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Kinachoendelea
dhidi va Mbowe

Akataa kutoa maelezo polisi, RPC aomba radhi, CHADEMA yatoa
tamko... Endelea ukurasa 2

Tony Blair aiahidi

Tanzania misaada

UKURASA 2

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Waziri Mkuu mstaafu wa Uingereza, ikiwa wazi baada ya vibanda vya wafanyabiashara wadogo vilivyojengwa ki-

Tony Blair, Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU holela kuondolewa. PICHA: JUMANNE JUMA.

Shahidi aeleza Sabaya alivyovamia, kupora fedha
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HABARI KITAIFA

Tony Blair aiahidi
Tanzania misaada

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
jana amekutana na kufanya
mazungumzo na Waziri Mkuu
mstaafu wa Uingereza, Tony

Taarifa iliyotolewa na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais,
Ikulu, Jaffar Haniu, ilisema
Blair ambaye ni Mwenyekiti
Mtendaji wa Taasisi ya Mabadi-
liko Ulimwenguni (Tony Blair
Institute for Global Change)
amembhakikishia Rais Samia
kuwa taasisi yake inaunga
mkono jitahada mbalimbali
anazochukua katika kuwaletea
maendeleo wananchi wa Tanza-
nia.

Alisema taasisi yake ina-
fanya kazi katika nchi 16 Afrika
ikijikita kutekeleza vipaumbele
vya serikali zao na kusema ka-
tika kipindi cha mwaka mmoja
na nusu taasisi yake imejikita
zaidi katika masuala ya kuka-
biliana na janga la UVIKO 19.

Blair alisema katika kuka-
biliana na janga la UVIKO 19,
taasisi yake inashughulika
zaidi na masuala ya upimaji
na usambazaji wa chanjo na
taasisi yake inaweza kusaidia
Tanzania kuwafikia wazalishaji
wa chanjo hizo.

Pia wanajengea uwezo nchi
washirika kufuatilia miradi ya
kilimo, nishati na matumizi ya
teknolojia.

Kwa upande wake Rais Samia
amemshukuru Blair kwa kum-
julisha masuala yanayofanywa
na taasisi yake katika kusima-
mia utekelezaji wa miradi ya
maendeleo katika nchi wa-
shirika.

Rais Samia alisema kwa sasa
serikali inaendelea na ubore-
shaji wa mazingira bora ya
uwekezaji kwa sekta binafsi,

ili kuwezesha utekelezaji wa
Mpango wa Tatu wa Maendeleo
wa Miaka Mitano (FYDP IIl) wa
Tanzania.

Kuhusu UVIKO 19, Rais Samia
alimweleza Blair kuwa tayari
serikali ina mpango wake
wa kitaifa kuhusu namna ya
kushughulikia masuala yote ya
UVIKO 19 ikiwamo uratibu wa
chanjo.

Rais Samia alisema katika
kujijengea uwezo kwa sasa
serikali ina mpango wa kujenga
viwanda vya kuzalisha chanjo
za aina mbalimbali na hivyo
kuomba taasisi ya Tony Blair
kuunga mkono jitihada hizo.

Aidha, Rais Samia ameika-
ribisha Taasisi ya Tony Blair
kuja nchini kufanya kazi na
taasisi za Tanzania kusaidia
utekelezaji wa vipaumbele vya
serikali.

Mafundi wakiendelea wa upanuzi wa barabara ya Kilwa, eneo la Mtoni Mtongani, mkoani Dar es Salaam jana. Kutokana na ujenzi unaoende-
lea wa miundombinu ya barabara ya mabasi ya mwendokasi kutoka Mbagala hadi Gerezani, eneo hilo limekuwa likisababisha foleni kubwa
ya magari na usumbufu kwa watumiaji wa barabara hiyo. PICHA: MIRAJI MSALA

Kinachoendelea dhidi ya Mbowe

Na Waandishi Wetu

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Ramadhani Nganzi,
amewaomba radhi waandishi
wa habari kwa kutowapa ush-
irikiano katika tukio la kukamat-
wa kwa Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,

Vilevile, amesema jeshi hilo
limempeleka Mbowe Dar es Sa-
laam linakodai anakabiliwa na
tuhuma zingine na akimalizana

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake jana,
Kamanda Nganzi alisema kuwa
kama binadamu, alifanya makosa
na kuwaomba radhi waandishi
wa habari waliohudhuria mku-
tano huo.

Alidai kuwa juzi kulikuwa na
kazi nyingi jijini Mwanza na yeye
kama binadamu, inawezekana
alishindwa kutoa ushirikiano
wa kutosha kwa waandishi wa
habari waliotaka kujua kinach-
oendelea baada ya Mbowe na
wenzake kukamatwa usiku wa
manane wakiwa hotelini.

Juzi Kamanda Nganzi hakutoa
ushirikiano kwa waandishi wa
habari na ilipofika jioni alipokea
simu ya mwandishi wa Nipashe
na kujibu kwa kifupi na kisha ku-
kata simu.

Akizungumzia kukamatwa
kwa Mbowe, Kamanda Nganzi
alisema kuwa baada ya kum-
alisafirishwa kwenda Dar es Sa-
laam ili kuhojiwa kwa tuhuma
zingine zinazomkabili.

Kamanda Nganzi alitaja baa-
dhi ya watuhumiwa wanaoshikil-
iwa kuwa ni pamoja na aliyekuwa
Heche, Mwenyekiti wa sasa wa
Baraza la Vijana (BAVICHA), John
Pambalu na wengine 13.

Hata hivyo, taarifa ya maandi-
shi iliyotolewa na Kamanda
Ng'anzi kwa waandishi wa habari,
hakikuwa na jina la Mbowe kwe-
nye orodha ya watuhumiwa 15
Mwanza.

Alisema upelelezi ukikami-
lika, watuhumiwa hao watapele-
kwa mahakamani kujibu tuhuma
kama zitakuwapo.

Jijini Dodoma, CHADEMA

Mkoa wa Dodoma jana walitishia
kufanya maandamano yasiyo
na kikomo endapo Jeshi la Polisi
halitamwachia Mbowe pamoja
na viongozi wengine wanaowa-
shikilia.

Katibu wa chama hicho mkoa-
ni humo, Mathias Nyakapala,
alitoa kauli hiyo alipozungumza
na waandishi wa habari kwenye
mkutano wake uliofanyika ofisi
za kanda za chama hicho.

Nyakapala aliwataka jeshi hilo
kumwachia Mbowe bila masharti
yoyote na kama hawatafanya
hivyo watafanya maandamano
kuanzia leo yasiyo na kikomo
hadi watakapowaachia.

“CHADEMA Mkoa wa Dodoma
tunalitaka Jeshi la Polisi kum-
wachia Mbowe bila masharti yoy-
ote, wasipofanya hivyo mpaka
leo (jana) saa 10 jioni, tutaanza
maadamano yasiyo na kikomo
mpaka watakapowaachia,” alise-
ma.

Jijini Dar es Salaam jana, Mku-
rugenzi wa Itifaki, Mawasiliano
na Mambo ya Nje wa CHADEMA,
John Mrema, alidai Mbowe alifik-
ishwa Dar es Saalam juzi majira
ya saa tatu usiku na alipelekwa

hadi nyumbani kwake Mikocheni
kwa ajili ya upekuzi uliochukua
takribani saa mbili na nusu.

Mrema alidai kuwa baada
ya upekuzi, askari polisi wali-
ochukua kompyuta mpakato
mbili, vishikwambi vya watoto
wake na moderm kwa ajili ya
uchunguzi wao.

“Majira ya saa saba mchana leo
(jana), polisi walimfikisha Mbowe
Kituo Kikuu cha Polisi kwa ajili ya
mahojiano. Polisi walitaka maele-
zo kutoka kwa Mbowe kuhusiana
na kosa waliloliita ‘kula njama za
kutenda kosa la ugaidi’,” alidai.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
Mrema, Mbowe alitumia haki
yake ya kisheria, akikataa kutoa
maelezo yoyote kisha aka-
rejeshwa Kituo cha Polisi Oyster-
bay.

Alidai kuwa viongozi wengine
Mwanza na baadhi wamefanyiwa
upekuzi majumbani kwao na ho-
humo.

eImeandaliwa na Richard
Makore (MWANZA), Ibrahim
Joseph (DODOMA) na Romana
Mallya (DAR)

Rais Samia amlilia Anna Mghwira

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ametuma salamu za rambirambi
kwa familia, ndugu, jamaa na
marafiki kufuatia kifo cha ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Anna Mghwira.

Mghwira alifariki dunia jana
katika Hospitali ya Rufani ya
Mount Meru mkoani Arusha al-

ipokuwa akipatiwa matibabu.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ku-
rugenzi ya Mawasiliano ya Rais
Ikulu jana, Rais Samia alisema
amepokea taarifa za kifo cha
Mghwira kwa majonzi na masiki-
tiko makubwa hasa akikumbuka
mchango wake mkubwa alioutoa
katika ujenzi wa taifa.

Aliwaomba wanafamilia wote
wawe na moyo wa uvumilivu

katika kipindi hiki kigumu cha
majonzi na amemwombea mare-
hemu Anna Mghwira apumzike
mahali pema peponi.

Mghwira aliwahi kuwa Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo taifa
na mwaka 2015 aligombea urais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa tiketi ya chama hi-
cho na kushika nafasi ya tatu nyu-
ma ya mgombea wa CCM, Hayati

DKk. John Magufuli na aliyekuwa
mgombea wa CHADEMA, Ed-
ward Lowassa.

Baada ya uchaguzi huo Rais
Magufuli alimteua Mghwira kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
wadhifa aliodumu nao hadi hivi
karibuni Rais Samia alipoteua
wakuu wapya wa mikoa, huku
nafasi yake ikijazwa na Stephen
Kigaigai.
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Shahidi aeleza Sabaya, wenzake walivyovamia duka, kuchukua pesa

Na Allan Isack, ARUSHA

HAHIDI wa pili wa upande
wa Jamhuri, Numan Jasini
(17), katika kesi inayom-
kabili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya
(pichani), jana alipanda kizimbani
kukamilisha ushahidi wake.

Julai 20, mwaka huu, shahidi
huyo alishindwa kufika katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi mkoani
Arusha ambako kesi hiyo inaende-
lea kunguruma, kutokana na saba-
bu za kiimani kwa kuwa ilikuwa
sikukuu ya Eid el Haji.

Katika kesi hiyo inayosikilizwa
na Hakimu Mkazi Mwandami-
zi Odira Amworo, Sabaya (34) na
wenzake wawili, Sylvester Nyegu
(26) na Daniel Mbura (38), wa-
nakabiliwa na mashtaka matatu
ya unyanganyi wa kutumia silaha.
Wakili Mkuu wa Serikali, Tumaini
Kweka, alimhoji shahidi huyo kama
ifuatavyo;-

Swali: Baada ya mabaunsa wa
Sabaya kumweka chini ya ulinzi na
kumsachi Bakari Msangi nini kil-
iendelea?

Jibu: Wakati wakimpiga Bakari
Msangi, Sabaya alikuwa anamwam-
bia kwamba amekwenda kuwa-
saidia magaidi wenzake na Bakari
alikuwa anapiga kelele kuomba
mshamaha lakini waliendelea
kumpiga. Aliwaambia walinzi wake
wampige kipigo kizito sana na
Bakari aliishiwa nguvu na kulala
chini.

Swali:
alale chini?

Jibu: Baada ya kipigo aliishiwa
nguvu na Sabaya aliagiza wamsi-
mamishe na kumbkalisha.

Swali: Nini kiliendelea baada ya
kumkalisha?

Jibu: Sabaya alitoa silaha aina
ya bastola na kumnyooshea huku
akimwambia atammaliza kwa
kuwa ana kiherehere sana na Baka-
ri aliomba wasimuue kwa sababu
mke wake na mtoto ni wagonjwa
sana. Baada ya hapo, Sabaya ali-
waagiza walinzi wake kumfungua
pingu Bakari kwa kuwa alikuwa
amefungwa pingu kama walivyo-
agizwa.

Swali: Hebu ieleze mahakama
ni wakati gani Bakari alifungwa
pingu?

Swali: Wakati akiwa chini ya ul-
inzi alifungwa pingu na baunsa.

Swali: Ni nani alitoa agizo la ku-
fungwa pingu?

Jibu: Agizo la kufungwa pingu
lilitolewa na kiongozi wao ambaye
ni Sabaya.

Swali: Baada ya kufunguliwa
pingu nini kiliendelea?

Jibu: Bakari aliendelea kuomba
msamaha na miongoni wao ali-
sogea karibu na mimi kuniambia
nimpigie simu Abuu Mansuri.

Swali: Kwa nini alikwambia um-
pigie simu Abuu Mansuri?

Jibu: Alisema kuna biashara
alifanya naye kwa pamoja na yule
dada aliyekwenda kununua bidhaa
Februari 8 na 9, mwaka huo.

Swali: Na wakati ukipiga simu
huyo dada alikuwa wapi?

Nini  kilichosababisha

Jibu: Alikuwa chini ya ulinzi.

Swali: Na ulipompigia simu Abuu
Mansuri alikwambiaje?

Jibu: Alisema hawezi kuja dukani
kwa kuwa hajisikii vizuri na muda
ulikuwa umekwenda.

Swali: Baada ya majibu hayo nini
kiliendelea au kilitokea?

Jibu: Sabaya alichukua simu yan-
gu na kumwambia Abuu Mansuri
nakupa dakika tano uwe umefika
hapa. Baada ya alikata simu na alin-
iambia kwamba nimpigie Moham-
ed Saad, na akifika atatuachia huru
kwa kuwa hatuhitaji sisi.

Swali: Baada ya kukwambia um-
pigie ulimpigia?

Jibu: Nilimpigia hakupatikana na
nilimjibu hivyo na Sabaya aliniam-
bia nitafute namna yoyote na nilim-
womba atuachie. Alinijibu kwamba
mhusika akifika hapo dukani atatu-
achia huru

Swali: Baada ya hapo nini kilien-
delea?

Jibu: Aliagiza mabaunsa wake
waniweke chini ya ulinzi na kunila-
zimisha niendelee kupiga simu.

Swali: Baada ya kukuweka chini
ya ulinzi nini kiliendelea?

Jibu: Aliniambia nimpigie tena
simu Mohamed Saad, nilipiga simu
lakini haikupatikana, hivyo aliniam-
bia nimpige tena Abuu Mansouri.

Swali: Baada ya kukwambia um-
pigie simu nini kiliendelea?

Jibu: Mjomba wangu Hajirini
Saada alisema yeye atampiga simu
Abuu Mansuri.

Swali: Wakati huo Hajirini Saada
yeye alikuwa wapi?

Jibu: Tulikuwa naye chini ya ul-
inzi hapo dukani.

Swali: Je, baada ya Hajini kusema
atapiga simu nini kiliendelea?

Jibu: Alipiga simu na baada ya
muda Abuu Mansuri alifika dukani.

Swali: Alipofika nini kiliendelea?

Jibu: Alifunguliwa mlango na ku-
ingia na baada ya hapo walimweka
chini ya ulinzi na kumsachi.

Swali: Umesema kwamba Msangi
alishikiwa silala. Baada ya hapo nini
kilitokea?

Swali: Mmoja wa walinzi wali-
chukua silaha hiyo na kututishia na
kutushachi.

Swali: Kwa hiyo unataka kuieleza
mahakama kwamba silaha ilihama
kutoka kwa Sabaya na kwenda kwa
mlinzi wake?

Jibu: Ndio. Baada ya hapo walien-
delea kumhoji Abuu Mansuri.

Swali: Sabaya alimwambiaje
Abuu Mansuri?

Jibu: Sabaya alimwambia Abu
Mansuri huyu dada unamfahamu
na Februari 8 ulikwenda naye wapi?

Alimwambia kwamba alimsindiki-
za benki kubadilisha fedha

Swali: Je, Sabaya alimjuaje Abuu
Mansuri?

Swali: Mmoja wa walinzi wake
walikuwa na faili lenye picha am-
bayo inamwonyesha huyo dada
akiwa amefuatana na Abuu Mansuri.

Swali: Baada ya kumhoji kwa
muda Abuu Mansuri nini kiliende-
lea?

Jibu: Sabaya ambaye ndio kiongo-
zi aliwaagiza walinzi wake kumpiga
ili kumtoa ‘lock’ Abuu Mansuri.

Swali: Katika ushahidi wako huko
awali ulisema kuna mtu anaitwa
General huyu ndio alisema Abuu
Mansuri apigwe na huyu General ni
nani?

Jibu: Ndio, General (Sabaya) ndi-
ye alitoa agizo hilo na baada ya hapo
aliagiza Abuu kupigwa kipigo kizito
na walipomaliza aliagiza afungwe
pingu moja na Bakari Msangi na
walinzi hawakufahamu namna ya
kuwafunga na kiongozi wao akawa
anawaelekeza kufunga.

Swali: Baada ya kuwaelekeza
namna ya kufunga pingu?

Jibu: Sabaya alitoka na baadhi ya
walinzi wake walifunga mlango na
wengine walibaki ndani dukani wak-
iendelea kupekua duka.

Swali: Wakati huo Bakari Msangi
na Abuu Mansuri walikuwa wapi?

Jibu: Tulikuwa nao ndani wakiwa
wamefungwa pingu na waliwekwa
mbele yetu.

Swali: Baada ya kiongozi wao ku-
taka na kurudishia duka nini kilien-
delea?

Jibu: Aliporejea alianza ku-
waachia watu waliowekwa chini ya
ulinzi akiwamo Ali, Mzee Salimu,
Abuu Mansuri, Bakari Msangi.

Swali: Hebu isaidie mahakama
katika ushahidi wako. Umesema
Sabaya aliagiza Bakari na Mansuri
nini kiliendelea baada ya kufungwa
pingu moja?

Jibu: Baada ya muda General Sa-
baya, aliporejea aliagiza wafunguli-
we pingu waliokuwa wamefungwa
mikononi.

Swali: Baada ya watu kuruhusiwa
kuondoka nini kiliendelea dukani
kwenu?

Jibu: Sabaya aliendelea kunihoji
mimi na mjomba wangu Hajirini
Saad huku wakiendelea kupekuwa
na kuchukua nyaraka na mashine
za kielektroniki EFD na kuchukua
baadhi ya simu ambazo wali-
zichukua kwa watu waliowapekua.

Pia waliendelea kupekua kaunta
lakini sikuona walichochukua kwa
kuwa nilipokuwa nimekaa ingeku-
wa vigumu kuwaona niliona wali-
chukua simu na nyaraka zilizokua
juuyameza

Swali: Hapo kaunta walipokuwa
wanasachi mnawekaga nini?

Jibu: Kuna masanduku mawili
moja la kuweka fedha za mauzo na
lingine nyaraka.

Swali: Je, moja ya masaduku hayo
siku hiyo yalikuwa na kiasi gani cha
fedha?

Jibu: Sanduku la kuhifadhia fedha
siku hiyo lilikuwa na Sh. 2,769,000

Swali: Je, ulijuaje kuna kiasi hicho
cha fedha?

Jibu: Tayari nilikuwa nimeshafan-
ya hesabu na kufahamu kiasi cha
pesa kilichokuwapo kwenye san-
duku.

Swali: Je, ulilambia mahakama
baada ya hapo mmliambiwa
mfunge duka ilikuwaje?

Jibu: Tulifunga duka tukisimami-
wa na walinzi wa kiongozi huyo na
tulipotoka nje tulimuona sehemu
akiwa anaangalia dagaa. Mjomba
wangu Hajirini akamwomba Sabaya
amnunulie ndizi mbivu kwa kuwa
alikuwa amefunga na alitununulia
ndizi mbili moja yangu na nyingine
ya mjomba wangu. Baada ya hapo
walinzi walitusimamia tukapanda
kwenye gari.

Swali: Je, mlipandishwa kwenye
gari wewe na nani?

Jibu: Tulipanda kwenye gari mimi
na Hajirini tukiwa na Sabaya na
walinzi wake watatu, mmaoja akiwa
kwenye gari upande wa dereva na
wengine walikaa nyuma.

Swali: Baada ya kuingia kwenye
gari nini kiliendelea?

Jibu: Msafara wa magari matatu
ulitoka tukaanza kuzungushwa mi-
taa ya Soko Kuu na Bondeni kisha
wakatupeleka hadi karibu na jengo
la nyumba yetu.

Swali: Baada ya kufika nyumbani
kwenu nini kiliendelea?

Jibu: Alishuka mmoja wa walinzi
wakaanza kuulizia geti la kuingilia
kwetu.

Swali: Baada ya kuulizia nini kil-
itokea?

Jibu: Mmoja wa walinzi walinipa-
tia simu yangu wakaniambia nipige
simu nyumbani wafungue mlango.

Swali: Baada ya kuambiwa hivyo
ulifanya nini?

Jibu: Nilimpigia mama yangu
kumwambia asifungue mlango na
wakati huo Sabaya alikuwa nje ya
geti letu.

Swali: Wakati unaletewa simu
kuambiwa upige kule kwenye gari
ulikuwa na nani?

Jibu: Nilikuwa mimi mjomba
wangu na walinzi watatu wa Sabaya.

Swali: Upo katikati ya walinzi
watatu ukaambiwa upige simu uli-
pata wapi ujasiri wa kuzungumza
hayo?

Jibu: Nilizungumza kwa lugha ya
kiarabu hivyo hawakuelewa nimem-
wambiaje. Baada ya kuzungumza
hayo niliwaeleza kwamba simu ya
mama yangu haipatikani kwa mmo-
ja wa walinzi. Tuliondoka na msafa-
ra wa magari matatu kuelekea Kituo
Kikuu cha Polisi cha Arusha.

Swali: Baada ya kuingia kituo cha
polisi nini kiliendelea?

Jibu: Kiongozi huyo alishuka kwe-
nye gari na kuzungumza na askari
na baadaye tuliandika maelezo. Tu-
lipomaliza tuliambiwa tumeachiwa
kwa dhamana na siku ya Febru-
ari 10. Tulitakiwa kuripoti kituoni
majira ya saa 10:00 jioni tukiwa na
Mohamed Saad.

Swali: Baada ya kupatiwa dhama-
na nini kiliendelea?

Jibu: Tulipewa simu zetu mimi na
Hajirini Saad na askari aliyechukua
maelezo yetu alitupa lifti ya kutube-
ba kwa kutumia gari lake mpaka ny-
umbani kwetu.

Swali: Kwa kusaidia mahakama
wakati mnaambiwa mfunge duka
ilikuwa majira gani?

Jibu: Nakumbuka giza lilikuwa
limeshaanza kuingia na sikumbuki
ilikuwa saa ngapi.

Swali: Hawa watu ambao waliku-
ja dukani kwenu ukiona utawatam-
bua?

Jibu: Ndio nitawatambua watu
hao kwa kwa kuziangalia sura zao
na miili yao.

Swali: Pale waliposimama askari
magereza pembeni yao, kuna watu
watatu wamekaa. Je, umeshawahi
kuwaona popote au unawafahamu?

Jibu: Watu hawa watatu ndio wa-
likuja dukani kuvamia Februari 9.

Swali: Kuna watu uliwatambua
waliofika dukani?

Jibu: Wa kwanza ni Ole Sabaya
alikuwa kiongozi wao akitoa maa-
gizo yote. Wa pili ni Sylvester alinik-
abidhi simu yangu kuwaambia watu
wa nyumbani wafungue mlango na
watatu ni Daniel tulipanda naye gari
moja.

Swali: Je, mtu wa kwanza na wap-
ili pale dukani uliweza kuwatam-
bua?

Jibu: Kwa pale dukani sikuweza
kumtambua mtu wa kwanza wa pili
na watatu kutokana na vurugu zili-
zotokea hapo dukani. Lakini nilipo-
toka nao nje ya duka niliwatambua
vizuri wote.

Swali: Na mliporejeshwa nyum-
bani nini kilitokea?

Jibu: Ferbuari 10 majira ya saa
10:00 nilipokea simu kutoka kwa
Bakari Msangi. Anieleza kwamba
natakiwa kwenda kituo cha polisi
kuandika maelezo kutokana na
tukio lililotokea Februari 9 na
baadaye nilimwambia baba yangu
akanisindikiza kwenda kituoni.
Nilimkuta askari anayeitwa Onuku
aliandika maelezo.

Swali: Je, baada ya kuandika hapo
nini kilitokea? Jibu: Kutokana na ku-
tokea kwa jambo hilo, tulikwenda
kuomba kibali polisi cha kufungua
duka. Baada ya hapo Februari 12, Ali
Saad, mimi kwa pamoja na askari
polisi (Onuku), tulifungua duka.

Swali: Hebu ieleze Mahakama
baada ya kifungua duka mlikuta ka-
tika hali gani?

Jibu: Tulikuta vitu vimevurugika
yakiwamo makapeti na pembeni ya
kaunta kulikuwa na damu.

Swali: Kwa upande wa kaunta na
vitu mlivyoviacha ilikuwaje?

Jibu: Tulipoangali baadhi ya
nyaraka na fedha za mauzo Sh.
2,769,000 hatukuzikuta kwenye
sanduku la kuwekea hela.

Swali: Baada ya kwenda polisi
nini kilifuata?

Jibu: Baada ya polisi kufanya
upelelezi wao Februari 12, kwa
kuwa muda ulikuwa umekwenda,
Februari 13 tuliruhusiwa kufungua
duka kuendelea na biashara.

Swali: Baada ya kufungua nini
kilichofuata nini kilitokea?

Jibu: Nilijaribu kumpigia mjomba
wangu Mohamed Saad sikumpata
kwenye simu. Lakini Februari 17
alinipigia mwenyewe na nilim-
weleza kiasi hicho cha fedha kili-
choibiwa.
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TANGAZO

MWITO WA KUTOA MAONI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa
Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa
Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka
inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha

S.L.P. 216,
Nzega.

12. | Gudal (T) Co. Ltd-Msamvu,

Kiwanja Na. 328, Kitalu “B”, Eneo la
Msamvu Mwembesongo, Wilaya ya
Morogoro, Mkoa wa Morogoro.

Hassan Mussa
Abdillah
(Mtanzania)

Leseni ya kituo cha
mafuta

13. | Darpco Energy Co. Ltd,
S.L.P. 3892,
Dar es Salaam.

Kiwanja Na. 2024, Kitalu “K”, Eneo
la Mbezi, Wilaya ya Kinondoni,
Mkoa wa Dar es salaam.

Thabit George Mkasi
(Mtanzania)

Leseni ya kituo cha
mafuta

14. | Energy Oil Bamaga,
S.L.P. 106125,
Dar es Salaam.

Kiwanja Na. 572, Kitalu “43”, Eneo
la Kijitonyama, Wilaya ya
Kinondoni, Mkoa wa Dar es
salaam.

Sood mohamed
Sood
(Mtanzania)

Leseni ya kituo cha
mafuta

15. | Amer Mohamed Mbarak,
S.L.P. 13656,
Dar es Salaam.

Kiwanja Na. 1028, Kitalu “V”, Eneo
la Sokota, Wilaya ya Temeke, Mkoa
wa Dar es salaam.

Amer Mohamed
Mbarak
(Mtanzania)

Leseni ya kituo cha
mafuta

16. | Hass Petroleum (T) Ltd
Geita Service Station,
S.L.P. 78341,

Dar es Salaam.

Kiwanja Na. 41, Kitalu ‘M’, eneo la
Mbugani - Geita Mjini, Wilaya ya
Geita, Mkoa wa Geita

Abdulkadir Ahmed
Hussein
(Mtanzania)

Leseni ya kituo cha
mafuta

17. | Fly Petrol Station,
S.L.P. 480,
Musoma.

Kiwanja Na. 80, Kitalu “B”, eneo la
Makutano Trading Center, Wilaya
ya Butiama, Mkoa wa Mara.

Mwita Mnanka Ohura
(Mtanzania)

Leseni ya kituo cha
mafuta

18. | Alindas Transport & Oil
Products Ltd — Rwambaizi

Kiwanja Na. 1, Kitalu “A”, eneo la
Rwambaizi, Wilaya ya Karagwe,

Amos Daudi Kaihula
(Mtanzania)

Leseni ya kituo cha
mafuta

S.L.P. 159, Mkoa wa Kagera.
Karagwe
19. | Damian F. Bulunda - Kijiji cha Bukokwa, Wilaya ya Damian Francisco Leseni ya kituo cha
Bulunda Oil, Buchosa, Mkoa wa Mwanza. Bulunda mafuta
S.L.P. 44, (Mtanzania)
Buchosa.

20. | Joseph Augustino Mdaka,

Kiwanja Na.30, Kitalu “A”, Eneo la

Joseph Augustino

Leseni ya

S.L.P 273, Tanki la Maji (Masumuni), Mbinga Mdaka usambazaji wa
Mbinga. Mjini, Mkoa wa Ruvuma. (Mtanzania) Gesi ya kupikia
(LPG)
21.| NA, Eneo la Kitanzini, Fahmi Omary Awadh | Leseni ya
S.L.P. 1484, Barabara ya Jamatini, Iringa Mjini, (Mtanzania) usambazaji wa
Iringa. Mkoa wa Iringa. Gesi ya kupikia

(LPG)

22.| Albert Hosea,
Iringa Mjini,
Iringa.

Eneo la Iringa Mjini,
Kata ya llala, Iringa Mjini, Mkoa wa
Iringa.

Albert Hosea
(Mtanzania)

Leseni ya
usambazaji wa
Gesi ya kupikia
(LPG)

23. | Kisamo Filling Station,
S.L.P. 159,
Karatu.

Eneo la Singida Mjini, Barabara ya
Majengo,

Kata ya Majengo, Singida Mijini,
Mkoa wa Singida.

Anael Akilimali
Kisamo
(Mtanzania)

Leseni ya
usambazaji wa
Gesi ya kupikia
(LPG)

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni
hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa
EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia

anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,

halisi; salama na kwa uhakika; na kwamba watoa huduma wanapata faida halali na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.
131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.
na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.
S/IN | Jina la Mwombaji Eneo Jina la Aina ya Leseni
Mkurugenzi/Uraia
1. | UK Holding Company Eneo la Keko Mwanga, Mtaa wa John Msigwa Leseni ya jumla ya
Limited, Depoit - Temesa, Wilaya ya (Mtanzania) vilainishi
S.L.P 3215, Temeke, Dar es salaam (Lubricant)
Dar es salaam.
2. | Sun Shine Mining Limited, | Eneo la kijiji cha Konkilanki, Wilaya | Heilongjiang Liaoning | Leseni ya Kituo cha
S.L.P. 31299, ya Iramba, Mkoa wa Singida. (Mchina) Mafuta kwa
Dar es Salaam. Matumizi Binafsi
3. | Kioo Limited, Kiwanja Na. 180, Eneo la Kumar Krishnan Leseni ya Kituo cha
S.L.P. 9273, Chang’ombe, Manispaa ya (Mhindi) Mafuta kwa
Dar es Salaam. Temeke, Mkoa wa Dar es Salaam Matumizi Binafsi
4. | Oliver Rishaely Kaaya Eneo la Kijiji cha Dabalo, Kataya | Oliver Rishaely Leseni ya Kituo cha
Dabalo, Dabalo, Wilaya ya Chamwino, Kaaya Mafuta Kijijini
S.L.P. 15374, Mkoa wa Dodoma. (Mtanzania)
Arusha.
5. | Oryx Morocco Service Kiwanja Na.27, Eneo la Ursino Kalpesh Mehta Leseni ya kituo cha
station, South, Manispaa ya Kinondoni, Dar | (Raia wa Uingereza) | mafuta
S.L.P 9540, es salaam.
Dar es salaam.
6. | Unique Petroleum Tanzana | Eneo la Kijiji cha Mabama, Shaffin Sumar Leseni ya Kituo cha
Ltd- Mabama, Barabara ya Urambo, Kata ya (Mtanzania) Mafuta
S.L.P. 119, Mabama, Wilaya ya Uyui, Mkoa wa
Tabora. Tabora.
7. | Samo Christopher Roche- | Eneo la Kijiji cha Bukene, Kataya | Samo Christopher Leseni ya Kituo cha
Bukene, Bukene, Roche Mafuta
S.L.P.872, Wilaya ya Nzega, Mkoa wa Tabora. | (Mtanzania)
Musoma.
8. | Kinyalla General Traders, | Kijiji cha Muriet, Kata ya Sokoni 1, | Aloyce Ephrahim Leseni ya kituo cha
S.L.P 2185, Halmashauri ya Jiji la Arusha, Mkoa | Mosha (Mtanzania) | mafuta
Arusha. wa Arusha.
9. | Ketumbeine Filling Station, | Kijiji cha Armanie, Kata ya Eliud Loitu Mollel Leseni ya kituo cha
S.L.P 84, Ketumbeine, Wilaya ya Longido, (Mtanzania) mafuta
Longido. Mkoa wa Arusha
10. | Ntanyinya Fuel Filling Kijiji cha Saza, Wilaya ya Songwe, | Fidel A. Ntanyinya Leseni ya kituo cha
Station - Saza, Mkoa wa Songwe. (Mtanzania) mafuta
S.L.P 101,
Chunya.
11.| Delldeta Refueling, Kijiji cha Mpepai, Wilaya ya Nurubicco Charles Leseni ya kituo cha
S.L.P 35691, Mbinga, Mkoa wa Ruvuma. Mponda (Mtanzania) | mafuta
Dar es Salaam.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
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TANGAZO

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu Na.19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibitiwa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Suraya 414 ya Sheria za Tanzania na Kanuni
Na. 21(4) ya Kanuni za Mafuta (Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Reja Reja na Matumizi Binafsi),Gazeti la Serikali Toleo Na. 817 la 2020)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na majina ya kituo kama ifuatavyo: -

1. Jina la awali la kituo: 8. Jina la awali la kituo: Camel Qil (T) Ltd- Kibada Petrol Station 15. Jina la awali la kituo: Camel Oil (T) Ltd- Sokota Petrol Station

Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Camel Qil (T) Ltd- Nyegezi Filling Station
PRL-2017-115.

Kiwanja Na. 138 na 139, Kitalu ‘D’, Eneo la
Nyegezi, Wilaya ya Nyamagana, Mkoa wa Mwanza

Africa Energy Limited- Nyegezi Filling Station

Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

PRL-2020-416.
Kiwanja Na. 9, Kitalu ‘14’, Eneo la Kibada, Wilaya
ya Kigamboni, Mkoa wa Dar es Salaam

Africa Energy Limited- Kibada Petrol Station

Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

PRL-2019-108.

Kiwanja Na. 44 na 48, Eneo la Sokota, Mkabala na
Barabara ya Mandela, Wilaya ya Temeke, Mkoa
wa Dar es Salaam

Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd Mmiliki Wa Awali: Camel Oil (T) Ltd Jina Linalopendekezwa: Africa Energy Limited- Temeke Petrol Station
Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Mmiliki Wa Awali: Camel Oil (T) Ltd
Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited

2. Jina la awali la kituo:

Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Camel Qil (T) Ltd- Bukoba Parves Shabirdin
Petrol Station

PRL-2017-086.

Kiwanja Na. 142, Barabara ya Bukoba, Wilaya ya
Bukoba, Mkoa wa Kagera

Africa Energy Limited- Bukoba Filling Station

. Jina la awali la kituo:

Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Camel Ol (T) Ltd- Makangarawe Filling Station
PRL-2021-133.

Kiwanja Na. 167/1, 169/1 na 170, Kitalu ‘A", Eneo |
a Makangarawe, Wilaya ya Temeke, Mkoa wa

Dar es Salaam

Africa Energy Limited- Makangarawe Filling

16. Jina la awali la kituo:
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Camel Oil (T) Ltd- Temeke Petrol Station
PRL-2018-109.

Kiwanja Na. 176, Kitalu ‘G’, Eneo la Temeke
Mwisho, Wilaya ya Temeke, Mkoa wa

Dar es Salaam

Mmiliki Wa Awali: Camel Oil(T) Ltd Station Jina Linalopendekezwa:  Africa Energy Limited- Temeke Petrol Station
Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd Mmiliki Wa Awali: Camel Ol (T) Lid
Mmiliki Mpya: Afrioa Energy Limited Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited

3. Jina la awali la kituo:
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Camel QOil (T) Ltd- Gairo Petrol Station
PRL-2019-196.

Kiwanja Na. 1 na 2, Kitalu ‘P’, Wilaya ya Gairo
Mijini, Mkoa wa Morogoro

Africa Energy Limited- Gairo Petrol Station

10. Jina la awali la kituo:

Nambari Ya Leseni:
Mabhali Kituo Kilipo:

Camel Qil (T) Ltd- Makangarawe Filling Station
PRL-2020-217.

Kiwanja Na. 699 na 170, Kitalu ‘FF’, Eneo la
Buzuruga - Nyakato, Mkoa wa Mwanza

17. Jina la awali la kituo:
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Camel Qil (T) Ltd- Chamazi Filling Station
PRL-2019-213.

Kiwanja Na. 2083, Kitalu ‘D’, Eneo la Chamazi,
Wilaya ya Temeke, Mkoa wa Dar es Salaam

Mmiliki Wa Awali: | Oil (T) Ltd ina Linal dek : AfricaE Limited- B Petrol Stati
m|| I a Awall Came onm o J|na”||.1a open ? ezwa riea nlergy imited- Buzuruga Petrol Station Jina Linalopendekezwa:  Africa Energy Limited- Chamazi Filling Station
Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd . ) .
— . o Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd
Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Mmiliki Mova: Aftica E Limited
4. Jina la awali la kituo: Camel Qil (T) Ltd- Kurasini Petrol Station il Mpya: rica Energy Limite
Nambari Ya Leseni: PRL-2019-212. 11. Jina la awali la kituo: Camel Qil (T) Ltd- Mikocheni Service Station

Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Kiwanja Na. 2044 na 2045, Kitalu ‘3’, Eneo la
Kurasini, Wilaya ya Temeke,
Mkoa wa Dar es Salaam

Africa Energy Limited- Kurasini Petrol Station

Nambari Ya Leseni:
Mabhali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

PRL-2020-393.
Kiwanja Na. 672, Wilaya ya Kinondoni, Mkoa wa
Dar es Salaam

Africa Energy Limited- Mikocheni Service Station

18. Jina la awali la kituo:
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Camel Qil (T) Ltd- KDC Kiboriloni Petrol Station
PRL-2017-099.

Kiwanja Na. 1, Kitalu ‘A", Wilaya ya Moshi, Mkoa
wa Kilimanjaro

Africa Energy Limited—- KDC Kiboriloni Petrol

Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd ’
Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Station
Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd
5. Jinala awalilakituo:  Camel Oil (T) Ltd- Mabatini Fillng Station 12.Jinalaawali la kituo: ~ Camel Oil (T) Ltd- Ngaramtoni Petrol Station Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited

Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Mmiliki Wa Awali:
Mmiliki Mpya:

6. Jina la awali la kituo:
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

PRL-2019-245.
Kiwanja Na. 15, Kitalu ‘C’, Eneo la Mabatini,
Wilaya ya Nyamagana, Mkoa wa Mwanza

Africa Energy Limited- Mabatini Filling Station
Camel Qil (T) Ltd
Africa Energy Limited

Camel Qil (T) Ltd- Kahama Petrol Station
PRL-2019-348.

Kiwanja Na. 4, Kitalu ‘U’, Eneo la Nyasubi, Wilaya
ya Kahama, Mkoa wa Shinyanga

Africa Energy Limited- Kahama Petrol Station

Nambari Ya Leseni:
Mabhali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:
Mmiliki Wa Awali:
Mmiliki Mpya:

13. Jina la awali la kituo:

Nambari Ya Leseni:
Mabhali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

PRL-2021-153.

Ngaramtoni, Wilaya ya Arumeru, Mkoa wa Arusha

Africa Energy Limited- Ngaramtoni Petrol Station
Camel Oil (T) Ltd
Africa Energy Limited

Camel Qil (T) Ltd- Ngarenaro Service Station
PRL-2017-049.

Kiwanja Na. 47 na 53, Kitalu ‘C’ Eneo la
Ngarenaro, Wilaya ya Arusha, Mkoa wa Arusha

Africa Energy Limited- Ngarenaro Service Station

19. Jina la awali la kituo:
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Mmiliki Wa Awali:
Mmiliki Mpya:

20. Jina la awali la kituo:
Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Camel Oil (T) Ltd- Tegeta Petrol Station Wazo
PRL-2019-067.

Kiwanja Na. 1082, Kitalu ‘H’, Wilaya ya Kinondoni,
Mkoa wa Dar es Salaam

Africa Energy Limited- Tegeta Petrol Station Wazo
Camel Oil (T) Ltd
Africa Energy Limited

Camel Qil (T) Ltd- Vikindu

PRL-2018-488.

Kiwanja Na. 9, Kitalu ‘A", Eneo la Vikindu, Wilaya
ya Mkuranga, Mkoa wa Pwani

Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd Mmiliki Wa Awali: Camel Oil (T) Ltd ~
Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited Jina Linalopendekezwa:  Africa Energy Limited- Vikindu ‘§
Mmiliki Wa Awali: Camel Qil (T) Ltd g

7. Jina la awali la kituo: Camel QOil (T) Ltd- Rahaleo Station 14. Jina la awali la kituo: Camel Qil (T) Ltd- Ikwiriri Service Station Mmiliki Mpya: Africa Energy Limited

Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:

Mmiliki Wa Awali:
Mmiliki Mpya:

PRL-2020-421.
Kiwanja Na. 200, Kitalu ‘H’, Barabara ya Tanu,
Mkoa wa Mtwara

Africa Energy Limited- Rahaleo Station
Camel Qil (T) Ltd
Africa Energy Limited

Nambari Ya Leseni:
Mahali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:
Mmiliki Wa Awali:
Mmiliki Mpya:

PRL-2019-378.
Kiwanja Na. 477, Eneo la Ikwiriri, Wilaya ya Rufiji,
Mkoa wa Pwani

Africa Energy Limited- Ikwiriri Service Station
Camel Oil (T) Ltd
Africa Energy Limited

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina
ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa
anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Utaratibu wa chanjo
uwe wazi na shirikishi

JANA Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, amesema chanjo zimefika
nchini na anayehitaji kuchanjwa yupo huru kuchanjwa wakati
wowote, katika vituo maalum vilivyopangwa kwa huduma hiyo.

Aidha, amesema serikali ilichukua uamuzi wa busara wa kuagi-
za na kuziletea chanjo nchini baada kugundua kuna Watanzania
ambao ni wafanyabiashara na wasafiri wa shughuli tofauti nje ya
nchi, ambazo sharti upatiwe au kuwa na cheti cha chanjo kuingia
nchini mwao.

Pia, serikali ilisema kuna chanjo mbili ambazo zimepitishwa
kwa Watanzania kutumia. Hii ni taarifa nzuri kwa umma kwa
kuwa sasa wale wanaotaka kuchanja watapata huduma hiyo kwa
wakati muafaka.

Ni muhimu sasa serikali iweke wazi hospitali maalum za kutoa
chanjo hiyo kwa kuwa wanaotaka kuchanja ni wengi wanasubiri
kujua ni wapi pa kwenda, ili kupata huduma hiyo.

Lakini taarifa ni nyingi kuwa ili uchanjwe ni lazima upimwe
corona, kama huna ndiyo uchanjwe, kuliko kuchanjwa ukiwa na
maradhi hayo mwilini athari zake ni kubwa na husababisha hata
watu kupoteza maisha.

Pia, umuhimu wa chanjo kwa kuwa zipo taarifa kuwa ikiwa
umechanjwa na unachangamana na wasiochanjwa kuna uweze-
kano wa kupata maambukizi, huku wengine wakidaiwa kupoteza
maisha baada ya kupata chanjo, na wengine wakibaki na athari
mbalimbali jambo linaloogopesha watu kufanya uamuzi.

Zipo taarifa kuwa baadhi ya watu huenda wakapoteza maisha,
na kuna waliopoteza maisha baada ya kuchanjwa, hizi zote ni taar-
ifa zinazopaswa kuwekwa vizuri kwa umma ili kuwe na uelewa wa
kutosha.

Lakini ni muhimu chanjo zikatajwa ili kuondoa minongono
kuhusu chanjo zinazotumika nchi mbalimbali duniani au zi-
lizoaanza kutumiwa kwenye ofisi za kimataifa nchini.

Suala la chanjo limekuwa na maneno mengi huku kukiwa na
taarifa nyingi duniani baadhi ya nchi zikisema hazitakubali wali-
opata chanjo za nchi fulani kuingia nchini mwao, hali inayowala-
zimu waliochanjwa chanjo ilisiyokubaliwa na nchi nyingine basi
wachanjwe kwa kadri ya matakwa.

Tunajua serikali ilituhakikishia kuwa itafanya utafiti wa chanjo
kabla ya kukubali ipi inayofaa kutumika nchini, na kuwataka wa-
nanchi kuwa watulivu huku mipango ya kujenga kiwanda cha
kutengeneza chanjo ikiendelea.

Taarifa zote hizi ni muhimu zikawafikia wananchi na kwa kuwa
kuna mpangilio kwenye mamlaka za serikali za mitaa, ni rahisi ku-
fikisha ujumbe kwa umma ili waweze kufanya uamuzi sahihi kwa
wakati sahihi kwa manufaa yao.
na wilaya kupitia mikutano muhimu ambayo huleta pamoja wa-
nanchi, lakini kuwa na mabango yenye ujumbe wa kuelimisha
umma lengo ni kuzishinda habari zinazovuma ambazo nyingine
siyo za kweli.

Elimu sahihi itawezesha wananchi kupata chanjo kwa wingi
kwa kuwa hakuna ubishi kuwa hali ilikofika ni lazima watu kupata
chanjo.

Lakini kwa kuwa ni mara ya kwanza inatolewa nchini na inaju-
likana ni bure basi uwapo utaratibu mzuri kwenye hizo hospitali
ili kusije kukazua majanga au kuongeza maambukizi ya ugonjwa
huo wakati ingewezekana kuzuia.

Pia, ni muhimu elimu kwa umma ikaendelea kutolewa kwa
wingi namna ya kujikinga kwa kuwa bado wananchi wengi ha-
wafuati taratibu za kujikinga na corona, kuanzia kwenye vyombo
vya usafiri wa umma, kwenye mikusanyiko na kwingine kokote.

Pia, ni muhimu kuelimisha umma umuhimu wa kufanya ma-
zoezi asubuhi na jioni kwa kuwa ni namna sahihi ya kukabiliana
na maradhi hayo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge

Asante Rais kusikia kilio
kodi simu, tuvute subira

TOZO za miamala ya simu ili-
yoanza kutumika hivi karibuni,
iliibua malalamiko kutoka kwa
wananchi na kusababisha Rais
Samia Suluhu kuguswa nayo
ameagiza mawaziri husika
kutafuta suluhisho.

Baadhi ya watumiaji simu
walilalamikia kuwa makato ni
makubwa wakati wa kutuma
na kupokea fedha na kuona
huduma hiyo kama mzigo
mkubwa kwao na kutaka ya-
fanyike mabadiliko.

Miongoni mwa yaliyosem-
wa na wananchi ni kwamba,
huduma ya simu kwa sasa
imekuwa ni moja ya huduma
muhimu kwa Watanzania,
hivyo haipaswi kuongezewa
kodi na tozo hizo.

Badala yake, wakaishauri
serikali kubuni njia za mapato
kwa taifa, ili kuboresha hudu-
ma za kijamii kuliko kuumiza
wananchi kwa ntozo za simu
ambazo baadhi ya watu hawa-
na uwezo wa kuzilipa.

Pamoja na nia nzuri ya seri-
kali ya kuweka tozo hiyo kwa
ajili ya kuboresha huduma za
kijamii, lakini ushirikishwaji
wa Watanzania katika mchaka-
to wa upatikanaji wa sheria
hiyo ulikuwa mdogo.

Kutokana na sintofahamu
hiyo ya miamala, baadhi ya
wananchi wakashauri kwamba
serikali ingeweka kiwango cha
fedha cha kuanza kukatwa
tozo, angalau kianzie miamala
ya Sh. 50,000.

Ushauri huo ulilenga kuto-
watoza Watanzania wa hali ya
chini kwenye mzunguko rasmi
wa kifedha, pia wakaiomba

serikali kupunguza kiwan-
go cha kodi kilichopo kwa
kuwa makato yaliyowekwa ni
makubwa sana.

Malalamiko hayo yalisababi-
sha Rais aingilie kati na kuagi-
za mawaziri husika kutafuta
suluhisho, ambalo Watanza-
nia wanaendelea kulisubiri
ili waendelee kupata unafuu
waliokuwa wakiupata kwenye
miamala ya simu.

Kwa kuwa Rais ameshain-
gilia kati, basi ni vyema wa-
nanchi kuwa na subira, ili hati-
maye malalamiko yao yaweze
kupatiwa ufumbuzi ili kuon-
doa mkanganyiko ambao uli-
jitokeza siku chache zilizopita.

Wakati kilio hicho kikiwa
kinafanyiwa kazi, ipo haja pia
ya kutoa elimu ya mlipa kodi
ili kusaidia wananchi kutam-
bua umuhimu wake na kuona
fahari kulipa kodi, kwa ajili ya
maendeleo yao na taifa kwa
ujumla.

Hiyo inatokana na kwamba,
ni wajibu wa Watanzania ku-
hakikisha serikali inakusanya
kodi kwao, ili kuwahudumia,
kwani ulipaji kodi unawez-
esha serikali kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Maendeleo ndiyo hitaji kub-
wa la wananchi, lakini hayawe-
zi kuja bila kulipa kodi, hivyo
wananchi wakipata elimu ya
kutosha ya mlipa kodi, wa-
tailipa bila kusukumwa na
hata tozo za miamala halitaleta
shida.

Ikumbukwe kuwa ulipaji
kodi unasaidia kukuza uchumi
wa mtu mmoja na taifa kwa
ujumla, pia huduma zote za

kijamii zinatolewa kupitia kodi
ambazo serikali hukusanya ku-
toka kwa wananchi.

Lakini, unapotokea utata
kama huo ulio kwenye tozo
za miamala ya simu, ni wazi
kwamba kuna jambo lin-
aloweza kuwa halijakaa vizuri
aidha wananchi kutokuwa
na elimu ya kutosha ya mlipa
kodi, au vinginevyo.

Ujenzi wa zahanati, vituo
vya afya, hospitali, shule, miun-
dombinu ya barabara, umeme
na mingine mingi, hutegemea
kodi, hivyo kila Mtanzania awe
na elimu ya mlipa kodi.

Kodi pia inatumika katika
mishahara ya watumishi na
mikopo ya wanafunzi wa elimu
yajuuna elimu ya msingi na se-
kondari bila ada, huduma hizo
na nyingine nyingi, ni vyema
wananchi wakaelimishwa ku-
jua umuhimu wake.

Vilevile ni vyema kodi ikawa
rafiki kwa mlipaji, ili asikwepe
wala kulalamika, ingawa in-
awezekana wakawapo watu
wanaolalamika kwa sababu
zao nyingine kwa lengo la ku-
taka kukwepa.

Suala la kuendelea kuwae-
limisha Watanzania kuhusu
umuhimu wa kulipa kodi ni
la msingi, ili kila mmoja wao
aone fahari kuilipa kwa ajili
ya maendeleo yake na ya taifa
lake kwa ujumla.

Pamoja na hayo, kuwa na
subira kwenye tozo la miamala
ya simu ni muhimu kwa kuwa
kilio kimeshasikika na kinaen-
delea kufanyiwa kazi, kwa kuz-
ingatia kwamba, subira huwa
inavuta heri.
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Adai kuibiwa kichanga alipojifungua mapacha

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

KATIKA hali isiyo ya kawaida,
Zawadi Abdallah, mkazi wa Kidin-
da mjini Bariadi, amedai kuibiwa
mtoto na wataalamu wa afya ka-
tika hospitali ya halmashauri hiyo
(Somanda) alipojifungua watoto
wawili.

Tukio hilo linadaiwa kutokea
Mei 23, mwaka huu baada ya
Zawadi kwenda hospitalini huko
kujifungua, akiambatana na
mama yake mzazi, Joyce Lujiga.

Zawadi na mama yake walidai
juzi kuwa pia walishangaa kuona
wanatakiwa kugharamikia vifaa
tiba na dawa ambavyo vilihitajika
kwenye upasuaji.

Kwa mujibu wa Zawadi, siku
hiyo baada ya kufika hospitalini
majira ya mchana, alipimwa na
madaktari (majina tunayahifadhi)
ambao walimwambia alikuwa na
mapacha na alitakiwa kufanyiwa
upasuaji. “Baada ya majibu hayo
ya vipimo, walimweleza mama
yangu (Joyce) kuwa anatakiwa ku-
saini fomu za kwenda kufanyiwa
upasuaji, naye mama akawasili-
ana na baba yangu na mume
wangu wakaruhusu ndipo nika-
pelekwa chumba cha upasuaji,”
alisema Zawadi.

Joyce (mama wa Zawadi) alidai
kuwa baada ya upasuaji kwenda
vyema huku mwanawe (Zawadi)
akiwa hajitambui, alishangaa kuo-
na analetewa mtoto mmoja wa
kiume badala ya mapacha kama
ambavyo waliambiwa awali.

“Kwa kuwa mtoto wangu Zawa-
di alikuwa hajitambui, nikawauli-
za mtoto mwingine yuko wapi?

“Daktari huyo huyo aliyetu-
pima mwanzo, akasema ‘mtoto ni
mmoja, huyo tu, hakuna mwing-

ine, bali alikuwa mkubwa kilo
nne.”

“Nikabaki ninashangaa na
Zawadi baada ya fahamu kure-
jea, akashangaa anapewa mtoto
mmoja,” alisema Joyce.

Zawadi aliendeleza madai yao
akisema: “Baada ya wiki mbili,
nilirudi hospitalini kwa ajili ya
kusafishwa kidonda, ndipo nilipo-
kutana na mkunga mmoja jina
lake silijui, aliponiona nikiwa
nimekaa kwenye benchi ninasu-
biria huduma huku nikiwa nime-
beba mtoto wangu, aliniuliza
‘mbona umebeba mtoto mmoja,
mwingine yuko wapi?

“Mimi nilimkatalia nikamwam-
bia labda unanifananisha, akase-
ma ‘wewe si unaitwa Zawadi?,
nikaitikia ‘ndiyo’, akasema yeye
alikuwapo wakati wa upasuaji nil-
jjifungua watoto wawili, nikabaki
nashangaa kisha akaondoka.”

Alisema kuwa aliporejea ny-
umbani, alimweleza mama yake
kilichotokea na ndipo familia
ikaamua kurejea hospitalini ku-
fuatilia ukweli.

“Nilifika kwa viongozi wa hos-
pitali nilichokutana nacho ni
majibu ya kejeli tu, wahudumu
wote ambao walihusika kwenye
upasuaji waliitwa lakini walianza
kunishambulia kwa maneno ya
kejeli,” alidai.

Zawadi pia alionyesha stakaba-
dhi yenye orodha ya vifaa alivyo-
dai kununua kwa ajili ya upasuaji
huo vikiwa na thamani ya Sh.
130,000.

Alipotafutwa kuzungumzia
suala hilo, Mganga Mfawidhi wa
hospitali hiyo, Dk. Said Mlowosha,
alikiri ofisi yake kupata malala-
miko hayo na mama huyo alifika
hospitalini kwa ajili ya kujifungua.

Atuhumiwa Kuua mke
kisa fedha za mahindi

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

JESHI la Polisi Singida linam-
shikilia Juma Shabani (45) mkazi
Iramba kwa  tuhuma kuua
mkewe, Moshi Rashidi (40).

Mtuhumiwa anadaiwa kufanya
mauaji hayo kwa kumpiga Moshi
kwa kutumia kitu chenye ncha
kali, kutokana na ugomvi wa ki-
familia kuhusiana na mauzo ya
mahindi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Singida, ACP Stela Richard Mu-
tabihirwa, alisema tukio hilo lil-
cha Ndulungu,wilayani [ramba.

Alisema siku ya tukio hilo
mwanamke huyo alipigwa na
mumewe kwa kitu chenye ncha
kali katika sehemu mbali mbali

za mwili.

Kwa mujibu wa Kamanda Mu-
tabihirwa, uchunguzi wa awali
umebaini chanzo kikubwa cha
mauaji hayo ni ugomvi wa kifa-
milia pamoja na ulevi.

Alisema ugomvi ulizuka baada
ya Moshi kudai fedha za mahindi
yaliyouzwa kwa ajili ya kulipa ada
ya mtoto shuleni.

Aidha kamanda huyo alisema
baada ya Moshi kudai fedha hizo
ndipo mtuhumiwa alipoanza
kumshambulia kwa kumpiga kwa
fimbo na kitu chenye ncha kali,
hivyo kumsababishia kifo.

Kwa mujibu wa Kamanda Mu-
tabihirwa, baada ya mtuhumiwa
kutenda kosa hilo, alikamatwa
na anatarajiwa kufikishwa ma-
hakamani baada ya upelelezi ku-
kamilika.

Dk. Mlowosha alisema kuwa
uchunguzi wa awali taarifa zake kwe-
nye mafaili kuanzia alipopimwa hadi
chumba cha upasuaji, zilizonyesha
hakuna sehemu ambayo iliandikwa
alikuwa na mapacha.

“Taarifa zote kwenye mafaili yake
zinaonyesha alikuwa na mtoto mmo-

ja ambaye alikuwa mkubwa uzito wa
kilogramu 3.3, lakini tunaendelea na
uchunguzi zaidi kubaini ukweli juu
ya majibu na hicho kilichotokea,”
alisema.

Dk. Mlowosha alisema uchunguzi
wa kina unaendelea kubaini muugu-
zi aliyemwambia Zawadi kwamba

alijifungua watoto wawili ili kujua
kama ni kweli au la.

Kiongozi huyo pia alisema mteja
wao huyo kutakiwa kununua baa-
dhi ya vifaa vya upasuaji ni kosa kwa
kuwa sera inaelekeza huduma kwa
mama wajawazito ni bure, hivyo nalo
wanalifanyia uchunguzi.

CHAIRMAN’S STATEMENT
Despite strong competition in the cement manufacturing industry and uncertainties brought ensuring clinker production level higher than year 2020, all within an
about by COVID-19, Tanzania Portland Cement Public Limited Company (TPCPLC) delivered environment where the Health and Safety of our employees and con-
a strong operating result when compared to the year 2020. Both the sales volume and rev- tractors is paramount. The continued focus on delivering excellent
enue increased compared to year 2020. Revenue increased by 16% compared to the same customer service, the selling of high quality products, and the belief in
period last year. maintaining strong customer relationships enabled TPCPLC to again
demonstrate its strength as the leading player in the industry.
The operating performance and the availabilty of the plant and machinery was good, thus
Prospects
The cement demand in Tanzania and in the East-African region has
JAN 2‘1(:"2’1‘ JAN ;Ouzg been growing steadily in recent years. TPCPLC is well placed to meet
INCOME STATEMENT T25°000 T25°000 tsr::ispgrowmg demand and will continue to work to maintain its leader-
Revenue 210,825,663 181,454,388
Cost of sales (126,277,122)  (113,688,511) -
Appreciation
Gross profit 84,548,541 67,765,877 The Board would like to thank all its stakeholders for their support. We
Other operating income 821,403 2278447 have every confidence that TPCPLC will continue to deliver value for
the shareholders and community in the future.
Selling and administrative expenses (1,552,643) (1,585,357)
Administrative expenses (9,314,386) (9,315,110)
Depreciation and amortisation (8,681,096) (8,626,083) BY ORDER OF THE BOARD
Other operating expenses (1,091,7086) (1,467,018)
Operating profit 64,730,113 49,050,756
Financial items 1,298,145 1,585,255 Hakan Gurdal
Profit before tax 66,028,258 50,636,011 Chairman of the Board
Taxes on income (19,937,458)  (15,692,080) 15.07.2021
Profit for the year 46,090,800 34,943,931
2021 2020
BALANCE SHEET TZS’000 TZs’000
ASSETS
Intangible fixed assets 797,216 823,264
Tangible fixed assets 130,771,416 131,529,045
Other non-current assets 4,286,500 10,358,097
Non.current assets 135,855,132 142,710,406
Inventories 69,747,539 58,987,795
Trade and other receivables 60,811,816 56,934,604
Cash and cash equivalents 73,260,020 60,817,350
Current assets 203,819.375 176,739,749
TOTAL ASSETS 339,674,507 319,450,155
EQUITY & LIABILITIES
Equity 230,868,930 214,565,616
Lease liabilities 3,196,726 6,610,379
Long term provisions 6,621,779 8,070,602
Provision for deferred taxes 12,940,597 16,188,193
Non-current liabilities 22,759,102 30,869,174
Lease liabilities - R
Current income tax payable 3,447,885 1,568,115
Trade and other payables 79,801,715 69,100,427 ) L
Tanzania Portland Cement Public Limited Company
Dividend payable 2,796,875 3,346,823 P.0.Box 1950
Dar-es-salaam
Current liabilities 86,046,475 74,015,365 Tanzania
www.twigacement.co.tz S
TOTAL EQUITY & LIABILITIES 339,674,507 319,450,155 Email: info@twigacement.co.tz S
©
3
-
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]
Serikali yatoa tamko samaki waliokufa

Na Romana Mallya

SERIKALI imeruhusu shu-
ghuli za uvuvi kuendelea
katika Soko la Kimataifa la
Samaki Feri wakati uchun-
guzi ukiendelea kuhusu sa-
maki waliokutwa wamekufa
katika ufukwe uliopo karibu
na Hospitali ya Aga Khan na
laam.

Jana, Nipashe iliandika
habari kuhusiana na samaki
hao waliokutwa juzi ufuk-
weni wakiwa wamekufa.

Taarifa iliyotolewa jana
na Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini, Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, iliwatoa hofu wa-
nanchi na kuwataka waen-
delee na biashara ya samaki
katika soko hilo.

Wizara hiyo iliahidi kutoa
taarifa ya uchunguzi wa vifo
vya samaki hao mara baada
ya kukamilika kwake na
kubainisha kuwa walisha-
teketezwa.

“Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kwa kushirikiana
na Jeshi la Polisi inapenda
kuwashukuru wananchi
wote waliokuwapo kwe-

nye ufukwe wa Hospitali ya
Aga Khan na Ocean Road
pamoja na Soko la Magogoni
Feri wakati wa tukio hili kwa
ushirikiano mkubwa wal-
iouonyesha uliofanikisha
kuzuia kuingizwa kwa sama-
ki hawa sokoni na hatimaye
kuteketezwa na Ofisa Uvuvi
wa Halmashauri ya Jiji la Dar
es Salaam,” ilibainisha.

Taarifa hiyo ilifafanua
kuwa sampuli za samaki hao
zilichukuliwa kwa ajili ya
maabara ya Taasisi ya Utafiti
wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI),
Maabara ya Taifa ya Uvuvi
(Dar es Salaam) na Jeshi la
Polisi Kitengo cha Sayansi ya
Uchunguzi kwa ajili ya ku-
peleka Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali.

Pia taarifa hiyo ilisema
baada ya kuimarisha ulinzi
eneo la Soko la Magogoni
na eneo la tukio, wananchi
kwa kushirikiana na Jeshi
la Polisi, maofisa wa wizara,
TAFIRI, maofisa uvuvi wa
Halmashauri ya Jiji wakiwa
na mameneja wa Soko la
Feri, walikusanya kiasi cha
kilo 164 na kukifikisha Kit-
uo Kikuu cha Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI Tanzania (NACOPHA), Deogratius
Rutatwa (kushoto), akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, kuhusu masuala mbalimbali
yanayohusu virusi vya ugonjwa wa Corona (UVIKO-19) kwa watu wanaoishi na Virusi vya Ukimwi (WAVIU). Katikati
ni Mwenvyekiti wa Baraza hilo, Leticia Kapela na Naibu Mtendaji Mkuu wa baraza hilo, Scholastica Williams. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania)

kama zinavyoelezwa hapa chini:

MAELEZO

Jina na anuani ya
Mwombaji

Anric Gas Technology Tanzania Company Ltd, S.L.P
77819, Dar Es Salaam

Eneo la Mtambo

Kiwanja namba 98, Bara bara ya Nelson Mandela/
Kilimo, mtaa wa Usalama, kata ya Sandawal, Manisipaa
ya Temeke, Mkoa wa Dar Es Salaam.

Taarifa za Wana hisa

1. Wenjie Guo, 65%
2. Qiao Cheng, 25%
3. Chao Zheng 10%

Maelezo ya Mtambo
na Matumizi

Kuuza gesi asilia iliyoshindiliwa kwaajili ya magari
yanayo tumia gesi asilia (Dispensing) Gesi hiyo itauzwa
kwenye kituo kama yanavyo uzwa mafuta ya magari.

Aina na Muda
wa Leseni

Leseni ya kuendesha kituo cha kuuzia gesi asilia
iliyoshindiliwa kwaajili ya magari yanayo tumia gesi asilia
(CNG FSL) ya muda wa miaka mitano (5)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)
imepokea maombi ya Leseni ya Kuuza Gesi Asilia iliyoshindiliwa kwa ajili ya kuendeshea magari kutoka
kwa Kampuni ya Anric Gas Technology Tanzania Company Limited. EWURA inakaribisha maoni au
pingamizi kuhusiana na maombi hayo ya leseni. Taarifa za mwombaji pamoja na maelezo ya maombi ni

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi kuhusiana na maombi haya awasilishe kwa maandishi kabla ya
saa 10 jioni ndani ya siku kumi na nne (14) tangu siku ya kutolewa kwa tangazo hili. Maombi ya leseni
yanaweza kuonyeshwa kwa mtu kwa maombi maalum ya maandishi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu

216370802

Wabaini upotoshaji
corona kwa WAVIU

Na John Badi

BARAZA la Taifa la Watu Wanaoishi na
Virusi vya UKIMWI Tanzania (NACOPHA),
limeitaka jamii kuondokana na taarifa potofu
Zinazoenezwa juu ya ugonjwa wa virusi vya
Corona (UVIKO-19) kwa Watu Wanaoishi na
Virusi vya UKIMWI (WAVIU).

Vilevile, baraza hilo limeiomba serikali
kutoa elimu ya kutosha juu ya chanjo ya
corona kwa makundi mbalimbali hasa kwa
WAVIU juu ya upatikanaji, faida, madhara na
hata ubora wake ili kujenga msingi mzuri na
kumsaidia anayehitaji, kufanya uamuzi sa-
hihi ya kupata chanjo hiyo.

Akitoa tamko la baraza hilojana, Mwe-
nyekiti wa NACOPHA, Leticia Kapela, amese-
ma WAVIU ni sawa na watu wengine, akibain-
isha kuwa wapo WAVIU waliougua ugonjwa
wa corona, lakini kwa kuzingatia tiba sahihi
kutoka kwa wataalamu wa afya na kufuata
maelekezo, wamepona.

“Eti kwa kuwa watu wanaoishi na VVU (Vi-
rusi vya UKIMWI), wanakuwa na upungufu
wa CD4 mwilini, hivyo wapo hatarini zaidi
wanapopata maambukizi ya corona, jambo
ambalo si kweli.

“WAVIU ni kama alivyo mtu yeyote
anaweza kukabiliana na ugonjwa huu en-
dapo atafuata kanuni na taratibu za afya ku-
toka kwa wataalamu,” alisema.

Kapela aliwaomba viongozi na taasisi za
dini na vyombo vya habari kuhakikisha wa-
naendeleza jukumu la kutoa elimu sahihi

kwa jamii iliyozunguka na umma kwa jumla
juu ya UVIKO-19 na pia kuwaondolea wasi-
wasi kwa taarifa zinazotolewa za kupotosha
au kutia hofu Watanzania.

Aliwaelekeza wafanyakazi wote wa baraza,
viongozi na waratibu wa kongani za baraza,
vikundi wezeshi na familia zao kuchukua ta-
hadhari na kuzingatia maelekezo ya wataal-
amu na tamko la Rais Samia Suluhu Hassan
kuwa corona ipo.

“Hivyo, wazingatie maagizo na kuchukua
tahadhari zote si mahali pa kazi tu bali hata
kwenye makazi yao na jamii kwa ujumla
na pia kuwalinda wale wanaowahudumia,”
alisema.

Aliongeza kuwa baraza limewashauri na
kuwaelekeza WAVIU kuhakikisha wanaen-
delea kupata huduma stahiki za VVU kipindi
chote bila kuathiriwa na uwapo wa UVIKO-19
na wanaomba WAVIU kutoa taarifa mara
moja pale watakapoona mabadiliko yoyote
katika utoaji na upatikanaji wa huduma za
afya katika maeneo yao.

Baraza hilo pia limempongeza Rais Samia
kwa kuunda kamati maalum ya UVIKO-19
Aprili mwaka huu, ambayo inaendelea kutoa
ushauri wa kitaalamu juu ya udhibiti na mi-
kakati mbalimbali ya kinga kulingana na hali
ya maambukizi ya UVIKO-19 inavyoendelea
duniani kote.

“Ninapenda kutoa rai na kusisitiza kwa
WAVIU, familia zetu na Watanzania kwa
ujumla ni muhimu kujikinga na ugonjwa
huu wa UVIKO-19 maana kinga ni bora kuliko
tiba,” alihimiza.
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RC Sendiga apiga marufuku

Na Francis Godwin, IR-
INGA

KUU wa Mkoa
wa Iringa, Queen
Sendiga, amepiga
marufuku  mi-
kusanyiko yakiwamo ma-
kongamano kwa maelezo ni
mkakati wa kupambana na
kasi yamaambukizi ya corona.
Akizungumza na waandi-
shi wa habari, alisema ua-
muzi huo unatokana na Ir-
inga kuwa ni miongoni mwa
mikoa yenye idadi kubwa ya
wagonjwa wa Covid-19.
Sendiga alisema hali si
nzuri, hivyo tahadhari ina-
paswa kuchukuliwa na kila
mmoja, kwamba  mkoa
umeamua kuchukua tahad-
hari ya kuzuia mikusanyiko.
“Niwaombe  wanahabari
muendelee kutoa elimu
kwa wananchijuu yajanga
hili la corona hali si nzuri
ndani yamkoa wetu, idadiya

wagonjwa ni kubwa sana
sina mamlaka ya kutoa taari-
fa ya wagonjwa ila itoshe
kusema tahadhari inapaswa
kuchukuliwa,” alisema  Sen-
diga.

Alisema alishatangaza
kuwa kila mwananchi wa Ir-
inga kuvaa barakoa popote
anapokuwa hasa kwenye
mikusanyiko kama sokoni ,
kwenye vyombo vya usafiri
namaeneo mengine, hivyo ni
lazima wananchi kuzingatia
agizo hilo. Sendiga alisema
ameshakutana na viongozi
wa taasisi za dini na makun-
di mbalimbali kuwaomba
kuendelea kuelimisha wa-
nanchi juuyajangala coro-
na naataendelea kufanya
hivyo.

“Hatuwezi kukataza watu
kwendasokoni ama kwenye
nyumba za ibada na kwenye
shughuli zingine za kiuchumi
zinazokusanya watu wengi ...
tunachosisitiza ni kwamba

kila anayeenda kwenye ku- :
sanyiko azingatie kanuni ya :
kujilinda na kuwalinda wen- :

gine,” alisema.

Akijibu maswaliya wana- :
kuhusu abiria  kwe- :
nye vyombo vya usafiri , :
vikao vya ndanivya vyama ‘:
vya siasa na mikusanyiko :
ya nyumba za ibada , Sendi- :
ga alisema wenye vyombo :
vya usafirilazima kuchukua :
na kwenye  ny- :
umba za ibada pia wameele- :
kuchukua :
tahadhari, na kwamba vikao :
vya ndani ya kisiasa anaami-

habari

tahadhari

kezwa jinsi ya

ni tahadhari zitachukuliwa.
Kuhusu
kwenye taasisi za
alisema
kuendelea
hadhari
akisema

ya corona,
serikali

atakayekaidi agizo

huo.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo, akifungua mkutano wa 38 wa Chama

Wakumbushwa kujihadhari corona

Paul Mabeja na Renatha
Msungu, DODOMA

SHEKHE wa Mkoa wa Do-
doma, Mustapha Rajabu,
amewaomba waumini wa dini
mbalimbali nchini kuende-
lea kuzingatia maelekezo ya
wataalamu wa afya pamoja
na kuchukua tahadhari zote
dhidi ya maambukizi ya virusi
vya corona kwenye maeneo
yaibada.

Aliwasihi wasimamizi wa
nyumba zote za ibada ku-
hakikisha kuwa wanaendelea
kuwaelekeza waumini wao
kujilinda na maambukizi hayo
kwa kuweka ndoo za maji
tiririka na sabuni.

Shekhe Rajabu, alisema
hayo juzi wakati alipokuwa
akitoa mawaidha kwa waumi-
ni wa dini ya Kiislamu wali-
oshiriki ibada ya Eid al Hajj
iliyofanyika katika Msikiti wa

Alisema ugonjwa huo upo
nchini na kwamba waumini

wa dini hiyo hawana budi kue-
ndelea kuchukua tahadhari
zote za kujilinda.

“Ndugu zangu Waislamu
ugonjwa huu upo na unaen-
delea kuua watu hivyo hatuna
budi kuendelea kuchukua ta-
hadhari na kuzingatia maele-
kezo ya wataalamu wa afya,”
alisema.

Vilevile, aliwataka viongozi
wa nyumba za ibada kuende-
lea kutoa elimu ya kujilinda
na virusi vya corona waumini
wao.

Aliwataka Watanzania kue-
ndelea kuilinda amani iliyopo
nchini pamoja na kuwaombea
viongozi wa nchi akiwamo
Rais Samia Suluhu Hassan na
wasaidizi wake.

“Nitoe wito kwa waumini
wa Kiislamu nchini kuishere-
hekea sikukuu hii kwa amani
na utulivu na kuendeleza
mema ambayo tumeyafanya
katika siku 10, tulizofunga,”
alisema Shekhe Rajabu.

Katika hatua nyingine,

Shekhe wa Msikiti wa Nunge, :
Abdul Musa Kondo, alisema :
wataalamu wa afya waliopewa :
jukumu la kuagiza chanjo ya :
ugonjwa huo wahakikishe wa- :
naleta chanzo ambazo hazita- :
sababisha madhara kwa jamii. :

Aliwataka wataalamu hao :
kutumia taaluma zao katika :
kuwahudumia wagonjwa iki- :
wamo kuwaelimisha namna :
ya kujikinga ili wasipate mad- :

hara kwa mara nyingine.
Shekhe Kondo

ja  wa Jamhuri,
wataalamu

sha ya watu.
“Tunaomba

kuleta madhara,” alisema.

mikusanyiko ya :
elimu, :
nako wanapaswa :

kuchukua ta- :
huku :
haitaacha :
kuchukua hatua kwa yeyote :
hilo Ia :
mikusanyiko ndaniya mkoa :

akizun- :
gumza kwenye sala ya Eid :
El Haji iliyofanyika Uwan- :
alisema :
watakaohusika :
kuagiza chanjo hizo wana- :
paswa kuwa makini kupata :
za uhakika kuwa zitawasaidia :
Watanzania badala ya kuleta :
bandia zitakazoangamiza mai- :

wataalamu :
msimwangushe rais tafadhali :
agizeni chanjo ambazo zinau- :
hakika wa kukinga badala ya :

NOTISI / TANGAZO

makongamano, mikusanyiko

NGOMENI AUCTION MARTMOPEH COMPANY LTD, MUDU COMPANY LTD, NUTMEG
AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD, ,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI
AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION
MART,MALAPA AUCTION MARTHEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER,
DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO
AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD,
WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya
Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa
madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya minada ya
hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
TAWI JINA LA MWENYE MAHALI
NA | JINA LA MDAIWA ALILOKOPA DHAMANA AINA YA DHAMANA DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
MWANAHAMISI ELVIS ERICK LUYEGO
1 ATHUMAN LUMAJA MBAGALA NYUMBA VIKINDU HONDA | 11/08/2021 NA KUENDELEA
STEPHANO  MARTIN
2| MWARABU vgagALs | STEPHANOMARTIN: vy TOMNGOMA | 71082021 NA KUENDELEA
MWARABU
3 | RAJABU SHABANI UBUNGO RAJABU SHABAN NYUMBA MBWENI-MPLI 10/08/2021 NA KUENDELEA
RAJABU RAJABU
4 | GODFREYMICHAEL | KARIAKOO | GODFREY MICHAEL NYUMBA KIMARA 11/08/2021 NA KUENDELEA
CHUWA CHUWA KING'ONGO DSM
5 | SEGUMBA JAPHARI BUGURUNI | SEGUMBA JAPHARI NYUMBA VIWEGE ‘A’ 12/08/2021 NA KUENDELEA
MHANDO MHANDO MAJOHE DSM
6 | CHACHA JOHNSON BUGURUNI | CHACHA JOHNSON KIWANJA CHANIKA KWA 7/08/2021 NA KUENDELEA
MATIKO MATIKO WAMBII CENTER
7 | MARIAM PATRICK UBUNGO DORICE YOHANA KIWANJA MBEZI MSAKUZI | 10/08/2021 NA KUENDELEA
SHAYO MWAKAPESA
8 | LUCIANA JACKSON UBUNGO JACKSONMOSESNA | KIWANJA MBEZI MSIGANI | 11/08/2021 NA KUENDELEA
MOSES LUCIANA JACKSON
9 | GRACE ELASIMAHUGI | UBUNGO GRACE ELIAS MAHUGI | KIWANJA MBEZI MALAMBA | 9/08/2021 NA KUENDELEA
NA EMMANUEL MAWAILI
KASANZU
10 | WENCESLAUS JOHN | AGGREY WENCESLAUS JOHN | NYUMBA MBWENI, TETA | 07/08/2021
MASSAWE MASSAWE & MATESO STREET
JOHN MASSAWE NAKUENDELEA
11 | HENRY AUGUSTINO ARUSHA HENRY AUGUSTINO KIWANJA GOMBA 11/8/2021 NA KUENDELEA
SULUO SULUO
ARUSHA
12 | ISIMBULA M RAJABU ARUSHA ISIMBULA RAJABU KIWANJA ARUSHA 11/8/2021 NA KUENDELEA
13 | MUNGAYA NDASIKOY ARUSHA LEMOMO KORDUNI SHAMBA MESERANI 12/8/2021 NA KUENDELEA
ARUSHA
14 | SAING'ORIE KILAMIANI | ARUSHA | SAING'ORIE KILAMIANI SHAMBA MESERANI 12/8/2021 NA KUENDELEA
ARUSHA
15 | BABALEMOMO ARUSHA | SAING'ORIE KIAMIAN SHAMBA MESERANI 12/8/2021 NA KUENDELEA
ARUSHA
16 | SHANIG. WAPALILA ARUSHA SHANI G. WAPALILA NYUMBA MUSHONO 13/8/2021 NA KUENDELEA
ARUSHA
17 | FATUMA JUMA ARUSHA FATUMA JUMA NYUMBA NJIRO ARUSHA | 13/8/2021 NA KUENDELEA
18 | FRANK JOSEPH ARUSHA FRANK ASENGA NYUMBA SOMBETINI | 14/8/2021 NA KUENDELEA
ASENGA
ARUSHA
MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuziatalazimikakulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada
kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,
hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3.Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0768672367/ 0785242219 /0784252048/
0674821287/ 0713604044
4.lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha
kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
216370903




10 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Wajawazito walalamikia
kusumbuliwa na mifugo amadin

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

AJAWAZITO ambao
wanafika  kujifun-
gua katika Zahanati
ya Old Shinyanga,
wameomba kujengwa uzio katika
eneo hilo ili kuwakinga dhidi ya
mifugo wanapokuwa wakifanya
mazoezi.

Wamesema wakati wakifanya
mazoezi, hupishana na mifugo
kwa kuwa eneo hilo halina uzio.

Diwani wa Viti Maalum Manis-
paa ya Shinyanga, Picca Chogelo,
alibainisha hayo juzi kwenye mku-
tano wa hadhara wa Mbunge wa
Jimbo la Shinyanga Mjini, Patrobas
Katambi, uliofanyika Old Shinyan-
ga.

Alisema wajawazito ambao wa-
nafika kujifungua kwenye zahan-
ati hiyo maisha ya yapo hatarini,
kutokana na kupishana na mifugo
wakati wakifanya mazoezi na
kwamba hali hiyo inasababishwa
na ukosefu wa uzio na kumwomba

Mbunge Katambi awatatulie kero
hiyo.

“Mimi kama mama, naomba
niwasilishe kilio cha wanawake
wenzangu, tunaomba mbunge
utusaidie ujenzi wa uzio kwenye
zahanati yetu ya hapa Old Shinyan-
ga.wajawazito huwa wanahatari-
sha maisha yao kwa kupishana na
mifugo wakati wakifanya mazoezi,”
alisema Chogelo.

“Tunaomba pia tujengewe jengo
la mama na mtoto kwa ajili ya kuji-
fungua, kinamama wanapata tabu

sana wanapofika kupata huduma
ya uzazi kwenye zahanati yetu,”
aliongeza.

Kwa upande wake, Mbunge
Katambi, alisema kilio cha ki-
namama kwenye zahanati hiyo am-
ekisikia, na kuahidi kulifanyia kazi
suala hilo la ujenzi wa uzio.

Aidha, alisema atasaidia pia
kuongeza idadi ya watumishi wa
afya kwenye zahanati hiyo, pamoja
na upatikanaji wa dawa za kutosha,
ili kuwaboreshea wananchi hudu-
ma za matibabu.

]
Maonyesho

_kuipa fursa
Shinyanga

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, ana tarajiwa kuwa
megeni rasmi kwenye maonye-
sho ya biashara ya teknolojia

ya madini mkoani Shinyanga.
Maonyesho hayo yatafanyi-

ka kuanzia leo hadi Agosti
Mosi, katika viwanja vya Bu-
tulwa, Kata ya 0ld Shinyanga.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, DK. Philemon Sen-
gati, alibainisha hayo wakati
akizungumza na vyombo vya
habari.

Alisema maonyesho hayo
ni ya awamu ya pili ambayo
yamelenga kukuza sekta ya
madini, na biashara mkoani
humo.

Alisema Mkoa wa Shin-
yanga una migodi mingi ya
madini, hivyo maonyesho
hayo yatatoa fursa kwa
wawekezaji kuwekeza mkoani
humo, pamoja na kuungani-
sha mtandao wa wafanyabi-
ashara.

“Maonyesho haya ya
biashara na teknolojia ya
madini mkoani Shinyanga,
yatatusaidia kukuza uchumi
wa mkoa wetu, na pato la mtu
mmoja mmoja, na Taifa kwa
ujumla.

“Tunaomba wananchi
wajitokeze kwa wingi kwenye
maonyesho haya, kuja kuona
madini live, pamoja na wa-
fanyabiashara wajumuike ili
wapate mtandao na kukuza
biashara zao,” aliongeza.

Naye Mwenyekiti wa mao-
nyesho hayo, Kulwa Meshack,
ambaye ni Mwenyekiti wa
Chemba ya Biashara, Viwanda
na Kilimo Tanzania (TCCIA),
mkoani Shinyanga, alisema

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, mkoani Pwani, Khadija Nassir Ally (katikati), akiangalia viti na meza 50, baada ya kukabidhiwa na Benki ya NMB,

kwa ajili ya Shule ya Sekondari Mkugilo pamoja na madawati 62 kwa ajili ya Shule ya Msingi, Chatembo iliyopo Mwandege, wakati wa hafla

iliyofanyika jana. Kushoto ni Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Mkuranga, Peter Msaki (kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya ya Mkuranga,

Mshamu Munde. PICHA: MPIGAPICHA WETU

maonyesho hayo ni fursa
kwa wachimbaji na wafan-
yabiashara, watabadilishana
uzoefu namna ya kufanya
kazi zao.

Mradi ulivyosaidia wakazi Dar kuikabili malaria

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Mtaa wa Mwembemadafu Kata
ya Ukonga, Wilaya ya Ilala Dar es Salaam wa-
menufaishwa na mradi maalum wa kupam-
bana na maambukizi ya malaria.

Mradi huo unahusisha kuboresha makazi
yao kwa kuweka vyandarua maalum kwenye
madirisha ya nyumba ili kuzuia mbu kuingia.

Mradi huo unaotekelezwa kwa ushirikano
na Club ya Rotary ya Oysterbay Dar es Salaam,
Ukonga, GT Bank na wadau wengine unalenga

kusaidia juhudi za serikali za kupambana na
malaria kupitia mbinu mbalimbali.

Akizungumza baada ya kutembelea ny-
umba zaidi ya 30 zilizowekewa vyandarua
hivyo maalum za kuzuia mbu, Rais wa Rotary
Club ya Oysterbay, Aisha Skyes, alisema mradi
huo utasaidia kwa kiwango kikubwa kupuuza
maambukizi ya malaria kwenye kata hiyo hasa
kwa wanachni wenye kipato cha chini, ambao
hushindwa kuboresha makazi yao.

“Utafiti mbalimbali umethibitisha kuwa
uwekazi wa neti maalum katika madirisha na

milango ya nyumba husaidia kwa kiwango
kikubwa kupunguza maambukizi ya malaria,
kwani mbu hushindwa kuingia katika ndani
kutokana na uzio huo,” alisema.

Kwa mujibu wa rais huyo, kama nchi ikia-
mua na kutekeleza mradi kama huo, hasa kwe-
nye makazi holela, itasaidia kuwalinda Watan-
zania dhidi ya ugonjwa huu hatari.

Jacton Ochieng’ kutoka Club ya Ukonga,
alisema pamoja na kuboresha makazi hayo,
mradi huo pia umejikita katika kutoa elimu
kwa wakazi wa Ukonga jinsi ya kupambana na

ugonjwa huo sambamba na kutoa huduma za
vipimo na matibabu bure.

Naye Bendera Ramadhani, diwani wa kata
hiyo, alipongeza club za Rotary na wadau wote
waliojitoa kusaidia wakazi hao kwa kuboresha
makazi yao, hivyo kuwafanya wawe salama.

“Ukizingatia kuwa serikali imekuwa
ikiwekeza juhudi nyingi ili kupambana na
magonjwa mbalimbali ikiwamo malaria, kuja
kwa mradi huu ni neema kwa kata yetu, kwani
wakazi wengi wamenufaika na wengine wa-
taendelea kunufaika,” alisema.
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Na Renatha Msungu,
DODOMA

ITAIFA kuanzia sera
hadi falsafa Kilimo ni
Uti wa Mgongo.” Ndio
imeushika uchumi wa
taifa. Utekelezaji wake unagusa
mtazamo wa sura mbili, ubia kati-
ka serikali na sekta binafsi, kupitia
sheria maalum inayojulikana kwa
kifupi PPP (Ubia wa Sekta Binafsi
na Umma).

Hapo katika mlango wa sekta bi-
nafsi, ndipo inapopatikana taasisi
ya Pass Trust iliyojikita katika
utekelezaji kilimo nchini, kusaidia
kuwainua wajasiriamali wa sekta
ya kilimo, mtazamo uwe wa kibi-
ashara.

Pass Trust, ilianzishwa kwa ush-
irikiano wa serikali za Tanzania na
Dermark miaka 20 iliyopita, lengo
ni kuwezesha upatikanaji huduma
za kifedha na biashara kwa bidhaa
na huduma katika sekta za Kilimo,
Mifugo na Uvuvi nchini

Dhima kuu ilijikita katika kupun-
guza umaskini, huku ikiwezesha
upatikanaji mitaji kwa wakulima,
yenyewe ikijikita jukumu la ud-
hamini.

Imekuwa ikiwezesha mikopo
wastani wa asilimia 20 hadi 80
kwa wanawake, ikiwa ni njia ya
kuongeza dhamana ya kuwaweze-
sha wateja kupata mikopo hiyo na
katika hilo, Pass hadi sasa inafanya
kazi na benki 14 zilizopo nchini
kwa mkataba maalum.

Pia, asasi hiyo inatoa huduma za
ukuaji biashara kama vile mafunzo
ya ujasiriamali, upembuzi yakinifu
wa miradi husika, unaosaidia wa-
teja kuandaa maandiko ya miradi
bora ya uwekezaji.

Mikakati iliyopo ni kwa taasisi in-
alenga kusaidia sekta ya kilimo ku-
wasaidia wajasiriamali, kuwainua
kiuchumi kwa kuwapatia mikopo

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

PASS TRUST

-b . > € -'

Wabia serikalini ‘PPP’' walioweka kambi

Dodoma 2021 kueneza Kilimo Biashara

® Nusu wanufaika kinamama; ajira milioni 2.5
® Miradi 46,300 na wajasiriamali milioni 1.7

Moja ya shughuli za maonyesho ya kilimo vyaliyofanywa na PASS

Trust. PICHA: MTANDAO.

ya pembejeo, zana za kilimo na uf-
ugaji na zinazosaidia kuendeshea
ujasiriamali.

Hadi sasa PASS imeshadhamini
miradi ya wajasirimiali 46,300,
huku kuna wajasiriamali million 1.7
wanaonufaika na udhamini huo,
pia fursa za ajira.

MKURUGENZI PASS

Anna Shanalingigwa, ni Kaimu
Mkurugenzi wa asasi ya PASS,
anasema ilianzishwa mwaka 2000
na hadi sasa imeshadhamini mi-
radi 46,300 wenye thamani ya Sh.
trilioni moja na kuna wajasiriamali

milioni 1.7 waliokwishanufaika na
udhamini huo.

Mkurugenzi huyo anasema, asil-
imia 45 ya wanufaika hadi sasa ni
wanawake, pia ajira sasa imefika
watumishi milioni 2.5.

Kwa nini jijini Dodoma?

Anna anaimbia Nipashe kwamba
wako katika mzunguko wa kutoa
huduma ya kilimo na upatikanaji
fedha za kuchochea ukuaji wa
kilimo biashara nchini na wame-
andaa maadhimsho yaitwayo ‘Wiki
ya PASS'.

Ni tukio linalowaleta pamoja
wakulima wauzaji zana za kilimo,
pembejeo, taasisi za fedha, viongo-
zi wa serikali na wachakataji, waku-
tane kujadili kupatikana fedha za
kuchochea ukuaji kilimo biashara.

Pia, anamtaka kuwapo kampuni
ya PASS Leasing inayojihusisha na
mikopo ya kilimo bila ya dhamana
kwa wakulima ngazi zote: Wadogo,
kati, wakubwa na vikundi mbalim-
bali, lengo ni kukuza mnyonyoro
wa thamani ndani ya kilimo.

DC DODOMA

Jabir Shekimweri, Mkuu wa
Wilaya ya Dodoma, akizungumzia
katika Wiki ya PASS Trust inay-
ofanyika katika viwanja vya Ny-
erere Sguare, anasema asasi PASS

Trust ina fursa ya kuwekeza katika
zao la zabibu, yenye faida kubwa.
Rai yake Shekimweri ni kwam-
ba, ufike wakati wakulima wafanye
kilimo chenye tija, kwani mwele-
keo uliopo sasa ni jamii kujikita
zaidi katika kilimo biashara, hivyo
anasogeze wito hadi kwa wafugaji,
wavuvi na wajasiriamali katika
mnyonyoro wa thamani wa kilimo

WAKULIMA NA YAO

Mkulima Japhet Lusita, anaeleza
matarajio yake kwamba taasisi
hiyo itasaidia hasa katika mion-
gozo, hasa ya kutoa mikopo ya
zana za kilimo, akiamini ni moja
ya maeneo yatakayowasaidia kwa
kiasi kikubwa wakulima kuinuka
na kusonga zaidi katika dhima wa-
nayoielekeza, kilimo biashara.

Sura tofauti ya matarajio ni kun-
ufaika na mikopo. Anaongeza:“Hii
itatusaidia wakulima wengi kupata
fursa nyingi kutoka katika taasisi
hiyo na wataalamu wa sekta ya
kilimo ambao watakuwapo.”

Lusita anafafanua kwamba,
maadhimisho hayo yaliyofanyika
Nyerere Square, ni fursa yao kuku-
tanisha wakulima kutoka maeneo
mbalimbali, kwa ajili ya kuwaele-
keza namna fursa za kilimo zilivyo.
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UCHUMI

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Omary Mgumba.

Na Nebart Msokwa, SONGWE

KIWA anahesabu miezi

tangu alipoteuliwa

Mkuu wa Mkoa wa

Songwe, Omary Mgum-
ba, ameweka bayana vipaumbele
vyake katika utendaji kazi ndani ya
mkoa huo.

Hapo kipaumbele chake,
kinaangazia kulinda usalama wa
wananchi, mali na mipaka ya
nchi. Mgumba anaiambia Nipashe
kwamba mkoa huo ni mchanga
kuliko mingine yote nchini na
unapakana na nchi mbili za Zambia
na Malawi, hivyo ulinzi kwenye
mipaka yake muhimu kwa usalama
wa nchi.

Hapo katika nafasi yao pekee,
unatajwa mpaka wa Tunduma,
kati ya Tanzania na Zambia ambao
ni nyenzo nyeti katika uchumi wa
nchi kihistoria.

Anataja  kipaumbele chake
cha pili ni kuimarisha sekta ya
kilimo kwa lengo la kuinua kipato
cha wananchi wa mkoa huo na
kuhakikisha kunakuwapo usalama
wa chakula mkoani humo na hata
kwa taifa zima.

Anasema Songwe, ni mkoa
wa tatu kitaifa kwa uzalishaji
mkubwa wa zao kahawa, nyuma ya
Kilimanjaro na Kagera.

Katika hilo, anataja dhamira yake
inasimamia kuhakikisha kilimo
cha zao hilo, pamoja na mazao
mengine ya kibiashara kwa ajili ya
uchumi wa wananchi.

“Pia Mkoa huu ni wa tatu
kitaifa kwa uzalishaji wa mazao
ya chakula, hususani mahindi.
Kwa hiyo, hiki ni kikapu cha taifa,
tunategemewa kwa ajili ya kulisha
taifa hili, lazima tusimamie kilimo
ili tujilishe sisi wenyewe na tulishe

na watu wengine,” anasema
Mgumba.

Anaendelea:  “Mkoa  wetu
pia unapozungumzia Songwe

unazungumezia uvuvi maana tuna
Ziwa Rukwa, ambalo lipo ndani
ya mipaka yetu. Tutahakikisha
tunasimamia uboreshaji wa sekta
ya uvuvi, ili iwaingizie kipato
wananchi wetu.”

Vilevile, Songwe imo katika
mikoa ambayo wananchi wake ni
wafugaji na anasisitiza kwamba,
atasimamia  wananchi  wake
wanaachana na ufugaji wa asili na
kuhamia ufugaji wa kisasa, hata
ukaongeza tija kimkoa.

Mgumba ambaye kabla ya
Uchaguzi Mkuu wa 2020, alikuwa
Naibu Waziri wa Kilimo, anasema
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Nimekuja na mpango
mkakati kulinda mipaka

va nchi Songwe ing’are

® Ajigamba ya tatu kulisha nchi, ataendeleza
® Mpakani Tunduma nako kunapaishwa upya
® Autaja ni mkoa mchanga, ila mambo yake ..

Mandhari ya mji wa biashara Tunduma na mpaka wake, unaotenganisha Tanzania na Zambia, ambao ni sehemu ya kitovu cha uchumi wa mkoa. PICHA ZOTE: MTANDAO.

mkoa anaouongoza una maeneo
mengi yanayofaa kwa ufugaji nyuki,
hasa katika misitu iliyoko wilayani
Songwe, hivyo analenga kusimamia
na kuimarisha sekta, ili iwasaidie
wananchi kuongeza kipato.

Ahadi yake ni kuhakikisha kwamba,
atasimamia vyema sekta hizo na
kuzisaidia kuimarisha lishe, kwa
wananchi, ili kukabiliana na tatizo la
udumavu ambalo linakabili sehemu
ya jamii.

SEKTA MADINI

Mgumba anasema kipaumbele
chake ni kusimamia sekta ya madini,
ili kuhakikisha inawanufaisha
wananchi wa mkoa huo na taifa,
kwa maelezo kuwa sekta hiyo ni
muhimu na miongoni mwa shughuli
zinazoziingizia taifa fedha nyingi.

Hapo anawapa moyo wachimbaji
wadogowamadini, kwakuwahakikisha

anawalinda na kuwagawia maeneo ya
uchimbaji, ili wayamiliki na kufanya
kazi zao kwa uhuru.

“Tunataka ~ wachimbe,  wauze,
wajiongezee kipato na walipe kodi kwa
ajili yamaendeleo ya taifa, madini haya
ni kwa ajili ya taifa zima.

“Lakini nawakazania zaidi wananchi
wa Songwe kwa sababu mkoa huu
ni kitindamimba kimuundo na
tunatakiwa  tuujenge,”  anasema
Mgumba.

Mkuu wa Mkoa, ambaye ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama, anawataka wachimbaji
wadogo wachangamkie fursa ili
wanufaike na sekta hiyo, kwa maelezo
neema imeshaanza kufunguka.

UBORESHAJI BIASHARA

Mkuu wa Mkoa Mgumba, anasema
katika mkoa huo mchanga, biashara
ni miongoni mwa shughuli zao kuu za

kiuchumi, zinazofanyika na zinahitaji
usimamizi wa karibu.

Ahadi yake ni kuhakikisha kwamba,
anasimamia kwa umakini shughuli na
hasa mpakani katika mji wa Tunduma,
ambao wakazi wake wengi shughuli
yao kuu ni biashara, pia kutokana na
kukosa nyingine kutokana na uhalisia
wa vikwazo mazingira.

“Wakazi wa Tunduma hawalimi,
hawafugi, hawachimbi madini na
wala hawavui samaki, shughuli zao ni
biashara, tutahakikisha tunawawekea
mazingira mazuri ya biashara ili
wapate faida, wakuze mitaji yao na
walipe kodi ya serikali,” anasema
Mgumba.

Mkuu wa Mkoa anapaza sauti kwa
wafanyabiashara wanaotaka kwenda
mkoa humo, kwamba amejipanga
anawasaidie ufanisi upatikane, katika
mazingira ya utulivu.

FURSA UWEKEZA]JI

Mgumba ambaye kitaaluma ni
mtaalamu wa usimamizi wa biashara,
anasema mkoa wa Songwe una fursa
mbalimbali za uwekezaji, ikiwamo
kwenye sekta za kilimo, uvuvi, madini
na biashara na kwamba kila moja ina
eneo maalumu linalofaa shughuli hizo.

Anafafanua, kuwapo fursa za
uwekezaji kwenye viwanda vya
kuchakata mazao mbalimbali,
ukiwamo mpunga unaolimwa katika
Bonde la Kamsamba wilayani Momba,
mahindi pamoja na mazao mengine.

Mkuu wa Mkoa anasisitiza:
“Vipaumbele vyote nilivyovitaja ni
fursa kwa wawekezaji kutoka katika
maeneo mbalimbali ya ndani na nje ya
nchi kuja mkoani kwetu kuwekeza na
sisi kama serikali tutaendelea kuweka
mazingira rafiki kwa wawekezaji kuja
kuwekeza.”

Anasema kuna
vilivyoainishwakwa

vipaumbele
kushirikiana

na sekta binafsi katika kufanya
shughuli mbalimbali za maendeleo,
hivyo  atahakikisha  wawekezaji
wanaandaliwa maeneo ya kuwekeza.
SHIDA YAKE
Mgumba anasema, mkoa wake
wenye wilaya nne na halmashauri tano,
unakabiliwa na tatizo la kukatika kwa
nishati ya umeme, hali inayowakatisha
tamaa baadhi ya wawekezaji.
Anasema tatizo hilo linasababishwa
na mkoa huo kuendelea kutumia
njia moja pamoja na Mkoa mama wa
Mbeya hali inayosababisha umeme
ukikatika Mbeya lazima ukatike na
maeneo yote ya mkoa wake.
Anafafanua kwamba, hivi sasa tayari
wanaendelea na ujenzi wa njia mpya
itatenganishwa na ile inayotumika
Mbeya ili kusiwapo na uhusiano wa
moja kwa moja kati ya njia hizo.
Mgumba anasema ujenzi wa njia

hiyo baada ya kukamilisha, watagawa
tena njia hizo ili kila wilaya ya mkoa
huo iwe na njia yake jambo ambalo
litasaufanya nishati hiyo ikikatika
kwenye wilaya moja nyingine iendelee
kupata.
“Lakini,

tutaendelea kusambaza

wetu kupitia mradi wa REA, ili sasa
tuvutie wawekezaji wa viwanda,
tunataka watu waweke viwanda vya

“Tunataka tuache kusafirisha
mpunga kutoka Kamsamba na badala
yake watu wajenge viwanda vya
kuchakata mpunga mpaka Kamsamba
ili tuache kusafirisha mazao ghafi,”
anasema Mgumba.

Anaahidi atahakikisha anaendeleza
mema yote Yyaliyoanzishwa na
watangulizi wake ambao ni Luteni
Mstaafu Chiku Galawa na Brigedia
Jenerali Nicodemas Mwangela.

TAFAKURI YA MLALAHOI
\Viongozi mkiaminiwa, pia mjiamini

Na Joseph Kulangwa

AZAZI

hujivunia sana

wanapopata

watoto na huwa
ni shangwe zaidi anapokuwa
ni mtoto wa kwanza kuzaliwa
katika ndoa mpya. Ndiyo
sababu, wazazi wanapoozesha
hutamani sana kuona zao la
kwanza la wanandoa.

Hivyo, mtoto anapozaliwa
‘huengwaengwa’ na kutunzwa
Kila inavyowezekana, ili akue
na afya njema, kwa kuwa
anakuwa pengine hana pa
kutegemea zaidi ya wazazi
wake, ambao kwa kweli ndio
miungu wake duniani.

Kila anapokua, wazazi
hufuatilia ukuaji wake,
atakaa, atatambaa, atasimama
hatimaye atakimbia, huku
pia kama hana tatizo lolote
atazungumza na kuwasiliana
na wazazi wake. Muda
wote huo kabla ya kuanza
na anapoanza shule, bado
anakuwa tegemezi.

Wazazi wanakuwa wanajua
fika, kwamba hawezi
kujitegemea, hawezi kufanya
lolote bila msaada wa wazazi.
Atasoma, akue kiume, wazazi
watatambua lakini ataendelea
na shule hadi amalize
anapostahili kumalizia.

Akishamaliza shule
ametimia kike au kiume,
anaweza kuhama nyumbani
kwa wazazi na kwenda
kujitegemea kwa Kila Kitu,
ikiwamo pia kujitegemea kwa
mawazo, kwamba anaweza
sasa kujiamulia lipi baya na
ZUri.

Hapo ndipo sasa mzazi
anakuwa na uhuru wa
kumpa mwanawe majukumu
yakiwamo ya kufanya
mambo hata kwa niaba
yake, hivyo mtoto kuwa na

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

ujasiri wa kuamua mambo
anayoyataka mzazi wake
kwa sababu anakuwa tayari
ameshamwelewa.

Wapo wazazi ambao
wanaweza kufuatwa na watu
kwa ajili ya msaada fulani
hata kama si wa mali, wa hali
na mzazi akaagiza mwanawe
amalize tatizo hilo, kwa
sababu anamwamini na ndiyo
sababu ya kumpa majukumu
hayo.

Hii ni sawa na uongozi,
kwamba kiongozi anapopewa
majukumu na mkuu wake, ina
maana amemwamini kwamba
anaweza kutekeleza kwa
kiwango ambacho mteuzi
amemwamini kukifanya na
kukifikia.

Rais anapoteua mawaziri,
wakuu wa mikoa, wa wilaya
na wakurugenzi wa mikoa na
wilaya au makatibu tawala
wa wilaya na mikoa, huwa
ameshawaamini kwamba
wanaweza kumwakilisha
Vizuri katika maeneo
waliyomo.

Hivyo basi, wateule
wanapaswa kumthibitishia
mteuzi kwamba wanaweza
kutimiza majukumu
waliyokabidhiwa kama si kwa
asilimia 100, basi angalau
asilimia 90 au 80 isipungue

hapo, ni dhahiri kuwa
hawawezi kutekeleza kwa
zaidi ya asilimia 100.

Tanzania pengine na
mataifa mengine tusiyoyajua,
imeshuhudia mambo mengi
yanayofanywa na wateule
na kujiuliza kama kweli
wanatosha katika maeneo
waliyopewa au wapo kujaza
nafasi tu.

Mathalan, anaweza
kumwamini mtu akampa
mkoa, akampa wilaya au eneo
la kusimamia ili yeye abaki
afanye yale yanayolihusu
Taifa ikiwa ni pamoja na
uhusiano wa kimataifa, lakini
anayepewa anakuwa hawezi
kukidhi, bila kukemewa au
kufuatiliwa na mteuzi wake.

Tumeshuhudia baadhi ya
viongozi, kila akisimama
kuzungumzia maendeleo
katika eneo lake la uongozi,
lazima amtaje wa juu yake
kiungozi, kana kwamba
anapotaka kitu mahali hapo
yUupo.

Mathalan, kuanzia kipindi
cha tulikotoka na hadi tuliko
sasa kwa baadhi tunasikia
hawawezi kusema lolote
bila ya kutaja majina yake
wa juu, ndio nguzo va hoja
zao, wakati wana nafasi ya
kufikisha ujumbe bila ya
kuegemea kutaja majina hayo
va juu.

Hilo baadhi ya watu
wamekuwa wakisema ni
kujikomba kusiko na tija, ni
kujitetea katika namna ya
kutojiamini kama anatosha
katika nafasi aliyonayo au
ana utaalamu wa kumudu
alichopewa kukifanya.

Wapo viongozi wanaopenda
kusifiwa, kuimbiwa na
kupigiwa makofi, lakini wapo
wasiopenda hali hiyo, hasa
wanaoamini kwamba katika
jamii kuna vinyonga na kuna
watu na viatu. Alamsikil
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UJASIRI WA UWEKEZAJI
Kijana aliyeshangaza kuacha Kkazi ghafla,
kajiajiri na kuajiri saba, lengo wafike 50
® Sifa yake; alithubutu zama ya corona

Na Frank Monyo

ICHARD Steven, kijana

wa Kitanzania mwenye

umri miaka 30. Kitabia,

huwa ana uthubutu na
ubunifu unaomuwezesha kutoa
ajira kwa vijana saba, huku lengo
lake ni angalau kutoa ajira 50,000
itakapotimu mwishoni wa mwaka
huu.

Ni namna gani alianza
‘kuikokotoa’ fursa hiyo, katika
kipindi cha mwanzo cha janga
la corona, baada ya kubuni njia
mbadala ya kuingiza kipato kwa
kusafirisha mizigo midogo na mi-
kubwa majumbani kwa wanao-
tuma na kutumiwa kutoka nje ya
jiji 1a Dar es Salaam na hata nchi,
akitumia usafiri wa mabasi.

‘Dar Delivery’ ndio kampuni
husika, ambayo mbali na kusafiri-
sha mizigo, pia inasambaza kadi
za harusi, chakula ndani ya Dar es
Salaam na nakala za kiofisi kwa
kutumia pikipiki.

“Msukumo wa ubunifu wangu
ulikuja zaidi baada ya kukutana
na changamoto ambayo kwangu
nilichukulia kama fursa iliyotokea
katika kampuni ambayo nilikuwa
naifanyia kazi, ambayo ni kubwa
Tanzania na Afrika Mashariki, na
hapo nilikuwa nalipwa mshahara
mkubwa,” anadokeza.

Richard anasema, mwanzoni
hapakuwapo mtu aliyemuelewa
sababu za kuacha kazi yenye ma-
slahi makubwa, akijielekeza kwen-
da mtaani na wakati huo mazin-
gira ya jamii kukabiliwa na janga
la corona iliyojitokeza wakati huo.

Anasema, baada ya watu wengi
kupunguza mizunguko kwa kuho-
fia maambukizi ya corona kipindi
cha maradhi hayo, ndipo wazo ji-
pya lilipozaliwa.

Richard anasimulia: “Nilikuwa
na wazo, nikamshirikisha rafiki
yangu wa karibu. Tukaamua kuan-
za kuishi kwenye wazo letu baada
ya kuona fursa ni kubwa wakati
wa mlipuko wa ugonjwa wa co-
rona, wananchi walipopunguza
mizunguko na kukaa nyumbani
(Lockdown).

“Wakati wa corona, watu wal-
ishindwa kutoka majumbani hapo
ndipo lilikuja wazo la kuleta hu-
duma ya ‘delivery’ (usambazaji).
Baada ya majadiliano, tukaja na
jina la Dar Delivery.

“Pia, tulifanya utafiti na kugun-
dua kuwa mbali na ‘lockdown’
(vizuizi nyumbani), Dar es Salaam
watu wengi wapo ‘busy’ (wamet-
ingwa) sana, tukasema huduma
pekee tunayoweza kuwarahisishia
ni suala zima la muda.

“Kwa hiyo, sisi ‘Dar Delivery’ tu-
natoa huduma mbalimbali, yaani
mtu anaweza kutuagiza bidhaa
yeye akaendelea na majukumu
yake, sisi tukamletea hadi alipo,”
anasema Steven

AJIRAILIVYO
Anasema kwa sasa kampuni
hiyo ina wafanyakazi saba ambao

Tulivyoanza
tofauti na sasa.
Awali tulikuwa
tunakodisha
pikipiki

kwa ajili ya
kusafirisha
mizigo ya
wateja wetu,
lakini kwa sasa
tunamiliki

pikipiki ambazo

vijana wetu
wanazitumia
kutoa huduma
kwa wateja
ndani ya Dar es
Salaam

kila mmoja amekabidhiwa pikipiki
yake na kwa mwezi wanatumia zaidi
ya Sh. milioni 2.3 kulipa mishahara
ya vijana hao.

“Tulivyoanza tofauti na sasa. Awa-

li tulikuwa tunakodisha pikipiki
kwa ajili ya kusafirisha mizigo ya
wateja wetu, lakini kwa sasa tu-
namiliki pikipiki ambazo vijana
wetu wanazitumia kutoa hudu-
ma kwa wateja ndani ya Dar es
Salaam,” anasema.

Anaongeza: “Mpaka  sasa
ukiachilia matumizi mengine,
mishahara kwa wafanyakazi wa
‘Dar Delivery’ ni zaidi ya milioni
2.3, jambo ambalo tunajivunia
kuweza kutoa ajira kwa vijana
wenzetu,” anasimulia

SAFARI INAKOELEKEA
“Dar Delivery itafika mbali

Mizigo ikiwa ofisini, Sinza, Dar es Salaam. PICHA ZOTE: FRANK MONYO
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sana, kwani malengo yetu ni
makubwa sana. Tunatamani
kutoa ajira zaidi ya 50,000 kwa
vijana hadi kufikia mwishoni
mwa mwaka huu. Tuna mpango
wa kumiliki ofisi yetu kubwa,
kuwa na ‘Apps’ (Applications) ya
‘Dar Delivery’ ambayo itamsaidia
mteja wetu kutuagiza mizigo
yake wakati wowote,” anasema
Steven

Anasema gharama
za kusafirisha mizigo
zinategemeana na  umbali

ambao mteja yupo, ingawa
anasema walichozingatia ni
kuweka gharama ndogo ambazo

Msafirishaji mizigo kwa njia ya pikipiki akiwa kazini.

hazitamuumiza mteja.

“Lengo letu ni kuwarahisishia
watu kwenye hii huduma hasa
suala zima la muda na ndio maana
hata gharama zetu sio kubwa.

“Mfano, kuchukua  mzigo
mdogo Shekilango (Sinza - Dar
es Salaam) kwenda Kariakoo ni
Sh4, 000 tu na hizi bei mara
nyingi inategemea umbali na aina
ya mzigo, mfano kuchukua simu
Kariakoo hadi Mbezi Beach ni Sh.
5,000 tu,” anaeleza.

USAMBAZAJI KADI

Richard anasema huduma
ya kusambaza kadi za harusi
imetokea kupendwa na watu
wengi, kwani ina tija kwa mahitaji
yao.

“Unajua kwenye vikao vya
mwisho vya harusi, changamoto
kubwa ni watu kufika na
kukabidhiwa kadi ya ukaribisho
wa sherehe ya harusi. Sisi kazi yetu
ni kuomba kazi hiyo ya kutumwa
kusambaza, wanatupa namba ya
simu ya mhusika na mahali alipo,
sisi tunazifikisha kwa gharama
nafuu,” anasema

Msisitizo wake ni  kwamba
gharama za usambazaji kadi za
harusi inategemea na idadi ya
kadi na umbali wa eneo ambako
inatakiwa kufikishwa ndani ya Dar
es Salaam.

“Gharama huwa inategemea
na idadi ya kadi, kwa hiyo kadi
zikiwa nyingi gharama inapungua
zaidi, ila zikiwa chache gharama
inakuwa ya kawaida. Mfano mtu
akiwa na kadi 200, tunasambaza
kila kadi moja kwa Sh. 500 tu
na hicho ni kiwango ambacho
tunapendelea kusambaza,”
Richard anaeleza.

Msisitizo wake ni kwamba kwa
sasa wana mtandao mkubwa na
washereheshaji ambao huwa
wanawasiliana nao na kuwapa
kazi, pamoja na kutembelea vikao
vya harusi kwa lengo la kuomba
kazi hiyo ya usambazaji.
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, DODOMA

KUU wa Mkoa wa Do-
doma, Anthony Mtaka,
amewataka wataalamu
wa lishe kuboresha hali
ya lishe mkoani humo ili kupunguza
udumavu.

Mtaka aliagiza hayo jana baada
ya kupokea taarifa ya utekelezaji wa
mkataba wa lishe kwa kipindi cha
Aprili hadi Juni 2021 ambayo inao-
nyesha Dodoma ina watoto wenye
udumavu kwa asilimia 37.2, ukonde-
fu asilimia 3.7 na upungufu wa uzito
asilimia 17.8.

Alisema hali hiyo inapaswa
kutazamwa kwa umakini kwa kuwa
vyakula vipo lakini elimu ya namna
ya uandaaji wa lishe kwa watoto ni
tatizo kwa wazazi hususani wa mae-

“Inasikitisha kuona udumavu
kitaifa upo asilimia 31.8, huku Do-
doma ikiwa na asilimia nyingi kuliko
kitaifa.

“Tunapaswa kuweka jitthada za
kuondokana na udumavu, ukondefu
na upungufu wa uzito. Wataalamu
wa lishe mpo, fanyeni kazi ya kutoa
elimu ili jamii ielimike kwenye suala
zima la lishe kwa watoto,” aliagiza.

Mtaka alisema mkoa umeen-
delea kusimamia wupangaji na
kutenga fedha za kutekeleza afua
za lishe, kuboresha uibuaji na mat-
ibabu ya utapiamlo mkali pamoja
na kuongeza juhudi za utoaji wa un-
asihi wa lishe katika ngazi ya jamii na
vituo vya kutolea huduma za afya.

Awali, akisoma taarifa ya
utekelezaji wa viashiria vya mka-
taba wa lishe, Ofisa Lishe wa Mkoa
wa Dodoma, Herieth Careen, alise-
ma fedha zilizotengwa kwa ajili ya
kutekeleza shughuli za lishe kwa
kipindi cha Aprili hadi Juni ni Sh.
milioni 166.9 ambazo zimetumika

sawa na asilimia 104.7.

Alisema matibabu ya watoto we-
nye utapiamlo mkali hutolewa kati-
ka vituo vya kutolea huduma za afya
na katika kipindi cha Aprili hadi Juni
2021 watoto 880 waliibuliwa am-
bapo kati yao, 773 walipatiwa matib-
abu. Alisema hatua hiyo ni nzuri na
inaonyesha jitihada zinazofanywa
na wataalamu wa lishe kuhakikisha
wanatokomeza utapiamlo kwa wa-
toto wadogo.

“Utoaji unasihi juu ya ulishaji wa
watoto wachanga na wadogo kutoka
kwa watoa huduma kwa afya ngazi
ya jamii kwa

RC alia udumavu Dodoma

kipindi cha robo ya nne, jumla ya
kinamama/walezi 46,060 kati ya

49,568 walio na watoto wa miezi
6-23 walipatiwa unasihi juu ya ul-
ishaji lishe kwa watoto,” alisema.

Alisema utoaji nasihi uliofanyika
kwa kinamama hao ni pamoja na ul-
ishaji vyakula vya nyongeza kwa wa-
zazi walezi wenye watoto wa umri
wa miezi 6-23.

Ofisa huyo alisema jitihada za ku-
wapatia elimu kinamama wenye wa-
toto juu ya utoaji lishe kwa watoto
hao zinafanyika, lengo likiwa ku-
tokomeza utapiamlo na upungufu
wa uzito kwa watoto wadogo.

‘Serikali
yasikKiliza
kilio cha
“wananchi

. Na Augusta Njoji, DODOMA

¢ SERIKALI imesikia kilio cha wananchi

¢ wa Jimbo la Dodoma Mjini kujengewa

: barabara ya lami kuanzia njia panda ya
¢ Chamwino Ikulu hadi Mvumi Makulu

1 yenye urefu wa kilomita 75.

: Wananchi hao kwa muda mrefu

: wamekuwa wakipaza sauti kuomba
kujengewa barabara hiyo ili kuondokana
¢ na adha iliyokuwa ikiwakabili hususan

© wakati wa msimu wa mvua.

: Akizungumza na wanachi wa Kikombo
i juzi alipokuwa akitoa shukrani na

¢ kusikiliza kero za wananchi, Mbunge wa
+ Jimbo hilo, Anthony Mavunde,

: alisema serikali imesikia Kilio cha wa-

¢ nanchi.

¢ Alibainisha kuwa mwaka huu, ujenzi

: Utaanza kwa kilomita 16.8 kutoka

* njiapanda ya Chamwino Ikulu kuingia

: ndani Kikombo na kutoka Ntyuka hadi

: Chidaya.

: Mavunde alisema zabuni ya kumpata
: mkandarasi ambaye atajenga barabara

: hiyo na madaraja makubwa itatangazwa
© mwezi ujao.

1 Alibainisha wakazi wa Kikombo

: wanakabiliwa na kero ya muda mrefu

: hasa wakati wa mvua ambapo vivuko

: hujaa maji na hulazimika kupitia njia ya
¢ lhumwa.

* “Pia, Inumwa mbele barabara haikuwa
* nzuri, baada ya serikali kuelekeza Makao
i Mkuu ya Jeshi kuwa Kikombo, mimi

¢ kupitia Bunge na mbele ya Hayati Magu-
+ fuli tulimwomba maana barabara hii

: ina urefu wa kilomita 75 inaunganisha

© Mvumi hadi Ntyuka, tuliomba ijengwe

¢ kwa kiwango cha lami,"alisema.

* Mbunge huyo alisema ujenzi wa

: barabara hiyo utasaidia kurahisisha

¢ usafiri kwa wananchi wanaokwenda

: hospitali ya macho Mvumi na Hospitali

+ ya Ntyuka.

] Kuhusu mradi wa maji Chololo,

¢ Mavunde alisema fedha zimepatikana

: na mwaka huu kitachimbwa kisima

: kipya wakati wakiendelea na mradi wa

i Kikombo na ukarabati wa miundombinu.

Meneja wa kampuni ya Zana za Kilimo Ltd, Hassan Hassan (kulia), akitoa maelezo kuhusu matumizi va trekta aina ya kubota kwa Matiku

linauzwa Sh. milioni 9.5. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TARI yapewa kazi kilimo cha zabibu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodo-
ma, Jabir Shekimwer, ameitaka
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI)
kushirikiana na Taasisi ya PASS
Trust inayojihusisha na masuala
ya kilimo ili kuendeleza kilimo

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, Shekimweri,
alisema TARI na PASS wana-
paswa kutoa mafunzo zaidi kwa
wataalamu watakaobobea kwe-
nye kilimo cha zabibu ili kuleta

tija katika kilimo hicho.

Alisema taasisi hizo zinapaswa
kutengeneza wataalamu kwa
ajili kuinua kilimo hicho kiwe na
tija.

Shekimweri alisema serikali
imeweka mkazo katika suala la
kilimo hususani katika zao la
zabibu, hivyo TARI wanapaswa
kushirikiana na Pass Trust ka-
tika kuhakikisha wanasaidiana
kuinua sekta ya kilimo mkoani
Dodoma.

“Hivi karibuni Waziri Mkuu ali-
sisitiza zao la zabibu litiliwe mka-
70, hivyo nao wanapaswa kushi-
kana na PASS Trust kuinua kilimo

cha zabibu mkoani hapa,”alisema
Shekimweri.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Trust Pass, Anna Shanalingigwa,
alisema asasi hiyo imedhamini
miradi 46,300 huku wajasiri-
amali milioni 1.7 wakinufaika na
udhamini huo.

Alisema wanufaika ni kutoka

sekta ndogo za mifugo, uzal-
ishaji wa mazao, viwanda vya
usindikaji, biashara ya mazao,
mitambo ya mashine za viwanda,
miundombinu bora ya umwagil-
iaji, usafirishaji wa mazao ya kili-
mo, ufugaji nyuki, ufugaji samaki
na biashara ya pembejeo.

Kaimu Mkurugenzi huyo
alisema lengo lao ni kuona waja-
siriamali wanafanya ujasiriamali
wenye tija kupitia taasisi ya PASS
Trust.

Alisema asasi hiyo itawawez-
esha wakulima wadogo wa kati
na wakubwa ikiwamo vikundi
vinavyojihusisha na shughuli za
kilimo katika mnyonyoro mzi-
ma wa thamani kunufaika na
zana ambazo zitatolewa kwa
mkopo.

Alisema wajasiriamali wana-
paswa kujitokeza kwa wingi ka-
tika wiki ya PASS ambayo ilianza
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Shule zanufaika
madawati kutoka TFS

Na Grace Mwakalinga, RUN-
GWE

AKALA wa Hu-

duma za Misitu

Tanzania, (TFS)

imetoa madawati
200 yenye thamani ya Sh. milioni
15 kwa ajili ya shule sita za msingi
zilizoko katika Wilaya za Rungwe
na Mbeya.

Mhifadhi Mkuu wa Msitu wa
Kiwira wilayani Rungwe, Lu-
cas Sabida, alikabidhi madawati
hayo jana kwa Mkuu wa Wilaya
ya  Rungwe, Dk. Vicent An-
ney, kwa lengo la kutatua uhaba

wa madawati kwa wanafunzi 600
wa shule hizo.

Alisema mbali na kuchangia
madawati, kila mwaka wanatoa
miche 70,000 kwa jamii ili kuha-
masisha utunzaji mazingira ka-
tika maeneo ya hifadhi ya msitu
wa Kiwira.

“Kama taasisi ya serikali pia
tunachangia katika shughuli za
miradi ya maendeleo sambamba
na elimu, afya, zaidi ya Sh. mil-
ioni 3.4 zilitolewa kwa ajili ya
ujenzi wa kituo cha afya,” alisema
Sabida. Dk. Anney aliwaonya wa-
nanchi kujihusisha na uchomaji
moto na kwamba serikali haita-

wafumbia macho na itawasaka
popote walipo.

Alisema wako watu wanaji-
fanya wana vichaa wanateketeza
moto misitu pasipo kujua ni mali
yao na serikali na kwamba ufike
wakati kwa jamii kutunza rasili-
mali hizo ili baadaye ziwatunze.

“Sitapenda kusikia watu wa-
nachoma msitu huu kwani hapo
awali inasemekana kila siku uli-
kuwa ukichomwa moto. Sasa
imetosha na nitakuja kufanya
msako wa kimya kimya na wa-
takaobainika, hususan wanao-
torosha mbao kwa njia zisizo ha-
lali kwa kukwepa kulipa ushuru,”

alisema.

Diwani Igoma katika Hal-
mashauri ya Wilayaya  Mbeya,
Andrew Mwaipopo, alisema

uwapo wa shamba hilo umeku-
wa mkombozi katika kuchangia
miradi ya maendeleo na pia
walipokea zaidi ya Sh. milioni 3.4
kwa gjiliya ujenzi Kituo cha Afya
cha Ilingi.

Mwaipopo uwapo wa TFS
umekuwa mkombozi kwao kwa
kuwa inashiriki shughuli zote za
maendeleo ikiwamo ujenzi vi-
tuo vya afya, miundombinu ya
barabara na madarasa pamoja na
madawati.

Mwakilishi wa kampuni ya Vodacom Tanzania Plc, Anwar Zaidy (kulia), akikabidhi boksi lenye vifaa tiba kwa Mwenyekiti wa Bodi ya afya
va Halmashauri ya Mji wa Masasi, mkoani Mtwara, Issa Makwelanga (wa pili kushoto), uliotolewa kupitia taasisi ya Vodacom Tanzania Foun-
dation kwa ajili ya watoto njiti katika Hospitali ya Mkomaindo, wilayani humo. Kushoto ni Mganga Mkuu wa halmashauri hiyo, DK. Salum

Gembe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

I
Zimamoto
yatoa
elimu ya
majanga

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Zimamoto na Uokoaji
Mkoa wa Mbeya, limeanzisha
mpango wa kuwafikia wafanyabi-
ashara katika masoko na kutoa elimu
va kukabiliana na majanga ya moto.

Mbali na kuanza kwa utaratibu
huo, pia limeiomba serikali kuangalia
mifumo mizuri ya ujenzi wa masoko
ili kuondokana na majanga hayo.

Akizungumza na Nipashe
jana ofisini kwake, Ofisa Habari
Msaidizi wa zimamoto Mkoa,
Konstebo Ester Kinyanga, alisema
wameona ni vyema kuwafikia
wafanyabiashara katika masoko ili
wachukue tahadhari mapema.

“Kuna tatizo kubwa kwenye mi-
fumo ya ujenzi wa masoko hususani
miundombinu ya barabara sam-
bamba na ujenzi holela wa vibanda
vya biashara hususan mama lishe,”
alisema.

Alisema pia serikali iko katika
mpango wa kuboresha vikosi vya
zimamoto na uokoaji nchini kwa ku-
peleka vitendea kazi hususan magari
na kwamba kwa Jiji la Mbeya kuna
magari mawili na moja kati ya hao
liko kwenye matengenezo.

Naye mtaalam mbobezi wa
masuala ya mipango miji mkoani
Mbeya, Prince Mv\/aihojo alisema
wa kuhamasisha vvanancm kujenga
kwa kufuata ramani zinazotolewa na
ofisi za mipango miji ikiwamo ujenzi
wa masoko ili kuupendezesha mji
lakini pia kuupa urahisi kukabiliana
majanga ya moto pindi yanapotokea.

“Miongoni mwa vikwazo vinavyo-
didimiza Mkoa wa Mbeya na kuu-
fanya kuwa na mpangilio mbovu wa
majengo ni siasa za ovyo. Ni wakati
sasa kila mwana Mbeya kutan-
guliza uzalendo kwanza wa kupiga
hatua za kiuchumi kwa kuwezesha
miradi ya masoko kuwa katika hali
nzuri hususani miundombinu ya
mabanda, maji na barabara,” alisema
Mwaihojo.

Wakulima wa mpunga wajazwa mamilioni

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

WAKULIMA wa Mpun-
ga Mbarali mkoani Mbeya, wa-
menufaika na ruzuku ya Sh. milioni
470 kwa ajili ya kuongeza tija ya
uzalishaji na ubora wa zao hilo hu-
susani matumizi ya teknolojia za
kisasa na kupata masoko ya uhaki-
ka ndani na nje ya nchi.

Mkulima Andrew Mwambengeo

zania na mataifa mengine ambayo

Katibu wa Kampuni ya Azimio,

iwe chachu kwa kampuni husika

amenufaika na ruzuku hlyo kupi-
tia kampuni ya Azimio Mswisi
kwa ufadhili ya shirika la Mare-
kani la USADF, alisema fedha hiyo
imefika kwa wakati, hivyo italeta
matokeo mazuri kwa msimu huu
wa kilimo.

Alisema jitihada hizo za kuwez-
eshwa fedha kwa ajili ya kuboresha
kilimo cha mpunga zinatokana na
uhusiano mzuri uliopo kati ya Tan-

yamekuwa yakishawishiwa  ku-
wekeza nchini ili kuisaidia serika-
li kuwakwamua wananchi dhidi ya
umasikini.

Mkulima mwingine, Batsanje
Fumbo, alisema ruzuku hiyo ita-
wanufaisha wakulima wanachama
na wasio wanachama wa Azimio
Mswisi, kampuni inayojihusisha na
uzalishaji wa mpunga na uboreshaji
wa mchele.

Lukman Shirima, alisema shirika
hilo la Kimarekani limetoa ruzuku
kwa awamu ya pili sasa wilayani
Mbarali katika kilimo cha mpunga
lengo likiwa ni kuboresha uzalishaji
wenye tija ikiwa ni pamoja na ku-
wapo kwa mashine za kisasa za
ukoboaji na maghala ya kuhifadhia
baada ya mavuno.

Elias Bange, Diwani wa Kon-
goro- Mswisi, alisema ruzuku hiyo

kuhakikisha walengwa wanafiki-
wa na kuzalisha kwa kuzingatia
teknolojia za kisasa za kilimo cha
mpunga ili kuendelea kuwavutia
wadau.

Aliiomba kampuni hiyo kuwa-
saidia wakulima masoko ili kuuza
mazao na kupata tija ya mazao wa-
nayozalisha sambamba na matumi-
zi bora ya teknolojia za kisasa za
kilimo kwa wakulima.
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Wizara yawataka
wazazi kuzingatia
MWONEO0Zz0 corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

‘Waziri ataka Kkasi katika
‘ujenzi gereza la watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

OFISA Mdhamini Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Pemba, Mo-
hammed Nassor Salim, amewataka
wazazi na walezi kushirikiana na
Wizara kwa kufuata miongozo in-
ayotolewa kuhakikisha watoto wao
wanapata elimu bora katika kipindi
cha corona.

Mwalimu Mohammed aliyasema
hayo katika kikao cha kutathmini

matokeo ya utafiti wa elimu kutokana

na janga la corona.

Kikao hicho kiliwahusisha walimu
wakuu, kamati za maendeleo ya
shule na wadau wa elimu katika ofisi
za wizara Kisiwani Pemba.

Alisema kutokana na Serikali ku-
tangaza wimbi la tatu la corona, ipo
haja kwa wazazi na walezi kuiunga
mkono wizara kwa kutoa elimu kwa
vijana ili kujikinga na ugonjwa huo.

Alisema Wizara imepanga mi-
kakati maalum kwa ajili ya kuchukua
tahadhari ya kuzuia maambukizi
yanayotokana na mikusanyiko ya
watu, ikiwamo kuboresha uandaaji
wa vipindi vya kufundisha watoto,
vinavyotolewa katika vyombo vya
habari.

“Elimu iliathiriwa na ugonjwa wa
corona kutokana na kukosa tahadhari
Zza mapema kwa vile ugonjwa huu
ulivamia tu hapa nchini, lakini kwa
sasa tumejipanga vizuri kuthibiti
athari hizo zisije kujitokeza tena,”
alisema.

Naye ofisa ufuatiliaji wa takwimu
wa wizara hiyo, Salum Mohammed
Abdallah, alisema athari kubwa ya
elimu iliojitokeza katika takwimu ya
mripuko uliopita, inatokana na ufua-
tiliaji mdogo kwa baadhi ya wazazi
kwa watoto wao, jambo ambalo lime-
pelekea watoto hao kuwa na ushiriki
mdogo wa masomo.

Aidha, alisema atahakikisha maa-
gizo yaliyotolewa katika kikao hicho
atayachukua na kuyafikisha sehemu

husika ili kufanyiwa kazi kwa lengo la

kuweka tahadhari ya kudhibiti athari
zilizojitokeza zisiendelee.

Walimu walioshiriki kikao hicho
waliiomba wizara kufanya marekebi-
sho ya uandaaji wa vipindi hivyo.

Bidhaa za

AZIRI  wa
Nchi, Ofisi
ya Rais,
Tawala za
Mikoa na Idara Maalum
za SMZ, Masoud Moham-
med, amewataka wasi-
mamizi wa mradi wa
ujenzi wa kituo cha hudu-
ma za kurekebisha watoto
kumaliza ujenzi huo kwa
mujibu wa makubaliano
ili lengo la mradi lifikiwe.

Waziri Masoud aliyase-
ma hayo, alipokuwa aki-
zungumza na maofisa na
wapiganaji wa Chuo cha
Mafunzo Zanzibar (Ma-
gereza), baada ya kukagua
ujenzi wa kituo cha hu-
duma za kurekebisha wa-
toto kilichopo Hanyegwa
Mchana, Wilaya ya Kati,
Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema kwa mujibu wa
mradi ni kumalizika Sep-
temba mwaka na kusisiti-
za ukamilishaji huo kue-
ndana na thamani halisi

ya fedha zitakazotumika.

Alisema, dhamira ya
kujengwa kwa kituo hicho
ni kupunguza msongama-
no kwa sasa hasa watoto
ambao wamekuwa wak-
ichanganyika na wafung-
wa wakubwa.

Aidha, alisema kuwa
pia chuo hicho baada ya
kumalizika  kitatumika
kwa wafungwa wakubwa
ambao wanatumia vi-
fungo vya muda mfupi na
wenye mahitaji maalum.

Waziri huyo alieleza
kuwa gereza hilo baada
ya kumalizika litakuwa la
kisasa na wafungwa wa-
takaopelekwa katika ger-
eza hilo watajifunza stadi
za maisha kwa utaratibu
mzuri pamoja na maeneo
yao watakayotumia yat-
akua na mazingira mazuri
tofauti na magereza men-
gine.

Hivyo, aliwasisitiza
wasimamizi wa ujenzi huo
kuzingatia makubaliano
hayo ili lengo lifikiwe na

kuanza kazi.
Naye, Kamishna wa
gereza, Khamis Ba-
kari Khamis, aliahidi
kuyafanyia kazi maagizo
yote yaliyotolewa na
waziri na kusema kuwa
watayatekeleza kwa muda
uliopangwa na endapo
kutakuwa na changamoto
watazipeleka wizarani.
Mradi huo ulianza
mwaka 2016 ambapo ul-
itarajiwa kumalizika mwa-
ka jana na hadi sasa ume-
kamilika kwa asilimia 98.

Waziri wa Fedha na Mipango Zanzibar, Jamal Kassim Ali (kushoto), akiuliza swali kwa mkusanyaji mapato wa Wakala wa Usajili wa
Matukio ya Kijamii alipofanya ziara katika Ofisi za wakala huo, Mazizini Mjini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

mil. 30.7/- zateketezwa Pemba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BIDHAA  mbalimbali  zenye
thamani ya zaidi ya Sh. 30, 710,000
ikiwamo mchele tani 5.6 zimetoket-
ezwa na Tume ya Ushindani wa
Biashara na Kumlinda Mtumiaji
Pemba, baada ya kuonekana hazifai
kwa matumizi ya binadamu.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya uteketezaji wa
bidhaa hizo huko Pujini Kisiwani
Pemba, Mkurugenzi wa Idara ya

Kumlinda Mtumiaji wa Bidhaa Ban-
dia na Huduma kutoka tume hiyo,
Alie Emanuel Juma, alisema bidhaa
hizo zilikusanywa kutoka masoko
mbalimbali. Alisema idara hiyo ime-
kuwa ikifanya msako katika masoko
na kwa wafanyabiashara ili kuanga-
lia ubora wa bidhaa na kulinda
afya ya mtumiaji, ambapo bidhaa
zilizoteketezwa zilikusanywa katika
ukaguzi kwa kipindi cha Aprili na
Juni 2021.

Alieleza kuwa uteketezaji wa bid-

haa kama hizo hauna muda maalu-
mu, isipokuwa unafanyika baada ya
kugunduwa bidhaa ambazo hazifai
kwa matumizi ya binadamu.
Alieleza kuwa mchele ulioteket-
ezwa haukuwa umeisha muda
wake wa matumizi, lakini ulikuwa
umeshaharibika ambao haufai kwa
matumizi ya binaadamu na Serikali
imeagiza uondolewe sokoni.
Alieleza kwa vile wao wana she-
ria inayowataka kufanya kazi hizo
ikiwamo Sheria namba 5 ya mwaka

2018, imewapa mamlaka ya kuon-
doa sokoni bidhaa yoyote ambayo
imepitwa na muda na zisizo salama
na haifai kwa matumizi ya binada-
mu chini ya kifungu cha 63 na 64.

Aliwataka wafanyabiashara kuwa
waangalifu wa kutunza bidhaa ka-
tika maghala kwani wengi uhifadhi
Wao Sio mzuri.

Aliwashauri wananchi wanapok-
wenda dukani kununuwa bidhaa
kabla ya kutoa fedha wawe na
utamaduni wa kuangalia tarehe ya

matumizi.

Naye Ofisa kutoka Tume hiyo
Pemba, Ali Omar Massoud, alise-
ma ni vyema wananchi wakawa
waangalifu kutumia bidhaa zi-
lizokuwa zimeshapitwa na wakati ili
kuepuka madhara.

Kwa upande wake, Naibu Sheha
wa Shehia ya Pujini,Shaib Haji Faki,
aliwataka wananchi kuwa makini
kununua bidhaa ambazo zimeshap-
itwa na muda wa matumizi, kwa
sababu zitawasababishia maradhi.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA ZINAUZWA

NYUMBA ZIPO 3 KATIKA ENEO MOJA
MAHALI KIBAHA MAILI MOJA UKUBWA
25M X 25M INAVYUMBA 11,VYUMBA
7 VINAJITEGEMEA NA CHUMBA NA
SEBULE VIWILLINATYLES,MADIRISHA
ALUMINIUM NA BATI LA MSOUTH,MAJI NA
UMEME VIPO,DOCUMENT MAUZIANO YA
SERIKALI ZA MITAA

MAWASILIANO:0768 909866

OEISIFZAINATAN GAZONMIKOCHIENI
INDUSIHAIFAREATS P OB @XE3A042;
DARIESESAIFAANMEEMOBE
£2,558=107:822 536176

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL ROYAL RUNNER’S AND GENERAL ROYAL RUNNER’S AND GENERAL
SUPPIES T.LTD & COURT BROKER SUPPIES T.LTD & COURT BROKER SUPPIES T.LTD & COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
18/08/2021 SAA NNE ASUBUHI
WA KUUZA KIWANJA
KILICHOPO MTUMBA BLOCK
‘EE’ PLOT NO.648, UKUBWA
(SQM 648) MALI YA JANE
BUSHIRI, BAADA YA
KUSHINDWA KULIPA MKOPO
ALIYOKOPA IMARISHA MAISHA
LTD, S.L.P.4169 DODOMA.
MNADA UTAFANYIKA KIWANJA
KILIPO, HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA WAHITAJI
WOTE.

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0713913150/ 0688729841

KUPOTEA KWA

116369602

KADI YA GARI

DORISS SWAI MALLYA
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI

YENYE NAMBA ZA

USAJILI T 517 CCW
TOYOTA VITZ. YEYOTE

ATAKAYEIONA ATOE

TAARIFA KITUO CHA

POLISI. TAARIFA YA

POLISI: DAR/URA/RB

/359839/2021.

116368602

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
18/08/2021 SAA MBILI ASUBUHI WA
KUUZA KIWANJA KILICHOPO
MTUMBA BLOCK ‘AL’ PLOT NO.244,
UKUBWA (SQM 1303) MALI YA
ERICK AYILLA, BAADA YA
KUSHINDWA KULIPA MKOPO
ALIYOKOPA IMARISHA MAISHA
LTD, S.L.P.4169 DODOMA. MNADA
UTAFANYIKA KIWANJA KILIPO,
HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA WAHITAJI WOTE. =

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0713913150/ 0688729841

6369602

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
18/08/2021 SAA TANO ASUBUHI WA
KUUZA VIWANJA VILIVYOPO
MTUMBA BLOCK ‘TT’ PLOT
NO.1008, UKUBWA (SQM 928) MALI
YA PROCHES MARANDU NA PAULO
KATYEGA BLOCK NO ‘MM’ PLOT NO
42, UKUBWA (SQM 921), BAADA YA
KUSHINDWA KULIPA MIKOPO
WALIYOKOPA IMARISHA MAISHA
LTD, S.L.P.4169 DODOMA. MNADA
UTAFANYIKA VIWANJA VILIPO,
HIVYO TUNAPENDA KUWATANGA-
ZIA WAHITAJI WOTE

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0713913150/ 0688729841

116369602

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL
SUPPIES T.LTD & COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
18/08/2021 SAA TISA
MCHANA WA KUUZA

KIWANJA KILICHOPO BUIGIRI

BLOCK ‘A’ PLOT NO.1016,
UKUBWA (SQM 523) MALI YA
MARK ITALLANGE, BAADA
YA KUSHINDWA KULIPA
MKOPO ALIYOKOPA
IMARISHA MAISHA LTD,
S.L.P.4169 DODOMA. MNADA
UTAFANYIKA KIWANJA
«KILIPO, HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA WAHITAJI

WOTE.

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0713913150/ 0688729841

11636961

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL
SUPPIES T.LTD & COURT BROKER
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
17/08/2021 SAA NNE
ASUBUHI WA KUUZA GARI
AINA YA TOYOTAPORTE T
436 DFB, MALI YA PETER
KASWAMILA MGETA, BAADA

YA KUSHINDWA KULIPA

MKOPO ALIYOKOPA GK
FINANCIAL SERVICES
LIMITED, P.0.BOX 1685

DODOMA. MNADA

UTAFANYIKA NYERERE

SQUARE, HIVYO TUNAPENDA
KUWATANGAZIA WAHITAJI

WOTE.

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0713913150/ 0688729841

116369602

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.223/2021

Ombi la ESTER JAMES NG OWO Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu

CYRIL JONATHAN MPOTO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 04/08/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

Tarehe 20/07/2021

116369402

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S-M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.204/2021

116369902

Ombi la MASHAKA SAID CHANDE Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu SALIMA
MASHAKA CHANDE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 02/08/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

Tarehe 08/07/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.225/2021

Ombi la NEEMA JACKSON NELINGWA
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu JULIAS VITALIS SHIRIMA
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini
mnamo tarehe 12/08/2021 kabla huyo
mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

l'arehe 20/07/2021

S

1163687

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa Mirathi No. 104/2021

Ombi la FELICIAN VERIDIAN LWIZA
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu ADVERA ISACK NTINABO

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 12/8/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 22/7/2021.

116370602

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL NO. 114/2020
(Arising from MULEBA DLHT APPLICATION NO. 20/2020)
JOSEPH JACOB BYASHAO........cooossmmmrsrssssssssssssssssan APPLICANT
VERSUS
MESHACK OBADIA KANYAMBO & 2 OTHERS...........RESPONDENT

TO, 1. PAULETHA GIDION
2. BUHAYA VILLAGE COUNCIL

RE: NOTICE FOR DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned appellant has lodged a case
registered as Land case appeal No. 114/2020 against you at the High
Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
mention on 10th day of August, 2021 at 9:00 am before Hon. A.
MWIPOPO J. You are authorized to appear in person or through
your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that date
and time for the said mention the case will proceed in your absence.

Given under my hand and seal of the court this 14" day of July, 2021.

116369502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Wilaya DODOMA
MADAI NAMBARI 89/2021
MDAI KULWA JOHN MSAMBILI
DHIDI YA
MDAIWA MWAJENI HAMIS

KWA MWAJENI HAMIS, AREA ‘C’

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba MADAI
YA Tsh. 850,000.

Kwa hiyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii siku ya JUMATATU tarehe 02/08/2021 saa mbili
asubuhi kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya
kuitwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu
na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea
katika shauri hilo.

Angalia kama haukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama itadhibitisha kama umepokea kuitwa shauri hii,
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hii leo 20/07/2021.

116369302

KUPOTEA KWA CHETI

116370002

MARIAM .A. LUGONO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.5164/0023
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia ST. MARCUS SEKONDARI
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi. Taarifa
ya Polisi: MOR/MOR/RB/361125/2021.

TANGAZO KUPOTEA

KADI YA BAJAJI

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

Martin Charles Fungameza mkazi
wa Ndala Manispaa ya Shinyanga.
Anatangaza kupotelewa na kadi ya
Bajaji namba za usajili MC 216 BRR
aina ya TVS yenye jina la Hellen
Kiseru Amour ambayo ilipotea
wilayani Mpanda.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Martin Charles
Fungameza kwa simu namba
0752070218.
RBnamba/
KAT/MPA/RB/234241/2021.

116370702

NDEAKEMFOO
NDEMFOO SHOO
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari TOYOTA
COASTER, Yenye namba za

usajili T 828BRN .
Yenye Chassis namba
HDB300001041 na Injini
namba 1HD1041 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi Taarifa :
KIL/HAI/RB/354038/2021

116370102

KWA HABARI MOTOMOTO USIKOSE
GAZETI LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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OPPORTUNITIES FOR INTERNSHIP AT ATCL

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is a legal entity owned by the Government of the
United Republic of Tanzania and established under section 4 (1) of the Air Tanzania Corpo-
ration (Re-Organization and Vesting of Assets and Liabilities) Act, Cap. 205 R.E of 2002
and incorporated under the terms of The Companies Act, Cap 212, Act No. 12 of 2002.

Intern Details:
Applications are invited from suitably qualified Tanzanian graduates for internship in the
following areas/programs at ATCL,;

1. Aircraft Maintenance (4 Positions)
Minimum Requirement:
+ Bachelor Degree of Aeronautical Engineering or equivalent qualification from a
recognized institution.

2. Customer Service and Reservation (4 Positions)
Minimum Requirement:
+ |ATA Diploma in Reservation and Ticketing
+ Bachelor Degree of Business Administration and Marketing from a recognized
institution is preferable.

3. Cargo Sales (5 Position)
Minimum Requirement:
+ Trained /qualified in Cargo operations (IATA Diploma in Cargo, Dangerous goods
Regulations) or Diploma or Degree in Air Transport management.

4. Traffic Liaison (4 Positions)
Minimum Requirement:
+ Diplomain Air Transport Management or IATA Diploma in Ground Handling Services
or equivalent qualification from a recognized institution.

5. Aviation Quality and Safety (4 Positions)
Minimum Requirement:
« Certificate in Flight Operation or Airline Quality and Safety from a recognized institu-
tion.

Other Requirements:
* Possession of Certificate of Secondary Education Examination (CSEE) is a must.
+ Computer literacy (E.g. Ms. Word and Excel).
+ Good communication (English and Swahili) and Interpersonal Skills.
* Excellent analytical skills.
* Must be ready to adhere to ATCL internal guidelines.

Mode of Application
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the
applications attached with the following:

i. Adetailed curriculum vitae (CV),

ii. Certified copies of all certificates (including Secondary School), other relevant
certificates and licenses. (Tanzanian applicants who have studied outside Tanzania
should have their certificates approved by relevant authorities. i.e. Tanzania
Commission for Universities (TCU) or National Examination Council (NECTA).

iii. Two recent passport size photographs,

iv. Names and addresses of at least two reachable referees,

v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone numbers.

Note: - Misrepresentation of facts and qualifications during application shall warrant legal
consequences.

Closing Date
Application letters should reach the undersigned within 14 working days from the first
date of this announcement: -

MANAGING DIRECTOR & CEO,

AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. BOX 543,

DAR ES SALAAM

DATE ISSUED: 23.07.2021

VACANCIES ANNOUNCEMENT - READVERTISED

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is making some reforms in its structure,
internal operations and staffing to accommodate business needs. Therefore,
applications are invited from qualified Tanzanians to fill the following position.

1. EXECUTIVE ASSISTANT (1 POST)

(a) Qualifications
* Atleast a Form IV Certificate with a Diploma in Secretarial Studies.
* Must have passed Shorthand and Hatimkato 80 -100 w.p.m
* Must have attended Management Development Course for Executive Assis-
tants Level | or relevant qualifications
+ Hands on Working experience of not less than five (5) years in a reputable
organization
Outstanding command in communication both in English and Kiswabhili (writing
and speaking)
+ Candidates with a strong background in working in competitive business
environment with heavy administrative workload as well as handling Senior
Executives will be given preference

(b) Duties and Responsibilities
* Providing assistance to top executives of the Company
* Assisting in coordinating secretarial functions with other departments.
* Typing letters and other documents
* Undertaking routine correspondence with prior approval of his/her senior.
* Arranging meetings and appointment schedules for the Senior Executives.
Assisting in drafting and proof — reading reports and write-ups for the execu-
tives.
Coordinate official appointments and travel arrangements
* Deals with confidential matters in the office of the Executives.
Keep record of events and documents
Performs any other duties as may be assigned by his/her senior.

2. REMUNERATION:
Five 5) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL
Scales and Incentive Scheme.

3. MODE OF APPLICATION
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the
application attached with the following:

i) Acurriculum vitae (CV),

ii) Certified copies of all certificates (including secondary school), other relevant
certificates/licenses. Applicants who have studied outside Tanzania should
have their certificates approved by relevant authorities Tanzania Commission
for University (TCU) or National Examination Council- NECTA)

iil) Two recent passport size photographs

iv) Name and address of at least two reputable referees;

v) Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other fact/information on application
shall warrant legal consequences.

4. CLOSING DATE:

The application letters should reach the undersigned within 14 days from the first
date of issue of this announcement.

The application letters should be directed to the following address: -

MANAGING DIRECTOR & CHIEF EXECUTIVE OFFICER
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,

P.0. BOX 543, DAR ES SALAAM

23.07.2021
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA
IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

(Kiasi kwa shilingi milioni) ULIOISHIA 30 JUNI 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya Mwakawa | Robo Mwaka/Mwaka Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
sasa uliopita 30-Jun-21 31-Mar-21
30-Jun-21 31-Mar-21
A WAL | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedna Taslimu 4762 3013 Mapatof(Hasara) Halis ' 1,134 79
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 9,864 11,430 apato/(Hasara) Halisi (1.134) (719)
3 Uwekezaj Katika Amana za Serikali 42,827 44,150 Marekebisho kwa Ajii ya: - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,883 3,830 - Hasara Katika Mali 803 886
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikia - - - Badiliko Halisi Katika Mikopo 4,778 3,738
3 g‘la;ﬁ';a?;‘;z ya Matawi : : - FaidalHasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
8 Dhlima 2a Wateja Zilzokubalika ) ) - Mabadiliko Halisi Katika Amana (2,605) (2,527)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 105,943 104,467 - Mabadilko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi- Zilizoafikiwa 1,324 (972)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine R R - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (378) (1,171)
11 Mikopo Halisi lliyopo 125,435 130,214 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 1,191 829
- - - Kodi lliyolipwa (19) (93)
12 Mali Nyingine 25,783 26974 - Mengineyo (bainisha) - -
12 ;Jl\(/veket_zajl wth\sa _ 1,000 1,000 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 3,960 (30)
aunti za udhamini - - i . 1 .. B R
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 6,827 6,231 I g"nrlkl_o.lrva erdha na Shughuli za ’
16 JUMLA YA MALI 328,325 331,310 awlo Lillopokewa - y
Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,399) (534)
B DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 101,584 104,164 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala -
18 Amana za Wateja 110,991 11,016 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mengineyo (bainisha) - -
20 Amana Maalumu ) ) Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (1,399) (534)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - ”
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - L. § y
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa R R Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -
g; ﬁ’ng';”:n ‘NY'"G'"e 7;;;5; 7;%; Gawio Lillolipwa kwa Fedha Teslimu - -
29 JUMLA YA DHIMA 790,894 792,127 m::;ﬁ:le“;g g:}‘:"sﬁ;‘ka Madeni Mengine 1150 1065
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 37,431 38,584 A i . . . ) N
! ) f ) Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 1,150 1,065
C  FEDHA ZA WANAHISA - -
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 122,954 122,954 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
32 Hifadhi isiyosambazwa 1,716 1716 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 3, 501
33 Mapato Yaliyobakizwa (86,263) (86,263) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 122,741 122,240
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,965) - 812 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 126,452 122,741
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 989 989
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 37,431 38,584
38 Dhima Zisizo Dhahiri 2,374 2,618
39  Mikopo Chechefu 19,109 21,126 KINACHOISHIA 30 JUNI 202]
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 12,796 15,127
41 Mali Nyingine Chechefu - - Wigjiwaisa Melipojuu yabe ya isa Wapto ZindayaKisheria TengolaZidayadumla  Wengneyo  Jumla
D BAADHI YAVIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA ilotaia
(1) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 11.40% 11.65% Waka wasasa
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 13.82% 14.54% ol 1 . o .
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 65.03% 67.54% g’;“ f;”wm;;"“ mbaza — s ‘a?é:? Ll " 3?;:2
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 38.20% 39.30% ata st s Beata v Kot legalo . (1%9) . . (1465
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 49.18% 47.89% Hisaa pendeko
(vi) Ongezeko la Amana -1.21% -1.16% Mapato mengine yliojumuishwa
(vii) Ongezeko la Mali -0.90% -1.03% Miemala na wanahisa
Ganio lloipwa
Tiada ya Kisheria
Tengo a Ziada ya Jumla
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA Ve : : : : : -
. o ore o ore . iola mish k 122954 . (86.226) 1716 . % I
INAYOISHIA 30 JUNI 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) ; : ; ; .
Mwaka Uliopita
Limbikizo la Mwaka Saliola mwanzo wa mwaka 12954 . 80,526) 13000 . 1065 46
Robo ya mwaka Linganishi  Limbikizo la Mwaka " ’ !
Robo ya vake sasa (Mwaka Ulopita Wasasa ngaﬁ;\suhp‘it(;w)waka Faida (Hasar) Hals Baadaya Kodi a Mapeto . (18 . E . (4152)
30un-21 30-un20 30un-21 304un20 tiam eriko ’
1 Mapato ya Riba 9,931 10,642 20,065 20,887 Miamelara wanehisa
2 Gheramaza Riba (4.954) (4,678) (9,786) (9429) Gavio loipha
3 Mapato Halisi ya Riba ({kutoa 2) 4977 5964 10,278 11,458 Tata K . . . . . . .
4 adeni Via Valutva . 250 i 450 Tengola ?wadayaJum\a . . 1,586) 1,58 - (T6) (16)
5 PunguzolOngezeko la tengo katika Mikopo 3% (106) 13 (524) ’“ETQ‘”EW : - - - - - -
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,040 844 2291 1916 4 122984 - (86,22 1116 . X
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 215 223 507 703
6.2 6.2Ada na Kamisheni 234 169 434 350
6.3 Gawio - - - - . o
63 6.4 Mapato Mengine 591 451 1351 864 oiss i i ‘J';‘ah Satihl ;;rzhj -
7 Gharama Zisizo za Riba: (7.186) (1.211) (14,536) (14,625) fisa Ntendaj Mkuu . o nd July
7.1 Mishahara na Mafao (2524) (2486) (5,098) (5.021)
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine (4663) 4792) (8.437) (9.604) Mkuu wa Fedha H. Kharbush 22nd July 2021
8  Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,134 (316) (1,853) (915)
9 Tengo la Kodi ya Mapato (19) - - - X . )
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato [115) 50 (1.965) 983 Mkaguzi Mkuu wa Ndani J.Kiato 22nd July 2021
11" Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
. o Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
12 Jumla ya Faida (Hasara) iyojumuishwa kwa mwaka (1153) (350) (1.965) (983) kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasiishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali
halisi
13 Idadi ya Waajiriwa 161 167 161 167
14 Mapato kwa Hisa 47% -14% -20% -10%
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - -
16 Idadi ya Matawi 6 6 6 6
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 - 0 - ) Jina Satibi Tarehe
(1) Uniano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 070% 022% A1%% 062% 1 Mkurugenzi P. Ishengoma 22nd July 2021
(if) - Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 6.07% -163% -10.34% -4.59%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 119.44% 106.89% 115.64% 109.35% 2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 22nd July 2021
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 141% 1.82% 292% 349%

216370501
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MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

CORPORATE BANKING
PRICING (US $ | CORPORATE CURRENT ACCOUNTS

Account Opening Fee Free Free Free
PRING (TZS) EUR) PRICING (GBP) Opening balance TZ8 500,000.00 [ § 25000 £ 250.00

Minimum Operating Balance NIL NIL NIL
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA
PERSONAL BANKING Monthly Service Fee* TZS 2500000 | § 2000] £ 15.00

SAVINGS ACCOUNT CORPORATE CALL ACCOUNTS

12ZE Account Opening Fee Free Free Free
Account Opening Fee Free NA NA Opening balance 25 1000000000 [ § 1000000 | £ 10,000.00

- Minimum Operating Balance TZS 10,000,000.00 | § 10,000.00 | £ 10,000.00
OPe_ﬂmg ha‘ance_ Free NA A Minimum Interest Bearing Balance 128 100 § 100] £ 1.00
Minimum Operating Balance NL NA NA Monthly Servce Fee* 7S 20000 § D0 £ B0
Minimum Interest Bearing Balance TZS 1000000 NA NA

i CORPORATE TIERED INTEREST ACCOUNTS
Momhly Senice Fee Fre W W Account Opening Fee Free Free NA
Opening balance TZS 50000000 | § 250.00 NA
FAHARI Minimum Operating Balance NIL NIL NA
Account Opemng Fee Free Free Free Minimum Interest Bearing Balance 1ZS 50,000,000.00 | § 100,000.00 NA
Opening halance 7 1000000 $ 001 F 5000 Monthly Service Fee’ TZS 2500000 | $ 20.00 NA
M!n!mum Operating Bq\ance 78 1000000 § 5000 £ 50.00 GENERAL CHARGES
Minimum Inferest Bearing Balance 8 5000000 § 10000 | £ 100.00 [Bankers Cheque 25 5000000 | § %00 VA
Monthly Service Fee 178 150000 | § 20| £ 200
DISHONORED/UNPAID CHEQUE
Fund related TZ8 120,00000 | § 50.00 NA
HWANGAZA ijNlOR ACCOUNT Technical TZ8 30,0000 | § 50.00 NA
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 28 2000000 | § 5000 £ 5000 Cheque book Processing Fee:

i 0 25 leaves TZ8 15,000.00 [ § 1500 £ 15.00
M!n!mum Operafing Bq\ance S 000000 § 5000 £ 5000 v T TR 200
Minimum Inte_rest Bearing Balance 28 2000000 § 50000 £ 500.00 100 leaves 25 5000000 | § B0 E B0
Monthly Service Fee (1 free widrawal per quarter) Free Free Free Uncollected cheque book after 3 months 28 1500000 | § 1500 | £ 15.00
Extra fee for more than 1 widrawal per quarter 8 550001 § 0| £ 200 ) 1% Per Cheque | 1% Per Cheque

3rd party (with 3rd party indemnity) TZS  25000.00 +520 +520
Stop Payment Charges 128 30,0000 | § 2500 | £ 25.00
WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)
Account Opening Fee Free Free NA TRANSACTIONAL SERVICE FEES

i With banks via Standing Orders
OPe.mg ba‘ance. Free F[Te NA Standing Order - internal same customer ( set up fee - once off) Free Free Free
M!”!mum Opemtmg Ba.‘aﬂce NL NL NA Standing Order - internal other customers ( per transaction) Free Free Free
Minimum Interest Bearing Balance TZS 10000000 | § 2500 NA Standing Order - Other local bank TS 2000000 § 1000 £ 1000
Monthly Service Fee* Free Free NA Free Free Free

DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
CURRENT ACCOUNT Cash Deposit at Branch Free Free Free
AMANA Cash Deposit at Branch coins above 100,000 5% Min 10,000 NA NA
Account Opemng Fee Free NA NA Cash Deposit at Branch small denominations less than 50USD (USD 1,2,5,10,20) equal and above USD 500 NA currgr:/‘;ywv:li : currzr?;y‘)t/:\(li Z
OPe.”mg ba‘ancel 15 20000 NA NA With Account Transfers (Internal) Free Free Free
Minimum Operating Balance TZ8 300000 NA NA Cheque deposit Free Free Free
Minimum Inferest Bearing Balance NA N/A NA Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) up to 2m 128 3500.00 1% Min 5 1% min §
. v Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 2m to 20m TZ8 4,000.00 1% Min 5 1% min 5
Hontly Senie Fee TS 30000 NA NA Cash wilhdrawal Personal Banking { over e counter) above 20m TN 50000 | ThMinG T’
Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.15%Min 3,000 Max’
MARIDHAWA 20,000 1% Min 5 1% min 5
Account Opening Fee Free Free Free Cash withdrawal Corporate Banking 0.15%Min 3,000 Max!

- 100,000 1% Min § 1% min 5
Opgnmg ba‘ance_ 15 B0000| § 50| £ 20 Deposit charges - Financial Insfitution Free Free Free
Minimum Operatmg Balance TZ8 60000 | § 5000 £ 500 Deposit charges - Financial Insfitution - small denominations 3%0n small 3%0n small
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA i
WonflySenvie Fee” TS 00§ 0U[f 100 Fee|  abowedS0|  above $500

Account Closure TZ8 10,000.00 | § 1000 | £ 10.00
PREMIUM Dormant Account Reacfivation NIL NIL NIL
Account Opemng Fee Free Free Free Dormant Account monthly fee NIL NIL NIL

- P ion fixed deposit fee 50% Accrued
Opgﬂlﬂg ha\ancg I 3500000 | § 00 £ 3000 50% Accrued Interest 50% Accrued Interest is
Minimum Operating Balance NIL NIL NL is Forfeited. Breaking| Interest is Forfeited. | Forfeited. Breaking
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA 1st month all interest| Breaking 1st month 1st month all
Vonthly Service Fee” 5 500000 | § 000 °¢ 1000 forfeited | all interest forfeited |  interest forfeited

y Lt . - Monthly stat Free Free Free

Interim (per page) 128 200000 | § 100 £ 1.00

Search fee documents (after 3 months) TZ8 80,00000 | $ 4000 | £ 40.00

SME BANK'NG Audit TZ8 7500000 | § 5000 £ 50.00

AMANABIZ ACCOUNTS Balance Cerficate 7S 5000000 § 00| £ 3000

Account Opening Fee Free Free Free Reference Lefier TZS 5000000 § 3000] £ 30.00
Coenrg e LA T R TV 1 5 ST I — —
Min?mum Operafing Bq\ance 78 5000000 | § 10000 £ 10000 TT Outward local -EFT 75300000 WA VA
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA TTInward local TISS Free Free NA

Monfly Sene Fee* TS 1500000 § B0 L 1500 Salary processing (per entry) 5 1500 § 0] 10

ional Outward T T §50 + Other $50 + Other’

overseas bank| overseas bank

SME TIERED CURRENT ACCOUNT NA chrges chrges
Account Opening Fee Free Free NA Infernational Inward TT NA Free Free

Opening balance 8 10000000 § 10000 NA ;:;Z%';’E;hkg-:g““ m . 50”(;’3 - Nsléoo
M!n!mum Operafing Bq\ance 28 100000000 | § 1,000.00 NA Outvard Cheque for Coecion WA WA VA

Minimum Inferest Bearing Balance TZS 500000000 | § 500000 NA Outward Bis for collection 0.25% min 50+

Monthly Service Fee* S 000000 § 1600 NA $50] 0.25%min50+$

NA (courier charge) | 50 (courier charge)

Inward Bills for Collection NA 0.25% MIN 50 0.25% MIN 50

JAMI CURRENT ACCOUNT Advising fee (Iward Bil & LC) NA| S 20000 £ 20000
Account Opening Fee Free Free Free Travellers Chg (Issue) NA NA NA

Opening balance Free Free Fiee Letters of Credt 1% per i *sz e+ 550

— - b per qtr
M!n!mum Operating Bq\ance TZS  100,00000 | § 10000 | £ 100.00 NA| (ol min$250)| (loal min$250)
Minimum Intgrest Bearing Balance TZS 500000000 [ §  50,00000 | £ 50,000.00 Bank Guarantees 1% PerQrMing| 1% Per Qrin g
Monthly Service Fee” Free Free Free 1% Per Qtr Min § 200 20 20

216370501
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CHELSEA YAJITOSA

CHELSEA imezungumza na wakala wa
mshambuliaji wa Bayern Munich na Timu ya
Taifa ya Poland, Robert Lewandowski mwe-
nye umri wa miaka 32, kuhusu uwezekano wa
kumleta Stamford Bridge. (Bild, via Sun)

RAMSDALE ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kuwasilisha dau la
pauni milioni 30 kumnunua kipa wa Sheffield
United, Aaron Ramsdale mwenye umri wa
miaka 23. (TalkSport)

ABRAHAM AGEUKA LULU

CHELSEA iko tayari kumwachia msham-
buliaji, Tammy Abraham kujiunga na ma-
hasimu wao wa Ligi Kuu England, Arsenal
kwa mkopo. Tottenham na West Ham pia
wanamnyatia nyota huyo mwenye umri wa
miaka 23. (Sun)

WERNER NJIA MOJA

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Timo Wer-
ner mwenye umri wa miaka 25, ameanzisha
mazungumzo ya kuondoka Chelsea msimu
huu wa joto. Kuna uwezekano akarejea katika
ligi yake nyumbani, Bundesliga. (90min)

LIVERPOOL KUUZA NYOTA

LIVERPOOL huenda ikawauza nyota wao,
Nat Phillips mwenye umri wa miaka 24, winga
wa Wales, Harry Wilson mwenye miaka 24,
mshambuliaji wa Ubelgiji, Divock Origi (26),
Neco Williams miaka 20 na kiungo, Xherdan
Shaqiri (29), katika mpango wa kukusanya
kati ya paundi milioni 60 hadi 70. (Liverpool
Echo)

PSG YAKOMAA NA POGBA

KLABU ya Paris St-Germain inamtaka ki-
ungo wa kati wa Manchester United na Ufar-
ansa, Paul Pogba mwenye umri wa miaka 28,
lakini klabu hiyo itahitajika kuwauza baadhi
ya wachezaji wake kwanza. (Sky Sports)

UNITED YAMTAKA NEVES

MANCHESTER United wako mbele ya Arse-
nal katika mbio za kutaka kumsajili kiungo wa
kati wa Ureno, Ruben Neves mwenye umri wa
miaka 24, kwa kiasi cha pauni milioni 35 ku-
toka Wolves msimu huu wa joto. (TalkSport)

GORETZKA ANUKIA MADRID

KLABU ya Real Madrid inawaniwa kumsajili
kiungo wa kati wa Ujerumani, Leon Goretzka
mwenye umri wa miaka 26.(Daily Mail)

CANTWELL SOKONI

ASTON Villa wamepiga hatua katika ma-
zungumzo ya kumsajili kiungo wa kati wa
Norwich City, Todd Cantwell mwenye umri
wa miaka 23. (Football Insider)

PALACE YAMTAKA KABAK

KLABU ya Crystal Palace inajadiliana na
Schalke kuhusu mkataba wa mlinzi wa Utu-
ruki, Ozan Kabak mwenye umri wa miaka 21.
Huenda akagharimu kati ya pauni milioni 10
hadi 12. (Guardian)

LINGARD AWINDWA

EVERTON imeungana na orodha ya klabu
mbalimbali za Ulaya zinazofuatilia hatima ya
mshambuliaji, Jesse Lingard mwenye umri
wa miaka 28 na klabu yake ya Manchester
United. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HAZARD ANATAKA

KUREJEA CHELSEA

® ® @ Ajitabiria kiwango chake kurejea na

kusahau majeruhi ya mara kwa mara ambayo...

MADRID, Hispania

DEN Hazard am-

etajwa anavutiwa na

uamuzi wa kurejea

Chelsea msimu huu
wa joto, ikiwa ni miaka miwili
tangu alipoondoka Stamford
Bridge na kuungana na Real
Madrid.

Hazard alitumia miaka
saba kuichezea Chelsea,
kabla ya uamuzi wake wa
kuondoka, tangu alipojiunga
mwaka 2012 akitokea Lille ya
Ufaransa.

Akiwa na The Blues hao
alicheza jumla ya mechi 352
na kufunga mabao 110 katika
mashindano yote, akifani-
kiwa kutwaa mataji mawili ya
Ligi Kuu England, Kombe la
FA, EFL na mataji mawili ya
Ligi ya Europa.

Real Madrid walitumia
takribani pauni milioni 103.5
kwa nyota huyo wa Ubelgiji
mwaka 2019, lakini amecheza
mechi 30 pekee kwa misimu
yote akiwa nchini Hispania.

Taarifa iliyoripotiwa na
The Mirror, imesema nyota

huyo mwenye miaka 30 sasa
anataka kurudi tena London
na kurejea kwenye kiwango
chake kama awali.

Hata  hivyo,  haijawa
wazi kama Thomas Tuchel
anaweza kuwa na nia ya kum-
rejesha pale Stamford Bridge.

Hazard amevumilia wakati
mgumu wa kuuguza na ma-
jeraha mara kwa mara tangu
alipowasili mji mkuu wa His-
pania, Madrid akitokea Eng-
land.

Hata hivyo, gazeti la Marca
liliripoti kwamba Real Ma-

drid imejiandaa kumweka
Hazard sokoni kwenye di-
risha hili la uhamisho wa
majira ya joto licha ya nia ya
kocha mpya, Carlo Ancelotti
kutaka kufanya kazi na raia
huyo wa Ubelgiji.

Ripoti hiyo inadai Ancelotti
hana uhakika kama anaweza
kumtumia vyema msham-
buliaji huyo aliyetawaliwa
na majeraha misimu miwili
mfululizo iliyopita, lakini
Real Madrid wanaweza kuwa
tayari kumuuza ikiwa wata-
pata mnunuzi kwa bei sahihi.
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NAMUNGO FC KUWABEBA "™ ===
NYOTA WAZAWA 2021/22

Na Saada Akida

ONGOZI wa Namungo

FC umesema ili kuwa

na kikosi imara kue-

lekea katika msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
2021/22,  wanahitaji  kusajili
wachezaji wapya saba ambao
watakiongezea nguvu  kikosi
chao.

Mapendekezo ya kusajili nyota
hao yameandikwa katika ripoti
ya Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Hemed Morocco.

Akizungumza na gazeti hili
tibu Mkuu wa Namungo FC, Ally
Suleiman, alisema tayari viongozi
wameshaiangalia ripoti hiyo na

wanaahidi kuyafanyia kazi map-
endekezo yaliyowasilishwa ili ku-
fikia malengo.

Suleiman alisema kwa kufuata
mahitaji ya kocha, wanaamini
watakuwa na kikosi imara kitaka-
choonyesha ushindani katika kila
mechi watakayocheza.

Kiongozi huyo alitaja nafasi
ambazo wanahitaji kusajili kwa
mujibu wa ripoti ya benchi lao la
ufundi ni pamoja na washambu-
liaji wawili, kiungo namba nane
na sita, beki wa kati pamoja na
beki wa kushoto.

“Tayari viongozi wameanza
kufanyia kazi ripoti ya mwalimu
ambayo hasa inajikitika katika
suala la usajili, tutaangalia zaidi
wachezaji wa ndani ambao Ko-

cha Mkuu (Morocco), amewa-
taka na atawataja kwa majina
na nafasi zao, wote tumeanza
kufanyia kazi,” alisema katibu
huyo.

Alisema pia leo wanatarajia
kutangaza majina ya wachezaji
ambao wataachana nao ikiwamo
waliomaliza mikataba ili kuwapa
nafasi ya kwenda kujiunga na
klabu nyingine.

“Tutawapa taarifa rasmi kama
taratibu zinavyoelekeza, tunajua
lazima maisha yaendelee na kwa
kufuata kanuni tutalitekeleza
hilo bila kuathiri upande wow-
ote,” Suleiman alisema.

Aliongeza kwa sasa wachezaji
wao wamekwenda mapumziko
lakini watarejea baada ya muda

mfupi ili kuanza kujipanga kuele-
kea msimu mpya.

“Tayari wachezaji wamepewa
likizo kuanzia Jumatatu iliyopita,
watapumzika siku 10 na baada
ya hapo timu itaingia kambini ili
kuanza maandalizi mapya,” alise-
ma kiongozi huyo.

Aliongeza wanatarajia kuanza
kuweka kambi katika maskani
yao Ruangwa, Lindi na hapo
baadaye watahamia mabhali
kwingine ambapo uongozi utari-
dhia.

Namungo imemaliza msimu
uliopita ikiwa katika nafasi ya
tano lakini ikitinga hatua ya
makundi kwenye mashindano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Mshindi wa bonasi ya Jackpot, Abdallah Saad, akiwa ameshikilia mfano wa hundi ya Sh. milioni 6.6 baada ya kubashiri kwa usahihi
matokeo ya mechi 11 kati ya 13 za Jackpot ya SportPesa. Zawadi ya Jackpot wiki hii ni Sh. milioni 382.1. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kanuni za soka Z’bar kuboreshwa

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

WADAU wa soka wa visiwani
hapa wametakiwa kuwasilisha
maoni mbalimbali kwa ajili ya
kuboresha kanuni za msimu ujao
wa Ligi Kuu Zanzibar 2021/22,
imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mjumbe wa Kamati ya

Mashindano ya Shirikisho la
Soka Zanzibar (ZFF), Haji Issa
Kidali alisema mwisho wa
kupokea maoni ya wadau hao ni
leo jioni.

Kidali alisema anahitaji kuona
wadau wanashiriki kikamilifu
katika mchakato huo ili kuwa na
kanuni imara za ligi hiyo ya juu
Zanzibar.

“Bado mwamko ni mdogo

kwa wadau wa soka katika kutoa
maoni yao hali ambayo baadaye
inaweza kuleta malalamiko,
na wadau hao hao wanakuwa
mstari wa mbele kukosoa kanuni
ambazo zinatolewa,” alisema Ki-
dali.

Kiongozi huyo alisema ZFF
imeamua kupitia kamati ya
mashindano imeamua kutoa
fursa kwa wadau kutoa maoni ili

kuziboresha kanuni ziendane na
soka la sasa.

“Tunataka kuwa na kanuni
shirikishi ili kuondoa migogoro
ambayo mara nyingi hujitokeza
kutokana na upungufu wa ka-
nuni zetu ikiwamo suala la rufaa,
lakini pia tutaendelea kupokea
maoni kutoka katika vyama wa-
nachama wa ZFF,” Kidali alise-
ma.

Boomplay yazidi
kujikita Tanzania

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Boomplay, App
inayoongoza barani Afrika kwa
utoaji huduma ya kusikiliza
na kupakua muziki na Clouds
Media Group (CMG) zimesainia
mkataba wa ushirikiano wa
kimkakati ambao utawawezesha
watumiaji wa App hiyo kupata
maudhui kutoka Clouds FM.

Kupitia ushirikiano huu,
watumiaji wa Boomplay duni-
ani kote watakuwa na uwezo
wa kusikiliza vipindi pendwa
kutoka Clouds FM ikiwamo XXL,
Amplifaya, Traffic Jamz, Bongo
Fleva na vingine vingi.

Meneja Mkuu wa Boomplay
Tanzania, Natasha Stambuli
amesema hayo jana baada
va kampuni hizo kufikia
makubaliano rasmi.

“Mara zote tumekusudia
kuendelea kuwaunganisha
wasikilizaji kupitia App yetu na
matumaini yetu ni kuwafikia
wasikilizaji wengi zaidi kupitia
vipindi pendwa vya Clouds FM.
Pamoja na wasikilizaji wengi wa
redio hiyo kuwa vijana, ushiriki-
ano huu utatengeneza uwanja
mpana wa kuwaunganisha
vijana hao kupitia ulimwengu
wa Boomplay, mahali ambapo
wasikilizaji wanahudumiwa kwa
ubora zaidi kupitia huduma za
muziki na uzoefu wa kutosha,”
alisema Stambuli.

Aliongeza Boomplay itaende-
leaza ushirikiano wenye tija ili
kuweka vizuri mazingira yake
va kidijitali na vilevile kuungan-
isha mitiririko bora wa maud-
hui pendwa wakati wowote na
popote duniani.

Naye Ofisa Mkuu wa Ubunifu
na Mkakati wa Clouds Me-
dia Group, Reuben Ndege
aliipongeza kampuni hiyo kwa
kuongoza katika utoaji wa
maudhui mbalimbali barani
Afrika.

“Ushirikiano huu una maana
kubwa kwetu, kwani unatu-
ruhusu kuwa karibu na wasiki-
lizaji wetu ambao wengi wao ni
vijana na kupitia mamilioni ya
watumiaji wa Boomplay tut-
aweza kuwafikia vijana wengi
zaidi nchini Tanzania na duniani
kote,” Alisema Ndege.

Ofisa huyo alisema pia ush-
irikiano huo utasaidia kubadili-
sha maudhui yetu kwa wasiki-
lizaji kutoka katika kupanga
kusikiliza kwenda kwenye usiki-
lizaji wa muda wowote ambapo
msikilizaji hatokosa sauti tulivu,
inayopendwa, ya kipekee,
inayobadilika na kusambazika
ambao ndio utamaduni wa
maudhui ya Clouds Media.

Aliongeza hakuna mshirika
mwingine waliyemfikiria katika
ushirikiano huo wa kimkakati
zaidi ya Boomplay.

Aliongeza ushirikiano huo ni
wa kwanza wa aina yake na
Clouds Media inakuwa kampuni
va kwanza ya vyombo vya
habari kushirikiana na Boom-
play kwa Afrika Mashariki.
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OKkwi
safari
imeiva

Na Mwandishi Wetu

: ALIYEKUWA mshambuliaji
: wa Simba, Emmanuel Okwi
! anatarajiwa kutua nchini wiki
* ijayo kwa ajili ya kukamilisha
mazungumzo ya kurejea kwa
: mabingwa hao wa Ligi Kuu Tan-
! zania Bara.
: Okwi atatua nchini akitokea
: kwao Uganda ambapo alirejea
¢ tangu mwezi uliopita baada
: ya kumaliza mkataba na klabu
: yake ya El Itihad ya Tunisia.
¢ “Nimezungumza na Okwi
na amenieleza anakuja nchini
: mapema wiki ijayo, naamini
¢ anarudi nyumbani,” kilisema
¢ kwa kifupi chanzo chetu.

Hata hivyo Okwi alishindwa
kusema anakuja nchini kukamil-
isha mazungumzo au amesha-

* malizana na waajiri wake hao

: wa zamani.

© “Ninasubiria tu muda,” Okwi

¢ alisema kwa kifupi jana.

: Tayari TFF imeshafungua diri-

: sha la usajili kwa wachezaji wa

Mashabiki wa Yanga waliojitokeza kuipokea timu yao (ndani ya basi kushoto), baada ya kuwasili Kigoma jana asubuhi kwa ajili ya mechi
ya fainali ya Kombe la FA dhidi ya Simba itakayochezwa keshokutwa Jumapili kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani humo. PICHA:

MTANDAO

Ligi Kuu Tanzania Bara ambalo
litafungwa rasmi ifikapo Agosti
31, mwaka huu.

SIMBA, YANGA ZAAMSHA SHANGWE

@ ® @ Mashabiki wao wapishana Uwanja wa Ndege Kigoma, majigambo yatawala...

Na Saada Akida

AMIA ya mashabiki wa Simba na

Yanga kutoka sehemu mbalimba-

li za mji wa Kigoma walijitokeza

kwenye Uwanja wa Ndege kwa
ajili ya kuwapokea wachezaji na viongozi wa
timu hizo ambao waliwasili mkoani humo
tayari kwa mchezo wa fainali ya Kombe la FA
utakaochezwa Jumapili kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika.

Yanga ndio ilikuwa ya kwanza kufika Kigo-
ma ambapo ilitua saa 02:10 asubuhi wakati
watani zao waliwasili mkoani humo jioni.

Hata hivyo Yanga ilitua Kigoma bila ya
mshambuliaji wake, Michael Sarpong na beki,
Abdallah Shaibu ‘Ninja’ ambao ni majeruhi.

Akizungumza na gazeti hili jana baada
ya kutua Kigoma, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nesreddine Nabi alisema anatarajia mechi
hiyo itakuwa ngumu na yenye ushindani
mkubwa hali ambayo inamlazimu kubadili
mfumo kwa wachezaji.

Nabi alisema mbali na kujipanga kuingia

uwanjani tofauti na walipokutana na Simba
katika mechi ya marudiano ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, analazimika kubadlisha mfumo wa
uchezaji kwa sababu ya ‘ugumu’ wa uwanja.

Kocha huyo alisema lengo la kubadili mfu-
mo ni kuifanya fanali hiyo iwe rahisi kwao na
hatimaye lengo la kupata matokeo chanya
likamilike na hatimaye kumaliza msimu kwa
furaha.

“Hautakuwa mchezo rahisi, Simba ina
wachezaji wazuri na wamejipanga kulingana
na matokeo ya mechi iliyopita, wao watahitaji
kupata matokeo kama ilivyo kwetu, tumeji-
andaa kupambana ili kushinda na kuondoka
na Kombe la FA, tunatakiwa kuwa makini na
kuhakikisha tunaweka sawa mambo ya kiu-
fundi vyema, tunahitaji ushindi tu,” alisema
Nabi.Aliongeza kikosi chake kimejiandaa vi-
zuri kuelekea fainali hiyo ili malengo yao ya
kutwaa taji hilo baada ya kushindwa kuivua
Simba ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
ambao wanaushikilia kwa msimu wa nne
mfululizo yatimie.

Nabi alisema anawaheshimu Simba na ana-

fahamu wapinzani wao ambao walikuwa na
matokeo mazuri katika michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika msimu uliomalizika.

“Tutaingia uwanjani Kiving
ine, tunajua umuhimu wa
kombe hili, tumejipanga vi
zuri kukabiliana nao, hatut
abweteka,” Nabi alisema.

Ofisa Mtendaji wa Simba, Barbara Gonza-
lez aliliambia gazeti hili kikosi chao kimetua
salama Kigoma na wamekwenda kwa kazi
moja ya kuhakikisha wanamaliza msimu kwa
shangwe.

Barbara alisema wachezaji wote wana ari
na kiu ya kusaka matokeo chanya dhidi ya
watani zao Simba na hatimaye kuwafuta ma-
chozi mashabiki wao ambao waliumia baada
ya kufungwa kwenye mchezo wa marudiano
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa kufungwa bao
1-0.

“Bado hatujasahau maumivu, tumekuja

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kigoma kusaka ubingwa na kukamilisha hesa-
bu, tunalihitaji zaidi kombe hili, hatuko tayari
kupoteza mchezo huu wa Jumapili,” Barbara
alisema.

Wakati huo huo, uongozi wa Yanga umetoa
malalamiko kwa Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), kwa kutokuwa na imani na mwamuzi,
Ahmed Arajiga kutoka Manyara ambaye am-
eteuliwa kuchezeshaa ‘dabi’ hiyo ya kesho-
kutwa.

Yanga katika taarifa yake imesema Arajiga
amehusika katika mechi za Simba kuanzia
hatua ya robo fainali, nusu fainali hivyo wana-
shangaa kuona amepangwa tena kusimama
katikati kwenye mchezo huo wa fainali.

“Tunaomba TFF na menejimenti ya
mashindano haya kutafakari juu ya uamuzi
wa kumtumia mwamuzi huyu katika mchezo
huo mkubwa wa fainali,” ilimaliza taarifa hiyo

ya Yanga.
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