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Waziri akuta kondomu zikiwa

zimeanikwa juani hospitalini

Bashiru: Kuongoza maoni si
tiketi kuteuliwa kugombea
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Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akisaini kitabu cha maombolezo, kufuatia kifo cha aliyekuwa Mfalme wa
Oman, Hayat Qaboos bin Said, katika Ofisi ya Ubalozi wa Oman, Mikocheni jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Balozi
wa Oman nchini, Ali Bin Almahrogi. PICHA: OMR

Bashiru: Kuongoza maoni

Na Dege Masoli,
MUHEZA

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk.
Bashiru Ally, amemaliza
pumzi za wanachama wal-
iojipanga kutumia fedha
ili kushinda katika kura za
maoni za ubunge na udi-
wani katika uchaguzi mkuu
utakaofanyika baadaye
mwaka huu.

Katika kuweka sawa jam-
bo hilo, Dk. Bashiru amese-
ma mchakato wa kuwapata
wanachama watakaopepe-
rusha bendera ya chama
hicho, hautaangalia aliyeon-
goza kura za maoni.

Akizungumza katika
mikutano yake na vion-

gozi na wanachama CCM
juzi wilayani Pangani na
Muheza, alisema mchakato
wa kumpata mgombea wa
kukiwakilisha chama kwe-
nye uchaguzi huo licha ya
kuanzia ngazi za kata na
wilaya, kuna ngazi za uamu-
zi wa mwisho.

Bashiru ambaye aliwan-
yooshea vidole watia nia wa
ubunge na udiwani ambao
wameshaanza  kujipitisha
kwenye maeneo mbalimba-
li, alisema hatua hiyo haita-
wasaidia kwa kuwa majina
yao yatachujwa mkoani na
taifa ambako zitaangaliwa
sifa zingine zaidi ya ma-
tokeo ya kura za maoni.

“Kura za maoni ni sehe-
mu tu ya utaratibu, lakini si

sifa. mama kwa mwombaji
wa nafasi ya ubunge ama
udiwani. Unaweza kuongo-
za kwa kuhonga wajumbe,
mtu huyo hatufai kwa kuwa
wajumbe hao si wapigakura.

Kinachoangaliwa pamoja
na mambo mengine ni
kukubalika kwake kwa wa-
nanchi ambao ndio wataka-
omchagua,” alisema.

Pia alisema kama mwa-
nachama aliyeongoza ni
chaguo la wajumbe kwa ma-
slahi yao binafsi, kikao cha
mkoa au taifa kitarejesha
jina la mtu mwingine ata-
kayeonekana anakubalika
kwa wananchi hata kama
katika mchakato wa kura
za maoni za chama alipata
sifuri.

Alisema lengo ni kuki-
punguzia mzigo chama
wa kuwa na wagombea
wasiokubalika kwa wapi-
gakura ambao huwa chaguo
la wajumbe waliohongwa
na kwamba mizengwe
hiyo imekigharimu chama
ikiwamo kutumia nguvu
kubwa kuwanadi baada ya
wagombea wanaokubalika
kwenda upande wa pili am-
bako wengi wao huibuka
washindi.

Katibu mkuu huyo alihim-
iza uadilifu kwa viongozi wa
chama katika mchakato
mzima wa kuteua wagom-
bea na kuwataka kutoa ki-
paumbele kwa maslahi ya
taifa badala ya kuangalia
maslahi binafsi.

Tahadhari mvua, upepo mkali siku 4

Na Waandishi Wetu

MAMLAKA ya Hali ya
Hewa (TMA), imetoa tahad-
hari kuwapo mvua kubwa
kuanzia jana na upepo mkali
kwa baadhi ya maeneo ya
mikoa ya Lindi, Mtwara,
Dar es Salaam, Zanzibar na
Pwani hususani kisiwani
Mafia.

Katika taarifa yake kwa
vyombo vya habari jana,
kuanzia jana hadi Jumapili,
kunatarajiwa kuwapo upepo
mkali na mawimbi makub-
wa kwa baadhi ya maeneo
ya Pwani ya Bahari ya Hindi,
hivyo kusababisha shida
kwenye uvuvi na usafiri wa

baharini.

“Kiwango cha mvua na
upepo in cha wastani, hivyo
wananchi wachukue tahad-
hari katika shughuli zao,”
TMA ilieleza katika taarifa

yake hiyo.
Ilisema athari huenda
zikajitokeza kutokana na

kusimama kwa shughuli za
binadamu, kuharibika kwa
miundombinu na makazi
kuzingirwa na maji, hivyo
kuna haja kuchukua tahad-
hari.

Mamlaka hiyo ilisema
mvua inayonyesha sasa ni
mwendelezo wa utabiri wa
mvua za vuli ilioutoa kipindi
cha nyuma na katika baadhi

ya maeneo itaendelea hadi
mwezi ujao.

DAR ‘YAZAMA TENA

Wakati TMA ikitoa hadha-
ri hiyo, mvua inayoendelea
kunyesha nchini, imesaba-
bisha baadhi ya shughuli
kusimama katika Jiji la Dar
es Salaam.

Mvua iliyonyesha jana
alfajiri jijini humo, ilisababi-
sha kusitishwa kwa usafiri
katika maeneo ya jiji hilo la
kibiashara kutokana na maji
kutuama barabarani.

Maeneo yaliyoathirika ni
pamoja na Kariakoo, Kigogo
na Kinondoni, ambako kul-
ishuhudiwa magari yakiwa

yamesimama kwenye foleni
kwa muda mrefu.

Pia baadhi ya watu walila-
zimika kuyahama kwa muda
makazi yao kutokana na kuz-
ingira na maji, huku baadhi
wakionekana kukaa juu ya
paa kuokoa maisha yao.

Katika maeneo ya Kinon-
doni Mkwajuni, Nipashe il-
ishuhudia baadhi ya vijana
wakitumia fursa ya kunye-
sha kwa mvua hiyo kujipatia
kipato kwa kuvusha watu
kutoka upande mmoja wa
barabara kwenda mwingine
kwa kutumia matoroli.

*Imeandikwa na Faustin
Feliciane na Enock Charles

TCRA yawatoa
hofu wananchi
laini za simu

zitakapozimwa

Na Waandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),

: imewatoa hofu watu ambao hawatakuwa

: wamesajili laini zao kwa alama za vidole

¢ ifikapo Januari 20, kuwa jambo hilo ni ende-
: levu.

Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa kwenye

: vyombo vya habari jana na kutiwa saini na

: Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo, TCRA

: iliwatoa hofu wananchi watakaofungiwa laini
: zao. “Kwa watakaositishiwa huduma za laini

: zao za simu Januari 20, wanaweza pia kuen-
¢ delea na utaratibu wa usajili kwa lengo ama

* kurudisha laini zao zitakazokuwa zimefungwa
¢ au kupata laini mpya. Zoezi hili ni endelevu.

“Kwa watumiaji/waombaji wa laini za simu,

: wataendelea kusajiliwa muda wote na usajili
* huo kwa kutumia kitambulisho cha taifa na
: kuhakikiwa kwa alama za vidole,” ilifafanua.

Mamlaka hiyo pia ilisema kuwa wanadi-

¢ plomasia au taasisi zao ambao hajakamilisha
- usajili, wanatakiwa kufuata utaratibu ulio-
© wekwa.

si sifa kuteuliwa kugombea

: Kagera, wameiomba serikali kuongeza muda
: wa usajili kutokana na wengi kukosa namba
: za kitambulisho cha taifa kutoka Mamlaka ya
: Vitambulisho vya Taifa (Nida).

WAOMBA MUDA ZAIDI
Wakati TCRA ikiyasema hayo, baadhi ya
wakazi wa Manispaa ya Bukoba mkoani

Wakizungumza katika Uwanja wa Kaitaba,

: ambako Nida imeweka kambi kuhudumia wa-
: nanchi ambao bado hawajapata vitambulisho
: au namba, baadhi ya wakazi hao walisema

¢ jana kuwa wamekuwa wakizungushwa mara
: kwa mara bila mafanikio.

Mmoja wa wananchi hao, Catherine Paulo

¢ (59), alidai alijaza fomu na kuikabidhi Nida

: Oktoba 17 mwaka jana, lakini tangu wakati

: huo hadi sasa hajapata kitambulisho hicho

* wala namba. “Baada vya kukabidhi fomu nil-

* iambiwa nisubiri zipite wiki tatu ndipo nirudi,
: niliporudi nilitakiwa kuondoka na kuambiwa
¢ nirudi tena baada ya wiki mbili, lakini cha

¢ kushangaza hadi sasa sijapata chochote,

' nazungushwa tu nashindwa kufanya shughuli
1 zangu za kuniingizia kipato, hata leo sijui

: wapi nitapata chakula,” alilalamika.

Ofisa Msajili kutoka Nida Wilaya ya Bu-

: koba, Hassan Godigodi, alisera wanajitahidi
: kila mwenye haki ya kupata namba apate
: kwa wakati.

Kutokana na Mkoa wa Kagera kupakana na

* nchinyingi, ilielezwa kuwa baadhi ya wa-

: nanchi hawajapata namba kutokana na uraia
: wao kuwa na utata. Ofisa Uhamiaji wa Mkoa

: huo, Pendo Buteng'e, alikiri kupokea watu

: kwa ajili ya kuhakikiwa taarifa zao za uraia,

: akisisitiza kuwa ni lazima wajiridhishe kama
: wanaoomba vitambulisho ni raia wa Tanzania
P au la.

Alisema hadi sasa, kuna baadhi ya watu

: wamechukuliwa hatua ikiwamo kufik-

¢ ishwa katika vyombo vya sheria na baadhi
: yao kurejeshwa katika nchi zao, baada ya

: kubainika kujiandikisha ili wapate kitambul-
: isho cha taifa wakati si raia.

Hata hivyo, ofisa huyo hakuwa tayari ku-

: weka wazi idadi ya watu ambao wamechuku-
¢ liwa hatua hizo.

Alisema wananchi wanapaswa kuelewa

uandikishaji kwa ajili ya kupata kitambulisho
: ni endelevu.

oImeandikwa na Salome Kitomari (DAR) na

: Lilian Lugakingira (BUKOBA)
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Baba
matatani
tuhuma

za mauaji ya

Mwanawe

Na Restuta Damian,
BUKOBA

JESHI la Polisi mkoa-
ni Kagera linamshikilia
Juma Daniel (30),
Kazingata Kata ya Keza
wilayani Ngara mkoani
humo, kwa tuhuma za
mauaji ya mwawe.

Imeelezwa kuwa
mtoto huyo Bahati
Juma (2), alikutwa na
mauti baada ya baba
yake kumpa kichapo
na kumjeruhi sehemu
mbalimbali, ikiwa ni
adhabu ya kujisaidia
kitandani.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kagera, Revo-
catus Malimi, alisema
tukio hilo lilitokea
Januari 14, mwaka
huu majira ya jioni,
na kwamba Bahati
alifariki akiwa njiani
kupelekwa hospitali.

Kamanda Malimi
alisema wanamshikilia
mtuhumiwa huyo kwa
kosa la mauaji ya
kukatili.

Alisema Daniel
alikuwa amelala na
Bahati kitanda kimoja,
na baada ya kujisaidia
kitandani ndipo alianza
kumwadhibu kwa kum-
choma moto usoni na
makalioni kisha kum-
jeruhi na kitu chenye
incha kali sehemu za
haja kubwa.

Aidha, Malimi alise-
ma baada ya kufanya
kitendo hicho Desemba
27, mwaka jana ha-
kumpeleka hospitali
bali alianza kumtibu
majeraha kwa dawa
za kienyeji nyumbani
kwake.

Hata hivyo, alisema
baada ya mtuhumiwa
kuona hali ya mwa-
nawe inakuwa mbaya
ndipo alipoamua
kutoroka kusikoju-
likana hadi majirani
walipotoa taarifa kwa

Aliongeza kuwa
baada ya majirani
kubaini mtoto huyo
amefanyiwa ukatili
huo, Januari 14, mwa-
ka huu walimpeleka
hospitali, lakini ali-
poteza maisha wakiwa
njiani.

Waziri akuta kondomu zikiwa

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

NAIBU Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile,
ameamuru Jeshi la Polisi ku-
wakamata watumishi wawili wa
Hospitali ya Wilaya ya Rungwe
kwa tuhuma za kufanya ‘madudu’
hospitalini, ukiwamo wizi wa
dawa na utunzaji mbovu wa baa-
dhi ya dawa na vifaa tiba.

Watumishi hao ni Ofisa Ununuzi
wa Hospitali hiyo, Vumilia Mwai-
jande, na Mfamasia wa Hospitali
hiyo, Eliah Kandonga, ambao
alibaini wanatoa dawa za hospitali
hiyo bila kuweka kumbukumbu
za aina yoyote na hivyo kuhisiwa
kuiba dawa hizo.

Katika ziara yake ya kushtuki-
za hospitalini hapo jana, Naibu
Waziri huyo alikutana na kituko
kingine cha Mfamasia wa Hos-
pitali hiyo, Kandonga, kuanika
kondomu juani kwa madai kuwa
anataka kuzirejesha katika hali
yake ya kawaida baada ya kubaini
zinaharibika.

Dk. Ndugulile alisema ni kosa
kubwa kuhifadhi kondomu kwa
mtindo huo kwa kuwa zinaha-
ribika na hata kuwa chanzo cha
ongezeko la maambukizo ya Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU) mkoani
humo.

Naibu Waziri huyo alisema alia-
mua kufanya ziara ya kushtukiza
hospitalini hapo baada ya kupata
taarifa za siri kuwa kuna mambo
yanayofanyika kinyume cha tara-
tibu. Akiwa katika chumba cha
kuhifadhia dawa, Naibu Waziri
huyo alibaini baadhi ya nyaraka
za dawa zinaonyesha kuna dawa
50 ndani ya chumba hicho, la-
kini alipohesabu, alibaini ziko 30,
huku kukiwa hakuna nyaraka am-
bazo zinaonyesha kuwa baadhi
ya dawa zilitolewa na haielezwi
zilikopelekwa.

Alipomhoji Ofisa Ununuzi wa
Hospitali hiyo, Mwaijande, aliye-
kutwa anasimamia chumba hicho
badala ya mfamasia, alieleza kuwa
dawa hizo zilikuwa zimetolewa
na kupelekwa kwa wagonjwa bila
kuandikwa popote.

Maelezo hayo yalimkera Naibu
Waziri na akaamuru wakamatwe
na kuwekwa selo kwa ajili ya
mahojiano juu ya utendaji wao
wa kazi na kujua walikozipeleka
dawa hizo.

“Nakuagiza Mganga Mkuu wa
Mkoa, uunde timu ije hapa ichun-
guze mtiririko wa uingizwaji na
utolewaji wa dawa katika hospitali
hii kwa kipindi cha mwaka mzi-
ma, maana hapa inaonekana kuna
wizi wa dawa za serikali,” aliagiza.

Pia alimtaka Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Dk. Salumu
Manyata, kumwondoa mara moja
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Wilaya ya Rungwe, Dk. Manase
Ngogo, kwa sababu ya usimamizi
mbovu wa hospitali.

Alisema kiongozi huyo
ameshindwa kusimamia nidhamu
ya watumishi kwa maelezo kuwa
wakati anaingia katika hospitali
hiyo, alikuta baadhi ya watumishi
wakizurura barabarani muda am-
bao walitakiwa wawe wanawahu-
dumia wananchi.

“Huyu Mganga  Mfawidhi

- zimeanikwa juani hospitalini

anaonekana hana uwezo wa
kutimiza majukumu aliyopewa,
sasa ni vyema abadilishwe ili wa-
nanchi wapate huduma bora wa-
nazostahili,” aliagiza.

Katibu Tawala Wilaya ya Rung-
we, Mnkondo Bendera, alisema
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya hiyo itashauriana ili ku-
chukua hatua stahiki kwa yeyote
aliyehusika na uzembe katika hos-
pitali hiyo.

Alisema baadhi ya vitu vina-
vyotendeka kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya, ukiwamo
wizi wa dawa, ndivyo vinawa-
fanya wananchi wakose imani na
serikali yao. Awali, Naibu Waziri
alikutana na Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila ambaye
alimweleza kuwa katika mkoa huo
kuna tatizo la wizi wa dawa unao-
fanywa na baadhi ya watumishi
ambao si waaminifu.

Chalamila alisema malalamiko
mengi ya wizi wa dawa hizo huwa
yanatoka katika Wilaya ya Rung-
we ambako ndiko Naibu Waziri
alibaini ‘madudu’ hayo.
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Upasuaji bila kufumua fuvu mwezi ujao MOI

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mi-
fupa (MOI), inatarajia kuanza
kutoa huduma za upasuaji wa
matatizo ya mishipa ya damu
kichwani bila kufungua fuvu la
kichwa kuanzia mwezi ujao.

Imeelezwa kuwa katika
kutekeleza mpango huo, seri-
kali ilitoa Sh. bilioni 79 kwa
ajili ya kujenga maabara ya
kisasa ya upasuaji wa ubon-
go itakayokuwa na mashine
yenye uwezo wa kutibu damu
iliyoganda kwenye mishipa ya
damu miguuni.

Mkurugenzi Mtendaji wa
MOI, Dk. Respicious Boniface,
aliyaeleza hayo wakati akizun-
gumzia mafanikio ya miaka
minne ya taasisi hiyo katika
ziara ya maofisa mawasiliano
wa taasisi zilizo chini ya Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
walipoitembelea kuangalia ma-
Salaam.

Alisema  kuwapo  kwa

maabara  hiyo  kutaifanya
Tanzania kuwa moja ya nchi
chache barani Afrika zinazotoa
huduma hiyo.

“Mwezi Mei mwaka jana,
serikali ilitoa Sh. bilioni 7.9 ili
kujenga maabara hii ya kisasa,
itakayosaidia upasuaji wa mi-
shipa ya damu katika ubongo.

“Kwa sasa, tunafanya upas-
uaji kwa kufungua ubongo,
lakini kuanzia Februari 15
mwaka huu, tutaanza kufunga
mashine hizi za kisasa na kutoa
huduma hii kwa njia ya kisasa,”
alisema.

Dk. Boniface aliongeza kuwa
watafanya upasuaji huo kwa
kupitisha vifaa kwenye mishipa
ya damu na kuingia kwenye
ubongo moja kwa moja na ku-
tibu tatizo kwa muda mfupi na
kwa haraka.

Mkuu wa Kitengo cha Ra-
diolojia wa MOI, Dk. Mechris
Mango, alisema mitambo ya
kisasa ya kutoa huduma ka-
tika maabara hiyo imeshawasili
nchini na wanasubiri kuka-
milika kwa ujenzi wa chumba

maalum cha kuifunga ili kuan-
za kutoa huduma hiyo.

Dk. Mango alisema kuwapo
kwa maabara hiyo kutasaidia
kupunguza rufani za kwenda
nje ya nchi kupata matibabu
hayo.

Alisema watakaopatiwa
matibabu ni wagonjwa wenye
uvimbe wa mishipa ya damu
kichwani ili kusaidia kutambua
ni mshipa upi unapaswa ku-
fungwa ili kuondoa uvimbe.

Awali, Dk. Boniface akizun-
gumzia mafanikio ya miaka
minne ya uongozi wa Rais John
Magufuli katika taasisi hiyo,
alisema kuwapo kwa miun-
dombinu ya kisasa kumesaidia
kuongeza wagonjwa wa upas-
uaji kutoka 500 kwa mwezi
hadi 900 kwa mwezi.

Alibainisha kuwa jumla ya
wagonjwa 43,200 wamefanyi-
wa upasuaji mbalimbali katika
taasisi hiyo, ukiwamo upasuaji
wa nyonga 900, magoti 870,
mfupa wa kiuno 618, ubongo
880 na watoto wenye vichwa
vikubwa na mgongo wazi 2,070.

Dk. Boniface alisema ghara-
ma za matibabu hayo ndani ya
nchi zilikuwa Sh. bilioni 16.5 na
kama wangetibiwa nje ya nchi
wangetumia Sh. bilioni 54.9,
hivyo wamesaidia kuokoa Sh.
bilioni 38.4.

Pia, alisema wamefanikiwa
kuanzisha huduma za upasuaji
wa magoti na mabega kwa njia
ya matundu na wagonjwa 800.

Alitaja mafanikio mengine
kuwa ni kuondoa vivimbe
vya mishipa ya damu kwenye
ubongo kwa wagonjwa wa-
tano, kunyoosha vibiongo kwa
watoto 12 na upasuaji wa uti
wa mgongo kwa kupitia tundu
dogo kwa wagonjwa 120.

Alisema katika kipindi hicho
wameanzisha wodi maalum ya
kulazwa na kufanyiwa upasuaji
siku hiyo hiyo na wagonjwa 335
wamehudumiwa na huduma
ya dawa za usingizi pasipo
kulala na wagonjwa 250 wal-
inufaika na hivyo kuwezesha
huduma muhimu za matibabu
kutolewa nchini kwa asilimia
95.
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Mbunge wa Jimbo la Morogoro Mjini, AbdulAziz Abood (wa pili kulia), akipata maelezo ya mradi wa ujenzi wa soko kuu la
kisasa la mkoa huo, kutoka kwa Mhandisi wa Manispaa ya Morogoro, Juma Uwiso (wa pili kushoto), alipotembelea mradi
huo, jana, unaogharimu Sh. bilioni 17. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Mbaroni tuhuma mauaji ya wanandoa

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

WATU saba wanashikiliwa na
Jeshi la Polisi mkoani Kagera,
wakituhumiwa kuwaua wa-
nandoa wawili kwa kuwakata
sehemu mbalimbali za miili
yao, chanzo kikidaiwa kuwa ni
mgogoro wa ardhi.

Kamanda wa Polisi mkoani
Kagera, Revocatus Malimi, ali-
waambia waandishi wa habari
jana kuwa tukio hilo lilitokea
Januari 14 mwaka huu saa saba
Kata ya Nyakahura wilayani Bi-
haramulo.

Alisema kuwa wakati wa-
nandoa hao wakiwa wamelala,
mlango wa nyumba yao ulivun-
jwa na kuvamiwa na kundi la
watu ambao hawakufahamika
na kuanza kuwakata kwa kitu
chenye ncha kali sehemu mbal-
imbali za miili yao na kusaba-
bisha kupoteza maisha papo
hapo.

Aliwataja waliouawa katika
tukio hilo kuwa ni Elizeus Ru-
banie (35) na mke wake, Juliana
Joseph (28).

“Kabla ya tukio hilo, kuli-
kuwa na mgogoro wa ardhi
kati ya marehemu na baadhi
ya wanaukoo kwa muda mrefu,

uliotokana na kuachiwa eneo
alilokuwa akiishi na babu yake,
aliyehama kwa shinikizo la wa-
najamii waliomtuhumu kuwa
ni mwizi,” alidai.

Kamanda Malimi alidai
kuwa baada ya babu huyo ku-
hama na kumwachia eneo hilo
mjukuu wake, baadhi ya wana-
jamii waliungana na baadhi ya
ndugu kwenye ukoo huo, hasa
shangazi wawili wa marehemu,
na kuanza kumsakama mare-
hemu na familia yake na kum-
tolea vitisho.

“Walimtaka ahame kwenye
shamba hilo wakidai hana haki
ya kumiliki ardhi hiyo, mgogoro

ambao  umekuwa  ukisu-
ruhishwa kwa muda mrefu na
alidai.

Aliwataja ~ wanaoshikiliwa
kuwa ni Sophia Joseph (45), Jo-
seph Magambo (47), Alphonce
Karoli (37), Martine Makabe
(36), Alex Leopord (44), Salva-
tory Mwiliza (38) na Aloyce Le-
opord (45).

Kamanda Malimi alidai
upelelezi bado unaendelea ili
kubaini watu wote waliohusika
na tukio hilo, na kuwa watuhu-
miwa watafikishwa mahakam-
ani wakati wowote baada ya
upelelezi kukamilika.

]
OPEC wakoshwa
miradi ya Tasaf

Na Elizabeth Zaya, ARUSHA

OFISA Uendeshaji Mkuu wa Mfuko
wa Misaada kutoka nchi zinazozalisha
na kusambaza mafuta duniani (OPEC),
Shoragim Shams, ameupongeza Mfu-
ko wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf),
kwa kusimamia vyema fedha za
miradi zinazotolewa na mfuko huo.

Shams alitoa kauli hiyo jana
mjini Arusha katika ziara ya kukagua
utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa
miundombinu ya elimu katika Shule
Cha Oldonyowas mkoani Arusha.

Alisema utoaji fedha za miradi
ni jambo moja, lakini utekelezaji ni
jambo jingine ambalo Tasaf wamefan-
ikisha kuhakikisha zinatumika kama
ilivyokusudiwa.

“Sisi tumetoa fedha kwa lengo la
kusaidia jamii, lakini zisingeweza
kusaidia chochote endapo kusingeku-
wapo usimamizi thabiti na wananchi
wenyewe kujitolea nguvu zao.

“Nimetembelea na kushuhudia
kilichofanyika ni kizuri na OPEC tu-
naipongeza Tasaf na kuahidi kuende-
leza kushirikiana nanyi katika awamu
nyingine inayofuata,” aliahidi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tasaf
Taifa, Ladislaus Mwamanga, alisema
mwakilishi huyo wa OPEC amekuja
kuangalia utekelezaji wa miradi hiyo
awamu inayomalizika kwa lengo la
maaandalizi ya awamu nyingine inay-
otarajiwa kuanza hivi karibuni.

Alisema katika awamu inayomalizi-
ka, mambo mengi yamefanyika kwa
ufadhili wa wadau hao katika maeneo
ya uboreshaji miundombinu ya elimu,
afya, maji na barabara.

“Katika Shule hii ya Sekondari
Oldonyowas zaidi ya Sh. milioni 470
zimetumika katika ujenzi wa madar-
asa, nyumba za walimu, mabweni na
matundu ya vyoo,” alisema.

Mwamanga aliwapongeza wa-
nanchi kwa kujitoa katika nguvu kazi
na Kusisitiza utekelezaji wa miradi
unahitaji ushirikiano na wananchi ili
kuzalisha ajira za muda zitakazoji-
tokeza.

Diwani wa Olturoto, Baraka Simon,
alisema kukamilika kwa ujenzi wa
mabweni hayo, kutasaidia wasichana
96 na kuwaondolea vikwazo vya
kutembea umbali mrefu wa kilometa
12 kufika shuleni hapo.

“Ni furaha kwetu lakini tunaomba
awamu ijayo mtufikirie kujenga hata
madarasa ya kidato cha tano na sita
ili wanafunzi wetu wakimaliza kidato
cha nne wasihangaike kwenda mbali,”
aliomba.
was, Geoffrey Ayo, alisema wam-
etekeleza miradi sita ya kupunguza
umaskini kupitia miradi hiyo ya OPEC
na serikali.

Alisema miradi hiyo pia imewasaid-
ia wanufaika wa Tasaf kupata ajira za
muda na kuwapunguzia umaskini.

Alisema hadi sasa miradi minne
imekamilika na mabweni mawili yako
katika hatua za mwisho kukamilika.

“Tunashukuru Mungu kwa sasa
wanakijiji wamejikwamua Kiuchumi
kupitia miradi hii, huku wengine
wakiibua na kuendeleza mradi wa
ufugaji kuku na ng'ombe ambao ume-
leta mafanikio makubwa,” alisifu.
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Wakulima walipwa
bil. 68/- za korosho

Na Hamisi Nasiri, MASASI

WAKULIMA wa zao la korosho wa Cha-
ma Kikuu cha Ushirika wa Wakulima Masa-
si-Mtwara (MAMCU) tawi la Masasi, wame-
shalipwa zaidi ya Sh. bilioni 68.2 za korosho
kupitia minada tisa iliyofanyika hadi sasa.

Hayo yalibainishwa na Meneja wa MAM-
CU tawi la Masasi, Joseph Mmole, alipokuwa
akizungumza na gazeti hili, kuhusu malipo
ya zao la korosho kwa msimu wa 2019/2020.

Mmole alisema zaidi ya kilo milioni
47.3 za korosho za wakulima wa vyama vya
msingi vya ushirika (AMCOS) katika Wilaya
ya Masasi na Nanyumbu zimeuzwa kwenye
jumla ya minada tisa.

Alisema katika minada hiyo tisa iliyo-
fanyika kwa vipindi tofauti, wakulima hao
wamelipwa zaidi ya Sh. bilioni 68.2 hadi
sasa.

Mmole alisema malipo hayo kwa sehemu
kubwa wamelipwa wakulima wa vyama vya
msingi vilivyopo katika eneo la Halmashau-
ri ya Mji Masasi pamoja na wa Halmashauri
ya Wilaya ya Masasi.

Alisema kwa mnada wa tisa na wa kumi,
wakulima wameanza kulipwa fedha zao
ambapo awali malipo hayo yalikuwa ya-
mechelewa kidogo kwa sababu mbambali.

“Tunashukuru sana kwani katika misimu
ya korosho ambayo tumefanya vizuri katika

malipo ya korosho kwa wakulima ni wa
2019/ 2020 kwa sababu wakulima wengi
wamelipwa fedha zao vizuri bila misuguano
ya aina yeyote,” alisema Mmole.

Alisema katika kuelekea kufunga msimu
wa korosho 2019/2020, vyama 87 vya wilaya
za Nanyumbu na Masasi vyama 41 kati ya
hivyo vimeshafunga msimu kwa sababu
kwenye maeneo yao korosho zimekwisha.

Mmole aliongeza kuwa ni vyama 46
pekee kati ya hivyo ndivyo hadi sasa vinaen-
delea kukusanya korosho za wakulima na
kuzipeleka katika maghala makuu kwa ajili
ya kusubiri minada kuziuza.

Alisema hadi sasa korosho za wakuli-
ma ambazo hazijaingizwa katika maghala
makuu kutoka kwa wakulima ni kilo zaidi ya
milioni 1.4, na kwamba muda wowote koro-
sho hizo zitaingizwa katika maghala makuu
kuuzwa.

Mmole alisema kwa msimu huu wa
2019/2020 hakukuwa na changamoto zo-
zote kubwa ambazo zilijitokeza na hiyo ni
kutokana na viongozi wengi wa AMCOS
kuzoea mfumo wa sasa ukilinganisha na
msimu uliopita wa 2018/2019.

Naye Bakari Said, mkulima kutoka Wilaya
ya Nanyumbu, aliipongeza serikali kwa usi-
mamizi mzuri wa zao la korosho, na kwam-
ba wakulima wanaendelea kulipwa fedha
zao bila vikwazo.

Walimu wakwamisha

shule aliyochangia JPM

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHULE ya Msingi Mayila iliyopo Kata
ya Nyihogo Halmashauri ya Mji wa Kaha-
ma mkoani Shinyanga, ambayo Rais John
Magufuli (pichani) aliichangia Sh. milioni
tano kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba
vya madarasa, inakabiliwa na upungufu wa
walimu.

Shule hiyo ilijengwa kwa nguvu za wa-
nanchi, Halmashauri na Ofisi ya Mbunge Ju-
manne Kishimba na kusajiliwa mwaka huu,
na kuanza kufundisha wanafunzi ambao
walikuwa wakitembea kilometa nne kwen-
da shule ya jirani ya Nyihogo.

Shedrack Nkwambi, Diwani wa Nyihogo,
aliyabainisha hayo katika kikao cha kawaida
cha baraza la madiwani, na kufafanua kuwa
kwa sasa shule hiyo ina zaidi ya wanafunzi
wa darasa la kwanza 360 na wanafunzi wa
awali 140, huku ikiwa na walimu watatu tu,
ambao hawawezi kuwafundisha wanafunzi
wote, badala yake wanafunzi wanashinda
wakicheza.

“Mheshimiwa Mwenyekiti, tumejenga
Shule ya Msingi Mayila kwa ajili ya ku-
punguza vifo vya wanafunzi vilivyokuwa
vikitokea hasa wakivuka barabara kuelekea
Shule ya Nyihogo. Na tangu tumeifungua
shule ina zaidi ya wanafunzi 360 kwa darasa
la kwanza na 140 darasa la awali huku ikiwa
na walimu watatu tu,” alisema.

Naye Diwani wa Malungu, Shaban Sulei-
man, alisema shule za msingi na sekondari
zimekuwa na migogoro ya mipaka ya mae-
neo, kuvamiwa na wananchi na kuendesha
shughuli za kilimo au kujenga nyumba za
makazi.

Hata hivyo, alisema ili kutatua migogoro

hiyo, idara ya ardhi inatakiwa kuyapima
upya maeneo yote ya shule kwa kuweka mi-
paka upya, na kuhakikisha zinatoa ramani
za shule kwa madiwani ili wasimamie vy-
ema.

Akijibu hoja hizo Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Anderson Msumba, alisema
halmashauri ina uhaba wa zaidi ya walimu
600 wa shule za msingi na sekondari iki-
wamo shule hiyo.

Alisema walimu 350 waliopo Kkatika
shule za msingi watahamishwa na kwenda
kwenye shule zilizopo pembezoni mwa
mji zenye uhaba wa walimu ili kukabiliana
na uhaba wa walimu, na kwamba shule ya
Majila itapatiwa walimu hivi karibuni.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

: MINISTRY OF WATER f"’
@ RURAL WATER SUPPLY AND SANTTATION Eyﬂ&?ﬂ
: AGENCY -

Bid No.AE-102/2019/2020/CS/001
FOR
PROVISION OF TECHNICAL SUPPORT SERVICES TO

RUWASA’s ICT STAFFS IN DEVELOPMENT OF
INFORMATION COMMUNICATION SYSTEM

EXPRESSION OF INTEREST (EOI)

Date: 17th January, 2020

The Rural Water Supply and Sanitation Agency (RUWASA) has set aside
funds for the recruitment of an Individual Consultant to provide technical
support services to RUWASA’s ICT Staffs in development of information
communication system. It is intended that part of the proceeds of the fund
will be used to cover eligible payment under the contract for the
Consultancy Services on Provision of the technical support services to
RUWASA’s ICT Staffs in development of information communication
system for the financial year 2019/2020.

The main objective of this assignment is to improve RUWASA’s operational
efficiency through technical support on web design and development of
information Communication Systems by studying operations; leading
design and, development of various ICT solutions to improve operational
efficiency of RUWASA.

The Scope of service shall include but not limited to the following activities

i. Accessing the effectiveness of the existing ICT systems
ii. Development of RUWASA ICT Policy and Strategy

iii. Development of ICT solutions

iv. Web Development and Management Digital Platforms
v. System Administration and Security

. The Rural Water Supply and Sanitation Agency (RUWASA) now invite

eligible and qualified Individual Consultants to indicate their interest in
providing the specified services. The interested Consultants must provide
information indicating that they are qualified to perform the services by
submitting their profiles, description of similar assignments, experience in
similar conditions, availability of appropriate skills among staff, etc.

A consultant will be selected in accordance with the procedures set out in
the Public Procurement Act No. 7 of 2011 and the Public Procurement
Regulations - Government Notice No. 446 of 2013 together with their
Amendments of 2016.

Selection to be short listed will be based on the required capabilities and
experience for the improvements of RUWASA’s operational efficiency
through technical support on web design and development of information
Communication Systems by studying operations; leading design and,
development of various ICT solutions to improve operational efficiency of
RUWASA.

Interested eligible consultants may obtain further information from the
office of the Secretary, Tender Board, NBC Bank, Second Floor 2, PMU
office, P.O.Box 412, Kuu Road, 40473, Dodoma from 9.30 AM on Monday to
Friday 3:00 PM inclusive except on public holidays.

Expressions of Interest (Eol) in one original plus two copies must be
enclosed in a sealed envelope properly addressed and delivered to the
Secretary, Tender Board, NBC Bank, Second Floor 2, PMU office, P.O.Box
412, Kuu Road, 40473, Dodoma at or before 11.30 am, 31st January, 2020.
The envelopes containing Eol must be clearly marked “Expression of
Interest for Provision of the technical support services to RUWASA’s ICT
Staffs in development of information communication system.”

Late Expressions of Interest shall not be accepted for evaluation
irrespective of the circumstances.

DIRECTOR GENERAL §
RURAL WATER SUPPLY AND SANITATION AGENCY S
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MWANGA WA JAMIT

Maofisa mikopo wa
benki wadhibitiwe

JUZI Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, aliwaonya baadhi ya maofisa mikopo wa benki mbalim-
bali nchini, ambao wamekuwa wakishirikiana na madalali kuuza
mali za wananchi waliochukua mikopo.

Alikwenda mbali zaidi na kutoa mfano wa ofisa mikopo mmo-
ja ambaye alijimilikisha nyumba tano za wananchi walikuwa na
mikopo wakashindwa kuilipa.

Nyumba hizo alizipata kilaghai kwa kuwa wakopaji husika ha-
wakupewa nafasi ya kujitetea au kuwa na mazungumzo na benki
husika bali moja kwa moja ulifanyika mpango wa kuuza mali zao
na mnunuzi akawa ofisa mikopo.

Waziri huyo alieleza kuwa maofisa mikopo wanapotoa mikopo
kwa wateja husubiri mwaka mmoja kisha wanawafuata madalali,
ambao hupewa kazi ya kwenda kupiga mnada mali iliyowekwa
dhamana kwa madai ya mhusika kukiuka masharti ya mikopo.

Waziri anarudia kauli hiyo ambayo amekuwa akiisema mara
kwa mara kwa kuwa lilikuwa tatizo kubwa ambalo linaendelea
kwisha taratibu.

Mara ya kwanza aliwaonya madalali wanaokula njama na
benki ili kuuza mali za wakopaji wanyonge kinyume cha sheria.

Kwa mujibu wa Waziri huyo, mwaka 2016 alipokea malalamiki
zaidi ya 80 ya kesi za watu walioonewa na madalali hao na kati ya
kesi hizo zaidi ya asilimia 75 ni wanawake.

Alisema madalali hao wanachokifanya, wanakwenda siku ya
Jumamosi Sinza wananadi nyumba kwa Sh. milioni 4 , na kwamba
haiwezekani nyumba kuuzwa chini ya asilimia 25 ya thamani,
huku akiwataka kufanyakazi hiyo kwa sura ya ubinadamu na si
kuangalia fedha.

Tunafahamu katika kutafuta suluhisho la utakaokuwa na ula-
ghai huu, Waziri Lukuvi aliweka masharti kwamba bei wanayo-
taka kuuzia nyumba husika mthamini wa ardhi ni lazima ajue,
hatua zilizofikiwa hadi kuuza nyumba ziandikwe na ziwe wazi ili
kujua thamani halisi ya nyumba husika kulingana na bei ya soko.

Kinachotakiwa kufanyika ni mtathmini wa ardhi atafuatili ku-
jua bei iliyouzwa kama ndiyo bei ya soko na kama haki imetend-
eka kabla ya kuhamisha umiliki wa nyumba.

Sambamba na hilo, Benki Kuu ya Tanzania (BoT), ilisema na
kanuni za sheria ya fedha ambazo zitazibana taasisi za kifedha
kuwa na utaratibu wa kuwasikiliza na kujadiliana na wateja am-
bao wameshindwa kulipa mikopo kutokana na kuporomoka
kiuchumi. Alichokisema Waziri Lukuvi ndiyo uhalisia kutokana
na vilio ni vingi na wengine wamepata maradhi ya shinikizo la
damu kutokana na kupoteza mali zao katika mazingira ambayo
wangeweza kuokoa mali zao na kulipa deni la benki.

Tunaona lipo tatizo la msingi ambalo benki zinapaswa kul-
ishughulikia kabla ya kufanya mnada wa mali ya mteja wao, kama
alivyoelekeza Waziri lazima kujiridhisha na mambo mengi iki-
wamo mthamini wa ardhi kushirikishwa ili nyumba husika iuzwe
kwa bei halisi na siyo kwa lengo jingine.

Tunaamini iwapo kutakuwa na mazunguzo na wateja kabla
ya kufikia uamuzi wa kuuza mali husika, basi kutakuwa na maele-
wano na hatua za kisheria zitafuatwa na kila upande kuridhika
kabla ya kuingia kwenye mvutano au uonevu wowote.

Lakini, benki zinapaswa kujisafisha juu ya lawama hizi kwa ku-
chukua hatua kwa wote ambao wameonekana kunufaika na mali
za wakopaji ambazo zimepatikana kwa njia za dhuluma na ujanja
unaoacha maumivu kwa wateja.

Tunazishauri benki kuweka utaratibu wa kuwafuatilia maofisa
wake kimaadili kwa kuwa kuna mambo mengi yasiyofaa ambayo
baadhi yao wamekuwa wakiyafanya likiwamo kuwaomba au ku-
walazimisha wawape fedha wateja waliopata mikopo kwenye
benki zao kwa madai kuwa wamewasaidia kuwezesha mchakato
wa kukopeshwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Salome

Kitomari

KWENYE maeneo  mengi
nchini kwa sasa wananchi
wanahangaika kupata namba
za vitambulisho vya Taifa ili
waweze kusajili laini zao kabla
yaJanuari 20, mwaka huu.

Tayari Mamlaka ya Ma-
wasilianoTanzania (TCRA),
imetoa tangazo kusisitiza kuwa
ifikapo Januari 20, laini zote
ambazo hazijasajiliwa kwa ala-
ma za vidole zitafungwa na wa-
husika wataendelea kusajiliwa
ndipo zitafunguka.

Usajili wa laini hauna kik-
wazo chochote kwa kuwa
hakuna foleni na kampuni za
simu zimejipanga ipasavyo,
kwa kuwa kuna mashine ndo-
g0 zinazotumiwa na vijana
wanaotembea hadi kwenye
makazi ya watu kusajili laini za
simu.

Kwa takribani miezi sita
sasa changamoto kubwa im-
ekuwa ni kupata namba ya
utaifa kabla ya kitambulisho
chenyewe, na wengi wanalilia
kupata namba namba hizo kwa
ajili ya kupata huduma mbal-
imbali.

Wengi wameshajiandikisha
na kupeleka viambatanisho
muhimu, lakini wameambiwa
wasubiri wiki tatu hadi nne ili
kupata namba.

Yapo maeneo ambayo wa-
nanchi wanalazimika kusafiri
umbali mrefu kupata huduma
huyo, mathalani wananchi
wanaoishi Ugweno mkoani
Kilimanjaro, wanatakiwa kusa-
firi hadi Mwanga kujiandikisha
kwa ajili ya kupata namba.

Kuna  wakati ~Mamlaka

Muda wa usajili laini
simu uangaliwe upya

ya Vitambulisho vya Taifa
(Nida) walikwenda Ugweno
wakaandikisha watu na ku-
wataka kufuatilia namba, la-
kini hadi sasa hawajazipata,
na wametakiwa kujiandikisha
upya kwa kwenda wilayani.

Maana yake ni kuwa mwa-
nanchi anatakiwa kuwa na
nauli na muda wa siku nzima
kujiandikisha kwa ajili ya ku-
pata namba itakayomwezesha
kupata kitambulisho.

Takwimu za mara ya
mwisho zilizotolewa na Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) zilionyesha kuwa zaidi
ya watu milioni 22, hawajaji-
andikisha, ambayo ni kubwa
na inatoa sura halisi ya hali
itakavyokuwa hadi kufika Ju-
matatu ambayo ndiyo mwisho.

Hakuna ubishi kuwa wapo
waliokuwa na vitambulisho
vya zamani na namba ambao
walitakiwa kuvibadilisha, hivyo
kuanza mchakato upya, lakini
uhaba wa vifaa kwa Nida ume-
kuwa changamoto kubwa.

Mathalani, katika kituo cha
msongamano mkubwa wa
watu na vifaa vilivyopo kwenye
kupiga picha na kuchukua ala-
ma ni vya watu watano pekee
kwa wakati mmoja.

Iwapo wengi wataachwa
bila kujiandikisha maana yake
ni harasa kwa serikali, taasisi
za fedha, kampuni za simu na
mtu mmoja mmoja kwa kuwa
hawataweza kufanya miamala
kwa njia ya kielektroniki.

Kila dakika kuna miamala ya
simu inayotumwa na kupokele-

wa na watumiaji ambao hu-
tuma fedha kwa simu, simu
kwenda benki, kutoka benki
kwenda kwenye simu, ku-
hamisha akaunti moja kwenda
nyingine, au kulipa malipo ya
serikali.

Kote huko serikali inapata
fedha ambazo ni kodi mbalim-
bali, sasa kwa watu milioni 22
kuachwa nje maana yake kuna
hasara itakayopatikana kwa
muda ambao watu watakuwa
wanasubiri vitambulisho vya
Taifa.

Kwa msingi huo, upo
umuhimu wa kufanyika tath-
mini ya hadi Jumatatu kisha
kufanya uamuzi wa kuongeza
muda wa mwisho kwa Nida ku-
harakisha upatikanaji wa nam-
ba za utaifa ili watu wajisajili.

Kimsingi, hakuna tatizo
kwenye kusajili laini kwa kuwa
haichukui hata dakika tatu ku-
kamilika, lakini tatizo lipo kwe-
nye kupata namba za utaifa
ambazo watu wanazisotea
kuanzia asubuhi hadi jioni na
bado hawafanikiwi.

Naamini mamlaka ziki-
wasiliana vizuri na kujiri-
dhisha na taarifa za wahusika,
wataweza kutoa namba hara-
ka, ikiwamo kuwa na mfumo
wa kutuma ujumbe mfupi kwa
wahusika ili waende waka-
chukue namba zao.

Faida za kiuchumi ni nyingi
zaidi kwa kuwa athari zitaji-
tokeza kwa watu binafsi, taasisi
binafsi na serikali yenyewe
kutokana na ukuaji wa kasi wa
sekta ya fedha kwa njia yakiele-
ktroniki.
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PICHA: OFISI YA BUNGE

TNBC kutumia bil. 1/-
mapinduzi ya kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Bi-
ashara (TNBC) limese-
ma katika kutekeleza
mpango kazi wake ka-
tika nusu ya mwaka wa
fedha wa 2019/2020 na
kuchangia katika mapin-
duzi ya kiuchumi nchini,
linatarajia kutumia shilingi
1,104,590,000.

Katika taarifa iliyotolewa
jijini Dar es Salaam juu ya
shughuli za baraza kwa

mwaka wa fedha
2019/2020, baraza hali-
kutoa mchanganuo wa
kiasi cha fedha utaka-
ochangwa na wadau, lakini
limesema litapokea mgao
wa serikali, mgao wa mradi
wa LISC na mgao kutoka
wadau wengine.

Taarifa hiyo kwa vyom-
bo vya habari ilisema kwa
kuwa TNBC inatazamiwa
kuchangia vikubwa katika
mapinduzi ya kiuchumi
Tanzania, pamoja na
mambo mengine, baraza
linatarajia kushirikiana na
Tamisemi kuhakikisha Ma-
baraza ya Mikoa na Wilaya
yanakutana kama ilivyoain-
ishwa kwenye mwongozo
Ilifafanua kuwa itafanywa
jitihada ya kuimarisha
baraza nakuwa kitovu cha
taarifa zinazohusu mabore-
sho ya mazingira ya biasha-
ra, nchini na kuendelea

kushirikiana na wadau ka-
tika kufanya tafiti zitakazo-
chochea majadiliano yenye
tija kati ya sekta ya umma
na binafsi. Kwa mujibu wa
taarifa hiyo, TNBC itaanda
ajenda za tafiti zinazohusu
uboreshaji wa mazingira ya
biashara nchini; litapanua
wigo wa majadiliano kati
ya sekta ya umma na sekta
binafsi.

“Katika hili, baraza
linatarajia kufanya ma-
jadiliano katika maeneo
yafuatayo kadhaa ikiwamo
ushiriki wa mwanambke ka-
tika uwekezaji na biashara
ikiwemo changamoto zake;
zinazokabili biashara ndo-
go ndogo, za kati na fursa
zilizopo.”

TNBC imesema inakusu-
dia kutumia fedha hiyo ka-
tika kuendelea kuchochea
ukuaji wa uchumi na map-
induzi ya viwanda nchini,
kwa  kuhakikisha mipa-
ngo kazi ya vikundi kazi
inatekelezwa kwa ufanisi
na tathimini inafanywa
kuangalia utekelezaji wake.

Pia kuandaa mkakati wa
kuendeleza Sekta ya Misitu
nchini ili iweze kuwa na
mchango mkubwa kwe-
nye pato la Taifa na uten-
genezaji wa ajira, kuandaa
mapendekezo ya mkakati
wa matumizi ya nishati
kwa maendeleo ya viwan-
da nchini.

Kadhalika kuandaa
mapendekezo ya maeneo
ya ujuzi unaohitajika kwa
ajili ya mapinduzi ya vi-
wanda, kutoa mchango wa
kitaalamu katika mapitio
ya Sera ya Kilimo na Sera
ya Misitu, kutathmini ush-
iriki wa sekta binafsi ka-
tika biashara za kimataifa
ikiwamo biashara katika
nchi za Junuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) na Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini
mwa

Afrika (SADC) na kuan-
daa mapendekezo ya mae-
neo ya kimkakati yenye
fursa za ushirikiano kati ya
biashara ndogo, za kati na
kubwa.

Baraza limesema lin-
aamini hatua hii itahakiki-
sha jamii kubwa ya Wa-
tanzania wanafaidika na
mapinduzi ya kiuchumi
nchini.

Kadhalika, baraza
litaandaa mikakati ya kuha-
masisha matumizi bora ya
ardhi kwa ajili ya uwekezaji
miongoni mwa Watanzania
na kusema kwamba hatua
hii itasaidia kuongeza tija
katika matumizi ya ardhi
kwa ajili ya uwekezaji.

Baraza pia limesema li-
taendelea kuimarisha ush-
irikiano uliopo katika ya
sekta binafsi na umma ka-
tika kuchochea mapinduzi
ya kiuchumi nchini.

Waethiopia 27
mbaroni tuhuma
uhamiaji haramu

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani lime-
wakamata wahamiaji 27 raia wa Ethi-
opia kwa tuhuma za kuingia na kuishi
nchini bila kibali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyogesa, alisema wa-
hamiaji hao walikamatwa Januari 14
na 15 katika shughuli za kioperesheni
zinazofanywa na jeshi hilo.

Kamanda Wankyo alisema katika
awamu ya kwanza wahamiaji hara-
mu 11 walikamatwa Januari 14, Kka-
tika maeneo ya Mlingotini Kata ya
Zinga Wilaya ya Bagamoyo, ambao
ni Pakatala Margus, Muratu Sawore,
Yoseph Erose, Meimush Abise, Gazal-
ose Samo.

Wengine ni Demere Deseign, Fig-
ure Dala, Merimum Alema, Jaraparu
Mushahamo, Akilu Amari na Abidet
Kahiru.

Kamanda Wankyo alisema Januari
15, Polisi wakiendelea na operesheni
yao waliwakamata wahamiaji haramu
wengine 16 katika eneo hilo la Mlingo-

Kamanda
huyo wa Polisi
alisema, katika
mahojiano ya
awali waha-
miaji hao,
wameonye-
sha wame-
ingia nchini
kwa kupitia
bandari bubu
ya Mlingotini
kwa kutumia
usafiri wa
jahazi ambalo
walilitelekeza
ufukweni.

tini.

Wankyo aliwataja wahamiaji hao
ni Abdul Defulegn, Abdi Kairu, Ak-
ililu Tagel, Daniel Demak, Tarakgn
Mshumo, Damere Detalegn, Gazah-
rgn Salu, Fikile Degul, Mamushi
Adise, Merhun Alemaph, Takatal
Markos, Mviatu Samore, Fiadu Er-
biko, Akililu Amanael Daliso Osire
na Yoseph Erose.

Kamanda huyo wa Polisi alisema,
katika mahojiano ya awali wahami-
aji hao, wameonyesha wameingia
nchini kwa kupitia bandari bubu ya
Mlingotini kwa kutumia usafiri wa
jahazi ambalo walilitelekeza ufuk-
weni.

Alisema, wahamiaji hao haramu
lengo lao ni kwenda Afrika Kusini
kutafuta maisha, na walikutwa
ufukweni wakiwa kwenye harakati
ya kutafuta usafiri kuendelea na sa-
fari yao.

Kamanda huyo alisema wahami-
aji haramu hao watafikishwa Idara
ya Uhamiaji Mkoa wa Pwani kwa
hatua za kisheria.

® NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya ADILI AUCTION MART COMPANY LIMITED, JAGA AUCTION MART,
WAUNGWANA AUCTION MART na KOTI BROTHERS kwa niaba ya AccessBank
Tanzania Limited watauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba, Magari na Viwanja
vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa
mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kuwa utakapopita muda
wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili, Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya
mnada. Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama
vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.
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MASHARTI YA MNADA

NA 75%

1. UKAGUZI UNARUHUSIWA MARA USOMAPO TANGAZO HILI.

2. MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA MALIPO YA 25% YA FEDHA TASLIMU PAPO HAPO
BAADA YA SIKU 14 TOKA SIKU YA MNADA KUFANYIKA
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Akutwa amekufa siku 3 chumbani

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

DAUDI Jilala (24), mkazi
Malya, wilayani Maswa
mkoani Simiyu, aliyekuwa
akifanya biashara ya kusa-
firisha abiria kwa kutumia
baiskeli, amekutwa akiwa
amekufa chumbani kwake
siku tatu katika Mtaa wa
Mabambase, Kata ya Ndem-
bezi, Manispaa ya Shinyan-
ga. Imedaiwa kuwa kijana
huyo alikutwa na umauti
baada ya kupigwa na kitu
kizito kichwani.

Akisimulia tukio hilo
jana, jirani na marehemu,
Jesca Simoni, alidai kuwa
Jumapili alipoamka kwen-
da kwenye shughuli zake

za utafutaji, aliona mlango
wa kijana huyo ukiwa ume-
fungwa kwa kufuri na ali-
porudi aliukuta vilele hadi
juzi ndipo akaona chumba
kipo wazi huku kikitoa
harufu kali. Alidai baada ya
kubaini harufu kali ikitoka
ndani ya chumba hicho,
akahisi huenda ni choo,
lakini akawa anaona inzi
wakitoka ndani ya chumba
hicho, ndipo akamwam-
bia rafiki yake wachun-
gulie ndipo wakaona kuna
kitu kimevimba kitandani
kikitoa harufu kali na kua-
mua kukimbilia kwa maji-
rani kutoa taarifa.

Alidai baada ya kutoa
taarifa kwa majirani, wal-
imjulisha Mwenyekiti wa
Mtaa, walikwenda kuanga-

lia  kilichoko  kwenye
chumba hicho na walipo-
fanya ukaguzi waliukuta
mwili wa kijana huyo ukiwa
na majeraha kichwani.
Mwenyekiti wa Mtaa
huo, Bakari Simoni, alikiri
kutokea kwa tukio hilo na
kubainisha kuwa kijana
huyo inasemekana siku za
hivi karibuni alikuwa aki-
ishi na mwezake ambaye
alimkaribisha, na baada
ya kutokea tukio hilo
mwezake huyo hajaoneka-
na tena na hajulikani aliko.
Alisema baada ya ku-
pewa taarifa juu ya tukio
hilo na jirani yake, alitoa
taarifa kwa Jeshi la Polisi
ambalo nalo lilifika eneo la
tukio likiwa na daktari, na
baada ya kufanya uchun-

guzi, walitoa taarifa kuwa
ameuawa kwa kupigwa na
kitu kizito kichwani. Mjom-
ba wa marehemu, Paulo
Shishi, alisema kuwa baada
ya kupewa taarifa juu ya
tukio hilo walifunga safari
kwenda Shinyanga Mjini, ili
kuchukua mwili wa mpwa
wake kwa ajili ya mazishi
ingawa awali ilikuwa ime-
panga uzikwe Shinyanga
kwenye makaburi ya Do-
doma.

Kaimu Kamanda wa Jeshi
la Polisi Mkoa wa Shinyan-
ga, Joseph Paulo, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo,
na kubainisha kuwa Jeshi
la Polisi linafanya uchuguzi
juu ya tukio hilo ili kum-
baini mhusika wa mauaji
hayo.

Umuhimu uchangiaji damu waelezwa

Na Mary Geofrey

WATANZANIA wametak-
iwa kujitokeza kuchangia
damu wakati wowote bada-
la ya kusubiri majanga ya-
tokee, kwa ajili ya kusaidia
makundi ya watu wanaohi-
taji huduma hiyo kwa wingi
ambao ni majeruhi wa ajali,
wajawazito, watoto na wag-
onjwa wa saratani.

Rai hiyo ilitolewa na
Meneja wa Mpango wa
Taifa wa Damu Salama, Dk.
Magdalena Lyimo, wakati
akizungumza na maofisa
mawasiliano wa taasisi
zilizo chini ya Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto,
wakati wa ziara ya kampeni
ya ‘Tumeboresha Sekta ya

Afya’ kwa kipindi cha mi-
aka minne ya uongozi wa
Rais John Magufuli.

Alisema Watanzania
wengi wanapenda kuji-
tokeza kuchangia damu
wakati yanapotokea ma-
janga mbalimbali kama
ajali za barabarani na moto.

Alitolea mfano wa tukio
la ajali ya moto ililotokea
eneo la Msavu mkoani Mo-
rogoro Agosti 10, mwaka
jana na kusababisha vifo
vya watu zaidi ya 100, kati-
ka kipindi cha muda mfupi
walikusanya chupa 2,328
za damu kutoka mikoa
mbalimbali nchini.

“Wito wetu kwa jamii ni
kuendelea kujitokeza ku-
changia damu kwa wingi
kwa ajili ya kusaidia wenze-

tu wanaopata majanga ya
ajali ili kuokoa maisha yao.

Kwa kipindi ilipotokea
ajali ya lori la mafuta mkoa-
ni Morogoro mwaka jana,
jumla ya watu 2,328 walio-
jitokeza kuchangia damu
kwa ajili ya kusaidia maje-
ruhi kutoka maeneo mbal-
imbali nchini,” alisema Dk.
Lyimo. Alisema kwa kip-
indi cha miaka minne ya
uongozi wa Rais Magufuli,
wamefanikiwa kuongeza
ukusanyaji wa damu ku-
toka asilimia 40 mwaka
2016/17 hadi asilimia 60
mwaka 2018/19.

Alisema kwa mwaka wa-
nakusanya chupa za damu
390,379 kwa takwimu za
mwaka 2018/19 kutoka
chupa 257557 mwaka

2017/18 wakati lengo
likiwa ni kukusanya chupa
500,000 kwa mwaka sawa
na asilimia 100 ya mahitaji
yote. Alisema kwa mwezi
wanakusanya damu kutoka
kwenye vituo vyao vili-
vyopo kote nchini chupa

25,000 hadi 30,000.
Kadhalika alisema
wameboresha utendaji

kazi kutokana na serikali
kununua mashine za kisasa
za upimaji mpya 24 zilizos-
ambazwa katika kanda sita
za ofisi zao.

Alisema mashine hizo zi-
lizonunuliwa kwa gharama
ya Sh. bilioni 13.248 na zina
uwezo wa kupima homa
ya ini B na C, kaswende
na maambukizi ya Ukimwi
kwa wakati mmoja.

"
Wanaouza maziwa
yenye maji Kukiona

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama mkoani Shinyanga
imesema itawachukulia hatua za kisheria kwa ku-
wafikisha mahakamani wauza maziwa wote ambao
wamekuwa na tabia ya kuuza maziwa yaliyochang-
anywa na maji.

Maziwa hayo yanasadikika kuwa sio safi na
salama. Angalizo hilo lilitolewa jana na Katibu
Tarafa ya Kahama, Julius Chagama, katika kikao cha
kawaida cha Baraza la Madiwani cha Halmashauri
va Mji wa Kahama cha robo ya pili ya mwaka wa
fedha Oktoba hadi Desemba mwaka 2019. Alisema
wafanyabiashara wa maziwa wamekuwa na tabia
ya kuchanganya maziwa na maji yanayosadikika
sio safi na salama na kuyauza mbele ya Hospitali
va Mji wa Kahama na kuwauzia wagonjwa.

“Ofisi ya Mkuu wa wilaya kwa kushirikiana na
wataalamu wa afya tumeanza mchakato wa kuwa-
saka wauza maziwa wote ambao wamekuwa na
tabia ya kuchanganya maji na maziwa, na atakaye-
bainika atakuwa mfano kwa wauza maziwa wote,”
alisema Chagama.

Chagama alisema ni bora maziwa yakauzwa kwa
bei kubwa yakiwa na virutubisho vyote vinavyo-
takiwa kuliko kuuza maziwa kwa bei ndogo yakiwa
yamechanganywa na maji, ambayo haijulikani
yamechotwa wapi.

Aidha, Chagama alisema, katika ufuatiliaji wali-
ofanya na wataalamu wa afya, imebainika maziwa
mazuri yanatoka Mkoa wa Kagera na maeneo ya
Ngara na Nyakanazi, huku maziwa yanayotoka
wilayani Kahama na wilaya za jirani yakiwa ya-
metiwa maji mengi.

Pia aliwataka madiwani wa Halmashauri ya Mji
wa Kahama kushirikiana na wataalamu wa afya
kwenye kata zao kuwabaini wauza maziwa wote
wanaochanganya maji na maziwa hasa kwenye ho-
teli ili waweze kuchukulia hatua za kisheria. Mku-
rungenzi wa Halmashauri hiyo, Anderson Msumba,
alisema kuwa kiwanda cha maziwa cha Kagongwa
kinashindwa kujiendesha vile inavyotakiwa baada
va kukosekana kwa maziwa ya uhakika.

Alisema kiwanda hicho kina uwezo wa kuchaka-
ta maziwa safi lita 3,000 kwa siku na kwa wakati
mmoja lita 500, na kuwataka wafugaji wa ng'ombe
kufugia ndani na kuitafutia chakula pamoja na ku-
kamua maziwa na kwenda kuuza kwenye kiwanda
hicho.
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Bosi Takukuru: Waliotafuna
fedha za korosho kuzitapika

Na Futuna Seleman, RUFIJI

SISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru) imesema ita-
pigakambi wilayani Ru-

fiji mkoani Pwani kuhakikisha
watu wote waliohusika katika
kuchukua fedha za wakulima
wa korosho wanazirejeshwa
na walengwa wanapata haki
yao.

Imesemaitapita nyumba hadi
nyumba kuwasaka watuhumiwa
watakaobainika kuchukua fed-
ha hizo kazi itakayoanza Februari
mosi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi hiyo, Brigedia Jener-
ali John Mbungo, ndiye aliyetoa
maagizo hayo akiwa Rufiji waka-
ti akizungumza na wakulima wa
korosho wanaolalamikia malipo
ya fedha zao za korosho ya
mwaka 2018/2019/2020.

“Mimi niwatoe hofu hizi fedha

zitalipwa, hakuna mtu ambaye
hatarejeshewa hizi fedha, ka-
tika hili itachukua muda kidogo,
lakini fedha zitalipwa kama tume-
fanikiwa Lindi ambako wakulima
walikuwa wanadai bilioni moja,”
alisema na kuendelea:

“Ni fedha nyingisana zimelip-
wa, hapa nimeambiwa mna-
dai Sh.milioni 34 hizo ni pesa
ndogo sana zitalipwa, mimi ni-
waahidi nitaleta timu yangu
kwa kushirikiana na ofisi ya
mkuu wa wilaya na Takuk-
uru tutatengeneza kambi hapa
watapita nyumba hadi nyumba
mlango hadi mlango kwa mtu
ambaye tutakuwa na ushahidi
kuwa amechukua pesa atazi-
tapika.”

“Niwatoe wasiwasi na shaka
watu mmeongea kwa uchungu
na inatia uchungu kwamba
kulima mwaka mzima ame-
tumia nguvu zake kukaa sham-
bani kulima kuchomwa miba

ametumia fedha zakeza akiba
kupalilia halafu leo watu wach-
ache wasiozidi hawazidi watano
kutoka chama cha msingi ana-
chukua tu zile fedha kiulaini..
haiwezekani, hao watu watazi-
tapika tu toeni ushirikiano hao
watu ni nani? Watazirejesha
tu.”

Akijibu nalalamiko ya baadhi
za wakulima kuwa taasisi hiyo
haifanyi kazi ipasavyo na ndio
chanzo cha wao kudhulumiwa
fedha zao, Brigedia Jenerali
Mbungo alisema kuwa lawama
hazijengi bali zinabomoa kwa
sababu rushwa inafanywa katika

jamii inayotuzunguka.
“Rushwa ipo sehemu zozote,
mahali popote mmenielewa

ndugu zangu?” Alihoji na kuen-
delea:

“Udhaifu wa mtu mmoja
usiichafue taasisi yote, kazi
mnayotakiwa kuifanya ni kuri-
poti makao makuu au nipigieni

mwenyewe.”
Alisifu jitihada zilizofanywa na
serikali na Wilaya ya Rufiji kwa

kushirikiana na Takukuru ku-
hakikisha ~ Sh. milioni 90 za
wakulima wa korosho  zilizoy-
eyuka zimepatikana.

Hamza Said aliilalamikia Takuk-
uru wilaya kuwa  imeshindwa
kuwasaidia wakulima hadi sasa
na ndio maana wanahangaika
wakiwamo wazee.

Mussa Mngeresa alisema uba-
baishaji wa baadhi ya viongozi
wa vyama vyamsingi kushind-
wa kuelewa vema maagizo ya
awali yaserikali yamepelekea
hali hiyo kwa kuwa baadhi wali-
taka kutajirika kupitia fedhaza
wakulima wanyonge.

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Juma
Njwayo, alisema serikali  im-
echukua hatua madhubuti  ku-
fuatilia fedha za wakulima wa
korosho kwa baadhi yavyama
vya msingi zilizochukuliwa.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi ya
Mwalimu Nyerere,
Joseph Butiku
(kushoto), akizun-
gumza wakati wa
warsha ya wadau
wa vyombo vya
habari na waandishi
wa habari kuhusu
ujenzi wa nchi ya
amani kuelekea ka-
tika uchaguzi mkuu
Oktoba mwaka huu,
iliyoandaliwa na
Arusha jana. Kati-
kati ni Kaimu Katibu
Tawala wa Mkoa wa
Arusha, David Elia-
mongi na Msaidizi
Maalum wa Taasisi
hiyo, Galus Abeid.
PICHA: ALLAN
ISACK

Vibali uagizaji dawa vyaongezeka

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Chakula na Dawa
na Vifaa Tiba (TMDA), imeongeza
idadi ya vibali vya uingizaji na
utoaji wa bidhaa nje ya nchi ku-
toka vibali 13,018 kwa mwaka
2015/16 hadi vibali 26,478 mwaka
2018/19, sawa na ongezeko la asil-
imia 203.

Imeelezwa kuwa mafanikio
hayo yametokana na kuwapo
kwa mfumo wa kielektroniki wa
utoaji vibali vya kuingiza na kutoa
bidhaa nchini, unaowezesha wa-
teja kutuma maombi na kufanya
malipo popote walipo.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TMDA, Adam Fimbo, aliyasema
hayo katika ofisi za mamlaka hiyo
gumza na maofisa mawasiliano
kutoka katika taasisi zilizo chini

ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia Wazee na Watoto kati-
ka ziara ya kampeni yao ya ‘Tume-
boresha Sekta ya Afya’.

“Katika kipindi cha miaka
minne ya uongozi wa serikali ya
awamu ya tano, TMDA ambayo
awali ilikuwa TFDA, tumefanikiwa
kuboresha huduma hasa za utoaji
wa vibali baada ya kuwa na mfu-
mo huu mpya unaotoa huduma
kisasa,” alisifu.

Alisema mamlaka hiyo pia im-
efanikiwa kupunguza idadi ya bid-
haa za chakula, dawa, vipodozi na
vifaa tiba visivyofaa kwa matumizi
ya binadamu, baada ya kuboresha
utendaji kazi, kutoka tani 140,705
mwaka 2017/18 zilizokuwa na
thamani  ya Sh. milioni 22.394
hadi kufika tani 664 mwaka
2018/19.

“Hii inaashiria kupungua kwa

bidhaa zisizokidhi viwango katika
soko la Tanzania kutokana na kazi
kubwa inayofanywa na mamlaka
za kudhibiti uaingizaji,” alifafanua.

Alisema wanadhibiti, kuondoa
na kuteketeza bidhaa ambazo
hazikidhi vigezo vya ubora, usala-
ma na ufanisi ili kuepusha zisitu-
miwe na walaji.

Alisema kufuatia mpango wa
ufuatiliaji wa ubora wa bidhaa ka-
tika soko, sampuli 1,136 za dawa za
binadamu zilifuatiliwa na kuchun-
guzwa katika kipindi cha miaka
minne na asilimia 96 ziliendelea
kukidhi vigezo vya ubora.

Alieleza kuwa kati ya sampuli
144 za dawa za mifugo zilizochun-
guzwa katika kipindi hicho, asilim-
ia 90 zinaendelea kukidhi vigezo
vya ubora.

Fimbo alisema mamlaka pia
imeweka mifumo madhubuti ya

ufuatiliaji wa madhara yatokanayo
na matumizi ya dawa na vifaa tiba
ili kutambua, kutathmini na ku-
zuia madhara yasiyovumilika yasi-
tokee kwa wananchi.

Alisema ili kuimarisha upati-
kanaji wa taarifa hizo, TMDA im-
eanzisha mfumo wa kielektroniki
wa utoaji wa taarifa za madhara
yatokanayo na matumizi ya dawa
kwa kutumia simu ya mkononi
au kompyuta na njia ya kutuma
ujumbe wa simu.

Kuhusu mipango na malengo ya
TMDA, alisema wanalenga kujen-
gamaabara kubwa na ya kisasa ofi-
Salaam na Dodoma ili kuboresha
utendaji kazi wa mamlaka hiyo.

Alisema jengo lake litakuwa la
ghorofa saba likiwa na maabara
kubwa na ya kisasa, vifaa tiba, vi-
tendanishi na vifaa vya kutosha.

]
Madiwani
walia
na miradi
Vviporo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

BARAZA la Madiwani la
Halmashauri ya Wilaya
ya Shinyanga, limejadili
makadirio ya bajeti ya
mwaka (2020-21) ya Sh.
bilioni 39, na kuazimia
bajeti hiyo ilenge zaidi ku-
kamilisha miradi viporo.

Hayo valibainishwa juzi
na madiwani wa hal-
mashauri hiyo kwenye
kikao cha Baraza la Bajeti,
baada ya Ofisa Mipango
wa Halmashauri, Imelda
Kirima, kumaliza kuwasili-
sha makadirio ya bajeti ya
halmashauri.

Madiwani hao walise-
ma ni vyema fedha za
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo kwenye bajeti
hiyo ikaelekezwa kwenye
ukamilishwaji wa miradi
Vviporo, ambayo ilijengwa
kwa miaka mingi na hai-
jakamilika, ili ianze kufanya
kazi ya kuhudumia wanan-
chi kuliko kuibua miradi
mipya.

Nicodemas Simoni wa
Kata ya Masengwa, alisema
kuna miradi mingi ya
ujenzi ambayo imejengwa
kwa nguvu za wananchi
na kufikia usawa wa renta,
|akini bado hajikamilika,
hivyo ni vyema miradi hiyo
ikamilishwe kwanza ili itoe
huduma kwa wananchi,
kuliko kuibua miradi mipya.

“Mfano kwenye Kata ya
Masengwa kuna maboma
mawili, moja ni zahanati,
na jingine ni nyumba ya
walimu, yamejengwa kwa
miaka mingi hadi kufikia
usawa wa renta, lakini
mpaka sasa hayajakamilika,
hivyo kushindwa kutoa hu-
duma..hivyo napendekeza
bajeti hii ikamilishe kwanza
miradi viporo,” alisema
Simoni.

Naye MwenyekKiti wa
Halmashauri hiyo, Ngassa
Mboje, aliwasihi madiwani
hao kuipitia vizuri bajeti
hiyo, ili kwenye upungufu
pafanyiwe marekebisho, na
kubainisha bajeti hiyo ital-
enga zaidi kukamilisha mi-
radi viporo iliyoanzishwa
kwa nguvu za wananchi.

Ofisa Mipango Kirima,
akiwasilisha makadirio
ya bajeti ya mwaka
2020-21, alisema ni Sh.
39,009,580.226, na kwam-
ba mishahara imetengewa
Sh. 29,901,156,000
wakati fedha za mi-
radi ya maendeleo ni Sh.
6,993,706,159.
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Kabudi awapa somo wahitimu Diplomasia

Na Enock Charles

AZIRT wa Mambo
ya Nje na Ush-
irikiano wa Ki-
mataifa, Prof.
Palamagamba Kabudi, amewa-
taka wahitimu wa Chuo cha Di-
plomasia kutumia maarifa wali-
yoyapata chuoni hapo kujiajiri
au kutafuta ajira katika sekta
binafsi aliyosema ni kubwa zaidi
kuliko kutegemea fursa za ajira
serikalini.
Akizungumza katika maha-
fali ya 22 ya chuo hicho, Prof.
Kabudi alisema kwa sasa serikali

ipo katika kipindi cha kuboresha
viwanda vya aina mbalimbali
ambavyo hapo baadaye vinata-
rajiwa kutoa ajira kwa wananchi
kama mojawapo ya mikakati ya
serikali katika kupunguza tatizo
la ajira nchini na kukuza uchumi
wa nchi.

“Nafahamu  wengi wenu
mnaweza kuwa na mawazo
kwamba mgeni rasmi ambaye
ni waziri mwenye dhamana tena
ya mambo mliyosomea anaweza
kusema chochote kuhusu ajira,
wito wangu kwenu ni kwamba
serikali inaendelea kuongeza
wigo wa ajira katika sekta za
umma na za binafsi, ikumbukwe

pia kwamba azima ya serikali ya
kuanzisha sera ya viwanda ni se-
hemu ya mikakati ya kuongeza
ajira,” alisema Prof. Kabudi.

Huku akinukuu maneno ya
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere, Prof. Kabudi,
alisema elimu sio njia ya kue-
puka umaskini bali ni nyenzo
ya kukabiliana nao, akiwataka
wahitimu hao kutumia maarifa
waliyoyapata chuoni kukabili-
ana na tatizo la umaskini badala
ya kusubiri ajira kutoka serikali
ambayo haiwezi kuajiri wahit-
imu wote.

Prof. Kabudi alitoa rai kwa
chuo hicho kuangalia uwezeka-

no wa kuanzisha kozi za ujasiria-
mali ili kawafundisha wanafunzi
stadi mbalimbali za ujasiriamali
katika kuhakikisha kuwa was-
omi wanaohitimu hapo wa-
napata ujuzi utakaowawezesha
kukabiliana na umaskini baada
ya kumaliza masomo yao na
kuagiza kuwa masomo hayo
yafundishwe kwa lazima.

Akizungumzia kuhusu progra-
mu mpya zilizoanzishwa chuoni
hapo, alitaka kuboreshwa kwa
mafunzo ya Diplomasia kuhusu
usalama na mitandao kutokana
na tahadhari iliyopo duniani
kuhusu tishio la ugaidi katika
nchi za Afrika.

es Salaam jana, kitendo kinachosababisha kero na harufu mbaya kwa madereva. PICHA: MIRAJI MSALA

Standard
Chartered
yazindua malipo
kwa njia ya
mtandao

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Standard Char-
tered, imezindua mfumo
wa malipo kwa njia ya
mtandao ujulikanao kama
‘Straight2Bank-NextGen',
utakaowawezesha wananchi
kulipia huduma mbalimbali
zikiwamo za serikali.

Akizungumza kuhusu hu-
Mtaalamu wa Huduma za
Benki Mtandao na Malipo
va Serikali Mtandao, Mwiga
Kapya, alisema huduma
hiyo itawezesha mtumaji na
mpokeaji kupata taarifa ya
papo hapo pindi muamala wa
malipo unapofanyika.

“Pia, mtumaji wa fedha
atapokea stakabadhi ya
malipo papo hapo kwa ajili
va kuhifadhi kumbukumbu ya
malipo yake kwa baadaye,”
alisifu. Alisema huduma hiyo
inawarahishia wateja ku-
tokukosea wakati wakifanya
malipo yao, akibainisha kuwa
mwananchi yeyote anaweza
kuitumia.

“Benki ya Standard Char-
tered inaendelea kuboresha
huduma zake za dijitali ili ku-
wasaidia wananchi na wafan-
yabishara wakati wakifanya
malipo yao hususani malipo
va kodi, tutaendelea kush-
irikiana na taasisi mbalimbali
za serikali,” alitamba.

Mkurugenzi wa Mifumo
va Fedha wa Wizara ya
Fedha na Mipango, John
Sausi, aliipongeza Benki
ya Standard Charted kwa
kuanzisha mfumo huo ambao
unawahusu wanananchi wote
hata wasiotumia huduma za
kibenki.

Wizara kuboresha masoko ya samakKi

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi im-
eanza mpango kabambe wa kufu-
fua, kujenga na kukarabati mialo
na masoko yote ya samaki nchini
kwa ajili ya kuboresha utoaji wa
huduma kwa ajili ya kuhudumia
soko la ndani na nje ya nchi.

Mpango huo wa uboreshaji wa
mazingira hayo ya shughuli za
uvuvi yameanzia kwenye Soko la
Kimataifa la Samaki la Magogoni
Feri jijini Dar es Salaam, serikali
iktenga takribani Sh. bilioni mbili
kulifanyia ukarabati mkubwa wa
miundombinu yake na kupanua
wigo mpana zaidi wa biashara za
kimataifa.

Wizara hiyo pia imeingia mkata-

ba na Mshauri Mwelekezi M/S Inter
Consult Ltd kwa ajili ya kutayarisha
michoro na makadirio ya ukara-
bati wa soko hilo na imeshampata
mzabuni kwa ajili ya ukarabati wa
soko hilo na kazi hiyo itaanza hivi
karibuni.

Akitangaza mpango huo wa
uboreshaji wa mialo na masoko ya
samaki kote nchini sambamba na
kukabidhi vyoo vipya vya kisasa
vyenye matundu 12 vilivyojengwa
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
Manispaa ya Ilala Dar es Salaam,
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, alisema serikali imekataa
wavuvi na shughuli za uvuvi kud-
harauliwa.

Waziri Mpina alisema jengo hilo
jipya lililojengwa na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, lina uwezo wa

kuhudumia watu 40 kwa wakati
mmoja, hivyo kukamilika kwa
vyoo hicho ni hatua madhubuti
ya kuboresha afya za watumiaji
wa soko hilo wakiwamo wavuvi,
wachakataji wa samaki, mama
lishe, wanunuzi wa samaki na wa-
dau wengine.

Waziri Mpina alisisitiza kuwa
kwa miaka mingi sasa wavuvi na
shughuli za uvuvi wamekuwa
wakidharauliwa na kutopewa msu-
kumo wowote na kwamba serikali
ya awamu ya tano inayoongozwa
na Rais John Magufuli imekuja ku-
wafuta machozi.

Alitoa miezi mitatu kwa hal-
mashauri zote kuboresha mialo
na masoko yote nchini na kueleza
kusikitishwa kwake na tabia iliyo-
jengeka ya baadhi ya halmashauri

kugeuza mialo na masoko kuwa
chanzo cha mapato ya halmashau-
ri na kushindwa kuboresha miun-
dombinu yake, hasa vyoo na ku-
totekeleza Sheria za Uvuvi Namba
22 ya Mwaka 2003 na Kanuni zake
za mwaka 2009

Mpina alisema wizara imeka-
milisha kazi ya ujenzi na kukabi-
dhi kwa Halmashauri ya Manispaa
ya Ilala, akimwagiza Mkurugenzi
Mtendaji wake kuhakikisha mradi
huo unasimamiwa, kutunzwa na
kutumika kama ilivyokusudiwa.

Pia alimwagiza Katibu Mkuu
(Uvuvi) kuandaa na kusamba-
Za miongozo ya usimamizi wa
masoko na mialo kwa wadau na
halmashauri zote nchini ifikapo
Februari Mosi, mwaka huu, ili ku-
weka masharti ya uendeshaji na

usimamizi makini wa shughuli za
uvuvi.

Aliipongeza menejimenti ya
soko hilo kwa hatua ya kupunguza
matumizi kutoka Sh. milioni 100
hadi kufikia milioni 73 kwa mwezi
tangu walipopokea maelekezo
yake aliyoyatoa mwaka jana.

Katibu Mkuu, Rashid Tamata-
mah, alisema mradi wa vyoo
hivyo  umegharimu Sh. milioni
163 na kwamba utapunguza adha
kwa wananchi wanaotumia soko
hilo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Ilala,
Charangwa Makwiro, alimshukuru
Waziri Mpina kwa uamuzi wa wiz-
ara kujenga vyoo hivyo na kum-
hakikishia kuwa kama serikali ya
wilaya itasimamia miundombinu
hiyo ili idumu kwa miaka mingi.
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Serikali yaomba ratiba maonyesho China

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
ERIKALI imeuom-

ba ubalozi wa China

kuipatia ratiba za mao-

nyesho ya madini nchini
kwao ili wafanyabiashara
wakubwa wa madini nchini wa-
shiriki ili kutangaza aina za ma-
dini yaliyopo nchini.

Ombi hilo lilitolewa jana jijini
hapa na Naibu Waziri wa Madini,
Stanslaus Nyongo, wakati  aki-
funga mkutano wa mabalozi

wa China na Tanzania pamoja
na wafanyabiashara wa madini
ulioandaliwa na Chama cha Wa-
fanyabiashara Wakubwa wa Ma-
dini (Tamida).

Naibu Waziri Nyongo alisema
wakipata ratiba za maonyesho
hayo, itakuwa fursa nzuri kwa
wafanyabiashara nchini ku-
tangaza madini yaliopo ambayo
mengi hayajulikani japo ni ma-
zuri na ya kipekee.

“Na nyie wafanyabiashara
mkipata fursa hiyo tumieni vi-
zuri pamoja na kutafuta soko

la uhakika la madini yetu kwa
sababu China kuna soko kubwa
la madini,” alisema.

Pia aliagiza wafanyabiashara
wakubwa wa madini nchini wal-
ioko kwenye soko la madini miji-
ni Arusha, kuzipandisha hadhi
ofisi zao ili kuvutia watalii wengi
kuwatembelea na kununua ma-
dini yao.

“Ikiwezekana angalieni ofisi
jengo la Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF), ili ziwe na hadhi ya ku-
vutia. Watalii wakija hapa wa-

tembelee hapo kununua zawadi
za kwao,” alisema Nyongo.

Alisema kwa kuboresha ofisi
kutasaidia kupata fedha za
watalii ambazo huishia hotelini
na kurudi kwao.

Naye Balozi wa China nchini,
Wang Ke, aliahidi kutoa ratiba
za maonyesho hayo ili wafanya-
biashara wapate fursa za kupata
soko la madini.

Alisema China wanatumia
sana madini katika vitu mbalim-
bali, hivyo ni sehemu muhimu
kwa soko la uhakika la madini.

7 _—

Balozi wa China nchini, Wang Ke, akiwa ameshika madini ya tanzanite, huku akipata maelezo kutoka kwa Mwenyekiti wa Chama cha
Wafanyabiashara wa Madini Tanzania (TAMIDA), Sam Mollel (wa pili kushoto), alipotembelea maonyesho kabla ya mkutano wa balozi
huyo na wa Tanzania nchini China na wafanyabiashara wa madini, jijini Arusha juzi. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho

Gambo. PICHA: WOINDE SHIZZA

Ubakaji, ulawiti watoto vyashamiri Hanang'

Na Jaliwason Jasson,
HANANG'

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Hanang' mkoani Manyara
imesema watoto 24 wamebakwa
na wawili kulawitiwa kwa kipindi
cha miezi mitatu iliyopita.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Wilaya hiyo, Martha Sulle,
alisema hayo juzi wakati akizun-
gumza na Nipashe juu ya hali ya
ulinzi na usalama wa watoto.

Sulle alisema watoto hao wali-
bakwa Oktoba hadi Desemba,
mwaka janana kufanya vitendo
vya kinyama viendelee kushika
kasi wilayani hapa.

Alizitaja sababu zinazofanya
matukio hayo kuwapo kwa wa-
toto hasa wa miaka sifuri hadi
minane kuwa ni familia nyingi
kutelekeza watoto ~ kwa wale-
vi na watoto kutembea umbali
mrefu kwenda shuleni.

“Wafugaji kuhamisha ngombe
na nyumbani kuacha wachun-
gaji pekee, kunahatarisha us-
alama wa watoto. Wachungaji
wanaoachiwa watoto ndio wa-
nawabaka na kuwalawiti kwa
sababu ya kukosa ulinzi,” alise-
ma.

Aidha, alisema makundi ya-
nayoongoza kwa kubaka na ku-
lawiti ni vijana wa kuanzia miaka

17 hadi 40 na kundi lingine ni
baadhi ya wazee.

“Mengine yanayosababi-
sha ubakaji huu ni imani za
kishirikina. Mfano mtu anabaka
na kulawiti kwa wakati mmoja
na wengine wanawakomoa wa-
toto baada ya familia kuwa na
ugomvi,” alisema Sulle.

Katika kuhakikisha wilaya
inatokomeza ubakaji wa watoto
hao, alisema watahakikisha kila
anayehusika na matukio hayo
anachukuliwa hatua za kisheria.

“Katika kipindi cha Oktoba
na Novemba, mwaka jana, kesi
mbili zilihukumiwa na wahusika
kila mtu alihukumiwa kifungo

cha miaka 30 jela,” alisema.

Alisema mpaka sasa kesi zi-
lizoko mahakamani za ulawiti ni
kesi tatu na kesi za ubakaji tisa
nazote za Oktobahadi Desem-
ba, mwaka jana.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Kit-
uo cha Sheria Haki za Binadamu
(LHRC) ya mwaka 2018 iliyo-
tolewa Septemba Mosi, mwaka
jana, watoto 2,365nchini wali-
bakwa.

Ripoti hiyo inasema katika
kipindi cha miezi sita ya kwanza
kwa mwaka huo, matukio ya
ukatili wa watoto yaliyoripotiwa
ni 6,376 wakati huo ya ubakaji
yakiwa 2365.

‘Wanafunzi
kunufaika
na taasisi
za China

: Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BALOZI wa China nchini, Wang

: Ke, ameahidi kuwaunganisha

: wanafunzi wa Chuo cha Uhasibu
: Arusha na taasisi mbalimbali za
biashara nchini China, ili wapate
tuelewa wa kukuza na kuende-
: leza biashara zao.

: sha alipotembelea chuo hicho na
: kujionea kituo cha kukuza mawa-
: 70 ya biashara yanayozalishwa na
: wanafunzi hao.

“Tukiwaunganisha na taasisi

i zetu China mtapata uelewa na
tujuzi wa kukuza biashara zenu,”
*alisema.

Balozi Wang alisema chuo

i hicho kinafanya vizuri kuwaandaa
tvijana hao kujiajiri kwa ku-

: waandaa kuwa na mawazo va bi-
:ashara yanayoendelezwa chuoni
: hapo na kuunganishwa na wadau
: pamoja na taasisi mbalimbali.

Alisema watahakikisha wanaen-

: deleza ushirikiano wa kimasomo
: kati ya wanafunzi wa chuo hicho
:na hata walimu kwa kuandaa

: utaratibu wa kutembeleana ili

: kubadilisha uzoefu namna ya

: ufanyaji biashara kati ya nchi

2 hizo mbili.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.

: Eliamani Sedoyeka, alisema chuo
: hicho kina jukumu la kukumbusha
:vijana kujitambua katika kutimi-
:za wajibu wao ambapo uwepo wa
: kituo hicho cha kukuza biashara

: kwa vijana hao, kimeleta manufaa
: makubwa kwao.

Prof. Sedoyeka alisema wame-

: kuwa wakitoa mafunzo kwa

: vijana hao na kuwaunganisha na
i masoko na vyanzo vya mitaji ili
: kukuza biashara zao.

Alisema kuwa wataendelea

: kukuza ushirikiano kati yao na

i watu wa China katika kushiriki-
:ana kwa pamoja kukuza mawazo
 ya biashara ya vijana hao na hata
: walimu kupata uzoefu zaidi ili

i vijana hao wajiajiri na kutoa ajira
: kwa wenzao. “Kituo hiki ni kipya
: bado na kinakabiliwa na changa-
: moto mbalimbali ikiwamo uko-

: sefu wa vitendea kazi, pamoja na
: uelewa mdogo kuhusu masuala ya
: biashara, hivyo ushirikiano huu
:ni mzuri kwani utatuunganisha

: na wenzetu wa China na kuweza

: kujifunza masuala mbalimbali ya
: biashara na namna ya kuzibore-

: sha,” alisema.

Mkuu wa Mkoa Arusha, Mrisho

: Gambo, alisema ujio wa balozi
:huyo umeleta manufaa makubwa
: kwa chuo hicho kwa kuongeza

: fursa za biashara kwa wanafunzi
:na walimu. Alikitaka chuo kutumia
: fursa hiyo ya upendeleo na watu
*wa China katika kuboresha na

: kuimarisha fursa za kibiashara

: kwa kuwasaidia wanafunzi na

s walimu ili kuzalisha biashara bora
: zaidi.
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Wahamasishwa
uchimbaji wa
madini

‘gypsum’

Na Mary Mosha, SAME

SERIKALI wilayani Same ka-
tika kutekeleza agizo la sera ya
viwanda na kuelekea uchumi
wa kati, limewataka wananchi
kujikita katika kuendelea
kuchukua leseni na kuanza
kuchimba madini ya gypsum
badala ya kusubiri wawekezaji
kutoka nje.

Mkuu wa Wilaya hiyo,
Rosemary Senyamule, aliiambia
Nipashe kuwa kwa sasa wilaya
hiyo inatafuta wawekezaji na
sio lazima kusubiri wawekezaji
kutoka nje na badala yake
wazawa wanaweza kujichuku-
lia leseni na kuanza kuchimba
madini na kujiongezea kipato.

Senyamule alitoa kauli hiyo
wakati akizungumza na wa-
nahabari juu ya namna bora
yva kuwasaidia wawekezaji wa
ndani kunufaika na rasilimali za
ndani ambapo alisema kuwa im-
ebainika gypsum inayopatikana
Wilaya ya Same kwa kiwango
kikubwa na yenye ubora wa
hali ya juu.

Alisema wawekezaji wa-
zawa wa wilaya hiyo wa-
napaswa kuongeza Kkasi
va kuomba leseni za madini
zitakazowaruhusu kuchimba
gypsum na kuondokana na
tatizo la ajira ambalo limekuwa
tatizo kwa vijana wengi.

“Tunatambua kuwa Vvi-
jana wamekuwa wakilalamika
kwa kukosa ajira sasa vijana
wa wilaya yetu, neema imekuja
hivyo tunapaswa kuichangam-
kia kwa kuomba leseni za
madini na kuanza kunufaika na
uchimbaji wa gypsum,” alisema
Senyamule.

Aidha, mkuu huyo wa wilaya
alivagiza uongozi wa kata hiyo
kushirikiana kutenga eneo
lenye madini hayo kwa ajili
va vijana hali itakayopunguza
tatizo la ajira.

Senyamule alisema atakaa
na idara ya madini ili kwenda
kuwapa elimu wananchi juu
ya taratibu za kupata leseni
za uchimbaji lengo likiwa ni
kuhakikisha kuwa hawachelew-
eshwi katika kupata leseni hiyo.

Mmoja wa wananchi, Edwin
Mvungi, alisema ikiwa serikali
itapungunza urasimu Kkatika
utoaji wa taarifa, wawekezaji
wa ndani wataweza kuwekeza
katika uchimbaji wa madini.

“Ikiwa halmashauri ya
wilaya itafuata mwongozo
wa uwekezaji kwa kupunguza
urasimu, na kujikita katika
kutafuta wawekezaji, pamoja
na kuwakusanya watu kwe-
nye vikundi vidogo, wataweza
kufikia lengo kwa wakati,”
alisema Fransinc Mkwizu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, Kazi na Ajira, Jenista Mhagama (katikati), akitoa maelekezo kwa watendaji mbalimbali
wakiwamo makamanda waandamizi wa Jeshi la Magereza nchini, wakati wa ziara yake ya kukagua ujenzi wa mradi wa Kiwanda cha

Ngozi cha Karanga kinachojengwa kwa ubia kati ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) na Gereza la Karanga,
mjini Moshi. juzi. PICHA: MAELEZO

Wakosoa mfumo vifurushi bima afya

Na Mary Mosha, MOSHI

BAADHI ya wakazi wa Mkoa
wa Kilimanjaro wamesema mbali
na elimu ya vifurushi vya bima ya
afya kuendelea kutolewa, lakini
bado kuna changamoto ya upa-
tikanaji wa huduma bora kwa
wananchi kutoka vituo vya ku-
tolea huduma hasa wenye kadi ya
Mfumo wa Bima ya Afya (NHIF).

Wakizungunza katika uzinduzi
wa vifurushi hivyo jana mkoani
Kilimanjaro, Edward Mushi ali-
uomba uongozi huo kufanya
mawasiliano na vituo vinavyotoa
huduma za afya kuboresha hudu-

ma hizo ili kuwavutia wananchi
wengi zaidi.

“Mfano Hospitali ya Rufani ya
Mkoa Mawenzi, imebandikwa
tangazo kabisa mwisho wa hu-
duma kwa wenye bima ni saa
tisa na nusu na mwishoni mwa
wiki mwisho ni saa saba mchana,
kutokana na hali hiyo hatuoni
umuhimu wa kukata bima hiyo,”
alisema Aisha Mohamed na kue-
ndelea: “Sasa changamoto kama
hizo NHIF lazima mzichukulie
hatua ili kujenga imani kwa Wa-
tanzania.” Akizindua mpango
huo wenye kauli mbiu ‘Tume-
kusikia Jipimie’ Mkuu wa Mkoa

wa Kilimanjaro, Anna Mghwira,
aliitaka NHIF kujitafakari  ka-
tika kutoa huduma bora kwa
wanachama ili kukuza imani na
kuwavutia wananchi wengi kuji-
unga na vifurushi hivyo.

“Tunapokea malalamiko ku-
toka kwenye vituo vya kutolea
huduma wakidai kuchelewesha
madai yao mara wanapotoa hu-
duma, tunaomba mbadilike na
kuwa bora zaidi katika kuleta
tija kwa jamii,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa mfuko huo,
Anne Makinda, alisema wame-
pokea maoni ya namna bora ya

kuboresha mfuko huo.

“ Tumepokea ushauri na mae-
neo yenye matatizo tutayatatua,
lakini mwishoni mwa mwezi
huu tutaingia mkataba na baa-
dhi ya taasisi za kifedha ili mwa-
nachama anayetaka kujiunga
kuwekeza pesa yake kidogo ki-
dogo,” alisema Makinda.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
mkoa wa Kilimanjaro, Patrick
Boisafi, aliitaka NHIF kutazama
vifurushi vinavyowahusu wa-
zee kutazamwa upya kwani
imeonekana kuwa ni gharama
kubwa zaidi.

Mmea vamizi watishia Moshi, Mwanga

Na Mary Mosha, MWANGA

UTAFITI unaonyesha ongeze-
ko la mmea vamizi aina ya
mrashia (Prosopis Juliflora) unao-
patikana katika wilaya za Mwan-
ga na Moshi umekuwa chanzo
cha kupoteza uoto wa asili katika
wilaya hizo kutokanana na asili
ya mti huo.

Mmea wa mrashia ambao asili
yake ni nchini Mexico, umekuwa
na madhara makubwa katika se-
hemu za malisho, hifadhi za wan-
yamapori na kilimo kutokana na
asili yake.

Hayo yalisemwa na Prof.
George Kajembe kutoka Chuo Ki-
kuu cha Kilimo Sokoine (SUA) al-

ipokutana na jopo la wataalamu
kutoka nchi za Afrika Mashariki
wilayani Mwanga ikiwa na len-
go la kujenga uelewa kwa wa-
nanchi pamoja na kuutumia mti
huo kama  fursa ili kujiingizia
kipato.

Alisema, mmea huo umeathi-
ri pia katika mikoa ya Mwanza,
Morogoro, Tanga, Dodoma na
Pwani  jambo ambalo ikiwa
hatua za haraka hazitachukuliwa
zinaweza kuleta hadhari kwa
jamii hasa katika mabadiliko ya
tabianchi.

“Leo tumekutana hapa mkoa
wa Kilimanjaro katika Wilaya
ya Mwanga, ambapo na jopo la
wataalamu wa wataalamu wa
mazingira kutoka Afrika Mashari-

ki lengo likiwa kuangalia namna
ambavyo tunaweza kuudhibiti
mti huo usiendelee kwenye
jamii na miti iliyopo kutumika
kama fursa kwa jamii husika,”
alisema. Alisema ikiwa mti huo
utatumika vyema unaweza ku-
waingizia kipato wananchi kwa
kutengeneza lishe, asali na vileo.

Ofisa Mazingira wilayani
humo, Neema Mgweno, am-
ekiri kuwapo kwa mmea mrashia
maeneo ya tambarare ambapo
imeathiri uoto wa asili hususani
maeneo yanayozunguka Bwawa
la Nyumba ya Mungu.

“Kabla ya tafiti hizi hatukufa-
hamu chanzo cha ongezeko la
upotevu wa uoto wa asili katika
maeneo ya tambarare, lakini

ujio wa tafiti hizi kunaweza ku-
saidia wananchi kupunguza
matumizi ya miti hii kuzaliana,”
alisema.

Akifungua kikao hicho, Mkuu
wa Wilayaya hiyo, Thomas Ap-
son, amewataka wakazi wa
Mwanga kutumia elimu wanayoi-
pata katika kukabiliana na mad-
hara ya mmea huo.

Tubia Bakari, mkazi wa Ki-
jiji cha Langa’ata Bora wilayani
Mwanga ambacho kimeathiriwa
na mmea wa mrashia alise-
ma elimu waliyoipata juu ya
faida za mmea huo utawasaidia
kujiongezea kipato ikiwa ni
pamoja na kuchukua tahadhari
kwa ongezeko la mmea huo ili
kutunza mazingira.
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MWANZA

SERIKALI kupitia Mamlaka ya Usimamizi
wa Bandari Tanzania (TPA) katika bandari
zake za Ziwa Viktoria, imejipanga kuzitu-
mia kuleta mapinduzi ya kiuchumi.
Miongoni mwa mipango iliyojiwekea
katika kufikia malengo hayo, ni kwenda
sambamba na uboreshaji unaofanyika
katika bandari zote zilizopo Ziwa Victoria.
Meneja wa Bandari hizo, Morris

ejal
iktorialnai
kukok toalbi

ey

Huu hapa ujasiriamali
na ubunifu wake ulivyo

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA -
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Mchindiuza, anasema tayari wamesha-
tumia Sh. bilioni 16.5 katika miradi yake :
ya kimkakati kuboresha miundombinu |
ya Bandari za Ziwa Viktoria, ili kuongeza

ufanisi katika utendaji kazi.

Anasema kiasi hicho cha fedha, kime- !
tumika katika kipindi cha miaka miwili :
lengo, dira kuu ni kuziongezea uwezo
bandari hizo ambazo ni muhimu katika :
kukuza uchumi wa nchi, ndani ya safari

kuelekea uchumi wa kati kitaifa.

INAENDELEA UK.16
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Mareka , China
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Marekani, China walipotia s
3

kKuweka sawa mauzo bia

Na Mwandishi Wetu

MATAIFA ya Marekani na China
yametia saini makubaliano yanay-
olenga kumaliza vita vya kibiasha-
ra, ambavyo vinaelezwa kuathiri
masoko na uchumi wa dunia.

China na Marekani zimekuwa
katika vita ya kibiashara tangu Rais
Donald Trump aingie madarakani
na kuanzisha sera ya ‘Marekani
Kwanza’ inayolenga kulinda bid-
haa za nchi hiyo.

Rais Trump akizungumzia
makubaliano mjini Washington,
anasema makubaliano hayo ni
mapinduzi makubwa kwa uchumi
wa nchi yake ya Marekani, huku
viongozi wa China wametaja
makubaliano hiyo kama ushindi
kwa pande zote na utasaidia kui-
marisha uhusiano wa pande mbili.

China imeahidi kuongeza bid-
haa zinazouzwa Marekani zenye
thamani ya Dola za Marekani bilio-
ni 200 ikiwa ni ongezeko la kiwan-
go ilichoweka mwaka 2017, kisha
kuimarisha sheria za haki miliki.

Aidha, Marekani imekubali ku-
punguza kwa asilimia 50 ya kodi
mpya dhidi ya bidhaa za China zi-
nazoingizwa Marekani.

YALIVYO MAKUBALIANO

Katika mazungumzo hayo, ma-
fahari hao wa uchumi wa dunia,
wamekubaliana kuimarisha un-
unuzi wa bidhaa za kilimo kwa
thamani ya Dola za Marekani bilio-
ni 32, uzalishaji kwa Dola bilioni 78,
nishati Dola bilioni 52 na huduma
nyinginezo bilioni 38.

Pia, China imekubali kuchukua
hatua zaidi dhidi ya bidhaa ghushi
na kufanya iwe rahisi kwa kam-
puni kuchukua hatua za kisheria
dhidi ya uchukuaji taarifa muhimu
za kibiashara.

Marekani imekubali kuacha
asilimia 25 ya kodi kwa bidhaa zi-
nazoingizwa kutoka China zenye
thamani ya bilioni 360, ikiwa im-
eweka kodi mpya kwa bidhaa za
Marekani zenye thamani ya Dola
za Marekani bilioni 100 na inata-
rajiwa kuendelezwa kiwango hi-
cho cha kodi.

YANAAKISI DUNIA?

Makamu Rais wa China Liu He,
alitia saini makubaliano kwa niaba
ya China, anasema makubaliano
hayo yalibebwa na kuwapo usawa
na kuheshimiana kwa pande zote
mbili hizo za dunia.

Pia katika hutoba yake alitamka
kuleta mfumo wa kiuchumi wa
nchi yake, kwamba hautakuwa na
madhara katika uchumi wa dunia
wa sasa.

“China ina mfumo wa kisiasa na
wa kiuchumi ambao unaendana
na maslahi ya taifa,” anasema.

“Hii haimaanishi kwamba China

66

Marekani
imekuwa
chanzo ki-
kubwa cha
uwekezaji
wa moja
kwa moja
barani Af-
rika, lakini
mchango
wake ume-
kuwa ukip-
ungua.

Marais, Donald Trump wa Marekani na Xi Jinping wa China, wakipeana mikono ya kirafiki.
PICHA ZOTE: MTANDAO

na Marekani haziwezi kushiriki- Makamu huyo wa Rais, ana na kudumisha makubaliano
ana. Badala yake, nchi hizi mbili anaongeza:’Ni matumaini yetu kwa dhati.”

zinashirikishana maslahi mengiya kwamba pande zote mbili zita- Ni aina ya makubaliano yaliyo-
kibiashara,” anasisitiza. shirikiana na kutimiza waliokubali- ~ pigiwa makofi kimataifa, kwamba

h
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mwanzo wa kumalizika vita baridi
vya kibiashara duniani.

Rais Trump anasema, ni maz-
ingira yanayotokea katika hali
ya kulinda kazi za kampuni za
Wamarekani, kutokana na kile ana-
chokitathmini kama “ushindani
usiyo wa haki wa kibiashara.”

Hali hiyo isiyo ya kawaida, Rais
kutia saini mkataba wa pande
mbili kunachagiza umuhimu wa
mkataba huo kuonekana ushindi
kwa Marekani, huku kiwango cha
kodi kikifanyiwa marekebisho na
maridhiano madogo ya kibiashara
yakifikiwa.

Aidha, malalamiko ya Marekani
kuhusu kinachoitwa “tabia ya
China kuanzisha mtazamo wake,
utoaji ruzuku za kibiashara hadi
wizi wa kimtandao” bado hai-
jashuhidiwa katika mwafaka huo.

Pia kumekuwapo dai la Rais
Trump, ambaye nchini mwake nazi
‘hazijapoa’ kwake, kutaka kuandik-
wa tena sheria za kibiashara duni-
ani hazijafanikiwa.

AFRIKA KULIKONI?

Marekani imekuwa ikipoteza
ushawishi barani Afrika, lakini
kuna dalili nchi hiyo inataka
kubadili hali hiyo, iendelee ku-
likamata bara hilo.

Mjumbe wa Masuala ya Afrika
wa Marekani, Tibor Nagy ana-
tamka: “Tkamate kwa muda mrefu,
wakati wawekezaji walipokuwa
wakibisha milango na Waafrika
wakimfungulia mtu pekee aliyeku-
wapo, Mchina.

Marekani imekuwa chanzo ki-
kubwa cha uwekezaji wa moja kwa
moja barani Afrika, lakini mchango
wake umekuwa ukipungua.

/
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Kampuni za
China, zi-
mechangia
maendeleo
makubwa
katika ujenzi
wa miun-
dombinu
mipya nail-
iyosahaulika
kwa muda
mrefu katika
baadhi ya
mataifa ya
Afrika.
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Inaelezwa, ushindani kutoka
nchi nyingine umeongezeka katika
kipindi cha muongo mmoja ulio-
pita bna katika utawala wake, Rais
Trump anaelezwa kuinyima amani
Afrika kisiasa kwamba ‘sehemu
ambayo marafiki zake wanakwen-
da kujaribu kutajirika.’

China nayo mwaka 2018, ili-
tangaza uwekezaji wa thamani ya
Dola za Kimarekani bilioni 60 kwa
ajili ya miradi ya miundombinu Af-
rika.

Lina Benabdallah, mtaalamu wa
uhusiano ya China na Afrika katika
Chuo cha Wake Forest, Mareka-
ni, anasema biashara kati ya Mare-
kani na mataifa ya Afrika imeshuka
kwa sababu ya ongezeko la uhitaji
wa China, Russia na Uturuki.

Kampuni za China, zimechangia
maendeleo makubwa katika ujenzi
wa miundombinu mipya na iliyo-
sahaulika kwa muda mrefu katika
baadhi ya mataifa ya Afrika.

Mtaalamu huyo anasema, Mare-
kani imekuwa ikiishtumu China
kwamba inahimiza mataifa ya
Afrika kujitegemea na ilitumia mi-
kataba ya kifisadi na kuhatarisha
rasilmali asili za mataifa hayo.

Pia, anadai imewahi kuutaja
uwekezaji wa China kwa Afrika
kama wenye uwezo wa kuimarisha
miundombinu Afrika, lakini un-
aongeza madeni na nafasi kidogo
Z7a ajira.

Kwa ujumla kibiashaara, inaele-
zwa Marekani ina wakati mgumu
kujihusisha na uchumi wa nchi
hizo unaochipukia na wakati huo-
huo kukabiliana na kasi ya ukuaji
uchumi wa China.

Kwa msaada wa taarifa za
kimataifa

HuU hapa ujasiriamal
na ubunifu wake ulivyo

|

Wajasiriamali wakiwa kazini. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

NI vigumu kujadili uja-
siriamali, pasipo kuelewa
maana yake halisi. Wataal-
amu wanautafsiri kwamba
ni mchakato au utaratibu
wa kubuni au kuandaa,
kuanzisha na kisha kue-
ndesha biashara mpya.
Hivyo, mbunifu huyo ndiye
anayeitwa mjasiriamali.

Pia, wanazuoni wanautaja
kuwa ni uwezo wa uthubutu
wa kuendeleza, kupanga na
kusimamia biashara pamoja
na changamoto zake za
hasara, katika safari ya
kusaka faida.

Na ili kufanikiwa, wataal-
amu hao wanasema kuna
kanuni kadhaa za kuzinga-
tia. Kwanza, anatakiwa awe
mbunifu ambayo ni kanuni
muhimu kwa Kila mja-
siriamali. Ubunifu hauishii
kutengeneza, bali mabore-
sho ya vitu unavyotengen-
eza.

Ubunifu huo, una sura
kuu tatu; ubunifu katika
kuendeleza na kuboresha
bidhaa au huduma iliyoko
sokoni, ubunifu katika ku-
zalisha kipya, kwa kuzinga-
tia hitaji la soko na ubunifu
katika uendeshaji biashara
tajwa.

Kanuni ya pili ni nidhamu;
mjasiriamali lazima athami-
ni kazi yake, muda na pesa
inayopatikana, akifanya
hilo kwa kujinyima na
kujibana, kufikia malengo
makubwa kikazi.

Tatu, ni budi awe sehemu
ya shughuli zake na mahi-
taji ya bidhaa au huduma
hiyo katika eneo hilo kwa
kwa wateja wake, katika
eneo unakofanya shughuli
zake.

Mfano huwezi kuuza
bidhaa, ambayo katika
mahali husika ni marufuku.
Ni lazima eneo hilo liwe
na uhitaji wa huduma au

bidhaa inayotakiwa.

Nne, bidhaa au huduma
husika inapaswa iendane
na thamani ya bidhaa au
huduma, maana bei ya
bidhaa au huduma inaweza
kumvuta mteja au kumfuku-
za. Ni lazima bei ilingane na
thamani ya huduma au bid-
haa, pia nguvu za Kiuchumi
za wateja.

Tano, matangazo va
bidhaa au huduma kwa
mjasiriamali, lazima ya-
hakikishe yanatengeneza
mtandao wa wateja kujua
bidhaa au huduma iliyoko
sokoni, kwa njia mbalim-
bali zinazofaa.

Haitoshi kama
mjasiriamali kutengeneza
bidhaa nzuri au kuwa na
huduma nzuri, lakini jirani
zako hawajui na hawana
taarifa ya bidhaa yako au
huduma yako ndio maana
unaona matangazo ya
biashara kwenye vyombo
vya habari Tv na redio kila
mara.

Ndio maana unaona nchi
yetu inajitahidi kutangaza
vivutio vya utalii huko
kwenye nchi zingine ili
waujue Mlima Kilimanjaro
upo Tanzania, mbuga za
wanyama wa Kila aina na
kadhalika wanasema ‘bi-
ashara ni matangazo.’

Mjasiriamali lazima
utangaze bidhaa yako au
huduma yako kwa njia yoy-
ote ili iwafikie wateja wengi
kadri iwezekanavyo.

Maneno ya hamasa na
Kutiana moyo na historia
za watu waliofanikiwa za
kutokata tamaa, kujituma,
kujiamini, sijui nini haya
yote yakuwa na umuhimu
na faida pale utakapokuwa
umetimiza kanuni za uja-
siriamali na biashara yako
ili usipoteze fedha zako na
mikopo ukauziwa dhamana
zako bure.

Kwa mujibu mtandao



16 BUFE

IJUMAA JANUARI 17, 2020

BUFE 7

BIASHARA

Meneja wa Bandari 24 za Viktoria
na simulizi ya kukokotoa bilioni 2/-

« Adai ameapa na lazima kutimiza « Sh. bilioni 8 zimeshaingia
mfukoni « Vyanzo kuu sita, vidogo 18; mikoa minne

Bandari ndogo ambazo TPA inazisimamia kwa karibu.

INATOKA UK.13

Mchindiuza anasema mikoa
inayozungukwa na mikoa, ina
bandari kuu sita na ndogo 18, zina-
zojumuisha bandari kuu za ziwa,
ikiwamo ni pamoja na Mwanza
Kaskazini, Mwanza Kusini, Nan-
sio, Kemondo Bay, Bukoba na Mu-
soma.

Mchindiuza anasema, kwa sasa
miradi mingi inaendelea kutekele-
zwa na ipo iliyokamilika kwa asil-
imia 100 na mingine iko katika
hatua za mwisho.

MAKUBWA?

Meneja Mchindiuza anataja
anayoyaita ‘mambo makubwa’
yaliyofanyika katika maboresho
hayo, ni pamoja na ujenzi wa ma-
gati, maghala, madaraja ya kuun-
ganisha reli na meli, nyumba za
kupumzikia abiria, vyoo, vyumba
vya walinzi na ununuzi wa mitam-
bo ya kuhudumia shehena.

Pia mengine anajumuisha
uboreshaji mradi mkubwa wa
bandari kavu ya Fela, uliopo katika
hatua ya utwaaji wa eneo lenye
ukubwa wa mita za mraba 1,178 ku-
toka kwa wananchi ambao tayari
hatua hiyo imekamilika, wakazi
jirani kulipwa fidia kiasi cha Sh.
bilioni 5.6.

Miradi mingine anaitaja ni
ujenzi wa magati na thamani yake
katika mabano; Lushamba (Sh.
bilioni 1.2), Ntama (Sh. bilioni 2.2),
Mwigobero (Sh. milioni 605) na
Nyamirembe (Sh. bilioni 4.1).

Mchindiuza anataja ukarabati

66

Hapa vi-
naangaliwa
vitu vingi,
eneo lin-
apokuwa
bandari hiyo
bubu, maz-
ingira kama
ni salama au
si salama, na
zile ambazo
zitakuwa na
sifa zitarasi-
mishwa na
Kkuingizwa
kwenye mfu-
mo maalum
wa usimam-
izi.
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mwingine anautaja ni ujenzi wa
jengo la ofisi na abiria awamu ya
pili Sh. milioni 143.8, ujenzi wa gati
la Magarini Sh. bilioni 1.7 na ukara-
bati wa daraja la Link Span katika
Bandari ya Kemondo Bay Sh. mil-
ioni 815.7.

MATOKEO CHANYA

Meneja huyo anasema mabore-
sho yameanza kuleta matokeo
chanya, kwani katika kipindi cha
miaka miwili, tayari shehena
pamoja na mapato vimeongezeka

maradufu.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano 2014/15 hadi 2018/19 shehena
iliyohudumiwa katika Bandari za
Mwanza imekuwa ikipanda kwa
wastani wa asilimia 0.5 kutoka tani
129,767 mwaka 2014/15 hadi tani
157,808 mwaka 2018/19,” anasema
Mchindiuza na kuongeza:

“Katika kipindi cha miezi minne
ya kwanza ya mwaka 2019/20 Julai
hadi Novemba mwaka jana tume-
hudumia tani 76,168 ikiwa ni sawa
na asilimia 99.14 ya lengo la kuhu-

dumia tani 76,833.”

Pia anataja sababu zingine
za kupanda shehena zinazosa-
firishwa ni kuendelea kuimarika
reli ya kati, zikiwamo shehena
za mizigo kutoka Dar es Salaam
kwenda Uganda, sambamba na ku-
funguka biashara katika ushoroba
wa wanyama Ukanda wa Kati.

Mchindiuza anasema, jitihada
za masoko zilizofanyika kurejesha
wateja wakubwa waliokuwa wa-
natumia barabara ina nafasi katika
mageuzi hayo ya kimasoko, sasa

wakiumia huduma za meli, hatua
iliyoiongezea TPA mapato kutoka
Sh. bilioni 1.133 katika mwaka wa
fedha 2014/15 hadi Sh. bilioni 1.422
mwaka 2018/19.

MATARAJIO

Mchindiuza anasema, matarajio
yajayo ni kwamba katika mwaka
uliopo wa fedha uliopo mkakati
waliojiwekea ni kuingiza mapato
ya Sh. bilioni mbili na katika robo
ya kwanza ya mwaka huo, am-
bayo ni kati ya Julai hadi Novemba
mwaka jana walikusanya Sh. mil-
ioni 802.

Anasema matumizi ya mifumo
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (Tehama) katika maku-
sanyo, yamesaidia kuongeza ma-
pato katika bandari wanazotumia
mfumo huo, ambazo ni: Kemondo
Bay na Mwaloni, Kyamkwikwi,
Mwanza Kaskazini na Kusini, Isa-
ka, Mwigobero Bukoba na Mwalo
wake na Nansio.

Mikakati mingine anaitaja ni
kuhakikisha wanafikia lengo kub-
wa la bandari, kuwa lango kuu la
uchumi wa nchi katika ukanda
huo wa Ziwa Victoria ni kukome-
sha utitiri wa bandari bubu katika
eneo hilo.

Anasema, tathmini waliyoifanya
hivi karibuni, bandari bubu katika
ziwa hilo zinafikia 300 katika ku-
hakikisha bandari hizo za Kanda
ya Ziwa na zinaongeza ukusanyaji
mapato, kutokana na huduma ina-
zotoa, wameamua kuzitambua.

Meneja anasema katika kuzi-
hakiki na kuzitambua bandari
hizo, zipo baadhi ambazo zitafut-
wa kabisa na nyingine ambazo
zitakidhi vigezo zitaingizwa katika
mfumo maalum wa usimamizi.

“Hapa vinaangaliwa vitu vingi,
eneo linapokuwa bandari hiyo
bubu, mazingira kama ni salama
au si salama, na zile ambazo zi-
takuwa na sifa zitarasimishwa
na kuingizwa kwenye mfumo
maalum wa usimamizi,” anasema
Mchindiuza.

Anaongeza: “Tumebaini kwam-
ba bandari hizi ndizo zimekuwa
zikitumika  kupitisha  bidhaa
haramu na kwa sababu tumepa-
kana na nchi nyingi jirani katika
ziwa hili, hatuwezi kuruhusu hali
hii iendelee. Tunazirasimisha na
zitasimamiwa na mamlaka zote
ikiwamo zinazohusika na afya na
nyinginezo zitakuwapo katika kila
bandari.”

Mchindiuza anasema, mbali na
kudhibiti bandari bubu, pia TPA
imepewa jukumu ya kuendeleza
bandari, kuendesha, kutangaza
huduma zake kwa kushirikiana
na sekta binafsi katika uendeshaji
wake.

Anasema meneja wa bandari
zilizopo ukanda huo, amejiwekea
malengo kuleta mageuzi ya kiu-
chumi, kupitia bandari katika
ukanda wa ziwa hilo.

“Unajua kipindi cha nyuma
bandari nyingi zilikufa, lakini seri-
kali ya awamu ya tano imeamua
kuzifufua, na kwa jambo hilo sisi
watendaji wa TPA tumeamua ku-
pambana, kuendeleza juhudi hizi
alizozianzisha Rais wetu Dk. John
Magufuli.

“Kwa Ziwa Viktoria nimejiwekea
malengo ya kuhakikisha bandari
zetu zinaboreshwa na kuwa za
kisasa kwa lengo kubwa moja la
kuleta mapinduzi ya kibiashara,”
anasema Mchindiuza.

“Hili ni lengo ambalo nimeapa
na lazima litimie, lazima tuhakik-
ishe bandari zote zinafufuka na
kufanya kazi saa 24, miundom-
binu hii tunayoiboresha, naamini
hakuna mfanyabiashara atayes-
hindwa kufanya kazi na sisi na
tumewaandalia mazingira mazuri
ya kibiashara katika bandari zote
za ziwa hili,” anasema.

Mchindiuza anasema, TPA in-
aweka mkakati kukusanya mapato
ya ndani kwa kuhakikisha wafan-
yabiashara wa uhakika ambao
wanatumia bandari, kwa sababu
usafirishaji wa majini una ghara-
ma nafuu zaidi.

31ashara katika picha

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mkuu wa Kanda
ya Mashariki wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Lawi Odiero (mwenye miwani), akimkabidhi moja ya
kompyuta 10 na vifaa vya teknolojia ya habari na mawasiliano (Tehama) Mwakilishi wa Katibu
Tawala wa Mkoa wa Morogoro ambaye ni Ofisa Taaluma wa Mkoa huo, Tullo Fundi, katika hafla
iliyofanyika Shule ya Sekondari Mzumbe. Katikati anayeshuhudia mwenye suti ni Makamu
Mkuu wa shule hiyo, Edwin Matenga. NA MPIGAPICHA WETU

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya I&M, Baseer Mohammed, akizungumza baada ya kukabidhi
msaada wa meza na Viti 100 kwa Shule ya Sekondari Mrisho Gambo iliyopo mkoani Arusha,
jana, kupitia sera yake ya kurudisha faida kwa jamii. Wengine ni Waziri wa Elimu, Sayansi,
Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi, Joyce Ndalichako, Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo
(wa pili kushoto) na Meneja wa Wateja Binafsi, Lilian Mtali. NA MPIGAPICHA WETU
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Sehemu ya
Bandari ya
Musoma.
PICHA ZOTE:
MTANDAO
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Meneja wa Kitengo cha Kadi CRDB, Antony Siyovelwa, akifanya manunuzi kwa njia ya Tem-

s A ._ bl ) _ -"=~.
Daraja la reli linalotumika kupitisha mizigo inayopakiwa katika
behewa, kisha kuingizwa melini katika Bandari ya Kemondo

Bay, Mkoa wa Kagera. kampeni ya Tembo Card Visa ijulikanayo kama “Chanja, Lipa, Sepa”". NA MPIGAPICHA WETU
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UCHUMI

UTALII TOFAUTI UNAVYOIP

- Hifadhi mpya za kitaifa mtaji « Kituo cha Singida chaja na upekee
« Wizara Utalii yatoa takwimu za kupaa -« Dk. Kigwangalla: Ndege inatubel
« RC Dk. Nch|mb| Smg|da mambo safi

- e e

aﬁ‘}
"
Bk

i
i

A

A" s
R oy
o RS N S
":"-.L..” J.-. 3 -I_.!. L
“ Fr

 , ';-

- % 1 \: . - . X
!"‘ TN TR e
L] ."‘".' ]
P t‘r_":r"

LS
Watalii wakishuhudia vivutio mbugani. PICHA. MAKTABA

Na John Mapepele evu, ujenzi wa viuwanda; kureke-

bisha sheria na mikataba ili nchi
RAIS John Magufuli, amekuwa aki- inufaike na raslimali zake; ujenzi
itambulisha Tanzania nchi yenye wa mazingira mazuri ya biashara,
utajiri mwingi inayostahili kutoa utekelezaji wa diplomasia ya
misaada kwa mataifa mengine, uchumi na utekelezaji wa miradi
badala ya kuwa ombaomba. mikubwa kwa kutumia fedha

Amekaririwa na vyombo vya za ndani vimeipa nchi heshima

[ ]

habari vya ndani na nje ya nchi, Idadl ya kubwa na kujenga taswira nzuri
akisisitiza Tanzania ina aina ny- al.. kimataifa.
ingi za madini yakiwamo tanzan- Wat 11 wa- Uanzishwaji wa mbuga na hifa-
ite inayopatikana nchini pekee, ° ° dhi za wanyama na mara kadhaa
eneo kubwa lenye rutuba linalofaa na()lngla kunapokewa ndege zinazonunuli-

o . o oo S . e
mazao; mito maziwa na ukandq nchlnl 1m- wa na serllkah., .Ralf Magufuli ak
wa bahari na vivutio utalii, baadhi isema serikali imejipanga vyema
haviko kwingine Vi_sivyopatikaqa eongezel(a kuhakikisha nchi yetq inakuwa. na
sghemlol‘yoyo'te QUnlanl. Tanzanl'a . ° ndege za uhal<11§a, Zl.takazosald@
ni ya pili dunllanl kwa kuwa na vi- hadl l(uﬁl(la kugaletl? Waggnll moja kwa m(iga
vutio vya utalii. ege ° nchini, kutembelea vivutio vya ki-

Inao utajiri wa hali ya hewa ya mlllom 1.5 talii.
kuvutia; rasilimali kutosha, mifugo
mingi ikishika nafasi ya pili kv%a mwal(a 2018 WAZIRI KIGWANGALA
Afrika, ni nchi yenye amani na us- il- Waziri wa Maliasili na Utalii,
alama na kijiografia ipo kimkakati !(ut.ol(a mll Dk. Hamis Kigwangala, anasema
kama lango la kuingia nchi sita 10oni 1.3 mwa- usafiri wa anga unachochea ukuaji
ambazo hazina bahari. Uwepo wa utalii nchini, akirejea mwaka 2018,
raslimali zote hizi zinatoa fursa ny- l(a 2017. takribani asilimia 62 ya watalii
ingi za uwekezaji. waliotembelea nchini walitumia
Aidha, mapambano ya rushwa usafiri huo na asilimia 37 walitu- o . o ) )

na ufisadi; ukuaji uchumi endel- mia barabara. Reli na maji ilbeba Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi, katika uzinduzi wa Kitu

Utalii wa Hija. PICHA: JOHN MAPEPELE.



AISHA NCHI

o

L

w1 BN

) cha

IJUMAA JANUARI 17, 2020 B“I E 19

o -

Siku Rais John Magu

chini asilimia moja.

Anasema, katika kipindi hicho
Rais Magufuli, amekuwa akiwa-
teua mabalozi na kuwasisitiza kazi
iliyoko mbele yao, ni kuiwakilisha
vyema nchi na kutangaza fursa na
vivutio kitaifa, ili kuliingizia taifa
mapato. Ni utekelezaji wa diplo-
masia ya uchumi.

SIFA YA NCHI

Kumeshuhudia udhibiti mkub-
wa wa mapato ya serikali na ku-
punguza safari zisizo na tija za
viongozi nje ya nchi, Rais mwe-
nyewe akiwa mfano.

Wakati wa Mkutano wa Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) uliofanyika hivi karibuni
nchini, Rais Magufuli, alikabidhi-
wa uenyekiti wa SADC, wakuu
wote wa nchi wanachama wa
SADC, walipongeza juhudi zina-
zofanywa na serikali kuimarisha
ushirikiano wa kiuchumi.

Katika hotuba yake ya kwanza
baada ya kusimikwa uenyekiti,
Rais Magufuli aliwakaribisha wa-
geni kutoka katika nchi wanacha-
ma kutembelea na kuona vivutio
mbalimbali ya utalii hapa nchini.

Ni ukweli usiopingika Tanzania
sasa ni eneo linaloaminika zaidi
kuwekeza kutokana na mazingira
yaliyowekwa katika sekta nyingi,
takwimu zinaonyesha kuwa hata
idadi ya watalii imekuwa ikipanda
ikilinganishwa na miaka ya nyu-
ma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Profesa Adolf Mken-
da, anasema idadi ya watalii wa-
naoingia nchini imeongezeka hadi
kufikia milioni 1.5 mwaka 2018 ku-
toka milioni 1.3 mwaka 2017.

Hiyo ni sawa na ongezeko la
asilimia 13.5 na alisema ongezeko
hilo ni kubwa sana.

KIVUTIO KIPYA

Wakati tunaanza mwaka 2020,
Tanzania imeingia katika historia
mpya kuzindua kivutio kingine ki-
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fuli alipoongoza viongozi kupokea ndege ya Shirika la Ndege Tanzania, katika Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere, Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA
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Uzinduzi
wa kituo
cha Hija
cha Bikira
Maria siyo
tu kwamba
utabadili-
sha kabisa
uchumi wa
watu wetu
bali uta-
saidia nchi
yetu kukuza
amani am-
bayo ni mhi-
mili mkuu
wa maende-
leo ya taifa
lolote duni-
ani.
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Hafla ya kuzinduliwa Kituo cha Utalii wa Hija. PICHA: JOHN MAPEPELE.

kubwa cha utalii wa kiroho katika
Mkoa wa Singida.

Ni kivutio kituo cha kikubwa
cha Hija kilichozinduliwa Januari
Mosi mwaka huu katika eneo la
Sukamahela kutokana na ubunifu
wazo kutoka kwa Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi.

Dk. Rehema Nchimbi amesema
uzinduzi wa kituo kikubwa cha ki-
historia cha Hija na maombez;i kili-
chojengwa eneo la Sukamahela
ambalo ndiyo eneo la katikati ya
nchi ya Tanzania kijiografia wilay-
ani Manyoni utabadilisha uchumi
na kuchochea maendeleo ya Tan-
zania.

Dk. Nchimbi anaamini uzinduzi
wa kituo hicho, unaifanya nchi
kuongeza idadi ya vivutio vya utalii
waimani ambao haukuwapo kabi-
sa nchini, hivyo kuvutia wageni ku-
toka sehemu mbalimbali duniani
wanaokuja kutembelea maeneo
mbalimbali ya mbuga na hifadhi
za wanyama na bahari kujumuisha
eneo hilo.

Anasema, aneo hili ni la ki-
historia na kimkakati kwa kuwa
ndiyo eneo la katikati ya Tanzania
ambalo pia lipo karibu na makuu
makuu ya nchi na kama litatanga-
zwa vizuri, ni fursa kubwa hata
kwa wageni mbalimbali wanaofika
makao makuu kutembelea na ku-
fanya hija.

Dk. Nchimbi, anatoa rai kwa wa-
nanchi kufanya uwekezaji katika
eneo hilo kwenye sekta za utoaji
wa huduma, ili kunufaika na wa-
geni wanafika kujihi kutoka sehe-
mu mbalimbali duniani na kuunga
mkono jitihada za Rais Magufuli,
kuwaletea maendeleo.

“Uzinduzi wa kituo cha Hija
cha Bikira Maria siyo tu kwamba
utabadilisha kabisa uchumi wa
watu wetu bali utasaidia nchi yetu
kukuza amani ambayo ni mhimili
mkuu wa maendeleo ya taifa lolote
duniani,” aliongeza.

Mkuu huyo wa mkoa anaongeza:
“Tusichoke kumkimbilia, tusi-
choke kumwomba amani ya taifa

letu kupitia sala na maombezi
yake.”

UZINDUZI

Akizindua kituo hicho Janu-
ari Mosi mwaka huu, Askofu wa
Kanisa Katoliki Jimbo la Singida,
Mhashamu Edward Mapunda,
alishukuru na kupongeza wazo
la Mkuu wa Mkoa wa Singida Dk.
Nchimbi, imani.

Askofu Mapunda kupitia Mkuu
wa Mkoa, alimshukuru Rais John
Magufuli kwa mchango wake
katika kufanikisha ujenzi wa
kituo hicho cha hija, alioutoa
hivi karibuni akiwa safarini
wakati alipopita mkoani hapa
kuelekea chato mkoani Geita kwa
mapumziko.

Desemba 9 ya kila mwaka ndiyo
imepangwa kuwa siku rasmi kuku-
sanyika kitaifa. Kituo cha kwanza
kilichopo eneo la Kimbwi nje kido-
go ya mji, ambacho pia kwa lengo
lile lile hutoa fursa ya watu kuku-
tana kiimani.
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BIASHARA

Pata vigezo vya utata
biashara kuporomoka

- Utafiti: Nusu miradi inakufa kabla ya miaka kumi

Na Mwandishi Wetu

UTAFITI wa usimamizi wa biasha-
ra, unaonyesha kuwapo tabia nusu
ya biashara zinazoanzishwa, zinak-
ufa kabla ya miaka mitano, theluthi
ndio zinafanikiwa kufikisha miaka
10. Kwa kifupi, ni nusu pekee za bi-
ashara ndio zinavuka safari hiyo.

Jarida la Forbes kwa msaada wa
utafiti uliofanywa na channel za
kibiashara inaonyesha biashara
nane kati ya 10 (asilimia 80) hufa
ndani ya mwaka mmoja na nusu.

Nini chanzo chake? Kuna sababu
kadhaa zinazoorodheshwa

TATIZO USIMAMIZI

Uongozi dhaifu unaweza kudhi-
hirisha kuwa mizozo ya kila mara
baina ya viongozi wa timu yao ya
kazi, kukinzana maoni ni tatizo.

Inaelezwa hatari ya kufanya
uamuzi unaochelewa, au tatizo
kutoshughulikiwa kwa wakati sa-
hihi, ndivyo mwanzo wa biashara
kulega.

Hatua stahiki hapo, ni kukubali
kujifunza, kusoma mbinu za uongo-
zi kadri iwezekanavyo hata kuhud-
huria madarasa husika. Tafuta
mwalimu binafsi wa biashara (men-

66

Kuanzisha
biashara ni
jambo la ku-
sisimua sana
na linahitaji
bidhaa au hu-
duma iliyo-
jikamilisha,
kwa kuwepo
huduma au
bidhaaa hiyo
sokoni.

tor), fanya utafiti binafsi na kila aina
ya mbinu kunyanyua uwezo wako
wa kuongoza, kisha zichanganue
mbinu zote za uongozi na chagua
iliyo bora kwa biashara yako.

THAMANI PEKEE

Wakati mtu anaweza kuwa na
bidhaa au huduma bora inayohi-
tajika sana sokoni, bado anafanya
vibaya sokoni. Huenda kunakoseka
kuonyeshwa thamani ya bidhaa
sokoni au ina washindani wengi,
kuifanya bidhaa yako kuwa juu
sokoni.

Swali la msingi hapo ni kujiuli-
za, kitu gani kinakutofautisha na
wapinzani wako, unatumia mbinu
gani kuwa tofauti na wenzako,
washindani wako wanafanya nini
hata kuikushinda?

Baada ya kuyajua hayo, boresha
biashara na tengeneza mfumo
na kifurushi cha huduma ambayo
hakuna mwingine anaitoa katika
soko, kiasi itachukua umakini wa
wateja na kuwafanya waipende hu-
duma au bidhaa yako.

Hivyo ndivyo vitatengeneza
chapa yako na ndio inatoa taswira
ya huduma yako kwa mteja kuitu-
mia chapa hiyo. Itumie chapa hiyo,

kwani ndio utambulisho wako;
rangi au, kaulimbiu na vitu vingine
vinavyoonekana, ikiwamo sera.

Kimsingi, sera ni lazima iwakil-
ishe thamani ya bidhaa au huduma
inayotolewa.

Ili kuifanya chapa yako ifaha-
mike, lazima utumie mbinu nyingi
za masoko na usiogope kusimama
kwenye matukio ya kijasiriamali
kuongea au kuweka vipeperushi
vyako.

MAWASILIANO DUNI

Kupuuza wanachosema wateja
au kutokuwa karibu nao, ni dhahiri
biashara italega. Inashauriwa kuwa
karibu na wateja na kuyaelewa ma-
hitaji na mrejesho wanaokupatia.

Wateja wanaweza kuipenda
bidhaa au huduma itolewayo,
wangeipenda zaidi kama kitu fu-
lani kingeboreshwa. Cha kufanyika
hapo ni aliyefanikiwa, huweka mka-
zo katika bidhaa iliyoko sokoni ku-
jua wateja muhimu na wanavutiwa
vipi na bidhaa au huduma hiyo na
utengeneze njia bora ya kusimamia
uhusiano na wateja.

MFUMO USIOFAIDISHA
Moja ya viashiria vikubwa vya

kuanguka biashara, ni kuwapo mfu-
mo thabiti wa kuendesha biashara
ni mpango kazi na ‘kukomaa’ na
safari ya tija, kwani wazo la bi-
ashara linaweza kuwa zuri, lakini
kukosekana mikakati ya uongozi
kunachangia kuanguka biashara
hiyo.

Muhimu hapo ni kutafuta utafiti
na rejea, kisha kutengeneza mfumo
kamili wa mpango wa biashara
ambao unahusisha makadirio ya
mapato yanayotegemewa, mikakati
ya masoko na ufumbuzi wa changa-
moto za usimamizi katika kuvivuka
vikwazo muhimu vya masoko na
wapinzani.

Andaa jedwali linaloonyesha kazi
husika na malengo yaliyoambatan-
ishwa na ukomo wa muda. 1Ili ku-
weza kuyapima mafanikio, kutatua
changamoto zinapojitokeza na
kubaki katika njia sahihi. Mpango
kazi thabiti unahusisha mbinu sa-
hihi na unasaidia biashara yako
kutoanguka.

KUSIMAMIA FEDHA

1li kufanikisha biashara, fedha in-
ayopatikana na kutumika isimam-
iwe. Ni vyema kuandaa fungu la
dharura kuokoa majanga ya fedha
au biashara yanapojitokeza.

Mara nyingi watu huanzisha bi-
ashara wakiwa na ndoto za kuten-
geneza fedha, lakini hawana ujuzi
wa usimamizi wa mzunguko wa
fedha, kodi na gharama.

Utatuzi bora ni kuhifadhi kum-
bukumbu za fedha na miamala
yote, ikiwamo kujumuisha matumi-
zi na mapato yote, kisha kutumia
taarifa kutengeneza jedwali la faida
na hasara, zitakazosaidia kuonye-
sha mwenendo wa biashara.

UKUAJI GHAFLA

Kuna wakati biashara mpya
inakuwa kuliko inavyoweza kusta-
himili. Unaingiza bidhaa sokoni na
ghafla unapokea maombi mengi
kuliko unavyoweza kuhudumia.

Pia mambo yanakuwa tofauti,
unashawishika kuwa bidhaa zako
zitauza sana na unaweka bidhaa
nyingi ghalani, mwishowe soko lin-
akuwa tofauti na mtu anabaki kuta-
patapa, bila namna ya kujinasua.

Kukua na kupanuka biashara
kunahitaji umakini wa mipango na
mikakati unaohusisha usimamizi
wa uzalishaji wa siku baada ya siku,
ikihusisha utafiti katika kupima
mgawanyo wa watu katika eneo
husika na kiwango cha mapato.

Aina ya bidhaa na mipango ende-
levu ya eneo husika.

Tafiti hizi pia lazima zijiridhishe
kuwa wakati ni sahihi na fedha kwa
mpango huo zipo.

Mmiliki anatakiwa ahakikishe
biashara iliyopo ni imara kabla ya
kuanza kujitanua, pia asiongeze
bidhaa ambazo hana uhakika kuzi-
uza. Kuanzisha biashara ni jambo la
kusisimua sana na linahitaji bidhaa
au huduma iliyojikamilisha, kwa
kuwepo huduma au bidhaaa hiyo
sokoni.

Kama una mpango wa kuanzi-
sha biashara au tayari una biashara
yafaa ujue kuwa mafanikio yako
yanategemea umakini wa mipango
na mikakati yako na umakini wa
usimamizi wa fedha tangu mwanzo
mpka mwisho wa biashara.

* Ni kwa mujibu wa taarifa za
biashara mtadaoni
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Jiji lazindua vitabu vya

Kaimu
Mkurugenzi
wa Jiji la
Mbeya,
Saad
Mtambule
(katikati),
akizun-
gumza
wakati wa
uzinduzi
wa vitabu
vitatu vya
miongozo
ya maende-
leo ya Jiji
hilo, juzi.
Kushoto
kwake ni
Mkurugenzi
Mkazi wa
USAID
nchini, An-
drew Karas
na Naibu
Meya, Fa-
nuel Kyan-
ula. PICHA:
NEBART
MSOKWA

mwongozo wa maendeleo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ALMASHAURI ya Jiji

la Mbeya imezindua

vitabu vitatu vya mion-

gozo ya maendeleo am-
bavyo vitatumika kama dira ya
utekelezaji wa mipango mbalim-
bali ikiwamo ukusanyaji wa ma-
pato na uwekezaji.

Vitabu hivyo vimeandaliwa
na wataalamu wa jiji hilo kwa
kushirikiana na Mradi wa Kuwez-
esha Ukuaji kupitia Biashara na
Uwekezaji (Engene) chini ya ufa-
dhili wa Shirika la Maendeleo la
Watu wa Marekani (Usaid).

Akizungumza juzi wakati wa uz-
induzi wa vitabu hivyo uliofanyika
katika Ukumbi wa Mikutano wa
Mkapa, Kaimu Mkurugenzi wa Jiji
la Mbeya, Saad Mtambule, alivitaja
vitabu hivyo kuwa ni vya Mkakati

wa Kukuza uwekezaji, Mpango wa
Kuongeza Ukusanyaji wa Mapato,
na Mpango Mkakati.

Mtambule alisema baadhi ya
vitabu hivyo vimeshaanza kutu-
mika kwenye shughuli za maen-
deleo ikiwamo ukusanyaji wa
mapato na kwamba matokeo yake
yameanza kuonekana kwa mapa-
to kuongezeka.

Alisema kitabu cha Mpango
Mkakati wa Jiji la Mbeya kitatu-
mika kwa muda wa miaka mitano
na kilianza kutumika mwaka jana
na ukomo wake ni mwaka 2024.
“Mpango mkakati wa mwisho
wa jiji letu uliisha mwaka 2008
na mpango wa ukusanyaji wa
mapato uliisha 2012. Baadhi ya
mambo tulikuwa tunafanya kwa
uzoefu tu. Tunashukuru hawa
wenzetu wa Mradi wa Engene
kwa kutusaidia kuandaa vitabu

hivi ambavyo vitatusaidia,” alise-
ma Mtambule. Alisema vitabu
hivyo vitawasaidia kwa sababu
kuna baadhi ya wataalamu wa
jiji hilo wameshafundishwa na
watakuwa na uwezo wa kuandaa
wenyewe vipya baada ya hivyo
kufikia mwisho na kwamba hata
kwenye uandaaji kulikuwa na ush-
irikishwaji mzuri.

Mkurugenzi wa Mradi wa En-
gene, Rod Karvajal, alisema mbali
na kuisaidia Halmashauri ya Jiji
hilo kuandaa vitabu hivyo, pia
wamekuwa wakishirikiana nayo
kuboresha mazingira ya biashara
na uwekezaji.

Alisema tangu mwaka 2017
mpaka sasa, wamefanya mida-
halo 19 ya kujadili mambo mbal-
imbali yanayoathiri biashara na
uwekezaji ndani ya Jiji la Mbeya
ikiwamo masuala ya sera na uta-

wala.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, kutokana na midahalo hiyo
baadhi ya mambo yameanza
kubadilika ikiwamo ongezeko la
ushirikiano kati ya sekta ya umma
na sekta binafsi kwenye shughuli
za maendeleo na ushirikiano am-
bao alidai awali ulikuwa wa kiwan-
go cha chini.

“Baadhi ya mambo ambayo
yalikuwa yanajadiliwa kwenye
midahalo yetu ni kodi ya hudu-
ma, leseni za biashara na usajili,
mikakati ya kukuza uwekezaji na
uboreshaji wa baadhi ya sheria
ndogo za halmashauri ambazo
ni kikwazo kwa shughuli hizo,”
alisema Karvajal. Alisisitiza kuwa
baadhi ya mambo hayo pia ya-
meainishwa kwenye vitabu vyote
vitatu vilivyoandaliwa kwa ajili ya

Wanafunzi 1,400 hawajaripoti sekondari

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

ASILIMIA 56 ya wanafunzi wali-
ochaguliwa kujiunga kidato cha
kwanza mwaka huu katika Wilaya
ya Chunya mkoani Mbeya, hawa-
jaripoti shuleni kutokana na kile
kinachodaiwa kuwa ni mwamko
mdogo wa wazazi kwenye elimu.

Hayo yalisemwa juzi na Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya,
Cathbert Mwinuka, wakati wa
mwendelezo wa ziara ya Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya
kukagua maendeleo ya ujenzi wa
vyumba vya madarasa.

Mwinuka alisema wanafunzi
waliochaguliwa kujiunga kidato

cha kwanza walikuwa 2,476 lakini
walioripoti shuleni ni 1,132 ambao
ni sawa na asilimia 44.3 na ambao
hawajaripoti ni 1,404 ambao ni
sawa na asilimia 56.7.

Alisema kutokana na hali hiyo,
halmashauri imeanza mikakati ya
kuhakikisha wanafunzi wote wali-
ochaguliwa wanaanza masomo
ikiwa ni pamoja na kuwahama-
sisha wazazi kuwapeleka watoto
wao shuleni.

“Lakini tumewaagiza watendaji
wa kata kuhakikisha wanawafua-
tilia wanafunzi hao ili wote wari-
poti kwenye shule walizopangiwa.
Hawa waliochaguliwa miundom-
binu inawatosheleza isipokuwa
wale ambao wanasubiri vyumba
vikamilike,” alisema Mwinuka.

Alisema  wanafunzi ambao
majina yao yamezuiwa kwa ajili
ya kusubiri vyumba vya madarasa
vikamilike ni 261 na watajiunga
baada ya kukamilika ujenzi wa vy-
umba sita.

Kwa mujibu wa Mwinuka, vy-
umba hivyo viko katika hatua
mbalimbali za ujenzi na kwamba
mpaka Januari 30, vitakuwa vime-
kamilika na kuanza kutumika.

Baada ya taarifa hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Chunya, Maryprisca
Mahundi, aliwataka wazazi wote
wenye watoto waliofaulu ku-
wajibika kwa kuwapeleka
watoto hao shuleni kabla serikali
haijaanza msako wa nyumba kwa
nyumba.

Alisema katika wilaya hiyo kuna

tabia ya baadhi ya wazazi kukwepa
kuwasomesha watoto wao shule
na badala yake wanawaozesha
huku baadhi wakiwatumikisha wa-
toto wao wa kiume kwenye kilimo,
kuchunga mifugo na kufanya shu-
ghuli za migodini.

“Kwa mujibu wa sheria, mtoto
yeyote anastahili kusoma shule na
kwamba kwa takwimu zilizotole-
wa za watoto ambao hawajaripoti
shuleni ni lazima hatua za kishe-
ria zianze kuchukuliwa haraka,”
alisema.

Mahundi aliwataka wazazi wote
kushirikiana na serikali kuwafua-
tilia watoto hao kwa maelezo
kuwa bila ushirikiano wao serikali
haiwezi kufanikiwa kwa asilimia
100.

I
Latra yasitisha
huduma usafiri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti
wa Usafiri wa Ardhini
(Latra) Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, imesitisha
huduma ya usafirishaji
kwa kampuni nane za
mabasi ya mikoani baada
va kubaini kuchakachua na
kuharibu mifumo ya kura-
tibu mwendo wa mabasi
(VTC).

Aidha, mamlaka hiyo
imewataka wamiliki wa
kampuni hizo kuvifanyia
matengenezo vifaa hivyo
ndani ya mwezi mmoja
sambasamba na kutekeleza
maagizo ziliyopewa na
kwamba endapo zitashind-
wa, zitawajibishwa kwa
mujibu wa sheria za usa-
firishaji.

Meneja wa Latra Kanda
yva Nyanda za Juu Kusini,
Denis Daudi, aliiam-
bia Nipashe jana kuwa
walifanya uchunguzi na
ufuatiliaji wa mienendo
ya mabasi hayo baraba-
rani kwa kutumia mifumo
va VTC tangu Desemba,
mwaka jana, na kubaini
ving'amuzi vilivyofungwa
havifanyi kazi.

Alisema baada ya
ving'amuzi hivyo kuchaka-
chuliwa madereva wa
magari hayo walikuwa
wanaendesha kwa mwendo
mkali, hivyo kuhatarisha
maisha ya abiria wao
pamoja na watumiaji wen-
gine wa barabara.

“Tulianza kabla ya
sikukuu za mwisho wa
mwaka jana ili kujiridhisha
na huduma ya usafiri
wanayopata wananchi ku-
toka mkoa mmoja kwenda
mwingine. Tuligundua
wameharibu mifumo hiyo
kwa makusudi kwa lengo
la ushindani wa kukimbiza
mabasi barabarani jambo
ambalo linahatarisha us-
alama kwa hiyo tumeyasit-
ishia huduma,” alisema.

Daudi alisema miongoni
mwa hatua ambazo zita-
chukuliwa endapo wamiliki
hawatatekeleza maele-
kezo waliyowapatiwa ni
pamoja na kulipa faini ya
Sh. 200,000 mpaka Sh.
500,000, kufutiwa leseni
za usafirishaji na kufik-
ishwa mahakanani.

Alisema vifaa hivyo
vilivyofungwa kwenye
mabasi ni mali ya serikali
na kitendo cha madereva
kufanya uharibifu ni
kinyume cha sheria, hivyo
akatoa onyo kwa wamiliki
wa mabasi kucheza na
mifumo yake.
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Viongozi masoko sasa
watwishwa zigo la usafi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

FISA Masoko wa
Jiji la Dodoma,
James Yuna, ame-
wataka viongozi wa
masoko kuzingatia usafi wa
mazingira ili kujiepusha na
magonjwa ya mlipuko.

Aidha, amewataka kufuata
kanuni na sheria ili kutatua
kero zinazowakabili.

Yuna alitoa kauli hiyo jana
alipokuwa akizungumza na
viongozi wa soko la Bonanza,
alipofanya ziara ya kukagua

masoko na kuhimiza suala la
usafi wa mazingira. Alisema
suala la usafi kwenye masoko
ni  muhimu hususan waka-
ti wa msimu wa mvua ili
kujiepusha na magonjwa
ya mlipuko ikiwamo kipin-
dupindu yanayotokana na
uchafu.

Pia alisema ili viongozi hao
wanatakiwa kufuata kanuni
na sheria, huku wakishiriki-
ana na halmashauri ili kutat-
ua kero zinazowakabili.

Alisema ili kufikia malengo,
wanatakiwa kuwatumikia wa-
fanyabiashara wenzao kwa

umoja, badala ya kuwagawa
kwenye matabaka ambayo
yanasababisha migogoro isi-
YO rasmi.

“Ninawasihi viongozi ndani
ya masoko ya jiji kuwa na
maono na mtazamo wa mbali
kwenye biashara mnazofan-
ya badala ya kujiingiza kwene
migogoro na kushindwa ku-
fikia malengo yao na kwa wa-
fanyabiashara wanaowaon-
goza,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa soko
la Bonanza, Mwita Mabucha,
alisema kuwa kwenye soko
hilo bado linakabiliwa na

kero kubwa ya miundombinu
kutokana na maji kutuama na
kusambaa kwenye maeneo
ya kufanyia biashara.
Mabucha aliomba uongozi
wa halmashauri kutatua su-
ala hilo ili wafanye biashara
7ao kwenye mazingira rafiki.
“Katika soko hilila Bonanza
kuna baadhi ya maeneo siyo
rafiki kwa wafanyabiashara
na wateja wanaofika kupata
huduma, maeneo hayo yame-
kuwa yakituama maji na ku-
sababisha kuleta adha hasa
katika kipindi hiki cha mvua
zinazonyesha,” alisema.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya (Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto), Dk. John Jingu, akitoa
maelezo kuhusu Sera ya Wazee ya Mwaka 2003 ambayo inafanyivva mapitio ili kuiboresha wakati alipofungua kikao

cha wadau wanaoshughulikia huduma na haki za wazee, j

Wabunge
wakunwa
ujenzi wa
ofisi NEC

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
va Hesabu za Serikali (PAC) imeri-
dhishwa na ukamilishwaji wa mradi
wa ujenzi wa ofisi ya Tume ya Taifa
lﬁabla yva Uchaguzi Mkuu wa mwaka

uu

Kauli hiyo ilitolewa jana na Maka-
mu Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Aeshi Hilaly, baada ya kamati hiyo
kukagua hatua ya mradi huo katika

Alisema kamati |mer|c|h|shvva na
hatua iliyofikiwa ya ujenzi wa jengo
kuu la ofisi, jengo la kutangazia
matokeo na ghala la kuhifadhi vifaa.

“Tunaipongeza serikali kwa
hatua ilizozichukua kupitia Ofisi
va Waziri Mkuu katika kuhakikisha
kuwa ujenzi wa ofisi hizi unaka-
milika kwa wakati, kimsingi ni nia
njema kamati kutembelea miradi ya
serikali, lakini tunapoona inafanya
vizuri hatuna budi kuipongeza na ni
imani yetu kuwa kwa malengo ili-
yoyaweka mwezi Aprili mwaka huu
hatua kubwa ya utekelezaji itakuwa
imefikiwa,” alisema.

Kwa upande wake, Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Vijana na Ajira), Anthony Mavunde,
alisema wanatekeleza maelekezo
va Waziri Mkuu ambayo aliitaka
tume hiyo kuhakikisha inakamilisha
ujenzi wa ofisi za tume hizo kwa
wakati ili shughuli za uchaguzi za
mwaka huu zinafanyika kwenye
majengo hayo.

“Kutokana na mkandarasi mpya
wa mradi huu ambaye ni SUMA-JKT,
tumewahakikishia wanakamati wa
PAC kuwa ifikapo Aprili mwaka huu,
mradi wa ujenzi wa ofisi za tume
utakuwa umefikia hatua kubwa kwa
kiwango cha kuruhusu shughuli
kuanza kuendeshwa katika majengo
haya,” alisema.

Awali, akiwasilisha taarifa ya
utekelezau wa mradi huo, Mku-
rugenzi wa Uchaguzi NEC Wilson
Mahera, alibainisha kuwa tume hiyo
kwa kushirikiana na Chuo Kikuu
cha Ardhi na Kampuni ya Ujenzi ya
Jeshi la Kujenga Taifa- SUMA JKT
CCL, wanaouhakika Aprili mwaka
huu tume itaanza kuendesha shu-
ghuli zake kwenye majengo hayo.

Wenyeviti Bahi watakiwa kusimamia shule shikizi

Na Augusta Njoji, BAHI

Bahi, wameagizwa kuzisimamia
shule shikizi katika maeneo yao
ili kuleta matokeo chanya kwa
jamii husika.

Shule hizo zimeanzishwa na
wananchi ili watoto wao wali-
ofika umri wa kuanza shule wa-
pate elimu kutokana na shule za
msingi kuwa mbali na maeneo
wanayoishi.

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu
wa Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi
Munkunda, alipotembelea Shule
Shikizi ya Lowassa inayohudumia
Vitongoji vya Nkomango na Mlin-
wilayani humo.

Munkunda alisema kuwa we-
nyeviti hao wanapaswa kutam-
bua kuwa shule shikizi katika
maeneo yao ni mali ya wananchi
wana wajibu wa kuzisimamia ip-
asavyo katika uendeshaji wake.

“Wajibu wa serikali ni ku-

leta walimu na pale inapotokea
changamoto ya ukosefu wa wal-
kumtafuta mwalimu wa kujitolea
ili awafundishe wanafunzi,” alise-
ma.

Alieleza kuwa shule hizo zime-
anzishwa kutokana na shule za
msingi kuwa mbali na maeneo
husika, hivyo wazazi kuhofia us-
alama wa watoto wao.

Aliwataka viongozi hao kush-
irikiana na wananchi kuhakikisha
mazingira ya wanafunzi kujifun-

zia yanavutia kusoma katika shule
hizo.

“Hadi kufikia Machi 9, mwaka
huu mazingira ya shule hizi ka-
tika maeneo yenu yawe yame-
boreshwa vinginevyo wananchi
hawakuwa na uhitaji wa kuanzi-
sha shule hizi,” alisema.

Awali, mmoja wa wazazi Ny-
ambuya Machela, alimwambia
kiongozi huyo kuwa kuanzishwa
kwa shule hiyo kwao kumekuwa
na manufaa makubwa kwa kuwa
Shule ya Msingi Mkakatika ipo

umbali wa takriban kilomita 10.

“Hivyo, watoto wanapofikia
umri wa kuanza shule wazazi tu-
naingia hofu kuhusu usalama wao
wanapotoka nyumbani kwenda
shule na kurudi, lakini shule hii
imetusaidia, angalau wanapoan-
za elimu ya msingi wanaweza
kutembea umbali huu,”alisema.

Naye msimamizi wa shule
hiyo, Abdul Kivuma, alitoa taarifa
kwamba shule hiyo ina wanafunzi
107 ambapo darasa la awali ni 26,
la kwanza 48 na la pili 33.
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Askari polisi

afukuzwa
kazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi
Zanzibar limem-
fukuza kazi askari
wake, Hussein Yahya
Rashid (36) baada ya
kumtia hatiani kwa
kosa la kusababisha
kifo cha mtuhumiwa
wa wizi, Mussa Sulei-
man.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Awadh Juma
Mohamed, alithibiti-
sha jana kufukuzwa
kazi kwa askari huyo
tangu Novemba 11,
mwaka jana.

Alisema kosa la
askari huyo ni kum-
kabidhi mtuhumiwa
wa kosa la wizi kwa
raia ambao walim-
shambulia hadi ku-
sababisha kifo chake
huko Ziwani Mjini
Unguja.

Kamanda huyo
alisema askari huyo
alitakiwa kumkabidhi
mtuhumiwa mbele
va Jeshi la Polisi
au kituo chochote
ili kupata hifadhi
na kusubiri taratibu
zingine za upele-
lezi na kufunguliwa
mashtaka.

Alisema siku zote
wahalifu wanapo-
tenda makosa kim-
bilio lao ni vituo vya
ulinzi ikiwamo Jeshi
la Polisi ambako
wanaamini hatua za
kisheria zitafuatwa
ikiwamo kufunguliwa
mashtaka.

“Ni kweli Jeshi la
Polisi limemfukuza
kazi aliyekuwa
askari wake Hus-
sein Yahya Rashid
ambaye alimkamata
raia anayetuhumiwa
na makosa ya wizi.
Badala ya kutakiwa
kumpeleka ka-
tika kituo cha Palisi,
alimsalimisha kwa
raia wenye hasira
na kusababisha kifo
chake,” alisema.

Kamanda Awa-
dhi aliwataka askari
wengine kuzifahamu
sheria zinazoliongoza
jeshi hilo ambalo
l[inafanya kazi zake
kwa mashirikiano
makubwa na raia.

Alisema Jeshi |la
Polisi majukumu
yake ni kulinda
usalama wa raia am-
bapo wananchi wan-
apobaini maisha yao
yapo hatarini wana-
takiwa kujisalimisha
kwa taasisi hiyo kwa
hatua nyingine zaidi.

CCM vaahidi kuwalinda wabunge
na wawakilishi waliofanya vizuri

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WENYEKITI wa

Chama Cha Mapin-

duzi (CCM) Mkoa wa

Kaskazini Unguja, Iddi
Ali Ame, amesema Kamati ya Siasa
ya Mkoa itawalinda na kuwatetea
viongozi wote wa jimbo wanaojita-
hidi kupunguza kero za wananchi
katika majimbo yao.

Aliyasema hayo juzi wakati aki-
kabidhi mabomba ya kusambaza
huduma ya majisafi na salama
Jimbo la Mkwajuni ambayo yame-
tolewa na mwakilishi wake, Ussi
Yahya.

Ame alisema kuwa kamati ya
siasa ya mkoa ndiyo yenye dha-
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mana ya kupendekeza wagombea
wanaofaa kabla ya kupigiwa kura
na wananchi.

Hata hivyo, alisema kamati
hiyo haitawalinda wawakilishi,
wabunge na madiwani ambao ha-
wajatekeleza Ilani ya Uchaguzi ya
CCM na kutatua kero za wananchi
majimboni.

“Hili nalisema wazi kabisa, ha-
tutamlinda wala kumtetea kion-
gozi yeyote wa jimbo ambaye
ameshindwa kutatua kero za
wananchi na kutekeleza ahadi al-
izozitoa. Waache watumie hela,
umaarufu na uwenyeji lakini hatu-
tampitisha katika ngazi ya mkoa,”
alisema.

Alisema huu ni mwaka wa lala
salama ambao ni wa uchaguzi
mkuu, hivyo ni vyema viongozi wa

majimbo kucheza na majimbo yao
kwa kutekeleza ahadi walizozitoa.

Mwenyekiti huyo alimpongeza
mwakilishi wa jimbo hilo kwa jiti-
hada zake za kutatua kero za wa-
nanchiili kujipatia maendeleo.

“Mcheza kwao hutunzwa hivyo
tunakupongeza sana mwakilishi
na hata mbunge wa jimbo hili kwa
jitihada zenu za kutatua kero za
wananchi na kutekeleza ilani ya
CCM,” alisema.

Pia aliwataka wananchi wa ki-
jiji hicho kuitunza miundombinu
hiyo ya maji ili isihujumiwe na
baadhi ya watu wasiopenda maen-
deleo.

Kwa upande wao, wananchi wa
kwa shughuli za usambazaji wa
majisafi na salama kutawarahi-

sishia kupata huduma hiyo na ku-
fanya shughuli za kimaendeleo.

Tatu Haji, mmoja wa wananchi
muda mwingi kufuata huduma ya
majisafi na salama na kushindwa
kufanya kazi zingine za kujipatia
kipato.

“Tunawapongeza sana viongozi
wetu kwa juhudi zao. Tuna imani
kuwa mabomba haya yakishasam-
bazwa tutapata huduma ya maji
kwa urahisi na wakati mwafaka,”
alisema Tatu.

Naye Mwakilishi Ussi alisema
CCM imetoa viongozi wa majimbo
na kupata ridhaa ya wananchi
ambapo wakati anaomba ridhaa
ya wananchi kuwa mwakilishi wa
jimbo hilo mwaka 2015 aliahidi ku-
tatua kero ya maji.

Watu 496 wanaswa na dawa za Kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATUHUMIWA 496 wa dawa
za kulevya wamekatwa na Jeshi la
Polisi kwa kipindi cha mwaka jana,
wakiwamo wanawake 17.

Watu hao walikamatwa wakiwa
wanasafirikisha, kusambaza, kuu-
za na kutumia dawa hizo.

Akitoa juzi matukio ya mwaka
kwa waandishi wa habari makao
makuu ya Polisi Zanzibar, Kilimaji
Mjini Unguja, Kamishna wa Polisi
Zanzibar, Muhamed Haji Hassan,
alisema dawa zilizokamatwa ni Co-
caine gramu 806.65, Heroine kilo-
gramu 10 na gramu 806.102.

Alisema bangi ilikamatwa ikiwa
na uzito wa kilogramu 659.6 na
mirungi iliyokamatwa ilikuwa na
uzito wa kilogramu 10.6 pamoja na
vidonge vya valium gramu 10.30.
“Hata hivyo kuna mwendelezo wa
jambo hili. Kuanzia Januari Mosi,
mwaka huu, Polisi Zanzibar kwa
kushirikiana na Makao Makuu
ya Polisi Dodoma, tunaendesha
operesheni maalum na tumefani-
kiwa kuwakamata watuhumiwa
wengine 10,” alisema.

Kamishna Muhamed alisema
miongoni mwa watuhumiwa hao,
watatu wanajihusisha na uuzaji
wa dawa za kulevya na saba ni
watumiaji na pia kete mbili za

heroine zilikamatwa, kete tatu na
nyongo na 10 za bangi.

Aidha, alisema kutokana na
kuwapo kwa tatizo la biashara
haramu ya dawa ya kulevya, Jeshi
la Polisi Zanzibar kwa kushiriki-
ana na taasisi zingine za ulinzi na
usalama, wamejipanga kimkakati
kukabiliana na janga hilo.

Kwa mujibu wa kamishna huyo,
mikoa yote imeshapewa maelek-
ezo ya kujipanga na kuendeleza
mapambano. Pia alisema masheha
katika shehia zao wameshaeleke-
zwa kuwasilisha kwa siri taarifa za
wauzaji, wasambazaji na watumi-
aji wa dawa hizo kwa maofisa wa
intelijensia waliopangwa katika

shehia zao. Kuhusu matukio ya us-
alama wa barabarani kwa mwaka
jana, alisema takwimu za ajali za
barabarani zinaonyesha kupungua
kwa makosa hayo kwa mwaka huo
ikilinganishwa na mwaka 2018.

Alisema kwa mwaka 2019, ajali
zilikuwa 311, huku vifo vikiwa 162
na waliojeruhiwa ni 405 ikilin-
ganishwa na mwaka 2018 ajali zili-
kuwa 319, vifo 163 na majeruhi 584.

“Kutokana na takwimu hizo
kuna upungufu wa ajali nane sawa
na asilimia mbili na mwaka 2019
kulikuwa na upungufu wa kifo ki-
moja huku majeruhi wakiwa 179
Nnao wamepungua sawa na asilimia
30,” alisema.
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Wafanyabiashara wahimizwa
kutumia mfumo utoaji taarifa

Na Sabato Kasika

WAFANYABIASHARA nchini
wamehimizwa kutumia mfumo
wa utoaji taarifa za kibiashara
uliomo kwenye Dirisha la Taifa
la Biashara.

Lengo la kutumia mfumo
huo ni kutaka wafahamu tara-
tibu za usafirishaji nje ya nchi,
uingizaji na upitishaji wa mazao
na bidhaa mbalimbali nchini.

Msisitizo huo ulitolewa na
Mkurugenzi wa Idara ya Leseni
wa Wakala ya Usajili wa Biasha-
ra na Leseni (BRELA), Andrew
Mkapa, alipokuwa akizun-
gumza katika mahojiano maal-

umu. “Mtu anapoingia kwenye
mfumo huo, anaweza kuona
taarifa za hatua kwa hatua, am-
bazo mfanyabiashara anapaswa
kuzipitia na kuzifuata, ili kupata
leseni na vibali vinavyohitajika
kutoka taasisi mbalimbali kwa
ajiliya kusafirisha nje ya nchi,
kuingiza au kupitisha nchini
bidhaana mazao mbalimbali,”
alisema Mkapa.

Mkurugenzi huyo alitolea
mfano Tanzania kuwa wame-
shaweka taarifa hizo zinazohu-
siana na usafirishaji nje ya nchi
wa mazao makuu ya kimkakati
kama kahawa, pamba, koro-
sho na mengine kadhaa.

“Taarifa hizo pia zinahusu
uingizaji nchini wa dawa, vipo-
dozi, vifaa tiba, magari na ving-
ine..mfanyabiashara  akiingia
kwenye mfumo huo, anaweza
kuona ni hatua gani na ngapi
anapaswa kupitia,” alisema.

Mkapa alisema kupitia mfu-
mo huo, mfanyabiashara pia
atajua ni vibali au leseni gani
anatakiwa kuwa nayo ili kusa-
firisha nje ya nchi, kuingiza
ndani au kupitisha nchini bid-
haa hizo kwenda kwingine.

Alisema, mfumo huo utasaid-
ia kurahisisha ufanyaji biashara
nchini, pia upatikanaji wa taar-
ifa hizo kwa wafanyabiashara

kutoka nchi nyingine, ambao
wangependa kufanya biashara
nchini.

“Uboreshaji wa mazingira ya
biashara nchini ni pamoja na
kupunguza muda, gharama,
pia inapobidi kupunguza sheria
na kanuni mbalimbali, am-
bazo zinaonekana si za lazima,
ni kikwazo katika ufanyaji bi-
ashara,” alisema.

Alisema, mfanyabiashara an-
apozifahamu taratibu hizo kab-
la, zitamsaidia na kumpa nafasi
ya kujiandaa kuzitekeleza bila
kupoteza muda mwingi wa ku-
zunguka na kuzitafuta kwanza,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tiba wa Hospitali ya Rufani ya Kilutheri ya Haydom, iliyopo Mbulu mkoani Manyara, Dk. Emanuel Nuwas
(kulia), akitoa maelezo kwa Mwakilishi wa Balozi wa Norway hapa nchini, Elizabeth Jacobsen (kushoto), kuhusu utendaji wa
mashine ya uchunguzi ya CT Scan, iliyofungwa hospitalini hapo, baada ya kuzinduliwa juzi. PICHA: GODFREY MUSHI

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

WAKAZI wa Kitongoji cha
Kwala, Halmashauri ya Wilaya
ya Kibaha, wanakabiliwa na
changamoto ya ubovu wa
barabara, hali inayopelekea
wanafunzi kushindwa kufika
shule kipindi cha mvua.

Diwani wa Viti Maalumu,
Josephine Gunda, alibainisha
hayo wakati akizungumza na
Nipashe.

Gunda alisema barabara hiyo
kipindi cha mvua imekuwa
inajaa maji, kutokana na kuwa
karibu na mito miwili, na hivyo

wanafunzi kushindwa kuvuka.
Aidha, alisema, kutokana na
hali hiyo, waliisemea kwenye
vikao vya Baraza la Madiwani,
ambapo katika bajeti ya Wakala
(TARURA) mwaka 2019/2020
imepangwa kufanyiwa ukara-
bati.

Gunda anasema kuwa mbali
ya changamoto ya barabara,
pia wanafunzi wanaotoka ka-
sugu kwa utoro kutokana na
umbali.
cha Waya wanalazimika kutem-
bea umbali wa kilomita zaidi
ya nne kila siku, kutoka kijijini

hapo hadi Kwala, wanashind-
wa kumudu umbali huo na
kupumzika katikati ya siku za
masomo,” alisema.

Diwani huyo anaeleza kuwa
kwa sasa wameanza ujenzi wa
kunusuru watoto hao ambao
wamekuwa na ufaulu hafifu.

“Kuna shule ya miti tuliijenga
ili watoto wa darasa la kwanza
na la pili waanze kusoma, tu-
lifanya hivyo na sasa kuna
darasa moja kwa kiwango cha
tofali tunalimalizia, wanasoma
wakiingia darasa la tatu wa-
nahamia Shule ya Kwala, tume-
omba halmashauri na idara ya
elimu kusajili shule hii ambayo

Barabara yawa kikwazo kwa wanavijiji

tunaamini itakuwa mkombozi
kwao,” anaeleza Gunda.

Diwani pia alizungumzia,
mwamko mdogo kwa watoto
wa wafugaji, hali inayosababi-
sha mara kwa mara kushika na-
fasi za mwisho kwenye ufaulu.

Alisema jamii ya wafugaji
wamekuwa wakihama hama
maeneo na watoto wao, wakati
mwingine hawaonekani hadi
inapofikia kipindi cha mitihani
na hivyo kusababisha kutofan-
ya vizuri kwenye matokeo ya
kitaifa.

Alisema wanaendelea kutoa
elimu kwa jamii hiyo kuthamini
elimu na kuwapa nafasi watoto
kwenda shule.

]
Wakimbia
nyumbani
kukwepa
kukeketwa

Na Sabato Kasika

WASICHANA 36 wameokolewa dhi-
di ya vitendo vya ukeketaji baada ya
kukimbilia, katika kituo cha nyumba
salama cha Butiama kinachomilikiwa
na Shirika lisilo la Kiserikali la Hope
for Girls and Women Tanzania.

Wasichana hao walikimbia kutoka
nyumbani kwao Tarime, mkoani
Mara Desemba mwaka jana kuepuka
kukeketwa na wazazi wao na kwen-
da kwa wasamaria wema waliowasa-
firisha hadi katika nyumba hiyo.

Akizungumza jana na gazeti hili
kwa njia ya simu, Mkurugenzi wa
Asasi isiyo ya Kiserikali ya Hope for
Girls and Women Tanzania, Rhobi
Samwelly, alisema tayari wasichana
27 wamerudi kwa wazazi wao tangu
mwanzoni mwa mwezi huu.

“Yaani ni kwamba baada ya
kuwapokea watoto, tulishirikisha
ustawi wa jamii, dawati la jinsia na
kisha tukaenda kwa wazazi wao
kujenga urafiki na kuwaelimisha
kuhusu madhara ya ukeketaji,”
alisema Rhobi.

Alifafanua kuwa wazazi 27 wa-
likubaliana na elimu na hiyo na
kuahidi kuachana na mpango wa
kuwakeketa, kisha ukaandaliwa
utaratibu maalum wa kuwarejesha
wasichana hao nyumbani kwao ili
waendelee na masomo.

“Tuna fomu maalum ambazo mzazi
anazijaza akiahidi kutomfanyia mto-
to wake vitendo vya ukatili, ving-
inevyo achukuliwe hatua za kisheria,
na pia inasainiwa na sisi, ustawi wa
jamii na dawati la jinsia,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema, wasi-
chana wengine tisa wataendelea
kuwapo kwenye kituo hicho baada
ya wazazi wao kukataa kuwapokea,
wakidai kwamba mabinti hao wame-
wadhalilisha kwa kukataa kuke-
ketwa.

“Sisi tutaendelea kuwa nao na
tutawasomesha wale, ambao bado
wako shule za msingi na waliokuwa
wamehitimu na hawakufaulu, wata-
pata mafunzo maaluma ya kuwawez-
esha kujitegemea hapo baadaye,”
alisema.

Aidha, alisema, Hope for Girls and
Women Tanzania, ina makao makuu
yake mjini Mugumu Serengeti, lakini
ina marafiki karibu kila kona ya
mkoa wa mara, hivyo marafiki hao
ndiyo waliosaidia kuokolewa kwa
wasichana hao.

Alisema, Desemba ya kila mwaka
huwa kuna shughuli za ukeketaji
kwenye maeneo mbalimbali ya
mkoa wa Mara na hasa Tarime na
Serengeti, hivyo mwezi ulipotimia tu
wakakimbia ili wasikeketwe.

“Tuna marafiki kila kona, na iliku-
wa rahisi kwao kwenda kwa marafiki
zetu hao, ambao waliwasafirisha
hadi kwetu na tukafanya kila njia ya
kuwawezesha kurudi kwa wazazi, la-
kini baada ya kuhakikishiwa usalama
wao,” alisema.
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Spika aomba
msaada nchi
za Kiarabu

TRIPOL, Libya

SPIKA wa Bunge la Libya,
Aguila Saleh, akiwa ziarani jijini
Cairo Misri amedhuru Bunge la
Jumuiya ya nchi za Kiarabu.

Akiwa nchini humo, alith-
ibitisha kwamba vikosi vinavy-
oongozwa na Marshal Khalifa
Haftar, vinaendeleza harakati
zao Na muda wowote vitaingia
mjini Tripoli.

Pia, alitoa wito kwa nchi
za Kiarabu kutotambua tena
Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya
Tripoli inayoongozwa na Fayez
el-Sarraj.

Vilevile, alitoa wito kwa nchi
za Kiarabu kuingilia kati ili
kukabiliana na Uturuki ambayo
imeingilia kijeshi nchini Libya.

Aguila Saleh amebaini kwam-
ba mikataba miwili iliyotiliwa
saini kati ya Ankara na serikali
va Fayez el-Sarraj ni kinyume
cha sheria, kwani hawajapata
idhini ya Bunge.

Katika taarifa, Bunge la
Jumuiya ya nchi za Kiarabu
limelaani uamuzi wa Uturuki wa
kupeleka vikosi nchini Libya.

Wakati huohuo, baada ya
kushindikana kwa mazungumzo
rumani inatarajia kuwa mwe-
nyeji wa mkutano wa kimataifa
Januari 19 ili pande husika
zisitishe mapigano nchini Libya
na kuzindua tena mchakato huo.

Hatua hiyo imefikiwa baada
ya mvutano unaendelea ku-
tokea mji mkuu wa Libya
Tripoli.

Hata hivyo, hali ya utu-
Tripoli kila upande unajaribu
kushikilia msimamo wake licha
va ukiukaji katika makubaliano
va kusitisha mapigano.

Kambi ya Khalifa Haftar
imeongeza vikosi vyake katika
maeneo inayoshikilia, wakati
vikosi vya Fayez el-Sarraj
vinaendelea kutegemea msaada
wa mamluki kutoka Syria,

waliotumwa na Uturuki kusaidia :

serikali ya Tripoli.

Wapiganaji 2,000 kutoka Syria
waliwasili jijini Tripoli katika
wiki za hivi karibuni.

RFI

Wakati huohuo, baada
ya kushindikana kwa
mazungumzo jijini Mos-
cow, nchini Urusi, Uje-
rumani inatarajia kuwa
mwenyeji wa mkutano
wa kimataifa Januari 19
ili pande husika zisit-
ishe mapigano nchini
Libya na kuzindua tena
mchakato huo.

Rais awageuzia kibao
wanajeshi kisa ndege

TEHRAN, Iran

RAIS wa Iran, Hassan Rou-
hani, amesema kuwa majeshi
ya nchi hiyo lazima yaeleze
jinsi ilivyodungua kimakosa
ndege ya abiria ya Ukraine
wiki iliyopita.

Naye, Waziri wa Mambo ya
Nje wa nchi hiyo, Mohammad
Javad Zarif alikiri kuwa raia
wa Iran walidanganywa kwa
siku kadhaa baada ya ajali
hiyo.

Alisema kuwa yeye na Rais
Rouhani hawakufahamishwa
kuhusu tukio hilo.

Majeshi ya Ulinzi ya Iran

yaliwaua watu 176 wakati il-
ipodungua “kimakosa” ndege
ya Ukraine wakati nchi hiyo il-
ipozozana na Marekani kufua-
tia mauaji ya Jenerali Qasim
Solemani.

Saa kadhaa kabla ya ajali
hiyo, Iran ilishambulia kwa
makombora ya masafa ya
mbali vituo viwili vya vikosi
vya Marekani nchini Iraq.

Akizungumza katika run-
inga ya kitaifa juzi, Rais Rou-
hani alitaka jeshi hilo kuanga-
zia hatua ya pili ya uchunguzi
kwa makini

kitu cha kwanza nikuwaam-
bia watu ukweli.

“Watu wanaomboleza
watafarijika wakijua kwamba
tunawawajibisha waliosaba-
bisha ajali hiyo kwa kusema
nao na kuwaambia ukweli,”
alisema Rais Rouhani.

Aidha, Rais Rouhani alitoa
wito kwa kikosi hicho ku-
waelezea watu kile kilicho-
fanyika tangu ajali hiyo ilipo-
tokea.

Akiwa ziarani nchini India
Zarif, alisema katika maho-
jiano na kituo kimoja cha
televisheni kuwa: “Mimi na
rais hatukujua ni nini kilian-
gusha ndege hiyo na punde
tulipobaini, tulitoa maelezo”.

Alisifu wanajeshi wa nchi
hiyo kwa kukiri makosa. Hata
hivyo, wakosoaji walishangaa
kwanini iliwachukua siku
tatu kukiri makosa hayo hadi
pale mataifa ya magharibi
yaliposema yana ushahidi wa
kuthibitisha ndege hiyo ili-
dunguliwa na makombora ya
Iran.

Kanda ya video iliyothibit-
ishwa na gazeti la New York
Times ilionyesha jinsi ma-
kombora yalivyokuwa yak-
ipita katika anga la Tehran na
baadaye kulipuka ilipokutana
na ndege.

BBC

Wagombea urais wa Chama cha Demokrati kutoka kushoto Bilionea Tom Steyer, Seneta Elizabeth Warren, Makamu
wa Rais wa zamani, Joe Biden, Seneta Bernie Sanders, Meya wa zamani Peter Buttigieg na Seneta Amy Klobuchar
wakiwa katika mdahalo, Marekani. PICHA: REUTERS

Misri, Ethiopia, Sudan
zakubaliana kuhusu Mto Nile

ADDSIS ABABA, Ethiopia

NCHI za Misri, Ethiopia na
Sudan zimefikia makubaliano
ya awali ya kujaza maji na shu-
ghuli nyingine kwenye bwawa
kubwa linalojengwa Mto Nile.

Taarifa ya pamoja iliyotole-
wa na nchi hizo pamoja na
Marekani na Benki ya Dunia
(WB), imesema kwamba wa-
shiriki wanaojadiliana wame-
kubaliana kujaza bwawa la
Grand Renaissance linalo-
jengwa Ethiopia wakati wa
msimu mvua kati ya miezi ya
Julai na Agosti.

Hata hivyo, taarifa hiyo hai-
kusema lolote kuhusu masu-
ala ya msingi yanayozunguka
mgogoro huo ambayo ni kasi
ya kujaza bwawa hilo.

Ethiopia inataka kujaza
bwawa la Grand Renais-
sance kwa miaka sita lakini
Misri imependekeza angalau
mradi huo uchukue kipindi
cha miaka 10 kwa kuhofia
kwamba kuchukua kipindi
kifupi kutaathiri mtiririko wa
maji ya Mto Nile ambayo inat-
egemea asilimia 90 ya maji ya
mto huo.

Makubaliano ya mwisho
yatatiwa saini Januari 28-29,

wakati ambapo mawaziri ku-
toka nchi tatu watakuwa wa-
nakutana mjini Washington
Marekani.

Makubaliano ya awali am-
bayo yalifikiwa na Waziri wa
Fedha wa Marekani na Rais
wa WB yalitia maanani ma-
hitaji ya Ethiopia ya kuanza
uzalishaji wa umeme mape-
ma.

Lakini pia yanazungumzia
hatua za kupunguza athari
kwa Misri na Sudan iwapo
kutakuwa na vipindi virefu
vya kiangazi katika nchi hizo
zilizopo kwenye mkondo wa
maji ya Mto Nile.

Kufikiwa kwa makubaliano
hayo kunapunguza wasiwasi
uliokuwapo kati ya Ethiopia
na Misri ambazo zimekuwa
zikizozana tangu Ethiopia il-
ipoanza kujenga bwawa hilo
mwaka 2011.

Ujenzi wa Bwawa la Grand
Renaissance linalojengwa
Ethiopia ukishamalizika, mra-
di huo unaogharimu kima cha
Dola za Marekani bilioni 5,
litakuwa ndio bwawa kubwa
zaidi la uzalishaji umeme ba-
rani Afrika lenye uwezo wa
megawati 6,000.

BBC
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Mbunge wa Chadema

amjibu Freeman Mbowe

Na Enock Charles

MBUNGE wa Rombo, Joseph Selasini
(Chadema), amemjibu Kiongozi wa Kam-
bi Rasmi ya Upinzani Bungeni, Freeman
Mbowe, kuwa hana siri yoyote iliyom-
sukuma kuchukua uamuzi wa kujiuzulu
nafasi ya unadhimu wa upinzani bungeni.

Amesema uamuzi huo ameuchu-
kua kutokana na utashi wake binafsi na
kwamba hana mpango wowote wa kuki-
hama chama hicho.

Selasini alisema jana kuwa yeye si
mwoga katika kufanya uamuzi unaohusu
mambo yake binafsi au jamii inayomzun-
guka kwa kuwa amekuwa kiongozi kwa
muda mrefu na hivyo kuwa na uzoefu wa
kutosha kuhusu masuala ya uongozi.

“Nadhani mmesikia ‘comment’

(maelezo) yake kuwa nina mambo yangu
ya siri, mimi nipo kwenye mageuzi kabla
ya Mwenyekiti Mbowe, yeye ameingia
kwenye mageuzi baada ya Sheria ya Vya-
ma vya Siasa kutungwa na Chadema ku-
zaliwa, mimi nipo kwenye mageuzi tangu
miaka ya tisini (1990),” Selasini alitamba.

Mwanzoni mwa wiki, Selasini aliandika
barua kwenda kwa Mbowe, akieleza ku-
jiuzulu nafasi ya unadhimu wa upinzani
bungeni baada ya kukaimu nafasi hiyo
kwa miaka miwili bila kupewa barua ras-
mi ya kushika nafasi hiyo.

Hata hivyo, uamuzi wake huo uliko-
solewa vikali na kiongozi wake wa chama,
Mbowe, ambaye alieleza kushangazwa na
mbunge huyo mzoefu akimtaka asema
kama ana jambo la siri.

“Kama hakupewa barua ya kuteuliwa,

amewezaje kuandika barua ya kujiuzulu?
Kama amefanya kazi zake vizuri, wabunge
wote wanamheshimu, wanamsikiliza,
uongozi wa Bunge unampa ushirikiano
kwa miaka miwili, sasa anashindwaje
kumalizia miezi minne iliyobaki?” Mbowe
alihoji.

Jana, Mbunge wa Iringa Mjini, Mchun-
gaji Peter Msigwa (Chadema), pia alilizun-
gumzia suala hilo, akidai Selasini hajawa-
hi kufikisha kwenye chama malalamiko
ya kubughudhiwa na Ofisi ya Spika kuto-
kana na kukosa barua ya kutambulishwa
kukaimu nafasi hiyo.

Selasini alikaimu nafasi hiyo baada ya
Mbunge wa Singida Mashariki, Tundu
Lissu, kupelekwa nje ya nchi kupata ma-
tibabu ya kibingwa baada ya kushambu-
liwa kwa kupigwa risasi Septemba 7, 2017.

7 .

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwasili katika Uwan

jana, akitokea nchini Msumbiji, ambako alimwakilisha Rais John Magufuli, kwenye uapisho wa Rais wa Msumbiji Filipe
Nyusi. Kushoto ni Rais mstaafu wa Awamu ya Pili, Benjamin Mkapa, ambaye alikuwapo katika msafara huo. PICHA: OWM

Waziri aagiza mkandarasi
kulipwa mil. 300/- za maji

Na Steven William, MUHEZA

NAIBU Waziri wa Maji, Juma Aweso, amem-
wagiza Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Prof.
Kitila Mkumbo, kutenga Sh. milioni 300
za kumlipa mkandarasi anayejenga mradi
mkubwa wa maji kutoa maji kutoka mji wa
Pongwe kupeleka Muheza ambao umefikia
asilimia 95.

Aweso aliyasema hayo juzi mbele ya
Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk.  Bashiru Ally, katika mkutano
uliofanyika katika ukumbi wa Tate Plus
mjini hapa.

Naibu Waziri huyo alisema serikali ina-
Tanga hadi Muheza Mjini, lakini umech-
elewa kutokana na mkandarasi alikuwa
anadai zaidi ya Sh. milioni 700 amelipwa
Sh. milioni 270 tu.

Kutokana na hali hiyo, alisema amemwa-
giza Katibu Mkuu wa Wizara kutafuta fedha
Sh. milioni 300 kwa ajili ya kulipwa mkan-

darasi huyo ili aendelee na kumalizia kazi
hiyo na hatimaye wananchi wa Muheza
wapate majisafi na salama ambayo ni kero
ya muda mrefu. Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na Salama Wilaya ya Muheza, Elikana
Kayungiro, alisema mradi huo utawanufai-
sha wananchi 15000 ambao wanakabili-
wa na tatizo la maji kwa miaka mingi.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru, alise-
ma lazima mkandarasi anayejenga mradi
wa maji alipwe mara moja ili kazi hiyo if-
anyike kwa haraka.

Alisema mkandarasi amefanya kazi
mpaka kufikia asilimia 95 ya mradi na ana-
dai zaidi ya Sh. milioni 700, hivyo kuagiza
apewe kiasi kilichotengwa haraka.

Kuhusu ujenzi wa barabara kwa kiwango
cha Lami yenye urefu wa kilomita saba
kutoka Muheza mjini mpaka Bombani, ali-
agiza ijengwe mpaka tarafa ya Amani urefu
wa kilomita 35.

Katibu mkuu huyo alifanya mikutano
katika wilaya za Handeni, Kilindi, Korogwe,

Lushoto. Pangani, Muheza na Tanga.

katika hatua nyingine, Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, alisema serikali
imetoa Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi wa
Hospitali mpya ya Wilaya ya Muheza.

Pia alisema Sh. milioni 400 zimetolewa
na serikali kwa ajili ya kupanua Kituo cha
Afya cha Mkuzi na sasa itapeleka fedha
zingine kwa gjili ya ujenzi wa Kituo cha Afya
cha Misalai, Tarafa ya Amani.

Alisema katika Kituo cha Afya cha Mkuzi,
wataanza kutoa huduma ya upasuaji ili
kuwezesha wananchi wanaoishi katika
maeneo hayo kupata huduma hiyo karibu
badala ya kusafiri umbali mrefu hadi Muhe-
za mjini kwenye Hospitali Teule ya Wilaya.

Waziri pia alisema wananchi wanaoishi
Tarafa ya Amani wana changamoto kubwa
ya kufika Muheza mijini kutokana na um-
bali, hivyo serikali itapeleka gari ya kubeba
wagonjwa ambalo alisema kwa sasa liko
baharini.

I
Hydom
yapata
vifaa vya
Kisasa

Na Godfrey Mushi, MBULU

HOSPITALI ya Rufani ya Kilutheri
yva Haydom iliyoko Mbulu mkoani
Manyara, imeanza kutoa rasmi hu-
duma za uchunguzi wa magonjwa
mbalimbali kwa kutumia vipimo
vya CT Scan na ‘Digital X-Ray'.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, jana alizindua
vifaa vipya vya tiba ukiwamo
mtambo mpya wa kuzalisha hewa
ya Oksijeni na mtambo wa kucho-
ma taka hatarishi vilivyoigharimu
hospitali hiyo zaidi ya Sh. bilioni
1.6.

Katika uzinduzi huo, Waziri
Mwalimu aliwakilishwa na Mkuu
wa Wilaya ya Mbulu, Chelestino
Mofuga.

Kabla ya uzinduzi huo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hospitali hiyo,
Dk. Emanuel Nuwass, alimweleza
waziri huyo kuwa kuanzia sasa
wagonjwa wanaotaka huduma hiyo
watapata vipimo ndani ya hospitali
hiyo.

“Kuanzia sasa wagonjwa wanao-
hitaji vipimo vya CT Scan ha-
watalazimika kwenda mikoa min-
gine na kutumia gharama kubwa za
usafiri. Tumewekeza fedha nyingi
kuleta vifaa hivi na sasa ndoto
yetu imekamilika. huduma zetu
zitakuwa bora zaidi,” alisema Dk.
Nuwass.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
huyo, mashine hiyo ya CT Scan
mpaka sasa tayari imeshahudumia
wagonjwa 250 baada ya kununuli-
wa kutoka Kampuni ya Siemens
kwa thamani ya Sh. milioni 654.2

Mashine ya pili ni Digital X-ray
iliyonunuliwa kutoka Kampuni
va GE Healthcare imegharimu Sh.
milioni 320.2

Dk. Nuwass aliitaja mashine ya
tatu iliyonunuliwa ili kuboresha
huduma za tiba hospitalini hapo ni
pamoja na mtambo wa kuzalisha
hewa ya oksijeni.

“Mtambo huu wa kuzalisha hewa
ya oxygen mpaka sasa umesha-
okoa Sh. milioni 74 kwa muda wa
miezi minne kama tungenunua
kutoka sehemu nyingine. Katika
kuboresha huduma, moja ya vitu
muhimu ni miundombinu bora na
wezeshi hasa vifaa tiba,” alisema.

Baada ya maelezo hayo, Waziri
alisema hivi sasa serikali inasubiri
mapendekezo rasmi ya uongozi
wa mkoa wa Manyara na Hospitali
va Kilutheri ya Haydom ya kutaka
kupandishwa hadhi kuwa hospitali
va rufani ya serikali.

“Katika hospitali zinazonifura-
hisha katika ukanda huu wa kaska-
zini, niseme ukweli ni Hospitali ya
Kilutheri ya Haydom. Niandikieni
mapendekezo yenu ya kutaka ku-
pandishwa hadhi kuwa hospitali ya
rufani na mimi nitabariki,” alisema.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada vya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

TANZANIA RESEARCH

CAREER DEVELOPMENT INSITUTE.
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi
tembelea tovuti yetu www.tracdi.
ac.tz Simu:0714404491/0746995144

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail:

advertise@guardian.co.tz,

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

KASIBANTE FM RADIO anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki, yenye
Namba MC 361 AMJ, chasis No.
KEFKE700017660, Engine No.
156FM12D5176970. Kadi ilipotea, na
aliripoti kituo cha polisi cha Bukoba
tarehe1/1/2020 na kupewa No:
KAG/BUK/RB/20807/2020.

Kwa yeyote atakayeiona aipeleke
kituo cha polisi kilichoko karibu naye.

Au awasiliane naye.
No: 0767 814844.

115588602

215587902

GEORGE GREGORY anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba S1244-0037
kilichotolewa na MOYOWOSI SEKONDARI mwaka
2007. Cheti cha Tanganyika Medical Training Board
Nursing chenye namba 19961, Enrollment Certificate
Midwife chenye namba 47737, Enrollment Certificate of
Nursing chenye namba 58047 vilivyotolewa na
KIBONDO SCHOOL OF NURSING mwaka 2015.

Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi: KAS/RB/1047/2019.

KARIMU JUMA MSUYA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki
MC 657 AHK,

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi .

Polisi Taafifa :

115588502

MWG/RB/KF/172/2018

KUPOTELEWA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI

EVA BAMBA SAKASA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 862 ACY RAV 4. Chassis
namba JTEHH20V900105361.
Engine namba 1AZ0332429.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/49476/2020.

215588302

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
SWETU THABIT FUNDIKILA
anatangaza kuunguliwa na

kadi ya gari yenye namba za
usajili T430 ATD

MITSUBISH FUSO. Chasis

No FH217C503496. Engene
No 6D16862965. Taarifa
yoyote itolewe kituo cha

polisi. Taarifa ya polisi:
IR/TR/RB/86/2020.

115587702

TANGAZO LA
KUFUNGA KAMPUNI

Wamiliki wa kampuni ya
Luminant Electrical
Contractors Co. Limited
(yenye namba za usajili
141423 ya 14/3/2018)
wanapenda kuutangazia umma
kuwa kampuni yao haikuweza
kufanikiwa kuanzisha biashara
kama ilivyokua matarajio yao
hivyo kuamua kuifunga

115587802

kampuni kwa hiari.

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika ~ mahakama  ya
MOROGORO

mwanzo:  MJINI

Usimamizi wa mirathi No; 13/2020

Ombi la VENANCIA PETER SANIEL Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu PETER SANIEL
MGHAMBA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 06/02/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 14/01/2020

115588002

-

AMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

MAHAKAMA YA MWANZO YA (W)
WILAYAYA IRINGA
SHAURI LA NDOA NA 1/2020

) YA IRINGA MJINI

MDAI;
MDAIWA;

WILLIAM MLIGO
JACKLINE PAUL MLULA
LUHOTA

KWA KUWA MDAI AMELETA MADAI YAKE YA KUACHANA NA
MDAIWA. KWAHIYO UNAHITAJIKA UNAHITAJIKA KUHUDHU-
RIA BINAFS| KATIKA TAREHE 30/1/2020SAA 2:30 ASUBUHI KWA
KUJIBU DAl HILO. KWAKUWA SIKU HIYO YA KUKATWA
SHAURI HILO NI LAZIMA KULETA MASHAHIDIWENU NA HATI
ZOTE ZINZOHUSU  SHAURI HILO KWAAJILI YA KUJITETEA
KATIKA SHAURI HILO.

USIPOFIKA SHAURI LITASIKILIZWA UPANDE MMOJA.
HATI HII IMETOLEWA LEO 14/1/2020

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI MAHAKAMA YA MWANZO
IRINGA MIINI

115588102

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

usikose
Gazeti lako
ERMIsENE

kila siku

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TUCHEL: ICARDI
ANANIKUNA

SANA

PARIS, Ufaransa

HOMAS Tuchel amesema alikuwa
na “furaha kubwa” kwa Mauro
Icardi baada ya Paris Saint-
Germain kupata ushindi
mtamu dhidi ya Monaco, juzi
Jumatano. e

Icardi alitolewa benchi -
kipindi cha pili kwe-
nye ushindi huo
wa mabao 4,
ambapo  Kylian
Mbappe alifunga
mara mbili na L
Neymar akafungwa  “ «. . d l
kwa penalti, huku Pa- :
blo Sarabia naye akitikisa
nyavu.

Lakini Tuchel alimsifia fowadi huyo,
ambaye amefunga mabao 17 kwenye
mechi 21 kwa kipindi chake anachocheza
kwa mkopo hapo akitoka Inter Milan.

“Aligusa mipira michache kwenye daki-
ka chache mchezoni. Tuna Angel (Di Ma-
ria), Neymar, Kylian ambaye anagusa mip-
ira mingi, hivyo ni mchanganyiko mzuri,”
alisema akiwaambia waandishi wa habari.

“Mauro anafanya kazi na sisi, akicheza
kwa staili nzuri na nidhamu ya hali ya juu
pamoja na wachezaji wenzake jambo am-
balo ni muhimu kwetu.

“Sasa hajafunga katika mechi zake mbili
zilizopita, lakini anacheza kwa nidhamu
ya hali ya juu. Lilikuwa jambo muhimu na
kuvutia. Sina shaka na Mauro.

“Tuliamua kuwaacha Kylian na Neymar
kama washambuliaji kwa dakika 70, lakini
nina furaha kubwa na Mauro.”

Kocha Milan
afurahia usajili
wa Ibrahimovic

MILAN, Italia

KOCHA wa AC Milan, Stefano Pioli amesema kum-
sajili Zlatan Ibrahimovic imekuwa ni “muhimu
sana” kwa miamba hao wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Ibrahimovic amerudi kwenye kikosi cha Milan
kwa mara ya pili baada ya kuwa na Rossoneri hao
ambapo alitwaa taji la Ligi Kuu, Scudetto, msimu wa
2010-11, baada ya kumaliza muda wake kule katika
klabu ya LA Galaxy ya Marekani.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38, alianza
kwenye mchezo wake na Milan kwa kufunga bao
wakati wakishinda 2-0 dhidi ya Cagliari wiki iliyopita.

“Kumsajili Ibrahimovic kwa hakika limekuwa
jambo muhimu sana,” alisema Pioli akiwaambia
waandishi wa habari.

“Kwa uhakika ni jambo muhimu kwa upande
wetu, kuliko kile anachokifanya kila siku dimbani,
na hata alichokifanya dhidi ya Cagliari.

“Ibra atatuimarisha sisi kufikia malengo yetu. Ni
mchezaji wa kiwango cha juu anaweza kuisaidia
timu kwa sababu anafunga mabao mazuri na ya
muhimu kwa upande wetu.

Sarri aumia
Messi kumzidi
Ronaldo

TURIN, Italia

KOCHA wa Juventus, Maurizio Sarri
amesema “kwa uhakika inatia hasira”
kwamba mtu mmoja ameshinda Ballon
d'Or mara nyingi zaidi kuliko nyota,
Cristiano Ronaldo.
Nyota wa Barcelona, Lionel
Messi alimshinda Ronaldo
kwa Ballon d'Or moja
zaidi na kuweka rekodi
va kutwaa mara sita
Desemba mwaka jana.
Matokeo ambayo
yalikuja licha ya

Ronaldo kuisaidia Juve

kutwaa taji la nane
mfululizo la Ligi Kuu ya

[talia, Serie A, na raia huyo
wa Ureno alishinda pia taji
la Ligi ya Mataifa ya Uefa.
Sari anaona kwamba Ron-
aldo - ambaye aliukosa mchezo
wa Jumatano wa ushindi wa mabao

4-0 wa Coppa ltalia hatua ya 16-bora
dhidi ya Udinese kutokana na kuumwa -
anaweza kuongeza Ballon d'Or ya sita na
kuwa sawa na Messi.

“Ningependa kumsaidia kwanza Cris-
tiano kushinda Ballon d’'Or ya sita,” alise-
ma Sarri akiwaambia waandishi wa habari.

“Kwa uhakika inatia hasira kufikiria
kwamba kuna mtu ameshinda (Ballon d'Or)
nyingi kuliko yeye.

“Namfikiria yeye na nafikiria kumsaidia
yveye na hiyo ndiyo dhamira yangu na
nafikiri kumsaidi yeye ni jambo la maana
kabisa.

“(Paulo) Dybala atakuwa mmoja wa wa-
naowania tuzo hiyo kwa miaka michache
ijayo, nafikiri hivyo.”

Huku Ronaldo akiwa amekaa nje ya
dimba, mshambuliaji huyo wa Juve, Dy-
bala alifunga mara mbili na kuiwezesha
Juve kuikarisha Udinese.
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Arteta atishia
Arsenal
kuisusia safari
va Dubai

LONDON, England

KOUI.IBAI.Y
H_DAIWA
KUM I.IZANA

N’A‘ UNITED

MIKEL Arteta atafuta safari ya Arsenal
ya muda mfupi Dubai kama ataona kuwa
hakuna usalama kwa klabu hiyo kwenda
huko Mashariki ya Kati.

Huku Ligi ya England ikitarajiwa kuwa
na mapumziko mafupi kwa msimu huu
2019-20, Arsenal imepanga kuweka kambi
ya mazoezi ya siku nne kuelekea mchezo
wao wa Ligi Kuu wa Februari 16 dhidi ya
Newcastle United.

Lakini timu nyingine kama Manchester
United imefuta safari yake ya uwezekano
wa kwenda Qatar kutokana na kutokuwa
na utulivu wa Kisiasa.

“Arsenal itafanyia kazi kuangalia uweze-
kano wa safari hiyo, kabla ya klabu ku-
ruhusivva kwenda.

“Suala la usalama ndio kitakuwa kipaum—
bele chetu.

“Kama itashauriwa na watu vvanaofanya |
maamuzi kwamba haifai kufanya safari
hiyo, hatutakwenda kokote.

“Tumezungumzia kuhusu maeneo mbal- .

]

. ! : : MANCHESTER, England
imbali na tutaangalia wapi panatufaa, &

lakini kote huko usalama ndio jambo la
msingi zaidi,” alisema kocha Arteta aki-

WA mujibu wa gazeti la Daily
Mail, klabu ya Manchester Unit-
ed imedaiwa kukamilisha usajili
wa beki wa kati wa Napoli, Ka-
lidou Koulibaly kwa ada ya pauni milioni
60.

Koulibaly alikuwa akihusishwa pia na
Tottenham na Arsenal, lakini kwa mujibu
wa Daily Mail na taarifa za kutoka Italia,
Man United imefanya haraka kuinasa
saini yake.

Hata hivyo, beki huyo hatajiunga na
timu yake mpya Januari, atasubiri hadi
mwishoni mwa msimu, huku saini yake
ikidaiwa itakuwa kitu muhimu kwenye
kuimarisha beki ya wababe hao wa Old
Trafford.

Mwandishi wa habari wa Italia, Fabio
Santini amefichua taarifa hizo alipozun-
gumza kwenye kipindi cha televisheni
cha Il Processo aliposema Napoli itampi-
ga bei Koulibaly kwenda Man United kwa
ada ya kati ya euro milioni 70.

Kwa muda mrefu sasa mashabiki
Man United wamekuwa wakihitaji beki
mwingine wa kati wa kiwango cha dunia
kwenda kuungana na beki wao, Harry
Maguire.

waambia waandishi wa habari.

Rashford apambaniwa
afya aivae Liverpool

MANCHESTER, England jaer ameeleza maamuzi ya kutaka kuhakiki-

sha mchezaji huyo anakuwa fiti kabla ya

MANCHESTER United itafanya kila “kitu
kiwezekanacho” kuhakikisha Marcus Rash-
ford anakuwa fiti kwa ajili ya mchezo wa Ligi
Kuu kuwavaa vinara, Liverpool Jumapili, ko-
cha wake, Ole Gunnar Solskjaer amesema.

Rashford aliingia wakati United ikishinda
1-0 kwenye mchezo wa raundi ya tatu wa
Kombe la FA dhidi ya Wolves pale Old Traf-
ford, lakini alicheza kwa dakika 16 tu kabla ya
kutolewa nje baada ya kuumia mgongo kwa
kufanyiwa faulo na Matt Doherty, juzi Juma-
tano.

Ingawa Rashford alikuwa dimbani wakati
Juan Mata alipofunga bao la ushindi, Solsk-

kwenda pale Anfield.

Rashford amefunga mabao 14 kwa United
kwenye Ligi Kuu ya England msimu huu na
Solskjaer amesema klabu itafanya kila Ii-
wezekanalo kumsaidia nyota huyo mwenye
umri wa miaka 22.

“Anapona haraka na anacheza akiwa na
maaumivu, kama anaweza naamini atakuwa
kwenye kikosi chetu,” alisema Solskjaer aki-
waambia waandishi wa habari.

“Lakini tumeona kwamba, alikuwa na
wakati mgumu, ila naamini atakuwa fiti tu
kwa ajili yetu.

“Amekuwa na msimu bora zaidi, hivyo




30 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

y f
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ARSENAL YAKIRI KUKWAMA
KUMNASUA AUBAMEYANG

® ® @ Arteta asema hakuna namna, sasa wajipan-
ga kushuka dimbani bila uwapo wake huku...

LONDON, England

RSENAL itamkosa Pierre-

Emerick Aubameyang ka-

tika mechi tatu za baada ya

kocha Mikel Arteta kuthibiti-
sha kukwama rufani yao ya kuomba
kuondolewa adhabu ya kadi nyekun-
du.

Aubameyang alitolewa
nje katika Kkipindi cha pili
wakati Arsenal ikitoka
sare ya bao 1-1 dhidi ya
Crystal Palace Jumamosi
baada ya kumchezea
rafu mbaya Max Meyer.

Nahodha huyo wa Arsenal, mwan-
zoni alionyeshwa kadi ya njano kwa

kucheza rafu hiyo iliyoonekana ya
kutodhamiria, lakini Teknolojia ya
Kumsaidia Refa kwa njia ya Video
(VAR), ilimwongoza mwamuzi Paul
Tierney kubadili maamuzi na kuwa
kadi nyekundu ya moja kwa moja.

Arsenal ilikatia rufani kadi hiyo
nyekundu, lakini katika mkutano
wake na waandishi wa habari kuele-
kea mechi ya Jumamosi dhidi ya Shef-
field United ‘Blades- Arteta alifun-
guka kuwa Aubameyang atapaswa
kutumikia adhabu yake.

“Kwamba imethibitishwa kuwa
atatumikia adhabu ya kukosa mechi
tatu, hivyo hatutakuwa naye katika
michezo mitatu,” Arteta aliwaambia
wanahabari.

“Ni aibu kubwa, ni pigo kubwa kwe-
tu kwa sababu tunafahamu halikuwa

lengo lake. Lakini ilitokea kuwa raft,
maamuzi yakafanyika na tunapaswa
kukubali hilo.

“Alihuzunika sana baada ya mch-
ezo, kukatishwa tamaa kwa kuiacha
timu na wachezaji 10. Lilikuwa tukio
ambalo kwangu mimi ni wazi kabisa
ni la bahati mbaya kwa maoni yangu.

“Kwangu mimi amekuwa bora,
akijituma sana, akifunga mabao na
pengine amekuwa mchezaji muhimu
zaidi kwa timu, hivyo kumpoteza ni
kweli ni habari mbaya kwetu.”

Aubameyang, ambaye ataikosa
mechi ya Jumamosi dhidi ya Blades,
‘dabi’ dhidi ya Chelsea na mchezo wa
Kombe la FA dhidi ya Bournemouth,
aliifungia Arsenal bao la kwanza ka-
tika Uwanja wa Selhurst Park kabla
ya Jordan Ayew kuisawazishia Palace.

BARKLEY AWINDWA WEST HAM

WEST Ham inapanga kutoa ofa ya kumnasa kwa
mkopo kiungo wa Chelsea, Muingereza Ross Barkley,
26, ambaye alicheza chini ya Kocha wa Hammers, David
Moyes pale Everton. (Mirror)

ERIKSEN, INTER WAKUBALIANA

INTER Milan imekubaliano malipo binafsi na kiungo
Mdenrmark Christian Eriksen, 27, kuhusu kujiunga
nayo jumla mwezi huu, lakini Tottenham inaitaka
miamba hiyo ya Italia kutoa mara mbili ya ofa yao ya
pauni milioni 8.5. (Calciomercato - in Italian)

SPURS KUMFUATA ZE LUIS

TOTTENHAM ipo katika mazungumzo ya kumsajili
kwa mkopo mshambuliaji wa kimataifa wa Cape Verde,
Ze Luis, 28, anayeichezea Porto. (Record - in Portu-
guese)

ARSENAL KUMUWAHI KURZAWA

ARSENAL inatazama uwezekano wa kutoa ofa ya
pauni milioni sita kwa beki wa kushoto wa PSG, Layvin
Kurzawa, 27, kabla ya kuwa mchezaji huru majira ya
joto. (Sun)

CAVANI SOKONI ATLETICO

MSHAMBULIAJI wa Uruguay, Edinson Cavani, 32,
atamaliza mkataba wake majira ya joto, lakini Paris
St-Germain imeitaka Atletico Madrid kuongeza ofa yao
ya euro milioni 10 hadi euro milioni 30. (Marca - in
Spanish)

LIVER YAONGOZA KWA KAI

LIVERPOOL inajipanga kutoa pauni milioni 107
katika majira ya joto ili kuinasa saini ya kungo wa Bayer
Leverkusen, Kai Havertz, na inaongoza mbio hizo dhidi
ya Manchester United, Barcelona na Bayern Munich zi-
nazomwania pia nyota huyo wa kimataifa wa Ujeruma-
ni mwenye umri wa miaka 20. (Mundo Deportivo, via
Mirror)

YOUNG AJIMWAMBAFAI INTER

BEKI wa kushoto wa Manchester United, Ashley
Young, 34, anaamini Inter Milan bado itahitaji kum-
sajili hata kama wamemsajili Leonardo Spinazzola.
(Sun)

OZIL AMFUNGUKIA EMERY

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil, 31, amesema alikuwa
na “wakati mgumu” chini ya kocha wa hivi karibuni,
Unai Emery lakini nyota huyo wa zamani wa kimataifa
wa Ujerumani ni “mwenye furaha kwa kila kitu” chini
ya Mikel Arteta. (Mirror)

DAKONAM ATESA VIGOGO EPL

ARSENAL na wapinzani wao, Tottenham ni miongo-
ni mwa klabu tano za Ligi Kuu England zinazoiwania
saini ya beki wa kati wa Getafe, Djene Dakonam. Mo-
naco tayari ilishatoa ofa kwa beki huyo wa kimataifa
wa Togo mwenye umri wa miaka 28, na kukataliwa.
(Sun)

UNITED KUMFUATA LLORENTE

MANCHESTER United inataka kusajili kiungo wa kati
kwa mkopo katika kipindi hiki cha msimu kilichobaki
na Mhispania Marcos Llorente, 24, ambaye anaichezea
Atletico Madrid, ameibuka kuwa mbadala. (Manches-
ter Evening News)
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Karia aula Caf

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Shirikisho la Soka nchini
(TFF), Wallace Karia (pichani chini),
amezidi kuula katika medali ya
soka baada ya kuteuliwa kuwa
Mjumbe wa Kamati ya Maandalizi
ya Fainali za Mataifa ya Afrika
(Afcon) ya Caf.

Desemba 18, mwaka jana, Karia
alichaguliwa kuwa Rais wa Baraza
la Vyama vya Michezo vya Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa) katika
uchaguzi mkuu uliofanyika nchini
Uganda.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Ofisa Habari na Ma-
wasiliano wa TFF, Cliford Ndimbo,
kamati hiyo ambayo Mwenyekiti
wake ni Rais wa Caf, Ahmad Ah-
mad, kazi yake itakuwa ni kuratibu
fainali hizo.

Kadhalika, ilieleza kuwa Watan-
zania wengine wawili pia wame-
fanikiwa kuingia katika kamati
hiyo ya Shirikisho la Soka barani
Afrika.

Watanzania hao ni Dk. Paul
Marialle, ambaye ameteuliwa kuwa
mjumbe wa kamati ya tiba huku
Lina Kessy yeye akiingia kamati ya
mpira wa miguu wa wanawake.
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JKU yapania
ubingwa Z’'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU vya JKU inayoshiriki Ligi Kuu
ya Zanzibar, imesema imejipanga
kufanya maajabu katika mzungu-
ko huu wa pili, ili timu hiyo iweze
kunyakuwa ubingwa msimu huu.

JKU ambayo ipo nafasi ya tatu
katika msimamo wa ligi hiyo
baada ya kujikusanyia pointi 22,
haikufanya usajili wa dirisha dogo
ambao umefungwa hapo jana,
Januari 15.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu wa timu hiyo, Sadu Ujudi,
alisema malengo yao makubwa
ni kuhakikisha wananyakuwa
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar
msimu huu wa 2019-2020.

Alisema kikosi chake kipo vizuri
na kina wachezaji wenye uw-
ez0 wa kujituma na kupambana
uwanjani hivyo ana matumaini
makubwa ya kuwa bingwa wa ligi
hiyo.

Aidha, akizungumzia juu ya
kikosi hicho kutofanya usajili wa
dirisha dogo alisema hakuwa na
haja ya kufanya usajili kwa kuwa
tayari alishajaza idadi kamili ya
wachezaji na wachezaji wote wa-
naviwango vinavyolingana.

MAXIME ASHUKURU KUFUTA
LAWAMA ZA KUIBEBA YANGA

Na Mwandishi Wetu

IPIGO cha mabao 3-O dhidi ya

Yanga, kimeelezewa na Kocha

Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky

axime, kuwa ni Mungu amejibu

maombi yake baada ya shutuma za muda

mrefu kuwa yeye ni shabiki wa timu hiyo

ya mtaa wa Twiga na Jangwani jijini Dar

es Salaam kutokana na mara nyingi ku-
poteza dhidi yao.

Yanga ikiongozwa kwa mara

ya kwanza na kocha wao

mkuu, Mbelgiji Luc Eymael ali-

yerithi mikoba ya Mkongom-

ani Mwinyi Zahera, ilikubali

kipigo hicho katika Uwanja

wa Uhuru juzi.

Akizungumza na Nipashe juzi, Maxime

alisema ameshatukanwa sana kuwa yeye
anaifunga tu Simba, lakini akicheza na
Yanga anafungwa, hivyo ushindi huo
umejibu kilio chake cha muda mrefu.

“Kuna baadhi ya Watanzania sijui wana
akili nusu, ukiifunga timu hii unaambiwa
na nyingine wewe ni timu hii, kuifunga
Yanga kwangu si rekodi bali Mungu mara
nyingine huwa anageuza, nikikaa peke
yangu huwa namlilia.

“Unajua mpira siku hizi huwa unaingili-
wa, kuna siku utasikia hata Mmasai naye
ni kocha, nishatukanwa sana naifunga
Simba, Yanga inanifunga ukifunga timu
hii unaambiwa wewe timu hii,” alisema
kocha huyo wa zamani wa Mtibwa Sugar.

Alisema kwake yeye mpira huwa si ku-
paki basi bali huwaambia wachezaji wake
“twendeni tukatumie mbinu hizi kama
zikifanya kazi tutapata mabao kwa kuwa

mpira kwao ni burudani.

Mchezaji huyo wa zamani wa Mtibwa
Sugar na Taifa Stars, alisema kilichompa
ushindi mbele ya Yanga ni kujiamini na
kuiruhusu timu yake kucheze bila hofu.

Alisema kawaida yake huwa hana hofu
anapocheza na timu yoyote wakati wow-
ote, jambo linalomfanya kupata matokeo
na mbinu zao zikigundulika hufungwa.

“Ninapocheza na timu yoyote nina-
waruhusu wachezaji kucheza na si kupaki
basi ndio maana ikitokea ninashinda nin-
afunga kweli na nikibanwa ninafungwa
kwa kuwa siruhusu kupaki basi,” alisema.

Ushindi huo umeifanya Kagera Sugar
kuvuna pointi zote tatu kwa mara ya
kwanza kwenye mechi sita za Ligi Kuu zi-
lizopita baada ya kushuka dimbani mara
tano mfululizo na kuambulia alama moja
tu.

Mwenvyekiti wa Bodi ya Klabu ya Simba, Mohamed “Mo” Dewji (kulia) akiwa na Balozi wa Sweden nchini Tanzania,
Andres Sjoberg juzi, jijini Dar es Salaa katika mazungumzo yaliyohusu ushirikiano wa maendeleo ya soka la vijana.
Mo Dewji amesema Balozi Sjoberg amejitolea kuleta makocha mashuhuri kuisaidia Simba kuanza mpango huo na
kuzindua kituo cha kukuza soka la vijana cha klabu hiyo ndani ya mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Azam FC waanza tambo kwa Yanga

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Azam FC imeitumia salamu Yan-
ga kuelekea mchezo wao wa Ligi Kuu wa-
Salaam kesho.

Akizungumza na Nipashe jana, Ko-
cha msaidizi wa Azam FC, Idd Cheche,
alisema wana matumaini makubwa ya
kuendeleza ushindani katika mchezo
huo, na kwamba wataingia kwa tahad-
hari kubwa.

“Tumejipanga vizuri kuelekea katika
mchezo wetu wa Jumamosi (kesho), lengo

ni kupata pointi tatu na kuiweka timu yetu
mahali pazuri kwenye msimamo wa Ligi
Kuu,” Cheche alisema.

Hata hivyo, alisema mchezo huo utaku-
wa wa vuta nikuvute kutokana na ukweli
kwamba timu hizo zinapokutana hutoa
ushindani mkubwa kwa kuwa zote hu-
undwa na wachezaji wazuri.

Kuhusu mechi yao ya juzi usiku dhidi
ya Lipuli FC ambayo waliichapa mabao
2-0, Cheche alisema vijana wao walicheza
kwa umakini mkubwa pamoja na kufuata
maelekezo waliyowapa.

“Mchezo uliopita vijana waliweza ku-

tumia vizuri maelekezo tuliyowapa, hali
iliyotusaidia kutoka na pointi zote tatu,”
alisema.

Aliongeza kuwa hiki ni kipindi cha kue-
lekea kupata ubingwa, na kudai walitumia
udhaifu wa wapinzani wao kupata ushin-
di huo.

Kwa matokeo hayo, Azam ambayo
imeshuka dimbani mara 14 msimu huu,
sasa imepanda hadi nafasi ya tatu katika
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa nyuma kwa
alama moja dhidi ya washika nafasi ya
pili, Coastal Union yeye pointi 30 baada
ya kucheza mechi 17.
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Nipashe

Kiungo wa Manchester United, Fred (kushoto), akiokoa hatari wakati wakiibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Wol-
verhampton Wanderers kwenye mechi ya Raundi ya Tatu ya marudiano ya Kombe la FA iliyopigwa juzi usiku katika
Uwanja wa Old Trafford baada va ile ya awali, Januari 4 katika Dimba la Molineux kumalizika kwa sare tasa. Bao hilo

pekee la United lilifungwa na Juan Mata katika dakika ya 67. PICHA: MTANDAO

SIMBA YACHANA

MBAO KIRUMBA

® ® ® Mkude afungua msimu, Dilunga akiendelea
kung’ara, sasa yaisubiri Alliance Jumapili huku...

Na Adam Fungamwango

ABAO ya wachezaji wa-

naocheza nafasi za kiungo

katika kikosi cha Simba, Has-

san Dilunga na Jonas Mkude,
yaliiwezesha timu hiyo kutwaa pointi zote
tatu kwenye Uwanja wa CCM Kirumba ji-
jini Mwanza dhidi ya Mbao EC.

Simba jana ilifanikiwa
kuichapa Mbao mabao 2-1
kwenye mechi kali ya Ligi

Kuu Tanzania Bara, ingawa
iliharibiwa kidogo na
uwanja ambao sehemu
kubwa zilikuwa na madimb-
wi ya maji kutokana na

Mwanza tangu asubuhi.

Mechi ilianza kwa kasi na dakika za
mwanzoni tu, nusura Simba ipate bao,
baada ya Shomari Kapombe kupiga krosi
iliyokuwa ikiingia yenyewe, lakini kipa wa
Mbao Abdallah Makanganya, aliipangua
na kuwa kona.

Dakika ya 24, Mohamed Hussein ‘“Tsha-

balala,” aliikosesha timu yake bao la wazi
alipopiga nje akiwa peke yake mpira uli-
otokana na krosi ya Dilunga.

Baada ya kuona hivyo, Dilunga alia-
mua mwenyewe kuambaa na mpira ku-
toka kwenye winga ya kulia na kuwapiga
chenga mabeki wa Mbao, huku akitoka
pembeni mwa uwanja na kuingia ndani
kidogo, umbali wa mita kama 30 hivi kab-
la ya kuachia kombora kali la mguu wa
kushoto na mpira ukajaa wavuni, ikiwa ni
dakika ya 41.

Kuingia kwa bao hilo kulionekana ku-
wachanganya kidogo Mbao FC na kuwa-
fanya Simba kutawala mechi hiyo kuanzia
hapo. Dakika moja tu ya kipindi cha pili,
Mkude aliandika bao la pili kwa Simba
na la kwanza kwake kwa msimu huu, al-
ipounganisha kwa mguu wa kulia mpira
wa kona uliopigwa na Ibrahim Ajibu.

Straika wa Mbao, Waziri Junior ambaye
alionekana kuwasumbua mno mabeki wa
Simba, aliipatia timu yake bao dakika ya 53
baada ya kuunganisha kwa kichwa mpira
wa faulo uliopigwa na Charles Emmanuel.

Nusura Mbao isawazishe bao la pili
dakika ya 65 kama mpira wa krosi ulioun-

ganishwa kwa umaridadi mkubwa na
Waziri usingetoka juu kidogo ya lango la
Simba.

Ni kipindi ambacho Mbao ilicharuka na
kufanya mashambulizi kadhaa makali lan-
goni mwa Simba, lakini mabeki wa viungo
wa timu hiyo walionekana kuwa makini
na kujituma zaidi kwenye mechi hiyo ku-
liko kwenye mechi ya fainali ya Kombe la
Mapinduzi dhidi ya Mtibwa Sugar, hivyo
kuzima hatari hizo.

Dakika ya 85, Ajibu alimpisha Rashi
Juma huku dakika chache kabla ya mechi
hiyo kumalizika, mfungaji wa bao la
kwanza, Dilunga aliumia na nafasi yake
kuchukuliwa na Tairone Santos.

Kwa matokeo hayo Simba inazidi ku-
jichimbia kileleni kwa kufikisha pointi 38,
ikiwa imecheza mechi 15, ikishinda mich-
ezo 12, sare mbili na imepoteza mechi
moja, huku Mbao ikisalia kwenye nafasi
ya 14 na alama zake 18 baada ya kushuka
dimbani mara 17, ikishinda nne, sare sita
na kupoteza mechi saba.

Simba itashuka tena katika uwanja huo
Jumapili kuivaa Alliance FC katika mechi
nyingine ya Ligi Kuu Bara.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mbelgiji Yanga
achambua Kipigo

Na Mwandishi Wetu

KUSHINDWA Kkutumia nafasi nne
hadi tano walizozipata dhidi ya Kag-
era Sugar huku wakiruhusu mabao
ya kizembe ndicho Kkilichochangia
Kipigo cha mabao 3-0 juzi katika
Uwanja wa Uhuru, kwa mujibu wa
Kocha Mkuu wa Yanga, Mbelgiji Luc
Eymael.

Mbelgiji huyo, aliyerithi mikoba ya
Mkongomani Mwinyi Zahera, alisema
wachezaji wake walipoteza nafasi
nyingi za wazi jambo lililowasaba-
bishia kipigo hicho, katika mechi
yake ya kwanza kuiongoza timu
hiyo.

“Kipindi cha kwanza tulicheza soka
nzuri na hutukuweza kufunga kwa
kutumia nafasi nne hadi tano tulizoz-
ipata na tulicheza pungufu kutokana
na mchezaji wetu [Mohamed Banka]
kuonyeshwa kadi nyekundu.

“Kipindi cha pili walinzi wetu
walifanya makosa [Kelvin Yondani
na Lamine Moro] tukaruhusu bao
la kijinga la kubabatiza, lakini pia
hatukuwa wazuri ndani ya boksi,”
Eymael alisema.

Kocha huyo alisema hawakuwa na
nafasi ya kupoteza bali kushinda ku-
tokana na nafasi ambazo waliziten-
geneza kwenye mchezo.

Matokeo hayo yaliifanya Yanga
kushuka nafasi moja hadi ya nane
baada ya mechi 13 ikiwa na alama
zake 25, wakati huu kesho ikijiandaa
kuivaa Azam FC kwenye Uwanja wa
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