kusumbua. 
Si kwa sababu wana uwezo mkubwa 
na vipaji sana, la hasha. Ila ni kwa 
sababu watakuwa wako fiti kimwili, 
wakipambana na wachezaji goigoi 

Beki wa kush-
oto wa Simba, 
Gadiel Mi-
chael ambaye 
yupo kwenye 
ushindani 
mkubwa wa 
namba dhidi 
ya mchezaji 
mwenzake, 
Mohamed 
Hussein 
‘Zimbwe Jr’. 
PICHA: MAK-
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HABARI DODOMA

Yatima 
wahifadhiwa
kanisani kisa 
mafuriko 
kubomoa 
nyumba yao
Na Augusta Njoji, DODOMA

MCHUNGAJI wa Kanisa la United 
Methodist Mbabala ‘B’, Jiji la Do-
doma, Yoram Isihaka, ameamua 
kuwalea na kuwahifadhi watoto 
yatima 135 ndani ya kanisa hilo 
kutokana na nyumba waliyokuwa 
wakiishi kubomolewa na mafuriko.

Kutokana na hali hiyo, shughuli 
za ibada za kanisa hilo kwa sasa 
zinafanyika chini ya mti hadi hali 
itakapotengemaa.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu na Mbunge wa Dodoma Mjini, 
Anthony Mavunde, ametoa msaada 
wa vyakula, malazi na vifaa mbal-
imbali kwa ajili ya ujenzi wa bweni 
la watoto hao.

 Akizungumza alipokuwa ak-
ipokea msaada huo, mchungaji 
huyo alisema mwaka 2001 alian-
zisha kituo cha kuwalea watoto 
hao, ambapo kilianza na watoto 
saba, lakini kwa sasa wapo 135 na 
walikuwa wakiishi kwenye nyumba 
iliyojengwa kwa udongo.

“Nina nia ya kuwasaidia wa-
toto kuna wengine wamefanikiwa, 
nahudumia watoto wote bila kujali 
dhehebu la mtu, tunalenga kusaidia 
watoto wasome, hili ni kanisa kwa 
sasa wanatumia kwa muda kuto-
kana na nyumba ambayo tulijenga 
kwa ajili ya kuishi kubomoka kwa 
mvua,” alisema.

Alibainisha kuwa amekuwa 
akiwatunza watoto hao kwenye 
nyumba iliyokuwa imejengwa kwa 
udongo, baada ya mvua kubwa za 
mwaka huu ilibomoka na hivyo 
watoto hao pamoja na yeye kukosa 
malazi.

“Hatua hii ilinilazimu kuwaomba 
waumini kuligeuza kanisa kama 
nyumba ya kuwahifadhi watoto 
hawa yatima na wao kusali chini ya 
mti mpaka hali itakapotengemaa,” 
alifafanua.

Akitoa msaada huo, Mavunde 
alisema alifikishiwa habari za mai-
sha ya mchungaji huyo na vijana 
wa Kata ya Kilimani na kuomba 
kuwaunga mkono kumsaidia.

“Kwa neema ya Mungu leo 
nimekabidhi magodoro 20, sukari 
kilo 40, sabuni boksi 10, unga wa 
ugali kilo 100, sabuni za maji lita 
40, ndoo za kunawia mikono, tofali 
2,000, saruji mifuko 20 kwa ajili ya 
kujenga bweni jipya la watoto, na 
tutamlipa fundi ili watoto wakae 
kwa nafasi na kutenganishwa wa 
kiume na wa kike,” alisema.

Alisema anachokifanya mchun-
gaji huyo ni zaidi ya ibada ya 
kawaida, na kwamba wapo watu 
wenye uwezo mkubwa sana, lakini 
hawajawahi kufikiri kusaidia watu 
wenye mahitaji.

“Umeamua kupoteza rasilimali 
zako kwa ajili ya hawa watoto 
na hili la kubadilisha nyumba ya 
ibada ni jambo kubwa la kimungu, 
watu wanasali nje wanasali kwa 
imani kwa kuwa unafanya jambo la 
kimungu,” alisema.

Aliahidi kuendelea kumsaidia 
na kutafuta wadau wengine ili ku-
saidia watoto hao hasa wanaosoma 
wapate vifaa vya shule.

Wanawake Kiislamu wafundwa 
uvaaji mavazi Mwezi Mtukufu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Nishati imetakiwa 
kuongeza kasi ya usambazaji wa gesi 
majumbani ili kuwanufaisha wananchi 
na kuwapunguzia gharama za maisha.

  Kauli hiyo ilitolewa mwishoni mwa 
wiki bungeni na Mbunge wa Nanyamba 
(CCM), Abdallah Chikota,  alipokuwa 
akichangia bajeti ya wizara hiyo kwa 
mwaka 2020/21.

  Chikota alisema miradi mingine ya 
umeme imesimamiwa kikamilifu, lakini 
usambazaji gesi majumbani bado kasi 
yake hairidhishi.

 “Hadi sasa gesi imefika kwa vijiji 425, 
lakini kuna mitaa mingine ya Mangow-
ela ambayo yapo maeneo yaliyotakiwa 
kufikiwa, lakini nashangaa mitaa hii 
kutofikiwa,” alisema.

 Alisisitiza gesi majumbani mchakato 
wake bado haukidhi mahitaji hivyo kasi 

iongezwe.
Awali, akiwasilisha bajeti, Waziri wa 

Nishati, Dk. Medard Kalemani, alisema 
Sh. bilioni 10.1 zimetengwa katika mwa-
ka wa fedha 2020/21, kwa ajili ya usam-
bazaji wa gesi kwenye Mkoa wa Lindi na 
Mtwara.

 Dk. Kalemani alisema serikali inaen-
delea na kazi za kusambaza gesi asilia 
kwa wateja wote walio karibu na miun-
dombinu ya usambazaji katika mikoa 
hiyo.

 Alisema kazi zilizotekelezwa mwaka 
2019/20 ni pamoja na kukamilisha ujen-
zi wa miundombinu ya usambazaji gesi 
asilia yenye urefu wa kilomita 17 yenye 
uwezo wa kuunganisha zaidi ya wateja 
3,000 kwa Mkoa wa Mtwara.

  “Wateja hao ni katika maeneo ya 
Chuo cha Ufundi, Chuo cha Ualimu Mt-
wara, Sekondari ya Ufundi na Gereza la 
Lilungu na Mitaa ya Magomeni, Shanga-

ni, Reli, Chikongola na Tandika, hadi 
sasa, nyumba 425 zimefikiwa na miun-
dombinu ya usambazaji wa gesi asilia 
na uunganishaji unaendelea,” alisema.

  Aidha, alisema katika mwaka 
2020/21, kazi zilizopangwa kutekele-
zwa ni pamoja na kufanya tathmini ya 
athari kwa mazingira katika mikoa hiyo, 
kumpata mkandarasi kwa ajili ya ujenzi 
wa bomba lenye urefu wa kilomita 7.8 
kutoka kwenye bomba la usafirishaji 
gesi asilia hadi Mnazi Mmoja – Lindi.

 “Pia ununuzi wa mtambo wa kupima 
kiwango cha gesi, kupunguza msukumo 
na kuweka harufu kwa ajili ya usalama, 
mradi huu unalenga kujenga miundom-
binu ya usambazaji wa gesi asilia katika 
Manispaa ya Lindi kupitia Mnazi Mmoja 
ambapo takriban wateja wa awali zaidi 
ya 1,000 wataunganishwa na Sh. bilioni 
10.1 zimetengwa,” alisema.

Wizara yatakiwa kuongeza kasi 
ya usambazaji gesi majumbani

Na Peter Mkwavila, KONDOA

 WANAWAKE wa dini ya Kiislamu wa 
wilaya za Kondoa na Chemba mkoani 
Dodoma, wameshauriwa kuendelea 
kuvaa mavazi ya stara kwa kipindi cho-
te, badala ya kuvaa kipindi cha Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani peke yake.

 Ushauri huo  ulitolewa jana na kion-
gozi wa dhehebu la Shia Ithnna - Sha-
ri Shekhe Abdullatwifu Swalehe, wa 
msikiti wa wilaya za Kondoa na Chem-
ba, alipokuwa akitoe elimu ya dini ya 
kiislamu kwa waumini wa Shia.

  Alisema mavazi hayo ya stara ya-

natakiwa kuvaliwa na wanawake kwa 
kipindi chote na siyo kwa mfungo wa 
Mwezi Mtukufu peke yake.

 Shekhe huyo alisema wanawake kwa 
muda wote wawe kwenye mazingira ya 
nje au nyumbani lazima kuvaa mavazi 
yenye stara ikiwa ni misingi mizuri ya 
dini hiyo.

  Aidha, kiongozi huyo aliwataka vi-
jana wa dhehebu hilo kutumia mwezi 
huo kusoma na kuhifadhi Quran Tuku-
fu badala ya kukaa vijiweni na kucheza 
kamari na kuimba nyimbo za kidunia. 

“Tumieni muda wenu katika mwezi 
huu mtukufu wa Ramadhani, kusoma 

na kuhifadhi Quran, badala ya kukaa 
huko vijiweni ambako kumekuwa ni se-
hemu ya vitendo viovu kwa vijana walio 
wengi,” alisema. 

Kadhalika, aliwataka waumini hao 
kuunga juhudi za Rais John Magufuli 
katika kuwaelimisha na namna ya ku-
jikinga na maambukizo ya ugonjwa wa 
corona.

Aidha, aliwataka kuchukua hatua 
za kujilinda na ugonjwa huo na kutoa 
elimu kwa wengine bila kujali itikadi ya 
mtu yoyote kwa kuwa ugonjwa hauch-
agui dini wala kabila.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu na Mbunge wa Dodoma Mjini, Anthony Mavunde (aliyevaa kofia), akimkabidhi Mchungaji wa Kanisa 
la United Methodist la Mbabala B jijini Dodoma, Yoram Isihaka, msaada wa vitu mbalimbali kwa ajili ya watoto yatima anaowalea. 
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HABARI MBEYA

Rungwe 
wajivunia 
kunufaishwa 
na kiwanda 
cha maji
Na Grace Mwakalinga, RUN-
GWE

WANANCHI wa Kijiji cha Kibisi, 
Kata ya Kimo katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Rungwe mkoani 
Mbeya, wamesema wamenufaika 
na uwapo wa kiwanda kipya cha 
maji.

Wamesema mbali na kuwa 
na uhakika wa huduma ya maji, 
lakini wameboreshewa barabara 
na  kupata ajira.

Akizungumza na Nipashe 
mmoja wa wananchi hao, 
Tusekile Mwakanosya, alisema 
mmiliki wa  kiwanda hicho ame-
wasaidia kuwatengenezea  bara-
bara kuzunguka kijiji hicho.

Alisema awali barabara hiyo 
ilikuwa ni tatizo kwao hasa 
msimu wa mvua kutopitika kwa 
urahisi ukilinganisha na sasa 
ambapo hadi magari yanapita 
kwa urahisi.

“Kibisi ya miaka ya nyuma sio 
ya sasa maana tunashuhudia 
maendeleo kila uchao, tunam-
shukuru mmiliki wa kiwanda 
cha maji kuja kuwekeza kijijini 
kwetu… hakika kafungua fursa 
mbalimbali hasa kwetu kinama-
ma tumefungua biashara zetu, 
lakini tumepata ajira za muda 
mfupi, tunauwezo wa kijikimu,” 
alisema Mwakanosya.

Kaimu Meneja wa Kiwanda hi-
cho, Gwandumi Mpoma, alisema 
lengo la kuanzisha kiwanda hicho 
cha maji kijulikanacho kama 
Tukuyu Spring ni kufungua fursa 
za kiuchumi kwa wakazi wote wa 
Mji wa Tukuyu.

Alisema wanafanya hayo ili 
kuunga mkono jitihada za serikali 
za kufikia azma ya viwanda, am-
bayo  itaisaidia serikali kuongeza  
mapato, lakini  kuongeza ajira 
kwa vijana.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ki-
wanda hicho, Ahobokile Kabungo, 
alieleza kuwa  alimua kufungua 
kiwanda hicho nyumbani kwao 
kama sehemu ya kurudisha 
fadhila.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Rungwe, Ezekiel 
Mwankota, alisema wilaya hiyo 
ina fursa nyingi za kiuchumi, 
hivyo anakaribisha wadau wengi 
kuwekeza.

Alisema Rungwe inatekeleza 
sera ya serikali kuelekea Tanza-
nia ya viwanda, ambapo baa-
dhi ya viwanda vinafanya kazi 
vikiwamo viwanda vya kusindika 
chai.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akipokea msaada wa lita 500 za vitakasa mikono kutoka kwa Meneja  wa kiwanda 
cha TBL Plc mkoani humo, Godwin Fabian (kulia), vilivyotolewa na kampuni hiyo kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa 
COVID 19, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHAMA   cha Watu wenye Ulemavu 
(Chawata), Mkoa wa Mbeya, kimesema   
kuwa daima kitaendelea kuenzi na ku-
kumbuka mchango wa  aliyekuwa Mwe-
nyekiti Mtendaji wa IPP, marehemu Dk. 
Reginald Mengi, katika kulisaidia kundi 
hilo kwa maelezo kuwa kipindi hiki cha 
janga la ugonjwa wa Covid-19 angewapa-
tia msaada wa vifaa kinga.

Kimesema kwa sasa wanakabiliwa na 
changamoto ya mahitaji kwa ajili ya ku-
jikinga na maambukizo ya corona, na 
kwamba hawajapokea msaada wowote 
kutoka kwa wadau, hivyo kumkumbuka 
Dk. Mengi.

Hayo yalibainishwa jana na Makamu 
Mwenyekiti wa Chawata, ambaye ni 
mwenyekiti wa chama hicho mkoani 
Mbeya, Jimmy Ambilikile, wakati akizun-
gumza na Nipashe.

Alisema hadi sasa kundi hilo hali-

japokea msaada wowote wa vifaa,  lakini 
walipata habari katika maeneo mbalim-
bali mkoani humo wanapatiwa.

Alisema chama hicho kina uhitaji 
mkubwa wa vifaa vya kujikinga na coro-
na kutokana na hali walizonazo, ambazo 
kwa namna moja au nyingine zinasaba-
bisha washindwe kumudu gharama za 
kununua.

“Chawata kinawaomba wadau na seri-
kali kuwasaidia vifaa vya kujikinga na 
corona… kundi hili liko kwenye hatari ya 
kupata ugonjwa huo, kutokana na hali 
tulizonazo, wakati huu ni mgumu kwetu 
unasababisha kumkumbuka rafiki na 
ndugu yetu marehemu Dk. Mengi najua 
angetupatia msaada hakika tutaendelea 
kumkumbuka daima,” alisema Ambi-
likile.

Aliongeza kuwa kutokana na ugumu 
wa maisha, ofisi ya chama hicho mkoa, 
imeshindwa kuwa hata na ndoo ya maji 
kwa ajili ya kunawa mikono.

Alisema Mkoa wa Mbeya una jumla ya 
watu wenye ulemavu 900, na kwamba 
wengi wao wanaishi kwenye mazingira 
magumu.

Mwenyekiti wa Chama hicho Jiji la 
Mbeya, Damas Mwambeje, aliomba seri-
kali kuendelea kutoa elimu ya namna ya 
kujikinga kwa kundi hilo kwa maelezo 
kuwa wengi bado hawana uelewa wa ku-
tosha.

“Tumekuwa tukipata taarifa kuwa kwa 
mkuu wa mkoa wadau mbalimbali wana-
peleka vifaa vya kujikinga na corona, lak-
ini sisi hatujawahi kuletewa sasa sijui wa-
nampango gani, maana maeneo mengine 
tayari wamepatiwa hadi CCM tunaomba 
na sisi tukumbukwe maana hii vita ni 
yetu sote,” alisema Mwambeje.

Aliongeza kuwa hata vifaa vilivyowek-
wa kwenye taasisi mbalimbali za umma 
sio rafiki kwao, hivyo kuwa kwenye ha-
tari zaidi ya kupata ugonjwa huo.

Chawata yaahidi kuenzi 
mchango wa Dk. Mengi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MWENYEKITI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, Mwalingo Kisem-
ba, amewaonya wajawazito    kua-
cha    matumizi ya pombe ambayo ya-
natajwa kama aina ya ukatili kwa mtoto 
aliyeko tumboni.

Alitoa kauli hiyo juzi alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe ofisini kwake am-
bapo alisema wajawazito wanaokunywa 
pombe watambue kuwa wanawafanyia 
ukatili watoto  walioko tumboni ambao 
kimsingi hawana hatia.

Kisemba, alisema aina hiyo ya ukati-
li   kwa mtoto aliyeko tumboni huchang-
iwa na mambo mbalimbali ikiwamo uko-

sefu wa elimu juu ya athari za unywaji 
pombe, wajawazito kuamini unywaji wa 
pombe uimarisha afya ya mtoto tumboni, 
lakini wengine ni walevi hivyo hushindwa 
kuacha wakishika mimba.

“Unywaji wa pombe kwa mama 
mjamzito ni kosa na miongoni mwa aina 
za ukatili, dhidi ya mtoto aliyeko tumbo-
ni ambaye kupitia pombe hizo anaweza 
kupata udumavu    ambao    utamsaba-
bishia madhara ya  kimwili na kifikra,” 
alisema Kisemba.

Alisema mtoto    atakapozaliwa 
anaweza kukosa uwezo wa kufikiri vizuri 
na kumpelekea kuwa zezeta kutokuwa 
mchangamfu, lakini pia hatua zake za 
ukuaji zitakuwa za kusuasua.

Aliwaomba kuacha matumizi ya 
pombe, lakini pia wadau vikiwamo vituo 
vya taarifa na maarifa kuendelea kutoa 
elimu juu ya athari hizo na kufuata ushau-
ri wa kitaalamu.

Alisema vituo vya taarifa na maarifa 
kwa kushirikiana na wadau wengine 
wakiwamo TGNP- Mtandao  kuelimisha 
jamii aina za ukatili wa kijinsia, malezi na 
makuzi  kwa mtoto.

Mwenyekiti wa Vituo vya Taarifa na 
Maarifa wilayani Mbeya, Flora Mlowezi 
alisema wajawazito wengi wanaokunywa 
pombe ni mabinti ambao kimsingi hawa-
na elimu ya kutosha kuhusiana na afya ya 
uzazi.

Wajawazito waonywa unywaji wa pombe 

“Kibisi ya miaka ya 
nyuma sio ya sasa 
maana tunashuhudia 
maendeleo kila uchao, 
tunamshukuru mmiliki 
wa kiwanda cha maji 
kuja kuwekeza kijijini 
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SMZ: 
Zanzibar 
haiwezi 
kujiunga OIC 
kwa sasa
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR 

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema Zanzibar haiwezi 
kuwa mwanachama na kujiunga 
na Jumuiya ya Kimataifa ya 
Kiislamu (OIC) kwa sababu sifa 
za kujiunga na taasisi hiyo ni 
nchi yenye uwakilishi kamili wa 
Jamhuri.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais na Mwenyeki-
ti wa Baraza la Mapinduzi, Issa 
Haji Ussi, wakati akijibu hoja za 
Wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi waliochangia bajeti hiyo kwa 
mwaka wa fedha 2020-2021.

Ussi alisema Zanzibar ilifanya 
jaribio la kujiunga na OIC mwaka 
1992, lakini alilazimika kujion-
doa kwa sababu Zanzibar haina 
uwakilishi wa Jamhuri kwa 
maana ya dola kamili inay-
ojitegemea.

“Kitendo cha Zanzibar kujiunga 
na OIC kilionekana wazi wazi 
kwamba ni ukiukwaji wa katiba 
kwa sababu mambo ya ushiriki 
wa Jumuiya za Kimataifa upo 
chini ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania,” alifafanua.

Ussi alikuwa akijibu hoja za 
Mwakilishi wa Jimbo la Uzini, 
Mohamed Raza, aliyetaka kujua 
kwa nini Zanzibar haijiungi na 
OIC kama ilivyofanya mwaka 
1992 ili kufaidika na misaada na 
huduma mbalimbali zinazotole-
wa na jumuiya hiyo.

Alisema suala hilo limejadiliwa 
na kuonekana kwamba muda 
mwafaka ukifika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania itajiunga 
na jumuiya hiyo.

Zanzibar ilijaribu kujiunga na 
OIC wakati katika uongozi wa 
Rais Dk. Salmin Amour Juma, la-
kini ililazimika kujiondoa baada 
ya kufanya hivyo bila baraka za 
Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, hivyo kukiuka 
katiba ya Jamhuri ya Muungano.

Uamuzi huo ulisababia baadhi 
ya viongozi wa Serikali ya Jam-
huri ya Muungano kuondolewa 
katika nafasi zao kutokana na 
kutowajibika.

OIC ilianzishwa mwaka 1969, 
huku ikiwa na wanachama 57, 
ambapo wanachama 53 ni nchi 
zenye idadi kubwa ya wafuasi 
waumini wa dini ya Kiislamu.

 Katibu Mwenezi wa CCM tawi la Shangani Zanzibar, Rose Martin Kabemba (kushoto), akizungumza na Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi 
wa Tawi hilo, Kiran Chagan Mawji (hayuko pichani), baada ya ujumbe wa chama wa tawi la hilo kumtembelea ofisini kwake, jana. PICHA: 
MARTIN KABEMBA

Na Rahma Suleiman

LICHA ya ugonjwa wa corona kusaba-
bisha kushuka kwa uchumi,  lakini waja-
siriamali wanaotengeneza sabuni za maji  
imekua ni fursa kwao katika kuongeza 
kipato.

Wakizungumza na Nipashe, walisema  
wanapokea tenda kutoka kwa watu mbal-
imbali wanaohitaji bidhaa hiyo ambayo ni 
moja wapo inayotumika katika kujikinga 
na corona kwa kuosha mikono kwa ku-
tumia sabuni na maji.

Zeyana Seif Salum kutoka kikundi cha 
wajasiriamali  cha Msawika  kilichopo 
Bambi Wilaya ya Kati Unguja, alisema  li-
cha ya kuwa  ugonjwa wa corona ni janga 
la dunia, lakini kwa upande wao ni fursa 
ambayo imesaidia kuuza bidhaa zao  kwa 
wingi kipindi hiki.

“Corona kwetu imekuwa ni fursa kubwa 
maana kabla hatukuwa na soko la sabuni, 
lakini  sasa soko ni zuri sabuni za maji zi-
nahitajika kwa wingi,” alisema.

Alieleza kuwa sabuni wanazotengeneza 
zina ubora na wanafuata maelezo kutoka 
kwa taasisi za viwango na bidhaa zao 
zimekuwa zikikubalika.

Naye Sada Muhamed kutoka Kijiji cha 
Mtende Mkoa wa Kusini Unguja, alieleza 
kuwa kabla ya corona kipato walichoku-
wa wakipata kilikua kidogo kwa sababu 
wananchi walikuwa hawajahamasika ku-
nunua sabuni hizo badala yake baadhi ya 
ofisi ndio zilizokuwa zikitumia na wengine 
walikuwa wakiagiza kutoka nje ya nchi.

Alisema hivi sasa katika janga la corona 
jamii imehamasisha kutumia sabuni na 
wanapokea oda nyingi kutoka kwa taasisi 
mbalimbali.

Aliwataka wajasiriamali wenzake kui-
tumia fursa hiyo na kutengeneza sabuni 
zenye ubora na pia kutopandisha bei ku-
wakomoa wananchi kwa lengo la kutaka 
kupata faida kubwa.

Alieleza kuwa elimu ya utengenezaji 
sababu wameipata kwa wasimamizi 
wa mradi unaondeshwa na Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake Tanza-
nia Tamwa Ofisi ya Zanzibar   kwa kush-
irikiana na Taasisi ya  Milele Foundation 
ambao waliwatafutia wataalamu kuwapa-
tia elimu na vifaa vya utengenezaji sabuni.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo Zanzi-
bar (SMIDA), Shadida Ali Salum, alisema  

baada ya kuzuka kwa corona, waliwaku-
sanya wajasiriamali kuwapatia mafunzo 
ya utengenzaji wa sabuni na vitakasa 
mikono, ili kuweza kutengeneza kwa win-
gi ambapo hivi sasa vimekuwa na mahitaji 
makubwa.

Aliwataka wajasiriamali kufika SMIDA 
kwa ajili ya kupata mkopo wa fedha ili ku-
weza kuagiza vifungashio ambavyo vime-
kua na changamoto katika upatikanaji 
wake.

Alieleza kuwa wapo wajasiriamali wa-
naotengeneza sabuni za maji ambazo 
ni nzuri na zimekuwa na viwango vina-
vyokubalika.

Waziri wa Biashara na Viwanda, Balozi 
Amina Salum Ali, aliwataka wajasiriamali 
hasa wanawake kuongeza nguvu ya uzal-
ishaji wa bidhaa wanazotengeneza iki-
wamo sabuni ya maji, vitakasa mikono 
na barakoa ambavyo vimekua na soko 
kubwa katika kipindi hiki cha corona.

Akizungumzia kuhusu changamoto ya 
vifungashio alisema upo uhaba wa vifun-
gashio hasa chupa za kuwekea sabuni za 
maji hivyo serikali itahakikisha inalifanyia 
kazi ili kuweza kupatikana kwa wingi.

Corona yawa fursa 
kwa wajasiriamali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWANAFUNZI wa kidato cha kwanza 
aliyebakwa na kupewa ujauzito, amejifun-
gua salama, huku matarajio yake ni kuen-
delea na masomo baada ya shule kufun-
guliwa.

Mwanafunzi huyo ( jina tunalihifadhi), 
alibakwa na jirani yake mwenye umri mia-
ka 25 na kumpa ujauzito, ambapo mtuhu-
miwa aliiomba familia ya mwanafunzi 
huyo kwa lengo la kutaka kumuoa ili kesi 
isifike katika vyombo vya sheria.

Mama wa mwanafunzi huyo, alisema 
kitendo cha kubakwa na kupewa ujauzito 
mtoto wake ambaue anaumri wa miaka 16 
kimemsikitisha sana na hakukubaliana na 
ombi la mtuhumiwa, hivyo aliamua kesi 
hiyo kuipeleka katika vyombo vya sheria.

“Nilimgundua mtoto wangu akiwa na 
mimba miezi mitano na Mei 3 amejifun-

gua mtoto wa kiume… kesi ipo polisi sijui 
imefikia wapi, maana kila nikienda kituo 
cha polisi kufuatilia sijaridhika na maelezo 
ninayopewa,” alisema.

Alieleza kuwa baada ya mtoto wake 
kugundua kufanyiwa kitendo hicho na 
kumtaja mtuhumiwa, aliripoti kituo cha 
Polisi Mwera, lakini anashangaa kuona fa-
milia ya mtuhumiwa ilimfuata na kutaka 
kesi hiyo waimalize kienyeji ili mtoto wake 
aolewe na mtuhumiwa.

Alisema  alikataa kwa sababu tayari kesi 
hiyo ameshaifikisha katika vyombo vya 
sheria, hivyo ameviomba vyombo hivyo 
kuhakikisha kesi hiyo inatendewa haki.

“Mtoto wangu bado mdogo sitaki 
aolewe, nataka aendelee na masomo 
na kwa kuwa sheria inaruhusu mtoto 
aliyepata ujauzito kuendelea na masomo, 
nasubiri shule zifunguliwe ili aendelee na 
masomo,” alisema.

Naye Mkuu wa Dawati la Jinsia Polisi Mw-
era, Jamali Muhammed, alisema  kesi hiyo 
namba IR 141/2020 inaendelea kufanyiwa 
upelelezi, na jalada lipo katika ngazi za 
Polisi mkoa kwa ajili ya hatua zaidi.

Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja, Kombo Khamis, alisema 
jalada  limeshakamilika upelelezi wake 
na hivi sasa lipo katika hatua la kulifikisha 
kwa Mkurugenzi wa Mashtaka kwa ajili ya 
hatua zingine.

  Akizungumza kwa sharti la kutotajwa 
jina, ofisa mmoja katika ofisi ya DPP,  alise-
ma ofisi hiyo imesitisha kupokea majalada 
ya kesi kwa sababu ya ugonjwa wa corona.

Meneja wa Chama cha Wanahabari 
Wanawake Tanzania (Tamwa)-Zanzibar, 
Asha Abdi, alisema  hali hiyo itapelekea 
ucheweleshwaji wa kutoa haki kwa kesi 
za udhalilishaji, ambazo waathirika  wake 
wanazidi kuathirika.

Mwanafunzi aliyebakwa ajifungua salama

HABARI ZANZIBAR

“Kitendo cha Zanzibar 
kujiunga na OIC kil-
ionekana wazi wazi 
kwamba ni ukiukwaji 
wa katiba kwa sababu 
mambo ya ushiriki wa 
Jumuiya za Kimataifa 
upo chini ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanza-
nia,” alifafanua.
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Chuo chavumbua mfumo upimaji corona
NAIROBI, Kenya

TANGU mlipuko wa virusi vya corona, 
juhudi mbalimbali zimekuwa zikifanyika 
ili kuzuwia kusambaa kwa virusi hivyo 
ambavyo vinaambukizwa kwa kasi duni-
ani na kusababisha vifo.

Katika juhudi hizo Chuo kikuu cha 
Teknolojia cha Serikali cha Meru nchini 
Kenya kimevumbua mfumo wa kidigitali 
unaofahamika kama CovIdent utakaotoa 
alama za data binafsi kwa lengo la kura-
hisisha upimaji wa virusi vya corona kwa 
watu wengi. 

Uvumbuzi huu umefanywa na wa-
handisi vijana chuoni hapo wanaotambu-
lika kama NaiTech chini ya usimamizi wa 
mhandisi Bundi Kotonya.

Mfumo huu 
unaweza 
kutambua 
maeneo yote 
ulikoenda na 
watu ulio-
kutana nao,  
hivyo unapo-
pata taarifa 
zote hizi 
inakua ra-
hisi kudhibiti 
maambukizi 
zaidi.

Mfumo huo utasaidia kuwapa watu 
nafasi ya kupata, kunakili na kutumia 
matokea ya upimaji wao kwa njia ra-
hisi.

Mfumo huu utasaidia kuwatambua 
na kuwachuja wenye maambukizi ya 
virusi vya corona na hivyo kupunguza 
kuenea kwa virusi hivyo vinavyosaba-
bisha ugonjwa wa  Covid-19.

Imeelezwa kuwa  baada ya mtu ku-
fanyiwa vipimo vya corona mfumo 
utaweka alama maalumu ya siri (code) 
na kutuma maelezo yake katika kituo 
cha taifa cha udhibiti wa corona au 
ugonjwa mwingine ambapo maelezo 
hayo yatahifadhiwa.

  Prof. Romanus Odhiambo, aliyeo-
ngoza mpango wa uvumbuzi wa CovI-

dent, alisema alama hiyo ya kidigitali 
mtu anaweza kuitumia popote kuo-
nyesha hali ya kiafya kuhusiana na 
corona na kuongeza kuwa unapotaka 
kwa mfano kuitumia kazini au mahala 
pengine, unapohitajika kutambulisha 
afya yako kuhusu corona mfumo wa 
CovIdent utakutambulisha kwa njia ya 
alama ya siri.

CovIdent unaweza kutambua 
mtandao wa watu ambao mtu ame-
kutana nao, hivyo kutambua wag-
onjwa na watu wenye uwezekano wa 
kuambukizwa virusi vya corona baada 
ya  kukutana na mtu mwenye maam-
bukizo.

‘’Mfumo huu unaweza kutambua 
maeneo yote ulikoenda na watu ul-

iokutana nao,  hivyo unapopata taar-
ifa zote hizi inakua rahisi kudhibiti 
maambukizi zaidi,” alisema Mhandisi 
Bundi Kotonya, kiongozi wa vijana wa-
vumbuzi CovIdent, katika Chuo Kikuu 
cha Meru.

Kwa mujinu wa Chuo Kikuu cha 
Meru, mfumo huo umebuniwa kwa 
ajili ya kuimarisha vita dhidi ya Cov-
id-19, kwa kupunguza kuenea kwa vi-
rusi hivyo nchini Kenya na Afrika kwa 
ujumla. 

Pamoja na CovIdent inaweza kuwe-
ka kutambulisha data za mtu binafsi za 
matibabu, chuo hicho kinatumaini un-
aweza kusaidia kutumika kutunga sera 
za afya duniani hususan kuhusiana na 
magonjwa ya maambukizi. BBC
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Ufaransa na Hispania sasa
kulegeza masharti karantini

NEWYORK, Marekani 

MSEMAJI wa Makamu wa Rais wa Marekani, 
Mike Pence, ambaye ni mke wa mmoja 
kati ya washauri wakuu wa Donald Trump, 
amethibitishwa kuwa na maambukizi ya 
virusi vya corona.

 Hali ambayo inazua wasiwasi wa 
kusambaa kwa virusi hivyo katika Ikulu ya 
White House. 

Rais Trump mwenyewe alitangaza  Ijumaa 
wakati wa mkutano na wabunge na maseneta 
kutoka chama cha Republican, kwamba Katie 
Miller, mke wa mshauri wake  katika masuala 
ya uhamiaji, Stephen Miller, ameathirika.

Kesi nyingine iliripotiwa siku moja kabla 
kati ya wafanyakazi wa White House 
wanaomhudumia Rais Trump.

Kwa mujibu wa mjumbe mashuhuri wa 
utawala wa Marekani, akinukuliwa na 
waandishi wa habari, Donald Trump na Mike 
Pence hivi karibuni hawakuweza kukaribiana 
na Katie Miller.

Trump na Pence wote wamepimwa na 
hawajapatikana na virusi vya corona hasa 
baada ya ofisa mmoja wa jeshi la Marekani 
anayehudumu katika Ikulu ya White House 
kuthibitishwa kuwa na virusi hivyo, ofisi ya 
rais wa Marekani ilisema. RFI

Hofu ya corona 
kuikumba Ikulu

PARIS, Ufaransa

UFARANSA na Hispania zinatarajia 
kulegeza masharti ya karantini yali-
yowekwa   kwa ajili ya kupunguza 
maambukizo ya virusi vya corona, 
huku idadi ya watu walioambukizwa 
virusi hivyo ikifikia milioni nne ulim-
wenguni. 

Raia wa nchi hizo mbili wanapoji-
andaa kuanza kufurahia kupunguzwa 
kwa sheria za kubakia majumbani kati-
ka nchi hizo mbili zilizoathirika vibaya 
na janga la corona. Idadi ya watu wal-
ioambukizwa duniani   imefikia mil-
ioni nne na   watu wapatao 277,000 
wamefariki kutokana na virusi hivyo.

Hatua  ya kulegezwa masharti ya 
karantini inayotarajiwa kuanza leo, 
imesababisha hisia tofauti, huku baa-
dhi ya wakuu wa sehemu za biashara 
wakielezea hofu yao juu ya kufunguli-
wa tena maduka. Maya Flandin, me-
neja wa duka la vitabu katika mji wa 
Lyon, amesema ana jukumu kubwa la 
kulinda afya za wafanyakazi na wateja 
wao.

Maofisa wa Afya Ufaransa wameta-
hadharisha kwamba janga hilo linaen-
delea kuwapo na maambukizo yana-
tokea na wamekumbusha juu ya hali 

ya dharura iliyoongezewa muda hadi 
Julai 10, mwaka huu. 

Hata hivyo, maaofisa wa afya Ufar-
ansa wamesema idadi ya watu 80 wali-
ofariki Jumamosi ni ya chini ukilingan-
isha na idadi ya watu waliokufa tangu 
mapema Aprili. Ufaransa inajiandaa 
kupunguza marufuku kwa harakati za 
umma iliyowekwa wiki nane zilizopita.

Nchini Uhispania, karibu nusu ya 
idadi ya watu wataruhusiwa kutoka 
majumbani mwao leo na wataruhusi-
wa kukusanyika   katika makundi ma-
dogo madogo tu. Migahawa itaweza 
kutoa huduma wakati nchi hiyo in-
apoanza kipindi cha mpito baada ya 
karantini kitakachoendelea chini ya 
uangalizi hadi Juni.

Hata hivyo, hofu ipo ya kuibuka tena 
kwa virusi vya corona ikiwa vizuizi 
hivyo vitaondolewa kwa haraka. Mam-
laka imesema miji ya Madrid na Bar-
celona haitahusishwa na kulegezwa 
kwa masharti hayo katika awamu hii 
ya kwanza kutokana na miji hiyo kuwa 
ndio vitovu vya covid-19 nchini His-
pania.   Waziri Mkuu, Pedro Sanchez, 
amekumbusha kwamba virusi vya co-
rona bado havijatokomezwa.

Marekani ambayo inaongoza kwa 
idadi kubwa ya vifo ulimwenguni, Rais 

wa nchi hiyo, Donald Trump, ame-
kosolewa vikali na mtangulizi wake, 
Barack Obama, aliyeonekana kwenye 
mkanda uliovuja kwamba Trump 
hakuushughulikia vyema mgogoro 
huo na kusababisha hali ya sintofa-
hamu.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotole-
wa na Chuo Kikuu cha Johns Hopkins, 
hadi kufikia jana, zaidi ya watu 78,000 
walikuwa wamekufa kutokana na 
COVID-19 nchini Marekani, huku watu 
zaidi ya milioni 1.3 wakiwa wameam-
bukizwa virusi vya corona.

Karantini na kudorora kwa uchumi, 
kwa wakati huu, kumesababisha ma-
milioni ya watu kukosa ajira na hali 
ngumu inayoukabili ulimwengu. Hata 
hivyo, pamoja na ongezeko kubwa la 
vifo, nchi kadhaa za Ulaya zimeonye-
sha ishara za maendeleo mazuri kuto-
kana na kuchukua hatua za polepole 
kuelekea katika hali ya kawaida licha 
ya kwamba safari hiyo bado ni ndefu.

Takwimu za uchumi wa dunia zi-
naonyesha kushuka kwa kiwango ki-
kubwa katika kipindi cha karibu karne 
moja kutokana na janga la corona lil-
ilolazimisha biashara kufungwa na pia 
kuvuruga vibaya shughuli za usamba-
zaji.  DW

Vijana walioshiriki utafiti katika Chuo Kikuu cha Teknolojia cha Meru, nchini Kenya na kuvumbua mfumo wa CovIdent, ambao unaweza kusaidia kutumika ku-
tunga sera za afya duniani. PICHA: BBC
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MONACO, Ufaransa

NYOTA wa Monaco, Cesc Fabregas, anahisi msimu wa 2019-
20 wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, umefutwa haraka zaidi 
kutokana na mlipuko wa virusi vya corona.

Klabu ya Paris Saint-Germain ilipewa ubingwa wa ligi 
hiyo, huku Amiens na Toulouse zikishushwa daraja baada 
ya msimu huo kufungwa mwezi uliopita, huku zikiwa zime-
bakia mechi 10 kwa kila timu.

Wakati Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, ikijiandaa ku-
rudi Mei 16, mwaka huu na Ligi Kuu za England, Serie A na 
LaLiga zikiwa njiani kutaka kurudi, Fabregas anaamini Ligue 
1 ingetakiwa kusubiri kabla ya kufungwa.

“Yalikuwa maamuzi makubwa yaliyofanywa na naweza 
kuelewa kwa nini waliamua kufanya hivyo,” alisema kiungo 
Fabregas akiiambia beIN SPORTS.

“Lakini pengine ilichukuliwa kwa haraka sana, hasa uki-
chukulia ligi nyingi kubwa bado zinajaribu kutaka kurudi. 
“Ingawa naelewa sababu zilizopo nyuma yake, lakini naona 
kwamba ilifanywa haraka zaidi kumalizwa kwa ligi hiyo.”

MANCHESTER, England 

P
AUL Pogba na Bruno Fer-
nandes (pichani) wana 
uwezo wa kutengeneza 
upatina “wa kuvutia zaidi” 

kwenye kiungo ndani ya Manches-
ter United kama watakuwa tayari 
“kushirikiana”, amesema Gary 
Neville.

Kiungo Fernandes raia wa 
Ureno amekuwa na mwanzo 
mzuri pale United baada ya kuji-
unga kwa dau la pauni milioni 67.6 
wakati wa dirisha la Januari kabla 
ya msimu kusimama kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona.

Fernandes alifunga mabao 
matatu na kutoa pasi nne za 
mwisho kwenye mechi tisa ka-
tika mashindano yote, lakini haja-
cheza pamoja na Pogba, ambaye 
hajaingia dimbani tangu Desemba 
mwaka jana kutokana na kuwa 
majeruhi.

Na sasa mlinzi wa zamani wa 
‘Mashetani Wekundu’ hao, Nev-
ille ana matumaini Pogba na Fer-
nandes watatengeneza upatina 
mzuri zaidi.

Akijibu swali katika kipindi 
cha maswali na majibu kupitia 
mtandao wa Twitter, Neville 
alisema: “Wanaweza kuwa 
na upatina wa kuvutia zaidi 
kama wakiwa tayari kush-
irikiana na kusaidiana.”

Maradona 
bora zaidi 
ya Messi - 
Cannavaro
ROME, Italia 

DIEO Maradona ni mchezaji bora wa 
wakati wote na si nyota wa Barcelona, 
Lionel Messi, kwa mujibu wa Fabio 
Cannavaro.

Maradona na Messi wote wanachuli-
kuwa kama wachezai bora zaidi na raia 
hao wa Argentina wamekuwa wakiibua 
mjadala kila wakati kuhusu mafanikio 
yao kwenye timu ya taifa.

Messi ameweka rekodi ya kutwaa 
Ballon d’Or mara sita, lakini mlinzi wa 
zamani wa Italia, Cannavaro anaamini 
Maradona ambaye alitwaa Kombe la 
Dunia mwaka 1986 ni bora zaidi.

“Namheshimu sana Messi. Kwa kizazi 
kipya yeye ni mmoja wa wachezaji 
bora kabisa, lakini Maradona ni tofauti 
kabisa kwa sababu soka la wakati wao 
lilikuwa tofauti na sasa,” alisema Can-
navaro – ambaye kwa sasa ni kocha wa 
klabu ya Guangzhou Evergrande inay-
oshiriki Ligi Kuu ya nchini China, baada 
ya kutwaa Kombe la Dunia na Italia 
mwaka 2006 – akiiambia Sky Sports.

“Maradona alibutuliwa sana, lakini 
alikuwa na uwezo mkubwa wa kumiliki 
mpira na alikuwa na nguvu.

“Messi ni wa daraja la juu, lakini 
Maradona ni wa dunia nyingine kabisa. 
Siwezi kumlinganisha yeye na mchezaji 
mwingine. Sikuwahi kumuona Pele, 
lakini nimemwangalia Maradona, kwa 
miaka saba niliangalia kila mchezo 
aliocheza.

“Si mmoja wa wachezaji bora, bali ni 
mchezaji bora.”

Maradona alishinda mataji akiwa na 
Barcelona, akibeba Kombe la Mfalme 
[Copa del Rey], Copa de la Liga na Su-
percopa de Espana.

Gwiji huyo ambaye kwa sasa ana 
umri wa miaka 59, alikuwa alama ya 
klabu ya Napoli, ambako alishinda 
mataji mawili ya Serie A, pamoja na 
Kombe la Uefa, Coppa Italia na Super-
coppa Italiana.

Messi ameshinda mataji 10 ya La-
Liga na manne ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya pale Barcelona, ingawa hajapata 
mafanikio kwenye timu ya Taifa ya 
Argentina.Fabregas: Ligue 

1 imemalizika 
haraka

Neville 
awafungukia 
Pogba, 
Fernandes
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MADRID, Hispania

UNAI Emery amesema kwamba, Diego 
Simeone amepata kazi ya maisha yake 
yote katika klabu ya Atletico Madrid.

Aidha, ameeleza kuwa, kama Simeone 
mwenyewe asipoamua kuachia nafasi 
hiyo pale kwenye dimba la Wanda Met-
ropolitano, Emery haoni uwezekano wa 
raia huyo wa Argentina kutimuliwa.

Emery amekuwa hana timu tangu 
alipotimuliwa katika Klabu ya Arsenal 
ambako alitua akitokea Paris Saint-
Germain.

Simeone ametumia misimu zaidi ya 
nane akiwa kocha wa Atletico, aki-
waongoza kutwaa taji la Ligi Kuu ya 
Hispania, LaLiga, msimu wa 2013-14 
na kutinga fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mara mbili.

Atletico wamejiimarisha wao we-
nyewe kama wapinzani wakubwa wa 
klabu za Real Madrid na Barcelona 
kwenye soka la nchini Hispania.

“Unakwenda kule wanakotaka,” 
alisema Emery akiliambia gazeti la 
AS. “Kwa sasa naishi Valencia ili 
kuwa na mwanangu, lakini nimeji-
andikisha jijini Madrid. Lakini sijui 
kituo changu cha kwanza kitaka-
chofuata kitakuwa wapi, nipo 
wazi kwa kila kitu.

“Kitu kilichopo wazi ni kwam-
ba, Atletico wana Simeone, 
ambaye anaweza kuwa nao 
hadi pale yeye mwenyewe 
atakapoamua kuondoka. 
Kwa sababu hakuna anaye-
fiti pale zaidi ya yeye.”

LIVERPOOL, England 

K
LABU ya Liverpool 
imeripotiwa kuwa 
kwenye nafasi 
nzuri zaidi ya kum-

sajili mlinzi wa Napoli, Ka-
lidou Koulibaly.

Koulibaly mwenye 
umri wa miaka 28, ame-
kuwa akihusishwa na 
mpango wa kuondoka 
klabuni hapo, huku 
timu kadhaa kubwa 
za Ulaya zikiwania 
saini yake kwa udi na 
uvumba.

Na sasa inaonekana 
kwamba, Liverpool 

wapo kwenye nafasi 
nzuri zaidi ya kupata hu-

duma ya Koulibaly ambaye 
atakwenda kuungana na 

Virgil van Dijk kwenye nafasi 
ya ulinzi pale katika dimba la 

Anfield. Liverpool wapo kwe-
nye nafasi hiyo nzuri kumsajili 

Koulibaly baada ya Paris Saint-
Germain kujitoa kwenye mbio za 

kumuwania beki huyo raia wa Sen-
egal, kwa mujibu wa Le 10 Sport.

Huku Manchester United pia ikiwa 
imeripotiwa kumuwania beki huyo, 
lakini sasa kikosi cha Jurgen Klopp ki-
naonekana kuwa kwenye nafasi nzuri, 
huku pia Newcastle United – ambayo 
ipo sokoni kuuzwa, imeonyesha nia ya 
kumuwania.

Mkataba wa Koulibaly pale Napoli 
unamalizika mwaka 2023 na ada yake 
imetajwa kuwa ni pauni milioni 88.4.

Liver 
yajiweka 

pazuri 
kumsajili 

Koulibaly

BARCELONA, Hispania 

SAMUEL Umtiti ameumia katika siku ya pili ya kuanza ma-
zoezi katika klabu ya Barcelona kwenye kituo cha mazoezi 
cha Ciutat Esportiva.

Mlinzi huyo wa kati aliumia kigimbi cha mguu wa kulia 
wakati wa mazoezi, na mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga, wamethibitisha.

Barca walirudi kwenye mazoezi Ijumaa baada ya 
wachezaji wote na benchi la ufundi kupimwa virusi vya co-
rona kabla ya kuanza kwa mazoezi hayo.

Jumamosi, walitawanywa kwenye viwanja vitatu tofauti ili 
kujifua ikiwa ni maandalizi ya kurudi tena kwa Ligi Kuu ya 
nchini humo.

Timu zote za LaLiga zimepewa ruhusa na vifaa kwa ajili ya 
kuanza mazoezi kabla ya ligi hiyo kuendelea Juni baada ya 
kusimama kutokana na mlipuko wa virusi vya corona.

Barca walikuwa wanaongoza kwa pointi mbili kileleni 
mwa msimamo wa Ligi Kuu dhidi ya Real Madrid kabla ya 
msimu huo kusimamishwa Machi mwaka huu.

Umtiti aipa 
pigo Barcelona

Simeone ni 
kocha wa 
maisha 
Atletico - 
Emery 



Spurs kinara kwa Meunier

KLABU ya Tottenham Hotspur kwa sasa inaongoza 
dhidi ya Manchester United kwenye mbio za kuwania 
saini ya mlinzi wa kulia wa Paris St-Germain, Thomas 
Meunier raia wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 28. 
(Sun on Sunday)

de Gea atafutiwa mbadala

MANCHESTER United wanafikiria mbadala wa David 
de Gea, licha ya golikipa huyo mwenye umri wa miaka 
29, raia wa Hispania kusaini mkataba mpya wa miaka 
minne Septemba mwaka huu. (Sunday Mirror)

Martinez awaniwa United

KLABU ya Manchester United inajiandaa kutuma ofa 
kwa Inter Milan kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji wa 
kimataifa wa Argentina, Lautaro Martinez, lakini Bar-
celona na PSG pia zinamwania mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22. (Sunday Express)

Atletico kumuuza Trippier

KLABU ya Atletico Madrid inajiandaa kumuuza beki 
wake wa pembeni raia wa England, Kieran Trippier 
kwa pauni milioni 20, huku klabu yake ya zamani ya 
Burnley ikionyesha nia ya kutaka kumsajili nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 29. (Sun on Sunday)

Liver kwa kinda Mbrazil

LIVERPOOL wanajiandaa kutoa ofa kwa mshambu-
liaji kinda wa Brazil, Talles Magno mwenye umri wa 
miaka 17, ambaye anaichezea klabu ya Vasco de Gama 
yenye maskani yake jijini Rio de Janeiro.(Daily Star 
Sunday)

SAKA anukia Anfield

KLABU ya Liverpool inaweza kumsajili beki wa kush-
oto wa Arsenal, Bukayo Saka, wakati huu raia huyo wa 
Uingereza mwenye umri wa miaka 18, mazungumzo 
yake ya kusaini mkataba mpya yakiwa yamesimama 
pale Emirates. (Sun on Sunday)

Nyota Liver kutua Ligue 1

KIUNGO wa Liverpool, Pedro Chirivella mwenye 
umri wa miaka 22, raia wa Hispania, atajiunga na klabu 
ya Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, ya Nantes wakati mka-
taba wake utakapomalizika pale Anfield kipindi cha 
majira ya joto kinachokuja. (Football 365)

Rabiot kuondoka Juve

KIUNGO wa Juventus, Adrien Rabiot mwenye umri 
wa miaka 25, yupo tayari kwenda Manchester United 
au Everton baada ya raia huyo wa Ufaransa kushindwa 
kupata namba kwenye kikosi cha ‘Kibibi Kizee’ hicho 
cha Turin. (Corriere di Torino) 

Spurs kumsajili Fraser

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kumsajili 
winga wa Bournemouth raia wa Scotland, Ryan Fraser 
mwenye umri wa miaka 26, akiwa mchezaji huru 
wakati wa kipindi kinachokuja cha majira ya joto, 
amesema mshambuliaji wa zamani wa Spurs, Darren 
Bent. (Sunday Express)

Wenger na ubingwa liver

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger 
amesema Liverpool mara zote watatambulika kama 
mabingwa wa Ligi Kuu ya England, hata kama msimu 
huu utafutwa. (Talksport)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

K
LABU ya Real Madrid im-
eweka tarehe ya mwisho 
wakati ikiangalia uwezekano 
wa kumsajili mshambu-

liaji wa Arsenal, Pierre-Emerick Au-
bameyang, kwa mujibu wa gazeti la 
The Mirror.
Madrid imeripotiwa kuwa
 imeitaka Arsenal kufanya 
maamuzi juu ya majaliwa 

ya Aubameyang kufikia
 Juni 15, mwaka huu.

Mkataba wa sasa wa Aubameyang 

unamalizika Juni 2021 na mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Gabon bado 
hajafikia makubaliano ya kusaini 
mkataba mpya na Arsenal.

Nyota huyo wa zamani wa 
Borussia Dortmund hajaonyesha 
nia ya kutaka kubaki kwenye klabu 
hiyo yenye maskani yake jijini 
London na majaliwa yake bado 
hayajulikani.

Na sasa Real Madrid imeripotiwa 
kuwania kumsajili mshambuliaji 
huyo ambaye ndiye anayeongoza 
kwa ufungaji wa mabao katika kikosi 
cha Arsenal msimu huu.

Aubameyang mwenye umri wa 

miaka 30, inadaiwa kwamba ana-
taka mshahara mnono zaidi ili ku-
weza kusaini mkataba mpya Arsenal 
kwa sababu huo unaweza kuwa wa 
mwisho katika kipindi chake cha 
uchezaji.

Pamoja na Real Madrid, klabu za 
Barcelona, Inter Milan na Paris Saint-
Germain pia zimetajwa kwamba 
zinawania saini ya nyota huyo.

Msimu uliopita Aubameyang alit-
waa tuzo ya Kiatu cha Dhahabu kwa 
kuibuka mfungaji bora kwenye Ligi 
Kuu ya England pamoja na nyota wa 
Liverpool, Sadio Mane na Mohamed 
Salah.

   Yaipa Arsenal tarehe ya mwisho, huku 
Barca, Inter Milan na PSG nazo… 
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Madrid yajipanga 
kwa Aubameyang



Na Saada Akida 

H
UKU timu yake ikipewa na-
fasi kubwa ya kushuka daraja 
kutokana na kuburuza mkia 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu 

Bara, Kocha Mkuu wa Singida United, 
Ramadhan Nsanzurwimo, amesema 
kwa upande wake anaona ni bora ligi 
hiyo ifutwe msimu huu.
Singida United ipo mkiani mwa

 msimamo wa ligi hiyo ikiwa
 na pointi 15 zilizotokana na

 mechi 29 ilizocheza hadi Ligi 
Kuu inasimama Machi 17,

 mwaka huu kutokana na mli-
puko wa maambukizo ya vi-

rusi vya corona 9 (COVID-19).

Wiki iliyopita Mtendaji Mkuu wa Bodi 
ya Ligi Tanzania (TPLB), Almas Kasongo, 
alisema endapo serikali itatoa baraka za 
kuendelea kwa michezo nchini wanata-
rajia Ligi Kuu kurejea mapema Juni mwa-
ka huu, jambo ambalo Nsanzurwimo ha-
taki kuona likitokea.

Akizungumza na Nipashe jana, Nsan-
zurwimo alisema haoni sababu ya 
kurejesha kwa Ligi Kuu mapema kabla 
ya ugonjwa wa COVID-19 kumalizika hasa 
kutokana na mazingira ya mchezo huo 
ulivyo ambapo wachezaji hucheza na ku-
fikia hatua ya kugusana na kutokuwapo 
kwa umbali unaotakiwa.

“Kwa upande wangu naona bora ligi 
ifutwe, hakuna bingwa wala kushuka 
daraja, mwakilishi wa kimataifa ata-

chukuliwa yule bingwa wa Ligi Kuu na FA 
wa msimu uliopita,” alisema kocha huyo.

Alisema endapo TPLB watashindwa 
kufuata, hivyo wasubiri janga hilo liishe 
na baadaye kupata muda wa makocha 
kuandaa timu zao ili kurejea uwanjani 
kumalizia msimu.

“Kama ligi itarudi muda huu, itawalaz-
imu TFF na Bodi kutoa muda wa mwezi 
mmoja au miwili kwa ajili ya timu ku-
fanya mazoezi, kwa sababu sasa hivi hat-
uelewi kama wachezaji wetu wanafanya 
mazoezi ipasavyo,” alisema.

Nsanzurwimo alisema pia suala la 
kucheza mechi bila mashabiki ni adhabu 
kubwa kwa wachezaji pamoja na timu 
kutokana na asilimia kubwa ya klabu 
hutegemea mapato ya mlangoni.

Na Saada Akida 

MAKAMU Mwenyekiti wa Yanga, Fre-
drick Mwakalebela, amesema licha ya 
kutojua Ligi Kuu Bara itarejea au laa, 
wao wameshaanza mikakati ya kubore-
sha walipokosea hali iliyosababisha 
kukosa ubingwa kwa msimu mitatu 
mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Mwakalebela alisema 
mbali na usajili ambao watakaoufanya 
pia kuna mikakati waliyojiwekea kuona 
kikosi chao kinafikia malengo yanay-
otarajiwa.

Alisema kukosa ubingwa kwa misimu 
mitatu kumewafanya kuanza kujipanga 
mapema ikiwamo upande wa usajili 
pamoja kuweka mazingira mazuri ya 
timu yao kujiandaa kwa msimu ujao.

“Katika usajili tunaenda vizuri, mwal-
imu Luc Eymael ametoa mapendekezo 
yake na kufanyiwa kazi, lakini viongozi 
tunaangalia upungufu mwingine na uta-
wala kufanyia kazi,” alisema Mwakaleb-
ela.

Alisema kwa sasa wanaomba Mungu 
janga hili la corona liishe, na endapo ligi 
itarejea wamalize salama na kuendelea 
na mchakato wao kujipanga kwa msimu 
ujao.

Mwakalebela alisema muda huu wa 
likizo ya corona wanautumia kutafa-
kari jinsi gani ya kufikia malengo yao 
kuhakikisha msimu ujao wanatwaa 
ubingwa.

Hadi ligi hiyo inasimama Yanga ipo 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi 51, ikizidi-
wa alama 20 na mabingwa watetezi, 
Simba walioko kileleni mwa msimamo 
wa ligi hiyo, huku Azam FC ikishika 
nafasi ya pili kwa pointi zao 54.

Singida Utd yataka 
Ligi Kuu Bara ifutwe

Yanga yatazama 
ilipojikwaa 
mara 3

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI Shirikisho la Soka Zanzibar 
(ZFF), likieleza kuwa kurejea kwa Ligi 
Kuu visiwani hapa kunategemea na 
kauli ya serikali, Katibu wa timu ya JKU, 
Sadu Ujudi, amesema ipo haja ya ligi 
hiyo kuanza tena kutimua vumbi na 
bingwa atakayeiwakilisha nchi katika 
mashindano ya kimataifa kujulikana 
kihalali.

Katikati ya wiki iliyopita Mwenyekiti 
wa Bodi ya Ligi ya ZFF, Haji Issa Kidali, 
aliliambia Nipashe kuwa kwa sasa wa-
nasubiri muongozo kutoka Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ili kujua ligi zote 
zitarejea tena ama la. 

Lakini jana Ujudi, akizungumza 

na gazeti hili, yeye alisema haoni 
sababu ya ligi hiyo kufutwa kwa 
kuwa michezo iliyobaki inauwezo wa 
kuchezwa ndani ya mwezi mmoja na 
bingwa kujulikana. 

Alisema kufutwa kwa ligi kama wa-
navyodaia baadhi ya wadau wa soka 
kutasababisha kupata mwakilishi wa 
michuano ya CAF ambaye hakustahili, 
hivyo ni vema ligi hiyo ikamaliziwa kwa 
kuchezwa mechi zilizobaki. 

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar pamoja na ZFF waangalie 
namna ya kurejesha ligi hiyo uwan-
jani na ikiwezekana ichezwa bila hata 
mashabiki ili kumaliza msimu huu. 

“Sisi hamu yetu kubwa ni kuona Ligi 
Kuu Zanzibar inarejea uwanjani, ili tu-

weze kupata bingwa kihalali kabisa, 
michezo yenyewe imebaki michache 
tena sisi JKU ndio tunamichezo mingi 
iliyobaki (mechi saba), hivyo hatuoni 
sababu ya kufutwa kwa ligi,” alisema. 

Aidha, katibu huyo amemwomba Rais 
wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, 
kuruhusu ligi hiyo kuendelea kuchezwa 
na kutoa mwongozo wa kuchezwa ligi 
hiyo kwa kuzingatia kanuni zote za mas-
uala ya afya Ili kuendelea kujikinga na 
virusi vya corona ambavyo vimesababi-
sha kusimama kwa ligi hiyo. 

Timu ya JKU ipo nafasi ya pili katika 
msimamo wa Ligi Kuu ya Zanzibar ikiwa 
na alama 45 wakipishana pointi moja 
na kinara wa ligi hiyo timu ya KMKM 
ambayo ipo kileleni na alama zake 46.

JKU yamwangukia Dk. Shein Ligi Z’bar 

Wachezaji wa timu ya Kitunda FC wakiwa mazoezi katika Uwanja wa Shule ya Msingi Kitunda jijini Dar es Sa-
laam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

MAUMIVU...



Na Mwandishi Wetu

H
UKU Makamu Mwenyekiti wa 
Yanga, Frederick Mwakalebela, 
akisema kuwa klabu hiyo iko ka-
tika mkakati kabambe wa kuisuka 

timu hiyo kwa ajili ya msimu ujao, beki wao 
kisiki, Mghana Lamine Moro amenogewa 
klabuni hapo na kuomba ‘kufungwa’ kwa 
miaka miwili zaidi.

Mwakalebela aliliambia Ni-
pashe jana kuwa mkakati wao
 ni kuisuka klabu hiyo upya ili

 kujiuliza ni wapi walipojikwaa
 na kuukosa ubingwa wa Ligi

 Kuu Bara kwa misimu mitatu
 mfululizo na wakati akiyasema

 hayo Lamine tayari ameomba
 kupewa mkataba wa miaka

 miwili zaidi ili kuwa sehemu
 ya mafanikio yajayo ya kikosi

 hicho.

Akithibitisha Lamine kuomba kuongeze-
wa mkataba wa miaka miwili kutoka mmoja 
aliobakiza, Ofisa Habari wa Yanga, Hassan 

   Ataka kujifunga hadi 2023, uongozi 
wampelekea Eymael, atoa neno...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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NAPASHA...

Nahodha wa Yanga, Papy Tshishimbi, akifanya mazoezi binafsi ya viungo nyumbani kwake jijini Dar 
es Salaam katika kipindi hiki klabu yake ikiwa imesitisha mazoezi ya pamoja kutokana na mlipuko wa 
maambukizo ya virusi vya corona (COVID-19). NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa) juzi 
limepitisha kwa kauli moja wanachama wake ku-
tumia wachezaji watano wa akiba kutoka watatu 
wa awali pindi Ligi Kuu mbalimbali zitakaporejea, 
Kocha Mkuu wa Azam FC, Mromania Aristica Cio-
aba amefurahishwa na shirikisho hilo kuendana 
sawa na wazo lake alilolitoa awali kwa Bodi ya 
Ligi Tanzania, TPLB.

Kabla ya Fifa kutoa pendekezo hilo na kisha ku-
lipitisha wiki iliyopita, wiki mbili zilizopita, Cioaba 
alitoa wazo hilo kwa TPLB akieleza kuwa itakuwa 
vizuri Ligi Kuu itakaporejea timu kuruhusiwa ku-
fanya mabadiliko ya wachezaji watano badala ya 
watatu ili kuwaepusha kupata majeraha ya mara 
kwa mara kwa kuwa wamekuwa nje kwa kipindi 
kirefu bila kucheza soka.

Ligi Kuu imesimama tangu Machi 17, mwaka 
huu kutokana na agizo la serikali la kuzuia shu-
ghuli zote zinazosababisha mikusanyiko ya watu 
ikiwamo michezo baada ya kuibuka kwa janga 
la maambukizo ya virusi vya corona (COVID-19) 
duniani, na bado haijajulikana ni lini itarejea.

Lakini mwanzoni mwa wiki hii Fifa nao walikuja 
na wazo hilo, na kutoa pendekezo hilo kwa Bodi 
ya Kimataifa ya Kandanda (IFAB) kuongezwa kwa 
idadi ya wachezaji wa kubadilisha kwenye mechi 
moja kutoka watatu hadi watano ili kuwapa nafuu 
makocha na wachezaji baada ya kutocheza muda 
mrefu kutokana na janga la corona.

Na Cioaba akizungumzia hatua hiyo ya Fifa 
kuja na wazo kama lake na kisha kulipitisha na 
kupokelewa kwa mikono miwili na TFF, alisema: 
“Ni wazo muhimu sana kwa sababu ni jambo la 
kawaida katika kuwalinda wachezaji. Nimefurahia 
nilikuwa na wazo zuri, ambalo Fifa nao wamekuja 
nalo.”

Kocha Azam FC 
asifu Fifa kumjibu

Lamine aomba miaka 2 Yanga

UKurasa  22

Morrison, huku ikielezwa wamefikia hatua 
nzuri na kiungo wao mkabaji Mkongomani 
Papy Tshishimbi anayemaliza mkataba 
msimu huu.

Lakini tangu kusimama kwa Ligi Kuu 
Machi 17, mwaka huu kutokana na janga 
la corona, Yanga imekuwa ikihusishwa na 
usajili wa nyota kibao kutoka nje na ndani 
ya nchi. 

Baadhi ya wachezaji ambao Yanga im-
ekuwa ikihusishwa na kuhitaji huduma 
zao ni pamoja na kiungo wa Timu ya Taifa 
ya Rwanda (Amavubi) na Rayon Sports, 
Ally Niyonzima, kiungo mkabaji wa FC 
Kariobangi Sharks, Mkenya Yidah Sven, 
mshambuliaji Reliants Lusajo wa Namungo 
FC na beki wa kati wa Coastal Union, Bakari 
Mwamnyeto.

Bumbuli, alisema ni kweli beki huyo raia 
wa Ghana amewasilisha ombi hilo mezani 
kwao na kinachosubiriwa ni janga hili la co-
rona kupita ili kukamilisha mchakato huo.

Bumbuli alisema, kimsingi Lamine ame-
bakiza mkataba wa mwaka mmoja ambao 
unamalizika Julai 2021, lakini ameomba 
kuongezewa miaka miwili na tayari ombi 
hilo limefikishwa kwa uongozi na bila 
kuchelewa wakalifikisha kwa Kocha Mkuu, 
Mbelgiji Luc Eymael ambaye ameridhia 
beki huyo kuongezewa mkataba.

“Ni kweli kama mlivyoona kupitia akaunti 
yetu ya klabu kwamba Lamine Moro anata-
rajiwa kuongezwa mkataba wa kuitumikia 
Yanga hadi 2023, ameomba yeye mwe-
nyewe na tumewasiliana na kocha ame-
pendekeza aongezwe.

“Kocha amesema Lamine bado ni 
mchezaji kijana na ana nguvu na uwezo 
wa kuendelea kuitumikia klabu kwa muda 
mrefu zaidi, hivyo amemkubali, kilichobaki 

ni uongozi kukaa baada ya janga hili la co-
rona kupita na kumwongezea mkataba,” 
alisema Bumbuli.

Lamine ambaye amezaliwa Februari 13, 
1994 Accra nchini Ghana, amekuwa msaada 
mkubwa katika safu ya ulinzi ya Yanga am-
bapo kabla ya Eymael kutua, Kaimu Kocha 
Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwasa alikuwa 
akimchezesha sambamba na Kelvin Yon-
dani.

Hata hivyo, kutua kwa Eymael kulim-
fanya Yondani kupoteza namba kikosi cha 
kwanza na chaguo la Mbelgiji huyo likawa 
ni Juma Makapu na Lamine, ambao wame-
fanya kazi kubwa katika safu ya ulinzi ya 
timu hiyo ambayo imeruhusu mabao 20 
tu kwenye mechi 27 ilizocheza wakati huu 
ikiwa na alama 51 katika nafasi ya tatu, am-
bazo ni pointi 20 nyuma ya vinara wa ligi 
hiyo, watani zao, Simba.

Tayari Yanga imemwongezea mkataba 
winga mshambuliaji wao, Mghana Bernard 

Real yajipanga kwa Aubameyang
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