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Askari wa Bunge wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Manyara, Martha 
Umbula, baada ya kuwasili katika viwanja vya Bunge, jijini Dodoma jana, kwa ajili ya kuagwa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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habari KiTaiFa

Adaiwa kujinyonga kisa deni la benki 

 Na Mwandishi Wetu, 

DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Ad-
olf Mkenda, amesema serikali 
kupitia Wizara ya Kilimo ina 
mpango wa kuongeza nguvu 
katika uzalishaji wa alizeti 
ili kuhakikisha kuna mafuta 
ya kula ya kutosha yanayo-
zalishwa nchini na hivyo ku-
punguza utegemezi wa mafuta 
hayo kutoka nje.

Kwa mujibu wa takwimu 
zilizopo sasa, uzalishaji wa 
ndani  unakidhi asilimia 43 
na hivyo nchi inazalisha tani 
270,000 za mafuta ya kula 
kila mwaka  na huagiza ny-
ingine tani 600,000 kufidia 
pengo lililopo ndani.

Prof. Mkenda aliyasema juzi 
alipozuru kwenye kiwanda 
cha kusindika mafuta ya kula 
ya alizeti cha  Pyxus Agricul-
ture Tanzania cha jijini Do-
doma.

Alisema pamoja na kuongeza 
nguvu kuhakikisha mafuta ya 
kula yanapatikana nchini kwa 
kiasi kinachotakiwa, serikali 
itaendelea kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji na kuon-
doa vikwazo mbalimbali ili 
kuwawezesha wawekezaji na 
pia wakulima wadogo kwa 
kuwapa nafasi ya kusafirisha 
bidhaa zao nje.

Prof. Mkenda alisema kwam-
ba anafahamu kuna mambo 
kadha wa kadha ambayo ya-
nasababishwa na kukwama 
kwa uzalishaji mkubwa wa 
mafuta nchini, hivyo serikali 
itapitia upya sheria na kanuni 
ili kuondoa mkwamo na ku-
wezesha uzalishaji wa ndani 
kukua zaidi.

Waziri Mkenda alisisitiza 
kuwa hakuna mageuzi ya kiu-
chumi yanayoweza kutokea 
bila kuwa na mapinduzi kwe-
nye kilimo.

“Tukiongeza tija kwenye 
kilimo, bei za bidhaa kama 
chakula itapungua, mageuzi 
kwenye kilimo yatasaidia 
sana kukuza viwanda hapa 
nchini,” alisema Prof. Mkenda.

Waziri huyo alisema serikaĺi 
itahakikisha mbegu za kuto-
sha za alizeti zinapatikana, 
akiagiza kuangaliwa kwa mfu-
mo wa kilimo cha mkataba 
kwa kuboresha mfumo wake.

“Tabia ya watu kuingia mka-
taba lakini wakati wa kuvu-
na wanampa mtu mwingine 
haipendezi, lazima wakulima 
waheshimu mikataba.” alion-
ya Prof. Mkenda.

Waziri huyo aliongeza kuwa 
ataitisha mkutano wa wataal-
amu ili kuangalia upya sera na 
taratibu zinazotumika katika 
uzalishaji wa alizeti nchini.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, Hamis Issa, akionyesha kwa waandishi wa habari mkoani humo jana, moja ya vifaa vinavyotumika ku-
fungua magari, baada ya kuwakamata watu watano kwa tuhuma za kuhusika na wizi wa magari saba yaliyokamatwa katika mikoa mbalimbali 
nchini. PICHA: ELIZABETH JOHN.  

Na Christina Haule, MOROGORO

WATU sita wamefariki dunia katika 
matukio tofauti mkoani Morogoro, yaki-
wamo ya kufa maji na kudaiwa kujinyonga 
huku mtu mmoja akinusurika kupoteza 
maisha baada ya kudaiwa kujaribu kujiua 
kwa kunywa sumu ya kuhifadhia mahindi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, 
Fortunatus Musilimu, aliwaambia waandi-
shi wa habari jana kuwa, tukio la kwanza 
lilitokea Januari 13 majira ya saa 10 jioni 
kijijini Mmgeta wilayani  Kilombero, lin-
amhusu kijana Felisian Mwampinzi (22).

Mkulima huyo na mkazi wa Mngeta, 
alikutwa akiwa amefariki dunia akidaiwa 
kujinyonga ndani ya chumba chake kwa 
kutumia nguo ya kitenge huku chanzo 
cha kuchukua uamuzi huo kutokana na 
ujumbe unaodaiwa aliuacha, kwamba 
ameamua kujinyonga kwa kuwa anadai-
wa na benki. 

Kamanda Muslimu alisema katika 
ujumbe huo, marehemu alidai alikopa 
deni kwa ajili ya mama yake lakini mama 
yake amekataa kulilipa, hivyo anasumbu-
liwa na benki na ndiyo sababu ya kuamua 

kujinyonga ili asisumbuliwe tena.
Hata hivyo, kiongozi huyo wa Jeshi 

la Polisi alisema wakati kijana huyo 
anajinyonga, hakukuwa na mtu yeyote   
nyumbani  na mwili wake ulihifanyiwa 
kwa ajili ya uchunguzi na baadaye ukaka-
bidhiwa kwa ndugu zake kuendelea na 
taratibu za maziko.  

Katika tukio la pili, Jafary Isaka (28), 
mkulima na mkazi wa Kijiji cha Mkula B, 
amekutwa akiwa amefariki dunia baada 
kudaiwa kujinyonga kwa kutumia kamba 
aliyoitengeneza kwa kuchana shuka na 
kuifunga kwenye moja ya kenchi ndani ya 
chumba chake. 

Kamanda Musilimu alisema tukio hilo 
lilitokea mnamo Januari 16 majira ya saa 
10 jioni katika maeneo ya Mkula B, Kata 
ya Mkula, wilayani Kilombero ambapo 
chanzo cha tukio hilo bado hakijafaha-
mika kwa kuwa hakuna ujumbe wowote 
ulioachwa na kijana huyo.

Alisema mwili wa kijana huyo umefany-
iwa uchunguzi na daktari na kukabidhiwa 
kwa ndugu kwa taratibu za mazishi.

Katika tukio la tatu, Cecilia Ching’unyau 
(22), mkulima na mkazi wa Magoweko, 

Tarafa na Wilaya ya Gairo, amenusurika 
kufa baada ya kudaiwa kujaribu kujiua 
kwa kunywa sumu ya kuhifadhia mahindi.

Kamanda Musilimu alisema tukio hilo 
lilitokea Januari 14, mwaka huu majira ya 
saa moja usiku katika Mtaa wa Magoweko 
ambapo mtuhumiwa anadaiwa kunywa 
sumu ya kuhifadhia mahindi aina ya Ac-
teric kwa kuchanganya na pombe aina ya 
vodka-cuca.

Alisema alikutwa akiwa amelewa na 
kupoteza kumbukumbu huku akiwa 
ameegemea  ukuta wa nyumba na pem-
beni yake kulikutwa makopo mawili vya 
pombe hiyo yakiwa yameshatumika na 
makopo mawili vyenye sumu hiyo.

Alisema mtuhumiwa amelazwa Kituo 
cha Afya Gairo akiendelea na matibabu na 
hali yake inaendelea vizuri, akidai kuwa 
chanzo cha tukio ni wivu wa kimapenzi 
kuwa wazazi wanaingilia kuvunja uhusi-
ano na mpenzi wake.  

Katika tukio la nne lililotokea Kijiji cha 
Mbasa, Tarafa ya Ifakara, Kilombero, 
mwili wa Msham Abdalah (21), mkulima 
na mkazi wa Kapolo, uliokotwa ukielea 
katika Mto Kikwawila.

Watano mbaroni tuhuma wizi magari 

Mbinu kumaliza 
uhaba mafuta 
ya kula zatajwa

 Na Elizabeth John,Njombe.  

WATU watano wanashikiliwa 
na Jeshi la Polisi mkoani Njombe 
kwa tuhuma za kuhusika na wizi 
wa magari saba yaliyokamatwa 
katika mikoa mbalimbali nchini.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Hamisi Issah, aliwaam-
bia waandishi wa habari jana 
kuwa magari hayo yamekamat-
wa yakihusishwa na wizi baada 
ya msako wa kutafuta gari moja 
lililoibwa maeneo ya Chaugingi 
mjini  Njombe.

Alisema magari yaliyokamat-
wa ni aina ya Noah linalodaiwa 
kuibwa mkoani Mbeya, gari aina 
ya Spacio lililotoka Silali mkoani 
Mara, Rav 4 lililokamatwa mkoa-
ni Singida na Carina lililopatika-
na mjini Njombe.

“Tulikuwa tunatafuta gari 
moja, matokeo yake tumeweza 
kukamata magari mengine saba 

ambayo yanahusishwa na kuib-
wa maeneo mbalimbali katika 
nchi yetu,” alisema Kamanda 
Issa.

Aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Edrick Husein, maarufu 
Kimyakimya kutoka Dar es Sa-
laam, Sudy Mwinyi, mkazi wa 
Uyole, Mbeya, Method Mkong-
wa, mkazi wa Njombe, Imani Fi-
delis, mkazi wa Moshi na Timo-
thy Nehemia, mkazi wa Mufindi 
mkoani Iringa.

Kamanda Issa alisema 
watuhumiwa hao wanadaiwa 
wanashirikiana kuiba magari 
na kuyapokea kisha wanayab-
adilisha namba na hutumia vi-
faa maalum katika kubadilisha 
namba za injini.

“Vifaa vyenyewe ukiviangalia 
vimeandikwa namba kuanzia 
0-9, namba ambazo zipo kwe-
nye magari ,hivi huwa vinagong-
wa kwenye namba endapo uki-

taka kubadilisha kwenye injini 
au kwenye chesesi na bado kuna 
dawa wanayotumia kufuta nam-
ba kwa kusugua,” alisema Issah.

Alisema watuhumiwa hao 
wamekuwa wakitumia vi-
faa mbalimbali katika wizi 
wa magari na kuyabadilisha 
ili wahusika wa magari hayo 
washindwe kuyatambua pindi 
wayaonapo.

Alisema watuhumiwa hao 
wanaonekana kuwa wazoefu, 
waliokuwa na mtandao kutoka 
mikoa mbalimbali ambao ume-
naswa mkoani Njombe.

Aliwataka wananchi ambao 
wameibiwa magari za aina hiyo, 
kwenda kuyatambua akionya 
kuwa yaliyoingizwa nchini  bila 
kulipiwa kodi, ni lazima yalipiwe.

“Tutashirikiana na TRA ili 
kuhakikisha kodi ya serikali 
inakusanywa, haya magari ya-
likuwa yanamilikiwa na watu, 

hivyo kaa mkao wa kujibu gari 
namna ulivyolipata, ukieleza to-
fauti utakuwa sehemu ya tukio 
la wizi,” alionya.

Meneja wa Mamlaka ya Mapa-
to (TRA) Mkoa wa Njombe, Sha-
ban Musibu, alisema kwa kush-
irikiana na Jeshi la Polisi mpaka 
sasa magari saba yamekamatwa, 
hivyo kwa mujibu wa sheria, 
wamegundua kuna magari kad-
haa yameingizwa bila ya uta-
ratibu wa sheria, hivyo wahusika 
wamekwepa kodi.

Alisema mpaka sasa magari 
mawili wamiliki wake wamek-
wepa kodi lakini bado uchun-
guzi unafanyika ili kubaini kama 
kuna magari mengine.

“Nitoe wito kwa wanaofanya 
hii kazi waache kwa sababu 
utanunua gari ambalo limeingia 
kwa wizi, utakamatwa mwisho 
wa siku utapoteza hela,” alisema 
Musibu.
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Habari kitaifa

Spika ataja mauaji Kiteto 
mwili mbunge ukiagwa  taNESCO 

yapewa miezi 
sita umeme 
vijiji vyote 

 Na Zuena Msuya, DODOMA 

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard 
Kalemani, ameliagiza Shirika la Umeme 
(TANESCO) mkoani Dodoma kuhakikisha 
ndani ya miezi sita vijiji vyote ya mkoa 
huo viwe vimepata umeme.

Dk. Kalemani alisema hayo juzi wakati 
wa mkutano wake na wafanyakazi 
wa TANESCO wa Mkoa wa Dodoma, 
uliokuwa na lengo la kufahamiana, 
kusikiliza kero zinazowakabili na kutoa 
maelekezo ya kuboresha utendaji kazi 
wa shirika hilo.

Alisema wafanyakazi hao ndiyo 
wenye dhamana na jukumu kubwa la 
kuhakikisha Mkoa wa Dodoma unapata 
umeme wa kutosha na wa uhakika 
katika maeneo yote.

Dk. Kalemani alisisitiza mkoa huo 
kwa sasa una wakazi wengi na bado 
wanaendelea kuongezeka kwa kuwa ni 
makao makuu ya nchi, hivyo umeme 
mwingi unahitajika katika shughuli 
mbalimbali.

Alisema kuwa kutambua hilo, ni 
lazima kila mfanyakazi awe sehemu 
ya shirika hilo na afanye kazi kwa kasi 
zaidi, ubunifu mkubwa na kwa usahihi 
ili kukidhi mahitaji ya umeme na 
kuboresha zaidi huduma zitolewazo na 
shirika hilo.

“Sitakubali kupata aibu ya baadhi ya 
maeneo na vijiji vya makao makuu ya 
nchi kutokuwa na umeme, mkoa huu 
una zaidi ya Megawati 400 za umeme, 
lakini matumizi ni Megawati 45 tu 
kwa sasa, kuna wateja wengi ambao 
wanahitaji umeme na maeneo mengine 
bado hayajafikiwa kabisa na huduma 
hiyo, TANESCO  Dodoma fanyeni kazi,” 
aliagiza.

Alitoa siku 14 kwa shirika hilo mkoani 
hapa kumfikishia taarifa ya namna 
walivyojipanga katika kusambaza 
umeme kwa wananchi, kuunganisha 
wateja wa zamani na kupata wapya, 
kuzalisha na kusafirisha umeme katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Vilevile, alipiga marufuku watumishi 
wenye tabia ya kuchelewesha majalada 
ya kazi, akisisitiza kuwa vitendo 
hivyo vinachelewesha utendaji kazi na 
kutotimiza malengo kwa wakati.

“Ni mwiko na marufuku kukaa na 
jalada mezani zaidi ya siku moja ofisini, 
kama huwezi kulifanyia kazi, sema au 
peleka kwa wanaoweza kulifanyia kazi, 
tunataka kazi ziende haraka na kwa 
wakati, ukiona huwezi kufanya kazi kwa 
kasi hii ninayotaka, ni bora uondoke 
ofisini,” alionya.

Katika hatua nyingine, Dkt. Kalemani  
aliiagiza TANESCO, kuangalia upya 
utaratibu wa kuajiri au kuwapa kazi 
wafanyakazi wa muda maalum (STE) 
ambao muda mwingi wanakuwapo 
maeneo kazi kufanya kazi za kuchimba 
mashimo, kusimika nguzo na kuvuta 
nyaya.

Alitaka STE wasiokuwa na mikataba, 
wapewe mikataba, wenye sifa ya ajira 
waajiriwe na wale wasiokuwa na sifa na 
wamefanya kazi muda mrefu, wapewe 
mafunzo maalum ili wapate ajira. 

Daktari wa upasuaji wa macho, Zainul Humbaro (kushoto), akimpima mgonjwa Mwachumu Twarati mkazi wa Mafia, baada ya ku-
fanyiwa upasuaji wa mtoto wa jicho, katika kituo cha afya Medwell, kilichopo Kibaha Mpakani, mkoani Pwani jana. Huduma hiyo 
ya upimaji na upasuaji wa mtoto wa jicho, hutolewa bure kituoni hapo kila siku ya Jumanne na Ijumaa. PICHA: MARGARET MALISA   

 Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Kilimo, imeingia 
makubaliano na wawekezaji wa ndani na 
nje ya nchi kuhusu uendelezaji wa zao la 
ngano, huku ikisisitiza kuwanyang’anya 
mashamba ya ngano wale wote wali-
oshindwa kuyaendeleza.

Miongoni mwa makubaliano hayo ni 
kununua kwa bei isiyopungua Sh. 800 
kwa kilo moja ya ngano.

Akizungumza jana katika mkutano wa 
wadau wa tasnia ya ngano jijini hapa, Wa-
ziri Prof. Adolf Mkenda, alisema kilimo 
cha ngano na shahiri kinasuasua nchini.

“Tukiangalia zao la ngano Tanzania 
linadorora, uzalishaji unakwenda chini, 
nimepita Siha kule wanaozalisha ni wach-
ache.

Basuto Hanang’ tumekuta hata tu-
liyempa shamba letu, hazalishi ngano, 
amekamata shamba la serikali, lakini 
hazalishi. Kuna mashine tuliagiza kutoka 
Canada, ninadhani zipo kwenye mabok-
si,” alisema.

Prof. Mkenda alisema wale wenye 
mashamba ya serikali, wachague kusuka 
au kunyoa, akimaanisha kulima ngano au 
kuyarudisha mashamba serikalini.

“Wale wenye mashamba ya serikali, ni 
kusuka au kunyoa, walime ngano au tu-
nayachukua, wale wenye mashamba ya 
ngano au shahiri, wachague kulima nga-
no au shairi au serikali kuyachukua, hatu-

pendi mgogoro na wawekezaji,” alionya.
Alitoa wito kwa wawekezaji wote ku-

wekeza katika kilimo hicho ili kukidhi 
mahitaji ya viwanda vya ndani huku aki-
wataka wakulima kuzalisha ngano bora 
yenye tija, ili kutoumiza wawekezaji.

Waziri huyo alisema kama ikiachwa 
hali iliyopo, inahatarisha na huenda 
ikaua kilimo hicho na kuwashukuru 
wawekezaji kwa kuanzisha viwanda vya 
kutumia ngano ya ndani.

“Hili zao tunalipoteza kwa kuwa uki-
wauliza wakulima, wanasema tatizo ni 
bei,  kulima kwa bei tunayoiona ni hasara 
hivyo wanaona walime viazi, maharage 
na mazao mengine, mashamba mengine 
ni makubwa vipande, vinakodishwa kwa 
wakulima na hawataki kulima ngano,” 
alisema. Waziri huyo alisema bei imeku-
wa ni tatizo na kusababisha wakulima 
kukata tamaa kulima zao hilo.

“Rais John Magufuli alipokuwa ak-
izindua Bunge, alitoa maagizo mengi 
ikiwamo kufufua zao la ngano, Tanzania 
tujitegemee katika zao la ngano na akase-
ma atakayemteua kuwa Waziri wa Kilimo, 
kazi yake ya kwanza iwe ni kushughu-
likia ngano, leo siyo siku ya kwanza kwa 
harakati hizi,” alisema.

Alisema Tanzania inaagiza ngano nje 
ya nchi kwa wastani wa tani 800,000 
hadi milioni moja huku uzalishaji wa 
ndani ni kati ya tani 60,000 hadi 70,000 
kwa mwaka.

“Uwezo wetu ni mkubwa kuliko tuna-
vyozalisha, lakini tumekuwa tukicheza 
kati ya tani 60,000 hadi 70,000, wata-
laamu wanatuambia ukiangalia hali ya 
nchi, Tanzania ina uwezo mkubwa kuliko 
nchi yoyote Afrika Mashariki,” alisema.

Waziri huyo alisema katika uzalishaji 
wa ngano, kwa sasa Tanzania ni ya pili 
kwa nchi za Afrika Mashariki na kwamba 
fursa iliyopo bado haijatumika ipasavyo.

Alisema Tanzania imeweka mikakati 
ya kukuza zao hilo ili kurudi kwenye 
makubaliano ya kutoza ushuru wa asil-
imia 35 kwa ngano kutoka nje.

Akizungumza kuhusu makubaliano 
hayo, Prof. Mkenda alisema wale wote 
wanaonunua ngano kutoka nje ya nchi, 
watanunua kwa uwiano sawa kulingana 
na uzalishaji wake.

“Kama unaingiza asilimia 60 ya nga-
no kutoka nje, utanunua asilimia 60 
ya ngano inayozalishwa ndani, haya ni 
makubaliano kama anaagiza asilimia 10, 
atanunua asilimia 10 kulingana na uzal-
ishaji, bei ya chini itakuwa ni Sh. 800 kwa 
kilo, wakulima wanajua, na hapa sekta bi-
nafsi wamekubali maumivu kidogo lakini 
wanataka ubora.

“Tunaahidi kuwa tunakaa na wadau 
wote kukaa kikao kila mwaka kujadili 
kero zote, na itafanyika kwa mazao yote 
ya kimkakati, tutaanzisha dawati la sekta 
binafsi na tutaweka mtu makini maana 
kuna kero zingine zinakera,” alisema.

Wasioendeleza mashamba ya ngano kunyang’anywa

 Na Augusta Njoji,DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, ameon-
goza wabunge kuaga mwili wa aliyekuwa 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Martha 
Umbulla (66), huku akikumbuka namna 
walivyoshirikiana naye kudhibiti mauaji 
ya wakulima na wafugaji katika wilaya za 
Kongwa na Kiteto.

Wakati wa mgogoro huo, Umbulla ali-
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, jambo 
ambalo Spika Ndugai alisema lilimuumi-
za siku zote kutokana na vifo vilivyo-
tokea.

Akitoa salamu za rambirambi, Spika 
Ndugai alisema: “Kiteto ni moja ya wilaya 
ngumu sana kiutawala, mimi ni jirani yao. 
Nikiwa Mbunge wa Kongwa, hakuna kitu 
ambacho nimelia mara kwa mara bun-
geni kuhusu Kiteto.”

Alisema Wilaya ya Kiteto ni ngumu na 

kipindi Umbulla akiwa Mkuu wa Wilaya, 
yalijitokeza mauaji kadhaa kati ya wakuli-
ma na wafugaji.

“Tulizika mara kadhaa, kumekuwa 
na mapumziko miaka mitano iliyopita 
baada ya Rais John Magufuli kuingia ma-
darakani, lakini sasa matatizo yameanza 
tena. “Hata jana ( Juzi) jimboni kwangu 
Kijiji cha Makawa tulimzika kijana mmo-
ja ambaye ameacha watoto wadogo sana 
na ameuawa kikatili.

“Kuna wakati Martha alikuwa akija 
ofisini kwangu, alikuwa anasema ‘Job 
bado unakumbuka yale mambo tu’, ni-
likuwa namjibu kuwa ‘wewe mbona 
huhusiki?’, anarudia tena ninamwambia 
Martha kuwa na amani, wale ndugu zetu 
waliuawa na matatizo yalishaisha.

“Kiteto kuna shida, tusidharau, serikali 
tutafute ufumbuzi wa kudumu, tusiende 
juu juu, tukienda juu juu kwa upande 

wa viongozi, hatutapata ufumbuzi, ipo 
shida kubwa Kiteto, ninatumai serikali 
yetu itaangalia Kiteto, nimewahi kusema 
wakati huo ilikuwa kama Somalia.

“Marehemu alijishughulisha sana na 
masuala ya ushauri kwenye kilimo kwa 
wanawake, na hapa bungeni alipendelea 
kuwapo kwenye Kamati ya Kilimo, Mifu-
go na Maji,” alisema.

Spika Ndugai alisema Umbulla alijitoa 
zaidi kwenye eneo hilo na kumshukuru 
kwa ushauri na michango aliyoitoa kip-
indi cha ubunge wake.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ali, 
alisema Umbulla amechangia kuima-
risha heshima na usawa wa binadamu 
hasa wanawake.

Awali, akisoma wasifu wa marehemu, 
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline 
Gekul, alisema Umbulla ameacha mume, 
watoto wawili na wajukuu watatu.

tibA
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Magari ya serikali kutumia gesi
  Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalem-
ani,  ameagiza magari ya serikali, taasisi za 
umma, sekta binafsi na wananchi kujiandaa 
kutumia gesi asilia katika magari yao kwa 
kuanza kubadili mfumo wa magari yao ku-
toka matumizi ya mafuta ya petroli na dizeli 
kuingia katika matumizi ya gesi.

Dk. Kalemani aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam baada ya kutembelea kituo 
cha kusambaza gesi asilia kwenye magari kili-
choko Ubungo na kubainisha kuwa gesi ime-
shaanza kutumika kwenye magari nchini na 
mfumo huo utaenezwa kwa kasi zaidi muda 
siyo mrefu.

Waziri huyo pia alikwenda Mtaa wa Nzasa, 
Sinza Wilaya ya Kinondoni kuzindua moja 
kati ya laini nne zitakazotumika kusambaza 
gesi asilia majumbani mkoani Dar es Salaam.

Akizungumza na wananchi wa mtaa huo 
kuhusu gesi asilia kutumika kwenye magari, 
Dk. Kalemani alisema tayari ameshatoa 
maelekezo kuwa itakapoanza, isiwekwe kwe-
nye mabasi ya mwendokasi na magari ya seri-
kali pekee, bali pia yale ya sekta binafsi na ya 
wananchi nayo yanufaike na nishati hiyo.

“Wenye magari pelekeni magari yenu mae-
neo ya  kubadili mfumo wa petroli na dizeli 
na watu wa bodaboda na pikipiki nanyi mji-
andae kutumia gesi asilia, itawasaidia kupun-
guza gharama za uendeshaji,” alisema.

Pia, aliwataka wanaoagiza magari nje ya 
nchi, waagize yale ambayo tayari yapo kwe-
nye mfumo wa gesi ili kuepuka gharama za 
kuyabadilisha ambapo hugharimu kati ya Sh. 
800,000 hadi Sh. milioni moja kwa kila gari.

Kuhusu gesi asilia ya majumbani, Dk. 
Kalemani aliwatoa wasiwasi wananchi kuwa 
ni salama, haina madhara yoyote, hivyo itaka-
poanza,  waitumie kwa sababu itawapungu-
zia gharama za matumizi, akibainisha kuwa 
uniti moja ni Sh. 1,000 na itanunuliwa kama 
luku.

Alisema ipo mifumo minne eneo la Ubun-
go Maziwa ya kusambaza gesi hiyo majumba-
ni ambapo laini ya kwanza inaanzia Ubungo 
kuelekea Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM),  Makongo hadi Bagamoyo.

Alisema laini ya pili ambayo aliizindua jana, 
inatoka Ubungo Maziwa na kupita Mtaa wa 
Nzasa, Kijitonyama na kuelekea Mikocheni 
na ya tatu inatoka Ubungo kuelekea Tabata, 
Pugu na baadaye itafika Morogoro.

Alisema laini ya nne inaanzia Ubungo 
Maziwa na inakwenda Temeke, Chang’ombe, 
Kurasini hadi Mbagala.

Waziri huyo aliliagiza Shirika la Maendeleo 
la Petroli (TPDC), kuhakikisha  laini zote nne 
za kusambaza gesi zinatumika.

“Mkandarasi (Kampuni ya wazawa BQ) vi-
faa vitakavyohusika kutandaza gesi hii kutoka 
hapa Nzasa vitoke Tanzania na ni marufuku 
kununua luku ya gesi, mabomba kutoka nje 
ya nchi, nikija Juni 23 mwaka huu, nisiambiwe 
mabomba hayajaja au luku haijaja, ninawapa 
miezi sita mkamilishe hii kazi na siyo miezi 12 
iliyosemwa hapa,” aliagiza.

Alisema Tanzania ina futi za ujazo trilioni 
57.54 za gesi asilia na kwamba mpaka sasa 
matumizi ni trilioni 0.57 ambapo bado hawa-
jafikia hata trilioni moja.

Alisema katika gesi hiyo, kiwango kilicho-
tengwa kwa ajili ya nyumbani ni trilioni 1.17.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dk. James 
Mataragio, alisema katika mwaka wa fedha 
2020/21, shirika limetenga Sh. bilioni 10 kwa 
ajili ya kuunganisha wateja wa majumbani 
wapatao 1,000 mikoa ya Dar es Salaam, Lindi 
na Mtwara.

Maagizo mazito waziri akigawa pikipikiMo Dewji azidi kung’ara 
orodha mabilionea Afrika JKT kulima mpunga 

mara 2 kwa mwaka 
 Na Renatha Msungu, MOROGORO 

KUTOKANA na mradi wa ujenzi wa 
skimu ya umwagiliaji unaoendelea 
katika eneo la JKT Chita mkoani Moro-
goro, jeshi hilo limepanga kuendesha 
kilimo cha mpunga mara mbili kwa 
mwaka, ili kujitosheleza chakula katika 
kambi zake.

Mbali na hilo, jeshi hilo limesema 
ziada ya mazao itaingizwa katika ghala 
ya taifa.

Akizungumza jana wakati akitembelea 
mradi wa skimu ya umwagiliaji katika 
Kikosi cha 837 KJ Chita, Mkuu wa Jeshi 
la Kujenga Taifa (JKT), Meja Jenerali 
Charles Mbuge, alisema ujenzi wa skimu 
hiyo hadi sasa umefikia asilimia 45, 
hatua ambayo ni nzuri kulingana na 
muda walioanza ujenzi huo.

“Nilivyokuja kutembelea Desemba 
mwaka jana, ujenzi ulikuwa asilimia 40, 
leo (jana) nimekuja imefika asilimia 45, 
hayo ni matokeo mazuri na tutafikia 
malengo tuliojiwekea kukamilisha skimu 
hii,” alisema Meja Jenerali Mbuge.

Alisema kwa msimu huu, wameanza 
kwa kulima shamba la ekari 2,500 na 
mkakati wa JKT ni kupanua miundombi-
nu hiyo ili kufikisha ekari 12,500 ifikapo 
mwaka 2025.

Alisema baada ya kukamilika kwa 
skimu, watakuwa na uwezo wa kulima 
mara mbili kwa mwaka, kwa sababu 
maji ya mito ambayo miundombinu 
imejengwa, hayakauki iwe kiangazi au 
msimu wa mvua.

Alisema kupitia mradi, JKT imetoa 
fursa ya kushirikisha jamii inayozun-
guka kambi hiyo kwa kuwapa ujuzi wa 
kitaalamu ambao unatumiwa na jeshi 
hilo kwa kushirikiana na Tume ya Taifa 
ya Umwagiliaji katika utaratibu mzima 
wa upandaji wa zao la mpunga.

“Tumeamua kuwashirikisha wanaki-
jiji kwa sababu tunahitaji wajue ili nao 
wakaitumie teknolojia ya kilimo hicho 
uraiani, ili kuepuka kupoteza mbegu ny-
ingi wakati wa kupanda,” alisema Meja 
Jenerali Mbuge.

Alisema utekelezaji wa mradi ume-
saidia kwa kiasi kikubwa jamii inay-
ozunguka kambi hiyo kupunguza adha 
ya mafuriko katika mashamba yao na 
badala yake sasa mfumo wa umwagil-
iaji kuelekeza maji sehemu moja.

Mbali na hayo, alisema baada ya mra-
di huo kukamilika, utatumiwa na baadhi 
ya wanafunzi wa vyuo watakaotumia 
skimu hiyo kwa mafunzo kwa vitendo.

Alisema wageni pia watakwenda 
kutembelea sehemu hiyo kama kivutio 
kutokana na mitaro mingine kupita 
chini ya reli.

Alisema wito wao kwa serikali ni 
kuwasaidia fedha ili wapanue miun-
dombinu zaidi, ili kulima ekari 12,500, 
akibainisha kuwa serikali ni sikivu na 
wanaamini hilo litafanikiwa.

Mkulima Hamisi Kayoga alisema 
raia wamenufaika na kilimo hicho cha 
mkakati kinachoendeshwa na jeshi hilo.

Alisema kilimo hicho kimewapa man-
ufaa makubwa kwa sababu teknolojia 
ya upandaji wanayoitumia atakwenda 
kuitumia uraiani.

Kayoga alisema wanaishukuru JKT 
kuamua kushirikiana nao katika kilimo 
hicho cha mpunga na wamepata fursa 
ya kujua kupanda kitaalamu zao hilo la 
biashara.

 Na Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA Mohammed Dewji, 
maarufu Mo, ameendelea kung’ara kwenye 
chati ya mabilionea wa Afrika, mwaka huu 
akiorodheshwa namba 13 katika ripoti ya 
Jarida la Forbes, 2021.

Katika ripoti hiyo Mo (45) amepanda 
kutoka nafasi ya 16 mwaka jana akiwa na 
utajiri wa Dola za Marekani bilioni 1.6, na 
ameendelea kuwa bilionea kijana zaidi 
katika orodha hiyo ya mabilioni 18 barani 
kwa miaka sita mfululizo.

Ripoti hiyo iliyotoka juzi, inabainisha 
kwamba, mfanyabiashara tajiri kutoka 
Nigeria, Aliko Dangote (63), ameendelea 
kuwa kinara kwa mara ya 10 mfululizo, 
akiwa mtu tajiri zaidi barani Afrika.

Dangote anayejihusisha na biashara ya 

saruji, sukari na unga wa ngano, ana utajiri 
wa Dola za Marekani bilioni 12.1.

Nafasi ya pili imeendelea kushikiliwa 
na rais wa Misri mwenye umri wa miaka 
60, Nassef Sawiris mwenye utajiriwa 
Dola bilioni 8.5, akifuatwa na Nicky 
Oppenheimer (75) wa Afrika Kusini 
mwenye utajiwa wa Dola bilioni nane.

KAULI YA MO
Baada ya kutolewa kwa ripoti hiyo, Mo 

Dewji alisema jana kuwa kwa sasa ameajiri 
watu 33,000 na anatarajia kutoa ajira kwa 
watu 100,000 katika miaka minne ijayo, 
yaani kufikia mwaka 2025.

Mo, mbunge wa zamani wa Singida 
Mjini, pia alisema ataendelea kutoa 
misaada kwa jamii ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa mkakati wake wa kurudisha 
faida kwa jamii.

Katika orodha hiyo ya mabilionea barani 
Afrika, Johann Rupert wa Afrika Kusini 
(70), amepanda kwa nafasi moja hadi 
ya nne, akifuatwa na Mike Adenuga wa 
Nigeria (70) ambaye mwaka jana alikuwa 
nafasi ya tatu.

Wengine wanaokamilisha orodha 
hiyo ya mabilionea 18 barani Afrika na 
nchi wanazotoka kwenye mabano ni: 
Abdulsamad Rabiu (Nigeria), Issad Rebrab 
(Algeria), Naguib Sawiris (Misri), Patrice 
Motsepe (Afrika Kusini), Koos Bekker 
(Afrika Kusini), Mohamed Mansour (Misri), 
Aziz Akhannouch (Morocco), Mo Dewji 
(Tanzania), Youssef Mansour (Misri), 
Othman Benjelloun (Morocco), Michiel 
Le Roux (Afrika Kusini), Strive Masiyiwa 
(Zimbabwe) na Yasseen Mansour (Misri).

MkuuwaJeshi la KujengaTaifa (JKT), Meja Jenerali Charles Mbuge (wa pili kushoto), akiwasaidia vijana wa jeshi hilo, kubeba kokoto kwa 
ajili ya kuchanganya zege, katika ujenzi unaoendelea wa skimu ya kilimo cha kimkakati cha umwagiliaj inayojengwa katika kikosi 837 Chita 
JKT, Ifakara, mkoani Morogoro juzi.PICHA: RENATHA MSUNGU. 

nMwenyewe kutoa ajira 100,000
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Waziri Mkuu aridhishwa na ujenzi Chuo cha Uhamiaji 
 Na Mwandishi Wetu, 
MKINGA

WAZIRI Mkuu Kassim Majali-
wa, amesema ameridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi wa Chuo 
cha Mafunzo ya Uhamiaji cha 
Boma Kichakamiba kilichoko 
wilayani Mkinga mkoani Tanga.

Aliyasema hayo juzi wakati 
akizungumza na makamanda na 
wadau mbalimbali mara baada 
ya kukagua maendeleo ya ujenzi 
wa chuo hicho katika ziara yake 
ya kikazi mkoani Tanga. 

Ujenzi wa chuo hicho ni 
utekelezaji wa ahadi aliyoitoa 
Oktoba mwaka jana wilayani 
humo wakati akimnadi aliyeku-
wa mgombea urais wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John 
Magufuli.                                                      

Waziri Mkuu alisema ujenzi 

wa chuo hicho ni jambo jema 
katika Idara ya Uhamiaji na lina 
manufaa makubwa nchini. 

Alisema ujenzi wa majengo 
hayo ni mwendelezo wa jitihada 
za serikali za kuhakikisha idara 
hiyo inafanya kazi kwa ufanisi.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano ya serikali ya awamu ya 
tano, zipo jitihada kubwa zime-
fanywa za kuimarisha miun-
dombinu kwenye majeshi yetu.

“Kwenye Idara ya Uhamiaji, 
tumewezesha upatikanaji wa ny-
umba 103 za makazi pamoja na 
ujenzi wa jengo la makao makuu 
mkoani Dodoma,” alisifu. 

Waziri Mkuu aliagiza Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya Nchi 
ihakikishe inatenga mapema 
bajeti kwa ajili ya Idara ya Uha-
miaji, ili wakamilishe miundom-
binu ya chuo hicho.

Waziri Mkuu pia aliipongeza 
Idara ya Uhamiaji kwa namna 
wanavyofanya kazi kwa weledi 
na kuibua mbinu mbalimbali 
zinazotumiwa na wahamiaji har-
amu wanaoingia nchini bila ku-
fuata utaratibu.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani, Khamis Chilo, alisema 
kambi hiyo ya mafunzo ya 
maofisa na askari wa Idara ya 
Uhamiaji, ni matunda ya serikali 
kuboresha Idara ya Uhamiaji.

Naibu Waziri Chilo alisema 
ujenzi wa kambi hiyo yenye uku-
bwa wa ekari 395, utasaidia wa-
nanchi wa maeneo ya jirani ku-
pata huduma muhimu za kijamii 
ikiwamo maji na umeme.

Kamishna Jenerali wa Idara ya 
Uhamiaji, Dk. Anna Makakala, 
alisema lengo kuu la kuanzisha 
kambi hiyo ya kijeshi ni kutoa 

mafunzo ya utayari kwa wakati 
na gharama nafuu, kupata askari 
wenye ukakamavu, nidhamu, 
weledi na maadili ya kikazi ya 
kiuhamiaji.

Dk. Makakala alisema mpaka 
sasa wameshatumia Sh. milioni 
140 katika ujenzi zilizotokana na 
michango ya hiari ya maofisa na 
askari wa uhamiaji waliochangia 
Sh. milioni 81 huku wadau mbal-
imbali wakichangia Sh. milioni 
59. Alisema kambi hiyo kwa sasa 
ina uwezo wa kuchukua askari 
300 kwa wakati mmoja na en-
dapo watapata fedha, wanata-
rajia kuongeza uwezo wa chuo 
hadi kufikia askari wanafunzi 
1,000.

Aliongeza kuwa idara hiyo 
inao mpango wa kuongeza ma-
jengo ya kudumu na kuwa na 
huduma muhimu za mabweni, 

zahanati, madarasa, nyumba za 
ibada na maktaba, ili kukifanya 
chuo hicho kuwa na hadhi ya ki-
taifa na kimataifa. 

Alisema wanahitaji Sh. bilioni 
tatu ili kutekeleza mpango huo.

Kaimu Meneja wa Shirika la 
Umeme (TANESCO) Mkoa wa 
Tanga, Juma Nkija, alipoitwa 
kueleza mpango wa kupeleka 
umeme chuoni hapo, alisema 
ndani ya siku tatu kuanzia jana, 
watawasha umeme katika eneo 
hilo.

Kuhusu suala la maji, Waziri 
Mkuu alimwita wa Mkurugenzi 
wa Ufundi wa RUWASA, Deus-
dedit Magoma, aeleze ni lini 
yatapatikana na akajibiwa kuwa 
wamepokea Sh. milioni 150 na 
ndani ya mwezi mmoja, maji 
yatakuwa yanapatikana chuoni 
hapo.

Maagizo mazito waziri akigawa pikipikiTril. 18/- zapita miamala 
ya mtandaoni kila mwezi Ekari 150 kupandwa 

mbegu za mpunga
 Na Renatha Msungu, MLIMBA

JESHI la Kujenga Taifa (JKT), 
limetenga ekari 150 za mashamba 
kwa ajili ya kuandaa mbegu za 
mpunga, ili misimu ijayo waanze 
kutumia mbegu kutoka ndani ya 
jeshi hilo na kuihudumia jamii 
inayowazunguka.

Akizungumza katika ziara yake 
katika mradi wa skimu ya umwa-
giliaji iliyoko Chita JKT, Kaimu 
Mkuu wa Utawala wa JKT ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kilimo Mkakati, Mifugo na Uvuvi, 
Kanali Hassan Mabena, alisema 
katika msimu inayofuata, wame-
panga kutumia mbegu zinazotoka 
ndani ya jeshi hilo.

Alisema mbegu hizo siyo tu 
zitatumika katika mashaba ya 
JKT, bali zitatumika kuhudumia 
pia mashamba ya jamii inayowa-
zunguka kwa sababu zitakuwa na 
ubora kutokana na jinsi ambavyo 
zinatunzwa na wataalamu kutoka 
jeshi hilo wakishirikiana na Tume 
ya Taifa ya Umwagiliaji.

“Tumejipanga misimu ijayo kuan-
za kutumia mbegu kutoka ndani 
ya jeshi, lengo ni kuzidi kupanua 
wigo wa kilimo mkakati tunacho-
fanya,” alisema Kanali Mabena.

Akizungumzia ujenzi wa skimu 
inayoendelea, Kanali Mabena 
alisema mpaka sasa tayari mab-
anio yote yameshakamilika, hivyo 
mradi huo unatarajia kukamilika 
Mei mwaka huu.

Alisema kazi ambayo imefanyika 
inalenga kuhakikisha maji yanay-
otoka kupitia mito, yatapita katika 
mifumo hiyo ambayo imejengwa 
katika mitaro mama na baadaye 
yatakwenda kufika katika sehemu 
ambazo wenyewe wanaita vi-
gawa maji na kuelekezwa katika 
mashamba husika.

Alifafanua zaidi kuwa awamu 
ya pili ya mradi huo itakuwa 
ni kutengeneza mitaro ambayo 
itakuwa inaingiza maji shambani, 
mitaro mikubwa na midogo am-
bayo itakuwa inatoa maji yasiyo-
hitajika.

 Na Prisca Ulomi, DODOMA

WAZIRI wa Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Dk. Faustine Ndugulile, 
ameiarifu Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu kuwa kiasi cha Sh. tri-
lioni 18 kinapita kwenye mitandao kwa 
mwezi.

Alitoa taarifa hiyo juzi wakati wa ki-
kao chake na kamati hiyo kilichohud-
huriwa na wajumbe wa menejimenti ya 
wizara hiyo na wakuu wa taasisi zake 
ikiwamo Shirika la Posta (TPC), Shirika 
la Mawasiliano (TTCL), Mamlaka ya 
Mawasiliano (TCRA), Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa Wote (UCSAF), Baraza la 
Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano 
(TCRA -CCC) na Tume ya TEHAMA 
(ICTC) kilichofanyika kwenye Ukumbi 
wa Bunge jijini Dodoma.

Dk. Ndugulile aliwaambia wajumbe 
wa kamati hiyo kuwa takriban miama-
la milioni 300 inafanyika kwa mwezi 
mtandaoni na serikali inapata Sh. bilioni 

80 kwa mwezi za tozo kutokana na fed-
ha zinazopita mtandaoni na mzunguko 
huo wa fedha mtandaoni kwa mwezi.

Alisema miamala inayofanyika na tozo 
ambazo serikali inapata ni kutokana na 
kuwapo kwa matumizi ya TEHAMA.

Alifafanua kuwa Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano ni njia kuu ya uchumi na 
inawezesha upatikanaji wa huduma za 
mawasiliano yenye kasi, kufanikisha 
utendaji kazi wa mifumo ya TEHAMA 
na huduma za fedha mtandaoni na 
wizara imejipanga kuandaa ramani ya 
njia ya miundombinu ili kufanikisha 
mwingiliano wa ujenzi na upanuzi 
wake pale inapokutana na njia za 
miundombinu mingine kama vile ya 
barabara, maji, umeme na reli.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Moshi 
Kakoso, aliitaka Wizara ya Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari kuongeza 
udhibiti na usimamizi wa huduma za 
mawasiliano kwenye suala la fedha 
mtandao, ili kudhibiti mianya ya upotevu 

wa fedha na kuongeza mchango wa 
tozo serikalini zaidi ya Sh. bilioni 80 
kwa mwezi kwa kuwa miamala mingi 
ya fedha inafanyika na fedha nyingi 
zinapita kwenye mtandao, ili TEHAMA 
iongeze mchango wake kwenye ukuaji 
wa uchumi na kuchangia zaidi pato la 
taifa.

Naibu Waziri, Kundo Mathew, alisema 
wizara itaipa ushirikiano wa kutosha 
kamati hiyo, ili kwa pamoja serikali 
kupitia wizara na Bunge, watekeleze 
majukumu yao kwa kuwa wote kwa 
pamoja wanamhudumia mwananchi.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. 
Zainab Chaula, aliwaeleza wajumbe wa 
kamati hiyo kuwa wizara itaendelea 
kusimamia na kuendesha vyema 
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ili 
kuhakikisha wananchi wanaendelea 
kunufaika na huduma za mawasiliano 
na TEHAMA inatumika kurahisisha 
maisha yao ya kila siku katika nyanja ya 
kiuchumi na kijamii.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akifurahia jambo na Kamishina Jenerali wa Uhamiaji, Anna Makakala (kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Martine Shigela  (wa tatu kulia) na Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Khamis Hamza Khamis (wa tatu kushoto), baada ya kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Uhamiaji cha Boma Kichakamiba, wilayani Mkinga, juzi. PICHA: OWM.  

ONESHA
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA kuhakikisha hu-
duma za afya zinaimarishwa, 
serikali imekuwa ikijitahidi ku-
jenga zahanati, vituo vya afya 
na hospitali ili zitoe huduma 
kwa wananchi katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Jukumu hilo si la serikali tu, 
bali hata taasisi za kidini nazo 
kwa kutambua umuhimu wa 
huduma za afya, zina hospitali 
zake, kwa lengo la kusaidiana 
na serikali kuboresha afya kwa 
waumini wake na Watanzania 
kwa ujumla..

Hiyo inaonyeha kwamba 
pamoja na kuwapo kwa hu-
duma za kiroho, bado waumini 
wanahitaji kupata huduma za 
afya pale wanapougua, hivyo 
suala la kuwapo kwa mipaka 
kati na nadharia ya imani na 
huduma ya afya ni muhimu.

Hapa maana yake ni kwam-
ba, muumini anapougua ana-
takiwa kwenda hospitalini 
kupata vipimo na kisha matib-
abu, badala ya kwenda katika 
nyumba zsa ibada akiamini 
kwamba Mungu atamuweze-
sha kupona.

Kama ingekuwa hivyo, 
kusingekuwa na haja kwa taai-
sisi za dini kujenga zihanati, 
vituo vya afya au hospitali. La-
kini kwa kuwa kuna mipaka 
kati ya nadharia ya imani na 
afya, taasisi hizo nazo zinatoa 
huduma za afya.

Pamoja na hilo, kumeku-
wapo na dhana iliojengeka 
miongoni mwa waumini wa 
madhehebu mbalimbali ya 
dini ambao wamefikia hatua 
ya kutokwenda hospitalini 
pale wanapougua, wakiamini 
kwamba wamekokoa, hivyo 
inatosha.

Kwa dhana hiyo, wanaweza 

kujikuta wameumia, hivyo ipo 
haja watafakari kwa kina na 
kuchukua hatua sahihi, waki-
tambua kuwa ni muhimu kuwa 
na  mipaka kati ya nadharia ya 
imani na dini na suala zima la 
afya.

Dhana hiyo ndiyo inayom-
wibua ni Mchungaji na Nabii 
Dk. Enock Mwasambogo na 
kuitolea ufafanuzi kwa waumi-
ni wake kwamba, hamuungi 
mkono mgonjwa anayeacha 
kutumia dawa kwa madai ya 
kuokoka.

 Hivi karibuni akihubiri kwe-
nye ibada, Mbezi Beach jijini 
Dar es Salaam, alisema  katika 
maandiko, hakuna mahali am-
bapo Mungu anataka watu wal-
iookoka wasiende hospitalini 
au wasitibiwe.

Alisema walioambukizwa 
virusi vya Ukimwi (VVU0 na 
walioanzishiwa dawa za ku-
fubaza virusi hivyo, baadaye 
wakaamua kuokoka, waen-
delee kutumia kama kawai-
da,   wasidhani kwamba 
kuokoka ni tiba tosha.

Hoja ya mchungaji huyo ni 
ya msingi kwa kuwa anasema 
wagonjwa wanaokwenda 
kanisani hawatakiwi kupuuzia 
ushauri wa madaktari wakati 
uponyaji wa Mungu ukiende-
lea. Kimsingi inauma anapose-
ma watu wengi wanakufa kwa 
imani ambazo hata Mungu 
mwenyewe haziungi mkono, 
na kwamba mtu akiwa na ma-
laria, anapewa dawa kunywa 
umalize dozi, asitupe kwa 
kuwa umeokoka.

Mtumishi huyo wa Mungu 
anaamini kuwa muumini 
akicheza atakufa, na kutaka 
mambo ya rohoni yafanyiwe 
kazi kiroho na ya mwilini ya-

fanyiwe kazi kwa njia bora za 
mwilini ili Mungu naye aya-
bariki. Kama wapo wale am-
bao wameambukizwa VVU 
na kuanza kutumia ARVs na 
kisha wakaacha, kwa sababu 
wameokoka, kuna haja ya ku-
wauliza. Je, kwa nini taasisi za 
dini zina zahanati, vituo vya 
afya na hospitali?

Ni vyema watu wenye mtin-
do huo wakiajua kuwa, taasisi 
hizo zinatoa huduma za afya, 
kwa vile zinatambua kwamba, 
mambo ya kiroho yanashu-
ghulikiwa kiroho, na mambo 
ya kimwili yanashughulikiwa 
kimwili.

Msingi mkubwa hapa ni 
kutambua mipaka kati na na-
dharia za imani na umuhimu 
kujitibia pale muumini anau-
gua ili kuondoa mkanganyiko 
unaoweza kujitokeza iwapo 
mgonjwa atazidiwa.

Ikumbukwe kuwa Tanzania 
ina Sheria ya UKIMWI iliyopit-
ishwa na bunge mwaka 2008, 
ambayo inaelekeza mambo 
mbalimbali muhimu yanayo-
husu mtu aliyeambukizwa 
VVU na jinsi anavyotakiwa ku-
fanya.

Sheria hiyo ni mahususi ili 
kuzuia maambukizo ya VVU, 
kuendeleza na kutunza afya 
ya jamii, na inatoa mwongozo 
wa huduma inayotakiwa kwa 
watu walioambukizwa au kwa 
wale walio katika hatari ya ku-
pata maambukizo.

Inataja haki za anayeishi na 
VVU kuwa ni kupata huduma 
za afya ya mwili na akili kwa 
kadri ya ubora unaohitajika, 
matibabu sahihi ya magonjwa 
nyemelezi na kupata haki zote 
za binadamu mwingine yeyote 
ambaye hajaathirika.

Jamii iweke mipaka kati ya 
nadharia ya imani na afya

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanaohujumu 
miradi ya maendeleo 
wasionewe haya

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

SERIKALI imekuwa ikitekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika sekta za elimu, afya, nishati, miun-
dombinu ya barabara na maji. Lengo la kutekeleza mira-
di hiyo ni kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
kwa Watanzania ili kuondokana na lindi la umaskini. 

Katika sekta ya elimu, kwa mfano, serikali kwa kush-
irikiana na wadau, imekuwa ikijenga vyumba vya ma-
darasa, matundu ya vyoo, nyumba za walimu na ununu-
zi wa madawati ili wanafunzi wasome kwa amani. 

Sambamba na hilo, ujenzi wa miradi ya maji katika 
maeneo mbalimbali umepamba moto huku waziri na 
naibu wake, wakizungunguka nchi nzima kuhakikisha 
miradi inakamilika kwa wakati na wananchi wanapata 
huduma hiyo bila vikwavyo vyovyote.

Pamoja na miradi hiyo, kumekuwa pia na utekelezaji 
wa miundombinu ya usafirishaji kama vile barabara 
na reli ya kisasa. Barabara nyingi zimekuwa zikijengwa 
maeneo ya mijini na vijijini ili kuwawezesha wananchi 
kusafiri kwa uhakika pamoja na kusafirisha mazao ku-
toka shambani hadi sokoni. 

Katika jiji la Dar es Salaam, kwa mfano, kuna ujenzi 
wa barabara za mitaani na zile kuu ambazo zinajengwa 
kwa lengo la kupunguza msongamano wa magari am-
bao kwa muda mrefu umeathiri shughuli za kila siku. 
Badala ya watu kuwaza kufanya kazi ili kujiletea maen-
deleo, walikuwa wakiwaza namna watakavyopambana 
na foleni, hivyo kujikuta muda mwingi wanatumia bara-
barani. 

Hatua hiyo iliifanya serikali kutafuta namna ya ku-
punguza tatizo hilo. Miongoni mwa mbinu zilizotumika 
ni kuanzisha usafiri wa mwendokasi pamoja na kujenga 
madaraja ya juu TAZARA na Ubungo pamoja na kupan-
ua barabara ya Ali Hassan Mwinyi kutoka Morocco hadi 
Mwenge na baadaye Mwenge hadi Tegeta. Hiyo ni mi-
fano tu namna serikali ilivyojipanga kutatua tatizo hilo 
ndani ya jiji la Dar es Salaam. 

Pamoja na jitihada hizo za serikali, kumekuwa na 
watu wasioitakia mema nchi ambao wamekuwa waki-
hujumu miundombinu hiyo ama kwa kung’oa mabom-
ba, vyuma na kuiba vifaa vinavyotumika kwa ujenzi. 
Hatua hiyo imezorotesha kwa kiasi kikubwa juhudi za 
serikali katika kuwakomboa wananchi dhidi ya ukosefu 
wa huduma mbalimbali. 

Hivi karibuni, kwa mfano, kumekuwapo na taarifa za 
watu kuhujumu mradi wa ujenzi wa barabara ya Moroc-
co hadi Mwenge kwa kuiba reki zinazotumika kusamba-
zia lami pamoja na malori mawili ya lami, vyote vikiwa 
na thamani ya zaidi ya Sh. milioni 80. Kadhalika kuli-
patikana habari za watu kukutwa na mataruma ya reli 
katika mradi wa reli ya kisasa (SGR), hatua ambayo ni 
uhujumu wa mradi huo. 

Vitendo hivyo havipaswi kufumbiwa macho kwa 
sababu athari zake ni mbaya katika maendeleo ya kiu-
chumi na kijamii. Wahusika wa vitendo hivyo, wanapas-
wa kuchukuliwa hatua za kisheria bila kuwaonea haya. 

Kama wahenga wasemavyo, ukicheka na nyani uta-
vuna mabua, ndivyo itakavyokuwa kwa watu wanaohu-
jumu miundombinu ya miradi ya maendeleo ikiwamo 
kuiba vifaa. Watu hawa wakifumbiwa macho watasa-
babisha madhara makubwa kwa jamii kwani wananchi 
watakosa huduma muhimu.

Ni vyema hatua kali zikachukuliwa dhidi ya watu wa 
aina hiyo ikiwamo kuchapwa viboko na kulipa fedha 
kwa uharibifu. 
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safu

Hii ndiyo dawa ya wenzetu 
wanaohujumu miundombinu 

 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

K
ITENDO cha baadhi ya 
wenzetu kuiba viti vya 
shule na kuviuza kama 
vyuma chakavu kama 

ilivyoripotiwa na vyombo vya 
habari hivi karibuni kinatia kin-
yaa.

Pia kitendo cha wenzetu wal-
ioaminiwa ofisi za umma kuuibia 
umma ni mauaji, hujuma na uny-
ama visivyo na kifani. Vinatia kin-
yaa. Rejea kufukuliwa kwa wizi 
wa madawa kwenye hospitali ya 
rufaa ya Muhimbili hivi karibuni. 

Je, mchezo huu unafanyika 
Muhimbili tu au ni nchi nzima? Je 
umekuwa ukifanyika kwa muda 
gani na fedha kiasi gani tusha-
poteza kama taifa?  Japo wote 
tungependa tutajirike, vitendo 
kama hivi, ni zaidi ya ujambazi. 

Ni ujambazi, unyama na uuaji 
wa wazi.  Ni vya kikatili; na vina-
paswa kupigwa vita kwa ukali 
wote. Je, ni watu wangapi wasio 
na hatia wamepoteza maisha ku-
tokana na ukatili huu utokanao  
na ubinafsi, ulafi, upofu na upogo 
wa kutisha? Je, kama taifa tuna-
paswa kufanya nini kupambana 
na ushetani huu ambao kama 
siyo kuigaiga na kuendekeza haki 
za binadamu zinazokinzana na za 
wengine wanaopatikana na hatia 
kama hizi ni wa kunyonga ili liwe 
mfano na somo kwa wengine wa-
naootea  na kuurudufu kwa ku-
taka kutimiza tamaa zao za utajiri.

Ukiachia mbali jinai tajwa hapo 
juu kuwa unyama, ni uhujumu wa 
nchi na uchumi. Kutokana na ha-
sira na machukizo jinai hizi zina-
sababisha, hata pale wahusika wa-
napokutwa na hatia, mojawapo 
ya adhabu iwe ni kuwachapa ba-
kora za kutosha hadharani halafu 
mengine yafuatie. Kwanini taifa 
letu linaanza kugeuzwa la ma-
hayawani wa kutisha hivi? Yaani 
pamoja na juhudi za Rais John 
Pombe Magufuli kuondoa nchi 
kwenye utegemezi na umaskini 
bado kuna viumbe wanaofanana 
na binadamu waliogoma kumu-
elewa! Inatisha na kusikitisha.

Ngoja tugusie jinai na kadhia 
ya uhujumu uchumi vitokanavyo 
ubinafsi na ulafi wa kutisha kwa 
ujumla. Tunapogundua jinai na 
kadhia kama hizi, tuangalie wali-
otenda ni nani na wamesukumwa 
na nini. Wapo wanaosukumwa na 
ujinga na umaskini vya kawaida. 
Mara nyingi, ujinga na umaskini 
vikichanganyika, vinazalisha vi-
umbe wa ovyo hata kuliko mbwa. 
Maana, mbwa mwenye akili zake, 
hawezi kumuibia anayemfuga 
kwa vile anajua wajibu wake. Je, 
binadamu anayehujumu mi-
undombinu na mali nyingine 
kama vile shule, mabomba ya 
maji, barabara, reli na mingi tena 
vyake, siyo wa ovyo kuliko mbwa 
asiyemwibia anayemfuga? Mbwa 
ni hayawani. Lakini hayawani 

anayejua umuhimu wa amfugaye 
anaweza kuwa mwema na wa 
maana kuliko binadamu asiyejua 
umuhimu wa huduma apewazo 
na serikali yake tena kwa kodi 
kubwa za wengine.

Tunapopata maskini na wajin-
ga kama hawa, kamata, charaza 
bakora na toza faini eneo zima 
linapotokea tukio ili kila mmoja 
aonje madhara ya kuendekeza 
ujinga, umaskini na njaa.  Hivi 
kweli kuna haja ya kuiba vifaa 
vya umeme, mabomba ya maji, 
kutupa taka na kuziba mifereji 
na kuchafua mito yetu, kuhuju-
mu reli au barabara na mengine 
kama haya wakati serikali inain-
gia gharama kubwa kuviweka ili 
kuondoa kero kwa wale wale am-
bao miongoni mwao wanavihu-
jumu? Kwa mfano, kama bomba 
la maji la kijiji limehujumiwa, 
wanakijiji wapewe fursa kwanza, 
kuwasaka au kuwataja wahusika. 
Wasipowapata, wote wawajibish-
we kwa kuchangishwa fedha za 
kurejesha bomba au kitu husika.

Adhabu pekee haitoshi ku-
komesha tatizo. Lazima serikali 
kwa makusudi mazima itoe elimu 
kwa umma kuhusu umuhimu wa 
miundombinu kwa maisha na 
ustawi wao, gharama za kupati-
kana miundombinu na madhara 
kwa watu binafsi, jamii na taifa. 
Sambamba na umuhimu, elimu 

husika ieleze bayana madhara 
yatokanayo na hujuma hizi kwa 
mtu binafsi na jamii kwa ujumla. 
Katika kutekeleza hili, lazima 
kuwapo na usimamizi na ulinzi 
shirikishi ambapo kila mdau ana 
wajibu wa kulinda mali za umma 
akiwa ni sehemu ya umma. La-
zima wananchi waambiwe kuwa 
wao ndiyo serikali na serikali siyo 
kiumbe cha ajabu tofauti na wao.

Lazima wananchi wafundishwe 
kuwa wao ni walinzi na wanu-
faikaji wa mali wanazohujumu 
kwa maslahi binafsi.  Wananchi 
wakitishwa jukumu la kulinda 
miundombinu na mali za umma, 
watavidumisha. 

Kwani, wanajuana kwa majina 
na sura ukiachia mbali shughuli 
wazifanyazo mbali na tabia za 
wenzao. Mjenga na mbomoa nchi 
ni mwananchi na mnufaikaji kad-
halika. Hili lazima walijue na kuli-
kubali. 

Tumalizie kuwa wenzetu wa 
nchi za Magharibi hawakufikia 
hali ambayo hutufanya kuwahu-
sudu kimiujiza bali ni kwa kuba-
nana hadi wakazoea baada ya 
kuona manufaa ya kuwa na miun-
dombinu endelevu na ya kudumu 
kutokana na kuilinda vilivyo na 
kuitumia vizuri. Mwisho, piga 
marufuku biashara zinazopokea 
vitu kama vyuma chakavu na 
mengineyo.

Soma ujiajiri 
inapasua kichwa!

 madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

H
AKUNA kitu kinacho-
sumbua vichwa vya 
watu kama mtihani. 
Mtihani wa kitu cho-

chote ambacho mwishowe ni 
matokeo ya jinsi mtahini wal-
ivyofanya.

Wasiwasi huwajaa sana wata-
hiniwa wanapokaribia siku za 
mitihani, si shuleni wala vyuoni, 
si sehemu za kazi. Mtihani ni 
pamoja na usaili wowote uwe 
wa ajira au wa polisi.

Lakini matokeo mazuri ya 
mitihani, huzalisha furaha isiyo 
na kifani kwa mhusika. Ndiyo 
sababu hata zawadi hutolewa 
kwa aliyefanya vizuri kwenye 
mtihani wowote, na mfaulu 
hujisikia vema sana.

Hakuna mzazi anayesikitika 
anapoambiwa mwanao kafaulu 
mtihani hata uwe wa darasa la 
saba. Mzazi hufunguka na hata 
kama hana kitu, hujikamua 
ili kuonyesha furaha yake na 
kumzawadia mtoto.

Furaha haishii ngazi ya 
familia, bali hufika hata ngazi 
ya kitaifa, ambapo wahusika 
wanaosimamia elimu hujisikia 
faraja zaidi wanapoona 
wanafunzi wamefaulu mitihani 
yao, na ndiyo sababu kila 
mwaka watatoa alama za ufaulu 
kwa asilimia.

Hujisikia vema sana waonapo 

ufaulu wa mwaka huu umepita 
wa mwaka uliotangulia, na 
kujipa matumaini kwamba 
kiwango cha elimu kimepanda 
ama kutokana na walimu 
kufundisha vizuri au wanafunzi 
kujibidiisha, au yote.

Zamani mtoto alipofaulu, 
mzazi alijipa matumaini ya 
ukombozi kwamba tayari 
anaandaa mtu ambaye 
atamaliza masomo yake na 
hatimaye apate ajira, amsaidie 
pamoja na familia nzima.

Enzi hizo hata aliyemaliza 
darasa la saba alipata ajira, 
kama si ualimu hata kazi ya 
jeshi ilimhusu. Hivyo ilikuwa 
faraja sana kuona mtoto 
akimaliza shule na kupata ajira 
na kujitegemea.

Vivyo hivyo kwa aliyemaliza 
darasa la 12 na aliyehitimu la 14; 
leo utasikia fomfoo au fomsiksi. 
Ilikuwa neema sana kwa mtoto 
kuvuka kote huko na kufikia 
chuo cha kati au kikuu, kwani 
uhakika wa kazi yenye maslahi 
makubwa ilikuwa dhahiri. 

Ni wakati huo ambapo 
wahitimu wa darasa la saba 
mpaka vyuo vikuu, hawakuwa 
wakionekana mitaani wakisaka 
ajira! Haikuwa hivyo, kwani 
aliyemaliza darasa la 12 
alitakiwa kujaza fomu maalumu 
za ajira, kwa kuwa ilikuwa 

lazima aajiriwe. Vivyo hivyo kwa 
darasa la 14.

Enzi hizo wahitimu hao 
walikuwa wachache, kwa kuwa 
shule zenyewe hususan za 
sekondari nazo zilikuwa chache. 
Kwa hiyo waajiriwa walikuwa 
wachache huku nafasi zikiwa 
nyingi, hususan serikalini.

Ndio wakati ambao serikali 
ilikuwa ina kila kitu, kuanzia 
shule, vyuo, ofisi za kiutawala, 
viwanda na mashirika. Hivyo 
wahitimu wote walimezwa 
humo. Kwa kifupi ajira zilikuwa 
za uhakika, ili mradi umalize 
shule au chuo kwa ufaulu 
uliotakiwa.

Polepole mambo yalianza 
kubadilika. Wanafunzi wakawa 
wengi katika shule za msingi, 
wahitimu wa darasa la saba 
wakaongezeka, wakati ambao 
ajira zikawa zinawatazama wa 
sekondari zaidi na vyuo.

Kana kwamba haitoshi, 
polepole hivyo hivyo, 
wahitimu wa sekondari nao 
wakaongezeka. wale wa fom 
foo nao wakajaa mitaani, 
ajira zikaenda kwa fom siksi. 
Kidogo kidogo wa fom siksi 
nao wakatupwa na wakati, 
ukimaliza hakuna kujaza fomu 
za ajira (Sel Forms), ajira zikawa 
za vyuo vya kati na kasha vyuo 
vikuu.

Hivi sasa inaonekana dhahiri 
wa vyuo nao wametupwa na 
wakati. Hivi sasa maliza rudikwa 
baba na mama yako, hangaika 
mwenyewe. Huku ukisikilizia 
mirindimo ya nyimbo za 
“jiajirini…msisome mkitarajia 
kuajiriwa na serikali…kuweni 
wajasiriamali…”

Nyimbo hizo hivi sasa zim-
ezoeleka, huku mafunzo yatole-
wayo vyuoni hayawaandai wen-
gi kujiajiri, kwa sababu mfumo 
wao bado ni wa kuajiriwa seri-
kalini. Walimu, madaktari, wa-
handisi, watawala, na kadhalika. 
Ndiyo bado wanafundishwa vy-
uoni na kutakiwa kurudi nyum-
bani kujiajiri!

Itafika wazazi wataanza 
kuona elimu ni kupoteza 
muda na fedha, bora mabinti 
waolewe kama ilivyokuwa 
zamani au mabinti wabaki 
nyumbani kuchunga mifugo, 
kwa kuwa hata wakienda huko 
kunakoitwa vyuo, hatimaye 
watarudi nyumbani kutafuta 
cha kufanya.

Wenye dhamana waangalieni 
nini cha kufanya kuhusu elimu 
yetu, ili iwaandae watoto kuwa 
na cha kufanya kinachoendana 
na miaka wanayotumia wakiwa 
vyuoni. Tunashindwa nini 
wakati tuko katika uchumi wa 
kati bhana? Alamsiki!
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MAKALA MAALUMSAFU

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

TARURA Mbulu mmelala 
usingizi wa pono

N
I Januari 17, 2021 naanza 
safari yangu kutoka Karatu 
Mjini kwenda Wilaya ya 
Mbulu mkoa wa Manyara.

Inanichukua takribani saa mbili 
kutoka Karatu hadi kufika Mbulu 
mjini ambako usafiri unaotumika 
huku ni magari aina ya Toyota Land 
Cruiser.

Nawauliza wenyeji wa wilaya hizi 
za Mbulu na Karatu ni kwa nini 
usafiri unaotumika huku ni Toyota 
Land Cruiser, wananiambia hii ni 
kutokana na hali ya barabara katika 
wilaya hizo kwa kuwa magari mengi 
yanapata shida sana.

Baada ya kufika Mbulu saa 11:00 
jioni, nikaanza safari yangu kwenda 
kijiji cha Tsaayo kilichoko kata ya 
Kainam ambako inanichukua takrib-
ani dakika 40 kufika katika kijiji hi-
cho kwa kutumia usafiri wa pikipiki 
ambao ndio pekee unaotumika.

Japo kutoka Mbulu mjini hadi 
Tsaayo hakuna umbali mrefu, nauli 
ya pikipiki ni kubwa mno ambayo 
ni Sh. 8,000 hali inayosababisha 
baadhi ya wananchi kushindwa ku-
fika Mbulu mjini kutafuta mahitaji 
muhimu.

Kabla ya kufika Tsaayo unapitia 
kitongoji cha Tlawi, kitongoji cha 
Giroay ambako wakazi wa maeneo 
ni wakulima wa maharage ambalo 
ndilo zao kuu la biashara wanalo-
litegemea.

Mazao mengine wanayolima ni 
mahindi, alizeti na mbaazi na pia 
wanajishughulisha na ufugaji wa 
ng’ombe wa kisasa na wa kienyeji.

Nikaanza kumdodosa dereva wa 
pikipiki aliyenichukua, mbona bara-

bara hii ya kutoka Mbulu mjini hadi  
Tsaayo ni mbovu sana, akafunguka 
kuwa haijatengenezwa kwa zaidi ya 
miaka mitatu ndiyo maana imehar-
ibika hivyo.

Kiukweli, barabara hiyo ni mbovu 
sana kiasi kwamba ukiwa umepan-
da pikipiki unahitaji kumshikilia 
sana dereva kiunoni ili kupata ‘bal-
ance’, vinginevyo unaweza kujikuta 
unadondoka.

Baada ya kufika tu Tsaayo, wenyeji 
wangu wananipokea na kitu cha 
kwanza wananipa pole kutokana 
changamoto ya barabara. Wakase-
ma  barabara yao hiyo ambayo ipo 
katika jimbo la Mbulu haijatengen-
ezwa kwa muda mrefu na kero hiyo 
wanaijua viongozi akiwamo mbunge 
wao.

Kutokana na kero hiyo, ndipo ni-
kakumbuka hivi ni nani mwenye 
mamlaka ya kutengeneza barabara 
za vijijini, kumbukumbu zikanijia 
kuwa ni Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini ( TARURA) ambayo iko 
kila wilaya.

TARURA ulifunguliwa rasmi na 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa Kas-
sim Julai 2,  2017.  Uzinduzi wa TARU-
RA ulifuatiwa na  kutangazwa katika 
Gazeti la Serikali Na.GN 211 ya 12 Mei 
2017.

Lengo la kuanzishwa kwa TARU-
RA ni kutoa matengenezo endelevu 
na gharama nafuu na maendeleo 
ya mtandao wa barabara vijijini na 
mijini ili kusaidia maendeleo ya kiu-
chumi ya kijamii nchini Tanzania.

Pamoja na malengo hayo, TARURA 
Wilaya ya Mbulu bila kumung’unya 
maneno naweza kusema kazi im-

ewashinda barabara nyingi za vijiji 
ni mbovu sana yaani kwa tafsiri ny-
ingine ni kama wamelala usingizi wa 
pono.

Tatizo la watendaji kushindwa 
kuwajibika katika majukumu yao 
linaweza lisiwe ni kwa wilaya ya 
Mbulu tu bali linaonekana kuwa 
kama ugonjwa hususani kwa wa-
tumishi wengi waliopo wilayani am-
bao wamekuwa wakifanya kazi kwa 
mazoea.

Kutokana na tabia hizo ambazo 
kimsingi haziwafurahishi viongozi 
wa juu wa serikali, ndiyo maana 
mara nyingi Rais, Waziri Mkuu, 
Mawaziri na Naibu Mawaziri wan-
apofanya ziara mikoani na wilayani, 
utasikia watendaji fulani wametum-
buliwa ni kwasababu wanashindwa 
kuwajibika vyema katika kazi zao.

Japo sifahamu bajeti ya TARURA 
Mbulu katika matengenezo ya bara-
bara, lakini nachokisema serikali ya 
awamu ya tano chini ya Rais John 
Magufuli, imekuwa ikijitadi kutoka 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo iki-
wamo ya barabara.

Kwa msingi huo, watumishi wa 
TARURA Mbulu msipende kukaa 
ofisini mkinywa chai na vitafunwa, 
mkajisahau kwamba mna wajibu 
wa kutengeneza barabara za vijijini 
ili kuinua uchumi wa wananchi wa 
maeneo hayo.

Watumishi wa TARURA Mbulu 
kama kazi imewashinda, ingekuwa 
busara kama mtachukua uamuzi 
wa kujitumbua badala kusubiri ku-
tumbuliwa kwa aibu kwa kushindwa 
kuwajibika vyema katika majukumu 

yenu.
Waziri Mkuu wakati anazindua 

aliagiza TARURA kushughulikia 
usimamizi mbovu wa mikataba ya 
ujenzi kati ya makandarasi na mam-
laka katika miradi ya barabara, ku-
sisitiza juu ya uwazi katika mikataba 
yote ya kazi za umma.

Aliwaonya baadhi ya viongozi 
wa halmashauri za wilaya ambao 
walishutuhumiwa kwa kubadilisha 
matumizi ya   fedha zilizotengwa 
kwa ajili ya miradi ya barabara kwe-
nye miradi mingine, alisema fedha 
zinapaswa zitumiwe kwenye   mi-
radi iliyopangwa.

Pia alisema TARURA itawezesha 
maboresho kwenye   mtandao wa 
barabara za vijijini na mijini, na ku-
wezesha watu kusafirisha mazao na 
vitu vingine kutoka vijiji hadi mae-
neo ya mijini.

TARURA Mbulu tambueni kuwa 
wananchi wa vijijini,  kikiwamo cha 
Tsaayo, wanayo haki ya kupata bara-
bara nzuri ili kusafirisha mazao yao 
kupeleka katika soko kuu la Mbulu 
mjini.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU KIBARIKI KIJIJI CHA 
TSAAYO.

Kwa maoni na ushauri tuwasili-
ane katika baraua pepe  mwa-
nakatwe2015@gmail.com barua 
pepe  mwanakatwe2015@gmail.
com  

      DARASA LA NDOA Fahamu nafasi, wajibu wa mke katika ndoa

M
PANGO wa asili wa 
Mungu kuhusu ndoa 
ni mume na mke wai-
shi pamoja katika am-

ani na utulivu. Mungu aliwaumba 
mwanamume na mwanamke ili 
wahitajiane kwani kila mmoja 
anacho cha kuchangia katika 
uhusiano na maisha yao. Mwana-
mume na mwanamke wanatege-
meana.

Pamoja kwamba wajibu na ma-
jukumu yao yanatofautiana, wote 
wako sawa kwa umuhimu. Wote 
ni watu muhimu katika kujenga 
familia na  jamii iliyo bora. 

Yafuatayo ni majukumu ya 
mwanamke katika ndoa:

Kumsaidia mume
Mke ni msaidizi wa mume wake 

katika maisha na majukumu yake, 
hivyo kumsaidia na kumtia moyo 
mume   katika majukumu yake 
ya kutunza familia ni wajibu wa 
msingi wa mke. Wanawake wanao 
uwezo na nafasi kubwa ya kum-
fanya mume afanikiwe au asifani-
kiwe katika majukumu yake. Kwa 
hiyo, kufanikiwa au kushindwa 
kwa mume kunategemea aina ya 
mke aliye naye.

Mlinzi na mtetezi wa mume
Mke anao wajibu wa kutunza 

udhaifu wa mume wake, kulinda 

heshima yake na kuwa msemaji 
wake. Hii inatokana na ukweli 
kwamba wanawake wamepewa 
uwezo wa kuzungumza maneno 
mengi zaidi kuliko wanaume. 
Kinababa  wakijua kuishi vyema 
na wake zao, watapata raha na 
kuongeza siku zao za kuishi du-
niani.

Mlezi mkuu wa ndoa
Mlezi mkuu wa ndoa ni mke. 

Hili ni jukumu kubwa la kijamii 
ambalo Mungu amempa mwa-
namke kwa sababu ya nguvu ya 
ndani ya kulea na kukuza; hamasa 
na ushawishi  alivyonavyo mwan-
amke. Mwanamke anao uwezo na 
nguvu ya kubadili mambo au mtu. 
Ni muhimu wanawake watambue 
kile Mungu alichoweka ndani yao.

Kutii na kumheshimu mume
Hili ni hitaji muhimu la mwa-

namume.Wanaume wanapenda 
kuheshimiwa. Hawapendi kudha-
rauliwa na wanamke wala kuwa 
na majibizano nao. Mke akim-
heshimu mume wake, kwa vyo-
vyote, watoto nao watamheshimu 
baba yao kwani wanawake wa-
nayo nguvu kubwa ya ushawishi 
kwa watoto. 

Mwanamke mnyenyekevu na 
mwenye busara huwa hapendi 
kushindana na mume wake bali 

hutafuta njia bora ya kumaliza 
tofauti zao kwa amani. Kimsingi, 
hakuna mwanamume mkorofi 
mbele ya mwanamke mnyenyek-
evu.

Kujali na kutunza nyumba
Mke ajishughulishe na mambo 

ya nyumba yake kwani nyumba 
ni mwanamke. Yeye ndiye malkia 
wa nyumba yake. Mama akifura-
hi, nyumba nzima inafurahi. Aki-
kasirika, nyumba inageuka kuwa 
jehanamu. 

Mwanamke ndiye wa kuifanya 
nyumba iwe nyumbani, yaani ma-
hali panapovutia kukaa.  Pamoja 
na majukumu ya kikazi waliyo-
nayo baadhi ya wanawake, maju-
kumu hayo yasiondoe nafasi na 
wajibu wa kuwa mke. 

Kutunza usafi wa roho, ny-
umba na mwili.

Mwanamke ni ua la nyumba. 
Mwanamke usafi. Baadhi ya wa-
nawake wameolewa lakini hawa-
jui kutunza ustawi wa nyumba 
zao. Hawajui kutunza waume zao; 
hawajui kupika; hawatunzi usafi 
wa nyumba zao, mazingira yake, 
na miili yao. Baadhi yao wana 
kauli mbaya kwa waume zao. 

Hali hii imesababisha baadhi 
ya waume kuwaepuka wake zao. 
Kwa hiyo, ni muhimu mke ajiweke 

katika mazingira ya kuwa kivutio 
kwa mume wake kwa kauli, ma-
tendo na mwonekano. Hata pale 
mwanamume anapokuwa mcha-
fu na hajui kupika, hupenda mwa-
namke msafi na mpishi mzuri.

Kimsingi, wanandoa wakitam-
bua nafasi na wajibu wao, na kila 
mmoja akitimiza wajibu wake 
ipasavyo, hakika ndoa zitakuwa 
imara na zenye mvuto. Makazi ya 
wanandoa yatakuwa maskani ya 
Mungu na baraka. 

Ili haya yote yawezekane, uhu-
siano wa wanandoa na Mungu 
na nia ya kupenda kujifunza ni 
muhimu sana. Mungu ndiye hut-
upa nguvu ya pekee ya kuweza 
kuzikabili changamoto na kuwa 
watu wema. 

Anayependa kujifunza, ana-
tamani mabadiliko ndani yake. 
Mungu akusadie!

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha 
na masuala ya ndoa, familia 
na malezi. Kwa maoni, mafun-
zo na ushauri wasiliana naye 
kwa:  info@tamcare.or.tz  au 
WhatsApp +255655865555.

Na Mch. Dk. 
Enock Mlyuka
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NA HAMIS KIDAGO

J
AMAA mmoja  alipeleka redio yake kwa fundi 
kwa ajili ya kutengeneza, ilipofunguliwa ili 
itengenezwe ghafla wakatoka mende wengi 

na kusababisha jamaa kushtuka na kisha akasema 
“Kamata hao watangazaji wanakimbia”

SWALI
Mto Rufiji unapita katika mikoa mingapi?

PAKA RANGI
Jinsi ya kuelezea furaha ya kum-
jua mtu, baada ya kutambulishwa.

#Je suis ravi(e) de faire ta (votre) 
connaissance – nina furahi kuku-
fahamu.
#ravi(e) de faire ta (votre) con-
naissance – ni furaha kukujua.
#Je suis heureux(se) de te connai-
tre – nina furaha kukujua.
#Heureux(se) de te connaitre – 
Furaha kukujua.
#Je suis enchante(e) de faire ta 
connaissance – nina furahi kuku-
fahamu.
#Enchante(e) – nimefurahi.
Le gendre – jinsia: Katika lugha 
ya Kifaransa, nomino zote lazima 
ziwe ama za jinsia ya kike (femi-
nine) au jinsia ya kiume (masculin). 

Jinsi ya kike hupatikana kwa 
kuongeza herufi e mwishoni mwa 
nomino ya jinsia ya kiume lakini 
sio maneno yote ya yenye herufi 
e mwishoni ni ya jinsia ya kike.
Masculin
un ami
un marchand un ours
un musicien le lion
le paysan
un vendeur un instituteur un bou-
langer mon pere mon frère
un patissier
Feminin
une amie
une marchande une ourse
une musicienne la lionne
la paysanne une vendeuse une in-
stitutrice une boulangere ma mere
ma soeur
une patissiere

Umoja na wingi wa maneno 
yafuatayo.
Singulier
une femme un homme un cahier 
un tuyau
un bateau un cheveu un caillou un 
bocal

un soupirail
Pluriel
des femmes des hommes des ca-
hiers des tuyaux des bateaux
des cheveux des cailloux des bo-
caux des soupiraux

Sentensi zifuatazo haziko kwenye 
mpangilio maalum, zipange ka-
tika mtiririko utakaozifanya ziwe 
na maana kamili.
t’appelles comment tu?
Comment t’appelles – tu?
est quel le nom de copain votre? 
Quel est le nom de votre copain?
s’appelle Britney elle Elle s’appelle 
Britney
ta enchantee suis connaissance 
faire de je. Je suis enchantee de 
faire ta connaissance.
Paris travaillons a nous. nous 
travaillons a Paris.
Elle amies habite ses chez. Elle 
habite chez ses amies.
nous Mascara de sommes. nous 
sommes de Mascara.
souhaitons vous la bienvenue en 
nous Tanzanie. nous vous souhai-
tons la bienvenue en Tanzanie.

Jitambulishe kutokana na huo 
mfano hapo chini (badili taarifa 
zisizokuhusu na zingatia jinsia).
Je m’appelle Makame, je suis ne 
le 11 juillet 1997 a Iringa. Je suis 
Tanzanien. J’habite a Mtwara. Je 
suis eleve en troisieme annee sec-
ondaire. Je veux devenir ecrivain.

Kamilisha sentensi hizi kwa vi-
wakilishi vinavyofaa
Je suis russe
Elle est francaise
nous sommes tanzaniennes Vous 
etes anglais
Il est canadien
Tue s belge
Elles sont bresiliennes
Ils sont parisiens

Na Moses Ismail

A
NAPOKUWA mchanga, 
baba huonyesha map-
enzi makubwa kwake 
na anatenga hata muda 

wa kurudi nyumbani mapema ili 
kucheza naye. Haijalishi awe mto-
to mwanamke au mwanamume.

Hili linaendelea hata ana-
potimiza miaka minne na pen-
gine hata mitano, na wakati 
mwingi baba akiwa kwenye 
‘baraza’ na marafiki zake, huwa-
pa ‘stori’ za mtoto wake kuhusu 
mambo fulani ya kitoto anay-
ofanya.

“Mwanangu bwana, jana kani-
furahisha sana.” Atapigastori na 
wenzake akiwaeleza kituko fulani 
alichofanya mtoto wake na wen-
zake nao watacheka. 

Na baba huyu huyu anapokaa 
sebuleni, pengine kusoma gazeti 
au kaangalia TV, haoni kero kabisa 
pale mtoto huyu anapomdandia 
mapajani na kuanza kumuongele-

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Mwisho wa urafiki na mwanao huanzia hapa...

QUIZ0657 207168 

wambia kwa upole; “angalia shati 
lako lilivyochafuka, haya nenda 
kavue,” sasa inabadilika, baba 
anapoteza upole wake na kuanza 
kusema: “Uona unavyojichafua, 
hebu toka hapa.”

Hili linaongezeka kwenye jam-
bo moja, la pili na baadaye lin-
akuwa la kawaida kwa kila jambo 
analokosea mtoto, hakanywi 
tena kwa upendo, anakuwa wa 
kufokewa na kwa sababu hiyo 
anaanza kujiweka mbali na baba.

Hapa ndipo unapoanza kush-
angaa na kujiuliza, hivi ulifia 
wapi ule upendo baina ya baba 
na mtoto ulioanza tangu siku ile 
mtoto alipozaliwa na ukaendelea 
kuwepo mpaka mtoto alipokuwa 
na miaka mtano au hadi sita? 
Nini kimemkumba baba huyu?

Kiasili wazazi wote, hasa baba, 
wanapenda kuona mtoto wao 
wanaoanza ‘kujitegemea’ kwa 
mambo madogo kama kuomba 
maji au kuvua nguo wakati wa 

kujisaidia, wanaamini watoto 
hao wanaakili za kufanya mam-
bo mengine.

Wanapoona mtoto anafanya 
makosa, ya kitoto, akiwa na umri 
huo wa kujitegemea, wanahisi 
wanafanya mambo hayo kwa 
makusudi na hapo ndipo urafiki 
wa utotoni baina ya mtoto na 
baba, pengine hata mama, un-
apokufa.”

Katika hali kama hiyo, in-
awezekana kweli mzazi akaende-
lea kupatana na mtoto wake na 
kumpenda tena kama alivyoku-
wa mtoto mchanga au alipokuwa 
chini ya miaka minne?

Inawezekana iwapo wazazi 
watafahamu kuwa mtoto an-
apokuwa katika umri wa miaka 0 
hadi miaka 14, akili bado inakuwa 
haijakomaa vizuri kuweza kuzin-
gatia mambo kama watu wazima, 
ni kipindi ambacho watoto hu-
fanya makosa mengi na wanahi-
taji kuvumiliwa.

sha au kumuuliza maswali fulani 
ya kitoto, atamjibu kitoto pia.

Tatizo linaanza pale mtoto an-
apoongezeka umri, unapofikia 
miaka sita na kuendelea, ule 
urafiki baina ya mtoto na baba 
unaanza kupungua kabisa. Baba 
anapoteza kabisa ile hamu ya ku-
kaa na mtoto wake.

Maswali na michezo au ki-
tendo cha mtoto kukaa pembeni 
mwa ‘ubavu’ wa baba wakati 
baba akiwa sebuleni, inaanza 
kuwa kero kwa baba, atamwam-
bia: “Hebu kaa pale, tunagusana-
gusana nini? Huwezi kukaa pake 
yako?”

Haiishi hapo, ile tabia ya kum-
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
vimbwanga vyetu vya 
Maisha Ndivyo Yalivyo. 

Wiki iliyopita tulimsikia jamaa 
akilalamika mkewe kumfanyia 
vituko vya kutosha. Simu ana-
chat na wanaume zake ikiwa san-
dukuni, chakula anapikia watoto 
usiku kati ya saa sita na saba, aki-
ulizwa kwanini anatimkia kwao.

Hakika kila familia ina jaribu 
lake. Usione watu wakiwa na mu-
onekano wa furaha barabarani. 
Wengine wanajikaza tu kwani 
yanayowasibu huko majumbani 
mwao ni balaa tupu. Yaani wa-
najikaza kisabuni kama wasema-
vyo walimwengu.

Hebu sikia mapito ya familia hii 
nyingine ambayo ilikuwa na mai-
sha mazuri lakini shetani akain-
gilia kati na kuisambaratisha. 
Hivi majuzi nilisikia ushuhuda 
wa mama mmoja aliyetelekezwa 
na mumewe huku akimwachia 
watoto wanne.

Ni mama aliyeishi na mumewe 
kwa uaminifu na upendo mkub-

wa tangu mwanzo wa ndoa yao. 
Walioana wakiwa na maisha 
duni sana, lakini kwa sababu ya 
upende waliweza kuvumiliana, 
huku wakifanya kazi kwa bidii 
usiku na mchana. Mungu aliwa-
bariki wakawa na mali nyingi, 
mifugo na miradi mingine.

Baada ya kupata mali, mume 
aligeuka na kuwa kichomi kwa 
mkewe, akawa anampiga, kumte-
sa na kumletea wanawake wa 
kila aina kwenye nyumba yao. 

Yule mama alijaribu kuvumilia 
hali ile kwa muda mrefu kutoka-
na na ukweli kwamba mumewe 
hakuwa na tabia hizo mwanzoni. 
Aliamini mume angebadilika na 
kuwa kama alivyokuwa zamani.

Kumbe hakujua kuwa 
mumewe tayari amepagawa na 
roho ya ufuska. Siku moja huyo 
mume akamchukua mkewe na 
watoto na kuwapeleka nyumbani 
kwa mkewe, akidai kuwa waliku-
wa hawajaenda kusalimia wazazi 
wao kwa muda mrefu. Pasipo 
kujua mawazo ya mumewe, yule 
mama aliwakusanya watoto na 

kwenda kijijini.
Baada ya siku mbili za kukaa 

wote kijijini, mumewe aliaga na 
kuomba arudi mjini ili aendelee 
kusimamia majukumu ya kazi. 
Waliagana vizuri bila ya hali 
yoyote ya mashaka kuonekana. 
Baada ya wiki tatu kuisha, yule 
mama aliwaomba wazazi wake 
arudi mjini kwani likizo ilikuwa 
imeisha na watoto walipaswa ku-
rudi shuleni.

Wakati huo akiwa kijijini, 
mama huyu alikuwa akiwasiliana 
na mumewe bila tatizo. Haku-
weza kujua mipango ya siri ya 
mumewe dhidi yake. Ama kweli, 
Maisha Ndivyo Yalivyo.

Mama aliporudi nyumbani 
kwake, hakuamini alichokikuta. 
Alipatwa na mshangao kuona 
mwanamke mwingine kaletwa 
kwenye nyumba yao kama mke. 
Huyo mwanamke akawazuia 
wasiingie ndani.

Alipojaribu kumpigia simu 
mumewe, ilikuwa haipatikani. 
Mama alihisi kuchanganyikiwa 
kwani hakuwa tayari kukabiliana 

na hali ile. Watoto nao walianza 
kulia kwani nao hawakuamini 
kilichokuwa kinaendelea kwe-
nye maisha yao kwa wakati ule.

Haikuwa rahisi kuamini. Maji-
rani zao waliamua kuwahifadhi 
kwa muda kwa kuwa ilikuwa 
tayari ni usiku. Asubuhi kulipo-
pambazuka, yule mwanamke 
tayari alikuwa kichaa, akivua 
nguo na kuokota makopo bara-
barani.

Majirani kwa kushirikiana na 
ndugu zake yule mama walim-
rudisha kijijini kwao Urambo, 
Tabora ili ahudumiwe huko ku-
tokana na kukosa msaada na 
ushirikiano toka kwa mumewe 
waliyedai hakuwapo nyumbani. 
Watoto pia iliwalazimu waende 
kijijini na mama yao kwani ha-
wakuwa na mwelekeo.

Hali ile iliendelea kwa miezi 
mitano hadi alipopelekwa kwe-
nye kanisa la watu waliookoka 
kuombewa huko kijijini. Baada 
ya kuwa amefunguliwa kupitia 
maombi, alipewa shilingi 50,000 
kama msaada wa chakula.

Hata hivyo, baada ya kupatiwa 
fedha hizo hakununua chakula 
bali aliwaza nini afanye ili aen-
deleze maisha yake. Alikuja ku-
gundua kuwa mumewe alikuwa 
hamtaki tena. Aliamua kununua 
khanga za bei ya jumla na kuanza 
kuuza rejareja kwenye nyumba 
za watu kama machinga pale ki-
jijini kwao.

Mpenzi msomaji, unaishi na 
mwenzio lakini hujui nini ana-
chokuwazia. Huo ndio ulimwen-
gu wa roho usioonekana kwa 
macho.

Je, unajua nini kilichoendelea 
kati ya wanandoa hawa wawili? 
Nani aliyekuja kuaibika au ku-
haribikiwa mwishoni? Ubabe 
wa baba yule ulikuwa wa faida 
kwake au hasara?

Fuatilia sehemu ya pili 
ya makala haya wiki ijayo. 
Pia kama unayo maoni, 
ushauri au kisa cha kimaisha 
tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715208581. Namba hii pia 
ipo WhatsAPP.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Umerudi likizo, unamkuta mwanamke 
mwingine katulia tuli nyumbani kwako 

H
IVI karibuni serikali 
ilitangaza kupanda kwa 
bei ya kupima virusi vya 
homa kali ya mapafu 

(corona) kutoka Sh. 58,000 kwa 
Mtanzania ambayo ilikuwa Sh. 
18,000 ya kulipa hospitali unako-
patia huduma na Sh. 40,000 ya 
Maabara Kuu ya Taifa.

Bei hiyo ilipanda hadi kufikia 
Sh. 230,000 yaani Dola 100 am-
bazo awali zililipwa na raia wa 
kigeni waliopima ili kupata cheti 
maalum kwa ajili ya kuvuka mpa-
ka.

Uamuzi huu umekuja katika 
kipindi ambacho huwezi kuvuka 
mpaka wowote wa nchi bila kupi-
ma virusi hivyo na kupata cheti 
maalum na unaporudi nchini 
unatakiwa pia kupima ndipo 
uvuke mpaka husika na kote ni 
gharama.

Sina ubishi na kupanda kwa 
gharama hizo lakini nimejaribu 
kufikiri juu ya mfanyabiashara 

wa kawaida ambaye huenda nchi 
za Uganda na kwingine kufunga 
mzigo kwamba kwa sasa katika 
gharama zake ni lazima awe na 
Sh. 230,000 ili apime na kupata 
cheti.

Lakini pia nimejaribu 
kwafikiria madereva wa magari 
yaendayo Zambia, Kenya, Ma-
lawi, Uganda na Msumbuji 
kwamba ni kwa kiasi gani sasa 
watakuwa na gharama kubwa ya 
kupima wanapotoka nchini na 
kurudi nchini.

Serikali imetangaza kuwa 
Tanzania hakuna corona lakini 
msisitizo mkubwa ni wananchi 
kuchukua tahadhari muhimu 
kama kunawa mikono mara kwa 
mara, kuepuka mikusanyiko na 
hatua nyinginezo za kujikinga 
kwa kuwa bado mipaka yetu in-
aruhusu watu kuingia na kutoka.

Nimewaza kwa sauti ni kwa 
kiasi gani wafanyabiashara wal-
iokuwa wanakwenda Uganda 

kufunga mzigo wanashindwa 
kufanya hivyo na wanapojaribu 
kuagiza wanaishia kutapeliwa.

Lakini kundi lingine ni ma-
dereva wa mabasi ya nje ya nchi 
ambao lazima wasafiri na wap-
ime kwamba kama kwa mwezi 
ana safari mbili, basi ni lazima 
apime mara mbili na kutumia 
Sh. 460,000.

Na kama kila mwezi anasafiri 
mara moja maana yake ni lazi-
ma awe na kiasi hicho cha fedha 
na zaidi hasa kutegemea na nchi 
anayokwenda inapima corona 
kwa kiasi gani cha fedha. Maana 
yake tajiri atalazimika kubeba 
gharama hizo na moja kwa moja 
hatazibeba yeye bali zitabebwa 
na wananchi kwa kuwa lazima 
bei ya bidhaa itaongezeka.

Ni muhimu sana makundi 
haya yakafikiriwa na kupewa 
huruma kwa kuwa wako ambao 
wanasafiri kwa ajili ya kuhud-
huria mikutana na vikao mbal-

imbali ambavyo hugharamiwa 
lakini wapo ambao ni lazima 
wasafiri kwa sababu za kibi-
ashara.

Wapo pia wengine ambao 
ndugu zao wanaishi nchi jirani 
na mara kwa mra hutembel-
eana. Mathalani, wako Watanza-
nia wengi wanaoishi Mombasa 
na kuna usafiri wa moja kwa 
moja kwenda huko na wengi ni 
wale wa kipato cha chini ambao 
hawawezi kumudu kiasi hicho 
cha fedha.

Nimewaza kwamba watu 
hawa wanataka kurudi nchini 
au kwenda kuona familia zao na 
wanauwezo wa nauli pekee, na 
wako watatu au wanne maana 
yake si chini ya Sh. milioni moja 
kupata huduma hiyo, jambo am-
balo ni muhimu likaangaliwa 
kwa jicho la pekee.

Pamoja na kwamba imeone-
kana ni muhimu kupanda kwa 
gharama hizi, ni muhimu sana 

kuangalia sababu za wanao-
takiwa kupima na kugawa na 
makundi yenye gharama tofauti 
katika kupima kipimo hicho.

Tunajua watu wengi wa mipa-
kani na ukanda wa Pwani kuna 
miezi kadhaa huishi nchini na 
mingine huishi nchi jirani am-
bako familia zao ziko huko. Je, 
mtu huyu atawezaje kuendelea 
kuona wapendwa wake ikiwa 
gharama za kupima ni kubwa 
kiasi hiki?

Nawaza kuwa ni muhimu sana 
kwa jambo hili kuangaliwa kwa 
jicho la pekee ili kuwawezesha 
kuendelea na shughuli zao za 
kila siku, kutembeleana na kuzi-
kana. Kwa  kufanya hivyo, wafan-
yabiashara wataendelea na kazi 
zao ambazo kwa kiasi kikubwa 
zitachangia pato binafsi na pato 
la taifa kwa ujumla.

 
Mungu Ibariki Tanzania

Bei kipimo COVID-19 maumivu kwa watu wa chini
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MITINDO

M
AVAZI  ni moja ya pambo 
linalomfanya mtu kuwa na 
mwonekano tofauti.

Mara nyingi uchaguzi 
wa  mavazi  unasababisha kmuhusika 
kupendeza kama akichagua vizuri au 
kuchukiza edapo hatakuwa na chaguo 
sahihi.

Kwa kawaida wanaume hawajali sana 
kuchagua nguo za kuvaa kulingana na hi-
taji la mwili wake, badala yake wanavaa 
baada ya kuona kwa mtu, shinikizo kuto-
ka rafiki yake wa karibu au  pale mtindo 
mpya unapoingia.

Kutokana na sababu hizo, mtu anajiki-
juta nguo anayovaa hailingani umbo 
na rangi yake ya mwili. Kama unataka 
kufanya chaguo sahihi la nguo zako, 
chukua hatua zifuatazo.

 

CHAGUA RANGI YA NGUO

Kwa kawaida nguo nyeusi haich-
agui    rangi ya ngozi ya mtu, mwa-
namume anapovaa suruali yeusi haitaji 
kufikiri sana kuhusu rangi ya shati ataka-
lovaa.

Unapovaa Suruali nyeusi, hakiki-
sha  unavaa shati  au  fulana ya rangi 
yoyote yenye mng’aro itakutoa bomba.

Kwa shati au fulana nyeusi inaedana 
vizuri na suruali ya jeans, nyeupe au ran-
gi yoyote nayopenda.

 
USIVAE NGUO NYINGI
Watu wengine wana kawaida ya kuvaa 

nguo nyingi kwa wakati mmoja, tabia hii 
inasababisha muhusika kuwa na umbo 
lisiloeleweka na kusababisha kupoteza 
muonekano wake.

Hakikisha unavaa nguo zinazoweza 
kukupatia nafasi ya kutembea bila shida 
na mwili wako kufanya kazi bila usumu-
fu.

 
HALI YAHEWA
Wengu hawajui namna ya kuvaa nguo 

kulingana na hali ya hewa, unatakiwa 
kuwa makini na jambo hilo ili kujiepusha 
na usumbufu.

Wakati wa joto, unatakiwa kuvaa nguo 
zinazoruhusu mwili kupumua, hivyo 
usivae nguo nzito zinzovaliwa kipindi 
cha baridi kwa ajili ya kukupa uhuru 
wa  kutembea.

UKIVAA HIVI

utafanya 
chaguo 
sahihi 

Ilikuwa 
furaha kwa 

familia ya Shama, 
baada ya binti yao 
Alicia Amos kupata 
kipaimara katika 

kanisa za Kiinjili la 
Kilutheri la Korogwe  

Desemba 26, 
mwaka jana.
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UREMBO

MAPISHI

UWEKAJI  ‘WEAVING’

CHAKULA cha makaroni kina 
njia mbalimbali rahisi za kuan-
daa, hivyo  chakula hiki ni kizuri 
na chenye kujenga afya.

MAHItAjI
Makaroni nusu pakiti, pima ku-

tokana na mahitaji yako, nyanya 
nne zilizoiva vizuri, nyanya ya 
kopovijiko 3, vitunguu maji viwili 
na kitunguu saumu kimoja.

Pilipili hoho moja, soya sauce 
kijiko kimoja, chumvi kijiko ki-
moja,  giligilani kijiko kimoja 
kikubwa, masala kijiko kidogo 
kimoja na unga wa Curry.

Pia tangawizi nusu kijiko kido-
go, nazi moja njegere glasi moja, 
bilinganya moja, pilipili ndefu 
mbili kata vipande vidogo vidogo 
na ‘Cayenne pepper’ kijiko kido-
go kimoja.

 Namna 
ya kupika 
makaroni

Urembo unaosumbua 
wanawake wengi

Na Mary Geofrey

MAelekezo
Unaweza kuongeza viungo 

unavyopendelea ili kukifanya 
chakula kiwe kitamu.

Ila kama unakula na watoto, 
hakikisha unapunguza wingi 
wa pilipili, maana watoto ha-
wataweza kuhimili ukali wake.

Andaa viungo, menya nyanya, 
vitunguu maji 2, pilipili hoho na 
kitunguu saumu. Kata vipande 
vidogo, hifadhi pembeni. Kamua 

tui zito la nazi, hifadhi pembeni.
Andaa njegere, zichemshe. Ila 

zisiive sana, epua na weka pem-
beni.

Kwenye sufuria, weka maji na 
chumvi, acha yachemke. Weka 
makaroni, pika kwa dakika 7 hadi 
8 (fuata muda elekezi kwenye pa-
keti ya makaroni) kisha epua na 
chuja maji, hifadhi pembeni.

Ni vizuri ukipika makaroni 
dakika 1 au 2 chini ya muda ele-

U
REMBO wa mwanamke 
hujitambulisha kutokana 
na muonekano wake kul-
ingana na namna ana-

vyojiweka katika maisha yake ya 
kila siku.

Kujiweka vizuri kuanzia nguo, 
usafi wa mwili na kila kitu kina-
chomzunguka. Leo tutazungum-
zia  urembo  wa ushonaji wa 
nywele bandia maarufu kama 

‘weaving’  na utunzaji wake.
Urembo huu   kwa  wa-

nawake  kwa  namna moja 
hawawezi kuepukana nao ku-
tokana na ufanisi wake katika 
kupendezesha muhusika.

Ushonaji wa nywele bandia 
husaidia wanawake  wengi hasa 
wale wenye nywele fupi na pia 
wenye nywele chache kuoneka-
na na mvuto wa kipekee.

JUMAPILI JAnUArI 24, 2021

Weka mafuta ya kula kwenye 
sufuria, bandika jikoni. Acha 
mafuta yapate moto vizuri ki-
sha weka kitunguu maji.  Pika 
kwa dakika mbili huku una-
koroga. Weka kitunguu saumu, 
curry powder, tangawizi, pilipili 
ndefu, giligilani ya unga, ital-
ian season na gharam masala. 
Halafu koroga vizuri kisha 
weka nyanya. Koroga vizuri ki-
sha acha ziive hadi zitengane na 
mafuta. 

Weka nyanya ya kopo na bil-
inganya, koroga pamoja.

Weka njegere, koroga pamo-
ja, soy sauce pamoja na chumvi 
kiasi na  makaroni kwenye su-
furia. Changanya na sauce ya 
nyanya na njegere, weka pilipili 
hoho, koroga na acha ziive kia-
si, ili harufu iwe tamu na nzuri.

 Weka tui la nazi, geuza mara 
kwa mara kisha acha chakula 
kichemke kidogo na nyunyi-
zia cayenne pepper na pilipili 
manga ichanganye na chakula 
kisha epua.

Chakula kitakuwa tayari ili 
upate ladha zaidi, kula chakula 
hiki kikiwa bado cha moto.

Mapishi haya ni kwa msaada 
wa blog ya misosi.

kezi kwenye paketi, hii itafanya 
makaroni yaive vizuri yakichang-
anywa na sauce na wakati wa ku-
malizia kupika.

Baada ya kuosha na kushona 
hakikisha unapata mafuta ya ku-
jipaka ili ywele zionekane zenye 
mng`ao mzuri.

kIleMBA HAtARI
Epuka kufunga kilemba kizito 

na kisicho na matundu ya kupiti-

sha hewa  kwa  kipindi kire-
fu  kwa  sababu kitatengeneza 
jasho ndani  na hivyo kufanya 
nywele kutoa harufu.

Itakuwa ni vema kama hau-
takaa na nywele bandia kwa kip-
indi kirefu, kwani itakusaidia ku-
tumia tena baadae.

Pia kwa  wanawake  wenye 
nywele ndefu huwapa chaguo 
la kuonekana tofauti. Pamoja 
na kwamba aina hii imekuwa 
inasaidia  kwa  kiasi fulani, la-
kini baadhi ya  wanawake  wa-
nashindwa kuzitunza vizuri 

nywele baada ya kushonea au 
namna ya kuchagua rangi zina-
zoendana na ngozi zao.

Lakini pia wamekuwa wakiko-
sea katika  ushonaji wake jambo 
ambalo wakati mwingine wa-
naonekana kituko.

UtUNzAjI WAke
Nataka kuwakumbusha kuwa 

‘weave’ inatakiwa kutunza vi-
zuri ili kutosababisha kero kwa 
wengine kutokana na harufu kali 

inayotokana na kuganda kwa 
jasho.

Unatakiwa kuhakikisha nywele 
zako zinashonwa na wataalam 
anayefahamu namna ya kushona 
kulingana na sura ya mtu husika.

Ili nywele siwe safi, ni muhimu 
kabla ya kushona uoshe nywele 
zako za asili. Usikubali kuweka 
nywele bandia kabla ya kuosha 
kwa sababu uchafu wa ndani wa 
nywele za asili unaweza kusaba-
bisha uvundo.
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo ya kuweka 
televisheni ukutani 
katika sebule yako

K
ATIKA nyumba leo tuna-
zungumzia umuhimu 
wa kuzingatia umaliziaji 
mzuri wa dari.

Hii ni sehemu ambayo watu 
wengi wanaojenga nyumba zao 
husahau kuipa kipaumbele, la-
kini Msanifu wa nyumba, Kimboi 
Marick, anasema hiyo ni sehemu 
muhimu zaidi kwa sababu ndio 
hupendezesha zaidi nyumba.

Marick anasema dari katika 
ujenzi wa nyumba mara nyingi 
watu wengi hawaipi angalizo 
kubwa, lakini ni sehemu ambayo 
endapo isipomaliziwa vizuri in-
aweza kuharibu kazi yote nzuri 
ya ujenzi.

Pia, anasema kwa sababu ina-
ficha vitu vingi kwa ndani,  isipo-
jengwa au kumaliziwa vizuri 
kitalaam inaweza kuleta athari 
kubwa kwenye nyumba.

“Dari imekuwa ni sehemu 
ambayo inasahaulika sana ka-
tika ujenzi wa nyumba zetu, kwa 
maana ya kuwa inapewa angal-
izo kidogo sana, lakini umaliziaji 
mzuri wa dari hili ndio unaoz-
idisha uzuri wa nyumba yako, 
inasaidia kuiweka imara na kwa 
usalama zaidi,” anasema Marick.

“Dari ndilo linaficha bomba 
za umeme na huduma nyingine 
ikiwamo kuondoa uzia kwenye 
macho ya watu wanaoingia au 
kuishi kwenye nyumba husika 
na kuipa muonekano mzuri. Ili 
upate faida zote za dari hili ni vy-
ema kumpata fundi au msanifu 
mzuri wa majengo anayeweza 
kusimamia kazi hiyo kwa ufanisi 
unaotakiwa.”

Anasema kabla ya kufanya ua-
muzi wa umaliziaji wa nyumba 
yako ni vyema ujitafakari na ku-
fanya uamuzi kwanza wa aina ya 
muonekano wa dari unalolitaka 
kwenye nyumba yako ili kuepu-
ka kujilaumu baadaye.

“Tafakari na uamue, unataka 
kupata muonekano gani, fanya 

Umuhimu wa 
umaliziaji mzuri wa 
dari kwenye nyumba

uamuzi sahihi ni muundo gani 
wa dari unalolihitaji, usikuru-

puke ili ukajilaumu baadaye, 
kumbuka kuna dari linalotakiwa 

kutengenezwa sebuleni, vyum-
bani, jikoni na hata vyooni. Na 

1: Weka Runinga yako 
chini kwa uangalifu 
mkubwa au kwenye 
kochi ili isivunjike.

2: Chukua henga ya tv 
ya ukutani na upime 
kisha toboa katika zile 
alama ulizoziweka kwa 
kutumia drili maana 
inatakiwa hali ya usafi.

3: Angalia nyuma ya 
tv yako kuna sukurubu 

nne, fungua na uweke 
ile vyumba vya henga 
na ufunge kwa umakini.

4:  Baada ya hapo, 
funga henga ukutani, 
na hakikisha unakaza 
vizuri ili kuepusha 
kuanguka.
5: Ingiza nyaya zako 
kuanzia juu kuja chini 
katika mtiririko maalum 
na hapo funga Tv yako 
kwa ajili ya kuburudika.

katika kila maeneo yote hayo 
unatakiwa kuamua.”

“Unaweza kuamua muone-
kano wa dari la sebuleni ukawa 
tofauti na wa vyumbani au ukafa-
nana, hiyo yote itategemea na 
namna unavyopendelea wewe, 
lakini la muhimu kuzingatia ni 
kwamba unatakiwa kuhakiki-
sha unatumia watu ambao ni 
wataalamu ili walimalizie vizuri 
na kuiweka nyumba katika hali 
ya usalama zaidi.”
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Habari KimaTaiFa

biden aomba msamaha 
wanajeshi kulala nje
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden 
, ameomba msamaha baada ya 
baadhi ya wanajeshi waliokuwa 
wamewekwa kulinda eneo la 
Capitol Hill kupigwa picha waki-
wa wamelala katika eneo la kue-
gesha magari.

Zaidi ya wanajeshi 25,000 
walipelekwa Washington DC 
kwa ajili ya kulinda amani waka-
ti wa kuapishwa kwake Januari 
20.

Picha zilizopigwa wa-
najeshi hao zilianza kusambaa 
mtandaoni siku ya Alhamisi, 
zikiwaonyesha wakiwa wamela-
la eneo la kuegesha magari ya 
wabunge.

Hali hiyo ilisababisha hasira 
miongoni mwa wanasiasa, huku 
baadhi ya magavana wakiamua 
kuwaondoa wanajeshi wao ku-
tokana na utata huo.

Rais Biden alizungumza na 

mkuu wa jeshi la kulinda usala-
ma wa taifa, kuomba msamaha 
na kuuliza hatua gani iliyotaki-
wa kuchukuliwa kuweka mam-
bo sawa.

Mke wa Rais huyo, Jill Biden, 
alitembelea baadhi ya vikosi 
hivyo kwa ajili ya kuwashukuru 
akiwa amewabebea biskuti ku-
toka Ikulu kama zawadi. 

“Leo hii nilitaka tu kuja na 
kuwashukuru kwa kutulinda 
mimi pamoja na familia yangu,” 
alisema.

Hata hivyo, mke wa kiongozi 
huyo aliwatembelea baadhi ya 
wanajeshi waliopata tatizo hilo.

Kuna taarifa za kukanganya 
kuhusu kwanini wanajeshi hao 
walipelekwa Capitol Hill, lakini 
waliviambia vyombo vya habari 
kwamba agizo hilo liliwafikia 
siku ya Alhamisi mchana bila 
maelezo yoyote. 

Ofisa mmoja wa Marekani am-
baye hakutaka kujulikana, alil-

iambia shirika la habari la Reu-
ters, kuwa kati ya wanajeshi 100 
na 200 ya waliopelekwa eneo 
hilo walikuwa na virusi vya co-
rona. 

Baada ya picha hizo kuanza 
kusambaa, wabunge walionye-
sha kukerwa na wengine walia-
mua kitoa ofisi zao kama kwa 
wanajeshi hao kwa ajili ya ku-
pumzika. 

Hata hivyo, wanajeshi hao wa-
liruhusiwa baada ya uamuzi wa 
kulinda eneo hilo kutenguliwa.

Gavana wa jimbo la Florida, 
Ron DeSantis, alikuwa miongoni 
mwa wale waliosema kuwa am-
etoa agizo wanajeshi wa jimbo 
lake kurejea nyumbani kufuatia 
mtafaruku huo.

Chuck Schumer, Mbunge wa 
Democrat na kiongozi mpya wa 
Bunge la Seneti, alisema kilicho-
tokea ni jambo baya na aliahidi 
halitarejea tena.

 BBC  

Waandamanaji 200 wakamatwa Urusi
MOSCOW, Urusi

ZAIDI ya waandamanaji 200 
wamekamatwa na polisi nchini 
Urusi wakati  maandamano ya 
kumuunga mkono mwanasiasa 
wa upinzani Alexei Navalny, am-
baye amefungwa jela baada ya 
kurudi nchini humo.

Kiongozi huyo wa upinzani 
aliitisha maandamano makub-
wa mara baada ya kukamatwa 
na kupelekwa jela wakati ali-
porejea nchini humo kutoka 

Ujerumani ambako alikuwa aki-
patiwa matibabu baada ya kunu-
surika jaribio la kulishwa sumu 
ya Novichok.

  Alikamatwa katika uwanja 
wa ndege wa Sheremetyevo na 
kufungwa.

Katika kuhamasisha maanda-
mano hayo, timu ya mwanasiasa 
huyo wa upinzani ilitoa nyaraka 
za uchunguzi kuhusiana na mali 
za kifahari anazomiliki Putin zi-
lizopo katika bahari nyeusi.

Katika bandari ya Vladivostok 

waandamanaji walikusanyika 
katikati ya mji huo, wakipaza 
sauti za kutaka Navalny kuachi-
wa huru.

Waandamanaji wengine 
walikusanyika katika miji ya 
mashariki ya mbali na Mkoa wa 
Siberia ikiwamo Khabarovsk, 
Novosibirsk na Chita.

Shirika moja ambalo lin-
afuatilia mikutano ya upinzani 
limesema kwa kukadiria polisi 
wamewakamata watu zaidi ya 
200 kwenye miji 20.

Wanamgambo 189 wa 
Al Shabab wauawa
 MOGADISHU, Somalia

WANAJESHI  wa Uganda wanaounda kikosi cha 
kimataifa cha kulinda amani nchini Somalia, wame-
waua wapiganaji 189 wa kundi la al-Shabaab lenye 
mafungamano na mtandao wa kigaidi wa al-Qaeda.

Taarifa ya Jeshi la Ulinzi la Uganda (UPDF) il-
isema tukio hilo lilitokea juzi baada ya wa-
najeshi wake kuvamia maficho ya al-Shabaab 
katika vijiji vya Sigaale, Adimole na Kayitoy, 
kusini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. 

Katika tukio hilo viliharibiwa vifaa vya kijeshi na 
vifaa vinavyotumiwa katika mashambulizi ya kigaidi. 

Hata hivyo, hakuna kauli yoyote ku-
toka kundi hilo kuhusu shambulizi hilo. 

DW.

Mke wa Rais 
wa Mare-
kani, Dk. 
Jill Biden, 
akizungumza 
na wanajeshi 
waliokuwa 
wakilinda 
jengo la 
bunge la nchi 
hiyo Capital 
Hill baada ya 
kusambaa pi-
cha wakiwa 
wamelala 
katika 
maegesho 
ya magari  
(PICHA:  AP)

Zimbabwe yatangaza 
kukabiliana na Corona
 HARARE, Zimbabwe

ZIMBABWE imetangaza mipango ya kui-
marisha udhibiti wa usambaaji wa ugonjwa 
wa Covid-19, baada ya mawaziri wawili ku-
fariki dunia kwa muda wa siku chache.

Mawaziri ambao walifariki kwa muda wa siku 
mbili ni Waziri wa Uchukuzi Joel Matiza na Wa-
ziri wa Mambo ya Kigeni, Sibusiso Moyo, ambao 
wote walipata maambukizi ya virusi vya corona.

Mpaka sasa mawaziri wanne wa serika-
li wamefariki kutokana na ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, 
mawaziri kadhaa wa serikali wako katika hali 
mbaya kwenye hospitali moja ya binafsi. 

Hadi jana nchi hiyo ilisajili visa 30,523 vya maambukizi 
ya corona  ma vifo 962 tangu kuanza kwa ugonjwa huo.

DW.
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Ushiriki hafifu wa wananchi katika shughuli za maendeleo

M
AENDELEO katika 
nchi huletwa na wa-
nanchi mwenyewe. 
Kwa hiyo ushirikiano 

baina ya wananchi kwa wananchi 
au wananchi na viongozi  ni jambo 
muhimu  katika kujiletea maende-
leo.

Pamoja na ukweli kwamba wa-
nanchi ndio wajenga nchi, wana-
paswa kushiriki katika ujenzi huo, 
wakiona fahari ya kufanya hivyo 
na kwamba wao ndiyo wanaostahii 
kuijenga nchi yao hakuna mwing-
ine. Siku tukifikia kiwango hicho 
cha fikra,  maendeleo ya nchi yetu 
yatapaa wakati kila mmoja ndani 
ya nchi akiwa na furaha.

Miaka ya  hivi karibuni, ushiriki 
wa wananchi katika shughuli za 
ujenzi wa taifa zimeanza kuone-
kana kama ni adhabu. Ni kweli 
kwamba hata zamani miaka ile ya 
kodi za kichwa, kuna baadhi ya wa-
nanchi ilikuwa lazima kuwalazimi-
sha watoe kodi hizo lakini pia ka-
tika shughuli nyinginezo. Naanza 
kuona hali hiyo ikianza kujirudia.

Nafikiri tunaweza kukubaliana 
kwamba tatizo lipo. Tukijidang-
anya kwamba halipo basi hatuta-
pata njia ya kulitatua isipokuwa 
tutakuwa tumelitatua kwa kuji-
fanya kwamba hakuna tatizo. Vion-
gozi wa ngazi za chini wanaweza 
kuthibitisha hili  wanavyohangaika 
na wananchi katika shughuli za 
maendeleo. Mfano katika ujenzi 

wa shule, vituo vya afya na kadha-
lika.

Sasa kuna mambo yakifanyika 
yanaweza kuwafanya wananchi 
waonekane hawataki kushiriki 
katika shughuli zinazowahusu 
kimaendeleo na yakirekebishwa 
wananchi watakuwa na hali ya 
kushiriki katika shughuli hizo bila 
kusukumwa, japo wanaohitaji ku-
sukumwa hawatakosekana lakini 
kwa kiwango kidogo.

Moja, kwa maoni yangu tatizo 
huwa linaanzia kwenye kampeni 
za uchaguzi. Wagombea wa ngazi 
mbalimbali mnapokutana na wap-
igakura mnawaaminisha kwamba 
kila kitu mtafanya nyie. Utasikia 
mgombea akijinadi mkinichagua 
nitawajengea hiki, nitawafanyia 
kile na kadhalika. Kwa hiyo wa-
nanchi wanakuchagua wakiamini 
kila ulichokiahidi utakileta.

Ukishachaguliwa unagundua 
kwamba ulivyoahidi haviwezekani 
na hivyo kurudi kwao kuwaambia 
tunataka mchango huu na ule ili 
tujenge hiki na kile. Kumbe wakati 
wa kampeni unapaswa kuwaam-
bia nini basi? Unasema nichagueni 
ili nikishinda tushirikiane pamoja 
kufanya kadha wa kadha, hivyo 
litakuwa jambo la kawaida utaka-
pokuja kwao kuwaambia unahitaji 
mchango au nguvu zao katika jam-
bo fulani maana hukuahidi kuleta 
chochote bali kushirikiana nao.

Pili, uwazi katika michango yao. 

Uwazi juu ya matumizi ya michan-
go inayotoka kwa wananchi ni 
muhimu katika kujenga uaminifu. 
Kama michango imetolewa kwa 
ajili ya choo lakini baadaye vion-
gozi mkagundua kwamba choo 
si muhimu zaidi kuliko darasa, ni 
lazima mrudi kwa wananchi ku-
waeleza kwanini mnataka kujenga 
darasa badala ya choo sio mnakaa 
kwenye vikao vyenu mnaamua tu. 
Inawezekana pesa kweli haijaliwa 
na mmefanya jambo jema lakini 
hiyo haitoshi taarifa kwa watoa 
pesa ni muhimu sana kuondoa sin-
tofahamu.

Tatu, ni juu ya kipato. Hali ya 
maisha si nzuri lakini hatuwezi 
kuacha kushiriki kwenye maende-
leo yetu kwasababu ya ukosefu wa 
fedha. Fedha ni matokeo ya juhudi 
zenye maarifa katika kujiletea 
maendeleo lakini si kila kitu kina-
hitaji fedha. 

Kama fedha ni tatizo wananchi 
wapewe uhuru wa nini wanaweza 
kutoa kwa ajili ya maendelo. 
Namaanisha vitu mbadala wa fed-
ha vinaweza kutumika mfano 
kama mwananchi hana pesa, 
anaweza kutoa mazao, mifugo na 
kadhalika kisha vitu hivyo vibadil-
ishwe kuwa fedha kwa kuviuza. 

Wakati wa vita vya Kagera, wa-
nanchi hawakuwa na fedha za ku-
changia, hivyo wengine walichang-
ia mifugo na chakula. Tusielekeze 
mawazo yetu kwenye fedha tu, 

washirikishwe waone namna bora 
ya kushiriki hata kutoa nguvu zao. 
Wengine wangependa kufyatua 
tofali, kuleta mawe, wengine ni 
mafundi wangependa kujitolea 
kujenga.

Nne, ushawishi wa viongozi. Sifa 
ya kwanza kabisa kwa kiongozi 
ni kuwa na uwezo mkubwa wa 
kushawishi. Kiongozi akikosa sifa 
hiyo, hugeuka na kuwa mtawala. 
Uwezo wa kushawishi hausomewi 
japo unaweza kujifunza njia za ku-
tumia, lakini kwa kiasi kikubwa ni 
karama. 

Kiongozi akikosa sifa ya ush-
awishi kwa wananchi atakuwa na 
wakati mgumu sana katika kuha-
masisha shughuli za maendeleo 
itafika mahali anaona njia rahisi ni 
kupiga jambo ambalo halikubaliki 
Kisheria.

Wakati wa uchaguzi ni muhimu 
sana wananchi kujipatia viongozi 
wanaowataka.   Itakuwa rahisi 
kushirikiana nao katika shughuli 
za maendeleo. Hizi ni baadhi tu ya 
sababu ambazo zinaweza kusaba-
bisha wananchi kuwa na ushiriki 
hafifu katika maendeleo yao. 

Kinyume chake hatu za maku-
sudi zikichukuliwa ikiwa ni pamo-
ja na elimu zaidi kuhusu athari 
za kutoshiriki kwa maisha yao 
ya baadaye. Naamini wananchi 
watajitolea kujenga nchi yao. 
Wakati mwingine tusiwalaumu tu 
tutafute wapi tatizo lilipo.

Na Magabilo 
Masambu

Hata watoto watundu walitulia kipindi cha ‘Mama na Mwana’

W
IKI mbili zilizopita tu-
likuwa na mada ya wa-
nafunzi wa katikati ya 
miaka ya 1970 hadi ka-

tikati ya miaka ya 1990 kukichukia 
kipindi cha ‘Kumekucha’ na wimbo 
wake ambao jina lake linafanana na 
kipindi.

Kisa ni kwamba tu ndiyo kipindi 
ambacho kilikuwa kikianza wakati 
wanafunzi wanatakiwa kuamka na 
kuwahi kwenda shuleni. Kutokana 
na mazingira na wakati uliopo, wal-
ijikuta wakikichukia kipindi hicho.

Kwanza muda huo wakati wimbo 
huo unasikika walikuwa wanatak-
iwa waamke na kujiandaa kwenda 
shuleni. Halafu wakati wimbo huo 
unamalizika, wanatakiwa wawe 
wameshafika shuleni na kupata 
namba. Vinginevyo bakora zinawa-
husu.

Leo tuko tofauti kidogo. Tu-
naangalia kipindi ambacho kili-
kuwa kipenzi cha wanafunzi na 
watoto enzi hizo. Hiki ni kipindi cha 
‘Mama na Mwana.’ Ni kipindi kili-
chopendwa mno na watoto pamoja 
na wanafunzi. 

Hiyo ni kutokana na maudhui ya 
kipindi chenyewe, watoto wanaofa-
nana na umri wao pamoja na mam-
bo ya shule.

Ni kipindi kilichokuwa maarufu 
sana miaka ya mwanzoni mwa 1980 
hadi katikati ya miaka ya 1990. Kili-
kuwa kikiendeshwa na watangazaji 
wa kike, ambao walikifanya kip-
endwe mno kutokana na jinsi wa-

navyotangaza, maana walijua ka-
bisa wanaowatangazia si wakubwa 
wenzao, bali ni watoto ambao bado 
hawajaanza shule na wanaosoma.

Lugha iliyotumika ni kama ile 
ya mama na mtoto wake, au bibi 
na mjukuu wake.  Mtangazaji wa 
kwanza kabisa ambao hawezi ku-
sahaulika na watoto au wanafunzi 
wa wakati ule ni Debora Mwenda. 
Mama huyu kwa kweli alikifanya 
kipindi cha ‘Mama na Mwana’ kuwa  
bora ambacho hakuna mtoto aliye-
taka kukikosa.

Kilikuwa kikianza Jumamosi 
mchana, siku ambayo watoto 
hawaendi shuleni, lakini kilirudiwa 
Jumapili jioni. Muda ambao 
kipindi kinakaribia kuanza, watoto 
wanakula mapema na kukisubiri. 
Kikianza kila mmoja anataka kuwa 
karibu na redio ili wasikilize nini 
kimeandaliwa siku hiyo.

Kwenye kipindi hicho hawakupita 
watangazaji wengi, nadhani Radio 
Tanzania Dar es Salaam, walikuwa 
wanataka wale tu ambao wana 
uwezo wa kuzungumza na hadhira 
ya watoto huko majumbani. 
Mtangazaji mwingine ambaye 
naye atakumbukwa kuwa aliweza 
kukonga nyoyo za watoto ni Sarah 
Dumba.

Tukija kwenye kipindi chenyewe, 
pamoja na mambo ya shule kama 
vile masomo, kwaya, na vingine 
vinavyofanana na hivyo, kubwa 
watoto walipenda mno hadithi. 
Ubunifu wa RTD na Debora 

mwenyewe hadithi zilivyokuwa 
zikisimuliwa, ndiyo ulisababisha 
hata wakubwa nao kupenda kipindi 
hicho.

Hakukuwa na televisheni kipindi 
hicho, lakini usimuliaji wake, uli-
fanywa kwa namna ya maigizo hivi. 
Yaani kama kuna zimwi, basi ilire-
kodiwa sauti fulani hivi ikaongezwa 
na utaalam wa teknolojia ya wakati 
huo, basi ikaonekana sauti moja 
nene, nzito, yenye mikwaruzo na 
yenye kutisha.

Malki alikuwa na sauti yake, 
mfalme naye alikuwa na sauti yake, 
ili mradi hadithi zake zilikuwa 
kama tamthilia, maigizo au filamu.

Watangazaji kama Charles 
Hillary, Sekioni Kitojo, Michael 
Katembo, Nadhir Mayoka na wengi-
neo kwa kiasi kikubwa walitumika 
sana kuingiza sauti za kuigiza kwe-
nye hadithi hizo. Mfano Charles ali-
igiza kama mfanyabishara kwenye 
hadithi ya ‘Ua Jekundu’, Mayoka ali-
igiza kama ‘Kamal’ kwenye hadithi 
ya ‘Siri binti Mfalme’.

Ilikuwa burudani ya aina yake, 
kwani kila mmoja alikuwa akivuta 
taswira yake jinsi anavyoisikia 
hadithi. Kumbuka kuwa wakati 
huo kwa Tanzania Bara, televisheni 
ilikuwa ni ndoto ya mchana, hivyo 
kila mmoja alijitahidi kujiwekea 
televisheni yake kichwani, kuona 
mfanyabiashra anafananaje, na 
hata jitu la msituni linafananaje.

Hadithi zilizopendwa sana waka-
ti ule ni kama hizi zilizotangulia 

kuzitaja ‘Ua Jekundu’, watoto wali-
ita jitu la msituni, ‘Siri Binti Mfalme’ 
hadithi iliyotoka kwenye kitabu cha 
Alfu Lela Ulela iitwayo Kamaralza-
man na Badoura binti mfalme, 
‘Mbalamwezi Nyota Begani’, ‘Jadi 
Mbaharia’ iliyosimuliwa kutoka 
kwenye hadithi ya ‘Sindbad Baha-
ria’, ‘Binti Chura’ na zingine nyingi.

Hata hivyo, hadithi ambazo kila 
mmoja hawezi kuzisahau kwanza 
kabisa ni ile ya mfanyabiashara 
anakwenda safari ya mbali na ma-
binti zake kila mmoja kuagiza zawa-
di, lakini wa mwisho akaagiza ua 
jekundu. Baba huyo alifika kwenye 
jumba kubwa la ajabu lililokuwa 
lina kila kitu. 

Kwenye bustani alikutana na ua 
jekundu alipolichuma, lilitokea 
jitu kubwa lenye hasira lililotaka 
kumrarua, lakini mwisho ya siku 
lilimuachia kwa masharti ya kum-
ruhusu binti yake mmoja kati ya 
watatu aje kuishi naye pale. Baba 
aliporudi nyumbani, binti yule yule 
mdogo alikubali kwenda kuishi.

Mwisho wa hadithi ilikuwa jitu 
lile zamani alikuwa ni Mwan-
amfalme aliretupiwa uchawi na 
masharti yake ili apone ilikuwa ni 
kuliliwa machozi na binadamu. 
Kumbuka binti yule alipata ruhusa 
kwenda kwao, akachelewa ku-
rudi aliporejea alilikuta jitu lime-
kufa, binti akalia sana na machozi 
yakamdondokea, uchawi ukaondo-
ka na kugeuka kijana mzuri. Wakaf-
unga ndoa.

Na Adam 
Fungamwango
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“Sasa ungehitaji tukutane wapi?” Jerry 
aliuliza. Alichotaka ni kumpa uhuru bibie 
achague sehemu ambayo atahisi haitokuwa 
hatari kwake, au kutokuwa na wasiwasi kwa ni 
yeye ni mke wa mtu.

“Wewe ndiyo mwenye hiyo habari, sasa 
wewe panga tukutane wapi?”

“Hapo jamaa utamuagaje sasa?”
“Huyu niachie mimi. Naweza kumwambia 

naitwa kwanza kazini, kwa sababu tangu tukio 
hili litokee wiki nzima sijaenda kazini.”

“Okay, vizuri kesho basi Neema, pole sana.”
“Nishapoa Jerry.”
********************************
Neema alishuka kwenye bodaboda maeneo 

ya Karume, Ilala jijini Dar es Salaam. Ndipo 
alipoahidiana na Jerry. Alivuka barabara. Kwa 
mbali aliliona gari la Jerry. Alilifahamu vyema. 
Alitembea taratibu hadi akalifikia. Tayari Jerry 
alikuwa ameshafungua kitufe cha kuuloki 
mlango. 

Haraka Neema alifungua mlango na kuingia.
Ni kitendo bila kuchelewa, gari liliondoka 

kwa kasi. Nusu dakika ya kimya. Jerry alianza 
kumsalimia. “Za siku nyingi Neema.”

“Si nzuri sana Jerry, kama unavyojua. Mtoto 
wangu ameporwa. Hapa unaponiona sina 
moja wala mbili, hata sielewi nifanye nini.”

“Pole sana, hata mimi imenioma sana. Una-
jua wewe Neema ni rafiki yangu, kwa hiyo 
nimeona ni lazima nami nitoe mchango wangu 
mdogo tu wa kukusaidia.”

“Kwani una tetesi zozote au?”
“Subiri kwanza Neema. Hili suala ni zito. 

Inabidi twende sehemu tukae nianze kukupa 
moja baada ya lingine. Halafu nadhani baada 
ya hapo, wewe na mimi tujue nini tunafanya, 
sawa?”

“Sawa.” Alijibu kwa sauti ya unyonge.
“Tunakwenda wapi sasa? Grosari au hotelini 

kwa ajili ya kulizungumzia hili?” Jerry aliuliza, 
lakini tayari mwenyewe akiwa na jibu moyoni.

“Mimi nadhani wewe ndiye unaweza kuona 
wapi twende.”

“Sikiliza Neema. Hili ninalotaka kukwambia 
ni suala nyeti ambalo hapaswi asikie mtu yoy-
ote au hata adhani tu hawa wanazungumzia 
nini. Linatakiwa kuzungumzwe sehemu am-
bayo tuko mimi na wewe tu.”

Kwenye akili ya Neema yeye hakuwa anawa-
za chochote kile kuhusu mahali pa kuzungum-
zia. Alichokuwa anawaza ni kitu gani kimem-
pata mwanawe. Hata angeambiwa waende 
kwenye sayari nyingine ukiondoa dunia, ali-
kuwa tayari kwa wakati huo.

Alimtazama Jerry kwa jicho ambalo lilizun-
gumza na kumuuliza ni wapi waende kuzun-
gumzia.

“Mimi nadhani nyumbani kwangu kunafaa 
sana.” Macho ya Neema yalibadilika. Jinsi alivy-
omtazama mwanzo ilikuwa ni tofauti sasa na 
utazamaji huu wa sasa.

Ulionekana ni kama utazamaji wa mshangao.
“Huna mke huko nyumbani au mpenzi?” Ali-

uliza kwa hali ilionekana kama mzaha, lakini 
ujumbe ulifika kwa mlengwa.

“Siku nyingi nilikwambia sina mke, sijaona 
na ndiyo maana nilikwamba kuwa nilitaka 
kukuoa wewe, lakini kwa bahati mbaya nime-
kukuta umeshaolewa, basi tena.”

“Mmmmh, ina maana baada ya kunikosa 
mimi hutooa tena we Jerry?”

“Sijajua. Ni hapo itakapokuja yenyewe. 
Mbona nilikuwa sijaona na nilikuwa sina wazo 
hilo, lakini nilipokutana na wewe wazo la kuoa 
likanijia. Kwa hiyo pindi mwaka, nikikutana na 
mwanamke ambaye atatokea kumpenda kama 
nilivyokupenda wewe, basi nitamuoa.” 

Ilikuwa sauti iliyoonyesha jinsi gani Jerry 
alikuwa anaumia kwa kumkosa Neema. Mwa-
namke aliyetokea kumpenda, lakini alikutana 
naye akiwa tayari ana ndoa ya miaka mitatu 
sasa.

Tayari walikuwa wamefika maeneo ya 
Chang’ombe Maduka Mawili ambako Jerry ali-
kuwa anaishi. Kutoka Chang’ombe hadi Keko 
hakukuwa mbali sana. Lakini Neema alichukua 
bodaboda hadi Karume na Jerry aliondoka 

W
azo la kumpigia 
moja kwa moja na 
kumwaarifu jambo lile 
nalo hakukubaliana 

nalo.
Ni kwamba huenda mumewe 

angekuwepo. Halafu angemwambia, 
wangefanikisha hayo yote mtoto 
akapatikana.

Lakini baadaye, mwanamume ni 
mwanamume tu, siku isiyo na jina 
mumewe anaweza akamuuliza, yule 
alikuwa nani? Na kwa nini aliamua 
kufanya kazi hii yote ya hatari? Nia 
ilikuwa nini kutoa msaada huo wote? 
Na mlikutana naye wapi? Mnajuana 
naye vipi?.

Hilo ndilo lilimtisha na kumfanya 
asite kumpiga simu ya moja kwa 
moja.

Akakumbuka tukio moja ambalo 
jamaa alifungwa jela miaka 10, lakini 
mkewe anapigana kufa na kupona 
kuhakikisha mumewe anatoka. 
Akatembea na ofisa mmoja mkubwa 
wa Magereza ambaye alimrubuni 
na kumwambia akifanya hivyo, 
mumewe atatoka. Na kweli ikawa 
hivyo. Mke hakumwambia mumewe. 
Ikawa siri.

Lakini duniani hakuna siri ya 
watu wawili, mume akajua. Badala 
ya kufurahi kuwa mkewe amefanya 
mbinu yeye ametoka kwenye kifungo 
ambacho angekaa ndani miaka 10, 
badala yake akakaa miezi minne 
tu, akampiga mkewe na kumsemea 
maneno ya dhihaka.

Ingawa ndoa iliendelea, 
ilimuumiza sana mume. Hiyo ndiyo 
tabia ya wanaume.

Ndiyo maana alihofia. Alichoona 
kwanza kinachoweza kumsaidia ni 
kutuma meseji ya salaam. Ikajibiwa 
baada ya dakika tano. Akauliza kama 
mumewe yupo. Akajibiwa ametoka 
kidogo. Akampigia.

Baada ya salamu, Neema alitiririka 
jinsi alivyoporwa mtoto na sasa ana 
wiki zima yuko nyumbani. Jerry 
hakumwambia chochote juu ya 
alichokiona, badala yake akamtaka 
waonane.

“Naomba ukiwa na nafasi kesho au 
keshokutwa tukutane, tuongee.”

“Nini tena Jerry?”
“Hilo suala la mtoto. Sina maana 

najua aliyemteka, ila naweza kuku-
saidia jinsi gani ya kufanya ili tujue 
mtoto yuko wapi.”

“Mmmmh, basi kesho asubuhi.”
“Lakini naomba jamaa asijue 

lolote. Tukutane mimi na wewe tu 
sawa?”

“Sawa Jerry, kama ni kweli, 
nitashukuru sana.”

Ilikuwa 
rahisi kwa 
mwana-
mume kupis-
hana naye 
akashindwa 
kugeuka. 
Iwe akiku-
tana naye 
kwa mbele 
na lazima 
atageuka 
akishapitana 
naye, na 
hata kama 
atakuwa 
nyuma yake, 
akishampita 
tu atagauka 
kuanga-
lia sura.

Nina Jambo Langu-6

HADITHI
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za risassi 
zilimfanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majam-
bazi waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kam-
puni za simu.
Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke mtoto 
mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya IST. Huyu 
jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani? Mwanamke 
aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji? Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzuni-
sha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

nyumbani kwenda kumsubiria Ilala 
kwa ajili ya kupoteza lengo kama 
kuna mtu alikuwa akimfuatilia Nee-
ma.

Kwa haraka haraka kama mwa-
namke, Neema alitupa macho kila 
kona ya sebule kuangalia kama 
ni mazingira ambayo mwanamke 
mwenzake anaishi. Dakika mbili 
baadaye akawa na uhakika kuwa ni 
sehemu ambayo hajakanyaga mwa-
namke yoyote kwa zaidi ya mwezi 
mmoja au miwili hivi.

Kilichofuatia ni Jerry kumweleza 
hatua moja baada ya nyingine jinsi 
ilivyotokea tangu alipomwona na 
mumewe wakivuka barabara hadi 
kituoni. Alivyoporwa mtoto na yeye 
kuchukua bodaboda na kulifuatilia 
gari hilo hadi maeneo ya Ubungo 
Maziwa lilizama kwenye geti la jum-
ba moja la kifahari.

Kwa ushahidi, Jerry alionyesha 
picha ya gari ambalo mtekaji alion-
doka nalo, alipolipiga kwa kutumia 
simu yake ya mkononi siku ile. Nee-
ma aliangua kilio. Kilio likichofuatia 
kumkumbatia kwa nguvu Jerry.

 “Jerry nisaidie Jerry, sasa tutafan-
yaje ili mimi nimpate mtoto wangu 
Diana...”

“Kwa mbali Jerry alihisi msisimko 
wa faraja. Kukumbatiwa na mwan-
amke anayempenda lilikuwa jambo 
la furaha sana. Lakini kwa wakati 
huo mwanamke hakuwa na furaha. 
Hivyo naye hakutaka kuusikilizia 
sana msisimko alioupata.

“Usilie mama. Ndiyo maana nime-
kuita hapa ili tujue nini tunafanya 
mimi na wewe ili kumuokoa mtoto 
kwenye mikono ya mtekaji sawa?”

“Kumbe kweli Jerry nimeamini 
unanipenda. Yaani umeamua 
kumfutilia mtekaji hadi alikoishia 
kwa ajili yangu?” Aliongea Neema 
kwa sauti ndogo, akiwa hajui kama 
anamuuliza Jerry au anamjibu.

“Hilo halina maana kwa sasa. 
Kikubwa hapa ni kutafuta mbinu 
za kumpata Diana wako.” Alisema 
na kunyamaza huku bado akiwa 
ameegemewa na Neema.

“Kwa sasa ninachoomba siri hii 
iwe kwetu sisi wawili tu kuwa mtoto 
alipelekwa wapi. Mumeo asijue na 
wala kwa sasa tusiripoti polisi kwa 
sababu chochote tutakachofanya 
haraka haraka tunakosa mwana na 
maji ya moto. Hatujui mtoto yuko 
kwenye hali gani. Tunachotakiwa 
tujue kwanza mtoto bado yumo 
mle ndani? Yupo hai? Yupo na nani? 
Nadhani baada ya hapo huko mbele 
tutajua cha kufanya sawa?”

“Mimi nakusikiliza wewe tu Jerry. 
Nitafuatisha vile utakavyoniambia. 
Mradi tu mtoto wangu apatikane.”
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MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, 
Harmonize, ametoboa siri kwamba 
wimbo wake wa kwanza 2021 am-
emshirikisha Anjella, ambaye licha 
ya kuwa chipukizi lakini amefanya 
maajabu.

Katika ukurasa wake wa Istagram, 
Harmonize amekiri kuwa amesema 
na moyo wake na kuona hawezi ku-
muacha kutokana na binti huyo kuwa 
na kipaji cha kipekee katika muziki.

 “Niliumbia moyo wangu kwamba 
siwezi kuona kipaji cha huyu dada 
kinateketea eti kwasababu tu ana ul-
emavu ambao amebarikiwa na Mungu 
ambae kazi yake haina makosa. Liwe 
kwenye jua au mvua nitahakikisha ki-
paji chake kinawafikia , mtaamua ny-
inyi kumuunga mkono au laa,”Sehemu 
ya ujumbe huo inasema.

MSANII anayekuja kwa kasi katika 
muziki wa Bongo Fleva, Dicky Flavour, 
amewashukuru mashabiki wake kwa 
kuipokea vizuri ngoma yake ‘Tuyamal-
ize’ ambayo inazidi kutesa.

Dicky Flavour, amesema tangu 
aachie wimbo wake huo ameungwa  
mkono na wadau wote wa muziki 
kuukubali na kusababisha idadi ya 
watu wanaotazama kupitia You Tube 
kuongezeka kila siku.

“Namshukuru Mungu kwa jinsi 
anavyonitendea katika kazi yangu, 
tangu nitambulishe wimbo wangu 
mpya, mashabiki wameupokea vizuri 
na naona faraja kuona idadi kubwa 
wananiunga mkono,” amesema Dicky 
Flavour.

Harmonize kwa hili 
Mungu atakubariki

Dicky Flavour 
azidi kupaa

Lupita 
amkejeLi 
Waziri 
Wake

M
WIGIZAJI  wa filamu 
za Hollywood mwe-
nye asili ya Kenya, 
Lupita Nyong’o, 

amemjibu Waziri wa Utalii wa 
nchini humo, Najib Balala, kuwa 
anashangazwa na kauli yake ya 
kumtafuta kwa miaka mitano.

Lupita ameandika katika uku-
rasa wake wa Twitter, kwamba 
wakati anatafutwa na serikali ya 
Kenya, labda yeye alikuwa ka-
tika nchi ya kufirika ya Okanda 
ambayo imeigizwa katika filamu 
ya Black Panther.

Wakenya wamekuja juu 
baada ya nafasi hiyo kupewa 
mwanamitindo maarufu Naomi 
Campbell wa Uingereza.

Jumapili Januari 24, 2021
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MANCHESTER, England 

KIUNGO wa Manchester City, 
Kevin de Bryune, atakose-
kana kwenye kikosi cha timu 
hiyo kwa takribani wiki nne 
hadi sita, hii ni baada ya ku-
pata majeruhi.

De Bryune aliumia kwenye 
mchezo dhidi ya Aston Villa 
siku ya Jumatano na atakosa 
takribani mechi 10 zikiwamo 
za Ligi Kuu England, Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na Kombe 
la FA.

Kocha wa Manchester City, 

Pep Guardiola amethibitisha 
kukosekana kwa De Bryun 
akisema; “baada ya uchun-
guzi, daktari amesema Kevin 
atakuwa nje kati ya wiki nne 
hadi sita.

“Ni habari mbaya kwetu, 
lakini tunapaswa kusonga 
mbele.”

City hawajapoteza mchezo 
katika mechi 16 walizocheza 
kwenye mashindano yote 
na sasa wanashika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu England nyuma ya 
vinara, Manchester United.

LONDON, England 

M
IKEL Arteta ana matu-
maini Frank Lampard 
atapewa muda zaidi pale 
Chelsea wakati kocha 

huyo akikabiliwa na matokea maba-
ya kwenye Ligi Kuu England.

Chelsea walipaa kileleni mwa msi-
mamo wa ligi hiyo wakati walipoi-
buka na ushindi wa mabao 3-1 dhidi 
ya Leeds United Desemba 5, mwaka 
jana lakini imechukua pointi saba tu 
katika mechi nane zilizopita.

Matokeo ya mechi hizo nane yana-
jumuisha kichapo cha mabao 3-1 ku-
toka kwa kikosi cha Arteta, Arsenal 
walipokutana Desemba 26, mwaka 
jana, matokeo ambao yalimaliza 
ukame wa washika bunduki hao ku-
toshinda mechi saba mfululizo.

Na sasa Arteta ameamua kumtetea 
kocha mwenzake huyo kwamba, an-
atakiwa kuendelea kuaminiwa pale 
Stamford Bridge.

“Nimemjua Frank kwa miaka mi-
chache na kuna wakati tumekuwa 
pamoja,” alisema Arteta akiviambia 
vyombo vya habari.

“Ningependa (Chelsea) impe sapo-
ti na nafasi. Ana uzoefu mkubwa 
kama mchezaji, ni nembo pale.

“Amefanya mambo mengi mazuri, 
lakini unahitaji muda kama kuna 
vitu haviendi sawa, na uvumilivu 
ndio jambo muhimu zaidi.”

Arteta, ambaye naye nafasi yake 
ilikuwa shakani wakati Arsenal ikiwa 
na matokeo mabaya mwanzoni mwa 
msimu huu, anahisi klabu zitanufai-
ka kama zikionyesha uvumilivu.

PARIS, Ufaransa 

KYLIAN Mbappe amesema anafikiria 
kusaini mkataba wa muda mrefu na 
mabingwa hao wa Ligi Kuu Ufaransa, 
Ligue 1, klabu ya Paris Saint-Germain.

Mshambuliaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22 alimaliza ukame wa 
kutofunga kwenye mechi nne juzi 
Ijumaa, wakati alipotikisa nyavu mara 
mbili na kutoa pasi moja ya mwisho 
kwa kikosi hicho cha kocha, Mauricio 
Pochettino kilichoibuka na ushindi wa 
mabao 4-0 dhidi ya Montpellier.

Majaliwa ya Mfaransa huyo yame-
onekana kuwa shakani hivi karibuni 
na hakuwa kwenye kiwango, huku 
mkataba wake wa sasa ukiwa una-
malizika msimu ujao.

Mkurugenzi wa michezo wa klabu 
hiyo, Leonardo alithibitisha kupi-
tia jarida la France Football wiki 
hii kwamba anajiamini, Mbappe 
na mchezaji mwenzake, Neymar 
wataongeza mikataba ya kukaa pale 
Parc des Princes.

Mbappe, ambaye alihusishwa na 
klabu kama Real Madrid na Liverpool, 
amesema anaweza kusaini mkataba 
mpya.

“Tunazungumza na klabu,” alisema 
akiiambia Telefoot. “Pia naanga-
lia hilo. Kama nitasaini, itakuwa ni 
uwekezaji wangu mwenyewe wa 
muda mrefu hapa.”

“Najisikia vizuri hapa. Haraka hivi 
karibuni nitafanya uamuzi. Kama 
nitaongeza, maana yake nitabaki.”

Kevin De Bryune 
nje kwa wiki sita

ArtetA 
AibukA 

AkimteteA 
LAmpArd

Mbappe 
afikiria 
mkataba 
mpya PSG



RICE RASMI SOKONI

KIUNGO wa West Ham, Declan Rice mwenye umri 
wa miaka 22, anaweza kupatikana kwa pauni milioni 
50 kipindi cha majira ya joto na hapo inawezekana 
Chelsea, Liverpool, Manchester City na Manchester 
United zikamwania. (90 Min)

VIRGIL MAMBO SAFI

LIVERPOOL imeamua kuupa kipaumbele mkataba 
mpya wa mlinzi wake wa kati, Virgil van Dijk mwenye 
umri wa miaka 29, kabla ya kufikiria mazungumzo ya 
mkataba mpya na fowadi wa Misri, Mohamed Salah 
ambaye ana umri wa miaka 28. (Eurosport)

POGBA NJIA PANDA

KIUNGO wa Manchester United na Ufaransa, Paul 
Pogba (27), atachelewa kuchukua uamuzi juu ya ma-
jaliwa yake hadi mwishoni mwa msimu huu, wakati 
klabu hiyo ya Old Trafford ikitoa changamoto ya 
kuwania taji la Ligi Kuu England msimu huu. (Mail)

ARSENAL YAMTAKA BERTRAND

ARSENAL inafikiria kumsajili mlinzi wa kushoto 
wa Southampton na England, Ryan Bertrand (31), am-
baye mkataba wake wa sasa  unamalizika kipindi cha 
majira ya joto kinachokuja, wakati wakiangalia kuleta 
ushindani kwa mlinzi wa Scotland, Kieran Tierney 
mwenye umri wa miaka 23. (Evening Standard) 

VARANE KUONDOKA MADRID

MLINZI wa kati wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Raphael Varane mwenye umri wa miaka 27, anataka 
kuondoka Real Madrid. (Sport)

MOURINHO AMKANA INGS

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho, 
amekanusha uvumi kwamba anataka kumsajili 
straika wa Southampton na Timu ya Taifa ya Eng-
land, Danny Ings (28). (Express)

EDOUARD KUMRITHI VARDY

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers, 
anafikiria kumsajili Osdonne Edouard mwenye umri 
wa miaka 23 kama mrithi wa muda mrefu wa straika, 
Jamie Vardy. (Talksport)

BENTEKE KUTUA BROM

KLABU ya Crystal Palace ipo tayari kumuuza 
straika, Christian Benteke, huku West Brom ikionye-
sha nia ya kutaka kumsajili nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 30. (Mail)

BRUCE AMTAKA JONES

KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce, amesema ana-
hitaji kumwongeza kocha wa Bournemouth, Graeme 
Jones katika orodha ya wasaidizi wake. (Sun)

MOYES KITAELEWEKA

KLABU ya West Ham inapanga kumpa ofa ya mka-
taba mpya, David Moyes mwishoni mwa msimu huu. 
(Guardian)

zISIKUPITE
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DONDOO zA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
RSENAL wana matumaini 
ya kumsajili kiungo, Mar-
tin Odegaard kwa mkopo 
katika siku zijazo akitokea 

kwa vigogo wa Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga, Real Madrid.

Mazungumzo yanaendelea na 
Real Madrid juu ya makubaliano 
ya kiungo huyo mshambuliaji na 
wanaweza kumpata mchezaji huyo 
hadi mwisho wa msimu huu.

Ilionekana kama mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Norway angerejea 
kwa msimu mwingine kwa mkopo 

kutoka Real Sociedad, baada ya 
kuwa mwaka mzuri aliotumia kule 
San Sebastian wakati wa msimu wa 
2019-20.

Lakini Arsenal sasa
 wamekuja mstari wa

 mbele kumwania Ode-
gaard, ambaye aliomba

 ruhusa ya kuondoka
 Real Madrid mwezi huu

 ili kupata muda zaidi wa
 kucheza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22, ambaye anaweza kucheza 

kama namba 10 au winga ya kulia, 
amecheza mechi tisa tu kwa ma-
bingwa hao wa Hispania msimu 
huu.

“Tuko katika mchakato huo hivi 
sasa,” alisema kocha wa Arsenal, 
Mikel Arteta, akiwaambia waandi-
shi wa habari juu ya taarifa ya 
mchezaji huyo. 

“Tumefanya sehemu ya kwanza 
(kupunguza kikosi), zaidi au chini, 
na sasa tunazingatia awamu ya pili.

“Ni wazi soko hili na muktadha 
hufanya iwe ngumu sana, lakini tu-
naangalia uchaguzi na tutaona ni 
nini tunaweza kufanya.”

    Kocha Arteta afunguka mazungumzo ya 
kunasa saini ya kiungo huyo yako...

HABARI MICHEzO
Jumapili Januari 24, 2021

ArsenAl yAkAribiA 
kumnAsA OdegAArd
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Adam Fungamwango na Saada Akida

WAKATI Simba ikizialika timu za TP 
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), na Al Hilal ya Su-
dan kwenye mashindano maalumu ya 
Simba Super Cup, Azam FC nayo inazi-
leta nchini Lusaka Dynamos ya Zambia 
na Express kutoka Uganda kwa ajili ya 
mechi za kirafiki ili Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thabit 
Zacharia, amesema baada ya kucheza 
mechi za Kombe la Mapinduzi huko 
Zanzibar na mchezo mwingine wa 

kirafiki hapa jijini Dar es Salaam, sasa 
kikosi chao kitacheza mechi za kirafiki 
za kimataifa ili kuendelea kuangalia 
upungufu wao kabla ya kuanza kwa 
Ligi Kuu Bara.

Zacharia alisema uamuzi wa kuziali-
ka timu hizo umetokana na maombi ya 
Kocha Mkuu, George Lwandamina am-
baye alihitaji kuiongezea nguvu timu 
yake ambayo ilitolewa hatua ya nusu 
fainali kwenye mashindano ya Kombe 
la Mapinduzi.

Naye Kocha Msaidizi wa Azam 
FC, Vivier Bahati amesema mechi 
hizo mbili za kirafiki watakazocheza 

zitawasaidia kuboresha upungufu wa 
kikosi chao kuelekea mzunguko wa pili 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Vivier alisema kambi ya siku 10 wali-
yokaa Zanzibar imewasaidia kujenga 
timu kwenye kila idara na tathimini in-
aonyesha mazoezi waliyofanya yamei-
marisha viwango vya wachezaji baada 
ya kuona mabadiliko.

“Tumerudi nyumbani na kutafuta 
mechi mbili na timu kutoka nje kwa 
ajili ya kufikia  mahitaji yetu yote kwa 
asilimia 100%, baada ya kubaini up-
ungufu tulipokuwa Zanzibar,” alisema 
Bahati Vivier.

Azam yazialika Express, Dynamos

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

M
BIO maarufu za Tigo Kili-
manjaro Half Marathon 
(2021), zimezinduliwa rasmi 
kimkoa kwenye viwanja vya 

Kibo Palace Homes, mjini hapa kwa 
kushirikisha wadhamini, viongozi wa 
Chama Cha Riadha Mkoa wa Kiliman-
jaro (KAAA), wadau wa mchezo huo na 
waandaaji.

Akizindua mbio hizo,
 Kaimu Mkuu wa Mkoa wa

 Kilimanjaro, Alhaj Rajab
 Kundya, aliwapongeza

 wadhamini na waandaaji 
wakiongozwa na kinywaji 

cha bia ya Kilimanjaro kwa 
kazi nzuri wanayoifanya na 
kusema wamezifanya mbio

 hizo ziwe maarufu zaidi.
Kundya alisema mbio hizo zimeen-

delea kuutagaza Mkoa wa Kilimanjaro 
na kuipongeza Kampuni ya Tigo kwa 
kutoa hamasa kwa Watanzania katika 
masuala ya kijamii hasa michezo.

“Hii iwe changamoto kuwafanya Wa-
tanzania wakimbie kwa kasi zaidi ili 
washinde hata zawadi nyingine kubwa 
zinazotolewa na waandaaji,” alisema 
Kundya.

Kiongozi huyo pia alitoa wito kwa 
wafanyabiashara kutumia fursa hii 
vizuri kwa kufanya biashara tofauti 
tofauti wakati wote kuelekea siku ya 
mbio hizo.

Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya 
Kaskazini, Henry Kinabo alisema: 
“Tigo tunajivunia kuwa wadhamini 
wakuu wa mbio maarufu za Tigo Kili 
Half Marathon kwa mwaka wa sita 
mfululizo. Tukiongoza sokoni kwenye 
mageuzi ya maisha ya kidijitali yaki-
wamo masuala ya fedha, tunafurahi 
kwa mara nyingine tena kuwezesha 
usajili na malipo kwa washiriki kwenye 
mashindano hayo yajayo kupitia kwa 
huduma zetu kamilifu za fedha Tigo 
Pesa,”.  

Kinabo alisema kwa muda mrefu 
Tigo Pesa imethibitisha kuwa bora zai-
di na mfumo wa kuaminika wa malipo 
kwa wanariadha wote wenye nia ya 

kushiriki kutoka sehemu yoyote hapa 
nchini.

“Zaidi ya hapo, tunamkaribisha kila 
mmoja kwa ajili ya kupata kumbukum-
bu za mashindano hayo na kutumia 
wengine kupitia mtandao wenye kasi 
zaidi Tanzania wa 4G+,” Kinabo alise-
ma.

Aliongeza hadi kufikia juzi zaidi ya 
wanariadha 4,039 wamejiandikisha na 
watakaokimbia mbio za Killi Marathon 
ni watu 310 na kwa upande wa Tigo Kili 
Half Marathon ni 3,469 huku Fun Run 
ambayo watakimbia umbali wa kilo-
mita tano ni washiriki 260 .

“Tumeandaa Sh. milioni 12.5 kwa 
ajili ya washindi 10 wa kwanza upande 
wa wanaume na wanawake,” alisema.

Meneja Chapa wa TBL, Irene Muti-
ganzi alisema Kilimanjaro Premium 
Lager inajivunia kudhamini mbio hizo 
kwa miaka 19 sasa kutokana na wel-
edi na uzoefu mkubwa wa waandaaji 
ambao wamefanya mbio hizo ziwe 
maarufu na moja ya matokeo makub-
wa nchini huku akiitaja kauli mbiu ya 
mwaka huu ni ‘Twenzetu Kili’.

KumeKucha Tigo Kili
half maraThon 2021Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MAKAMU wa Rais wa Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), Salum Ubwa, ameon-
dolewa madarakani baada ya kupigiwa 
kura ya kutokuwa na imani naye na wa-
jumbe wa mkutano mkuu wa shirikisho 
hilo waliokutana Visiwani hapa jana.

Ubwa aliondolewa madarakani baada 
ya kupigiwa kura 14 huku wengine 
11 wakitaka aendelee na nafasi yake 
katika mkutano huo uliofanyika kwenye 
Ukumbi wa Kilimani.

Wajumbe 21 wa mkutano huo pia 
walimpigia kura za kuwa na imani na 
Rais wa ZFF, Seif Kombo Pandu huku 
kura nne zikimkataa huku pia wakio-
nyesha kumkubali Mjumbe wa Kamati 
Utendaji aliyeteuliwa na Rais wa shirik-
isho hilo, Ali Mohammed Ameir.

Mkutano huo pia uliridhia Mwenyekiti 
wa Soka la Wanawake Zanzibar, Nasra 
Juma, aendelee na nafasi yake kama 
kawaida kwa kupata kura 20 huku Ali Mo-
hamed ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati 
ya Mashindano alipata kura 23, hivyo 
ataendelea kulitumikia shirikisho hilo. 

Wajumbe wa mkutano huo walifikia 
ajenda hiyo baada ya kutokuwa na 
imani na viongozi hao wa juu pamoja 
na Kamati ya Utendaji kutokana na ku-
gubikwa na ‘mizozo’ ya mara kwa mara 
ndani ya shirikisho hilo. 

Wajumbe wengine wa Kamati ya 
Utendaji waliobaki madarakani ni Haji 
Hassan kutoka Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi ambaye alipata kura 20 huku 
Seif Bausi kutoka Mkoa wa Kaskazini 
Unguja alitangaza kujiuzulu kabla ya 
zoezi la kupigiwa kura halijaanza.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Coastal Union umeandika 
barua kwa mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba, wakitaka 
kucheza nao mechi ya kirafiki kwa 
ajili ya kujiimarisha kuelekea mechi za 
mzunguko wa pili wa ligi hiyo utaka-
oendelea mapema mwezi ujao.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu Mkuu wa Coastal Uinion, Rashid 
Mgweno, alisema baada ya kuongeza 
nguvu katika usajili wa dirisha dogo 
wanahitaji mechi mbili za kirafiki na 
kuzitaja timu walizoomba ni Simba na 
Polisi Tanzania.

Mgweno alisema wanasubiri majibu 
kutoka kwa viongozi wa timu hizo na 
endapo maombi yao yatakubaliwa, 
wanaimani zitawasaidia kwenye maan-
dalizi ya duru la lala salama.

Alisema wakati huu ligi imesima, wao 
wameendelea na mazoezi kwa ajili ya 
kujiweka sawa kwa sababu ya kukosa 
maandalizi mazuri wakati msimu huu 
ulipoanza kutokana na changamoto 
mbalimbali za wakati huo.

Aliwataja wachezaji waliosajiliwa ili 
kuongeza nguvu katika kikosi chao ni 
pamoja na beki wa kati, Ally Ally, Pas-
cal Kitenge kutoka DRC na mshambu-
liaji, Francis Mustapha wa Burundi.

Makamu wa Rais 
ZFF atimuliwa

Coastal Union
yaitaka Simba

Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Henry Kinabo (kulia), akizungumza na waandishi wa habari wakati wa 
uzinduzi wa mbio za Tigo Kili Half Marathon uliofanyika  Moshi mkoani Kilimanjaro jana. MPIGAPICHA WETU
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

RAIS wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), Wallace 
Karia, amesema bado kuna 
matatizo katika suala la 
uendeshaji na utawala bora 
kwenye ngazi ya klabu.

Karia alisema hayo wakati 
wa ufunguzi wa semina ya 
Mafunzo ya Utawala Bora 
iliyowashirikisha wenyeviti 
wa klabu zinazoshiriki Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambayo 
ilifanyika jana visiwani 
hapa.

Rais huyo alisema kwa 
sasa TFF imefanikiwa ku-
fanya kazi kwa weledi na 
viongozi wa mikoa ambayo 
ni wanachama wa shirikisho 
hilo lakini kwa upande wa 
klabu bado ni tatizo.

Alisema ili shughuli za 
klabu zifanyike vyema, ni 
lazima kuwapo kwa mga-
wanyiko wa majukumu na 
sio kila kazi ifanywe na mtu 
mmoja.

“Utakuta katika klabu kuna 
mtu mmoja ambaye yeye 
ndiye anayefanya maju-
kumu yote huku akisahau 
kuwa kila kiongozi anat-
akiwa atekeleze majukumu 
yake. Haiwezekani, hatutaki 
kuona mtu mmoja huyo 
ndiye anakuwa anatekeleza 
kila kitu ni lazima tuwe na 
mgawanyo wa madaraka,” 

alisema Karia.
Aliongeza licha ya kutoa 

mafunzo mbalimbali, bado 
tatizo hilo halijamalizika 
kwa sababu viongozi wa-
naohudhuria semina hizo 
ni wale wale ambao wame-
chaguliwa kushika nafasi za 
uongozi.

Kiongozi huyo alishukuru 
kuona mafunzo ya jana yali-
washirikisha wahusika halisi 
na anaamini watakaporejea 
Tanzania Bara watakuwa 
wamepata elimu itakay-
owasaidia katika kutekeleza 
majukumu yao kwa kuzinga-
tia Utawala Bora.

Naye Makamu wa Rais wa 
Shirikisho la Soka Zanzibar 
(ZFF), Salum Ubwa, ali-
waomba viongozi wa TFF 
kuendelea kuwasimamia 
vyema ili na shirikisho lao 
lifikie malengo yake kama 
ambavyo Tanzania Bara 
inavyojiendesha.

“Tunataka kuiona Zanzi-
bar inakuwa na shirikisho 
kubwa lakini tunashindwa 
kufikia hapo tunapopahitaji, 
jambo ambalo tunaomba 
kusaidiwa,” alisema Ubwa.

Semina hiyo elekezi inayo-
simamiwa na TFF  inatara-
jiwa kuendelea tena leo kwa 
kushirikisha viongozi wa 
klabu zote zinazoshiriki Ligi 
Kuu Zanzibar.

Karia azipasha klabu Ligi Kuu
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Simba yashusha kocha mkufunzi
    Lengo ni kukamilisha hesabu zake, 

kutambulishwa Jumatatu katika...
Na Mwandishi Wetu

W
AKATI kikosi cha mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Simba kikitarajiwa 
kuanza rasmi mazoezi hapo 

kesho, mabosi wa klabu hiyo wamesema 
watahakikisha wanaajiri kocha mpya 
ambaye atahakikisha klabu hiyo inafikia 
malengo yake yote iliyojiwekea.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, kiongozi mmoja wa juu wa
 Simba (jina tunalihifadhi), alise-

ma klabu iko katika hatua za
 mwisho za kukamilisha mchaka-
to huo na makocha wote watatu

 walioingia kwenye mchujo wa
 mwisho wana viwango vya juu.

Kiongozi huyo ambaye alikataa kuweka 
wazi majina ya makocha hao, alisema 
wamejipanga kuleta mapinduzi ya soka 
hapa nchini na hii imetokana na kujifunza 
kupitia vigogo wengine wa Afrika ambao 
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Kiungo wa Timu ya Taifa ya Rwanda, Kalissa Richard (kulia), akipambana kuwania mpira 
dhidi ya mchezaji wa Morocco, katika mechi ya Kundi C ya Fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), iliyochezwa juzi usiku. Timu hizo zilitoka 
suluhu. PICHA: MTANDAO

wamewahi kupata mafanikio ya juu.
“Tuko kwenye kikao ( jana), lakini kwa 

kifupi timu itaanza mazoezi Jumatatu na 
tayari mtakuwa mmefahamu kocha mpya 
ambaye ataiongoza Simba, safari hii tume-
panga kuja tofauti,” alisema kiongozi huyo 
ambaye pia ni mtendaji.

Aliongeza wamedhamiria kufanya vizuri 
zaidi msimu huu kwa kutetea taji la Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Kombe la FA na vile 
vile kuishangaza Afrika kwa kufika fainali 
au kubeba taji hilo kwa mara ya kwanza.

“Kikwazo kitakuwa ni kufika robo fain-
ali, kama hapo tutavuka, ujue hakuna am-
baye atatushika huko mbele, kasi yetu ha-
wataiamini, tumeshiriki kwa muda mrefu 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
tumejifunza vitu vingi, sasa tunaenda kwa 
mikakati zaidi,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza kwa sasa Simba haina tatizo 
la fedha na suala la kukamilisha mchakato 
kumpata kocha linaendeshwa kwa weledi 
kwa sababu wanataka kuweka historia ny-
ingine ya juu chini ya utawala wa Rais, John 
Magufuli.

“Kocha atakayekuja atakuwa anajua 
malengo ya Simba, kiu tulichonacho 
Simba, pia ni suala la kuzingatia hesabu, 
kumbuka mwaka juzi tulifungwa mabao 
5-0 ugenini mara tatu, lakini sisi tulianga-
lia zaidi pointi na zilituvusha,” kiliongeza 
chanzo chetu.

Wakati huo huo, viingilio kwa ajili ya 
mashindano ya Simba Super Cup vime-
tangazwa cha juu kwa upande wa VIP A 
kikiwa ni Sh. 25,000, VIP B na C Sh. 15,000 
na mashabiki watakaokaa eneo la mzun-
guko watalipia Sh. 3,000.

Mechi ya ufunguzi ya mashindano hayo 
yaliyoandaliwa kwa ajili ya kuziandaa timu 
shiriki na mechi za hatua ya makundi 
ya michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika itacheza Januari 27, mwaka huu kati 
ya Simba dhidi ya Al Hilal na itafuatiwa 
Januari 29, mwaka huu kwa Wasudan hao 
kukutana na TP Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Januari 31, mwaka huu utachezwa mch-
ezo wa mwisho kati ya wenyeji Simba dhidi 
ya TP Mazembe na bingwa wa michuano 
hiyo atapewa kikombe maalumu.
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