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Hali halisi ya mifugo, inayotajwa kuathiri upatikanaji wa maji katika Mto Ruvu, hata Rais akakemea mwenendo huo. PICHA: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu 

S
URA zote za uongozi wa 
nchi, hazifichi ishara nam-
na mkuu wa nchi alivyo-
jielekeza katika sekta ya 

maji, kuna wakati anakuwa nayo 
jirani mithili ya waziri mwenye 
dhamana.

Hiyo inakuja, huku kinamama 
wakiwamo taasisi ya TGNP, mwa-
naharakati mkubwa wa jinsia 
nchini katika yale wanayoyahes-
abu mafanikio ya Rais Dk. Samia 
katika miaka yake miwili ya uon-
gozi, ni pale anakuwa mbia wao 
wa kampeni ‘kumtua ndoo mama’.

Kimsingi, ni hatua inayohimiza 
upatikanaji huduma ya maji ki-
taifa kuondoa shida hiyo katika 
umma nchini, kupata maji katika 
umbali mdogo.  Rais Dk. Samia, 
hakuficha hisia zake kwa waziri 
mteule, Jumaa Awesu akimtamkia 
msimamo wake “ukinizingua, ni-
takuzingua.” Kimsingi, ni onyo zito 
hata akashuhudiwa mbunge huyo 
wa mkoani Tanga, akiwajibikia 
maji kweli kweli, kukidhi mahitaji 
ya aliyemteua.

Baada ya wastani miaka miwili, 
Dk. Samia akarejesha kuridhika na 
mheshimiwa Awesu anavyotumi-
ka, akimpa kongole na timu yake 
ya kazi, alipowatamkia:

“Zamani huko nilikuwa na 
ugomvi na watu wa maji.  Kwa 
sasa,  watu wa maji ni marafiki 
zangu kweli kweli! Wizara im-
ebadilika. Taasisi zilizoko chini ya 
wizara zimebadilika, kazi inafany-
wa kweli kweli na naomba mwen-
delee hivyo hivyo.”

kutekeleza maagizo ya Rais Dk. 
Samia, kusafisha bonde la Mto 
Ruvu ili kuwezesha upatikanaji 
maji kwa matumizi ya binadamu.

Mwezi kama huu, Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani, Abubakar 
Kunenge akatoa taarifa kwa 
Makamu wa Rais Dk. Philip Mpan-
go, kuhusu hatua zinazochuku-
liwa na mkoa kutekeleza maelek-
ezo ya Rais Dk. Samia.

Msingi wake, lengo likawa 
kuondoa upungufu wa maji kwe-
nye bonde hilo unaosababishwa 
na shughuli za kibinadamu, mkuu 
wa mkoa akiwa na ufafanuzi kazi 
hiyo ilifanyika kwa kutumia he-
likopta: Anataja kwamba wame-
baini kuwapo mifugo mingi, maji 
kuchepushwa, lakini kwa wakati 
huo baadhi ya maeneo yaka-
rejeshwa chukuliwa kudhibiti hali 
hiyo.

“Tuliamua kuwaelekeza wale 
wote wanaotumia maji, kuende-
sha kilimo cha umwagiliaji kwa 
njia halali (wenye vibali), wasit-
ishe kwa muda, wasio na vibali 
pamoja na wenye mifugo kuacha 
mara moja na wameacha.

“Lakini, operesheni zinaende-
lea na kukamata watumiaji wasio 
na vibali na watakaokaidi maa-
gizo na maelekezo haya.”

Kunenge akabainisha kuwa, 
ofisi yake ilitumia utaratibu bora 
wa kufanya mikutano na wadau, 
iliyosaidia kubaini na kudhibiti 
uchepushaji maji na kuzuia 
ukataji miti, ili kutunza vyanzo 
vya maji.

Ni ishara inayozaliwa na dhana 
‘ukiona vyaelea vimeundwa.’ Dai-
ma Rais Dk. Samia, mbali na kue-
leza utekelezaji, ni mfuatiliaji wa 
karibu wa miradi ya maji, kukagua 
na hata uzinduzi wa miradi, hata 
kugawana majukumu na makamu 
wake, Dk. Philip Mpango.

Mfano hai ni kilichoripotiwa na 
gazeti hili wiki kadhaa zilizopita 
kuhusu uzinduzi mradi wa maji 

kutoka Ziwa Victoria, katika mikoa 
ya Simiyu iliyofanywa mwezi 
Februari na Makamu wa Rais Dk. 
Philip Mpango na kisha mkoani 
Singida, siku kadhaa zilizopita, ika-
fanywa na Rais Dk. Samia.

Katika shughuli kama hiyo kwe-
nye Mradi wa Maji Bonde la Mto 
Ruvu, Rais Dk. Samia, akawa mkali 
baada ya kupata taarifa ya ku-
wapo hujuma inayotoa athari ya 

mtiririko wa maji katika mto huo.
Hapo inajumuisha unyweshaji 

mifugo, pia baadhi ya wakulima 
wanaotumia mifumo ya Mto Ruvu 
kumwagilia, akaagiza mamlaka ya 
mkoa kuchukua hatua kudhibiti 
na kufanyika tathmini mpya.

MKOANI PWANI
Baada ya agizo, uongozi wa 

mkoa Pwani ukachukua hatua 

Karipio la Rais uharibifu wa Mto
Ruvu, Pwani lilivyobeba jukumu• Anafuatilia kwa hatua, mama atue ndoo… • Kisa na mkasa; mifugo, kilimo umwagiliaji  

Dk. Bingwa: Tunayoishi 
nayo kifamilia, ni janga
 masikioni mwa watoto
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BINGWA AFUNGUKA UZAZI MPANGO; 
Orodha mambo muhimu maishani, 
watumiaji wajibebesha mengi 

Mageuzi; kliniki tembezi 
kuwafuata  waliko wenye 
malaria na Ukimwi
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MAWAKILI 
wafungua kesi 
kupinga hukumu, 
wasubiri Jaji, 
tarehe… Endelea 
Ukurasa wa 2

Mwenyekiti wa Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS) Mkoa wa Iringa, Moses Ambindwile (katikati) na Mwenyekiti wa Dawati la Msaada wa 
Kisheria TLS Mkoa, Mchungaji Joshua Chusi (kulia), wakiwa na Mwanasheria wa UWT, Abdul Marijani, wakitoka katika Mahakama Kuu Kanda 
ya Iringa  jana, kuthibitisha usajili wa rufani ya Maria Ngoda.  Picha kulia, Ngoda akiwa chini ya ulinzi wa askari polisi baada ya kuhukumiwa 
kifungo miaka 22. PICHA: GODWIN/ MTANDAO

Sehemu ya  mwonekano wa mabaki ya baadhi ya zaidi ya vyumba 150 ‘madanguro’ vilivyokuwa vikitumika kwa biashara ya ukahaba 
katika eneo la Mwananyamala, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam, baada ya kubomolewa na serikali hivi karibuni. PICHA: HALFANI 
CHUSI



Makonda awapasha 
wenye ndoto urais 2025
Na Beatrice Shayo, BUTIAMA

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Paul Makonda, 
amesema bado kuna mafisadi 
nchini wenye ndoto ya urais 
mwaka 2025 na ziara yake im-
ewavuruga.

Aliyasema hayo jana baada ya 
kuweka shada la maua katika 
kaburi la Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere, nyumbani kwake 
wilayani Butiama, mkoani Mara.

“Ombi langu moja ninaloli-
omba wazee wangu, msiache 
kuniombea, mafisadi kwenye 
hii nchi bado hawajaisha, watu 
wanaopenda kudhulumu watu 
hawajaisha, watu wasiokuwa 
na sifa ya uongozi wanaotaka 
uongozi hawajaisha, kwa hiyo 
wakituona watu tunasimamia 
haki hawapendi, wanatafuta 
kila namna ya kuchonganisha 
viongozi na mpasuko kwao ni 
mafanikio,” alisema Makonda. 

Amemshukuru Mwenyekiti wa 
chama hicho, Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuwa makini, shu-
pavu, mahiri, msikivu, mtulivu 
na anayepima mambo kwa 
upana wake na kwamba ziara 
yake imewavuruga wenye ndoto 
za urais.

“Hii ziara tuliyofanya Kanda 
ya Ziwa imewavuruga kweli… 
hasa wenye ndoto za urais sasa 
wao walifikiri watamchezea 
mwenyekiti wetu wa chama 
mwaka 2025 wakiyumbishe 
wapate nafasi, nimewaambia 
lahasha na mmenipa hii fimbo 
nitawachapa,” alionya.

Kadhalika, alimshukuru Mungu 
kufika katika familia ya Baba 
wa Taifa na kupewa upendeleo 
wa kulala kwenye makazi yake 
na kupata usingizi mzuri ambao 
umemwepusha ndoto za ajabu 
na kutoa mfano wa maeneo 
mengine ambayo akilala ana-
pambana, anaamka amechoka.

“Nimekuja kuwaeleza viongozi 
wangu kwamba tupo pamoja 
katika kuenzi na kutambua na 
kuheshimu kazi ya Baba wa 
Taifa katika taifa hili na maneno 
yangu sio kwamba tupo pamoja 
kwa sababu ya maneno ya ki-
siasa, nina maanisha ndio maana 
nilivyofika kwenye kaburi la 
Hayati John Magufuli, nilieleza 
mimi sio mtu wa lugha mbili 
na hapa ninasema Mwalimu 
nitamuenzi, sikuwapo wakati 
anaongoza katika ufahamu huu 
nilionao na sikushiriki harakati 
zake, lakini alama zake njema, 
sifa zake, uadilifu na utumishi 
wake kwa taifa bado unasomeka 
katika kurasa za Tanzania na 
hata nje ya nchi anajulikana, 
mimi ni nani niache kumuenzi?” 
Alihoji.

Alisema, ameijulisha familia 
ya Baba wa Taifa kuwa wapo 
viongozi wanamuenzi Mwalimu 
Nyerere kwenye majukwaa, 
lakini matendo yao hayafa-
nani na Mwalimu na kusisitiza 

hataki kuwa kama wao, anataka 
kuwa tofauti kwa sababu hofu 
ya Mungu ni msingi wa maisha 
yake.

Alisema waliyoyazungumza 
katika kikao cha ndani na 
familia, ana imani wataenda 
kuyafanyia kazi kwa kadri ya 
mapenzi ya Mungu na kuy-
atekeleza.

“Naomba nitoe rai, tu-
napoiona familia ya Mwalimu 
au viongozi wetu, Abeid Amani 
Karume, Benjamin Mkapa au 
John Magufuli, hizi familia kuna 
mambo waliyakosa kwa sababu 
ya utumishi wa taifa, walikosa 
muda wa kukaa na ndugu zao 
kuna muda walijinyima wakiona 
wakifanya wataonekana wana-
jipendelea, walifanya kwa ajili 
yetu tunapokutana nao tuwa-
heshimu kwa sababu kwa namna 
moja wameshiriki kujenga taifa, 
wazazi wao kutowatumikia 
wao wakatutumikia Watanzania 
wote bila kubagua dini, kabila 
na elimu nakuahidi Mwalimu 
huko alipo atafurahi,” alisema 
Makonda.

Akizungumzia Katiba ya 
mwaka 1977, alisema waasisi 
wameweka misingi thabiti ya 
chama kiwe cha kutetea wan-
yonge, sauti ya kila Mtanzania, 
chama kisichobagua na kusima-
mia haki.

Alisema licha ya fimbo ali-
yopewa kama alama, Mwalimu 
yupo kwenye mioyo ya Wa-
tanzania atahakikisha heshima 
yake, kazi zake nzuri alizozi-
fanya zinaendelea kuwa kum-
bukumbu kwa nchi na vizazi 
vijavyo.

Msemaji wa familia ya Mwal-
imu Nyerere, Chifu Japheth 
Wazagi, alisema familia inam-
shukuru Rais Samia na wasaidizi 
wake kwa kuwa hajawaacha, 
yupo karibu nao katika shida na 
raha.

“Siku zote tunaendelea kuki-
ombea Chama Cha Mapinduzi 
na serikali iliyopo madarakani, 
tunatambua misingi ya mwasisi 
wake ni huyu Baba yetu am-
baye ni Baba wa Taifa, siku zote 
tunaomba mema kwa ajili yetu 
na kwa chama na imani Wa-
tanzania wana imani na Chama 
kwa sababu ya misingi imara 
iliyowekwa,” alisema Wazagi.

Ameomba viongozi wote kue-
ndelea kujenga misingi hiyo na 
kuisimamia kwa kuwa ni chama 
ambacho alikianzisha Baba wa 
Taifa kinachoisimamia serikali 
katika misingi ambayo iliasisiwa.

Alisema wanaliombea taifa na 
wanapoingia kwenye uchaguzi 
mwakani wa serikali za mitaa 
wapate ridhaa katika ngazi za 
serikali za mitaa na wapate 
ushindi katika Uchaguzi Mkuu 
unaotarajia kufanyika mwaka 
2025 waongoze nchi katika mis-
ingi ya amani na haki.

“Watu wana imani kwa sababu 
haki inatendeka tunaendelea 
kukiombea chama chetu na seri-
kali iliyopo madarakani,” 
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikagua ujenzi wa zahanati ya Kijiji cha Namilema 
iliyojengwa kwa nguvu za wananchi, wakati akiwa katika ziara ya kukagua miradi ya 
maendeleo Wilaya ya Ruangwa, mkoani Lindi jana. PICHA: OWM

Na Francis Godwin, IR-
INGA 

JOPO la mawakili 10 wa 
Chama cha Wanasheria 
Tanganyika (TLS) na Umoja 
wa   Wanawake Tanzania 
(UWT), limekamilisha usa-
jili wa rufani ya mjane Ma-
ria Ngoda, aliyefungwa jela 
miaka 22 kwa kukutwa na 
vipande 12 vya nyama ya 
swala kinyume cha sheria.

Akizungumza jana na Ni-
pashe nje ya viwanja vya 
Mahakama Kuu ya Tanza-
nia, Kanda ya Iringa, Wakili 
wa TLS, Moses Ambindwile, 
alisema usajili wa kesi hiyo 
ulikamilika jana saa 7:00 
mchana. 

Alisema kimsingi usajili 
wa awali ulifanyika Novem-
ba 13 majira ya jioni  lakini 
kutokana na changamoto za 
mfumo wa kielektroniki uit-
wao ‘Electronic Case  Man-
agement  System (eCMS), 
walikwama kupata namba 
ya usajili wa kesi hiyo.

Kutokana na mazingira 
hayo, alisema walilazimika 
kufanya mchakato mpya wa 
usajili wa kesi hiyo na sasa 
wamepata namba.

“Siku ya Novemba 14, 
2023  majira ya mchana, 
rufani ya Maria Ngoda 
ilifanikiwa kuingizwa ka-
tika mfumo mpya wa kusa-
jili   mashauri kwa njia   ya   
kielektroniki uitwao Elec-
tronic Case Management 
System (eCMS).   Hatua  in-
ayofuatia ni upande wa ma-
hakama kuisajili rufani hiyo 
na kutoa ‘summons’ (hati ya 
wito) kwa ajili ya hatua ya 
usikilizwaji,” alisema Wakili 

Ambindwile.
Wakili Ambindwile am-

baye alikuwa ameongoza 
na Wakili Mchungaji Joshua 
Chusi ambaye ni mwanashe-
ria wa UWT na Abdul Mari-
jani, alisema namba ya usa-
jili (Admission) ni  84101 
/2023 Mahakama Kuu ya 
Tanzania Kanda ya Iringa.

Mbali ya Wakili Mchun-
gaji Chusi ambaye ni 
Mwenyekiti wa Dawati la 
Msaada wa Kisheria katika 
Ofisi za TLS Iringa, aliwataja 
mawakili wengine walioko 
katika jopo hilo kuwa ni Dk. 
Rwezaula Kaijage, Frank 
Ngafumika,  Barnabas 
Nyalusi, Jane Massey, Sam-
son Rutebuka, Innocent 
Kibadu, Cosmas Kishamawe 
na Jali Mongo.

Alisema yeye atakuwa 
kiongozi wa jopo la mawak-
ili hao huku mwanasheria 
wa UWT atawasaidia kufan-
ya utafiti.

Wakili Ambindwile alitoa 
wito kwa mawakili wen-
gine wanaohitaji kuongeza 
nguvu zaidi kwenye rufani 
kuwa wanaruhusiwa kuji-
tokeza.

Kwa mujibu wa Ambind-
wile, baada ya kusajili kesi 
hiyo, wanasubiri  mahaka-
ma ipange jaji wa kusikiliza 
na kwamba wana uhakika 
ndani ya siku 45 watakuwa 
wamepata jaji kama utara-
tibu unavyobainisha.

Naibu Msajili wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Ir-
inga,  Malewo Maximillian, 
alithibitisha kusajiliwa kwa 
kesi hiyo na kwamba hatua 
inayofuata ni kupanga jaji 
wa kusikiliza.

Hukumu dhidi ya Ngoda 
ilitolewa Novemba 3, mwa-
ka huu na Hakimu Mkazi 
Mkuu Said Mkasiwa wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Iringa baada ya 
kusikiliza ushahidi wa pan-
de zote na kujiridhisha.

Mwanamke huyo mwe-
nye watoto wanne, alikutwa 
na ndoo ikiwa na nyama 
ya swala yenye thamani ya 
Sh. 900,000, kosa ambalo 
ni kinyume cha Sheria ya 
Wanyamapori.

Akitoa hukumu kwa 
mjane huyo mkazi wa Zizi la 
Ng’ombe, Manispaa ya Irin-
ga,  Hakimu Mkasiwa alise-
ma kosa hilo ni kinyume 
na kifungu cha 86 (1) (2) (c) 
cha Sheria ya Wanyamapori 
Na. 5 ya Mwaka 2009 kama 
ilivyofanyiwa marekebisho 
na kifungu cha 59 (a) (b) 
cha Mabadiliko ya Sheria ya 
Mwaka 2016.

Wakati akijitetea bila 
usaidizi wa wakili,  mjane 
huyo alikiri kukutwa na 
ndoo yenye nyama hiyo, 
huku akidai alikabidhiwa na 
mtu aliyejitambulisha kwa 
jina moja la Fute bila kujua 
ni ya mnyama gani.

Alidai kuwa alilazimishwa 
abebe ndoo hiyo na kufik-
ishwa kituoni kisha kufun-
guliwa kesi ya kukutwa na 
nyara za serikali sambamba 
na kosa la uhujumu uchumi.

Tangu kutolewa kwa hu-
kumu hiyo, kumekuwa na 
mjadala mkubwa kwenye 
mitandao ya kijamii, huku 
wengi wakishangazwa na 
kutaka msaada zaidi wa 
kisheria kwa mwanamke 
huyo.

Rufani kesi mama
nyama swala yaiva
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Mwinyi ataka sera, sheria 
wezeshi haki za kiuchumi
Na Romana Mallya

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema mawaziri 
wanapaswa kutunga sera na 
sheria wezeshi zitakazosaidia 
wanawake na vijana kutengen-
eza ajira zenye staha katika 
sekta rasmi na isiyo rasmi ili 
kufikia haki ya kiuchumi.

Amesema lengo lisiwe 
kutengeneza ajira pekee, bali 
kuhakikisha kuwa, wanaweka 
sheria inayolenga kuondoa 
ujinsia.

Mwinyi aliyasema hayo jana 
Dar es Salaam wakati akifun-
gua mkutano wa mawaziri wa 
Afrika kuhusu uwekezaji kwa 
maendeleo ya usawa wa jinsia 
huku akisisitiza kuwa Tanzania 
itaendelea kujikita katika usawa 
wa kijinsia.

“Leo tuna nchi 21 katika bara 
zima zinazowakilishwa na 
mawaziri wa wizara za fedha 
pamoja na za wanawake na 
masuala ya jinsia waliokusanyi-
ka hapa ili kujadili umuhimu 
wa ahadi za kikanda kuhusu 
ufadhili wa usawa wa jinsia.

“Mkutano huu wa kikanda 
unaakisi dhamira ya serikali 
za Afrika kufanya kazi pamoja 
na kutoa ushirikiano thabiti 
miongoni mwa viongozi wa 
Afrika kama ‘kanda moja na ju-
muiya moja’ inayojitolea kufikia 
malengo ya Agenda 2063 na 
Malengo ya Maendeleo Endel-
evu 2030.

Alisema ni muhimu viongozi 
kuthibitisha kujitolea katika ku-
fanya kila juhudi kutafsiri hatua 
muhimu za muungano wa haki 
ya kiuchumi ya kizazi na haki 
ya kiuchumi, ili kuwa mfano wa 
vizazi vijavyo Afrika.

Mkutano  huo, alisema  una-
tarajiwa kufafanua upya kasi ya 
kutimiza ahadi za usawa ifikapo 
mwaka 2026, hivyo wanaju-
kumu muhimu la kutekeleza.

Alisema, Tanzania imejitolea 
kukabiliana na ukosefu wa 
usawa wa kijinsia katika nyanja 
zote za maisha ya wanawake.

“Kipengele cha jinsia kime-
unganishwa kikamilifu katika 
Mpango wa Taifa wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano (2021/22- 
2025/26), na Dira ya Maendeleo 
ya Tanzania 2025, zote zina-
sisitiza kujitolea kukuza usawa 
wa kijinsia katika muktadha wa 
kijamii, kiuchumi na kisiasa,” 
alisema.

Pia alisema, serikali im-
epitisha na kutekeleza mageuzi 
kadhaa ya kisera yakiwamo 
maboresho ya hivi karibuni ya 
Sera ya Maendeleo ya Jinsia 
Tanzania ambayo yameweka 
mfumo wa kuimarisha usawa 
wa kijinsia na uwezeshaji wa 
wanawake katika masuala ya 
upatikanaji wa elimu, afya, ajira 
na ardhi.

“Ubaguzi mahali pa kazi 
katika kuajiri, kupandisha vyeo, 
malipo, mafunzo na kupata 
nafasi za kufanya uamuzi. Zaidi 
ya hayo, tunahitaji kuunda 

mfumo wa mageuzi ya sheria 
na utekelezaji wa sera kuhusu 
maisha ya kazi yenye usawa wa 
kijinsia,” alisema.

Pia alisema, wanahitaji kuon-
doa sera zote za ubaguzi wa 
kijinsia, kupitisha na kutekeleza 
sheria na sera na kuweka mi-
kakati na uwekezaji unaowez-
esha kupatikana kwa haki za 
wanawake na wasichana.

Alisema ili kufanikisha hilo, 
lazima waimarishe uingiliaji kati 
wa kukuza mabadiliko ya kita-
maduni, ili kubadilisha kanuni 
za kijamii za kibaguzi na majuk-
waa ya usaidizi yanayowakili-
sha vikundi vya wanawake.

“Ni lazima pia tufanye kazi 
ili kuwapa wanawake fursa ya 
kufikia na kutumia rasilimali za 
uzalishaji, ikijumuisha mtaji wa 
bei nafuu, huduma za kifedha, 
bidhaa za kidijitali, na kukuza 
ushirikishwaji wa kifedha 
wa wanawake kupitia mbinu 
bunifu,” alisema.

Katika mkutano huo, Rais 
Mwinyi alieleza mafanikio 
mbalimbali ambayo Tanzania 
imeyafikia katika kuongeza 
upatikanaji wa huduma za 
kifedha kwa wanawake.

Alisema pengo la jinsia 
katika ushirikishwaji wa fedha 
limepungua kutoka asilimia 10 
mwaka 2017 hadi asilimia nne 
mwaka 2023 na kumekuwa na 
ongezeko la asilimia ya wa-
nawake wanaotumia huduma 
za kibenki kutoka asilimia 66 
mwaka 2017 hadi asilimia 80 
mwaka 2023.

Alisema utumiaji wa kanuni 
za upangaji bajeti unaozingatia 
jinsia ili kufuatilia matokeo ya 
kijinsia na kutathmini athari za 
sera za fedha zinazozingatia 
jinsia, kunaweza kuchangia ma-
tokeo ya maendeleo endelevu 
ambayo wanatafuta.

Rais Mwinyi alisema Rais 
Samia Suluhu Hassan, amekuwa 
kinara kuhakikisha kwamba, 
wanawake wanafanya vizuri 
katika suala la uchumi.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, alisema usawa wa ki-
jinsia unasaidia kukuza uchumi 
wanawake na kwamba, Rais 
Samia amekuwa nguzo ya ma-
fanikio kwa wanawake wengine 
hasa katika suala la usawa wa 
kijinsia.

Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dk. Dorothy 
Gwajima, alisema mkutano huo 
ni wa kihistoria na umechang-
iwa na juhudi za Rais Samia 
kufanya uamuzi thabiti wa 
kuwekeza katika kuendeleza 
wanawake na maendeleo ya 
masuala ya jinsia.

Katika mkutano huo ambao 
warishiriki kujadili namna bora 
ya kushughulikia athari za 
mapungufu ya kijinsia katika 
uchumi wa jumla ambapo, 
Mwakilishi wa UN Women, 
alibainisha kuwa usawa wa 
kijinsia unahusu maendeleo ya 
taifa.

Chanjo ya lazima 
kwa mifugo yaja
Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI inatarajia 
kuanzisha utaratibu wa 
kutoa chanjo ya lazima 
kwa mifugo kila baada 
ya miezi mitatu lengo 
likiwa kuzuia magonjwa 
kwa mifugo, binadamu na 
kuipa thamani nyama ya 
Tanzania katika masoko 
ya kimataifa.

Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, 
alisema hayo jana Ikulu, 
jijini Dar es Salaam, wakati 
wa mkutano na waandishi 
wa habari uliolenga kutoa 
mrejesho wa ziara ya Rais 
Samia Suluhu Hassan ali-
yoifanya Morocco na Sau-
di Arabia hivi karibuni.

Ulega alisema hivi sasa 
kuna tatizo kubwa la mifu-
go nchini kushambuliwa 
na magonjwa yanayosaba-
bisha athari mbalimbali 
vikiwamo vifo, magonjwa 
kwa binadamu pindi an-
apokula nyama yenye 
vimelea vya wadudu na 
nyama kutokukidhi ub-
ora katika masoko ya ki-
mataifa.

Alisema kutokana na 
hali hiyo, wizara inatarajia 
kuanzisha kampeni ya ku-
chanja mifugo kwa lazima 
kwa utaratibu maalum na 
kampeni hiyo itazinduliwa 
na Rais Samia. Mbali na 
kampeni hiyo, alisema 
Rais Samia pia atazindua 
kiwanda kitakachotengen-
eza chanjo hizo.

“Utawekwa utaratibu 
maalum wa kuchanja, 
kama ni kila baada ya 
miezi mitatu, kwamba 
kila mfugaji atalazimika 
kuchanja mifugo yake. 
Tunataka tuuze kwa wingi 
nyama katika soko la ki-
mataifa, pamoja na kuzuia 
magonjwa yatokanayo na 
kula nyama yenye virusi,” 
alisema Ulega.

Ulega alisema mwaka 
2021 Tanzania iliuza ny-
ama tani 1,700 katika soko 
la dunia na hadi sasa tani 

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima Dendego (katikati), akizungumza wakati akitangaza 
siku ya kuanza kwa operesheni endelevu ya safisha mji ya kuwaondoa wafanyabi-
ashara holela, mjini Iringa jana. PICHA: FRANCIS GODWIN
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14,000 zimeshauzwa kiasi am-
bacho ni kidogo.

Alisema hadi Juni, mwaka 
huu Saudi Arabia ilinunua tani 
1,400 za nyama kutoka Tanza-
nia huku mahitaji yao yakiwa ni 
tani 21,000.

“Bado tunafuga kizamani, 
tunafuga kimila. Tunatakiwa 
tufuge kibiashara, tunatakiwa 
tupeleke mifugo sokoni. Ni  kwe-
li mifugo ni utajiri lakini ni lazi-
ma ifike sokoni,” alisema Ulega.

Mkurugenzi wa Mashariki ya 
Kati kutoka Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Balozi Abdallah 
Kilima, aliwasihi Watanzania 
wanaokwenda kufanya kazi 
katika nchi za Mashariki ya 
Kati wafuate utaratibu ili wawe 
salama.

Alisema nchi za Mashariki ya 
Kati zinategemea nguvu kazi 
kutoka kwa wageni wanaofika 
kufanya kazi.

Balozi Kilima alitolea mfano 
akisema Oman ina idadi ya watu 
milioni tano lakini watu milioni 

2.4 ni wageni. Kati  ya wageni 
hao, kutoka India ni 800,000 
na Wapakistan ni 300,000. Pia 
alisema Umoja wa Falme za 
Kiarabu (UAE) asilimia 60 ya 
wakazi wake ni wageni.

Alisema asilimia 92 ya taarifa 
kwamba wageni wanateswa ka-
tika nchi za Mashariki ya Kati si 
kweli, akitolea mfano kwamba 
kuna Watanzania 25,000 Oman 
kati yao 17,000 wanafanya kazi 
za ndani.

“Wafanyakazi wa ndani Oman 
kima cha chini wanalipwa Dola 
za Marekani 300 kwa mwezi. 
Wako Watanzania wanaohu-
dumia familia zao huku Tan-
zania kwa kazi wanazofanya 
Oman. Ukifuata utaratibu huta-
pata matatizo,” alisema. 

Mkurugenzi wa Uhamasishaji 
Uwekezaji kutoka Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), John 
Mathew, alisema kuanzia Julai 
hadi Septemba, mwaka huu, 
TIC imeandikisha miradi 137 na 
kutengeneza ajira 86,900.
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Washauri kusitisha 
matumizi ya zebaki
matibabu ya meno
Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Maendeleo na Mazingira 
na Kudhibiti Kemikali (AGENDA), kwa 
kushirikiana na Sauti ya Walaji Tan-
zania na Utafiti (TCAR), limeishauri 
serikali na madaktari wa afya ya 
kinywa na meno, kusitisha matumizi 
ya zebaki kutokana na athari za 
kiafya na kimazingira.

Miongoni mwa athari zilizotajwa ni 
uoni hafifu, usikivu, viungo kupooza, 
ukosefu usingizi, ongezeko la hasira 
pamoja na kuathiri mfumo wa uzazi, 
ikiwamo mbegu za kiume.

Ofisa Programu Mwandamizi wa 
AGENDA, Dorah Swai, aliyasema 
hayo jana kuhusu Wiki ya Afrika ya 
Kupinga Matumizi ya Dawa Yenye 
Zebaki ya Kuziba Meno Yaliyotoboka, 
iliyoanza Novemba 13  na inataraja 
kufikia tamati keshokutwa.

“Madhara ya zebaki pia ni wakati 
wa kuzaliwa mtoto, mimba kutoka. 
Lengo kuu la mwaka huu ni kuitaka 
serikali na madaktari wa afya ya 
kinywa na meno, wasitishe kutumia 
dawa yenye zebaki ya kuziba meno 
yaliyotoboka kwa kutumia amalgam.

“Tunatarajia iwe hivyo pia kwa 
makundi mengine siku zijazo. Huu ni 
mwaka wa 10 tangu tuanze kushiriki 
maadhimisho haya kuanzia yalipozin-
duliwa mwaka 2014,” alisema Swai. 

Alisema wito huo unaendana na 
matakwa ya Mkataba wa Minamata 
uliopitishwa mwaka 2013 na nchi 
140, Tanzania  ikiwamo na baada 
ya kupitishwa, Tanzania kuuridhia 
Oktoba 5, 2020.

“Marekebisho kadhaa yamefanyika 
kwa Mkataba huu likiwamo mareke-
bisho kwa watoto linalozitaka nchi 
wanachama kutotumia ‘Dental Amal-
gam’ kwa kuzibia meno ya watoto, 
wajawazito na wanaonyonyesha,” 
alisema. 

Katibu Mtendaji wa AGENDA, Haji 
Rehani, alisema amalgam ina zebaki 
kwa asilimia 50 na inadhuru wan-
adamu na mazingira huku akisema 
hatua hiyo ni kutoa wito kwa jamii na 
utekelezaji wa Mkataba wa Minamata 
ambao umepitishwa na kuridhiwa na 
Tanzania.

“Tunaitaka serikali kukuza kasi ya 
usambazaji wa taarifa kwa madak-
tari, sekta ya umma na binafsi na 
kwa wananchi, ambao ndio walaji wa 
huduma hizi. 

“Wananchi wana haki ya kuchagua 
dawa ya kuzibia jino ila wanaweza 
kufanya hivyo kama watakuwa na 
taarifa za kutosha. Hivyo, serikali na 
wadau wengine wanapaswa kukuza 
ufahamu kwa jamii juu ya usitish-
waji wa ‘Dental Amalgam’ ili waweze 
kuchagua kutumia dawa zisizo na 
zebaki,” alisema Rehani. 

Alisema serikali inatakiwa isitishe 
matumizi pia kwa makundi mengine 
ambayo hayajaguswa kwa sasa, ili 
makundi yote ya wananchi yaguswe.

“Gabon mwaka huu imepitisha 
kusitishwa kwa Dental Amalgam kwa 
watu wote kwa kuanza utumiaji wa 
dawa zisizo na zebaki kwa kuziba 
meno yaliyotoboka inawezekana 
kabisa.

“Madhara ya zebaki kwa ubongo 
ni kuathiri uwezo wa ufahamu wa 
mtoto na kumfanya asichangie 
vizuri maendeleo ya kiuchumi hapo 
baadaye. Hii  kulingana na taarifa za 
Shirika la Afya Duniani (WHO).”

Katibu Mtendaji wa TCAR, Bernard 
Kihiyo, alisema watu waachane na 
dhana kwamba kuziba meno kwa 
kutumia zebaki ni kudumu muda 
mrefu, huku madhara yake yakiwa  
makubwa zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Mohamed Moyo, akichungulia ndani ya moja kati ya nyumba 22 zilizobo-
molewa na mvua katika kijiji cha Nang’olola, Kata ya Stesheni, wilayani humo jana, wakazi zaidi ya 100 hawana makazi. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Faustine Feliciane

HUKU baadhi ya maeneo ya Jiji la Dar 
es Salaam na mikoa mingine ikikumbwa 
na mafuriko, Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), imetoa tahadhari ya 
uwapo wa mvua kubwa kwa leo mpaka 
Jumamosi huku ikiweka wazi kuwa mvua 
ya El-Nino imeshaanza.

Katika taarifa yake iliyotolewa jana, 
TMA imetoa tahadhari ya mvua kubwa ka-
tika baadhi ya maeneo ya mikoa ya Dar es 
Salaam, Tanga, Pwani (ikijumuisha visiwa 
vya Mafia), Morogoro, Lindi na Zanzibar.

Akizungumza na Nipashe jana, Mtaala-
mu wa Hali ya Hewa kutoka TMA, Joyce 
Makwata, alisema kuwa uwezekano wa 
kutokea mvua hiyo ni mkubwa na athari 
zake pia ni kubwa.

“Athari ambazo zinaweza kujitokeza 

ni pamoja na mafuriko yatakayoathiri 
eneo kubwa, pia athari kwa usafirishaji, 
baadhi ya barabara kutopitika na hata 
vifo vinaweza kujitokeza kutokana na 
mafuriko,” alisema Makwata.

Alisema mvua hiyo ilitabiriwa na Mam-
laka hiyo hasa El- Nino ambayo tayari im-
eanza na kuwataka wananchi kuendelea 
kuchukua hatua kujihadhari.

“Wananchi waendelee kuchukua ta-
hadhari, wale wanaoishi kwenye maeneo 
ya mabondeni wanashauriwa kuondoka 
katika maeneo hayo, lakini kwa mamlaka 
husika zichukue tahadhari kukabiliana 
na athari hasa kwenye miundombinu,” 
alisema.

Baadhi ya mikoa ambayo ipo kwenye 
msimu wa mvua, El-Nino itaongeza mvua 
kubwa kama ilivyotabiriwa hapo nyuma.

Mvua inayoendelea kunyesha katika 

maeneo mbalimbali nchini imeanza ku-
leta madhara kwa wananchi na maeneo 
mbalimbali kumeripotiwa uharibifu wa 
miundombinu, kubomoka kwa nyumba 
na vifo.

Mkoani Arusha kumeripotiwa kutokea 
vifo vya watu watano vilivyotokana na 
mafuriko yaliyosababishwa na mvua 
kubwa iliyonyesha usiku wa kuamkia No-
vemba 13.

Jijini Dar es Salaam mvua imekuwa kik-
wazo kwa baadhi ya shughuli za kiuchumi 
huku pia ikiathiri sekta ya usafiri kutoka-
na na baadhi ya barabara kuharibika na 
kutuwama maji.

Baadhi ya mito imefurika maji na ku-
sababisha mmomonyoko wa udongo ulio-
athiri kwa kiasi kikubwa makazi ya watu 
yaliyo karibu na mito hiyo.

Mvua kubwa kuendelea leo, kesho 
TMA yahadharisha El- Nino imeanza

Na Jenifer Gilla

RAIS wa Jamhuri ya Romania, Klaus 
lohannis, atafanya ziara ya kitaifa nchini 
kuanzia leo hadi Novemba 19, kwa mwa-
liko wa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

Viongozi hao watashuhudia utiaji 
saini wa hati za makubaliano kati ya 
nchi zao katika sekta za kilimo, mifugo, 
misitu, chakula na masuala ya uokoaji 
wakati wa dharura.

Taarifa iliyotolewa na Kitengo cha 
Mawasiliano, Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
imeeleza kuwa lengo la ziara hiyo ni 
kukuza na kuimarisha uhusiano wa kidi-
plomasia kati ya nchi hizo na kuibua 
maeneo mapya ya ushirikiano ikiwamo 
uwekezaji, elimu, utalii, afya na utama-
duni.

Imesema Rais Lohannis na ujumbe 
wake watawasili leo katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
( JNIA) na kupokewa na Waziri January 
Makamba.

Kesho atapokelewa na mwenyeji 

wake, Rais Samia, kisha atakuwa na 
mazungumzo ya faragha na baadaye 
watashiriki katika mazungumzo rasmi 
kuhusu uhusiano wa nchi hizo.

Baada ya kushuhudia utiaji saini wa 
hati za makubaliano, viongozi hao wata-
zungumza na waandishi wa habari kue-
lezea masuala muhimu yaliyojiri katika 
mazungumzo yao.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya wizara, 
Novemba 18, Rais Lohannis na ujumbe 
wake watakwenda Zanzibar kuzun-
gumza na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi na baadaye kutembelea vivu-
tio vya utalii ukiwamo Mji Mkongwe.

Taarifa hiyo ilisema kupitia ziara hiyo, 
nchi hizo zimedhamiria kuinua na kui-
marisha kiwango cha biashara ambacho 
kimeshuka kwa miaka ya hivi karibuni 
licha ya Tanzania kuuza zaidi bidhaa 
zake nchini Romania.

Nchi hizo zimeendelea kushirikiana 
katika sekta ya biashara na uwekezaji 
na bidhaa kuu za Tanzania zinazouzwa 
nchini humo ni minofu ya samaki aina 
ya sangara, chai, tumbaku na parachi-

chi huku Tanzania ikinunua bidhaa za 
mashine za umeme, vifaa vya matrekta, 
magari na vya matibabu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo mwaka 
2021 Tanzania iliiuzia Romania bidhaa 
zenye thamani ya Dola za Marekani mil-
ioni 7.9 (takribani Sh. bilioni 19.8), ikilin-
ganishwa na mwaka 2022 ilipouza bid-
haa zenye thamani ya Dola za Marekani 
milioni 4.06 (Sh.bilioni 10.3).

 Romania ilinunua bidhaa zenye 
thamani ya Dola za Marekani milioni 
11.6 (Sh.bilioni 29.05), ikilinganishwa na 
mwaka 2022 iliponunua bidhaa zenye 
thamani ya Dola za Marekani milioni 2.4 
(Sh. bilioni sita).

Kwa upande wa uwekezaji, Romania 
imewekeza nchini kwenye miradi ya us-
afirishaji, viwanda na utalii yenye tham-
ani ya Dola za Marekani milioni 6.04 
(Sh. bilioni 15) na kuzalisha ajira 89. Im-
ewekeza Zanzibar miradi mitatu yenye 
thamani ya Dola za Marekani milioni 7.5 
(Sh. bilioni 18.8) kwa mwaka 2023 na ku-
zalisha ajira 64.

Rais wa Romania kuzuru nchini leo



Waziri wa Madini, Athony Mavunde (wa pili kushoto), akizungumza na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Tembo Nickel, Benedict Busunzu (kushoto), 
alipotembelea Mradi wa Kabanga Nickel. Wa pili kulia ni Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa na Ofisa Mkuu wa Biashara wa 
Benki ya CRDB, Boma Raballa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Hatima hukumu ya 
rufani ya Sabaya leo
Na Allan Isack, ARUSHA

HATIMAYE hukumu ya rufani 
ya kesi ya unyang’anyi wa ku-
tumia silaha iliyokuwa inamkabili 
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai 
Ole Sabaya, na wenzake wawili, 
itajulikana kesho. 

Hukumu hiyo, ilipangwa ku-
tolewa jana katika Mahakama 
ya Rufani iliyoketi Arusha lakini 
ilishindikana baada ya rufani 
wawili kutofika mahakamani. 

Mbali  na Ole Sabaya, washtak-
iwa wengine ni Sylvester Nyegu 
na Daniel Mbura, ambao wote 
kwa pamoja walikuwa wakika-
biliwa na mashtaka matatu ya 
unyang’anyi kwa kutumia silaha.

Jana, maofisa wa mahakama 
wakiongozwa na Naibu Msajili 
wa Mahakama ya Rufani, Abee-
siza Kaleyega, mawakili wa 
warufani (Jamhuri) na mawakili 
wa wajibu rufani, walijifungia 
faragha kwa takribani saa 1:30 
na baadaye waandishi wa habari 
walijulishwa kuwa hukumu hiyo 
imeahirishwa.

Mosses Mahuna, wakili wa wa-
jibu rufani, aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa hukumu 
hiyo imeahirishwa kutolewa kwa 
kuwa warufani wawili hawakufi-
ka mahakamani kwa kuwa wako 
mbali.

“Hukumu imeahirishwa kusom-
wa leo (jana) hadi Novemba 17, 
mwaka huu, kwa kuwa waru-
fani wawili (Nyegu na Mbura), 
hawakufika mahakamani kwa 
sababu mmoja yuko Kigoma na 
mwingine yuko Dar es Salaam,” 
alisema Mahuna.

Novemba Mosi, mwaka huu, 
Mahakama ya Rufani ilisikiliza 
hoja sita za waleta rufani kup-
inga hukumu ya Mahakama Kuu 
Kanda ya Arusha ya kumwachia 
huru Sabaya na wenzake. Walidai 
kuwa hati ya mashtaka ilikuwa 
na upungufu pamoja na kukin-
zana kwa ushahidi wakati wa 
usikilizaji wa kesi katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa 
wa Arusha.

Wakati  wa usikilizaji wa rufani 
hiyo, mawakili wa wafani wal-
iongozwa na Wakili Mkuu wa 
Serikali Mwandamizi, akisaidi-
ana na mawakili Sabina Silayo, 
Eliainenyi Njiro, Chivanenda 
Luwongo na Verediana Mlenza 
huku wajibu rufani wakiwa ni 
Mosses Mahuna, Fauzia Mustas-
pha, Sylvester Kahunduka na 
Fridolin Bwemelo. 

Aidha, hoja ya kwanza na sita 
waliziacha kama zilivyokuwa na 
hoja ya tatu, nne na tano wali-
omba kuzikusanya kuwa pamoja 
ila ya kwanza waliondoa.

Wakili Sabina, alidai kwamba  
kwa hoja ya sita baada ya kupi-
tia hukumu ya Mahakama Kuu, 
Jaji alisema shahidi wa pili wa 
warufaniwa hakupewa haki ya 
kuuliza maswali ya dodoso kwa 
mashahidi wa kwanza na wa pili 

wa waleta rufani.
Hata hivyo, alidai kuwa 

wameona kuwa Jaji hakujiele-
keza na ombi hilo kwa kuwa 
shahidi wa mrufani wa kwanza 
alipewa haki yake ya kuuliza 
maswali.

Vilevile, ilidaiwa kwamba Jaji 
wa Mahakama Kuu, hakuwa sahi-
hi kwa kusema hati ya mashtaka 
ilikuwa na mashtaka matatu na 
kila kosa lilitakiwa kuwa kivyake.

Ilidaiwa kwa hoja ya kwanza 
mrufani alipewa haki yake pia 
kwa hoja ya pili hati ya mash-
taka ilikuwa na makosa matatu 
na kila kosa lilikuwa linaweza 
kusimama lenyewe.

“Hoja ya tatu si ushahidi wa 
shahidi wa pili uliotumika tu 
kuwatia hatiani kwa kuwa kuli-
kuwa na ushahidi na mwingine 
na mashahidi wengine walipata 
haki, hivyo Mahakama Kuu hai-
kuzingatia ushahidi wa wengine 
ambao uliwatia hatiani.

“Sisi tunaona mahakama ya 
rufani ina uwezo wa kuchambua 
ushahidi kulingana na hukumu ya 
mahakama ya hakimu mkazi na 
mahakama kuu ili kupata ukweli 
kwa kuwa tunaona mahakama 
kuu ilikosea” alidai. 

Mahuna,akijibu hoja hizo, kwa 
niaba ya wajibu rufani wote, al-
idai hukumu ya rufani ya kwanza 
ilikuwa sahihi.

Alidai hoja na kwanza na 
sita,wameelewa kuwa ni haki ya 
mtu kupewa nafasi ya kuuliza 
maswali ya dodoso kwa mrufani 
wa pili na tatu kwa mashahidi 
waleta rufani wa kwanza na wa 
pili ila hawakupewa nafasi.

“Katika mazingira haya ya mtu 
hasa mrufani wa kwanza na pili 
kunyimwa haki ya kusikilizwa  
kushilizwa haiko sawa.

 Alidai kwa hoja ya tatu im-
ebeba hoja nyingine ikiwamo 
ya kwanza   hivyo kwa kuwa 
walipaswa kufanya mabadiliko 
ya hati ya mashtaka.

“Jaji wa mahakama kuu wakati 
akitoa uamuzi aliona kulikuwa na 
makosa katika hati ya mashtaka 
alichagua. “Kulikuwa na makosa 
kwenye kiasi halisi cha fedha 
kilichochukuliwa na valeti,lesoni 
na eneo la duka ambalo limeele-
zwa liko mbondeni ilhali liko 
soko kuu Arusha.

“Kosa hili la unyang’anyi wa 
kutumia sihala sitaweza kuthibi-
tika vipi ilhali kuna makosa 
yaliyojidokeza katika hati ya 
mashtaka.

“Katika ushahidi mzima hakuna 
kokote tumeambiwa aliyeiba 
fedha Sh.milioni 276,9000 kwa 
kuwa siku ya tukio haikujulikana 
kama pesa zimechukuliwa hadi 
baada ya siku tatu kupita,” alidai. 

Oktoba 15, 2021, Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Arusha, chini ya 
Hakimu Mkazi Mwandamizi,Odira 
Amworo, iliwatia hatiani Ole 
Sabaya na wenzake kutumikia 
kifungo cha miaka 30 jela.

Mavunde: Tembo Nickel 
itakavyoiweka Tanzania 
kwenye ramani ya dunia
Na Mwandishi Wetu, 
NGARA

WAZIRI wa Madini, 
Anthony Mavunde, ame-
shuhudia Kampuni ya 
Tembo Nickel ikizindua 
mchakato wa ulipaji fidia 
kwa wananchi wanao-
tarajia kupisha mradi huo 
wa uchimbaji madini ya 
Nickel wilayani Ngara na 
kusema mradi ni wa kihis-
toria Kusini mwa Jangwa 
la Sahara, na kuwa serika-
li inautumia kama mfano 
kwenye miradi yote ya 
madini ya kimkakati.

Mavunde alisema hayo 
wilayani Ngara alipotem-
belea eneo la Mradi wa 
Kabanga Nickel, un-
aoendeshwa na Kampuni 
ya Tembo Nickel ambayo 
aliambatana na Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Jerry Si-
laa, pamoja na Kamati za 
Kudumu za Bunge za Ni-
shati na Madini na Ardhi, 
Maliasili na Utalii.

Akizungumza na wa-
nanchi waliojitokeza 
kushuhudia kwenye Ki-
jiji cha Bugarama, Kata 
ya Bugarama, Mavunde 
alisema mradi huo ni 
muhimu kwa manufaa 
ya Tanzania na serikali ni 
mbia ikiwa na hisa asilim-
ia 16 kwenye kampuni ya 
Tembo Nickel.

“Mradi huu ni muhimu 
kwasababu sasa hivi du-
nia inakwenda katika 
nishati safi. Mradi huu 
unakwenda kuingia ka-
tika historia kusini mwa 
jangwa la sahara, kati ya 
miradi michache ambayo 
itakuwa na teknolojia 
ya kisasa ya kuchenjua 
makinikia haya ambayo 
yatachimbwa hapa. 

Teknolojia hii ya kisasa 
ya uchenjuaji haitakuwa 
na athari kwa mazingira 
na huu mradi serikali 
tunautumia kama kilele-
lezo cha miradi mingine 
yote inayokuja ya madini 
mkakati, ya uongezaji wa 
thamani,” alisema Ma-
vunde.

Alisema madini ya Nick-
el, mahitahji yake duniani 
kwa sasa ni tani milioni 
10 kwa mwaka na ifikapo 
mwaka 2050, yatakuwa 
tani milioni 150.

“Kampuni ya Tembo 
Nickel itakwenda kujenga 
kiwanda cha uchenjuaji 
pale Kahama, ambapo 
kitakuwa kinafanya kazi 
ya kusafisha na kupeleka 
katika hatua ya mwisho 
kabisa malighafi hii am-
bayo hivi sasa ina uhitaji 
mkubwa sana duniani,” 
alisema Mavunde.

Waziri Silaa, alipongeza 
mchakato wa uhamishaji 
watu na makazi unaofany-
wa na Tembo Nickel ak-
isema umezingatia sheria 
za nchi pamoja na kanuni 
za kimataifa jambo amba-
lo limeondoa malalamiko 
kwa wananchi.

 “Utekelezaji mradi huu 
unaenda kutekeleza vig-
ezo vya kimataifa (IFC), 
mathalani kiwango nam-
ba tano kinachohusika 
na utwaaji wa ardhi na 
uhamishaji wananchi usio 
hiyari ambavyo Kampuni 
ya Tembo Nickel imevi-
pitisha, kwa kuzingatia vi-
wago hivyo kumekuwa na 
kiwango kikubwa cha ush-
irikishwaji wa wananchi 
pamoja na uwepo wa 
Mpango wa Uhamishaji 
Watu na Makazi (RAP).

“Kazi inayoendelea hivi 
sasa ni kuwaonyesha wa-

nanchi fidia watakazolip-
wa na kusaini mikataba 
ya fidia zao, aidha kazi 
ya ujenzi wa nyumba za 
mfano unaendelea, kazi 
hizi zinafanyika kwa kasi 
kubwa ili kuendana na 
kasi ya mradi,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Tembo Nickel, Ben-
edict Busunzu, alisema 
waguswa wa mradi huo 
wamegawanyika kwenye 
makundi mawili, la kwan-
za ni la wenye mashamba 
ambao hawaishi kwenye 
eneo la mradi ambao ni 
990 na wanaoishi kwenye 
eneo la mradi ambao ni 
349.

Alisema waguswa wote 
wamepewa mafunzo ya 
maarifa ya kutumia fedha 
ambao yalienda sambam-
ba na kufungua akaunti 
maalum za benki zitaka-
zotumika kulipa fidia zao.

Akizungumzia uzinduzi 
wa ulipaji fidia, Busunzu 
alisema, “hili zoezi si tukio 
ila ni mchakato ambao 
umeanza muda mrefu 
sana, leo ni kuonyesha 
hatua ambayo tumefikia 
katika mchakato wetu 
ambapo tunaanza kulipa 
fidia kwa wale watu am-
bao wameguswa na mradi 
pia kueleza kuwa kwa vile 
ni mchakato kuna mam-
bo mengine ambayo ita-
bidi yafanyike ili sisi kama 
mradi tuwe tayari kuanza 
shughuli zetu hapa.

 “Hii ni hatua kubwa 
ambayo sisi kama mradi 
tutahakikisha kwamba tu-
naifanya ili wale watu wa-
takaopisha mradi wasion-
doke wamenung’unika, 
waondoke wamefurahi 
na kuhakikisha mradi 
unafanikiwa,” alisema Bu-
sunzu.
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JUZI Mamlaka ya Kudhibiti Dawa za Kulevya Nchini (DCEA), il-
itoa mafunzo kwa wahariri wa vyombo vya habari nchini kuhu-
su majukumu, uelewa wa dawa za kulevya, iliwaonya wasanii 
wanaotumia dawa hizo na kuhamasisha kupitia nyimbo zao na 
mavazi yao.

Hatua ya mamlaka hiyo inatokana na kujitokeza kwa baadhi 
ya wasanii kuonyesha kupitia nyimbo zao wanavyotumia dawa 
hizo kama njia ya kuhamasisha matumizi yake.

Baadhi ya wasanii hao wengine wenye majina makubwa, ina-
daiwa hutumika kutangaza biashara ya dawa za kulevya kwa 
kuhamasisha kwenye nyimbo zao kutokana na kusikilizwa pia 
kupendwa na vijana wengi, wengine huhamasika kuwaiga waki-
taka kuwa na mwonekano wao.

Vijana ni rahisi kurubuniwa kirahisi kutokana na akili zao kwa 
baadhi yao kuchukua maamuzi bila kufikiri kitu wanachofanya 
ni kibaya na kitawaletea madhara baadaye.

Kadhalika vijana hao huiga kwa kuangalia kwenye mitandao 
na kuona jinsi baadhi ya wanasanii wanavyoonyesha kwenye 
nyimbo zao.

Mamlaka hiyo imeonya kuwa wasanii watakaobainika kuha-
masisha matumizi hayo watakamatwa na kupimwa na wakigun-
dulika kutumia watafikishwa mahakamani bila kujali umaarufu 
wala ukubwa wa majina yao.

Wasanii wanachukuliwa kama kioo cha jamii hasa kwa vijana, 
hivyo wanapofanya vitendo vinavyopotosha, vinaharibu vijana 
wenzao ambao ndio tegemeo la taifa la kesho.

Nyimbo na vitendo vya wasanii zinapaswa kutoa elimu itakay-
owafundisha vijana wenzao kufanya vitendo vizuri katika jamii.

Kipindi cha muziki wa dansi uliposhamiri, tuliwaona wana-
muziki wakitunga nyimbo zinazoelimisha jamii kufanya jambo 
fulani kwa manufaa ya taifa.

Kwa mfano kuna bendi moja wanamuziki wake walitunga 
wimbo kuhamasisha umuhimu wa kuwa na shamba ili kupata 
mazao bora. Nyimbo nyingine zilikuwa zikihamasisha ulaji wa 
chakula bora na kuvitaja vyakula hivyo ili kujenga miili yenye 
afya.

Pia nyimbo nyingine zilikuwa zikifundisha kuheshimu wakub-
wa. Lakini katika kizazi hiki cha sasa nyimbo nyingi zimejaa ma-
neno ya mapenzi na zingine ni aibu hata kuzisikiliza au kuzitaza-
ma ukiwa umekaa na mtu unayemheshimu.

Uchezaji na vitendo vinavyoonyeshwa kwenye video za muzi-
ki wao ni wazi vinaashiria kuwa hao waliotumika kucheza wa-
takuwa wametumia kidogo kilevi ili kuondoa aibu.

Mamlaka ya Kudhibiti Dawa za Kulevya, imesema imeshaon-
gea na Baraza la Sanaa Nchini (BASATA) na kuwakabidhi orodha 
ya wasanii husika, wanaotakiwa kujirekebisha na kwamba wa-
sipofanya hivyo hatua zitachukuliwa dhidi yao.

Wasanii ni kioo cha jamii wana mashabiki na wafuatiliaji wen-
gi, wanapohamisha jambo linafuatwa na wengi na kwa wana-
chokifanya kinahamasisha matumizi ya dawa za kulevya, kupi-
tia nyimbo zao, matendo yao na wanapokuwa jukwaani, jambo 
ambalo siyo sahihi bali ni kuteketeza kizazi.

Madhara ya matumizi ya dawa za kulevya ni makubwa iki-
wano saratani ya utumbo, koo na kuathirika kwa mfumo wa 
hewa.

Serikali hutumia gharama kubwa kuagiza dawa za kutibu ma-
gonjwa hayo ambazo hazipatikani ndani ya nchi ili wananchi 
wake watibiwe. Pesa hizo kama zingeelekezwa kwenye mambo 
ya maendeleo, nchi ingepiga hatua kubwa na pengine vijana 
wangetafutiwa miradi ya kufanya na kupunguza malalamiko ya 
kukosa ajira baada ya kumaliza vyuo vya elimu yajuu.

Wasanii mtumie fursa yenu ya kuwa kioo cha jamii kwa kue-
limisha vijana wenzenu, kuna wasanii ambao wamejikita ku-
tunga nyimbo za mafundisho na bado zinapendwa na vijana na 
watu wazima pia.

Na Mwandishi 
Wetu 

USAFI wa mazingira ni hitaji 
muhimu kwa mwanadamu 
katika kuboresha afya na kui-
marisha usalama kazini, sam-
bamba na kutunza mazingira 
yanayoepuka magonjwa ya 
mlipuko. 
Ni hatua inayohusisha utun-
zaji mzuri vyanzo vya majitaka, 
kuboresha miundombinu ya 
kuondosha majitaka kutoka 
makazi ya watu, ikiwamo mi-
fumo ya chemba na mabomba 
ya kuisafirisha kwenye mifumo 
mikuu rasmi iliyopo. 
Hapo kunatajwa kuwapo suala 
la elimu kwa wananchi kuhusu 
ulinzi na utunzaji majitaka, 
kwa usahihi wa utupaji taka 
kwenye mifumo ya kuondosha 
majitaka. 
Kwa mikoa ya Dar es Salaam 
na Pwani, usafi wa mazingira 
ni changamoto ya muda mrefu 
kwenye maeneo yake mengi, 
hususani makazi ya wananchi 
yenye misongamano. 
Baadhi ya wananchi wameku-
wa na tabia ya kuharibu maz-
ingira wakitiririsha majitaka 
kutoka kwenye karo za vyoo, 
wakielekezwa mitaani, hali in-
ayoleta taharuki na uchafu. 
  Hapo ndiko Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi Mazingira Dar 
es Salaam (DAWASA), yenye 
jukumu kisheria kusimamia 
usafi wa mazingira, imekuwa 
ikijitahidi kuboresha usafi huo, 
kwenye makazi ya watu.
Hiyo inajumuisha kuelimisha 
umma madhara ya uchafuzi wa 
mazingira kwa kutiririsha maji-
taka mtaani, hali inayosababi-
sha magonjwa ya mlipuko. 
    Lingine, DAWASA ilibuni na 

kutekeleza miradi ya kuondo-
sha majitaka kwenye makazi 
ya watu, ikijumuisha Mradi wa 
Mfumo Rahisi wa Uondoshaji 
Majitaka (Simplified Sewerage 
System).
Huo ulitekelezwa kwenye mtaa 
wa Buguruni na Kisiwani, Dar 
es Salaam, lengo ni kupunguza 
utiririshaji majitaka mitaani. 

BOSI DAWASA
Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
DAWASA, Kiula Kingu, anase-
ma lengo la kuboresha usafi wa 
mazingira wa Dar es Salaam na 
Pwani, ni kuhakikisha makazi 
yaliyo safi na salama, mbali na 
magonjwa ya mlipuko na atha-
ri nyinginezo. 
 “Changamoto ya usafi wa maz-
ingira ni korofi katika maeneo 
yenye msongamano wa watu 
na sehemu zenye kipato cha 
kati na athari zake ni kutiriri-
sha majitaka mitaani. 
“kupitia miradi mbalimbali 
ya majitaka, tumeweza ku-
punguza kwa kiasi kikubwa 
utiririshaji wa majitaka, pamo-
ja na kudhibiti mlipuko wa ma-
gonjwa,” anaeleza Kingu. 
  Anaendelea: “Tumeamua ku-
weka nguvu kubwa kwenye 
eneo hili la uwekezaji  katika 
miradi ya usafi wa mazingira, 
hususani kipindi hiki cha mvua 
za El – nino, ambazo huambat-
ana na madhara hasa kwenye 
mifumo ya uondoshaji maji-
taka na husababisha kujaa na 
kuvuja kwa mitaro.” 
 Anabainisha kuwa DAWASCO 
imeimarisha huduma za uon-
doshaji majitaka majumbani, 
kwa magari ya kisasa yenye 

uwezo mkubwa na haraka, bila 
kuchafua mazingira au kuhari-
bu miundombinu. 
  “Upatikanaji magari haya ya 
usafi wa mazingira yamekuwa 
na ufanisi mkubwa katika ku-
toa huduma ya uondoshaji 
wa majitaka kwenye makazi 
ya watu, kutokana na kuwa 
na uwezo wa kubeba kiasi ki-
kubwa cha majitaka pamoja 
kwa gharama nafuu.” anaeleza 
Ndugu Kingu. 
  Bosi huyo anasisitiza kwa 
wakati uliopo wa mvua za El-
nino, magari hayo yanatumika 
kukabilia mazingira machafuzi. 
  Pia, anawakumbusha wa-
nanchi kuepuka kutupa taka 
ngumu kwenye mifumo ya 
uondoshaji majitaka, ili kusaid-
ia isizibe, hali inayowasafirishia 
kirahisi. 
  “Niwaombe wananchi wote 
kutoa ushirikiano kwa mam-
laka katika kukabiliana na 
uchafuzi wa mazingira, wakiwa 
mabalozi wazuri wa utunzaji 
wa miundombinu ya majitaka,” 
anasema.
Mkuu huyo wa DAWASCO ana-
fafanua: “Kwa kutoa taarifa kwa 
mamlaka pindi waonapoona 
uharibifu wa miundombinu 
kwenye makazi yao, ili kuokoa 
hatari ya uchafuzi wa mazin-
gira,” 
  Pia, anataja jitihada nyingine 
zilizofanyika kukabili changa-
moto ya majitaka mitaani, 
inajumuisha utekelezaji miradi 
ya uondoshaji uchafu huo, aki-
taja miradi ya majitaka Ubungo 
hadi Sinza; Mbezi Beach; na 
Buguruni, zote zinalenga maz-
ingira. 

Ni pale DAWASCO inapoingia vitani 
kukabili majitaka mwenyeji El - nino 

Wasanii wahamasishaji 
matumizi dawa za kulevya 

wanastahili onyo

 Muungwana Lazima Nilonge
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HABARI KITAIFA

KABWELA Na Fadhil Mohammed

Ofisa Masoko wa Halopesa, Roxana Kadio, akiongea na waandishi wa habari jana wakati wa uzinduzi wa promosheni 
mpya ya wateja “Okota na Halopesa” uliofanyika jijini Dar es Salaam, kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Biashara, Joseph 
Jackson. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais wa 
Benki ya Dunia (WB), Kanda 
ya Mashariki na Kusini mwa 
Afrika, Dk. Victoria Kwakwa, 
ameipongeza Tanzania kuwa 
mfano katika utekelezaji wa 
programu ya uendelevu wa 
huduma ya maji na usafi wa 
mazingira vijijini.

Tanzania imetajwa ku-
tumia vizuri utaratibu wa 
malipo kwa matokeo yaani 
Program for Results (PforR) 
ambayo inatekelezwa katika 
nchi zaidi ya 50 na kufadhili-

wa na Benki ya Dunia.
Wizara ya Maji kupitia 

programu hiyo imetekeleza 
zaidi ya miradi ya maji 1,500 
ambayo imekamilika na ina-
toa huduma.

Victoria aliyasema hayo 
wakati akizungumza na Wa-
ziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, pamoja na Waziri 
wa Maji, Jumaa Aweso, kwe-
nye mkutano nchini Ethio-
pia.

Alisema, Tanzania ni mfa-
no bora katika utekelezaji 
wa Programu ya PforR na ali-
iomba itoe uzoefu wa mafan-

ikio yake kwa nchi zaidi ya 23 
kutoka kanda ya Mashariki 
na Kusini mwa Afrika zina-
zoshiriki mkutano wa maji 
na usafi wa mazingira.

Dk. Kwakwa alisema awali 
Tanzania ilipata Dola za 
Marekani milioni 350 katika 
miaka mitano lakini ndani 
ya miaka mitatu ya kwanza, 
ilikuwa imefikisha maji kwa 
zaidi ya watu wapya milioni 
4.7 vijijini katika mikoa 17.

Kutokana na mafanikio 
hayo, alisema Benki ya Dunia 
imeamua kuiongezea Tanza-
nia Dola za Marekani milioni 

300, hivyo kupanua wigo wa 
utekelezaji kufikia mikoa 25 
na kwa sasa Sh. milioni 970 
zimepelekwa katika kila hal-
mashauri kwa ajili ya kuanza 
utekelezaji.

Alisema mafanikio hayo 
yamefungua rasmi milango 
ya uendelevu wa programu 
hiyo ambayo inafikia ukomo 
Julai 2025 na kufuatia hoja 
ya Tanzania ya kuwa na 
PforR awamu ya pili, WB im-
eonesha utayari wa kuwa na 
PforR Awamu ya Pili katika 
kipindi cha mwaka 2025 hadi 
2030.

WB yaipongeza Tanzania 
huduma za maji vijijini

‘Kilimo 
kizingatie 
mnyororo 
wa thamani’
Na Christina Haule, MOROGORO    

KATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), 
Dk. Jim Yonazi, amesema upo 
umuhimu wa kuzingatia kilimo 
kwa kuingiza masuala muhimu 
kuanzia uzalishaji, usambazaji, 
uhifadhi na utumiaji kwenye 
programu ya kuendeleza kilimo 
awamu ya pili (ASDP II) ya 
miaka mitano ijayo ili kuboresha 
utekelezaji wa masuala ya kilimo 
nchini.

Dk. Yonazi alisema hayo jana 
wakati akifungua mkutano wa 
wadau wa kilimo na lishe katika 
kuangalia maboresho ya Pro-
gramu ya ASDP II (2019/2028) 
kwa miaka mitano ijayo baada 
ya kumalizika miaka mitano ya 
kwanza (2019-2023).

Pia alisema, progamu hiyo 
ni mtambuka ambayo inagusa 
sekta nyingi muhimu na kuwataka 
wadau hao kutoa mapendekezo 
bora ya kufanya vyema zaidi 
kwenye miaka mitano ijayo ya 
ASDP II bila ya kuingiza siasa kwa 
kuweka wazi ukweli.  

Mhadhiri na mbobezi katika 
masuala ya uhandisi wa kilimo 
kutoka Chuo Kikuu cha Mtakatifu 
John Dodoma, Profesa Timo-
thes Malenga, aliishauri serikali 
kutumia sera ya taifa kuondoa 
jembe la mkono na kuliweka 
kwenye jumba la makumbusho na 
kutumia zana za kisasa za kilimo 
zinazoweza kuzalisha kwa haraka 
na wepesi kwa kuleta tija hasa 
katika kuvutia vijana kwenye 
kilimo na kuondokana na dhana 
duni.

Prof. Malenga alisema, kuleta 
dhana bora za kilimo zinazoweza 
kuzalisha kwa wakati na haraka 
husaidia vijana wanaomaliza 
vyuo vikuu na vya kati kuwa njia 
mojawapo ya kuendeleza ufanisi 
katika kilimo.

Alisema wanaishauri serikali 
kupitia ofisi ya Waziri Mkuu kusi-
mamia fungu la pesa linalotolewa 
la miradi mikakati mbalimbali ya 
kilimo nchini ikiwamo ASDP kwa 
kuleta tija ya kuzingatia mnyor-
oro wa thamani wa kilimo nchini 
na kuondoa ushindani wa wizara 
moja kwa wizara nyingine usio 
na tija.

Awali Mratibu wa Taifa wa 
(ASDP II) inayoratibiwa na Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na 
Uratibu chini ya idara ya uratibu 
wa shughuli za serikali, Dk. Salim 
Nandonde, alisema katika kikao 
hicho wanaangalia namna ya 
kujumuisha eneo muhimu lililosa-
haulika kama sehemu ya kuen-
deleza kilimo, mifugo na uvuvi 
kwa sababu bila ya muunganiko 
hakutakuwa na uendeshaji mzuri.

Alisema pia katika awamu 
ya kwanza ya miaka mitano ya 
program ya ASDP II walizingatia 
katika eneo la matumizi bora ya 
ardhi na maji, kuongeza tija na 
faida kwenye kilimo, biashara na 
kuongeza thamani na uwezeshaji 
wa sekta ambayo yatatolewa 
tathmini kuonekana walipofanya 
vizuri kwenye kikao hicho.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Simu ya Halo-
tel kuelekea msimu wa sikukuu 
kupitia huduma ya kifedha ya 
HaloPesa, imekuja na promo-
sheni ya Okota na Halopesa.

Akiongea kwenye mkutano 
wa waandishi wa habari jana, 
Ofisa Masoko wa kampuni 
hiyo, Roxana Kadio, alisema; 
“Tunafuraha kubwa kuwaletea 
wateja wetu promosheni hii 

kabambe ya Okota na HaloPe-
sa, inayowapa wateja wetu fur-
sa ya kujishindia fedha taslimu 
hadi Shilingi milioni moja, kila 
wanapotumia HaloPesa Lipa 
Hapa kupitia *150*88# au ku-
fanya miamala mbalimbali 
kama kutuma pesa kwenda 
HaloPesa, kutuma pesa kwen-
da mitandao mengine, kutuma 
pesa kwenda benki, kulipia 
bili, Lipa hapa, kupitia HaloPe-
sa App.” 

Alisema, zaidi ya wateja mil-
ioni 3.5 wanaendelea kufurahia 
huduma zenye ubora na kwa 
gharama nafuu muda wowote. 
Kadhalika, kampeni ya Okota 
na HaloPesa imelenga kuwa-
zawadia wateja katika msimu 
wa sikukuu kila wanapofanya 
miamala ya Lipa Hapa kupitia 
USSD na miamala mengine 
ya HaloPesa kupitia HaloPesa 
App itakayomuwezesha kuin-
gia katika droo ya kila siku, wiki 

na mwezi. Aliongezea Roxana.
Kampeni ya Okota na 

HaloPesa ni kwa ajili ya wateja 
wa HaloPesa ambayo itaku-
wapo kwa miezi mitatu na 
jumla ya wateja 300 watakuwa 
washindi. 

HaloPesa itaendelea ku-
fikiria njia nyingine zaidi za ku-
fanya ulimwengu wa huduma 
za kifedha kupitia simu kuwa 
bora zaidi kwa ajili ya wateja 
wao.

Halotel yaja kivingine msimu wa sikukuu
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Serikali 
yapongezwa 
kuruhusu 
dawa asilia 
Na Beatrice Moses

BAADHI ya wadau wa sekta ya 
afya wameridhishwa na hatua 
ya serikali kuruhusu rasmi  dawa 
102 za asili kutumika kwenye 
mfumo wa tiba katika hospitali 
za umma.

Mhadhiri na Mshauri wa 
Chuo Kikuu cha Afya na Say-
ansi Shirikishi cha Muhimbili 
(MUHAS), DK. Mourice Mbunde, 
amesema hatua hiyo ya serikali 
inachochea kukua kwa tiba ya 
asili na kutibu maradhi mbalim-
bali yanayowakabili watu  watu 
kwa njia ya tiba lishe kwa kuwa 
baadhi ya dawa hizo zimetenge-
zwa kwa viungo au chakula asili. 

Akizungumzia juzi katika 
mafunzo kwa waandishi wa 
habari kuhusu tiba za asili 
zilivyotumika katika janga la 
COVID-19, alisema dawa hizo 
zilionyesha matokeo mazuri, 
ambayo yalithibitishwa na utafiti 
uliofanyika na kubaini usalama 
wa dawa hizo. 

Katika mafunzo hayo yaliyoan-
daliwa na Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA), Dk. Mbunde alisema 
dawa hizo zilizoruhusiwa na 
serikali licha ya kutibu magojwa 
ya matatizo ya kupumua, ma-
gonjwa 14 yasiyoambukiza na 
magonjwa saba ya kuambukiza. 

Magonjwa kadhaa inayotibu  
ni pamoja na shinikizo la juu la 
damu, kisukari, malaria vidonda 
vya tumbo, maambukizi kwa njia 
ya mkojo (UTI), pumu na uvimbe 
wa tezi dume. 

Mengine ni mgoro, sundo, mba 
wa ngozi na nywele, bawasiri, 
kupoteza fahamu au kumbu-
kumbu, usaha masikioni, mifupa 
kupauka na mafindo findo. 

Magonjwa mengine ya-
nayotibiwa na dawa hizo za 
asili ni uvimbe, tumbo la uzazi, 
maumivu ya meno na fizi, mba 
sehemu za siri za mwanamke, 
maumivu ya tumbo wakati wa 
hedhi, maumivu ya maungio na 
mifupa, nguvu za kiume na ku-
haribika mimba mara kwa mara.

Dk. Mbunde pia alisema hatua 
hiyo ya serikali imeonyesha 
kuwa ni fursa ya kiuchumi kwa 
kuwa MUHAS sasa inapokea 
watu wa kada tofauti, wakiwamo 
wafanyabiashara kujifunza kozi 
fupi.

 Amina Ally kutoka asasi za 
kiraia alisema kuruhusiwa kwa 
dawa hizo ni faraja kubwa kwa 
kuwa ni dawa ambazo zimekuwa 
zikitumika na mababu na mabibi 
tangu zamani,  hivyo ni kuende-
leza utamaduni. 

Akizungumzia kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa TAM-
WA, Florence Majani alisema 
waandishi wanapaswa kuendelea 
kujifunza mambo kadhaa kuhusu 
COVID - 19 Kwa kuwa ni ugonjwa 
ambao unatajwa au kuaminika 
kuwa bado upo, hivyo wanawa-
jibika kufikisha taarifa sahihi 
kwa jamii ili kuepusha athari, 
zikiwamo za kiafya. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Oryx Gas Tanzania, Benoite Araman (katikati), akielezea mchango wa kampuni hiyo 
katika kufanikisha jitihada za serikali za kuhamasisha matumizi ya nishati safi ya kupikia kuelekea mwaka 2032, wakati 
wa Mkutano wa Mawaziri wa Afrika kuhusu uwekezaji kwa maendeleo ya usawa na jinsia jijini Dar es Salaam jana. Ku-
shoto ni Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na wenye Mahitaji Maalum, Dk. Doroth Gwajima na Waziri wa 
Jinsia, Kilimo, Sanaa  na Mali Kale wa  Kenya, Aisha Jumwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Afya imepokea msaada wa 
vifaa vya maabara vya zaidi ya Dola za Ki-
marekani 488,000 (zaidi ya Sh. bilioni 1.2) 
kusaidia upimaji wa vimelea vya malaria 
na magonjwa mengine.

Msaada huo umelenga upimaji kwa 
ufanisi zaidi ikiwa ni mpango wa Rais 
wa Marekani wa kupambana na malaria 
(PMI).

Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi 
Muhimbili (MUCOHAS) kimekabidhiwa 
sehemu ya msaada huo kwa niaba ya 
vyuo vilivyoko chini ya Wizara ya Afya vi-

navyotoa mafunzo ya kozi ya maabara vil-
ivyopo katika mikoa sita vitakavyofaidika 
na msaada huo.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mku-
rugenzi wa Ofisi ya Afya kutoka Shirika la 
Kimataifa la Misaada la Marekani (USAID) 
Tanzania, Anne Murphy, alisema hadu-
bini 133 na vitendanishi vya maabara vili-
vyotolewa vitawezesha Mpango wa Taifa 
wa Kudhibiti Malaria.

Alisema vitaimarisha uwezo wa ki-
maabara katika uchunguzi na kusaidia 
utoaji matibabu ipasavyo kusaidia kuokoa 
maisha ya watu na kuzuia madhara ya Ma-
laria.

Serikali ya Marekani imeipongeza Tan-
zania kupitia Wizara ya Afya kutokana na 
juhudi zake zilizosaidia kushuka kiwango 
cha ugonjwa huo nchini kutoka asilimia 14 
mwaka 2015 mpaka asilimia nane mwaka 
2022. Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili, Prof. Mohamed Jana-
bi, alishukuru kwa msaada huo uliolenga 
kusaidia kuendelea kupambana na ku-
tokomeza malaria nchini.

Alisema msaada huo umetolewa wakati 
mwafaka kipindi ambacho serikali kupitia 
Wizara ya Afya imewekeza fedha nyingi ili 
kuboresha huduma za afya kwa kununua 
dawa na vifaa tiba.

Marekani yasaidia vifaa vya
bil. 1.2/- upimaji magonjwa

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

KIKAO  cha Baraza    Kuu Maalum la 
Chama cha Wafanyakazi wa Reli Tanza-
nia (TRAWU), kimeipa siku 30 Meneji-
menti ya Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
kuboresha mikataba ya hali bora kwa 
wafanyakazi. 

Iwapo shirika halitatekeleza jambo 
hilo, chama hicho kimesema kitatan-
gaza mgogoro wa    kimaslahi dhidi ya 
mwajiri. 

Akitoa tamko hilo la baraza baada ya 
kuainishwa  maazimio manne yaliyopit-
ishwa na wajumbe katika kikao kilicho-
fanyika mjini hapa juzi, Katibu Mkuu wa 
TRAW, Raphael Kazyoba, alisema katika 
baraza limeazimia mkataba wa hali bora 
kwa wafanyakazi ili kuboresha maslahi 
ya wafanyakazi.

Alisema mkataba huo  wa shirika am-
bao rasimu yake ilishakuwa tayari tangu 
Februari, mwaka huu, mpaka sasa  hau-
jafanyiwa kazi, hivyo ufanyiwe kazi kwa 

haraka.
Kazyoba alitaja azimio lingine kuwa 

ni TRC kuboresha kanuni za utumishi 
kuwa zina upungufu kwa kuwa hazikuz-
ingatia mambo ya umri kazini na walio-
andaa hawana taaluma na utaalam wa 
mambo ya reli.

“Baraza   kuu linaitaka menejimenti 
ya TRC  kuutazama upya kwa kushiriki-
ana na TRAWU ili kuzingatia mambo 
muhimu ya  umri wa mfanyakazi awapo 
kazini. Azimio la tatu ni kutokuwa na 
imani na mkurugenzi mkuu wa TRC ku-
tokana na kuchelewesha mchakato wa 
wa utiaji saini rasimu ya mkataba wa 
hali bora ili  kuanza kutumika kwa wa-
fanyakazi,” alisema.

Katika azimio lingine, baraza lilisema 
halina imani na mkurugenzi wa rasili-
mali watu  katika kushughulikia suala la 
mkataba huo jambo linalofifisha uhusi-
ano baina ya menejimenti na chama cha 
wafanyakazi.

Kutokana na hali hiyo, baraza lili-

pendekeza mwajiri wake amwondoe 
haraka kweye nafasi yake kwa maslahi 
mapana ya wafanyakazi na TRC ili ku-
leta tija mahali pa kazi.

Kazyoba alitaja azimio la nne kuwa 
endapo maazimio hayo yatapuuzwa au 
kutochukuliwa kwa uzito, TRAWU itaen-
delea na hatua zaidi za kisheria ikiwamo 
kuanzisha mgomo mahali pa kazi.

Mwenyekiti wa TRAWU Taifa, Jacob 
Shindika, alisema chama hicho kinahi-
taji kuhakikisha wafanyakazi wanasiki-
lizwa na kupewa haki  katika  maslahi 
yao sawa na  walivyo wafanyakazi wen-
gine nchini.

Alisema baraza kuu maalum lilitishwa 
kutokana na changamoto zilizojitokeza 
ndani ya TRC tangu mwaka 2012 iki-
wamo wafanyakazi kutokuwa na mka-
taba wa hali bora na kwamba   chama 
kimeandika takriban barua nne kwa 
menejimenti kuomba kutiwa saini kwa 
mkataba lakini hadi sasa hakuna kili-
chofanyika. 

Menejimenti ya TRC yabanwa
mkataba hali bora wafanyakazi
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Daktari bingwa ataja 
hatari kifafa cha pombe
Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

D
AKTARI Bingwa wa 
Magonjwa ya Akili wa 
Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Kilimanjaro 

ya Mawenzi, Emmanuel Kisan-
ga, amesema watu wanaoku-
nywa pombe kupindukia kuto-
kana na msongo wa mawazo, 
wako kwenye hatari kubwa ya 
kupoteza maisha kutokana na 
kifafa cha pombe.

Amesema asilimia 90 ya vi-
sababishi vya magonjwa ya 
afya ya akili, vinatokana na 
changamoto za kisaikolojia na 
kuwasihi wanaopata msongo 
wa mawazo kutafuta msaada 
wa kitabibu na si pombe.

Dk. Kisanga aliyasema hayo 
jana  alipozungumza na wa-

naharakati 20 kutoka Kata za 
Mwika Kaskazini, Mwika Kusini, 
Old Moshi Magharibi, Kibosho 
Magharibi na Kirua Vunjo Kusi-
ni, wakati wa mafunzo ya siku 
moja ya afya ya akili.

Mafunzo hayo ya afya ya 
akili, yameratibiwa na Shirika 
la KWIECO, linalofadhiliwa na 
Women Fund Tanzania Trust 
(WFT Trust), kupitia mradi wa 
jitihada za jamii katika kuzuia 
na kutoa taarifa dhidi ya wa-
nawake na watoto.

“Ukipata kifafa cha pombe 
na usipowahishwa hospitalini 
unaondoka (unakufa). Wangapi 
mmeshawaona watu wame-
zimika baa? Hizo ni dalili. Ina 
maana kama alikunywa kupiti-
liza, anaweza akafia pale pale 
kwenye kiti,” alifafanua Dk. Ki-
sanga.

 Aliwaonya vijana wa-

naochanganya pombe za aina 
tofauti na dawa za kulevya kuwa 
zinachangia kwa kiasi kikubwa 
mtu kupata kifafa cha pombe.

Aliwaelekeza watu hao ku-
jikinga na ugonjwa wa malaria 
kwa kuwa kuugua mara kwa 
mara ugonjwa huo kunachang-
ia mtu kupata ulemavu wa akili 
au ugonjwa wa akili, kwa kuwa 
hizo ni sababu za kibaiolojia.

Mwanaharakati Easther Tem-
ba, Mwanaharakati kutoka Mwi-
ka Kusini, alisema katika sem-
ina hiyo amejifunza viashiria 
na visababishi vya afya ya akili  
kama vile ulevi wa kupindukia, 
vitendo vya ukatili, mfumo wa 
maisha, hali ngumu kiuchumi 
na maisha pamoja na matumizi 
ya dawa za kulevya.

Mratibu wa mradi wa jitihada 
za jamii katika kuzuia na ku-
toa taarifa dhidi ya watoto na 

wanawake, Veronica Ollomi, 
alisema moja ya lengo la mradi 
ni kuimarisha afya ya akili ili 
kupunguza wimbi la vijana wa-
siolijenga taifa.

Alisema pia unalenga ku-
kabiliana na ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto katika 
Halmashauri ya Moshi kwa 
kuimarisha afya ya akili kwa 
waathirika wa ukatili wa ki-
jinsia, na kuhimiza jitihada za 
jamii katika kuhamasisha us-
awa, kutoa taarifa kuhusu uka-
tili wa kijinsia na kuhimiza uwa-
jibikaji katika huduma rafiki 
kwa waathirika.

Alisema ili mradi huo ufani-
kiwe kunahitajika watu wataka-
ojitoa kusaidia kutoa ushauri, 
elimu kwa jamii na kuwaelekeza 
watu ni wapi wanaweza kupata 
huduma za afya ya akili.

Mafundi wakitoa tope lililojaa kwenye mitaro ya maji katika Barabara ya Afrika Mashariki (Arusha Bypass) na kusaba-
bisha maji kujaa barabarani kutokana na mvua inayoendelea kunyesha jijini Arusha jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

JESHI la Polisi mkoani 
Arusha, limewakamata 
watu 188, wanaotuhu-
miwa kwa makosa mbal-
imbali, ikiwamo wizi na 
usafirishaji wa dawa za 
kulevya.
Akizungumza na vyombo 

vya habari jana, Kaimu Ka-
manda wa Polisi, Mkoa wa 
Arusha, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi (ACP), Salvas 
Makweli, kati yao, wawili 
walikamatwa na bunda 542 
za dawa za kulevya aina 
ya mirungi, yenye uzito wa 
kilogramu 298.
Alisema jeshi hilo lilifanya 

operesheni maalumu ya 
kuwasaka watuhumiwa hao  
kuanzia Oktoba 13 hadi 
Novemba 13 mwaka huu na 
kuwakamata watuhumiwa 
hao.
Alisema Novemba 12 

mwaka huu, saa 3:00 asu-
buhi, maeneo ya Philips ka-
tika Halmashauri ya Jiji la 
Arusha, walifanikiwa kum-
kamata Gilbert Joseph (33), 
Mkazi wa Sinoni na Peter 
Waweru (33), Mkazi wa 
nchi jirani, wakiwa wana-
safirisha dawa za kulevya.
Kwa mujibu wa Makweli 

watuhumiwa hao wanaen-
delea kuhojiwa na upelele-
zi utakapokamilika, jalada 
litapelekwa Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka, kwa ajili ya 
hatua zaidi za kisheria.
Aliwaomba wananchi kue-

ndelea kutoa ushirikiano 
kwa kutoa taarifa za uhali-
fu na wahalifu kwa jeshi 
hilo ili kuendelea  kuimari-
sha ulinzi na usalama ka-
tika mkoa huo.
“Lakini tunatoa onyo kwa 

baadhi ya wanaojihusi-
sha na uhalifu, hususani 
dawa za kulevya, kuacha 
biashara hiyo ina haribu 
vijana wengi nchini am-
bao ni nguvu kazi ya taifa, 
kwani hawatasalimika 
na atakayekamatwa ata-
chukuliwa hatua kali za 
kisheria,”alisema. 
 

Na Mwandishi Wetu, 
HAI

WATU wawili wakazi wa Kijiji 
cha Uswaa, Wilaya ya Hai, mkoa-
ni Kilimanjaro, Fedrick Urassa 
(67) na Neema Ayoo (33), wame-
buruzwa kortini wakikabiliwa 
na kesi ya mauaji ya mfanyakazi 
wa ndani Zuwena Bitaliho (14), 
anayedaiwa kufanyiwa ukatili 
hadi kupoteza maisha.

Akisoma hati ya mashtaka 

inayowakabili washtakiwa hao 
jana, Mwendesha Mashtaka wa 
Polisi, Mkaguzi Msaidizi, Nkamba 
Mbosela, alidai watu hao waliten-
da kosa hilo Oktoba 23, mwaka 
huu.

Kwa mujibu wa Mwendesha 
Mashtaka huyo, upelelezi wa kesi 
hiyo bado haujakamilika. Baada 
ya maelezo hayo, washtakiwa 
hawakutakiwa kujibu chochote, 
kwa kuwa mahakama hiyo haina 
mamlaka ya kisheria kusikiliza 

shauri hilo.
Kutokana na matakwa hayo ya 

kisheria, Hakimu Mkazi, Jusmine, 
aliahirisha kesi hiyo hadi Novem-
ba 28, mwaka huu, itakapotajwa 
tena mahakamani hapo.

Oktoba 26 mwaka huu, Jeshi 
la Polisi, mkoani Kilimanjaro, 
ilieleza kuwa linamshikilia mwa-
naume mmoja, ambaye mkewe, 
alitoroka baada ya tukio hilo kwa 
kumpiga msichana wa kazi na 
kitu kinachodhaniwa kuwa ni 

fimbo.
Kupitia taarifa hiyo, Kamanda 

wa Polisi, Mkoa wa Kilimanjaro, 
Kamishna Msaidizi (ACP), Simon 
Maigwa, alisema mtuhumiwa 
huyo na mke wake walikuwa 
wakimchapa na kitu kinachod-
haniwa ni fimbo, maeneo mbal-
imbali ya mwili wake na kuacha 
majeraha makubwa yaliyosaba-
bisha kifo chake.

Kwa mujibu wa ACP Maigwa, 
baada ya kutenda unyama huo, 

waajiri hao walimfikisha mare-
hemu Hospitali ya Wilaya ya 
Hai kama mgonjwa, huku waki-
tambua kuwa alishafariki muda 
mrefu.

 “Mtuhumiwa huyo na mke 
wake walikuwa wakimfanyia 
ukatili binti huyo kwa kum-
chapa na kitu kinachodhaniwa 
ni fimbo, maeneo mbalimbali ya 
mwili wake na kuacha majeraha 
makubwa yaliyosababisha kifo 
chake,” ilieleza taarifa hiyo.

 Kortini madai mauaji mfanyakazi wa ndani

Wakamatwa 
usafirishaji
dawa za 
kulevya
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GCLA yatangaza vita wauzaji
vifungashio kemikali hatarishi
Na Rose Jacob, MWANZA 

M
AMLAKA ya 
Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA), 

imetangaza kuanza operesh-
eni ya kuwasaka wafanya-
biashara wanaojihusisha na 
uuzaji wa vifungashio vya 
kemikali hatarishi ndani ya 
jamii.

Kauli hiyo imetolewa na 
Mkuu wa Kitengo cha She-
ria ya Huduma za Udhibiti, 
Glibert Ndeoruo, wakati wa 
mafunzo ya siku mbili kwa 

wasimamizi wa kemikali Kan-
da ya Ziwa, yaliyofanyika jijini 
Mwanza.

Ndeoruo alisema kuwa 
vipo vifungashio ambavyo 
vinaruhusiwa kutumika kwa 
wananchi ambavyo havina 
madhara hivyo hatokuwa 
tayari kuona vifungashio vili-
vyo na kemikali vyenye mad-
hara kwa jamii vinaendelea 
kusambazwa kinyume cha 
sheria.

Alisema watakaobainika 
kupitia msako huo wata-
chukuliwa hatua za kisheria 
ikiwamo kulipa faini kuanzia 

Sh.milioni tano hadi  200  na 
kuwafikisha mahakamani 
kwa hatua nyingine zaidi.

Alisema kuna utaratibu wa 
kuteketeza vifungashio vya 
viwandani ambavyo ni hatari-
shi, baadhi ya watu wanakaidi 
maelekezo hayo na kugeuza 
vifaa hivyo kuwa fursa ya ku-
jipatia kipato, jambo ambalo 
linahatarisha maisha ya wa-
tumiaji.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Udhibiti, Daniel Ndiyo, alise-
ma, mafunzo hayo yamelenga 
kuongeza uelewa katika ku-
tambua mambo muhimu juu 

ya masuala ya kemikali.
Alisema hali hiyo itasaidia 

kupunguza athari zake, husu-
sani kufahamu mikataba ya 
kimataifa inayohusu kemikali, 
sheria na kanuni za udhibiti 
na usimamizi wa kemikali za 
viwandani na majumbani.

Mshiriki wa mafunzo hayo 
kutoka mkoani Geita, Eliza-
beth Chagu, aliziomba mam-
laka zinazohusika kuangalia 
kwa upana matumizi ya kemi-
kali kwa kutoa elimu kwa wa-
tunzaji ili kuepusha madhara 
kwa kuwa wengi wao  hawajui 
namna ya kujikinga.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, mkoani Shinyanga, Joseph Mkude, akipanda mti katika chanzo cha maji katika Bwawa la Songwa 
wilayani humo, ili kulinda vyanzo vya maji visitoweke juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Na Shaban Njia, KAHAMA

 
MADIWANI wa Halmashauri ya 

Ushetu mkoani Shinyanga, wam-
emwagiza Mkaguzi wa Ndani, 
Simon Minja, kufanya uhakiki wa 
mapato ya fedha za ukodishaji 
wa mitambo ya utengenezaji 
barabara ili kubaini uhalisia wa 
makusanyo yake na shughuli zi-
nazotekelezwa na mitambo hiyo.
Mitambo hiyo ni Motor Grader, 

Compactor Roller, Low Bed, Trac-
tor Hea na Excavator ambayo ili-
nunuliwa katika mwaka wa fedha 
2014/2015 kwa Sh. bilioni 1.4 
kwa lengo la kufungua mtandao 
wa barabara vijijini na badala 
yake iliishia kukodishwa kama 
sehemu ya chanzo cha mapato ya 
ndani.
 Hayo yalibainishwa kwenye 

kikao cha kawaida cha Baraza la 
Madiwani cha robo ya kwanza 
ya mwaka wa fedha 2023/2024 
cha kujadili masuala mbalimbali 
ya maendeleo ikiwamo sekta ya 
elimu, afya, maji, kilimo na miun-
dombinu ya barabara vijijini.
 Diwani wa Kinamapula, Sharifu 

Samweli, alisema baraza lilikaa 
na kukubaliana mitambo iwe 
inakodishwa kwa makandarasi 
wanaohitaji kama moja ya chan-
zo cha mapato ya ndani, lakini 
makusanyo hayaeleweki hali in-
ayowatia hofu juu ya fedha halisi 
inayopatikana.
 Alisema taarifa ya robo ya 

kwanza ya bajeti ya mwaka huu 
inaonyesha mitambo hiyo kwa 
kipindi cha miezi mitano imeku-
sanya kiasi cha Sh. milioni 15.5 
fedha ambayo ni ndogo huku mi-
tambo ikifanya kazi kila uchwao. 
“Mimi nafanya kazi za ukandar-

asi tunalipia gharama kubwa ku-
kodisha mitambo, kwa saa moja 
kuanzia kilomita 100 hadi 150 
kwa gari kubeba mitambo hii tu-
nalipia Sh. milioni 2.5, sasa hapo 
taarifa inaonyesha mitambo yote 
kwa kipindi cha miezi mitano Sh. 
milioni 15.5, Mwenyekiti tunai-
biwa tunatakiwa kuwa wakali,” 
alisema Michael Bundala Diwani 
wa Kisuke.
 Mkurugenzi wa Halmashauri 

hiyo, Hadija Kabojela, aliahidi 
kutekeleza agizo la mkaguzi wa 
ndani kukagua uhalali wa mapato 
ya mitambo na taarifa kuiwasili-
sha katika kikao kijacho na sasa 
wako mbioni kuvifunga vifaa vya 
kufuatilia mitambo (Car Track) ili 
kuongeza ufanisi wa usimamizi 
wake.
 Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Gagi Lala, alisisitiza kamati 
ndogo ya usimamizi wa mitambo 
ishirikishwe kwenye kazi zote 
zinazohusisha shughuli za ukod-
ishaji wa mitambo ili kupunguza 
malalamiko yasiyokuwa na tija 
pindi inapokwenda kufanya 
kazi na kumtaka mkurugenzi 
kutekeleza agizo hilo kwa wakati.

Na Benny Kingson, TAB-
ORA

HALMASHAURI zote nchini 
zimeombwa kutoa ajira kwa 
wataalamu waliohitimu katika 
Chuo cha serikali cha Mafun-
zo ya Ufugaji Nyuki (BTI) 
kilichopo mkoani Tabora ili 
kuondoa uhaba wa wataala-
mu hao katika halmashauri 
nchini.

Ombi hilo lilitolewa juzi 
na wahitimu zaidi ya 240 
wa ngazi mbalimbali katika 
chuo hicho na kueleza kuwa 
halmashauri za wilaya, man-
ispaa, mikoa na taasisi mbal-
imbali zimekuwa na uhaba 
wa wataalamu hao hali inay-
opunguza uzalishaji wa asali 
na mazao mengine ya nyuki 
nchini.

Mmoja wa wahitimu hao, 
David Matandiko, alisema li-
cha ya serikali kuwa na uhaba 
wa watumishi hao bado wa-
hitimu wa masomo ya nyuki 
wamekuwa wakikosa fursa 
za ajira na wakati mwingine 
kushindwa kutumia walichoji-
funza kwa manufaa ya serikali 
na jamii kwa ujumla.

Matandiko alieleza kuwa 
kwa sasa wanatumia jengo 
la kisasa la kiwanda cha 
kuchakata mazao ya nyuki 
kujifunza kwa vitendo na ku-
pata maarifa zaidi na kwamba 
limekuwa msaada mkubwa 
kwao kwa kupata ujuzi wa 
uhakika kiuhalisia.

Mkuu wa chuo hicho cha 
BTI, Semu Daudi, alisema 
mpaka sasa kuna awamu ya 
12 ya wanafunzi wanaohitimu 

chuoni hapo wakiwa na imani 
kaulimbiu ‘nyuki ni hazina 
tuwalinde na kuhifadhi maz-
ingira yao’ itakuwa kichocheo 
cha idadi kubwa ya wanafunzi 
na jamii zao kujua thamani na 
faida ya kutunza nyuki.

Mkurugenzi wa kitengo cha 
mafunzo kutoka Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Dk. Edward 
Kohi, alisema asali ni bidhaa 
yenye soko kubwa kimataifa 
ikiwamo China inayohitaji 
tani 150,000 lakini uzalishaji 
kwa Tanzania bado uko chini 
kwa kuzalisha tani 38,000 pe-
kee.

Alisema kwa kutambua 
umuhimu wa asali, mwaka 
2027 kutafanyika kongamano 
la zao hilo la ulimwenguni ji-
jini Arusha na kuhudhuriwa 
na wadau kati ya 5,000 hadi 

7,000 kujadiliana mambo 
mbalimbali yanaohusu mazao 
ya bidhaa hiyo.

Alisema kupitia mradi wa 
kupanua mnyororo wa tham-
ani wa mazao ya bidhaa hiyo 
adimu BEVAK chuo hicho ki-
tajengewa bweni la wasichana 
lenye uwezo wa kuchukua wa-
nachuo 300 na hivyo kutatua 
moja ya changamoto zinazoi-
kabili.

Mkurugenzi huyo alim-
wagiza Mwenyekiti wa Umoja 
wa Wanawake wajasiriamali 
Mkoa wa Tabora (TWCC), Am-
ina Madereka, kuwaungani-
sha wahitimu wanawake kwe-
nye shughuli zao ili wapate  
wataalamu watakaowasaidia 
kuchakata mazao ya asali 
kwenye kiwanda cha Tabora 
Women Processing Center.

Halmashauri zaombwa ajira
kwa wahitimu Chuo cha Nyuki

Madiwani 
wataka 
uchunguzi 
mapato 
mitambo ya 
barabara
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MAZINGIRA

Hali halisi ya mifugo, inayotajwa kuathiri upatikanaji wa maji katika Mto Ruvu, hata Rais akakemea 
mwenendo huo. PICHA: MTANDAO

Ukurasa 14
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Na Mwandishi Wetu 

S
URA zote za uongozi wa 
nchi, hazifichi ishara nam-
na mkuu wa nchi alivyo-
jielekeza katika sekta ya 

maji, kuna wakati anakuwa nayo 
jirani mithili ya waziri mwenye 
dhamana.

Hiyo inakuja, huku kinamama 
wakiwamo taasisi ya TGNP, mwa-
naharakati mkubwa wa jinsia 
nchini katika yale wanayoyahes-
abu mafanikio ya Rais Dk. Samia 
katika miaka yake miwili ya uon-
gozi, ni pale anakuwa mbia wao 
wa kampeni ‘kumtua ndoo mama’.

Kimsingi, ni hatua inayohimiza 
upatikanaji huduma ya maji ki-
taifa kuondoa shida hiyo katika 
umma nchini, kupata maji katika 
umbali mdogo.  Rais Dk. Samia, 
hakuficha hisia zake kwa waziri 
mteule, Jumaa Awesu akimtamkia 
msimamo wake “ukinizingua, ni-
takuzingua.” Kimsingi, ni onyo zito 
hata akashuhudiwa mbunge huyo 
wa mkoani Tanga, akiwajibikia 
maji kweli kweli, kukidhi mahitaji 
ya aliyemteua.

Baada ya wastani miaka miwili, 
Dk. Samia akarejesha kuridhika na 
mheshimiwa Awesu anavyotumi-
ka, akimpa kongole na timu yake 
ya kazi, alipowatamkia:

“Zamani huko nilikuwa na 
ugomvi na watu wa maji.  Kwa 
sasa,  watu wa maji ni marafiki 
zangu kweli kweli! Wizara im-
ebadilika. Taasisi zilizoko chini ya 
wizara zimebadilika, kazi inafany-
wa kweli kweli na naomba mwen-
delee hivyo hivyo.”

kutekeleza maagizo ya Rais Dk. 
Samia, kusafisha bonde la Mto 
Ruvu ili kuwezesha upatikanaji 
maji kwa matumizi ya binadamu.

Mwezi kama huu, Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani, Abubakar 
Kunenge akatoa taarifa kwa 
Makamu wa Rais Dk. Philip Mpan-
go, kuhusu hatua zinazochuku-
liwa na mkoa kutekeleza maelek-
ezo ya Rais Dk. Samia.

Msingi wake, lengo likawa 
kuondoa upungufu wa maji kwe-
nye bonde hilo unaosababishwa 
na shughuli za kibinadamu, mkuu 
wa mkoa akiwa na ufafanuzi kazi 
hiyo ilifanyika kwa kutumia he-
likopta: Anataja kwamba wame-
baini kuwapo mifugo mingi, maji 
kuchepushwa, lakini kwa wakati 
huo baadhi ya maeneo yaka-
rejeshwa chukuliwa kudhibiti hali 
hiyo.

“Tuliamua kuwaelekeza wale 
wote wanaotumia maji, kuende-
sha kilimo cha umwagiliaji kwa 
njia halali (wenye vibali), wasit-
ishe kwa muda, wasio na vibali 
pamoja na wenye mifugo kuacha 
mara moja na wameacha.

“Lakini, operesheni zinaende-
lea na kukamata watumiaji wasio 
na vibali na watakaokaidi maa-
gizo na maelekezo haya.”

Kunenge akabainisha kuwa, 
ofisi yake ilitumia utaratibu bora 
wa kufanya mikutano na wadau, 
iliyosaidia kubaini na kudhibiti 
uchepushaji maji na kuzuia 
ukataji miti, ili kutunza vyanzo 
vya maji.

Ni ishara inayozaliwa na dhana 
‘ukiona vyaelea vimeundwa.’ Dai-
ma Rais Dk. Samia, mbali na kue-
leza utekelezaji, ni mfuatiliaji wa 
karibu wa miradi ya maji, kukagua 
na hata uzinduzi wa miradi, hata 
kugawana majukumu na makamu 
wake, Dk. Philip Mpango.

Mfano hai ni kilichoripotiwa na 
gazeti hili wiki kadhaa zilizopita 
kuhusu uzinduzi mradi wa maji 

kutoka Ziwa Victoria, katika mikoa 
ya Simiyu iliyofanywa mwezi 
Februari na Makamu wa Rais Dk. 
Philip Mpango na kisha mkoani 
Singida, siku kadhaa zilizopita, ika-
fanywa na Rais Dk. Samia.

Katika shughuli kama hiyo kwe-
nye Mradi wa Maji Bonde la Mto 
Ruvu, Rais Dk. Samia, akawa mkali 
baada ya kupata taarifa ya ku-
wapo hujuma inayotoa athari ya 

mtiririko wa maji katika mto huo.
Hapo inajumuisha unyweshaji 

mifugo, pia baadhi ya wakulima 
wanaotumia mifumo ya Mto Ruvu 
kumwagilia, akaagiza mamlaka ya 
mkoa kuchukua hatua kudhibiti 
na kufanyika tathmini mpya.

MKOANI PWANI
Baada ya agizo, uongozi wa 

mkoa Pwani ukachukua hatua 

Karipio la Rais uharibifu wa Mto
Ruvu, Pwani lilivyobeba jukumu

• Anafuatilia kwa hatua, mama atue ndoo… 
• Kisa na mkasa; mifugo, kilimo umwagiliaji  

Dk. Bingwa: Tunayoishi 
nayo kifamilia, ni janga
 masikioni mwa watoto

Ukurasa 13

BINGWA AFUNGUKA UZAZI MPANGO; 
Orodha mambo muhimu maishani, 
watumiaji wajibebesha mengi 

Mageuzi; kliniki tembezi 
kuwafuata  waliko wenye 
malaria na Ukimwi

Ukurasa 12
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Na Yasmine Protace

H
ADI sasa nchini kuna 
mageuzi, kuwapo kliniki 
tembezi inayotajwa kuwa 
na mafanikio makubwa 

yanayowawezesha watu kupata 
huduma za afya haraka.

Nafasi ya kliniki hizo, imekuwa 
na msaada kwa wananchi wa mae-
neo hayo, kupata huduma za afya 
kirahisi. Hilo linaendana na baadhi 
ya familia wanaowaficha wagonjwa 
au kuugulia majumbani, hawafiki 
kwenye vituo vya afya, nao kuzi-
fikia huduma tajwa.

Sasa panatajwa huduma za klini-
ki tembezi, zina msaada wa kuwai-
bua wagonjwa wa aina mbalimbali 
waliokuwa majumbani na hawapa-
ti matibabu.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema kuanzishwa kliniki 
tembezi ni sehemu ya mapambano 
dhidi ya magonjwa ya kifua kikuu, 

Mageuzi; kliniki tembezi kuwafuata 
waliko wenye malaria na Ukimwi

AFYA

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, katika uzinduzi wa kliniki tembezi kukabili magonjwa ya kifua, kikuu, Ukimwi na malaria, hivi 
karibuni jijini Dodoma. PICHA: YASMINE PROTACE

hali kadhalika kuwaibua wenye 
maradhi kama ukimwi na malaria.

Ummy anasema, kliniki tem-
bezi zimewekwa kutumikia ma-
pambano dhidi ya ugonjwa tajwa. 
Hiyo ilikuwa katika hafla ya ku-
kabidhi magari ya kliniki tembezi 
yenye thamani ya shilingi milioni 
618,477,000, mjini Dodoma.

Waziri Ummy anaeleza: “Karibu 
asilimia 35 ya wagonjwa wa kifua 
kikuu bado tunao katika majumba 
yetu, ofisi zetu, vijiji vyetu na mi-
taani kwetu.

“Naamini kabisa, magari haya ya-
tatumika katika mapambano dhidi 
ya ugonjwa wa ‘TB’ kwa kuibua 
wagonjwa wapya, mapambano 
dhidi ya malaria na ukimwi.”

Waziri anafafanua kuwa magari 
hayo yatatoa huduma za afya za 
kisasa katika jamii zilizo mbali, pia 
kutembelea masoko na stendi za 
magari, zikitoa huduma za upimaji 
afya kwa umma.

“Magari haya pia yatumike kutoa 
huduma za chanjo kwa watoto am-
bao wanapaswa kupata chanjo. Pia, 
yakatumike kwenye mapambano 
dhidi ya magonjwa yasiyoambuki-
za,” anatamka.

Waziri anaendelea: “Mtu akikut-
wa na changamoto, basi aambiwe 
aende kwenye kituo cha kutoa hu-
duma za afya kwa matibabu zaidi.”

Hapo anataja changamoto za 
kwenye magonjwa yasiyoambuki-
za ikiwamo kisukari, walio nayo 
wako  wastani wa asilimia tisa, kati 
ya watu 100 wenye umri wa miaka 
15 na zaidi. Vilevile, wastani wa 
wenye maradhi shinikizo la juu la 
damu, ni asilimia 25 hawajijui.

“Natoa shukurani nyingi sana 
kwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa kujali Afya za Watanzania kwa 
kuendeleza ushirikiano na mataifa 
mbalimbali na kuja kuwekeza 
nchini, hasa katika sekta ya afya,” 
anatamka. 

Waziri Ummy anaitaja asasi ya ki-
dini nchini Aga Khan, pia Benki ya 
Maendeleo ya Ujerumani (KFW), 
zimechangia kuwekeza kwenye 
sekta ya afya, kuunga mkono 
juhudi za serikali, chini ya Rais Dk. 
Samia, wakiboresha upatikaji hu-
duma za afya nchini. 

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
– TAMISEMI, Dk. Wilson Mahera, 
anataja matumizi ya magari hayo 
yatasaidia upatikanaji huduma za 
afya kwa haraka katika jamii, am-
bazo zipo mbali na vituo vya afya. 

Pia, anasema watasimamia na 
kutekeleza maelekezo yote yaliyo-
tolewa na Waziri wa Afya, Ummy, 
ikiwamo usimamizi mzuri na wa 
karibu, pia maendeleo ya mradi na 
shughuli zote zitakazotekelezwa na 
magari ya kliniki tembezi.

MAAMBUKIZI MAPYA
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 

Afya, Dk. Grace Magembe, alipoon-

goza ugeni wa Mfuko wa Dharura 
wa Rais wa Marekani wa Ukimwi, 
anasema maambukizi mapya ya 
virusi vya Ukimwi yamepungua ku-
toka asilimia saba, hadi asilimia 4.3.

Anasema, kasi ya maambukizi 
mapya ya virusi vya ukimwi ime-
pungua kutoka asilimia saba mwa-
ka 2003 hadi asilimia 4.3 mwaka 
jana.

 “Tanzania imepiga hatua kubwa 
katika kuimarisha huduma za afya, 
hasa katika huduma jumuishi kwa 
waathirika wa dawa za kulevya na 
VVU” anasema Dk. Magembe.

Ni ziara inayomjumuisha, Kaimu 
Naibu Mratibu Mkuu wa masuala 
ya Ukimwi wa Mfuko wa Dharura 
wa Rais wa Marekani (PEPFAR), Dk. 
Rebecca Bunnell, wakiwa mkoani 
Tanga, mbele ya Mkuu wa Mkoa, 
Waziri Kindamba.

Dk. Magembe anasema, kupitia 
ufadhili wa PEPFAR Tanzania im-
eanzisha vituo tisa vya kutoa dawa 
aina ya ‘methadone’ kwa waathiri-
ka wa dawa za kulevya nchi nzi-
ma, vilevile huduma ya kliniki ya 
kutembea katika vituo saba.

“Serikali ya Marekani kwa 
msaada wake kupitia Mfuko wa 
Dharura wa Rais wa Marekani 
wa Ukimwi (PEPFAR), inaendelea 
kushirikiana katika uboreshaji hu-
duma za afya nchini na mapam-
bano dhidi ya virusi vya Ukimwi,” 
anatamka Dk. Magembe.

Pia, Dk. Rebecca anaishukuru 
serikali kuikaribisha PEPFAR 
mkoani Tanga kwenye ushirikiano 
wa serikali kupambana na Ukim-
wi, pia virusi vyake, akielekeza 
rai mahsusi kwa Rais Dk. Samia, 
akimtaja anaimarisha huduma za 
afya nchini, huku naye akiahidi 
serikali ya Marekani itaendelea 
kushirikiana na Tanzania kubore-
sha  huduma za Afya.

“Kutekeleza maagizo ya 
Rais, niliitisha Mkutano wa 
Viongozi wa Mkoa ulioshirik-
isha Chama cha Wafugaji, 
Chama cha Wavunaji Mkaa, 
viongozi wa Bonde la Wami 
Ruvu na Wakala wa Huduma 
za Misitu.

“Ninashukuru Waziri wa 
Maji alihudhuria na kikao 
hicho, kikaweka mikakati ya 
kuhifadhi mazingira, kwa ku-
toharibu vyanzo vya maji na 
kuzuia ukataji haramu miti.”

Kuhusu kudhibiti ukataji 
miti na uchomaji mkaa ovyo, 
Kunenge anaeleza mkoa wa 
Pwani umeazimia kudhibiti 
vyombo vya usafiri, hasa 
pikipiki zinazobeba mkaa, ili 
vijisajili na kuvifuatilia kujua 

wanakotoa mkaa huo.
 Kwa mujibu wa Mkuu 

wa Mkoa Kunenge, mpango 
uliopo sasa kutekeleza maa-
gizo ya Rais, unajumuisha 
kudhibiti uvunaji mkaa kwa 
kupunguza utoaji vibali vya 
mkaa, ikiwa ni sehemu ya 
kuhamasisha matumizi ya 
nishati safi ya gesi.

Upande wa mifugo, 
Kunenge anasema kuna 
changamoto kubwa ya 
uvamizi wa mifugo katika 
kipindi cha ukame.

“Viongozi kutoka mikoa 
yenye mifugo mingi, tume-
kubaliana kuwa wafugaji 
wabakize mifugo yao kwe-
nye maeneo yao na itambu-
liwe, ili kuweka mikakati ya 
upatikanaji malisho na maji, 
huku mikakati ya kuhuisha 

matumizi bora ya ardhi, 
kuanzisha na kutumia ranchi 
ndogo ikiendelea.

“Makamu wa Rais alitem-
belea chanzo na mitambo ya 
maji ya Ruvu Chini, iliyopo 
katika Kijiji cha Kongo Kata 
ya Yombo Wilaya ya Baga-
moyo, mkoani Pwani kujio-
nea hali ya upatikanaji maji 
ulivyo kwenye bonde la Mto 
Ruvu, unaotegemewa na 
mikoa ya Pwani na Dar es 
Salaam,” anatamka.

ZIARA NA MAJI
Rais Dk. Samia alipozindua 

Skimu ya Maji ya Kakonko – 
Kiziguzigu, mkoani Kigoma, 
inayotekelezwa na serikali 
kupitia Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) kwa kushirikiana 

na Taasisi ya Enabel kutoka 
nchini Ubelgiji, akaendelea 
kusisitiza thamani ya maji 
kwa umma. 

Ni skimu ya shilingi bilioni 
nne na inatarajiwa kunu-
faisha kata nne za Kakonko 
Mjini, Kiziguzigu, Kasuga na 
Kanyonza zenye jumla ya 
vijiji 14.

Naibu Waziri wa Maji, 
Maryprisca Mahundi, 
anasema Mradi wa Kakonko 
- Kiziguzigu utakapokami-
lika katika vijiji vyote 14 
utahudumia wakazi wapatao 
65,010. Nia ni kufikia wakazi 
wapatao 132,425 ifikapo 
mwaka 2042 ambao ndio 
kipindi cha usanifu wa mradi.

Awamu ya kwanza ya 
mradi imekamilika katika 
vijiji vya Kakonko, Itumbiko, 

Mbizi, Kiziguzigu, Kiyobera, 
Ruyenzi, Kabingo na Kasuga 
mkoani Kigoma, ambako kwa 
sasa wananchi wanapata 
huduma ya maji.

Mradi huo unatajwa 
kumeongeza upatikanaji wa 
maji kutoka asilimia 51 hadi 
zaidi ya asilimia 70, huku 
mgao wa maji ukipungua 
kutoka saa 12 hadi matano 
kwa siku, mipango ikiendelea 
kupanua mradilii huduma 
ya maji katika wilaya ifikie 
asilimia mia moja.

Kabla ya hapo akiwa 
mkoani Mtwara, nako akaahi-
di serikali kuwahakikishia 
wananchi wake wanafikiwa 
na huduma za mkoa zinawa-
tosheleza kwa kuwa na 
huduma ya majisafi, salama 
na inayotosheleza.

Karipio la Rais uharibifu wa Mto Ruvu, Pwani lilivyobeba jukumu
INATOKA UK.11
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BINGWA AFUNGUKA UZAZI MPANGO:

AFYA

Huduma za kliniki zikiendelea. PICHA: MTANDAO

Na Elizabeth Zaya

W
ATAALAMU wa afya 
wana mtazamo ki-
taalamu kwamba 
uzazi wa mpango ni 

njia muhimu kukabili na vifo vya 
kinamama na watoto, hususan pe-
nye ujauzito katika umri mdogo 
au umri mkubwa zaidi.

Ripoti ya Utafiti wa Demograph-
ia na Afya Tanzania (TDHS), 
iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) 2015/2016, inao-
nyesha sababu zinazochangia vifo 
vya uzazi, ni kuzaa katika umri 
mdogo au mkubwa sana, kujifun-
gulia nyumbani au utoaji mimba, 
ikionyesha takwimu kwa kila vi-
zazi hai 100,000, kuna vifo 556.

Wataalamu wanashauri njia ya 
kupambana na vifo vya kinama-
ma na watoto vitokanavyo na 
uzazi, ni kuzuia mimba zisizotara-
jiwa, kupishanisha watoto katika 
umri unaoshauriwa kitaalamu na 
kutumia njia za uzazi wa mpango 
kuzuia mimba. 

Jamii inatajwa kukumbana na 
changamoto ya imani potofu na 
mitazamo hasi miongoni mwao.

TABIBU UZAZI
Dk. Selemani Mbyallu, Msimam-

izi wa Kitengo cha Ubora kutoka 
Taasisi ya Marie Stopes nchini, 
anasema kitu kikubwa wanacho-
pambana nacho sasa katika suala 
la uzazi wa mpango, ni kuhusu 
imani potofu.

Anafafanua imani potofu 
kuhusu uzazi wa mpango ndani 
ya jamii, ni zao la watu kukosa 
elimu stahiki, pia maoni potofu 
wanayopata mitaani, pia kwenye 
mitandao ya jamii kuhusu eneo 
hilo.

“Mengi yanayoongelewa mi-
taani au kwenye mitandao ya ki-
jamii kuhusu uzazi wa mpango ni 
imani potofu, ikumbukwe kuwa, 
ili mtu aanze kutumia njia za uza-
zi wa mpango, ni lazima apewe 
ushauri kutoka kwa mtaalamu, 
atumie kwa muda gani, inafanya 
kazi kwa muda gani na njia gani 
atumie,” anasema Dk. Mbyallu.

“Endapo kukatokea maudhi ma-
dogo madogo, mtumiaji  hushau-
riwa kumuona mtaalamu hospi-
talini au kituo cha afya,” anaeleza 
uzoefu wake, akiendelea:

“Kinyume chake, kinachotokea 
mtaani utasikia mara ukiweka viji-
ti vinapotea, wengine ukiweka vi-
jiti wanasema wananenepa sana...
kuna watu wanene tunawajua la-
kini mbona hawajaweka vijiti?” 

Dk.Mbyallu anapinga dai la mtu 
akiweka kijiti ananenepa na hu-
tolewa hospitalini, baada ya muda 
wake kwisha na wapo wanaoweza 
kuweka kwa mwaka mmoja au 
miwili na akirudi hospitali kutoa, 
anapohitaji kubeba mimba.

cha afya kupata elimu, akagundua 
kupotoshwa na sasa hana hofu na 
uzazi wa mpango.

“Nashukuru kupata elimu hii, 
imenifungua sana akili na naami-
ni kwa sasa nitafanya kazi zangu 
vizuri na nitamlea mtoto wangu 
vizuri hadi muda nitakaotaka 
kuongeza mtoto mwingine. 

 “Kabla ya kufika katika kliniki, 
nilikuwa natumia njia ya uzazi wa 
mpango wa kalenda, lakini ilin-
ishinda na nikaona bora nitumie 
hizi nyingine,” anasema Amina.

Juma Hassan, Mkazi wa Tabata, 
Dar es Salaam, anasimulia alivy-
otishika na maneno ya mtaani 
kuhusu matumizi ya uzazi wa 
mpango, akinena:

“Yaani ukitaka uchanganyikiwe 
kabisa kuhusu uzazi wa mpango, 
ukubali kusikia ya mtaani, yana 
vitisho vingi mno! Kila mtu huwa 
anazungumza lake kuhusu mam-
bo haya.

“Wengine walikuwa wanasema 
ukitumia kondomu, sijui zina 
vimelea...sijui mama anaweza ku-
pata shida kwa mlango wa uzazi...
maneno ni mengi kiasi kwamba 
ukisikia mpaka unaogopa. 

“Lakini, nilipobahatika ku-
pata elimu, ndio nikaelimika na 
kubaini kwamba yanayozungum-
zwa mitaani ni uongo, wote wa-
naozungumza hawajui, wanadan-
ganyana tu.

“Kwa kweli mimi siku hizi ni-
kisikia wanapotoshana nawaam-
bia ukweli na huwa sisiti ku-
washauri waende kupata ushauri 
kwa wataalamu wa afya badala ya 
kuendelea kudanganyana. 

‘Hata mwanangu nilimwelimi-
sha kuhusu hili, kwa hiyo anafa-
hamu kabisa kwamba endapo 
atajihusisha na mapenzi bila kinga 
kuna mawili, kupata ujauzito au 
magonjwa.”

“Kuna imani potofu nyingi 
sana, lakini ili kumaliza hili, kuna 
umuhimu watu wajenge utaratibu 
wa kutafuta taarifa kutoka kwe-
nye vyanzo sahihi, kwamba uki-
taka taarifa za uzazi wa mpango 
sio kwenda mitaani, badala yake 
utafute kituo cha afya au kwa 
wataalamu wa afya,” anasema 
Dk.Mbyallu.

Anarejea wao Taasisi ya Marie 
Stopes kwa kushirikiana na seri-
kali - Wizara za Afya na Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
ya Mitaa (TAMISEMI) wanaende-
sha miradi ya kusaidia eneo hilo 
la uzazi wa mpango, lengo ni ku-
hakikisha wanapata taarifa sahihi 
katika eneo hilo.

Lingine analitaja, pia wame-
kuwa wakizunguka kutoa elimu 
kupitia njia mbalimbali, ikiwamo 
kufanya ‘mabonanza’ kwenye 
makundi ya wajasiriamali na kwe-
nye vikao, pia mikutano ya vijiji.

MRATIBU AFYA MORO
Mratibu Afya ya Uzazi Mkoa 

wa Morogoro, Catherine Madaha, 
anasema njia sahihi ya kuondoa 
mitazamo hasi kwa jamii, ni kwa 
watoa huduma katika vituo vya 
afya kuhakikisha wanatoa elimu 
sahihi ya uzazi wa mpango kwa 
wananchi.

Anashauri haja ya kuongezwa 
nguvu ya utoaji elimu, kuepu-
sha watu wengi kujazwa na fikra 
potofu, kuhusu njia hizo za uzazi 
wa mpango.

“Imani potofu tunaweza ku-
zimaliza sisi watoa huduma katika 
utoaji elimu kuhusu njia hizi, kwa 
kutoa elimu kiundani na kuwapa 
wateja nafasi ya kuchagua njia 
sahihi za kutumia,” anasema Ma-
daha.

Anaendelea: “Kama ni sindano, 
vijiti, mipira na kitanzi na tu-

waelezee njia moja baada ya ny-
ingine, faida zake pamoja na mau-
dhi yake madogo madogo.

“Wakati mwingine, mitazamo 
hasi inakuja kutokana na mtu 
mmoja ambaye amepata maudhi 
madogo madogo katika mwili 
wake na kuanza kupotosha wen-
gine.

“Ni kwa kuchukulia moja kwa 
moja kwamba njia hizo sio nzuri 
bila kufahamu kwamba huenda 
shida ni mwili wake tu ambao 
umepokea njia aliyoitumia kwa 
hali tofauti,” anaeleza Madaha.

Hapo ana ushauri kwamba, 
kabla ya kuanza kumpatia mteja 
njia hizo za uzazi wa mpango, ni 
vema akapimwa na  kujiridhisha 
njia sahihi inayoweza kumsaidia, 
pasipo kumletea maudhi madogo 
mwilini.

  “Ila wapo watu ambao wana-
danganyana mitaani kabisa kuwa, 
labda ukiwa na ujauzito, ukaenda 
kituo cha afya na kupewa njia ya 
uzazi wa mpango iwe kijiti, sinda-
no au kitanzi eti mimba inatoka.

“Niwaambie tu kwamba, 
hakuna njia yoyote ya uzazi wa 
mpango inayoweza kutoa mimba 
wakati imeshaingia,” anatamka 
Madaha.

MAONI YA WALENGWA
Amina Jabiri, mkazi wa Kimara, 

Dar es Salaam, anasema kwa mara 
ya kwanza aliposikia huduma ya 
uzazi wa mpango, akapatwa na 
hofu, kwa sababu amekuwa aki-
wasikia watu mtaani wanasema 
ina madhara.

Katika ufafanuzi wake, anasema 
akasikia mitaani kwamba kutumia 
uzazi wa mpango kama kuchoma 
sindano, kuna uwezekano wa ku-
ingia hedhi mfululizo.

Hata hivyo, anasema kinyume 
chake alipoenda kwenye kituo 

Orodha ya mambo muhimu maishani,
watumiaji wajibebesha mengi potofu

Hata mwa-
nangu nil-
imwelimi-
sha kuhusu 
hili, kwa 
hiyo anafa-
hamu kabisa 
kwamba en-
dapo ataji-
husisha na 
mapenzi bila 
kinga kuna 
mawili, ku-
pata ujauz-
ito au ma-
gonjwa.
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Kipindi cha 
masika ndi-
cho watoto 
wengi wa-
naongezeka 
kutokana 
na kupata 
mafua, aki-
tahadhari-
sha ni kip-
indi mkoani 
Manyara, 
wapo wa-
toto wa-
naweka 
maharage 
au mbaazi 
masikioni.

• Zimo kutumia pamba, mafua, muziki…
• Uchafu wake dawa; mafuta kuku sumu

AFYA

Dk. Bingwa: Tunayoishi nayo kifamilia,
ni janga masikioni mwa watoto wetu

Mtoto akipata tiba ya masikio. PICHA ZOTE: MAKTABA

Bingwa wa Tiba ya Masikio, 
Pua na Koo wa Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Manyara, 
Dk. Athanas Budodi.

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

M
ASIKIO ni miongoni 
mwa milango ya fahamu 
mwilini  mwa binadamu, 
hivyo yanapkuwa na 

madhara humkosesha mhusika hitaji 
muhimu kwa jinsia na umri wote.

Inatajwa watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano wanapopatwa na 
athari, inahatarisha ukuaji wao ki-
afya.

DAKTARI BINGWA ANENA
Bingwa wa Masikio, Pua na Koo wa 

Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Man-
yara, Dk. Athanas Budodi, anasema 
magonjwa ya masikio yanasababish-
wa na vitu vingi.

Anataja sababu za asili kuzaliwa 
nayo, maambukizi, ajali na mifumo 
ya fahamu, huku, dawa nazo zin-
achangia kuathiri mfumo wa masikio 
kwa watoto. Mengine ni magonjwa 
yanayomtokea mtu sikio la nje, kati 
au ndani.

Mtaalamu huyo anasema, chanzo 
kwa watoto wachanga zaidi ni ya 
kurithi kwa wazazi wakati wa ujauz-
ito, hasa mama asipohudhuria kliniki 
vizuri, mtoto anaweza akapata shida 
hiyo, kwa magonjwa kama virusi vya 
rubella, pia kaswende.

“Mtoto akiwa tumboni anaweza 
kuharibika masikio au aka-
zaliwa na tatizo la masikio na 
ikamsumbua,”anasema Dk. Budodi

Chanzo kingine anakitaja ni 
magonjwa ya kuambukiza fan-
gasi masikioni, puani na kooni pia 
matumizi ya pamba wazazi kusafi-
sha masikio kunasababisha tatizo 
la masikio kwa watoto, eneo lin-
aloathirika ni sikio la nje.

Daktari huyo anawatahadhari-
sha wazazi wengi wanaodhani nta 
ni uchafu, kumbe inajitengeneza 
yenyewe kuzuia wadudu wanaotem-
bea.

Dk. Budodi anasema nta ina tindi-
kali, inayoua wadudu waingiao, hivyo 
hakuna sababu mzazi au mlezi kuzi-
ondoa kwenye masikio ya mtoto.

Anashauri mtoto anapougua 
mafua, hapo masikio nayo yanakua 
hatarini kwa wadudu watokao kwe-
nye pua, kwenda  sikio la kati.

Vilevile, anataja watoto wengi wa-
naangukia hatari ya shida masikioni, 
akitumia takwimu kwamba kwa wiki 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Man-
yara, inapokea watoto chini ya miaka 
mitano idadi 10 hadi 20.

Mtaalamu huyo anataja lingine ni 
kelele  inapozidi kama vile muziki, 
nayo ni chanzo cha masikio ya mtoto 
kuharibika, akishauri kuwapo  sauti 
ya muziki wastani, kutetea usalama 
wa sikio.

Hapo daktatri bingwa anakumbu-
sha hata tabia ya kupiga vibao mtoto 
ni hatari kubwa sikio la mtoto kuhar-
ibika, hasa penye ngoma kupasuka, 
mtoto anakuwa kiziwi.

Joseph Lorry, anasema masikio 
yana matatizo mengi na anakiri 
kuwapokea watoto wenye shida 
hiyo, baadhi wanawapatia rufani 
kwenda Hospitali ya Kanda ya 
KCMC, mjii Moshi.

Anaeleza kuwa, watoto wa-
naathirika kupitia hali ya hewa 
kama mafua, tatizo likiwa kubwa 
wanawasiliana na mtaalam wa 
masikio, pua na koo anayefika 
kumhudumia mgonjwa wao.

Kuhusu sauti kubwa, anatamka: 
“Zina viwango vyake ambavyo vi-
natakiwa kupunguzwa, ili kumpa 
usikivu mtoto au mtu yeyote 
anayesikiliza.”

Ni eneo ambalo hata serikali 
imeingilia kati hivi karibuni ku-
chukua hatua, Dk. Lorry naye 
akitaja shida nyingine ya sikio in-
aathiri ukuaji wa mtoto unaobaki 
kimwili, lakini si wa kisaikolojia; 
kujifunza, mawasiliano na ku-
changamana kijamii.

Msimamizi wa Miradi ya Malezi, 
na Maendeleo ya Awali ya Mtoto 
kutoka Shirika la Children Incross-
fire (CIC) Frank Samson, anasema 
hatua za awali za ukuaji mtoto ni 
muhimu kutambua mtoto tatizo 
lake la masikio na kulifanyia kazi.

Anadokeza, mtoto mwenye shi-
da hiyo anashindwa kutamka ma-
neno mengi na anaathirika kwe-
nye ukuaji, akishindwa kujieleza 
na kujitetea.

RIPOTI KIMATAIFA
Ripoti ya Shirika la Afya Duni-

ani (WHO) ya Machi 3 mwaka 2021 
inatahadharisha kufikia mwaka 
2050 takribani watu bilioni 2.5 
duniani, wataishi na upungufu 
wa uwezo wao wa kusikia, iwapo 
hatua hazitachukuliwa mapema.

Ripoti inasema wastani wa mtu 
mmoja kati ya watu wanne wa-
takuwa wanakabiliwa na tatizo 
la usikivu, huku watu milioni 
700 watahitaji kutumia vifaa vya 
kusikiia au tiba ya masikio na hu-
duma nyinginezo.

Pia, Ripoti ya WHO Machi 
mwaka huu, inaeleza kila watoto 
watatu kati ya watoto wanne wa-
napofikisha miaka 15 ya kuzaliwa, 
wanakuwa wamepata angalau 
mara moja au zaidi maambukizi 
ya magonjwa ya masikio na yasi-
popatiwa tiba, yatasababisha ma-
tatizo ya muda mrefu masikioni, 
hata kutosikia.

WHO imeweka viwango vipya 
vya sauti ambavyo ni wastani 
wa kiwango cha juu kisizidi 100 
katika kipimo cha sauti, kuwapo 
mfanyakazi anayefuatilia kiwango 
cha sauti kisichozidi 100.

Vingine ni kuwapo vifaa vya ku-
dhibiti sauti kuenea nje ya eneo 
husika, ili usikivu usigeuke vu-
rugu kwa umma walioko kwenye 
utulivu wasiopenda kelele.

Vilevile anasema, kipindi cha 
masika ndicho watoto wengi wa-
naongezeka kutokana na kupata 
mafua, akitahadharisha ni kipin-
di mkoani Manyara, wapo watoto 
wanaweka maharage au mbaazi 
masikioni.

UELEWA WA WAZAZI
Dhana ya Dk. Budodil in-

apokewa na Joyce Tarimo mka-
zi wa kijiji cha Bermi, Babati, 
anayekubali kuweka maharage 
masikioni watoto wanopoy-
achezea, huku akitaja shida ny-
ingine ni sabuni wanazoogeshwa.

Hata hivyo, katika kile kinao-
nyesha bado kuna elimu duni, 
mkazi wa kijiji cha Kiongozi, 
Mwajuma Hamis anatetea adha-
bu kumchapa vibao mtoto au bu-
rudani ya sauti kubwa ya muziki, 
kwamba haiathiri masikio ya 
mtoto, akikiri kwa Nipashe, an-
amtendea hayo mwanawe.

Mkazi wa Mtaa wa Mji Mpya, 
Huruma Mathayo, anakiri kupiga 
muziki kwa sauti kubwa na haku-
fahamu athari zake, hasa kwa 
watoto. 

Mkazi mwingine wa Mtaa 
wa Maisaka ‘A’, Paul Ezekiel, 
ana mtazamo wake, aliyoamini 
awali kwamba jambo pekee li-
onalomuathiri mtoto maji yana-
pomuingia akiogeshwa.

SULUHISHO LA DAKTARI
Dk. Budodi anahimzia wazazi 

wawahishe watoto hospitali na 
wasiweke mafuta ya kuku wa-
naomamini ni tiba, ila hayawa-
saidii.

Pia, anakemea kukimbilia ka-
tika maduka ya dawa kununua 

dawa, inaweza kuwapa mwele-
keo hasi, akifafanua kuwa kuna 
ugonjwa wa kufanyiwa upasuaji, 
pia wa kuwekewa dawa au ku-
tumia dawa za kawaida, daktari 
ndiye mthibitishaji usahihi wa 
tiba.

Kingine, anashauri wazazi au 
walezi wasiwapige makofi wa-
toto, inahatarisha masikio yao, 
hata mtoto akaangukia maisha 
anajitenga na wenzake, kukosa 
usikivu na kushindwa kuelewa 
darasani.

Anafafanua kuwa, mtoto mwe-
nye shida sikioni awahishwe 
hospitali, maana anayechelewa 
kuna wakati tiba yake analazi-
mika kuwekewa kipandikizi cha 
kumuwezesha kusikia, ambayo 
gharama yake ni kubwa, kati ya 
Sh. milioni 30 hadi milioni 100.

WADAU TIBA
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

ya Misheni Dareda, Manyara Dk. 
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NIRC yatahadharisha wananchi 
kuvamia eneo mradi umwagiliaji
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

T
UME ya Taifa ya Umwa-
giliaji (NIRC) imesema 
mradi wa skimu ya um-
wagiliaji ulioko Kijiji cha 

Msingi, Kata ya Msingi, wilayani 
Mkalama uko hatarini kupotea 
kutokana na wananchi kuva-
mia eneo hilo kujenga nyumba 
pamoja kufanya shughuli za 
kilimo.

Aidha, ilisema licha ya serikali 
kuwekeza  zaidi ya Sh. bilioni 34 
kuutekeleza mradi huo lakini un-
aweza usifike mahali popote kwa 
kuwa wananchi wamebadilisha 
matumizi ya eneo hilo kwa ku-
weka makazi ya kudumu. 

Mkurugenzi wa NIRC, Ray-

mond Mndolwa, aliwaeleza jana 
wabunge wa Kamati ya Bunge ya 
Bajeti walipotembelea mradi huo 
kwa ajili ya kujionea maendeleo 
ya ujenzi ambao ukikamilika 
unatarajiwa kuwanufaisha zaidi 
ya wakazi 12,000 wa vijiji vinne 
vilivyopo Kata ya Msingi.

“Wananchi wameanza kujenga 
nyumba na sasa tumeanza ku-
poteza eneo la kilimo, uwekezaji 
uliofanyika thamani yake ni kub-
wa katika eneo hilo, hivyo eneo la  
kilimo lazima libakie vinginevyo 
manufaa ya uwekezaji huu hay-
atapatikana,” alisema.

Mndolwa aliwaomba viongozi 
wa serikali ya wilaya na mkoa 
waingilie kati suala hilo kwa ku-
wazuia wananchi wasiendelee 
kujenga mashambani kwani Sh. 

bilioni 34 zilizotolewa na serikali 
kwa ajili ya mradi huu ni fedha 
nyingi.

Naye Mwenyekiti wa Kamati 
ya Bunge ya Bajeti, Daniel Silo, 
alisema miradi ya umwagiliaji 
inayotekelezwa ni kwa maagizo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
ambaye anataka kuleta map-
induzi kwenye sekta ya kilimo 
ili kuongeza uzalishaji kwa wa-
nanchi na pato la taifa kwa ujum-
la. Silo alitoa rai kwa wananchi 
wasijenge kwenye eneo la mradi 
hasa kwenye mashamba yanay-
otarajia kulimwa kwani mradi 
huo ukikamilika utawanufaisha 
wao kwa kulima zaidi ya mara 
moja kila mwaka.

Aliiomba Wizara ya Kilimo 
hasa Tume ya Taifa ya Umwa-

giliaji isimamie huo mradi uka-
milike kwa wakati kwani nia ya 
Rais ni kuleta mapinduzi kwenye 
sekta ya kilimo, kila mwenye ju-
kumu la kusimamia afanye hivyo 
ili ikamilike kwa wakati.

Naibu Waziri wa Kilimo, Da-
vid Silinde, alisema mradi huo 
utakapokamilika utaongeza pato 
la wananchi, halmashauri   na 
usalama wa chakula nchini kwa 
sababu  wakulima watakuwa wa-
navuna zaidi ya mara mbili kwa 
mwaka.

Aliwataka wananchi waon-
doke katika eneo hilo ili waiache 
serikali itengeneze miundombi-
nu ya mradi huo kwani lengo ni 
kuondokana kwenye kilimo cha 
kienyeji kuja kwenye kilimo cha 
kisasa chenye tija.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe (wa pili kushoto), akiangalia moja ya malighafi inayotumiwa na Kiwanda cha 
Mbolea cha Itracom Fertilizers Ltd, eneo la Nala, jijini Dodoma jana. Wengine ni baadhi ya viongozi wa kiwanda hicho.  PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, anatarajiwa kuwa mgeni 
rasmi kwenye kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya UKIMWI 
Duniani kitakayofanyika kitaifa 
Desemba mosi, mwaka huu 
mkoani Morogoro. 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, 
Jenister Mhagama, alisema 
hayo jana jijini hapa, kwenye 
mkutano wake na waandishi 
wa habari kuhusu maadhimisho 
hayo mwaka huu. 
Alisema wadau wa kitaifa na 

kimataifa chini ya uratibu wa 
TACAIDS wanaendelea na maan-
dalizi kwa ajili ya kutoa huduma 
muhimu wakati wa maadhim-
isho na kwamba kwa kawaida 
siku hiyo huadhimishwa ndani 
ya wiki moja.
Alisema shughuli mbalimbali 

zinazohusu utoaji wa taarifa 
za udhibiti wa VVU na UKIMWI 
zitafanyika kuanzia katika wiki 
hiyo inayoanza Novemba 24, 
hadi siku ya kilele ya Desemba 
1, mwaka huu.
“Mikoa yote nchini imeeleke-

zwa kuandaa na kuadhimisha 
siku hii, kupitia Ofisi ya Rais 
TAMISEMI, natoa wito kwa 
wakuu wa mikoa wote nchini 
kusimamia utekelezaji wa shu-
ghuli hii kwa kushirikiana na 
wadau wa kudhibiti VVU na 
UKIMWI walioko kwenye mikoa 
yao,” alisema.
Aidha, alisema kuwa huduma 

za VVU na UKIMWI zinaendelea 
kutolewa kwa kiwango cha ku-
ridhisha na upimaji wa hiari na 
utoaji wa dawa za ARV umeku-
wa na mafanikio makubwa kwa 
kuzingatia kigezo cha malengo 
ya 95 tatu.
“Hii inamaana kuwa asilimia 95 

ya watu walio na maambukizi 
ya VVU wawe wametambua 
hali zao, asilimia 95 ya wale 
wanaotambua kuwa wanaishi 
na VVU wawe wanatumia dawa 
kupunguza makali za ARV na 
asilimia 95 ya wale wanaotumia 
ARV wawe wamefubaza VVU 
mwilini.
“Kipimo cha utendaji wetu 

katika kufikia malengo hayo tut-
akipata Desemba 1, 2023 baada 
ya kutangazwa na mgeni rasmi 
kufuatia kukamilika kwa utafiti 
wa viashiria vya VVU na UKIM-
WI wa mwaka 2022/23 ambao 
utatoa picha ya hali halisi ilivyo 
sasa,” alisema.
Alitoa wito kwa wananchi na 

wadau wote kushirikiana katika 
kupanga na kutekeleza shughuli 
za kudhibiti VVU na UKIMWI 
kwa kuzingatia vipaumbele na 
mahitaji ya mahali walipo.
Kadhalika alitaja maeneo ya-

nayohitaji  msukumo zaidi ka-
tika mapambano hayo kuwa ni 
watoto, vijana na kwamba kwa 
kufanikiwa katika hilo Tanzania 
itakuwa imetimiza ndoto ya ku-
maliza VVU na UKIMWI ifikapo 
mwaka 2030. 
Vilevile, alisema serikali in-

aongeza msukumo na vipaum-
bele kuimarisha afua za VVU na 
UKIMWI kwa vijana kwani tak-
wimu zilizopo zinaonesha kundi 
hilo linachangia maambukizi 
mapya ya VVU kwa asilimia 40 
hivyo kulifanya kuwa kwenye 
hatari kubwa. 

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

RAIA wa nchini Burundi wa-
naofanyakazi katika kiwanda 
cha mbolea cha Itracom mkoa-
ni hapo, wameiomba serikali 
ya Tanzania kuwasaidia wenza 
wao vibali vya kuishi hapa 
nchini ili kupunguza gharama 
za maisha.

Wafanyakazi hao walitoa 
ombi hilo mbele ya Naibu Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara, 
Exaud Kigahe, wakati wa mku-
tano wake na watumishi wa 
kiwanda hicho uliofanyika jana 
jijini hapa.

Kiongozi wa wafanyakazi hao 
kutoka Burundi, Erakoze Biyen-

ven, aliomba serikali ya Tan-
zania kuwasaidia wenza wao 
vibali vya kuishi hapa nchini ili 
kupunguza gharama za maisha.

“Mheshimiwa Naibu Waziri 
sisi wafanyakazi kutoka Bu-
rundi wapo waliokuja huku na 
tayari tulikuwa na familia zetu 
huko Burundi tunaomba seri-
kali ya Tanzania itusaidie vibali 
vya hawa wenza wetu kuishi 
hapa nchini,” alisema.

Biyenven alisema kati ya wa-
fanyakazi hao wapo waliooa na 
wengine wameolewa na wenza 
wao wamekuwa wakipewa viba-
li vya muda mfupi na kurudi 
hivyo wanaomba kusaidiwa ku-
kaa hapa nchini ili kupunguza 

gharama za maisha.
Kadhalika alisema wameku-

wa wakitumia gharama kubwa 
kwa kuendesha maisha kwa 
familia zilizopo huko na hapa 
wanapoishi.

“Sisi tunavibali vya kuishi 
hapa tayari lakini tunaomba na 
hawa wenza wetu wasaidiwe 
hivyo vibali ili kuishi pamoja 
na familia zao tunazofanyakazi 
kwenye kiwanda hichi cha  Itra-
com,” aliongeza.

Awali Mjumbe wa Bodi ya Ki-
wanda cha Mbolea cha Itracom, 
William Ngeleja, alisema kiwan-
da hicho kitakapo kamilika ki-
takuwa na uwezo wa kuzalisha 
mbolea tani milioni moja.

Ngeleja alisema aina ya 
mbolea inayozalishwa hapo ni 
fomi ambayo kwa ajili ya kuku-
zia na kupandia mazao zaidi ya 
aina 14 yaliyofanyiwa utafiti na 
wataalamu wa kilimo nchini.

Aliongeza kuwa kwa mujibu 
wa wataalamu wa kilimo nchini 
mahitaji ya mbolea nchini ni 
zaidi ya tani 700,000 lakini wao 
watakuwa na uwezo zaidi na ny-
ingine itauzwa nje ya nchi.

Pia alisema mbolea ya fomi 
inayozalishwa na kiwanda hi-
cho cha Itracom Fertilizers 
Limited ina uwezo wa mimea 
kufyonza virutubisho toka ar-
dhini kupelekea kuongezeka 
kwa mazao

Raia wa Burundi waiangukia 
serikali iwape vibali wenza wao 

PM mgeni rasmi
maadhimisho 
Siku ya UKIMWI
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CCM ‘kuwatema’ watakaokiuka 
utaratibu wa uchaguzi Mbeya
Na Nebart Msokwa, MBEYA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Mbeya, 
kimesema kitawachuku-
lia hatua wanachama 

wake waliochukua fomu za 
kuwania nafasi ya uenyekiti 
wa chama hicho mkoa, ambao 
watakiuka taratibu za uchaguzi 
ikiwa pamoja na kuwaondoa 
kwenye mchakato.

Uchaguzi huo unafanyika 
kwa lengo la kuziba nafasi ili-
yoachwa na aliyekuwa anaishi-
kilia kwa takribani miezi 11, Dk. 
Stephene Mwakajumilo, am-
baye aliteuliwa hivi karibuni na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Nany-
umbu mkoani Mtwara.

Katibu wa Siasa, Itikadi na 
Uenezi wa Chama hicho Mkoa 
wa Mbeya, Christopher Uhag-
ile, alitoa tahadhari hiyo jana al-

ipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mwenendo wa 
uchukuaji wa fomu za kuwania 
nafasi hiyo.

Alisema moja ya vitu am-
bavyo watia nia hao wame-
zuiliwa ni pamoja na kuanza 
kufanya kampeni mapema kwa 
kuwa kinyume na taratibu za 
uchaguzi wa ndani ya chama 
hicho.

“Tumekuwa tukisisitiza mara 
kwa mara na kuwakumbusha 
wanachama wetu kuzingatia 
taratibu hizi, sasa nawakum-
busha tena kwamba siku iki-
fika hatutaangaliana usoni, 
tutachukua hatua kwa mujibu 
wa taratibu za chama chetu,” 
alisema Uhagile.

Katika hatua nyingine 
Uhagile alisema wanachama 
wa chama hicho waliokuwa 
wamejitokeza kuchukua fomu 
za kuomba ridhaa ya kuwania 

nafasi hiyo wamefika 30 huku 
zikiwa zimebaki saa chache 
muda wa kuchukua na kureje-
sha ufike.

Alisema kati ya wanachama 
hao waliojitokeza 25 ni wa-
naume na watano pekee ni 
wanawake na hivyo akawataka 
wanachama wa chama hicho 
wa makundi yote wanaowiwa 
kuwania nafasi hiyo kujitokeza 
kuchukua fomu.

Mmoja wa waliochukua 
fomu, Amani Kajuna, ambaye 
aliwahi kuwa Mwenyekiti wa 
Umoja wa Vijana wa chama hi-
cho Mkoa wa Mbeya, alisema 
anatamani kukiongoza chama 
hicho ili kutimiza haki yake ya 
kikatiba ya kuchagua na kuch-
aguliwa.

Alisema yeye maisha yake 
yote amekuwa akitumika ndani 
ya chama hicho na kwamba 
alipokuwa Mwenyekiti wa UVC-

CM alifanya kazi kubwa ya kuki-
jenga chama na hivyo ikitokea 
akachaguliwa kushika nafasi 
hiyo ya juu atatumia uzoefu.

“Mimi nilishakuwa Mwe-
nyekiti wa UVCCM katika Mkoa 
huu na pia nilikuwa Mwenyeki-
ti wa Seneti ya vyuo na vyuo 
vikuu vya mkoa huu, kwa hiyo 
nina uzoefu wa kutosha kwe-
nye chama hiki,” alisema Ka-
juna.

Aliwataka vijana wengine wa 
chama hicho kujitokeza kuom-
ba kugombea nafasi hiyo kwa 
maelezo kuwa kundi hilo ni 
muhimu kwa ajili ya kukijenga 
chama na kukitumikia kwa 
muda mrefu zaidi.

Kwa mujibu wa kalenda ya 
uchaguzi wa chama hicho leo 
ndio siku ya mwisho kuchukua 
na kurejesha fomu ili kupisha 
michakato mingine kuendelea.

Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (Uchumi na Sera za Fedha), Dk. Yamungu Kayandabila (kulia) akijadiliana 
jambo na Mkurugenzi wa Masoko ya Fedha za Kigeni wa benki ya Absa, Esther Maruma (wa pili kulia), baada ya uzin-
duzi wa ripoti ya Absa ya Viashiria vya Masoko ya Fedha Afrika ya mwaka 2023, jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa benki hiyo, Paul Makanza (kushoto) na Mkurugenzi wa Sheria na Malalamiko 
wa Absa, Irene Sengati-Giattas. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani 
Mbeya, linawashikilia vi-
jana wawili kwa tuhuma 
za kukutwa na noti bandia 
wakizitumia kununulia 
bidhaa mbalimbali kwa 
wafanyabiashara hali am-
bayo inadaiwa kuhatarisha 
uchumi wa nchi.
Kamanda wa Polisi wa 

Mkoa wa Mbeya, Kamishna 
Msaidizi wa Jeshi la Polisi, 
Benjamin Kuzaga, aliyase-
ma hayo alipozungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake kuhusu operesheni 
mbalimbali zinazotekele-
zwa na jeshi hilo.
Aliwataja watuhumiwa hao 

kuwa ni James Mwamate-
pela (29) na Wille Mwand-
wani (23) wote wakazi wa 
Kijiji cha Ngyekye wilayani 
Kyela ambako ndiko wa-
likokutwa wakizitumia noti 
hizo bandia.
Kamanda Kuzaga alisema 

vijana hao walikutwa 
na noti bandia 42 za Sh. 
10,000 ambazo sawa na 
Sh. 420,000 na kwamba 
walikuwa wanawaaminisha 
wananchi kuwa ni fedha 
halali.
“Watuhumiwa walikamat-

wa Novemba 11 mwaka huu 
saa 8:00 mchana, ilikuwa ni 
sehemu ya mwendelezo wa 
misako mbalimbali inay-
ofanywa na maofisa wetu 
kwenye maeneo mbalimbali 
ndani ya mkoa wetu,” alise-
ma Kamanda Kuzaga.
Aliwataka vijana mkoani 

humo kujikita kwenye shu-
ghuli halali za kujiingizia 
kipato badala ya kufanya 
shughuli haramu kwa mael-
ezo kuwa jeshi hilo litaen-
delea kuwachukulia hatua 
kali.
Hata hivyo Kamanda 

Kuzaga aliwataka wa-
nanchi kuendelea kutoa 
ushirikiano kwa jeshi hilo 
kwenye makabiliano dhidi 
ya wahalifu na uhalifu iki-
wamo watengenezaji na 
wasambazaji wa fedha hizo 
bandia kwa kutoa taarifa 
za siri.

Na Elizabeth John, NJOMBE

UGUMU wa maisha umetajwa 
kuwa moja ya sababu ya watoto 
mwenye umri wa kuanzia miaka 
7 hadi 13 kujihusisha na kazi ya 
kujiingizia kipato hasa kuuza 
maandazi na matunda mjini 
Makambako mkoani Njombe.

Wakizungumza na Nipashe 
wakazi wa Mjini Makambako wal-
isema sababu kubwa ya changa-
moto hiyo ni kutokana na watoto 
hao kulelewa na mama pekee au 
bibi.

Agrey Ndanzi alisema kuwa 
watoto hao kujihusisha na bi-
ashara hizo kwa muda mwingi 

badala ya kusoma italeta adha 
kubwa katika maisha yao hapo 
baadaye.

“Tatizo lipo kwenye jamii, tuki-
amua leo hii mtoto anapita nauza 
bagia tunamshika tunamuuliza 
unatoka wapi halafu tunamrudis-
ha nyumbani tunaweza kukome-
sha lakini wakati mwingine mzazi 
unarudi saa tatu saa nne usiku 
uelewi watoto wamekula nini 
kwa hiyo watoto lazima wawe 
wazururaji,” alisema Ndanzi.

Naye Pascal Shauri aliiomba 
serikali kupitia ustawi wa jamii 
kukabiliana na hali hiyo na ku-
hakikisha watoto wote wanapele-
kwa shule badala ya kuuza ma-

tunda na maandazi mitaani.
“Hii ni changamoto kubwa 

katika jamii ninachokiona mimi 
ni ugumu wa maisha na mata-
tizo mbalimbali lakini utambue 
kuwa wazazi hawa kwa watoto 
waliowengi wanatoka kwa mzazi 
mmoja, wengine wanalelewa na 
mabibi zao,” alisema Shauri.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara Kanda ya Kusini, 
Siphael Msigala, alikiri kuwapo 
kwa watoto wengi wanaofanya 
kazi ya kuuza matunda na maan-
dazi katika mji wa Makambako 
na kueleza kuwa hali hiyo itasa-
babisha watoto wengi wasipende 
shule kutokana na kuanza kushi-

ka fedha mapema.
“Nakutana na watoto wadogo 

wameshika vindoo wanauza ba-
gia, wanauza vitumbua, wana-
jishughulisha na biashara, kwa 
hiyo tatizo ni kubwa, kwanza sisi 
wazazi tutambue kwamba kila 
mtoto ana umri wake wa kufanya 
biashara na kila jambo kwa waka-
ti wake,” alisema Msigala.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Halmashauri ya Mji Makambako, 
Rejis Ng’itu, alisema kuwatumiki-
sha watoto kwenye shughuli za 
kibiashara ni kosa kisheria na 
aliwataka wazazi kutowaruhusu 
watoto wao kufanya kazi hiyo 
kwani zinahatarisha usalama 

wao.
“Ni kweli changamoto ipo hasa 

katika kipindi hiki ambacho wa-
nafunzi wapo nyumbani baada 
ya kumaliza masomo yao ya 
elimu ya msingi kwamba watoto 
wengi utakuta wazazurura au 
wanafanyishwa kazi ambazo sio 
msingi,” alisema.

Alitoa rai kwa wazazi kutoepu-
ka majukumu yao ya kutafuta na 
badala yake kuwatwisha mizigo 
watoto na kuwataka kuzinga-
tia misingi ya sheria za kifungu 
namba 78 kinachokataza utumik-
ishwaji wa watoto walio chini ya 
umri wa miaka 14 au 18 kwamba 
wasiendelee kutumikishwa.

Ugumu wa maisha chanzo ajira kwa watoto

Kizimbani 
kukutwa na 
noti bandia 
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Kasi mfumuko wa bei 
yashuka Zanzibar
Na Rahma Suleiman,  ZANZIBAR

K
ASI ya kiwango cha mfumuko wa 
bei kwa mwaka ulioishia Oktoba  
2023, imeshuka hadi asilimia 6.50 
kutoka asilimia 7.45 iliyosajiliwa 

Septemba mwaka huu.
Hayo yameelezwa juzi na Mtakwimu 

Mkuu wa Serikali, Hassan Jamal Hassan, 
alipokuwa akiwasilisha ripoti ya mfumuko 
wa bei kwa mwezi Oktoba, Mazizini, Zan-
zibar.

Alisema, kushuka kwa kiwango cha 
mfumuko kulichangiwa zaidi na kushuka 
kwa bei za bidhaa za vyakula na vinywaji 
visivyo na vileo kwa asilimia 11.4 Oktoba 
2023 ikilinganishwa na asilimia 13.94 mwe-
zi Septemba.

Aidha, alisema, faharisi za bei  
zimeongezeka kufikia 107.25 mwezi Ok-
toba 2023 ukilinganisha 100.71 Oktoba 
mwaka 2022.

Alizitaja bidhaa zilizopelekea kushuka 
huko ni pamoja na mafuta ya kupikia 
(25.2%), ndizi za mkono mmoja (10.2%), 
ndizi mtwike (4.3%), muhogo (11.0%), ma-
jimbi (3.4%) na viazi vitamu (1.2%).

Meneja Msaidizi Idara ya Uchumi Benki 
Kuu Tawi la Zanzibar, Moto Ng’winganele 
Lugobi, alisema, kupungua kwa kasi ya 
mfumuko wa bei ni hatua nzuri ya kiuchu-
mi na malengo yaliokuwapo ya kubakia 
kwenye tarakimu moja.

“Ni ahueni kwa wananchi na hii inato-
kana na kuwapo kwa bidhaa za kutosha 
kwenye masoko. Lakini kwa ujumla hali 
ya uchumi imeendelea kubakia vizuri na 
hata upatikanaji wa dola hivi sasa upo 
vizuri,”alisema.

 Alisema mfumuko wa bei kwa kipimo 
cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya 
mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma 
zote zinazotumiwa na kaya binafsi. 

Alisema bidhaa zitakapokuwa bei ya juu 

itakuwa mzigo kwa mtumiaji, lakini, zik-
ishuka sana mzalishaji atashindwa kuen-
delea na uzalishaji.

Hata hivyo, alisema, bado hali ya kiuchu-
mi inabakia vizuri kutokana na kuwapo 
kwenye tarakimu moja ambayo ndiyo njia 
bora ya kuwavutia wawekezaji kwa ajili ya 
kuwekeza nchini.

Mchumi Mkufunzi Mwandamizi wa 
Shule ya Biashara, Dk. Estella Ngoma Has-
san, alisema, kushuka huko kwa kiwango 
cha mfumuko ni hali ya kawaida kulingana 
na mwenendo wa kibiashara.

Alisema, pamoja na kupanda kidogo 
kwa mfumuko, hali ya uchumi imeende-
lea kubakia vizuri huku kukiwa na bidhaa 
za kutosha kwenye masoko na uzalishaji 
mzuri.

Aidha, alisema, kuwapo kwenye ta-
rakimu moja, ni njia bora ya kuwavutia wa-
fanyabiashara kuwekeza nchini kwa ajili 
ya maendeleo ya taifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kulia) na Makamu wa Rais Mtendaji wa Benki ya Afrexim, 
Kanayo Awami, wakibadilishana mkataba wa makubaliano ya dola milioni 115 baada ya kutiliana saini, nchini Misri 
jana, ili kuimarisha uwekezaji katika sekta muhimu za kilimo, mafuta, gesi na biashara nchini Tanzania na Burundi. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  ZANZIBAR

ZANZIBAR imefanikiwa kuu-
tokomeza ugonjwa wa vikope 
(trakoma) ambapo kwa sasa 
sio tishio tena kwa afya za wa-
nanchi wa kisiwa hicho.
Hayo yalisemwa na Mkuru-

genzi wa Mpango wa Kimataifa 
wa kupambana na maradhi ya 
vikope kutoka Shirika la Afya 
Duniani (WHO), Paul Emerson, 
wakati akiwasilisha taarifa ya 
ugonjwa huo kwa viongozi wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar wa Wizara ya Afya.
Dk. Emerson alisema dunia 

inajivunia mafanikio makubwa 
yaliyofikiwa Zanzibar katika 
kupambana na maradhi hayo 
ambapo awali yalikuwa tishio 
kwa afya za wananchi na hadi 
sasa yametokomezwa.
Alisema mafanikio hayo ya-

natakiwa kuigwa na baadhi ya 
nchi za bara la Afrika na dunia 
kwa ujumla ili wananchi wake 
kuwa salama na tishio la mara-
dhi hayo.
‘’Dunia inashuhudia mafani-

kio makubwa yaliyofikiwa na 
Zanzibar katika kukabiliana na 
kutokomeza maradhi ya vikope 
kutoka asilimia 11.4 katika 
mwaka 2015 hadi kufikia asil-
imia 1.2 katika mwaka 2023,’’ 
alisema.
Akizungumza katika mkutano 

huo wa kupokea taarifa hiyo, 
Waziri wa Afya, Nassor Ahmed 
Mazrui, alisema mafanikio 
hayo yamefikiwa kutokana na 
ushirikiano mzuri wa wadau 
wa maendeleo pamoja na wiz-
ara yenyewe na wananchi ku-
tokomeza ugonjwa huo.
Alisema kupitia ushiriki-

ano huo, wamefanikiwa ku-
tokomeza ugonjwa huo katika 
Wilaya ya Micheweni Pemba 
ambayo ilikuwa ikiongoza 
kuwa na wagonjwa wengi.
‘’Tunashukuru sana Zan-

zibar tumeyafikia malengo 
yaliyowekwa na taasisi za 
kimataifa ifikapo mwaka 2023 
kuona kwamba ugonjwa huo 
unatokomezwa moja kwa moja 
ambapo tumefikia kiwango cha 
asilimia 12,’’ alisema.
Naye Mratibu wa Huduma za 

Macho wa Wizara hiyo, Dk. 
Fatma Juma Omar, alisema 
jitihada mbalimbali zimechuku-
liwa katika kukabiliana na 
ugonjwa huo ikiwamo upati-
kanaji wa dawa na vifaa tiba.
Alisema kazi iliyopo kwa 

sasa ni kushajihisha wananchi 
kujikinga na maradhi hayo 
ikiwamo matumizi sahihi ya 
vyoo, utumiaji wa majisafi na 
salama na kuwapatia wanafun-
zi elimu shuleni ya kujikinga na 
ugonjwa huo ambao uliathiri 
zaidi maeneo ya Wilaya ya 
Micheweni Pemba.

Na Rahma Suleiman,  ZANZIBAR

JUMUIYA ya Wanasheria Wanawake 
Zanzibar (ZAFELA) imesema jamii inawa-
jibu wa kushirikiana na wanaharakati ka-
tika kukomesha vitendo vya udhalilishaji 
kwa wanawake na watoto kwa sababu ni 
janga kubwa kitaifa.

Hayo yalisemwa jana visiwani humo na 
mratibu wa mradi wa upatikanaji wa haki 
kwa wanawake na watoto kutoka ZAFELA,  
Mwanaisha Mustafa, wakati akiongoza 
majadiliano ya wanadawati na walimu wa 
shule kuhusu uundaji wa madawati ya wa-
nafunzi wa shuleni katika kupinga udhal-
ilisha kwa watoto.

Alisema licha ya wanaharakati ku-
chukuwa nafasi kubwa ya kupinga lakini 
bado matendo hayo yanaendelea hivyo 
kuwepo kwa madawati ya wanafunzi 
kutasaidia kukomesha vitendo hivyo.

Alisema ZAFELA imeona ipo haja kuja 

na mpango huo ili kuwajengea uwezo wa-
nafunzi wadogo kufahamu matendo hayo 
wanapofanyiwa na kuyaripoti ili kuchuku-
liwa hatua stahiki.

Aidha alisema vitendo hivyo vina-
warudisha nyuma watoto wadogo ambao 
ni wanafunzi hivyo wakati umefika kwa 
walimu na wakuu wa madawati kushiriki-
ana katika kuanzisha madawati ya wa-
nafunzi shuleni.

Alisema wanafunzi wengi wanapofany-
iwa matendo hayo huwaumiza kisaikolo-
jia na kushindwa kuendelea na masomo 
yao, hivyo niwajibu wa walimu kuwa sasa 
kushirikiana na wanafunzi pale madawati 
hayo yatakapo kamilika.

Mratibu huyo alisema ZAFELA in-
atekeleza mradi wa kupinga vitendo vya 
udhalilishaji chini ya ufadhili wa Shirika 
la Kimataifa la UNDP ili kurahisisha upati-
kanaji wa haki kwa  watoto na wanawake 
na kuwa salama wakati wowote.

Alisema ZAFELA itafanya ushawishi 
mkubwa madawati hayo yanasimama ili 
wanafunzi waliyofanyiwa vitendo hivyo 
wawe  na ujasiri wa kuripoti na kuelim-
ishwa wasifanyiwe tena vitendo hivyo.

Wakichangia katika mjadala washiriki 
wakiwamo walimu walisema hivi sasa wa-
nafunzi wa shule hawako salama na kuna 
baadhi ya shule wanafunzi wakijihusisha 
na utumiaji wa mihadarati.

Mwalimu wa Shule ya Msingi Kiembe 
Samaki, Zakia Salim, aliwataka wazazi na 
walezi kufuatilia mienendo ya watoto wao 
ili kujua mabadiliko yao ya kimwili na ki-
akili hali ambayo itasaidia kuwakinga na 
vitendo vya udhalilishaji.

Aidha, alishauri kufanyiwa marekebi-
sho sheria ya mtoto ili kupunguza wimbi 
la watoto kudhalilishana kwa sababu 
sheria ya mtoto Zanzibar ya mwaka 2011 
haimtii hatiani mtoto anayefanya makosa 
hayo.

ZAFELA yasisitiza ushiriki wa jamii
kutokomeza udhalilishaji wanawake

Zanzibar 
yafanikiwa 
kutokomeza 
trakoma
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• Hamas: Huo ni uhalifu dhidi ya binadamu
• Canada yaisisitiza Israel kuacha kuua watoto

Wagonjwa na raia wakiwa ndani ya Hopitali ya Al-Shifa huko Gaza. PICHA ZOTE: MTANDAO

Kiongozi wa Hamas, Khaled 
Meshaal. 

Na Maulid Mmbaga

OFISI ya habari ya serikali ya Ha-
mas imesema uvamizi wa Jeshi la 
Israel katika hospitali ya Al-Shifa 
ya Gaza ni uhalifu dhidi ya bin-
adamu, kivita na kimaadili.

Jeshi la Israel lilivamia na kuiz-
ingira hospitali ya Al-Shifa huko 
Gaza jana kwa madai kwamba 
Hamas wanaendesha shughuli 
na mipango ya kijeshi kwenye 
mahandaki yanayodaiwa kuwepo 
chini ya hospitali hiyo, madai am-
bayo Hamas inayakanusha. 

Kwa mujibu wa Hamas wag-
onjwa 9,000, wahudumu wa afya 
na raia walioyakimbia makazi yao 
walikuwa hospitalini hapo wakati 
uvamizi huo ulipofanyika usiku.

Katika video iliyosambazwa 
kupitia mtandao wa X, (zamani 
Twitter,) na Kituo cha Habari cha 
Palestina, kiongozi wa Hamas 
Izzat al-Rishq, anasema Israeli 
ilishambulia kituo cha kiraia, na 
sio eneo la kijeshi.

Katika taarifa ya awali, kundi la 
Hamas ambalo limepigwa maru-
fuku nchini Marekani, Uingereza 
na Umoja wa Ulaya (EU), inasema 
inaiwajibisha Washington na Rais 
wa Marekani Joe Biden kuhusika 
na uvamizi huo.

MAREKANI
Licha ya madai hayo Ikulu 

ya Marekani inadai kuwa wan-
amgambo wa Kipalestina wana 
kituo cha udhibiti katika hospitali 
ya Al-Shifa huko Gaza, kauli inay-
ounga mkono utetezi wa Israeli 
wa harakati za kijeshi kwenye 
kituo hicho.

Msemaji wa mshauri wa us-
alama wa taifa wa Marekani 
John Kirby akinukuu vyanzo vya 
kijasusi vya Marekani, anasema 
Hamas na kundi la wanamgam-
bo la Islamic Jihad la Palestina, 
wanaendesha kituo na kudhibiti 
mtandao mpana kutoka hospitali 
ya Al-Shifa huko Gaza City.

“Tunazo taarifa kwamba Ha-
mas na kundi la Islamic Jihad la 
Palestina walitumia baadhi ya 
hospitali katika Ukanda wa Gaza, 
ikiwa ni pamoja na hospitali ya 
Al-Shifa na mahandaki ya chini 
kuficha na kusaidia operesheni 
zake  za kijeshi na kuwashikilia 
mateka.

“Hamas na wanachama wa 
Islamic Jihad wanaendesha ka-
mandi na kudhibiti mtandao huo 
kutoka Al-Shifa katika Jiji la Gaza. 
Wamehifadhi silaha huko na 
wako tayari kujibu operesheni ya 
jeshi la Israeli dhidi ya hospitali 
hiyo,” amesema.

Kauli hiyo ya Marekani, inay-
oungwa mkono na Wizara ya 
Mambo ya Nje na ya ulinzi ya Pen-
tagon, inatolewa wakati shinikizo 
likiongezeka kwa Israel kutokana 
na kuizingira hospitali kubwa ya 
Al-Shifa, ambapo madaktari wa-
nasema wagonjwa na watu wa-
naotafuta makazi wamekwama 
katika mazingira ya kutisha.

Hamas inasema matamshi 
hayo ya Ikulu ya White House 
yanachochea mauaji zaidi katika 
hospitali za Gaza.

UN
Umoja wa Mataifa (UN) 

unakadiria kwamba takribani 

Mvutano waongezeka baada 
ya hospitali kuvamiwa Gaza

watoto wachanga katika Ukanda 
wa Gaza uliozingirwa lazima 
yakomeshwe, akisisitiza kuwa 
Hamas inawajibika kwa vifo vya 
raia huku vikosi vya Israel vikien-
delea kushambulia eneo hilo.

“Ninaiomba serikali ya Is-
rael kujizuia zaidi,” amesema 
Trudeau katika ukosoaji wake 
mkali kwa Israeli tangu vita dhi-
di ya Gaza kuzuka zaidi ya wiki 
tano zilizopita.

“Ulimwengu unatazama, kwe-
nye TV, kwenye mitandao ya 
kijamii tunasikia ushuhuda wa 
madaktari, wanafamilia, wal-
ionusurika, na watoto ambao 
wamepoteza wazazi wao, ulim-
wengu unashuhudia mauaji haya 
ya wanawake, watoto na watoto 
wachanga, hili lazima 

Waziri wa Ulinzi wa Israel Net-
anyahu, alimjibu waziri huyo wa 
Canada akisema “Sio Israeli am-
bayo inalenga raia kimakusudi 
bali ni Hamas ambayo ilikata 
vichwa, kuwachoma na ku-
waua raia katika hali ya kutisha 
zaidi kuwahi kutekelezwa kwa 
Wayahudi tangu mauaji ya Holo-
caust.”

“Majeshi ya ustaarabu lazima 
yaunge mkono Israeli katika 
kuushinda ukatili wa Hamas,” 
amesema Netanyahu.

Licha ya hayo, Canada inaeleza 
kuwa Israel ina haki ya kujilinda 
dhidi ya Hamas baada ya kundi 
la Wapalestina kushambulia 
eneo la kusini mwa Israel Oktoba 
saba na kuua watu 1,200.

Lakini pia inaeleza wasiwasi 
wake juu ya kuongezeka kwa 
idadi ya vifo katika eneo lililo-
pigwa na kuzingirwa, ambako 
zaidi ya Wapalestina 11,200 wa-
nadaiwa kuuawa na Israeli tangu 
mzozo huo uanze.

Chanzo mashirika ya ki-
mataifa

watu 2,300, wakiwemo wagonjwa, 
wafanyakazi na raia waliohamish-
wa, wamekwama ndani ya kituo 
hicho na watashindwa kuondoka 
kutokana na mapigano makali 
yanayoendelea karibu na kituo 
hicho.

Aidha, licha ya wito wa kusiti-
sha mapigano, jeshi la Israel lime-
dai kudhibiti jengo la bunge la 
Gaza na taasisi nyingine za seri-
kali zinazoendeshwa na kundi la 
Hamas  katika eneo hilo, wakati 
wanajeshi wake wakizidisha 
mashambulizi kwenye maeneo ya 
Wapalestina. 

Taarifa hiyo inaongezea kwam-
ba taasisi za serikali za shirika la 
kigaidi la Hamas zimetumika kwa 
malengo ya kijeshi ikiwa ni pamo-
ja na mafunzo ya kujiandaa kwa 
shambulio dhidi ya Israeli Oktoba 
saba, mwaka huu.

Hata hivyo Hamas imepuuzia 
taarifa za jeshi la Israel za udhibiti 
wa taasisi zake. Huku ofisa mmoja 
mwandamizi ndani ya Hamas Bas-
sem Naim, akisema kwamba hatua 
hiyo ilikuwa ni jaribio la kusikiti-
sha na la kutengeneza ushindi na 
udhibiti wa kifikra wa maeneo 
matupu au ambayo yalilengwa na 
kuharibiwa awali.

Kando na yanayoendelea ndani 
ya Gaza, juhudi za kidiplomasia 
za kutatua mzozo huo nazo zi-
natajwa kuendelea na kwamba 
Qatar imetoa wito kwa Israel na 
Hamas kufikia makubaliano ya ku-
waachia mateka, ikionya kwamba 
hali inayoendelea Gaza inazidi 
kuwa mbaya kila kukicha.

Akizungumza na vyombo vya 
habari mjini Doha, msemaji katika 
wizara ya mambo ya nje ya Qatar, 
Majed bin Mohammed Al-Ansari 
anasema hali ya kuzorota huko 
Gaza inatatiza juhudi za upatani-
shi.

Vilevile, anaeleza kuwa wa-

naamini hakuna nafasi nyingine 
kwa pande zote mbili zaidi ya 
upatanishi huo kufanyika na ku-
fikia hali ambayo italeta mwanga 
wa matumaini katika mgogoro 
huo mbaya.

Pia inaelezwa kuwa taifa hilo la 
Ghuba limeongoza mazungumzo 
ya kuachiliwa kwa mateka na usit-
ishaji mapigano kwa muda sasa.

Siku chache zilizopita kundi la 
Hamas lilisema Israel imeomba 
kuachiliwa huru kwa wanawake 
100 na watoto kwa mabadilishano 
ya watoto 200 wa Kipalestina na 
wanawake 75 wanaoshikiliwa ka-
tika jela za Israel.

CANADA
Naye, Waziri Mkuu wa Canada 

Justin Trudeau, anatoa wito kwa 
Israel kuacha kuua watoto, jam-
bo lililosababisha kupata majibu 
ya tofauti kutoka kwa mwenzake 
wa Israel Benjamin Netanyahu.

Trudeau anasema kwamba 
mauaji ya wanawake, watoto na 

Hamas na 
wanachama 
wa Islamic 
Jihad wa-
naendesha 
kamandi na 
kudhibiti 
mtandao 
huo kutoka 
Al-Shifa ka-
tika Jiji la 
Gaza.
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KATWILA APIGIA HESABU 
POINTI 12 KWA MECHI 4
Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa 
Mtibwa Sugar, Zuberi 
Katwila ameanza ku-
pigia hesabu pointi 

12 katika michezo minne ya 
ugenini inayofuata ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara ambayo ni sawa 
na dakika 360.

Mtibwa Sugar watakuwa 
ugenini wakianza dhidi ya 
Azam FC mchezo utakaopigwa 
Novemba 24 na baada ya hapo 
itafunga safari kuwafuata Tab-
ora United Desemba mosi.

Wakimalizana na Tabora 
United watasafiri kwenda 
Mkoani Lindi kucheza na Na-
mungo kwenye uwanja wa Ma-
jaliwa, Ruangwa Desemba 7 na 

sijku tatu baadae watakuwa na 
kibarua cha kuwakabili Yanga 
kwenye uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Katwila alisema malengo 
yao ni kutafuta alama tatu kila 
mechi ili kujiondoka katika na-
fasi ya mwisho kwenye msima-
mo wa ligi hiyo ambayo wapo 
sasa.

Alisema anafahamu mich-
ezo hiyo haitakuwa rahisi la-
kini wamejipanga kuhakikisha 
wanavuna alama ili kujiondoa 
katika nafasi mbaya waliyopo 
sasa kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu.

“Ligi ni ngumu na ukizinga-
tia tumecheza michezo tisa na 
hatujafanya vizuri, tumeona 

madhaifu yetu na kwa sasa 
tuko uwanja wa mazoezi kuji-
andaa vizuri na kufanyia kazi 
mapungufu yetu ili tukienda 
kwenye mechi tusirudie mako-
sa ambayo yalitugarimu awali.

“Mikakati yetu kwa sasa ni 
kushinda na kutafuta pointi 
katika hizo mechi ili kuweza 
kukusanya alama tatu au moja, 
kwa sababu hakuna mechi ra-
hisi unapojiandaa na mpinzani 
wako naye anajiandaa,” alise-
ma Katwila.

Mtibwa Sugar ipo mkiani ka-
tika msimamo wa ligi ikiwa im-
ekusanya alama tano tu katika 
michezo tisa ambayo imeche-
zwa mpaka sasa wakishinda 
mchezo mmoja, sare mbili na 
kufungwa michezo sita.

Dk Tulia: 
Bunge 
Marathon 
kukusanya 
fedha
Na Gwamaka Alipipi, aliyekuwa 

DODOMA

SPIKA wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk 
Tulia Ackson amesema kuwa 
mashindano ya riadha ya Bunge 
Marathon yatakayoanza Aprili 
13 mwakani yatachangisha fed-
ha na mali kwa lengo maalum 
litakalokuwa likipangwa kabla 
ya mashindano hayo.

Hivi Karibuni Bunge limezin-
dua mashindano hayo ya 
marathon jijini Dodoma yata-
kayokuwa yakihusisha wabunge 
na wananchi.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa mashindano hayo, 
Dk.Tulia alisema mashindano 
hayo yatakuwa yakifanyika 
kila mwaka na yatakuwa na 
malengo mahususi ya kuchangi-
sha rasilimali fedha na mali 
kwa lengo maalum litakalokuwa 
likipangwa kila mwaka.

“Mbio Maalumu zitakazoju-
muisha washiriki kutoka katika 
makundi mbalimbali ya jamii 
yetu, katika mazingira rafiki 
nje ya Ofisi, bila kujali wadhifa, 
jinsi au umri wa mshiriki, na 
hivyo kuleta kufahamiana zaidi, 
kufurahia michezo kwa pamoja 
na hatimaye kujenga umoja 
miongoni mwetu.” alisema na 
kuongeza, “

“Pia yatatoa fursa kwa wa-
nanchi kushiriki pamoja na 
Wawakilishi wao waliopo 
Bungeni, Watumishi wa Ofisi 
ya Bunge, wadau mbalimbali, 
wanamichezo wa makundi 
mbalimbali katika mbio hizo 
zitakazokuwa za wazi kwa 
yeyote atakayependa kushiriki 
kutoka ndani au hata nje ya 
nchi,”alisema

Aidha, Dk Tulia alisema mich-
ezo hiyo pia itatumika na Bunge 
kujiandaa kwa ajili ya kush-
iriki mashindano mbalimbali 
ikiwemo michuano ya Mabunge 
ya Afrika Mashariki (EALA 
Games) kupitia Timu ya Bunge 
Sports Club na michuano ya 
SHIMIWI kwa upande wa Wa-
tumishi pekee.

Alisema mbali na mashindano 
ya riadha, Bunge pia linaende-
sha Bunge Bonanza ambalo 
linawakutanisha Wabunge na 
Watumishi kwa ajili yakufanya 
mazoezi na kuweka utimamu wa 
mwili na kujenga afya njema.

Hii si mara ya kwanza kwa 
bunge kuchangisha fedha kupi-
tia wabunge na wadau mbalim-
bali kwa ajili ya kushiriki maen-
deleo ya jamii ambapo imeweza 
kujenga shule ya sekondari 
ya wasichana ya mchepuo ya 
sayansi.

Pia, Bunge lilishiriki kampeni 
kubwa ya kutatua upungufu wa 
madawati kwa kuchangia Sh bil-
ioni 6 zilizotengeneza madawati 
katika shule za umma.

Baadhi ya wachezaji wa klabu ya Simba Queens wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
MPIGA PICHA WETU 

Na Saada Akida 

KAMPUNI ya promosheni 
ya ngumi za kulipwa nchini 
Australia na waandaaji wa 
pambano la ubingwa wa WBC 
Peace lililokuwa limkutanishe 
Mtanzania Pius Mpenda na Joel 
Camilleri wa nchini humo, im-
emuondoa Mpenda kucheza 
pambano hilo baada ya kukiu-
ka makubaliano.

Nafasi ya Mpenda katika 
pambano hilo amepewa Mtan-
zania mwingine Nicolaus Mdoe 
atakayepanda ulingoni Desem-
ba 16 kupambana  na Camill-

eri katika ukumbi wa The 
Melbone, Flemington Victoria 
nchini humo.

Camilleri mwenye rekodi ya 
kucheza mapambano 35 akiwa 
ameshinda 26 kati ya hayo 13 ni 
kwa KO huku akipigwa kwenye 
mapambano nane na kutoka 
sare moja huku Mdoe akiwa 
na rekodi ya kucheza mapam-
bano 21, ameshinda 13 kati ya 
hayo tisa ni kwa  KO na ame-
poteza mapambano sita kati ya 
hayo matatu ni kwa KO huku 
akitoka sare mara mbili.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Wakala wa pambano 

hilo kutoka hapa Tanza-
nia, Emmanuel Mlundwa, 
alisema wamelazimika ku-
muondoa Mpenda katika 
pambano  hilo kutokana na 
kuharibu makubaliano ya 
mkataba wake ambayo yal-
imtaka asipigane kwa siku 45 
baada ya kusaini mkataba la-
kini badala yake bondia huyo 
alienda kupigana Uturuki 
kinyume na makubaliano ya 
mkataba wake.

“Mpenda hatoweza kwenda 
tena Australia kwa sababu ya 
matatizo ya kuharibu mka-
taba wake hivyo wameamua 

kumchukua Nicolas Mdoe na 
maandalizi ya safari yameanza 
haraka.

“Kilichotokea ni Mdoe kuvu-
ruga makubaliano ya mkataba 
sasa wale jamaa wemekuwa 
na hofu ya anaweza akuvuru-
ga  tena kwa makusudi ndiyo 
maana  wameona wamuondoe 
mapema, “ alisema Mlundwa.

Aliongeza kuwa bado kuna 
shida kubwa kwa mabondia 
wa Tanzania katika kuheshimu 
mikataba hali inayopelekea ku-
tokuaminika kwa makampuni 
ya ngumi mbalimbali ndani na 
nje ya nchini.

Mdoe amuweka kando Mpenda Australia



UNITED KUMUUZA CASEMIRO

KLABU ya Manchester United itaangalia uwezekano 
wa ofa kwa kiungo wa kati wa Brazil Casemiro, huku 
timu za Ligi Kuu Saudia zikilenga kumnunua mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 31 kwa fedha nyingi. 
(Talksport)

CHELSEA YAMKANA OSIMHEN

KLABU ya Chelsea haina nia na uwezekano wa 
kumnunua mshambuliaji wa Napoli na Nigeria, Victor 
Osimhen mwenye umri wa miaka 24 katika dirisha la 
uhamisho la Januari. (Football London)

TADIBO KUTUA UNITED

KIUNGO wa kati wa Nice na Ufaransa, Jean-Clair 
Todibo mwenye umri wa miaka 23, ameibuka kama 
mtu anayelengwa sana na Manchester United Januari. 
(Mail)

UNITED, SPURS VITANI

MANCHESTER United na Tottenham Hotspur 
zimeungana na Liverpool na Arsenal katika mbio za 
kumsajili kiungo wa kati wa Fluminense na Brazil, 
Andre mwenye umri wa miaka 22. (90minutes)

RAPHINHA SOKONI RASMI

BARCELONA imeweka ada ya uhamisho ya msham-
buliaji wa Brazil, Raphinha mwenye umri wa miaka 26 
kuwa euro milioni 70. (Football Transfers)

FORSBERG KWENDA MAREKANI

KIUNGO wa kati wa Sweden, Emil Forsberg, 32, 
amekubali kwa maneno yake kujiunga na New York 
Red Bulls kutoka RB Leipzig ifikapo Januari. (Fabrizio 
Romano)

NEVES ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imearifiwa kuhusu uwezekano wa ku-
patikana kwa kiungo wa kati wa Al-Hilal na Timu ya 
Taifa ya Ureno, Ruben Neves, 26, wakati wa dirisha la 
Januari. (90min)

PALHINHA ATOA NENO

KIUNGO wa kati wa Fulham na Ureno, Joao 
Palhinha, 28, amesema uhamisho wake wa siku ya 
mwisho ya kufungwa kwa dirisha la usajili ambao 
haukufanikiwa wa kwenda Bayern Munich “uliniathiri 
sana”. (Mail)

JUVE YAMTAKA SANCHO

JUVENTUS iliwasiliana na Manchester United kuhu-
su mkataba wa mkopo wa winga wa Timu ya Taifa ya 
England, Jadon Sancho, 23, wiki iliyopita. (Mail)

JORGINHO KUREJEA ITALIA

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Jorginho mwenye umri 
wa miaka 31 amesema angependa kurejea nyumbani 
na kuchezea klabu ya Italia kabla ya mwisho wa soka 
yake. (Metro)

MABAO KUMTAJIRISHA KANE

MSHAMBULIAJI wa Bayern Munich na England, 
Harry Kane, 30, ana kipengele katika mkataba wake 
kinachosema endapo atafunga zaidi ya mabao 40 ka-
tika michuano yote kwa msimu mmoja, atapokea euro 
250,000. (Sport Bild via Christian Falk)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SAO PAULO, Brazil

N
EYMAR anakabiliwa na ku-
kaa nje muda mrefu kuto-
kana na jeraha lake baya la 
goti, kwa mujibu wa daktari 

wa timu ya taifa ya Brazil, Rodrigo 
Lasmar.
Fowadi huyo wa Al Hilal 

alifanyiwa upasuaji wa
 kurekebisha goti lake

 la kushoto Novemba 2, 
mwaka huu nchini Bra-

zil.

Hakuna makadirio ya kupona yal-
iyotolewa, lakini Shirikisho la Soka 
la Brazil (CBF), linatumaini Neymar 
mwenye umri wa miaka 31 atarejea 
kwa wakati kwa ajili ya mashindano 
ya Copa America 2024, ambayo yat-
afanyika Marekani kati ya Juni 20 na 
Julai 14, mwakani.

“Neymar amekuwa akipata nafuu 
sana,” alisema Lasmar, ambaye alim-
fanyia upasuaji mchezaji huyo.

“Nilikuwa na mchezaji huyo kwa 
ajili ya tathmini mpya ya baada ya 
upasuaji, iliyopangwa tayari. Anaen-
delea vizuri sana, bila shaka, bado 
katika awamu ya kwanza. 

   Ni kutokana na kufany-
iwa upasuaji wa goti ambao...

HABARI MICHEZO
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NEYMAR NEYMAR KUKOSEKANA KUKOSEKANA 
DIMBANI DIMBANI MUDA MREFUMUDA MREFU

“Ni jeraha tata, alipasuka goti na 
anahitaji kuwa nje ya uwanja kwa 
muda mrefu kutokana na majeraha 
yanayohusiana, atapitia mchakato 
mrefu wa ukarabati wa goti, anafa-
hamu hilo. Lakini amekuwa akijibu 
vizuri sana, tumeridhika.”

Neymar, ambaye alijiunga na 
klabu ya Ligi Kuu ya Saudi Aara-
bia, Al Hilal majira ya joto kwa 
uhamisho wa euro milioni 90 ku-
toka PSG, aliumia wakati Brazil 
ilipofungwa na Uruguay kwenye 
mchezo wa kufuzu kwa Kombe la 
Dunia Oktoba. 

Mfungaji bora wa muda wote wa 
Brazil kwa wanaume, amekabiliwa 
na majeraha ya muda mrefu.

Nyota huyo wa zamani wa Bar-
celona amepata majeraha kadhaa 
ya kifundo cha mguu wa kulia na 
mguu siku za nyuma, ambayo yal-
imlazimu kukosa kucheza kwa wiki 
sita mwaka 2021 na kampeni ya 
ushindi ya Brazil ya Copa America 
2019. 

Majeraha yamemzuia Neymar 

kufikia mechi 17 pekee kwa klabu 
na nchi mwaka huu. Februari akiwa 
na Paris Saint-Germain alijeruhiwa 
kifundo cha mguu na kukaa nje ya 
uwanja kwa miezi mitano.

“Ni muhimu sana kuelewa jeraha 
baya alilopata,” alisema Lasmar.

“Amekuwa na majeraha na hali 
zingine hapo awali, hii ilikuwa upas-
uaji wake wa tatu. Nilishiriki katika 
zingine mbili, zilikuwa na vipindi 
vifupi. Wakati huu ni jeraha kubwa 
zaidi, inachukua muda zaidi, kwa 
hivyo tunahitaji kuwa mwangalifu 
sana, amejitolea kupona. Anafuata 
kila kitu tunachopendekeza.”

Pia Lasmar aliwahakikishia 
mashabiki wa Arsenal kwamba, Ga-
briel Jesus hataharakishwa kurejea 
kutokana na jeraha lake la paja.

Fowadi huyo wa Arsenal aliju-
muishwa katika kikosi cha Brazil 
kwa ajili ya mechi zijazo za kufuzu 
kwa Kombe la Dunia dhidi ya Co-
lombia utakaopigwa leo na mwing-
ine dhidi ya Argentina utakaoche-
zwa Novemba 21, mwaka huu.
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NAPLES, Italia

NAPOLI imemwajiri, Walter 
Mazzarri kama kocha wao 
mkuu baada ya kumtimua, 
Rudi García miezi minne tu 
ya uongozi wake, klabu hiyo 
ilitangaza jana.

Mazzarri, ambaye aliwahi 
kuwa kocha wa mabingwa hao 
wa Italia kuanzia 2009 hadi 
2013, ameripotiwa kusaini 
mkataba wa hadi mwisho wa 
msimu huu.

Klabu hiyo alitangaza hatua 
hiyo katika chapisho kwe-
nye mtandao wa X zamani 
Twitter, ikisema “Karibu tena 
Walter!”. Baadaye ilithibitisha 
habari hizo kwenye chaneli 

zake za kijamii. 
Kuajiriwa kwake kunafiki-

sha mwisho wa enzi ya García 
iliyodumu kwa muda mfupi, 
huku Napoli ikiona kichapo 
cha bao 1-0 nyumbani dhidi 
ya Empoli kikiwa cha mwisho.

“SSC Napoli imefanya ua-
muzi wa kumwondoa mara 
moja kocha wa kikosi cha 
kwanza Rudi Garcia,” ilisema 
taarifa ya klabu hiyo. 

“Klabu ingependa kumshu-
kuru Rudi na wakufunzi wake 
kwa bidii yao.”

Napoli inashika nafasi ya 
nne katika msimamo wa Serie 
A ikiwa na pointi 10 nyuma ya 
viongozi wa, Inter Milan.  

Kiwango cha nyumbani 

kilimtatiza sana García, na 
ushindi wa mwisho wa timu 
katika mashindano yote kwe-
nye Uwanja wa Diego Arman-
do Maradona ukitokea dhidi 
ya Udinese mnamo Septemba 
27, mwaka huu. Garcia mwe-
nye umri wa miaka 59, raia 
wa Ufaransa alikuwa na ma-
fanikio ya kutosha akiwa na 
AS Roma kuanzia mwaka 2013 
hadi 2016 wakati wa kazi yake 
ya awali nchini Italia. 

Lakini hakupata matokeo 
yaliyotarajiwa katika kazi yake 
ya hivi majuzi zaidi katika kla-
bu ya Al Nassr, timu ya Saudi 
Arabia ambayo Cristiano Ron-
aldo alijiunga nayo baada ya 
Kombe la Dunia.

Mazzarri amrithi García Napoli

UNITED YAJIANDAA 
KUMKOSA ONANA

MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United 
wamejipanga kumkosa, 
André Onana wakati wa 
michuano ya Kombe la 

Mataifa ya Afrika (AFCON 2023), 
Januari ingawa golikipa huyo 
bado hajafanya uamuzi kama atai-
cheza Cameroon, vyanzo vime-
iambia ESPN.

Kocha wa United, Erik ten Hag, 
anapanga kutomkosa Onana kwa 
muda wote wa michuano hiyo, ita-
kayoanza Januari 13 hadi Februari 
11, mwakani huko Ivory Coast.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 27 anaweza kukosa me-
chi nne za Ligi Kuu England kama 
Cameroon itatinga fainali itakayo-
chezwa Februari 11, mwakani.

Ten Hag hajafahamishwa rasmi 
lakini Mholanzi huyo, kulingana 
na chanzo, anaelewa hali hiyo na 
atamruhusu Onana kufanya ua-
muzi wake kuhusu kushiriki au 
kutoshiriki.

United waliambiwa wakati wa 
mazungumzo ya kumsajili Onana 
kutoka Inter katika majira ya joto 
alikuwa amestaafu soka la kima-
taifa baada ya kuondoka mapema 
kwenye Kombe la Dunia kule Qa-
tar.

Tangu wakati huo aliitwa kiko-
sini kusaidia Cameroon kufuzu 

kwa AFCON na amechaguliwa 
kwa mechi za kufuzu kwa Kombe 
la Dunia 2026 dhidi ya Libya na 
Mauritius wakati wa mapumziko 
ya Novemba hii.

Chanzo kimoja kimeiambia 
ESPN Onana atafanya uamuzi wa 
mwisho kuhusu kusafiri na kikosi 
kuelekea Ivory Coast karibu na 
wakati na baada ya mazungumzo 
na Shirikisho la Soka la Camer-
oon.

United wanaamini wako 
tayari kwa uwezekano wa 
kuondoka kwa Onana baa-
da ya kumsajili mchezaji wa 
kimataifa wa Uturuki, Altay Bay-
indir kutoka Fenerbahce majira 
ya joto.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25 bado hajacheza me-
chi yake ya kwanza pale United la-
kini vyanzo vimeiambia ESPN  ta-
yari amewavutia katika mazoezi.

Kumpoteza chaguo la kwanza 
la Onana bado kunaweza kum-
fadhaisha Ten Hag, ambaye tayari 
anakabiliana na orodha ya maje-
ruhi inayoongezeka.

Christian Eriksen na Rasmus 
Højlund ndio wachezaji wa hivi 
karibuni ambao wamepata mata-
tizo na kujiunga na Lisandro Mar-
tínez, Casemiro, Luke Shaw, Tyrell 
Malacia na Jonny Evans wakiwa 
nje ya uwanja.

Dalot ajiondoa kikosini Ureno
LISBON, Ureno

BEKI wa Manchester United, 
Diogo Dalot amejiondoa kwenye 
kikosi cha Ureno kwa ajili ya 
mechi za kimataifa za mwezi 
huu.

Ureno maarufu kama Sele-
cao tayari wamejihakikishia 
nafasi ya kushiriki mashindano 
ya Ulaya msimu ujao baada ya 
kushinda michezo yao yote nane 
ya kufuzu hadi sasa na wata-
maliza Kundi J kwa mechi za 
ugenini huko Liechtenstein na 
nyumbani kumenyana na Iceland 
wiki hii.

Kocha, Roberto Martinez 
amefanikiwa kuiunda tena Ureno 
kama kikosi cha kushambulia,- 
wamefunga mabao 32 katika 
mechi za kufuzu Euro 2024, 12 
zaidi ya timu inayofuata - lakini 
watala- zimika kumaliza mechi 
zao 
mbili 
za 
mwisho 
bila hu-
duma hiyo ya 
Dalot.

United imethibiti-
sha Dalot ameondolewa 
kwenye kikosi cha ki-
mataifa cha Novemba 

kutokana na “sababu kibinafsi” 
na nafasi yake imechukuliwa 
na beki wa kulia wa Porto, Joao 
Mario. 

Mwakilishi pekee wa 
Mashetani Wekundu katika 
maandalizi ya Martinez sasa 
ni nahodha wa klabu, Bruno 
Fernandes. Kiwango cha Dalot 
katika ngazi ya klabu kuelekea 
dirisha la kimataifa kilishuka.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 24 ameanza kila mechi 
kati ya mechi 10 za mwisho za 
United kwenye Ligi Kuu England, 
wakati mwingine akicheza kama 
beki wa kushoto kutokana na 
majeruhi wengi wa kikosi cha 
kwanza na kusababisha Erik ten 
Hag kukosa chaguo.

Licha ya mwanzo mbaya wa 
msimu huu, Dalot na wachezaji 
wenzake wa United walicheza 
mechi mfululizo za Ligu Kuu kwa 
mara ya kwanza msimu huu kab-
la ya mapumziko ya kimataifa, 

wakishinda 1-0 ugenini dhidi 
ya Fulham na nyumbani kwa 
Luton. 

Mapema wiki hii United il-
ifichua Christian Eriksen 

na Rasmus Hojlund 
pia wamejiondoa 
kwenye majukumu 
ya kimataifa. 



wataka viongozi na mashabiki wa 
klabu hiyo kuwa kitu kimoja na 
kushikamana ili Simba ifanikiwe 
katika mipango yao hasa kuelekea 
mchezo wao wa wikiendi hii dhidi 
ya Asec Mimosas.

“Shukrani kwa mashabiki wetu 
kuendelea kusapoti timu katika hali 
yoyote, naomba waendeleze sapoti 
hiyo na pia nawaomba viongozi 
tuwe pamoja, tukishirikiana hakuna 
timu yoyote itakayotufunga hapa 
nyumbani au kututoa kwenye hat-
ua hii ya makundi au robo fainali,” 

alisema.
Alisema kwa sasa wanatakiwa ku-

sahau kila kitu kilichotokea nyuma 
katika michezo miwili iliyopita na 
kuelekeza nguvu na akili katika 
mechi ijayo dhidi ya Asec Mimosas 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kikosi cha Simba chini ya Kaimu 
Kocha Mkuu, Daniel Cadena na Se-
lema Matola kwa wachezaji ambao 
hawako kwenye majukumu ya timu 
za taifa wanaendelea na mazoezi 
kujiandaa na mchezo huo utaka-
ochezwa wikiendi ijayo kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa Dar es 
Salaam.

eneo la hatari ambao ni 
Moses Phiri wa Simba, 
Habib Kyombo wa 
Singida Fountain Gate 
ambaye yote amey-
afungwa kwa kichwa na 
kuwa mchezaji anayeo-
ngoza kwenye Ligi Kuu 
kupachika mabao kwa 
vichwa wakifuatiwa na 
Prince Dube wa Azam 
FC, Matheo Antony wa 
Mtibwa Sugar na Ma-
rouf Tchakei wa Singida 
Fountain Gate.

HABARI MICHEZO
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Na Adam Fungamwango

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
ameahidi kununua 
kwa Shilingi Milioni 

moja kila goli litakalofungwa 
na timu ya taifa ya vijana ya 
Zanzibar ‘Karume Boys’ kwe-
nye mchezo wa fainali leo 
dhidi ya Uganda.

Karume Boys leo inacheza 
na Uganda kwenye uwanja wa 
Njeru, Jinja ukiwa mchezo wa 
fainali wa michuano ya Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA).

Rais Mwinyi kwenye taarifa 

yake iliyotolewa na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Habari, 
Vijana, Utamaduni na Mich-
ezo, Fatma Hamad Rajab, 
ameahidi kutoa kiasi hicho 
cha fedha kwenye kila goli li-
takalofungwa ikiwa ni hatua 
ya kuwaunga mkono vijana 
hao.

Zanzibar itakuwa na kazi 
moja ya kuwatoa kimasomaso 
Watanzania na kulipa kisasi 
kwa timu ya Tanza-
nia Bara baada ya 
kufungwa na 
Uganda ma-
bao 2-1 ka-

tika mechi ya nusu fainali ya 
michuano hiyo.

Kombe hilo litakuwa
 faraja kwa Watanza-
nia ambao walikuwa

 na timu mbili kwe-
nye michuano ya

 Ukanda wa CECAFA.
Karume Boys ilifanikiwa 

kutinga hatua hiyo baada ya 
kuifunga Sudan Kusini kwa 

mikwaju 4-2 ya penalti, 
baada ya sare ya 

bao 1-1 ndani ya 
dakika 90, huku 

w a p i n z a n i 

wao wakiondoa Tanzania Bara.
Timu zote ziliongoza kwenye 

makundi yao, Uganda ikilion-
goza Kundi A na Zanzibar Kun-
di B lililokuwa pamoja na ndu-
gu zao wa Bara waliomaliza wa 
pili, wakivuka pamoja hatua 
hiyo na kwenda nusu fainali.

Michuano hiyo inayohitim-
ishwa leo ilianza Novemba 4  
nchini Uganda ikizikutanisha 
timu nane ambapo Kundi A, 
mbali na Uganda, kulikuwa na 
timu za Ethiopia, Sudan Kusini 
na Djibouti, huku Kundi B lili-
kuwa na Tanzania Bara, Zanzi-
bar, Somalia na Rwanda.

RAIS MWINYI KUNUNUA 
KILA BAO KARUME BOYS

Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo wa Zanzibar,  Fatma Hamadi Rajabu akisisitiza jambo 
wakati akizungumza na waandishi wa Habari Migombani Zanzibar  jana kuhusiana na mashindano ya CECAFA  ya-
nayomalizika leo nchini Uganda. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Nzengeli Baleke

Kocha Azam 
akomaa na 
ubingwa Ligi 
Kuu Bara

Simba SC kumpa rungu 
kocha kuboresha kikosi Nzengeli, Baleke vinara
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Na Saada Akida

KOCHA wa Azam FC, Yous-
souph Dabo, amesema bado 
kikosi chake  kipo kwenye 
mbio za ubingwa na kwa sasa 
wanaendelea na maandalizi 
kwa ajili ya michezo yao ijayo 
ya Ligi Kuu.

Alisema katika kipindi hiki 
ambacho ligi imesimama, wa-
natarajia kucheza mchezo wa 
kirafiki dhidi ya Gor Mahia ya 
Kenya kujiweka vizuri kuele-
kea kwenye michezo yao ya 
ligi ku.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Dabo alisema licha ya 
kupoteza mechi huko nyuma, 
anaamini ligi ni sawa na riadha 
za mbio ndefu kwa kuwa bado 
kuna michezo mingi mbele.

Alisema wanahitaji kujiandaa 
kama wanavyofanya kwa ajili 
ya  kutafuta matokeo katika 
michezo iliyopo mbele yao kwa 
kusaka alama tatu katika kila 
mechi ili kufikia malengo yao.

“Kwa sasa tunaendelea na 
mazoezi, tutakuwa  na mechi 
ya kirafiki ya kimataifa ikiwa 
ni sehemu ya maandalizi 
yetu na kujiandaa kwa mechi 
zijazo," alisema Dabo na 
kuongeza, 

"Bado tuna nafasi ya kutwaa 
ubingwa kwa sababu kuna 
mechi nyingi mbele yetu, tuna-
paswa kufanya vizuri kwenye 
kila mechi bila kuwaanga-
lia wenzetu wanafanya nini, 
naamini kama tatafanya vizuri 
kwenye mechi zetu nafasi ya 
ubingwa bado tunayo" alisema 
Dabo.

Aidha, alisema anashukuru 
kwa sasa kwenye kikosi chake 
hakuna majeruhi na wachezaji 
wake wamefanya  mazoezi kwa 
muda wa wiki mmoja na mwis-
honi mwa wiki hii watakuwa na 
mchezo wa kirafiki wa kimatifa 
dhidi ya Gor Mahia ya Kenya.

“Mchezo huo utazidi kunipa 
mwanga wa kuona ubora wa 
kikosi changu na mapungufu ya 
kufanyia kazi kabla ya mechi 
yetu ijayo dhidi ya Mtibwa 
Sugar,” alisema Dabo.



virago klabuni hapo kufuatia kipigo cha 
mabao 5-1 kutoka kwa watani zao Yanga.

Baadhi ya makocha wanaotajwa kuwa 
na uwezekano wa kupewa nafasi ya 
kurithi mikoba ya Robertinho ni pamoja 
na Kocha wa USM Alger ya Algeria, Ab-
delhak Benchikha na Sven Vandenbroe-
ck ambaye amewahi kuifundisha Simba 
kabla ya kutimkia FAR Rabat ya Morocco 
ambako hakudumu sana na kujiunga na 
Wydad Club Athletic ya nchini humo.

“Tumewapa mwezi mmoja na nusu 
wachezaji wetu kujitathmini, tunataka 
wachezaji wanaojituma ili kuendelea ku-
salia kikosini, nina imani kuna wachezaji 
watakaopoteza nafasi zao ndani ya 
timu,” alisema Try Again na kuendelea,

“Bodi yangu na viongozi wengine ha-
tutakuwa tayari kuona au kumvumilia 
mchezaji ambaye hajitumi, Simba ina-
hitaji nyota ambao watatufikisha pale 
tunapotaka kufika, kutwaa mataji ya 
ndani na kufanya vizuri zaidi kimataifa 

Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa klabu ya Simba 
umesema utamwachia ‘rungu’ la 
uamuzi wa maboresho ya kikosi 
cha timu hiyo kocha mpya wa-

nayetarajia kumtangaza wiki hii.
Simba imepanga kukibore-
sha kikosi chake ili kureje-

sha makali yake na suala
 hilo litakuwa chini ya kocha

 huyo mpya.
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 

ya klabu hiyo, Salim Abdallah ‘Try Again’, 
alisema jana kuwa kocha huyo atapewa 
faili la wachezaji wote na kuangalia mi-
kanda ya mechi zilizopita ili ajiridhishe 
na uwezo wa wachezaji waliopo.

Alisema kocha ataangalia ni mchezaji 
gani atamfaa kwenye mipango yake na 
kutoa mapendekezo kwa uongozi ya nini 
kifanyike kukiboresha kikosi cha timu 
hiyo.

Kwa sasa Simba ipo kwenye hatua za 
mwisho za mchakato wa kutafuta kocha 
mkuu ambaye atarithi mikoba ya Rob-
erto Oliviera ‘Robertinho’ aliyetupiwa 
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   Kumkabidhi faili la wache-
zaji wote atakapowasili ili....
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Simba SC kumpa rungu 
kocha kuboresha kikosi

Na Adam Fungamwango

WAKONGOMANI wawili, kiungo 
mshambuliaji wa Yanga, Maxi 
Nzengeli na mshambuliaji wa 
Simba, Jean Baleke wanaongo-
za kwa kufunga mabao ndani 
ya eneo la hatari kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara hadi ku-
fikia raundi ya tisa kabla ya 
kusimama kupisha kalenda ya 
FIFA.

Wachezaji hao wote wawili 
wanaongoza kwenye orodha 
ya wafungaji bora wakiwa 
na mabao saba, wamefunga 
mabao sita wakiwa ndani ya 
boksi kila mmoja.

Nzengeli aliyesajiliwa msimu 
huu kutokea Maniema FC ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo amepachika mabao sita 
akiwa ndani ya eneo la hatari 
na moja amelifunga akiwa 
nje ya eneo la hatari sawa na 
Baleke ambaye naye amefunga 
mabao sita akiwa ndani ya 
eneo la hatari na bao moja aki-
funga akiwa nje ya eneo hilo.

Hata hivyo, kwa mujibu wa 
dawati la takwimu la Nipashe, 
Nzengeli ndiye mchezaji pe-
kee miongoni mwa wachezaji 
watatu wenye mabao mengi 
kufunga bao kwa kichwa.

Baleke na Aziz Ki ambao 
wote wana mabao saba kama 
Nzengeli lakini hawana bao 
walilofunga kwa kichwa.

Baleke amefunga mabao 
yote kwa mguu wa kulia 
na Aziz Ki, akifunga mabao 
matano kwa mguu wa kushoto 
na mawili mguu wa kulia.

Wakati Nzengeli na Baleke 
wakiwa vinara wa kupachika 
mabao ndani ya eneo la hatari, 
kiungo Mtanzania wa Azam FC, 
Feisal Salum anashika nafasi 
ya pili kwa kufunga mabao 
ndani ya boksi akifanya hivyo 
mara tatu, huku wachezaji 
wa Yanga, Aziz Ki na Pacome 
Zouzoua wakiwa kwenye 
nafasi ya tatu, wakipachika 
mabao manne wakiwa karibu 
na lango.

Takwimu zinaonyesha 
wachezaji wanaofuata ni wale 
ambao wamefunga mabao 
matatu kila mmoja ndani ya 

Nzengeli, 
Baleke 
vinara ndani 
ya boksi

Dalot ajiondoa kikosi Ureno 
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Golikipa wa Azam FC, Abdulai Iddrisu, akiwa mazoezini katika Uwanja wa Azam Complex juzi. PICHA: BINZUBEIRY

ikiwamo kucheza nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na hili kocha ataambi-
wa,” alisema Try Again.

Aidha, Mkurugenzi huyo wa bodi alise-
ma kocha wanayemtarajia kujiunga nao 
ni  bora pia ana uzoefu mkubwa wa soka 
la Afrika pamoja mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

“Kuhusu majina yanayotajwa sifahamu 
ila ninachofahamu tunaleta mwalimu wa 
kututoa hapa kwenye robo fainali na ku-
tupeleka nusu fainali, ni kocha mwenye 
uwezo mkubwa, wana Simba watulie 
viongozi tunafanya kazi yetu kwa uma-
kini mkubwa,” alisema.

Aidha, alisema kwa sasa wako kwenye 
hatua ya mwisho ya kumtambulisha ko-
cha mpya ambaye atakuwa na jukumu 
kubwa la kufanya maboresho kipindi cha 
dirisha dogo la usajili Januari mwakani.

Katika hatua nyingine, Try Again ame-
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