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VIKUMBO

o Vlgogo CCM wachuana kuwania u-NEC, wamo

A oy mawazm ‘wakubwa ndanl ya chama... Ukurasa 2
WAZIRI ATAKA KUUNGWA

MKONO KUKABILI UKATILI
WAZIRI wa Katiba na Sheria,

| Dk. Damas Ndumbaro, ame-
' wataka wanasheria nchini
< B kuunga mkono juhudi za

u serikali kukabili...

UKURASA WA 4

ZUMARIDI NA WENZAKE

80 WAACHIWA HURU

MCHUNGA]I Diana Bundala, maarufu
mfalme Zumaridi mungu chini ya jua na
wafuasi wake 80, wameachiwa huru...

UKURASA WA 10

MUHIMBILI YASAIDIWA

VIFAA TIBA MIL. 50/-

KAMPUNI ya Letshego Holdings imesaidia
vifaa tiba kwa kitengo cha wagonjwa wato-
to wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili...

1 ]e
kikaangoni

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akipata maelezo kutoka kwa
Katibu Mkuu wa Chama hicho, Daniel Chongolo, vvakatl akikagua maandalizi mbalimbali ya Mkutano Mkuu wa

[ ]
madal mashauri Kuu (NEC) ya CCM, Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka. PICHA: IKULUMAALUM

Kumpiga

makofi
msichana

UKURASA 3

kullpwa hadi 2026

BUIZTZ2 YANGA, NAMUNGO PATACHIMBIKA LEO UK.32
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HABARI KITAIFA

Kam|shna wa Uhamiaji, U5|mam|2| na Udhibiti wa Mipaka nchini, Samweh Mah|rane akiongea na waandishi wa
habari jana. Habari Uk. 4. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ORODHA YA WAGOMBEA NEC

1. ABASI Tarimba Gulam Dr. ABEID
2. Rija Rajab

3. Dr. ABUBAKARI Abubakari Ally
4, ACHIKUO Mtamila Abdul

5. ALLY Hamisi Abdallah

6. AMBILIKILE George Fabian

7. AZZAN Idd Mohamed

8. BAKARI Athumani Said

9. BASHANZI Anaclet Mbeikya

10. BASHE Hussein Mohamed

11. BASHUNGWA Innocent Lugha

12. Dkt. BATINOLUHO Ladislaus Bushoberwa

13. BAYYO Festa Banga

14, BIGAMBO Emmanuel Japhet
15. BINTO Binto Mawazo

16. BUMBULI Hassan Maulid

17. CHACHA Emmanuel Ndege

18. Dr. CHALI Frederick Henri

19. CHARLES Richard Bundala

20. CHAWAKA Gabriel Joseph

21. CHITIN KA Joseph Meshack
22. CHONJO Steven David

23. DAM BAYA Hamis Hassan

24, DAU DA Shafih Kajuna

25. Dr. FOCUS Erasto

26. GEHERI Joseph Laurent

27. Bishop GWAJIMA Josephat Mathias
28. HASUNGA Japhety Ngailonga
29. Dr. HIN DI Hindi Mastai

30. HOZA Francis Heri

31. Prof. IRIRA Samwel Michael
32. JAZZAA Salim Almasi Seif

33. JOSEPH George mabula

34. KALINJU NA Eumachius Wendalin
35. KAMINYOG E Joel George

36. KANGA Frederick Furaha

37. KANGOYE Jackson Ryoba

38. KAPIGA Harris Newman

39. KASA Mashaka Fadhili

40. KASALAMA Justus Athanas
41. KASESELA Richard Atufigwege
42, KASH EKU Msukuma Joseph
43. Dr. KASIGA Gervas Andrew (P.H.D)
44, KAYOM BO Burkard Gallus
45. KENGIA Josamu Anael

46. Dr. KHADU DU Chisuligwe Salum
47. Dr. KIBACHA Peter Eliji

48. KIBONA Joseph Etson

49. Eng. KIHAKA Burton

50. KILAJA Christopher Jacob

51. KILUVIA Swalehe Sadiki

52. KIMWAGA Yusufu Mohamed
53. KIOBYA Ashiraph Sadru

54, Dr. KOM BA George John

55. KOM BA Andrew Francis (KUCHONJOMA)

56. KYASI Mugwagi Samweli S.
57. KYESH E Sospeter Rugemarila
58. LAIZERIbrahimu Sendui

59. Eng. LEMILIA David Saiguran
60. LENGANASA Lenana Soipey
61. LINYAMA Hassan Ally

62. LORRY John Msuri

63. LUBANGO Martine Shigongo
64. LUBINGA Ngemela Eslom

65. LUFUNG ULO Jonas Francis
66. LUKUVI William Vangimembe
67. LUMATO Omari Bahati

68. LUSANGIJA Dama samora

69. MABELELE Buluba Luteia

70. MACHA Anamringi ssay

71. MACHAGE Yohana Mwema
72. MACHAI Masanja John

73. Dkt. MADELU Mwigulu Lameck Nchemba

74. MAGEM BE Lewa Safari
75. MAGOTI Kamese Bernard
76. MAHANDE Mabula Michael

77. MAH EN DA Leonard gaga (QWIHAYA)

78. MAH UNDI Yusuf Hussen

79. MAKAM BA January Yusuf

80. MAKAN DA Lusingi Sita

81. MALELA Mohamed Chibwana
82. MALISA Beno Morris

83. MALYETA Yela Ligemba

84. MANARA Haji Sunday

85. MANGUNGU Murtaza Ally

86. MASELE Stephen Julius

87. Dr. MASON DA Yohana Paul
88. MASUKA Tumaini Benjamnin
89. MATAMBO Mohamed Hassan
90. MAYO Wilhelmon Wilbroard
91. MBILINY! Jotham Daima

92. Dkt. M OEDE Geofred Leonard
93. MDEM E Said Rajab

94. MGAWE Galus Paschal

95. MGUMIA Fadhili Hamza

96. MHONGOLE Stanslaus Thomas
97. MIRUM BA Bernad brahimu
98. MISIGALO Josephat Kanatali
99. MKODYA Clemence Salehe

100. MKOTYA Khamis Suleman
101. MOLLEL Simon K.

102. MOSHI Goodluck Wilson

103. MROSSO Severini Bernardi
104. Dr. MSENGI brahim. H.
105. MSOM E Jackson Wlliam

106. MTITU Evaristo Andreas

107. MTULIA Maulid Saidi

108. MUDHIHIR Mudhihir Mohamed
109. MUH UZA Baruan Abdallah
110. MULONGO David Mayala

111. MUSTAPHA Hamidu brahim
112. MUYOM BYA Johnson Fredrick
113. MWACHA Emmanuel Raymond
114. MWAIFWANI Cosmas Aron
115. MWAKIBETE Charles Fredy
116. MWAKIPESILE Charles Michael
117. MWAKISU Noah Edson

118. MWAMBE Wilson Elias

119. MWANYIKA Deodatus Philip
120. Dr. MWEM BEZI Gaspar Petro
121. MWIJ UKI Habas Chrizant

122, MWING E Mussa Pendes

123. MWITA Charles N.

124. NANAI Francis Majige

125. NANAU KA Joel Arthur

126. NANGORO Alais Taleck

127. NCHIM BI Alexander John
128. NDEJEM BI Deo John

129. NDILITO Netho Ndiiima

130. NDOSI Kennedy Elimereck
131. NGAJIRO Fred Fabian (VUNJABEI)
132. NGEM ELA Edmund Rweyemamu
133. NGEWE Gilliard Wilson

134. NGODA Hamisi Ayob

135. NGONYANI Edwin Amandus
136. NGULI Faraji Taratibu

137. NNAUYE Nape Moses

138. NSANZUGWANKQO Daniel Nicodemu
139. NSEKELA Khalid Mussa

140. NYABAKARI James Rudonya

141. NYAGAWA Reuben Reuben
142. NYAM BELWA Anold Gosbert
143. NYANGWINE Nyambari C.

144, NYAWENGA Mohamed Omari
145. NYERERE Manyerere Jackton
146. NZOTA Mganwa

147. NZOWA George Yangison

148. NZYUGU Hassan Juma

149. PARESO Pantaleo Victory

150. PINDA Gephrey Privatus Mizengo
151. RAG E Aden smail

152. RU HULA Mohamed Moshi
153. RUTTA Deogratias Mgeni

154, SAGINI Jumanne Abdallah

155. SAIDI Mussa Mansour

156. SALU Falila Fabian

157. SALUM Yasini Musa

158. SANGA Haran Nyakisa

159. SARAKIKYA William Ndeoya
160. SHAURI Alex Stanford

161. SHEMAHONGE Baraka Ramadhan
162. SHENDA Charles Samson

163. SHIRIMA Mursal Musa

164. SILAA Jerry William

165. SIMBACHAWENE George Boniface
166. SULAIMANI Olise Rashidi

167. SULEIMANIsmail Abdulnuru
168. TEM BA Alphonce Boniface
169. TIBANYEN DERA Julius Kakuru
170. WAMBU RA Chacha Mwita

171. WASIRA Stephen Masato

172. ZAMBI Thadeo Daimon

WANAWAKE BARA
1. AISHA Wally Ally
2. AM INA Hoza Salehe
3. AM INA Selehe Mollel
4, ANGEL Andrew Akilimali
5. ANGELLAH Jasmine Kairuki
6. ANNA Agatha Msuya
7. ASHA Ramadhani Baraka
8. ASH MA Muhai Hakim
9. ASHURA Rashidi Mshumba
10. ASIA Miyasi Rajabu
11. ASSUM PTER Nshunju Mshama
12. ASU MPTA marcel Muna
13. CHRISTINA Solomon Mndeme
14. Dkt. ASHATU Kijaji
15. Dkt. BIBIANA Ambrose Massawe
16. Dkt. TUMAINI Juma Sanga
17. Dkt. VERONICA Francis Shao
18. DOREEN Peter Noni
19. Dr. ANG ELINA William Samike
20. Dr. ANG ELIN E Sylvester Mabula
21. Dr. JOYCE Nimrod Sigala
22. Dr. SHAMAA Mohamed Nawar
23. EDINA Ernest Kalambo
24. ELLEN Makunqu Bogohe
25. FARIDA Salum Mgomi
26. FENELA Ephraim Mukangara
27. FLORENCE Sastory Masunga
28. GETRUDE Jerome Haule
29. GETRUDE Senni Kassara
30. GRACE George Kahama
31. HADIJA Shabani Taya (Keisha)
32. HALIMA Ramadhan Abdallah
33. HALIMA Yahaya Mpinge
34. HAPPIN ESS William Mgongo
35. HILDA Augustine Bwimba
36. HILDA Benjamini Kapinga

Vikumbo vigogo
kinyang'anyiro NEC

Na Augusta Njoji, DODOMA

NI VIKUMBO. Ndivyo inavyoonekana au
kuelezewa kutokana na vigogo wa seri-
kali na chama wanavyochuana kuwania
kugombea ujumbe wa Halmashauri Kuu
%/Cacba)ﬁa (NEC) ya Chama Cha Mapinduzi

Wanachama hao na makada wanata-
rajiwa kujinadi mbele ya wajumbe wa
Mkutano Mkuu wa 10 wa Taifa utaka-
0anza leo katika Ukumbi wa Mikutano

Wakati macho na masikio ya Watan-
zania yakielekezwa Dodoma kwenye
mkutano huo, joto la kinyang'anyiro
hicho lilianza kupamba moto jana
baada ya wagombea wa nafasi hizo,
wakiwamo mawaziri na waliowahi ku-
shika nyadhifa za juu ndani ya chama
na serikali wakijaribu kutumia mbinu
mbalimbali kuomba kura.

Vigogo hao wanawania nafasi za
ujumbe wa NEC kutoka makundi ya
Wanaume Tanzania Bara, Wanawake
Tanzania Bara, Wanaume Zanzibar na
Wanawake Zanzibar.

Miongoni mwa wanachama
mashuhuri wanaotifuana katika
kinyang'anyiro cha kundi la wanaume
Tanzania Bara ni Tarimba Abbas,
Japhet Hasunga, Richard Kasesela,
Joseph Musukuma, William Lukuvi, DK.
Mwigulu Nchemba, January Makamba,
Deo Mwanyika, Deo Ndejembi, Nape
Nnauye, Geoffrey Pinda, Jumanne Sag-
ini, Jerry Silaa, George Simbachawene
ma Stephen Wassira.

Katika kundi la wanawake Tanzania
Bara, miongoni mwa watu maarufu
ni Angellah Kairuki, Christina Mn-
deme, Dk. Angeline Mabula, Dk. Fenela
Mukangara, Namelok Sokoine, Queen
Mlozi, Ritha Mlaki na Sophia Simba.

Baadhi ya wagombea wanaowania
nafasi za wanaume Zanzibar ni Ab-
dallah Sadala Mabodi, Shaka Hamdu
Shaka, Mudric Ramadhan Soraga
wakati waliopitishwa katika kundi la
wanawake Zanzibar ni Yasmin Yusufal
Aloo, Moudline Castico, Najma Murtaza
Giga na Dk. Saada Mkuya Salum.

SHAKA ANENA

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapo baada ya kumalizika
kikao cha NEC, Katibu wa NEC, Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka alise-
ma kikao hicho kimefanya uchambuzi
na kuteua majina ya wanachama wa
kuwania nafasi hiyo.

“Halmashauri Kuu imeteua wana-
chama 251 kuwa wagombea wa nafasi
za ujumbe wa NEC. Hawa watapigiwa
kwenye mkutano mkuu, kwa Zanzibar
wameteuliwa wanachama 123, wataka-
ochaguliwa ni 15 bara na 15 Zanzibar,”
alisema. Alifafanua kuwa wanachama
waliojitokeza kuomba kuteuliwa ku-
wania nafasi hizo ni 2,703 na haijawa-
hi kutokea tangu CCM imezaliwa.

“Chama chetu kwa mara ya kwanza
wanaCCM wamehamasika vya kutosha
kujitokeza kuomba nafasi mbalimbali,
kwa upande wa Tanzania bara wame-
jitokeza 2,149 na Zanzibar wameji-
tokeza 554 "alisema.

Kadhalika, alisema kikao hicho kime-
pendekeza jina la Rais Samia Suluhu
Hassan kuwa mgombea uenyekiti na
Abdulrahman Kinana kuwa Mgombea
Makamu MwenyekKiti Tanzania bara
na Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali
Mwinyi kugombea Makamu Mwenyeki-
ti upande wa Zanzibar.

“Pia kazi itakayofanyika kwenye
mkutano mkuu ni kupokea taarifa
va utekelezaji wa kipindi cha miaka
tano ya CCM, kuanzia 2017-2022, pia
kupokea taarifa va utekelezaji wa ilani
ya CCM kutoka serikali zote mbili,”
alisema.
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HABARI KITAIFA

Waendesha pikipiki, wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakiwa kwenye msururu
mrefu wa kusubiri kununua petroli katika kituo cha kuuzia mafuta cha TOP Oil,
jirani na stendi kuu ya mabasi ya wilaya hiyo jana, baada ya kutokea uhaba wa
bidhaa hiyo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wanasheria wasema
Assad anastahili
kulipwa hadi 2026

Na Kulwa Mzee

WANASHERIA wa ku-
jitegemea wamesema
aliyekuwa Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Prof. Mussa
Assad, anapaswa kulipwa
mishahara yake yote na
malipo mengine kwa kip-
indi chote alichokuwa
hayuko kazini hadi mwa-
ka 2026 kwa sababu al-
iondolewa kinyume cha
Katiba.

Wanasheria hao kwa
nyakati tofauti, waliyase-
ma hayo jana ikiwa ni siku
moja baada ya hukumu
kutolewa na Mahakama
Kuu Masijala Kuu, mbele
ya majaji Dk. Benhaji Ma-
soud, Juliana Masabo na
Edwin Kakolaki.

Akizungumzia hilo,
Wakili Frank Chacha alise-
ma, Prof. Assad ana haki
ya kudai mishahara yake
yote, kiinua mgongo kama
mtumishi mwingine am-
baye aliondolewa kazini
kinyume cha utaratibu.

Wakili Majura Magafu,
akizungumzia uamuzi
huo alisema Prof. Assad
anaweza kuzipata haki
zake kwanza, kwa kuanga-
lia barua yake ya uteuzi ili-
vyoeleza kuhusu haki zake
endapo ataachishwa kazi.

“Suala la kwanza Ia
kuangalia ni ile barua yake
ya uteuzi inaeleza nini. Je,
atapata haki zipi endapo
ataachishwa kazi na suala
la pili, Prof. Assad ana haki
ya kudai haki zake kwa
sababu nafasi yake ni ya
kikatiba na kuondolewa
kwake Katiba ilitakiwa ku-
fuatwa,” alisema Magafu.

Wakili

Edson Kilatu

akichangia hoja alisema
alipokea vizuri uamuzi
wa Mahakama Kuu kwa
sababu unaanza kuwa-
kumbusha misingi ya
Katiba ambayo inatakiwa
kuzingatiwa na kutiiwa pa-
sipokuwa na shaka.

“CAG ni nafasi nyeti
haitofautiani na majaji
wa Mahakama Kuu au
Mahakama ya Rufani kwa
sababu ya nafasi aliyo
nayo ndiyo maana Katiba
imemwekea kinga kwam-
ba ukitaka kumtoa lazima
kufuata taratibu ambazo
Katiba inataka zifuatwe.

“Kifungu cha 6 (1) cha
Sheria ya Ukaguzi ki-
naruhusu mkaguzi  ku-
pewa mkataba wa miaka
kama mitano baada ya
hapo inawezekana aka-
ongezewa au asiongezewe
wakati Katiba inataka aki-
shika nafasi hiyo atumikie
mpaka atakapofika umri
wa kustaafu, ndiyo maana
kwenye uamuzi wa ma-
hakama imesema, kwanza
imetengua hicho Kifungu.

“Lakini cha pili ikasema
kwa sababu kwa mujibu
wa Katiba ilitakiwa Assad
aendelee kubaki kwe-
nye nafasi yake mpaka
anapofikisha umri wa
kustaafu. Sasa aliondole-
wa kabla ndiyo maana ma-
hakama imesema uamuzi
wa kumtoa ulikuwa kiny-
ume cha Katiba ya nchi.

“Suala ambalo limezua
mjadala ni lile la kwamba
baada ya kuwa mahakama
imeona aliondolewa kima-
kosa pamoja na kwamba
imekataa kusema na huyu
aliyepo sasa kwamba yupo
kinyume cha Katiba na
imesema kwamba uteuzi
wake ulifuata misingi in-

ayotakiwa na vigezo vyote
ambavyo alitakiwa awe
navyo, alikuwa navyo. Kwa
hiyo mahakama imeishia
kusema Assad alitolewa
kimakosa lakini imekataa
kusema huyu aliyeingia
aliingia kimakosa.

“Changamoto inakuja
sasa unafuu upi ambao
Profesa Assad anatakiwa
aupate. Bahati  mbaya
wakati wa kesi inafunguli-
wa mesingi uliokuwapo ni
wa kutamka tu kwamba
alitolewa kimakosa. Ha-
wakwenda mbali kwamba
kama mahakama itaona
hapana sababu za kum-
rudisha kwenye nafasi
yake labda alipwe fidia,
mishahara yake aliyotu-
mikia, sasa bahati mbaya
kesi ya kikatiba haiendi
huko.

“Mahakama haiwezi ku-
toa uamuzi zaidi ya kile
ambacho hakipo mbele
ya mahakama. Sasa hiyo
hoja haikuwapo ndiyo
maana mahakama iliishia
pale,”alisema Kilatu.

Alisema changamoto ili-
yopo ni kwamba alitakiwa
aunganishe na maombi ya
fidia lakini pia kwa saba-
bu ni shauri la kikatiba,
maombi kwenye mashau-
ri ya kikatiba yana mipaka
yake kwa hiyo mara nyingi
haiwezi kwenda kwenye
kiwango cha fidia labda
kama angefungua kesi ya
aina nyingine.

Prof. Assad aliyeteuliwa
mwaka 2014, aliondolewa
katika nafasi yake No-
vemba, 2019 na alitakiwa
kuendelea kuwepo kwa
mujibu wa Katiba hadi
2026 atakapokuwa ame-
fikisha umri wa kustaafu
wa miaka 65.

Mkuu wa Wilaya matatani kwa
madai kupiga msichana makofi

Na Mwandishi Wetu

WAKATI maadhimisho ya siku 16
za kupinga vitendo vya ukatili
yakiendelea, Mkuu wa Wilaya ya
Songwe, Simon Simalenga, ana-
daiwa kumpiga makofi msichana
F_r.Q_I_encia Crispin (20), mkazi wa
JIChO la kulia.

Kutokana na madai hayo, Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum
Dk. Doroth Gwajima, ameshatuma
kikosi kazi cha wataalamu wa
ustawi wa jamii kufuatilia sakata
hilo na kubaini kama lina ukweli.

Waziri Gwajima alisema jana
kuwa ametuma kikosi kazi hicho
kiende nyumbani kwa msichana
huyo ili kumpa ushauri wakati
shauri hilo likiendelea.

Akizungumza na Nipashe juzi,
msichana huyo ambaye analshl na
mama yake baada ya baba yake
kufariki dunia, alisema tukio hilo
lilitokea Alhamisi iliyopita baada
ya kukaa pembezoni mwa ukuta wa
Jukwaani ulioko kata ya Mkwajuni,
Makao Makuu ya Wilaya ambako
inadaiwa hairuhusiwi.

Wakati wakiwa jukwaani waki-
angalia mpira, alisema Simalenga
alifika na kuwaita, wenzake wa-
likimbia na yeye alitii na kumsoge-
lea na ndipo alipopigwa makofi na
kumuumiza jicho la kulia.

Alisema baada ya kurudi nyum-
bani, walezi wake ambao wakati
huo walikuwa hawapo, walipore-
jea aliwaeleza kilichotokea ndipo
Wa||pokwenda polisi.

“Polisi mwenye namba WP

13294 alimpatia hati namba MKW/
IR/2022 kwa ajili ya kwenda
kutibiwa Hospitali ya Mwambani,
baada ya kuangaliwa nimepewa
rufani kwenda Hospitali ya Mkoa,
jicho lilikuwa linavuja maji.

MAMA ANENA

Mama mzazi wa msichana huyo,
Costancia Dulla, alisema kutokana
na kutokuwa na uwezo amekuwa
akisaidiwa matibabu ya mtoto
wake na kaka zake (wajomba wa
msichana huyo).

Mama huyo alisema amesikit-
ishwa na kitendo cha kiongozi
huyo alichokiita cha mabavu kwa
kumpiga na kumjeruhi mtoto wake.
Aliwaomba viongozi na wadau
wamsaidie kupata fedha ili mtoto
wake aende hospitali ya Mkoa
kama alivyoshauriwa na daktari wa
Mwambani.

Mjomba wa msichana huyo, Jo-
seph Dulla, alisema alipigiwa simu
na dada yake (mama wa msichana)
akimweleza kuhusu tukio hilo na
alipokwenda walikwenda polisi na
baadaye hospitalini ambako daktari
aliwataka waende Hospitali ya
Mkoa kwa kuwa jicho linatoa maji.

MTUHUMIWA AFUNGUKA

Simalenga alipotafutwa na gazeti
hili jana alisema kuwa hawezi kuli-
zungumzia kwa kuwa limeingiliana
na mambo ya siasa.

“Ninaomba suala hili la msichana
anayedai kupigwa na mimi nisili-
zungumze kwa sasa, samahani sana
maana kuna mambo vya kisiasa, kuna
wanasiasa wapo nyuma vake katika
jambo hili,"alisema na kukata simu.

KNAUF

PUBLIC TENDER NOTICE

Knauf international is one of the world's leading manufacturers of modern insulation materials, drylining systems,
plasters, thermal insulation composite systems, paints, floor screed, floor systems, construction equipment,
tools, and other accessories. Knauf has more than 300 production facilities, with sales organizations in over 80

countries, 40,000 employees worldwide.

Knauf Gypsum Tanzania Limited being a part of Knauf international produces German quality drywall products
using locally sourced materials. Knauf Tanzania is going to extend its plasterboard production line, located at
Kisemvule, Mkuranga, Tanzania, from the manufacturing capacity of 15 million square to 40.5 million square.

The Company do hereby invite competitive, reliable, well performing, experienced and eligible Local Contractors
to tender for the construction service in Design and Build of its plasterboard production line based on the
description and pre - qualification criteria provided in the table below.

Description and pre - qualification criteria

Reference Description of work

Pre-qualification

number

- Extension of current plant building’
New raw material stock area
New parking area including internal

1 Mkuranga |1 .

3652 .
roads.

- New social building

criteria
Civil and Building works
Contractor Class 1

If your company meets the pre - qualification criteria you may obtain information from the Procurement &
Logistics department at Knauf HO offices, Plot 17 Block 186030 14110 - Off Kinondoni Road - Mwindu Lane street,

Dar es salaam from 10:00AM to 16:00PM weekdays only.

A complete set of Tender Documents in English which include tender rules, terms and conditions will be available for
physical collection at a fee of Tshs. 100,000/=. Funds must be deposited to the below bank details; (ensure your company
details are clearly indicated on the deposit slip when collecting the tender documents for record and reference)

Bank Name: CRDB Bank Tanzania Ltd
Account Name: KNAUF GYPSUM TANZANIALTD
Account Number 0150440243800

Branch Oysterbay Branch

Submission deadline is 14t December 2022, Late tenders, partial submission will not be considered.

ENQUIRIES: Magretha.VanDerMerwe@knauf.com

NB: This tender advert does not entail any commitment on the part of Knauf to any applicant. Knauf reserves
the right to accept or reject any or all applications without incurring any obligation to inform the applicant (s) of

the grounds.

TENDER NO: MKURANGA 11 3652 CONSTRUCTION SERVICE IN DESIGN AND
BUILD (EXTENSION) OF EXISTING PLASTERBOARD PRODUCTION LINE.

217172602
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KITAIFA

Zumaridi, wenzake 80 waachiwa I

Na Vitus Audax, MWANZA

MCHUNGAJI Diana Bundala,
maarufu mfalme Zumaridi
mungu chini ya jua na wafuasi
wake 80, wameachiwa huru
huku wenzao watatu wakikutwa
na kesi ya kujibu katika kesi ya
kufanya mkusanyiko usio halali.

Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mwanza, imefikia ua-
muzi huo jana baada ya kusiki-
liza ushahidi na vielelezo vilivy-
ofikishwa mahakamani kuhusu
shauri hilo na waendesha mash-
taka wa Jamhuri kupitia vi-
pengele vyote huku wakiwakuta
washtakiwa hao 81 bila kesi ya
kujibu.

Hakimu wa Mahakama hiyo,
Clescensia Mushi, alieleza ku-
toa uamuzi huo baada ya kujiri-
dhisha kuwa washtakiwa hao
81 walioachiwa huru hawaku-
guswa na vipengele muhimu vi-
navyotakiwa katika kuthibitisha
makosa ya jinai kwa mujibu wa
sheria.

Hakimu Clescensia aliwataja
washtakiwa waliokutwa na kesi

ya kLI]lbu kuwa ni Juma Hamis,
Meshak Joseph na Daud Man-
yanda kwa kupatikana na kesi
ya kujibu na kuendelea na kesi
hiyo katika hatua ya utetezi.

Bundala anaendelea kubaki
kizuizini kutokana na kesi ya
jinai inayomkabili ya shtaka la
usafirishaji haramu wa binad-
amu kinyume cha sheria huku
Jamhuri ikiendelea na shughuli
za kutafuta ushahidi wa shtaka
hilo.

Katika hatua nyingine ma-
hakama hiyo jana iliendelea
kusikiliza kesi ya kuwazuia
maofisa wa serikali kutekeleza
majukumu yao inayomkabili
Zumaridi na wenzake wanane
kwa kusikiliza mashahidi wawili
kutoka upande wa utetezi na
kesi iliahirishwa mpaka Desem-
ba 7, mwaka huu, mahakama
ikitarajia kuendelea kusikiliza
mashahidi upande wa utetezi
kwa kusalia mashahidi wawili
pekee.

Hakimu Clescensia aliwataja
washtakiwa waliokutwa na kesi
ya kujibu katika shauri hilo

kuwa ni Juma Hamis, Meshak
Joseph na Daud Manyanda.

Alisema washtakiwa hao wa-
likutwa na kesi ya kujibu kwa
kuwa ni pekee waliotajwa na
mashahidi wa upande wa Jam-
huri kuwa walisababisha majer-
aha na maumivu dhidi ya askari
waliokwenda nyumbani kwa
Zumaridi, Februari 23, 2022 kwa
ajili ya kuwakamata.

“Uamuzi wa  kuwaachia
washtakiwa 81 umetokana na
upande wa Jamhuri kushindwa
kujenga kesi yao yaani ‘Prima
faciee kwa kuwa mashahidi
wake walishindwa kutambua
washtakiwa kuwa walitenda
makosa au la,” alisema Mushi.

Baada ya wuamuzi huo,
Hakimu Mushi aliahirisha kesi
hiyo hadi Desemba 20, mwaka
huu, itakapoitwa ili washtakiwa
watatu waliokutwa na kesi ya
kujibu waanze kujitetea.

Akizungumza nje ya mahaka-
ma baada ya uamuzi huo, Wakili
wa Utetezi, Erick Mutta, alisema
mahakama imetenda haki kwe-
nye shauri hilo na kudai kuwa

yeye pamoja mawakili wenzake
wa utetezi wanajipanga ku-
hakikisha washtakiwa watatu
waliokutwa na kosa la kujibu
wanaachiwa huru.

“Tumeridhika na uamuzi
uliyotolewa leo (jana) sasa hivi
tunajipanga kwa ajili ya kuanza
utetezi wetu dhidi ya hawa wal-
iokutwa na kesi ya kujibu ikiwa
ni jukumu letu kuhakikisha wa-
teja wetu wanapata haki katika
kesi hii,” alisema.

Katika kesi hiyo upande wa
utetezi unaongozwa na mawak-
ili, Erick Mutta, Steven Kitale,

Amri Linus na Merckzedeck

Gunda, huku upande wa Jam-
huri ukiongozwa na mwende-
sha mashtaka, Dorcas Akyoo,
Mwanahawa Changale na De-
ogratius Rumanyika.

Zumaridi anaendelea kubaki
kizuizini kutokana na kesi ya ji-
nai inayomkabili ya shtaka la us-
afirishaji haramu wa binadamu
kinyume cha sheria huku Jam-
huri ikiendelea na shughuli za
kutafuta ushahidi juu ya shtaka
hilo ili kuendelee kusikilizwa.

:'t.'-rf-'
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Rais wa Taasisi ya Umoja wa Amani Kwanza, inayotoa e||mu ya utunzaji wa amani kwa kush|r|k|ana na vyombo vya ulinzi

na usalama, George Wilson, akizungumza katika mkutano wa wanachama kutoka mikoa mbalimbali, mkoani Dar es Salaam
juzi, kuhusu kuwa wazalendo ili kuepusha vitendo vya uvunjifu wa amani nchini. Kushoto ni Katibu Mkuu wa Taasisi hiyo

- Uhamiaji
wamnasa
mtuhumiwa
uvhalifu wa
kimataifa

Na Mwandishi Wetu

RAIA kutoka nchini Iran, Ham-
idreza Mohammad Ab Raheh,
mwenye hati ya kusafiria nam-
ba H46000576 amekamatwa
na kurejeshwa nchini kwake
jana kwa makosa ya kuishi
kinyume na sheria na tuhuma
za kupanga mipango ya uhalifu
wa kimataifa kwa kushirikiana
na wengine.

Akizungumza na wanahabari
jana, Kamishna wa Uhamiaji,
Usimamizi na Udhibiti wa Mip-
aka nchini, Samweli Mahirane,
aliwaasa Watanzania kush-
iriki kikamilifu katika kulinda
usalama wa nchi yao ikiwa
pamoja na kutoa ushirikiano
kwa vyombo vya ulinzi na
usalama katika kutoa taarifa
dhidi ya wahalifu.

Kamishna Mahirane, ali-
zungumzia mafanikio mbal-
imbali yaliyofikiwa nchini
katika kutoa huduma bora kwa
wageni, kukabiliana na wa-
halifu wa kitaifa na kimataifa,
wahamiaji haramu na kipekee
katika kushirikiana na Taasisi
za kimataifa likiwamo Shirika
la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia wahamiaji (IOM) ku-
warejesha wahamiaji haramu
makwao.

Alisema katika kipindi cha
kuanzia Januari hadi No-
vemba, mwaka huu, kumekuwa
na ongezeko kubwa la wageni
nchini.

Aidha, alisema jumla ya wa-
geni 1,172,205 waliingia nchini
kihalali kwa kufuata taratibu
na sheria na wageni 983,183
waliondoka nchini.

Watanzania 220,423 wali-
rudi nchini wakitokea nchi za
nje na 250,540 walitoka nchini

Taifa, Andrew Kayombo na Mwenyekiti wa Mkoa huo, Pendo Emmanuel. PICHA: IMANI NATHANIEL

Waziri ataka wadau kuunga mkono jitihada kukablll ukatili

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Dk. Damas Ndumbaro, amewa-
taka wanasheria nchini kuunga
mkono juhudi za serikali kukabili
unyanyasaji wa kijinsia na ukatili
dhidi ya watoto.

Kiongozi huyo alitoa wito huo
juzi jijini Dar es Salaam, katika
maadhimisho ya siku 16 za kup-
inga ukatili wa kijinsia yaliyoan-
daliwa na wizara yake kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Maendeleo
ya Ujerumani ya GIZ.

Maadhimisho hayo yalihud-
huriwa na wadau mbalimbali
wakiwamo wanafunzi kutoka
chuo cha sheria, wasanii pamoja
na wawakilishi kutoka asasi za
kiraia.

Waziri Ndumbaro alisema ili

kuishinda vita dhidi ya ukatili
uliokithiri, wanasheria, serikali
na wadau wa maendeleo hawana
budi kuungana kuwa kitu kimoja
kumaliza matukio hayo.

“Tuna siku 16 za kupinga uka-
tili ukiziangalia unaona ni chache
sana, lakini ukizitumia vizuri ni
nyingi sana katika kutoa elimu
na kusaidia jamii kujiepusha na
vitendo vya ukatili wa kijinsia,”
alisema na kuongeza:

“Safari hii ilianza 1991 kule
nchini Marekani, wanawake wa
viongozi wakubwa waliungana
mpaka kufikia hii leo jumla ya
nchi 187, zimeungana na katika
nchi hizo Tanzania ni miongoni.”

"Lengo la mradi huo ndio agen-
da ya hizi siku 16 za kupinga uka-
tili tunataka kutekeleza kwa mia-
ka mitatu ijayo tutatoa mafunzo

kwa wataalamu, asasi, polisi,
TAKUKURU na muhimili wa ma-
hakama, ili waweze kulitambua
kwa kina tuweze kuwa kitu ki-
moja katika kupambana na janga
hili,” alisema Ndumbaro ambaye
pia ni Mbunge wa Songea Mjini.

Alisema elimu itajikita zaidi ka-
tika kutambua viashiria vya uka-
tili wa kijinsia, kwa sababu wapo
wengine wanafanya ukatili lakini
hawajui.

Pia alisema kwa sasa wanaume
nao wanafanyiwa ukatili na
kwamba tafiti zinaonesha wanak-
ufa mapema kuliko wanawake
kwa sababu wapo wanaume wa-
naonyanyaswa na kukatiliwa.

“Lakini tunampango wa kuan-
zisha ‘Online Registration’ (kuji-
andikisha mtandaoni), ukifanya
unyanyasaji tunakuweka kwenye

mfumo kwa hiyo tutakuwa tu-
naangalia ukienda kuomba ajira
kama uliwahi kufanya ukatili
hupewi, ukienda benki kuomba
mkopo unaangaliwa ukikutwa
na hatia hupewi mkopo hii ndio
maana halisi ya kutumia teknolo-
jia kupambana na ukatili.

Naibu Waziri Maendeleo ya
Jamii Jinsia Wanawake na Makun-
di Maalumu, Mwanaidi Khamisi,
alisema lengo la maadhimisho
hayo ni kuongeza nguvu kush-
wawishi, kuhamasisha na ku-
chukua hatua katika kukabiliana
na ukatili huo.

Kaulimbiu ya mwaka huu in-
asema ‘Kila uhai una thamani
tokomeza mauaji na ukatili
dhidi ya watoto’ kwa hiyo seri-
kali inaendelea na kampeni ya
kupinga ukatili kupitia Shujaa wa

kuelekea mataifa mengine.

Maendeleo na Ustawi wa Jamii
SUMAUJATA.

“Wizara hii inaendelea ku-
fanya mambo mengi katika ku-
tokomeza vitendo vya ukatili
ikiwamo kutekeza mpangokazi
wa kitaifa wa kutokomeza uka-
tili kwa wanawake na watototo,”
alisema na kuongeza:

“Kuongeza madawati ya jinsia
kwenye vituo vya polisi, kuan-
zishwa kwa vituo vya mkono
kwa mkono ambavyo vinatoa
huduma, kuanzisha madawati 22
katika vyuo vya elimu ya juu.”

Mwakilishi wa Wanafunzi wa
Chuo cha Sheria, Hashimu Ma-
shiku, alisema wataendelea ku-
unga mkono juhudi za serikali
katika kupinga ukatili wa kijisia
kwa kutoa elimu na msaada wa
kisheria kwa wahanga.
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iku ya Kimataifa ya Usafiri wa Anga

huazimishwa kila Desemba 7, kwa

lengo la kuelimisha na kuongeza

ufahama juu ya umuhimu wa usafiri
wa anga katika kukuza na kuchochea maendeleo
katika nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa
(UN).

Kila baada ya miaka minne (4) Shirika la
kimataifa la usafiri wa anga (ICAO) huratibu
maadhimisho hayo na hutoa kauli mbiu
inayobeba dhima ya maadhimisho hayo.

Kauli mbiu ya mwaka huu 2022 ni Kukuza
Ubunifu kwa maendeleo ya Usafiri wa Anga
Duniani (Advancing Innovation for Global
Aviation Development). Kauli mbiu hii ni
muendelezo wa kauli mbiu iliyotolewa mwaka
2019 katika maadhimisho ya miaka 75 ya Shirika
la kimataifa la Usafiri wa Anga (ICAO).

Katika siku hii wadau wote wa usafiri wa
anga hufanya tafakari ya kina juu utendaji wa
sekta ya usafiri wa anga pamoja changamoto
zake na kutafuta njia sahihi ya kukabiliana nazo.
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma
za Usafiri wa Anga (TCAA CCC) linaungana na
wadau wa sekta ya usafiri wa anga duniani kote
katika kuadhimisha siku hii muhimu.

Watumiaji wa huduma za usafiri wa anga
hutumia siku hii kupaza sauti zao kuzitaka
mamlaka zinazodhibiti usafiri anga kuongeza
udhibiti husani matumizi sahihi ya teknolojia
na kuongeza ushindani kwa ajili kupata usafiri
salama na bora.

Baraza ni kiungo muhimu kati ya
watumiaji na wadau wengine katika sekta na
hivyo tunatumia siku hii kuyataka mashirika
mbalimbali ya usafiri wa anga kuboresha
huduma za usafiri wa anga.

Katika siku hii tunapaza sauti ya watumiaji
wa huduma za usafiri wa anga kuhusu maslahi
ya watumiaji pamoja na upatikanaji wa huduma
bora, salama na nafuu kwa wakati.

Baraza linafanya kazi hii kupitia mfumo wa
kiuthibiti kwa kujenga hoja mahususi wakati wa
mijadala ya kiuthibiti hususani kupitia utungaji
wa kanuni na taratibu za udhibiti wa soko la
usafiri wa anga.

Majukumu ya Baraza ni pamoja Ushauri,
Uwakilishi, Utetezi na Uelimishaji kwa watumiaji
wa huduma za Usafiri wa Anga, juu ya haki,

wajibu na maslahi yao.

Tunaendelea kupongeza juhudi za Serikali
katika kuendeleza na kusimamia sekta ya
Usafiri wa Anga nchini kwetu, sekta ambayo
katika miaka ya karibuni imekua kwa kasi na
kuchochea kwa kiasi kikubwa ukuaji wa uchumi
katika Nchi yetu.

Katika mwaka wa fedha 2022/23 miradi ya

ujenzi wa miundombinu ya viwanja vya ndege |+

imetengewa jumla ya Shilingi milioni 86,102.522.
Fedha hizo zitagharamia ujenzi, upanuzi wa
barabara ya kutua na kuruka ndege na maungio

yake, maegesho ya ndege, majengo ya abiria, |

majengo ya kuongozea ndege, majengo ya
uchunguzi wa hali ya hewa, barabara za kuingia
viwanjani, maegesho ya magari na usimikaji
wa taa katika Viwanja vya Ndege vya Kigoma,
Mpanda, Tabora, Songwe, Mwanza, Arusha,
Mtwara Sumbawanga, Shinyanga, Msalato,
Bukoba

Hatua hizi zimeonesha dhamira ya dhati
ya kuboresha viwanja vya ndege ili kurahisisha
upatikanaji wa huduma bora za usafiri na
usafirishaji kwa njia ya anga.Katika kufanikisha
hilo, ujenzi pamoja na uboreshaji wa viwanja
vya ndege katika mikoa mbalimbali nchini
umeendelea kutekelezwa.

Pamoja na ujenzi wa miundombinu, Serikali
imeendelea kuhuisha mikataba ya kimataifa
kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na teknolojia
na jumuiya ya Kimataifa kwenye sekta ya usafiri
wa anga.li kufungua soko la usafiri wa anga kwa
lengo la kuboresha huduma za usafiri wa anga,
kuvutia mashirika mengine kutoa huduma
nchini na kuimarisha ushindani katika utoaji wa
huduma za usafiri wa anga nchini.

Serikali imeingia mikataba mipya ya usafiri

wa Anga (BASA) kati yake na nchi za Cape Verde |

na Ugiriki. Aidha, BASA kati ya Tanzania na nchi
za Oman, Uingereza, DRC, Nigeria, Qatar, Rwanda
na Kenya imepitiwa upya.

Pamoja na mafanikio hayo, sekta hii bado
inachangamoto nyingi hapa nchini. Baraza kwa
kushirikiana na wadau wengine tumeendelea
kushughulikia ucheleweshwaji wa safari za abiria
na mizigo, changamoto ambayo imeongezeka
kujitokeza katika kipindi cha hivi karibuni.

Aidha, tumebaini kuongezeka kwa mahitaji
ya huduma ya usafiri wa anga inayotokana na

Katibu Mtendaji wa Baraza Bw. Innocent Kyara akipeana mkono na Dr. Ally Possi, Naibu Katibu Mkuu

(Uchukuzi) wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi alipomtembelea Ofisini kwake Mji wa Serikali, Dodoma

Wajumbe wa Baraza (TCAA CCC) walipotembelea Kiwanja cha Dodoma ili kubaini Changamoto

mbalimbali wanazokutana nazo Watumiaji wa Usafiri wa Anga katika Kiwanja hicho.

\s/
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ALA USHAURI LA WATUMIAJ
WA HUDUMA ZA USAFIRIWA ANGA

Wajumbe wa Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Usafiri wa Anga (TCAA CCC) wakiwa

katika moja ya Mikutano ya Wadau wa Sekta ya Usafiri wa Anga

kukua kwa uchumi na kipato cha Watanzania.
Katika kipindi kinachoishia Julai 2021 watumiaji
wa huduma ya usafiri wa anga waliongezeka kwa
asilimia 73 kutoka watumiaji 2,964,471 mwaka
2020/21 hadi watumiaji 5,112,742 mwaka 2021/22.

Ni mapendezo ya Baraza kwa mamlaka zote
kujenga na kuendesha sekta hii kwa misingi ya
uchumi wa soko iliyojengwa kwenye misingi
thabiti ya ushindani kwa watoa huduma na
Mamlaka husika ili watumiaji wapate huduma
bora kwa bei nafuu

Sambamba na hilo, Baraza linapendekeza
kuendelea na uboreshwaji wa viwanja vya ndege
nchini ikiwa ni pamoja na kufunga taa za kuruka
na kutua ndege, minara ya kuongoza ndege kwa
lengo la kuongeza usalama na matumizi sahihi ya
viwanja hivyo. Hii iendane na juhudi za kuvutia
uwekezaji kutoka ndani na nje kwenye sekta hii
muhimu kwa ajili ya kuongeza huduma na fursa
nyingi kwa vijana katika sekta hii muhimu sana.

Siku ya kimataifa ya usafiri wa anga ni
nguzo muhimu kwa sekta ya usafiri wa anga
kwa huwaleta pamoja wadau wa sekta ya usafiri
wa anga kwa lengo la kujadili mafanikio na
changamoto za usafiri wa anga. Siku hii hutumika
kuwaelimisha wadau wa sekta hasa watumiaji

ambao huitumia kutoa taarifa sahihi kwa umma
juu mambo yanayowahusu watumiaji duniani kote.
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Imetolewa na,

Katibu Mtendaji,

Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za
Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA CCC),
Jengo la TBA Na. L1, Kiwanja Na. 6/2,
Kinondoni, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,
S.L.P12242,

14110 DAR ES SALAAM.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Watu wenye ulemavu
wasigeuzwe vitega uchumi

KUIBUKA kwa wimbi la watu wenye ulemavu wanaoomba
mitaani kunaleta taswira mbaya kwa nchi pia kuna hatari-
sha maisha ya watu hao.

Wageni wanapoingia nchini na kukuta kundi kubwa la
watu wenye ulemavu likiomba mitaani, wanaweza kufikiri
jamii inayoishi nayo haiwajali.

Lakini kwa mujibu wa utafiti wa kihabari imegundulika
kuwapo kwa watu wanaowatumia ndugu hao wenye ul-
emavu kama kitega uchumi chao cha kujipatia kipato.

Uchunguzi wa kihabari ulibaini kuwapo kwa watu wa-
naowahifadhi watu hao wenye ulemavu kwenye vyumba
walivyo vipangisha na kisha kuwafanyisha kazi ya kuom-
baomba mitaani kwa mkataba wa malipo waliyokubaliana.

Kwa wanaofanya biashara hiyo, imegundulika kuwa mtu
mwenye ulemavu anayesukumwa kwenye baiskeli, hupe-
wa mtu wa kumsindikiza kwa ajili ya kumsukuma mitaani
kuomba pesa na tajiri aliyewahifadhi hupanga kiwango
cha kati ya Sh. 3,000 mpaka 5,000 kwa siku kutoka kwa
kila mtu aliyemuhifadhi.

Kiwango hicho hupewa bosi huyo na pesa nyingine ita-
kayopatikana ya ziada hugawana anayefanyakazi ya kum-
sukuma na mwenye ulemavu, huo ndio ujira wao.

Watu hao hushinda kwenye jua kutwa nzima na inaku-
wa kipindi cha mvua pia hupata adha ya kuloa kwa lengo
la kufikisha kiwango walichopangiwa na bosi wao aliyewa-
hifadhi.

Vitendo hivi vya kuwageuza watu wenye ulemavu kama
vitega uchumi vimeenea maeneo mengi nchini na kwa
hakika hali hii isipokemewa itaitia doa nchi.

Katika kupinga vitendo hivyo, Mkuu wa Wilaya ya Mp-
wapwa, Josephath Maganga, amezitaka jamii zinazoishi na
watu wenye ulemavu kuacha tabia ya kuwatumia kama
vitega uchumi kwa kuwaweka barabarani kwa ajili ya
kuomba misaada.

Alikemea tabia hiyo na kusema inawadhalilisha na ku-
waondolea utu wao huku akiitaka jamii kuwajibika kwa
kuwasaidia kiuchumi, kimaisha na kuwalinda muda wote.

Watu wenye ulemavu wanatakiwa kusaidiwa kiuchumi
na kijamii badala ya kuwafanya kitega uchumi kwa ku-
waweka barabarani kuomba katika maeneo mbalimbali.

Tabia hiyo kwa kweli inawadhalilisha utu wao kwa ku-
wafanya kama hawastahili mbele ya jamii na kuwaagiza
tabia hiyo iachwe ya kuwafanya vitega uchumi kwa ku-
waweka juani kutwa nzima ili wapewe misaada kutoka
kwa wapita njia.

Kadhalika, aliwataka watu wenye ulemavu kuchangam-
kia mikopo ya asilimia 10 inayotolewa na halmashauri zote
nchini ili kujisimamia wenyewe kiuchumi badala ya kuen-
delea kuwa tegemezi. Aliwakumbusha kuwa mikopo hiyo
ipo kwa ajili yao kinachotakiwa ni kuunda vikundi pamoja
na kutimiza vigezo vya kuwawezesha kupata ili wajiende-
leza na kutatua kero zao.

Hata hivyo, Katibu wa Shirikisho la Vyama vya Watu We-
nye Ulemavu (SHIVYAWATA), Mkoa wa Dodoma, Justast
Ngw’antalima, aliiomba serikali kuwapunguzia makali
kwenye mikopo inayotolewa na halmashauri nchini.

Walilalamika kuwa bado kwa upande wao kuna ugumu
wa kupata mikopo hiyo ya asilimia 10, kutokana na serikali
kuwawekea vigezo vinavyosababisha kutopata kwa haraka
kama ilivyo kwa makundi mengine ya wanawake na vijana.

“Kwa wenzetu mikopo hiyo wanaipata kwa urahisi zaidi,
ila kwetu sisi watu wenye ulemavu bado kuna changamoto
nyingi ambazo zinazotukwamisha kuipata mikopo hiyo
kwa haraka kama ilivyo kwa wanawake na vijana.”

Bila shaka kilio hicho cha watu wenye ulemavu katika
kupata mikopo kitasikika ili nao waweze kuondokana na
adha ya kutumiwa kama vitegauchumi vya watu wengine.
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Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710
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www.ippmedia.com

v Uhuru zisichakachuliwe

Kasika

MAADHIMISHO ya miaka 61 ya
Uhuru, yanafikia kilele chake
kesho kutwa Desemba 9, siku
ambayo Tanganyika ilipata
Uhuru kutoka kwa mkoloni
Mwingereza.

Kwa kawaida Desemba 9
huwa kuna shughuli mbal-
imbali ikiwamo ya maonye-
sho yanayoelezea mafanikio
ambayo nchi imepata tangu
uhuru hadi sasa.

Aidha, kunakuwa na sham-
rashamra nyingi zikiambatana
na gwaride rasmi, safari za
viongozi mbalimbali kutoka
mikoani, wilayani lakini Rais
akiwaalika wakuu wengine wa
nchi kujumuika kusherehekea
au kuadhimisha mafanikio ya
taifa huru.

Hata hivyo, kwa mara ya
kwanza mwaka 2015 akiwa
Rais John Magufuli, aliagiza
kusiwe na sherehe badala
yake maadhimisho yatumike
kufanya usafi kitaifa na fedha
zitumike kujenga kipande cha
barabara kati ya Morocco na

Kadhalika mwaka huu
sherehe hizo hazitakuwapo,
badala yake, Rais Samia Su-
luhu Hassan, anaelekeza
fedha za kugharamia sherehe
hizo Shilingi milioni 960 zi-
tumiwe kujenga mabweni
kwenye shule nane za msingi
wanakosoma watoto wenye
mahitaji maalumu.

Shilingi milioni 960, zili-
zotengwa na wizara na taasisi,
sasa zinapelekwa Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa(TAMISEMI), kwa
ajili ya ujenzi wa mabweni
katika shule nane za msingi

za wanafunzi wenye mahitaji
maalum.

Ninaunga mkono uamuzi
huo wa Rais, kwani zinaweza
kupunguza vikwazo ambazo
wanafunzi wamekuwa waki-
kumbana navyo kutokana na
kuwa na uhitaji maalumu.

Kwa mfano, wapo baadhi
yao ambao wamekuwa waki-
panga nyumba uraiani na
hawana mwangalizi, kitendo
hicho kinaweza kuwaingiza
katika matatizo na kujikuta
wakikatishwa ndoto zao ka-
tika elimu.

Wanafunzi wa kiume kupan-
ga vyumba uraiani, wanaweza
kujiingiza katika makundi ya
kihuni, lakini kwa wasichana
wanaweza kujikuta wameji-
ingiza kwenye mahusiano ya
kimapenzi na kupata mimba
licha ya kuwa na uhitaji.

Lakini wakipata mabweni,
wanakuwa na watu wa ku-
walinda, hivyo uamuzi aliou-
fanya Rais, unapaswa kuung-
wa mkono na kuheshimiwa, ili
ulete matokeo chanya.

Pamoja na hayo, viongozi
wenye dhamana ya kusimam-
ia fedha hizo, ni vyema waka-
hakikisha zinatumika kama
ilivyokusudiwa bila kuwapo
uchakachuaji wa aina yoyote.

Ninagusia hilo, kwa sababu
kumekuwapo na malalamiko
kwenye ujenzi wa miundom-
binu ya shule kama madarasa,
vyoo na milango

Wapo baadhi ya viongozi
ambao hudaiwa kupaua ma-
jengo hayo kwa mabanzi, ku-
weka sakafu chini ya kiwango
ili mradi nao wapate cha juu.

Ninaamini kwamba, kile

ambacho Rais amekikusudia
katika fedha hizo kinaweza
kutimia iwapo watakaoka-
bidhiwa fedha watakuwa
waaminifu na waadilifu na
wenye hofu ya Mungu.

Hivyo, wakati huu ambao
maadhimisho  yanafanyika
kwa njia mbalimbali ikiwamo
midahalo, makongamano
mbalimbali, ni muhimu kuwa-
kumbusha watakaokabidhiwa
fedha hizo, kwamba wasizisi-
mamie ili zitumike kwa usahi-
hi bila kuwapo uchakachuaji
mahitaji maalum.

Ikumbukwe kuwa uchaka-
chuaji unachangia kukwa-
misha maendeleo, hivyo ni
muhimu mabweni yatakay-
ojengwa yalingane na tham-
ani ya fedha iliyotumika, ili
kile ambacho Rais amekiku-
sudia hadi kuahirisha sherehe
kionekane.

Rais ameonyesha nia ya ku-
hakikisha nchi inapiga hatua
za kimaendeleo kupitia nyanja
zote, hivyo njia mojawapo ya
kumuunga mkono katika hilo,
ni watendaji kusimamia fedha
umma zisitumike vibaya.

Ninachoamini ni kwamba,
serikali imedhamiria kuima-
risha uchumi hasa ule ambao
unajikita katika maendeleo
ya watu, inavyoelekeza fed-
ha zipelekwe mahali fulani,
inakusudia zitumike kulin-
gana na malengo bila kuwapo
kwa ujanja wa aina yoyote.

Kwa usimamizi imara
wa fedha za umma, ni wazi
kutakuwa na mabadiliko ka-
tika sekta zote za kiuchumi na
kijamii na hivyo kufikia maen-
deleo yaliyokusudiwa.
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Wanafunzi vyuo
Vvikuu kupatlwa
salio la simu
kila mwezi

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa vyuo Vvikuu sasa wata-
patiwa salio la Sh. 1,500 kila mwezi kwa
wanaotumia laini za simu za Halotel ili
waweze kujifunza kupitia mtandao.

Kampuni ya simu za mkononi ya Halo-
tel, imetangaza huduma hiyo inayolenga
kuchochea usomaji kwa wanafunzi wa
elimu ya juu kupitia mitandao.

“Tungependa kuwa sehemu ya maen-
deleo ya sekta hii muhimu. Tunaelewa
kuwa elimu huwezesha watu kuendeleza
Vipaji vyao na kuwa watu wenye ma-
fanikio katika jamii,” alisema Mkurugenzi
wa Biashara Halotel, Abdallah Salum.

“Kwa kuchangia sekta hii kupitia mradi
wa maendeleo ya kijamii, tunaamini
kuwa tutasaidia kupunguza hali ya ku-
tokuwapo kwa usawa na hivyo kufanya
maendeleo jumuishi ya rasilimali watu
kwa kuwawezesha wanafunzi kupata
na kufurahi fursa wezeshi na zenye tija
kidijitali katika masomo na maisha kwa
vjumla.”

Alisema kuwa huduma hiyo ni endel-
evu kwa vile kampuni inalenga kukuza
na kusaidia wanafunzi wote wa elimu
va juu kwa kuwapa salio hilo kuanzia
wanapoanza masomo chuoni hadi wa-
takapomaliza. Kwa mujibu wa takwimu
za mwaka 2022 kutoka Tume ya Vyuo
Vikuu (TCU), kwa makadirio kwa sasa
kuna jumla ya wanafunzi 900,000 katika
taasisi za elimu ya juu nchini.

Jumla ya vyuo vikuu vipatavyo 280
na zaidi vimejumuishwa katika pro-
gramu hiyo ya Halotel. Pia, kampuni
imepanga kuandaa tamasha kubwa
Desemba 10, mwaka huu.

“Kuhakikisha kuwa wanafunzi wa
vyuo wanafaidi huduma ya kutuma na
kupokea pesa kupitia Halopesa, Halotel
kupitia HaloPesa inaanzisha kampeni
va kutuma na kupokea pesa bila tozo
za serikali kwa wateja wake amabo ni
wanafunzi wa vyuo vikuu. Huduma hii
itapatikana kupitia laini za mwananchuo
za Halotel maalumu kwa wanafunzi ziit-
wazo ‘Edu SIMs’," alisema Ofisa Masoko
wa Halopesa, Roxana Kadio.

Alisema kampeni hiyo itaendeshwa
kwa miezi sita kuanzia Desemba, kwa
wanafunzi wa vyuo wanaotumia hudu-
ma ya HaloPesa kufanya miamala yenye
thamani isiyozidi Sh. 30,000. Kila mwa-
nafunzi wa chuo atakayekuwa mteja wa
HaloPesa atapata promosheni hiyo kwa
kufanya miamala yoyote ya Halopesa.

Hivi karibuni Speedtest Global Index
ilitoa ripoti yake na kuonesha kuwa
kampuni hiyo imeongoza kwa kuwa na
mtandao wenye kasi zaidi katika Kip-
indi cha robo tatu zote kwa mwaka huu
zilizoishia mwezi Septemba.

Ripoti hiyo inaonesha kuwa kwa
mwezi Septemba Halotel imeongoza kwa
kuwa na intaneti yenye kasi ya 17.63.

Ripoti hiyo inaonesha kuwa
kwa mwezi Septemba Halo-
tel imeongoza kwa kuwa na
intaneti yenye kasi ya 17.63.

MKkurugenzi
wa Biashara
wa Halo-
tel, Abdal-
lah Salum
(katikati),
akiongea na
waandishi
wa habari
kuhusu
huduma ya
kuwapatia
wanachuo
salio. Kulia
ni Meneja
Masoko,
Sakina Mak-
abu na Ofisa
Masoko,
Roxana Ka-
dio. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Miradi 39 uchumi wa
buluu yasajiliwa ZIPA

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MIRADI 39 inayohusu uchumi wa
buluu imesajiliwa na Mamlaka ya
Uwekezaji na Ukuzaji Vitega Uchumi
(ZIPA) katika miaka miwili ya kwanza
ya awamu ya nane ya Serikali ya Map-
induzi Zanzibar.

Akitoa taarifa kwa waandishi wa
habari, Mkurugenzi wa Uwezeshaji na
Huduma Mamlaka ya Vitenga Uchumi
Zanzibar (ZIPA) Shida Makame, alise-
ma kati ya hiyo, miradi ya hoteli ni 30
yenye mtaji wa Dola za Kimarekani
milioni 213.16, kilimo na uvuvi miradi
tisa (Dola milioni 18.26) pamoja na
uwekezaji kwenye visiwa 17 Unguja na
Pemba (Dola milioni 414.50).

Alisema Mkoa wa Mjini Magharibi
unaongoza kwa kupata uwekezaji ka-
tika visiwa saba, akivitaja pamoja na
viwango vya mtaji kwenye mabano
kwa thamani ya Dola za Kimare-
kani kuwa ni kisiwa cha Bawe (Dola
30,000,000), Changuu (26,000,000),
Kibandiko/Snake (10,000,000) na
Kwale (68,000,000).

Visiwa vingine katika mkoa huo ni
Pamunda ‘A" (15,000,000), Pamunda
‘B’ (15,000,000) pamoja na Chapwani
(20,000,000).

Mkoa wa Kusini Pemba unafua-
tia kwa kupata uwekezaji katika
visiwa vitano ambavyo ni Misa-
li (Dola 83,000,000), Mtangani
(15,000,000), Kwata (15,000,000),
Kashani (8,000,000) na Matumbini
(15,000,000).

Shida alisema hadi sasa visiwa vi-
tatu katika Mkoa wa Kaskazini Unguja
vimepata uwekezaji ambavyo ni

Miwi (Dola 25,000,000), Niamembe

'KABWELA

(7,000,000) na Mnemba (17,000,000).

Visiwa vingine ni Pungume, Mkoa
wa Kusini Unguja (Dola 10,500,000)
pamoja na Njao Kaskazini Pemba
ambacho mtaji wa uwekezaji wake ni
Dola za Kimarekani 15,000,000.

Naye Halima Wagao, Mkurugenzi
Uhamasishaji, Uenezi na Masoko
mamlaka hiyo alisema wawekezaji
waliojitokeza kuendesha miradi ka-
tika visiwa hivyo, wanaendelea na
maandalizi ikiwamo kusafisha mae-
neo na kukamilisha michoro kabla ya
ujenzi kuanza kufanyika mwakani.

Alisema serikali iko makini ku-
hakikisha ujenzi katika visiwa hivyo
unazingatia uhifadhi wa mazingira
ili kuibakisha Zanzibar na uoto asili
ambao pia ni miongoni mwa vivutio
vya watalii.

“Kwa sababu hiyo, mchakato wa
ukodishwaji wa visiwa hivyo umesh-
irikisha pia Mamlaka ya Mazingira am-
bao ni miongoni mwa wadau wakub-
wa wa miradi ya uwekezaji nchini na
tumewaelekeza wawekezaji juu ya
umuhimu wa jambo hilo,” alieleza
Wagao.

Wagao alisema ZIPA kwa kushiriki-
ana na mamlaka mbalimbali, inasima-
mia uimarishaji miundombinu katika
eneo la uwekezaji Micheweni ikiwa-
mo ujenzi wa barabara na kufikisha
huduma za maji na umeme.

Alisema lengo ni kuhakikisha
wawekezaji wanapojitokeza katika
maeneo hayo, huduma hizo ziwe
tayari ili kurahisisha shughuli zao zi-
nazotarajiwa kusaidia kukuza uchumi
kwa kuongeza pato la serikali.

Katibu Mtendaji Kamisheni ya Utalii
Zanzibar, Hafsa Hassan Mbamba, am-

baye pamoja na maendeleo yaliyopa-
tikana, alisema changamoto kadhaa
ziliathiri sekta ya utalii katika kipindi
cha miaka miwili iliyopita ikiwamo
UVIKO-19.

Hata hivyo, alisema hali kwa sasa
ni nzuri, mwaka 2021 wageni 394,185
walifika nchini, na kuanzia Januari
hadi Agosti mwaka huu tayari watalii
322,748 wametua, akieleza matumaini
yake ifikapo mwisho wa mwaka idadi
itaongezeka maradufu.

Mbamba alisema lengo la Kam-
isheni ni kupokea wageni 800,000
ifikapo mwaka 2025, hasa watalii wa
hadhi ya juu kwa kubuni matukio
mbalimbali kama vile matamasha na
kukuza utalii wa michezo mbalimbali
kwa kushirikiana na wizara husika.

Katika azma ya kukuza utalii wa
michezo, Mbamba alisema Kamisheni
kwa kushirikiana na Shirikisho la Utal-
ii Tanzania (TTB), wamefungua banda
la maonesho nchini Qatar kutangaza
vivutio vya Tanzania.

Mpango mwingine alisema, ni kush-
ajiisha utalii wa mikutano kwa kujen-
ga kumbi kubwa za kisasa zinazoweza
kuchukua watu wengi hata zaidi ya
1000, utalii wa tamaduni za asili bada-
la ya kutegemea fukwe pekee ambazo
watalii wamezizoea na hawavutiki ku-
rudi tena.

Zanzibar imeanza kufunguka kiu-
chumi kutokana na kujitokeza miradi
mingi kwa muda mfupi tangu Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi
kuanzisha mapango wa uchumi wa
buluu kwa kuongeza uzalishaji kupi-
tia rasilimali za baharini kama nishati,
uvuvi, kilimo cha mwani na utalii.

MZEE JIHADHARIHII MITAA USIKU
INA WAREMBO,UTAFILISIWA..!!

NIACHE AFANDE,'UNA-UDISTABU'
MTIRIRIKO WANGU WA KULEWA.
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Jela miaka 15 mauaji ya bodaboda

Na Said Hamdani, LINDI

Mtanga, Nachmgwea mkoani
Lindi, Saidi Afia, maarufu Shom-
boro (20) na Hussein Juma (22),
wamehukumiwa kifungo cha
miaka 15 jela kila mmoja baada
ya kukutwa na hatia ya kumuua
dereva wa pikipiki, Hussein
Athumani Juma.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na
Jaji wa Mahakama Kuu Kanda ya
Mtwara, Dk. Eliamini Laitaika,
baada ya kuridhishwa pasipo
shaka na ushahidi uliotolewa
na upande wa mashtaka na we-

nyewe kukiri kosa hilo bila ya
kulazimishwa.

Kabla ya hukumu hiyo kutole-
wa, Wakili Happiness Sabatho
aliyekuwa anawatetea washtaki-
wa, aliiomba Mahakama kuwapa
wateja wake adhabu iliyo nafuu
kwa madai wamekaa mahabusu
kwa muda mrefu, hivyo wanaju-
tia makosa waliyoyafanya.

Kutokana na utetezi huo,
wanasheria wa serikali, Yahya
Gumbo na Godfrey Mramba,
walipoulizwa kama wana kum-
bukumbu ya makosa ya zamani
kwa washtakiwa, walidai kuwa
hawana.

Hata hivyo, waliiomba ma-
hakama kuwapa adhabu kali ili
iwe fundisho kwao na wengine
wenye tabia ya kutumia nguvu
kunyang’anya mali za wengine.

“Mheshimiwa Jaji hatuna kum-
bukumbu zao lakini tunaiomba
mahakama yako tukufu kuwapa
adhabu kali kwani vitendo vya
unyang’anyi vimekuwa vinaen-
delea kushamiri ndani ya mkoa
wetu,” alidai Gumbo.

Jaji Dk. Laitaika akitoa huku-
mu kupitia vifungu 195 na 198
kama vilivyofanyiwa marejeo
mwaka 2022, alisema amesikili-
za maombi ya pande zote, hivyo

akawahukumu washtakiwa ku-
tumikia kifungo cha miaka 15
jela kila mmoja.

Awali, ilidaiwa mahakamani
na wanasheria wa serikali,
Gumbo na Mramba kwamba
washtakiwa wote walifanya kosa
hilo Julai 19, 2018, baada ya kum-
kodi kwa madai ya kuwapeleka
machimbo.

Walidai kuwa wakiwa wa-
naendelea na safari, walipofika
eneo la Mto Mbwemkulu, walim-
simamisha na ndipo wakamuua
na kumnyang’anya pikipiki yake
na kuondokana nayo huku mwi-
li wakiutelekeza eneo hilo.

Gumbo alidai mwili wa
mwendesha pikipiki huyo uli-
kutwa Julai 20, 2018 na watu
waliokuwa wanapita eneo hilo
huku ukiwa na majeraha ikiwa
ni pamoja na kukatwa sikio la
kulia na kuondolewa jicho la
kulia pia.

Washtakiwa hao walikamat-
wa Mangaka, Wilaya ya Nany-
umbu wakiwa wanafungua
vifaa vya pikipiki hiyo aina ya
SanLG yenye namba za usajili
T.657 CXD na kuingiza ndani ya
nyumba waliyokuwa wanaishi
tayari kwa ajili ya kuuza kimoja
kimoja.

y
w

Mkuu wa Rasilimali Watu Idara ya Kilimo wa Kampuni ya Sukari ya Kilombero, Cleopatra Nasari (wa pili kushoto),

akiwa na wafanyakazi wenzake wakishirikia tuzo pamoja na vyeti kikiwamo cha shukrani kwa kampuni hiyo, kud-
hamini hafla ya Tuzo za Mwajiri Bora wa Mwaka zilizoandaliwa na Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), baada ya ku—

MPIGAPICHA WETU

ARU yapokea bil.

Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu cha Ardhi
(ARU), kimepokea Sh. bilioni
67.7 kupitia mradi wa upanu-
zi wa vyuo vikuu unaofadhili-
wa na Benki ya Dunia (WB)
ujulikanao kama Higher Ed-
ucation for Economic Trans-
formation (HEET).

Makamu Mkuu wa ARU,
Prof. Evaristo Liwa, alisema
hayo kwenye mahafali ya 16
ya chuo hicho yaliyofanyika
kwenye viwanja vya chuo hi-
cho, Mlimani mkoani Dar es
Salaam.

Kwenye mahafali hayo,
wahitimu 943 walitunukiwa
Shahada, Shahada za Uza-
mili na Shahada za Uzamivu
(Ph.D) na Mkuu wa chuo hi-
cho, Jaji Mkuu mstaafu Oth-
man Chande.

Miongoni mwao, wanafun-
zi 883 walitunukiwa shahada
za awali, 52 shahada za uza-
mili, sita shahada za uzamivu
(PhD) na wawili stashahada.

Prof. Liwa alisema mradi
huo ni mkubwa kuwahi ku-

tokea chuoni hapo kwa kuwa
unabadilisha ukubwa wa mi-
undombinu ya kufundishia
na zana mbalimbali za ku-
fundishia ikiwamo mitaala
mipya.

Prof. Liwa alisema kwenye
mradi huo chuo kimejikita
kwenye utekelezaji wa mae-
neo nane ikiwamo ujenzi
wa miundombinu mipya ya
chuo na ujenzi wa kampasi
mpya ya mkoani Mwanza.

Alisema wameshapata hati
miliki ya eneo lenye ukubwa
wa ekari 378, utayarishaji wa
mpango kabambe wa eneo
na michoro ya ujenzi na kwa
michoro ya kampasi ya Dar
es Salaam michoro ya ma-
jengo makubwa manne ime-
kamilika na vibali vya ujenzi
vimeshapatikana.

Alisema ujenzi wa kam-
pasi ya Dar es Salaam
umepangwa kuanza Machi,
mwakani baada ya kukami-
lika kwa taratibu za kupati-
kana mshauri mwelekezi na
mkandarasi.

“Kama kazi hizi zitatekele-

zwa kulingana na mpango
kazi wetu, kazi hii inatara-
jiwa kukamilika mwaka 2024
kama inavyofahamika chuo
chetu ndicho pekee kilicho-
bobea kwenye masuala ya
ujenzi, hivyo wataalamu
wetu wa ndani wametusaidia
katika uandaaji wa nyaraka
na michoro ya ujeni,” alise-
ma Prof. Liwa.

Alisema kwa mwaka wa
masomo  2022/23  chuo
kimedahili wanafunzi 2,035
kwa shahada za awali na wa-
nafunzi 86 kwa shahada za
uzamili ambao ni ongezeko
la asilimia 1.3 kulinganisha na
mwaka wa masomo uliopita.

Ongezeko hilo, alisema
si kubwa kulinganisha na
malengo ya chuo ambalo
ni kuongeza udahili wa wa-
nafunzi kutoka 6,657 wa sasa
hadi 11,000 mwaka 2029.

Naye  Mwenyekiti  wa
Baraza la Chuo, Balozi Sa-
lome Sijaona, alisema chuo
kimeendelea kutekeleza
majukumu yake katika ku-
leta dhima ya maendeleo si

67/- kwa upanuzi

tu kwa chuo hicho bali kwa
taifa kwa ujumla.

Alisema kwa kuzingatia
sera na miongozo mbalim-
bali inayotolewa na serikali
baraza la chuo limeendelea
kusimamia na kutoa maamu-
zi ya kuendeleza chuo hicho.

“Napenda nikuhakikishie
mkuu wa chuo kuwa ARU
imejiwekea misingi bora ya
utekelezaji wa majukumu
yake ili kuleta mafanikio ya-
nayokusudiwa nampongeza
Makamu Mkuu wa chuo kwa
kazi kubwa na ni matarajio
kuwa miaka michache ijayo
ARU itakuwa moja ya vyuo
vikuu bora si tu kwa Tanza-
nia bali Afrika Mashariki,”
alisema.

Balozi Sijaona alisema usi-
mamizi mzuri wa Makamu
Mkuu wa chuo hicho ume-
sababisha kiwe na matokeo
mazuri na ya haraka ya
mipango ya maendeleo na
kuongeza kuwa ni matarajio
kasi hiyo itaongezeka ili ku-
fikia malengo ya kuanzishwa
kwa chuo hicho.

DC ataka hatua
uharibifu vyanzo
vvya maji

Na Hamisi Nasri, MASASI

MKUU wa Wilaya ya Masasi, Claudia
Kitta, ameagiza kuchukuliwa hatua
dhidi ya watu wanaoharibu vyanzo
vya maji wilayani hapa kwa kufanya
shughuli mbalimbali za kibidamu
zikiwamo Kkilimo na ufugaji.

Kitta alitoa agizo hilo jana alipoku-
wa akizungumza na waandishi wa
habari kwenye chanzo cha maji cha
Mbwinji kinachosimamiwa na Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra Masasi-Nachingwea (MANAWASA).
Mkuu huyo wa wilaya aliongozana na
kamati ya ulinzi na usalama, wakuu
wa taasisi mbalimbali za serikali na
Zisizo na kiserikali.

Viongozi hao walifika kwenye
chanzo hicho kwa ajili ya kufanya
shughuli za kijamii ikiwamo kupanda
zaidl ya miti 800 ikiwa kuelekea
maadhimisho ya Miaka 61 ya Uhuru.

Alisema miti hiyo ambayo
imepandwa itasalidia kutunza chanzo
hicho lakini pia jamii ishirikiane na
mamlaka husika katika kutunza kwa
kuondoa shughuli za kibinadamu
zinazoendeshwa kwenye mto huo
ambazo sehemu kubwa ni kilimo.

Kitta alisema kila mmoja kwa
nafasi yake anapaswa kutambua
umuhimu wa utunzaji wa vyanzo vya
maji ili kuhudumia wananchi kwa
miaka mingi zaidi, hivyo wanapoji-
tokeza baadhi ya watu kuviharibu
sababu ya msingi, lazima serikali
iwachukulie hatua.

Kwa mujibu wa Kitta, chanzo cha
maji cha Mto Mbwinji ni muhimu na
inapaswa kitunzwe kwa uangalifu
mkubwa kwa sababu kinahudumia
wilaya za Masasi, Nachingwea na
Ruangwa.

Alisema serikali ya wilaya ya Masa-
si inaendelea kuweka mikakati thabiti
va kuhakikisha chanzo cha Mbwinji
na vyanzo vingine vyote vinalindwa
kwa kudhibiti shughuli za kibinada-
mu zinazoendelea kufanyika kwenye
Vyanzo vya maji.

Baadhi ya shughuli za kibinadamu
ambazo zimeonekana kushika kasi
kwenye maeneo ya hayo ya vyanzo
vya maji kikiwamo cha Mwinji ni
kilimo cha korosho, mahindi, mboga
na uchomaji mkaa. Mkuu huyo wa
wilaya aliagiza kwamba kuanzia sasa
shughuli hizo zisitishwe mara moja.

Kaimu Meneja wa MANAWASA,
Mhandisi Asajile Ngoloke, alisema
katika kuhakikisha chanzo hicho kin-
alindwa, mamlaka inafanya kazi na
jumuiya za maji katika kutoa elimu
va kukitunza.
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Gwajima ageuka mbogo
madarasa ushoga

Waomba
huduma
zaidi za
kibingwa

Na Rose Jacob, M\WANZA

WANANCHI wa mikoa ya Kanda ya
Ziwa wameiomba serikali kuangalia
mahitaji ya tiba kwa wananchi na
kuongeza upatikanaji wa huduma za
madaktari bingwa kuwafikia walau
mara mbili kwa mwezi.

Wametoa ombi hilo walipojitokeza
kupima afya katika kambi ya siku
tano ya madaktari bingwa iliyoanza
juzi katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa va Sekou Toure.

Kambi hiyo imewekwa kwa ajili ya
kutoa huduma mbalimbali za kiafya
zikiwamo msukumo wa damu, Kisu-
kari, saratani, selimundu na huduma
Za watoto.

“Suala hili lipewe kipaumbele
kikubwa maana litawasaidia wa-
nanchi ambao wengi wao wamekuwa
wakikumbwa na maradhi makubwa
kutokana na kukosa fedha za kwen-
da kupima, hivyo wanajikuta wanak-
ufa. Lakini zikiwapo kambi za mara
kwa mara, watu wengi watajitokeza

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wanawake na Makundi Maalum, Dk.
Dorthy Gwajima, amekemea vitendo
vya baadhi ya watu kuanzisha madar-
asa ya ushoga kwa wanafunzi.

Alisema hayo juzi katika ziara yake
mkoani Shinyanga wakati akizun-
gumza na wanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Town, Manispaa ya Shinyanga,
ikiwa sehemu ya kuadhimisha Siku 16
za Kupinga Ukatili wa Kijinsia.

Dk. Gwajima alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan ametoa fedha za ujenzi
wa vyumba vya madarasa kwa ajili ya
wanafunzi kusomea na kutimiza ndoto
zao na si kuanza kutumika kufundishia
masuala ya ushoga kwa wanafunzi na
kuwaharibu watoto, huku akikemea
vitendo hivyo na kutaka visiendelee

Huko
mkoani
Geita kuna
mtu ame-
kamatwa
akifundi-
sha watoto
ushoga na
yeye am-
ekiri yuko
hivyo tena
amevaa na
sidiria.

na wataokolewa na magonjwa va-
nayoweza kutibika,” alisema Mushi

John.

Daktari bingwa wa magonjwa ya
damu, Gloria Mapunda, aliwataka
wananchi ambao wanataka kufunga
ndoa wapime kwanza ili kuona kama
wana vinasaba vya selimundu ili
kusaidia kupunguza kuzaa watoto

walio na matatizo hayo.

“Ninawaomba wananchi wa mikoa
ya Kanda va Ziwa, wajitokeze kuja
kupima afya zao katika kambi hii.
Vipimo vipo na ukingundulika una
vinasaba vya selimundu tunakupa-
tia matibabu. Dawa za kupunguza
makali kwa mgonjwa awe mtoto
au mtu mzima zipo,” alisema Dk.

Mapunda.

Akizungumza katika uzinduzi wa
kambi hiyo, Katibu Tawala wa Mkoa
wa Mwanza, Balandya Elikana,
alisema wananchi wa Mwanza na
mikoa jirani wajitokeze kutumia
fursa hiyo ya kupima na kujua afya
zao0 ili kusaidia kupunguza shida za

maradhi katika miili yao.

~Naye Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Sekou Tuore, Dk.
Bahati Msaki, ambaye ni daktari
bingwa wa mangonjwa ya watoto,
alisema madaktari bingwa walioko
wanatoka katika hospitali za Bugan-

do na Sekou Tuore.

kutokea tena nchini.

“Huko mkoani Geita kuna mtu
amekamatwa akifundisha watoto
ushoga na yeye amekiri yuko hivyo
tena amevaa na sidiria. Huyu naa-
giza uchunguzi ufanyike haraka
sana ili hatua zaidi zichukuliwe na
madarasa ya namna hii yafungwe
kabisa,” alisema Dk. Gwajima.

Aidha, alisema ulinzi kwa wa-
toto hauepukiki, kuwafundisha
tabia mbaya haiwezekani, na wa-
toto wana fursa ya kulindwa na
kukua katika maadili mema.
Aliwataka viongozi wa mkoani
Shinyanga wawe pia makini ili
mtu huyo kutoka Geita asije aka-
hamishia darasa la ushoga mkoani
hapa.

“Tutawalinda watoto  wetu
sababu wanahaki ya kuishi, ku-

pata elimu, ya kuwa na maadili
mema na waje wachague njia
yao wenyewe wasije wakatuhar-
ibikia mikononi mwetu wakasema
hatukuwalinda. Sisi tutawalinda
na hayo madarasa ya ushoga yafie
huko huko,”aliongeza.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Shin-
yanga, Prof. Siza Tumbo, alisema
maagizo yote ambayo yametolewa
na waziri watayazingatia pamoja
na kudhibiti madarasa ya ushoga
ili yasiwapo mkoani hapa kama
ilivyotokea Geita.

Mwenyekiti wa Baraza la Watoto
Taifa, Nancy Kasebo, aliishukuru
serikali kuendelea kupambana na
matukio ya ukatili dhidi ya watoto
ili wapate nafasi ya kusoma na
kutimiza ndoto zao na kuja kuwa
viongozi wa baadaye katika taifa.

Mkuu wa W|Iaya ya Masasi, Claudla Kitta (vva tatu kushoto) akikabidhi zawadi ya pikipiki ya mataili matatu kwa
mmoja wa wakulima wa korosho Edwin Jackob, kutoka Chamali Amcos, wilayani humo mwishoni mwa wiki, am-
baye ni mmoja wa washindi wa droo ya pili ya kampeni va Vuna Zaidi na NBC Shambani inayoendeshwa na Benki
ya NBC kwa wakulima wa korosho wa mikoa ya Lindi na Mtwara. Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Nanyumbu,
Mariamu Chaurembo (kulia), Mkuu wa Kitengo cha Mikakati cha Benki hiyo, Msafiri Shayo (wa pili kushoto) na
baadhi ya maofisa wa benki hiyo. . PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wazazi wapewa mbinu kukabili ukatili Kijinsia

Na Hamisi Nasri, MASASI

WAZAZI na walezi Masasi mkoani
Mtwara wamehimizwa kuwa na
utaratibu wa kuzungumza kwa
ukaribu na kuwakagua watoto
kila wanaporudi nyumbani kuto-
ka kucheza au shuleni ili kufaha-
mu kama hawajafanyiwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia ikiwamo
kuingiliwa na watu ambao wame-
kosa uadilifu dhidi ya watoto.
Wito huo ulitolewa juzi wilay-
ani hapo na Katibu wa Jumuiya
ya Wazazi ya Chama Cha Mapin-

duzi (CCM) Wilaya ya Masasi, Pius
Amuri, alipokuwa akizungumza
na wazazi na walezi wa watoto wa
wanafunzi waliokuwa wakihitimu
masomo ya awali katika kituo cha
kulelea watoto cha Mamu Day
Care Center.

Alisema hivi sasa dunia im-
ejaa mambo ya ajabu na yanay-
ostaajabisha, hivyo ni wakati
muhimu kwa wazazi na walezi
kuwa makini na watoto wao hasa
katika kuwatunza kwa sababu
kumekuwa na kesi au matukio
mengi ya watoto kufanyiwa uka-

tili wa kijinsia.

Amuri alisema matukio ya wa-
toto hasa wa kike kuingiliwa na
kuharibiwa sehemu zao za siri
yamekuwa yakitokea mara kwa
mara na wazazi na walezi wana-
gundua baadaye wakati mtoto
ameshapata madhara makubwa,
hivyo kusababisha kuathirika ki-
saikolojia.

Kutokana na hali hiyo, alisema
wazazi na walezi wanatakiwa
kuwa na utaratibu wa kuwaka-
gua au kufanya nao mahojiano ili
kujua mienendo yao ya kila siku

jambo ambalo itasaidia kufahamu
mapema kama wanafanyiwa uka-
tili wa kijinsia na kuchukua hatua
mapema dhidi ya wahusika.

Alisema jumuiya hiyo kwa siku
za hivi karibuni imekuwa ikipata
taarifa mbalimbali zinazohusu
baadhi ya watoto kuanzia umri
wa miaka tano hadi 12 kufanyiwa
vitendo vya ukatili wa kijinsia iki-
wamo kuingiliwa na baadhi yao
vitendo hivyo ufanyiwa na watu
wa karibu kutoka kwenye familia
Zao.

Kwa mujibu wa Amuri, iwapo

mzazi atakuwa mstari wa mbele
kupinga vitendo vya kikatili iki-
wamo kuviibua kwa kutoa taarifa
kwenye vyombo husika ili wa-
husika wachukuliwa hatua kwa
kufikishwa mahakamani, itasaidia
kukomesha vitendo hivyo.
Fatuma Bakari, mzazi na mkazi
wa Mtaa wa Kisiwani wilayani
Masasi, aliiomba serikali iendelee
kuweka mkazo katika kutafuta
suluhisho la kudumu kukomesha
vitendo vya ukatili wa kijinsia iki-
wa ni pamoja na wahusika kufik-
ishwa kwenye vyombo vya sheria.
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Kampuni yasaidia

Muhimbili vifaa mil. 50/-

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Letshego Hold-

ings imesaidia vifaa tiba kwa

kitengo cha wagonjwa wa-

toto wa Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 50.

Vifaa tiba vilivyokabidhiwa kwa
kitengo hicho ni vifaa sita vya kusima-
mia mwenendo wa moyo (cardiatric
monitor), mashine 20 za kidigitali za
kupima shinikizo la damu, vifaa 18 vya
kupima uzito, na vipima joto 10 au
‘Ifra-Red thermometer’.

Vifaa hivyo vilikabidhiwa na Mwe-
nyekiti wa Letshego Holdings Limited,
Philip Odera, ambaye alisema sababu
kubwa ya kufanya hivyo ni kushiriki
katika masuala ya kijamii.

Odera alisema wanajisikia fahari
kubwa kusaidia sekta ya afya na hasa
kitengo hicho muhimu cha wagonjwa
watoto huku akisisitiza kuwa suala la
afya ni jambo muhimu sana kwa jamii
kwani ndiyo chanzo cha kufanya shu-
ghuli yoyote.

: -f \ 4 ! T | S
Askofu Rose Mgeta wa Kanisa la Mlima wa Moto Mikocheni B, mkoam Dar es Salaam, ak|zungumza na Askofu Dunstan

Maboya (wa pili kulia), wakati wa uzinduzi wa kongamano la SHILO kanisani hapo Jumapm ambalo hufanyika kila mwa-
ka kama sehemu ya kumuenzi mwanzilishi wa kanisa hilo, Hayati Dk. Getrude Rwakatare. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Kongamano la kumuenzi Rwakatare

Ni msaada
mkubwa

na unahi-
taji pongezi
kubwa pia.
Tuna uhi-
taji wa vifaa
hivi kwani
ni muhimu
kwa tiba
nyingi.
Naipongeza
Letshego
Holding kwa
kusaidia na
tunawaom-
ba waende-
lee kutu-
saidia.

Alisema shughuli zote za taasisi
hiyo ni kusaidia kuboresha maisha
ya watu, hivyo kusaidia kitengo
cha tiba kwa watoto ni moja ya njia
ya kutekeleza jukumu lao.

Alifafanua kuwa maana kubwa
ya neno Letshego kwa lugha ya Set-
wana kutoka nchi ya Botswana ni
msaada, jambo ambalo limewalaz-
imu kutimiza wajibu wetu kwa jamii
kwa kusaidia msaada huo.

“Shughuli zetu kubwa ni kusaidia
kuinua maisha ya watu na sekta
ya afya ndiyo nguzo kubwa katika
ustawi wa jamii. Msaada ni wa ku-
saidia kizazi kijacho ambacho ndi-
cho kitaendeleza sekta mbalimbali,”
alisema Odera.

Alisema Letshego inajivunia ku-
wekeza hapa nchini na katika nchi
nyingine barani Afrika na wana-
fanya vizuri katika sekta ya fedha na
hivyo kuinua kipato kwa jamii.

“Msaada huu ni jukumu letu kati-
ka jamii ambayo ndiyo wateja wetu
katika shughuli zetu za kila siku.
Jamii ina hitaji kubwa la matibabu

jambo ambalo taasisi yetu imelipa
kipaumbele na kwa kuanzia tumeo-
na tusaidie vifaa tiba katika kitengo
hiki cha tibakwa watoto,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili, Prof.
Mohamed Janabi, alisema msaada
huo ni muhimu sana kwa hospitali
yao ambayo inatibia takribani wag-
onjwa 2,000 kwa siku.

Prof. Janabi alisema Muhimbili ni
miongoni mwa hospitali kubwa kwa
nchi za Afrika Mashariki na imepan-
ua wigo wa tiba kwa sasa.

“Ni msaada mkubwa na unahitaji
pongezi kubwa pia. Tuna uhitaji wa
vifaa hivi kwani ni muhimu kwa tiba
nyingi. Naipongeza Letshego Hold-
ing kwa kusaidia na tunawaomba
waendelee kutusaidia,” alisema
Prof. Janabi.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Radhid Mfaume, ali-
ipongeza kampuni hiyo kwa msaada
huo na kuomba waendelee kufanya
hivyo kwa kuwa wanawasaidia Wa-
tanzania.

Na Joseph Mwendapole

KANISA la Mlima wa Moto
Mikocheni, Dar es Salaam,
limezindua kongamano liitwa-
lo SHILO ikiwa sehemu ya ku-
muenzi mwanzilishi wa kanisa
hilo, Hayati Askofu Getrude
Rwakatare.

Uzinduzi wa kongamano
hilo la siku nane ambalo hu-
fanyika kila mwisho wa mwa-
ka, ulifanyika Jumapili iliyopita
baada ya ibada kanisani hapo
na Askofu Dunstan Maboya
akiambatana na Askofu wa
Kanisa hilo, Rose Mgetta.

Akizungumza kwenye hafla
ya uzinduzi wa kongamano
hilo, Askofu Mgetta, alisema
kongamano hilo liliasisiwa na
hayati Askofu Rwakatare na

limekuwa likifanyika kila mwa-
ka hata baada ya kifo chake.

“Maombi ya SHILO yali-
kuwa maono ya askofu wetu
mwanzilishi hayati Askofu Dk.
Getrude Rwakatare na tume-
kuwa tukiyaendeleza mwaka
hadi mwaka na makanisa yote
ya Mlima wa Moto wamekuwa
wakifanya maombi haya kila
mwaka,” alisema.

“SHILO ni majibu ya mwisho
ya mtu ambaye amekata tamaa
mfano ameshindwa kupata
mtoto, ameshindwa kuolewa
akija kwenye tamasha hili la
siku nane la SHILO lazima jibu
lake lipatikane,” alisema.

Alisema wataendelea kuom-
bea taifa liendelee kuwa na
amani na kuondokana na ma-
janga kama ukame na matatizo

mbalimbali yanayotokea kwe-
nye jamii.

“Ili kanisa liwe na amani la-
zima nchi iwe na amani kwa
hiyo umekuwa wajibu wetu
kuhakikisha tunaombea amani
ya nchi mara kwa mara na tu-
namwombea Rais wetu Mungu
aendelee kumpa afya njema
aweze kuendelea kuliongoza
vyema taifa letu,” alisema.

Naye Dk. Rose Rwaka-
tare alisema kongamano la
SHILO lilianza miaka 20 iliyo-
pita katika kanisa hilo lililoko
Mikocheni B, Dar es Salaam.

“Hili kongamano tunakuwa
nalo kila mwaka na lilian-
zishwa na marehemu Askofu
Dk. Getrude Rwakatare sisi tu-
naliendeleza kumuenzi na tu-
naahidi kuendelea kumuenzi

si tu kwa kongamano hili bali
kwa kazi zote alizokuwa ak-
izifanya,” alisema.

Askofu Dunstan Maboya
alisema Askofu Rwakatare ali-
weka misingi mizuri ya kanisa
na ndiyo sababu limekuwa lik-
iendelea kutoa huduma ya ki-
roho hata baada ya kuondoka
kwake.

“Namshukuru Rose Mgeta
kwa kusimamia maono haya
na kuhakikisha kazi ya Mungu
inaendelea na nashukuru kwa
mzigo mkubwa aliona Rose
kuombea taifa hili ni watu
wachache wanaojitoa kuom-
bea taifa lakini Rose na kani-
sa wamesimama kuombea
nchi dhidi ya majanga kama
ukame,” alisema Askofu Ma-
boya.

]
Benki yaja
na kampeni
va funga
mwaka

Na Mwandishi Wetu

KATIKA juhudi za kukuza mia-
mala ya papo kwa papo, salama na
malipo bila kutumia pesa taslimu
nchini, Benki ya NBC imezindua
kampem yake mpya ya kibenki ya
kidijitali inayoitwa “Funga Mwaka
Kibabe na NBC Bank’ ambayo zaidi
ya wateja 400 watajinyakulia
zawadi.

Kampeni hiyo inalenga kukuza
matumizi ya chaneli za kidijitali
mtandaoni kwa wateja wa benki
hiyo NBC wakati wa msimu wa
sikukuu na mapinduzi mapya ya
malipo yanayofanyika kupitia viza
(Visa) yatawahakikishia usalama
wateja na urahisi zaidi wa kufanya
malipo.

Akizungumza katika hafla ya
uzinduzi wa kampeni hiyo, Kaimu
Mkuu wa Kitengo cha Huduma
za Kidijitali wa NBC, Ulrik Tobias,
alisema kupitia kampem hiyo
mpya, wateja wanaofanya miamala
kupitia njia mbadala za kidijitali
za NBC Kiganjani, huduma Kkupitia
mtandao na kupitia kadi ya NBC
Debit watapata fursa ya kujishin-
dia zawadi za pesa taslimu, simu
za mkononi, runinga na mengine
mengi.

Tobias alisema kampeni hiyo
mpya inalenga kuhakikisha wateja
wanapata pesa zao kwa usalama
na kufanya miamala kwa urahisi,
kuongeza urahisi zaidi wa huduma
na kuboresha uzoefu kwa wateja.

“Tunataka kuwapa wateja wetu
muda wa kutosha kwa ajili ya
familia na wapendwa wetu katika
msimu huu wa sikukuu kwa kuwa-
hakikishia kwamba wanaweza ku-
fanya miamala yote ya benki wak-
iwa katika hali ya starehe wakiwa
majumbani mwao. Tunaelewa kuwa
wengi watakuwa likizo na pengine
kujiingiza katika matembezi mengi
ya matumizi katika wakati huu.

“Benki ya NBC imehakikisha
kuwa unaweza kufanya miamala
kwa urahisi na kwa ufanisi ukiwa
nyumbani huku ukipata nafasi
va kujishindia zawadi,” alisema
Tobias.

Aliongeza kuwa kampeni hiyo
inalenga kuwazawadia watumiaji
na kadri anavyofanya miamala
mingi, ndivyo mteja anavyojishin-
dia na kupokea zawadi za kampeni
kama vile simu za mkononi, lun-
inga, punguzo la asilimia 40 kwa
ununuzi mbalimbali, zawadi za
pesa taslimu na vocha za kufanyia
UNUNUZI.

“Wateja wote wanaotumia kadi
zetu za benki za visa, ATM, App va
NBC ya simu, na huduma za NBC
Kiganjani watakuwa na nafasi sawa
za kushinda zawadi hizi. Wanacho-
takiwa kufanya ni kufanya mia-
mala na kutakuwa na droo za kila
wiki, droo za kila mwezi na zawadi
za papo hapo zitashindaniwa,”
alisema.

Alisema kampeni hiyo ilianza De-
semba 2 na itadumu hadi Januari
26, 2023 na kwamba benki hiyo
imeshirikiana na Bodi ya Michezo
va Kubahatisha Tanzania ili ku-
hakikisha ushindi wote ni wa haki
na wa wazi na washindi watatan-
gazwa na kutunukiwa hadharani.
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B Wanawake waanzisha

Wapanda Mlima
kiwanda kuchakata muhogo

Kilimanjaro
kwenda
kusimika
ujumbe

Na Mary Mosha, MOSH|I

! Na Oscar Assenga, MKINGA

. WANAWAKE 40 wajasiri-
© amali walioungana ili kutafu-
1 ta mwarobaini wa kilio cha
+ wakulima wa muhogo nchini,
1 kukosa soko la uhakika la zao

TIMU ya mabalozi, askari wa

la Wananchi wa Tanzania JWT2), '
wanahabari na wasanii wameanza .
safari ya siku sita ya kupanda Mlima
Kilimanjaro kwa ajili ya kwenda
kusimika ujumbe maalum wa uhuru.
Kazi hiyo inayowahusisha wa- ]
panda mlima 200, itawachukua siku

sita kupanda mlima huo hadi

kilele cha Uhuru, chenye urefu wa
mita 5,895 sawa na futi 19,340 ku-

toka usawa wa bahari.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Ba-
lozi Dk. Pindi Chana, alizindua safari
hiyo jana katika lango la Marangu
la Hifadhi ya Taifa ya Kilimanjaro
(KINAPA), kwa kuwakabidhi bendera
va taifa wazalendo hao, kwa ajili ya
maadhimisho ya miaka 61 ya uhuru |
wa Tanganyika yatakayofanyika 1

Desemba 9 kila mwaka.
“Kauli mbiu ya mwaka huu
Rovyal Tour, kuimarisha utalii

ndani na uchumi. Kauli mbiu hii ni |
mahsusi katika kipindi hiki amba- ;

cho wote tumeshuhudia Rais

Suluhu Hassan, alivyoshiriki na :

kuzindua filamu hiyo.

“Mlima Kilimanjaro ni nembo
muhimu ya Taifa na umebeba histo-
ria kubwa ya nchi yetu. Mlima huu
ni mrefu kuliko milima yote barani |

Afrika na pia ni mlima mrefu

duniani, ambao upo huru ikimaani-
sha kwamba hakuna safu za milima,

umesimama peke yake.

hilo, wameanzisha kiwanda
cha kuchakata zao hilo ili
kuliongezea thamani.

Kiwanda hicho cha Mkinga
Food Processing Factory, kili-
chojengwa kwa ufadhili wa
Shirika la Misaada la Japan
(JIKA), kwa kushirikiana na
Shirika la World Vision Tanza-
nia, kwa gharama ya zaidi ya
Sh. milioni 150.172, kiko eneo
la Kasera, Wilaya ya Mkinga,
mkoani Tanga.

Jana, Mwakilishi wa Mku-
rugenzi Mkazi wa Shirika la
World Vision Tanzania, Ma-
karios Charles, alisema lengo
la mradi huo ni kufungua
milango na fursa za kiuchumi,

Jeshi i

kufika

ni The
wa ]

Samia

zaidi

Kiwanda
hicho ni
ufumbuzi
wa soko
la muhogo
lililokuwa
liki-
wakabili
wakulima
wa
Wilaya ya
MKinga
na Mkoa
wa Tanga
kwa
uvjumla.

kwa wanawake kuwekeza
katika sekta ya viwanda
badala ya kudhani juku-
mu hilo linawahusu wa-
naume wafanyabiashara
pekee.

“Pamoja na mambo
mengine, tunataka ku-
weka ulinzi kwa watoto
kupitia wanawake, am-
bao watakapozalisha kwa
wingi kwa kulima muho-
go na viazi lishe na kisha
kusindikwa, ~ watakuwa
wameleta suluhisho la
tatizo hilo.”

Alisema shirika hilo am-
balo hapa nchini lipo ka-
tika mikoa 18, kwa Mkoa
wa Tanga wako Kkatika
Wilaya za Mkinga, Korog-
we, Kilindi na Handeni,
wamejikita kwenye mira-
di ya kilimo, kuzikwamua
kaya maskini kiuchumi na
ulinzi wa watoto.

Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mkinga,
Elizabeth Malali, akizun-
gumzia uwekezaji huo,
alisema kupitia kiwanda
hicho serikali inatarajia
wanawake wataweza ku-
jikwamua kiuchumi na
kuzalisha kwa tija.

Alisema kwa mwaka
2021, Halmashauri ya
Wilaya ya Mkinga, ilitoa
Sh. milioni 247 kupitia ma-
pato yake ya ndani, kwa
ajili ya kutoa mkopo usio
na riba kwa wanawake,
vijana na jamii ya watu
wenye ulemavu.

Mwenyekiti wa kikundi
hicho kinachomiliki na
kiwanda hicho, Mwana-
kombo Hussein, alisema
kwa kuwa kina uwezo
mkubwa wa kusindika
muhogo na viazi lishe

tatizo litakuwa ni upati-
kanaji wa malighafi ya ku-
tosheleza kiwanda hicho
na soko la bidhaa zitaka-
zosindikwa.

Mbunge wa Mkinga,
Danstan Kitandula,
alisema kiwanda hicho
ni ufumbuzi wa soko la
muhogo lililokuwa liki-
wakabili wakulima wa
Wilaya ya Mkinga na Mkoa
wa Tanga kwa ujumla.

Alisema wakulima wal-
iokuwa wakilalamika mi-
hogo yao kukosa wanunu-
zi wamepata kimbilio na
kwamba Ofisi ya Mbunge,
Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (SIDO) na
Halmashauri ya Wilaya
hiyo, kazi yao itakuwa ni
kuwatafutia masoko ya
uhakika na ya kudumu ya
bidhaa zitakazosindikwa
kupitia kiwanda hicho.

Kabla ya uzinduzi huo Naibu
Kamishna wa Uhifadhi, Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Aste-
ria Ndaga, alisema kwa mwaka

2021/22, watalii waliopanda mlima
huo ni zaidi ya watalii 3,200 ambao

waliliingizia taifa Sh. bilioni 39.

Kiongozi wa jopo hilo la wapanda

mlima, Br|ged|a Jenerali, Salum
Mnumbe JWT2), ak|zungumza

baada ya kukabidhiwa bendera,

aliahidi kulifikisha kundi hilo

tika kilele cha Uhuru, kwa kuwa ni '
jukumu lao kama walinzi wa nchi.

Mlima huu ni mrefu kuliko
milima yote barani Afrika

na pia ni mlima mrefu

zaidi duniani, ambao upo
huru ikimaanisha kwamba |

ka- |

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako (kushoto), akiwa
: pamoja na Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho Gambo (mwenye kofia), Meneja wa kituo cha CCBRT Moshi, Lucy Kavishe

hakuna safu za milima,
umesimama peke yake.

(wa tatu kushoto) na wadau wengine wa masuala ya watu wenye ulemavu hapa nchini, wakati wa kuadhimisha siku

ya watu wenye ulemavu duniani 2022, jiji

huyo, walikabidhi viti mwendo 100 kvva watu wenye ulemavu na baadhi yao kunufaika na kadi za bima za afya. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

EWURA yatatua kero 1,500 wakazi mikoa ya kaskazini

Na Woinde Shizza, ARUSHA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA),
imezipatia ufumbuzi kero 1,500
zilizowasilishwa na wananchi
wa mikoa ya Kanda ya Kaskazini,
malalamiko mengi yakihusu ku-
paa kwa gharama za matumizi ya
maji.

Meneja wa EWURA, Kanda ya
Kaskazini, Lorivii Long’idu, alise-
ma kero hizo zilipokelewa ofisini
kwake na kupatiwa majibu kwa

haraka katika mwaka wa fedha
2021 /2022.

~ Long’ idu alikuwa akizungumza
wa akitoa elimu kwa madiwani na
watendaji wa kata, kuhusu wajibu
wa kisheria wa utekelezaji wa ma-
jukumu ya EWURA.

“Sisi kama mamlaka, tumeona
kwa nafasi kubwa tuliyonayo kati-
ka jamii, ni vyema kuwashirikisha
na ninyi kutambua kazi za mam-
laka ili mtusaidie kuelimisha wa-
nanchi kuhusu wajibu wa EWURA

na namna wanavyoweza kuwasili-
sha kero au malalamiko yao kuhu-
su huduma za maji na umeme.
“Tunataka wananchi wanao-
kutana na tatizo la kupandishiwa
gharama za matumizi ya maji au
nishati ya umeme, watupe taarifa
rasmi kwa kufika ofisini kwetu
na kutoa malalamiko ili tufanye
uchunguzi na kuchukua hatua.”
Mkuu wa Wilaya ya Arusha,
Said Mtanda, alielekeza Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa

Mazingira jijini Arusha (AUWSA),

kuacha  kujificha  kwenye
kichaka cha miba na kutambua
wajibu ni pamoja na kuwapokea
wananchi kwa ukarimu na kusiki-
liza kero zao za huduma ya nishati
na maji, na siyo kutupa mzigo huo
kwa viongozi wakuu wa serikali.

Kwa mujibu wa Mtanda, kikao
hicho kililenga kujadili kero mbal-
imbali zitokanazo na sekta ya maji
na umeme, ambayo ndio matumi-
zi makubwa kwa wananchi ya kila
siku.

Alisema kuwa madiwani na
watendaji wa kata, wana nafasi
kubwa ya kuwafikishia wananchi
ujumbe, juu ya huduma wana-
zozipata kutoka katika mamlaka
ya maji na TANESCO.

Meya wa Jiji la Arusha, Max-
malian Iraghe, alisema madiwani
wamekuwa chachu ya kutatua
kero za wananchi na kwamba ku-
tokana na elimu walioipata, sasa
watakuwa mabalozi wazuri wa
EWURA kwenye maeneo wanay-
oongoza.
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RC Kilimanjaro ageuka mbogo
ujenzi hospitali ya wilaya

Na Anjela Mhando, MOSH|

KUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, amegeu-
ka mbogo baada ya kukuta
mradi wa ujenzi wa Hospitali
ya Wilaya ya Moshi ukisuasua huku seri-
kali ikiwa imeshatoa Sh. milioni 500 za
utekelezaji wa mradi huo.

Badala yake amemsihi mkandarasi
huyo asisubiri kuiona sura yake baada
ya tarehe ya ukomo aliyoitoa kutekeleza
mradi huo kumalizika, akitaka aheshimu
makubaliano ya mkataba wake alioingia
na serikali.

Babu aling aka baada ya kutembe-

bogini na kutoa siku 30 kwa mkandar351
huyo kukamilisha kazi hiyo kufikia Janu-
ari 14 mwakani.

“Wewe fundi mkuu naagiza, mwam-
bie bosi wako kwamba nimesema kazi
hii mwisho Januari 14, 2023. Nataka wa-
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Nataka
wananchi
waanze ku-
pata huduma
za matibabu
karibu na
maeneo
yao. Hakuna
kisingizio
kwa sababu
serikali
ilishaweka
mambo yote
sawa.

nanchi waanze kupata huduma za
matibabu karibu na maeneo yao.
Hakuna kisingizio kwa sababu
serikali ilishaweka mambo yote
sawa.

“Kwa maana hiyo, mkandarasi
unatakiwa kufanya kazi yako usiku
na mchana. Mkuu wa Divisheni
ya Huduma za Afya, Ustawi wa
Jamii na Lishe wa Wilaya ya Moshi,
andaa mpango kazi wa utekelezaji
ambao utaainisha kazi zilizobaki
na muda wa ukamilishaji ili kura-
hisisha utekelezaji.”

Mwezi uliopita, Timu ya Usi-
mamizi Shirikishi kutoka Idara
ya Huduma za Afya, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), ikiongozwa na
Mkurugenzi wa Huduma za Afya,
Lishe na Ustawi wa Jamii, Dk. Ntuli
Kapologwe, iliishauri Timu ya
Uendeshaji wa Huduma za Afya

(CHMT) Halmashauri ya Wilaya
Moshi, kuongeza kasi katika ujenzi
wa hospitali hiyo ili ujenzi ukami-
like kwa wakati na huduma zianze
kutolewa kwa wananchi.

Mkuu wa Divisheni ya Huduma
za Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe
wa Wilaya ya Moshi, Dk. Damas
Mushi, alisema mradi wa ujenzi wa
hospitali hiyo unaotekelezwa kati-
ka eneo la Mabogini, Halmashauri
ya Wilaya hiyo, ilipokea Sh. mil-
ioni 500 za awamu ya kwanza ya
ujenzi huo unaohusisha jengo la
wagonjwa wa nje (OPD).

Diwani wa Mabogini, Dk. Bibi-
ana Massawe, aliishukuru serikali
kwa kutoa fedha kwa ajili ya kuan-
za ujenzi wa hospitali hiyo kwa
kuwa wananchi walikuwa wanala-
zimika kusafiri umbali wa zaidi ya
kilometa 17 kufuata huduma hiyo
Manispaa ya Moshi.

Waziri wa Maliaéili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana, akikabidhi-bendera ya Taifa kwa Mkuu wa msafara Brigedia Jen-
erali Salum Mnumbe, wakati wa uzinduzi wa kupanda Mlima Kilimanjaro, kuadhimisha miaka 61 ya Uhuru wa Tanzania

Bara, juzi. PICHA: MARY MOSHA

Hakimu asababisha kesi

ya

Ole-Sabaya kupigwa kalenda

Na Mary Mosha, MOSHI

KESI ya uhujumu uchumi,
utakatishaji fedha na rushwa,
inayomkabili aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, Lengai Ole Sabaya
imepigwa kalenda hadi De-
semba 12 mwaka huu.

Jana kesi hiyo namba
2 ya mwaka huu, il-
ishindwa kuendelea,
baada ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi
Mwandamizi wa Ma-
hakama ya Hakimu
Mkazi  Moshi,
Salome Msha-
sha, anayesiki- &k

liza shauri hilo kuwa kwenye
majukumu mengine.
Kutokana na udhuru huo
Hakimu Mkazi, Erasto Philly,
alilazimika kuahirisha kesi
hiyo hadi Desemba 12, baada
ya upande wa mashtaka ku-
wasilisha ombi la kutaka
kuahirishwa ili kumpa fursa
hakimu anayeisikiliza kurejea
mahakamani hapo.
Kabla ya kuahirishwa
kwa shauri hilo, Wakili wa
Serikali kutoka Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU),
Susan Kimaro, alidai
kuwa wanashindwa
kuwasilisha vibali

vya usikilizaji wa shauri hilo,
kwa kuwa hakimu anayes-
ikiliza kesi hiyo, yupo nje ya
kituo chake cha kazi kwa ajili
ya mafunzo, hivyo wanaomba
tarehe ya karibu ili kukamili-
sha jambo hilo.

Aidha jopo la mawakili wa
utetezi, ukiongozwa na Helen
Mahuna, ulidai kuwa hauna
shida na hoja iliyotolewa ma-
hakamani hapo na upande wa
mashtaka na kwamba na wao
wanaomba mahakama kupan-
ga tarehe ya karibu itakayowa-
saidia kukamilisha taratibu
hizo.

Makosa anayokabiliwa
nayo, Ole Sabaya ni kuon-

goza genge la uhalifu katika
Wilaya ya Hai, Februari 2
mwaka jana na kuomba
rushwa ya Sh. milioni 30
kutoka kwa Godbless Swai
katika eneo la Bomangombe,
Wilaya ya Hai, Februari 22
mwaka jana.

Aidha Ole Sabaya, anadai-
wa kujipatia rushwa ya Sh.
milioni 30 kutoka kwa Elibari-
ki Swai, kwa nia ya kuzuia
taarifa za uchunguzi zilizohu-
siana na ukwepaji wa kodi.

Pia anakabiliwa na kosa
la ukiukwaji wa maadi-
li ya utumishi wa umma ka-
tika Wilaya ya Hai na shtaka
la utakatishaji wa fedha.

Msekwa
akoshwa
utendaji kazi
TCU, aisifia
MoCU

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

SPIKA wa zamani wa Bunge,
Dk. Pius Msekwa (87),
amesema licha ya Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi (MoCU),
kupata mafanikio makubwa
ya kuongeza udahili wa wa-
nafunzi kila mwaka, ‘anako-
shwa’ na namna Tume ya Vyuo
Vikuu Tanzania (TCU), inavyo-
jiongeza kwa kufungua dirisha
la kwanza, la pili hadi la tatu
la udahili wa wanafunzi katika
vyuo mbalimbali.

Msekwa alieleza hayo jana
akiwa katika Manispaa ya
Moshi, mkoani Kilimanjaro,
alikokwenda kutunuku asta-
shahada, stashahada, shahada
na shahada ya uzamili, kwa
wahitimu 4,356 waliofuzu
mitihani ya mwisho inayo-
tolewa chuoni hapo kupitia
programu za masomo mbalim-
bali.

Katika mahafali hayo,
Makamu Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Alfred Sife, alisema idadi
ya wanaodahiliwa MoCU,
inaongezeka kila mwaka, jumla
yva wanafunzi 4,490 wame-
dahiliwa katika mwaka wa
masomo wa 2022/2023 na
kufanya idadi ya wanafunzi
walioko chuoni hapo kufikia
8,820.

“Kuongezeka wanafunzi
hapa chuoni kumesababisha
menejimenti ya chuo kuen-
delea kuboresha miundom-
binu ya ufundishaji, kufadhili
baadhi ya wahadhiri kwenda
kuongeza elimu ili kuboresha
elimu inayotolewa na chuo
hicho.

Akizungumzia mipango ya
baadaye kuhusiana na chuo hi-
cho, Prof. Sife alisema pamoja
na kuongeza miundombinu ya
ufundishaji chuoni hapo tayari
kuna miradi ambayo inaende-
lea kutekelezwa ili kutimiza
azma hiyo.

Makamu Mwenyekiti wa
Baraza la Wadhamini la Chuo
Kikuu hicho, Dk. Marina
Nsekela, aliipongeza Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
kwa kuendelea kutoa ush-
irikiano kwa chuo kikuu hicho
jambo ambalo limekiwezesha
kupata mafanikio makubwa ya
kitaaluma.

Dk. Nsekela alisema kuwa
kuendelea kuongezeka kwa
wanafunzi wanaojiunga na
chuo hicho na wale wanao-
hitimu kila mwaka ni ishara
tosha ya kuwa chuo hicho ki-
natoa mchango mkubwa katika
upatikanaji wataalamu wa fani
mbalimbali wanafamya shu-
ghuli zao ndani na nje ya nchi
baada ya kuhitimu kwao.
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MIAKA 61 YA. UHURU _ .
Tanzania bado inabanwa utegemezi

Kiteknolojia, unazidi kufifisha maendeleo

NA GAUDENSIA MNGUMI

ANZANIA imepitia ma-
fanikio na changamoto
mbalimbali inapoelekea

kuadhimisha miaka 61
ya uhuru wake wiki hii [jumaa
Desemba 9. Mafanikio, matatizo
na changamoto hizo zimo kwe-
nye sekta karibu zote ikiwamo
teknolojia ambayo ni muhimili
na uti wa mgongo wa maendeleo.

Licha ya juhudi kama
kuongeza wataalamu kwa ku-
wasomesha nje na ndani, kukuza
ubunifu na ugunduzi pamoja na
utafiti ili kuchangia maendeleo
ya teknolojia, bado utegemezi
kwenye teknolojia umeendelea
kulibana taifa na kufifisha kasi ya
maendeleo kwa kuwa teknolojia
ni muhimu au ndiyo kila kitu.

Utegemezi huo wa kiteknolo-
jia tangu mwaka 1961 umekuwa
kwenye maeneo karibu yote
ya uzalishaji na huduma, kwa
mfano sekta ya nishati uzal-
ishaji wa umeme umekuwa moja
ya sehemu ambazo zinaweza
kuwa zimeathirika kutokana na
utegemezi huo wa wataalamu ,
vifaa na teknolojia za kigeni.

Licha ya wataalamu hasa ku-
toka kwa mataifa wahisani au
wanaopata zabuni za kiufundi
kujenga miundombinu ni wataal-
amu wao wanaohusika kuweka
vifaa mfano jenereta na trans-
foma. Hata likitokea tatizo taifa
linarudi tena kwa wazalishaji
(manufacturers) na wataalamu
hao ndiyo wanaowafahamu na
wanaohusika kutengeneza au ku-
chonga kipuri na kukileta nchini
ili jenereta za kufua umeme na
transfoma ziweze kufanyakazi
tena.

Wakati mwingine ni masharti
ya msaada ya wahisani kuwa
wataalamu wa nchi waliotoa
msaada wa kujenga miundombi-
nu na kuweka mitambo ndiyo wa-

Viwanda simu za mkono'ni'
vinavyoleta kiama DRC

HABARI BORA NA KAMILIFU g
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Ruto, Gachagua wafoa somo

Teknolojia za kujenga miundombinu ya kisasa inategemea wahandisi wa kigeni ambao ndiyo
wanaokarabati na kuisimamia kutokana na kuhodhi ujuzi.PICHA: IPP.

takaokarabati na kutunza (main-
tenance and repair) mitambo
hiyo kwa miaka kadhaa pengine
hata 25. Yote hayo yanaongeza
utegemezi na gharama kubwa
ya kununua vifaa na vipuri vya
ukarabati, kulipa gharama za
wataalamu kuja na kukaa nchini
kufanyakazi kwa thamani yeyote

wanayoitaka.

Inapotokea jenereta ‘linabu-
ma’ kwenye kituo cha kuzalisha
umeme inabidi mitambo izimwe
mawasiliano yafanyike wakati
mwingine zabuni zitangazwe na
mchakato unaweza kukamilika
baada ya miezi kadhaa na ukara-
bati ukafanyika baada ya mwaka

yote hayo yanaweza kusababisha
ukosefu wa umeme na mgawo,
chanzo kikiwa ni msaada wa
kiteknolojia.

Mambo hayaishii hapo hata ka-
tika huduma za vifaa vya kisasa
vya matibabu kama MRI na CT
Scan zinazotumiwa hospitalini
kutokana na misaada zinakuja

sera za kuwafikia vijana

[

na masharti kwamba ni lazima
zitakarabatiwa na kutunzwa
au kuangaliwa na watalaamu
wa kampuni fulani, yote haya
yanawaweka nyuma wataalamu
wa Tanzania na pia kulisukuma
mbali taifa na masuala ya utaal-
amu unaohusiana na vifaa hivyo.

Wakati mwingine utegemezi
wa wataalamu wa kigeni kwa
asilimia kubwa unaweza kuli-
sababishia taifa mambo ambayo
hayakutegemewa kwa mfano
inaweza kuwa chanzo cha wag-
onjwa kuumia hospitalini pen-
gine hata kufariki hasa wa familia
maskini kutokana na masharti
kuwa mashine zinapoharibika ni
lazima zikarabatiwe na kampuni
fulani na iwapo kuna hitilafu zi-
zimwe mpaka wahusika wataka-
pofika nchini.

Kadhalika ni vyema pia
kama taifa kutafakari matumizi
ya washauri elekezi. Hawa ni
pamoja na kampuni za kigeni
zinazopewa jukumu la kufanya
tathimini ya uharibifu wa maz-
ingira. Ni suala muhimu lakini
linafanyikaje? NI jambo la kuan-
galia pia,na hata ikibidi eneo hilo
lifanywe na wataalamu wa Tan-
zania wenye elimu , ufahamu na
uelewa wa masuala ya Tanzania
kuanzia mazingira yake, hali za
jamii , maumbile ya kijiografia na
hali halisi iliyopo sasa.

Inawezekana taifa  halina
fedha za kufanya utafiti huo
kwa wakati huo, lakini ukweli
ni kwamba gharama kubwa zi-
takazoambatana na msaada wa
kiteknolojia zinaweza kuliumiza
zaidi kwa miongo mingi , hivyo
uwekezaji wa wataalamu wa
kufanya uchunguzi wa athari za
kimazingira na ushauri elekezi
usipuuuzwe.

Ikumbukwe wataalamu wen-
gine wanaweza kutoa ushauri

INAENDELEA UK. 20
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Heche awashukia vijana, awakumbusha

mabadiliko duniani huletwa na kundi hilo
«Asikitika matajiri kmkvvepa CHADEI\/IA

Na Mwandishi Wetu

TJANA ni moja ya makun-
di katika jamii, yenye
mchango wa maendeleo

kutokana na nguvu wal-
izo nazo, bidii, uthubutu na uk-
weli kwamba hakuna taifa lolote
duniani linaloweza kukua na
kuwa imara kiuchumi, kisiasa, ki-
jamii kama litaliweka kundi hilo
pembeni.

Vijana wanaweza kupambana
na vikwazo vingi katika taifa
kama njaa, vita, umaskini, mara-
dhi, elimu duni na ugumu wa
maisha, kutokana na kwamba
ndiyo wenye nguvu na uthubutu
na mara nyingi wana tumaini
kuwa wanatakiwa kupambana ili
kusonga mbele na kuishi zaidi.

Umuhimu wa vijana kwa taifa,
unamwibua Mjumbe wa Kamati
Kuu ya CHADEMA, John Heche
na kuwakumbusha kuwa mab-
adiliko yoyote duniani hayaletwi
na watawala au matajiri bali vija-
na na watu maskini na kuwataka
kubadilika na kufanya juhudi za
kufikia mabadiliko.

Anasema maskini hao ni wale
wanaopigania maisha na maen-
deleo katika taifa lao na kwamba
kwa pamoja wanaweza kuunga-
na na kuhakikisha wanaleta ma-
badiliko kwa njia ya sanduku la
kura katika uchaguzi na pia kwa
kujituma kufanyakazi kwa bidii.

“Labda niwakumbushe kuwa
kawaida watawala huwa hawana
cha kupoteza, hivyo hawawezi
kuleta mabadiliko na pia hay-
aletwi na matajiri bali ni vijana
na watu maskini ambao wana-
tamani kuwa na maisha au hali
bora zaidi,”anasema Heche.

Mjumbe huyo anayaibua hayo
wiki iliyopita katika mkutano
wa ndani wa chama hicho, un-
aoihusu Kanda ya Pwani, Kibaha
Maili Moja na kufafanua kuwa
CHADEMA ikiingia madarakani,
kila mwenye uwezo atapata kazi
serikalini.

Anasema, watafanya hivyo bila
kujali yupo CCM au upinzani,
lengo likiwa ni kuwahakikishia
Watanzania wenye uwezo wa
kufanya kazi serikalini wanaajiri-
wa na siyo kuchukua wachache
na kuacha kundi kubwa nje.

AWAGUSA MATAJIRI

“Lakini pia kuna suala am-
balo haliko sawa. Ukitaka kujua
unafiki wa watu wenye mali, hu-
wezi kuwakuta CHADEMA. Hivi
ni kweli wote hawatuelewi? Au
sera zetu hazieleweki wala kazi
tunazofanya?

Aidha, anagusia mikutano ya
hadhara na kusema, kuanzia
Desemba wataanza mikutano ya
hadhara, ili kuimarisha chama
hicho ikiwa ni sehemu ya maan-
dalizi, kwa ajili ya uchaguzi wa
mwaka 2024/25.

Kwa mara ya kwanza, Heche
anatangaza msimamo huo No-
vemba 16 mwaka huu akiwa ka-
tika mkutano mkuu wa chama
hicho, jimbo la Sengerema mkoa
Mwanza, kwamba ndani ya mwe-
zi mmoja ujao chama kitaanza
ratiba hiyo ya mikutano ya had-
hara.

Heche aliyewahi kuwa mbunge
anasema mwaka huu hautaisha
bila chama hicho kuanza kufan-

-l
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John Heche, kwenye majukwaa ya kisiasa. PICHA: MAKTABA

ya mikutano ya hadhara ambayo
ni haki yake kikatiba na kisheria
kwa vyama vyote vya siasa.

Msimamo huo wa CHADEMA
unakuja huku kukiwa na vikao
mbalimbali vya wadau wa siasa
vya kutafuta njia bora ya kuende-
sha shughuli za kisiasa ikiwamo
mikutano ya hadhara iliyozuiwa
na serikali mwaka 2016.

Tangu mwaka huo baada ya
kuzuiwa na serikali ya awamu
ya tano, madiwani na wabunge
ndio walioruhusiwa kufanya
mikutano katika maeneo yao ya
uchaguzi, huku viongozi wakuu
wa vyama wakipigwa marufuku.

Sasa CHADEMA inaibuka na
kuwataka viongozi na makada
wake kujitolea kwa hali na mali
kukijenga na kujianda kwa ajili
ya chaguzi ili kushika dola, kwa
madai kwamba chama hicho ki-
napendwa na Watanzania wengi.

Anawaambia Watanzania
kuwa CCM haiwezi kuleta maen-
deleo hata ikipewa miaka 100 ya
kukaa madarakani, kwa madai
kwamba, nchi ina miaka 61 tangu

“Kikosi kazi
kinapendekeza
mikutano vya
hadhara iruhusi-
we kufanyika
kwa mujibu wa
katiba na sheria
ya vyama vya
siasa. Miku-
tano ya ndani
ya vyama vya
siasa iendelee
kufanyika bila
Vikwazo vyovy-
ote.

ipate uhuru, lakini inajadili ma-
tundu ya vyoo vya vya shimo.

Mwenyekiti wa Chadema Mkoa
wa Mwanza, Grayson Wanzagi
na Katibu wa Kanda ya Victoria,
Zacharia Obadi wanawataka
viongozi na wanachama  kuki-
jenga kiwe taasisi imara tayari
kushinda uchaguzi ujao na ku-
shika dola.

KIKOSI KAZ1

Moja ya mapendekezo ya
kikosi kazi cha kuratibu maoni
ya wadau kuhusu demokrasia ya
vyama vingi, ni kutaka mikutano
ya hadhara iruhusiwe sambamba
na mabadiliko ya sheria mbalim-
bali zitakazowezesha mikutano
hiyo kufanyika kwa ufanisi.

Hayo yalibainishwa Oktoba 21
Salaam na mwenyekltl wa kikosi
kazi, Profesa Rwekaza Mukanda-
la, wakati akiwasilisha mapende-
kezo ya kikosi hicho kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Profesa Mukandala akasema
kwamba, baada ya kikosi hicho

kufanya kazi kwa miezi 10 kiki-
chambua maoni mbalimbali ya
wadau, kinapendekeza mikutano
ya hadhara iliyozuiliwa mwaka
2016, iruhusiwe kufanyika

“Kikosi kazi kinapendekeza mi-
kutano ya hadhara iruhusiwe ku-
fanyika kwa mujibu wa katiba na
sheria ya vyama vya siasa. Miku-
tano ya ndani ya vyama vya siasa
iendelee kufanyika bila vikwazo
vyovyote.

“Yafanyike marekebisho ya
sheria ili kuhakikisha miku-
tano ya hadhara inafanyika kwa
ufanisi. Sheria hizo ni pamoja na
sheria ya vyama vya siasa sura
ya 258, sheria ya jeshi la polisi na
huduma saidizi, sura ya 3022 na
kanuni za maadili ya vyama vya
siasa za mwaka 2019,” Profesa
Mukandala anasema.

Wakati pendekezo hilo na
mengine 17 yakiwa yamefikishwa
na Rais, kwa ajili ya hatua zaidi za
maamuzi, inaonekana CHADE-
MA uzalendo unawashinda na
sasa wametangaza kuanza miku-
tano hiyo.
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Wanaume waibua sababu kuwa chanzo

ukatili kijinsia na jinsi ya_kuuka

Na Salome Kitomari

ITIHADA za kupigania haki

za wanawake na watoto

zimeshika kasi kila kona,

kiasi cha kuhofisha wa-
naume wanaodhani wanaachwa
nyuma na siku zijazo kampeni
za kutetea haki za kinababa
zinaweza kuibuka.

Baadhi ya wanaharakati waki-
wamo Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), wameliona hilo na
kuibua programu ya kuwaleta
pamoja wanaume kujadili uka-
tili wa kijinsia na kupendekeza
hatua za kuchukuliwa ili wasije
kuwa wahanga.

Ni katika mdahalo wa wa-
naume, unaofanyika Dar es
Salaam, ambako kinababa wa-
nafunguka kuhusu kiini cha uka-
tili, changamoto wanazopitia na
mikakati ya kujikwamua.

WANASEMAJE?

Ni washiriki 30 kutoka sekta
mbalimbali wanaoshiriki mjada-
la huo wakisema vichocheo vya
ukatili wa kijinsia ni kuonyesha
nguvu walizonazo kinababa
baada ya kuachwa nyuma kwe-
nye mipango, sera na mikakati ya
kitaifa.

Aidha, wanasema ni muhimu
sera, mipango na mikakati ya
nchi ikajumuisha wanaume
na wanawake, huku wakitaka
kuanzishwa kwa majukwaa ya
hadi taifa ili waeleze matatizo
wanayopitia.

Mwakilishi  kutoka Gender
Health, Dk. Katanta Simwanzi,
anasema wanaume wanaofanya
kazi ambazo hazijazoeleka ka-
tika jamii mfano kusaidia wake
zao, huchukuliwa kama wadaifu
wasio na nguvu au waliologwa.

“Wanaume tuliambiwa tusilie,
rafiki yangu alifiwa na baba yake
akalia alifuatwa na wanaume
wakamwambia hatakiwi kulia,
kila nikionana naye ananiambia
natamani kulia kwa kuwa siku-
pata nafasi ya kulia siku ya msiba
wa baba yangu. Wanaume tume-
katazwa kuonyesha hisia zetu tu-
naambiwa tuvumilie,” anasema.

Wakili Severine Allute, anase-
ma Mkutano wa Umoja wa
Mataifa wa Wanawake wa mwa-
ka 1995 Beijing China, uliwa-
sahau wanaume na kuja na mi-
kakati ya kumkuza mwanamke
kwa nyanja zote, ndiyo maana
mipango na mikakati mingi im-
elenga kinamama na kuwaacha
wanaume.

“Nguvu ya kiuchumi ni tatizo
kwa wanaume wengi, wanawake
wameinuka zaidi kwa sasa, mtu
anapokuwa na nguvu kiuchu-
mi anashirikiana na wanaofa-
nana naye. Mwanaume anaona
haheshimiki kwenye familia kwa
sababu ni mnyonge na mama

anajiweza  zaidi  kiuchumi,”
anasema.
Anasema ujengaji uwezo

ulifanyika upande mmoja na
hasira ya wanaume hujitokeza
wanapoona wanadharaulika
kwa sababu ya kipato, nguvu
hazionekani wala heshima ndipo
ukatili hutokea kwa sababu ya
kutaka tena nafasi yao.
Mtaalamu wa vimbwembw-
ezo- IT, Tkundwila Mwambona,
anasema majukumu  mazito

Wakili wa kujitegemea, Mlowe Pasience ( mwenye kipaza sauti ) akifafanua jambo kwenye

mjadala wa ushiriki wa wanaume katika kupinga ukatili wa kijinsia. PICHA: MPIGAPICHA

WETU.

kama vita na kazi ngumu na
kujengwa kisaikolojia kwamba
ni wenye nguvu na wanatakiwa
kusikilizwa ni mambo yanay-
oachwa na dunia imebadilika.

“Tupo kwenye utandawazi
siku hizi jinsia zote zina nguvu,
zamani mama akitaka kukutisha
anakwambia nitamwambia baba
yako na kweli akirudi anakusema
unatandikwa, hivyo unamuona
baba ni mbaya na mama mzuri.”

Akichangia mjadala  huo,
mshiriki Juma Rashid anasema;
“mifumo ya jamii ilitujenga
kwamba sisi ndiyo kila kitu, un-
adharaulika wakati mwingine
unaitwa mwanaume suruali,
ukiona hivyo ujue kuna ma-
hali ulikosea, unarudi nyumbani
umelewa, unavua nguo mbele ya
watu nani atakuheshimu?”

“Kuwa kichwa cha familia sio
kumpiga mke, kwa sasa matukio
yote mabaya wanatajwa wa-
naume tujitathmini tunakosea
wapi, lazima tuishi kwa kushiriki-
ana badala ya kulipiza kisasi kwa
kuwapiga, kuwajeruhi au kuua.”

James Maduka, anasema tatizo
ni mfumo akitoa mfano wakati
wanakua nyumbani kwao wal-
impa baba yao jina la kikatili na
kwamba wakifanya kosa akiam-
biwa aliwaadhibu hatua iliyozidi
kujenga umbali naye.

Joseph Msendo, anasema sera
na sheria zinawapa nguvu na
kuwalinda wanawake zaidi, kwa
mfano wazazi wanapotengana
baba haruhusiwi kumlea mwa-
nawe hadi afikishe miaka saba
wakati mama anaruhusiwa kuwa
naye tangu mdogo.

Wakili wa kujitegemea, Mlowe
Pasience, anasema maandiko
matakatifu yameelekeza wa-
naume kuishi kwa upendo na
wake zao, wanapokosa kuyatimi-
7a matatizo yanaanza na kuona
hawapewi heshima.

“Umeoa, lakini unaendelea

“Kuwa kichwa cha
familia sio kum-
piga mke, kwa

sasa matukio yote
mabaya wanatajwa
wanaume tujitath-
mini tunakosea
wapi, lazima tuishi
kwa kushirikiana
badala ya kulipiza
kisasi kwa kuwa-
piga, kKuwajeruhi au
kuua.”

kuishi maisha ya ubachela, una-
hama baa moja kwenda nyingine
kama wasio na familia, unarudi
asubuhi ukiombwa fedha unase-
ma huna ila unalewa, ukijibiwa
vibaya unarusha ngumi na kun-
yanyasa mke na watoto, huu ni
ukatili, lazima turudi kwenye up-
endo,” anafafanua Mlowe.

Anataja umaskini huchochea
ukatili kwamba maskini ana-
muumiza mkewe kwa kipigo kwa
sababu kaombwa fedha wakati
hana.

Wakili huyo anasema vijana
hawaandaliwi kuingia kwenye
ndoa bali wanatumia sababu za
kwamba amepata mimba, msu-
kumo wa jamii au umri umek-
wenda, ndiyo maana wanaen-
delea kuishi maisha ya ujana
ikiwamo kuwa na ‘michepuko’.

Mshiriki Zenno Ngowi anase-
ma; “Ukitaka watoto wakupende
mpende mama yao, muwe na
vikao vya mara kwa mara vya
familia kuzungumza kwa uwazi,
kushirikiana kuendesha maisha,
wanaume tuwe wakweli kwa
familia zetu kuanzia kipato na
tusiishi maisha ya udanganyifu.”

Anaungwa mkono na Azam Za-
horo, akisema hali ya uchumi ni
kikwazo kikubwa kwa wanaume
na kwamba wanawake wengi
wana vikundi wanawezeshana.

“Anakuomba fedha kila siku
huna, hajui mshahara wako ila
unalewa, akikuita mwanaume
suruali unarusha ngumi, lazima
tujijenge kiuchumi.”

Mchambuzi wa Uwekezaji,
Moshi Elinaja anasema wanaume
wengi hawako makini na mfano
ni siku ya wababa huoni anayese-
ma lolote kwa kuamini wataone-
kana ni dhaifu au wanapigania
haki, huku siku ya wanawake
kuna shamrashamra nyingi wa-
naweka mikakati ya kujiendeleza
kiuchumi.

“Wanawake wana VIKOBA wa-

bili

napeana mikopo mikubwa, zam-
ani tuliwanyanyasa kiuchumi
na kimila ila kwa sasa kiuchumi
wako vizuri, ukiambiwa mwa-
naume suruali unarusha ngumi
wakati ni kweli huna fedha. Ni-
mesoma mahali kuwa ikifika
2050 tutaanza kupigania haki za
wanaume,” anasema.

UMUHIMU MDAHALO

Ofisa Habari wa TGNP, Monica
John anasema mdahalo huo ni
sehemu ya uwepo wa vilinge
salama au majukwaa huru kwa
wanawake (female safe space).

Anasema wamegundua kuwa
majukwaa hayo yameleta chachu
kubwa kwa kuwapa uhuru wa-
shiriki kufunguka na kuongelea
masuala yanayowaathiri waki-
taja ukatili wa kijinsia.

“Kwa mara ya pili sasa nime-
ratibu jukwaa huru na salama
kwa wanaume (safe space for
men) kwa lengo la kutoa fursa
kwa wanaume Kkuzungumzia
kiundani masuala ya kijinsia na
nafasi yao katika kutokomeza
ukatili,”anasema.

Jukwaa hilo ni muhimu kwa
kuwa wanaume wanatuhumi-
wa na wahanga wa ukatili kwa
wanawake na watoto kuanzia
kwenye ngazi ya familia hivyo
ni muhimu kuwa sehemu ya su-
luhisho la kutokomeza ukatili wa
kijinsia, anaongeza Monica.

“Kuwahusisha katika mijadala
kutaleta tija kwenye kubadilisha
mitizamo na tabia zao hasi dhidi
ya wanawake, kwa kutambua
kuwa kuna wanaume ambao
huheshimu, kulinda, kuwathami-
ni wanawake na wamekuwa
chachu katika harakati za kuleta
usawa wa kijinsia ikiwemo ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia.”

“TGNP inaamini kuwa wa-
nawake na wanaume kwa pamo-
ja wakishiriki katika harakati
za kutokomeza ukatili wa kijin-
sia, tutapiga hatua kwa haraka
zaidi, hasa katika kutengeneza
mtizamo chanya juu ya jinsia
jambo ambalo litasaidia kubadili
tamaduni na mila kandamizi zi-

nazochochea ukatili,”anasema
Monica.
KWANINI JUMUISHI?

Monica anasema ni suala ju-
muishi: “Inamaanisha kuwa asi-
ache mtu nyuma katika kushu-
ghulikia janga hili la ukatili wa
kijinsia. TGNP inaamini katika
nguvu za pamoja kuleta mabadi-
liko ya haraka, jumuishi na ende-
levu. Hivyo, suala hili la ukatili wa
kijinsia linapaswa pia kushughu-
likiwa kwa ujumuishi.”

“Ukweli ni kuwa ukatili wa
kijinsia haumwathiri tu jirani
ambaye utaona anathirika na
kuacha kuchukua hatua, un-
aweza pia kukufikia nyumbani
kwako- hivyo ni muhimu kila
mtu kusimama na kukemea, ku-
toa taarifa wanapoona ukatili au
dalili zake ili kumlinda mtoto au
mwanamke,”anasema MOnica.

Aidha, anasema licha ya
kwamba kuna changamoto ya
kupatikana kwa takwimu, ni
muhimu pia kuangalia aina za
ukatili wa kijinsia unaofanywa
kwa wanaume pia na kuuzun-
gumzia kwa kuwa lengo ni kuwa
na jamii isiyo na ukatili.
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Ndivyo vita
vya Urusi,
Ukraine

vinavyoathiri
uchumi
Tanzania

Gavana wa BoT, Profesa Florens Luoga, akizungumzia masuala ya sera za fedha na uchumi.PICHA:MAKTABA

Na Salome Kitomari

ANGU kuanza kwa vita vya
I Urusi na Ukraine Februari

mwaka huu, hali ya maisha

kwa nchi za Afrika haya-
jabaki kama ilivyokuwa kutokana
na mataifa hayo kutegemewa kwa
bidhaa muhimu za chakula na
mafuta.

Ukraine ni mzalishaji mkubwa
wa ngano, mahindi na alizeti ndio
maana, mafuta ya kula yamezidi
kupaa bei, hali inayowafanya
wananchi wa hali ya chini kuwa
waathirika wa vita hivyo.

Afrika inakabiliwa na tatizo
kubwa la athari za mabadiliko
ya tabia nchi, ukame umeumiza
watu na viumbe wengine, mvua
zilizosababisha majanga makub-
wa na ardhi isiyofaa tena kwa
kilimo, hali iliyoathiri usalama wa
chakula kwa mataifa mengi.

Pia bara hilo limepigwa na
janga la COVID-19 kwa watu wake
kupoteza maisha, biashara kuhar-
ibika na uchumi wa nchi kuyum-
ba kwa sababu ya maradhi hayo
na wakati ikijikwamua kutokana
na athari hizo Urusi inaivamia
Ukraine na kuongeza mzigo mzi-
to.

Mafuta ni bidhaa mtambuka
ambayo inapoathirika inaleta
madhara maeneo mengi na kuy-
umbisha mihimili yote ya uchu-
mi, na sasa bei ya vyakula inazidi
kupaa.

Kwa mujibu wa ripoti mbal-
imbali, Urusi ni nchi ya tatu kwa
uzalishaji wa mafuta duniani,
baada ya Marekani na Saudia Ara-
bia, kati ya mapipa milioni tano ya
mafuta ambayo husafirishwa nje
kila siku, zaidi ya nusu huenda Ul-
ayana Marekani inategemea sana
takribani asilimia tatu ya mafuta
yanayoingizwa kutoka Urusi.

Ndiyo maana, Marekani in-
aitaka Saudia Arabia kuongeza
uzalishaji wa mafuta lakini ilipin-
ga maombi hayo, kwa mujibu wa
Shirika la Mafuta Duniani (OPEC),
Saudia Arabia ni mzalishaji mkub-
wa zaidi wa mafuta na shirika hilo
huchukua asilimia 60 ya mafuta
yote yaliyosafishwa yanayouzwa
kimataifa.

Tanzania ni moja ya nchi ili-
yoathiriwa na vita hiyo na hadi
sasa haijaweza kupona kutokana
na ukweli kuwa mafuta yanaagi-
zwa kutoka nje, kunapokuwa na
vikwazo bidhaa inapungua ndio
maana bei ilipaa.

Machi mwaka huu, Rais Samia

Kiwango hicho
ni cha chini
ikilinganishwa
na takwa la
Jumuia ya Af-
rika Mashariki
(EAC), inayotaka
angalau miezi
minne na Nusu
huku Jumuiya
yva Maendeleo
yva Kusini mwa
Afrika (SADC)
inataka ya miezi
Sita.

Suluhu Hassan, anasema: “Baada
ya COVID-19 hakukuwa na uzal-
ishaji viwandani kama bidhaa ni
chache lazima bei zipande, vita
vya Urusi na Ukraine vimepandi-
sha sana bei ya bidhaa nchini.
Waambieni wananchi ukweli.”

Baada ya Rais kusema hivyo,
Mei mwaka huu, Waziri wa Ni-
shati, Januari Makamba, anatan-
gaza uamuzi wa serikali kuweka
ruzuku ya Shilingi bilioni 100 kila
mwezi kwa ajili ya kusaidia kushu-
sha bei ya nishati hiyo.

Taarifa ya bei kikomo iliyo-
tolewa Novemba mwaka huu na
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA), bei
ya bila ruzuku kwa petroli ni Sh.
2,996, dizeli 3,197 na mafuta ya taa
3,111, baada ya ruzuku ni Sh. 2,886
kwa petroli, 3,052 dizeli na 3,111
kwa mafuta ya taa.

Mkazi wa Kondoa ambaye
ni mlemavu wa macho, Abeid
Abubari, anasema  alinunua
pikipiki imsaidie mwanaye kupa-
ta fedha na kwamba bei ya mafuta
imepanda kutoka Sh.2,500 hadi
3,000 kwa lita, abiria wanakataa
kupanda na kwamba wamepitia
wakati mgumu licha ya kujituma
kwenye kazi ili kumudu maisha
yao.

Mwanaima Shamshudini
anayepika vitafunwa Mwenge-
Dar es Salaam, anasema kutokana
na kuongezeka bei ya unga wa
ngano wanalazimka kupandisha
chapati na maandazi.

Oktoba mwaka huu, Kamishna
wa Umoja wa Ulaya (EU), Jutta
Urpilainen, anatembelea Tanza-
nia na kutangaza kuwa EU itatoa
mkopo wa Shilingi bilioni 370 iki-
wa ni nyongeza , Februari mwaka
huu ilitoa Shilingi bilioni 400.

“Tunatambua Tanzania imepi-
tia kipindi kigumu cha COVID1-19
na sasa vita inayoendelea Ukraine
imeendelea kuleta athari, tunatoa
fedha hizi kuisaidia nchi kuende-
lea na mipango yake ya uchumi
wa blue na kukuza taasisi za
kifedha,”anasema Urpilainen.

Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
inaeleza vita hiyo imepunguza
akiba ya fedha za kigeni nchini
kwa kuwa kiasi kilichopo kina-
tosheleza kuagiza bidhaa kwa
miezi minne na wiki mbili, ikiwa
ni muda mfupi kwa zaidi ya miaka
mitano iliyopita.

Kiwango hicho ni cha chini ikil-
inganishwa na takwa la Jumuia
ya Afrika Mashariki (EAC), inayo-
taka angalau miezi minne na nusu
huku Jumuiya ya Maendeleo ya
Kusini mwa Afrika (SADC) inataka
ya miezi sita.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Kamati ya BoT ya Sera ya Fed-
ha iliyokutana Novemba 28,
mwaka huu, kutathimini hali ya
utekelezaji wa sera ya fedha na
mwenendo wa uchumi wa taifa,
kiwango cha utoshelevu wa fedha
za kigeni katika kuagiza bidhaa na
huduma kutoka nje kinatarajiwa
kuongezeka kutokana na kuende-
lea kupungua kwa bei za bidhaa
kutoka ng’ambo.

Chini ya Mwenyekiti Gavana
wa BoT, kamati inabainisha kuwa
mara ya mwisho akiba ya fedah za
kigeni kupungua hadi miezi 4.2 ili-
kuwa Februari 2017 wakati akiba
ilikuwa Dola bilioni 4.35.

Akiwasilisha bajeti ya mwaka
2022/23, Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchemba,
anasema vita hivyo vimeathiri
nchi kutokana na kupungua
mafuta, unga wa ngano na mafuta
ya kula.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha
na Mipango, Emmanuel Tutuba,
anasema Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB), imeipatia Tanzania
mkopo wa masharti nafuu wa
Dola milioni 75 sawa na Sh. bilioni
175.5, kwa ajili ya kusaidia upati-
kanaji wa pembejeo za kilimo.

“Mradi unalenga kuongeza mi-
fumo ya uzalishaji wa chakula
nchini ili kupunguza athari za
muda mfupi na mrefu kuto-
kana na mgogoro wa Ukraine,
Urusi na mabadiliko ya hali ya
hewa,”anasema.

Baadhi ya wataalamu wana-
nukuliwa wakisema vita hivyo
vimeiathiri zaidi Afrika kwa
kuwa hali ngumu ya uchumi im-
eongezeka na sasa bei ya bidhaa
inazidi kupaa.

Mtaalam wa masuala ya fedha
wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Dk. Tobias Swai,
ananukuliwa  akieleza  kuwa
kuongezeka kwa mzozo wa kijio-
grafia kati ya Urusi na Ukraine, ku-
naifundisha dunia hususan nchi
za Afrika kuwa na uchumi wa
kujitegemea hasa kwenye bidhaa
muhimu.

Anasema ni muhimu nchi kua-
cha kutegemea kuagiza nje hata
wanavyoweza kuzalisha huku
akitolea mfano wa vyakula vina-
vyoweza kupatikana nchini kwa
wingi, jambo ambalo litasaidia
kuimarisha akiba iliyopo.



JUMATANO DESEMBA 7, 2022

SiaSa 17

‘Watanzania kuchezea nembo

va taifa kutawapeleka gerezni’

Na Thobias
Mwanakatwe,SINGIDA

ANGU Tanganyika na Zan-
I zibar ziungane Aprili 1964

na kuundwa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania,
maadhimisho na sherehe mbal-
imbali za kitaifa yamekuwa yak-
ishuhudiwa kila wakati.

Hata hivyo, pamoja na kuanda-
liwa na kufanikishwa uendeshaji
wa masuala ya maadhimisho
unaofanywa na watumishi wa-
naosimamia itifaki umekuwa na
upungufu kutokana na kutokujua
sheria, kanuni, miongozo na tara-
tibu.

Ili kubadili hali hiyo Kitengo
cha Maadhimisho na Sherehe za
Kitaifa Ofisi ya Waziri Mkuu hivi
karibuni kinawafunza Wakuru-
genzi wa Utawala na Usimamizi
wa Rasilimali Watu kutoka wiz-
ara, idara na taasisi za serikali
na makatibu tawala wasaidizi wa
mikoa yote ili kufanikisha azma
hiyo.

Mkurugenzi wa Maadhimisho
na Sherehe za Taifa, Batholo-
meo Jungu,akizungumza katika
mafunzo hayo yanayofanyika
mkoani Singida anaeleza kuwapo
tatizo eneo la itifaki ya viongozi
katika kutambua viongozi, wa-
husika kujua wajibu wao na hata
muonekano akisema ukiwa kion-
gozi unavaaje, unakulaje kwenye
tukio la viongozi wa kitaifa.

Jungu anasema kutokana na
hali hiyo , Kitengo cha Maadhim-
isho na Sherehe za Taifa kimean-
daa mafunzo hayo ili wahusika
wafahamu itifaki ya viongozi
kwenye matukio ya kitaifa.

Aidha, kuhusu washereheshaji
ma-MC binafsi kuendesha shu-
ghuli za kitaifa, anasema serikali
inapaswa kuwa na ma-MC wake
wanaojua itifaki za viongozi la-
kini kumekuwa na tatizo katika
kuwapata ambapo mchakato wa
mafunzo umeanza kuanzia ngazi
ya wilaya, mkoa na taifa ili kuwa-
tengeneza.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumishi wa
Umma, Exavier Daudi, anasema
mafunzo hayo yanafanyika ku-
kabili upungufu mkubwa kwenye
itifaki.

“Watendaji wetu wanapenda
kufanya kazi kwa mazoea wakati
serikali tunafanya kazi kwa kuzin-
gatia sheria,kanuni, miongozo na
taratibu hivyo mafunzo haya yat-
awafanya wabadilike na kuanza
kufanya kazi kwa kufuata maele-
kezo.”

Daudi anasema baada ya
mafunzo haya wakurugenzi wa
utawala na usimamizi wa rasili-
mali watu walioshiriki wataanza
kupimwa kama wanafanya kazi
kwa utofauti au kwa mazoea.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Pe-
ter Serukamba, anasema katika
suala la uwekaji wa bendera na
matumizi ya alama za taifa kama
vile wimbo wa taifa, amegundua
kuna ubabaishaji mwingi na kue-
lekeza viongozi hao kusimamia
mabadiliko.

Takribani washiriki 250 kutoka
mikoa yote walishirikia mafunzo
hayo ambayo mada za ulinzi na
uslama kwenye matukio yanayo-
husu viongozi wa kitaifa, elimu
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Mtendaji Mkuu wa Mahakama, Profesa Elisante Ole Gabriel, akiwasilisha mada wakati wa mafunzo.PICHA: THOBIAS MWA-

NAKATWE.

ya majanga, maadili uratibu wa
itifaki ziliwasilishwa.

George Lugome, ni Mpiga
Chapa Mkuu wa Serikali, akiwa
miongoni mwa watoa mada
anasema wapo wanaotumia
nembo ya taifa kujinufaisha ka-
tika biashara zao, akisema wana-
tenda kosa kwa mujibu wa sheria
na hivyo wakibainika wanaweza
kuhukumiwa kifungo cha miaka
miwili jela au kulipa faini.

Anawaambia kuwa kuna watu
wanachukua nembo ya taifa am-
bayo ni ngao ya uhuru na umoja
, kwenye mtandao ambazo
wamezitengeneza bila kufuata vi-
gezo ambavyo sheria ya alama za
taifa inasema na sheria inaeleza
anayetumia alama za taifa isivyo
sahihi anafungwa jela miaka mi-
wili au faini.

Anaongeza kuwa Ofisi ya Mpiga
Chapa Mkuu ndiyo yenye jukumu
la uchapaji wa nyaraka zote za
serikali lakini pia inasimamia ala-
ma za taifa kama nembo ya taifa,
bendera na wimbo wa taifa.

Lugome anasema alama za
taifa zinakwenda sambamba na
itifaki kwani kwenye itifaki ndiko
alama hizo hutumika.

Anaongeza kuwa ofisi yake
kabla ya kuanza kuwachukulia
hatua watu wanaotumia ovyo
alama za taifa imeanza mpango
wa kutoa elimu kwanza ili kama
kuna walikuwa wakizidandia ala-
ma hizo kujinufaisha kibiashara
wanafanya kosa ambalo linaweza
kuwafikisha jela.

“Hivi sasa kuna tatizo alama

“Majukumu va

kazi ya ofisa
rasilimali watu
Ni pamoja na

kuangalia kama
kuna urasimu
katika ofisi, pia
kama Waziri au
Katibu Mkuu
anachelewa
kutoa maamuzi
aelezwe maana
ninyi Ni waku-
rugenzi ra-
silimall watu ni
maofisa wakub-
wa mna jukumu
la kKuwasima-
mia Viongozi,
anasema Sim-
bachawene.

1

za taifa zinatumika isivyo sahihi,
na pia unaweza kukuta bendera
ya taifa inashushwa lakini watu
wanatembea hawajali. Yote hayo
tutaanza kuwakumbusha kwe-
nye elimu ya uraia na kuwafikia
mitaani pia.”

Kuhusu suala la kuvuja nyaraka
za serikali, anasema limekuwa
likijitokeza sana na linasababish-
wa na kutokufuata utaratibu kwa
kuchapa nyaraka sehemu zisi-
zoruhusiwa.

Lugome anasema nyaraka za
serikali zina alama za kiusalama
na inaendelea kujiimarisha kwe-
nye eneo hilo kwani upo uweze-
kano wa baadhi ya alama ku-
ghushiwa sababu hakuna alama
za kiusalama,” anasema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene, akifunga
mafunzo hayo anasema moja ya
mambo ambayo yanasababisha
sekta ya umma isiwe na ufanisi ni
ucheleweshaji kutoa maamuzi na
urasimu.

“Majukumu ya kazi ya ofisa ra-
silimali watu ni pamoja na kuan-
galia kama kuna urasimu katika
ofisi, pia kama Waziri au Katibu
Mkuu anachelewa kutoa maamu-
zi aelezwe maana ninyi ni waku-
rugenzi rasilimali watu ni maofisa
wakubwa mna jukumu la kuwasi-
mamia viongozi,” anasema Sim-
bachawene.

Anawaambia washiriki kuwa
watumishi lazima watambue
kuwa kama mifumo haifanyi kazi
vizuri wakurugenzi wa rasilimali

watu wahakikishe wanawapima
viongozi waliopo chini na juu
wanavyofanya kazi na kuchukua
hatua ili kuleta ufanisi wa kazi
serikalini.

“Ninyi ndiyo wenye nyumba,
mnaoweka misingi na mifumo
ya kuhakikisha hata viongozi
waliopo juu wanafuata utaratibu
wa misingi na sheria, mifumo
isiposhikiliwa vizuri maana yake
serikali inaonekana haifanyi kazi
kikamilifu.’Anakumbusha.

Simbachawene anasema katika
suala la itifaki kumekuwa na mi-
kanganyiko mingi wakati wa maa-
dhimisho, sherehe na matukio
ya kitaifa hivyo ni lazima kuwa
mkakati ili kuwe na utaratibu.

Anasema mafunzo endelevu
kwa mtumishi ni muhimu katika
kuwaendeleza kwenye ma eneo
ya kiutendaji, kumkumbusha
mambo muhimu ambayo wana-
paswa kuyatekeleza katika maju-
kumu ya kila siku pamoja na ku-
wezesha kubadilika kutokana na
mabadiliko ya sera, itikadi, sheria
na mazingira ya wakati.

“Ni imani yangu kuwa mafunzo
haya yameboresha na kuwapatia
ufahamu na ujuzi muhimu wa
namna ya uandaaji wa maadhim-
isho yanayohusu idara na taasisi
za serikali kwa viongozi wakuu,
wa kitaifa na kuzijua kanuni za
kiitifaki ambazo mtazitumia
katika uendeshaji wa shughuli
mbalimbali kwenye ofisi zenu na
maisha binafsi,” anasema Waziri.
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Viwanda simu za mkononi
vinavyoleta kiama DRC

«Kwa wazalishaji ‘bora Mkongo' afe lakini simu ziwepo

‘um}
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Karim Ben Khelife, mwandishi na mpigapicha mtetezi wa Wakongo, akiwa jukwaani kuelezea madhila yao. PICHA: SEVEN

NA GAUDENSIA MNGUMI

INACHOENDELEA
nchini DRC kinasikitisha
Watoto, vijana na wazee

wanaangamia kisa ni ma-
dini yanayotumika kutengeneza
vitu muhimu zaidi duniani leo, ni
simu za mkononi na kompyuta.
Kwa ujumla vifaa vya kielektron-
iki.

Ni pamoja tungsten’, kobalti,
‘cassiterite’ (madini jamii ya bati)
na dhahabu.

Mwandishi wa habari za kivita
Karim Ben Khelifa, mwenye asili
ya Ubelgiji na Tunisia, ndiye
anayeitangazia dunia  kuwa
simu wanazotumia leo na vifaa
vya kielektroniki viwe magari,
kompyuta, TV au mitambo ni
msiba na mauti kwa raia wa DRC.

Ben Khelifa, ameunda progra-
mu kwenye mtandao inayowao-
nyesha watumiaji wa simu kile
kinachoendelea DRC nchi inayo-
zalisha madini yanayounda simu
zao na bidhaa za kielektroniki.

DRC yenye umaskini uliokith-
iri licha ya utajiri mkubwa wa
rasilimali lukuki, raia wake waki-
wamo watoto wa kiume na vijana
wanalazimika kufanya kazi kwa
waasi wenye silaha wanaodhibiti
migodi ya madini ya thamani ya-
nayotengeneza bidhaa hizo.

Ili kuibua taswira anaiita pro-
gram hiyo ‘Seven Grams’ gramu
saba, zinahitajika kutengen-
eza iPhone na vifaa vingine vya
sauti kwenye simu, mwandishi
anaonyesha ujumbe huo ambao
unakemea kutengeneza simu
kwa mali ghafi haramu na udhal-
imu.

Programu hiyo unapoibonyeza
inaleta picha ya simu ya mkon-
oni ukibofya inalipuka vipande
vidogo vinavyoonekana kuelea
angani kisha dunia inayozunguka
inaonekana, ujumbe unakuja ka-
ribu kwenye dunia ya ukweli un-
aodhabitiwa.

Kuanzia hapo, sauti yake
inaelezea ‘gramu saba’ , habari
ya madini ya thamani yanayoten-
geneza simu yako na muhimu
zaidi anataja yanatoka Congo na
jinsi yanavyofika viwandani.

Ben Khelifa amekuwa DRC
akiripoti kuhusu mambo tofauti
kuanzia 2015 alipopata fursa ya
kutembelea migodi ya madini
mashariki mwa nchi hiyo na ku-
gundua ilivyo jehenamu kwa Wa-
kongomeni wengi.

Programu ya ‘Gram Saba’,
Khelifa anamwonyesha mtoto
anayeitwa Chance, ambaye, kama
jina lake lilivyo ni mmoja wa wal-
iobahatika kuchukuliwa na kuan-
dikishwa kuwa askari wa waasi
wa Mai-Mai, walioko mashariki
mwa DRC, lakini Chance alitoro-
ka na kunusurika.

HAKUNA ULINZI/MSAADA

Kuna maelfu kama Chance
wamenaswa migodini,  inay-
oendeshwa kinyume cha sheria
imetapakaa kila mahali, ni ukiwa
na umaskini wanaishi kwenye
vibanda vya muda vilivyojengwa
kando ya mlima.

Watoto wavulana, vijana na
wanaume huzama migodini kwa
saa 12 kila siku kuchimba miam-
ba kwa mikono ili kupata madini
yanayounda simu, TV, betrii ze-
nye nguvu na maelfu ya vifaa vya
kielektronikiWamefunikwa na

Programu vya
‘Gram Saba’,
Khelifa an-
amwonyesha
mtoto anayeit-
wa Chance,
ambaye, kama

jina lake lilivyo

Ni MMoja wa
waliobahatika
kuchukuliwa na
kuandikishwa
kuwa askari

wa waasi wa
Mai-Mai, wal-
Ioko mashariki
mwa DRC, lakini
Chance alitoroka
na kunusurika.

vumbi muda wote, mshahara wa
kila siku ni kiduchu si zaidi ya bei
ya chupa mbili za maji pengine
dola moja au Shilingi 2,000.

Kwenye kuta za nyumba zao,
anaonyesha buti za mvua zi-
lizopasuka, suruali zilizochakaa
ambazo hazijafuliwa kwa miezi
kadhaa, mapanga yenye kutu na
magunia ya kulalia hakuna vifaa
vya kuwalinda wachimba madini
hayo dhidi ya vumbi la sumu.

Ndani ya miamba anaonyesha
vipande vya madini ya ‘tungsten’,
kobalti, ‘cassiterite’ (madini ya
bati), lakini pia upo mwamba
wenye kipande kidogo cha dha-
habu. Vyote makampuni makub-
wa yanahangaika ili kuvipata na
kuzalisha simu na vifaa ghali vya
kielektroniki , lakini kwa ghara-
ma ya chini mno ikiua Wakongo.

Anaeleza kuwa huko ni kuiba
madini ya DRC na kuwaangamiza
wananchi wake maskini.

Migodi  hiyo inadhibitiwa
na vikundi vya waasi vinavy-
oshindana, ambavyo huuza ma-
dini hayo kupitia mtandao ya
njia za panya, masoko na mwisho
kutinga kwenye viwanda vya
makampuni ya kimataifa ya simu
na vifaa vya kielektoniki kama
Apple, Samsung na Huawei,
pamoja na makampuni mengi ya
magari.

Katika makala maalumu Ben
Khelife anauliza inawezekanaje
kwamba DRC, yenye madini ya-
nayokadiriwa kuwa na thamani
ya karibu dola trilioni 24 za Mare-
kani, inashikaje nafasi ya 175 kati
ya nchi 181 fukara mno kwenye
Ripoti ya Maendeleo ya Binada-

mu (Human Development Index)
?

Utafiti wa kijiolojia wa Mare-
kani wa mwaka 2019 unaonye-
sha kuwa DRC inazalisha tani
100,000 za ‘cobalt’ inayotumiwa
kuzalisha vifaa vya kielektroniki
duniani, ikilinganishwa na tani
6,100 za Urusi, ikifuatiwa na tani
3,000 za Canada.

“Kwa hakika ninataka kufundi-
sha watu, lakini pia nataka kuwa-
pa suluhisho, sio tu kuwaambia
kwamba kuna shida na simu na
vifaa vya elektroniki kwa ujum-
la,” anasema Ben Khelifa.

Kwa kufichua mazoea ya bi-
ashara, watumiaji wanaweza
kuchagua kununua bidhaa zina-
zotoka kwa watengenezaji am-
bao hawanunui metali zao kuto-
ka kwenye migodi isiyo halali, na
wanaochagua kuchakata badala
ya kuzalisha malighafi zaidi.

Ben Khelifa anasisitiza kuwa
sasa huwezi kusema hukujua ni
wewe na moyo wako.

Makala hiyo ‘Seven Grams’
iliyotayarishwa kwa Kiingereza
na Kifaransa ni uzoefu wa uhali-
sia ulioboreshwa na Karim Ben
Khelifa, akifanyakazi kwa pamoja
na kampuni za LucidRealities,
France TV Lab, POV Spark na
Think-Film, inaweza kupakuliwa
bila malipo na Google Store na
Apple play na mtu akaisoma ku-
fahamu kilio kilichoko DRC.

CONGO KUFIDIWA

Katika mwendelezo wa kuibu-
liwa taarifa za unyama na udhal-
imu dhidi ya WaDRC na mali zao,
kampuni ya Glencore ya Uswizi
, Jumatatu wiki hii imetangaza
kulipa dola milioni 180 (CHF mil-
joni 168) kwa DRC kama sehemu
ya makubaliano yanayohusu
madai yote ya sasa na yajayo ya
madai ya ufisadi yaliyofanywa
na kampuni ya uchimbaji ma-
dini nchini humo kati ya 2007 na
2018.

Kikundi cha biashara ya bidhaa
na uchimbaji madini kilisema
makubaliano hayo yalihusu ma-
dai ya rushwa ikiwa ni pamoja na
shughuli katika “biashara fulani
za vikundi ambazo zimekuwa zi-
kichunguzwa na, miongoni mwa
wengine, Idara ya Haki ya Mare-
kani na Kitengo cha Kitaifa cha
Ujasusi wa Kifedha cha DRC na
Wizara ya Sheria” .

Kampuni hiyo ilituhumiwa kwa
madai ya rushwa ikiwa ni pamoja
na shughuli katika “biashara za
vikundi ambavyo vimekuwa viki-
chunguzwa na, Idara ya Haki ya
Marekani na Kitengo cha Kitaifa
cha Ujasusi wa Kifedha cha DRC
na Wizara ya Sheria.

Kalidas Madhavpeddi, mwe-
nyekiti wa Glencore, anasema
kampuni hiyo yenye makao
yake Zug Uswiss inafurahi ku-
fikia makubaliano haya “ambayo
yanashughulikia matokeo ya
vitendo vyake vya kihalifu vya
zamani’.

Glencore, inamiliki migodi ya
shaba, nikeli na makaa ya mawe
karibu  duniani kote na ina
kitengo kikubwa cha biashara
ya bidhaa, lakini imekabiliwa
na tuhuma nyingi na kufanyiwa
uchunguzi mara kadhaa kuhusu
shughuli zake za kimataifa.

Mwaka wa 2018, Idara ya Haki
ya Marekani ilichunguzi kampuni
hiyo na kuitaka kukabidhi rekodi
zinazohusiana na kufuata sheria
za utakatishaji fedha za nchi hiyo
na Sheria ya Ufisadi wa Kigeni ka-
tika Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo, Nigeria na Venezuela.

REUTERS & Radio France
International- rfi
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JUKWAA LA VIONGOZI

Ruto, Gachagua watoa somo
sera za kuwafikia vijana

«\WWaunda mfuko serikali kujazia kila kinachowekwa

— e —

Rais William Ruto, (kushoto) na Naibu Rigathi Gachagua, wameanza mkakati wa kunusuru vijana. PICHA: DAILY NATION

Na Ani Jozeni

AIS William Ruto wa
Kenya na Naibu wake
Rigathi Gachagua tayari

wameanza kuingia ka-
tika mipango inayolenga kundi
kubwa zaidi la wapiga kura wao,

walioelewa kuwa aliwahi kuwa
na maisha kama yao na kwamba
aliahidi kuwasaidia.

Anatangaza kuunda mfuko
wa vijana kuwekeza akiba zao
na serikali kuwaongezea, ili wa-
pate mtaji wa kujiajiri kwani
wakati wa kampeni, mgombea
alijitambulisha kama ‘hustler;
sawa na mmachinga.

Aliwaona aliyekuwa rais Uhu-
ru Kenyatta na mgombea Raila
Odinga kama watu waliozaliwa
na kukulia katika familia kubwa,
wasiowajua wanyonge.

Kukubalika kwa picha hiyo ya
Raila ilikuwa ni aina ya kufanya
mapinduzi katika utamaduni wa
kisiasa nchini humo, kwani baba
wa Raila, Jaramogi Odinga, ali-
kuwa ni mwanamapinduzi asilia
aliyesimama kijasiri kukataa uh-
uru wa Kenya hadi Jomo Keny-
atta aachiwe huru.

Alikuwa  kizuizini Lodwar,
kaskazini ya nchi hiyo na hilo ni
moja ya sababu zilizoleta umoja
kati ya Uhuru na Raila, licha ya
Jaramogi kukosana na Mzee
Kenyatta kwa masuala ya sera,
ya ubepari na ukabaila wa ku-
jigawia mashamba walivyotaka
jambo lililokuwa kama kukana
harakati za ukombozi.

Upande mwingine wa mab-
adiliko ya kisiasa ni kuanza ku-
tokomea kisiasa kwa kundi la
vijana ambao kimsingi hawana
kazi au uhakika wa kujikimu,
lakini wanajitambulisha kika-
bila kama warithi wa harakati ya
MauMau, miaka ya 1950, waki-
itwa mungiki.

Hawa walitumika katika ma-
pambano ya kuzuia mabadiliko
ya utawala kuondoka kwa rais
wa awamu ya tatu Mwai Kibaki,
kwenda kwa mgombea wa upin-
zani Raila Odinga, mwaka 2007.

kundi hilo halikufaulu kujiza-
titi muhula wa pili wa Kibaki na
hata wakati wa Uhuru, hivyo wa-
naungana na mpiganaji, pamoja
na ‘mungiki’ wengine wa kisiasa
wakati huo wakiunganishwa na
mpiganaji Ruto.

Bado kutakuwa
na mtihani wa
uendeshaji wa
mfuko huo wa
hazina kama
Vvijana wote
watafikiwa na
fedha za seri-
kali na mfuko
unaendeshwa
kwa njia ya
mitandao.

Viongozi hao wa ‘mungiki’ to-
fauti waliunganishwa katika kesi
ya Mahakama ya Kimataifa ya
Jinai (ICC) huko The Hague ku-
tokana na watu takribani 1, 000
kuuawa wakati wa machafuko
yaliyofuatia uchaguzi mkuu wa
2007.

Kesi hiyo ikakwama wakati
mashahidi wakiuawa au ku-
potea, na si zaidi ya miezi miwili
sasa shahidi mmoja aliyekuwa
anahitajjiwa The Hague naye
akauawa.

Kitengo cha polisi kilichohusi-
ka na mauaji tofauti maeneo ya
pwani, hivyo inadhaniwa wali-
husika pia kuondoa mashahidi
wa kesi za Ulaya.

Kuundwa kwa mfuko huo
kunaweza kutafsiriwa kuwa
ni jitthada ya kuzuia upinzani
kuanza kuwakusanya vijana
kuhusu mapungufu ya utawala
wa sasa, kwani yako maswali
yanayoibuliwa kuhusu hatua
tofauti.

Yapo masuala ya kisheria kwa
mfano hitaji la kuchunguza kazi
za kitengo hicho cha polisi am-
bayo itakuwa sumu kwa wal-
iokuwa madarakani (akiwapo

Ruto kama Naibu Rais).

Kuundwa mfuko huo ni
kuopoa vijana kabla ‘baba’ Raila
hajaanza kutoa maelekezo.
Somo ambalo linaweza kusaidia
Kenya na kwingineko ni ‘ongeze-
ko la thamani’ katika sera mpya,
kwa mfano hapa nchini sera ni
kuwakopesha vijana, wanawake
na wenye ulemavu asilimia
10 ya mapato ya ndani ya hal-
mashauri.

Vijana na kinamama wanapa-
ta asilimia nne kila mmoja waka-
ti wenye ulemavu wanapata
asilimia mbili, halafu fedha hizo
zinatakiwa zitumike zirudishwe
na pale vijana au wanawake na
wenye mahitaji maalum, wak-
ichelewesha malipo malalamiko
yanaibuka.

Mpango wa Ruto na Gachagua
ni tofauti. Wao wanaweka fungu
la fedha kuwezesha vijana ku-
ingia katika mfuko na kuweka
fedha kama mtaji. Akiingiza
shilingi mbili, serikali inaweka
moja ni kwa walalahoi pekee wa-
naruhusiwa wakati wenye fedha
au wafanyabiashara wakitakiwa
kwende benki.

Bado kutakuwa na mtihani
wa uendeshaji wa mfuko huo
wa hazina kama vijana wote
watafikiwa na fedha za serikali
na mfuko unaendeshwa kwa
njia ya mitandao.

Ipo hatari ya kupenya majina
ya wale wanaotakiwa kutumia
benki kwani wanatoka familia zi-
nazojimudu, na hilo litategemea
usimamizi wa uendeshaji wa
mfuko huo, na kama waende-
sha mitandao wanaona udhaifu
wa dhamira au udhati wake ka-
tika hatua za mwanzo. Wakigun-
dua kuna udhaifu ni wazi kuwa
wataingiza wasiotakiwa.

Katika ngazi hiyo kuna mvu-
tano ambao utajitokeza kiutend-
aji, na siyo jambo la kushangaza
kama mvutano huo utaonekana
hata ndani ya serikali, kuangalia
nini wanakifanya.

Wapo watakaoona kuwa sua-
la hapa ni kuwavuta vijana kwa
jumla ili kujiweka katika mazin-
gira mazuri ya kupata kura zao
kwa nguvu wakitafuta muhula
wa pili, na vurugu za baadaye
zikizuka ziwe ni za wanasiasa,
ambao hawatafua dafu mbele ya
walio madarakani bila kuwavu-
tia vijana vya kutosha.

[la kuna ambao hawatakuwa
na mwamko huo kuanzia mwan-
70, watake kuwazawadia wafuasi
wao, wajazie walalahoi pesa kwa
kuwarubuni, watengeneze ziada
haraka.

Jitihada kama hizo zinazone-
kana maeneo mengi ambako
mivutano ya kisiasa ni ya nguvu,
kwa mfano jitihada za kutoa boti
kwa wavuvi na wakulima wa
mwani na maelezo yake haya-
semi kuwa wanakopeshwa au
watarudisha mikopo kwa njia
gani.

Wapowaliopata pikipiki za ku-
jikumu katika mazingira sawia,
ambako serikali kuu inawezesha
fedha halafu mengine yasimami-
we na serikali za mitaa.

Ila kwa upande wa Bara, yaani
serikali ya Muungano, jitihada
zinalenga uungwaji mkono wa
serikali kwa jumla na siyo hasa
makundi maalum, licha ya kuwa
mabhitaji maalum yanaongezeka.

Kina mifuko na mipango am-
bayo imeanza na vyuo vikuu ili
kuwavuta vijana wahitimu ka-
tika kilimo, mifuko ikiwa inalen-
ga kupata vifaa na mbegu bure.
Ni mipango tofauti na mikakati
sawia.
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MIAKA 61 YA UHURU

Tanzania bado inabanwa utegemezi
klteknoloua unazidi kuflflsha maendeleo

INATOKA UK. 13

unaowanufaisha ili iwe fursa
ya kunufaika na pia wanaweza
kuandaa taarifa za kufurahisha
serikali lakini ambazo huenda
zimekuzwa na kupambwa kwa
lengo la kufanikisha mipango yao
ili kuleta mitambo na mashine
na teknlojia ambazo kwenye
mataifa yao hazitumiki, yote
hayo yanaweza kulisababishia
taifa hasara.

Ni vyema taifa kufikiria kuanza
kuwatumia wataalamu wa Tan-
zania ili isiwe tena gharama kub-
wa na kazi ngumu ya kugharamia
zaidi changamoto kama hizo
zinapotokea kwa vile zinakwa-
misha maendeleo na kuongeza
gharama.

KKAZI TANZE SASA

Tanzania inapofurahia miaka
61 ya Uhuru wa Tanganyika ni
wakati wa kuwekeza zaidi kwe-
nye teknolojia ya kisasa kwa ku-
fundisha na kutumia wataalamu
na mbinu za ndani wapewe
fedha, mitaji na fursa ya kugun-
dua teknolojia zao, kuziboresha
na kuziendeleza na serikali ig-
haramie kwa namna zote siyo
kutegemea wahisani.

Kwa mfano, kwenye umeme ni
vyema kuwa na vyanzo vingi vya
nishati hasa jadidifu kama upepo
na jua na kutengeneza teknolojia
ya kuitumia bila kutegemea zaidi
wataalamu kutoka nje, ambao
wanaweza kuchangia kusuasua
kwa mipango.

Mathalani tasnifu (Thesis) ya
utafiti ulioangazia kukatika kwa
umeme Tanzania iliyoandaliwa
katika Chuo Kikuu cha Darm-
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stadt cha Ujerumani mapema
mwaka huu, inaeleza kuwa ni vy-
ema kuanzisha vituo vya umeme
wa upepo kwa kutumia teknolo-
jia inayogunduliwa na kuzalish-
wa nchini.

Inasema, hatua hiyo itaondoa
adha za kuagiza na kuchonga
vipuri nje, wahandisi wa kigeni
kukarabati na kusimamia kwa
muda wote wa uhai wa mashine
hizo, kuzima mitambo endapo
tatizo litatokea bila kujali athari
za kijamii na kiuchumi na wakati
mwingine kupewa taarifa za ki-

taalamu za kukanganya na ku-
danganya kwa vile nchi haiwezi
kufanya lolote.

“Kwa mfano inawezekana
kuwa na maeneo ya kusambaza
umeme wa jua mkoani Dodoma.
Ni jiji lenye jua kali zaidi muda
wote. Umeme jua unaweza
kusambazwa mikoa yote ya kan-
da ya kati hata mpaka Kagera
lakini cha muhimu ni kutumia
wataalamu na paneli zinazound-
wa nchini.” Tnaongeza sehemu
ya utafiti huo uliofanyika Chuo
Kikuu cha Darmstadt.

Pamoja na umeme jua na upe-
po suala la kutumia vyanzo vingi
zaidi vya nishati kwenye gridi ya
taifa kama makaa yam awe, gesi
asili na nyuklia pia yanatajwa na
kupewa kipaumbele.

Teknolojia linabaki kuwa jam-
bo la kipekee na muhimu kwa
maendeleo ya sekta zote. Licha
ya kwamba juhudi zimefanywa
lakini vikwazo na changamoto zi-
nazoambatana na ‘siasa’ za usam-
bazaji na matumizi ya teknolojia
duniani ni kubwa na zinaelekea
kufifisha maendeleo hivyo ku-
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wekeza kwenye utafiti wa nishati
ni jambo lisilokwepeka.

Kwa miongo sita ya uhuru ni
wakati wa kufikiria kuachana
na utegemezi wa teknolojia kwa
sababu wakati mwingine msaada
wa kiteknolojia unaweza kuleta
mitambo na vifaa ambavyo havi-
tumiki kwenye mataifa yaliyoizal-
isha na kuifa Afrika au Tanzania
kuwa dampo la kuitupia na yote
hayo ni hasara kwa nchi ambayo
imetumia fedha nyingi kuinunua
na kugharamia utunzaji, ukara-
bati na uendelezaji wake.
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

OSPITALI ya Rufani ya
Kanda Mbeya (MZRH),
imeanzisha kituo cha
malezi kwa watoto wa
watumishi wa hospitali ili kusaid-
ia watoto  kupata uangalizi wa
karibu sambamba na kuwalinda
dhidi ya vitendo vya ukatili
wa kijinsia.
Akizungumza ofisini kwake
jana Mkurugenzi Mtendaji wa

Mpango huo
utaongeza
ufanisi katika
kazi na kwam-
ba itawasaidia
wazazi hao
kuwahudumia
kwa ukaribu
watoto wao.

Wanaopinga
ukatili
watakiwa
kutetea haki
za watoto

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KATIBU Tawala Mkoa wa Mbeya,

Rodrick Mpogolo, ametoa wito

kwa wadau wa kupinga ukatili wa

kijinsia kuweka juhudi katika kulinda

na kutetea haki za watoto wa ki-

E'T(le sawa na ilivyo kwa watoto wa
ike.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mpoegolo alisema wadau na wa-
naharakati wa masuala ya kupinga
ukatili wa kijinsia wamejikita kulinda
na kutetea haki za mtoto wa kike
pekee huku mtoto wa kiume akisa-
haulika hali inayosababisha watoto
wengi wa kiume kulawitiwa au ku-
fanyiwa vitendo vingine vya ukatili
wa Kijinsia.

Alisema kuna tatizo kubwa la
watoto kufanyiwa vitendo vya
ulawiti katika maeneo mbalimbali
ikiwamo shuleni hali inayotishia
usalama wao, akashauri kuongeza
juhudi katika kutetea na kulinda haki
za watoto hao.

“Vitendo vya ukatili wa kijinsia
sasa vimeshamiri zaidi kwa watoto
wa kiume kulawitiwa, wazazi na
jamii tuwekeze nguvu kubwa kum-
[inda mtoto wa kiume maana juhudi
kubwa imewekezwa kwa mtoto wa
kike,” alisema Mpogolo.

Alisema wadau mbalimbali wanao
wajibu wa kushirikiana na serikali
kuendeleza mapambano ya dhidi
ya ukatili wa kijinsia kwani ya-
nachangia uwapo wa maambukizi
ya Virusi Vya Ukimwi na kupunguza
nguvu kazi ya Taifa.

Aliongeza kuwa wazazi na
walezi wanao wajibu wa kuwalea
watoto wao katika maadili mazuri
pamoja na viongozi wa dini na wa
mila kushiriki kikamilifu katika
ulinzi wa watoto huku akishauri
kupambana na umaskini kama njia
yva kuepuka maambukizi ya Virusi
Vya UKimwi.

Mkuu wa Dawati la Jinsia Mkoa
wa Mbeya, Insekta Loveness Mtemi
alisema Jeshi la Polisi linaendelea
kutoa elimu kwa wananchi kupinga
vitendo vya ukatili wa kijinsia dhidi
ya watoto wa kiume.

Alisema licha ya kutoa elimu pia
wanawahamasisha wananchi kuripoti
matukio ya ulawiti katika maeneo
vao bila kujali undugu au ukaribu wa
watu wanaofanya matukio hayo.

Hospitali yaRufani yaKan-
da Mbeya, Dk. Godlove Mb-
wanji, alisema mpango huo
utasaidia kuongeza ufanisi
wa kazi kwa mtumishi.

Alisema mpango huo
pia utapunguza ruhusa kwa
watumishi kwa kigezo cha
kutokua na dada wa kazi au
kuchelewa kufika kazini kwa
wakati kwa madai ya kumhu-
dumia mtoto.

“Kituo hiki kipo eneo la
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hospitali, kitakua na waangal-
izi wa watoto wenye taalu-
ma hiyo ikiwamo ya ualimu
kwamba watumishi watapata
fursa ya kwenda kumuona
mtoto kwa ajili ya kumnyo-
nyesha hadi pale utakapofika
muda wa kurudi nyumbani,”
alisema Dk. Mbwaniji.
Alisema matamanio ya
mkakati huo ni kumlinda
mtoto dhidi ya hatari am-
bazo zimekuwa zikiripoti-

HABARI MBEYA

wa majumbani  lakini pia
itaongeza tija ya  utendaji
wa kazi wa watumishi na
watoto watapata fursa ya ku-
fundishwa, kucheza michezo

mbalimbali na kupumzika.
Felister ~ Saria  alisema
mpango huo utaongeza

ufanisi katika kazi na kwam-
ba itawasaidia wazazi hao
kuwahudumia kwa ukaribu
watoto wao.

Alisema usalama wa wato-

to utakuwa wa uhakika kuliko
ilivyo sasa, kwamba huingiwa
na hofu ya kufanyiwa vitendo
vya ukatili wakiwa nyumbani.

Daniel Kajane alise-
ma ruhusa zitapungua
kwa watumishi waliokuwa
wakidai kuwahi kurudi
nyumbani kwa kigezo cha
kuwahudumia watoto wao
ambao kwa kiasi kikubwa
wanahudumiwa na wadada
wa kazi.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo la kiserikali la Himiza Development O

rganization, Prisca Ngwesh

- S

emi, akizungumza na

baadhi ya wanafunzi wa shule za msingi za kata ya Mipeko, wilayani Mkuranga, mkoani Pwani juzi, ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wazalishaji mbolea asili wataka
uhamasishaji kilimo ikolojia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZALISHAJI wa mbolea
za asili na wakulima katika
mikoa ya Mbeya na Songwe,
wameiomba serikali kutun-
ga sera itakayohamasisha
matumizi ya kilimo Ikolojia.

Wamesema hali hiyo am-
bayo itahamasisha matumizi
ya mbolea hiyo katika uzal-
ishaji wa mazao mbalimbali
nchini na kusaidia kutunza
mazingira.

Rai hiyo ilitolewa juzi na
wakulima pamoja na wadau
wanaohusika na uzalishaji
wa mazao mbalimbali wakati
wa kikao cha kujadiliana ni
kwa namna gani kilimo cha
Ikolojia kinaweza kuwasaidia

wakulima kuzalisha kwa tija
na kuongeza rutuba kwe-
nye udongo.

Walisema utungaji wa sera
unaweza kuwa msaada kuha-
masisha kilimo hicho wakid-
ai utekelezaji wake utakuwa
rahisi kwa sababu serikali
ndiyo yenye wajibu.

Halfan  Bwigane, anaye-
jishughulisha na kilimo cha
mpunga katika  Kijiji cha
Ndobo wilayani Kyela alisema
kuwa serikali ikitengeneze
mifumo mizuriya kuboresha
kilimo cha ikolojia itamsaidia
mkulima kuongeza uzalishaji
wa mazao mchanganyiko na
kufufua ardhi iliyokufa kuto-
kana na matumizi ya mbolea
zenye sumu.

Alisema kilimo cha ikolojia
kupitia mashamba darasa ya
mpunga waliyoyaanzisha ya-
meleta matumaini kwa saba-
bu matumizi ya mbolea za
asili yanaleta mavuno mengi
na yenye ubora ukilingani-
sha matumizi ya mbolea za
viwandani.

Alieleza kuwa kutungwa
kwa sera ya kuhamasisha
matumizi ya mbolea asilia
kwa kuzingatia kilimo ikolojia
ili kutunza mazingira kutaleta
tija.

Ofisa Kilimo wa Kata ya
Mababu Wilaya ya Kyela, Ben-
jamin Mwaijumba, alisema
kuwa uwapo wa kilimo cha
ikolojia kimekuwa na tija
kwa wakulima kutokana na

kuwapo kwa mfumuko wa
gharama za pembejeo za
kisasa.

“Tulifikiwa na kupatiwa
elimu na watafiti wa taasisi
mbalimbali za serikali na
wakulima walipojaribu kili-
mo hicho wameona kina tija
pia  kunachangia kufufua
uhai wa ardhi ambayo im-
eharibiwa na matumizi ya
mbolea zenye simu,” alisema
Mwaijumba.

Ofisa Kilimo Mkoa wa
Mbeya, Adam Mhagama,
alisema kuwa maofisa ugani
wamekuwa wakihamasisha
matumizi ya mbolea za vi-
wandani  kuliko mbolea
za asili ambazo ni nafuu kwa
mkulima.
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Waziri Ndumbaro: Rushwa
bado mfupa mgumu

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imekiri kuwa rushwa

bado ni tatizo nchini hali am-

bayo inaifanya kushindwa

kutekeleza ipasavyo jukumu
lake la kuwahudumia wananchi.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Damas Ndumbaro, alibainisha hayo
maadhimisho ya Siku ya Maadili na
Haki za Binadamu kitaifa 2022.

Alisema: “Nimeeleza hapo juu
kwamba Siku ya Maadili na Haki za Bi-
nadamu tunayoadhimisha kila mwaka
hapa nchini, imetokana na siku mbili
tofauti ambazo huadhimishwa ki-
mataifa ambazo ni Siku ya Kimataifa
ya Kupambana na Rushwa pamoja
na Siku ya Kimataifa ya Haki za Bin-
adamu.

Aliongeza: “Rushwa ni tatizo ka-
tika nchi nyingi duniani hivyo mwaka
2003, Nchi Wanachama wa Umoja wa
Mataifa zilikubaliana kuadhimisha
Siku ya Kimataifa ya Kupambana na
Rushwa kila Desemba 9 kuanzia mwa-
ka 2004 ikiwa ni fursa mojawapo kwa
kila nchi kutathmini juhudi zake za ku-
dhibiti vitendo vya
rushwa.”

-

2 |

o

-

Hii ni kwa
sababu
miradi ya
maendeleo
hushindwa
kufanyika
au hu-
fanyika
kwa ki-
wango cha
chini ku-
tokana na
fedha zina-
zotengwa
kuteke-
leza miradi
hiyo, kuin-
gia katika
mikono

ya watu
wachache.

Alisema uwapo wa vitendo vya
rushwa unaifanya serikali kushind-
wa kutekeleza ipasavyo jukumu lake
la kuwahudumia wananchi ipasavyo.

“Hii ni kwa sababu miradi ya
maendeleo hushindwa kufanyika
au hufanyika kwa kiwango cha chini
kutokana na fedha zinazotengwa
kutekeleza miradi hiyo, kuingia ka-
tika mikono ya watu wachache.

“Ndiyo maana serikali yetu im-
ekuwa ikifanya juhudi kubwa, ku-
dhibiti rushwa nchini na ninyi nyote
ni mashahidi kwa kuwa mlimsikia
Rais Samia Suluhu Hassan, akiiele-
keza TAKUKURU kufanya ufuatiliaji
katika miradi mbalimbali ya maen-
deleo ili kukabiliana na ubadhirifu
ikiwamo rushwa,” alisema.

Dk. Ndumbaro alisema vita ya
rushwa bado ni kubwa hivyo wa-
nahabari wanalo jukumu la kutumia
vizuri kalamu zao katika kuelimisha
umma kuhusu umuhimu wa kush-
iriki kwa vitendo katika kuikataa na
kufichua vitendo vya rushwa.

“Mtakumbuka kuwa Rais Samia
akiwa ziarani Arusha Novemba 23,
mwaka huu alizungumzia ahadi ya
serikali yake kwa wananchi kwamba
ifikapo 2025 nchi nzima itakuwa na
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umeme kwa asilimia 100 na huduma
ya maji kwa asilimia kati ya 95 na 100

“Lengo hili litafikiwa iwapo
kila Mtanzania kwa nafasi yake
atatekeleza wajibu wa kikatiba wa
kutunza rasilimali za nchi na kuzuia
aina zote za rushwa na uvunjivu wa
haki za binadamu nchini,” alisema.

Alisema unapozungumzia haki za
binadamu huwezi kuepuka huduma
mbalimbali ambazo mwanadamu
huhitaji katika maisha yake ya kila
siku.

Kadhalika huduma za afya nchini
zimeimarika kutokana na juhudi
kubwa ya serikali za kusimamia kwa
karibu ujenzi wa zahanati, vituo vya
afya na majengo katika hospitali za
wilaya, na za mikoa. Serikali pia, kwa
kujali watu wake, imeendelea kutoa
elimu bure kuanzia shule za msingi
mpaka sekondari kwa lengo la ku-
hakikisha kuwa kila mtoto mwenye
uwezo wa kusoma anapata haki
hiyo.

Alisema katika ngazi ya vyuo vya
kati na vya elimu ya juu, serikali im-
ekuwa ikitoa mikopo kwa wanafunzi
wenye uhitaji ili waweze kupata haki
ya elimu katika ngazi hiyo.

Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma za Ustawi wa Jamii katika Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),

Amina Mfaki (kushoto), akizungumza kwenye kongamano la watu wenye ulemavu, wilayani Mpwapwa, mkoani Dodoma
juzi. Wengine (kutoka kulia) ni Katibu wa Shirikisho la Vyama vya Watu wenye Ulemavu Tanzania (SHIVYAWATA) wa mkoa
huo, Justuast Ng'wantalima, Makamu Mwenyekiti wa shirikisho mkoa, Hassan Sharifu na Mwenyekiti, Omary Lubuva. PI-

CHA: PETER MKWAVILA

Askofu:
Watanzania
endeleeni
kudumisha
amani

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Baraza la Ma-
kanisa ya Kipentecoste Tanza-
nia, Askofu Dk. Baraka Kihoza,
amesema Watanzania wanawaji-
bu wa kudumisha amani iliyoko
kwa kuilinda na kuiombea nchi
yao ili kuisaidia serikali.

Aliyasema hayo wakati wa
ibada maalumu ya maombi ya
kuliombea Taifa iliyofanyika
kwenye Kanisa la Calvary As-
semblies of God Kikuyu Do-
doma.

Askofu Kihoza alisema Wa-
tanzania wanakila sababu ya
kuhakikisha Taifa linakuwa na
amani na utulivu badala ya
kuachia suala hilo kwa upande
wa serikali peke yake.

Askofu huyo alisema hatuwezi
kuwa na Taifa linaloendelea bila
uwapo wa maombi ya kuiom-
bea nchi hivyo wajibu huo ni
wa msingi ili amani iendelee
kudumishwa.

Askofu Kihoza alisema Tanza-
nia ina baraka nyingi ikiwamo
rasilimali za kutosha ambazo
zinazoliingizia mapato makubwa
Taifa yakiwamo madini mbal-
imbali.

Hata hivyo aliwataka waumi-
ni wa madhehebu yote ya dini
kuendelea kuwaombea Viongozi
walioko madarakani ili waweze
kufanya kazi kwa misingi inay-
otoka kwa Mungu.

“Waumini kwa kushirikiana
na viongozi wa dini wana-
takiwa kubeba mzigo huu wa
kuwaombea viongozi wetu hao
wa serikali, ili waweze kufanya
kazi zao kwa hofu na misingi ya
kiroho,” alisema.

Naye Mtumishi kutoka nchi
yva Kenya, Nabii John Sikenga,
aliipongeza serikali ya Tanzania
kwa kudumisha amani na kui-
wezesha nchi kuendelea kuwa
na utulifu.

Alisema Tanzania inatakiwa
kuigwa na kupongezwa kuto-
kana na uhuru na amani iliyopo
ambayo watu wake wamekuwa
wakifanya shughuli zao za kuji-
letea mapato na kuinua uchumi
wao.

RC akerwa watu wenye ulemavu kugeuzwa vitega uchumi

Na Peter Mkwavila, MPWAPWA

MKUU wa Wilaya ya Mpwapwa
mkoani Dodoma, Josephath
Maganga, amezitaka jamii zina-
zoishi na watu wenye ulemavu
kuacha kuwatumia kama vitega
uchumi kwa kuwaweka baraba-
rani kwa ajili ya kuomba misaada.

Amesema tabia hiyo inawad-
halilisha na kuwaondolea utu
wao, hivyo jamii inatakiwa kuwa-
jibika kwa kuwasaidia kiuchumi
na kimaisha na kuwalinda muda
wote.

Alibainisha hayo juzi alipoku-
wa akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma
Rosemary Senyamule, kwenye
kilele cha kufunga Siku ya Watu
wenye Ulemavu Duniani yaliyo-
fanyika kimkoa wilayani hapo.

Maganga alisema watu wenye
ulemavu wanatakiwa kusaidiwa
kiuchumi na kijamii na siyo ku-
wafanya kitega uchumi kwa ku-
waweka barabarani kwa ajili ya
kuomba katika maeneo mbalim-
bali.

“Tabia hiyo kwa kweli inawad-

halilisha utu wao kwa kuwafan-
ya kama hawastahili mbele ya
jamii, hivyo ninawaagiza tabia
hiyo iachwe ya kuwafanya vitege
uchumi kwa kuwaweka juani
siku nzima ili wapewe misaada
kutoka kwa wapita njia,” alisema.

Hivyo, aliwataka watu we-
nye ulemavu  wahakikishe
wanachangamkia mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa na hal-
mashauri zote nchini ili kujisima-
mia wenyewe kiuchumi badala
ya kuendelea kuwa tegemezi wa
kila siku.

Vilevile alisema mikopo hiyo
ipo kwa ajili yao kinachotakiwa
kwao ni kuunda vikundi pamoja
na kutimiza vigezo vya kuwawez-
esha kupata ili wajiendeleza na
kutatua kero zao.

Katibu wa Shirikisho la Vy-
ama vya Watu wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA) Mkoa wa Do-
doma, Justast Ngw’antalima, al-
iziomba serikali kuwapunguzia
makali yaliyoko kwenye mikopo
inayotolewa na halmashauri
nchini.

Alisema bado kwa upande

wao kunaugumu wa kupata
mikopo hiyo ya asilimia 10, ku-
tokana na serikali kuwawekea
vigezo ambavyo vinavyosababi-
sha kutopata kwa haraka kama
ilivyo kwa makundi mengine ya
wanawake na vijana.

Alisema:  “Kwa  wenzetu
mikopo hiyo wanaipata kwa
urahisi zaidi ila kwetu sisi watu
wenye ulemavu bado kuna tatizo
ambalo linatukwamisha kuipata
mikopo hiyo kwa haraka kama
ilivyo kwa wanawake na vijana,”
alisema.
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HABARI ZANZIBAR

Sekta utalii kinara mapato fedha kigeni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

EKTA ya Utalii Zanzibar imeku-
wa kinara kwa kuingiza fedha

Alisema kwa mwaka 2021 wageni
waliyoingia Zanzibar 364,185, lakini
kwa mwaka 2022 hadi Novemba
wamefika 322,748.

wanaofika Zanzibar, hutembelea fuk-

we na sio kufanya utalii wa kutembe-

lea vyanzo vingine vya utalii.
Alisema utafiti huo waliufanya pia

sha wageni wote wanaofika kuwekeza
Zanzibar wanakuwa salama na mali
zao na wako tayari kuwapokea wa-
geni mbalimbali.

nyingi za kigeni katika uchumi Ivua';:::ﬁl‘(,:e_ Alisema malengo ya serikali ifi- umegundua kuwa wageni wengi wa- Alisema katika kuhakikisha maen-
wa visiwa hivyo ndani ya miaka nye uwezo kapo 2025 kuingiza zaidi ya wageni naofika Zanzibar sio wa mara kwa deleo makubwa kwa upande wao
miwili ya uongozi wa Rais Dk. Hussein g kifedha 80.000 na uwezo huo upo na hivi mara wanaotembelea visiwa hivyo serikali iko katika hatua za kuten-
Ali Mwinyi. kwa sasa wanajipanga katika kuhakikisha kutokana na changamoto mbalimba- geneza bandari kubwa huko maeneo
Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya ajili ya kutangaza utalii katika nchi mbalim- li hasa kupitia viwanja vya ndege kwa ya Mangapwani, Mkoa wa Kaskazini
Utalii Zanzibar, Hapsa Hassan Mbamba, manunuzi  bali hasa kupitia wageni wanaofanya  wageni wanaingia na kutoka. Unguja.
alisema hayo wakati akizungumza na mbalim- mikutano yao Zanzibar. “Changamoto hiyo tayari serikali Aidha, katika kuhakikisha kuwa
waandishi wa habari katika kamisheni Daliili Aidha, alisema kwa kuwa sekta ya imeshaifanyia kazi na kwa sasa ka- wawekezaji wanafika kuwekeza Zan-
hiyo ya Amani visiwani humo. f(er'ka" utalii ni mtambuka wamejipanga ka-  tika viwanja vyetu vya ndege hakuna zibar miradi mbalimbali imeshaone-
Alisema kiasi cha asilimia 80 ya fedha la’a:'ﬁf:_a tika kuhakikisha wanatumia michezo usumbufu wowote kwa wageni,” sha njia ya visiwa 17 wawekezaji
za kigeni zinatokana na sekta ya utalii ﬂanalo na ikiwamo ya baharini ili kuwavuta alisema. wameonesha nia ya kuwekeza iki-
na asilimia 29.2 ya uchumi wa Zanzibar  gekta hii zaidi wageni. Naye Mkurugenzi Mwendeshaji na wamo Kisiwa cha Mnemba, Kisiwa
unatokana na sekta hiyo. ya utalii. “Tunataka watalii wenye uwezo huduma kutoka mamlaka ya vite- cha Misali Pemba na jumla ya Dola

Alisema wakati wa kipindi cha mli-
puko wa UVIKO-19 hali ya uingiaji wa-
geni ilishuka na kufikia 260,644 kwa
sababu wageni walipungua kutokana
na maradhi hayo, lakini Zanzibar licha
ya kwamba haikufunga mikapa yake.

wa kifedha kwa ajili ya manunuzi
mbalimbali ili serikali kuongeza
pato litokanalo na sekta hii ya utal-
ii,” alisema.

Hata hivyo, alisema utafiti uliofany-
wa umeonesha kuwa watalii wengi

ga uchumi Zanzibar (ZIPA), Shida
Makame Kombo, alisema kazi kub-
wa ya mamlaka hiyo ni kuwapokea
wawekezaji wanaofika kuwekeza
Zanzibar.

Alisema ZIPA imejipanga kuhakiki-

milioni 414.50 zitapatikana.

Alisema pia serikali itapata Dola
milioni 213.16 kwa ajili ya miradi ya
hoteli 30 na Dola milioni 18.26 miradi
tisa na miradi hiyo tayari imeshasa-
jiliwa na ZIPA.

SMZ, Uturuki
zasaini mkataba
mradi ujenzi wa
nyumba

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Ardhi na Maendeleo ya
Makazi, imetia saini ya makubaliano
na Kampuni ya ASER kutoka Utu-
ruki kwa ajili ya mradi wa ujenzi
wa nyumba za maendeleo Zanzibar
(Housing Development Projects in
Zanzibar).

Hafla hiyo ya utiaji saini wa
makubaliano hayo imefanyika
mwishoni mwa wiki katika ukumbi
wa Wizara ya Ardhi na Maendeleo
ya Makazi Maisara, Unguja na ku-
sainiwa na Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Dk. Mngereza Mzee Miraji na
Mkurugenzi wa Kampuni hiyo, Ertan
Murat.

Akizungumza baada ya utiaji wa
saini, Dk. Mngereza alisema lengo la
makubaliano hayo baina ya pande
mbili hizo ni kuanzisha mahusiano
va kikazi kwa ajili ya ujenzi wa ny-
umba za maendeleo na biashara kwa
mkopo nafuu.

Alisema, mradi huo unatara-
jiwa baada ya taratibu zote za
makubaliano kukamilika kwa pande
zote mbili ikiwamo, mapendekezo ya
mradi wa nyumba na gharama zake,
taratibu za kisheria, kulipa fidia.
Alisema, Wizara ya Ardhi inatarajia
kuwa na mradi mpya wa nyumba za
maendeleo Chumbuni utakaojenga
nyumba 1,000 kwa awamu.

Awamu ya kwanza zitajengwa
nyumba 500 na ya pili nyumba 500
ili kukamilisha idadi hiyo.

Pia alisema mradi huo utajenga
nyumba za 50 eneo la Fumba na
maeneo ya Mombasa kwa Mchina,
mradi utajenga nyumba 48 za
ghorofa na nyumba za Mji Mkongwe
zitafanyiwa matengenezo.

Naye Naibu Waziri, wizara hiyo,
Juma Makungu Juma, alisema
Zanzibar kuna mahitaji makubwa
ya nyumba na kampuni hiyo ime-
ahidi kujenga nyumba hizo baada ya
kukamilisha taratibu zote.

Alisema ujenzi wa nyumba hizo
unatarajiwa katika maeneo tofauti
Unguja na Pemba na utazingatia Kip-
ato cha kila mwananchi ili kuzimudu
kwa lengo la kuboresha makazi bora.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi Zanzibar, Dk. Mngereza Mzee Miraji (kushoto) na Mkuru-
genzi wa Kampuni ya ASER, Ertan Murat (katikati), wakitiliana saini makubaliano ya ujenzi wa mradi wa nyumba
za maendeleo, mjini Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC ataka watumishi kupatiwa mafunzo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja, Idrissa
Kitwana Mustafa, amesema
ipo haja kwa watumishi ku-
patiwa mafunzo ya ulinzi
wa mifumo ya kompyuta na
kuzuia wizi wa mitandao ili
kulinda taarifa za nchini.
Aliyasema hayo jana waka-
ti akifungua mafunzo ya ul-
inzi wa mifumo ya kompyuta
na kuzuia wizi wa mitandao
(Cyber  Security) yaliyo-

fanyika Taasisi ya Sayansi na
Teknolojia ya Karume (KIST),
Mbweni Zanzibar.

Alisema kuna ongezeko
kubwa la uwapo wa udukuzi
wa taarifa jambo ambalo lin-
aweza kusababisha matatizo
mengi katika jamii ikiwamo
uvunjifu wa amani.

Alisema endapo watumi-
shi hasa wataalamu wa
kompyuta watapata uelewa
kuhusu mbinu zinazotumiwa
na wahalifu wa mitandao
wataisaidia nchi kutunza na

kudumisha amani iliyoko.

Aidha, aliwataka washiriki
hao kuitumia elimu hiyo ka-
tika kuleta maendeleo nchini
na kuisaidia jamii kuepuka
udhalilishaji ~ unaofanywa
mitandaoni.

Kaimu Mkuu wa Idara ya
Mipango Utawala na Rasili-
mali Watu, Dk. Iddy Khatib
Iddy, alisema miongoni
mwa malengo ya Taasisi ya
Karume ni kutoa taaluma ya
mambo yanayoendana na
wakati ulioko ikiwamo taal-

uma ya ulinzi wa mifumo na
kompyuta.

Alisema, mafunzo hayo
yatawawezesha watu binafsi
na taasisi mbalimbali hasa
za serikali, kupata ulinzi wa
taarifa zao.

Aidha, alitumia fursa hiyo
kumwomba Mkuu wa Mkoa
wa Mjini Magharibi kuen-
delea kutoa ushirikiano wa
karibu na taasisi ya Karume
hasa katika kufanikisha su-
ala la kutumia Mkonga wa
Taifa.
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Watoto 6,000 wafanyiwa
ukatili kwa mwaka

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

AZIRT wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee,
Watoto na Makundi
Maalumu, Dk. Dorothy
Gwajima (pichani), amesema katika
kipindi cha mwaka 2021 watoto 6,000
nchini walifanyiwa vitendo vya ukatili
vikiwamo vya ubakaji na ulawiti.
Aliyasema hayo juzi katika kikao
kwa njia ya mtandao na wananchi
wa Mtaa wa Mwatulole mkoani Geita
baada ya kutokea tukio la Jabir Hamis
(29) Mkazi wa Magogo Mjini kukutwa
na idadi kubwa ya watoto akiwafundi-
sha vitendo vya ubakaji na ulawiti.
Alisema katika kipindi cha mwaka
jana watoto 5,899 nchini walifanyiwa
vitendo vya ukatili wa kubakwa huku
watoto 1,114 wakifanyiwa ukatili wa
kulawitiwa hali inayotishia mstakabali
mzima wa maendeleo na kukwami-

Baada ya ku-
pata taarifa
niliwasiliana
na Waziri wa
Wizaraya
Mambo ya
Ndani naye
amesikitish-
wa na tukio
hili tuna taka
kukomesha
ukatili kwa
watoto wa-
zazi nendeni
kituoni mka-
toe maelezo
na watoto
wakaeleze
walicho
kuwa waki-
fanyiwa.

sha ndoto za watoto hao ikiwa ni
pamoja na kukatishwa masomo
yao kutokana na kupata ujauzito
katika umri mdogo.

Dk. Gwajima alisema kuwa Wa-
ziri wa Wizara ya Mambo ya Ndani
ya Nchi amepokea tukio hilo na
ameahidi kulifuatilia kwa ajili ya
kuchukuwa hatua zaidi za kishe-
ria, hivyo kuwataka wananchi kue-
ndelea kuwa wavumilivu.

Kuhusu baadhi ya askari wa-
sio waadilifu waliokuwa waki-
jaribu kumtorosha mtuhumiwa
huyo, Dk. Gwajima alisema tayari
wamewachukulia hatua za ki-
nidhamu.

Waziri Gwajima alisema
alipokea simu kutoka kwa
Diwani wa Kata ya Buhala-
la akidai kuwa wananchi
wanalalamika  kuwa
mtuhumiwa huyo

o mtuhumiwa

ameachiwa na Jeshi la Polisi na ki-
sha kuanza kushughulikia jambo
hilo.

“Baada ya kupata taarifa nili-
wasiliana na Waziri wa Wizara ya
Mambo ya Ndani naye amesikit-
ishwa na tukio hili tuna taka
kukomesha ukatili kwa watoto
wazazi nendeni kituoni mkatoe
maelezo na watoto wakaeleze
walicho kuwa wakifanyiwa ni haki
yenu,” alisema Dk.Gwajima.

Mwenyekiti wa Polisi Jamii eneo
la Fadhili Bucha Mtaa wa Mwat-

ulole, Itanga Timothy, alise-
ma mtuhumiwa huyo wal-
imkamata Desemba Mosi

kusikitisha walipokwenda
polisi kwa lengo la kwenda
mahakamani  walikuta
huyo
ameshaachiliwa.

:].

\

Katibu Tawala Msaidizi kutoka Sekretarieti ya Utumishi Mkoa wa Mwanza, Daniel Machunda (wa pili kushoto), aki-
kabidhi kifaa saidizi cha usomaji wa ankara za maji kwa mmoja wa wakusanyaji wa takwimu za maji, Mwidini Juma,

wakati wa uzinduzi wa mfumo wa kidijitali wa ukusanyaji wa takwimu za maji, jijini Mwanza juzi, ulioambatana na
mafunzo ya kuwajengea uwezo wasomaji wa ankara za maji kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa. Kushoto ni Mkuru-

genzi wa Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria, Renatus Shinhu. PICHA: VITUS AUDAX

Waomba
kujengewa
kituo cha polisi
kudhibiti uhalifu

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WANANCHI wa Kata ya Lyamidati
wilayani Shinyanga wameiomba seri-
kali kuweka kituo cha polisi katika
eneo hilo ili kuwasaidia kukabiliana
na vitendo vya kihalifu ikiwamo
ukatili kwa wanawake na watoto vili-
vyokithiri.

Wakizungumza na Nipashe wa-
nanchi hao walieleza kuwa kukose-
kana kwa kituo cha polisi katika eneo
hilo kumekuwa kukiwakosesha haki
Za0 za msingi hususani wapatapo
matukio ya kikatili na kuishia kwa
na kata kutokana na kutokuwa na
eneo sahihi la kufikisha malalamiko
yao.

Walipaza sauti yao kwa serikali
kufuatia utekelezaji wa mradi wa
sauti za kaya na vyombo vya habari
katika kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto, unaotekelezwa
na Klabu ya Waandishi wa Habari
mkoani Shinyanga(SPC) kupitia Mfu-
ko wa Wanawake Tanzania (WFT).

Mkazi wa kata hiyo, Dorice Lu-
gina alisema kuwapo kwa kituo cha
polisi katika eneo hilo kutawasaidia
kupambana na vitendo vya wanaume
kutelekeza familia zao hasa Kipindi
cha mavuno kutokana na vituo vya
polisi kuwa mbali.

Alisema kata hiyo ingekuwa
na kituo cha polisi wangekitumia
kuelekeza malalamiko yao katika
dawati la jinsia kwa ajili ya msaada
zaidi wanapeleka malalamiko yao
na taarifa zinasambaa na wahusika
wanakimbia.

Amina Lutubija alisema ili kupeleka
malalamiko yao dawati la jinsia Kituo
cha Polisi Didia kwa usafiri wa gari
ni Sh. 4,000 kwa pikipiki Sh. 10,00,
Kituo cha Mwakitolyo kwa gari Sh.
7,000 kwa pikipiki Sh. 30,000 na Sol-
wa kwa gari Sh. 4,000 kwa pikipiki
Sh. 15,000, kwamba wale wasiokuwa
na uwezo wanashindwa kupeleka
malalamiko yao.

Diwani wa kata hiyo, Veronica
Nduta alikiri kuwapo kwa tatizo hilo
na kwamba pale inapotokea mwa-
nanchi kafanyiwa ukatili kitendo cha
kwenda Kituo cha Polisi Solwa, Didia
au Mwakitolyo mhusika anakimbia.

Wanawake wadai kufanyiwa ukatili wakéti Wwa mavuno

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

keza familia,”alisema Suzana.

chakula kwamba mwaka huu ali-

WANAWAKE wa cha
Masengwa wilayani Shinyanga,
wamesema kila ifikapo kipindi
cha mavuno wanaume wao hula-
zimisha kuuza chakula ili wapate
pesa za kununulia pombe.

Wamesema pia wanaume wao
huwalazimisha kuuza mazao
ili wapate fedha kwa ajili ya
kuwahonga wanawake wengine
lengo la kujiuza.

Walieleza hayo juzi wakati
wakizungumza na Nipashe lil-

ka kujua hali ya matukio ya uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto.
Mmoja wa wanawake hao,
Suzana Ngassa alisema kipindi
cha masika familia yote hua
inakwenda shambani kulima, la-
kini kwenye mavuno baba ndiye
anakuwa na sauti na kufikia hat-
ua ya kuuza chakula.
tumekuwa tukinyanyaswa sana
na waume zetu kipindi cha ma-
vuno, ukimgomea tu baba asi-
uze chakula unapokea kipigo, na
chakula kikiisha ndani anaitele-

Naye Tatu Machalale, alisema
yeye alimdhibiti mume wake
kuuza chakula bali pesa am-
bazo huwa anazitumia kunywea
pombe ni zile ambazo anazitafu-
ta mwenyewe na siyo zitokanazo

na kipato cha familia.
Mwenyekiti wa Kijiji cha
Masengwa, Zacharia Ntemi,

alisema licha ya kuendelea ku-
toa elimu kwa wanaume kuacha
matumizi ya ovyo ya chakula,
bado baadhi yao wanaendelea
lakini tatizo hilo limepungua
kwa kiasi kikubwa, tofauti na

miaka ya nyuma hali ilikuwa
mbaya.

Mtendaji wa Kata ya Maseng-
wa wilayani Shinyanga, Hussen
Majaliwa, alieleza kuwa tatizo
ambalo linasababisha ukatili
kuendelea dhidi ya wanawake na
watoto, ni baadhi ya wanaume
kuendekeza suala la mfumo
dume.

Alisema kinapofika kipindi
cha mavuno hupokea kesi nyingi
za vipigo vya wanawake kutoka
kwa waume zao, pamoja na wen-
gine kutelekezewa familia huku
chanzo chake kikiwa ni kuuza

pata kesi tatu.

humo akiwamo Juma Masesa,
walikiri kufanya vitendo hivyo
na kueleza kuwa tabia hiyo hu-
fanywa na baadhi yao kwa kuuza
chakula na kwenda kukifanyia
anasa.

Aliiomba serikali iendelee ku-
toa elimu zaidi juu ya utunzaji
wa chakula katika kaya ili kuka-
biliana na baa la njaa ikiwa ni
pamoja na kuwachukulia hatua
za kisheria wanaoendekeza vi-
tendo hivyo.
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HABARI KITAIFA

TAKUKURU kuwanasa wanaofanya

biashara maeneo yvasivoruhusiwa

Na Beatrice Moses

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU), imeweka mtego ku-
wanasa wanaotajwa kuwa
sababu ya wafanyabiashara
ndogo kuendelea kufanya bi-
ashara kwenye maeneo yali-
yozuiwa.

Mkuu wa Dawati la Elimu
kwa umma wa TAKUKURU
wilayani Ilala, Elly Makalla,
alisema hayo wakati alipohoji-
wa kwenye kongamano la wa-
dau la kujadili haki za binada-
mu na utawala bora, maadili
na mapambano ya rushwa,
ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya Siku za Kitaifa ya Haki
za Binadamu.

Alisema wana taarifa ya
kuwapo kwa baadhi ya wa-
tendaji wasio waaminifu wa-
naojinufaisha kwa njia ya ovu,
TAKUKURU imeanza kwa
kuchukua jukumu la kutoa
elimu kwa jamii ya wafanyabi-
ashara hao kujua viashiria vya
rushwa.

“Tuna taarifa baadhi ya
watendaji wale wa chini
ambao wamepewa jukumu
la kusimamia kuhakikisha
kwamba wafanyabishara
hawakai kwenye maeneo
ambayo hayaruhusiwi wame-
kuwa wakipokea rushwa na
kuwaruhusu kufanyabiashara
hasa nyakati za jioni,” alisema.

Makalla alisema watendaji
hao wanapaswa kusimamia

utekelezaji wa utaratibu na
sheria zilizowekwa, TAKUKU-
RU wanatafuta taarifa zitaka-
zowawezesha kuwakamata
na kuwafikisha mahakamani
kwa hatua zaidi za kisheria.
Alisema mapambano dhidi
ya rushwa sio ya serikali pe-
kee ni ya jamii nzima kwa
kuwa rushwa inatokea huko
kwahiyo TAKUKURU in-
aamini kuwa wanajamii wak-
ishiriki kikamilifu katika ma-
pambano kulingana na elimu
waliyoitoa. Kanda Maalum
Dar es Salaam ya Sekretari-
eti ya Maadili ya Viongozi wa
Umma imewataka wananchi
kutosita kutoa taarifa zenye
ushahidi kuhusu viongozi am-
bao wanakwenda kinyume na

maadili yanayowapasa ili hat- :
ua zinazostahili kwa mujibu :
wa sheria zichukuliwe, kuwez- :
esha maadili kuendelea kuzin- :

gatiwa hata kwa viongozi.

Kaimu Katibu Msaidizi wa :
Kanda Maalum Dar es Salaam :
wa sekretarieti ya maadili ya :
viongozi wa umma, George :
Bakengesa, alitoa wito huo :
akieleza kuwa kuna taarifa :
za tuhuma dhidi ya baadhi :
ya viongozi kukiuka maadili :
watoa :
taarifa wanapohitajika husita :

zikipokelewa, lakini

kutoa ushirikiano.

Bakengesa aliwakumbusha :
viongozi kuwa dirisha la ku- :
jaza fomu za maadili tayari :
limefunguliwa na litafungwa :

Desemba 31, mwaka huu.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Atupele Mwakibete (katikati), akijadiliana jambo na Makamu Mwenyekiti

wa Chama cha Wamiliki wa Malori (TAMSTOA), Mgendela Gama (kushoto), wakati wa ufunguzi wa mkutano

CHA: MPIGAPICHA WETU

SEZ kutoa fursa mabadiliko kilimo ukuaji uchumi

Na Mwandishi Wetu

KUVUTIA uwekezaji kupitia
Maeneo Maalum ya Kiuchumi
(SEZ) kwa ajili ya kuongeza
thamani katika bidhaa za
kilimo inatoa fursa kwa nchi
katika harakati za kufanya ma-
badiliko ya kilimo ili kuongeza
mchango katika ukuaji wa
uchumi.

Ofisa Mkuu Uhamasishaji
na Uwezeshaji wa EPZA, Na-
kadongo Fares, alisema hivi
karibuni kuwa kuongeza
thamani katika bidhaa za kil-
imo inawahakikishia wakuli-
ma kupata bei kubwa ya soko
na kuongeza kipato chao.

“Maeneo maalum ya SEZ
yanatoa nafasi kubwa ya

kubadilisha kilimo nchini,
kuwahakikishia ~ wakulima
masoko ya uhakika na hivyo
kuongeza mchango wa sekta
hii katika uchumi,” alifafanua.

Alisema kwa sasa viwanda
vilivyojikita kwa kuongeza
thamani ya bidhaa za kilimo
ndio vinavyoongoza katika
maeneo ya uwekezaji chini
ya Mamlaka ya EPZA na ku-
changia kwa kiasi kikubwa
ukuaji wa sekta ya kilimo am-
bayo hutoa ajira kwa zaidi ya
asilimia 70 ya Watanzania.

“Eneo la kuongeza thamani
katika kilimo limechukua na-
fasi kubwa katika uvutiaji wa
wawekezaji chini ya mamla-
ka,” alisema.

Alisema mamlaka hutoa

vivutio  mbalimbali  kwa
wawekezaji kupitia SEZ ikiwa
ni vya kifedha na visivyo vya
kifedha kama misamaha ya
kikodi, kodi ya ongezeko la
thamani, ushuru mbalimbali
katika serikali za mitaa.

Wawekezaji katika maeneo
maalum ya SEZ wanaruhusi-
wa kuuza nje ya nchi hadi
asilimia 80 ya bidhaa wanazo-
zalisha na asilimia 20 huuzwa
katika soko la ndani.

Pia EPZA  huwasaidia
wawekezaji kupata ardhi na
kuwaunganisha wakulima na
masoko ya mbalimbali ya ki-
mataifa duniani na kuongeza
upana wa masoko yao.

Kutokana na vivutio vina-
vyotolewa na mamlaka ya

EPZA, asilimia 40 kati ya 97 :
ya viwanda vilivyojikita ka- :
tika bidhaa za kilimo vipo :
ndani ya maeneo maalum ya :
SEZ kwa ajili ya kuchakata na :
kuongeza thamani bidhaa za :

kilimo.

Kwa ujumla, viwanda hivyo :
vinavyochakata na kuongeza :
thamani katika maeneo ya :
SEZ vina mtaji ya Sh. trilioni :
1.3 na kutoa kazi kwa Watan- :
zania zaidi ya 20,015 katika :

kipindi cha 2016 hadi 2021.

Alisisitiza EPZA inawahimi- :
zawawekezaji wandaninanje :
kuchangamkia fursa katika :
uwekezaji kwenye maeneo ya :
SEZ ili kuchakata na kuongeza :
thamani bidhaa za kilimo kwa :

ajili ya masoko ya nje.

Waziri ataka
unafuu bei
kemikali

Na Mary Geofrey

WAFANYABIASHARA wa ke-
mikali za kuchenjulia dhahabu
nchini, wametakiwa kuziuza kwa
bei rafiki ili wachimbaji wadogo
wamudu gharama.

Waziri wa Madini, Dk. Dotto
Biteko, alitoa rai hiyo jana waka-
ti akipokea maazimio ya mkuta-
no wa wadau wa uingizaji, usam-
bazaji na watumiaji wa kemikali
yva kuchenjua madini ya dhahabu
ulioandaliwa na Tume ya Ma-
dini na Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA)

“Kuna sababu za ndani ambazo
wafanyabiashara wameamua
kuzitumia kutengeneza bei
tofauti na halisia, kwa hiyo
tumeamua kukutana hapa na
ninaamini kwamba mtatusaidia
kuja na maelekezo mahususi kwa
watu wote waliopewa leseni ya
kununua dawa za kuchenjua ma-
dini ili wauze kwa bei ya soko.

“Kwa bei hii inayouzwa hivi
sasa hakuna mchenjuaji ambaye
atapata faida kwa sababu kama
watanunua kemikali hiyo Sh.
milioni 1.2 na bei ya dhahabu in-
ashuka na kupanda maana yake
wachimbaji watakufa,” alisema.

Alisema kufuatia kupanda kwa
bei ya kemikali ya kuchenjulia
dhahabu aina ya Sodium Cya-
nide kutoka Sh. 400,000 kwa
dumu moja hadi Sh. milioni 1.2
kumefanya wachimbaji wadogo
kupata hasara.

“Asilimia 41.9 ya fedha zote za
kigeni zinatokana na sekta ya
madini huku madini ya dhahabu
yvakichangia asilimia 90 ya kiasi
hicho na asilimia 50 ya mauzo
ya bidhaa zote nje ya nchi yana-
tokana na madini huku asilimia
90 ya mauzo hayo yakitokea
katika madini ya dhahabu,”
alisema.

Mkutano huo pia uliazimia, seri-
kali kupitia GCLA, kutoa bei ele-
kezi ya kemikali ya kuchenjulia
dhahabu aina ya Sodium Cyanide
na kuifanyia mapitio kila baada
va miezi mitatu kwa lengo ya
kulisimamia soko la bidhaa hiyo.

Pia, uliazimia kuwa wafanyabi-
ashara wa kemikali hizo kuunda
umoja wao kama ulivyoundwa
na wachimbaji wadogo ambao
utawasaidia kujadili na kuwa
Nna NgUVU ya pamoja na serikali
junde kikosi kazi cha kufuatilia
suala la upatikanaji wa kemikali
ya Sodium Cyanide nchini.

Kaimu Katibu Mtendaji wa
Tume ya Madini, Yahya Sa-
mamba, alisema katika kipindi
cha mwaka 2019 hadi Septemba
2022, jumla ya tani 39,564 za
kemikali ya Sodium Cyanide,
ziliingizwa nchini kwa ajili ya
matumizi ya kuchenjua madini
va dhahabu kwenye maeneo ya
machimbo.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA PASSPORT

ZAITUN MUSLIM TAYABJI
KISMAYUWALLA anatangaza kupotea
kwa hati ya kusafiria (Passport) yenye
namba TAE 160233 iliyotolewa na
Idaraya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
06 AUG 2019. Yeyote atakayeiona atoe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 62/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ANDREA MAKACHA NGAITI wa DODOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA...MESHACK PAULO MAKACHA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 27 Mwezi 12 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 05 Mwezi 12 Mwaka 2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DORAH GADINGELULA
ANATANGAZA kupotelewa na
kadi ya GARI(BMW) yenye
namba za usajili  T312 DLV
Chasis Namba:
WBAAT52030AH66238
Engine Namba:
N42B18A4236702
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba

FORMNO. 58
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF BUNDA
DISTRICT
AT BUNDA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 23 OF

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KIM'S HUNTING SAFARIS 2022 IN THE MATTER OF ESTATE OF THE LATE
SOSPERES MANYAMA SULUSI
TANZTIN anatangaza AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION OF ESTATE BY VEDASTUS
MANYAMA SULUSI

GENERAL CITATION
(Rule 75)

kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 692 AQX - TOYOTA HILUX.
Chassis namba
PN133JV2508003293.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of administration is
made to above named petitioner.

The matter comes for mention on the 27" day of 12,
2022 before M.p. Kamuntu at 8:00AM
Dated at Bunda this 06 day of 12, 2022

;ielllrslfaDr\llt;;(s)Tlir}aRB’;ZI'ﬁssgf;(;g; ° Y LIN/NAC/RB/143129/2022. | | DAR/URA/RB/472405/2022.
KUPOTEA KWA | KUPOTEA KWA OFISI ZA MATANGAZO
KADI YA GARI KADI YA GARI ’
JOSEPH LAMECK STEPHEN SIMON MIKOCHENI
CHOMETE anatangaza m&% SSQZANNAGQ/%
kupotea kwa kadiya g.a.ri YA GARI AINA YA INDUSTIAL AREA, PO.BOX
yenye namba za usajili TOYOTA BREVIS YENYE

T 863 DFJ. Chassis namba
MAT38204ZF7R10. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/470894/2022.

NAMBA ZA USAJILI
T597DSF. KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/807/2022

31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

JULIAYAONYESHA\MAHABA
MAZITO/KWACLOONEY,

NYOTA wa kike wa muvi za Hollywood, Julia Roberts, alio-
nyesha mapenzi makubwa ya kumuunga mkono mkali mwing-
ine wa filamu, George
Clooney, katika tuzo za ki-
fahari za Kennedy Center
kwa kuvalia gauni lililojaa
picha za uso wake.

Gauni hilo refu lenye
picha za Clooney zilio-
nyesha historia yake kazi
vake ya kucheza filamu
- kuanzia picha zake za
zamani alipocheza nafasi
yake kama Doug Ross ka-
tika muvi ya ER na picha
maarufu aliyopigwa na
Jarida la W.

Clooney alikuwa ni
miongoni mwa watu wali-
opata tuzo ya mafanikio
ya maisha katika tukio
hilo.

Tukio hilo la nyota mbalimbali lilihudhuriwa na watu maarufu
na wanasiasa, akiwamo Makamu Rais wa Marekani, Kamala
Haris, Matt Damon, Patti LaBelle, Sean Penn, Sheryl Crow, Garth
Brooks na Sacha Baron Cohen.

Wengine ni Paul Pelosi, mume wa Spika wa Bunge la Mare-
kani, Nancy Pelosi, ambaye alijitokeza kwa mara ya kwanza
hadharani tangu nyumba yake iliposhambuliwa Oktoba mwaka
huu.

Pelosi akiwa amevaa kofia nyeusi alificha majeraha aliyoya- - \
pata wakati mtu alipomvamia kwa nyundo, alipigiwa makofi
kwa muda mrefu na washiriki, walioonyesha kuwa wako
pamoja naye baada ya kuvamiwa.

ZARI AMNUNULIA GARI
JIPYA MPENZI WAKE

MWANAMITINDO Zari Hassan, amemnunulia gari jipya A
mpenzi wake kijana, Shakib Cham wakati akisherehekea siku
vake ya kuzaliwa, Jumatatu. ,—\
Shakib, ambaye ni raia wa Uganda kama Zari, aliweka picha

> ‘-
kwenye ukurasa wake wa Instagram akiwa amekaa juu ya gari
oo e AWACHARUKIA MASHABIKI WAKE

Siku yako ya kuzaliwa ibadilishe chuki yote kuwa upendo,

kutofaulu kuwa mafanikio, adhabu zote kuwa baraka na NYOTA wa kike wa Bongo Muvi, Wema Sepetu, kwa mara nyingine amecharuka baada ya baadhi ya
vizuizi vyote kuwa fursa. Nakutakia siku njema ya kuzaliwa,” mashabiki wake kumzodoa kuhusu suala la kutopata mtoto.
Shakib Cham alijiandikia ujumbe huo mwenyewe. Mashabiki hao walikuwa wakimtumia jumbe la kumkashifu kwenye ukurasa wake wa Instagram na
Naye Zari aliandika kwenye ukurasa huo wa mpenzi wake yeye alikuja juu na kuwajibu kwa hasira.
na kummwagia sifa huku pia akilitaja gari hilo jipya. Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Wema alitupia picha yake kali na kusindikiza na ujumbe huo
“Heri ya siku ya kuzaliwa mpenzi wangu na pongezi kwa kueleza masikitiko yake juu watu ambao hupenda kumsemasema kuhusu suala la kutopata mtoto.
kupata gari jipya. Baraka zaidi babe,” aliandika Zari. “Afu sikieni niwaambie... Msione kwamba basi mkiniambia nimekosa mtoto basi ndio mnani-
Zari na mzazi mwezake, Diamond Platnumz wanatarajiwa weeeza...sawa naumia sikatai na mjue nitazoea...sema mnaboa. Mnaudhi. Najiskia vibaya. Sipendi.

kujumuika pamoja msimu huu wa Sikukuu ya Krismas.
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SERIKALI YATAKA MEDALI
TAIFA KUOGELEA AUSTRALIA

Na Saada Akida

KATIBU Mtendaji wa Baraza la Mich-
ezo la Taifa (BMT), Neema Msitha, ame-
wataka wachezaji wa Timu ya Taifa ya
Kuogelea, kutokwenda kinyonge katika
mashindano ya Dunia nchini Australia na
badala yake wahakikishe wanakwenda
wakiwa na ari ya kuipambania nchi.

Mashindano hayo yanatarajiwa ku-
fanyika Desemba 13-19, mwaka huu,
na timu hiyo yenye jumla ya wachezaji
wanne itaondoka nchini kesho, Alhamisi
kuelekea nchini humo.

Wachezaji hao wanawake wawili ni
Sophia Latif, Ria Save na kwa wanaume
ni Collins Salibobo na Hilal Hilal, ambaye
ataungana moja kwa moja na wenzao
nchini Australia.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana katika hafla fupi ya ku-
kabidhi Bendera ya Taifa kwa timu hiyo,
Msitha alisema anaimani nayo kwenda
kufanya vizuri kwa sababu ya maandalizi
waliyofanya.

Alisema kulinga na maandalizi wali-
yofanya na uwezo wa mchezaji mmoja
mmoja, ana sababu ya kujivunia timu
hiyo kwenda kufanya vizuri kwa kuipepe-
rusha vema bendera ya Tanzania.

“Ninachowaomba wachezaji, msiende
kinyonge kwa sababu serikali iko nyuma
yenu, naomba mutambue hii bendera
nawakabidhi kwa niaba ya Watanzania
na mnatakiwa kwenda kuipeperusha
vema na kutangaza taifa kwa kupata ma-
tokeo mazuri,” alisema Msitha.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha

Kuogelea Tanzania (TSA), Asma Hilal,
alisema wamefanya maandalizi mazuri
kuhakikisha timu hiyo inafanya vizuri
kuelekea mashindano hayo.

“Tumekamilisha kila kitu kuanzia
maandalizi pamoja na taratibu zote za sa-
far na tunatarajia timu kuondoka nchini
Alhamisi ikiwa na wachezaji watatu na
mmoja ambaye ni Hilal, ataunga na timu
hiyo nchini humo,” alisema Asma.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Alexander
Mwaipasi, alisema wamefanya maandali-
zi mazuri kwa kuandaa timu kuwa imara
na tayari kwa ajili ya mashindano hayo.

“Hii bendera kwetu ni dhamana na
tunaenda kutunza heshima ya Tanzania
katika kuipeperusha vizuri na sasa tu-
naenda kanyha vizuri kimataifa,” alisema
Mwaipasi.

Azam FC
Kupotezea
dirisha dogo

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam huenda isisajili mchezaji yeyote kwenye kip-
indi cha dirisha dogo la usajili kutokana na kuwa na wachezaji
wengi wenye uwezo mkubwa na bado mpaka sasa hawajapata
nafasi.

Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo, Kalimangonga Ongala,
amesema kwa sasa hafikirii kuongeza mchezaji yeyote kwa
sababu ana wachezaji zaidi ya 32 wenye uwezo mkubwa, huku
wengi wakiwa hawajapata nafasi ya kucheza mechi za ligi na mi-
chuano mingine.

Ongala alisema hayo baada ya kumalizika kwa mechi yao
dhidi ya Polisi Tanzania, mechi ikipigwa kwenye Uwanja wa
Ushirika mkoani Moshi, ikitoka na ushindi wa bao 1-0, ukiwa ni
ushindi wa nane mfululizo tangu alipoichukua timu hiyo kutoka
kwa aliyekuwa Kocha Mkuu, Denis Lavagne.

“Hayo mambo ya kuongeza wachezaji dirisha dogo sidhani
kama yapo kwa sasa, tuna zaidi ya wachezaji 32 na wana uwezo
mkubwa, lakini mpaka sasa hawajapata nafasi, sidhani kama
tutaangalia hilo. Hata hivyo, kama likitokea la kuongeza hata
mmoja mtaona, lakini sidhani,” alisema Kally.

Akizungumzia mechi hiyo, aliwasifu vijana wake kwa kuonye-
sha uwezo mkubwa hasa kwenye viwanja vya mikoani ambavyo
amekiri ni vigumu kupata ushindi kilelemama.

“Vijana wameonyesha uwezo, unajua viwanja vya mikoani
vinakuwa vigumu kwa sababu ya mazingira, hali ya hewa na vi-
wanja vyenyewe, Polisi Tanzania ni timu nzuri na sidhani kama
ikijipanga vema itashuka daraja. Tunawashukuru mashabiki wa
Azam kwa kutupa sapoti, wategemee kuendelea kuiona timu ya
ushindani kwenye mzunguko wa pili, mengine anajua Mungu,
tunafurahia pointi tatu, lakini tuna safari ndefu,” alisema kocha
huyo.

Ilikuwa ni mechi ya kwanza kwa kocha wa zamani wa Yanga,
Mwinyi Zahera, lakini kocha Msaidizi John Tamba alisema ujio
wa kocha huyo umeonekana kuongeza kitu kwenye kikosi.

“Niwapongeze wachezaji, wamepambana kadri walivyoweza,
tulikosa umakini tukafungwa bao, lakini walirejea tena kwenye
mchezo wakapambana hadi mwisho.

“Zahera ni mwalimu mkubwa na muda mfupi tu ameongeza
kitu, tunaamini kwa uwezo wake, mzunguko wa pili tutakuwa
bora zaidi na juhudi itafanyika, timu itaimarika kwa sababu diri-
sha dogo tunaongeza watu,” alisema Tamba.

Wakati Azam FC ikimaliza mzunguko wa kwanza ikiwa kwe-
nye nafasi ya pili na pointi zake 35, Polisi Tanzania inaendelea
kuburuza mkia, ikiwa na pointi tisa.

e

Beki wa Azam FC, Lusajo Mwaikenda (kushoto) na wa
Polisi Tanzania, Juma Kukuti, wakiwania mpira kwa
kichwa kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja
wa Ushirika mjini Moshi juzi na kumalizika kwa Azam
kushinda bao 1-0. MPIGAPICHA WETU

Baseball
yazindua
mfumo wa
ligl yao

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Mchezo wa
Baseball Tanzania (TaBSA),
kimezindua mfumo wa ligi
yao itakayofanyika April
mwakani ambayo itashiriki-
sha klabu nne za Dar es
Salaam huku ikichezwa kwa
mtindo wa nyumbani na
ugenini.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari Dar es Sa-
laam jana, Katibu Mkuu
wa chama hicho, Alfred
Nchimbi, alisema ligi hiyo
itakuwa inashirikisha klabu
zote zinazoshiriki mchezo
huo kama zinavyofanya
nchi za nje.

“Leo tunafuraha kuzindua
mfumo wa ligi ya mch-
ezo wa Baseball ambayo
itachezwa kwa muda wa
miezi sita,” alisema Nchim-
bi.

Katibu huyo alisema
vyama Vvya michezo vime-
jipanga kufuata nyayo za
wanamichezo waliotangulia,
na kudai ligi hiyo itawatoa
kwenye mfumo wa ridhaa
na kuwa mfumo wa kulipwa.

“Hatuwezi kutoka kwenye
mfumo wa ridhaa kwenda
mfumo wa kulipwa endapo
kama hatutakuwa na mfumo
wa ligi imara,” alisema.

Naye mdhamini mkuu
kutoka nchini Japan, Shinya
Tomonari, alisema Tanza-
nia kuna wachezaji wengi
wazuri isipokuwa hawana
uzoefu wakutosha katika
mchezo huo.

Kwa upande wa mchezaji
kutoka Klabu ya Dragon,
Helen Prosper, alikishukuru
chama hicho kwa kuzindua
mfumo wa ligi hiyo, kwani
mara nyingi wamekuwa
hawapati nafasi ya kushiriki
kutokana na kubanwa na
masomo.

Mwenyekiti wa Klabu ya
Giants, Leodgar Leodinas,
yeye alisema ligi hiyo ita-
saidia kuibua vipaji vya Vvi-
jana huku akifafanua kwam-
ba mtu yeyote anaruhusiwa
kujiunga na mchezo huo ili
baadaye wapate timu bora
va taifa.
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UNITED YAJITOA KWA BELLINGHAM

KLABU ya Manchester United imejiondoa katika mbio
za kumsajili kiungo wa kati wa England, Jude Bellingham
mwenye umri wa miaka 19, kutoka Borussia Dortmund.
Liverpool, Manchester City na Real Madrid zinaongoza
katika kinyang’anyiro hicho. (Sky Sports Germany)

MADRID YATOA MSIMAMO

REAL Madrid haitalipa zaidi ya euro milioni 125 ku-
jaribu kumsajili Jude Bellingham kutoka Borussia Dort-
mund. (Defensa Central)

INTER YAJIULIZA KWA DUMFRIES

KLABU ya Inter Milan inapata ugumu kukataa ofa ya
euro milioni 50 na nyongeza ya thamani ya euro milio-
nil0 ili kumpata mlinzi wa Uholanzi, Denzel Dumfries
mwenye umri wa miaka 26, ambaye amekuwa akiwind-
wa na Chelsea na Manchester United. (Calciomercato)

SOMMER ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United imeanza mazungumzo katika
jaribio lao la kumsajili mlinda mlango wa Uswisi, Yann
Sommer, mwenye umri wa miaka 33, ambaye mka-
taba wake na Borussia Monchengladbach unamalizika
msimu wa majira ya joto. (Bild, via Mirror)

OBLACK ALENGWA UNITED

MCHEZAJI wa kimataifa wa Slovenia na Atletico
Madrid, Jan Oblak mwenye umri wa miaka 29, ndiye
anayelengwa sana na Manchester United huku wakip-
ania kuleta kipa mpya. (Fichajes)

LUIZAO HUYOO00O WEST HAM

KLABU ya West Ham itamsajili Luizao wa Brazil kwa
mkataba wa miaka mitatu na nusu mara tu mkataba wa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20 na Sao Paulo
utakapokamilika mwishoni mwa Januari. (90 Min)

AZPILICUETA ATOA SABABU

MLINZI wa Hispania, Cesar Azpilicueta mwenye umri
wa miaka 33, amesema aliamua kubaki Chelsea badala
ya kuhamia Barcelona msimu wa majira ya joto kwa
sababu wamiliki wapya wa klabu hiyo ya Stamford
Bridge “walionyesha kwamba wanataka nibaki”. (90
Min)

MADRID WAMUWANIA CESAR

REAL Madrid inavutiwa na Cesar Azpilicueta na wa-
naweza hata kuipatia Chelsea ofa ya kumnunua beki
huyo wakati wa dirisha dogo la usajili litakapofunguliwa
Januari. (Fichajes)

ROBINSON ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inaangalia uwezekano wa kum-
nunua mlinzi wa Fulham, Antonee Robinson mwe-
nye umri wa miaka 25, ambaye amevutia sana wakati
akiichezea Marekani kwenye Kombe la Dunia la 2022.
(Teamtalk)

WACHEZAJI ENGLAND NA USALAMA

WACHEZAJI wa England wameshauriwa kutathmini
upya hatua zao za usalama baada ya nyumba ya winga
wa Chelsea, Raheem Sterling kuvamiwa alipokuwa Qa-
tar kwenye Kombe la Dunia. (Times)

KESSIE AWINDWA NAPOLI

Napoli imejiunga na klabu kadhaa zinazomtaka kiun-
go wa kati wa Ivory Coast, Franck Kessie, mwenye umri
wa miaka 25, ambaye anapendelea kubaki Barcelona.
(Relevo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

i)

NEYMAR: NIMEFARIJIKA

KUREJEA KUISAIDIA BRAZIL

® @ @ \ililia sana, siwezi kuridhika kwa asilimia 100,
nimepewa tuzo ya mchezaji bora wa mechi leo (juzi)

lakini...
DOHA, Qatar

NEYMAR amesema amefurahia
kurejea uwanjani baada ya kupo-
na jeraha na kuchangia katika
ushindi wa Brazil wa mabao 4-1
dhidi ya Korea Kusini katika mechi
ya Jumatatu ya hatua ya 16-bora ya
Kombe la Dunia.

Nyota huyo wa Paris Saint-
Germain alikosa mechi mbili za
mwisho za Kundi la Brazil baada
ya kupata jeraha la kifundo cha
mguu katika mchezo wa kwanza
wa ushindi wa 2-0 dhidi ya Serbia,
Novemba 24, mwaka huu.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 30, alionekana
kuwa anafaa kucheza dakika 81 za
mechi ya upande mmoja dhidi ya

Korea Kusini na kufunga bao la pili
kwenye Uwanja wa 974.

Neymar amekiri alihofia hali
mbaya zaidi alipouguza jeraha
kwa siku 11 zilizopita na amefurahi
sasa kurejea uwanjani akicheza na
kufunga. “Niliogopa sana,” alisema
katika mahojiano yake baada ya
mechi hiyo.

“Nilikuwa naendelea vizuri
baada ya kuanza vema msimu
huu, kwa hiyo kupata jeraha kama
lile nililokuwa nalo ilikuwa ngumu
sana.

“Nilipitisha usiku kucha nikilia
sana. Lakini kila kitu kilifanikiwa
mwishowe, juhudi zilifaa. Mateso
yote ni halali.

“Napenda kumshukuru Mungu
kwa nguvu niliyopewa kurejea

uwanjani, kuweza kufanya ma-
zoezi na kufanya kila nilichohitaji
ili niwapo tena uwanjani.

“Shukrani pia kwa madaktari,
wafanyakazi wenzangu na wale
ambao wamenitia moyo katika
siku za mwisho. Nina furaha kure-
jea uwanjani na kucheza vizuri.”

Alipoulizwa kama alihisi
maumivu yoyote kabla ya nafasi
yake kuchukuliwa na Rodrygo,
Neymar alisema: “Hapana, sikuhi-
si chochote. Niliridhika sana na
uchezaji wangu, lakini hiyo ilisema
tunaweza kuboresha kila wakati.

“Siwezi kuridhika kwa asilimia
100. Nimepewa tuzo ya mchezaji
bora wa mechi leo (juzi) lakini ni
ya kila mtu. Nina furaha sana na
uchezaji wa wote.”
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JACKPOT

LONDON, England

LINZI wa Inter Milan na Uholanzi, Den-

zel Dumfries, ameripotiwa kuwa ata-

patikana katika dirisha dogo la usajili

la Januari kwa euro milioni 50, huku
Chelsea na Manchester United zikitajwa kuwa na
nia ya kumsajili.

Dumfries mwenye umri wa miaka 26, alifurahia
matokeo mazuri katika mchezo wa kwanza wa
mtoano wa Uholanzi nchini Qatar, akichangia bao
na kutoa pasi mbili za mabao katika ushindi wa
mabao 3-1 dhidi ya Marekani.

Anaendeleza hali yake nzuri kwa nchi yake, pia
akijivunia mabao mawili na asisti katika mechi
tano za Ligi ya Mataifa ya Uefa mwaka huu, huku
akiongeza pasi tatu za mabao kutokana na mechi
15 za Ligi Kuu Italia, Serie A, msimu huu.

Inter wanashika nafasi ya tano kwenye msima-
mo wa Serie A na klabu ingependa kumbakisha
mchezaji anayeanza mara kwa mara katika ubora
wake, lakini kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la Cal-
ciomercato inadaiwa kuwa ofa yoyote inayozidi
euro milioni 50 haitaweza kukataliwa.

Kwa mujibu wa Calciomercato, kocha Simone
Inzaghi, anamwona Dumfries kama muhimu kwa
mipango yake msimu huu, lakini suala la kifedha
linamlazimu kumuachia.

Dumfries mwenyewe alizungumzia kuhusu te-
tesi za kutakiwa Chelsea baada ya kuibuka mche-
zai bora dhidi ya Marekani, akisema “bila shaka ni
furaha kubwa kuhusishwa na Chelsea”.

United ndio klabu nyingine iliyotajwa kwe-
nye ripoti hiyo, wakati kocha Erik ten Hag akiwa
mawindoni kumtafuta beki mpya wa kulia na wa-
natajwa pamoja na Mholanzi mwenzake na Dum-
fries, Jeremie Frimpong wa Bayer Leverkusen.
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Pele: Nipo imara na matumaini mengi

SAO PAULO, Brazil

GWIJI wa soka wa Brazil, Pele
amesema “nipo imara na mwenye
matumaini makubwa” wakati akien-
delea kupatiwa matibabu katika
Hospitali ya Sao Paulo.

Katika taarifa yake, alisema
jumbe za kumuunga mkono pamoja
na kutazama Brazil kwenye Kombe
la Dunia zimempa “nguvu’”.

Hapo awali hospitali hiyo ilisema
“bado anaendelea na matibabu na
yuko sawa”.

Inafuatia ripoti nchini Brazil
kwamba alikuwa anaanza huduma
ya mwisho wa maisha baada ya
tiba ya kemikali ya ‘chemotherapy’
kushindwa kufanya kazi.

“Rafiki zangu, ninataka kila mtu

kuwa mtulivu na chanya,” alisema
katika taarifa kwenye Instagram.

“Niko imara, nina matumaini
makubwa na ninafuatilia matibabu
yangu kama kawaida. Napenda ku-
washukuru timu nzima ya madak-
tari na wauguzi kwa huduma zote
nilizopata.

“Nina imani kubwa kwa Mungu
na kila ujumbe wa upendo ninao-
pokea kutoka kwa kila mmoja kote
duniani na hunifanya niwe na ngu-
vu nyingi.

Pia mimi natazama Brazil inapo-
cheza kwenye Kombe la Dunia!

“Asante sana kwa kila kitu.”

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia
mara tatu mwenye umri wa miaka
82, amekuwa hospitalini tangu Ju-
manne.
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CHAMA HASHIKIKI KWA ‘ASSIST’,
LOMALISA AANZA KUWA TISHIO

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa Simba
raia wa Zambia, Clatous Chama, ana-
ongoza kwa kutoa pasi nyingi za ma-
bao ‘assist’” kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara ambayo inamalizia mzunguko wa
kwanza.

Wakati Chama akiwa kinara wa ‘as-
sist’, kiungo mshambuliaji wa Geita
Gold, Saido Ntibazonkiza, Ayoub Lyan-
ga wa Azam na Sixtus Sabilo wa Mbeya
City wanapo kwenye kasi moja ya
kumfukuzia kwa karibu, huku beki wa
kushoto wa Yanga, Joyce Lomalisa raia
wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo,
akianza kuwa tishio kwa kutoa pasi za

SASA PENALTI...

mwisho zilizozaa mabao kwenye ligi
hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi Kuu,
Chama ana ‘assist’ saba mpaka sasa,
lakini anawazidi kwa moja kina Ntiba-
zonkiza, Lyanga na Sabilo ambao wana
sita kila mmoja mpaka sasa.

Kutokana na takwimu hizo ni kwam-
ba Chama licha ya kuwa anaongoza
kwa wachezaji wote Ligi Kuu, lakini pia
anawaongoza viungo wote washambu-
liaji kwa ‘assist’, Lyanga akiwa kinara
kwa mawinga na Sabilo akiwa na ‘as-
sist nyingi kwa mastraika wote wa Ligi
Kuu.

Beki wa Simba, Mohamed Hussein
‘Tshabalala’, anaongoza kwa ‘assist’

nyingi kwa mabeki akiwa ana pasi za
mwisho nne sambamba na Nicolaus
Gyan wa Singida Big Stars.

Wenye ‘assist’ tatu kwenye Ligi Kuu
mpaka sasa ni wachezaji wa Yanga, Je-
sus Moloko na Lomalisa, Ismail Mhesa
wa Mtibwa Sugar na Awadh Juma wa
Mbeya City.

Hata hivyo, Lomalisa anakuwa na
‘assist’ tatu akiwa hajacheza mechi ny-
ingi kwani ameanza kuaminiwa siku za
karibuni tu, lakini ameonekana kuon-
yesha uwezo mkubwa wa kutoa pasi za
mwisho na kuwa tishio kwa wachezaji
wengine wakali wa ‘assist” kwenye Ligi
Kuu Bara inayoingia mzunguko wa pili.

Shabiki

wa Japan

na Croatia
wakishuhudia
hatua va
‘matuta’
(penalti),
wakati

timu zao
zikimenyana
kwenye mechi
va hatua ya
16-bora ya
Kombe la
Dunia nchini
Qatar jana
baada va
dakika 120
kumalizika
kwa sare

ya bao 1-1.
Croatia ilitinga
robo fainali
baada va
kupata penalti
3-1. PICHA:
MTANDAO

YANGA, NAMUNGO PATACHIMBIKA LEO
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ni timu nzuri na tunacheza ugenini, la-
kini uzuri tunacheza kwenye kiwanja
ambacho kinachezeka,” alisema Kaze
ambaye atakuwa anakaimu nafasi hiyo
kwa mechi ya pili.

Kwa upande wa beki wa timu hiyo,
Kibwana Shomari, amesema utakuwa
mchezo mgumu, lakini kwao kila mechi
ni fainali na watahitaji pointi tatu ili wa-
jiweka salama kwani ligi imeshakuwa
ngumu.

“Ukiangalia timu zimelingana pointi
hasa juu, na zimepishana pointi chache
tukwa hiyo, sisi tunachofanya ni kushin-
da na kupata hizo pointi. Nakumbuka
mimi binafsi hii itakuwa ni mara ya nne
kucheza dhidi ya Namungo, nilicheza
mara mbili na Yanga, nikashinda moja
Dar es Salaam, Lindi tukatoka sare,
halafu nilipokuwa Mtibwa Sugar nili-
cheza na timu hiyo Lindi tukafungwa,”
alisema beki huyo.

Namungo, pamoja na kwamba itaku-

wa nyumbani, lakini icheze kwa tahad-
hari kwani mechi iliyopita ilipoteza
kwa kichapo cha mabao 3-O ugenini,
Uwanja wa Liti, Singida dhidi ya Singida
Big Stars [jumaa iliyopita.

Timu hiyo ambayo msimu huu in-
aonekana bado haijakaa vizuri, iko kwe-
nye nafasi ya tisa, ikiwa na pointi 18, ina-
hitaji ushindi ifikishe pointi 21 ipande
hadi kwenye nafasi ya nane ambayo ki-
mahesabu ndiyo inaweza kufika hapo.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

1.07/12/22

MUDA MICHEZO

21:00 Huesca vs FC Andorra

NYUMBANI
1

2.57

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

SARE  UGENINI
X

2.87

07/12/22

23:00 Tenerife vs Alaves

2.46

2.83

08/12/22

16:00 Burgos vs Eibar

2.98

2.93

08/12/22

17:00 Modena vs Venezia

2.34

3.12

08/12/22

17:00 Reggina vs Frosinone

2.63

2.78

08/12/22

17:00 Cittadella vs Bari

2.46

2.92

08/12/22

18:15 Lugo vs Sporting Gijon

2.93

3.08

08/12/22

20:30 UD Ibiza Eivissa vs Racing Santander

2.62

297

©lo|Nfo|o|s|w|n

09/12/22

11:45 Brisbane Roar vs Adelaide United

2.45

3.48

10. 09/12/22

21:30 | Villefranche Sur Saone vs Chateauroux

2.39

3.15

1. 09/12/22

21:30 Sedan vs Cholet

2.34

3.15

12.09/12/22

21:30 Avranches vs Nancy

2.30

3.10

13.09/12/22

22:00 | Netherlands vs Argentina

3.35

3.15

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE

112"

GAMEID

NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 07/12/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Welayta Dicha FC vs Sidama Bunna SC

1

X

Ittihad Kalba vs Al-Thaid

Farco FC vs El Daklyeh

Al Wasl Dubai vs Masafi

Pyramids vs Arab Contractors

Singida BS FC vs Coastal Union

Magara Young Boys vs Flambeau DU Centre

Gokulam Kerala FC vs Sudeva Delhi FC

Viterbo Calcio vs Vicenza

Foggia vs Catanzaro

USM Khenchela vs MC Magra

Iskra vs Buducnost

HB Chelghoum Laid vs US Biskra

Rukh Vinnyky vs Chernomorets Odessa

CS Constantine vs ASO Chlef

Paradou AC vs JS Saoura

El Bayadh vs ES Setif

Luka Koper vs Tabor Sezana

USM Alger vs CR Belouizdad

Al Hidd Club vs Riffa Club

Argesul Pitesti vs Universitatea Craiova

Ghazl EL Mahallah vs Al Ahly Cairo

AD Ceuta B vs FC SevillaC

JS Kabylie vs RC Arbaa

Rustaq Club vs AL Bashair

Muharraq SC vs AL Badii

Shabab AL Ahli Dubai Club vs AL Wahda Scc (UAE)

Domzale vs NK Celje

Talaea El Gaish vs Zamalek

Virtus Entella vs Renate

MC Oran vs MC Alger

Racing Ferrol vs CD Linares

Huesca vs FC Andorra

FC Cartagena vs Villarreal B

KF Tirana vs Vllaznia

Amorebieta vs CD Calahorra

Farul Constanta vs CFR Cluj

Universitatea Cluj vs Rapid Bucuresti

Padova vs Juventus U23

Sporting Farense vs Maritimo

Ternana vs Cagliari

Stockport vs Charlton

Kidderminster vs Chester

Kingstonian vs Lewes

Tenerife vs Alaves

Leonesa vs San Fernando CD

Barcelona B vs CD Eldense

Cordoba vs Pontevedra

CD Castellon vs Numancia

Rio Ave vs Sporting Lisbon

CHEZAKWAWAHBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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ULINZ] MKALI...

Mshambuliaji wa Brazil, Neymar, akijaribu kuipenya safu ya ulinzi ya Korea Kusini chini ya Jung Woo-young (ku-
shoto), kwenye mechi ya hatua ya 16-bora ya Kombe la Dunia iliyopigwa katika Uwanja wa 974, Qatar jana na Brazil

kutinga robo fainali baada ya kuibuka na ushindi wa mabao 4-1. PICHA: MTANDAO

YANGA, NAMUNGO

PATACHIMBIKA LEO

® ® ®Mayele, Job ndani, kocha asema ni mechi

ngumu lakini...

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
Mabingwa Watetezi, Yanga, leo wanamali-
zia mechi ya mzunguko wa kwanza wa ligi
kwa kushuka katika Uwanja wa Majaliwa,
Ruangwa mkoani Lindi kuvaana na we-
nyeji, Namungo FC.

Ni mechi ya Kkiporo iliyokuwa ime-
ahirishwa wakati timu hiyo ikiiwakilisha
nchi kwenye michuano ya kimataifa.

Hiyo itakuwa ni mechi ya kwanza kwa
Yanga kucheza ugenini tangu ipoteze kwa
mabao 2-1 dhidi ya Thefu Novemba 29, la-
kini pia wa kwanza tangu icheze nyumba-
ni na kushinda bao 1-0 dhidi ya Tanzania

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Prisons Jumapili iliyopita.

Yanga ambayo kimahesabu tayari
itamaliza mzunguko wa kwanza ikiwa
kileleni, itakuwa na kazi moja ya kushinda
mechi hiyo kwa ajili ya kuweka pengo kub-
wa la pointi baina yake na wanaoifukuza.

Ushindi kwenye mechi ya leo utaifanya
timu hiyo kuepuka kuwa sawa kwa pointi
na Azam FC, badala yake kuweka tofauti
ya pointi tatu juu.

Ina pointi 35 sawa na Azam, lakini iko
juu kwa sababu imefunga mabao 25 dhidi
ya 22 ya wanaoshika nafasi ya pili.

Pointi 38 zitaifanya Yanga kuwa salama
zaidi kileleni, huku ikijipanga na mechi za
mzunguko wa pili.

Leo itakuwa inacheza mechi ya pili bila
kocha wake, Nasreddine Nabi, ambaye
amefungiwa kukaa kwenye benchi kwa
mechi tatu baada ya kuonyesha utovu wa
nidhamu kwenye dhidi ya Thefu iliyopig-
wa Uwanja wa Highland Estates, Mbarali,
Mbeya.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze,
amesema kwenye mechi ya leo kutakuwa
na urejeo wa wachezaji wawili, straika Fis-
ton Mayele na beki wa kati, Dickson Job,
ambao hawakuonekana katika mchezo
dhidi ya Ihefu.

“Mechi ni ngumu kwa sababu Namungo
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Chelsea, United macho kwa Dumfries

1 DT

Phiri atoa neno
tamu Simba SC

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Simba
na kinara wa mabao Ligi Kuu
Bara, Mosses Phiri, ameweka
wazi vipaumbele viwili katika
msimu huu ndani ya kikosi
hicho kinachoshika nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa ligi
hiyo inayoingia mzunguko wa
pili wiki ijayo.

Phiri amefunga mabao 10 ka-
tika Ligi Kuu na kutikisa nyavu
mara tano katika michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika hatua
za awali na raundi ya kwanza,
hivyo kuiwezesha Simba kut-
inga makundi.

AkKizungumza na gazeti hili
jana, kinara huyo wa mabao

ndani ya ligi, Phiri ambaye

anashika nafasi hiyo sam
bamba na Fiston Mayele wa

Yanga, alisema anatamani

kuwa mfungaji bora lakini

hicho ni kipaumbele chake
cha pili kwani cha kwanza
ni kuipa Simba ubingwa wa
Ligi Kuu kwanza.

Alisema anamwomba Mungu
kumpa afya njema ili aweze
kuendelea na kasi yake ya
kusaidia timu yake kupata
matokeo mazuri na kufikia
malengo, lakini na yeye kutafu-
ta tuzo ya ufungaji bora kwa
msimu huu.

“Nashukuru Mungu ndani ya
duru la kwanza licha ya kukosa
baadhi ya mechi, kwa ushiriki-
ano na wachezaji wenzangu,
nimeweza kufanya lile nililoku-
wa naamini naenda kulitimiza
kwa kusaidia timu kupata ma-
tokeo,” alisema kinara huyo.

Alisema yupo Simba kwa
kazi maalum ikiwa ni kuki-
saidia kikosi cha timu hiyo
kufikia yale yanayotarajiwa
na mashabiki na wanachama
ikiwamo kusaka ushindi kila
mechi.

“Simba kuna wachezaji wengi
wazuri kwa kushirikiana na
wao katika duru la pili, naweza
kufunga zaidi ya haya mabao
niliyofunga sasa kwenye ligi
na nikaendelea na makali hadi
kwenye hatua ya makundi Ligi
va Mabingwa Afrika,”alisema

Phiri.
(LU
9%7708567541002">
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