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Mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe, akihutubia wanachama wa chama hicho katika mkutano wa kuchagua
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Magufuli
asisitiza
hataongeza
hata siku moja
kubakia Ikulu

Na Salome Kitomari

RAIS John Magufuli amerudia kauli
yake ya kutokuwa na mpango wa
kuongeza hata siku moja wa kuwa ma-

Viongozi, wanafunzi wa UDSM watimuliwa

Na Salome Kitomari

WANAFUNZI watano wakiwamo vion-
gozi wa Serikali ya Wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (DARUSO),
wamesimamishwa masomo kwa madai
ya kukiuka sheria ndogo ndogo za chuo.

Uamuzi huo umefikiwa baada ya
serikali ya wanafunzi hao kutangaza
mgomo kutokana na Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB)
kushindwa kuwapa mikopo kama inavy-
otakiwa, jambo lililosababisha wanafun-
zi wanaoishi kwa kutegemea mikopo
hiyo kupata shida.

Juzi Waziri wa Elimu, Sayansi na Te-

konolojia, Prof. Joyce Ndalichako, alitoa
saa 24 kwa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, kueleza hatua walizochukua dhidi
ya wanafunzi waliotoa tamko kinyume
cha taratibu za chuo zinazowazuia ku-
fanya maandamano.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Makamu Mkuu wa Chuo, Prof.
William Anangisye, wanafunzi hao
wamekiuka sheria ndogo,ndogo chini
ya vifungu 4.1 (i) na (iii) 4.2 (viii) (a&b),
(xii), (xxiv) na (xxvi) na kifungu cha 9.

Aliwataja wanafunzi hao kuwa
ni Hamis Maulid, Malekela Brighton,
Milanga Hassan na Mariki Godson wote
walianza chuo mwaka 2017 na Ititi Mus-

darakani kwa kutumikia nchi kwa mujibu
wa Katiba na kuondoka.

Alitoa kauli hiyo wilayani Chato
mkoani Geita jana, wakati akizungumza
na wananchi kabla ya kuzindua majengo
ya Shule ya Msingi Chato na visima vya
maji vilivyojengwa kwa ufadhili wa seri-
kali ya Falme za Kiarabu kwa harama ya
Sh. milioni 346.

“Nimekuwa nikisisitiza kuwa nitazin-
gatia Katiba na sheria na ndiyo maana
sitegemei kuongeza hata siku moja nik-
ishamaliza muda wangu,” alisisitiza.

Alisema muda aliopewa kwa mujibu

sa aliyeanza mwaka 2016.

“Tumechunguza kwa kina na kubaini
wanafunzi watano wamekiuka sheria...
uongozi wa chuo unaendelea kuchungu-
za na kufuatilia mienendo ya wanafunzi
wote na kila atakayebainika kuhusika
kwa namna moja ua nyingine atachuku-
liwa hatua stahiki za kinidhamu na kishe-
ria,” alibainisha.

Hivi karibuni, serikali ya wanafunzi
wa UDSM walitoa saa 72 kwa HESLB,
kutekeleza mambo manne ambayo ni
kutoa mikopo kwa wanafunzi waliokaa
chuoni toka kimefunguliwa bila fedha
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amepewa na Mwenyezi Mungu kuwatu-
mikiwa Watanzania.

“Nimeona nilizungumze hili kwa uwazi
kabisa ili wale wanaofikiria kuongeza
ongeza yale mawazo yawatoke ka-
bisa, Watanzania milioni 55 kila mmoja
anaweza kwa msaada wa Mwenyezi
Mungu, hata mimi ninayaweza haya kwa
msaada wa Mwenyezi Mungu, najua
maendeleo tunayoyapata si nguvu zangu
ni Nguvu za Mungu kupitia kwangu ili
nikalete maendeleo ya Watanzania,”
alibainisha.

“Unapoona tunajenga daraja la Busisi
si nguvu zangu, kununua ndege 11
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TANGAZO LA MNADA WA HADHARA(MARUDIO)

Kwa idhini tuliyopewa na MAENDELEO BANK PLC tutauza kwa MNADA WA
HADHARA dhamana za mikopo ya mdaiwa/mdhamini ambazo ni NYUMBA
KWA AJILI YA MAKAZI na GARI. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 asubuhi
na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonyesha hapo chini.

NA. | JINA LA MDAIWA DHAMANA MAHALI ILIPO TAREHE YA MNADA
1. HUSSEIN AMEIR MZIYA | Nyumba ya Makazi yenye Hati ya umiliki Na.90542, | 21/12/2019

kiwanja Na.228, Kitalu “ C" eneo la Kilimanjaro

Mkoa wa Morogoro iliyopo kwa jina la HUSSEIN

AMEIR MZIYA.
2 HUSSEIN AMEIR MZIYA | Gari aina ya BMW -735L yenye namba ya usajili 2211212019

T502 DDF

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo
yote. Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya
asilimia 25%, na mnada kurudiwa.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU Mkurugenzi Mtendaji
Mkurugezi Mtendaji MAENDELEO BANK PLC
Best Group (T) LTD HQ,Luther House,

Alli Hassan Mwinyi Road. Sokoine Drive,

Green Acres Buliding, 2nd Floor. P.0. BOX 216

DAR ES SALAAM
el: +255-222110518

P.0. BOX 1088
DAR ES SALAAM
MOBILE + 255 715-363537/+ 255 766-309913
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TANGAZO LA ZABUNI

SHIRIKA LA KUHUDUMIAWAKIMBIZI LA DANISHI LINATARAJIA
KUAJIRI MTOA HUDUMA YA UKAGUZI WA HESABU ZA FEDHA
KWA MWAKA WA FEDHA 2018.

NYARAKA ZA  KUJAZIA. MAPENDEKEZO NA  BE
ZINAPATIKANA KATIKA OFISI ZA DANISHI KIBONDO
KUANZIA TAREHE 18.12.2019 HADI TAREHE 24.12.2019 SIKU
ZA KAZI SAA 2:00 ASUBUHI MPAKA SAA
TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA 0623529029 au barua pepe
steward.mbonalibaye@drc.ngo

ZABUNI ZITAFUNGULIWA HADHARANI TAREHE
27.12.2019 SAA 4:00 ASUBUHI OFISI ZA DANISHI
KIBONDO NA KAMATI YA KUFUNGUA ZABUNI LA
DANISHI.

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA rfq.tza@drc.ngo

AU KULETA MOJAKWA MOJA
OFISINI VINGINEVYO NI BATILI.

10:30 JIONL.

215559202

.Akerwa

msongamano

wa wafungwa

Na Salome Kitomari

RAIS John Magufuli, amevitaka

¢ vyombo vya usalama nchini kush-
¢ irikiana kwa karibu ili kupunguza
* msongamano wa wafungwa na
: mahabusi
¢ nchini.

kwenye mahakama

Aidha, amesema ni aibu kwa

* magereza kuwa na idadi kubwa
: ya mahabusi kuliko wafungwa,
: jambo linaloonyesha kuwa bado
: vyombo hivyo havijashirikiana
: vyema katika kumaliza kesi na ku-
: punguza msongamano.

Rais Magufuli aliyasema hayo

: jana, wakati akizungumza na wa-
: nanchi wa Chato kabla ya kuzin-
: dua jengo la Mahakama ya Wilaya
: na jengo la Zimamoto.

Alisema vyombo vyote vya

: kutoa haki lazima vishirikiane
: katika kuhakikisha haki za Watan-
: zania zinapatikana, na kwamba
- wakati mwingine kesi

INAENDELEA UK. 8
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Rais John Magufuli akiwa na Jaji Mkuu wa Tanzania, Profesa Ibrahim Juma, Rais wa Taasisi ya Al-Hikma Founda-

tion, Sheikh Shariff Abdulgadir, pamoja na viongozi wengine wa dini wa Mkoa wa Geita, wakifunua pazia kuashiria
uwekaji wa jiwe la msingi la ujenzi wa Msikiti Mkuu wa Wilaya ya Chato wa Al Huda mjini Chato jana. Msikiti huo :
utakaokuwa na uwezo wa kuchukua waumini 3,000 kwa ndani na 6,000 kwa nje kwa wakati mmoja, unajengwa kwa :
ufadhili wa Taasisi ya Al-Hikma Foundation kwa thamani ya Sh. bil. 1.6. PICHA: IKULU ]

Lissu aiomba Chadema
imsaidie kurejea nchini

Na Enock Charles

MWANASHERIA Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Tun-
du Lissu, amekiomba chama hicho kimsai-
die kurejea nyumbani haraka ili aendelee na
majukumu ya kukijenga.

Akizungumza kwa njia ya video na mku-
tano mkuu wa chama hicho uliofanyika jana
mzima wa afya na yuko tayari kurejea nchini.

Kabla Lissu hajaanza kuzungumza na wa-
jumbe wa mkutano huo, Katibu Mkuu wa
Chadema, DkVicent Mashinji, alidai mtaal-
amu huyo wa sheria yuko mjini Brussels,
Ubelgiji alikokuwa amekwenda kwa ajili ya
matibabu ya kibingwa baada ya mwili wake
kuharibiwa na risasi alizopigwa Septemba
2017.

“Naombeni mshirikiane, mfanye kila
linalowezekana niweze kurudi nyumbani

haraka iwezekanavyo,” Lissu aliuomba
mkutano huo.

Ingawa Lissu hakuweka wazi aina ya
msaada anaohitaji kutoka kwa chama hi-
cho ili kurudi nyumbani, lakini hivi kar-
ibuni akizungumza na vyombo vya habari
vya kimataifa, alidai ameshindwa kurejea
nchini kwa sababu za kiusalama.

Lissu ambaye amekuwa nje ya nchi kwa
matibabu kwa miaka mawili sasa, katika
moja ya mahojiano yake hivi karibuni, alid-
ai kuwa kurejea kwake nchini kutategemea
na kuhakikishiwa usalama wake kutoka
kwa viongozi wa chama chake.

Septemba 7, 2017, mbunge huyo wa zam-
ani wa Singida Mashariki, alishambuliwa
kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana
wakati anajiandaa kushuka kwenye gari
nyumbani kwake mjini Dodoma muda
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Na Maulid Mmbaga

MVUA kubwa iliyonyesha kwa takriban
saa tano Dar es Salaam juzi, imesababisha
vifo vya watu wawili na kuharibu miun-

Akizungumzia athari za mvua hiyo jana,
Kamanda wa Polisi Kanda maalum ya Dar
es Salaam, Lazaro Mambosasa, alithibitisha
kutokea kwa vifo hivyo.

Alidai mmoja wa waliokufa maji, alikuwa
anajaribu kuokoa friji lililokuwa linaelea
juu ya maji eneo la Jangwani na mwingine
alikutwa akiwa anaelea juu ya maji akiwa
ameshapoteza maisha.

Kamanda Mambosasa aliwataka wakazi
wa jiji hilo kuchukua tahadhari kuhusu
mvua inayoendelea kunyesha ili kujiepu-
sha na madhara ya mafuriko.

“Natoa rai kwa wakazi wa Dar es Salaam

Mvua yaua wawili Dar

kuwa makini na watoto na mali zao kuto-
kana na mvua inayonyesha, pia walioko
mabondeni waondoke ili kulinda usalama
wao,” alitahadharisha.

Mbali na vifo hivyo, mvua hiyo pia ili-
sababisha baadhi ya makazi ya watu kuhar-
ibika, huku kukisitishwa kwa muda kwa
huduma ya usafiri wa daladala na mabasi
yaendayo haraka kwenye barabara zina-
zokatisha eneo la Jangwani.

Salimu Iddi, dereva wa daladala, akizun-
gumzia madhara ya mvua hiyo jana, alise-
ma imewaathiri kutokana na kusimamisha
huduma ya usafirishaji abiria ambayo ndi-
yo kazi wanayoitegemea kujipatia kipato.

“Barabara zilizoharibiwa na maji zi-
fanyiwe ukarabati ili kuruhusu shughuli
mbalimbali kuendelea,” alishauri baada ya
kuona baadhi ya barabara zilizoathiriwa na
mvua hiyo kuwa zimefungwa.

UVCCM yaanzia
Iringa kufufua
VYUO Vvyake

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa CCM Dk. Bashiru Ally,
ametangaza bodi ya mpito ya kushauri
namna ya kuendesha vyuo vya Umoja wa
Vijana wa CCM (UVCCM) vinavyofufuliwa,
wakati utaratibu wa kusimamia vyuo
hivyo ukiandaliwa.

Dk Bashiru alisema bodi hiyo itasaidia
kusimamia vyuo vya UVCCM vina-
vyofufuliwa kama Ihemi na Kibaha na
kuwashauri vijana wanaopata mafunzo
katika taasisi hizo kufikiria kujiajiri.

Alisema hayo jana wakati wa uzinduzi
wa chuo cha mafunzo Ilhemi pamoja na
majengo na miradi ya maendeleo inay-
oanzishwa chuoni hapo.

“Mwenyekiti Bodi ni Mwenyekiti wa
CCM Mkoa wa Iringa, atasaidiwa na ata-
kayekuwa mkuu wa chuo na atashika pia
nafasi ya katibu wa bodi wajumbe wen-
gine ni mlezi wa chama atakayewakilisha
kamati kuu kwenye bodi hiyo”.

Wengine Katibu Mkuu alisema ni
pamoja na mjumbe wa NEC Iringa na
makatibu wa jumuiya za chama wa mikoa
na kuwashauri wateua wajumbe wenye
UWEZO.
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SHIRIKA LA UMEME TANZANIA
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B TAARIFA KWA UMMA_B

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) lina watangazia
wateja wake wote zikiwemo Taasisi za Serikali na binafsi,
Mashirika ya umma, Viwanda na watu binafsi wenye
madeni ya bili za umeme kuwa;

TANESCO inaendesha zoezi maalum la kusitisha huduma
ya umeme kwa wateja wote wanaodaiwa bili za umeme.

Wateja wote wenye madeni wanatakiwa kulipa bili zao
haraka ili kuepuka adha ya kusitishiwa huduma ya
umeme katika msimu wa sikukuu.

TANESCO HAITATOA TAARIFA NYINGINE

ZAIDI YA TANGAZO HILI.

Imetolewa Na:
OFISI YA UHUSIANO
TANESCO MAKAO MAKUU
18 Disemba2019
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Mwenyekiti Baraza Ardhi
ahukumiwa kwa rushwa

Na Khadija Kalil, MKURANGA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Wilaya ya Mkuranga
mkoani Pwani, imemhukumu
kifungo cha miaka mitatu au
kulipa faini ya Sh. 500,000 ali-
yekua Mwenyekiti wa Baraza
la la Ardhi Kata ya Tambani,
Mussa Awilo Mataka, baada
yakukutwa na makosa ya
kushawishi na kuomba rushwa.

Mataka ametiwa hatiani kwa
kupokea kiasi cha Sh. 100,000
Kinyume cha kifungu cha 15(1)
(@) cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa Na. 11
ya mwaka 2007.

Akisoma mashtaka mbele ya
Hakimu wa Wilaya ya Mkuran-
ga, Peter Mrosso, Mwendesha
Mashtaka wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Euphrazia Kakiko,
alidai kuwa kupitia kesi ya
jinai Namba 2 ya mwaka
2019, kati ya Januari 20 na
24, mwaka 2018 mshtakiwa
alitenda kosa la kushawishi
kupewa rushwa ya kiasi cha
Sh. 500,000.

Alidai zaidi kuwa Januari
24,2019, alipokea rushwa ya
kiasi cha Sh. 100, 0000 kupitia
njia ya simu kutoka kwa mtoa
taarifa ili amfanyie upendeleo
katika shauri la ardhi lililoku-
wa linaendelea kusikilizwa na
mshtakiwa, kitendo ambacho
ambalo ni kosa kisheria na
kinyume cha kifungu cha 15 (1)

(a) cha Sheria ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa, Namba
11 ya mwaka 2007.

Hata hivyo, mshtakiwa
alikwepa adhabu ya kwenda

jela kwa alilipa faini hiyo kama :

mahakama ilivyoelekeza.

Akizungumzia hukumu hiyo,
Kamanda wa Takukuru Mkoa
wa Pwani, Suzana Raymond,
alitoa wito kwa viongozi wote
kutumia dhamana waliyopewa
kwa kuwatumikia wananchi
kwa kutenda haki na ku-
wajibika katika nafasi zao
kwa kufuata sheria, kanuni na
taratibu ili kuepuka vitendo
vya rushwa.

Kamanda huyo alisema
kwamba rushwa ndiyo msingi
wa huduma mbovu kwa jamii.

e

Mafundi wakimwaga zege kwenye barabara inayotoka ITV kuelekea nyumba za maofisa wa

serikali. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Utafiti wafagilia vipimo

vipya VVU kwa watoto

: Na Mwandishi wetu, MBEYA

UTAFITI wa vipimo vya awali vya Virusi
¢ vya Ukimwi (VVU) kwa watoto wachanga
¢ waliozaliwa na kinamama wenye maam-
 bukizi, umeonyesha kuwa vipimo vipya
: vimefanya vizuri kwa asilimia 100 kubaini
¢ maambukizo ndani ya saa mbili.

: Utafiti huo ujulikanao kwa jina la ‘BABY’,
: uliofanywa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti
: wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) un-
¢ aofanywa kwa kipimo cha Early Infant
: Diagnosis(EID) kwa kutumia mashine za
: GeneXpert.

: Awali, upimaji wa kawaida ulikuwa una-
: fanywa kwa watoto wachanga wenye wiki 4
¢ hadi 6 na majibu yake yalikuwa yakichukua
© wiki mbili.

: Mkurugenzi (NIMR) Mbeya, Dk. Nyan-
¢ da Ntinginya, aliwaambia wanahabari wa
¢ kampeni ya ‘Tumeboresha Sekta ya Afya’
. kuangalia mafanikio ya miaka minne ya
¢ serikali ya awamu ya tano kuwa kipimo hi-
¢ cho kwa mtoto anapozaliwa tu kinachukua
¢ siku mbili kutoa majibu.

: Alisema utafiti huo uliofanyika Julai 2015
¢ hadi Novemba 2016 kwa NIMR Mbeya kwa
: kushirikiana na Chuo Kikuu cha Munich cha
¢ Ujerumani, ulilenga kutathimini vipimo vya
: awali vya VVU kwa watoto wachanga am-
: bao wazazi wao wameathirika.

: “Huu utafiti ulilenga kufanya tathmini ya
¢ vipimo vya awali vya VVU katika kituo cha
: kutolea huduma na vipimo vilifanywa na
! wauguzi tofauti na upimaji wa sasa ambao
: huhitaji wataalamu wa maabara na hivyo
¢ kuhitaji usafirishaji wa sampuli za damu
¢ kwenda maabara ya kanda au ya mkoa,”
: alisema.

: Alisema matokeo ya utafiti yameonyesha
¢ vipimo hivyo vilifanya vizuri kwa asilimia

100, na vinatoa majibu ndani ya saa mbili
tu, hivyo mgonjwa kupewa majibu yake
siku hiyo hiyo ukilinganisha na upimaji wa
kawaida ambapo huchukua wiki mbili au
zaidi kupata majibu.

“Upimaji wa VVU wa awali kwa watoto
wachanga umejumuishwa katika mwon-
£0z0 wa sasa wa utoaji wa huduma za VVU
nchini,” alisema.

Hata hivyo, alisema matokeo ya utafiti
huo uliofanywa nchini Tanzania, Afrika
Kusini na Msumbiji yamepelekwa Shirika
la Afya Duniani (WHO) kutoa miongozo
ya upimaji wa VVU kwa watoto hao katika
mwongozo wa utoaji wa huduma za VVU wa
mwaka 2016.

“Moja ya miongozo hii ilikuwa ni kutumia
vipimo vya upimaji vya PoC pale vinapo-
patikana ili kurahisisha upimaji wa VvU,”
alisema.

CHANJO YA UKIMWI

Akizungumzia kuhusu chanjo ya Ukimwi,
Mkurugenzi huyo alisema kwa kipindi cha
miaka minne NIMR Mbeya imefanikiwa ku-
fanya utafiti mbalimbali wa chanjo ya VVU,
hivyo kuiwezeza Tanzania kuwa miongoni
mwa nchi chache duniani zilizoshiriki ka-
tika tafiti kubwa tatu za majaribio ya chanjo.

“Majaribio hayo yamefanywa kwa kush-
irikiana na Mtandao wa Chanjo za Ukimwi
Duniani na Serikali ya Marekani, utafiti huu
unalenga kuangalia usalama wa chanjo ka-
tika matumizi ya binadamu kuangalia ubora
wa chanjo katika kusisimua kinga ya mwili
dhidi ya VVU,” alisema.

Aliongeza kuwa utafiti huo umeiwezesha
NIMR kushirikiana na wanasayansi wengine
duniani kushiriki kikamilifu katika utafutaji
wa chanjo iliyo bora ya VVU, na bado tafiti
zinaendelea.
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mmmmm Kabendera, DPP bado kukubaliana

UNDP; g
Wanawake
wasuasua
Kipato

Na Paul Mabeja, DODOMA

SHIRIKA |la Maendeleo la
Umoja wa Mataifa (UNDP),
limetoa ripoti ya maende-
leo ya watu kwa mwaka
2019, ikionesha wanawake :
kutopiga hatua katika :
pato la mtu mmoja mmoja
pamoja na kuwa nyuma
kielimu ukilinganisha na
wanaume.

Mratibu wa Ripoti za
Maendeleo ya Binadamu,
Amon Manyama, akitoa
taarifa ya ripoti hiyo
alisema ripoti ya mwaka
2018 inaonyesha pato la
mwanamke kwa siku ni
2,436, huku mwanaume
wakiwa ni 3,175 wakati
kwa upande wa elimu ya
msingi inaonyesha wa-
naume wameongezeka :
kuandikishwa kwa asilimia :
8.0, huku wanawake ni ¢
asilimia 5.6.

Akizindua ripoti hiyo ya
Dodoma jana, Katibu Mkuu :
Wizara ya Maliasili na E
Utalii, Prof. Adolf Mkenda,
alisema ripoti imeonyesha
kwa upande wa wanafunzi
wanaomaliza elimu ya se-
kondari imeongezeka kwa :
Kiasi kikubwa kwa wa- :
naume kuliko wanawake,
ambapo inaonyesha
wanawake imeongezeka
kwa asilimia 11.9 na wa-
naume asilimia 16.9. “Bado :
tunahaja ya kuweka usawa :
na lengo la kutoa ripoti E
hii ni kuweka wazi watu
waone nafasi iliyopo kati
ya wanawake na wanaume :
mfano, bungeni viti vya ]
wanawake ni asilimia 37
wakati tunahitaji hamsini
kwa hamsini, hivyo bado
tunahitaji nguvu ya ziada
ili tuweze kupiga hatua.”
Alisema.

Mkuu wa Mkoa wa
Simiyu, Anthony Mtaka,
alisema ripoti inaonyesha
wanafunzi wanaomaliza
elimu ya vyuo vikuu ime-
panda na changamoto ni
uhaba wa ajira. ]

Mtaka alisema kuna haja :
ya kufanya mapinduzi ya
mitaala ya elimu ili ien-
dane na kasi kuhakikisha
vijana wanaomaliza elimu
ya juu na sekondari wa-
napata ajira na kupunguza
mzigo wa utegemezi.

“Mfano China walifanya
mapinduzi kwa kugeuza :
Vyuo Vikuu 600 kuwa vyuo :
vya ufundi.. naamini hata :
Tanzania kuna haja ya ¢
kufanya mapinduzi hayo ili :
kuendana na kasi ya Rais
ya kufikia uchumi wa kati
ifikapo 2025," alisema.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
eelezwa kwamba mazungumzo
kuhusu barua ya kukiri makosa
kati ya mwandishi wa habari za
uchunguzi, Erick Kabendera, na
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
dhidi ya kesi ya uhujumu uchumi
inayokabili mwanahabari huyo,
yanaendelea.

Kesi ilitajwa jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Janeth Mtega.

Wakili wa Serikali Mwandami-
zi, Wankyo Simon, alidai kuwa kesi
hiyo ilipangwa kwa ajili ya kuta-
jwa, na kwamba upelelezi wake
haujakamilika.

Hata hivyo, Wakili wa Utetezi, Je-
bra Kambole, alidai kuwa wanaen-
delea na mazungumzo na DPP
baada ya kumwandikia barua ya
kukiri na kuomba msamaha.

Alidai kuwa mazungumzo hayo
yatakapokamilika wataijulisha ma-
hakama.

Hakimu Mtega alisema kesi hiyo

itaendelea Januari 2, 2020 itaka-
potajwa na mshtakiwa ataendelea
kukaa mahabusu.

Kabendera anadaiwa kupanga
na kushirikiana na genge la uhalifu
na shtaka la tatu ni la kukwepa
kodi zaidiya Sh. milioni 173.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa
siku na mahali pasipofahami-
ka, mshtakiwa alijihusisha na
genge la uhalifu.

Alidai katika tarehe tofauti kati
ya Januari mwaka 2015 na Ju-
lai mwaka 2019, alitenda kosa la
kutoa msaada kwa genge la uhalifu

kwa nia ya kujipatia maslahi.

Katika shtaka la pili, Kabendera
anakabiliwa na shtaka la ukwepaji
kodi, zaidi ya Sh. 173,247,047.02.

Kabendera anadaiwa katika
tarehe tofauti kati ya Januari
2015 na  Julai 19, 2019, alishind-
wa kulipa kodi kiasi cha Sh.
173,247,047,02.

Katika shtaka la tatu, Kabendera
anadaiwa kati ya Januari 2015 na
Julai 2019, katika maeneo mbal-
imbali ya Jiji la Dar es Salaam,
alitakatisha fedha kiasi cha Sh.
173,247,047.02.

WELEOME

Derm Group wishes to inform its esteemed
clients and business partners that our offices will be closed during the
festive season with effect from Saturday 2Ist December 2019.

Business will resume on Monday 06th January 2020.

NOTICE OF HOLIDAY SEASON CLOSURE

Our site operations in Arusha,

Dar es salaam, Dodoma, Mara, Mtwara, Mwanza, Tanga,
Bagamoyo and Zanzibar shall not be affected by this closure.

Any inconveniences caused is highly regretted.

We would like to thank all our clients and business
partners in general for their continued patronage of
our services throughout the year 2020.

115559702

SKYLINE PROPERTIES LTD
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Tutaachana lini
na mafuriko haya?

MAENEO mengi ya Dar es Salaam yapo kwenye hatari ya ku-
zama kwenye mafuriko na kila mara serikali imekuwa ikipiga
mbiu ya kuwahimiza wananchi wanaoishi mabondeni wa-
hame.

Sheria ya Mazingira ya Mwaka 2004 inakataza kujenga
mtoni au ufukweni na kuagiza mwenye kujenga karibu na mto
aweke makazi yake umbali wa mita 60 kutoka mtoni bila kujali

Tunaona kuwa kukaidi sheria na maelekezo ya serikali ya-
mekuwa sababu ya watu kutumbukia kwenye mafuriko kila
mwaka na imekuwa ni jambo ambalo halitibiki.

Kama Rais John Magufuli, alivyoelekeza jana nasi tunaun-
gana naye kusisitiza kuwa kujiokoa na mafuriko ni lazima kutii
sheria za nchi na mazingira ya asili.

Anasema kuwa watu wanapotaka kujenga eneo wawasili-
ane na wataalamu kujua ukweli wa mazingira ya asili ikiwamo
mikondo ya maji na njia zake kwani kujenga juu yake kunasa-
babisha mafuriko.

Ni vyema kukaa mita 60 kutoka mtoni au njia ya maji na pia
kuachana na mazoea ya kujenga kwenye mikondo na njia hizo
kwa kuwa zimekuwa tatizo kila mwaka.

Aidha, ni kosa kuizuia mikondo na njia hizo kwa kuwa ndiyo
mwanzo wa mafuriko ikizingatiwa kuwa zama hizi ni za mab-
adiliko ya tabianchi.

Wakazi wa Dar es Salaam wameshuhudia jinsi ambavyo
maji yanavyotishia maisha na kusababisha kitisho kikubwa
kwa uhai kuanzia barabarani, njia za reli, mitaani na zaidi kwa
wakazi wa mabondeni.

Hili siyo suala la kupuuza tena ni wakati wa kuzingatia
maelekezo ya Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) na kukumbuka
kila wakati kuwa taasisi hii imekuwa ikionya kuhusu mvua ny-
ingi na kubwa zinazotarajiwa kunyesha.

Maelezo ya TMA yachukuliwe pamoja na taarifa za wataal-
amu wa mazingira kuhusu athari za ongezeko la joto duniani
linaloambatana na mabadiliko ya tabianchi.

Kwa kuwa athari zimeanza kuonekana na maafa yanakuwa
makubwa kila mwaka ni wakati wa serikali kuwashughulikia
waliojenga juu ya mikondo ya maji, kufunga njia za maji kwa
kuweka kifusi na majengo makubwa juu yake.

Mamlaka zinazoshughulikia mipango miji hazina budi kua-
mka na kufanyakazi kikamilifu kwani hakuna atakayeionea
nchi huruma wakati wavunja nchi ni wananchi wenyewe.

Wakazi wa Dar es Salaam wanachoka, kuna mafuriko kila
mwaka kwa kuwa wakazi wake wanakaidi kuondoka ma-
bondeni wanaishi kwenye bonde la Mto Msimbazi sehemu za
Kigogo, Jangwani, Mkwajuni, Tabata na Buguruni.

Hawa ni baadhi ya waathirika wa tatizo hilo kila mwaka.
Ni wazi kuwa kila mwaka athari hizo zinawakumba wananchi
ambao mbali na kufariki dunia nyumba zao zinabomolewa, vi-
faa kama magari, mifugo ikiwamo kuku na wanyama wadogo
wanakufa. Tunaona kuwa ni wakati wa kupata suluhu ya ku-
dumu ya tatizo hilo, pamoja na kutumia taarifa za hali ya hewa
serikali inaweza kuomba msaada wa kimataifa kutoka Taasisi
ya International Telecommunication Union (ITU).

ITU inaweza kufanyakazi na Mamalaka ya Mawasiliano
pamoja na TMA kuweka vifaa vya kuwakumbusha wananchi
na kuwapa maonyo kuhusu mafuriko.

Ujumbe wa onyo na tahadhari za mafuriko kwa wananchi
limekuwa likutumiwa kwenye mataifa ya Zambia na imeweze-
kana kuokoa maisha.

Kuna imani kwamba taarifa za onyo na tahadhari zikitolewa
mapema zinaweza kuwakumbusha na kuwahamasisha wa-
nanchi kuondoka mapema mabondeni na kuhamia milimani
au maeneo salama.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

WATVNGA
WALIANGALIE
HILI KWA UNDANI
ILI TUSALIMIKE

ZA VTOTONI.

@FADHILI MOHD

SHERIA

NA MIMBA

Na Sabato
Kasika

Kwa majanga haya, bado

MOJA ya majanga, yanayozi-
kabili nchi mbalimbali ikiwamo
Tanzania ni mafuriko yanay-
otokana mavua kubwa na ku-
sababisha maafa, ikiwamo watu
kupoteza maisha, mifugo na
uharibifu wa mali.

Dar es Salaam ni miongoni
mwa mikoa ambayo imekuwa
ikikumbwa na janga la mafuriko
ya mara kwa mara kila mvua zi-
naponyesha na wakati mwing-
ine kusababisha maafa.

Mvua  zinaweza  kuleta
mafuriko yanayozoa watu, ma-
gonjwa ya mlipuko, kikiwamo
kipindupindu na kusabibisha
vifo, hivyo ili kuwa salama, ni
muhimu kuepuka majanga
hayo ingawa ajali haina kinga.

Pamoja na kuwapo kwa
tatizo hilo, juhudi mbalimbali
zimekuwa zikifanywa na vion-
gozi wa serikali ikiwamo kue-
lekeza wakazi wa mabonde ku-
hama maeneo hayo na kwenda
kuishi kwingine, kwa ajili ya
usalama wao.

Kama nilivosema kwamba,
Dar es Salaam huwa inakumn-
bwa na mafuko ya mvua mara
kwa mara, lakini yale yaliyo-
tokea mwaka 2011, ni miongoni
mwa yanayojadiliwa hadi leo.

Hiyo inatokana na jinsi baa-
dhi ya nyumba za mabondeni
zilivyozama kwa  sehemu
kubwa, huku nyingine zikian-
guka kabisa na kuifanya serikali
ihamishie watu katika majengo
ya shule na kisha eneo la Ma-
bwepande.

Katika mafuriko hayo, mdau
wa kupinga majanga, James
Mbatia, alikaririwa na vyombo
vya habari akitia neno kuwa
sababu kubwa ya mafuriko
hayo ni kutokuwa na mipango

sahihi ya miji na miundombinu
mibovu. Siyo tukio hilo tu, bali
mwaka 2014, watu kumi waliri-
potia kufariki dunia huku wen-
gine wakikosa mahali pa kuishi,
kutokana na mvua kubwa zina-
wakati huo.

Kamanda wa Polisi wa Kan-
da Maalum ya Dar es Salaam,
wakati huo, Kamishna Sulei-
man Kova, alikaririwa na vy-
ombo vya habri akithibitisha
kutokea kwa vifo hivyo.

Tangu wakati huo kila mvua
zinaponyesha, jiji la Dar es
Salaam huwa linakumbwa na
mafuriko ya maji, ambayo hu-
sababisha uharibifu wa mali za
watu na wakati mwingine vifo.

Nikirejea kwenye hoja yangu
ni kwamba, Katibu Mkuu Ofisi
ya Waziri Mkuu (Sera, Ura-
tibu na Uwekezaji), Dorothy
Mwaluko, amelielekeza Jukwaa
la Taifa la Usimamizi wa Maafa
nchini, kutoa ushauri wa kitaal-
amu unaojikita katika hatua ya
kabla ya maafa kutokea na sio
wakati wa maafa yanapotea.

Anasema, wakati wa kukabili
majanga na maafa kunakuwapo
na mipango mingi, hutekelezwa
na wadau wa menejimenti ya
maafa na kwa uchache wakati
wa urejeshaji hali wa maafa.

Katibu Mkuu huyo anasema,
mipango ya kujiandaa na ku-
zuia maafa, ambayo hufanyika
kabla ya maafa kutokea ili ku-
zuia au kupunguza madhara
ya maafa yatakapotokea, huwa
haitekelezwi. Alitoa kauli wiki
hii jijini Dodoma, alipofungua
kikao cha Jukwaa la Taifa la
Usimamizi wa Maafa nchini na
kulitaka kutoa ushauri wa ki-
taalamu unaojikita katika hatua

J kinga ni bora kuliko tiba

ya kabla ya maafa kutokea.

Ushauri huu ni sawa na
msemo wa “kinga ni bora ku-
liko tiba,” hivyo ni jukumu la
wahusika kuliona hilo na kuli-
fanyia kazi, ili kuepusha maafa
wakati wa majanga kuliko
kusubiri yatokee na kuanza
kutafuta mikakati.

Analielekeza jukwaa hilo
kupitia Mkakati wa Taifa wa
Kupunguza Athari za Maafa, ku-
hakikisha inaendana na uhali-
sia wa hali ya majanga yanay-
otokea katika jamii, ili uweze
kutekelezeka kwa kuweka
malengo yenye uhalisia.

Msisitizo mwingine, ni ku-
taka mkakati huo utafsiriwe
kwa Kiswahili, ili utumiwe vi-
zuri na walengwa kuanzia ngazi
ya msingi ya maafa, ambayo ni
naotumia lugha hiyo.

Aidha, analitaka jukwaa hilo
kuwa na ushirikiano miongoni
mwa wadau wake kwa kila
mdau kuainisha majukumu
yake na namna, ili kujua ju-
kumu la kila mdau na anafanya
nini na kwa wakati gani na ha-
timaye mipango ya kuimarisha
usimamizi wa maafa iwe inay-
otekelezeka.

“Kupunguza madhara ya
maafa ni suala mtambuka le-
nye mchango mkubwa, katika
shughuli za maendeleoWakati
mwingine wananchi wame-
kuwa wakipata madhara kwa
kukosa uelewa.

“Hivyo, ni vyema kila mdau
kuwajibika katika majukumu
yake kwa kutoa fursa ya ura-
tibu wa usimamizi wa maafa
kwa ushirikiano wa wataalamu
wa fani mbalimbali,” anasema
Mwaluko.
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Dar tujipange
1A myua

Mhariri,

JII la Dar es Salaam ni zuri
na linapendeza kwa jina la
muonekano katika sura moja,
huku kuna sura inayoipa mlo-
longo wa upungufu.

Umaarufu huo unatokana
na ukweli unaoanzia katika
simulizi ya jiji lilikoanzia,
makao makuu ya mengi hasa
katika kipindi kabla ya ma-
geuzi ya sasa makao makuu
ya ya kiserikali yamehamia
rasmi jijini Dodoma.
iliyojengeka mtu anapotaka
mambo mazuri, anapaswa
aelekee Dar es Salaam, amba-
ko kuna wastani wa asilimia
10 ya wakazi wa nchi wanai-
shi humo, mahitaji na ajira
imepatikana huko zaidi.

Ingawaje  kuna  ukweli
kwamba katika sura ya pili
ya shilingi inayoonyesha ku-
wapo baadhi ya maeneo hali
yake ya mazingira na usafi
wake, iko duni mno kupitiliza.

Mvua nayo imetoa darasa
Jjipya kwajijila Dar es Salaam.
Ghafla, mji na barabara zake
zimefurika na kuleta balaa na
kuiweka jiji katika hali mbaya
kupitiliza.

Tumeona namna kila kitu
kilivyokuwa  kibaya katika
janga hilo la mvu na kuna
watu hadi sasa wako katika
lindi la tabu ya mvua, vyom-
bo vya habari vinatupa usha-
hidi kila kukicha.

Niseme zaidi, wale wana-
okaa mabondeni, mjadala
wao sasa umekuwa jambo
la kawaida kila mvua zina-
ponyesha wanaangukia hali
mbaya na hatujutii ufumbuzi
wa kudumu kuhusiana na
adha yao itakoma lini.

Ushauri wangu ni kwa
Halmashauri ya Jiji la Dar
es Salaam na manispaa zake
tano, inapaswa ikae tena ku-
tathmini mzizi wa athari za
mvua na kile kinachoweze-
kana kukabili kupitia busara
zao, kifanyiwe kazi.

Maskoje Shange,
DDar es Salaam.

WASILIANA NASL:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DARES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Wafungwa wanaosamehewa wabhitaji
maombi na semina kabla hawajatoka

@MSAMBA

Na Beatrice Moses

JUMLA ya wafungwa 5,533 waliach-
iwa huru na Rais Dk. John Magufuli,
wakati wa Maadhimisho ya Miaka 58
ya Uhuru wa Tanzania Bara yanay-
ofanyika kila Desemba 9 ya mwaka.

Hatua ya kuachiwa huru kwa
wafungwa hao ni njema, ni wazi il-
ipokewa kwa furaha na wahusika,
ndugu jamaa na marafiki zao.

Wahenga wanasema ‘penye
wengi pana mengi.’ llidhaniwa wote
walipokea kwa furaha taarifa hiyo,
kumbe baadhi wako kinyume. Ka-
tika Gereza la Ruanda Mkoa Mbeya,
aliyekuwa mfungwa Merad Abraham
aligoma kutoka kwa madai hana pa
kuishi. Kumbe habari hiyo njema
ilikuwa mbaya kwa mfungwa huyo
ambaye badala ya kufurahia, aliomba
Dar es Salaam. Alijeruhiwa kwa jiwe
usoni na kupelekwa kutibiwa kwenye
zahanati ya gereza hilo.

Anaelezwa kutumikia kifungo cha
miaka 30 gerezani na alitarajiwa ku-

KABWELA

toka Juni 20, mwaka 2020 na aliingia
gerezani Juni 20, mwaka 2000.

Kitendo cha mfungwa huyo kime-

zua mjadala nchini, kupitia mitandao
ya kijamii. Watu wanamjadili, huku
wengine wakishangaa hasa kwa
kuzingatia kigezo jela siyo mahali
pa kuvutia, bali penye vizuizi, kuko-
sekana uhuru, kwa sababu saa 24
mtu anakuwa chini ya usimamizi wa
askari Magereza.
maarufu Hitler naye aliwashangaza
wengi kwani akiwa miongoni mwa
wafungwa walioachiwa kwa msa-
maha huo. Alifikishwa Polisi mkoani
Njombe, akidaiwa kukamatwa kwa
kukutwa anahusika kuvunja nyumba
ya kulala wageni ya Nang’ano myjini
Makambako.

Mussa Msolwa,

Mnamo siku nane zilizopita, Ka-

manda wa Polisi Mkoa wa Njombe,
Hamisi Issa, alidai Msolwa alienda
katika nyumba hiyoya kulala wageni,
lakini alikabiliwa na tamaa alipoona
fedha zimehifadhiwa na akaanza
njama za wizi. Mfungwa huyo alifani-
kiwa kupewa msamaha na Rais na
akaondoka Njombe kwenda Makam-

bako mchana, lakini baada ya saa
nane tangu atoke gerezani, anadai-
wa alishawishika kufanya tukio la
uvunjaji.

Kamanda Issa anasema, mtuhu-
miwa huyo kabla ya kutoka gerezani
aliwasihi wenzake kuwa wema,
huku akiomba msamaha kwa vion-
gozi waliofika gerezani kushuhudia
wafungwa wakiachiwa.

Kutokana na matukio hayo, kuna
mambo muhimu ambayo yalipaswa
kufanyika kwa wafungwa wote wal-
ioonekana kukidhi vigezo vya ku-
patiwa msamaha.

Kwanza, viongozi wa dini zote
walio karibu na maeneo husika
walipaswa kushirikishwa, ili waji-
toe kwa hali na mali kuzungumza
nao na kuwatia moyo kwa hatua
hiyo na kuwaonyesha kuwa jamii
inawahitaji kwa kuwa wamebadilika
kuwa wema. Wafungwa, pia wali-
takiwa kufanyiwa maombi maalum,
Wakristo na Waislamu na hata imani
tofauti wakiwapo.

Jambo lingine, kulikuwapo na
umuhimu wa kuandaliwa semina

elekezi kwa wafungwa wenye sifa
za kusamehewa, wakufunzi wawe
wataalamu wa masuala ya saikolo-
Jjia na ustawi wa jamii.

Naamini haya yangefanyika
yangewasaidia wahusika na pia
jamii, pamoja na kuzuia kuibuka
kwa vitendo ambavyo vinaitisha
jamii kama alivyofanya Abraham.

Mtu anapojiamini akawa na
ujasiri wa kujijeruhi, je, vipi mtu
mwingine wakati huo sasa anai-
shi uraiani? Yawezekana kabisa,
akaamua kutenda kosa kwa maku-
sudi ili akamatwe ashtakiwe na
kufungwa tena jela, hivyo atakuwa
ametimiza azma yake kwa namna
mbaya.

Kupitia runinga Julai 16, tul-
ishuhudia malalamiko mengi mazi-
to kutoka kwa wafungwa gerezani,
wakati Rais Dk. Magufuli alipofanya
ziara kwenye Gereza la Butimba
lilipo mkoani Mwanza.

Kutokana na malalamiko kuhu-
su hali mbaya wanayokumbana
nayo wafungwa kwenye magereza
ni wazi isingetarajiwa awepo am-
baye atatamani kuendelea kuishi
huko, ndiyo maana kuna ulinzi
mkali maana wapo wengine am-
bao wamekuwa wakifanya majar-
ibio ya kutoroka. Magereza yana
umuhimu wake katika jamii iki-
wamo hiyo ya kusaidia kurekebisha
tabia za watu.

Vyombo kadhaa vya habari
vimewahoji baadhi ya waliopata
neema hiyo ya kuachiwa huru,
miongoni ni atokaye Kaliua mkoani
Tabora, amemshukuru Rais Magu-
fuli kwa kuwasamehe bila ya kujali
makosa waliyofanya.

Mfungwa huyo wa miaka 30 kwa
kesi ya unyang’anyi, alitumia nafasi
hiyo kuwaomba msamaha viongozi
wa serikali na jamii kwa ujumla,
huku akijutia kosa alilofanya.

Alibalnisha kuwa, hata hivyo
hajutii kukaa humo kwa miaka 20,
kwa kuwa amepata nafasi ya ku-
jifunza ufundi uvashi na kumudu
kujenga majengo ya nyumba mbal-
imbali, zikiwamo za watumishi
katika Jeshi la Magereza Mkoa wa
Mwanza.

Pia alikaririwa akiwapongeza
viongozi wa dini, waliokuwa waki-
hubiri katika gereza hilo kuwa
wamewajenga kiroho na kimaadili.

Na Fadhili Mohammed

MIMI KABISA NA AKILI ZANGU
NIKUAZIME PESA HALAFU
BAADAE NIKUKVUTE

UMELEWA?

KWELI SIYO ADABV,
NITAJITAHIDI VSINIONE.
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.Akerwa msongamano wa wafungwa

INATOKA UK. 2

hucheleweshwa na polisi kwa ku-
topeleka ushahidi kwa wakati.

Aidha, wapo wenye kesi ndogo
wapo magerezani na kwamba watu
751 wamesamehewa, ambao walitak-
iwa watolewe zamani kwenye maha-
busu lakini wameachwa na wengine
kwa kuonewa.

“Hakimu au jaji hawezi kujua kuna
mahabusi wangapi kwa sababu yeye
anawategemea  watakapopelekwa
kwenye uamuzi, kuwa na mahabusi
wengi kwenye magereza si majaji au
mahakimu bali kwa hawa wengine
wanaoshindwa kutekeleza wajibu
wao,” alisema.

“Nchi hii si ya kukaa na mahabusi
wanalia wakati wengine hawana ma-
kosa, watu wanapata shida sana ma-
gerezani...polisi ofisi ya mwanasheria
mkuu, hakikisheni aliyepo mahabusu
ndiye anastahili, ni aibu kuwa na
wafungwa wachache kuliko maha-
busi.

Aidha, alisema kwa sasa kuna
wafungwa 12,000 na mahabusi
17,000, na kwamba watendelea kuwa-
punguza zaidi, huku akitoa wito kwa
vyombo vya utoaji haki kushirikiana
na mahakama ili kuimarisha mfumo

wa utoaji haki na kuharakisha utoaji
wa haki nchini.

Alisema mahali penye mahakama
wafanyabiashara na wawekezaji hu-
jisikia huru kufanya shughuli zao kwa
kuwa wanakuwa na uhakika wa shu-
ghuli zao na hivyo kuchochea maen-
deleo ya kiuchumi.

Alisema eneo hilo lilikuwa halina
mahakama kwa kuwa washtakiwa
walikuwa lazima wapelekwe Bi-
haramulo mkoani Kagera na wakati
mwingine walikaa mwaka mzima ku-
tokana na kukosekana na usafiri.

“Wakitaka ukae huko siku nyingi
watasema gari halina mafuta na gari
halipo au limeharibika, hata siku ya
kusikilizwa kesi hutasikilizwa, wakati
mwingine mahabusu ya Biharamulo
ilikiwa inajaa unapelekwa Muleba,
palikuwa na changamoto kubwa
sana,” alisema.

Alisema mahakama nyingi zilikuwa
katika hali mbaya, na kwamba nusu
ya watu waliopo gerezani ni maha-
busi wanaosubiri kesi kusikilizwa,
na kwamba kabla ya msahama wa
Desemba 9, mwaka huu, kulikuwa na
watu 35,803 kati yao wafungwa 17,547
na mahabusi 18,256.

Alisema ujenzi huo utapunguza
idadi ya watu hao kwenye magereza,

na kwamba serikali itaendelea kushu-
ghulikia changamoto za majengo kwa
kadiri ya uwezo unavyopatikana iki-
wamo kuongeza watumishi.

“Mahakama ni chombo muhimu
sana.. wananchi wana imani nacho
sana, jiepusheni na rushwa, chuku-
eni hatua kwa watumishi wote wa-
naojihusisha na vitendo hivi, ujenzi
huu hautakuwa na maana endapo
watumishi wataendekeza rushwa na
kushindwa kutoa haki kwa wananchi
wanyonge,” alisema.

Alisema ni mara ya kwanza kush-
iriki shughuli ya Jeshi la Zimamoto
nchini, na kwamba kwa sasa kazi zao
zimeanza kuonekana, na kwamba
kwa sasa kuna mabadiliko makubwa
kwa utendaji kazi wao.

“Kati ya taasisi zinazolalamikiwa
ni pamoja na Jeshi la Zimamoto, in-
gawa wanalalamikiwa kwa makosa
ambayo siyo yao mfano watu kujenga
kiholela na wao kushindwa kufika
eneo la tukio na kuchelewa kwa taar-
ifa,” alisema.

Aidha, Rais alizindua mradi wa
visima vya maji na Shule ya Sekond-
ari Chato, huku akiwataka watumishi
wa serikali kufuatilia utekelezaji wa
miradi ya maendeleo kwa kutumia
fedha za ndani.

JPM asisitiza hataongeza muda

INATOKA UK. 2

kwa mpigo si nguvu zangu, reli ya
SGR si nguvu zangu, elimu bure, hos-
pitali 352 kwa mpigo wakati miaka ya
nyuma haikuwezekana si nguvu zangu
ni nguvu za mola aliyeko juu, ni nguvu
za maombi yenu, hatuna mkataba na
Mungu huwezi kufikiria ya baadaye,”
alisisitiza.

Siku za hivi karibuni wamejitokeza
viongozi wa ngazi mbalimbali waki-
wamo viongozi wa ngazi za juu na
wastaafu, kuonyesha matamanio yao
kwa Rais Magufuli (pichani) kuongeze-
wa muda wa kuongoza nchi kwa kufan-
ya mabadiliko ya Katiba.

Kwa mara ya kwanza, mwaka jana
mwanzoni, Rais Magufuli alipotem-
belea makao makuu ya Chama Cha
Mapinduzi, alisema hana mpango wa
kuongeza muda wa urais na kwamba
muda wake ukiisha ataondoka kwa
mujibu wa katiba.

MAGUFULI NI YULE YULE

Rais Magufuli aliwashukuru wa-
nanchi wa Chato kwa kuendelea kum-
wombea na kumwamini huku akiwa-
hakikishia kuwa hajabadilika, akitaja
baadhi ya shughuli alizokuwa anafanya.

“Kwangu mimi ni yule yule Magufuli
niliyekuwa napita hapa kwenda kuuza
maziwa Jineli, ni yule yule nilikuwa
naondoka na baiskeli kutoka ziwani
hadi Ilemela kuuza furu, ni yule yule
niliyekuwa nachunga ngombe kuz-
ipeleka mlimani hadi ziwani, ni yule
yule kamagufuli, naomba mtambue
kwamba sijabadilika na ninamuomba
sana Mungu asinibadilishe,” alisema.

“Kazi hizi ni za kupita na maisha yetu
ni ya kupita, lakini sisi viongozi tuna
wajibu wa kuwatumikia wananchi hasa
Watanzania maskani, siku zote nime-
kuwa nikiomba na nyinyi mniombee
nisije nikawa na kiburi, nikasahau ni-
likotoka,” alisema na kuongeza:

“Nikasahau kwamba kazi hii ni
wajibu ambao amenipa Mungu kuwa-
tumikia Watanzania bila kuwabagua
katika kazi, kabila, dini na vyama vyao,
mimi nitumike kama chombo kwa ajili
yao, cha kuleta maendeleo na mabadi-
liko ya kweli kwa Watanzania kwa kuz-
ingatia sheria na katiba.”

AWAONYA WALIOJENGA
MABONDENI
Aliwaonya wananchi wanaojenga
makazi na kufanya shughuli za kibinad-
amu kwenye vyanzo vya maji na kando
ya mito.

“Mvua wakati mwigine zinazidi,
lakini tunazichokoza, mfano ni pale
Sengerema kuna bwawa linaleta maji,
wakati ninafundisha Shule ya Sekond-
ari Sengerema, lilikuwapo kwa miaka
yote, watu wamevamia hadi njia ya
kutolea maji wameziba kwa kujenga
nyumba, maji yamekuja yameleta mad-
hara mpaka vifo vya watu,” alibainisha.

“Dar es Salaam watu wamejenga
hadi mpaka mwisho wa mto, wengine
wanaziba kwa maukuta makubwa, maji
hayazuiliwi na hayupo mwenye uwezo
wa kuzuia, tuepuke kujenga majengo
kwenye mkondo wa maji au mto, tut-
aanza kuilaumu serikali kwani ndiyo
ilikwambia ukajenga kwenye mto?”
Alihoji.

Alitoa mfano wa mto wa eneo la
Chato ambao umeshajengwa sehemu
kubwa na kuwataka wananchi siku
wakizolewa na maji wasiilaumu serika-
li, na kwamba wanaokwenda kujenga
mabondeni wajue watapata madhara.

“Niwaombe Watanzania unapotaka
kujenga nyumba yako uliza historia
ya miaka 10 au 20 ya eneo hilo, bila
hivyo tutailaumu serikali kwa makosa
unayofaya wewe, na kiukweli serikali
itanyamaza haitajibu maana mwalimu
mzuri ni yule anayekufundisha kwa vi-
tendo, ukiona sufuria yako inakwenda
ziwani utajifunza,” alisema.

Aliwataka wananchi kujihadhari
na mvua na kutojenga maeneo hata-
rishi na kwamba mvua zinahitajika
kwa ajili ya kupata vyakula vya ku-
tosha kwa kuwa Tanzania ina soko
kubwa ndani ya Afrika Mashariki.

MADC NA NJAA

Pia aliwataka wananchi kufan-
yakazi kwa bidii ikiwamo kulima kwa
wingi chakula kwa kuwa kuna ardhi
ya kupanda chakula chochote na ku-
pata mavuno.

“Nilazima tufanye kazi msikae
bure, nasisitiza maana mkaa bure
huishi bure, ni lazima tufanye kazi,
nitashanga kumsikia mkuu wa mkoa
au wilaya ananiambia wilaya yake
ina njaa, wakati mvua zinanyesha si-
wasikii wakihamasisha watu kulima,
ukiniambia wilaya ina njaa ujiandae
kuondoka na njaa yako,”alisema na
kuongeza:

“Huu ndiyo wakati wa kuhamasi-
sha watu walime sasa unasubiri mvua
iishe halafu uanze kusema kuna njaa
sehemu fulani hapana, kwa sababu
serikali haina shamba na asiyefan-
yakazi asile na asipokula? Aliwauliza
wananchi ambao walijibu afe.”

Viongozi, wanafunzi
wa UDSM watimuliwa

INATOKA UK. 2

licha ya kuwapo mkataba baina yao na bodi hiyo.

Jingine ni kurejesha fedha za wanafunzi zilizokat-
wa (vitabu na viandikwa, mafunzo kwa vitendo na
utafiti), kuwapangia mikopo wanafunzi wa mwaka wa
kwanza ambao rufani zao zimetupiliwa mbali ilihali ni
wahitaji.

Jingine ni kumbadilisha ofisa mikopo wa chuo hi-
cho ambaye pamoja na mambo mengine, viongozi wa
wanafunzi hawaridhishwi na utendaji kazi wake hasa
lugha anayoitumia kuzungumza na wanafunzi wan-
apokuwa na matatizo.

Aidha, wanafunzi hao walimjibu Waziri Ndalichako
kupitia taarifa yenye kichwa cha habari ‘majibu yetu
kwa Waziri juu ya kauli yake ya tunatikisa kiberiti’.

“Sisi Daruso wa hali ya chini wenye matatizo ku-
kosa pesa ya mikopo kwa miezi miwili kwa sasa tu-
napenda kumtaarifu Waziri Ndalichako kwamba njaa
haina ustaarabu, hivyo kauli yake ya dharau haitatu-
rudisha nyuma,” ilisema taarifa hiyo na kuongeza:

“Hata aseme vipi ikitimia saa 72 tunakuja kwa ‘style’
yetu, sisi kauli yake tunaitafsiri ni kama weye shibe
hamkumbuki mwenye njaa, tungemshauri tu, kuliko
kukoleza machungu yetu wakati huu, angetakiwa
atumie muda huo kushughulikia kero zetu kuliko haya
afanyayo,” alisema.

Katibu wa Mtandao wa Wanafunzi, Malekela
Brighton, alithibitisha kuwa wamesimamishwa mas-
omo.

SUA WAMLILIA JPM

Wakati huo huo, Serikali ya wanafunzi Chuo Kikuu
cha Kilimo cha Sokoine (SUA), imemuomba Rais John
Magufuli, kuingilia kati ukata unaowakabili wanafunzi
kutokana na kukosa mikopo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa Serikali ya Wa-
nanfunzi (Suaso), takribani wanafunzi 250 wanaoen-
delea na masomo hawajapata kabisa mikopo tangu
kufunguliwa kwa chuo Novemba 11, mwaka huu, huku
baadhi yao hawakupata mitihani ya marudio.

Aidha, wanafunzi wengine hawajapata vitabu na
viandikwa, mafunzo kwa vitendo, fedha za kujikimu
pamoja na utafiti.

“Hali hii imepelekea wanafunzi wengi kuishi kwa
taabu kukosa umakini darasani na kutokuelewa vy-
ema masomo, kutafuta njia mbadala ya mikopo yenye
riba kubwa zaidi ya asilimia 20 na 30 kwa wanafunzi
wenzao ndani ya muda mfupi gharama zinazoweza
kuepukika,” alisema.

Aidha, walitoa mapendekezo ya kumuomba Rais
Magufuli kuingilia kati ili wapate mikopo, na kue-
ndelea na masomo, serikali kukamilisha usajili wa
matumizi ya dolegumba kwa wanafunzi wanufaika
na kutoa fursa kwa wanufaika kupata mikopo kwa
wakati.

Pia, wameomba iongezwe nguvu kazi kwenye bodi
ya mikopo na kuimarisha mfumo wa utunzaji tak-
wimu ili kuongeza ufanisi.

THRDC KUWATETEA

Akizungumza na Nipashe, Mratibu wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC), Onesmo
Olengurumwa, alisema wamekiuka haki zao kwa
kuwa suala la kudai mikopo halijaanza leo, bali lilian-
za enzi la kina aliyekuwa Spika wa Bunge, Marehemu
Samuel Sitta, na si wenyewe mwaka 2005 hadi 2206
walidai na kuandamana wakafukuzwa chuo kizima.

“Ni suala la kawaida wanafunzi kudai haki zao, ni
kosa kwa uongozi wa chuo kuwachukulia hatua kwa
wanaodai haki zao... tutawatetea na tutakwenda ma-
hakamani kudai haki zao kama ambavyo tumekuwa
tukifanya kwa wanafunzi wengine waliokumbwa na
matatizo,” alisema.

Aidha, alisema suluhisho si kuwafukuza bali ku-
wasikiliza, na kwamba zamani walidai na kuanda-
mana na hawakuwahi kufukuzwa, lakini kwa sasa
wametoa tamko kabla hawajaandamana wamesi-
mamishwa.
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Hakimu mikononi mwa
Takukuru tuhuma rushwa

_Rushwa Ya ngono

Na Jumbe Ismailly,
SINGIDA

SISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru) Mkoa wa
Singida,  inamshikilia

Hakimu wa Mahakama ya
Mwanzo, Mtinko, katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida
kwa tuhuma za kupokea rushwa
ya Sh. 250,000 kutoka kwa mtoa
taarifa ili atoe upendeleo kwe-
nye kesi ya madai inayomkabili

katika mahakama hiyo.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa
Singida, Adili Elinipenda, alimta-
ja hakimu huyo kuwa ni Bernard
Modest Kasanda na kwamba
alitenda kosa hilo Jumatatu
kinyume cha kifungu cha 15 cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa namba 11 ya mwaka
2007.

“Mtuhumiwa Hakimu Kasan-
da alikamatwa na Takukuru
Mkoa wa Singida baada ya
kupokea kiasi cha Sh. 250,000

kutoka kwa mtoa taarifa ili
aweze kutoa upendeleo kwenye
kesi ya madai namba 137/2019,”
alisema.

Aidha, Elinipenda alifafanua
kwamba mtuhumiwa huyo
baada ya kupokea fedha hizo
alizificha kwenye kasha la dawa
ya meno.

Alisema bayana kwamba
baada ya kumpekua, mtuhumi-
wa walimkuta na kiasi kingine
cha fedha Sh. 489,100 pamoja na
visu vitano, huku kimoja kikiwa

kwenye soksi, vingine vikiwa
kwenye droo ya meza yake na
kwenye mkoba wake.

Alieleza kuwa baada ya tukio
hilo, wananchi wawili waliodai
wana mashauri yao mbele ya
Hakimu Kasanda wakidai pia
walimpatia fedha, huku mmoja
akidai kutoa Sh. 50,000 na
mwingine Sh. 200,000.

Elinipenda alibainisha Takuk-
uru inaendelea kuchunguza
mashauri hayo, na umma utaju-
lishwa baada ya kukamilika.

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo (wa pili kulia), akimsikiliza Mkuu wa Idara ya Biashara ya Kadi Benki ya NMB, Philbert
Casmir, wakati wa mafunzo ya matumizi ya huduma mpya ya MasterBoda QR kwa waendesha bodaboda wa Wilaya ya Kisarawe na
vitongoji vyake. Mafunzo hayo yamefanyika jana katika ukumbi wa mikutano wa Ofisi za Wilaya ya Kisarawe. Katikati ni Mkuu wa
Kitengo cha Biashara za Serikali, Vicky Bishubo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bandari Ziwa Tanganyika sasa zapewa Kipaumbele

Na Elizabeth Zaya, KIGOMA

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) kupitia
bandari zake za Ziwa Tanganyi-
ka, imeanza mchakato wa ku-
wekeza nguvu katika bandari za
ziwa hilo ili liwe lango la uchumi
nchini.

Imeelezwa kuwa uamuzi huo
umezingatia uwapo wa fursa ny-
ingi za kibiashara zinazotokana
na uwapo wa ziwa hilo linalopa-
kana na nchi tatu zenye rasilimali
za kiuchumi ikiwamo Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Meneja wa Bandari za Ziwa Tang-
anyika, Percival Salama, akizun-
gumza na waandishi wa habari
katika Bandari ya Kigoma jana,
alisema mbali na rasilimali zi-
lizopo nchini ambazo zimekuwa
zikitumia bandari hiyo, bandari
za ziwa hilo pia zimekuwa zikitu-
mika kusafirisha bidhaa za DRC
na nchi nyingine jirani.

Alisema bandari za Ziwa
Tanganyika ndiyo zinatumika
kusafirisha bidhaa zenye tham-
ani kubwa ikiwamo dhahabu na
mafuta. Salama alisema pamoja
na kutegemea bandari zake kub-

wa za Kigoma, Kasanga na Kibiri-
zi, wameanza kuboresha bandari
nyingine ili kuongeza idadi ya
bandari kwa lengo la kutimiza
azma yao ya kulifanya ziwa hilo
kuwa lango la uchumi.

Alisema bandari za Ziwa Tang-
anyika ziko katika mikoa mitatu
ya Kigoma, Katavi na Rukwa kwa
upande wa Tanzania. Mbali na
Tanzania, ziwa hilo linagusa mi-
paka ya nchi zingine ambazo ni
DRC, Zambia na Burundi.

“Na kama unatafuta asilimia
ya kila nchi kwenye Ziwa Tang-
anyika, Tanzania ina asilimia 45,

DRC 41, Burundi nane na Zambia :
asilimia sita. Na Ziwa Tanganyika
ndiyo ziwa la pili kwa kina kirefu :
duniani, lina wastani wa urefu :

wa kina cha mita 1,470.

“Kwa hiyo, ukizungumzia ui- :
mara wa biashara ya kuhudumia :
nchi hizi nne, maana yake una- :
zungumzia miaka mingi ijayo. :
Ni sahihi na ni vyema kwa seri- :
kali za nchi hizi nne zinapofanya :
wa miundombinu :
ya bandari na vyombo vya usa- :
firishaji, kuhakikisha wananchi
wa nchi hizo wanapata hudu- :

uwekezaji

ma,” alifafanua.

bado tatizo kazini

Na Joseph Mwendapole

RUSHWA ya ngono sehemu
nyingi za kazi bado ni tatizo
nchini, hivyo wafanyaka-
zi wameshauriwa kufichua
vitendo hivyo ili waweze
kupata msaada wa kisheria na
wahusika kuchukuliwa hatua.
es Salaam na Mkurugenzi wa
Shirika la Wanawake katika
Sheria na Maendeleo Afrika
(WILDAF), Anna Kulaya.

Alikuwa akizungumza kwe-
nye mkutano kati ya shirika
hilo na viongozi wa vyama
mbalimbali vya wafanyakazi
kuhusu ukatili na unyanyasaji
wa Kijinsia sehemu za kazi.

Alisema sehemu ya kazi
inapaswa kuwa salama kwa
mfanyakazi kwani ni sehemu
ambayo mfanyakazi anachukua
muda mrefu kuishi.

“Kuna ukatili mkubwa se-
hemu za kazi na kwa kuwa
nyinyi ni viongozi sehemu
zenu za kazi mtakuwa mnajua
zaidi kuliko sisi na tumewaita
hapa siyo kutafuta mchawi bali
kutafuta namna ya kutokomeza
hali hiyo,” alisema Kulaya.

Alisema mwaka jana alituma
timu ya wafanyakazi wake
kwenda kuzungumza na wa-
fanyakazi sehemu mbalimbali
za kazi na walichokuta huko
kinasikitisha sana.

Aidha, alisema wafanyakazi
kwenye sehemu mbalim-
bali walizungumza kwa uwazi
kuhusu rushwa ya ngono
sehemu za kazi na ukatili wa
kijinsia wanaofanyiwa hasa
wanawake.

“Tulichoona huko ndicho
kimetusukuma kuandaa mda-
halo wa leo baina yetu ili
tujadiliane na tuangalie namna
yva kuweka mifumo ambayo
itakuwa na msaada mkubwa
wa kukabiliana na hali hii,”
alisema Mkurugenzi.

Mwajina Lipinga kutoka Ofisi
ya Rais- Tamisemi, alisema
serikali iliamua kuanzisha
Mpango wa Kutokomeza Uka-
tili wa Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) baada ya kuona
hali inazidi kuwa mbaya.

Alisema wakati wa mchakato
wa kuanzisha mpango huo
wadau mbalimbali wakiwamo
WILDAF ambao alisema wame-
kuwa bega kwa bega na serika-
[i katika utekelezaji wa mpango
huo ambao unatarajiwa kufikia
lengo mwaka 2022.

“Serikali iliona kuna shida
kubwa kwenye ukatili hasa
wanawake na watoto na lengo
la Mtakuwwa ni kutokomeza
ukatili kwa wanawake na wato-
to kwa asilimia 50 ikiwezekana
kutokomeza kabisa,” alisema.

Alisema maeneo ya umma na
va kazi si salama sana kuto-
kana na vitendo vya ukatili vi-
navyofanyika hivyo wadau hao
wananafasi kubwa ya kuzuia
na kumaliza vitendo hivyo.
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BoT yaipa tano
benki ya ICB

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Gavana wa Benki Kuu ya
Tanzania (BoT), Dk. Bernard Kibesse,
ameipongeza Benki ya Biashara ya
Kimataifa (ICB) kwa jitihada zake za
utoaji wa mikopo kwa wateja wake hali
ambayo inachochea ukuaji wa uchumi
nchini.

Akizungumza katifa hafla ya kuazi-
misha miaka 22 tangu kuanzishwa kwa
benki hiyo hapa nchini juzi jijini Dar es
Salaam, Dk. Kibesse, alisema benki hiyo
imetekeleza vizuri wajibu wake kwa
kutoa mikopo na ushauri kwa wateja
wake.

“Miaka 22 ya uwapo wa benki ya ICB
nchini imekuwa na mafanikio makubwa
na imejitahidi sana kutoa mikopo
kwa wateja wake, kama washauri wa
benki zote hapa nchini tunafarijika na
tunawaomba waongeze jitihada hizo
ili kufikia azma ya ujenzi wa serikali
yva kujenga uchumi wa kati na viwanda
ifikapo 2025," alisema Dk. Kibesse.

Alisema BoT itaendelea kushauri
benki ziweze kufika maeneo mbalimba-
li ya nchi hususan vijijini ili kuongeza
watumiaji wa

huduma za kibenki hapa nchini.

“Tunapotekeleza azma ya ujenzi wa
viwanda na uchumi wa kati kuelekea
2025 lazima pia tusisitize matumizi ya
Natumia nafasi hii kutoa wito kwa
benki zote nchini kuendelea kutanua
huduma zao hususani maeneo ya Viji-
jini,” alisema.

Dk. Kibesse alieleza kwa sasa hali
ya utoaji mikopo kwa benki imeimarika
ukilinganisha na miaka miwili iliyopita
na hivyo kuonyesha taswira nzuri vya
kuimarika kwa uchumi .

“Miaka miwili iliyopita hali ya mikopo
haikuwa nzuri, lakini kwa jitihada tu-
lizofanya kwa kushirikiana na mabenki
tumefika hatua nzuri ambapo mpaka
mwezi Novemba mwaka huu utoaji wa
mikopo ulikuwa umefikia asilimia 9.7,"
alifafanua DKk. Kibesse.

Mmoja wa wabia wakuu wa Benki ya
ICB Tanzania ambaye ni Mwenyekiti wa
Bodi, Josephine Sevaretnam, alisema
wameridhishwa na mazingira ya Kiu-
wekezaji yaliyopo Tanzania na wameji-
panga kuboresha zaidi huduma zao.

“Miaka 22 ya kuwapo kwetu Tanzania
ilikuwa ya kujivunia na yenye mafani-
kio makubwa licha ya changamoto za
hapa na pale tumejipanga kwa miaka
mingine ijayo ambapo tutajikita katika
kufanya uwekezaji zaidi na matumizi
va teknolojia ili kuwafikia wateja wengi
zaidi,” alisema.

Aidha, alieleza matumaini vake kwa
serikali ya Tanzania na sekta ya kibenki
kwa namna inavyoweka mipango yake
kwa kushirikisha wadau jambo ambalo
limewapa nguvu zaidi ya kuwekeza
Tanzania.

“Kama wabia wakuu tutaendelea ku-
wekeza Tanzania na tunajivunia kuwa
katika sehemu ya kutimiza malengo ya
nchi hii ya ujenzi wa uchumi wa kati na
viwanda ifikapo mwaka 2025," alisema
na kuondoa uvumi wa kuuzwa kwa
benki hiyo ambapo alieleza haijauzwa.

Benki ya ICB ilianzishwa mwaka 1997
na mpaka sasa imetimiza miaka 22 na
ina matawi matano huku ikitarajiwa

Osha vapiga hatua zaidi
usalama mahali pa Kazi

Na Mwandishi Wetu

AZIRT wa Nchi,

Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu (Sera,

Bunge, Kazi, Vi-

jana, Ajira na wenye Ulemavu),

Jenista Mhagama, amesema

Wakala wa Usalama na Afya

Mabhali pa Kazi (Osha) imefani-

kiwa kwa asilimia kubwa katika

kuhakikisha afya za wafanyaka-

zi zinazingatiwa katika maeneo
yao ya kazi hapa nchini.

Aliyasema hayo katika kikao

cha tano cha Baraza la Tatu la

Wafanyakazi wa Osha, baada ya

kupokea taarifa ya utekelezaji

wa majukumu ya taasisi hiyo

katika nusu ya kwanza ya mwa-
ka wa fedha 2019/2020.
“Niwapongeze sana kwa kazi
nzuri mnayoifanya katika ku-
hakikisha kuwa afya za wafan-
yakazi ambao ndio wanaosaid-
ia katika ukuaji wa uchumi wa
Taifa hili zinazingatiwa katika
maeneo yao ya kazi,” alisema
Mhagama. Mhagama alisema
Osha ambayo ni taasisi ya seri-
kali, imepiga hatua kubwa ka-
tika utekelezaji wake wa maju-
kumu na kwamba mazingira ya
ufanyaji kazi kwa wafanyakazi
wengi nchini hususani katika
taasisi wamekuwa salama.
Aidha, Waziri Mhagama,
aliitaka Osha kuongeza juhudi

zaidi katika utendaji ikiwamo
kushiriki kikamilifu katika ma-
pambano dhidi ya maambukizi
ya Virusi vya Ukimwi (VVU)
katika maeneo ya kazi, alisema
pamoja na takwimu kuonyesha
kwamba maambukizi yana-
pungua kitaifa, changamoto
hiyo inaendelea kuwakumba
Watanzania hasa vijana wenye
umri wa kati ya miaka 15 hadi
24. Naye Kaimu Mtendaji wa
Osha, Khadija Mwenda, aki-
wasilisha taarifa ya taasisi hiyo
kwa Waziri Mhagama katika
kipindi cha Julai hadi Desemba
alisema: “Waziri katika Kkip-
indi cha kuanzia Julai hadi De-
semba mwaka huu tumepata

mafanikio makubwa sana ka-
tika utekelezaji wa majukumu
yetu. Tumesajili maeneo ya
kazi 1,919 kati ya 2,324 yaliyo-
pangwa, tumefanya ukaguzi
katika maeneo ya kazi 8,234
kati ya 10,000 yaliyokuwa ya-
mepangwa.”

Alisema mafanikio mengine
ni kuwapima afya wafanyakazi
90,193 zaidi ya idadi ya wafan-
yakazi 75,032 iliyokuwa ime-
pangwa, kutoa adhabu kwa
waajiri 80 ambao walishindwa
kukidhi vigezo vya afya na us-
alama katika maeneo yao ya
kazi na kuandaa kanuni saba
ambazo zipo katika hatua
mbalimbali za utungwaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Lilian Liundi, akizungumza na waandishi wa habari kwenye warsha
va kuwajengea uwezo namna ya kuandika habari za kuhamasisha wanawake kushiriki kwenye nafasi za uongozi ikiwamo siasa, ili
wajitokeze kwa wingi kuwania uongozi kwenye uchaguzi mkuu mwakani. PICHA NA MARCO MADUHU

Tari Kuzalisha mbegu za kisasa

Na Ashton Balaigwa,
DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kili-
mo Tanzania (TARI) imesema
ipotayari kuzalisha mbeguza
teknolojia ya kisasa za mazao
mbalimbali ili kuondoa utege-
mezi uliofikia asilimia 70.

Jitihada hizo ni utekelezaji
wa agizo la Rais John Magu-
fuli, aliyeagiza Wizara ya Kil-
imo kuacha utegemezi wa
mbegu kutoka nje na badala
yake zizalishwe nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Dk. Geoffrey Mkamilo, alisema
kwa kutumia mashamba ya
taasisi hiyo wanaweza kuzali-
sha mbegu hizo ili kuwasaidia

wakulima kupata mbegu bora
na zenye ukidhani na ma-
gonjwa na hivyo kuachana na
utegemezi wa mbegu kutoka
nje ya nchi.

Alisema baadhi ya vi-
tuo vya Tari ambavyo vime-
pewa majukumu ya kuzalisha
mbegu kulingana na mazao
yanayolimwa katika maeneo
yao yameanza kuzalishwa na
kuwasaidia wakulima kupata
mbegu hizo za teknolojia ya
kisasa ambazo zina sifa ny-
ingine ya kupambana na ukid-
hani wa wadudu.

“Kituo cha Ilonga-Moro-
goro kimepewa jukumu la
kuzalisha mbegu za alizeti,
mtama, mahindi, mazao ya

mikunde na mazao ya mizizi.”
Mkurugenzi wa Tari Nalien-
dele, Dk. Fortunatus Kapinga,
alisema tatizo la upungufu wa
mbegu za korosho na ufuta
litakuwa historia kutokana na
kituo hicho kuongeza uzal-
ishaji baada ya kuanzisha
mashamba mapya ya mbegu
katika mikoa inayolima zao
hilo kwa wingi.  Naye Mku-
rugenzi wa Tari Tengeru,
Arusha DKk. Stephano Sebas-
tian, alisema wameshaweka
mkakati wa kusaidia upun-
gufu wa mbegu kwa mazao ya
mboga na matunda ambayo
yanatumika kama sehemu ya
malighafi kwenye viwanda.
Mkurugenzi wa Tari Ilon-

ga, Morogoro, Dk. Joel Meriyo,
alisema mkakati uliowekwa
kwa sasa ni kuzalisha mbegu
za alizeti za teknolojia ya kisa-
sa wastani wa tani 3,000 am-
bazo zitasaidia kuzalisha al-
izeti zisizopungua tani 60,000
na kupunguza kasi ya ugizaji
wa mafuta ya kula kutoka nje
yanchi.

Naye Meneja wa Tari
Dakawa Mvomero, ambao
ni wazalishaji ~wa mbegu
bora za mpunga, Dk. Andrew
Ngereza, alisema wametafiti
mbegu bora ya mpunga ya
teknolojia ya kisasa aina ya
saro 5 ambayo ina uwezo wa
kukabiliana na ukidhani wa
wadudu pamoja na ukame.
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Wakulima walia tembo kuharibu mazao

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AADHI ya wakulima

Kata ya Naisinyai
wilayani
Simanjiro mkoani Man-

yara, wamelalamikia vitendo
vya tembo kula mazao yao
mashambani.

Wakizungumza juzi mbele
ya Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Zephania Chaula, ali-

hao walidai kuwa tembo
wamekuwa kero kwa wakuli-
ma.

Mmoja wa wakulima hao,
Kanuga Lembesei, aliiomba
serikali kuchukua hatua za
kudhibiti wanyama hao kwani
wakulima wanapoteza nguvu
zao kufanyakazi ya kilimo,
ambacho mwisho wa siku
wanaambulia kilio baada ya
mazao yao kuliwa na tembo.

Mkazi mwingine, Rebecca
Laizer, alisema viongozi wa

serikali  wanapaswakuingilia
kati jambo hilo kabla hawa-
jaleta madhara kwa binadamu
baada ya kumaliza mazao yao.

“Serikali ilisema haitagawa
chakula cha msaada, hivyo
watu walime nasi

tumefanya hivyo, lakini tem-
bo wamevamia na kuyaharibu
mazao yetu nasi tunashindwa
kufanya lolote,” alisema Laizer.

Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Zephania Chaula, aliwa-
taka

wakazi wa eneo hilo kutowa-

sogelea tembo hao bali waki-
waona wawe na tahadhari ili
wasiwadhuru.

Chaula alisema tembo wa-
likuwapo hata ndani ya ukuta
unaozunguka migodiya madini
ya tanzanite Mji Mdogo wa Mir-
erani ila walitolewa.

“Pindi likitokea tatizo la
tembo kula mazao mnapaswa
kutoa taarifa kwa viongozi wa
kijiji ili wafikishe suala hilo
kwa maofisa wanyamapori ili
mpate kifuta jasho,” alisema
Chaula.

Arusha. PICHA: WOINDE SHIZZA

f

Wafanyakazi wahamasishwa kuanzisha Saccos

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAFANYAKAZI waliopo
katika mashirika na kampuni
nchini, wamehamasishwa
kuanzisha vyama vya akiba na
mikopo (Sacos), katika maeneo
yaoyakaziili kujikwamua kiu-
chumi.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Akiba na
Mikopo cha

Wafanyakazi wa Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro,
Marcel Bituro, wakati akizun-
gumza katika mkutano wa
jukwaa la vyama vya kuweka
na kukopa mkoani Arusha.

Bituro alisema kuna

umuhimu mkubwa wa ma-
shirika na taasisi kuanzisha
vyama hivyo kwani vinasaidia
katika kujikwamua kiuchumi
pamoja na kuweka akiba ya
fedha, ambazo zitasaidia ku-
tatua changamoto mbalimbali.

Aliema uwapo wa vyama
hivyo pia unasaidia wana-
chama kubuni miradi ya
maendeleo na wanapostaafu
huwawezesha kujipanga ki-
maisha.

“Chama chetu kilianza
mwaka 2002 na tuna wana-
chama 400 hadi sasa,

Na tumeanzisha mfuko wa
elimu, ambao humwezesha
mwanachama kuweka akiba
kwa ajili ya ada za watoto,”

alisema Bituro.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Kilombero  Multipur-
pose, Julius Akyoo, alisema
wamewasaidia ~ wanachama
wake kujikwamua kiuchumi
kwa kuwakopesha mikopo ya
fedha ambayo hurejeshwa kwa
riba nafuu.

Akyoo alisema wameji-
wekea malengo ya kuanzisha
vitega uchumi mbalimbali, iki-
wamo kujenga jengo la ghorofa
tano, na wapo katika hatua za
mwisho za kuanza mradi huo.

Aidha, aliwataka viongozi
wa vyama hivyo kufanya kazi
zao kwa uwazi na kuwa na
nidhamu ya matumizi mazuri
ya fedha ili kuondoa migogoro

mbalimbali  katika
hivyo.

Mwenyekiti wa Chama
cha Kuweka na Kukopa cha
Wakulima wa zao la kahawa
pori (AMCOS), Elirehema Ma-
turo, alisema wamewasaidia
wakulima wa kahawa kupata
soko la uhakika kwa kununua
kahawa yao kwa bei nzuri sam-
bamba na kutoa elimu jinsi ya
kuboresha kilimo hicho.

Alisema  katika vyama
hivyo ni lazima wakawapo
viongozi bora na wasikivu,
ambao watakuwa tayari kusiki-
liza changamoto za wana-
chama wao na kuzitatua kwa
haraka pamoja na kuondoa
migogoro.

vyama

]
Wazazi

watakiwa
kuelimisha
watoto

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZAZI na walezi wametakiwa
kuwa mstari wa mbele kutoa elimu
kwa watoto, ili kuwawezesha kufi-
chua vitendo viovu wanavyofanyiwa
na kutoa taarifa kwenye vyombo
husika.

Hayo yalisemwa na mwakili-
shi wa Kaimu Mkuu wa Taasisi ya
Maendeleo ya Jamii Tengeru (TICD)
ambaye ni msajili wa wanafunzi
katika taasisi hiyo, Godfrey Meliyo,
wakati akizungumza katika konga-
mano lililowashirikisha wanafunzi
wa taasisi hiyo na wanaozunguka
eneo hilo likiwa na lengo la kujadili
na kuzungumza changamoto zina-
zowakabili watoto.

Meliyo alisema kongamano hilo
limelenga kuwajengea uwezo na
kutoa elimu kwa watoto hao ili wazi-
fahamu haki zao za msingi na kujua
sehemu sahihi ya kutoa taarifa za
matukio yao wanapofanyiwa ukatili.

Alisema suala la kumlinda mtoto
[inamhusu kila mmoja kwa nafasi
yake, hivyo ni vema kila mtu akatoa
elimu kwa watoto ili wazifahamu
haki zao na kujua sehemu sahihi ya
kutoa taarifa ya matukio wanayoku-
tana nayo.

Meliyo alisema uwapo wa mila na
desturi katika jamii zinazowazun-
guka zinachangia kwa kiasi kikubwa
jamii kushindwa kubadilika na kuz-
ielewa ipasavyo haki za watoto hao.

“Kwa kweli serikali imeendelea
kujenga mazingira mazuri kwa wa-
toto ikiwamo kuwapo kwa sheria ya
mwaka 2009 inayohakikisha haki za
watoto zinazingatiwa sambamba na
kutengeneza mazingira mazuri ya
elimu katika kutoa elimu bure kwa
kila mtoto,” alisema Meliyo.

Naye MKkuu wa Idara ya Jinsia na
Maendeleo wa Taasisi hiyo, Dickson
Lukumay, alisema wao kama taasisi
wamewakutanisha watoto kutoka
shule zinazozunguka taasisi hiyo
na kuwajengea uwezo wa kutambua
changamoto zao na namna vya kuka-
biliana nazo ikiwa pamoja na kuzi-
tolea taarifa katika vyombo husika.

Lukumay alisema kupitia kon-
gamano hilo watoto hao watapata
ujjasiri kueleza changamoto wa-
nazokutana nazo na kutoa taarifa
sehemu husika, na mwisho wa siku
kupata ufumbuzi wa matatizo yanay-
owakabili.

Aliongeza kuwa watoto hawaja-
jengewa uwezo wa kutosha na kupe-
wa elimu sahihi namna ya kukabili-
[ana na changamoto wanazokabiliana
nazo, ili hatua stahiki zichukuliwe,
hivyo juhudi zaidi zinahitaji kuonge-
zwa ili kumsaidia mtoto.

Baadhi ya wanafunzi walioshiriki
kongamano hilo, Anna John na Juma
Hassan, walisema kuwa wanakutana
na changamoto mbalimbali katika
jamii, ambazo huwawia vigumu
kuzungumza, hivyo waliiomba seri-
kali na wadau kuongeza juhudi ya
kuwalinda na kuwajali watoto hao
dhidi ya vitendo vya ukatili wana-
vyofanyiwa katika jamii.
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MKuu wa

MKoa aagiza
utafiti ‘kifo’
cha kahawa

Na Mwandishi Wetu, SAME

KUZOROTA uzalishaji wa kahawa
katika baadhi ya wilaya mkoani
Kilimanjaro kumemsukuma Mkuu wa
Mkoa huo, DK. Anna Mghwira, kuagiza
wataalamu wa kilimo kutafiti na kujua

kile wakulima wanachotaka.

Alitoa maelekezo hayo kwa wataal-
amu wa Wilaya ya Same kutafiti kujua

wakulima wanachotaka.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rose-
mary Senyamule, ilieleza kuwa seri- |
kali inataka kulifufua zao la kahawa
ambalo kwa sasa wakulima wengi 1
wameliacha kutokana na matatizo ;
mbalimbali. Alisema uongozi wa mkoa ;
umeona kuna haja ya kufanyika utafiti :
kwenye uzalishaji wa kahawa ili kujua !
wakulima wa Same wanahitaji elimu
gani ili waandaliwe mafunzo yata- ]
kayowawezesha kufanya kilimo hicho :

kwa mafanikio zaidi.

“Alikuja Same na kuzungumza na
wananchi wa Vudee na kuelekeza
kufanya utafiti huo. Leo napenda kuu-
tangazia umma kuwa tayari kazi hiyo
imeanza chini ya wataalamu wetu na
muda ukifika tutatoa majibu,” aliahidi

Senyamule.

Kwa mujibu wa maelezo yake, DK.
Mghwira alimwagiza Ofisa Tarafa na
Mtendaji wa Kata ya Vudee, kutoa
taarifa muhimu za zao hilo ikiwa ni
pamoja na idadi ya mashamba pamoja
na wakulima na mahitaji ya miche ya

kisasa ya kahawa.

Wiki iliyopita, wadau wa uzalishaji
wa kahawa nchini walinukuliwa na
gazeti hili wakisema bei ndogo ya
zao hilo katika soko la dunia hasa
ile inayostawishwa Tanzania ni moja
ya mambo yanayokwamisha jitihada
za serikali kufufua kasi ya uzalishaji

wake.

Makamu Mwenvyekiti wa Taasisi
va Wadau wa Kahawa Tanzania, Noel
Yatera, alieleza kuwa mtazamo wao
kuhusu maendeleo ya zao hilo, wakati
kikao chao katika Manispaa ya Moshi.

Katika mkutano huo, wadau hao
walieleza masuala kama mabadiliko
va tabianchi kuwa nayo yanatajwa
kuwa moja ya tatizo ambalo linaika-

bili sekta hiyo.

Barabara

eminari Uru

vaharibika kwa miezi 10

Na Godfrey Mushi, MOSHI

ARABARA  inayoun-
ganisha Kisawio na
Seminari ya Uru wilay-
ani Moshi Vijijini, im-
ekatika kwenye eneo la kwa Ino,
kwa takribani miezi 10 sasa.
Wakati hayo yakijiri wakazi
wa kata ya Uru Kusini wa-
meeleza kuteseka kwa kuzun-
guka umbali mrefu ili kufikia
huduma wanazozifuata Moshi
mjini.

Kundi linaloumia ni wa-
jawazito, wazee na watoto wa-
naokwenda katika Hospitali ya
Rufani ya Mawenzi pamoja na
KCMC. Jana, Diwani wa Kata
ya Uru Kusini, Wilhard Kitali,
akizungumzia hali mbaya ya
ubovu wa miundombinu ya
barabara hiyo, alisema wakazi

kutafuta mwarobaini wa tatizo
hilo na wako tayari kuchanga
fedha kwa ajili ya kununua vifu-
si vya changarawe vinaendelea.
Hata hivyo, wanasubiri iwapo
Wakala wa Barabara za Mijini
matengenezo ya dharura.
“Tunaomba Mkuu wa
Wilaya ya Moshi, Kippi Warioba,
iliangalie jambo hili, hali sio
nzuri kwa watumiaji wa bara-
bara hiyo, kwa sababu hakuna
mawasiliano  tangu  Machi
mwaka huu. Nimepiga kelele
kwa mamlaka husika kusaidia
kurejesha mawasiliano, lakini
mpaka tunafika mwisho wa
mwaka hakuna hata matengen-
ezo ya dharura yaliyofanyika.
Niwaombe Tarura waliangalie
upya suala hili,” alisema Kitali.

Barabara hiyo iliharibiwa
vibaya na mvua za masika zili-
zonyesha maeneo mbalimbali
nchini na kusababisha kuhar-
ibika miundombinu na hivyo
wananchi kukaa kwenye adha
ya usafiri kwa muda mrefu.

Aidha, baadhi ya wakazi wa-
naoishi karibu na Seminari ya
Uru, Joseline Emmanuel na
Omega Tesha, kwa nyakati to-
fauti walieleza kuwa ubovu wa
barabara hiyo umesababisha
wanawake wajawazito na wato-
to kushindwa kwenda hospital-
ini kupata huduma za afya.

Kutokana na hali hiyo, wa-
nanchi wa kata hiyo wamei-
omba serikali kutatua tatizo
hilo, kwa kuwa wanalazimika
kutumia gharama kubwa ku-
kodi usafiri wa pikipiki baada
ya mabasi madogo ya daladala

kupandishwa nauli.
“Wajawazito na watoto ndiyo
waathirika wakuu wa tatizo
hilo kwa sababu wanalazimika
kutembea zaidi ya kilomita 15
kuzunguka barabara nyingine
kufuata huduma mbalimbali za
kijamii kwenye kata ya jirani.
Tunamwomba Mkuu wa Wilaya
awasukume Tarura Wakala wa

watusaidie kumaliza tatizo,”
alisema Joseline.
Alipotafutwa Meneja wa

Wakala wa Barabara za Mjini
mashauri ya Wilaya ya Moshi,
Roy Johansen, kuzungumzia
madai hayo na kama kuna
uwezekano  wa  kufanyika
matengenezo ya dharura, haku-
patikana kutokana na simu yake
kutokuwa hewani.

na mdomo mfano wa binadamu juu ya kilele cha jiwe hilo, wanapoishi nyoka wakubwa wenye rangi za kupendeza wasio na mad-
hara kwa binadamu. PICHA: BONIFACE GIDEON

Waziri Jafo atoa maagizo ujenzi kituo cha afya Longoi

Na Godfrey Mushi, HAI

SERIKALI imeagiza fedha za
ujenzi wa majengo ya Kituo cha
Afya cha Heshima cha Longoi
zielekezwe kwanza kujenga jengo
la wagonjwa wa nje la kinamama,
watoto na maabara.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, ndiye
aliyetoa maelekezo hayo.

Kituo hicho kinajengwa kwa ma-
pato ya ndani pamoja na michango
ya wadau wa vyama vya ushirika.

Jana Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai ole Sabaya, aliieleza Ni-
pashe kuwa amepokea maelekezo
ya waziri huyo na tayari ameagiza
majengo hayo kupewa kipaum-
bele.

“Nimeshamwambia Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya, Yohana Sintoo, agizo la Wa-
ziri Jafo kuwa lianze jengo la wag-
onjwa wa nje, la mama na mtoto na
upasuaji pamoja na maabara.

Ujenzi wa kituo hicho umetenge-
wa Sh. milioni 388 hadi sasa kwa
ajili ya majengo hayo ya awali.

Alisema likimalizika litamaliza
tatizo la muda mrefu la wanawake
na watoto waliokuwa wanatoka
ilazimika kuvuka daraja la Mnepo-
Kiyungi usiku wa manane ambalo
lipo karibu na mashamba ya miwa
ya kiwanda cha sukari cha TPC kili-
chopo Wilaya ya Moshi.

“Sasa hivi wanawake na watoto
waliokuwa wanavuka usiku wa
manane wanapitia pale Shirim-
gungani hadi Mijongweni kwenda
mpaka Shirimatunda, hawatak-
wenda tena huko kufuata huduma,

huduma zao sasa zimeletwa Lon-
goi,” alisema Sabaya.

Zaidi ya wananchi 27000 wa
Kata za Weruweru, Mnadani na
Masama Rundugai wanatarajia
kunufaika na huduma hiyo ya
kuanzishwa kwa kituo cha afya cha
Heshima Longoi.

Ujenzi wa kituo hicho, unakadi-
riwa kugharimu zaidi ya Sh. milioni
600 hadi kukamilika.

Mwanzoni mwa wiki hii, Mganga
Mkuu wa Wilaya, Dk. Irene Haule,
alisema wazo la ujenzi wa kituo
hicho cha afya lilitolewa na Mkuu

wa Wilaya na kwamba kitawasaidia
wananchi wa kata hizo ambao baa-
dhi yao wamekuwa wakitembea
umbali zaidi ya kilomita 20 kila
siku kufuata huduma za afya katika
hospitali ya wilaya.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Hai, Yohana Sintoo, alia-
hidi kuzisimamia kikamilifu fedha
hizo ili ujenzi wa kituo hicho uka-
milike kwa wakati.

Pia aliwataka wananchi wa eneo
hilo wasiibe wala kuhujumu miun-
dombinu ya mradi huo.
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Papa Francis. PICHA: MTANDAO.

hilo.

Papa Francis amechukua hatua
hiyo, kutokana na kuongezeka
malalamiko kwamba kanuni hiyo,
ilikuwa inatumika kwa ajili ya
kuwalinda wahalifu na kuwany-
amazisha waliofanyiwa uhalifu wa

kingono, pia ilitumika kuwazuia
polisi kuchunguza uhalifu huo.
Watu waliotendewa uhali-
fu pamoja na mawakili wao
wameushangilia uamuzi wa Papa
Francis na kwa mtazamo wao,
hatua hiyo ilipaswa kuchukuliwa
mapema zaidi.
Hata hivyo wametahadharisha
kwa kusema kwamba ufanisi wa
hatua hiyo utathibitishwa pale

Papa afuta faragha kashfa za ngono

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki Duni-
ani, Papa Francis, amefuta faragha
ya siri kuhusu kashfa za udhalil-
ishaji wa kingono ndani ya kanisa

ambapo kanisa litakapolazimishwa
kukubali uchunguzi ufanyike katika
nchi husika na nyaraka zote juu ya
wahalifu zitolewe hadharani.

Kwa mujibu wa sheria mpya
Papa Francis, ameeleza kuwa
habari zinazohusu uhalifu wa
Kingono zitalindwa na viongozi
wa kanisa lakini ameeleza wazi
kwamba kanuni ya kanisa kuficha
siri haitatumika tena. DW

Sherehe inayong’arisha tiba bora
va hospitali katika sura mpya 2020

o Wachapaka2| vvalamba laki tano I\/Ikurugenm afunguka vigezo vyote

i -

Wafanyakazi wa Hospitali ya Bugando katika maandamano kuelekea uwanja wa CCM Kirumba, kuadh|m|sha Siku ya Bugando.

Na Anthony Gervas, MWANZA

NAPOTAJWA Bugando ina-

leta ujumbe kuwa ndio hospi-

tali kubwa zaidi katika Kanda

ya Ziwa na hata kuwa katika
nyayo za kitaifa, nyuma ya Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili.

Huduma ni nyingi na daraja za
juu na kila kukicha kuna upanuzi
unaoendelea, katika nafasi ya mi-
undombinu na fursa za huduma
mbalimbali.

Waswahili wana usemi ‘usione
vinaelea vimeundwa.” Ufanisi huo
ni chanzo cha tija nafasi fulani. Bu-
gando ambayo ni Hospitali ya Kan-
da ya Ziwa, imeanzisha utaratibu
wa kuwapa tuzo au zawadi nono.

Ni sherehe maalum iitwayo
‘Bugando Day’ inayoadhimishwa
kila Desemba 14 na mwaka huu
ilikuwa Jumamosi iliyopita, katika
Uwanja wa Kirumba.

Katika sherehe hizo kuna wa-
tumishi hodari 18 ‘walilamba
dume’baada ya kupewa zawadi
ya Sh.500, 000 kila moja ikiwa
jumla ya Sh.milioni tisa zilitolewa
na Mkurugenzi Mkuu wa hospitali

Sio wale wa-
naoisema
vibaya, ha-
waleti hata
wagonjwa
kutoka
mtaani, hao
wataendelea
kuwanyima
zawadi za
Sh.500, 000
kila mwaka.

hiyo, Profesa Abel Makubi.

Anasema, lengo kuu ni kubore-
sha utendaji kazi wa watumishi
wa hospitali, wawajibike kwa bidii,
wakijituma na wazalendo zaidi
wakati wa kuhudumia wagonjwa,
wateja na wageni wengine.

Mkurugenzi anakumbusha
utendaji unapaswa kutojali uw-
ezo binafsi wa mgonjwa ua mgeni
na unaodumisha ushirikiano na
umoja wa wafanyakazi wa hospi-
tali hiyo na Chuo Kikuu cha Tiba
ya Afya (Cuhas)

Profesa Makubi ananyooshea
kidole wafanyakazi wasioitakia
mema hospitali kwa kutotoa hu-
duma nzuri kwa wagonjwa ndani
ya hospitali na nje inapobidi.

Anatahadharisha: “Sio wale wa-
naoisema vibaya, hawaleti hata
wagonjwa kutoka mtaani, hao wa-
taendelea kuwanyima zawadi za
Sh.500, 000 kila mwaka.”

VIGEZO VYA ZAWADI

“Tumeshaanzisha utaratibu wa-
fanyakazi hodari kuwapa tuzo au
zawadi kila mwaka Sh.500, 000,

wakati wa sherehe za Maadhim-
isho ya Siku ya ‘Bugando Day’ ila
wale wanaoisema vibaya hospi-
tali yetu, hawatapata zawadi hizo
za kila mwaka,” anasema.Prof.
Makubi.

Anaainisha utaratibu wa kuwa-
zawadia wafanyakazi hodari uko
katika makundi ‘A’ hadi ‘B’ na vig-
ezo vyake kwa kuangalia eneo la
uboreshaji huduma za afya na ka-
tika kundi ‘A’ vinaangaliwa vigezo
aina 10 vinavyowawezesha kupati-
kana zawadi au tuzo hiyo.

Anasema kuna watu 10 katika
eneo la kuboresha huduma za afya
na wateule husika wanaobainika
kutoa mchango mkubwa wa hudu-
ma za afya kwa wananchi, wateja
wake.

Profesa Makubi anasema wa-
tumishi  wanaotoa  mchango
mkubwa wa huduma hizo na
watu 10 wanaozawadiwa, akiwain-
isha kama vile daktari, muuguzi,
mtaalamu maabara, mfamasia
na wengine wanaochangia katika
kupatikana huduma bora kwa wa-
teja.

Anasema, kinachofuatia ni kige-

zo kwa mtumishi wengine ni anay-
etoa huduma vizuri; mrejesho wa
kazi kwa daktari, muuguzi au kwa
wagonjwa; tatu ni daktari, nesi na
mtaalamu wa maabara, taarifa
nzuri za wagonjwa katika kuweka
kwenye mafaili mfumo mzuri’ na
kutia saini.

Lingine la nne, ni kigezo kina-
choangalia daktari bingwa anaye-
fanya kazi kwa wakati na kutoa
majibu haraka kwa wagonjwa, pia
mtu ambaye akiitwa na wenzake
katika idara yeyote anaenda kwa
wakati kutoa ushirikiano.

Profesa Makubi anakitaja kigezo
cha tano ni pale mtumishi anapoit-
wa kwa namna yoyote, anaenda
haraka, atakayepima kwa haraka
wake, anayefanya kazi nzuri kuhu-
dumia wagonjwa kutimiza wajibu
wake.

Kigezo cha sita kwa mujibu wa
Profesa Makubi, ni pale muuguzi
bora au daktari anayetoa huduma
vizuri za wagonjwa, bila ya kujali
uwezo wa anayeumwa.

Anaendelea na kigezo cha
saba, kwamba iwe ama daktari au
muuguzi anayemfuatilia kwa hara-
ka mgonjwa, ili aweze kuondoka
haraka anaporuhusiwa au hata
inapotokea anapoteza maisha.

Nafasi ya nane inatoa fursa kwa
mtumishi anayefuatilia vipimo,
ili kupata majibu ya haraka ya
mgonjwa iwe kutoka maabara au
kwingineko

Kigezo cha tisa kwa mujibu wa
Profesa Makubi, inambhitaji mtumi-
shi anayefanya kazi kwa kujituma,
uzalendo na mfuatiliaji miongozo
inayotolewa katika mikutano
ya madaktari na wauguzi katika
kuboresha huduma za wananchi,
kliniki na upasuaji, anahudhuria
mikutano ya wauguzi na madak-
tari.

Mkurugenzi Mkuu anahitimi-
sha kigezo cha mwisho, kwamba
katika kundi ‘A’ kwamba ni mtu
anayefuatilia na kusimamia mion-
gozo inayotelewa katika mikutano
ya madaktari na manesi, kuhusu
uboreshaji huduma za Kkliniki,
upasuaji na mahudhurio kwenye
mikutano hiyo.
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Sherehe inayong’arisha tiba bora

va hospitali

VIGEZO ‘B’
Profesa Makubi akianza
kwa kufafanua kigezo cha

kwanza:“Daktari ni yule anayele-
ta wagonjwa wengi kliniki, wo-
dini, katika wodi binafsi na wodi
mashuhuri (VIP) kutoka mtaani.”

Anaorodhesha kigezo cha pili,
kwa anayeongoza idadi kuleta
wagonjwa wengi wa upasuaji, ku-
toka mitaani na kigezo cha tatu ki-
namuangukia mtumishi anayetoa
huduma bora za vipimo au dawa
kwa wagonjwa.

Mtazamo wa nne kwa mujibu
wa mkurungenzi mkuu, ni kwa
mfuatiliaji bora wa ukusanyaji
malipo au bili za wagonjwa zinazo-
daiwa kutoka vyanzo tofauti.

Suala la tano, mtazamo wa
mfanyakazi anayetumia mbinu za
ziada kuondoa misamaha isiyoku-
wa ya lazima, anawahi kazini na
kututatua kero za wagonjwa hara-
ka, akidhibiti mapato na matumizi
yasiyokuwa ya lazima, kubana
matumizi ya maji na umeme.

Mkurugenzi Mkuu Prof. Makubi,
anapigilia msumari kigezo cha
tano cha kumtaka mhusika ku-
wajibika katika mbinu za kuhakiki-
sha anapunguza na kuondoa misa-
maha ya wagonjwa isiyokuwa ya
lazima. Pia, kuna suala la kumpa
tathmini ya kumtambua mfan-
yakazi anayedhibiti mapato na
matumizi yasiyokuwa ya lazima
hospitalini. Hiyo inawaangukia
wanaotoa vifaa bora vya hudu-
ma, kubana matumizi ya maji na
umeme kutotumika vibaya.

Nafasi ya saba katika kundi ‘B’
inajali mtu anayekuwa mbunifu
katika miradi ya maendeleo ya
hospitali na ukusanyaji wa ma-
pato. Profesa Makubi anaendelea:

“Kigezo kingine cha nane, ni
mfanyakazi anayeitangaza vema
hospitali ya kanda ya Ziwa-Bu-
gando, ndiye ataendelea kupewa
zawadi hizo kila mwaka.”

Anatahadharisha: “Sio wale wa-
naoisema vibaya, hawaleti hata
wagonjwa kutoka mtaani, hao wa-
taendelea kuwanyima zawadi za
Sh, 500,000 kila mwaka.”

“Kigezo cha tisa ambacho ni
mwisho ni mfanyakazi atapimwa
kwa kutunza mali za taasisi awe
msafi, asiwe mharibifu wa mali
zilizopo katika hospitali hiyo,” ana-
fafanua.

BUGANDO MPYA

Profesa  Makubi, anasema
sherehe za ‘Bugando Day’ zilizoan-
zishwa mwaka jana, lengo lake ni
kuwabaini watumishi wazembe na
wasioitakia mema hospitali hiyo

Katika hatua nyingine, hospitali
ya Bugando, itaendelea kuboresha
huduma za afya na wahudumu
wake kuendelea kupewa elimu
bora ya utoaji huduma za afya.

Anasema hospitali inatarajia
kuwa na huduma nzuri zaidi za
upasuaji kwa wananchi ifikapo
mwaka ujao unaoanza wiki mbili

Igatika sura mpya 2

.

020

Wafanyakazi wanawake wa Hospitali ya Bugando, wakiwa katika shindano la kuvuta kamba, kwenye uwanja wa CCM Kirumba,
Jumamosi iliyopita. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS.

Kigezo
kingine cha
nane, ni
mfanyakazi
anayeit-
angaza vema
hospitali ya
kanda ya
Ziwa-Bugan-
do, ndiye
ataende-

lea kupewa
zawadi hizo
kila mwaka.
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Wafanyakazi wanaume wa Hospitali ya Bugando, katika shindano la kukimbia na magunia.

zijazo, akiwasihi wajitahidi ku-
wajibika katika nafasi yake kuhu-
dumia wananchi.

Profesa Makubi, anawasihi wa-
husika wa vitengo vyote vinavy-
otoa huduma za wagonjwa hadi
utawala, waboreshe huduma kwa
wateja na wafanyakazi wa hospi-
tali kwa ujumla; Chuo Kikuu Cu-
has na wafanyakazi wake watoe
ushirikiano wa umoja na wale wa
hospitalini.

Anampongeza Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Ummy Mwalimu, kwa
jitihada zake kupitia serikalini
kuwa ni mchapakazi anayesaidia
sehemu kubwa Bugando katika
mageuzi, inayofanya sasa ichukue
sura mpya.

MICHEZO YANOGA

Katika maadhimisho hayo ya
sherehe hizo, michezo mbalimbali
ilifanyika, ikiwamo riadha, mbio
za mita 100, 200 na 400 kwa wa-
nawake na wanaume.

Pia, kulikuwapo michezo, mipira
wa miguu, mikono, voleboli, kukim-
bia na magunia, kukimbiza kuku,
kuvuta kamba kwa makundi yote ya
wanaume na wanawake.

Katika sherehe hizo, Ofisa Uda-
hili wa Cuhas, Mariam Nhaluke,
anaeleza kufurahishwa na sherehe
hizo, zinazohamasisha mazoezi kwa
wafanyakazi kuimarisha afya zao.

“Michezo inaimarisha afya, watu
wahamasike wasikae tu, wafanye
mazoezi kama leo hii tulivyofanya,
wengi hawapendi, sifa na umari-

dadi vinawaponza hasa wenye
magari wanashindwa kuitumia
fursa hiyo,” anaesma’ Nhaluke.

“Mganga hajigangi ni msemo
uliopo. Hivyo, daktari, muuguzi
na wengine katika idara ya afya,
hawawezi kujiganga wenyewe wa-
fanya mazoezi na michezo kuima-
risha afya zao.

“lla wakati mwingine Kkazi
zinawabana wako kimakundi hiyo
nayo ni moja pia ya changamoto
walizo nazo,” anasema Nhaluke.

Katika tukio hilo, ofisa huyo
alishiriki katika mbio za mita 200,
akiibuka kuwa miongoni mwa
vinara. Ni sherehe zilifana kwa ku-
kamilika, umma ukijumuika kwa
vinywaji vya kila aina, kisha zawadi
kwa wafanyakazi.
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Hali halisi za ajali barabarani zinavyochangia madhara katika afya za binadamu. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Yasmine Protace, MOSH]I

UNA tathmini kutoka kwa

Kamanda Polisi wa Us-

alama Barabarani, Fortu-

natus Muslim, anayasema
uchumi wa kati na maendeleo ya vi-
wanda, pia uhamasishaji uwekezaji
na utalii nchini haufikiwi, pasipo
kupungua ajali kitaifa.

Akizungumza katika mafunzo ya
siku mbili jijini Moshi kwa wana-
habari 40 walionolewa kuhusu uan-
dikaji habari za usalama baraba-
rani, chini ya usimamizi wa Shirika
la Afya Duniani (WHO), Kamanda
Muslim anadokeza mafanikio.

Kamanda huyo anatoa mfano,
katika kipindi cha saa 24 tarehe
mbili kuamkia tatu mwezi uliopo,
hapakuwapo na tukio lolote la ajali
lililoripotiwa, ikiwa ni kiashiria cha
ujumbe kwamba, suala la usalama
barabarani limeanza kuzingatiwa,
ikiendana na matumizi sahihi ya vy-
ombo vya moto.

Kamanda Muslim, anafafanua
kimataifa kwamba ajali ni janga du-
niani na hasa katika nchi zilizopo
Kusini mwa Jangwa la Sahara, akire-
jea takwimu za WHO anayoieleza:
“Kila mwaka watu wapatao milioni
1.3 duniani hufariki kwa ajali bara-
barani.”

Muslimu anaeleza jitihada zina-
zochukuliwa ni pamoja na upun-
guzwaji ajali hasa katika kipindi
kuelekea mwisho wa mwaka na
ndio falsafa inayopaswa kuende-
lezwa katika kipindi kilichopo na
baadaye.

Mkuu huyo wa Polisi Usalama
Barabarani nchini, anatoa tahadha-
ri kwamba, kwamba hatosita kuwa-

Hivi sasa
maono vya
sheria ya us-
alama bara-
barani inay-
opendekezwa
ni Kwamba,
lazima ika-
milike kwa
kuwa na
alama zina-
zoonyesha
upitaji vigezo
mbalimbali
vya udhibiti
ambavyo
hadi sasa
havipo Kishe-
ria, sambam-
ba na adhabu
kali zinapoki-
ukwa.

chukulia hatua madereva wavunjaji
sheria na hatima yao itakuwa ma-
hakamani.

Pia, anavipongeza vyombo vya
habari vilivyotoa mchango mkub-
wa kuielimisha jamii katika masu-
ala ya usalama barabarani.

Msimamizi wa Sheria wa Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani,
Mrakibu Deus Sokoni, anakum-
busha kosa la kisheria kwa dereva
mmoja kuendesha basi la abiria
kwa zaidi ya saa nane kutoka mkoa
mmoja, kwenda mwingine.

Mrakibu Sokoni, ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Usalama Barabarani
kupitia mradi uitwao ‘Road Safety’
ulioko chini ya WHO, anatambu-

Fortunatus Muslim, Kamanda wa Polisi, Kikosi cha Usalama Barabarani. PICHA:
YASMINE PROTACE.

lisha kosa lingine ni basi la abiria
kutokuwa na stika zenye namba
za polisi usalama barabarani wa
mikoa nchini.

Anasema, kuwapo kwa namna
hizo ni mahsusi inapotokea dharu-
ra, abiria anapata fursa ya kupiga
simu, akirejea stika hiyo inayotam-
ka ‘funguka’na ina maelezo ya us-
alama, hata kuwaripoti madereva
wanaokiuka sheria za barabarani.

Ofisa huyo wa Polisi Usalama
Barabarani, anasema kuwa wame-
andaa mapendekezo ya kisheria,
dhidi ya wakiukaji sheria, kama vile
kuendesha gari huku anaongea na
simu, faini nzito ikiangukia hadi Sh.
500,000. Fursa aliyopewa, ni kue-
gesha kando gari kuhudumia simu
safari yake na kisha kuendelea na
safari.

Anaongeza kwamba, hivi sasa
maono ya sheria ya usalama bara-
barani inayopendekezwa ni kwam-
ba, lazima ikamilike kwa kuwa na
alama zinazoonyesha upitaji vigezo
mbalimbali vya udhibiti ambavyo
hadi sasa havipo kisheria, sambam-
ba na adhabu kali zinapokiukwa.

Mrakibu  Sokoni, anadokeza
kuwapo kifungu cha sheria kina-
chotamka mamlaka ya Polisi usi-
mamia Sheria ya Usalama Baraba-
rani, leseni za usafirishaji,udereva
na uvaaji wao wa sera, pamoja
na wahudumu wengine na kum-
dhibiti dereva kutumia simu, gari
linapokuwa safi.

Anasema Sheria ya Bima ya Us-
alama Barabarani, mbali an kuitaka
kila gari inayotembea barabarani
kuwa na bima, pia ili mtu apate haki
katika ajali ya barabarani na chim-
bo cha moto, anapaswa kutimiza
wajibu wa usalama wake na chom-
bo husika na nyenzo ya kuzima
moto wa dharura, inapotokea..

“Kifungu namba 80, 79, 77 kinam-
pa mamlaka asikari kukagua gari
mahari popote,:” anaeleza.

Inspekta Msaidizi wa Polisi Ham-
ad Hoza, anasema katika suala la
usalama barabarani, changamoto
zaidi ipo kwa jamii ambayo ama ha-
ijui iko mbali na masuala ya bima.

Anasema, mtu akisema kuna baa-
dhiya

wenye magari walio wadang-
anyifu wakitumia bima bandia,
akifafanua: “Mtu anapopata ajali,
kupata haki yake inakuwa shida,
kutokana na gari kuwa na bima
bandia.”

Hoza anasema, bado Polisi ina
nafasi nyingi katika kufanikisha
udhibiti wa aina hiyo dhidi ya uki-
ukwaji sheria, ikianzia na elimu
kwa watumiaji magari kuhusu
hasara zinazoendana na kukosa
bima, mbadala wake ni jamii itazidi
kupoteza haki zake za msingi.

Anasema, baadhi ya abiria nao
wamejikuta, wakipoteza haki zao
kutokana na kusafiri bila ya tiketi
na ajali zinapotokea, mtu hapati

Msaada njiti aliyezaliwa bila

London, UINGEREZA

WAKATI mtoto alipozaliwa
wiki nane kabla ya siku
zake za kuwa nje ya tumbo
la mama kutimia, sehemu
kubwa ya mkono wake wa
kushoto ulikuwa unapotea.

Wazazi wake, Gemma
Turner na Chris Scrimshaw,
kutoka Calderdale huko West
Yorkshire, nchini Uingereza
walifadhiliwa kiasi cha
Pauni za Uingereza 16,000
kwa ajili ya matumizi yake
binafsi.

Wakati wa kampeni hizo,
ndipo Ben Ryan, kutoka eneo
la Menai Bridge on Anglesey,
alipokuja kumbunia mkono
Jacob, ambaye sasa ana umri
wa miaka mitano.

Ryan hakuchelewa, alianza
kazi hiyo ya kubuni na
kutengeneza mkono wa
mtoto wakati akiwa na siku
10 tu. Ni hatua iliyomfanya
aache kazi yake ya uvalimu
wa saikolojia na akaanzisha
kampuni yake, ambayo sasa
ina miaka miwili na nusu,
akiita ‘Ambionics’ na mteja
wake wa kwanza ni mtoto
Jacob.

Ryan, amekuwa akifanya
kazi karibu na familia ya
mtoto huyo, ili kupatia
mkono mzuri na familia
hiyo, ilitaka kiwiko cha
mkono ambacho kitawekwa
sawa sehemu itakayomwez-
esha kumrahisishia afanye
shughuli mbalimbali, pasipo
shaka.

Ryan anasema, mkono huo
umebuniwa kwa namna am-
bayo inampa urahisi Jacob
kuukunja na aliutengeneza
kwa ajili ya kufanya kazi
kama mkono wa kawaida.

Lakini, upande wake wa
pili wa Jacob, jambo la
muhimu kwake ilikuwa rangi
va kijani ambayo alijiona
shu aa.

K|Ie nilichokitengeneza
ni matakwa ya Jacob, mtoto

s,

y

Mtoto Jacob Turner, akifurahia mkono wake bandia. PICHA:
MTANDAO

huyo alitaka mkono mkubwa
na hivyo huo mkono alioten-
geneza ulikuwa sahihi kwake,”
anasema Ryan.

Anaongeza kwamba, kuna
wakati anamvalisha mkono
huo kwa matarajio na
anaongeza:"Sasa anaweza

Kamanda Muslim: Nahisi mwisho wa mkono, aundiwa wa bandia
mwaka huu Polisi tutapumua na ajali

0 v|fo vmakomeshvvaje? Sher|a kanum zaJ

kumkumbatia kaka yake
na kumpapasa kwa mkono
wake.”

Mama yake anasumulia
hali ilivyo kwamba, Jacob
alifurahia sana kuvaa mkono
wake mpya na haimsumbui
kuonekana kuwa tofauti
na watu wengine wote na
jambo lililobaki kwake ni
kuzoea kutumia mkono huo.

Wakati wanachangi-
sha fedha kwa watu, mtu
ambaye hawamfahamu
alitoa pauni za Uingereza
alikuwa anaumwa sana na
asingeweza kumaliza kwa
kile alicho nacho.

Mwanzoni, Gemma aliona
ugumu sana kuomba fedha
kwa watu ambao hawajui
ili kumtibia mwanae. Ryan
anafafanua:"Familia hii
haikuwa na bahati ya kupata
msaada wa kumsaidia Jacob.
Hakuna mtu ambaye aliji-
tokeza na kitu ambacho king-
eweza kumsaidia Jacob. BBC

haki zake.

Inspekta Hoza anatoa darasa
kwamba, inapotokea mtu anapoka-
ta bima, anatakiwa aisome na kue-
lewa kilichoandikwa, ili atambue
masharti yaliyowekwa kuendana
nayo.

MRATIBU WHO

Mery Cessy, ni Mratibu waUsala-
ma Barabarani kupitia (WHO),
anayesema mwaka 2016 mafunzo
ya Usalama Barabarani yalianza
kutolewa na mwaka huu jumla ya
waandishi wasiopungua 40 wame-
patiwa mafunzo hayo.

Aidha, Ofisa kutoka Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto, Said Makora,
anaishukuru WHO kwa kufadhili
majukumu mbalimbali yha kiafya
nchini.

Anasema, kwa sasa madaktari
wamejiendeleza kitaaluma, huku
serikali nayo ina mengi kuhusu
afya ya mama na mtoto, huku aki-

dokeza kwamba magonjwa yasiyo
ya kuambukiza, matibabu yake
yana gharama kubwa.

Makora anasema, serikali kupitia
waziri mwenye dhamana afya, al-
izindua kinachoitwa ‘Mtandao wa
Magonjwa yasiyo ya Kuambukiza.’

“Katika kipindi cha mwaka wa
fedha ujao, kipaumbele kitakuwa
katika magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza,” anasema.

WANAHABARI VS USALA-
MA

Mwanahabari Mwandamizi,
Lawrence Kilimwiko, ambaye ni
mdau wa usalama barabarani,
anataja nafasi ya wataaluma wake
ni kuandika habari za ajali kwa kina
na sio kuishia anachokitaja kuwa
‘junjuun

“Unajikuta ajali imetokea
mwandishi badala ya kuandika kwa
uchunguzi, anaandika habari za
juujuu” anasema na kuongeza, kili-
chopo nyuma ya pazia, ni kuwapo

®

Katika Kipindi
cha mwaka
wa fedha
ujao, Kipaum-
bele kitakuwa
katika ma-
gonjwa yasi-
Yo va Kuam-
bukiza.

madereva wanaoweka kando she-
ria zilizoopo na kufuata kisichoku-
wapo.

Anasema, dereva wa gari anao-
na kabisa kituo cha mafuta wa-
nakataza kuvuta sigara na kuacha
gari inaunguruma, lakini wao wa-
naenda mahali hapo wanakikuka
hayo. Ni hali ya kukaribisha hatari.

Kilimwiko, anachangia hoja ya
katazo la dereva kuingea na simu,
tatizo bado lipo sana na ukiukwaji
wa agizo hili la kisheria iko juu kwa
madereva.

Anaenda mbali, akiwarejea abiria
kutoendana na jitihada za polisi ku-
taka abiria kufunga mkanda, mfano
hai ni katika magari ya wanafunzi
mengi yanakiuka kwa kutofunga
mikanda.

Kuhusu bodaboda, analitaja
kuwa ni tatizo kubwa katika kukuka
masharti na sheria mbalimbali za
usalama barabarani, mfano hao
ubebaji abiria zaidi ya mmoja
maarufu ‘mshikaki.’
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USHUHUDA UNAOSIKITISHA...

Mama wa njiti wanne asimuli
mazito, milima na mabonde

- Akatizwa mazikoni, aelekea wodini
mfuko mtupu « Miezi 4 na mume walea ‘kangaroo'

NA CHRISTINA MWAKANGALE

ATIKA watoto wanao-

zaliwa kuna kundi lima-

loitwa Njiti. Kwa mujibu

wa jarida na Faty News,
hao ni wanaozaliwa kabla ya
kutimiza wiki 37, tangu tarehe ya
kwanza mama kuona hedhi yake
ya mwisho, bila ya kujali uzito ali-
yozaliwa nao.

Kwa kawaida mtoto anaweza
kuishi vizuri nje ya mfuko wa uza-
zi, baada ya kutimiza umri wiki 37
na kuzaliwa kwake kuanzia muda
wowote kati ya wiki 37 hadi 42.

Baada ya hapo, inaelezwa kitaal-
amu ‘mimba imepitiliza muda’ na
juhudi za kitaalamu kumuwezesha
mama huyo kujifungua huanza
mara moja.

Kimatafa, kila ifikapo Novemba
17 kila mwaka dunia huadhim-
ishwa Siku ya Watoto Njiti na tak-
wimu zinaonyesha wastani wa
watoto milioni 15 wanazaliwa ku-
toka kundi hilo na kati yao, milioni
moja hufariki, kutokana na sababu
mbalimbali zikiwamo za kuzuilika.

BINGWA ‘BABU NJITI’

Bingwa wa kuhudumia watoto
njiti kutoka MNH, DKk. Augustine
Massawe, anasema wazaliwa hao
wa uzito wanakuwa katika ha-
tari ya kupoteza maisha ndani ya
dakika 10 wanapozaliwa, iwapo
hawatakingwa na baridi nakupata
maradhi au niumonia.

Dk.Massawe anasema  kila
mwaka watoto 260,000 huzaliwa
nchini wakiwa na uzito pungufu,
kutokana na sababu mbalimbali
za kipindi cha ujauzito, ikiwamo
maradhi.

Anasema duniani kuna watoto
milioni 13 njiti, wanaozaliwa bara-
ni Asia na Afrika na uzazi mapema
ni sababu kuu.Dk.Massawe anaen-
delea:

“Asilimia 20 ya kinamama wa-
naozaa watoto hawa wana umri
mdogo.

“Nimefanya kazi hapa Muhimbili
kwa miaka mingi nimehudumia
binti wa miaka 15 kazaa njiti. Nime-
pewa jina la ‘Babu Njiti’Mimi nili-
zaliwa njiti mama yangu aliniam-
bia hivyo.”

Anasema serikali iliposema
binti kuolewa ni kuanzia miaka 18,
kwake ina na ujumbe chanya a ku-
punguza vizazi njiti na vifo.

Dk. Massawe anataja vyanzo
mtoto kuzaliwa kabla ya muda,
mjamzito anapougua malaria, pre-
sha, kifuka kikuu na mkojo mchafu
(UTI), kisukari, anemia, mapacha,
uzazi wa mapema na lishe duni.

Pia, anasema kuna sababu am-
bazo kiasili hazijulikani na kum-
fanya mtoto atoke tumboni kabla
ya muda.

Anajumuisha:”Tanzania ki-
namama wengi wanazaa watoto
wenye kilo tatu wakiwa na wiki 34

Saa 24 ahamia Kenyez
Leo: Afy

njema, deni zito hakuna « Daktari a||yeza||vva nJ|t| Ieo abob
l’ ‘
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Mama wa watoto njiti katika mkutano wa kuadhimisha siku yao. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Nimefanya
kazi hapa
Muhimbili
kwa miaka
mingi nime-
hudumia
binti wa
miaka 15
kazaa njiti.
Nimepewa
jina la ‘Babu
Njiti.’"Mimi
nilizaliwa
njiti mama
yangu alin-
iambia
hivyo.

ya mimba. Akizaliwa wiki 28 ujue
mtoto atakuwa na kilo moja. Hii ni
hatari, anatakiwa azaliwe hospitali
‘wata-treat’ (kushughulikia) vizuri.
Akizaliwa nyumbani, akipigwa na
baridi anafariki,” anasema.

MALEZI MTIHANI

Suala la kulea wanaozaliwa
kabla ya siku kutimia, lina matatizo
makubwa inayowafanya kinama-
ma waliojifungua kutumia muda
mrefu kulea, gharama, kubwa, pia
wanapoteza kazi na fursa za kiu-
chumi.

Hospitali wanawekewa vifaa
maalum vya malezi kwa wastani
wa miezi miwili hadi mitatu, ili
waongezeke uzito kwa kuzingatia
miongozo ya kitaalamu.

Aidha, Tanzania inatajwa ku-
wamo katika nchi ambazo shida
hiyo inachangia vifo zaidi kwa
watoto wachanga na Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), inasema
asilimia 13 ya watoto wanaozaliwa
kila mwaka wana uzito pungufu
- njiti, hivyo kuongeza vifo vya wa-
toto wachanga.

SIMULIZI MAMA NJITI

Beatrice Mbawala (43),ni mama
aliyekaa nyumbani miezi nane,
ikiwamo miwili hospitalini baada
ya kujifungua watoto mapacha
wanne njiti, mnamo Januari 29
mwaka juzi,

Akizungumza katika kongama-
no la Siku ya Mtoto Njiti Duniani
mwaka huu huko MNH, ambalo
liliwakutanisha kinamama zaidi
ya 50 waliojifungua njiti, kue-
lezea magumu yaliyowafika kulea
njiti, anaanza kwa kuitaka serikali
kubadili sheria ya likizo ya uzazi,
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itoe fursa ya miezi sita badala ya
miezi mitatu ya sasa.

Beatrice, ambaye kabla ya ku-
pata watoto hao, miaka 16 ya ndoa
yao hakupata mtoto na alipata wa
kwanza mwaka 2015 na kisha ndio
akapata mapacha mwaka 2017.

Anasema, simulizi ya kuwa na
njiti  ilianza alipojifungua kwa
upasuaji akiwa na mimba ya wiki
29, kutokana na matatizo ya kiafya
yaliyomfika.

Mama huyo anasema, watoto
hao wanne walikuwa na uzito
mdogo, wa kwanza alikuwa na kilo
1.4; wa pili kilol.33; wa tatu kilo 1.3;
na wa nne kilo 1.2.

ALIKOPITIA

Beatrice anasimulia kwamba,
kabla ya kujifungua, alipatwa na
matatizo mbalimbali ya ujauzito,
ikiwamo kupumzishwa hospitalini
na kukaa nyumbani bila kufanya
shughuli yoyote kwa miezi kadhaa.

“Nilipojifungua watoto wanne

njiti niliathirika kisaikolojia. Hata
kabla ya kuwaona nilijua namna
walivyo na changamoto za watoto
niliwashuhudia kwa ndugu zangu
walizaa njiti, Nilifikiri sana,” anase-
ma, Beatrice, ambaye ni katibu
Tarafa katika Manispaa ya Ubun-
go, Dar es Salaam, anaeleza aliam-
biwa akawaangalie watoto wake
wakiwa kwenye chumba cha joto,
siku mbili baada ya kufanyiwa
upasuaji MNH.

“Niliambiwa niwe nawakam-
ulia maziwa yangu. Hawakuweza
kunyonya wenyewe, lakini kuto-
kana na ‘stress’ nilizokuwa nazo
hayakuweza kuwatosha walihitaji
mililita tano kila mmoja,” anasema
Beatrice.

Ni jambo lillomfanya atafute
mfadhili baada ya kushauriwa,
ili amsaidie kuwahudumia wa-
toto wake, kuwanunulia dawa ya
kukumaza mapafu, vifaa tiba na
kumlipia gharama za kukaa hos-
pitalini.

Watoto
njiti ndc
va chun
chao

maalum
hospital
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“Ukienda hospitali za binafsi
‘pre-mature’ni gharama kubwa
zaidi kwa siku ni milioni 1.5 lakini
hapa MNH ni kama sh 150,000
hadi 200,000 kwa siku sasa piga
hesabu kwa miezi utakayokaa hos-
pitalini,” ananukuu maelezo.

WATOTO KUUGUA

Beatrice anasema mapacha
wawili kati ya wanne waliugua
kila mara na ilifikia wakati waka-
hamishiwa Chumba cha Uangalizi
Maalumu (ICU) na wakati huo huo
yeye akitakiwa kubaki na wengine
wawili katika wodi nyingine.
ingawa mume wangu alinisaidia.
Nilitakiwa niwabebe kwa mtindo
wa ‘kangaroo’ watoto wanne kila
siku, kila mmoja kwa zaidi ya saa
nane, nikamue maziwa,niende
ICU kuwaona wale wawili wanaen-
deleaje,” anasema Beatrice.

Anasema, pia mumewe alishiri-
ki katika uwajibikaji hui wa ‘kan-
garoo’ unaotumiwa kuwapa joto
watoto njiti kwa kuwabeba kifuani
mwa mama zao.

Ni mfumo MNH wameiga ku-
toka kwa mnyama kangaroo,
ambaye muda wote humbhifadhi
mtoto wake katika mfuko wake wa
asili, uliopo nje ya tumbo lake.

Beatrice anataja shida za wa-
toto wake, mmoja katika moyo na
mwingine alishindwa kupumua
vizuri kutokana na mapafu kuto-
fanya kazi ipasavyo.

“Nimepitia mengi. Malezi ya
hao watoto, mmoja alifariki tena
mwenye uzito mkubwa. Niliumia
sana na kukata tama, nikajiuliza
sembuse hawa wenye uzito mdo-
go ‘wata-survive’ (wataishi). Kuna
wakati nilimwambia daktari iwapo
mwanangu mwingine atafariki na
mimi nitakufa,” anasimulia.

Huku akieleza kuathirika sana
kisaikolojia na kiakili, anafafanua
maisha yake:”"Mimi ni mtumishi
wa umma, likizo ya uzazi iliishia
MNH. Nilikaa miezi miwili na nusu
baada ya kujifungua.

“Niliporuhusiwa kutoka hos-
pitali usiku watoto waliugua na
kwenda kulazwa tena hospitali
iliyokuwa jirani. Nashukuru bosi
wangu alinielewa.

“Lakini, kuna baadhi ya kinama-
ma wenzetu tuliokuwa nao wodini
walipoteza kazi kutokana na ku-
kaa nyumbani au hospitalini kwa
muda mrefu, sababu utaendaje
kazini na mtoto hajaongezeka uz-
ito? Bado unatakiwa umbebe ‘kan-
garoo style’ kwa saa 24,” anasema
Beatrice.

MTIHANI WA PILI

Beatrice anasema, baada ya ali-
rudi nyumbani baada ya miezi mi-
wili na nusu MNH, kabla ya kurudi
nyumbani alishauriwa kuzingatia
usafi mahali ambako watoto hao
wanalala, kwa kuwa ni rahisi ku-
pata maambukizi.

Anasema, siku chache baada ya
kuruhusiwa, mtoto mmoja alium-
wa usiku na kumpeleka hospitali
ya binafsi jirani na aligundulika
ana maradhi niumonia na baada
ya hapo siku mbili baadaye ali-
ruhusiwa.

Mama huyo anasema, aliporu-
di nyumbani kutoka alikolazwa
na mtoto mmoja, akakuta wa-
toto watatu waliobaki nyumbani
nao wanaumwa, akarudi nao wote

R

Kinamama wakiwa wamewabeba watoto wao njiti katika mtindo wa Kangaroo.

Gharama

za chakula,
dawa na
vifaa tiba,
likizo ya
uzazi. Mai-
sha ya wa-
toto kwa
asivemudu
gharama
yapo ha-
tarini na
wengi huwa-
fanya wasi-
weze kuli-
pia gharama
kwani
hushindwa
kufika hos-
pitalini.
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Mtoto Njiti akinyweshwa maziwa.

tena hospitalini.

“Baada ya siku mbili mmoja
alifariki. Wakati nipo kumzika
huyu mmoja,nikaja kuitwa ku-
toka mazishini kwamba watoto
niliyowaacha nyumbani kabla ya
kwenda makaburini nao wanaum-
wa hali si nzuri. Niliacha mazishi,”
anasimulia

Anasema mume wake ilibidi ala-
zwe na mtoto mmoja hospitalini
na yeye akiondoka nyumbani na
watoto wawili waliopata nafuu.

“Mmoja kati ya hawa watatu
baada ya mmoja kufariki, mwing-
ine aliumwa zaidi nikaambiwa tiba
yake ni shida ya mapafu ni ngumu
kutibiwa hapa nchini. Wakati huo
nilihamishiwa hospitali ya Aga
Khan,” anaeleza.

Beatrice anaeleza, baada ya
ushauri kutoka kwa madaktari,
ilimpasa atafute pesa mtoto wake
ahamishiwe hospitali ya Aga Khan
iliyoko Nairobi, Kenya kwa mat-
ibabu zaidi.

“Sikuwa tayari kumpoteza mwa-
nangu mwingine ilinigharimu
karibu Sh, milioni 100 matibabu.

Nililipiwa na mfadhili shirika la
msaada,” anasema na alitakiwa
atafute nauli ya ndege kwenda
Nairobi ndani ya saa 24 kumtibu
mtoto aliyekuwa na hali mbaya.

“Ndege ya kukodi kutoka Dar-
Nairobi niliambiwa “flying doctors’
ni sh milioni 30 wao wanabeba
mgonjwa, mama na wahudumu
kwa bei hiyo.

“Kwenye akaunti benki nilikuwa
nina milioni saba tu nilichang-
anyikiwa. Nilitamani hata nife.
Bahati nzuri mume wangu alikopa
mkopo wa zaidi ya Sh. milioni 10
na marafiki walituchangia hadi
ikafika milioni 40,” anaeleza

MASHINE TATIZO

Anasema baada ya pesa ya usafi-
ri kupatikana, changamoto ilikuwa
mashine ya kupumulia mtoto am-
bayo gharama yake ikikodiwa Sh.
200,000 kwa siku.

“Nilichanganyikiwa zaidi. lini-
bidi tutafute usafiri mwingine wa
ndege wenye bei nafuu ili tuokoe
pesa tukodi mashine ya kupu-
mulia,” anasimulia Beatrice.

Anasema, walikabiliwa na
mtihani mwingine ndege zote
zilikataa kuwabeba na mtoto
mgonjwa mwenye hali mbaya, Pre-
cision Air pekee ndiyo iliwakubalia
kwa bei ya safari za kawaida, Sh.
500,000 kwa abiria mmoja, huku
akipata msaada wa mashine ya ku-
pumulia kutoka kwa mtu.

MAISHA KENYA

Anasema, walipokuwa wanaen-
waliona vyema na mume wake
wakatafuta nyumba ya kupanga
kupunguza gharama za kukaa ho-
telini.

“Mtoto aliendelea vizuri na
madaktari baada ya kumchunguza
mwanangu waliniambia haumwi
chochote, zaidi walimwekea ‘car-
nula’ kichwani. Basi tuliruhusiwa
baada ya siku kadhaa,” anasimulia.

Anasema waliendelea kuishi
huko hadi watoto wake walipofiki-
sha uzito wa kilo 2.5, mwingine
kilo 2.7 na watatu kilo mbili, ndipo
waliporudi Tanzania.

USIKU & MCHANA

Anasema malezi ya watoto hao,
yaliifanya familia yote nyumbani
kupeana zamu na mumewe pamo-
ja na walezi wengine.

“Wengine walilala mchana ili
usiku wakeshe yaani kwa miezi
minne mfululizo sijawahi kulala
zaidi ni kujiegesha tu,” anasema
Beatrice, hali iliyomfanya maziwa
ya kuwanyonyesha watoto yapun-
gue sana.

Anasema, alishauriwa ni lazima
kutumia maziwa ya kopo, ingawa-
je sio sahihi zaidi kwa watoto njiti.
Mama huyo anaendeleza simulizi:

“Niliagiza maziwa ya kopo kuto-
ka Uingereza ilinigharimu sh milio-
ni 1.5 kwa mwezi bado pampers sh
150,000 kwa mwezi achilia mbali
nguo zao hazipatikani madukani,
zaidi nilinunua mtumbani nguo
zao ni ndogondogo sana.”

KURUDI KAZINI

Beatrice anasema baada ya
miezi nane ya changamoto, tofauti
ikiwamo kupoteza mtoto, pesa ku-
tumika na kumuachia madeni ali-
washukuru waliomsaidia kughara-
mia huduma zote.

“Mimi nilipata msaada na shiri-
ka lakini gharama za malezi kwa
‘Pre-mature’ ni kubwa sana,” huku
akitambulisha, hivi sasa watoto
hao mapacha watatu, Peter, Paul
na Precious wana afya nzuri wak-
iwa na umri wa miaka miwili na
nusu na dada yao akiwa na miaka
minne.

“Gharama za chakula, dawa na
vifaa tiba, likizo ya uzazi. Maisha ya
watoto kwa asiyemudu gharama
yapo hatarini na wengi huwafanya
wasiweze kulipia gharama kwani
hushindwa kufika hospitalini.

“Dawa ya kusaidia kukomaza
mapafu ya watoto ni ghali na hadi
kutoka hospitalini hapo huduma
na gharama zote hufikia milioni
sita hadi 10, kutegemea na miezi
mama aliyokuwa na mwanawe
hospitalini,” anaeleza Beatrice.

“Je, ni haki wakinamama kuwa
na lishe duni? Jamii inatakiwa
ichukue hstua, asilimia kubwa wal-
io na kipato duni wanajifungua nji-
ti, sababu ya lishe duni,” anasema.

Soma zaidi Alhamisi inay-

ofuata.
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ufanyaji kazi wa mtu siku nzima

Watu wakiwa usingizini. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Michael Eneza

IMAISHA yapo mambo

ambayo watu wanapas-

wa kujifunza maishani,

kwamba bila ya kuwa
na mpangilio halisi wa nini kina-
takiwa kufanyika nje ya mazoea ya
kila siku.

Pia, wana wajibu wa kuboresha
mazoea ya hapa na pale, pindi
wanahisi haja ya kufanya hivyo.
Mengi yanagusa hisia binafsi za
jinsi mtu anavyojisikia, kuwa na
raha au kutokuwa na raha.

Ni masuala ambayo kimsingi
hayana mpangilio wa pamoja kwa
jamii ya binadamu, au kundi lolote
la watu. Hivyo, licha ya kuwa mas-
uala muhimu katika afya na tija
kwa jumla, hayana utaalamu ka-
tika mazingira ya kawaida.

Mojawapo ni uhusiano kati ya
mtu anavyolala na kuamka na li-
navyoathiri shughuli zake za kila
siku.

KULALA & KUAMKA

Wakati wa kulala na kuamka,
unatawaliwa na mandhari tofauti
ya hali ya hewa, mahali alikojiege-
sha mtu na wakati wa kuamka.
Hali hiyo ina kawaida ya kuibadi-
lika kulingana na muda mtu huyo
aliyelala anapoamka.

Wakati wa kulala huwa
kunaweza kiwa na ama joto au
kinyume chake baridi. Inapokuwa
joto, mwili unakataa kufunikwa na
unafurahia baridi ili usingizi upa-
tikane na katika mandhari yenye
raha zaidi.

Watu wa-
natofautiana
kwa wana-
chokifanya.
Wasiohitaji
kulala muda
mrefu, huo
na kawaida,
ila bado inaji-
tokeza ukweli
wa haiba,
kupungukiwa
uchangamfu
kwa wakati
fulani.

Mtu anapolala hivyo hadi asu-
buhi au kufika wakati wa kuamka,
bado hawezi kufanya kazi. Nguvu
ya kuamka inakuwa ya ‘soda’ ikito-
kana na uchangamfu wa juu juu’
kupata baridi nzuri kuifurahia, la-
kini ndani kuna udhaifu mkubwa
wa joto.

Hapo ina maana mwili ulihitaji
ukamilishe majukumu ya kujijenga
upya, wakati akili au ubongo upo
mapumzikoni, kwa sehemu kub-
wa. Hiyo maana yake nini?

Inabidi mtu aamke muda wow-
ote baada ya kulala akifurahia upe-
po au baridi, kisha ili awe ametulia,

b

anahitaji kuwa na joto kiasi zaidi,
ajifunike mwili wote, pamoja uwe
na kuwa mpangilio wa joto unaofa-
nana.

Hapo ndipo hata mipangilio
ya mwili kupitia utumbo wake,
utaweza kusaga chakula na ukakaa
vyema, kwani wakati huo mwili
unafanya kazi taratibu zaidi, una-
hitaji pia joto.

Inaelezwa, endapo mtu atapiti-
sha muda wa kufurahia baridi na
akashindwa kujifunika mpaka asu-
buhi anapomaka na akaendelea
na shughuli zake kwa muda, hiyo
inanagukia kuwa ‘nguvu ya soda’

aliyoamka nayo.

KUSINZIA MCHANA

Baada ya hapo ni kwamba,
uchovu uligjificha utajitokeza na
haipiti muda mtu anaanza kusin-
zia. Baadhi wanadhani sababu lab-
da ni ‘tatu baridi’ za jana, kumbe
ni kufurahia usingizi na upepo uli-
opo hadi kunakucha.

Ni  mazingira yanayomfaa
asiyelala, lakini anaamka mapema
zaidi. Mtu wa namna hiyo anari-
dhika kuwa amelala na anajisikia
vizuri. Ziada ya hayo katika afya ya
usingizi ni matokeo ya mazingira
ya kazi.

Watu wanatofautiana kwa wa-
nachokifanya. Wasiohitaji kulala
muda mrefu, huo na kawaida, ila
bado inajitokeza ukweli wa haiba,
kupungukiwa uchangamfu kwa
wakati fulani.

Historia inaendelea kuonyesha,
watu walilala kwa saa nne tu kwa
siku. Kwa wengi, siyo ngumu en-
dapo inatokea kwa nadra na si ra-
hisi kugeuzwa hali ya kawaida.

Ina maana pia kuna kitu kina-
choongezwa katika mwili kujazia
muda wa usingizi. Siyo rahisi kwa
mtu kusema, ana mbadala katika
maisha ya kila siku, lakini kuna
ukweli wa kiafya kwamba, ziko
njia za kupumzisha mwili dhidi ya
usingizi.

Ni njia ambazo kwa kiasi fulani
na zinaweza kuchukua nafasi kwa
kuzingatia baadhi ya mambo na
mojawapo ni kutumia baadhi ya
vinywaji, mfano maziwa na chai na
daima si vilevi. Pia, yako maeneo
mengine ambayo hayatajwi kwa
umuhimu wake kiafya, ila kama
burudiko ya akili na utashi tu, iki-
wa ni sehemu ya mazoea.

Katika taaluma ya ‘metabolism’
(mchanganuo wa kuishi na ku-
tumia vifaa mwilini), hakuna kin-
achogusa mwili ambacho hakiingii
katika mizania hiyo.

Mojawapo ni muziki, ambao kwa
kiasi fulani unaendana na kinywaji
kama mvinyo. Licha ya kuhusiana
na mishipa ya fahamu zaidi, kuliko
ile ya kupokea na kuyeyusha viru-
tubishi na athari zake katika ufaha-
mu, utulivu au msuguano mwilini.
Kuburudisha mishipa kunaondoa
uchovu.

Yako maeneo yanayofanana na
hayo, ambako kuna tabia ya watu
kutofautiana katika kupendelea
kitu kimoja au kingine. Mojawapo
ni kuoga au kutokuoga, kabla
ya kulala. Baadhi ya watu wana-
poteza usingizi, pale wanapooga,
bila ya kufanya shughuli nyingine
kuleta joto kiasi fulani au uchovu.

Siyo rahisi kusema, idadi ya wa-
hitaji wa kuoga kabla ya kulala, ili
wapate usingizi mzuri na wangapi
wanapoteza endapo wataanza
kuoga.

Mtu anachoweza kuhisi ni katika
maeneo baridi, yanapunguza haja
ya kuoga kila wakati na kwa eneo
la joto, kuoga ni jambo ambalo
halina ubishi mtu anapoamka asu-
buhi, siyo akienda kulala.
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Wauza gesi va kupikia wapewa mbinu soko

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMLAKA ya
Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na
Maji (Ewura), im-

ewashauri wafanyabiashara wa

gesi ya kupikia kuchangamkia
fursa ya soko la bidhaa hiyo ka-
tika mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini kwa madai kuwa
soko hilo halijatumika ipasavyo.

Mbeya na Meneja Uhusiano wa

Ewura, Titus Kaguo, wakati wa

mafunzo maalumu ya taratibu

za uuzaji wa gesi hiyo kwa wa-

fanyabiashara na wasambazaji

wa gesi katika mikoa hiyo.
Kaguo alisema Kanda ya

Nyanda za Juu Kusini ni ya

pili kwa ukubwa nchini, lakini

matumizi ya gesi ni asilimia
nane pekee, hali ambayo alidai

inaashiria kuwa wananchi wa
mikoa hiyo wanakata miti kwa
wingi kwa ajili ya kuni na mkaa.

Aliwashauri wafanyabiashara
kupeleka bidhaa hiyo kwa wingi
na kutoa elimu kwa wananchi
juu ya umuhimu wa kuitumia
bidhaa hiyo badala ya kuni na
mkaa kwa maelezo kuwa bid-
haa hiyo ni bei nafuu zaidi ku-
liko mkaa.

Alisema kitendo cha wa-
nanchi kuendelea kutumia kuni
na mkaa kinasababisha uhar-
ibifu wa mazingira hasa misitu,
hivyo kuwa chanzo cha mabadi-
liko ya tabianchi ikiwamo ku-
pungua kwa kiwango cha mvua
tofauti na ilivyozoeleka.

“Kanda ya Mashariki ambayo
ni ndogo kuliko ukanda huu wa-
natumia asilimia 50, Kanda ya
Kaskazini wanatumia asilimia
25, lakini ukanda huu ni asilimia

nane pekee, sasa tafsiri yake ni
kwamba huku bado kuna fursa
kwa wafanyabiashara,” alisema
Kaguo.

Aidha, Kaguo aliwataka wau-
zaji wote wa gesi nchini kuwa
na mizani ya kupimia uzito
wa bidhaa hiyo kwa maelezo
kuwa kanuni zinataka, hivyo na
kwa mfanyabiashara ambaye
hatafuata utaratibu huo ad-
habu yake ni faini ya mpaka Sh.
5,000,000.

Alisema lengo la utaratibu
huo ni kuepuka wafanyabi-
ashara kuwaibia wananchi kwa
kupunguza kiwango na hivyo
baada yamuda mfupiinaisha.

Ofisa Mwandamizi wa Hu-
duma kwa wateja Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Muhiba
Chakupewa, aliwataka wa-
nanchi kutumia gesi kupikia
badala ya kuni na mkaa kwa

maelezo kuwa ni bei nafuu na
inachukuliwa kwa urahisi.
Alisema bei ya mkaa ni kub-
wa kwa zaidi ya Sh. 600 ku-
liko bei ya mkaa kwa maelezo
kuwa mkaa unaonunuliwa kwa
Sh. 2,400 ni sawa na gesi inay-
onunuliwa kwa Sh. 1,800.
“Tumeamua kutoa mafunzo
haya kwa sababu tumebaini
kuwa wengi wa wafanyabiasha-
ra hawa hawafuati taratibu za
uuzaji wa gesi, na tunawataka
wakitoka hapa wakawe wal-
imu wazuri kwa wateja wao ili
hata matumizi ya bidhaa hii ya-
ongezeke,” alisema Chakupewa.
Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Hamoud Said ambaye ni
Mwakilishi wa Kampuni ya Gesi
ya Oryx, alisema mafunzo hayo
ni muhimu kwao na kwa wateja
wao kwa maelezo kuwa gesi isi-
potumika vizuri ni hatari.

Mkuu wa
Mkoa wa
Mbevya,
Albert
Chalamila,
akiagana na
Mwenvyekiti
wa Bodi ya
Mfuko wa
Taifa wa
Bima ya
Afya NHIF,
Anna Mak-
inda, baada
ya mkutano
wa uzinduzi
wa kampeni
ya kuha-
masisha
wananchi
kujiunga

na bima vya
afya kupitia
mfumo wa
vifurushi.
PICHA:
NEBART
MSOKWA.

Dawa wanaoharibu
miundombinu shule

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, amesema
kwa sasa mwanafunzi yeyote ata-
kayeharibu miundombinu ya shule
mzazi wake atawajibika kulipa ili
kukomesha vitendo hivyo.

Waziri Jafo aliyasema hayo
alipotembelea Shule ya Sekondari
va Kiwanja iliyopo katika Wilaya ya
Chunya na kukagua maendeleo ya
ukarabati wa mabweni matatu ya
shule hiyo ambayo yalichomwa na
wanafunzi hivi karibuni.

Alisema vitendo hivyo vinakwa-
misha maendeleo ya sekta hiyo
kwa maelezo kuwa serikali inatumia
fedha nyingi kwa ajili ya uendeshaji,
hivyo ni lazima ichukuwe hatua kali
za kudhibiti uharibifu huo.

Alisema mbali na wanafunzi wa
shule hiyo kufanya uharibifu huo,
pia kuna tukio lingine la aina hiyo
lilitaka kutokea katika Mkoa wa Mo-
rogoro ambako wanafunzi walitaka
kuchoma shule mpya na waka-
dhibitiwa kabla hawajatekeleza.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, ambaye aliambatana na
Waziri Jafo, alisema katika mkoa
huo mbali na wazazi kuwajibika
kulipa, lakini mwanafunzi husika ni
lazima afungwe ili kuwa mfano.

Alisema katika tukio la wanafunzi
wa shule hiyo kuchoma mabweni,
waliamua kuwashughulikia ipasavyo
kwa kuwacharaza bakora, kuwafun-
ga na kuwaamuru walipe gharama
za ukarabati.

Alisema ukarabati wa mabweni
hayo umefanywa kwa fedha am-
bazo wanafunzi hao walilipa pamoja
na baadhi ya wadau ambao waliji-
tolea kuchangia kupitia harambee
iliyoitishwa na Mkuu wa Wilaya.

Mkuu wa Shule hiyo, Elly Mn-
yarape, alisema wanafunzi hao
kwa ujumla walilipa Sh. milioni 82
ambazo zimetumika kukarabati
mabweni hayo.

Mafanikio saba ya Hospitali Rufani Mbeya kwa miaka ninne

Na Augusta Njoji, MBEYA

KATIKA kipindi cha miaka
minne ya serikali ya awamu ya
tano, Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Mbeya imetaja mafanikio saba
ambayo yamechangia kuwapo
na huduma bora za afya na kuhu-
dumia kinamama 600 kwa mwezi.

Imeelezwa kuwa mafanikio
hayo, yamepaisha ukusanyaji ma-
pato kutoka wastani wa Sh. milioni
45 - 60 na kufikia Sh. milioni 100
kwa mwezi.

Hayo yalielezwa na Mganga
Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Dk.
Gloria Mbwile, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
walioambatana na maofisa habari
wa taasisi zilizopo chini ya Wizara
ya Afya katika kampeni ya ‘Tun-
aboresha Sekta ya Afya’ inayolenga
kuangalia mafanikio yaliyopati-
kana kwa kipindi cha miaka minne

ya serikali ya awamu ya tano.

Alitaja mafanikio hayo ni upati-
kanaji wa dawa na vifaa tiba, ukara-
bati na ujenzi wa miundombinu,
huduma za uchunguzi, huduma
Za mama na mtoto, utoaji wa hu-
duma, mifumo ya usimamizi na
uendeshaji wa hospitali, upati-
kanaji wa madaktari bingwa.

Alieleza hospitali imejitahidi ku-
hakikisha dawa kwa wateja zinapa-
tikana kwa asilimia 100 na wame-
jenga duka la dawa la kuhudumia
wagonjwa kutokana na mapato ya
hospitali kwa kushirikiana na seri-
kali.

Aidha, alisema katika uboreshaji
miundombinu wanajenga jengo
la upasuaji ambalo linatarajiwa
kugharimu zaidi ya Sh. bilioni nne
na wamepokea Sh. milioni 900 na
ujenzi unaendelea.

“Pia tumepokea fedha kutoka
serikalini kwa kushirikiana na

mdau ambaye ni Global Fund
tumepata Sh. milioni 190 ya ku-
jenga jengo la huduma za haraka
ujenzi huu utaanza mapema na
sasa tupo kwenye maandalizi ya
ujenzi huo,” alisema.

Kuhusu huduma za uchunguzi
alisema zimeboreshwa kwenye
upande wa mionzi na X-Ray na wa-
natarajia kupata mashine ya kidigi-
tali ya X-Ray hivi karibuni.

“Kwenye maabara vipimo vy-
ote vinapatikana na tumekarabati
maabara kwa ajili ya uchunguzi wa
wingi wa Virusi vya Ukimwi am-
bapo maabara hii imeshakamilika
kwa kushirikiana na serikali na wa-
dau,” alisema.

Alisema huduma za mama
na mtoto zimeboreshwa am-
bapo kwa sasa madaktari bingwa
wameongezeka kutoka wawili hadi
wanne.

Alibainisha kwa mwezi wana-

hudumia kinamama 600 na ina-
tokana na huduma kuboreshwa,
upatikanaji wa dawa vifaa tiba na
uchunguzi ambapo imesaidia ki-
namama hao kufika hospitalini.

“Tuna kitengo cha kuhudumia
watoto wachanga ambacho kilian-
za mwaka 2017 kwa siku tunalaza
watoto 35 na kipekee kabisa ku-
tokana na kipaumbele cha wizara
cha kuhudumia watoto njiti kwa
mara ya kwanza tumehudumia
mama aliyejifungua watoto wanne
na wapo hai hadi sasa,” alisema.

Akizungumzia utoaji huduma
za afya, alisema wamefanikiwa
kuboresha huduma na wana ofisa
wa hospitali ambaye anapokea
malalamiko na maoni kutoka kwa
wananchi.

Alisema kwa sasa wana bodi ya
ushauri ya hospitali hiyo ambayo
awali haikuwapo na imesaidia ku-
tokana na kuwa na wataalamu na

kufanya kazi kwa karibu na hospi-
tali.

Kadhalika, alisema kuna mafani-
kio makubwa kutokana na ubore-
shaji wa mifumo ambapo kwa
upande wa fedha mfumo umesaid-
ia ukusanyaji wa mapato kwa kiasi
kikubwa.

“Huko nyuma kwa mwezi tuliku-
wa tunakusanya kati ya Sh. milioni
45-60, lakini kutokana na ubore-
shaji wa mifumo na miundom-
binu hospitali inakusanya wastani
wa Sh. milioni 100 kwa mwezi na
zimesaidia kuboresha huduma
kwa kununua vifaa, dawa, ukara-
bati wa majengo, na tunajenga
jengo la upasuaji wa macho kuto-
kana na fedha zinazokusanywa,”
alisema.

“Tumeanzisha kliniki za kibing-
wa hasa kwa upande wa idara ya
kinamama ni mafanikio makubwa
kwenye kipindi hiki,” alisema.
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TALGWU yvakerwa wanasiasa
wanaowadhalilisha watumishi

]
Wanahabari
wafundwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HAMA cha Wafanyakazi

wa Serikali za Mitaa

Tanzania (TALGWU)

kimeelezwa kukerwa
na baadhi ya wanasiasa we-
nye tabia ya kuwawajibisha na
kuwadhalilisha watumishi wa
umma kwa kuwaweka maha-
busu.

Akisoma risala ya TALGWU,
Mkuu wa Idara ya Habari na
Uhusiano Kimataifa wa TAL-
GWU, Shani Kibwasali kwa nia-
ba ya Katibu Mkuu wa chama
hicho, Rashidi Mtima, alisema
kuwa kwa sasa imeibuka tabia
ya wanasiasa kuwadhalilisha
watumishi wa serikali ya umma.

Shani, alisema kuwa kitendo

cha wanasiasa hao kutumia ma-
daraka yao vibaya wanawadhal-
ilisha watumishi hao kwa ku-
waweka mahabusu bila sababu
za msingi na kutozingatia sheria
zinazowapa mamlaka hayo ni
kushusha heshima ya hadhi, na
morali ya watumishi hata kwa
kufanya kazi zao ipasavyo.

“Hivyo tunaiomba serikali
yetu sikivu ambayo inawajali
wafanyakazi wake, kukemea
vitendo hivyo kuwaelekeza
viongozi hao wanasiasa kuzin-
gatia sheria, kanuni na taratibu
za masuala ya nidhamu kwa
watumishi. “Endapo italazimu
mtumishi kuwekwa mahabusu
kwa hofu ya uvunjifu wa amani
basi matakwa ya kisheria yazin-
gatiwe,” alisema Shani.

Alisema kero nyingine ni ku-
kosekana kwa miundombinu na
huduma za msingi katika mae-
neo mapya yalipohamishiwa
ofisi za halmashauri ili kusogeza
huduma kwa wananchi.

Alisema watumishi wame-
hamishwa katika maeneo yao
bila kuzingatia maandalizi ya
kutosha, huku maeneo mengi
hakuna majengo yenye hadhi ya
ofisi, huduma ya maji, huduma
ya kijamii, usafiri, umeme, ny-
umba za kuishi pamoja na hu-
duma nyingine za msingi.

Shani akiendelea kutaja
changamoto, alisema pamoja
na serikali kuwarejesha kazini
wanachama waliotolewa kwa
kukosa cheti cha ufaulu wa
elimu ya kidato cha nne am-

bao waliajiriwa kabla ya Mei 20
mwaka 2004 na kuahidi kulipa
malimbikizo ya mishahara kwa
miezi yote, lakini imepita miezi
20 sasa hawajalipwa.

Jambo lingine alisema ni
wastaafu kutolipwa mafao yao
kwa wakati jambo hilo si jema
kwa watumishi hao.

Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, akijibu risala ya Tal-
gwu, alisema kuwa ni kosa kwa
wanasiasa kuvuka mipaka kwa
kuwawajibisha watumishi.

Alisema mwanasiasa ana-
takiwa kutambua mipaka yake
ya kufanya kazi bila kuwadhal-
ilisha watumishi na mtumishi
anatakiwa kuwajibishwa kwa
mujibu wa kanuni na sheria za
utumishi.

Mkuu wa
Mkoa wa
Dodoma,
Dk. Binilith
Mahenge,
akizun-
gumza
kwenye
kikao cha
Bodi ya
Barabara
cha Mkoa,
jana. Kulia
ni Ka-

tibu Tawala
Mkoa wa
Dodoma,
Kesy
Maduka na
Mbunge wa
Bahi, Omari
Badu-

wel. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Kaya zenye vyoo nchini zaongezeka

Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema jumla ya
kaya zenye vyoo bora nchini
zimeongezeka hadi kufikia asil-
imia 624 mwaka 2019 kutoka
asilimia 34  iliokuwa mwaka
2015 kupitia kampeni maalum.

Kampeni hiyo ni ‘Usichukul-
ie Poa, Nyumba ni Choo’ ili-
yoendeshwa miaka miwili na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

Hayo yalielezwa na Waziri
wa Afya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, katika kilele cha Wiki
ya Usafi wa Mazingira Kitaifa
na mkutano wa maofisa afya wa
mikoa, halmashauri na wadau

Waziri Ummy alisema ka-
tika kipindi cha miaka miwili ya
kampeni, kaya zenye vyoo bora
zimeongezeka na zile kaya zi-
sizokuwa na vyoo kabisa zime-
pungua kutoka asilimia 7.5 hadi
asilimia 1.9 katika kipindi hiki
cha miaka miwili ya kampeni
hiyo.

Aidha, alisema kwa upande
zina vyoo imeongezeka kutoka
743 hadi 4,311 na kwa upande
wa taasisi wameweza kubore-
sha huduma ya maji na usafi
wamazingira  katika vituo vya
tiba 1,267 Kkati yalengo la vi-
tuo 1,000 ambavyo walipanga
kuvifikia.

“Haya si mafanikio ya
kubeza na kimsingi ninapenda

kuwashukuru wadau kwa kush-
irikiana na serikali kufanikisha
kampeni hii, lengo letu ni kufuta
kabisa kayazisizokuwa navyoo
na kuongeza kaya zenye vyoo
bora hadi asilimia 75 ifikapo Juni,
2021,” alisema Mwalimu.

Alisema kwa upande wa mae-
neo ya kutupia taka ngumu seri-
kali ina nia ya dhati ya kuboresha
maeneo ya kutupia taka husu-
san madampo yaliyopo kwenye
miji ili yawe ya kisasa.

Alisema uchafuzi wa mazin-
gira utokanao na taka ngumu
umeendelea kuwa changamoto
katika maeneo ya mijini, hivyo
serikali imejipanga kuongeza
nguvu kwenye mamlaka za seri-
kali za mitaa ili kuboresha mi-
undombinu iliyopo katika mitaa

nchini.  Alisema serikali im-
eandaa mwongozo wa uwekezaji
katika taka ngumu ili kuhamasi-
sha uwekezaji na kuongeza jiti-
hada za kuboresha usimamizi
wa taka nchini, jambo ambalo
anaamini litasaidia.

Waziri Ummy alisema utafiti
mbalimbali unaonyesha kwam-
ba nchi inapoteza takribani asil-
imia moja ya pato ghafi la taifa
(GDP) kutokana na hali duni ya
usafi na utafiti uliofanywa na
Benki ya Dunia mwaka 2012, ul-
ionyesha kila mwaka Sh. bilioni
450 zinapotea kutokana na mad-
hara ya uchafu.

Kutokana na hilo, alisema
wana kila sababu ya kupambana
ili kuokoa kiasi hicho cha fedha
ambacho hupotea.
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ripoti CAG

Na Renatha Msungu, DODOMA

MSEMAJI Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Hassan Abbas, ame-
wataka waandishi wa habari
nchini kuacha kutumia
uchambuaji wa wanasiasa
kuandika habari zinazohusu
ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) badala yake
wasome ripoti kwa makini ili
kupata taarifa sahihi.

Akizungumza katika
semina ya wanahabari na
asasi za Kiraia, Dk. Abbas,
alisema taaluma ya habari
ni Moja ya nyenzo ya ulinzi
wa taifa, hivyo wanapaswa
kutoa habari zenye uhakika
na mashiko kupitia ripoti
kwa makini na si kupitia
uchambuzi wa wanasiasa.

Alisema wanahabari wana-
paswa kutumia kalamu zao
vizuri kuhabarisha ili kuen-
deleza amani iliopo badala
ya kuandika taarifa isio ya
kweli na iliojaa uchochezi.

Dk. Abbas alisesema kuwa
vyombo vya habari vinapas-
wa kutambua wajibu mpana
wa taaluma hiyo katika
kuelimisha jamii kwa kuwa
taaluma hiyo ni adhimu na
ina umuhimu katika taifa
kwa sababu inahabarisha
umma.

“Waandishi mnapaswa
kujua umuhimu wa taaluma
ya habari nimegundua wengi
wenu ni wavivu wa kusoma
ripoti na vitabu, mnapaswa
kufanya hivyo ili kutoa
taarifa zilizo kamili,” alisema
Dk. Abbas.

Alifafanua kuwa vyombo
vya habari vinapaswa kujua
umuhimu wa kuchambua
sera ikiwamo kukosoa
madudu yanayofanywa
iwe katika sekta binafsi au
umma, ili serikali ijue na
kuchukua hatua.

“Taaluma ya habari ina
wajibu wa kulinda amani
na kutangaza maendeleo ya
nchi, hivyo kukosoa mabaya
yenye ukweli si tatizo.. shida
ni kuandika bila kuangalia
pande zote,"alisema Dk. Ab-
bas.

Kutokana na hali hiyo,
aliwataka wanahabari kuwa
makini na kazi wanazozifan-
va ili wasipotoshe jamii kwa
sababu watu wanaiamini
taaluma hiyo.

Aidha, aliwataka wa-
nahabari kujijengea tabia
va kusoma kila wakati ili
kuripoti vitu sahihi ambavyo
vinajenga na si kubomoa
kama wanavyofanya wen-
gine, ambao wanaandika
taarifa ambazo hazijaangalia
pande zote husika katika
ukweli wa taarifa hiyo.

Vilevile, alisema kuwa
waandishi wa habari wengi
wanakosa uelewa wa kuan-
dika ripoti za ukaguzi wa
hesabua za serikali kutokana
na uvivu wa kusoma taarifa
za kitaalamu katika ripoti za
ukaguzi.
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Serikali
yaandaa
mfumo
nyendo kesi
udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi
va Zanzibar imesema
inakusudia kuweka
mfumo mzuri zaidi
katika kufuatilia kesi za
udhalilishaji wa Kijinsia
katika sehemu mbalim-
bali, vikiwamo vituo vya
polisi.

Hayo valisemwa na
Waziri wa Uwezeshaji
Wanawake, Wazee
na Watoto, Mauldline
Castico, wakati wa
maadhimisho ya Siku 16
za Kupinga Ukatili wa
Kijinsia mjini Unguja.

Castico alisema bado
takwimu zinaonyesha
matukio ya vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia
yamekuwa yakiongezeka
siku hadi siku katika
Visiwa vya Unguja na
Pemba.

Alisema katika Mkoa
wa Mjini Magharibi A
kwa mfano, matukio 134
va udhalilishaji wa Kijin-
sia yametokea na katika
Mkoa wa Mjini Magharibi
B matukio 113 yameri-
potiwa mwaka huu.

Aliitaja mikakati
inayotarajiwa kuchuku-
liwa kuwa ni pamoja na
kuweka mfumo mzuri wa
takwimu za matukio ya
udhalilishaji wa Kkijinsia
katika maeneo muhimu
vikiwamo Vituo vya
polisi.

“"Tunataka kuweka vi-
zuri takwimu za matukio
ya vitendo vya udhalil-
ishaji wa kijinsia katika
mfumo unaofahamika,
zikihitajika zinapatikana
zikiwa sahihi,” alisema.

Castico alisema katika
mikakati hiyo, wanaku-
sudia pia kuzifuatilia
kesi za udhalilishaji wa
kijinsia zilizokwama
katika sehemu mbalim-
bali vikiwamo vituo vya
Jeshi la Palisi.

-
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Waitaka ZEC itoe elimu wapigakura

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKATI Tume ya
Uchaguzi ya Zan-
zibar (ZEC) inaku-
sudia kuandikisha

na kuhakiki taarifa za wapigakura

kuanzia Januari 18 hadi Machi 4,

mwakani, baadhi ya wadau wa

uchaguzi wameitaka kutoa elimu
mapema kwa wananchi.

Wadau hao pia wameitaka
tume kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu upigaji wa kura ya mape-
ma kwa wasimamizi wa uchaguzi
wanaotakiwa kupiga kura siku
moja kabla ya uchaguzi mkuu.

Wakizungumza katika mkuta-
no kati ya wadau hao na ZEC, wal-

isema elimu hiyo itakayotolewa
itaepusha migogoro inayotokana
na uchaguzi.

Seif Ali Iddi kutoka chama cha
NCCR-Mageuzi, aliitaka tume hiyo
kufanya tathmini ili kujua idadi
kamili ya watakaopiga kura ya
mapema kabla ya siku ya uchagu-
zi ili kuepusha malalamiko kutoka
kwa wananchi.

Mdau huyo pia aliitaka tume
kuwawekea ulinzi wataopiga kura
hiyo ya mapema ili kuepusha
machafuko  yatakayohatarisha

amani ya nchi na kuandika histo-
ria mbaya.

Mwenyekiti wa ZEC, Jaji mstaa-
fu Hamid Mahmoud, alisema uan-
dikishaji daftari la wapigakura

wapya utajumuisha wale wote
wenye sifa ya kupiga kura amba-
70 ni pamoja na kuwa na umri wa
kuanzia miaka 18.

Alisema watahakikisha wa-
natoa elimu ya kutosha kwa jamii
na wadau mbalimbali ili kuwa
na ufahamu wa kina juu ya suala
hilo.

Alisema tume hiyo kwa sasa
imekuwa na uzoefu mkubwa
wa kusimamia suala hilo na im-
ejifunza kupitia maeneo tofauti
ikiwamo mitandao na nchi mbal-
imbali.

Alisema tume kwa sasa iko ka-
tika mpango wa kununua vifaa vy-
ote vinavyohitajika ili kufanikisha
uchaguzi huo bila kuwapo usum-

bufu wowote.

Akiwasilisha mada kuhusu uta-
ratibu wa kupiga kura ya mapema
Zanzibar, Mkurugenzi wa Uchagu-
zi, Thabit Idarous Faina, alisema
watahakikisha hakutokei udang-
anyifu wowote.

Alisema kutakuwa na daftari
maalum lenye majina ya wapi-
gakura na picha zao na kila ata-
kayepiga kura kutawekwa alama
kwenye jina lake na atapakwa
wino maalum.

Aliwataja watakaopiga kura ya
mapema kwa mujibu wa sheria
kuwa ni pamoja na watendaji wa
tume hiyo na vyombo vya ulinzi
na usalama ambao watasimamia
shughuli za uchaguzi.

Watanzania wanaoishi ughaibuni (Diaspora), wakila tunda la fenesi baada ya kutembelea shamba la Zanzibar Village Icon, la Mbuzini
Wilaya ya Magharibi ‘A’, Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Spika abaini dawa ya ongezeko la talaka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Has-
san Juma, ameitaka Ofisi ya Mulfti
Zanzibar kuangalia uwezekano wa
kukifanya cheti cha mafunzo ya
ndoa kuwa cha lazima kwa wanan-
doa ili kupunguza wimbi la talaka.

Amesema anatamani kuona
cheti hicho kiwe ni cha lazima kwa
wanandoa na asiyekuwa na cheti

hicho asifungishwe ndoa kama
ilivyo kwa upimaji wa Virusi vya
Ukimwi (VVU).

Akizungumza katika ufungaji
wa mafunzo ya ndoa ya awamu
ya tano, kiongozi huyo wa baraza
alisema vyeti vya mafunzo ya
ndoa ni muhimu na mafunzo hayo
yatasaidia kupunguza wimbi la
talaka. Alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar inasikitishwa na
ongezeko la talaka Zanzibar, hali
ambayo alidai inasababisha ku-

kosekana kwa nguvu kazi ya taifa
kwa kuwa vijana wengi wanajiin-
giza katika vitendo viovu baada ya
kukosa malezi ya wazazi wawili.
Aliiomba Wizara ya Elimu Zan-
zibar kuingiza mafunzo ya ndoa
katika mtaala wa elimu hasa ka-
tika somo la dini ili kuwapa uele-
wa mzuri vijana wanapofikia ua-
muzi wa kuingia katika ndoa. Pia
aliiomba Ofisi ya Mufti Zanzibar
kuhimiza na kushajihisha mashek-
he wa wilaya kuanzisha madarasa

ya mafunzo ya ndoa katika wilaya
zote za Unguja na Pemba.
Mwenyekiti wa Baraza la Sanaa
Zanzibar, Mariyam Hamdani,
alisema mafunzo hayo ya ndoa ya-
mekuja wakati mwafaka na yana
mchango mkubwa katika jamii.
Mwalimu Mkuu wa mafunzo
hayo, Shekhe Thabit Nouman Jon-
go, aliwataka wanafunzi kuwa wal-
imu wazuri katika jamii na kuwa
mfano bora katika ndoa zao kwa
kuyatekeleza kwa vitendo mafun-

zo waliyoyapata.

Akizungumza kwa niaba ya
wanafunzi wenzake waliomaliza
mafunzo hayo ya ndoa, Ziada
Suleiman Khamis, aliishukuru
serikali kwa kuyaendeleza vyema
mafunzo hayo. “Tuna imani kuwa
tuliopata mafunzo haya, tutakuwa
mabalozi wazuri kwa wenzetu ka-
tika kuimarisha mapenzi na ma-
haba katika ndoa ili kupunguza
wimbi la talaka zisizo na msingi,”
alisema.
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Balozi Sokoine aanika mbinu
kuhimili mabadiliko tabianchi

Na Mwandishi Wetu

IFUMO ya ikolojia

yenye afya ndiyo

itakayotupatia hu-

duma za uhakika

kama chakula, majisafi na sala-

ma, kutuepusha na magonjwa,

mafuriko, uharibifu wa ardhi

na wakati huo huo kutuwez-

esha kuhimili athari zitokanazo
na mabadiliko ya tabianchi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya

Makamu wa Rais, Balozi Joseph

Sokoine, alipofungua warsha
ya mafunzo kuhusu kuhimili
mabadiliko ya tabianchi kwa
kutumia mifumo ya ikolojia
iliyofanyika katika ukumbi wa
Chuo cha Mipango jijini Do-
doma.

Alisema kukosekana kwa
huduma hizo kutapelekea
kushindwa kufikia malengo ya
maendeleo ya milenia, hivyo
anaamini mradi huo umekuja
wakati mwafaka ambao serikali
inaendelea kukuza uchumi ka-
tika njia endelevu.

CHA WETU

“Kama mnavyofahamu, ma-
badiliko ya tabianchi yameleta
athari mbalimbali kwenye maz-
ingira yetu nchini. Kati ya mad-
hara hayo, ni kuharibika kwa
kanda za Ikolojia Kilimo (Agro
Ecolojical Zones) ambazo kwa
mujibu wa utafiti, kanda hizi
ziko saba. Utafiti unaonyesha
kwamba, ni rahisi kuhimili ku-
liko kukabili,” alifafanua.

Akimkaribisha mgeni ras-
mi huyo katika warsha hiyo,
Kaimu Mkurugenzi wa Mazin-
gira, Faraja Ngerageza, alisema

itawawezesha washiriki kufa-
hamu zaidi kuhusu kuhimili
mabadiliko ya tabianchi kwa
kutumia mifumo ya ikolojia ili-
yoko vijijini.

Warsha hiyo ya mafunzo ya
siku tatu imeandaliwa na Ofisi
ya Makamu wa Rais kupitia
mradi wa kuhimili mabadi-
liko ya tabianchi kwa kutumia
mifumo  ya ikolojia vijiji
(EBARR).

Warsha hiyo imehudhuriwa
na washiriki kutoka wizara na
taasisi mbalimbali za serikali.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Biashara ya Kimataifa (ICB), Villy Vellayappan (kushoto), akizungumza jambo na Naibu Gavana wa
Benki Kuu Tanzania (BOT), Dk. Bernard Kibesse (katikati), katika hafla ya kusherehekea miaka 22 ya mafanikio ya benki hiyo hapa

Waliokaidi kulima pamba kukamatwa

Na Tiganya Vincent

MKUU wa Wilaya ya Uyui, Gift
Msuya, amewaagiza watendaji
bo kuwakamata wakulima am-
bao hawakulima zao la pamba
licha ya kuchukua mbegu na
dawa za kuua wadudu wahari-
bifu msimu uliopita.

Aliagiza kuchukua hatua
hiyo baada ya wakulima hao
kushindwa kulima pamba na
wengine kuitorosha na kwenda
kuuzia maeneo mengine, jambo
ambalo limesababisha kushind-
wa kulipa deni lao la Sh. milioni

53 wanazodaiwa na kampuni za
Kahama Cotton Company Lim-
ited na Kahama Oil Mill wiki hii.

Msuya alitoa kauli hiyo juzi
wakati wa ziara ya Mkuu wa
Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwan-
ri, kwenye kampeni yake ya
kuhamasisha kilimo ikiwamo

gungumalo.
Alisema deni hilo wanalo-

daiwa wakulima limesababisha
kampuni hizo kukataa kulipa
deni la ushuru wa Halmashauri
ya Wilaya ya Tabora wanaodai-
wa Sh. milioni 46 zinazotokana
na mauzo ya kilo milioni 1.2 za

msimu uliopita.

Msuya alisema uchelewashaji
wa fedha hizo kutoka kampuni
hizo kwa ajili ya ushuru wa
halmashauri umesababisha
kukwamisha baadhi  ya shu-
ghuli za ~maendeleo ikiwamo
za ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa.

Kwa upande wake Mwanri al-
imwagiza ofisa ushirika kuorod-
hesha wakulima wote wanao-
daiwa na kukabidhi majina ya
wakulima hao ambao hawataki
kulipa ili hatua zichukuliwe dhi-
di yao.

Alisema haiwezekani mkuli-

ma achukue mbegu bila ku-
panda na kuacha bila kudaiwa,
na kuongeza kuwa ni vema

ikiwezekana  kwa yule mwe-
nye  mifugo ataoa ili kulipa
deni.

Katika hatua nyingine Mkuu
huyo wa Wilaya alisema kwa
mujibu wa sheria ndogo ndogo
za Halmashauri ya Wilaya ya
Tabora, kila kaya ni lazima il-
ime ekari tatu za mazao ya
chakula na ekari tatu za mazao
ya chakula.

Alisema asiyetekeleza jambo
hilo anavunja sheria, na hatua
kali dhidi yake zitachukuliwa.

Mikakati
yaanza
Veta wadau
hoteli
kutoa
mafunzo

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA vya Elimu na Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA), imekutana
na wadau wa sekta ya hoteli (Uka-
rimu) na utalii wa mikoa ya Lindi na
Mtwara kuweka mikakati ya kuanza
kutoa mafunzo kwa ushirikiano kupi-
tia programu ya uwanagenzi pacha.

Akifungua warsha hiyo mkoani
Mtwara, Mkuu wa Chuo cha Veta
Mtwara, Joseph Kibehele, alisema
utoaji mafunzo kupitia programu hiyo
unategemea sana wenye viwanda,
kampuni na hoteli kushiriki kikamilifu.

“Tunawaomba sana mshiriki katika
programu hii ili tuweze kuandaa wa-
fanyakazi wenye viwango mnavyovi-
hitaji kwenye hoteli zenu,” alisema.

Aliongeza kuwa Veta inatambua
umuhimu wa kushirikiana na viwanda
katika kutoa mafunzo kwa kuwa
ushirikiano huo unawezesha kuandaa
nguvu kazi mahiri zaidi inayoendana
na mahitaji halisi ya viwanda hasa
kwa kuzingatia kuwa sehemu kubwa
ya mafunzo hayo yanafanyika se-
hemu za kazi.

Mratibu wa programu hiyo, Francis
Komba, alisema Veta imeamua kutoa
mafunzo ya uanagenzi pacha katika
sekta hiyo kupitia mfumo huo baada
va utafiti wa soko la ajira kufanyika
katika mikoa hiyo na kubaini mahitaji
makubwa ya wataalamu wa hoteli na
utalii kwa ngazi ya ufundi stadi.

Alisema mafunzo katika programu
hiyo kwa mikoa ya Lindi na Mtwara
kwenye fani ya ukarimu na utalii
yanatarajiwa kuanza kutolewa mwezi
Januari, 2020 kupitia Chuo cha Veta
Mtwara.

Kwa mujibu wa Komba, mafunzo
kupitia programu hiyo yanamwez-
esha kijana kupata ujuzi wa fani
husika akiwa chuoni na sehemu ya
kazi, hivyo kumwezesha kwa kiasi
kikubwa kujifunza kwa vitendo na
kuendana na mahitaji ya soko la ajira
pamoja na kupata uzoefu na uelewa
wa mazingira halisi ya kufanyia kazi.

Meneja wa Shangani Apartments,
Athumani Akida, alisema kuwa mfu-
mo huo wa mafunzo utasaidia wenye
hoteli kupata wafanyakazi bora zaidi
kwa kuwa wenye hoteli wanapata
fursa ya kushiriki kuwaandaa wakati
wa mafunzo.

Alisema: “Naamini kabisa programu
hii itaondoa lile pengo linalojitokeza
kati ya sisi waajiri na wanafunzi wa-
naozalishwa vyuoni.”

Naye Ofisa Mwandamizi wa ho-
teli ya BNN Royal Palm, Grace Paul,
alisema kuwa hoteli yake iko tayari
kushiriki kikamilifu katika kutoa
mafunzo hayo na kushauri wadau
wengine kujitokeza kushiriki kutoa
mafunzo kupitia programu hiyo
yenye faida kwao.
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Trump atuma barua kali kwa Spika

WASHINGTON, Marekani

RAIS Donald Trump, ameukosoa
uchunguzi unaokaribia kufanyika kwa

rua iliyotumwa Jumanne.
Uchunguzi huo utapalilia njia ya
kuandaa kesi katika bunge la Senati.
Huku kukiwa na matumaini kidogo

kutoa ushahidi katika Bunge la Wawak-
ilishi.

Rais huyo anadai katika barua yake
kwamba alinyimwa haki ya kimsingi

geruhusu timu yake ya kisheria kuwa-
hoji mashahidi, lakini alikataa.

Meya wa Salem, Kim Driscoll, ali-
tuma ujumbe wa Twitter kwamba Rais

kuandika barua ya hasira kwa Spika Haki ya ya kubadili matokeo ya kura ya uchun- ya kikatiba kuanzia mwanzoni mwa anapaswa “kujifunza historia,” akisema
wa Bunge, Nancy Pelosi, akimtuhumu !F:hlakato guzi huo, Trump, alitumia barua yake mchakato wa uchunguzi. kuwa kesi za kichawi zilizowapata na
kwa kutangaza vita vya wazi dhidi ya Iz;igiema ya kurasa sita kuonyesha hasira yake “Haki ya mchakato ilitolewa zaidi hatia wahusika zilifanyika wakati haku-
demokrasia ya Marekani. wale wali- dhidi ya mchakato huo na kumpinga kwa wale walioshtaki katika kesi ya Sa-  na ushahidi, huku kesi dhidi ya Rais
Trump alipigiwa kura ya uchunguzi gghtaki Pelosi, ambaye ni Spika wa Bunge anay-  lem Witch Trials,” aliandika. ikiwa na shahidi wa kutosha.
jana kuhusu madai kwamba aliishini- katika kesi etoka katika Chama cha Democrat. Hata hivyo Rais Trump alialikwa na Pelosi akizungumza na waandishi
kiza Ukraine kwa ajili ya maslahi binafsi ya Salem llikuwa ni hatua isiyo ya kawaida Mwenyekiti wa Kamati ya Sheria ya wa Bunge kwamba alikuwa bado ha-
ya kisiasa. Witch Tri- iliyochukuliwa na Rais, ambaye ali- Bunge kutoka Chama cha Democrat jaisoma barua ya Rais kama ipo kamili,
“Umeshushia hadhi umuhimu wa als. pigana kuzuia mchakato wa kumchun-  kutoa ushahidi katika mchakato wa lakini ameona dhanayake na anafikiri

neno uchunguzi!” Aliandika katika ba-

Mume
amcharanga
mkewe

mapanga, kisa |
kuchinja jogoo = .

KAMPALA, UGANDA

MWANAUME mmoja mwe-

nye umri wa miaka 50 kutoka
Wilaya ya Budaka Mashariki
mwa Uganda, amemjeruhi

mke wake vibaya baada ya
kumchinja kuku aliyetakiwa
kufanywa kitoweo kwenye siku
kuu ya Krismasi.

Kwa mujibu wa gazeti la
Daily Monitor, bwana huyo
alimnunua kuku kwa Sh. 15,000
za Uganda akipanga kumchinja
siku ya Krismasi, lakini kwa ba-
hati mbaya mke wake aliamua
kumchinja na kumuandaa siku
va Jumapili ya Desemba 15,
mwaka huu.

Kwa mujibu wa katibu wa

habari wa eneo hilo, Bw Joseph

Gadimba, amesema baada ya
mume kugundua kuwa kuku
huyo hayupo, alimpiga mke

wake na kumlaumu kwanini am-

emchinja bila ruhusa yake.

"Alimpiga na kumchapa
mke wake mara nyingi, huku
akimuacha akipigania uhai
wake,” alisema Gadimba.

Kwa sasa mwanamke huyo
anatibiwa katika kituo cha afya
cha Budaka, Mashariki mwa
Uganda.

guza kwa kuwazuia washirika muhimu

uchunguzi huo, jambo ambalo lin-

ana matatizo. BBC

Moja ya picha bora ya 2019 ikimwonyesha mwanamke akiwa na zana yake ya jadi wakati wa maandamano ya
kumpinga Rais wa Ecuador, Lenin Moreno, katika mji wa Quito hivi karibuni. PICHA: REUTERS

Mahakama India
yaahirisha kesiya
sheria yenye utata

MOMBALI, India

MAHAKAMA ya juu ya India
imeahirisha kikao cha kusiki-
lizwa hoja za kupinga sheria
mpya ya uraia ambayo

Hata hivyo, ndani ya sheria
hiyo inawatenga wahamiaji wa
Kiislamu kutoka nchini Bangla-
desh, Pakistan na Afghanistan.

Wakosoaji wanasema kwam-

ba

DAMASCUS, Syria

Misaada kuingia Syria
kupitia nchi nne

misaada ya kiutu kwa

sheria  hiyo kuvuka mpaka

HATIMAYE katika muda
wa miaka sita Umoja
wa Mataifa na makundi
mengine ya misaada
va kiutu, umefanikiwa

mamilioni ya watu
nchini humo.

Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa, An-
tonio Guterres, alisema
mataifa 15 wanachama

yanalengo la

imezusha upinzani na mpya ni ajenda ya kuingia nchini f; T 3 kuongeza muda
maandamano makub- serikali ya Waziri Syria. v " wa operesheni
wa kote nchini humo. Mkuu  Narendra Msafara hiyo wiki hii.
Katika maelezo Modi (pichani) in- wa magari Hata hivyo
yake mahakama ayoongozwa  na yaliyobeba Urusi imetaka
imesema itazisikiliza chama cha siasa shehena kupunguzwa
hoja hizo Januari 22. kali za Kihindu, ya msaada kwa idadi ya
Sheria hiyo inahusu BJP,  kuwatenga unatokea maeneo hayo
kuharakisha maombi Waislamu. katika nchi za va Vvivuko, lakini
ya uraia kwa wahami- Waislamu nchini Uturuki, Irag Ubelgiji, Kuwait
aji wa Kihindu, Kikristo humo wanafikia na Jordan, ambako ni na Ujerumani waliliri-

Jogoo mfano kama huyu ndiye
aliyeleta majanga huko Budaka,
Uganda. PICHA: MTANDAO

maeneo manne ambayo
yameidhinishwa na
chombo hicho kupeleka

dhia azimio la kuongeza
maeneo ya Vivuko vya
mipakani kuingia Syria.

milioni 200 na kwamba inak-
wenda kinyume na mtazamo
wa nchi hiyo wa katiba isiyoele-
mea katika dini. DW

na makundi mengine ya ki-
dini ya walio wachache ambao
wako nchini India kinyume na
sheria.
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Lissu aiomba Chadema
imsaidie kurejea nchini |

INATOKA UK. 3

mfupi baada ya kumalizika kwa kikao cha
mchana cha Bunge alichochangia hoja.

‘UCHAGUZI MITAA URUDIWFE’

Akizungumza katika mkutano huo
jana, Mwenyekiti wa Chadema, Freeman
Mbowe, aliitaka serikali kuitisha upya
uchaguzi wa serikali mitaa ili kuimarisha

ushirikiano mwema baina ya wananchi
na viongozi wao, akionya uwezekano wa
kutokea machafuko siku zijazo iwapo hilo
halitafanyika.

“Mnaweza mkaona hili ni jambo dogo,
lakini mpaka sasa nchi imemwagiwa
mafuta na mimi naogopa kutia kibiriti,”
Mbowe alidai.

Kiongozi huyo wa Kambi Rasmi ya Up-
inzani Bungeni pia alionya Ofisi ya Msajili

wa Vyama vya Siasa nchini, akidai inatu-
mika vibaya kudumaza upinzani badala
ya kuimarisha na kulea vyama hivyo kwa
mujibu wa sheria na inafanya kazi kwa up-
endeleo.

Kuhusu kutakiwa kuondoa bendera za
chama hicho zilizowekwa katika barabara
ya kuelekea Mlimani City, Mbowe alidai
kushangazwa na amri hiyo ya manispaa
kwa kile alichodai ni kinyume cha sheria.

Aol |

Wakala wa kampuni ya simu za mkononi wa Airtel Tanzania mkoani Arusha, Joseph Mlaki, akimsajili mteja wa
kampuni hiyo laini ya simu kwa alama ya vidole wakati wa uzinduzi wa kampeni ya ‘Haachwi Mtu Nyuma, Kamili-
sha Usajili Wako’ jana. NA MPIGAPICHA WETU

Mradi wa Kituo cha biashara
Kurasini kuuza mnada mazao

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeanza utekelezaji wa mradi
mkubwa wa kituo cha biashara katika
eneo la Kurasini (Kurasini Trade and
Logistic Centre) kwa ajili ya kuuza kwa
mnada mazao ya biashara kwa ajili ya ku-
changia uchumi wa nchi.

Gharama halisi za mradi huo zitafaha-
mika baada ya kufanyika upembuzi yak-
inifu na timu maalum iliyoundwa na bodi
ya wakurugenzi ya Mamlaka ya Maeneo
Maalum ya uwekezaji (EPZA) iliyokutana

Inakadiriwa kuwa kituo hicho amba-
cho kitajengwa na EPZA kuwa na thamani
ya Dola za Kimarekani milioni 30 (zaidi ya
Sh. bilioni 60) hadi utakapokamilika.

Waziri wa Viwanda na Biashara, In-
nocent Bashungwa, alisema mradi huo
utafungua fursa kubwa ya soko kwa ajili
ya bidhaa za kilimo ambazo zitauzwa
kwa wafanyabiashara nje ya nchi kupitia

soko la bidhaa la Tanzania Mercantile
Exchange (TMX) na kuongeza pato la
wakulima.

“Utekelezaji wa mradi huu utabadili-
sha kwa kiasi kikubwa sekta ya kilimo
na kuchangia kwa kiasi kikubwa pato la
mkulima na la taifa kwa kuuza bidhaa za
kilimo katika soko la Afrika Mashariki na
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Af-
rika,” alisema.

Katika utekelezaji wa mradi huo,
mnada mkubwa wa mauzo ya chai (Tea
Trade Logistic Centre) utajengwa ambao
utajumuisha eneo la kukusanya chai, ma-
ghala ya uhifadhi na viwanda kwa ajili ya
kuchakata chai.

Ujenzi wa mnada huo utafanya chai ya
Tanzania iweze kuuzwa hapa hapa nchini
badala ya kupelekwa kwenye mnada wa
Mombasa ambao una gharama kubwa za
usafirishaji na uhifadhi wa chai.

Waziri Bashungwa alisema, kamati
maalum iliyoundwa itatakiwa kuwasili-

sha ripoti yake kwenye mkutano mwing-
ine wa bodi ya EPZA mwezi Februari,
mwakani. Ripoti hiyo itaonyesha mwele-
keo wa utekelezaji wa mradi huo.

Mamlaka ya EPZA imeelekezwa kuanza
mara moja utekelezaji wa mradi huo am-
bao unatarajiwa kufungamanisha sekta
za kilimo na viwanda.

Mkurugenzi Mkuu wa EPZA, Joseph
Simbakalia, alisema utekelezaji wa mradi
huo, utaanza mara moja na tayari wame-
panga kukutana na wadau wote wa
mazao ya kilimo ili kujua mahitaji yao ka-
tika utekelezaji wa mradi huo.

“Tunaaza kukutana na leo kupata mao-
ni yao na mahitaji ili kuanza mara moja
ujenzi wa miundombinu katika kituo ki-
kubwa cha kibiashara,” alisema.

Hadi sasa serikali imeshalipa fidia ya
thamani ya Sh. bilioni 101 kwa wakazi wa
Kurasini ili kutekeleza mradi katika eneo
la ukubwa wa ekari 61.87 la ardhi.

UVCCM
yaanzia Iringa
kufufua vyuo
vyake

Alisema kituo hicho kitawaandaa
vijana, makada na viongozi kuon-
g0za mapambano ya kuandaa
Vijana na ujenzi wa uchumi imara.

Akizindua chuo cha mafunzo
lhemi Makamu Mwenyekiti wa
CCM Taifa, Philip Mangula, aliwa-
taka vijana kufuta fikra za kuajiri-
wa badala yake iwe kujiajiri.

“Mnapokuja chuoni futeni mawa-
z0 va kujifunza kuajiriwa, hapa
sehemu ya mafunzo ni kubadili-
sha fikra na mitizamo ya kwamba
kusoma ni kuajiriwa,"alisema
Mangula.

Aliwataka vijana kubadili
mitizamo wakijua watajitegemea
na chuoni hapo watafundishwa
namna ya kujiajiri na ajira kubwa
ni kilimo.

Mlezi wa CCM Iringa, Waziri
Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda
alisema moja ya malengo ya chuo
hicho ni kujenga hisia ndani ya
vijana kuhusu siasa za nchi kwa
maslahi ya Watanzania.

Alisema ni muhimu vijana ku-
tambua thamani ya uzalendo ni
muhimu kujikita katika siasa na
itikadi ili waweze kujua taifa lina-
taka nini kwa upande wa chama.

“Nimefurahi kuona chuo cha Ihe-
mi kimekuwa ni kituo cha kuam-
sha hali na fikra mpya kwa vijana
kisiasa na kimaendeleo. Mna heka-
ri 1963 zitatumika katika majengo
lakini vilevile kutoa mafunzo ya
uzalishaji, kuna vitalu, nyumba
ufugaji wa nyuki na kilimo kwa
ujumla,”alisema Pinda.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu kazi, Ajira na Vijana, Antony
Mavunde, alisema vijana zaidi
ya 200 katika chuo hicho wali-
fundishwa kilimo kupitia Kkitalu
nyumba na 60 walifundishwa
kupinda vyuma.

“Lengo lilikuwa ni baada ya
muda mfupi tuwe na uwezo
wa kuwatoa vijana wengi zaidi
kutengeneza kitalu nyumba (green
house) badala ya kuagiza nje kama
ilivyo sasa,"alisema Mavunde.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally
Hapi, alisema wakati wa ukom-
bozi kazi kubwa ya chama ni
hamasa, lakini baada ya uhuru
siasa imebadilika imekuwa say-
ansi ni wakati sasa vijana wapate
kufundishwa namna ya kujenga
hoja na kukipigania chama na
kukilinda.

Christpher ole Sendeka, Mkuu
wa Mkoa wa Njombe alisema
anaipongeza CCM kwa kuyafufua
mawazo ya muasisi wa taifa Julius
Nyerere, kwa vitendo kwa kukifu-
fua chuo hicho cha CCM.

“Huwezi kuwa na chama mad-
hubuti, makini bila kuwa na ma-
hali pa kuwapika viongozi wake,
chuo cha Ihemi kitaipa CCM nguvu
mpya itakayoendana na kasi ya
Rais John Magufuli,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KAZI /AJIRA

Nafasi za kazi valimu

masomo ya sst/diploma

0656490706/0784142792

VIWANJA/MASHAMBA

SHAMBA LINAUZWA, SHAMBA EKA
40 MOROGORO. Linafaa kufuga na
kilimo, limeshavunwa misimu 3, lina
nyumba vyumba 2 na Gari inafika.
Bei ml.25 zenye mjadala. Wasiliana
0718965491 / 0784653304 /
0629478005.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Mahakama ya wilaya ya Dodoma Mjini

Madai na. 68/2019
Mdai: Anna Kimwala
MDAIWA: Costantine Mayala

Kwa Costantine Mayala Mwanza
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

MADAIYATALAKA

Hivyo unahitajiwa /mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya Tarehe 23/12/2019 saa 2.30
asubuhi  kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya
kuitwa shauri hilo ni lazima kuleta mashidi wako/wenu
na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea
shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
mahakama itadhibitisha kama umepokea /mmepokea
kuitwa shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshundwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakamahii leo tarehe 10/12/2019

115560102

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Godfrey Seme Masanja mkazi
wa Wilaya ya Meatu Mkoani
Simiyu anatangaza kupoteza
kadi yake ya gari aina na
Mitsubish Fuso yenye namba
T449 DLN. Kadi hiyo ilipotea
Juni 2019. Anaomba yoyote
atakayekuwa ameiokota
aiwasilishe katika kituo cha
polisi Wilayani Meatu.

115560602

Taarifa ya polisi:

SIM/MEA/RB/544567/2019.

SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA

(SURA YA 113)
KUHAMISHA KWA BARUA YA TOLEO YA
KUMILIKI ARDHI
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: TALIAN NGAWA
MARIKI

KWENDA KWA:  JEFTA SHIKEE ULOMI
ARDHI: KIWANJA NA. 856 KITALU ‘M’
ENEO LA MBAGALA

MANISPAA YA TEMEKE JIJINI DAR ES SALAAM.
Taarifa inatolewa kwamba AFISA ARDHI MTEULE
anakusudia kuhamisha BARUA YA TOLEO TAJWA YA
KUMILIKI ARDHI kwenda kwa JEFTA SHIKEE ULOMI
kutoka kwa TALIAN NGAWA MARIKI aliyewasilisha
nyaraka zake za makubaliano ya kuuziana kiwanja tajwa
hapo juu. Ninakusudia kutoa HATI MILIKI iwapo hakuna
pingamizi litakalotolewa kwa muda siku 30 tangu tarehe
ya taarifa hii ilipotangazwa katika gazeti.

&
I A. Masoy

AFISA ARDHI MTEULE
MANISPAA YA TEMEKE

115560002

Nipa

he

MWANGA WA JAMIT

OFISI ZA MATANGAZO

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku

Tupigie 0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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GUARDIOLA:
ARSENAL
AMUENI
KWA
ARTETA

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola anatarajia /}
majaliwa yajao ya Mikel { /
rteta  yataamuliwa '
haraka baada ya kufanya ma-
zungumzo na Arsenal.
Arteta, kwa sasa ni kocha
msaidizi wa Guardiola, na |
ndiye anayeongoza katika
orodha ya wanaotakiwa
kurithi mikoba ya Unai
Emery kama kocha
mkuu wa ‘Wawashika |
Bunduki’ hao. I
Na sasa kocha huyo
wa City anataka jambo
hilo lifanyike mapema
ili Arteta aweze kujua |

\

hatima yake.
Alipoulizwa ~ kama |
anataka maamuzi

hayo yafanyike haraka, '
Guardiola alisema Ju-
manne: “Ndio nafikiri
hivyo. Itatokea hara- .
ka. Sidhani kama ita- Y g
tokea kabla ya mwishoni [E g
mwa wiki.” '
Kocha huyo wa zamani
wa Barcelona anataka Ar-
teta kubakia na mabingwa
hao wa Ligi Kuu ya England,
lakini amepanga kutafuta
mwingine kama Mhispania
mwenzake huyo ataondoka.
Guardiola alisema: “Tuta-
songa mbele. Tunakwenda kuji-
andaa kwa ajili ya mchezo ujao.
Tunakwenda kuangalia nini cha
kufanya kwa wakati uliopo na kipi
kinatakiwa kifanyike haraka zaidi.”
“(Arteta) anajua nini anachokitaka na
sisi tupo tayari kuendelea baada ya yeye
kuondoka, kama ataamua kuondoka
klabuni na sisi tutafanya haraka maamu-
zi mengine yanayofaa.”

\

Koke aipa
pigo Atletico
Madrid

MADRID, Hispania

NAHODHA wa Atletico Madrid, Koke
anaweza kuukosa mchezo wa Ligi Kuu
ya Hispania, LaLiga, dhidi ya Real Betis
Jumapili baada ya kuumia misuli.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka
27, aliumia wakati Atletico ikishinda 2-0
dhidi ya Osasuna wikendi iliyopita.

Koke alifanyiwa uchunguzi na madak-
tari wa timu na kugundulika kwamba
ameumia misuli ya nyama za paja na
Atleti imethibitisha katika taarifa yake
Jumanne. ) )

Hata hivyo, klabu hiyo haikutoa muda
ambao Koke atakaa nje, huku Atleti
wakikabiliwa na mchezo unaofuata dhidi
va Betis Jumapili, ukiwa ni mchezo wa
mwisho kabla ya mapumziko ya mwis-
honi mwa mwaka kwa nchini Hispania.

“Kikosi hicho cha kocha, Diego Simeone
kipo nafasi ya tano kwenye msimamo
wa LaLiga, huku pia wamepangwa
kucheza na Liverpool kwenye hatua ya
mtoano wa timu 16-bora katika michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Van Dijk mchezaji bora wa
mwaka wa mashabiki EPL

LONDON, England Nafasi ya tatu ilishikwa na Sa- Mapema mwezi huu, beki huyo
dio Mane (Liverpool), Son Heung- mwenye miaka 28 alishika nafasi
VIRGIL van Dijk amempiku Ra- min (Tottenham Hotspurs), Jamie ya pili katika mbio za kuwania
heem Sterling wa Manchester Vardy (Leicester City) na Pierre- tuzo ya mchezaji bora wa dunia
City kwa kutwaa tuzo yamchezaji Emerick Aubameyang wa Arse- nyuma ya Lionel Messi wa Barce-
bora wa mashabiki. nal. lona.

Nahodha huyo wa Uholanzi Van Dijk anakuwa mchezaji wa Tangu Van Dikj aliponunuliwa
alipata kura 340,000 alizopigiwa nne Liverpool kutwaa tuzo hiyo kwa bei mbaya na kocha Jurgen
na Chama cha Mashabiki zilizom- ndani ya miaka saba, akitanguli- Klopp akitokea Southampton
chagua kuwa mchezaji bora wa wa na Mo Salah, Philippe Coutin- mwaka jana amefunga mabao
mwaka. ho na Luis Suarez. saba katika mechi 69 alizocheza.




Alhamisi Desemba 19, 2019 NipaShe 2 9

HABARI MICHEZO

Icardi hatajiunga

Juventus- Nara

PARIS, Ufaransa

MAURO Icardi hatajiunga na Juventus
mwakani, wakala wake ambaye ni mke
wake, Wanda Nara amesema.

Icardi mwenye umri wa miaka 26,
anafurahia maisha yake ya uchezaji soka
pale kwenye klabu ya Paris Saint-Germain,
ambako anacheza kwa mkopo kutoka Inter
Milan, na amefunga mabao 13 katika mechi
16 kwenye mashindano yote.

Lakini huku kukiwa na mazungumzo
kwamba anaweza kujiunga na Juve hapo
baadaye, Nara amekanusha madai hayo
va lcardi kuweza kurudi kwenye Serie A

mwakani.

“Hapana, hapana. Kwa sasa Mauro yupo
Paris, yeye anafurahia maisha pale na
anafurahi kufunga mabao,” alisema Nara

akiiambia Rete 4.

“Kitu pekee ambacho nakipenda mimi ni
furaha yake na ana furahia kucheza pale

PSG."

|cardi aling'ara pale Inter kwa misimu
sita, ambako ana mkataba hadi Juni 2022.

Nara alituma salamu kwa miamba hao
wa Serie A, akisema aliamua kujiunga PSG

na si kuwasaliti Inter.

“Nina kumbukumbu nzuri za pale San
Siro na Interisti. Na kama mara zote am-
bavyo nimekuwa nasema, Inter Milan
wanajua kwamba mara zote moyo wake

ulikuwa pale,” alisema.

“Na chaguo hili la kwenda Paris lilifany-
wa kwa ajili ya kutowasaliti Nerazzurri.

“Tuliamua kuachana kwa amani bila ku-
salitiana, Mauro alikwenda kwenye klabu
ambayo hata Inter wenyewe wasingejiona

kama wamesalitiwa.”

Jesus: Hata Liver itachezea

DOHA, Qatar

KOCHA wa Flamengo, Jorge Je-
sus amedai kikosi chake hakim-
hofii yeyote ikiwamo Liverpool,
baada ya kufuzu kucheza fainali
ya Klabu Bingwa Dunia.

Klabu hiyo ya nchini Brazil il-
itoka nyuma na kuifunga klabu
kutoka Saudi Arabia, Al Hilal 3-1
kwenye nusu fainali iliyopigwa
Uwanja wa Kimataifa wa Khalifa
hapa Doha.

Al Hilal ilianza kwa kuon-
goza bao likifungwa na Salem
Al Dawsari kabla ya Giorgian
de Arrascaeta kuwasawazishia

mabingwa hao wa Copa Liber-
tadores, baada tu ya kuanza kwa
kipindi cha pili.

Bruno Henrique aliongeza la
pili kwa Flamengo kabla ya Ali
Hadi Albulayhi kujifunga mwe-
nyewe.

“Kwa kutinga kwetu fainali ha-
tumhofii yeyote,” alisema Jesus
baada ya mchezo huo akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Wakati tulipowasili hapa tuli-
fikiri tunaweza kuwa mabingwa;
sasa tupo kwenye fainali. Sisi ni
timu ambayo kamwe haishindwi
ikifika fainali.

“Niliwaambia vijana baada ya

kipindi cha kwanza, kwamba
tutafunga. Nilijua wanaweza
kukwama kipindi cha pili na sisi
tulikuwa tayari.

“Tulikuwa na matatizo katika
kipindi cha kwanza, halafu tu-
katulia na tukajipanga kufanya
vizuri.”

Mabingwa wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Liverpool jana
Jumatano walikuwa wanacheza
na klabu kutoka nchini Mexico,
Monterrey kwenye nusu fainali
na mshindi atakutana na Fla-
mengo katika fainali itakayopig-
wa Jumamosi.

MADRID, Hispania

ABI Alonso amejiondoa mwe-

nyewe kwenye nafasi ya kuwa

kocha ajaye wa Bayern Mu-

nich kwa sababu hana uzoefu
wa kutosha.

Kiungo huyo wa zamani wa Hispa-
nia, ambaye alimalizia kipindi chake
cha uchezaji pale Bayern akicheza kati
ya mwaka 2014 na 2017, kwa sasa ni ko-
cha wa Real Sociedad B.

Licha ya kuwa na mahusiano ya kar-
ibuni na mabingwa hao wa Bundesliga,
Bayern, Alonso anaamini ni mapema
mno kwake kuingia kwenye mbio za
kuwania uongozi wa klabu hiyo.

Alipoulizwa kuhusu nafasi ya kazi
pale Bayern, aliliambia gazeti la Marca:
“Nipo sehemu ambayo natakiwa kuwa
kwa sasa ambako nataka kuendelea
kuwa hapa San Sebastian na Real So-
ciedad.

“Ndio mwanzo wangu wa ukocha
kwa sasa na sina malengo zaidi ya hapa
kwa sasa. “Natumaini naweza kuwa ko-
cha bora hapa Real Sociedad, kuimari-
sha uzoefu wangu kila mwaka.

“Chochote  kitakachonisimamisha
kitatokea. Klabu zinatakiwa kuwasajili
makocha bora duniani na mimi ndio
kwanza naanza.”

Hansi Flick kwa sasa ndiye kocha wa
muda pale Bayern baada ya kutimuli-
wa kwa Niko Kovac Novemba mwaka
huu kutokana na timu kuwa na ma-
tokeo mabaya uwanjani.

Alonso mwenye umri wa miaka 38,
alishinda taji la Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga, na Ligi ya Mabingwa Ulaya
wakati wa misimu yake mitano ali-
yokaa pale Real Madrid.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO KUSTAAFIA

AN

4
QaIcas

JUVENTUS - MENDES

® ® ® Ni mwenye furaha hapo Juve, anafanya
kazi na kocha mkubwa...

TURIN, Italia

AKALA wa Cristiano

Ronaldo, Jorge Mendes,

amesema  mshambu-

liaji huyo raia wa Ureno

anaweza kutundikia daluga lake aki-
wa katika Klabu ya Juventus.

Ronaldo, 34, alijiunga na

Juventus mwaka jana

na kutwaa ubingwa wa

Serie A pamoja na tuzo

ya mwanasoka bora wa

mwaka katika msimu

wake wa kwanza.
Na licha ya Ronaldo kutibuana na

kocha mpya Maurizio Sarri baada
ya kufanyiwa mabadiliko [sab’]

mapema dhidi ya AC Milan Novemba
mwaka huu, Mendes amesema mte-
ja wake huyo ni mwenye furaha na
anaweza kustaafia katika klabu hiyo.

“Ni mwenye furaha hapo Juventus,
anafanya kazi na kocha mkubwa.”

Wakati Ronaldo ameendelea kut-
waa tuzo Serie A, mwaka huu amei-
kosa Balon d'Or aliyoitwaa mara
tano na kuzidiwa mara moja na mp-
inzani wake Lionel Messi ambaye ali-
itwaa kwa mara ya sita.

Kwa mara ya mwisho aliitwaa tuzo
hiyo mwaka 2017, lakini Mendes an-
adhani Ronaldo hakuwa na bahati
ya kutazamwa na haraka akamsifu
mshambuliaji huyo kama bora duni-
ani na mwenye athari kwa klabu na
nchi yake.

“Alistahili kushinda angalau mara

moja kwa zaidi ya miaka miwili
iliyopita,” alisema Mendes. “Kama
angekuwa bado anaichezea Real Ma-
drid, angeweza kushinda Ballon d’Or.

“Anaweza kushinda mwaka ujao.
Ninaweza kusema kile ninachofikiri
tu, na kwangu mimi ni dhuluma.
Cristiano bado anafikiri tu kuhusu
kufanya kazi na kushinda mwaka
ujao.

“Wakati alipotua Real Madrid,
alihitimisha utawala wa Barcelona.
Hakuna wakumlinganisha, Cristiano
ni bora.”

Ronaldo ambaye ameshafunga
mabao 39 katika mechi 62 tangu
alipotua Juve, ikiwa ni pamoja na
mabao 11 katika michezo 19 msimu
huu, ana mkataba na klabu hiyo hadi
mwaka 2022.

POGBA KUZUIWA JANUARI

MANCHESTER United haitamruhusu kiungo Mfaransa
Paul Pogba, 26, kuondoka klabuni hapo Januari mwakani.
(Mail)

BARCELONA YAMKANA KANTE

BARCELONA haina lengo la kumsajili kiungo wa Chel-
sea na Ufaransa, N'Golo Kante, 28. (Mundo Deportivo - in
Spanish)

RB LEIPZIG KWA HAALAND

KLABU ya RB Leipzig nayo imeonyesha nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Red Bull Salzburg na Norway, Erling
Braut Haaland, 19. (Kicker, via Mail)

KUMBAKISHA FERGUSON

CARLO Ancelotti ataendelea kumbakisha kocha wa
muda wa Everton, Duncan Ferguson, katika benchi lake
la ufundi kama atateuliwa kuwa kocha mkuu wa ‘Toffees’
hao. (Telegraph)

YAJIAMINISHA KWA HAALAND

MANCHESTER United inajiamini itafanikiwa kumsajili
mshambuliaji wa Red Bull Salzburg na Norway, Erling
Braut Haaland kwa dili la pauni milioni 76 katika dirisha la
usajili la Januari - kama itakubali kumrejesha kwa mkopo
katika klabu yake hiyo ya nchini Austria hadi mwishoni
mwa msimu. (Sun)

KUZITOSA CHELSEA, LIVER

WINGA wa Bayer Leverkusen, Mjerumani Kai Havertz,
20, anayewindwa na Chelsea, Liverpool na Man United -
anataka kubaki na klabu hiyo ya Bundesliga. (Sky Sports)

IBRAHIMOVIC AISUBIRIA MILAN

MSHAMBULIA]JI wa zamani wa Sweden, Zlatan
Ibrahimovic, 38, anaitaka AC Milan kumlipa mara mbili
ofa yao ya pauni milioni 1.7 waliyompa ya zaidi ya miezi
18 ili kumsajili. Straika huyo wa zamani wa Manchester
United amekuwa akihusishwa na Everton na kwa sasa ni
mchezaji huru. (Sun)

KUSAIDIWA NA MWANAWE

MTOTO wa Carlo Ancelotti, Davide, alikuwa ndiye
msaidizi wake katika klabu ya Napoli na Mtaliano huyo
atamteua tena mwanawe huyo mwenye umri wa miaka
30 katika benchi lake la ufundi hapo Everton. (Mirror)

CHELSEA NA ABRAHAM, JAMES

CHELSEA inataka kukubaliana mkataba mpya na
wachezaji wao makinda wawili wa Kiingereza - mshambu-
liaji Tammy Abraham, 22, na beki Reece James, 20, lakini
wamekuwa wakijisuasua. (Telegraph)

SPURS KUAMUA KWA GIOVANI

REAL Betis inaitarajia Tottenham Hotspur kutekeleza
kipengele cha kumnunua jumla Giovani lo Celso ambaye
anaichezea kwa mkopo. Kiungo huyo raia wa Argentina
mwenye umri wa miaka 23, alijiunga na Spurs akitokea
klabu hiyo ya Hispania Agosti mwaka huu. (Estadio
Deportivo - in Spanish)

BENDA AZIVUTIA VILLA, LIVER

LIVERPOOL na Aston Villa zimekuwa zikimfuatilia kipa
wa Swindon Town, Mjerumani Steven Benda, 21.(Football
League World)
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Benki ya DCB
vaziasa familia
kushiriki mazoezi
ya Viungo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara ya DCB imezi-
hamasisha familia kujenga tabia

va kushikiri mazoezi ya viungo ili
kuweza kuwa na taifa lenye watu
wenye afya bora jambo ambalo ni
muhimu katika shughuli za uzalishaji
mali za kila siku.

Akizungumza na washiriki wa mbio
zilizopewa jina la Familia Marathon
katika viwanja vya Chumvi, Bahari
Beach, nje kidogo ya Jiji la Dar es
Salaam hivi karibuni, Mkuu wa Ma-
wasiliano na Masoko wa DCB, Rahma
Ngassa alisema ni muhimu kufanya
mazoezi ili kuupa mwili afya na
nguvu na kuzalisha mali.

“Ni ukweli usiopingika kuwa ma-
gonjwa mengi yasiyo va kuambukiza
huchangiwa kwa kiasi kikubwa na
aina ya maisha tunayoishi na uzito
mkubwa, mazoezi ya mwili yana-
saidia sana kupambana na hali hizo,”
alisema.

Rahma aliongeza kuwa, ili tuweze
kuendelea na pia kutimiza azma va
serikali yetu ya kuwa na uchumi wa
kati unaotegemea viwanda, tunahitaji
sana kuwa na rasilimali watu wenye
nguvu na afya bora ya kuweza ku-
zalisha mali kwa wingi.

Mkuu huyo wa mawasiliano alisema
ndiyo maana DCB ilipopata maombi
ya kudhamini Familia Marathon
walipokea maombi hayo kwa mikono
miwili hasa kutokana na umuhimu wa
mazoezi kwa afya za wateja wao na
Watanzania kwa ujumla.

“Wateja wetu wakiwa na afya bora
wataongeza kasi ya uzalishaji mali
hivyo hata nasi benki tutanufaika
kutokana na kuwa na wateja wetu
wafanyakazi, wakulima na wafanya-
biashara kwani biashara zao zikikua
na benki inakua.

“Endapo tukiwa na Watanzania
wenye afya bora, tutapunguza mzigo
wa gharama za matibabu kutoka
ngazi ya familia hadi serikalini, natoa
wito kwa Watanzania kujitokeza
kwa wingi na kuwa na utamaduni wa
kushiriki mazoezi ya mwili ili kujenga
afya bora ya miili yao,” aliongeza.

Aidha, alisema DCB imeendelea
kutoa fursa na bidhaa mbalimbali
kwa wateja zinazolenga kutoa su-
[uhisho la mahitaji ya kifedha kwa
wateja wao. “Bidhaa hizi zinawalenga
wateja wetu wote wakubwa kwa
wadogo, wafanyabiashara wakubwa
na wadogo, wakulima pamoja na
wateja wa kati na makundi mengine,”
alisema.

DK. SHEIN ATEMEBEZA

BAHASHA Z’BA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali
Mohamed Shein, ametoa pongezi
a wachezaji wa timu ya Taifa ya
Zanzibar (Zanzibar Heroes) sambamba na
viongozi wao kwa kuweza kuwawakilisha
kwa nidhamu katika mashindano ya Cha-
lenji 2019 na kutoa upinzani mkubwa kwa
timu zote waliocheza nazo.
Dk. Shein aliyasema hayo Ikulu
mjini Zanzibar juzi katika hafla
ya chakula cha mchana ali-
chowaandalia wachezaji wa
Zanzibar Heroes ambao
wameshiriki mashindano ya
Chalenji nchini Uganda huku
akiwatembezea bahasha za
kaki zilizotuna (fedha taslim
ambazo hakutaja ni kiasi gani).

Akisoma hotuba kwa niaba ya Rais, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Issa Ussi Haji
Gavu, alisema kipindi hiki bahati haikuwa
upande wa Zanzibar Heroes kama ili-
vyokuwa mwaka jana, lakini timu hiyo im-
eendelea kuwa tishio katika mashindano
hayo.

Aidha, Rais Shein alieleza kuwa Zan-
zibar Heroes imeonyesha upinzani na
ufundi wa hali ya juu lakini kwenye mpira
wataalamu wanasema kwamba kosa moja
dogo linaweza kukugharimu.

Alitoa pongezi kwa wananchi wote wa
Zanzibar kwa hamasa waliyoionyesha
na kwa kuiunga mkono timu hiyo wakati
wote wa mashindano, lakini akieleza ku-
furahishwa kwa heshima na nidhamu ya

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein akimzawadia Kocha wa Z'bar
Heroes, Hemed Morocco. PICHA: HAWA ABDALLAH

hali ya juu iliyoonyeshwa na wachezaji
hao jambo ambalo limelinda sifa ya watu
wa Zanzibar.

Dk. Shein aliendelea kueleza kuwa ana
matumaini makubwa na ubora wa timu
ya Zanzibar Heroes pamoja na viongozi
na mwalimu wa timu hiyo. Hemed Mo-
rocco na ndio maana kwa mara nyingine
aliamua kuwaalika Tkulu ili wafarijike na

kupata chakula cha mchana pamoja.

Zanzibar Heroes ilitolewa katika hatua
ya makundi ya michuano hiyo inayoan-
daliwa na Baraza la Vyama vya Soka Af-
rika Mashariki na Kati (Cecafa) inayofikia
tamati leo nchini Uganda kwa wenyeji hao
kucheza fainali na Eritrea, huku Kiliman-
jaro Stars ikivaana na Kenya kusaka nafasi
ya tatu.

S
i

Baadhi ya
wafanyaka-
Zi wa Benki
ya Biashara
va DCB,
walioshiriki
mbio za
Familia
Marathon
wakionye-
sha medali
zao baada
ya mbio
hizo ku-
malizika na
kutunukiwa
katika
viwanja vya
Chumvi, Ba-
hari Beach

Salaam hivi
karibuni.
NA MPI-
GAPICHA
WETU

Azam yamtema Ndikumana, yamfunga Kipagwile

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Azam imemwongezea
mkataba mpya wa miaka miwili
winga wake, Idd Kipagwile huku
ikifikia makubaliano ya pande mbili
ya kuachana na mshambuliaji Sulei-
man Ndikumana, imeelezwa.
Ndikumana aliyejiunga na Azam

FC kwenye dirisha lililopita la us-
ajili Juni mwaka huu, ameamua
kuondoka ili kwenda kusaka
changamoto mpya kwingineko na
kuendeleza kipaji chake, baada ya
kushindwa kupata nafasi ipasavyo
ndani ya kikosi hicho.

“Tunapenda kumtakia kila la
kheri katika maisha yake mapya

ya soka popote aendako,” ilieleza
taarifa ya Azam FC.

Kwa upande wa  Kipag-
wile anayesifika kwa mashuti,
kuchachafya mabeki kwa Kkasi
yake uwanjani, taarifa hiyo ilieleza
ataendelea kubaki kutoa huduma
yake ndani ya Azam Complex hadi
mwaka 2022. Winga huyo anakuwa

mchezaji wa pili kuongeza mka-
taba ndani ya kipindi hiki cha us-
ajili wa dirisha dogo, baada ya kipa
Mwadini Ally aliyeongeza mkataba
wa mwaka mmoja awali.

Kipagwile alisaini mkataba wake
mpya juzi, Jumanne mbele ya Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’ baada ya

Mwadini kumwaga wino wa ku-
salia hapo Azam Complex hadi Ju-
lai 2021.

Mwadini ambaye alijiunga na
Azam FC mwaka 2011 akitokea
Mafunzo ya Zanzibar, amekuwa ak-
iwania nafasi ya kuanza sambamba
na Mghana Razack Abalora pamoja
na Benedict Haule.
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Ronaldo kustaafia Juventus- Mendes

Karia sasa
Rais mpya
wa Cecafa

Na Somoe Ng'itu, KAMPALA

—=

RAIS wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Wallace Karia, amechaguliwa kuwa Rais
mpya wa Baraza la Soka Afrika Mashariki
na Kati (Cecafa), ambalo Iilifanya mkutano

Hata hivyo, Ka-
ria, ambaye alikuwa
mgombea pekee
katika nafasi hiyo,
hakupigiwa kura, bali
alipitishwa rasmi na
wajumbe wa baraza
hilo ambalo ni marais
wa nchi wanachama
wa Cecafa.

Mbali na Karia, vion-
gozi wengine waliopit-
ishwa ni Francis Amin
wa Sudan Kusini ambaye amekuwa Maka-
mu wa Kwanza wa Rais na Essaya Taaji wa
Ethiopia, ametangazwa kuwa Makamu wa
Pili wa Rais wa baraza hilo.

Karia ambaye amerithi mikoba iliyowahi
kushikwa na Mwenyekiti wa Baraza
la Michezo Tanzania (BMT) na Rais wa
zamani wa TFF, Leodegar Tenga, atakaa
madarakani kwa miaka minne.

Nafasi tatu za wajumbe wa Kamati
ya Utendaji zitajulikana katika mkutano
mwingine wa mwaka wa baraza hilo.

Karia na safu yake itakuwa na Katibu
Mkuu mpya mwakani kufuatia Nicholas
Musonye kutangaza kuachia ngazi katika
nafasi hiyo na kuhamia kwenye siasa.

-

Katibu Mkuu wa Yanga DaV|d Luhago (kulia) na bekl mpya wa klabu hiyo, Adeyun Ahmad Saleh wakionye-
sha mkataba baada ya mchezaji huyo aliyesajiliwa akitokea JKT Tanzania kutia saini ya kuitumikia kwa

miaka miwili kufuatia kung'ara kwenye michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika Mashariki na Kati (Cecafa),
nchini Uganda. NA MPIGAPICHA WETU

Nchimbi azua utata kusa]thwa Yanga

Na Mwandishi Wetu

KIWA ni siku moja baada ya Azam FC
kutangaza kumalizana na Yanga ili-
yomsajili mshambuliaji wao, Ditram
Nchimbi anayeichezea kwa mkopo
Polisi Tanzania ya Kilimanjaro, utata
mpya umeibuka huku ‘Walinda Usalama’
hao wa nchi wakieleza straika huyo bado
ni mali yao.
Juzi Msemaji wa Azam FC,
Jaffari Maganga, alisema uon-
gozi wa Azam FC tayari ume-
malizana na Yanga ambayo
ilituma maombi ya kumsajili
Nchimbi na kwamba wame-
shapokea dau la Wanajang-
wani hao baada ya kufikia
makubaliano.
Hata hivyo, jana Ofisa Habari wa Polisi
Tanzania, Frank Lukwaro, alimwambia
mwandishi wetu kuwa bado Nchimbi,

® ® ® Polisi Tanzania yaigomea Azam FC, yadai bado ana
mkataba halali, huko Jangwani wamtangaza Adeyun...

ambaye ni mchezaji wa kwanza kufunga hat-
trick msimu huu, ni mali yao kwa kuwa wana
mkataba na mchezaji huyo wa kuichezea
klabu yao kwa mkopo akitokea Azam hadi
mwishoni mwa msimu.

“Ni kweli tulimsajili Nchimbi kwa mkopo
kwa kipindi cha msimu mzima na hakuna
kipengele katika mkataba wake kinachoeleza
kwamba anaweza kukatiza mkataba wake
katikati ya msimu na kurudi Azam ama klabu
hiyo kuamua kumuuza, hivyo hatutambui
kuhusu kuuzwa Yanga.

“Tumewekeza sana kwa Nchimbi na ndiyo
maana Yanga ikaweza kumuona kutokana
na sisi kumtengeneza na kumpa nafasi,
kama wanamtaka waje mezani tuzungumze
maana tutahitaji mchezaji mwingine wa kuz-
iba pengo lake,” alisema Lukwaro.

Na alipoulizwa hukusu madai hayo ya
Polisi Tanzania, Ofisa Habari wa Azam FC,
Maganga alisema Azam ni klabu kubwa na
haiwezi kufanya mambo kienyeji na kwamba
taratibu zote zimefuatwa kabla ya kufikia
makubaliano ya kumuuza Nchimbi kwa Yan-
ga, aliyoifunga hat-trick wakati wakitoka sare
ya mabao 3-3 msimu huu.

“Unapompa mtoto wako mtu akusaidie ku-
lea, siku ukimtaka anakataaje kukurudishia?
Sisi tulifuata taratibu zote, hasa kwa kutoa
kipaumbele kwanza kwa Polisi Tanzania
kwa kuwaeleza kama wanamtaka Nchimbi
tuwauzie.

“Tuliwaeleza dau tunalohitaji na ambalo
Yanga ilikuwa tayari kulitoa, lakini walitu-
eleza hawana huwezo huo, hivyo tunaweza
kuendelea na taratibu nyingine [za kumuu-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 8

]
9 7708 6 5

za], ndipo tukamalizana na Yanga.

“Huyo anayedai kuwa hawakupewa taar-
ifa, sisi tuna mawasiliano yote ya barua tu-
lizokuwa tukiwasiliana na mtendaji mkuu
wa Polisi Tanzania, hivyo awasiliane naye
kwanza,” alisema Maganga.

Katika hatua nyingine Klabu ya Yanga im-
emsaji beki wa JKT Tanzania, Adeyun Saleh
Ahmad kwa mkataba wa miaka miwili.

Akizungumza baada ya Adeyun kumwaga
wino jana, Katibu Mkuu wa Yanga, David Lu-
hago alisema: “Huo ni mwendelezo wa usajili
wenye lengo la kuziba nafasi zilizo wazi na
ambao tuliahidi kuufanya kwa ajili ya kuki-
boresha zaidi kikosi chetu.”
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