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ALHAMISI SEPTEMBA 10, 2020

NI BALAA SIGARA

afya
Na Sabato Kasika

I
WAPO unavuta sigara jifaha-mu kuwa unatumia wastani wa takriban Sh. 28,840 kwa mwezi. Fedha hizo si haba. Kwa mujibu wa Waziri wa Afya Ummy Mwalimu, kwa mvutaji an-geweza kuzitumia kuondoa umas-kini kwenye familia.Waziri anasema matumizi hayo makubwa ya tumbaku kwa mtu mmoja yangetumika kupunguza umaskini wa chakula kwa mwa-nafamilia mmoja kwa asilimia 85, lakini fedha hiyo inachomwa na kuteketezwa licha ya kwamba tumbaku inatajwa kuwa na mad-hara kiafya.

Waziri anasema hayo wakati ak-ipokea ripoti ya utafiti wa matumi-zi ya tumbaku ya wateja wenye zaidi ya miaka 15 uliofanyikwa mwaka 2018.
“Kutokana na takwimu hizo, ni wajibu wa wizara kuendelea kutoa elimu na kupanua wigo kuhusu madhara, ili kama mtu anaamua kuvuta, awe anafahamu madhara makubwa yanayoweza kumtokea,” anasema.

Kwa kutumia matokeo ya via-shiria muhimu vya utafiti wa mapato na mtumizi ya kaya kwa mwaka 2017 hadi 2018, pesa za ku-jikimu kwa ajili ya mahitaji ya mis-ingi kwa mwezi kwa mtu mmoja ni Sh. 49, 320, na mahitaji ya chakula kwa mwezi ni Sh. 33, 748.
UVUTAJI NCHINIWaziri Ummy anasema, utafiti uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), kwa kukusanya viashiria kwa ajili ya kufuatilia na kutathmini sera ya mipango ende-levu ya maendeleo, yaliyoanishwa katika Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo 2016/17-2020/21 unao-nyesha kuwa wanaovuta tumbaku ni milioni 2.6.

“Kwa ujumla matokeo hayo yanaonyesha Tanzania haipishani na nchi nyingine barani Afrika kati ya mwaka 2012 hadi 2018 ikiwamo Kenya na Cameroon, kwani wa-vutaji wapo chini ya asilimia 12,” 

zaidi ili kusaidia vijana wasijiin-gize katika uvutaji mapema kabla hawajatambua madhara ya tum-baku,” Dk. Kagaruki anasema.Anaongeza kuwa tumbaku ni kisababishi kikubwa cha ma-gonjwa yasiyoambukiza, ikiwamo saratani, matatizo ya moyo, kisu-kari na mengine sugu hasa ya kifua na huua takribani watu 8,000,000 kwa mwaka duniani.“Kati ya hao, zaidi ya 7,000,000 ni wavutaji, huku milioni 1.2 ni wasiovuta bali wanaovutishwa moshi wa tumbaku. Na kwa Tan-zania, tumbaku huua watu 14,700 kwa mwaka, ambayo ni asilimia nne ya vifo vyote,” anasema.Anasema, utafiti uliofanywa na TTCF ikishirikiana na Taasisi ya Saratani ya Ocean Road (ORCI) na Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) mwaka 2009, pale ORCI na MNH, ilionekana kuwa, asilim-ia 32 ya saratani zote zilihusishwa na matumizi ya tumbaku.Dk. Kagaruki anaongeza kuwa, katika mwaka huo, serikali ilitu-mia dola milioni 40 (karibu bil-ioni 100) kujaribu kutibu saratani hizo.
Wakati hayo yakitokea tumba-ku ilikuwa imeeliingizia taifa dola milioni 50 (karibu sawa na Sh. bilioni 115) kwa mwaka huo.“Mwaka 2014, utafiti uliofany-wa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Muhimbili matokeo yalionyesha kuwa Tanzania ili-tumia dola milioni 136, kujaribu kutibu magonjwa ya moyo yaliyo-sababishwa na matumizi ya tum-baku,” anasema.Matibabu hayo ni kwa wale waliofika hospitalini na ukweli ni 

kwamba wapo wengi ambao ha-wakutafuta 
Anafafanua kuwa mwaka 2019, katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete, ilielezwa kwamba, kuzibua mshipa mmoja ulioziba kutokana na utumiaji tumbaku uligharimu dola 13,000 (takriban Sh. milioni 30).

“Ukweli ni kwamba, biashara ya tumbaku huleta vifo na hasara nyingi zaidi, kuliko faida kidogo sana inayoingia kwenye pato la serikali,” anasema.

SHERIA ZINASEMAJE?Sheŕia ya matumizi ya tumbaku inapinga ‘pŕomosheni’ ya sigaŕa, inataka matangazo yote yaam-batane na ujumbe kama “sigaŕa inamwathiŕi jiŕani yako; uvutaji sigaŕa unaua; matumizi ya tum-baku yanaua.
Inasema, uvutaji wa sigaŕa un-aweza kusababisha saŕatani, un-aleta magonjwa ya mapafu. Na pia inataka bidhaa zote za tum-baku ndani na nje ya nchi ziwe na kiwango cha uboŕa wa Shirika la Viwango la Taifa (TBS) na ku-kataza watu wenye umŕi chini ya miaka 18 kutumia au kuvuta bid-haa za tumbaku.Mtu anayebainika akivunja sheŕia hiyo, anaweza kupig-wa faini ambayo si chini ya Sh.5,000,000 na si zaidi ya mil-ioni 20 au kifungo cha miaka isi-yozidi mitatu au adhabu zote kwa pamoja

Pia katika makosa mengine mtu anaweza akatozwa faini ya Sh. 2,000,000 au kifungo kisi-chozidi mwaka mmoja jela.

Dk. Lutgardi Kagaruki, Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Ku-

dhibiti Tumbaku Tanzania (TTCF). PICHA: MTANDAO

Kijiji kinapojenga ofisi‘kali’ kuliko DC, DED ‘Majiko sanifu ya umeme ndiyo mwokozi pekee misitu’
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ya COVID-19
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anasema.
Waziri anawaagiza watendaji wa wizara yake kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kupitia upya Sheria ya Kudhibiti Matumizi ya Tumbaku ili iendane na Mkataba wa Kimataifa wa Ku-dhibiti Tumbaku.

KILIO CHA WADAUDokta Lutgard Kagaruki, ni 

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Kudhibiti Tumbaku Tanzania (TTCF), ambaye anaiomba serikali izuie janga la tumbaku na kupiti-sha haraka sheria ya kuidhibiti.Kagaruki anasema inahitajika ili iendane na mkataba wa kimataifa unaokataza matumizi ya kilevi hi-cho.
“Hilo ndilo ombi letu la miaka yote na tunaendelea kuliwasilisha 

•Inazichoma 30,000/- za mvutaji ‘deile’
•Muhimbili yaitaja magonjwa ya moyo
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Mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif 
Sharif Hamad (kushoto), akirejesha fomu za kuomba uteuzi kwa Mwenyekiti wa 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jaji mstaafu Hamid Mahmoud Hamid, mjini Zanzi-
bar jana.  PICHA ZOTE: RAHMA SULEIMAN 

Mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama cha ADC, Hamad Rashid Muhammed 
(kushoto), akirejesha fomu za kuomba uteuzi kwa Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), Jaji mstaafu Hamid Mahmoud Hamid, mjini Zanzibar jana.  

Magufuli aahidi mitaji 
kwa wachimbaji wadogo 

Mwalimu adaiwa kuuawa kwa
risasi akiwa nyumbani kwake 

Asema kampeni za kanda zimethibitisha, aweka wazi 
kumuunga mkono Maalim Seif Zanzibar… Endelea uk. 2

Lissu: CHADEMA
imara kuliko 2015

Viongozi CHADEMA
mbaroni kwa
madai mauaji
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Lissu: CHADEMA imara kuliko 2015

ACT yaitaka 
NEC iweke 
wazi majina 
ya walioshinda 
rufani 
Na Waandishi Wetu 

CHAMA cha ACT-Wazalendo, kimei-
taka Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
kuweka hadharani majina ya wag-
ombea wote wa ubunge na udiwani 
walioshinda rufani zao baada ya kuen-
guliwa na wasimamizi wa uchaguzi.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya 
habari jana,kuhusu taarifa iliyotolewa 
na NEC kwa umma ya kuwarejesha 
baadhi ya wagombea walioenguliwa, 
ilieleza kuwa haijitoshelezi kwa kuwa 
haikuweka bayana majina au majimbo 
ambayo tayari rufani zake zimefanyi-
wa kazi.

Chama hicho kilidai kuwa jambo 
hilo linasababisha wagombea husika 
kushindwa kuendelea na kampeni 
kutokana na kukosa uhakika wa ama 
kurejeshwa au kutorejeshwa.

Juzi, NEC bila kutaja majina yao, 
vyama vyao na majimbo wanako-
toka, ilitangaza kuwa kati ya rufani 
55 zilizopitiwa hadi kufikia juzi, 15 
zilikubaliwa na wagombea kurejeshwa 
katika orodha.

Jana, NEC ilitangaza kuwarejesha 
wagombea ubunge wengine 13 walio-
enguliwa na wasimamizi wa uchaguzi 
na 14 waliowekewa mapingamizi 
baada ya kuteuliwa.

Katika taarifa yake ya jana, tume 
hiyo ilisema wagombea waliorejeshwa 
ni wa majimbo ya Singida Magharibu, 
Madaba, Ilemela, Namtumbo, Baga-
moyo, Liwale, Tunduma, Bukene na 
Kigamboni.

Kurejeshwa kwa wagombea hao 13 
kunafanya idadi ya waliorejeshwa 
kuwa 28 tangu kuanza kutolewa ua-
muzi wa rufani zao juzi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Mkurugenzi wa NEC, Dk. Wil-
son Charles, tume imezipitia, kucham-
bua na kuzifanyia uamuzi rufani 34. 
Kati yake, 13 zimekubaliwa na ku-
warejesha wagombea hao.

Hata hivyo, alisema tume hiyo im-
ekataa rufani saba za wagombea am-
bao hawakuteuliwa kwenye majimbo 
ya Singida Magharibi, Bahi, Handeni 
Vijijini, Madaba, Singida Mashariki, 
Ileje, Meatu na Bukene.

Dk. Charles alisema NEC pia im-
ekataa rufani 14 za kupinga kuteuliwa 
ambazo zinatoka kwenye majimbo 
ya Mwanga, Mafinga, Ilala, Manonga, 
Igunga na Kisesa.

“Idadi hii inafanya jumla ya rufani 
za wagombea ubunge zilizofanyiwa 
uamuzi na tume kufikia 89. Hii in-
afuatia taarifa iliyotolewa jana (juzi) 
ambapo tume ilitangaza uamuzi wa 
rufani 55,”alisema.

Mkurugenzi huyo alisema tume hiyo 
inaendelea kutoa matokeo baada ya 
usajili na uchambuzi wa rufani hizo 
kila siku na wahusika watajulishwa 
kwa barua juu ya uamuzi huo.

Septemba 8, mwaka huu, NEC ilianza 
kazi ya kuchambua na kuzifanyia 
kazi rufani 557 za wagombea hao, 
ikiwarejesha wagombea 15 kati ya 
55 na kukataa rufani 40 kwa sababu 
mbalimbali.

Na Salome Kitomari 

MGOMBEA urais kupitia 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, amesema cha-
ma hicho kimezidi kuimarika 
kuliko mwaka 2015, licha ya 
misukosuko na dhoruba ny-
ingi alizopitia kwa miaka mi-
tano.

 Akizungumza na wahariri 
na waandishi waandamizi wa 
vyombo vya habari jana jijini 
Dar es Salaam, alisema katika 
siku 10 kuzindua kampeni 
katika kanda 10 za chama 
hicho, wamebaini wananchi 
wana kiu ya maendeleo ndi-
yo maana wanakwenda kwe-
nye mikutano hiyo kusikiliza 
sera zitakazowafikisha katika 
mabadiliko.

  Alisema katika siku hizo, 
wameona idadi ya watu 
wanaowaunga mkono na 
kwamba imeonyesha chama 
hicho bado ni imara licha ya 
magumu mengi waliyopitia 
kwa miaka mitano.

 “Watu anakuja kwa maelfu 
kwa sababu anataka kuja ku-
tusikiliza, tathimini yetu inat-
wambia kuwa watu wanataka 
mabadiliko. Pamoja na kuen-
guliwa kihistoria kwa wag-
ombea wetu, waliobaki wa 
ubunge na udiwani wana na-
fasi kubwa sana za kushinda. 
Hadi jana wagombea ubunge 
55 na 1,025 wa udiwani wal-
ioenguliwa wamekata rufani 
wanasubiri,” alisema.

  “Baada ya vita ya miaka 
mitano dhidi ya CHADEMA 
ya watu kuzuiwa kufanya 
siasa, ilitazamiwa tuwe tume-
shakufa na kuna baadhi wali-
kuwa wanasema CHADEMA 
kwisha. Enguaengua hii 
inathibitisha CHADEMA 
ina nguvu zaidi leo kuliko 
ilivyokuwa maka 2015,” alise-

ma.
  Kwa mujibu wa Lissu, 

mwaka huu waliweka wag-
ombea ubunge 244 kati ya 
majimbo 264 ya Bara na 
majimbo 30 ya Zanzibar na 
kati ya kata 3,955 waliweka 
wagombea 3,754 na kwamba 
hawakuweka kwenye kata 
201 pekee.

  “Haijawahi kutokea ka-
tika historia yetu yote kuwa 
na nguvu kubwa namna hii 
kwenye uchaguzi kama tuliyo 
nayo mwaka huu ambayo in-
aonyesha tuna nguvu kuliko 
ilivyokuwa miaka mitano 
iliyopita. Tunaungwa mkono 
na watu wengi kuliko miaka 
ya nyuma,” alisema. 

“Hii ndiyo maana nasema 
kuna uwezekano mkubwa 
mwaka huu tukaishinda CCM 
pamoja na kila ugumu ambao 
tumewekewa. Wagombea 
wetu kila mahali wameji-
andaa vizuri sana. Tuko vi-
zuri sana pamoja na matatizo 
yetu      yote ya kifedha na 
kuenguliwa kwa wagombea 
wetu tuko vizuri sana,” al-
iongeza.

Pia alisema uchaguzi 
wa mwaka huu si rahisi na 
kwamba alishiriki uchaguzi 
wa mwaka 2015 na kwamba 
anafahamu jinsi uchaguzi 
ulivyo amgumu kwa chama 
cha upinzani kutokana na 
mifumo ambayo wateule wa 
Rais ndio viongozi wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

  Kwa mujibu wa Lissu, 
Makamishna na watendaji 
wa NEC ni wataule wa Rais, 
watumishi wa umma ambao 
wanaweza kufukuzwa kazi 
wakati wowote na kwamba 
mfumo mzima wa uchaguzi 
hauko huru na haujawahi 
kuwa huru, pamoja na vy-
ombo vya dola na kwamba 
wanategemea uamuzi wa 

wananchi katika sanduku la 
kura.

 
UKATA
 
Lissu alisema chama hicho 

kinaomba michango kwa 
sababu hali ya uchumi ni 
mbaya, na kuwaomba Watan-
zania kuachangia Sh. 100 kila 
mmoja ambayo itawawez-
esha kufanya kampeni. 

“Uchumi ukiwa mbaya 
ishara utaiona kwenye 
kampeni, huoni mabango 
kwasababu hakuna fedha. 
Tunachangisha kwa saba-
bu tunataka watu watu-
saidie, nimefukuzwa kazi 
(Ubunge) sijalipwa kiinua 
mgongo changu, lazima 
niombe mchango nifanye 
kampeni,”alisema. 

“Hali ya kampeni kifedha 
siyo nzuri na tunataka wa-
nanchi waelewe na watu-
changie, namna ya kufikisha 
kampeni salama tutahitaji 
kila mmoja ajiongeze atu-
changie Sh. 100,”alisema.

 
WAMWANGUKIA MEM-

BE
Aidha, alisema chama 

hicho kitamuunga mkono 
mgombea urais wa Zanzibar 
kwa tiketi ya ACT-Wazalendo, 
Maalim Seif Sharf Hamad, 
kwa kuwa ndiye anayekuba-
lika na anaweza kumshinda 
mgombea wa CCM.

  Pia, kimekiomba ACT 
Wazalendo kukiunga mkono 
Chama hicho kwa upande 
wa Tanzania bara kwa kuwa 
ndiyo chama chenye nguvu. 

“Mazungumzo na ACT-
Wazalendo hayajafa ila 
tumesema Maalim Seif ndiye 
anaweza kuishinda CCM na 
ndiyo tutawaunga mkono 
asilimia 100, sisi tunaweza 
kuokoteza kura lakini hatut-

aweza kuishinda CCM Zanzi-
bar, wagombea wetu tume-
wataka wamuunge mkono, 
si msimamo wa Lissu bali wa 
CHADEMA,”alisema.

  “Ukiangalia Bara kwa 
macho angavu anayeweza 
kuishinda CCM ni CHADEMA, 
Tumependeza kwa wenzetu 
atuachie upande wa bara, ha-
tusemi waachie kila kitu bali 
yale maeneo ambayo atashin-
da waendelee, tusigombee 
kiti kama abiria wa Titaniki, 
kikubwa tushinde uchaguzi 
Bara na Zanzibar alafu tut-
akaa tuzungumze,”alifafanua.

 
BARAZA LA MAWAZIRI
 
Alisema CHADEMA ina-

taka kubadili mfumo wa uta-
wala na watafuata mfumo 
uliopo kwenye rasimu ya 
katiba ya Jaji Joseph Warioba, 
ili kuepukana na serikali ya 
gharama ambayo inawagha-
rimu walipa kodi, na atakuwa 
na mawaziri 14.

 
KUTUMIWA NA MABE-

BERU
 
Alisema kumekuwa na ma-

neno kuwa anatumia na ma-
beberu na kutaka kutajiwa ni 
kina nani   hao, na kama ni 
mataifa yaliyoendelea kama 
Marekani, ndiyo anatoa mis-
aada ya maendeleo kwenye 
afya na kufundisha vyombo 
vya ulinzi na usalama vya 
nchi.   “Hizi ni nchi rafiki wa 
Tanzania tangu enzi za Mwal-
imu ( Julius) Nyerere. Nikiin-
gia  madarakani tutawarudia 
marafiki zetu wote na kureje-
sha uhusiano ambao kwa 
sasa umetetereka. Tunawaita 
mabeberu huku tunawaom-
ba misaada ya elimu, afya na 
wanamiliki migodi mikubwa 
nchini,” alisema.

Mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu (katikati), akizun-
gumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu tathmini ya siku kumi za kampeni za chama hicho 
kikanda. Kulia ni msemaji wa chama hicho, Tumaini Makene. PICHA: SALOME KITOMARI
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Viongozi 
CHADEMA
mbaroni 
tuhuma za
mauaji kada 
wa CCM
Na Thobias Mwanakatwe, 
DODOMA

WATU wanne akiwamo 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) Mkoa wa Songwe, 
Isakwisa Lupembe, na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Mji 
wa Tunduma, Ally Mwafongo, 
wamekamatwa na Jeshi la 
Polisi kwa tuhuma za mauaji 
ya kada wa CCM, Brighton 
Mollel.

Watuhumiwa wengine 
waliokamatwa wakituhumiwa 
kuhusika na mauaji hayo yali-
yotokea Agosti 25, mwaka huu, 
mjini Tunduma Flowin Mwa-
longo na Moses Mshani.

Mollel aliuawa baada ya 
kuzuka vurugu kati ya watu 
wanaodaiwa kuwa wafuasi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
CHADEMA katika ofisi za kata 
ya Mwaka mjini Tunduma.

Vurugu hizo zilitokea wakati 
maofisa wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) wakibandika 
majina ya wagombea udiwani 
wa kata hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Songwe, George Kyando, 
akizungumza na gazeti hili 
jana, alisema watuhumiwa hao 
watafikishwa mahakamani 
kuungana na wenzao 16 ambao 
tayari wamefikishwa katika 
chombo hicho cha sheria na 
kusomewa shtaka la mauaji.

Kamanda Kyando alisema 
watuhumiwa hao walikamatwa 
wakiwa mafichoni wilayani 
Kyela, mkoani Mbeya ambako 
inadaiwa walikimbilia huko 
baada ya tukio hilo la mauaji 
kutokea.

“Mimi sipendi kutaja wa-
dhifa wa mtu maana uhalifu 
hauna uhusiano na wadhifa wa 
mtu. Lakini yeyote aliyefanya 
kitendo kile bila kujali wadhifa 
wake kwenye chama chochote 
sisi kwetu ni mhalifu kama 
mhalifu yeyote na tunaendelea 
kuwatafuta wote waliohusika,” 
alisema Kyando.

Alisema mbali na watu hao 
kukamatwa, bado jeshi hilo lin-
aendelea kuwasaka watu wen-
gine wanaotuhumiwa kuhusika 
na mauaji hayo ambao wana-
daiwa kukimbilia nchi jirani.

Baada ya mauaji hayo ku-
tokea, Kamishna wa Operesh-
eni na Mafunzo, Liberatus Sa-
bas, alifika mkoani Songwe na 
kuagiza watu wote waliodaiwa 
kuhusika katika mauaji hayo 
wasakwe popote pale walipo 
na kukamatwa na kufikishwa 
kwenye vyombo vya sheria.

JPM aahidi mitaji wachimba madini
Na Gwamaka Alipipi, GEITA

MGOMBEA urais kwa tiketi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Dk. John Magufuli, amewaahidi 
neema tano wachimbaji wa-
dogo wa madini endapo atach-
aguliwa tena kuongoza nchi.

Amesema katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo, wachimbaji 
wa madini watatengewa mae-
neo maalumu ya uchimbaji, ku-
wapatia leseni, mafunzo, mitaji 
na teknolojia.

Dk. Magufuli alitoa ahadi 
hiyo jana wakati akihutubia 
wananchi waliojitokeza kum-
sikiliza kwenye Uwanja wa 
Kalangalala mkoani Geita.

Alisema kuwa lengo kuu ni 
kuwawezesha wafanyabiashara 
wadogo kufanya shughuli zao 
kwa tija na urahisi.

“Wachimbaji wadogo wa-
likuwa wanafukuzwa pindi 
wakigundua eneo la madini, 
lakini leo wakigundua wana-
pewa leseni, wanaendelea na 
uchimbaji. Sasa tumewaandalia 

mazuri zaidi  na hayo yote yasi-
potee ndugu zangu ninaomba 
mnichague tena,” alisema.

Kuhusu mafanikio katika sek-
ta ya madini, Dk. Magufuli alise-
ma mwaka 2016 wachimbaji 
wadogo walizalisha kilo 337.482 
za dhahabu yenye thamani ya 
Sh. bilioni 22.5 na serikali ku-
pata mrabaha wa Sh. bilioni 1.2.

Alisema baada ya serikali ku-
weka udhibiti katika sekta hiyo, 
mwaka jana  yalipatikana madi-
ni kilo 4,656.29 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 375.5 yaliyoiwez-
esha serikali kupata mrabaha 
wa Sh. bilioni 22.5.

Mwaka 2016, alisema yalipa-
tikana madini kilo 17,587 yenye 
thamani ya Dola za Marekani 
milioni 607.3 (Sh. trilioni 1.4), 
hivyo serikali kupata mrabaha 
Dola za Marekani milioni 23.4 
(Sh. bilioni 53.81).

Aliongeza kuwa mwaka 
2020, yalipatikana madini kilo 
21,652.77 yenye thamani ya 
Dola za Marekani milioni 949.8 
(Sh. trilioni 2.2), serikali kupata 

mrabaha Dola za Marekani mil-
ioni 56.8 (Sh. bilioni 130.64).

“Haya mambo ndiyo naji-
vunia kuwa Tanzania ni tajiri, 
tusingebana tusingeyapata haya 
yote. Tangu tutawaliwe tume-
poteza kiasi gani? Haya ndiyo 
mambo ya msingi tumapaswa 
kujiuliza. Hata wagombea wen-
zangu wanapaswa kujiuliza,” 
alisema.

 KUPANUA UTALII
Aidha, Rais Magufuli alisema 

mipango ya serikali ni kuhakiki-
sha kila ukanda wa Tanzania 
unakuwa na vivutio vya utalii, 
lengo likiwa ni kupata fedha ny-
ingi za kigeni.

“Tunataka kila zone (kanda) 
ya nchi iwe na utalii. Tunataka 
Kanda ya Ziwa iwe na utalii na 
ndiyo maana tumeanzisha hi-
fadhi ya Burigi-Chato, tunataka 
Mbeya, Iringa kote nchini kuwe 
na utalii siyo ukanda wa kaska-
zini peke yake,” alisema Magu-
fuli.

KILIMO, UVUVI, UFUGAJI
Dk. Magufuli alisema miaka 

mitano ijayo, serikali imeweka 
mkakati wa kuwanufaisha 
wakulima, wavuvi na wafugaji.

Alisema kwa kipindi cha mia-
ka mitano serikali imefuta tozo 
114 kwenye kilimo, uvuvi na ufu-
gaji. Alisema ujenzi wa mchinjio 
ya kisasa ni moja ya kipaumbele 
kwa miaka ijayo.

MAKUSANYO KUPAA
Aidha, Dk. Magufuli alise-

ma matarajio ya serikali ni 
kuongeza makusanyo ya kodi ili 
kuwezesha ujenzi wa miradi ya 
maendeleo na ulipaji wa misha-
hara. Alisema: “Kwa kipindi cha 
miaka mitano, makusanyo ya 
kodi yameongezeka kutoka Sh. 
bilioni 800 hadi Sh. trilioni 1.5 
kwa mwezi. Gawio limeongeze-
ka kutoka Sh. bilioni 161 hadi Sh. 
trilioni 1.528. Madini makusanyo 
kutoka Sh. bilioni 160 hadi Sh. 
bilioni 528, Halmashauri maku-
sanyo yameongezeka kutoka 
Sh. bilioni 379 hadi Sh. bilioni 
713.”

Mgombea urais wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli, akihutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu 
katika uwanja wa Kahangalala, mkoani Geita jana.  PICHA: IKULU

…Ataka mataifa kujifunza kwa Tanzania
Na Gwamaka Alipipi, GEITA

RAIS John Magufuli, amey-
ashauri mataifa ya kigeni kuja 
nchini kujifunza  Mungu alivyo-
fanya maajabu ya kuutokomeza 
ugonjwa wa virusi vya corona.

Amesema wakati wa mlipuko 
wa ugonjwa huo, nchi mbal-
imbali          duniani    zilimsa-
hau Mungu, lakini Tanzania 
ilimwomba na kufanikiwa kuu-
tokomeza.

Rais Magufuli alitoa ushauri 
huo jana mkoani hapa wakati 
akihutubia wananchi na wana-
chama wa CCM, waliojitokeza 
katika Uwanja wa Kalangalala.

“Tanzania tuna uhuru, ma-
kanisa ruksa, misikiti ruksa, 
nchi zingine hata uhuru wa 
kuabudu haupo. Mnakumbuka 
hata wakati wa ugonjwa wa 
corona mataifa mengine yali-
funga misikiti na makanisa, sisi 
tukasema hapana, tukasema 
tumwombe Mungu na kwe-
nye  matatizo Mungu hashind-

wi,” alisema na kuongeza:
“Baada ya maombi ugonjwa 

wa corona ukaenda kwa wen-
gine huko, tumshangilie Mun-
gu kwa kupiga miluzi. Mungu 
hoyee. Hayo ndiyo maajabu ya 
Mungu katika nchi yetu. Ndiyo 
faida ya kumtanguliza Mungu, 
watu wengine waje wajifunze 
Tanzania namna ambavyo tu-
mefanikiwa.” 

Aidha,    Rais Magufuli alise-
ma katika kipindi cha miaka 
mitano serikali imetumia Sh. 
trilioni 37.8 katika kutekeleza 
miradi ya maendeleo nchini.

Alisema katika kiasi hicho, 
miradi mikubwa kama vile 
bwawa la    kuzalisha umeme 
la Mwalimu Nyerere na reli ya 
kisasa imejengwa.

Katika kipindi cha miaka mi-
tano, alisema serikali imedhibiti 
utoroshaji wa madini, ujenzi wa 
masoko ya madini na rasilimali 
kuwanufaisha Watanzania,

Kuhusu mafanikio mkoani 
Geita, alisema serikali imejenga 

hospitali za wilaya nne na wa-
tumishi wa afya 192 wameajiri-
wa.

“Kwenye elimu tumefanikiwa 
kujenga madarasa 1539, ny-
umba za walimu 162 pamoja na 
kutoa Sh. bilioni 35.3 kwa ajili 
ya elimu bure, vijiji 282 vime-
fikiwa na umeme, pamoja na 
Sh. bilioni 36.5 kutumika kuleta 
huduma ya maji,” alisema Rais 
Magufuli.

Alisema katika mkoa wa Gei-
ta kuna viwanda 926, vikubwa 
ni viwili, vya kati ni vinne na 
vidogo ni 920.

Rais Magufuli alisema zaidi 
ya Sh. bilioni 130 zimetengwa 
kwa ajili ya kuleta huduma ya 
maji mkoani Geita, Sh.bilioni 
73.2 kwa ajili ya kuzipatia kaya 
maskini.

Aidha, alisema miaka mitano 
ijayo serikali itajenga barabara 
kutoka Geita hadi Kahama kwa 
kiwango cha lami.

“Baadhi ya mafanikio am-
bayo yamepatikana mkoa wa 

Geita, ili mjue mlikotoka, mlipo 
na mnakokwenda. Geita ni 
mkoa ambao umebarikiwa kwa 
kuwa rasilimali nyingi, katika 
madini kumekuwapo na jiti-
hada za kusimamia rasilimali ya 
madini, hivyo kwa Geita lime-
anzishwa soko kubwa la madi-
ni, imetungwa sheria ya madini, 
na kuanzisha masoko,” alisema 
Dk. Magufuli.

Naye Mwenyekiti wa CCM 
mkoa wa Geita, Alhaji Said Ka-
lidushi, alisema kwa miaka mi-
tano mkoa wa Geita umekuwa 
kinara wa kutengeneza fursa za 
kimaendeleo.

Alisema kwenye idara ya 
afya, tangu mwaka 2015 zime-
jengwa hospitali nne ikiwamo 
hospitali ya wilaya ambayo iko 
katika hatua za mwisho kuka-
milika.

Kalidushi alisema: “Nakua-
hidi Geita hatutakuangusha, 
dunia inashuhudia maendeleo 
makubwa yanayofanyika nchini 
na Geita ikiwamo.”
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Mgombea ajinadi 
kurejesha
shuleni watoto 
waliopata ujauzito
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MGOMBEA ubunge Jimbo 
la Shinyanga Mjini kwa tiketi 
ya Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Salome 
Makamba, amezindua kampeni 
za kuwania nafasi hiyo, huku 
akiahidi kupigania waliopewa 
ujauzito kurejeshwa shuleni 
iwapo atashinda.

Makamba alibainisha hayo 
juzi kwenye viwanja vya 
Ngokolo mjini hapa katika mku-
tano uliojumuisha wagombea 
udiwani kutoka kata 17, wap-
enzi, wanachama na viongozi 
wa chama. 

Mkoa wa Shinyanga, alisema 
unaongoza kwa tatizo la mimba 
na ndoa za utotoni kitaifa kwa 
asilimia 59, hali ambayo im-
esababisha wanafunzi wa kike 
kuzima ndoto zao kwa sababu 
ya kuozeshwa na wengine 
kupewa ujauzito na kuacha 
masomo.

Alisema moja ya sera kwenye 
kampeni zake ni kupambana 
kutokomeza mimba na ndoa 
za utotoni, tatizo alilosema 
limekuwa likizima ndoto za 
wanafunzi wa kike.

Makamba aliwaomba wa-
nanchi wamchague ili aka-
ongeze nguvu ya mapambano 
akiwa bungeni pamoja na ku-
peleka hoja binafsi ya kutetea 
wanafunzi waliopewa ujauzito 
kurudi shuleni.

“Mimi kama mgombea ubunge 
mwanamke nina uchungu sana 
na wanafunzi ambao wame-
kuwa wakipewa ujauzito na 
kuzima ndoto zao kwa kuacha 
masomo, hivyo mkinichangua 
kuwa mbunge wenu nitakwenda 
bungeni kupigania wanafunzi 
hawa wawe wanarudi shuleni 
kuendelea na masomo,” alisema 
Makamba.

“Nazungumza hivi kwa 
sababu gani kuna wanafunzi 
wengine walipewa ujauzito kwa 
kubakwa na haikuwa dhamira 
yao kuzima ndoto zao,” alion-
goza.

Makamba pia alisema akiwa 
mbunge atahakikisha mkoa wa 
Shinyanga unakua kimaendeleo 
kwa kuendana na utajiri ulio 
nao wa madini ya dhahabu na 
almasi, tofauti na ulivyo hivi 
sasa hauna hadhi kabisa na 
ni mkoa wa tano kitaifa un-
aochangia pato la taifa.

Naye Mwenyekiti wa Baraza 
la Vijana (BAVICHA) Wilaya 
ya Shinyanga Mjini, Samson 
Ng’wagi, akizungumza kwenye 
uzinduzi wa kampeni, aliwataka 
wanawake wasimwangushe 
Makamba bali wakampigie kura 
za ushindi siku ya uchaguzi ili 
awe mbunge wao na kutetea 
maslahi yao ikiwamo kuboresha 
huduma za afya.

CHAUMMA kuruhusu wagombea huru 

JK akoleza moto kampeni za CCM
Na Said Hamdani, LINDI

RAIS mstaafu wa Awamu ya 
Nne, Dk. Jakaya Kikwete, ame-
koleza moto kampeni za Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), huku ak-
isema Watanzania wanapaswa 
kuendelea kukiamini chama 
hicho ili kushika dola. 

Amesema CCM inastahili ku-
pewa tena nafasi ya kuongoza 
ili kuwatumikia wananchi na 
kudumisha amani, upendo na 
kuwaletea maendeleo wanay-
oyahitaji.

Sambamba na hayo, Kikwete 
aliwaomba wananchi kutokuba-
li kuyumbishwa na maneno ya 
wapinzani kwa kile alichodai 

wameishiwa hoja kwa kuwa 
yote wanayosema ni yale yali-
yopita, ambayo CCM imeshaya-
fanya muda mrefu.

Kikwete alitoa ahadi hiyo juzi 
wakati wa uzinduzi wa kampeni 
kwa nafasi za ubunge na udi-
wani mkoa wa Lindi, zilizofanyi-
ka katika uwanja wa Ilulu mjini 
hapa.

Alisema katika kipindi cha 
miaka mitano, mgombea urais 
wa CCM, Rais John Magufuli 
amefanya mambo mengi ma-
zuri ya kimaendeleo, ikiwamo 
uboreshaji huduma za afya, 
elimu, nishati na utoaji mikopo 
kwa vijana na kinamama.

Katika kipindi hicho, alisema  

kwa mkoa wa Lindi pekee zime-
jengwa hospitali mbili za wilaya, 
vituo vya afya  16 na zahanati 
70 zimeboreshwa katika hal-
mashauri zote sita.

Licha ya uboreshaji wa hu-
duma hizo, pia alisema mikopo 
4,693 yenye thamani ya Sh. 
2,313,534,500 imetolewa kwa 
vijana, kinamama, na watu 
wenye uhitaji maalum kupitia 
Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (SIDO) na halmashauri 
za wilaya na manispaa.

‘’Kipindi cha miaka mitano 
tu CCM imeyafanya yote hayo. 
Naomba mtupe tena miaka 
mitano mingine tukamilishe 
mambo na miradi iliyobaki,” ali-

sisitiza Kikwete.
Kuhusu mradi wa ujenzi wa 

kinu cha kuchakata gesi asilia, 
aliwaomba wananchi kuende-
lea kufanya subira kwa kuwa 
serikali inaendelea na mazun-
gumzo na kampuni za Equinol 
na State Oil na yatakapokami-
lika kazi ya ujenzi itaanza mara 
moja.  Alisema mradi huo we-
nye thamani ya Sh. bilioni 30, 
umepangiwa kujengwa eneo 
la Likong’o, Manispaa ya Lindi 
tayari serikali imeshalipa fidia 
kwa wakazi ambao mradi huo 
utapita. “Hivi kama uwekezaji 
haupo kulikuwa na maana gani 
kulipa wananchi fidia?’’ Alihoji 
Kikwete.

Na Thobias Mwanakatwe,  
DODOMA

CHAMA cha Ukombozi wa 
Umma (CHAUMMA), katika il-
ani yake kimebainisha kuwa iki-
wa wananchi watakipa ridhaa 
ya kuongoza, miongoni mwa 
mambo ambayo kitayafanya ni 
kuruhusu wagombea huru wa 
urais, ubunge na madiwani.

Mgombea urais kupitia cha-
ma hicho, Hashim Rungwe, 
tayari amezindua kampeni zake 
Septemba 5, mwaka huu, eneo 
la Manzese Bahkresa jijini Dar 
es Salaam.

Kwa mujibu wa ilani ya cha-
ma hicho, serikali ya CHAUM-
MA itahakikisha rasimu ya 
Katiba ya Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania iliyojadiliwa 
katika bunge maalumu la katiba 
la mwaka 2014 inarejeshwa kwa 
utekelezaji kama ilivyopende-
kezwa na wananchi.

Katika agenda hiyo, CHAUM-
MA imesema itaweka sheria 
mpya za uchaguzi zitaka-

zowawezesha wananchi kupata 
haki kwa kuanzisha mahakama 
ya kudumu ya katiba itakay-
opokea na kusikiliza masharti 
ya kikatiba, raia binafsi au taasi-
si.

Ilani hiyo pia imeeleza kuwa 
itatenganisha madaraka ya Rais 
wa Muungano, Rais wa Tanza-
nia Bara  na Rais  wa Zanzibar 
na itaruhusu wagombea huru 
wa  nafasi  ya udiwani, ubunge  
na urais.

Katika kipengele cha ku-
tokomeza ufisadi na rushwa, 
CHAUMMA imeeleza kuwa 
itatengeneza vyombo vyenye 
nguvu kubwa na mtandao ulioe-
nea nchi nzima, chombo chenye 
meno makali ya kutokomeza ul-
aji rushwa kiutendaji, kuandaa 
muswada wa sheria itakayotoa 
adhabu kali zaidi kwa walaji na 
watoa rushwa na kufuta mara 
moja mikataba yote iliyosainiwa 
katika mzingira ya kifisadi.

Kuhusu sekta za kiuchumi, 
chama hicho kimedai kuwa 
kitakuwa na mkakati wa maku-

sudi wa kimarisha uchumi kwa 
kuhakikisha mauzo ya bidhaa 
nchi za nje yanaongezeka kwa 
asilimia kubwa na kupunguza 
bidhaa kutoka nje ili kulinda vi-
wanda vya ndani.

Aidha, imesema serikali ya 
CHAUMMA  itaandaa mikopo 
ya fedha kwa wahitimu kutoka 
vyuoni na shuleni na kuan-
zisha miradi mbalimbali ya 
uchumi ndani na nje ya nchi na 
itaongeza pensheni za wastaafu 
ili wastaafu wapate kiwango cha 
asilimia 80 ya mishahara yao.

Ilani hiyo imeeleza kuwa ka-
tika kuboresha uchumi wa nchi, 
kitajenga viwanda vya zana 
za kisasa za kilimo na mifugo, 
kutoa ruzuku kwa wafugaji na 
wakulima na fidia au upendeleo 
katika kodi kwa ajili ya kuende-
leza kilimo na mifugo, kujenga 
viwanda vya kusindika bidhaa 
za kilimo na mifugo na kufufua 
huduma za ughani katika kilimo 
na mifugo.

Kuhusu mawasiliano na 
uchukuzi, kimesema kitajenga 

barabara kwa kiwango cha 
lami, ili kuhakikisha kuwa kila   
makao ya halmashauri yanafiki-
ka kwa barabara ya lami na ku-
jenga mfumo mpya wa usafiri 
wa barabara na  reli katika miji 
mikubwa ikianzia   Dar es Sa-
laam ili kuondoa kero ya mson-
gomano wa magari uhaba wa 
usafiri na kuondoa ajali zinazo-
sababiswa na barabara mbovu 
na nyembamba.

Katika uwekezaji, CHAUMMA 
imesema itaweka msharti ya 
uwekezaji yanayohakikisha 
kuwa wawekezaji wageni wa-
nakuza ajira, uzoefu na teknolo-
jia kwa wananchi na pia wana-
bakiza kiasi cha kuridhisha cha 
mapato nchini kwa kuwekeza 
upya faida yao katika miradi 
mengine mipya.

Kwa upande wa elimu, seri-
kali ya CHAUMMA itabadili 
mitaala ya elimu kwa kuanzia 
elimu ya msingi hadi vyuo vi-
kuu, ili kuipa ubora wa hali ya 
juu na maudhui na vionjo vya 
kitanzania na kimataifa.

Mgombea  urais  kwa tiketi  ya Chama cha Wananchi (CUF),  Prof. Ibrahim Lipumba, akihutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu 
wilayani Kibaha, Mkoa wa Pwani  jana. PICHA: BONIFACE GIDEON



Alhamisi Septemba 10, 2020 5

habari kitaifa

Mgombea 
ubunge 
aibuka
hoja ujenzi 
chuo ufundi 
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

MGOMBEA ubunge Jimbo la 
Bagamoyo kwa tiketi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Muharami Mkenge, 
amewaomba wananchi kumpa kura 
nyingi, ili asimamie ujenzi wa chuo 
cha ufundi kujengwa wilayani hapo.

Muharami amesema, tayari ombi 
hilo amemweleza mgombea mwenza 
wa urais wa CCM, Samia Suluhu Has-
san, alipofanya mkutano wa kampeni 
hivi karibuni jimboni Bagamoyo.

Mkenge aliyasema hayo jana 
katika mkutano wake wa kampeni, 
kwenye uwanja wa Mgonela Kata 
ya Dunda. Alisema chuo cha ufundi 
kitakuwa suluhisho kwa vijana ku-
pata ajira kwenye viwanda vinavyo-
jengwa.

Alisema mbali na ombi la ujenzi 
wa chuo, pia alimkabidhi Samia ombi 
la ujenzi wa barabara ya Makofia 
mpaka Sunguvuni, ili kuyawezesha 
magari yanayopeleka dawa kwe-
nye chanzo cha maji cha Ruvu Chini 
yaende wakati wote.

“Nawaomba wana Bagamoyo wen-
zangu mnipe ridhaa ya kuwa mbunge 
wenu. Nitafuatilia ujenzi wa chuo cha 
ufundi, na  ujenzi wa barabara, kila 
eneo ili lifikike kwa urahisi bila ku-
jali wakati wa masika au  kiangazi,” 
alisema.

Aliyekuwa Mbunge wa Jimbo hilo, 
Dk. Shukuru Kawambwa, aliwaomba 
wananchi kumchagua Mkenge, ili 
aendeleze yale yaliyoanzishwa na 
kwamba ana imani na mgombea 
urais wa  CCM, Rais John Magufuli, 
endapo atachaguliwa atasimamia 
mambo ya mgombea huyo.

Awali, Mwenyekiti wa CCM  Wilaya 
ya Bagamoyo, Abdul Sharifu, aliwa-
taka wakazi wa wilaya hiyo kumcha-
gua kwa kura nyingi Rais Magufuli, 
Mkenge na wagombea udiwani wa 
chama hicho, ili walete maendeleo 
na kuendeleza miradi ya kimkakati 
iliyoanzishwa. 

Mwalimu auawa nyumbani kwake

Lipumba ajinadi na mapinduzi ya kilimo
Na Boniface Gideon, KIBAHA

MGOMBEA   urais   kwa tiketi   
ya  Chama cha Wananchi (CUF), 
Prof. Ibrahim   Lipumba,   amea-
hidi kuendeleza sekta ya kilimo na 
kurahisisha biashara ya mazao ya 
kilimo.

Prof. Lipumba alitoa ahadi hiyo 
jana wakati wa mikutano yake ya 
kampeni katika wilaya za Kibaha 
na Bagamoyo mkoani Pwani.

Alisema atatekeleza ahadi yake 
hiyo kwa kurekebisha mfumo wa 
kodi na ushuru wa mazao ya kili-
mo ikiwamo  kufuta ushuru   na 
ada zote za mazao kwa mkulima   
endapo atapata  ridhaa ya Watan-
zania ya kuwa rais.

Prof Lipumba alisema kuwa ku-
tokana na sera yake ya haki sawa 
na furaha kwa wote, chama hicho 
kina lengo la kuleta mapinduzi ya 
kilimo, ufugaji na uvuvi ili kuu-
tokomeza umaskini na kuchochea 
maendeleo ya viwanda kupitia 
sekta ya kilimo.

Prof. Lipumba  alisema  ikiwa  
atachaguliwa  ataunda  serikali ya 
umoja wa kitaifa  ambayo itakuwa  
chini ya CUF,   na kwamba   ita-
hakikisha taaluma ya ubwana/ubi-
bi shamba inarejeshwa hadhi yake 
ikiwamo kuwawezesha maofisa 
ugani ili  wafanye kazi zao katika 
viwango vinavyotakiwa na vyenye 
tija kwa wakulima nchini.

Aliongeza kuwa   zaidi ya robo 

tatu ya Watanzania wanategemea 
sekta ya kilimo, ufugaji na uvuvi,   
lakini  kumekosekana  sera sahihi 
ya kukuza kilimo na kuinua hali za 
maisha ya wakulima   kwa kuwa   
zana za kilimo na pembejeo hazi-
wafikii, na hata zinapowafikia zi-
nakuwa zimechelewa.

‘’Wakulima wa mikoa ya pwani 
wameachwa solemba bila msaada 
wowote, tunahitaji kuibadili-
sha hali hii…. ardhi ya pwani ni 
moja kati ya ardhi zinazokubali 
kilimo chochote pamoja na zao 
la korosho, lakini matokeo yake 
mmeachwa solemba,” alibainisha.

  Alisema  utafiti katika nchi 
nyingi zilizoendelea unaonyesha 
kuwa kasi ya kukua kwa uchumi 

na   uzalishaji katika sekta ya kil-
imo kunapunguza umaskini kwa 
kasi kubwa kuliko  ukuaji wa sek-
ta nyingine yoyote katika mataifa 
hayo.

Aidha, alisisitiza kuwa serikali 
yake  ya   umoja wa kitaifa ita-
hakikisha   kila halmashauri ina-
jenga mazingira ya kuanzishwa 
kwa viwanda vidogo vidogo kwa 
ajili ya kusindika na kuyaongezea 
thamani mazao yanayozalishwa 
na wananchi katika halmashauri 
husika.

‘’Utaratibu huu siyo kwamba 
utawasaidia wazalishaji wa vijijini 
kuwa na soko ambalo liko tayari 
bali pia utasaidia sana katika su-
ala zima la kuongeza ajira nchini 

kwa kushirikiana na mashirika 
ya  kimataifa ya FAO, benki ya du-
nia na taasisi za utafiti wa kilimo,” 
alieleza na kuongeza:

 “Pia serikali ya kitaifa chini ya 
CUF itafanya utafiti wa kina juu ya 
mazao mengine ya biashara ya-
nayoweza kustawishwa   maeneo   
mbalimbali nchini.”

Alisema baada ya utafiti   huo 
kuyajua  maeneo  ya kustawisha  
pamoja na mazao  husika, itarahi-
sisha  kutambua maeneo ya nchi 
yanakoweza kukuzwa  na kwam-
ba   Serikali  yake  itatoa msaada 
kwa wakulima wa maeneo husika 
ili waweze kuyakuza pamoja na 
kuwatafutia wabia.

Na Pendo Thomas, 
KIGOMA

MWALIMU wa Shule ya 
Sekondari Kihenya, wilaya-
ni Kasulu mkoani Kigoma, 
ameuawa kwa kupigwa risasi 
na watu wanaodhaniwa kuwa 
ni majambazi akiwa nyumba-
ni kwake.

Akithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kigoma, ACP James 
Manyama, alisema tukio hilo 
limetokea Septemba 6, majira 
ya saa tatu usiku, baada ya 

watu hao kuvamia nyumba 
ya mwalimu Fredrick Richard 
(30), aliyekuwa akiishi na mke 
na watoto wawili.

Alisema watu hao ha-
wakuongea neno lolote baada 
ya kuingia ndani, walimpiga 
risasi mwalimu huyo na kuon-
doka bila kuchukua kitu cho-
chote.

Jeshi hilo linamshikilia mtu 
mmoja akihusishwa na mauaji 
hayo baada ya polisi kuokota 
kofia katika eneo la tukio iliyo-
saidia kumpata mtuhumiwa 
huyo huku watuhumiwa wen-

gine wakiendelea kutafutwa 
ili waunganishwe na mwen-
zao.

Kamanda alisema huenda 
tukio hilo ni la kulipa kisasi 
kwa kuwa wahalifu baada ya 
kutekeleza mauaji hawakuiba, 
hivyo kuwataka wananchi 
kuacha kujichukulia sheria 
mkononi.

“Nitoe wito kwa wananchi 
wa Kigoma waache kuchukua 
sheria mkononi kwa kuwa 
kitendo hicho cha mauaji ya 
mwalimu kinadumaza jiti-
hada za kuinua kiwango cha 

elimu,” alisema.
Pia alisema kufuatia msako 

waliouendesha wamefani-
kiwa kuwakamata wahamiaji 
haramu 21 na kuwakabidhi 
kwa Uhamiaji ili taratibu 
zingine ziendelee.

Kamanda Manyama alise-
ma hali ya ulinzi na usalama 
kwa Mkoa wa Kigoma kwa 
sasa ni shwari hivyo wananchi 
waishi kwa amani na wawe 
mstari wa mbele kusaidiana 
na jeshi hilo kutoa taarifa 
vinapotokea viashiria vya 
uhalifu.

Mafundi wakiendelea na kazi ya kujenga kivuko kwa ajili ya waenda kwa miguu katika eneo la Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MIRAJI MSALA 
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MAONI & UCHAMBUZI

MAANDALIZI ya Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa kufanyika Okto-
ba 28, mwaka huu yako katika hatua muhimu ya kampeni; kwa 
maana fursa kwa vyama vya siasa na wagombea kuwaendea wa-
nanchi kwa lengo la kuwaomba kura.

Wagombea na vyama vyao wanatumia njia mbalimbali za ku-
wafikia wananchi (wapigakura), zikiwamo kampeni kwenye ma-
jukwaa, kwenye maeneo ya mikusanyiko, vikao vya ndani na hata 
makongamano pamoja na midahalo, ingawa kwa mwaka huu 
hatujashuhudia utaratibu wa midahalo.

Ikumbukwe kuwa kampeni ni mchakato muhimu pengine ku-
liko mingine ya uchaguzi kwa sababu ndipo wananchi wanapo-
chukua uamuzi wa ni nani wamchague siku ya uchaguzi.

Uamuzi huo unafikiwa baada ya wapigakura kusikiliza na kuri-
dhishwa na ilani, sera, mikakati na mipango ya vyama vya siasa na 
wagombea wake katika kuwaletea maendeleo.

Wakati huu ambao kampeni zimeshika kasi kwa baadhi ya vy-
ama, pia vyama hivyo vinatumia kila njia kuhakikisha vinakuba-
lika kwa wapigakura ili viaminiwe, hivyo kupata ridhaa Oktoba 28. 

Tunaendelea kuhimiza na kuvisisitiza vyama, wagombea, wa-
nachama na wafuasi kuzingatia sheria, taratibu, kanuni na maele-
kezo kutoka katika Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), tukiamini 
kuwa kwa kufanya hivyo, uchaguzi huo utafanyika katika mazin-
gira ya utulivu. Aidha, tunavikumbusha vyombo vya ulinzi na us-
alama hususan Jeshi la Polisi kuhakikisha linazingatia hayo kwa 
kuwa ndicho chombo chenye dhamana ya kusimamia usalama.

Ikumbukwe kuwa Jeshi la Polisi linawajibika kutoa ulinzi katika 
mikutano ya kampeni, kuwalinda wagombea pamoja na kuhakiki-
sha maeneo yote ya nchi yanakuwa na usalama uhakika kipindi 
chote cha uchaguzi.

Kutokana majukumu hayo mazito, tunalishauri jeshi hilo ku-
hakikisha linatekeleza majukumu yake kwa usawa bila kupende-
lea au kuegemea chama kimoja. Kwa upande wa NEC, tunaamini 
kuwa itaendelea kutimiza majukumu yake ya msingi ya kusima-
mia na kuratibu mchakato mzima wa uchaguzi kwa kuhakikisha 
kuwa inatoa haki kwa vyama vyote. Tume imepewa mamlaka ya 
kisheria kutekeleza majukumu yake kuanzia mchakato wa uan-
dikishaji wapigakura, utoaji wa fomu kwa wagombea, uteuzi, ku-
ratibu kampeni, kusimamia upigaji kura na kutangaza matokeo.

NEC imeshatekeleza jukumu la uandikishaji wa wapigakura 
kupitia uhakiki wa daftari la wapigakura, kutoa fomu kwa wag-
ombea huku ikiendelea kuteua wagombea, wakati huo ikiendelea 
kushughulikia mapingamizi.

Ni matarajio yetu kwamba NEC inashughulikia mapingamizi 
yote yaliyowasilishwa kwake kwa wakati mwafaka, ili walioweka 
na kuwekewa mapingamizi wanapewa haki yao inavyostahili ki-
sha walioshinda waanze kampeni.

Licha ya suala zima la uteuzi wa wagombea kuibua mjadala 
na malalamiko katika maeneo mengi hususan kutoka vyama vya 
upinzani, lakini bado tunaendelea kuamini kuwa NEC itatekeleza 
wajibu wake na kutoa maamuzi ya haki, ambayo yatamaliza 
minong’ono na hisia.

Hata hivyo, tunaona kuna umuhimu kwa NEC kuongeza uwazi 
zaidi hususan baada ya kushughulikia rufani zinazohusu uteuzi.

 Tunasema hivyo kutokana na majina ya walioshinda pingamizi 
au kukataliwa kutokutajwa ili umma ukawafahamu, hivyo kuon-
doa kabisa mijadala na malalamiko yanayoendelea.

Pamoja na kwamba walipoweka mapingamizi hawakutajwa 
majina yao hadharani, lakini NEC kama chombo kinachowajibika 
kwa umma, kwa kuwataja itakuwa imewapa haki wananchi kue-
lewa ni kina nani wagombea halali wa maeneo yanayohusika.

Ni matarajio yetu kuwa kila upande ukitimiza majukumu yake 
kama sheria, taratibu na kanuni zinavyoelekeza, hakika uwazi 
utatawala na kuondoa malalamiko na hisia zisizo na msingi. Kila 
mmoja anapaswa kuelewa kuwa uchaguzi ni kitu kinachopita, la-
kini kuna maisha baada ya uchaguzi.

Na Sabato 
Kasika LAITI wanaojisaidia ovyo 

mitaani wangejua kuwa, wa-
nachangia kusababisha wag-
onjwa takribani 500,000 kila 
mwaka, kutokana na mara-
dhi yanayotokana na vinyesi 
vyao, pengine wangebadilika 
na kutumia choo.

Takwimu zinazotolewa 
wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Choo Duniani, ku-
toka Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Wato-
to (UNICEF), zinawataja watu 
432,000 kuwa wanaambuki-
zwa magonjwa, kutokana na 
kusambaa ovyo kinyesi kuna-
kochangiwa na kukosekana 
vyoo.

Aidha, inaelezwa kuwa 
takribani nusu ya watu duni-
ani  (bilioni 4.2) wanaishi bila 
huduma za usafi.

Takwimu za UN za Novem-
ba mwaka jana zinataja watu 
milioni 673, kuwa wanaen-
delea kujisaidia haja kubwa 
kwenye maeneo ya wazi kwa 
kukosa vyoo, na umoja huo 
unasisitiza kuwa usafi ni haki 
ya kila mmoja.

Jamii inakumbushwa 
kwamba, vyoo vinaokoa 
maisha, kwa vile kusambaa 
kinyesi cha binadamu kuna-
sababisha maradhi mengi 
yanayokatisha maisha ya ma-
milioni ya watu kila mwaka.

Huduma za vyoo zinaele-
zwa kuwa ni mwarobaini wa 
kutokomeza magonjwa ya-
nayoenezwa na vimelea na 
wadudu kama nzi, hivyo kuna 
haja ya kupanua wigo wa hu-
duma za usafi wa vyoo na ku-
tomwacha yeyote nyuma.

Kwa ujumla matumuzi ya 

vyoo, tena safi na bora yana-
himizwa kutokana na ukweli 
kwamba, kinyesi cha binada-
mu kisipotupwa ovyo, jamii 
inakuwa hatarini.

Kinyesi kinachafua maji, 
chakula na udongo kupitia 
vijidudu vya maradhi na 
kusababisha kuharisha na 
matatizo mengine makubwa 
ya kiafya.

Hivyo matumizi ya vyoo 
huzuia vijidudu kuingia kati-
ka mazingira na kulinda afya 
ya jamii nzima na siyo afya 
pekee bali kuwa na vyoo safi 
na bora kunasaidia, pia ni se-
hemu ya faragha.

Mahitaji ya faragha, ni 
muhimu, ndiyo maana kume-
kuwapo na kampeni mbal-
imbali zinazolenga ujenzi wa 
vyoo bora na kuvitumia, hasa 
vyenye milango kuliko vya 
wazi au kujisaidia vichakani.

Miongoni mwa kampeni 
hizo ni ile ya kitaifa ya Ny-
umba ni Choo inayohamasi-
sha jamii kujenga na kutumia 
vyoo bora, ambayo   inarati-
biwa na Wizara ya Afya.

Kupitia kampeni hiyo, 
kaya mbalimbali zisizokuwa 
na vyoo huhimizwa kujenga 
vyoo bora na kuvitumia, 
huku wananchi wakikum-
bushwa kuwa choo bora ni 
kile kinachozuia kuenea kwa 
kinyesi katika mazingira ya 
binadamu.

Aidha, kinatakiwa kuwa 
na sakafu inayosafishika kwa 
maji, kiwe na usiri, mlango 
pamoja na paa, ikiwa ni njia 
mojawapo ya kulinda faragha 
ya mtumiaji, kuliko ilivyo sasa 
kwenye baadhi ya maeneo.

Zama hizi inaelezwa kuwa 
bado wapo baadhi ya watu 
wanaojisaidia vichakani, zi-
wani, mabondeni na maeneo 
mengine badala ya kutumia 
vyoo, hali ambayo ni hatari 
kiafya.

Kwa mfano, Mkuu wa Mkoa 
wa Mara, Adam Malima, ame-
wahi kukaririwa na vyombo 
vya habari, akiwapa onyo 
watu wanaojisaidia ndani ya 
ziwa Victoria, kwamba wata-
chukuliwa hatua za kisheria.

Anatoa onyo wakati 
kampeni za Nyumba ni Choo 
zinaingia mkoani mwake na 
kuwataka wakazi wa mkoa 
huo kujenga vyoo bora na ku-
vitumia, badala ya kujisaidia 
maeneo ambayo siyo rasmi.

Ukweli ni kwamba, kuji-
saidia haja kubwa ovyo ku-
nasababisha magonjwa ha-
tari kikiwamo kipindupindu, 
ambacho kinaenezwa kwa 
kula chakula au kunywa maji 
yenye kinyesi kibichi.

Ndipo wadau wakiwamo 
serikali, UNICEF wasema 
umefika wakati  jamii kutam-
bua umuhimu wa kutumia 
vyoo, kwa kuunga mkono 
juhudi za serikali za kampeni 
za mara kwa mara kuhama-
sisha ujenzi wa vyoo bora ili 
kuepuka magonjwa ya mli-
puko.

Nikumbushe jamii kwam-
ba, kujisaidia vichakani, 
majini na mabondeni siyo 
ustarabu, hivyo ni vyema 
jamii kuitikia kampeni hizo 
na kuzifanyia kazi kwa lengo 
la kuboresha afya ya mtu 
mmoja mmoja, familia na 
jamii kwa ujumla.

Wasiojisaidia chooni huchangia 
kuzalisha wagonjwa 500,000

 Muungwana Lazima Nilonge

Sote tukumbuke kuwa kuna 
maisha baada ya uchaguzi
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HABARI KITAIFA

World 
Vision yatia 
mkono vita 
malaria 
Na Happy Severine, ITILIMA

KATIKA kuhakikisha ugonjwa wa 
malaria unatokomezwa, Shirika 
la World Vision Tanzania limetoa 
vyandarua 6,160 vyenye viuatilifu 
kwa watoto waishio katika mazin-
gira hatarishi.

Vyandarua hivyo vyenye 
thamani ya Sh. milioni 38.6 vime-
tolewa kwa watoto wafadhiliwa 
3,431 na wengine 2,729 wasiofa-
dhiliwa kupitia mradi wa malaria 
wa shirika hilo. 

Mratibu  wa Mradi wa World 
Vision,  Nyamoko George, alibaini-
sha hayo jana  wakati wa ugawaji 
wa vyandarua hivyo, uliofanyika 
katika ofisi za shirika hilo, Kanadi 
wilayani  Itilima.

George alisema wanatambua 
kuwa malaria ni moja ya ma-
gonjwa yanayoongoza kwa ku-
sababisha vifo kwa watoto chini 
ya umri wa miaka mitano pamoja 
na kushuka kwa kiwango cha ma-
hudhurio shuleni pindi wanapou-
gua ugonjwa huo mara kwa mara.

“Watoto wengi wenye miaka 
chini ya mitano wanaugua malaria 
na kupoteza  maisha na wengine 
huugua malaria mara kwa mara 
hali inayowafanya  kutohudhuria 
vyema masomo shuleni,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, alisema 
shirika linaungana na serikali ka-
tika kupambana na  kutokomeza 
ugonjwa huo huku wakiamini 
vyandarua walivyovitoa vita-
saidia kupunguza kama si kuisha 
kabisa malaria kutoka asilimia 
saba hadi chini ya asilimia moja 
ifikapo mwishoni mwa mwaka 
huu pamoja na kutokomeza kabisa 
(zero malaria) ifikapo mwaka 
2030.

Akitoa taarifa ya hali halisi ya 
ugongwa huo wilayani Itilima, 
Mganga Mfawishi wa Hospitali ya 
Wilaya, Anorld Musiba, alisema 
malaria bado ni ugonjwa unaowa-
sumbua sana wananchi wa wilaya 
hiyo.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu za mwaka 2017  hadi 2019, 
bado tatizo ni kubwa, hivyo jiti-
hada za dhati zinahitajika katika 
kuutokomeza.

“Mwaka 2017 kulikuwa na wag-
onjwa wa nje (OPD) 9,764  kati ya 
hao 4,159 sawa na 43 walikuwa 
watoto chini ya miaka mitano. 
Mwaka 2018 walikuwa 6,209 kati 
ya hao 2,460 sawa na asilimia 40 
walikuwa watoto chini ya miaka 
mitano na  mwaka jana  walikuwa 
6,432 kati yao asilimia 41 waliku-
wa watoto chini ya miaka mitano. 

“Mwaka huu, kuanzia Januari 
hadi Julai, walikuwa 3,088 am-
bapo watoto walikuwa 1,449 sawa 
na asilimia 46.9,” alisema.

Awali, akipokea vyandarua 
hivyo, Katibu Tawala wa Wilaya, 
Philbert Kanyilizu, aliwaomba wa-
dau mbalimbali wajitokeze kush-
irikiana na serikali kutokomeza 
ugonjwa huo.

TAKUKURU yaokoa mil. 44/- za korosho Kibiti

15,000 kupata elimu ya kilimo cha mboga 
Na Renatha Msungu,       
ARUSHA

KITUO cha Utafiti wa Mbegu 
za Mboga cha Tengeru, kinata-
rajia kuwafikia wananchi 15,000 
kuwafundisha    kilimo cha 
mboga na matumizi ya mbegu 
bora. 

Mtafiti wa Kituo hicho, Alaik 
Laizer, alisema jana jijini Arusha 
kwua lengo lao ni kuona wakuli-
ma wananufaika na kilimo che-
nye tija. 

Laizer alisema taasisi hiyo im-

ekuwa ikifanya kazi na vikundi 
vya wajasiriamali katika mikoa 
mbalimbali ili kuwainua katika 
kilimo hicho.

 Alisema kituo hiko kime-
kuwa kikizunguka katika mikoa 
mbalimbali kuhakikisha wakuli-
ma wanalima kisasa ili kuwa na 
kilimo chenye tija.

“Tuna kazi kubwa ya ku-
wafundisha wakulima kuende-
sha kilimo cha kisasa cha mbo-
ga,” alisema Laizer. 

Alifafanua zaidi ya kuwa hivi 
sasa wakulima katika vikundi 

wameamka na kuendesha kil-
imo cha mboga cha kisasa na 
kuwafundisha wenzao.

Mtafiti Ritha Luoga alisema 
kituo hicho kimesaidia wa-
nawake wengi kuinuka kiuchu-
mi kupitia kilimo cha mboga na 
sasa wengi wanafanya kilimo 
chenye tija.

Alisema lengo lao ni kuona 
kilimo cha mboga na matunda 
kinakua kwa kasi nchini.

Msimamizi wa mradi wa 
kilimo hicho Unguja na Pemba, 
Judith Assenga, alisema unaen-

delea vizuri, akibainisha kuwa 
visiwani huko, wanawashauri 
wakulima walime mboga aina 
ya mnafu na mgagani ambazo 
zinahitajika kwa kiasi kikubwa. 

Alisema mnafu una soko kub-
wa visiwani huko kwa sababu 
unahitajika kwa wingi na wa-
naolima ni wachache. 

Alisema moja ya vikwazo am-
bavyo wakulima wanakutana 
navyo ni kutokufahamu aina za 
mboga zinazofaa kulimwa ka-
tika maeneo ambayo wanalima 
mboga. 

Na Futuna Seleman, KIBITI

OFISI ya Mkuu wa Wilaya 
Kibiti mkoani Pwani  na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) wilaya 
hiyo,  imeokoa Sh. 44,054,040 
za   wakulima wa korosho wa 
vyama vya ushirika.

Vyama hivyo ni  Mwambao 
Amcos na Ruaruke Amcos vya 
Wilaya ya Kibiti za   mauzo ya 
korosho   msimu wa mwaka 
2019/2020.

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Gul-
lam Hussein Kiffu  akitoa taari-
fa ya kuokoa fedha za wakulima 
wa korosho Kibiti, alisema koro-
sho za vyama hivyo ziliuzwa ka-
tika mnada wa  Januari 24, 2020 
kwa kampuni ya RV. EXPORT 
zikiwa jumla ya kilo 157,591 am-
bapo baada ya korosho kuuzwa, 
mnunuzi alichukua  kilo 71,845 
na kuacha kilo 85,746 ambapo 
korosho zilizobaki ziliendelea 
kukaa ghalani hadi TAKUKURU 
na ofisi ya mkuu wa wilaya il-
ipofuatilia suala la wakulima 
wasiolipwa walipwe

Aidha baada ya ufuatil-
iaji kuanza ilibainika kuwa 

mnunuzi wa korosho alikuwa 
ameshalipa fedha CORECU kwa 
ajili ya wakulima wa Mwambao 
na Ruaruke na baada ya fedha 
hizo kulipwa hazikuwafikia 
wakulima walengwa   badala 
yake CORECU walizipeleka 
kwa wakulima wengine wasio-
husika.  

“Suala hili liliendelea kufua-
tiliwa na Ofisi ya TAKUKUKURU 
na Agosti 28, 2020 kikao cha 
pamoja ambacho kilishiriki-
sha ofisi ya mkuu wa wilaya, 
TAKUKURU na ofisi ya mkuru-
genzi na viongozi wa AMCOS 
husika alisema na kuongeza:

 “Tulikaa kwa pamoja na 
ndipo ilipoamuliwa kwamba 
CORECU wawalipe wakulima 
fedha zao ndani ya siku 14.”

“Napenda kuwajulisha kuwa 
CORECU wametekeleza kilicho-
agizwa na wamelipa kiasi cha 
Sh. 44,054,040 ambapo mna-
ziona hapa na nyingine tayari 
tumeshawalipa wakulima,” 
alisema mkuu wa wilaya.

Kiffu aliongeza kuwa ufua-
tiliaji fedha za wakulima wa 
korosho ulianza tangu Novem-
ba 2019 ambapo hadi leo Sh. 

300,920,780 zimeokolewa na 
kulipwa kwa wakulima ambao 
walikuwa hawana tena matu-
maini ya kupata fedha zao.

Alitoa wito kwa  viongozi wa 
AMCOS na CORECU kufanya 
kazi kwa uadilifu mkubwa ili 
kuepusha hujuma kwa mazao 
ya wakulima wanyonge ambao 
wanatumia gharama kubwa 
kwenye madawa, lakini baada 
ya mavuno fedha zao au mauzo 
yao yanahujumiwa na watu 
wachache. 

“Lakini pia kampuni ya un-
unuzi wa mazao ya wakulima 
wa Kibiti nawaasa kuacha 
ujanja ujanja wa kuwadhulumu 
wakulima badala yake fuateni 
sheria, kanuni na taratibu 
kwani mtajikuta mnaingia ka-
tika matatizo ambayo yatayum-
bisha biashara, “alisema Kiffu. 

Awali Kamanda wa TAKUKU-
RU Kibiti, Anna Shine, alisema 
walipokea malalamiko   ku-
toka kwa vyama viongozi wa 
Ruaruke Amcos na Mwambao 
Amcos kuwa baadhi ya wakuli-
ma wanadai fedha zao na wa-
likwenda hadi ofisi ya mkuu wa 
wilaya na wao walianza kushu-

ghulikia madai hayo. 
“Korosho ziliuzwa  kwa kam-

puni ya RV ambaye alizibeba 
nusu nyingine akaziacha kwa 
madai ya changamoto ya bara-
bara na ubovu wa korosho 
lakini cha kushangaza ofisi ya 
mkuu wa wilaya ilifanya mnada 
mwingine na mnunuzi huyo-
huyo akaja tena kuzikagua na 
kukubali kuzichukua ambapo 
wakulima walikubali wakatwe 
kufidia ubovu wa barabara kwa 
kutoa Sh. 80 kwa kila kila fedha 
ilizoingizwa  kwenye akaunti ya 
CORECU lakini CORECU wali-
chukua fedha hizo hizo na ku-
peleka kwa wakulima wengine 
ambao si walengwa, “.alisema 
Anna.

Hata hivyo alisema walikaa 
Pamoja na uongozi wa chama 
kikuu cha msingi Mkoa wa 
Pwani CORECU na Amcos jiti-
hada zilizosaidia kubaini fedha 
zilipopelekwa ambazo zimer-
udishwa na kupewa walengwa.   

Kamanda Anna  aliwataka 
wananchi wa Kibiti waitumie vi-
zuri ofisi yao  kwani wananchi 
wengi wamepata haki zao kupi-
tia ofisi hiyo.

Ofisa Taaluma 
wa Mkoa wa 
Pwani, Asnath 
Samwel (kusho-
to), akimkabidhi 
cheti cha kuhit-
imu mafunzo 
kwa njia ya 
TEHAMA ya ku-
wajengea uwezo 
kutoa elimu kwa 
wanafunzi, kwa 
Mkuu wa Shule 
ya Sekondari 
Chole, iliyopo 
Kisarawe mkoani 
humo, Zain-
ery Ngonyani, 
yaliyotolewa 
na shirika lisilo 
la kiserikali 
la GESCI kwa 
walimu wakuu 
na viongozi wa 
shule za sekond-
ari za mkoa huo, 
wa Pwani, mjini 
Kibaha juzi. Ka-
tikati ni Meneja 
Mradi wa ADSI 
Tanzania, Joyce 
Msolla. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Waafiki kushtakiwa
wachafuzi wa kelele
Na Mwandishi Wetu

SIKU kadhaa baada ya Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) litangaze 
azima yake ya kuwashtaki 
wachafuzi wa kelele na mite-
temo, wananchi wamepongeza 
hatua hiyo. 

 “Hatua ya kuwaburuza ma-
hakamani wachafuzi wa kelele 
na mitetemo ni ya kupongezwa 
na kila Mtanzania kwani hali ni 
mbaya.  Kelele zinawakosesha 
watu utulivu na kukosekana 
kwa ufanisi wa shughuli zao,” 
alisema Muhsin Lingai, mkazi 
wa Vingunguti jijini Dar es 
Salaam.

Daud Machuma mkazi wa 
eneo la Viwanda Mikocheni 
jijini Dar es Salaam alisema 
kuwashtaki wakaidi kutaleta 
amani wakati wa usiku waka-
ti  viwanda vingi vinakuwa 
vinaendelea na uzalishaji.

“Mikocheni ni eneo la viwan-
da. Tunavipenda viwanda kwa 
sababu vimeajiri vijana wetu. 
Lakini lazima sheria ya mazin-
gira iheshimiwe ili kupunguza 
athari hasi kutoka viwandani. 
Kupunguza kelele za usiku ni 
busara kubadilisha teknolojia,” 
alisema.

Alex Mushi, mkazi wa Sinza, 
alilitaka baraza kutomwogopa 
mtu yeyote katika kusimamia 
sheria na kanuni za mazingira.

“Kuna kelele nyingi katika  
makazi ya watu kutoka vyanzo 
mbalimbali.  Hasa Sinza kelele 
zinatoka  kwenye kumbi za 
starehe na baa. Tunaipongeza 
NEMC kwa kutamka kwamba 
itachukua hatua kwa mujibu wa 
sheria.  Na wafanye hivyo,  bila 
kujali rangi, kabila wala dini ili 
kuleta utulivu katika makazi ya 
watu,’’ alisema Mushi.

Alidai kuwa wamiliki wa 
baa na kumbi za starehe walio 
wengi hawajali mahitaji ya watu 
wengine zaidi ya kuwafurahisha 
wateja wao jambo linawanyima 
watu wengine nafasi na haki  ya 
kutulia na familia katika makazi 
yao. 

“Kwenye makazi yetu tuna 
wagonjwa, watoto wadogo, 
wazee, wafanyakazi na watu 
tunaohangaika mchana kutwa 
katika harakati za kulijenga 
Taifa. Tunaporejea kwenye 
makazi yetu tunahitaji utulivu 
na mapumziko ya muda mrefu.  
Lakini hali imekuwa tofauti kwa 
kuwa tunakaribishwa na kelele 
na kelele zinaendelea kwa usiku 
kucha,’’ alisema.

Hivi karibu Mkurugenzi Mkuu 
wa NEMC, Dk. Samwel Gwama-
ka, alisema kuwa NEMC haita-
sita kuwaburaza mahakamani 
wakiukaji wa sheria ya mazin-
gira ya mwaka 2004 na katika 
kusimamia hilo hawatomwonea 
mtu na pia hawatampendelea 
yeyote kwa rangi yake, dini, 
kabila au cheo chake.

Tuzo wanawake waliofanya 
vizuri kibiashara yazinduliwa
Na Frank Monyo 

CHAMA cha Wanawake 
wenye Viwanda na Biashara 
(TWCC) kimezindua tuzo za 
wanawake waliofanya vizuri 
zaidi mwaka 2020 katika sekta 
za viwanda na biashara nchini.

Tuzo hizo zinatarajiwa ku-
tolewa Novemba 28, 2020 jijini 
Dar es Salaam na kuambatana 
na uzinduzi wa Jarida la Wa-
nawake 100 Wajasiriamali wali-
othubutu (Tanzania Inspire & 
Impact Women Book), kitacho-
tumika kutangaza kazi mbalim-
bali za wanawake wajasiriamali 
nchini.

Mwenyekiti wa TWCC, Jac-
quiline Maleko, akizungumza 

na jijini Dar es Salaam jana, 
alisema usajili kwa ajili ya tuzo 
hizo ni bure na zitawahusu 
wanawake wote wajasiriamali 
hata ambao sio wanachama wa 
TWCC.

Alisema tuzo hizo zinalenga 
kuonyesha mchango wa mwa-
namke mjasiriamali katika 
kukuza uchumi wa nchi na ku-
chochea maendelo ya jamii.

“Tuzo hizo zina lengo la 
kutambua na kuheshimu wa-
nawake waliofanikiwa na wale 
wanaochipukia katika sekta za 
viwanda na biashara, kujenga 
imani juu ya ujasiriamali na ku-
hamasisha wanawake wa vizazi 
vijavyo kuwekeza na kujishu-
ghulisha katika shughuli za vi-

wanda na biashara pamoja na 
kusherehekea mafanikio wa-
nayoyapata wanawake katika 
sekta za viwanda na biashara,” 
alisema Maleko. 

Aliongeza kuwa wanawake 
ni nguzo muhimu katika 
maendeleo ya jamii yoyote, 
na kwamba wanawake wana 
uwezo wa kufanya mapinduzi 
makubwa katika sekta ya vi-
wanda na biashara endapo 
wataaminiwa na kupewa nafasi 
yakufanya hivyo.

Aidha, Maleko aliishukuru 
serikali kwa kuendelea kubore-
sha mazingira ya biashara, 
ambapo wanawake wengi 
wameweza kuanzisha biashara 
na viwanda vidogo ambavyo 

vimewaongezea kipato, ku-
zalisha ajira pamoja kuchangia 
katika kukua kwa uchumi wa 
nchi. 

Alisema kuwa mchakato wa 
upatikanaji wa washindi wa 
tuzo hizo unaratibiwa na kama-
ti maalum inayoundwa na wa-
jumbe kutoka taasisi za serikali 
na sekta binafsi.

  “Ili kuweza kushiriki katika 
tuzo hizi wanawake wanataki-
wa kujaza fomu maalum amba-
zo kwa sasa zinapatikana bure 
katika tovuti ya TWCC www.
twcc-tz.org, ofisi za serikali za 
mikoa, halmashauri, ofisi za 
TWCC mikoa mbalimbali, SIDO 
na ofisi zote za TCCIA,” alisema 
Maleko. 

Viongozi dini Marekani, Rwanda kuombea corona
Na Christina Haule,          
MOROGORO

VIONGOZI wa dini kutoka 
nchi za Marekani na Rwanda 
wameahidi kuombea nchi zao 
na zingine kuondokana na jan-
ga la ugonjwa wa corona kupi-
tia ardhi ya Tanzania.

Wamesema hiyo inatokana 
na Tanzania kuwa nchi pekee 
duniani ambayo watu wake 
wanaendelea na kazi zao kama 
kawaida licha ya kuwapo na 
tishio la ugonjwa huo duniani. 

Viongozi hao akiwamo 
Mchungaji kutoka Kanisa la 
Waamini la nchini Marekani, 
Dana Morey, walisema hayo 
jana walipokuwa wakizun-
gumza na waandishi wa habari 
juu ya kuanza kwa semina ya 

dini Manispaa ya Morogoro. 
Mchungaji Morey alisema 

Tanzania ni nchi ambayo watu 
kutoka mataifa mbalimbali 
wanaiongelea kwa sababu ya 
kuwa na utulivu na watu wa-
natembea kwa uhuru nyakati 
hizi za corona kutokana na 
maombi ya siku tatu yaliyoon-
gozwa na Rais John Magufuli ya 
kuondoa ugonjwa huo.

Alisema nchi zingine zinaen-
delea kusumbuka na virusi vya 
corona na Tanzania imepata 
jibu ambalo ni kumfanya Mun-
gu kuwa kimbilio.

“Tanzania mnaonyesha ni 
namna gani mnamjua Mungu, 
hakuna kiongozi aliyeweza 
haya kutoka nchi zingine, lakini 
Tanzania imetumia siku tatu 
kwa kusali na Mungu akakubali 

maombi yenu,” alisema Mchun-
gaji Morey kutoka Marekani.

Alisema wameamua kuja 
Morogoro   kama sehemu yao 
ya kwanza kutembelea Tanza-
nia kutangaza neno la Mungu 
baada ya kuingia ugonjwa 
wa corona, huku wakija na 
neno moja kwa wanadamu 
kuwa wamwamini Mungu kwa 
maana yeye anawapenda na 
ndio maana akamtoa mwanaye 
wa pekee afe msalabani ili kila 
amwaminiye asipotee bali awe 
na uzima wa milele. 

Mchungaji Morey alisema 
kupitia maombi yanayoanza 
leo hadi Jumapili watakaoshiri-
ki watabadilisha maisha yao 
ikiwamo kuondoshwa kwa ma-
gonjwa yaliyowasumbua kwa 
muda mrefu yatakwisha.

Naye Muinjilisti kutoka 
kanisa la Mwanga wa Mataifa 
la nchini Rwanda, Dk. Lau Tu-
musime, alisema Tanzania 
ndio nchi       pekee ambayo 
inakubali mikutano      na mi-
kusanyiko na wananchi  wanai-
tika kuomba.

Alisema wameamua kutumia 
mwaka  2020/21 kuja Tanzania 
baada ya Mungu kuwaelekeza 
kutoa huduma nchini humo.

Naye Mwenyekiti wa makani-
sa ya Pentekoste (TAG) mkoani 
Morogoro, Askofu Bryson 
Msuya, alisema katika semina 
hiyo pia watamwomba Mungu 
aivushe salama Tanzania katika 
kipindi cha uchaguzi, kupitia 
maombi ya amani na umoja 
yatakayoendelea wakati wa 
semina hiyo.

Mwenyekiti wa Chama cha Wanawake Wafanyabiashara Tanzania (TWCC), Jacqueline Maleko (katikati), Mkurugenzi Mtendaji wa chama 
hicho, Mwajuma Hamza (kushoto) na Mjumbe wa Bodi, Mery Sila, wakizindua tuzo za wanawake waliofanya vizuri zaidi kwa mwaka 2020 
katika sekta ya viwanda na biashara jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Frank Monyo

BALOZI wa heshima wa Sey-
chelles nchini, Maryvonne Pool, 
ameipongeza Tanzania kwa hat-
ua iliyofikia katika usimamizi wa 
sheria ya afya na usalama mahali 
pa kazi yenye lengo la kulinda 
nguvu kazi ya Taifa.

Balozi Pool, amesema anatam-
bua kazi nzuri   inayofanywa na 
Wakala wa Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi (OSHA) katika kusi-
mamia utekelezaji wa Sheria ya 
Afya na Usalama Mahali pa Kazi 
ya mwaka 2003 na kupitia sheria 
hiyo maeneo mengi ya kazi yana-
tambulika na kuzingatia viwango 
vya usalama na afya kazini.

Kauli hiyo ameitoa jana jijini 

Dar es Salaam alipotembelea ofisi 
za OSHA kwa lengo kufanya usaji-
li wa moja ya miradi ambayo ofisi 
yake ni mbia pamoja na kujifunza 
namna ambavyo taasisi hiyo ina-
vyotekeleza.

  “Naipongeza Tanzania chini 
ya uongozi wa Rais John Magu-
fuli kwa kuwa na taasisi muhimu 
kama hii ambayo inasaidia kulin-
da nguvu kazi ya nchi na nimeku-
wa nikiwasikia sana siku hizi na 
nafahamu jinsi mlivyojipanga ka-
tika kutekeleza majukumu yenu 
ya msingi,” alisema Balozi Pool.

Akiwa katika ofisi hizo amea-
hidi kushirikiana na OSHA katika 
kuviwezesha vikundi vya wakuli-
ma wadogo wanaofanya shughuli 
zao katika wilaya za pembezoni 

mwa mikoa ya Dar es Salaam na 
Pwani kuhakikisha vikundi hivyo 
vinasajiliwa na OSHA kwa ajili 
ya kujikinga na madhara yatoka-
nayo na shughuli za kilimo.

“Sisi tunafanya miradi mbalim-
bali ya kuwawezesha wakulima 
kuboresha uzalishaji na kupata 
masoko ya mazao ya kilimo na 
japokuwa tumekuwa tukiwawez-
esha wakulima kupata vifaa 
muhimu vya kujikinga kama 
viatu vya shambani, lakini tunao-
na ipo haja ya kuwahamasisha 
wakulima kuwa katika vikundi 
vya uzalishaji na kuwawezesha 
kupata usajili wa OSHA, ili mwen-
delee kuwaongoza kufanya kazi 
zao kwa usalama zaidi,” alisema 
Balozi Pool.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa 
OSHA, Khadija Mwenda, alisema 
taasisi yake imefarijika kutam-
bua kwamba juhudi za serikali 
za kulinda nguvukazi ya Taifa zi-
naonekana.

“Tumefurahi sana leo kutem-
belewa na Balozi wa heshima wa 
Seychelles nchini kwetu ambaye 
amekuja kusajili eneo lake la kazi. 
Tumepata fursa ya kushirikishina 
mambo mengi na kubadilishana 
uzoefu jinsi ambavyo nchi zetu 
zinasimamia masuala ya afya na 
usalama ambapo amefurahi sana 
kuona kwamba nchi yetu ina 
mfumo madhubuti wa kusima-
mia usalama na afya ili kulinda 
nguvu kazi ya Taifa,” alisema 
Mwenda. 

Balozi wa heshima Seychelles 
aipongeza Tanzania sheria afya

Na Elizabeth Zaya

S
HIRIKA la Reli Tanzania 
(TRC) limewakutanisha 
wadau kutoka taasisi 
mbalimbali za umma na 

binafsi kujadili juu ya njia bora za 
kuwawezesha wananchi wanaoi-
shi kando kando ya reli kunufaika 
na fursa zilizopo katika reli.

Wakizungumza wakati wa mku-
tano huo uliofanyika hivi karibuni 
Ihumwa jijini Dodoma, wadau 
hao waliipongeza serikali kupitia 
TRC kwa kutekeleza mradi huo, 
huku wakisisitiza umuhimu wa 

wananchi wanaoishi kandokando 
ya miradi ya reli kuhakikisha wa-
nanufaika na fursa zinazotokana 
na miradi hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TRC, 
Masanja Kadogosa, alisema lengo 
la kuwakutanisha wadau hao 
ni kujadili na kutoa maoni yao 
namna mradi huo unavyopaswa 
kutekelezwa kwa kuzingatia ma-
hitaji yote muhimu kwa wananchi 
wanaouzunguka.

Kadogosa alisema mradi huo 
pamoja na mambo mengine, una-
saidia kuchagiza maendeleo kati-
ka maeneo yanayouzunguka kwa 

kuwa unahusisha pia uboreshaji 
wa huduma za jamii ikiwamo za 
afya na miradi ya wananchi ku-
jiongezea kipato.

Dk. Edwin Lyala, mtaalamu wa 
Ikolojia kutoka Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), alisema 
mkutano huo ni muhimu kwani 
ulisaidia kutoa nafasi kwa wa-
shiriki kujadili na kubadilishana 
mawazo juu ya masuala mbalim-
bali ikiwamo fursa za kiuchumi 
na uhifadhi wa mazingira katika 
miradi ya reli.

 Dk. Lyala alisema ipo haja ya 
kulinda urithi wa asili, jadi, mila 

pamoja na masilahi ya wakulima 
na wafugaji katika kipindi chote 
cha utekelezaji wa miradi hiyo 
ya reli. “Tunapaswa kuhakikisha 
kuwa wale waliohamishwa ku-
toka kwenye mradi wanapewa 
ardhi kuendeleza maisha yao,” 
alisema Dk. Lyala.

Catherine Masao, mhadhiri 
na mtafiti kutoka UDSM, alisema 
kuna haja ya kuanzisha kozi za 
uhandisi wa reli ili kutoa wataal-
amu zaidi wa kuhudumu katika 
sekta hiyo kwa kuwa bado in-
aonekana kuwa na upungufu wa 
wataalamu.

Wanaoishi kando ya reli kuwezeshwa

Mkuu wa Uendeshaji na Teknohama wa Benki ya Maendeleo, George Wandwalo (kulia), pamoja na baadhi ya wafanyakazi wenzake wakichang-
ia damu, katika maadhimisho ya miaka saba ya utoaji huduma wa benki hiyo, yaliyofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Wateja wa Tigo 
sasa wapata 
fursa mpya

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za 
mkononi ya  Tigo, imezindua 
huduma mpya ambayo in-
ampa mteja uwezo wa kure-
fusha muda wa matumizi ya 
kifurushi ambacho kinakar-
ibia kufikia ukomo wa muda 
wake wa matumizi.

 Huduma hii mpya itawapa 
wateja fursa na uwezo wa 
kuendelea kutumia kiasi cha 
kifurushi kilichobakia baada 
ya kufikia kikomo cha muda 
awali wa matumizi. 	
Hii itahusisha vifurushi vya 
kupiga simu, kutuma meseji 
pamoja na data.

Huduma hii ya kuweza 
kurefusha muda wa matumi-
zi kwa kifurushi kilichofikia 
kikomo cha muda wake wa 
matumizi maarufu kama 
‘Chukua Kilicho Chako’ ni ya 
kwanza na ya aina yake na 
kampuni ya Tigo ndiyo ya 
kwanza inayompa uhakika 
mteja kuwa sasa hataweza 
kupoteza kifurushi chake 
ambacho hakijatumika.

Meneja wa kitengo 
cha bidhaa za intaneti, 
Ndevonaeli Eliakimu, 
alisema: “Kama mtandao 
wa kisasa wa mawasiliano 
nchini, tumewasikiliza na 
tumeamua kufanyia kazi 
ombi hilo la wateja wetu 
ambao wamekuwa wak-
ishindwa kutumia vifurushi 
vyao kutokana na kuisha 
kwa muda wake wa matumi-
zi. Hivyo basi huduma hii 
mpya itawapa wateja uwezo 
wa kuongeza au kurefu-
sha muda wa matumizi wa 
vifurushi vyao kuanzia siku, 
wiki hata mwezi”.

“Kama kampuni ya ma-
wasiliano inayoongoza kwa 
kutoa huduma za kidigitali 
na za kisasa kabisa nchini 
Tanzania, tumekuwa wa 
kwanza kuzindua huduma 
hii mpya na ya aina yake, 
hivyo wateja wetu sasa 
hawatakuwa na wasiwasi 
juu ya ukomo wa muda 
wa matumizi wa vifurushi 
vyao. Huduma hii inazidi 
kudhihirisha namna Tigo 
inavyojidhatiti kuhakikisha 
inawathamini wateja wake 
kwa kuwapatia huduma ze-
nye ubunifu wa hali ya juu,” 
Eliakimu ameongeza.

“Hivyo basi kwa sasa 
vifurushi vitakuwa vinatu-
mika kulingana na matakwa 
ya mteja na hii pia inadhi-
hirisha ushindi kwa wateja 
wote wa Tigo nchini Tan-
zania na ni matumaini yetu 
kwamba huu ni mwendelezo 
wa kuboresha huduma zetu, 
ili kumrahisishia mteja wetu 
namna ya kuwasiliana na 
wapendwa wake,” alisema 
Eliakimu.
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WIZARA ya Fedha na Mipango 
imesema taarifa zinayosambazwa 
katika mitandao ya kijamii kuwa 
inashirikiana na Shirika binafsi la 
BACC kutoa mitaji ya biashara na 
kilimo bila riba wala vikwazo siyo 
za kweli.

Akizungumza jijini Dodoma, 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikali wa Wizara ya Fedha 
na Mipango, Benny Mwaipaja, 
alisema taarifa hiyo ipuuzwe 
kwa kuwa wizara inautaratibu 
maalumu wa kufikisha taarifa kwa 
umma.

“Wizara hutumia njia rasmi 
kupitia vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii iliyosajiliwa 
na kutambulika na serikali kutoa 
taarifa zake, hivyo ni vema 
kutambua kuwa wizara haihusiki 
katika taarifa hizo zenye lengo 
la kupotosha umma na kuibua 
sintofahamu miongoni mwa jamii,” 
alisema Mwaipaja.

Aliitaka jamii kujihadhari na 
genge hilo la matapeli wanaotumia 
mitandao ya kijamii kuwarubuni ili 
kujipatia fedha za wizi.

Alisema kuwa wizara haitambui 
na wala haijawahi kujihusisha kwa 
namna yoyote na kampuni hiyo na 
wala wizara haina mradi wowote 
wa namna hiyo wa kuwakopesha 
wafanyabiashara na wakulima 
mikopo isiyo na riba wala vikwa-
zo.

“Hao ni matapeli wa kimtandao, 
wapuuzeni,” alisisitiza Mwaipaja.

Aidha, aliwaonya watu wa-
naofanya vitendo hivyo kuacha 
mara moja kwani wanatafutwa 
na vyombo vya dola kwa udi na 
uvumba na kwamba wakipatikana 
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yao.

Mwaipaja aliwataka wote ambao 
watapenda kupata maelezo ya 
ziada kuwasiliana na Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini Wizara ya 
Fedha na Mipango kupitia Namba 
ya simu namba 075481562.

Wizara yafafanua
madai utoaji 
mitaji biashara 
bila riba

NMB yazindua kadi za kisasa za malipo

Na Mwandishi Wetu

K
ATIBU Mkuu Wizara 
ya Viwanda na Biasha-
ra, Prof. Riziki Shem-
doe,  amewaahidi 

wasafirishaji bidhaa nje ya nchi 
kuwa serikali itashughulikia 
mapendekezo na changamo-
to wanazokumbana nazo ili wa-
fanye biashara kwa ufanisi.

Prof. Shemdoe aliyasema 
hayo jana katika kikao kili-
chowakutanisha wadau wa usa-
firishaji bidhaa nje na watendaji 
wa serikali.

“Serikali inatambua changa-
moto   mnazokutana nazo. 
Nasema wazi kuwa haya mli-
yoyapendekeza ninayachukua 

na ninawaahidi kuyapeleka 
sehemu husika na yatapatiwa 
ufumbuzi,” alisema Prof. Shem-
doe.

Prof. Shemdoe aliwaomba 
wasafirishaji bidhaa nje ambao 
ni wanachama wa Taasisi ya Sek-
ta Binafsi (TPSF) kuandaa vikao 
vya majadiliano walau mara nne 
kwa mwaka.

“Naomba muwe mnaandaa 
vikao hivi walau mara nne kwa 
mwaka.  Vikao hivi vitatupa dira 
sahihi ya kujua wapi tunakwen-
da na wapi tunakwama ili pa-
fanyiwe marekebisho,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF), Zachy Mbenna, 
alimshukuru   Prof. Shemdoe 
kwa kushiriki kwake katika ki-

kao na kueleza kuwa  TPSF inar-
idhishwa na uhusiano kati yake 
na   serikali.  “Kwa namna ya 
pekee naipongeza sana serikali 
kwa namna wanavyoshirikiana 
na sisi na niseme wazi kuwa sisi 
tuko nyuma ya serikali kuhakiki-
sha uchumi wa nchi yetu unazidi 
kuimarika,” alisema Mbenna.

Mbenna aliwataka wasa-
firishaji wa bidhaa nje waji-
tokeze kwa wingi  kuchangam-
kia fursa zilizopo ndani na nje ili 
kuiingiza fedha za kigeni.

“Nchi yetu inaingiza fedha ny-
ingi za kigeni kupitia sekta hii ya 
usafirishaji bidhaa nje ya nchi, 
sasa nitoe rai tu kwa wadau mu-
jitokeze kwa wingi kuchangam-
kia fursa hii ili     serikali ipate 
mapato na wasafirishaji wapate 

mapato,” alisema Mbenna.
Mkurugenzi Mtendaji wa SAG-

COT, Geoffrey Kirenga, alisifu 
ushirikiano kati ya serikali na 
sekta binafsi, na kuiomba seri-
kali kuzibadilisha sera na sheria 
zinazokwamisha usafirishaji wa 
bidhaa nje ya nchi. 

“Ni wazi serikali ya Rais John 
Magufuli, inajitoa sana kushiriki-
ana na sekta binafsi… hili ni jam-
bo la kuvutia sana kwani maen-
deleo ya nchi yoyote muhimu 
kuhusisha sekta binafsi,” alisema 
Kirenga na kuongeza: “Pamoja 
na kazi nzuri inayofanywa na 
serikali, ombi langu kubwa sasa 
ni hizi sera na sheria zinazotuk-
wamisha sekta hii zipitiwe na 
zifanyiwe maboresho ili tuweze 
kufanya kazi kwa ufanisi zaidi.”

Serikali yaahidi utatuzi 
kero usafirishaji bidhaa 

Na Mwandishi Wetu 

BENKI ya NMB kwa kushirikiana 
na kampuni ya Mastercard imezin-
dua matumizi ya kadi za kisasa 
zaidi za kielektroniki ambazo zi-
natarajiwa kuwa chachu ya map-
induzi makubwa ya malipo nchini 
na kurahisisha upatikanaji wa hu-
duma za kifedha kwa watu wengi

  Kadi hizo zinazowezesha 
malipo ya kabla (prepaid card) na 
malipo kwa mkopo (credit card) 
zilizinduliwa rasmi jijini Dar es 
Salaam Jumatatu katika hafla il-
iyoshuhudiwa na wadau mbalim-
bali akiwamo Naibu Gavana wa 

Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Dk. 
Bernard Kibesse.  

Kwa mujibu wa viongozi wa ben-
ki hiyo, ushirikiano na Mastercard 
kutoa huduma hizi mbili utakuwa 
wa manufaa mengi na mafanikio 
makubwa si kwa wateja wa NMB 
tu bali pia kwa sekta ya kifedha na 
Watanzania wote. 

  Dk. Kibesse alisema litakuwa 
jambo jema kama lengo hilo litaku-
wa maradufu ili huduma hii mpya 
iweze kuchangia kwa kiasi kikubwa 
kuwapo na uhakika wa Watanzania 
wengi kuwa na huduma za kibenki 
muda wote na mahali popote.

  Alisisitiza umuhimu wa kadi 

hizo kusambazwa hadi vijijini na 
maeneo ya pembezoni kwa kuwa 
faida yake ni pamoja na kuwasaid-
ia wakulima kujiwekea akiba hata 
kabla ya kufungua akaunti. 

“Sekta ya benki leo tena in-
ashuhudia mapinduzi makubwa 
hususani katika kuhakikisha kuwa 
Taifa la Tanzania linapiga hatua 
katika matumizi ya kadi na kutu-
peleka katika nyanja za kimataifa,” 
alisema Dk. Kibesse. 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki 
ya NMB, Ruth Zaipuna, alisema hu-
duma ya kadi za malipo ya kabla na 
zile za malipo kwa mkopo ni moja 
ya miradi mikubwa ambayo taasisi 

hiyo imefanya na Mastercard. 
Mwaka 2015, washirika hao wawili 
walizindua  Mastercard debit 
cards ambazo zimesambazwa kwa 
wateja zaidi ya milioni tatu. 

Mradi wa pili ulikuwa ni uzin-
duzi wa Mastaboda ambayo in-
awawezesha waendesha pikipiki 
kupokea malipo kupitia simu za 
mkononi. Zaipuna alisema mradi 
huu mpya na wa tatu na Master-
card ni ushirikiano wa muhimu 
sana na wa faida     kwa sekta ya 
fedha nchini na kwa Watanzania 
wote kwa ujumla.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi 
na Biashara wa benki hiyo, Filbert 

Mponzi, alisema uzinduzi wake 
unathibitisha utayari wa NMB ku-
panua wigo wa kuwawezesha Wa-
tanzania kuingia katika mifumo ya 
malipo ya kidijitali yaliyo salama na 
rahisi zaidi.

 Akizungumza kwa njia ya video 
kutoka Nairobi, Kenya, Mkurugenzi  
Mkazi wa Uendelezaji Biashara 
wa Kampuni ya Mastercard Afrika 
Mashariki, Frank Molla, alisema 
ubia wa kampuni hiyo na NMB ni 
sehemu ya mkakati wao wa ku-
wafikia watu bilioni moja duniani 
na kuwaingiza kwenye uchumi 
wa kidijitali mpaka ifikapo mwaka 
2025.

Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Dk. Bernard Kibesse (kulia), akimpongeza Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zai-
puna, baada ya kuzindua kadi za NMB Prepaid na Credit, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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NI BALAA SIGARA
afya
Na Sabato Kasika

I
WAPO unavuta sigara jifaha-
mu kuwa unatumia wastani 
wa takriban Sh. 28,840 kwa 
mwezi. Fedha hizo si haba. 

Kwa mujibu wa Waziri wa Afya 
Ummy Mwalimu, kwa mvutaji an-
geweza kuzitumia kuondoa umas-
kini kwenye familia.

Waziri anasema matumizi hayo 
makubwa ya tumbaku kwa mtu 
mmoja yangetumika kupunguza 
umaskini wa chakula kwa mwa-
nafamilia mmoja kwa asilimia 85, 
lakini fedha hiyo inachomwa na 
kuteketezwa licha ya kwamba 
tumbaku inatajwa kuwa na mad-
hara kiafya.

Waziri anasema hayo wakati ak-
ipokea ripoti ya utafiti wa matumi-
zi ya tumbaku ya wateja wenye 
zaidi ya miaka 15 uliofanyikwa 
mwaka 2018.

“Kutokana na takwimu hizo, ni 
wajibu wa wizara kuendelea kutoa 
elimu na kupanua wigo kuhusu 
madhara, ili kama mtu anaamua 
kuvuta, awe anafahamu madhara 
makubwa yanayoweza kumtokea,” 
anasema.

Kwa kutumia matokeo ya via-
shiria muhimu vya utafiti wa 
mapato na mtumizi ya kaya kwa 
mwaka 2017 hadi 2018, pesa za ku-
jikimu kwa ajili ya mahitaji ya mis-
ingi kwa mwezi kwa mtu mmoja ni 
Sh. 49, 320, na mahitaji ya chakula 
kwa mwezi ni Sh. 33, 748.

UVUTAJI NCHINI
Waziri Ummy anasema, utafiti 

uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS), kwa kukusanya 
viashiria kwa ajili ya kufuatilia na 
kutathmini sera ya mipango ende-
levu ya maendeleo, yaliyoanishwa 
katika Mpango wa Pili wa Taifa wa 
Maendeleo 2016/17-2020/21 unao-
nyesha kuwa wanaovuta tumbaku 
ni milioni 2.6.

“Kwa ujumla matokeo hayo 
yanaonyesha Tanzania haipishani 
na nchi nyingine barani Afrika kati 
ya mwaka 2012 hadi 2018 ikiwamo 
Kenya na Cameroon, kwani wa-
vutaji wapo chini ya asilimia 12,” 

zaidi ili kusaidia vijana wasijiin-
gize katika uvutaji mapema kabla 
hawajatambua madhara ya tum-
baku,” Dk. Kagaruki anasema.

Anaongeza kuwa tumbaku 
ni kisababishi kikubwa cha ma-
gonjwa yasiyoambukiza, ikiwamo 
saratani, matatizo ya moyo, kisu-
kari na mengine sugu hasa ya 
kifua na huua takribani watu 
8,000,000 kwa mwaka duniani.

“Kati ya hao, zaidi ya 7,000,000 
ni wavutaji, huku milioni 1.2 ni 
wasiovuta bali wanaovutishwa 
moshi wa tumbaku. Na kwa Tan-
zania, tumbaku huua watu 14,700 
kwa mwaka, ambayo ni asilimia 
nne ya vifo vyote,” anasema.

Anasema, utafiti uliofanywa na 
TTCF ikishirikiana na Taasisi ya 
Saratani ya Ocean Road (ORCI) 
na Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) mwaka 2009, pale ORCI 
na MNH, ilionekana kuwa, asilim-
ia 32 ya saratani zote zilihusishwa 
na matumizi ya tumbaku.

Dk. Kagaruki anaongeza kuwa, 
katika mwaka huo, serikali ilitu-
mia dola milioni 40 (karibu bil-
ioni 100) kujaribu kutibu saratani 
hizo.

Wakati hayo yakitokea tumba-
ku ilikuwa imeeliingizia taifa dola 
milioni 50 (karibu sawa na Sh. 
bilioni 115) kwa mwaka huo.

“Mwaka 2014, utafiti uliofany-
wa na Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam na Muhimbili matokeo 
yalionyesha kuwa Tanzania ili-
tumia dola milioni 136, kujaribu 
kutibu magonjwa ya moyo yaliyo-
sababishwa na matumizi ya tum-
baku,” anasema.

Matibabu hayo ni kwa wale 
waliofika hospitalini na ukweli ni 

kwamba wapo wengi ambao ha-
wakutafuta 

Anafafanua kuwa mwaka 2019, 
katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete, ilielezwa kwamba, 
kuzibua mshipa mmoja ulioziba 
kutokana na utumiaji tumbaku 
uligharimu dola 13,000 (takriban 
Sh. milioni 30).

“Ukweli ni kwamba, biashara 
ya tumbaku huleta vifo na hasara 
nyingi zaidi, kuliko faida kidogo 
sana inayoingia kwenye pato la 
serikali,” anasema.

SHERIA ZINASEMAJE?
Sheŕia ya matumizi ya tumbaku 

inapinga ‘pŕomosheni’ ya sigaŕa, 
inataka matangazo yote yaam-
batane na ujumbe kama “sigaŕa 
inamwathiŕi jiŕani yako; uvutaji 
sigaŕa unaua; matumizi ya tum-
baku yanaua.

Inasema, uvutaji wa sigaŕa un-
aweza kusababisha saŕatani, un-
aleta magonjwa ya mapafu. Na 
pia inataka bidhaa zote za tum-
baku ndani na nje ya nchi ziwe 
na kiwango cha uboŕa wa Shirika 
la Viwango la Taifa (TBS) na ku-
kataza watu wenye umŕi chini ya 
miaka 18 kutumia au kuvuta bid-
haa za tumbaku.

Mtu anayebainika akivunja 
sheŕia hiyo, anaweza kupig-
wa faini ambayo si chini ya 
Sh.5,000,000 na si zaidi ya mil-
ioni 20 au kifungo cha miaka isi-
yozidi mitatu au adhabu zote kwa 
pamoja

Pia katika makosa mengine 
mtu anaweza akatozwa faini ya 
Sh. 2,000,000 au kifungo kisi-
chozidi mwaka mmoja jela.

Dk. Lutgardi Kagaruki, Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Ku-
dhibiti Tumbaku Tanzania (TTCF). PICHA: MTANDAO

Kijiji kinapojenga 
ofisi‘kali’ kuliko 
DC, DED ‘Majiko sanifu ya umeme 

ndiyo mwokozi pekee misitu’

Ukurasa 14

UNICEF bega kwa 
bega upatikanaji,

usambazaji chanjo 
ya COVID-19

Ukurasa 13

Ukurasa 12

anasema.
Waziri anawaagiza watendaji wa 

wizara yake kushirikiana na Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kupitia upya Sheria ya Kudhibiti 
Matumizi ya Tumbaku ili iendane 
na Mkataba wa Kimataifa wa Ku-
dhibiti Tumbaku.

KILIO CHA WADAU
Dokta Lutgard Kagaruki, ni 

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama 
cha Kudhibiti Tumbaku Tanzania 
(TTCF), ambaye anaiomba serikali 
izuie janga la tumbaku na kupiti-
sha haraka sheria ya kuidhibiti.

Kagaruki anasema inahitajika ili 
iendane na mkataba wa kimataifa 
unaokataza matumizi ya kilevi hi-
cho.

“Hilo ndilo ombi letu la miaka 
yote na tunaendelea kuliwasilisha 

•Inazichoma 30,000/- za mvutaji ‘deile’
•Muhimbili yaitaja magonjwa ya moyo
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•Chajivunia mabilioni hifadhi ya misitu 
Kijiji kinapojenga ofisi‘kali’ kuliko DC, DED 
MAZINGIRA

Sehemu ya ofisi za Kijiji cha Mihima iliyojengwa kwa kutumia rasilimali za misitu. PICHA:BEATRICE PHILLEMON. 

Nasema pia 
baada ya ku-
vuna misitu kijiji 
kilinunua pikipi-
ki kwa ajili ya 
kwenda msituni 
kufanya doria…” 
anaongeza 
Mwenyekiti wa 
Kijiji.

Na Beatrice Philemon, LINDI

W
ANAKIJIJI cha Mi-
hima wanaoishI Kata 
ya Namupa wilayani 
Lindi ni ‘wajanja’ 

tena wana kila sababu ya kufurahi 
baada ya serikali kuutangaza msi-
tu wao kuwa ni hifadhi.

Hatua hiyo inawapa nguvu na 
mamlaka ya kisheria, serikali ya 
kijiji  na wananchi kusimamia na 
kuhifadhi msitu huo, kupasua 
mbao, kukata magogo kwa ajili ya 
miradi maendeleo ya kijiji.

Mihima ni moja ya vijiji tisa am-
bavyo misitu yake yenye ukubwa 
wa hekta 27,000 imetangazwa na 
serikali  kuwa ya hifadhi na vijiji 
vina hati miliki.

Mingine ni ya vijiji vya Ki-
wawa, Ruhoma, Milola Magharibi, 
Kinyope, Likwaya Muungano, 
Mkombamisi na Makumba.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaib 
Ndemanga, anasema hayo alipok-
abidhi Tangazo la Serikali namba 
487 la Juni 2020 la Sheria ya Misitu 
kwa Mwenyekiti wa  Mihima, Mai-
muna Swalehe, kumjulisha kuwa 
msitu huo ni hifadhi.

 “Tangazo  Namba 487 la mwaka 
2020, linataja Msitu wa Mihima 
kuwa umehifadhiwa kisheria.
Kupitia shughuli za  usimamizi 
shirikishi wa Misitu na uhifadhi 
wa  misitu, kijiji cha Mihima kina 
uwezo wa kufanya shughuli za 
maendeleo, “Nawapongeza kwa 
kazi nzuri mliyofanya hadi kufikia 
hatua hii ya kutangazwa kwenye 
gazeti la serikali,” anasema Nde-
manga.

MAFANIKIO  
Usimamizi shirikishi wa msitu 

kijijini Mihima unaelezwa na  
Mwenyekiti Maimuna Swalehe 
kuwa umeleta manufaa makubwa 
kutokana na kuuza mbao na  ma-
gogo na kutumia fedha na kujenga  

miradi ya maendeleo kijijini.
Wamefanikiwa baada ya kufu-

zwa na masuala mengi kama uta-
wala bora na uhifadhi wa misitu 
yaliyotolewa na Mtandao wa Jamii 
wa Usimamizi wa Misitu Tanzania 
(MJUMITA),Halmashauri ya Wilaya 
ya Lindi, Mpingo Conservation and 
Development Initiatives, (MCDI) na 
Shirika la Kuhifadhi Misitu ya Asili 
(TFCG).

Anasema mafunzo hayo yamei-
fanya Mihima kuwa kijiji pekee 
wilayani Lindi kuwa na matumizi 
endelevu ya mapato ya kijiji kwa 
kujenga ofisi ya kisasa bora kuliko 
za Mkuu wa Wilaya ya Lindi na 
Mkurugenzi wa Halmashauri.

“Haya ndiyo tunayotaka kuona. 
Mapato ya rasilimali za misitu ya-
fanye kazi inayoonekana, lazima 
matunda ya fedha hizo yaone-
kane.” Anasema Ndemanga.

Aidha, kijiji kimejenga madarasa 
mawili, choo chenye matundu 
nane Shule ya Msingi Mihima,ofisi 
ya walimu mkuu, nyumba ya mwal-
imu, kutengeneza barabara yenye 
kilomita 14 na kuweka kifusi na ku-
jenga daraja.

“Ninaomba wanavijiji wengine 
waje Mihima kujifunza jinsi mlivy-
oweza kufikia hatua hii” anasema 
Ndemanga.

Mbali na hilo Wilaya ya Lindi, 
inataka misitu10 mingine ya vijiji 
ikifika mwaka 2022 itangazwe na 
itambulike kisheria na wananchi 
wanufaike na rasilimali zake.

“Hatutaki msitu uwe shamba la 
bibi, au mtu aingie kuvuna mazao 
yetu, lazima misitu ipimwe, iwe 
na matumizi bora ya misitu na pia 
tuvune misitu kadri ya mpango 
mzuri wa uvunaji na uhifadhi wa 
misitu ili msitu wetu utusaidie leo, 
kesho na vizazi vijavyo,” anasema

Mbali na hilo, Ndemanga 
anawaomba viongozi wa Mihima 
kuendelea kusimamia mapato yote 
ya kijiji yanayotokana na mazao 

ulikuwa na hali  mbaya kutokana 
na uvunaji holela wa  misitu ku-
kata mbao, magogo na uharibifu 
kwa asilimia 90 wanatoka vijiji 
jirani kama Mnacho, Namang’ale, 
Namupa, Londo, Ndawa,

CHANGAMOTO
Kamati ya maliasili na serikali 

ya kijiji kukosa elimu ya mpango 
kazi, “Tukishapata fedha bado 
hatujui jinsi ya kutumia fedha hizo 
kwa sababu kila mara viongozi wa-
nabadilishwa badilishwa angalau 
wangekuwa wanakaa miaka mita-
tu katika uongozi,” anasema Liloko

Anasema wanahitaji elimu hiyo 
ili kuandaa mipango ya muda mre-
fu ya matumizi ya fedha ya serikali 
ya kijiji.

“Wajumbe wa kamati kubadil-
ishwa mara kwa mara kunachang-
ia tatizo hili, ichukue miaka mitatu 
angalau,” anaomba.

Akizungumzia mipango mha-
sibu huyo anasema wanatarajia 
kuvuta maji katika kijiji chao kwa 
sababu wakati wa kiangazi ku-
nakuwa na uhaba.

“Mara nyingi wakati wa kipindi 
cha kiangazi tunapata maji kuto-
ka mto Mihima kwa matumizi ya 
kila siku na siyo maji salama kwa 
matumizi ya binadamu ila tuna-
tumia kwa sababu ya ukosefu wa 
maji,” anasema.

 Mwenyekiti wa kijiji, Maimuna 
Swalehe, anaomba vijiji vingine 
wilayani Lindi viige mfano na ku-
jifunza usimamizi shirikishi wa 
misitu na kuvuna misitu yao kwa 
uratatibu bora.

“Kutokana na uhifadhi wa mis-
itu, hali ya ukataji misitu holela 
holela imepungua, msitu wetu 
umeimarika na wanyama kama 
nyati, swala na matunda ya aina 
mbalimbali yaliyokuwa yametowe-
ka lakini sasa yamerudi, na watu 
wanayavuna,” kwa mujibu wa Mai-
muna.

Anasema wananchi wanaende-
lea kufanya doria kwenye msitu ili 
kutoa taarifa serikali ya kijiji na wa-
jumbe wa  kamati ya maliasili ku-
hakikisha msitu unakuwa salama.

“Nisema pia baada ya kuvuna 
misitu kijiji kilinunua pikipiki kwa 
ajili ya kwenda msituni kufanya 
doria…” anaongeza Mwenyekiti wa 
Kijiji.

Seleboni Mushi, Ofisa Misitu wa 
Idara ya Misitu na Nyuki, Wizara ya 
Maliasili na Utalii, anasema serikali 
itahakikisha uhifadhi wa misitu 
unaendelea na misitu inasimami-
wa ipasavyo,

“Pia tutatoa mwongozo msitu 
huu uhifadhiweje, tozo, na uvunaji 
ufanyikeje kwa kushirikisha jamii 
,” anasema Mushi.

Mbali na hilo, pia halmashauri 
ina jukumu la kutoa elimu ya uvu-
naji, utawala bora, majukumu ya 
kamati, uhifadhi wa msitu ili kila 
mtu ajue anafanya nini .

Anawakumbusha viongozi wa 
vijiji lazima wahakikishe wanasi-
mamia mapato kikamilifu na 
makusanyo wanayopata na ku-
wapo mpango wa matumizi bora 
ya fedha za mazao ya misitu.

Mbali na hilo, wizara imeandaa 
mpango wa usimamizi wa misitu 
na sheria ndogo ili wananchi 
waweze kusimamia msitu kwa  
mujibu wa sheria.

ya misitu kama mbao, magogo na 
mengine.

“Mtumie vizuri fedha hizo na 
hakikisheni wananchi wote wa-
najua, msiamue kitu bila kush-
irikisha wananchi, uamuzi wote 
unayohusu misitu lazima washirik-
ishwe wananchi. Nasema hivi kwa 
sababu sehemu yoyote ambayo 
fedha inaingia kunaleta migogoro,” 
anasema.

Mbali na hilo, anawaomba Ofisa 
Misitu wa Wilaya kuendelea kutoa 
elimu kwa kamati za maliasili na 
wananchi ili waendelee kusimamia 
matumizi bora na pia kuwatembe-
lea ili kuona matatizo yanayowaka-
bili katika shughuli za usimamizi 
na uhifadhi wa msitu .

Pia wananchi au walinzi wakifan-
ya vizuri muwape motisha,“kulinda 
msitu siyo kazi nzuri ni hatari kuna 
wanyama, tembo, nyati majangili, 
kama wakipewa motisha,wananchi 
msione kuwa watu hawa wanap-
endwa sana au wanapendelewa.

Mhasibu wa Kamati ya Maliasili 
Kijiji cha Mihima, Malunda Liloko, 
anasema wamefarijika na msitu 
kutangazwa na serikali kuwa msitu 
wa hifadhi ya kijiji.

Anasema msitu huo una ukubwa 
wa hekta  3,125 na wakazi wa Mi-
hima 2,258, wanaume ni 1,073 na 
wanawake 1,185 na kaya ni 311.

 “Kupitia uhifadhi wa msitu 
tumepata mafanikio makubwa la-
kini bado tunahitahi elimu ya usi-
mamizi shirikishi wa misitu yetu na 
jinsi ya kupima vipimo au ujazo wa 
mbao tunazovuna,” ana Liloko.

“2018, kijiji kilivuna mbao zenye 
ujazo wa mita 500 zenye thamani 
ya Sh. milioni 91.4, mwaka 2019 kili-
vuna pia mbao zenye zenye thama-
ni ya Sh. milioni 110 na mwaka huu 
2020 tumevuna zenye thamani 
milioni 70 zilizotumika kutekeleza 
miradi ya maendeleo ya kijiji.”

Kabla ya kuhifadhiwa msitu huo 
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MAZINGRA

‘Majiko sanifu ya umeme 
ndiyo mwokozi pekee misitu’
Na Mwandishi Wetu

K
UTOKANA na changamo-
to nyingi za kimazingira 
kama mabadiliko ya tabi-
anchi, serikali na wadau 

wa mazingira jukumu lililo mbele 
yao ni kuwekeza na kuhamasisha 
matumizi ya nishati za kisasa kama 
jiko sanifu la umeme yenye presha.

Kuna haja ya kufanya jitihada 
hizo kwa vile kupika kubakia kuwa 
hitaji muhimu na la msingi kwa kila 
mmoja anayehitaji kula.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Kuendeleza Huduma za Nishati 
Endelevu (TaTEDO), Estomiah 
Sawe, katika mahojiano na Nipashe, 
anasema zaidi ya asilimia 85 ya 
Watanzania  wanategemea kuni na 
mkaa kupika. 

Akinukuu ripoti ya mwaka huu 
ya Wakala wa Umeme Vijijini (REA) 
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
inaonyesha kuwa asilimia 63.5 za 
kaya zote nchini hupikia kuni na 
ndiyo nishati kuu, nyingine ni mkaa 
asilimia 26.2 asilimia 5.1 hupikia gesi 
(LPG) wakati iliyobakia  3.0 hupika 
na umeme.

Sawe anasema asilimia kubwa ya 
kuni na mkaa huwashwa kwenye 
majiko yasiyo sanifu kama la mafiga 
matatu lenye ufanisi wa chini ya 
asilimia 10 linatumiwa na zaidi ya 
asilimia 95 ya wakazi wa vijijini. 

Aidha, mijini kaya nyingi hutumia 
majiko ya mabati ya mkaa yasiyo 
na ufanisi mengi yako chini ya 
asilimia 15. Matumizi haya ya kuni 
na mkaa yanachangia sana katika 
uharibifu wa mazingira na maisha, 
anaongeza. 

“Ni chanzo cha uharibifu na ku-
toweka misitu. Hapa nchini, zaidi 
ya hekta 469,871 za misitu ya asili 
hutoweka kila mwaka.” Anasema 
Sawe.

UMEME NCHINI
Anasema uzalishaji wa umeme 

umewafikia wananchi kwa asilimia 
78.4, ingawa wateja wanaotumia 
wadogo kwenye asilimia 37.7 na ka-
tika kaya nyingi unatumiwa zaidi 
kwa  mwanga, kuchaji simu, redio, 
TV na matumizi mengine madogo.

“Hata hivyo kaya zenye umeme 
zinaendelea kununua nishati ny-
ingine kama gesi, mkaa na kuni 
kupikia. Gharama huwafanya watu 
kuchagua nishati ya kutumia. Kama 
teknolojia zinazotumika kwenye 
nishati fulani zinaleta unafuu na ra-
hisi zaidi inakuwa na wateja wengi 
zaidi... Umeme unapatikana, hauagi-
zwi nje kama gesi (LPG), hauharibu 
mazingira kama kuni na mkaa, 
uko safi, watu wengi wanashindwa 
kuutumia kwa sababu teknolojia ya 
jiko la kawaida la umeme inatumia 
mwingi.  Kwa hiyo kinachokwami-
sha ni gharama.” Anasema mtaala-
mu huyo.   

“Kubadilisha teknolojia na nishati 
ni kipaumbele hasa taifa linapoin-
gia uchumi wa kati na ni mkakati 
muhimu wa kuliwezesha kufikia 
malengo ya maendeleo endelevu ya 
Umoja wa Mataifa (UN) na ya nishati 

endelevu kwa wote ifikapo mwaka 
2030.”. Anasema .

CHANGAMOTO ZINAZOKWA-
MISHA

Wadau wa teknolojia wanaozun-
gumza na gazeti hili wanasema 
pamoja na faida nyingi zitokanazo 
na kupika kwa nishati za kisasa 
ikiwemo afya, mazingira na uchu-
mi, bado hapajakuwepo mafanikio 
ya kutumia kwa wingi nishati na 
teknolojia za kisasa za kupikia. Hali 
hii inatokana na sababu kadhaa, 
upande wa sera, upande wa wa-
fanyabiashara na watumiaji.  Sera 
na mikakati ya kuendeleza nishati 
na teknolojia za kupika hazijapewa 
kipaumbele wala uwekezaji  wa ku-
tosha .

Baadhi ya nishati za kupikia zi-
naagizwa nje, na hutozwa kodi ya 
zaidi ya asilimia 40 ya bei ya ku-
nunulia na kuzifanya ghali ambazo 
wananchi hushindwa kuzimudu.

Teknolojia ya majiko sanifu ya 
umeme yenye presha ( JULEP) 
haijajulikana, lakini ni nafuu ku-
liko nyingine zote tatizo ni olojia 
ni gharama ya kununulia jiko hilo 
ambayo inatokana na kodi kubwa 
zaidi ya asilimia 46, ya ongezeko la 
thamani asilimia 18, wanayotozwa 
mwingizaji na msambazaji pamoja  
na ushuru wa kuagiza nje wa asil-
imia 10

Wadau hawa wanapongeza 
juhudi zinazofanywa na serikali ku-
fikisha umeme kwenye kaya nyinyi 
lakini zinaendelea kutumia kuni na 
mkaa  kutokana na unafuu na ku-
kosa ufahamu wa nishati nyingine.

UDHAIFU SERA, TAASISI
Wakichambua sera na taasisi wa-

dau wa nishati za kisasa za kupikia, 
wanasema hajakuwa na uwezo wa 
kukidhi mahitaji yanayotarajiwa. 
Mara nyingi juhudi nyingi za ku-
fanikisha miradi ya kuwafikishia 
wananchi umeme kwa ajili ya ku-
washa taa na matumizi mengine 
zimeendelea kufanyika na kusahau 
kuendeleza nishati ya kupikia.

Hivyo kuwaacha wengi watege-
mee kuni na mkaa kwa njia zisizo 
na ufanisi. Waathirika wakubwa ni 
wanawake na watoto, hasa wasi-
chana wanaotafuta kuni za kupikia.

Hapajakuwepo mikakati na pro-
gram za kitaifa za kutatua hali hiyo 
kutokana na kukosa kipaumbele 
kwenye sera, mikakati na bajeti ya 
nishati kwa ajili ya kupikia, wanase-
ma wadau.

HALI YA SOKO
Uchambuzi wa soko la nishati na 

teknolojia za kupikia hapa nchini, 
unaonyesha kuwa soko rasmi la 
nishati ya kupikia halijaendelezwa 
na limebakia kutegemea kuni na 

mkaa. Serikali imejiwekea lengo la 
muda mrefu la kuhakikisha zaidi ya 
asilimia 75 ya kaya nchini zinatumia 
nishati na teknolojia za kisasa 
kupikia ifikapo mwaka 2030. 

 Nishati na teknolojia zinazope-
wa msukumo, zinajumuisha, gesi 
(LPG), gesi ya samadi (bayogesi), 
umeme na majiko sanifu. Lakini 
juhudi zinazofanyika hazijaleta ma-
tokeo ya kuridhisha. 

Aidha, juhudi za kuendeleza bay-
ogesi haijawafikia wananchi wengi 
kutokana na gharama za awali za 
kutengeneza miundombinu kuwa 
kubwa na changamoto ya kuihu-
dumia kila siku.

 Majiko ya umeme yanuzwa 
kwa gharama kubwa, umeme pia 
ni ghali yote hayo yanawafanya 
wasipikie umeme. Kwa majiko 
sanifu, juhudi chache zimefanyika 
kukuza matumizi yake kwenye kuni 
na mkaa, lakini kutokana na bajeti 
na uwekezaji mdogo kwa wajasiri-
amali na watumiaji, mafanikio si ya 
kuridhisha. 

 Pamoja na juhudi zote za kukuza 
matumizi ya majiko sanifu ya kuni 
na mkaa si endelevu na hazijawa 
za muda mrefu. Kutegemea kuni 
na mkaa kutaendelea kutokana na 
ongezeko la watu ambalo linaweka 
mzigo mkubwa kwenye misitu.

Gesi ya mitungi au LPG inatokana 
nje na usafishwaji wa siyo endel-

Wapishi wakifurahia jiko sanifu la umeme lenye presha. PICHA: MPIGA PICHA WETU.

evu kwa kipindi cha muda mrefu. 
Pamoja na kuwa siyo endelevu, pia 
inaweza kuwa siyo ya kuaminika 
kutokana na kuwa inaagizwa ku-
toka nje na inategemea soko la 
mafuta ambalo Tanzania haiwezi 
kulidhibiti, bei na hata upatikanaji 
wake, hivyo kuwa na uwezekano wa 
watumiaji kurudia kuni na mkaa in-
apokosekana bei ikipanda. 

Hivyo gesi nayo inakuwa nishati 
ya mpito na ukweli siyo suluhisho la 
kudumu, Tanzania inatumia fedha 
nyingi za kigeni kuagiza gesi kutoka 
nje. 

Licha ya kuwa na gesi asilia na 
juhudi zinaendelea kukuza matumi-
zi yake kama ilivyo LPG siyo en-
delevu kwa kuwa baada ya muda 
itamalizika lakini pia kwa kiwango 
inachangia kuongezeka hewa ya 
ukaa.

 Pia miundombinu ya kuwezesha 
kutumika nyumbani ni ya gharama 
kubwa, hivyo kusababisha wach-
ache kufikiwa na nishati hiyo. 

Lakini pia inawezekana kupoteza 
kuitumia gesi asilia kuzalisha bid-
haa za thamani kubwa zaidi ikiwa 
itatumiwa kupikia.

Hivyo upo umuhimu wa seri-
kali kutafuta na kutumia nishati na 
teknolojia ambayo ni endelevu na 
nafuu kwa ulinzi wa afya, mazingira 
na kupunguza gharama.
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UNICEF bega kwa bega upatikanaji,
usambazaji chanjo ya COVID-19 

AFYA

Wafanyakazi wa UNICEF wakipakua dawa  mbalimbali. PICHA :UN NEWS.

Na Mwandishi Wetu

S
HIRIKA la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia 
Watoto (UNICEF),  lime-
tangaza kufanya kazi kwa 

karibu na kampuni wazalishaji 
dawa na washirika wengine kufan-
ikisha kupatikana chanjo ya virusi 
vya corona au  COVID-19, kuzisa-
firisha na kuzihifadhikwa niaba ya 
kituo cha kimataifa cha corona cha 
COVAX. 

Aidha, imetangaza kuongoza 
juhudi hizo za upatikanaji na us-
ambazaji wa chanjo ya COVID -19 
katika operesheni kubwa zaidi du-
niani na ya haraka ya upatikanaji 
na usambazaji wa chanjo kama 
sehemu ya mpango wa kimataifa 
wa chanjo wa COVAX unaosim-
wamiwa na Muungano wa Chanjo 
Duniani (GAVI). 

Wakati aina mbalimbali za chan-
jo zikionyesha matumaini, UNICEF 
kwa kushirikiana na Shirika la Afya 
La Amerika (PAHO) wataongoza 
juhudi hizo ili kupata chanjo kwa 
ajili ya nchi 92 za kipato cha chini 
na zile zinazoelekea kipato cha 
wastani ambazo ununuzi wa chan-
jo zake utapigwa jeki na mkakati 
maalum wa GAVI -COVAX. 

Lakini pia UNICEF itakuwa mra-
tibu wa upatikanaji wa chanjo 
hiyo pia kwa ajili ya nchi 80 za ki-
pato cha juu ambazo zimeonyesha 
dhamira ya kushiriki mchakato wa 
COVAX na zitagharamia chanjo 
hizo kwa kutumia bajeti binafsi. 

Wengine watakaoshirikiana na 
UNICEF kufanikisha kazi hiyo ni 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
(GAVI), Umoja wa Kugundua, Ku-
kabili na Kuhimili, Magonjwa ya 
Milipuko (CEPI), PAHO, Benki ya 
Dunia, Wakfu wa Bill na Melinda 
Gates na wadau wengine. 

Kituo cha COVAX kiko tayari 
kushirikiana na nchi zote ili ku-
hakikisha kuwa hakuna nchi ita-
kayoachwa nyuma bila kupata 
fursa ya chanjo ya COVID-19 itaka-
popatikana ili kudhibiti ugonjwa 
huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
UNICEF, Henrietta Fore, anase-
ma  “Huu ni ushirika wa nguvu 
baina ya serikali, kampuni ya uten-
genezaji wa dawa na wadau wen-
gine mbalimbali wa kuendeleza 
vita dhidi ya janga la COVID-19. 
Ni nia yetu ya pamoja ya kusaka 
chanjo, UNICEF inatumia uwezo 
wake wa kipekee katika usamba-
zaji wa chanjo kuhakikisha kwam-
ba nchi zote zina fursa salama ya 
haraka na iliyo sawa katika kupata 
chanjo za awali punde zitakapopa-
tikana.” 

Shirika hilo ndilo mnunuzi 
mkubwa zaidi wa chanjo duni-
ani ambapo kila mwaka hununua 
zaidi ya dozi bilioni mbili za dawa 
hizo kwa ajili ya kampeni za 
kawaida za chanjo na kukabiliana 
na milipuko ya magonjwa mbalim-
bali kwa niaba ya karibu nchi 100 
duniani. 

Lakini pia ni mdau mkubwa wa 
shirika hilo ni GAVI ambayo kwa 

zaidi ya miaka 20 UNICEF im-
eweza kuwafikia zaidi ya watoto 
milioni 760 na chanjo za kuokoa 
maisha na hivyo kuzuia zaidi ya 
vifo milioni 13. 

UNICEF itatumia utaalam wake 
kusaka masoko kuratibu upati-
kanaji na usambazaji wa chanjo 
za COVID-19 kwa ajili ya kituo cha 
COVAX. 

 
KITISHO CHA HEWA CHAFU
Wakati huohuo, Katibu Mkuu 

wa Umoja wa Mataifa (UN), An-
tonio Guterres, ameonya kuwa 
wakati umefika wa kushikamana 
na kuchukua hatua zinazohitajika 
dhidi ya hewa chafu inayovutwa 
na watu tisa kati ya 10 kila siku du-
niani kote.

Kupitia ujumbe wake wa maa-
dhimisho ya kwanza ya siku ya 
kimataifa ya hewa safi kwa ajili ya 
anga ya bluu, Guterres anaonya 
kwamba hewa chafu inayovutwa 
inachangia kwa kiasi kikubwa ma-
gonjwa ya moyo, kiharusi, saratani 
ya mapafu na maradhi mengine 
ya mfumo wa hewa. 

Anaongeza kuwa “Inasababi-
sha takriban vifo milioni 7 visivyo 
vya lazima kila mwaka hususan 
katika nchi za kipato cha chini na 
cha wastani. Uchafuzi wa hewa 
pia unatishia uchumi, uhakika wa 
chakula na mazingira.” 

  Taarifa hiyo ya Katibu Mkuu 
imesema wakati huu ambapo du-
nia inajikwamua kutoka kwenye 
janga la corona inapaswa kutoa 
msukumo mkubwa kuhusu suala 
la uchafuzi wa hewa ambao pia 
unaongeza hatari zinazohusiana 
na COVID-19. 

  Anasisitiza kwamba:  “Ni lazi-
ma pia tushughulikie haraka tishio 
kubwa la mabadiliko ya tabianchi, 
kuhakikisha ongezeko la joto dun-
iani linasalia nyuzi joto 1.5 hali am-
bayo itasaidia kupunguza uchafu-
zi wa hewa, vifo na magonjwa.” 

Akitoa mfano anasema mwaka 
huu hatua za kudhibiti kusambaa 
kwa corona zilizolazimisha ku-
fungwa kila kitu na watu kusalia 
nyumbani zimesaidia kiwango 
cha kuchafua hewa kushuka kwa 
kiasi kikubwa na hivyo kutoa 

matumaini ya hewa safi katika miji 
mingi. 

Hata hivyo, anaonya kwamba 
uchafuzi wa hewa tayari un-
aongezeka tena na katika baadhi 
ya maeneo zaidi  hata ilivyokuwa 
kabla ya COVID-19, hivyo “Kuliko 
wakati mwingine wowote sasa tu-
nahitaji mabadilio makubwa na 
ya kimakati . Kusisitiza hatua za 
viwango vya mazingira, sera na 
sheria ambazo zinazuia wachafuzi 
wa hewa.” 

Guterres anazitaka nchi pia 
kuacha kutoa ruzuku kwa ajili ya 
uzalishaji wa mafuta ya visukuku 
(fossils) mfano petroli.Katika ngazi  
ya kimataifa na kuzitaka  kushiriki-
ana

ili kusaidiana kuingia katika 
teknolojia  za hewa safi. 

Anatoa wito kwa serikali mbazo 
bado zinafadhili miradi ya mafuta 
ya kisukuku katika nchi zinazoen-
delea kuelekeza ufadhili huo kwe-
nye nishati safi na usafiri endelevu. 

Aidha, anazitaka nchi zote ku-
tumia fungu la kujikwamua baada 
ya COVID-19 kusaidia kuunga mko-
no mabadiliko ya kuingia katika 
ajira zenye afya na endelevu. 

Siku  ya kimataifa ya hewa safi 
kwa ajili ya anga ya bluu itaen-
delea kuadhimishwa kila mwaka  
Septemba 7, kuanzia mwaka huu 
na katika maadhimisho haya ya 
kwanza Katibu Mkuu  Guterres 
ametaka ushirikiano wa kimataifa 
kwa ajili ya kujenga mustakabali 
wenye hewa safi kwa wote.

		
		  UN NEWS 

Vyanzo vya uchafuzi wa hewa  kama hivi vinavyotishia afya duniani .PICHA: MTANDAO.
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

T
AASISI ya Utafiti wa Kili-
mo Tanzania (TARI) Kit-
uo cha Makutupora, iko 
katika hatua za mwisho 

kukamilisha utafiti wa aina tano 
za mbegu za zabibu kwa ajili ya 
kuongeza uzalishaji wa zao hilo 
nchini.

Mkurugenzi wa Kituo hicho, Dk. 
Cornel Massawe, alibainisha hayo 
jana alipokuwa akizungumza na 
Nipashe kuhusu utafiti huo na mi-
kakati ya kupanua uzalishaji wa 
zao hilo nchini.

Alisema kituo hicho kimeele-
keza nguvu katika kuendesha 
utafiti zaidi katika  zabibu, ili ku-
hakikisha upatikanaji na usamba-
zaji wa mbegu bora kwa wakulima 
unakuwa na tija.

“Tunavyosema mbegu bora ni 
zile zenye vigezo na zinazotakiwa 

na mkulima na zina tija ya kuto-
sha, zinahimili mabadiliko ya tabia 
nchi kama vile ukame au mafuriko 
na magonjwa,” alisema.

Dk. Massawe alisema aina hizo 
zinazofanyiwa utafiti, mbili ni 
kwa ajili ya kutengenezea mvinyo, 
mbili na moja kwa ajili ya viungo.

Alibainisha kuwa kwa sasa Tan-
zania kuna aina mbili za mbegu ya 
zabibu ambazo zimefikishwa kwa 
wakulima na zote ni za kutengen-
eza mvinyo.   “Katika jitihada za 
kupanua wigo wa mbegu nchini 
tumeshirikiana na wenzetu wa 
Afrika Kusini ambao wametupatia 
aina 13 za mbegu ambazo zote ni 
kwa ajili ya mvinyo na ziko kwe-
nye mafungu mawili nyeupe na 
nyekundu,” aliongeza.

Mkurugenzi huyo alisema lengo 
lao baada ya mbegu hizo kufika 
nchini wataziweka kwenye kituo 
cha utafiti na kuangalia zile am-

bazo zimeweza kuhimili hali ya 
hewa ya Tanzania na kupelekwa 
kwenye maeneo yanayolima za-
bibu nchini.

“Tunavyochukulia kwa sasa 
maeneo yanayolima zabibu kwa 
wingi nchini ni wilaya za Bahi, 
Dodoma na Chamwino. Hata 
hivyo, tafiti (utafiti) zilizofanyika 
(uliofanyika) zinaonyesha (unao-
nyesha) zabibu inaweza kustawi 
katika ameneo mengi ya Tanzania 
kuanzia Ruvuma, Mara, Tabora, 
Kilimanjaro, Tanga na Singida,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema hatua hiyo 
inawapa matumaini kwamba hiyo 
mikoa italima zabibu kwa kiwango 
cha juu.

“Mkakati tulionao kwenye hizi 
mbegu zilizopo nchini ambazo 
tumefanyia utafiti kwa sasa zipa-
tikane kwa kiasi cha kutosha kuki-
dhi mahitaji. “Tumeingia kwenye 

mpango wa kuhakikisha tuna-
panua wigo wa mbegu nchini,” 
alisema.

Hivi karibuni, Waziri wa Kili-
mo, Japhet Hasunga, akikabidhi 
matrekta kwa TARI kwa ajili ya 
kuongeza uzalishaji mbegu wa 
mazao mbalimbali nchini, alisema 
serikali imeamua zao hilo kuwa 
moja ya mazao ya kimkakati.

“Mahitaji ya zabibu kwa sasa ni 
makubwa kutokana na ujenzi wa 
viwanda vya kuchakata mvinyo na 
matumizi mengine mengi. Kama 
nchi tumejipanga kuhakikisha hili 
zao tunaliendeleza, kuwekeza vya 
kutosha na kuzalisha kwa kiwango 
kikubwa ili kukidhi mahitaji ndani 
ya nchi na nje,” alisema.

Hasunga alisema ujenzi wa vi-
wanda vya zabibu utachangia ku-
wapo na ajira nyingi na kuchangia 
uchumi wa nchi kwa kuongeza 
thamani.

TARI yatafiti mbegu mpya za zabibu
Wachinjaji, 
wenye
bucha 
watakiwa
kuzingatia 
usafi
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WAFANYABIASHARA 
wa machinjio ya kuku na 
wamiliki wa bucha za nyama 
katika Jiji la Dodoma, wam-
etakiwa kuzingatia usafi ili 
kujiepusha na magonjwa ya 
mlipuko.

Ofisa Masoko wa Jiji hilo, 
James Yuna, aliyasema hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na wafanyabiashara hao 
baada ya kukagua hali ya 
machinjio na bucha kwenye 
masoko mbalimbali ya Jiji la 
Dodoma.

Alisema kanuni za afya 
zinapaswa kuzingatiwa 
kwenye maeneo hayo kwa 
kuhakikisha yanakuwa safi 
muda wote.

“Baadhi ya machinjio ya 
kuku na bucha mazingira 
yake si rafiki hususan katika 
suala zima la usafi, hivyo ni 
muhimu mkachukua tahad-
hari zote ili kutokumbwa 
na magonjwa ya mlipuko,” 
alisema.

Yuna pia alisema bado 
kuna tatizo kwa baadhi ya 
wafanyabiashara wadogo 
kutozingatia usafi kwenye 
maeneo ambayo wanafanyia 
biashara zao na kusababisha 
taka kusambaa ovyo.

Aliwataka wafanyabiasha-
ra hao kufuata kanuni na 
sheria za Jiji kwa kutofanya 
biashara kwenye maeneo 
yasiyo rasmi.

“Kuna tatizo wamach-
inga wamekuwa wakipanga 
bidhaa zao kwenye maeneo 
yasiyo rafiki wengi wa-
nakimbilia kupanga bidhaa 
kando kando ya barabara 
ambayo inatumika kupita 
magari na pikipiki, hii in-
aweza kusababisha ajali pia 
na uharibifu wa bidhaa zao 
na hata kwa maisha yao,” 
alisema.

Aliongeza: “Pamoja na 
kuwa na vitambulisho siyo 
sababu ya kukaidi maelek-
ezo ambayo yapo kwa faida 
yenu, kinachotakiwa hapa 
ni kuheshimu na kuepukana 
na tabia ya kupanga bidhaa 
kwenye maeneo hatari.”

Alisema kuwa Jiji halitaku-
wa tayari kuwaona baadhi 
ya wafanyabiashara wanaki-
uka maelekezo yaliyotolewa 
katika kufanya biashara.

 

Mratibu wa mradi wa ujenzi wa njia ya kusafirishia umeme Tanzania, Kenya na Zambia mkoani Dodoma, Mhandisi Peter Kyadje (aliyenyoosha 
mkono), akitoa maelezo kwa wakurugenzi wa mradi wa umeme wa vijijini (REA), walipotembelea kwa ajili ya kukagua upanuzi unaoendelea wa 
ujenzi wa kituo cha Zuzu,  Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Mapato ya ndani Jiji la Dodoma yafikia bil. 52/- 
Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodo-
ma imeongeza ukusanyaji mapato 
ya ndani kutoka Sh. bilioni 3.6 kwa 
mwaka 2015/16, hadi Sh. bilioni 
52.1 kwa mwaka 2019/20.

Akizungumza na Nipashe kuhu-
su ukusanyaji mapato, Mkurugen-
zi wa Jiji, Joseph Mafuru, alisema 
ongezeko hilo la makusanyo ni 
sawa na asilimia 788.

Alisema makisio ya jiji hilo kwe-

nye makusanyo yameongezeka 
kutoka Sh. bilioni 4.5 kwa mwaka 
2015/16 hadi Sh. bilioni 59.1 sawa 
na ongezeko la asilimia 1,298. 
Pamoja na makisio hayo, alisema 
kiasi kilichokusanywa ni Sh. bil-
ioni 3.6 sawa na asilimia 80.

“Kwa mwaka 2016/17, makisio 
yalikuwa Sh. bilioni 3.9 na ziliku-
sanywa Sh. bilioni 4.8 sawa na asil-
imia 123,” alisema.

Mafuru alisema kwa mwaka 
2017/18, makisio yalikuwa Sh. bil-

ioni 20.7, lakini zilikusanywa Sh. 
bilioni 25.03 sawa na asilimia 121 
huku mwaka 2018/19, makisio 
yalikuwa Sh. bilioni 71.9 na ziliku-
sanywa Sh. bilioni 58.2 sawa na 
asilimia 87.

“Mwaka 2019/20, tuliweka mak-
isio ya kukusanya Sh. bilioni 59.1 
na hadi Juni, mwaka huu, tumeku-
sanya Sh. bilioni 52.1 sawa na asil-
imia 88,” alisema.

Kuhusu hoja za ukaguzi, Mafuru 
alisema Jiji limepunguza hoja za 

ukaguzi zilizotolewa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) kutoka 161 kwa 
mwaka 2015/16 hadi 46 kwa mwa-
ka 2018/19 sawa na asilimia 71 ya 
punguzo.

“Pia Jiji kwa miaka mitatu mfu-
lulizo limefanya vizuri katika 
ukaguzi uliofanywa na CAG kwa 
kupata hati safi yenye msisitizo 
mpaka kufikia 2018/19 tofauti na 
mwaka 2015/16 ambapo ilipata 
hati yenye mashaka,” alisema.
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga,        
MAKETE

MGOMBEA ubunge Jimbo 
la Makete kwa tiketi ya 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
Ahadi Mtweve, amewa-
hakikishia wananchi endapo  
atachaguliwa, atahakikisha  
anajenga barabara  yenye 
urefu wa kilomita  70 
kwa  kiwango cha lami ku-
toka katika Kata ya Chimala 
mkoani Mbeya hadi kwenye 
Hifadhi ya Kitulo.

Alisema hayo juzi katika 
mkutano wa kampeni huku 
akisema suala la bara-
bara atalipa kipaumbele ili 
kutatua kero wanayoipata 
wananchi wanaosafiri kutoka 
mkoani Mbeya hadi Wilaya 
ya Makete.

Alisema tayari ameandaa 
mkakati mahususi wa namna 
ya kuomba fedha bungeni, 
ili kukamilisha ahadi hiyo 
katika namna ya kipekee 
ambayo hakuna mbunge 
yeyote amewahi kufanya 
hivyo.

“Nina mkakati wa peke 
yangu wa kuhakikisha 
tunapata barabara kutoka 
Chimala hadi Kituo ambayo 
katika kipindi changu cha 
miaka mitano tutaweza 
kuijenga kwa kiwango cha 
lami naomba wananchi 
muliandike hilo,” alisema 
Mtweve.

Alisema katika kilomita 
hizo ni chache na kwamba 
serikali inao uwezo wa kuzi-
jenga hivyo akipewa ridhaa 
ya ubunge jimboni hapo 
atahakikisha anasimamia 
utekelezaji wa ujenzi katika 
barabara hiyo.

“Miaka mitano iliyopita 
serikali iliahidi kujenga bara-
bara hiyo na kwamba hadi 
sasa haijajengwa, naombeni 
mnipe nafasi ya ubunge ili 
niweze kulisimamia hili suala 
mwaka huu ni wa kuchagua 
fursa,” aliongeza Mtweve.

Alisema yeye na wenzake 
walianzisha mkakati wa 
kudai halmashauri ndani ya 
Jimbo la Makete baada ya 
kuona  wananchi hutumia 
umbali mrefu kwenye kufua-
ta huduma za kiserikali hali 
inayosababisha wakazi hao 
kuamua kujiandikisha kama 
wakazi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya na Mbarali.

Alidai endapo atapata 
ridhaa ya kuwa mbunge wa 
jimbo hilo, atatoa Sh. milioni 
10 kwa kila kata kwa ajili ya 
kuwasaidia vijana kupata 
mitaji ili kuanzisha kilimo 
cha umwagiliaji ambacho 
kwa sasa kinatija.

Ajinadi 
kujenga 
barabara 
km70

Na Grace Mwakalinga, MBEYA 

M
GOMBEA udiwani 
wa kata ya Itezi, ji-
jini Mbeya, Sambwee 
Shitambala, amese-

ma endapo atachaguliwa na wa-
nanchi kuwa diwani atahakikisha 
kila mtaa unakuwa na shule ya 
msingi na kwamba suala hilo atali-
simamia kwa nguvu zake zote. 

Shitambala aliyazungumza 
hayo juzi wakati wa ufunguzi wa 
kampeni zake ambazo zilifanyi-
ka  viwanja vya Shule ya Msingi 
Gombe. Alisema kwa sasa kuna 
idadi kubwa ya watoto na shule 
zilizopo hazikidhi mahitaji, hivyo 

kuna haja ya kujenga shule za 
msingi katika kila mtaa, ili kuhu-
dumia watoto wote ambao wame-
fikia umri wa kwenda shuleni.

  Licha ya kuahidi kusimamia 
ujenzi huo, alisema ili kufanikiwa 
lazima wananchi wajitolee nguvu 
kazi na baadaye serikali itaweka 
mkono wake kukamilisha.

  “Elimu ni moja  ya masuala 
ambayo yamejipambanua vizuri 
kwenye Ilani ya Chama Cha Map-
induzi (CCM). Endapo nitapata 
ridhaa ya kuwaongoza nawaahidi 
nitalisimamia vyema suala hili 
kwa sababu mimi ni mdau mkub-
wa wa maendeleo. Niliwahi ku-
jenga vyumba viwili vya madarasa 

kwenye Shule ya Msingi Tambuka 
Reli,” alisema Shitambala.

  Aliongeza kuwa ili hayo yat-
imie ni lazima wananchi watam-
bue na kumchagua kiongozi am-
baye atawaletea maendeleo  kwa 
kuhakikisha anawasilisha   mahi-
taji yao kwenye vikao vya  Baraza 
la  Madiwani.  Alisema kata hiyo 
pia ina shule moja ya sekondari 
ambayo kimsingi haitoshi ku-
wahudumiwa wanafunzi wote 
wanaofaulu, hivyo alisema kuna 
haja ya kujenga shule nyingine ili 
kukidhi mahitaji ya watoto wanao-
faulu darasa la saba sambamba na 
kuhamasisha ujenzi wa hosteli 
kwa ajili ya kuwalinda watoto wa 

kike na kusoma kwa utulivu ili 
kutimiza malengo yao.

 Naye mgombea ubunge Mbeya 
Mjini kwa tiketi ya CCM, Dk. Tu-
lia  Ackson, aliwataka wananchi 
wa jimbo hilo kutokubali kufanya 
maandamano ya aina yoyote kwa 
mashinikizo yanayotolewa na 
baadhi ya viongozi wa vyama vya 
upinzani kwa lengo la kuchafua 
amani ya nchi.

  Na badala yake wasikilize 
na kuchambua sera za wagom-
bea mbalimbali ili kutambua ni 
kiongozi gani ambaye atawaletea 
maendeleo na sio kiongozi anaye-
hamasisha vurugu na maanda-
mano.

Mgombea aahidi kujenga shule kila mtaa 

Mgombea ubunge kwa tiketi ya CCM Mbeya Mjini, Dk. Tulia Ackson (kulia), akimnadi mgombea udiwani Kata ya Itezi, Sambee Shitambala, 
wakati wa ufunguzi  wa kampeni za diwani huyo, zilizofanyika  kwenye viwanja vya Shule ya Msingi Gombe juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Polisi yaanzisha kampeni kupunguza ajali bodaboda
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KIKOSI cha usalama barabara-
ni kimeanzisha kampeni maalum 
ya kupunguza ajali za bajaji na 
bodaboda kwenye maeneo yenye 
mikusanyiko ya watu hasa mijini 
inayofahamika kwa jina la “Darasa 
Kijiwe” ambalo litasimamiwa na 
askari wa usalama barabarani 
wakiwa kama walezi. 

Kazi kubwa ya Darasa Kijiwe 
itakuwa kutoa elimu kwa vijana 
wanaoendesha pikipiki za matairi 
matatu (bajaji) kuzingatia sheria 
za usalama barabarani na watumi-
aji wengine wa barabara ikiwamo 
magari na watembea kwa miguu.

Kamanda wa Kikosi cha Usala-
ma barabarani, Kamishna Msaid-

izi Mwandamizi (SACP),  Fortuna-
tus Musilimu, alitangaza kuanza 
kwa Darasa Kijiwe akiwa mkoani 
Mbeya kwenye ziara ya kikazi.

Alisema kampeni hiyo inato-
kana na malalamiko ya baadhi 
ya madereva wa magari ya abiria 
na malori ya masafa marefu ji-
jini Mbeya kuhusu usumbufu wa-
naoupata kutoka kwa madereva 
wa bajaj ikilinganishwa na boda-
boda.

“Kampeni hii ya darasa kijiwe 
itakuwa na askari wa kikosi cha 
usalama barabarani kutoa elimu 
kwa vikundi vya bodaboda, ba-
jaji na wananchi kwenye maeneo 
mbalimbali ya mikusanyiko juu ya 
namna ya kepukana na ajali kwa 
kuhakikisha waheshimu sheria, 

kanuni na taratibu za usalama 
barabarani,” alisema Musilimu.

Alisema kampeni hiyo ambayo 
itafanyika  nchi nzima itaongeza 
uelewa juu ya masuala ya usalama 
barabarani kwa abiria na watumi-
aji wa vyombo vya moto   katika 
kukabiliana na ajali.

Licha ya kueleza mikakati 
ya kampeni hiyo ya darasa ki-
jiwe alisema kiwango cha ajali za 
matukio makubwa kimepungua 
ikilinganishwa na miaka ya nyu-
ma na kwamba inatokana na  ma-
dereva kutii sheria za usalama 
barabarani bila shurti kutokana 
na elimu inayoendelea kutolewa.

Alisema licha ya matukio ya 
ajali kupungua bado kuna baadhi 
ya madereva hawafuati sheria na 

ikitokea wamepigwa faini huishia 
kulilalamikia Jeshi la Polisi na 
kuhisi kuonewa.

Miongoni mwa madereva am-
bao walipata nafasi ya kusikiliza 
maelezo ya Kamanda Musilimu 
akiwa katika ukaguzi eneo la 
mteremko wa Iwambi, Hassan 
Rashid, alisema kero kubwa inay-
owasumbua ni madereva bajaji 
kutokuzingatia sheria za usalama 
barabarani.

Alisema madereva bajaji wengi 
wanaendesha ovyo kwenye bara-
bara kuu ya Tanzania na Zambia 
(Tanzam)   hali ambayo inaweza 
kusababisha ajali licha kudai wa-
najitahidi sana kuwakwepa.

Aliliomba Jeshi la Polisi kupitia 
Kikosi cha Usalama Barabarani 
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

MARADHI ya corona yame-
sababisha ucheleweshaji wa 
ujenzi wa nyumba mpya za 
makazi zinazojengwa na Serikali 
ya Zanzibar zilizopo Mtaa wa 
Kwahani Mjini Zanzibar.

Ujenzi huyo ulitarajiwa ku-
kamilika mwazoni mwa mwezi 
huu, lakini kutokana na ugonjwa 
huo ulioikumba Tanzania, ujenzi 
huo utakamilika mwishoni mwa 
mwezi huu.

Akitoa taarifa ya mradi wa 
ujenzi wa nyumba hizo za 
Kwahani kwa Makamu wa Pili 
wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif 
Ali Iddi, alipofanya ziara katika 
ujenzi huo, mshauri elekezi wa 
ujenzi huo, Mhandisi Andrian 
Eradius, alisema ujenzi huo 
unaendelea kwa maghorofa 
matatu yanayokadiriwa kuwa na 
uwezo wa kuhudumia familia 70 
pamoja na sehemu za maduka 
kwa wananchi waliokuwa na 
miradi katika eneo hilo.

Mhandisi Adrian alisema ujen-
zi wa majengo hayo umefikia 
asilimia 98 na kazi inaendelea 
kwa sasa ni ya uwezekaji paa.

Aliishukuru Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
jitihada ilizochukua za kuwapa 
ushirikiano hasa katika changa-
moto iliyojitokeza na uhaba wa 
mchanga.

Alisema mradi huo ulipangwa 
kukabidhiwa serikalini mwezi 
huu, lakini kutokana na sababu 
za uwapo wa corona, mradi huo  
unatarajiwa kumalizika mwis-
honi mwa mwezi huu. 

Balozi Seif alisema serikali 
imejizatiti kuimarisha makazi 
bora ya wananchi wake kwa 
ujenzi wa nyumba za kisasa ili 
kwenda sambamba na falsafa ya 
Chama cha Afro Shirazy Party 
(ASP) ya kuhakikisha ustawi wa 
jamii unaimarika katika kiwango 
cha kisasa.

Alisema fikra za Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed 
Shein, katika kuona maende-
leo ya makazi ya wananchi 
yanaimarika kwa kuzingatia 
mawazo ya Rais wa kwanza wa 
Zanzibar, Hayati Abeid Amani 
Karume.

Alisema jitihada hizo za seri-
kali zinaonyesha wazi kwamba 
maeneo yote ya Zanzibar mijini 
na vijijini kwa sasa yanakaribia 
kuwa na fursa na huduma zote 
muhimu.

Aliwahakikishia wananchi 
kwamba nyumba  zinazojengwa 
zimelengwa kupewa wananchi 
waliovunjiwa nyumba zao katika 
maeneo hayo.

Waziri Balozi Ramia alisema 
wananchi wa Mtaa wa Kwahani 
ndio walengwa watakaofadikiwa 
na mradi huo.

Balozi Ramia alisema majengo 
hayo yatakapokamilika yat-
akuwa na uwezo wa kuhudumia 
familia 70, ingawa zilizopo kwe-
nye kumbukumbu ni familia 40. 

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali 
Iddi, ameipongeza Kampuni 
ya Uwekezaji ya Basra Textile 
Milles kwa kazi kubwa ya kukifu-
fua upya kiwanda cha nguo cha 
Cotex kilichopo Mtaa wa Chum-
buni.

Amesema hatua hiyo inak-
wenda sambamba na azma ya 
serikali ya kuimaisha sekta ya 
kiwanda nchini.

Akiwa katika ziara ya kuka-
gua maendeleo ya uimarishaji 
wa miundombinu ya kiwanda 
hicho inayotarajiwa kukamilika 
Oktoba mwaka huu kwa awamu 
ya kwanza, Balozi Seif alisema 
hiyo ni kazi nzuri ambayo faida 
itakayopatikana itasaidia sio kwa 
wawekezaji bali kwa Taifa na vi-

jana katika suala la ajira.
Alisema kiwanda cha Cotex 

kwa miaka mingi kimekuwa 
eneo la magofu lililokuwa 
likilalamikiwa na wananchi kwa 
kutoendelezwa licha ya serikali 
kumpa mwekezaji aliyeshindwa 
kukiendeleza kwa zaidi ya miaka 
25 iliyopita.

Balozi Seif  alisema nia ya Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ni kuwashawishi wawekezaji wa 
ndani na nje kuanzisha miradi 
ya kiuchumi itakayosaidia kutoa 
ajira kwa kundi kubwa la vijana   
na kuongeza mapato ya Taifa.

Aliushauri uongozi wa kampu-
ni kujitahidi kuzalisha bidhaa ze-
nye kukidhi viwango vya masoko 
ya kitaifa na kimataifa.

Aliuhakikishia uongozi huo 
kwamba Serikali ya Zanzibar 
iko tayari kuendelea kutoa msu-
kumo, ili kuona malengo ya 

kuanzishwa mradi huo kwa vile 
yanawagusa wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kiwanda hicho, Ahmed Os-
man, alisema harakati zinazoen-
delea hivi sasa ni ufungwaji wa 
mashine ili kukamilisha awamu 
ya kwanza.

Osman alisema majaribio ya 
kwanza ya uzalishaji wa kiwanda 
hicho yanatarajiwa kuanza rasmi 
Oktoba mwaka huu kwa hatua za 
uzalishaji wa vitenge, vitambaa 
vya sare za shule na mashuka.

Alisema hatua hiyo ya awamu 
ya kwanza itawezesha bidhaa 
zitakazozalishwa mbali ya kutu-
mika nchini, pia mpango ume-
shatayarishwa wa nyingine kuu-
zwa katika mataifa ya magharibi 
mwa Afrika.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi Mkuu wa Basra Textile Milles, 
Said Hassan, alisema awamu ya 

kwanza iliyogharimu Dola za Ki-
marekani milioni 21.3 itawezesha 
kutoa ajira 454 za wafanyakazi 
na awamu ya pili wafanyakazi 
1,200.

Said alisema awamu ya tatu 
itakayotoa ajira 1,600 itakwenda 
sambamba na ununuzi wa zao la 
pamba kutoka Tanzania Bara ili 
kuimarisha uwezo wa wakulima 
wazalendo.

Waziri wa Fedha na Mipango 
Zanzibar, Balozi Mohamed Ra-
mia, aliuhakikishia uongozi wa 
kiwanda hicho kwamba serikali 
itazipatia ufumbuzi changamoto 
zilizojitokeza wakati wa ukara-
bati.

Alisema kiwandi hicho kili-
choanza kuwa tegemeo kubwa la 
ajira kwa kundi la vijana, ni eneo 
muhimu litakaloleta faida kwa 
wananchi wa visiwa vya Zanzi-
bar.

SMZ yafagilia uwekezaji kiwandani

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (katikati), akipata maelezo kutoka kwa msimamizi wa ujenzi wa nyumba za 
Kwahani unaofanywa na kampuni ya Estim Construction, Emanuel William (wa pili kulia), alipokuwa akikagua maendeleo ya mradi huo, 
mjini Zanzibar jana. PICHA: OMPR – ZNZ`

Corona yakwamisha
ujenzi wa nyumbaNa Rahma Suleiman,          

ZANZIBAR 

M
GOMBEA wa urais 
wa Zanzibar kupitia 
Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Maalim Seif 

Sharif Hamad, amesema  iwapo 
atateuliwa kuwa rais wa Zanzi-
bar, atahakikisha anaweka mfu-
mo mpya wa uongozi ambao uta-
jali   na kuwaheshimu wananchi 
kwa mujibu wa katiba.

Alisema mfumo huo mpya 
utaongoza serikali kwa kuzigatia 

haki na fursa sawa kwa wananchi 
wote bila ya kujali itikadi  ya ki-
siasa.

Hayo aliyaeleza katika konga-
mano la vijana wa Chama cha 
ACT-Wazalendo ambalo lime-
andaliwa   ngome ya vijana ya 
chama hicho na kuwashiriki-
sha vijana kutoka mikoa yote 
ya Unguja. Alisema mfumo huo 
utakaoongoza nchi, utaheshimu 
na kuzingatia haki zote za bin-
adamu, ambapo kila mwananchi 
atapata fursa na haki sawa bila ya 
kujali dini na itikadi ya siasa.

“Waheshimiwa, Mungu aki-
jalia mkanichagua nitahakikisha 
kwamba tunaweka mfumo mpya 
wa uongozi, huku kila Mzanzibar 
anufaike na kushi vizuri,” alisema 
Maalim Seif.

Pia alisema kwamba serikali 
inayokusudia kuiunda endapo 
atachaguliwa, atahakikisha inaz-
ingatia msingi yote ya utu pamo-
ja na kulinda serikali ya Zanzibar.

Maalim Seif ambaye ni mwe-
nyekiti wa chama hicho taifa, 
alisema kwamba atahakikisha 
anaibadilisha Zanzibar na kuifan-

ya kuwa mfano wa kuingwa nda-
ni ya Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Afrika kwa ujumla.

“Malengo yangu ni kuweka 
misingi ambayo itakwenda 
kuibadili  Zanzibar kuwa mfano 
wa kuigwa ndani ya Afrika,” alise-
ma.

Kwa upande wao vijana katika 
kongamano hilo walimwomba 
Maalim Seif endapo atachaguli-
wa asiwasahau, na kuhakikisha 
anatatua kero ya ajira bila ya 
kubagua kwa misingi ya  itikadi 
za watu.

Maalim Seif aahidi mfumo mpya wa uongozi
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HABARI KIMATAIFA

LONDON, Uingereza 

MAJARIBIO ya mwisho ya kimatibabu kwa 
ajili ya chanjo ya virusi vya corona, yaliyoten-
genezwa na AstraZeneca pamoja na Chuo Ki-
kuu cha Oxford yamesitishwa.

Usitishaji huo umetokana na mshiriki kuu-
gua kutokana na athari za majaribio hayo.

AstraZeneca imeelezea kusitishwa kwa 
jaribio hilo, “kwa kawaida” pale inapotokea 
“kuugua kusiko eleweka”.

Matokeo ya majaribio ya chanjo yanafua-
tiliwa kwa karibu kote duniani.

Chanjo ya AstraZeneca na Chuo Kikuu cha 

Oxford inaonekana kama yenye ushindani 
mkubwa wa makumi kadhaa ya chanjo zi-
nazotengenezwa katika maeneo mengine ya 
duniani. Matumaini yalikuwa ya hali ya juu 
kwamba ingeweza kuwa moja ya chanjo za 
kwanza kuingia katika soko la chanjo, kuto-
kana na mafanikio yake ya awali ya kipimo 
cha awamu ya kwanza na cha awamu ya pili.

Jaribio lake la kwenda awamu ya tatu ka-
tika wiki za hivi karibuni limewahusisha 
washiriki wapatao 30,000 nchini Marekani 
pamoja na Uingereza, Brazil na Afrika Kusini. 

Majaribio ya awamu ya tatu ya chanjo kwa 
kawaida huwahusisha maelfu ya washiriki 

na yanaweza kudumu kwa miaka kadhaa.
Mhariri wa BBC wa masuala ya tiba, Fer-

gus Walsh, aliripoti kuwa, vituo vyote vya 
majaribio ya kimataifa vimesimamishwa 
kwa muda, huku uchunguzi huru ukitathmi-
ni usalama wa takwimu kabla ya wadhibiti 
wa viwango vya chanjo kuamua kama jaribio 
hilo linaweza kuanza upya. 

“Katika majaribio makubwa, ugonjwa 
unaweza kutokea kwa bahati lakini ni la-
zima utathminiwe na taasisi nyingine huru 
kuliangalia hili kwa uangalifu,” Msemaji wa 
Chuo Kikuu cha Oxford alisema.

			   BBC

Majaribio ya chanjo 
corona yasitishwa

Marekani 
kuondoa 
robo tatu ya 
jeshi Iran
WASHINGTON, Marekani

KAMANDA Mkuu wa Jeshi la 
Marekani, upande wa Mashariki 
ya Kati, Jenerali Kenneth Mc-
Kenzie, ametangaza kuwa, nchi 
hiyo itaondoa zaidi ya robo 
tatu ya jeshi lake nchini Iraq 
ndani ya mwezi huu.

Jenerali McKenzie aliwaam-
bia waandishi wa habari kuwa, 
jeshi litapunguzwa kutoka wa-
najeshi wapatao 5,200 mpaka 
3,000 mwezi huu.

Hao watakaosalia wataen-
delea kuwashauri na kusaidia 
vikosi vya usalama vya Iraq 
kukabiliana na kundi la wapi-
ganaji wa kiislamu la ‘Islamic 
State (IS)’.

Mwezi uliopita, Rais Donald 
Trump alisema kuwa Marekani 
ina mpango wa kuondoa jeshi 
lake Iraq mapema iwezekana-
vyo.

Rais Trump anatarajiwa 
kuchukua hatua hiyo baada ya 
kutoa ahadi katika kampeni 
iliyopita kuwa anataka kuion-
doa Marekani katika kile ana-
chokieleza kuwa, vita isiyoisha.

Uwepo wa jeshi la Marekani 
limekuwa tatizo kubwa Iraq 
tangu nchi hiyo ilipohusika ku-
muua kiongozi wa ngazi ya juu 
nchini Iran, Qasem Soleimani, 
katika mapigano ya anga mjini 
Baghdad mwezi Januari.

Bunge la Iraq lilipitisha 
muswada wa kuondoa vikosi 
vya jeshi vya kigeni suala am-
balo lilisababisha Rais Trump 
kutishia kufanya mashambulizi 
kadhaa dhidi ya Iraq.

“Tumewekeza kiasi kikubwa 
cha fedha katika jeshi la anga 
huko. Kujenga msingi wake 
imetugharimu mabilioni ya 
dola. Hatutaondoka labda kama 
watatulipa gharama tuliyo-
tumia,” aliwaambia waandishi 
wa habari Januari 6, mwaka 
huu.

		  BBC

Maelfu ya waomba hifadhi katika kisiwa cha Lesbos cha nchini Ugiriki wamekimbia kunusuru maisha yao baada ya moto mkubwa 
kutokea kwenye kambi ya wahamiaji ya Moria. PICHA: REUTERS

Uwepo wa jeshi 
la Marekani lime-
kuwa tatizo kubwa 
Iraq tangu nchi 
hiyo ilipohusika 
kumuua kiongozi 
wa ngazi ya juu 
nchini Iran, Qasem 
Soleimani, katika 
mapigano ya anga 
mjini Baghdad 
mwezi Januari.

KAMPALA, Uganda

KIWANGO cha mauzo ya nje ya dhahabu 
nchini Uganda kimeongezeka hadi kufikia 
mauzo ya thamani ya dola milioni 160 ndani 
ya mwezi Juni pekee, suala lililozusha mjada-
la.

Tayari zimeibuka tuhuma kuhusu vyanzo 
halisi vya dhahabu hiyo na kama ni halali au 
inatoka mataifa ya jirani na nchi hiyo.

Hata hivyo, mwandishi wa BBC, Isaac 
Mumena amenukuu takwimu za Benki Kuu 
ya Uganda, kwa mwezi wa Juni mwaka huu 
na kwamba taifa hilo lilisafirisha zaidi ya 
kilogramu 3,000 za dhahabu ikiwa ni mara 
mbili zaidi ya kiwango kilichosafirishwa 
mwezi uliopita.

Kuna mashaka huenda dhahabu hiyo ina-
tokea nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia  ya Kongo (DRC) sehemu zilizokumbwa 
na vita na makundi ya waasi.

Mwezi uliopita Benki ya Dunia (WB) 
ilikadiria kiwango cha dhahabu haramu 

ya thamani ya dola milioni moja kilichosa-
firishwa kibiashara kupitia nchini Uganda.

Inadaiwa pia kuwa kutokana na janga la 
corona, wafanyabiashara wa magendo wa-
natumia ndege za kukodisha kusambaza vi-
faa vya huduma za afya kusafirisha dhahabu 
za magendo.

Serikali ya Uganda imekiri kuwa haiwezi 
kuzalisha kiasi kikubwa kama hicho, lakini 
kuwapo kwa mitambo ya kusafisha dhaha-
bu kunasababisha kuwapo kwa kiwango cha 
juu, Kamishna wa Wizara ya Madini, Vincent 
Kedi ameeleza.

“Kiwango cha uzalishaji wa dhahabu 
nchini Uganda kimeongezeka ukilinganisha 
na miaka mitatu iliyopita, pia tuna viwanda 
vitano vya kusafisha dhahabu na hivi vinasa-
fisha dhahabu ya ndani na kutoka nje ya nchi 
hivyo usafirishaji wa dhahabu umeongezeka 
kutokana na hilo.”

Kedi amekana kuwapo kwa dhahabu ya 
magendo kutoka mataifa jirani kama vile 
DRC ndiyo imesababisha kuongezeka kwa 

usafirishaji zaidi.
“Kwa sasa siwezi kusema ni kweli au ni 

uongo, ila ninachofahamu ni kwamba ki-
wanda cha kusafisha dhahabu kinasafisha 
dhahabu ya Uganda na ile inayotoka mataifa 
ya ukanda huu siyo DRC pekee ni pamoja 
na mataifa mengine kama Sudan na mataifa 
mbalimbali ya Afrika.”

Naibu Mwenyekiti wa Kampuni ya AGR, 
Alphonse Katarebe, alisema tangu kuan-
zishwa kwa kampuni za kusafisha dhahabu 
nchini Uganda, kiwango cha uzalishaji kime-
panda. Licha ya kuwa Uganda haina migodi 
mikubwa ya dhahabu, hivi karibuni madini 
yamekuja kuwa mojawapo ya bidhaa kwa 
masoko ya nje zinazoiletea fedha nyingi za 
kigeni hata kuliko zao la kahawa.

Hali hii imeleta ushindani mkali mion-
goni mwa wanaoshiriki biashara hiyo, huku 
wawekezaji kadhaa wakianzisha mitambo 
ya kusafisha dhahabu nchini ambako dha-
habu huandaliwa kwa soko la kimataifa.

			   BBC

Mjadala mauzo dhahabu kuongezeka Uganda
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LONDON, England

ALEXANDERE Lacazette ame-
waambia mashabiki wa Arsenal 
kwamba hafikirii kabisa kuachana na 
timu hiyo na bado ataendelea kuwa 
hapo kwenye dimba la Emirates.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa, alidhaniwa atakuwa mmoja wa 
wachezaji wa Arsenal ambao kocha 
Mikel Arteta atawapiga bei, ili kupata 
fedha za kusajili wachezaji wapya.

Juventus walitajwa kufukuzia hu-
duma ya mshambuliaji huyo baada ya 
Gonzalo Higuain kufunguliwa mlango 
wa kutokea. 

Lacazette pia alidaiwa kupelekwa 
kama ofa huko Atletico Madrid ili ku-
walainisha wamwachie kiungo mka-
baji, Thomas Partey, anayetajwa kuwa 
na thamani ya pauni milioni 44.

Shabiki mmoja alitumia ukurasa 
wake wa Instagram kumwomba 
mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Lyon abaki Arsenal, wakati alipoandi-
ka: “Neno moja. BAKI.” 

Lacazette alijibu ujumbe huo wa 
shabiki kwa kuweka ‘emoji’ ya kuko-
nyeza. Kwenye kikosi cha Arsenal, 
fowadi huyo alifunga mabao 10 katika 
mechi 30 kwenye Ligi Kuu England 
msimu uliopita.

Lacazette: 
Sifikirii
kuondoka 
Arsenal

BARCELONA, Hispania 

KLABU za Manchester United na Arsenal 
zimeambiwa kwamba, Samuel Umtiti ata-
patikana bure tu baada ya Barcelona kuji-
andaa kufungua milango ya kuachana naye.

Kwa mujibu wa gazeti la Mundo Depor-
tivo, mlinzi huyo raia wa Ufaransa, mkataba 
wake pale Nou Camp utafika tamati mwaka 
2023, lakini mabosi wa timu hiyo wanataka 
kuachana naye bila ya kupata chochote.

Umtiti hana nafasi kwenye kikosi cha 
Barcelona baada ya namba kuchukuliwa 
na Mfaransa mwenzake, Clement Lenglet, 
huku majeraha ya mara kwa mara yakimti-
bulia mambo yake.

Beki huyo wa kati alicheza mechi 13 tu za 
La Liga msimu uliopita wakati Barcelona 

ilipotema ubingwa huo kwa mahasimu wao 
Real Madrid. Kikosi hicho kwa sasa kipo 
chini ya kocha mpya, Ronald Koeman.

Kocha huyo Mdachi, tayari amesham-
wondoa Ivan Rakitic na amemwambia 
straika Luis Suarez na kiungo Arturo Vidal 
kwamba hawapo kwenye mipango yake ya 
baadaye.

Rakitic alikubali kukatwa mshahara wake 
ili kurudi kujiunga na Sevilla, wakati Juven-
tus inaripotiwa kuwa kwenye milango ya 
kumchukua Suarez kama atafuzu mambo 
mengi ikiwamo lugha ya Kitaliano.

Na Umtiti anaweza kufunguliwa mlango 
wa kutokea huku klabu kibao za Ligi Kuu 
England ikiwamo United na Arsenal zinahi-
taji saini yake.

Barca yafunguka kuhusu Umtiti

***

***

----------------

Greenwood
aomba radhi England

LONDON, England

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya England, Mason Greenwood amesema: “yeye mwenyewe ndiye wa 
kulaumiwa” baada ya kuondoshwa kikosini kwa kosa la kukiuka mwongozo wa karantini wa kujilinda 
na virusi vya corona akiwa nchini Iceland.

England ilicheza na Iceland Jumamosi na kuibuka na ushindi wa bao 1-0, ambao Greenwood ali-
kuwa mmoja wa wachezaji aliyeichezea timu hiyo ya wakubwa kwa mara ya kwanza.

Mchezaji huyo wa Manchester United na kiungo wa kati wa Manchester City, Phil Foden, 
waliamriwa kuondoka kwenye kikosi hicho cha Kocha Gareth Southgate siku ya Ju-

matatu wakati wakijiandaa na mchezo wa Jumanne.
Greenwood alisema: “Ninaweza tu kuomba msamaha kwa aibu niliyois-

ababisha.”
Aliongeza: “Hususani, ninataka kumwomba radhi Gareth South-

gate, kwa kumwangusha, wakati alionyesha kuniamini kwa kiasi 
kikubwa.

“Kuichezea England ilikuwa moja kati ya nyakati za kujivunia 
sana katika maisha yangu na ni mimi pekee ninayepaswa ku-

laumiwa kwa kosa hili kubwa.
“Ninaiahidi familia yangu, mashabiki, Manchester Unit-

ed na England kuwa hili ni somo nitajifunza.”
Kwa mujibu wa ripoti za Iceland na vyombo vingine, 

Foden na Greenwood walidaiwa kukutana na wa-
nawake wawili katika sehemu tofauti za hoteli mbali 

na mahali kikosi cha England kilipokuwa kinakaa.
Southgate amewaelezea wachezaji hao kuwa 

‘wajinga’ akiongeza kuwa: “Ni suala kubwa 
sana na tumelishughulikia namna hiyo na tu-

mechukua hatua hara-
ka sana 

kadiri 
tulivy-

oweza.”
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Giroud
PARIS, Ufaransa

OLIVIER Giroud alifunga bao lake la 40 la kimataifa wakati Ufaransa ikiifunga Croatia magoli 4-2 kwenye 
Ligi ya Mataifa ya UEFA, katika mchezo ambao ulikuwa ni kama marudiano ya fainali ya Kombe la Dunia la 
mwaka 2018, uliopigwa Jumanne usiku.

Straika huyo wa Chelsea, Giroud mwenye umri wa miaka 33, alifikisha mechi yake ya 99 na akafunga kwa 
penalti wakati akitokea benchi na kubakiza goli moja tu kumfikia gwiji wa Ufaransa, Michel Platini.

Gwiji wa zamani wa Arsenal, Thierry Henry anashikilia rekodi ya kufunga mabao mengi zaidi kwa 
timu hiyo ya Ufaransa akiwa na mabao 51.

Mlinzi wa zamani wa Liverpool, Dejan Lovren alianza kuwaweka mbele Croatia, lakini ma-
bingwa hao wa dunia haraka wakarudi kwa kasi mchezoni.

Fowadi wa Barcelona, Antoine Griezmann alisawazisha na straika wa Manchester 
United, Anthony Martial akafunga la pili kwa shuti lililomshinda golikipa, Dominik 

Livakovic.
Josip Brekalo akasawazisha, lakini mabao kutoka kwa Dayot Upamecano 

na Giroud yakaipa ushindi huo Ufaransa ambao sasa wanapointi sawa na 
Ureno kileleni mwa kundi la 3.

Eduardo Camavinga ambaye aliingia dakika ya 63 aliweka rekodi ya kuwa 
mchezaji mwenye umri mdogo zaidi kuichezea Ufaransa, akiwa na umri wa 
miaka 17 na siku 303, tangu Maurice Gastiger aliyeiweka Februari mwaka 
1914.

LONDON, England 

JUVENTUS imetoa ofa ya kutaka kumsajili nyota 

wa Wolves, Adama Traore kwa wakala wake, Jorge 

Mendes, kwa mujibu wa Calciomercato.

Winga huyo wa Wolves amekuwa akihusishwa 

na klabu kadhaa kubwa Ulaya, lakini Juventus ndio 

wanaonekana wanaweza kumsajili mchezaji huyo wa 

kimataifa wa Hispania.
Juve, Liverpool, Manchester City, Real Madrid na 

Barcelona zimekuwa zikimwania kumsajili Traore katika 

siku za hivi karibuni.
Traore amekuwa na kiwango cha kuvutia zaidi katika mis-

imu miwili iliyopita akicheza pale Wolves kwenye Ligi Kuu Eng-

land na kuifikisha michuano ya Ligi ya Europa.

Zao hilo la Barcelona, alikuwa akihusishwa na mpango wa 

kurudi katika klabu yake hiyo ya utotoni, lakini sasa Juventus 

inaonekana kuwa kwenye nafasi nzuri zaidi ya kumtwaa.

Traore anaweza kuhamia kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu 

Italia, Serie A, kwa ada ya uhamisho ya euro milioni 70 pamoja 

na kumtoa Douglas Costa na Federico Bernardeschi.

Juventus yajitosa kumsajili Traore

LONDON, England 

KIUNGO wa Manchester City, Kevin De 
Bruyne ameshinda tuzo ya mwanasoka bora 
wa mwaka wa Ligi Kuu England msimu wa 
2019-20.

City iliachia taji lake la Ligi Kuu kwa Liv-
erpool wakati walipomaliza msimu wakiwa 
nyuma ya pointi 18 dhidi ya kikosi cha Jurgen 
Klopp, lakini De Bruyne alifurahia mafanikio 
makubwa.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji 
alifunga mabao 16 na kutoa pasi za mwisho 
23 katika mashindano yote, akiifikia rekodi 

ya Thierry Henry ya asisti 20 kwa msimu 
mmoja wa Ligi Kuu England.

De Bruyne aliwapita mchezaji mwenzake, 
Raheem Sterling, pamoja na nyota wawili 
wa Liverpool, Jordan Henderson, Virgil van 
Dijk, Sadio Mane na Trent Alexander-Arnold.

Mlinzi wa kulia wa England, Alexander-
Arnold alipata tuzo ya mchezaji bora kijana 
wa mwaka.

De Bruyne, ambaye ni mchezaji wa kwan-
za wa City kushinda tuzo hiyo, alisema: “Ni 
heshima kubwa kwangu. Kuchaguliwa na 
wenzangu kutoka kwa washindani wetu na 
kuwa mchezaji bora wa mwaka.

“Ni jambo zuri zaidi kwamba mimi ndio 
mchezaji wa kwanza wa City kupata tuzo hii, 
kwa hakika ni heshima kubwa kwangu na 
kwa klabu.”

Pia katika tuzo hiyo, kilitajwa kikosi bora 
cha mwaka ambacho: Nick Pope (Burnley); 
Trent Alexander-Arnold (Liverpool), Caglar 
Soyuncu (Leicester City), Virgil van Dijk (Liv-
erpool), Andy Robertson Liverpool); Kevin 
De Bruyne (Manchester City), Jordan Hen-
derson (Liverpool), David Silva (Manches-
ter City, now at Real Sociedad); Sadio Mane 
(Liverpool), Jamie Vardy (Leicester City) na 
Pierre-Emerick Aubameyang (Arsenal).

De Bruyne mwanasoka bora wa mwaka EPL

akaribia rekodi ya Henry
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  Ni baada ya nahodha na mshambuliaji huyo wa Ureno 
kuweka rekodi ya kufunga mabao 100 kwa nchi yake...

KWA UFUPI

LISBON, Ureno

CRISTIANO Ronaldo amekuwa 
mchezaji wa kwanza wa Ulaya kuifun-
gia nchini yake ya Ureno mabao 100 ya 
kimataifa kwenye mechi za soka za wa-
naume, wakati akifunga mabao mawili 
katika mchezo wa Ligi ya Mataifa ya 
UEFA dhidi ya Sweden, Jumanne usiku.

Ronaldo sasa amefikisha mabao 101 
aliyofunga katika mashindano ya ki-
mataifa akiwa na kikosi cha Ureno.

Nahodha huyo wa Ureno alifunga 
bao la kwanza katika dakika ya 57 kwa 
shuti la adhabu ndogo na kufikisha 
idadi hiyo ya mabao 100.

Halafu fowadi huyo wa Juventus 
mwenye umri wa miaka 35, akafunga 

la pili nje ya 18 na kufikisha mabao 101.
Ronaldo, ambaye alicheza kwa daki-

ka 81, amebakiza mabao nane kuifiki-
sha rekodi ya ufungaji bora ya dunia.

Mchezaji wa zamani wa Iran, Ali 
Daei ndiye mchezaji pekee duniani 
aliyefunga mabao mengi zaidi ya ki-
mataifa kuliko Ronaldo – akiwa na ma-
bao 109 aliyoifungia nchini yake kati 
ya mwaka 1993 na 2006.

Mchezaji anayefuata kwa sasa ni 
Sunil Chhetri wa India mwenye mabao 
72 na Lionel Messi wa Argentina mwe-
nye mabao 70.

Matokeo hayo yana maana kwamba 
bingwa huyo mtetezi wa Kombe la Ligi 
ya Mataifa ya UEFA, Ureno, imeshinda 
mechi zake zote mbili za ufunguzi 

mwaka huu katika mashindano hayo.
Ushindi huo kwao ulionekana kuwa 

rahisi baada ya Gustav Svensson 
wa Sweden kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu, lakini wao Ureno walim-
poteza nyota wa Manchester City, Ber-
nardo Silva aliyeumia.

Ureno wangeweza kupata mabao 
mengi zaidi kama shuti la Bruno Fer-
nandes lisingegonga mwamba na Ron-
aldo ambaye hiyo ilikuwa mechi yake 
ya 165, shuti lake liliokolewa na goliki-
pa, Robin Olsen.

Karibia nusu ya mabao ya Ron-
aldo ya kimataifa yamekuja baada ya 
kutimiza umri wake wa miaka 30 am-
bapo amefunga jumla ya mabao 49 
kati ya 47.

DRAXLER ATAKIWA LEEDS
LEEDS United inajaribu kupambana kunasa 

saini ya winga wa Paris St-Germain na Timu ya 
Taifa ya Ujerumani, Julian Draxler (26), ili ku-
jiunga na klabu yao. (RMC Sport - in French)

STONES KUBAKIA CITY
BEKI wa kati wa Timu ya Taifa ya England, 

John Stones (26), anajiandaa kubakia kwenye 
klabu ya Manchester City na anatarajia kupam-
bana kusaka namba kwenye kikosi cha kwanza 
cha kocha Pep Guardiola. (Telegraph)

TOMORI ANUKIA EVERTON
BEKI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Eng-

land, Fikayo Tomori, ambaye ana umri wa mia-
ka 22, anakaribia kukamilisha mchakato wa ku-
jiunga kwa mkataba wa muda mrefu wa mkopo 
na Everton. (ESPN)

BARCA YAMTAKA GARCIA 
BARCELONA iko tayari kuwania saini ya beki 

wa Manchester City Mhispania, Eric Garcia, 
ambaye ana umri wa miaka 19. (Mundo Depor-
tivo - in Spanish)

BROOKS AKARIBIA LEICESTER
KLABU ya Leicester City inatajwa kuwa kwe-

nye nafasi nzuri ya kunasa saini ya winga wa 
Bournemouth na Timu ya Taifa ya Wales, David 
Brooks (23) ukilinganisha na wapinzani wao 
kwenye mchakato huo, Manchester United. 
(Manchester Evening News)

ROMERO AWEKWA SOKONI
MANCHESTER United iko tayari kupokea 

ofa ya kumuuza golikipa wa timu ya Taifa ya 
Argentina, Sergio Romero, ambaye ana umri 
wa miaka 33, na tayari Aston Villa na Chelsea 
zimeonyesha nia ya kumhitaji. (Express)

WOLVES KUMBANA SANTO
MABOSI wa Wolves wanajipanga kuanza ma-

zungumzo na kocha wake Mreno, Nuno Espir-
ito Santo kuhusiana na kusaini mkataba mpya 
wa miaka mitatu. (Sun)

BREWSTER NJIA NYEUPE
LIVERPOOL imeridhia kumuuza straika 

wa Timu ya Taifa ya vijana ya umri chini ya 
miaka 21 ya England, Rhian Brewster (20), ka-
tika majira ya joto lakini ikiweka kipengele cha 
kumnunua tena. (Sky Sports)

ROSE KUONDOKA SPURS
BEKI wa kushoto wa Timu ya Taifa ya Eng-

land, Dany Rose (30), anajiandaa kuondoka 
Tottenham lakini ameweka wazi atapenda kuji-
unga na klabu ya nje ya nchi hiyo. (Sun)

ARSENAL YAMFUATA AREOLA
ARSENAL imewasilisha ofa ya kumsajili kwa 

mkopo wa muda mrefu, golikipa wa Timu ya 
Taifa ya Ufaransa, Alphonse Areola (27), am-
baye sasa yuko kwenye kikosi cha Paris St-Ger-
main. (Mirror)

MARTINEZ KUTUA VILLA
ASTON Villa inataka kukamilisha haraka 

mchakato wa kumsajili golikipa wa Arsenal na 
Argentina, Emiliano Martinez (28), ili aweze 
kuwahi mechi ya kwanza ya msimu huu itakay-
ochezwa Jumapili. (Mail)

BOURNEMOUTH YAJIPANGA
MABOSI wa Bournemouth wamewasilisha 

ofa ya kumsajili beki wa Tottenham na Timu 
ya Taifa ya Marekani, Cameron Carter-Vickers 
(22), kwa mkopo pamoja na mshambuliaji wa 
Stoke City, Tyrese Campbell, ambaye ana umri 
wa miaka 20. (Express)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Ronaldo azidi
kung’ara Ulaya
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuberi 
Katwila, amesema atahakikisha kikosi chake 
kinafanya vizuri katika mechi yao ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, dhidi ya Simba itakay-
ochezwa Jumamosi kwenye Uwanja wa Jam-
huri mkoani Morogoro.

Katwila aliliambia gazeti hili, wamejipan-
ga kutoruhusu kufungwa kwenye uwanja 
wao wa nyumbani, ili kujiweka kwenye 
mazingira salama katika msimu huu ambao 
umeanza wiki iliyopita.

Kocha huyo alisema tayari ameshaanza 
kuyafanyia kazi mapungufu yaliyojitokeza 
katika mchezo wao wa ufunguzi dhidi ya 
Ruvu Shooting, na kila mchezaji amejiandaa 

kutorudia makosa pale watakapowakaribi-
sha mabingwa watetezi, Simba.

Alisema msimu uliopita amekuwa na his-
toria ya kupoteza pointi mbele ya Simba, 
hivyo hataki kuona hali hiyo inajirudia tena.

“Maandalizi yetu yapo vizuri, sio kwa 
ajili ya mchezo dhidi ya Simba, tumejipanga 
kutafuta alama muhimu katika kila mechi, 
tumepata pointi moja na Ruvu, sasa akili na 
nguvu zetu ni kuhakikisha tunapata alama 
zote kwa mpinzani wetu anayefuata,” alise-
ma Katwila.

Alisema anafahamu mechi hiyo itakuwa 
na ushindani, na wanaiheshimu Simba am-
bayo haijafanya mabadiliko makubwa katika 
kikosi chake kilichoshiriki msimu uliopita.

“Malengo yetu ni kuhakikisha msimu huu 

tunatumia vema uwanja wa nyumbani, tut-
akuwa tunashuka uwanjani kupambana, 
ili kuondoka na ushindi tu, unapochukua 
alama au ushindi kwenye michezo ya ny-
umbani, hujiweka kwenye mahali salama 
mapema,” Katwila alisema.

Alieleza kila mchezo kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara ni muhimu, hivyo amewaandaa 
wachezaji wake kuongeza umakini.

“Kila mechi kwetu ni muhimu, unaweza 
kusema ni fainali, tunataka kuwa kwenye 
mbio za ubingwa, hivyo tunahitaji kupata 
matokeo mazuri kila tunapocheza, naamini 
hilo linawezekana,” aliongeza kocha huyo.

Kikosi cha Simba kiliingia kambini jana na 
kinatarajia kwenda Morogoro mapema, ili 
kuwavaa wenyeji wao Mtibwa Sugar.

Mtibwa Sugar yajipanga
kuibania Simba Jamhuri

Mashabiki Mbeya
City FC watulizwa
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mbeya City imewataka 
mashabiki wake kutulia na kueleza up-
ungufu uliyojitokeza katika mechi yao ya 
ufunguzi ya Ligi Kuu Tanzania Bara, dhi-
di ya KMC FC yatarekebishwa na timu 
yao itarejea kwenye ushindani.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Emma-
nuel Kimbe alisema hayo kufuatia ma-
tokeo ya kubugizwa mabao 4-0 dhidi ya 
KMC kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar 
es Salaam, na kuzua maswali mengi kwa 
mashabiki wa Mbeya City.

Kimbe alisema, kucheza ligi ndefu 
na kuwa na muda mfupi wa usajili na 
maandalizi ndiyo sababu kubwa iliyo-
fanya timu hiyo kutofanya vema katika 
mechi yake ya kwanza, lakini hayo yote 
yanafanyiwa kazi na wataingia uwanjani 
tofauti kwenye mchezo wa raundi ya pili.

“Sisi tulicheza ligi ndefu kuliko timu 
nyingine yoyote kwa sababu tulifika hadi 
kwenye mechi za mchujo wakati wen-
zetu wakiwa wameshamaliza ligi, hivyo 
tukawa na muda mfupi kwenye usajili na 
maandalizi pia japo tuna wachezaji wa-
zuri,” alisema Kimbe.

Aliongeza anaamini timu yao itakaa 
vizuri baada ya muda si mrefu na ana-
wataka mashabiki wa Mbeya City ambao 
wameonekana kushtushwa na kipigo hi-
cho kujiandaa kupokea matokeo chanya.

Mbeya City ambayo kwa sasa 
inakamata mkia kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu bado iko jijini Dar es Salaam, 
ikijiandaa na mchezo wa raundi ya pili 
dhidi ya Yanga utakaochezwa Jumapili 
kwenye Uwanja wa Benjamini Mkapa.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KUELEKEA msimu mpya wa 2020/21, 
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), linatarajia 
kuendesha mafunzo kwa makamisaa wa-
nawake itakayofanyika leo kwenye ukumbi 
wa Mau Ze Dong, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Waamuzi ya ZFF, am-
baye kamisaa wa Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF), Muhsini Ali Kamara, alisema lengo la 
kuandaa mafunzo hayo ni kuwatayarisha, ili 

wasimamie mechi za Ligi Kuu ya Wanawake 
msimu huu. Kamara alisema mafunzo hayo 
yatashirikisha wachezaji wa soka waliostaa-
fu, pamoja na waandishi wawili wa habari za 
michezo wa visiwani hapa.

Alisema katika mafunzo hayo watatoa 
darasa kuhusiana na sheria 17 za mpira wa 
miguu na kanuni na majukumu anayotak-
iwa kufanya kamisaa, anaposimamia mch-
ezo husika.

“Mafunzo haya yanafanywa katika muda 
muafaka kwa sababu ZFF imedhamiria ku-

wapo kwa ligi endelevu ya wanawake na 
tumejipanga zaidi kuwaendeleza wanawake 
ili wafikie malengo,” alisema Kamara.

Aliongeza, anaamini baada ya mafun-
zo hayo, idadi ya makamisaa wanawake 
itaongezeka na kutaja kwa sasa Zanzibar ina 
makamisaa wa jinsia hiyo wawili tu.

Aliwataka pia wanawake kujitokeza kwa 
wingi katika mafunzo na semina mbalim-
bali ikiwamo ya makocha, waamuzi na ya 
madaktari wa michezo ili kwenda sambam-
ba na soka la sasa la dunia.

Makamisaa wanawake 
kunolewa Zanzibar

Meneja Uhusiano wa SportPesa Tanzania, Sabrina Msuya (kushoto), akimkabidhi hundi ya Sh. milioni 20.1, mshindi wa bonasi ya Jackpot 
ya SportPesa, Abdulsalaam Juma, baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya mechi za mpira wa miguu wiki 
iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Cheka atamba 
kumchapa Mmalawi
Na Adam Nyangasa, TUDARCO

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchini, 
Cosmas Cheka, amesema yupo ‘fiti’ kue-
lekea pambano lake dhidi ya mpinzani 
wake kutoka Malawi, Phiri Hannoch li-
takalofanyika Jumapili kwenye Uwanja 
wa Jamhuri mkoani Morogoro.

Pambano hilo litakuwa la raundi 12 
na ni la kuwania ubingwa wa UBO la 
uzito wa Welter.

Akizungumza na gazeti hili jana, Cos-
mas alisema amefanya mazoezi katika 
kiwango cha juu, ili kuhakikisha ana-
fanya vizuri na vile vile anatoa burudani 
kwa Watanzania watakaofika kuhudhu-
ria pambano hilo.

Cosmas alisema lengo la kusaka 
ushindi katika pambano hilo, ni kuipa 
heshima nchi na kupeperusha vema 
bendera ya taifa katika mchezo wa 
ngumi.

“Nawashukuru makocha wangu wote 
wanaondelea kuniandaa vizuri na ki-
kubwa ninamwomba Mungu aniwez-
eshe, ili kufanikisha malengo yangu, 
nimejipanga kuondoka na ushindi,” 
alisema Cosmas.

Bondia huyo ambaye ni mdogo wake 
bondia maarufu, Francis Cheka, alise-
ma anataka kuendeleza rekodi nzuri, 
hivyo alianza mapema maandalizi ya 
pambano hilo la kimataifa.

Hata hivyo alikataa kueleza atamaliza 
pambano hilo katika raundi ya ngapi, 
kwa sababu anaamini mpinzani wake 
pia amefanya maandalizi ya kuwania 
ubingwa wa mkanda huo.
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Zlatko 
Krmpotic, amesema wameandaa 
programu maalumu kuhakikisha 
wanafanya vizuri katika mechi 
zao zinazofuata ikiwamo dhidi ya 
Mbeya City itakayochezwa Jumapi-
li kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini, Dar es Salaam.

Zlatko alisema kwa sasa anaen-
delea kuyafanyia kazi mapungufu 
aliyoyaona katika mechi ya kwanza 
kwa lengo la kuhakikisha wanai-
buka na ushindi Jumapili.

Kocha huyo alisema timu yake 
bado ni mpya na anahitaji muda 
mfupi wa kutengeneza muunganiko 
mzuri ambao utamsaidia kufani-
kisha ushindi na anaamini mechi 
inayofuata wataingia wakiwa imara 
zaidi.

“Timu haikuwa na muda
 mrefu wa maandalizi,
 tunatumia muda huu

 uliopo kujiandaa na
 kujenga kikosi imara,

 pia kujenga muunganiko
 wa wachezaji, tutakuja

 kufanya vizuri mbele 
katika mechi zetu zijazo,” 

alisema Zlatko.

Alieleza timu yake haikuwa na 
katika kiwango bora katika kipindi 
cha kwanza kwenye mchezo wao 
dhidi ya Tanzania Prisons, lakini 
walishindwa kutumia vema nafasi 
zote walizopata.

“Baada ya kuona wachezaji 
hawako ‘fiti’ na tatizo la pumzi 
ambalo linawafanya wanashindwa 
kumudu kucheza dakika 90, nime-
shaanza kutatua tatizo hili, pia 
wanatakiwa kuongeza utulivu na 
umakini,” Zlatko alisema.

Alisema wana nafasi ya kufanya 
vizuri katika mechi zinazofuata 
kutokana na kupata muda zaidi 
wa kuwanoa tofauti na alivyoikuta 
timu, siku chache kabla ya msimu 
mpya haujaanza.

Mechi ya kwanza ya mashindano 
ya kocha huyo aliyepokea mikoba 
ya Luc Eymael ilikuwa ni Septemba 
6, mwaka huu, ambapo ilikuwa 
dhidi ya Tanzania Prisons ya 
Mbeya ambayo ilimalizika kwa sare 
ya bao 1-1.

Yanga 
yaandaa
‘dozi’ 
maalumu
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Na Somoe Ng’itu

WAKATI Simba ikitarajia kuiwak-
ilisha tena Tanzania Bara katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya klabu hiyo, 
Mohammed Dewji ‘Mo’, amesema 
hataacha kuwekeza ndani ya timu 
hiyo licha ya kukutana na changa-
moto mbalimbali.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Mo, alisema kuwa hafikirii 
kuondoka katika klabu hiyo na 
ataendelea kuhakikisha inapata 
mafanikio, huku mabadiliko ya 
mfumo wa uendeshwaji yakiendelea 
kufanyiwa kazi.

Mo alisema Simba ni timu anay-
oipenda kwa dhati na ataendelea 
kuweka fedha zake kwa sababu ya 
kusaka mafanikio kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara na mashindano ya 
kimataifa.

Alisema kwa sasa bajeti ya Simba 
kwa mwaka ni Sh. bilioni saba na 
mwaka huu alitumia kiasi cha bilio-
ni 1.9 kwa ajili ya kusajili wachezaji 
wa timu hiyo.

Alieleza kuwa hafikirii kuondoka 
katika klabu hiyo ya Wekundu wa 
Msimbazi labda pale wanachama wa 
klabu hiyo watakapohitaji afanye 
uamuzi huo.

“Ninapenda kusema kuwa wazi 
mimi siondoki Simba, labda wenye 
Simba yao watake,” Mo alisema 
hayo kwa kifupi.

Mfanyabiashara huyo alisema 
awali kabla ya kurejea Simba, bajeti 
yake ilikuwa ni Sh. milioni 600, laki-
ni kwa sasa bajeti hiyo imefikia Sh. 
bilioni saba anazilipa yeye kutoka 
katika kampuni zake mbalimbali.

“Bajeti ya Simba imepanda karibu 
mara 10, mambo yanakwenda sawa 
sawa, tumesajili wachezaji wa ki-
wango cha juu, tumeshaanza kufika 
walipo T.P Mazembe na tutaelekea 
walipo Al Ahly ambao wanasajili 
mchezaji hadi kwa bilioni moja,” Mo 
aliongeza.

Aliwataka mashabiki wa Wekundu 
wa Msimbazi na wadau wengine 
wa mpira wa miguu kuendeleza 
mshikamano kwa sababu Simba 
itakapofanya vizuri, itazibeba klabu 
nyingine katika kushiriki mashinda-
no ya kimataifa yanayoandaliwa na 

Mo Dewji: 
Siondoki 
Simba sc

  Mwekezaji 
huyo atangaza 

kubakia klabuni 
hapo, labda 
wanachama 

wafanye uamuzi 
mwingine wa...

Shirikisho la Soka Afrika (CAF), kwa 
Tanzania kutoa zaidi ya timu moja.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano wa Simba, Haji 
Manara, alisema kuwa klabu hiyo il-
iwahi kupita kwenye wakati mgumu 
kwa kukosa fedha za kujiendesha, 
hali ambayo sasa imemalizika.

Manara alisema kwa sasa Simba 
inaendeshwa kisasa na imekuwa 
mfano wa kuigwa kwa klabu mbal-
imbali za ndani na nje ya Tanzania.

Aliongeza kikosi cha timu hiyo 
kitaondoka jijini leo na kuelekea 
Morogoro kwa ajili ya mechi ya Ligi 
Kuu Bara dhidi ya Mtibwa Sugar 
itakayochezwa Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Jamhuri.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara walianza msimu 
mpya ugenini Mbeya kwa kuwaka-
bili Ihefu FC na baada ya mechi ya 
keshokutwa itarejea jijini kuwaka-
ribisha Biashara United ya Musoma 
ifikapo Septemba 20, mwaka huu.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Klabu ya Simba ya jijini Dar es Salaam, Mohammed Dewji ‘Mo’. PICHA: MAKTABA
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