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Kikokotoo mafao 
bado ngoma nzito
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Walimu Tan-
zania (CWT) kimeunda kikosi 
kazi kwa ajili ya kufuatilia 
na kushauriana na serikali 
kuhusu suala la kikokotoo cha 
mafao.

Hivi karibuni kumekuwapo 
na madai kuwa CWT inataka 
kurejeshewa kikokotoo cha 
awali cha asilimia 50 badala 
ya asilimia 33 iliyotangazwa 
na serikali.

Mwenyekiti wa Mkutano 
Mkuu wa CWT, Selemani 
Ikomba, alibainisha kuundwa 
kwa kikosi kazi hicho juzi 
baada ya mmoja wa wajumbe 
wa mkutano huo uliofanyika 
jijini hapa, kuhoji suala la 
kikokotoo ambalo bado wana-
chama wa CWT wapo kwenye 
sintofahamu.

Ikomba alisema kuwa waka-
ti wa kikao chao cha ndani na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Prof. Joyce Ndalichako, 
hoja hiyo ilikuwa miongoni 
mwa zilizowasilishwa.

“Ni kweli ipo task force 
(kikosi kazi) inaendelea na 
jambo hilo kwa sababu uk-
weli ni kwamba lilikubalika 
na viongozi, na baadhi yetu 
tulishiriki huko lakini sasa hu-
wezi kusema sikushiriki bali 
unaweza kwenda kulitafuta, 
likaja kwa utaratibu mwing-

ine mzuri,” alisema.
Mwenyekiti huyo alisema 

kikosi kazi hicho kinaendelea 
kufanya kazi na walishirikiana 
na baadhi ya viongozi kuhusu 
jambo hilo.

“Kwa hiyo, tutaliweka vizuri 
ili kufika mahali tunapotaka 
kufika na Rais wetu Samia Su-
luhu Hassan ni mwelewa ata-
tusikiliza na ninataka kuamini 
kuwa atatuelewa kwa njia ya 
sasa tutakayofuata taratibu,” 
alisema. Sakata la kikokotoo 
cha mafao ya wastaafu liliibu-
liwa na Nipashe miaka minne 
iliyopita baada ya kuripoti 
kwa kina kuhusu kanuni za 
sheria iliyoanzisha mfuko wa 
PSSSF baada ya kuunganisha 
mifuko ya PPF, PSPF, LAPF na 
GEPF, uamuzi ambao pia uli-
wezesha nchi kuwa na mifuko 
miwili ya PSSSF na NSSF.

Kutokana na habari zilizo-
andikwa mfululizo na gazeti 
hili kuhusu suala hilo, aliyeku-
wa Rais kipindi hicho, Hayati 
Dk. John Magufuli, aliagiza 
kusitishwa kutumika kwa ka-
nuni za sheria hiyo hadi mwa-
ka 2023, lakini kabla ya kuu-
fikia wakati huo, serikali kwa 
kushirikiana na wawakilishi 
wa wafanyakazi walifikia ua-
muzi wa kuwa na kikokotoo 
kimoja cha asilimia 33.

Kikokotoo kilichokuwa 
kimependekezwa awali kwe-

nye kanuni za sheria mpya ya 
NSSF ambao ni mfuko wa sek-
ta binafsi, ni kuwa mkupuo 
wa asilimia 25 na mifuko min-
gine ya watumishi wa umma 
asilimia 50, sasa watumishi 
wote wanapostaafu wanapata 
mkupuo unaofanana wa asil-
imia 33.

Katika hatua nyingine, 
mkutano huo ulitoa azimio 
la kumvua nafasi ya umaka-
mu wa Rais wa CWT, Dinnah 
Mathamani kutokana na mvu-
tano aliousababisha kwenye 
mkutano huo kwa kutaka 
kupindua ajenda ya kujadili 
masuala ya viongozi.

Mwenyekiti huyo alisema 
Katiba inataka aitwe mbele 
ya mkutano asikilizwe lakini 
hakuwapo kwenye mkutano 
na alipotafutwa kwa njia ya 
simu hakupatikana.

“Mkutano ulitoa nafasi ya 
Mathamani aje kujitetea lakini 
hajapatikana na kutokana 
na mkutano huu mwisho leo 
( juzi), basi utatoa azimio,” 
alisema.

Pamoja na hilo, wajumbe 
wa mkutano huo waliazimia 
uitishwe mkutano wa dharura 
ndani ya miezi mitatu kuanzia 
juzi ili kujadili kwa kina saba-
bu za wajumbe kumsimami-
sha Rais wa CWT, Leah Ulaya 
lakini hao hao pia wamem-
rudisha.

Muswada wa kuifumua 
Sheria ya Habari waiva 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye amesema taifa haliwezi 
kuwa na maendeleo, amani na 
furaha kama hakuna uhuru wa vy-
ombo vya habari, akisisitiza serikali 
iko tayari kufanya marekebisho ya 
sheria.

Amewahakikishia wadau wa sek-
ta ya habari kuwa marekebisho ya 
Sheria ya Huduma za Habari yanak-
wenda kufanyika Januari mwakani.

Nape amesema mabadiliko hayo 
ni safari ya kuwezesha kulindwa 
kwa uhuru wa habari kwa mujibu 
wa sheria na siyo utashi wa viongozi.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam alipofungua Kongamano la 
Kwanza la Maendeleo ya Sekta ya 
Habari lililoandaliwa na wizara hiyo 
na kuwakutanisha wadau zaidi ya 
1,000 wa sekta hiyo.

Waziri huyo alisema ili taifa liwe 
na maendeleo, furaha na amani, 
ni lazima kuwapo kwa uhuru wa 
habari, hivyo maboresho hayo yan-
alenga kuimarisha uhuru huo kwa 
maslahi mapana ya taifa.

“Hakuna furaha, amani na maen-
deleo kama uhuru wa habari katika 
jamii hiyo haupo, hivyo ni muhimu 
kulinda uhuru wa habari ili vitu hivi 
viwapo kwenye jamii.

“Hilo linawezekana na huo ndiyo 
msingi wa kongamano hili ambalo 
linalenga kuleta maendeleo, furaha 
na msingi wa taifa letu.

“Sheria na kanuni mbalimbali zi-
naendelea kufanyiwa mabadiliko 
kwa mujibu wa sheria. Uhuru wa 
habari unapaswa kulindwa kwa mu-
jibu wa sheria, siyo utashi wa vion-
gozi.

“Kiongozi yeyote atakayekuja 
atalazimika kuulinda uhuru huu 
kwa mujibu wa sheria hata kama 
hataki,” alisisitiza Nape.

Waziri huyo alisema kuwa wakati 
marekebisho ya sheria hiyo yak-
isubiriwa, uhusiano baina ya sekta 
ya habari na sekta ya umma umeen-
delea kuimarika katika uongozi wa 
serikali chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Alisema wizara itaendelea kush-
irikiana na wadau katika kuweka 
mazingira bora na kutatua kero 
zinazojitokeza kwenye tasnia ya 
habari.Alisema sheria na kanuni 
za habari zinaendelea kufanyiwa 
marekebisho kwa nia ya kuimarisha 
uhuru wa vyombo vya habari kwa 
mujibu wa sheria.

Nape alisema kuwa baada ya 
kukutana na wadau na kupokea 
marekebisho ya baadhi ya vifungu 
katika Sheria ya Huduma za Habari 
ya Mwaka 2016 na kwamba Janu-
ari mwakani serikali itakuwa tayari 
kupeleka marekebisho bungeni ili 
kuirekebisha sheria.

Alibainisha kuwa nia ya serikali ni 
kupitia upya sera ya habari nchini 
na ikiwezekana waunganishe she-
ria mbili ya habari ya mwaka 2016 
na ya utangazaji ili kuwe na sheria 
moja itakayoshughulikia masuala ya 

habari.
Pia alisema baada ya sheria hiyo 

kupitishwa na Bunge, litakuwa ju-
kumu la wadau kwenda kusimamia 
utekelezaji wake na kuhakikisha 
waandishi wa habari wanafanya 
kazi kwa mujibu wa sheria, kanuni 
na taratibu.

“Mwaka 2023 tutaweka nguvu za 
kutosha katika suala la maslahi ya 
waandishi wa habari na uchumi wa 
vyombo vya habari, ikiwamo mika-
taba na ajira ili kuongeza ari katika 
utendaji wa kazi. 

“Pia ni muhimu vyombo vifanye 
kazi kwa kuzingatia miiko ya nchi 
yetu, tamaduni na maadili ya uandi-
shi wa habari.

“Serikali inawahakikishia usala-
ma na uhuru katika kutimiza maju-
kumu yenu, niwakumbushe kuwa 
tuna wajibu wa kulinda nchi yetu, 
utamaduni wetu, maadili yetu na 
muhimu sana tuna wajibu wa kulin-
da rasilimali za nchi hii,” alisisitiza.

Nape alitoa angalizo kwa waandi-
shi wa habari kuwa rasilimali za 
nchi zikitumika vibaya, ni kwa 
sababu waandishi wa habari wame-
fumba macho.

“Ni ukweli usiopingika kwamba 
sekta ya habari ni muhimu sana 
kwani hata serikali ifanye maende-
leo kiasi gani kama wananchi hawa-
pati taarifa ya utekelezaji huo, kwa 
kweli ni kazi bure. 

“Wananchi wasipopata taarifa 
sahihi na wakati sahihi, inaweza 
kuwa mwanya wa wapotoshaji 
kuwaaminisha watanzania kuwa 
hakuna kinachotekelezwa.

Mwakilishi wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Elimu, Sayansi na 
Teknolojia (UNESCO), Mishel Toto, 
alisema wataendelea kushirikiana 
na Tanzania kufanya kazi katika ku-
hamasisha usawa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Jimmy Yonazi alisema wiz-
ara hiyo inatambua wajibu wake na 
matarajio ya watanzania katika ku-
hakikisha inawapatia waandishi wa 
habari mazingira mazuri na bora ya 
upataji habari na kutimiza matara-
jio ya serikali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama 
cha Wanahabari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA), Rose Reuben alisema 
vyombo vya habari vya kielektroni-
ki vimepiga hatua licha ya kukabili-
wa na tatizo la uhaba wa waandishi 
wa habari wenye kukidhi vigezo vya 
utangazaji.

“Changamoto nyingine ni mitaala 
ya ufundishaji haiko katika mfumo 
wa mafunzo kwa vitendo, waandi-
shi wengi wanatoka vyuoni wakiwa 
hawajui namna ya kufanya kazi ka-
tika vyombo vya habari vya kielek-
troniki. “Wengi wanatangaza kwa 
Kiswahili lakini hawakijui vizuri na 
hatukitamki kama inavyotakiwa,” 
alisema.

Katika kongamano, baadhi ya 
waandishi wa habari wakongwe 
waliikosoa serikali kutowatumia 
waandishi wa habari kwenye 
matukio muhimu, hasa ziara za 
viongozi wakuu nje ya nchi.

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar,  Rais Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, akisalimiana na viongozi mbalimbali alipowasili katika Uwanja wa Ndege 
wa Pemba akiwa na mkewe Maryam Mwinyi (kulia), wakati wa mapokezi kwa ajili ya 
kuwashukuru Wananchi na wana CCM kisiwani humo kwa kuchaguliwa katika Mku-
tano Mkuu wa Taifa wa 10 kushika nafasi hiyo. PICHA: IKULU
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Mgambo, 
mwenyekiti wa 
kijiji jela miaka 30 
wizi wa ng’ombe
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

ASKARI wanne wa Jeshi la Akiba (Mgambo) 
na Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha Lukala, 
Kata ya Lukumbule wilayani Tunduru wame-
hukumiwa kutumikia kifungo cha miaka 30 jela 
kila mmoja baada ya kupatikana na hatia ya 
kuhamasisha makundi ya wananchi kwenda ku-
vamia na kuiba ng’ombe kwa wafugaji wa eneo 
hilo.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu Mkazi 
Mwandamizi wa Mahakama ya Wilaya ya Tun-
duru, Idran Chuvaka aliyesema mahakama 
imefikia uamuzi huo baada  kujiridhisha na 
ushahidi ulitolewa na upande wa Jamuhuri na 
mlalamikaji, Kulwa Tono.

Akitoa adhabu hiyo, Hakimu Chuvaka alisema 
uamuzi huo umefikiwa baada ya kujiridhisha na 
ushahidi uliotolewa na mashahidi wanne wali-
oletwa na upande wa Jamuhuri kuwa washtaki-
wa hao walifanya kosa hilo.

Alisema mahakama pia imezingatia maombi 
yao kwamba iwapatie adhabu ndogo kwa vile 
hilo ni kosa lao la kwanza, wanategemewa na fa-
milia, wazazi na watoto ambao anawasomesha.

Katika shauri hilo la jinai namba 172 la mwaka 
2021, waliohukumiwa ni Mohammed Senjele 
(Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji cha Lukala) ali-
yedaiwa kuwa chanzo cha tukio hilo, kwamba 
alipopewa taarifa za kuwapo wafugaji eneo, ali-
kusanya askari wa Jeshi la Akiba na kwenda nao 
eneo la tukio.

Ilidaiwa mahakamani huko kuwa kiongozi 
hiyo alipowakuta wafugaji hao, alidai apewe 
rushwa ya Sh. milioni 10 ili kuwaruhusu kuondo-
ka bila kuwafanya chochote na kwamba baada 
ya mazungumzo wafugaji hao walidai kutokuwa 
na kiasi hicho cha fedha, lakini wakakubaliana 
kumpatia Sh. 500,000.

Ilidaiwa mahakamani huko kuwa baada ya 
kupewa Sh. 500,000 ambayo ilitumwa kwa njia 
ya simu ya mwenyekiti huyo ndipo alikwenda 
pembeni na kusikika akipiga simu kuwa ‘wafu-
gaji wenyewe walikuwa wachache tunawaweza’ 
na ndipo kundi la watu wengine waliongezeka 
wakiwa na mapanga na marungu na kuwavamia 
na kunyang’anya ng’ombe wa wafugaji hao am-
bao walikimbia na kuwaacha ng’ombe wao kwa 
kuhofia usalama wao.

Mbali na mwenyekiti huyo, washtakiwa wen-
gine waliohukumiwa ni askari wa Jeshi la Akiba 
wa kijijini cho waliotambulika kwa majina ya 
Rashid Lakuu, Mustafa Riziwani, Mustafa Min-
yand na Halifa Suze, wote wakihukumiwa kwa 
kupatikana na hatia ya kuhamasisha makundi 
ya wananchi wa kijiji hicho kwenda kufanya 
uhalifu wa matukio ya wizi wa ng’ombe 80 kwa 
wafugaji jamii ya kimang’ati wenye dhamani ya 
Sh. milioni 64.

Hakimu wakati akisoma hukumu, alisema 
kitendo kilichofanywa na washtakiwa hao 
kimemfanya mlalamikaji kushindwa kutimiza 
majukumu yake ya kuihudumia familia yake.

Akisoma hati ya mashtaka, Mwendesha Mash-
taka na Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Inspekta 
Elnest Machia alidai kuwa washtakiwa hao kwa 
pamoja walitenda kosa hilo Desemba 12 mwaka 
jana baada ya kwenda kuwavamia wafugaji na 
kunyang’anya ng’ombe hao kwenye eneo la ka-
ribu na kisima nje kidogo ya kijiji hicho ambako 
walilala wakiwa katika safari ya kuhama kuele-
kea Kijiji cha Mrusha.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Jaji wa Mahakama ya Rufaa, Jacobs Mwambegele ametem-
belea na kukagua zoezi la upigaji wa kura kwenye uchaguzi mdogo wa Jimbo la Amani Tanzania Zanzibar 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Waandishi Wetu, 
TANGA

VURUGU zimeibuka 
wakati upigaji kura ukien-
delea katika uchaguzi mdo-
go wa udiwani wa Mnyanja-
ni jijini Tanga huku vyama 
vikuu vya upinzani vikijitoa 
kwenye uchaguzi huo jana.

Kutokana na vurugu 
hizo, baadhi ya vyama vya 
upinzani viliamua kuwatoa 
mawakala wake kwenye 
vyumba vya kupigia kura 
huku baadhi ya makada na 
wafuasi wa vyama vya siasa 
wakishikana mashati na 
kupigana, shida hiyo ikiwa-
kumba baadhi ya waandishi 
wa habari.

Dalili za kutokea vurugu 
hizo zilionekana kuanzia 
juzi baada ya wanachama 
wa ACT Wazalendo kuan-
damana hadi kwenye ofisi 
ya Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Tanga, 
Dk. Spora Liana ambaye 
ndiye Msimamizi wa Uch-
aguzi wa Jimbo, wakidai 
kuwa mawakala wao saba 
kati ya 22 walikuwa wame-
zuiliwa kushiriki uchaguzi 
huo licha ya kuapa na ku-
pata vibali vya viapo vyao.

Vyama vilivyotoa 
mawakala wao kwenye  
uchaguzi huo mdogo ni 
Chama cha Wananchi (CUF) 
na  ACT Wazalendo.

Chanzo cha vurugu hizo 
ni madai kwamba baadhi ya 
wanachama wa CCM, CUF 

na ACT Wazalendo waliona 
masanduku yamejaa kura 
muda mfupi baada ya kuan-
za kupiga kura, pia watoto 
kuonekana kushiriki kupiga 
kura huku wengine wakid-
aiwa si wenyeji wa Kata ya 
Mnyanjani.

Kutokana na madai hayo, 
wananchi na makada wa vy-
ama hivyo walijazana kwe-
nye nyumba ya mgombea 
wa CUF na likaibuka kundi 
la vijana wadogo huku wen-
gine wakishushwa kwenye 
magari na vurugu zikaibuka 
huku waandishi wa habari 
nao wakishambuliwa , wak-
iwamo wa Nipashe.

Mwenyekiti wa CUF 
Wilaya ya Tanga, Hamis 
Mnyeto aliwaambia 
waandishi wa habari kuwa 
chama hicho kimejitoa kue-
ndelea na mchakato huo 
kutokana na vurugu na pu-
rukushani nyingi kufanyika 
mapema jana asubuhi.

“Leo ( jana) mawakala 
wetu walifika kwenye vi-
tuo kwa wakati saa 12 kama 
maelekezo lakini muda 
wa upigaji kura ulipofika, 
mawakala wetu walizuiwa 
na hii ilileta sintofahamu, 
ndani ya ya muda mfupi 
tukaona masanduku ya ku-
pigia kura yamejaa wakati 
hiyo ni saa 1:30 na upigaji 
kura ulianza saa 1:15 asu-
buhi.

“Tulifanya uamuzi wa ku-
watoa mawakala wetu na 
tukaondoka nao kwenda 

kwenye nyumba ya mgom-
bea wetu kwa ajili ya vikao, 
muda mfupi baadaye waka-
pita vijana wadogo kwenye 
eneo ambalo sisi tupo na 
wananchi wakaanza ku-
wazomea na baadaye lili-
kuja kundi la vijana wadogo 
wakaleta vurugu kwa kuwa-
piga wanachama wetu.

“Baadhi ya makada wetu 
walichukuliwa na vijana 
hao akiwamo aliyekuwa 
Mbunge wa Tanga, Musa 
Mbarouk lakini kwa sasa 
wapo salama Polisi Chum-
bageni,” alisema.

ACT Wazalendo pia wali-
jitoa kushiriki uchaguzi huo 
kwa madai mawakala wao 
kuzuiwa kuingia vituoni li-
cha ya kuwa na sifa.

Akitoa msimamo wa cha-
ma hicho, Mbarala Mahara-
gande ambaye ni Msimam-
izi wa uchaguzi wa chama 
hicho, alisema pamoja na 
jitihada mbalimbali zilizo-
chukuliwa kupata ufumbu-
zi, wasimamizi walishindwa 
kushughulikia kwa wakati 
na wameonyesha nia ovu 
katika uchaguzi huo. 

Maharagande alisema 
chama kimefikia uamuzi 
wa kuwaondoa mawakala 
wake wote kwenye vituo 
vyote 29 vituoni ili kufanya 
alichokiita “kuwaachia CCM 
waendelee na uchaguzi 
wao”.

Mgombea Udiwani wa 
chama hicho, Thobias 
Haule alisema wananchi na 

wapigakura wamekosa haki 
yao ya msingi ya kumcha-
gua kiongozi wao wanay-
emtaka.

Mwenyekiti wa ACT Wa-
zalendo Mkoa wa Tanga, 
Hamad Kidege alisema 
wapinzani wanapodai tume 
huru ya uchaguzi, maana 
yake watumishi wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
wasiwe waajiriwa wa seri-
kali.

Msimamizi Mkuu wa 
Uchaguzi Jimbo la Tanga na 
Mkurugenzi wa Jiji la Tanga, 
Dk. Sporah Liana alikiri hali 
kutokuwa shwari, akifafan-
ua kuwa mchakato ulienda 
vizuri lakini shida ilitokea 
pale CUF walipowatoa 
mawakala wao kwa madai 
masanduku yamejaa muda 
mfupi baada ya wananchi 
kuanza kupiga kura.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tanga, Henry Mwaibam-
be alisema jeshi hilo liliku-
wa halimshikilii mtu yeyote 
kutokana na vurugu hizo.

Alisema CCM Wilaya ya 
Tanga walilalamikia baadhi 
ya watu wao kushikiliwa na 
makada wa CUF.

“Mambo yote yapo vi-
zuri lakini ni kweli CCM 
wamelalamikia kuwa baa-
dhi ya makada wao wa-
likuwa wanashikiliwa na 
CUF lakini kwa sasa kila 
kitu kipo shwari,” alisema 
Kamanda Mwaibambe ali-
potafutwa na Nipashe jana 
mchana.

Vurugu zaibuka uchaguzi mdogo
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Wizara yahimiza 
ubora wa 
bidhaa kuteka 
soko Afrika
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
Exaud Kigahe amesema Tanza-
nia itafanikiwa kuingia kwa nguvu 
kwenye soko la nchi za Afrika ikiwa 
bidhaa na huduma kutoka nchini zi-
takuwa zenye ubora wa hali ya juu.

Kigahe alitoa kauli hiyo juzi jijini 
Dar es Salaam wakati wa hafla ya 
utoaji wa Tuzo za Kitaifa za Ubora 
kwa Washindi wa Mwaka 2022 ku-
toka taasisi na watu binafsi wali-
ofanywa vizuri kwenye masuala ya 
ubora. 

Alisema serikali chini ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan imedhamiria ku-
jenga msingi shindani na endelevu 
kwa kuweka mazingira shindani na 
wezeshi kwa wafanyabiashara kwa 
kuzingatia rasilimali zilizopo nchini, 
hivyo ni vyema kama taifa kujiweka 
tayari kuingia kwa nguvu kubwa 
kwenye soko la nchi za Afrika.  

Kigahe alisema nchi za Afrika zi-
nalenga kuboresha biashara baina 
yake, lakini zimekuwa na kiwango 
kidogo cha biashara baina yake kul-
inganishwa na mabara mengine. 

Alifafanua kwamba serikali kupi-
tia Wizara ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara iliona umuhimu wa 
kuanzisha tuzo za ubora kitaifa 
ikiwa ni mpango wake kuboresha 
huduma na bidhaa zinazozalishwa 
nchini kupitia matumizi ya viwango 
na kanuni za ubora kwa taasisi za 
umma na sekta binafsi.

Alibainisha kuwa lengo la uamuzi 
huo ni kuhakikisha mifumo, bidhaa 
na huduma zinakidhi mahitaji ya ki-
taifa, kikanda na kimataifa na hivyo 
kufanya vizuri kwenye masoko ya 
ngazi zote.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS), Dk. Athu-
man Ngenya ambaye shirika lake 
ndiyo mratibu tuzo hizo, alisema 
wazalishaji na watoa huduma wote 
wanahitaji kujengewa au kujijengea 
utamaduni wa ubora na ushindani 
nchini na kufahamu uhusiano kati 
ya ubora na ushindani.

Alisema hiyo ndiyo njia pekee 
kwa nchi kusonga mbele kibiashara. 
Alisema tuzo hizo zimefanyika kwa 
mara ya tatu nchini, serikali kupitia 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara ikiendelea kujenga maz-
ingira wezeshi kwa kamati inayora-
tibu tuzo za kitaifa za ubora ili ku-
wezesha kufanya kazi kwa ufanisi.

Kwa mujibu wa Dk. Ngenya, tuzo 
za ubora kwa mwaka 2022 zilikuwa 
na vipengele vitano, cha kwanza 
kiliwa tuzo kwa kampuni bora ya 
mwaka na cha pili ni tuzo kwa bid-
haa bora ya mwaka. 

Vipengele vingine ni tuzo kwa 
huduma bora ya mwaka, tuzo kwa 
muuzaji bora wa bidhaa nje ya nchi 
na tuzo kwa mtu mmoja aliyefanya 
vizuri kwenye masuala ya ubora. 

Msaidizi wa Kisheria wa Kituo cha Sauti ya Jamii cha Kipunguni, Dar es Salaam, Tausi Msangi, akitoa mafunzo ya 
masuala mbalimbali yakiwamo haki na wajibu na aina ya ukatili na madhara yake kwa viongozi wa Kata ya Mzinga.
PICHA: MPIGA PICHA WETU.

Na Mwandishi Maalum, 
KAMPALA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amesema Tanzania 
itaendelea kuenzi uhusiano 
wa kidini na kiutamaduni kati 
yake na Uganda.

Vilevile, ametoa rai kwa 
viongozi wa dini kuende-
lea kukemea mmomonyoko 
mkubwa wa maadili ambao 
umeshika hatamu.

Alisema hayo jana alipom-
wakilisha Rais Samia Suluhu 
Hassan katika maadhimisho 
ya miaka 75 tangu ulipojengwa 
msikiti wa kwanza kwenye 
Chuo Kikuu cha Makerere 
kilichoko Kampala, Uganda. 
Msikiti huo ulifunguliwa na 

Mwanamfalme Abdullah wa 
Zanzibar mwaka 1948.

Majaliwa alisema ujenzi wa 
msikiti huo umekuwa ni cha-
chu ya kuimarisha uhusiano 
wa enzi kati ya wananchi wa 
Uganda, Zanzibar na iliyokuwa 
Tanganyika.

“Nyote mtakubaliana nami 
kwamba kuwapo kwetu hapa 
ni ishara tosha ya kutambua 
umuhimu na mchango wa 
tukio hili la kihistoria katika 
kukuza uhusiano wa watu 
wetu hususan ndani ya Ju-
muiya ya Afrika Mashariki,” 
alisema.

Waziri Mkuu aliishukuru 
Serikali ya Uganda na Chuo 
Kikuu cha Makerere katika 
kuusimamia msikiti huo sam-

bamba na kuruhusu Waislamu 
wa maeneo ya jirani kuutumia 
kwa ajili ya kuabudu

Katika hatua nyingine, Ma-
jaliwa ametoa rai kwa viongozi 
wa dini kuendelea kukemea 
mmomonyoko mkubwa wa 
maadili ambao umeshika hata-
mu.

“Katika hili ningeomba 
turejee maneno ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu katika Qur‘an 
tukufu Sura ya 33 Ayah 21 
(Quran 33:21) kwamba “Hakika 
ninyi mnacho kiigizo chema 
kwa Mtume wa Mwenyezi 
Mungu”.

Aliongeza kuwa taasisi za 
elimu, jumuiya za dini, vion-
gozi wa dini na viongozi wa 
umma wanao wajibu wa kuilea 

jamii kwa kutoa elimu sahihi 
ya mazingira sambamba na 
mafundisho sahihi na endel-
evu ya dini ili kuiwezesha ku-
tambua na kufuata yote yaliyo 
mema kama ilivyoamrishwa 
na Mungu na kuacha kabisa 
yote mabaya yanayomchukiza 
Mungu.

“Nitumie fursa hii ku-
waomba viongozi wa jumuiya 
kuongeza juhudi katika kutoa 
mafunzo ya dini ili kuijengea 
jamii hofu ya Mwenyezi Mun-
gu dhidi ya maovu na hivyo 
kupunguza au kuondoa kabisa 
mmomonyoko wa maadili tu-
naoushuhudia sasa,” alisema.

Awali akizungumza wakati 
wa maadhimisho hayo, Naibu 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 

Mmomonyoko wa maadili washtua

DC: Rushwa ni tatizo utekelezaji wa miradi
Na Steven William, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa 
amesema rushwa ni chanzo 
cha miradi mingi ya maende-
leo yenye manufaa kwa jamii 
kutokukamilika kwa wakati. 

Mohamed Moyo alitoa kauli 
hiyo jana mjini hapa, akiwa-
kumbusha wadau kupitia 
mkakati wa kitaifa dhidi ya 
rushwa, kukabiliana na tatizo 
hilo. 

Alisema wadau wa maende-
leo na taasisi mbalimbali kupi-
tia mkakati wa kitaifa dhidi ya 
rushwa, wafanye tathmini na 
kuona namna wanavyoshiriki-

ana katika kutokomeza viten-
do vya rushwa nchini.

Katika kongamano la kuku-
za maadili na vita dhidi ya 
rushwa mkoani Iringa, Moyo 
alisema hatua ya kujitathi-
mini mara kwa mara itasaidia 
kukuza maadili kwenye taasisi 
mbalimbali pamoja na kuke-
mea na kuchukua hatua dhidi 
ya vitendo vya rushwa. 

Moyo alisema kuwapo kwa 
vitendo vya rushwa kunaifanya 
serikali kushindwa kutekeleza 
ipasavyo jukumu lake la kuwa-
hudumia wananchi, kwa kuwa 
baadhi ya fedha zinazotengwa 
kwa ajili ya miradi ya maende-

leo, hutumika isivyo kutokana 
na rushwa.

Alisema rushwa ni chanzo 
cha miradi mingi ya maende-
leo yenye manufaa kwa jamii 
kutokukamilika kwa wakati, 
akilitumia jukwaa hilo kuwa-
kumbusha wadau kukemea 
rushwa. 

Alisema maadhimisho hayo 
ni fursa nzuri kwa kila mmoja 
kujitafakari namna anavyozin-
gatia maadili katika shughuli 
anazofanya ikiwamo ushiriki 
wake katika kupinga vitendo 
vya rushwa kwa kuwa uchumi 
wa nchi umekuwa ukiduma-
zwa na vitendo hivyo vya 

rushwa. 
 Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia 

na Kupamabana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa Iringa, 
Domina Mkama alisema lengo 
la    kongamano hilo ni kuzi-
saidia taasisi na jamii kufanya 
kazi bila kutoa au kupokea 
rushwa.

Aliwahimiza washiriki wa 
kongamano hilo wakiwamo 
wawakilishi kutoka klabu za 
wapinga rushwa vyuoni, kuwa-
hakikisha wanakuwa maba-
lozi wazuri katika vita dhidi ya 
rushwa kwa kuielimisha jamii 
kutambua athari za rushwa 
kwa maendeleo ya taifa.
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Mbunge atoa mabati 
kusaidia ujenzi shule
Na Neema Hussein

MBUNGE wa Viti Maalum Mkoa wa Kat-
avi, Martha Marick ametoa msaada wa ma-
bati yenye thamani ya Sh. milioni 2.4 kwa 
ajili ya ujenzi wa shule ili kuunga mkono 
mikakati ya serikali katika sekta ya elimu 
kuhakikisha watoto wanasoma kwenye 
mazingira bora.

Akizungumza baada ya kukabidhi ma-
bati hayo kwa uongozi wa Baraza la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA) Mkoa wa 
Katavi, Martha alisema shule hiyo ya Ki-
islamu itakapokamilika, itatoa elimu kwa 
wanafunzi wa dini zote ndani ya na nje ya 
Mkoa wa Katavi.

Aliwaomba wadau wengine kuunga mko-
no juhudi za viongozi wa Kiislamu mkoani 
Katavi walioanzisha jambo muhimu la ku-
tanua wigo wa elimu ndani ya mkoa.

Shekh wa Mkoa wa Katavi, Mashaka 
Kakulukulu alisema matarajio yao ni 
kuanza kutoa elimu katika misingi ya dini 
kuanzia darasa la awali mpaka sekondari ili 
kumjenga mtoto kiimani.

Alisema shule hiyo ambayo imepewa 
jina la Mufti wa Tanzania, Shekh Abubakar 
Zuberi, itapokea wanafunzi wa dini zote wa 
msingi na awali.

Kakulukulu alisema lengo la kuanzisha 
shule hiyo ni kumuunga mkono Rais Sa-
mia Suluhu Hassan katika suala la elimu 
ikiwa ni pamoja na kilio chake kikubwa cha 
mmomonyoko wa maadili ndani jamii.

Alisema Rais amekua mstari wa mbele 
kuhakikisha anatetea na kulinda maadili 
ya mtanzania huku akiwasisitiza kila mara 
viongozi wa dini kuhakikisha wanawalea 
watoto kwenye mazingira bora ya kiimani.

Katibu wa BAKWATA Mkoa wa Katavi, 
Omary Muna alisema lengo lao ni kujenga 
madarasa 20, nyumba za watumishi tatu, 
mabweni matatu na zahanati.

Alisema wameanza na ujenzi wa vyum-
ba vinne vya madarasa kwenye eneo lil-
ilotengwa lenye ukubwa wa ekari 9.5.

Wafugaji wapewa mbinu za ufugaji wenye tija kiuchumi
Na Julieth Mkireri,              
BAGAMOYO

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi 
Mashimba Ndaki amesema ili 
mifugo iwe na tija ni lazima waf-
ugaji waanze kujifunza kuinene-
pesha ipate thamani na iwabadil-
ishe kiuchumi.

Ndaki aliyasema hayo jana 
alipoweka jiwe la msingi la 
ujenzi wa kiwanda cha nyama 
na machijio ya kisasa cha Union 
Meat Abottoirs Limited (UMAL) 
kilichoko Kwazoka, Kata ya Vig-
waza, Halmashauri ya Chalinze 
wilayani Bagamoyo.

Alisema ni wakati sasa wafu-
gaji kubadilika na kufuga kisasa 
kwa kuwa na mifugo michache 
watakayomudu kuihudumia ili 
iwe na soko kwenye machinjio 
yanayoanzishwa.

Alisema soko la mifugo kwa 
sasa limepanda, hivyo ni vy-
ema wafugaji wakajitafakari na 
kufuga kisasa mifugo michache 

watakayomudu kuiweka kwe-
nye afya nzuri. “Viwanda hivi ni 
fursa kwa sisi kupata kipato kwa 
kuwa bei itaongezeka, hivyo ni 
vyema kufuga kisasa. Kuwapo 
kiwanda na machinjio haya ni 
fursa kwetu kufuga kisasa, tus-
iendelee kufuga kizamani, hii 
habari ya kuswaga mifugo kwa 
masafa marefu inaanza kupitwa 
na wakati, ng’ombe huyo hatafaa 
kwa machinjio haya,” alisisitiza.

Waziri Ndaki alimpongeza 
mwekezaji kwa hatua ya ku-
jenga machinjio kwenye eneo 
hilo ambalo ni sehemu sahihi 
kutokana na kuzungukwa na 
idadi kubwa ya wafugaji. Alisema 
wizara yake imejiandaa kuanza 
kutoa elimu ya ufugaji wa kisa-
sa wa tija na maofisa mifugo 
watawezeshwa kusambaa nchi 
nzima kutoa elimu. Mbunge wa 
Chalinze, Ridhiwani Kikwete 
alisema machinjio hayo yanak-
wenda kutatua kero ya ukosefu 
wa machinjio kubwa na ya kisasa 

kwenye halmashauri hiyo.
Alimwomba waziri kusaidia 

kutatua kero ya baadhi ya wafu-
gaji kugeuza kila eneo kuwa la 
kulisha mifugo na kuwakumbu-
sha wafugaji kufuga kisasa na 
kutumia machinjio hayo kujik-
wamua kiuchumi.

“Tubadilishe mifugo yetu 
iwe fedha, serikali itengeneze 
mkakati wa kuona inasaidia waf-
ugaji wenye mifugo mingi lakini 
pia kuwezesha wawekezaji wa 
machinjio kama haya yasikose 
mifugo,” alisema.

Alikikumbusha Chama cha 
Wafugaji kuwaelimisha wafugaji 
kuwatumia wataalamu kuandaa 
mifugo yao kwa ajili ya kuifuga 
kisasa ili ipate soko hususani 
kwenye machinjio hayo na mae-
neo mengine.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, 
Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, 
Kasilda Mgeni alisema mradi 
huo utakapoanza kufanya kazi, 

utapanua soko la nyama ndani 
na nje ya nchi.

Mgeni alisema wilaya hiyo 
yenye mifugo zaidi ya milion 
moja, kupitia mradi huo, itacho-
chea ufugaji wa kisasa wenye tija.

Mkurugenzi wa Kiwanda cha 
Machinjio ya Kisasa UMAL, Mar-
iam Ng’wani alisema mradi huo 
utakapokamilika, utagharimu 
Sh. bilion 14 ukiwa na uwezo wa 
kuchinja ng’ombe 2,000 na mbu-
zi na kondoo 7,000 kwa siku.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, mradi huo unatarajiwa ku-
toa ajira za kudumu na za muda 
mfupi 1,500 na wanachi 300 wa-
natarajiwa kujiajiri kwa kufanya 
shughuli mbalimba za biashara.

Aliomba wizara kumpatia ki-
talu kwenye Ranchi ya Ruvu cha 
hekta 1,000 ambacho kitatumika 
kupumzishia mifugo ya mradi 
wa unenepeshaji ili kupata ny-
ama bora itakayoshindana kwe-
nye masoko ya kimataifa.

“Mradi wa unenepeshaji utak-

wenda sambamba na ujenzi 
wa miundombinu ya kulishia 
pamoja na ulimaji wa nyasi, pia 
utatumika kama shamba darasa 
kwa wafugaji jirani katika kuka-
biliana na upungufu wa malisho 
unaowakabili,” alisema.

Diwani wa Vigwaza, Mussa 
Gama alipongeza kuwapo mradi 
huo ambao utapunguza kikwazo 
cha ajira kwenye kata hiyo, pia 
kutoa fursa kwa wafugaji kujik-
wamua kiuchumi.

Gama pia aliiomba Wizara 
ya Mifugo kuona namna ya ku-
wachimbia malambo kwenye 
kata hiyo yasaidie wafugaji kupa-
ta urahisi wa kunywesha mifugo 
yao kutokana na kukwazo cha 
maji kilichopo sasa.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafugaji Mkoa wa Pwani, Ngob-
ere Mfamau alisema kuanzishwa 
kwa mradi huo ni fursa kwa waf-
ugaji na watatoa ushirikiano kwa 
mwekezaji huo pale watakapohi-
tajika.

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa 
Umma na Utawala 
Bora, Jenista Mhaga-
ma akizungumza na 
watumishi wa umma 
katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Ikungi 
wakati wa ziara yake 
ya kikazi iliyolenga 
kuhimiza uwajibikaji 
na kutatua changa-
moto zinazowaka-
bili watumishi katika 
halmashauri hiyo.

Waziri ashtukia upendeleo ulipaji madeni ya watumishi 
Na Mwandishi Wetu, 
IKUNGI

WAZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Jenista Mhagama 
amekemea tabia ya baadhi 
ya waajiri serikalini kutoa 
kipaumbele cha kulipa mad-
eni yasiyo ya mishahara kwa 
wakuu wa idara pekee na 
kuyaacha ya watumishi wal-
io wengi, kitendo ambacho 
kinashusha ari na morali ya 
utendaji kazi wa watumishi 
wa umma nchini.

Jenista alikemea tabia 
hiyo jana wakati wa kikao 
kazi chake na watumishi wa 
umma wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Ikungi mkoani Sin-
gida kilicholenga kuhimiza 
uwajibikaji na kutatua kero 
zinazowakabili watumishi 
kwenye halmashauri hiyo.

Alisema kama mwajiri 
amekusanya mapato na 
ana lengo la kulipa madeni 
yasiyotokana na mishahara, 
anapaswa kutenda haki kwa 

kuweka usawa katika kulipa 
madeni ya watumishi na 
wakuu wa idara badala ya ku-
toa kipaumbele kwa wakuu 
wa idara pekee. 

“Si haki kwa wakuu wa 
idara kutengenezewa mkaka-
ti wa kulipwa peke yao na wa-
tumishi wengine kutolipwa 
na ikizingatiwa kuwa wana-
toa mchango mkubwa katika 
kuwahudumia wananchi,” 
Jenista alionya. 

Waziri huyo aliongeza 
kuwa kitendo cha waajiri 
kulipa madeni ya wakuu wa 
idara pekee, amekikemea 
mara kwa mara wakati wa 
vikao kazi vyake na waajiri 
kwa kuwa     kinaathiri sai-
kolojia ya       utendaji kazi 
wa watumishi wa umma na 
kukwamisha lengo la serikali 
la kutoa huduma bora kwa 
wananchi. 

“Waajiri msijali sana ma-
slahi ya wakuu wa idara na 
kusahau kuzingatia maslahi, 
haki na stahiki za watumishi 
wa umma ambao ni wengi 
kuliko wakuu wa idara, hivyo 

mnapaswa kuzingatia agizo 
hili,” alisisitiza Jenista.

Akizungumzia madeni ya 
malimbikizo ya mishahara, 
Waziri Jenista alisema mad-
eni hayo yamezingatiwa na 
serikali kwa kuwa tayari Rais 
Samia Suluhu Hassan ame-
shaelekeza itengwe fedha, 
jambo ambalo lilitekelezwa 
na katika mwaka wa fedha 
ujao litafanyiwa kazi ili kue-
ndelea kuwalipa watumishi 
wanaostahili na kuongeza 
kuwa ofisi yake imejipanga 
kuhakiki madai yote yatakay-
owasilishwa ili yalipwe kwa 
wakati. 

 Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba alipokea 
maelekezo ya Waziri Jenista 
na kuwataka waajiri kuanza 
kulipa madeni ya watumishi 
wa umma walio wengi kwa 
kuwa wakianza kuwalipa 
wakuu wa idara ambao kila 
mmoja anadai fedha nyingi, 
sehemu kubwa ya makusan-
yo itaishia kulipa madeni ya 
wakuu wa idara pekee. 

“Watumishi walio wengi 

wanadai kiasi kidogo cha 
fedha kulinganisha na 
wakuu wa idara, hivyo wak-
ilipwa hao kwanza, wataba-
kia wakuu wa idara ambao 
wanadai fedha nyingi, na 
hata kama wakuu hao wak-
ilipwa mmoja mmoja kiasi 
chote cha fedha wanachodai 
wataona thamani ya fedha 
waliyokuwa wakiidai,” alise-
ma Serukamba.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, 
Jerry Muro alimpongeza Rais 
Samia kwa kuwaletea maen-
deleo wananchi wa Ikungi, 
akisisitiza morali ya utend-
aji kazi kwa watumishi wa 
umma imeongezeka.

Waziri Jenista Mhagama 
jana alihitimisha ziara yake 
ya kikazi mkoani Singida, 
ikilenga kuhimiza uwajibika-
ji kwa watumishi wa umma, 
kutatua kero zinazowakabili 
watumishi wa umma, kuka-
gua utekelezaji wa majuku-
mu ya Chuo cha Utumishi wa 
Umma pamoja na utekelezaji 
wa Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF).
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SHULE za msingi na sekondari 
tayari zimefungwa, na sasa wa-
nafunzi wako likizo na wana-
tarajiwa kurudi shuleni Januari 
mwaka kesho kuendelea na 
masomo, baada ya kumaliza 
likizo hiyo ndefu.

Wakati wakiwa shule,   ni 
wazi kwamba wapo baadhi 
ya wazazi na walezi ambao 
hawakuwa na muda wa kukaa 
nao au kufuatilia maendeleo ya 
shule   kutokana na kutingwa 
na shughuli nyingi.

Hizo ndizo huwa ni saba-
bu kubwa za baadhi yao za 
kushindwa kukaa na watoto 
wao kujua nini wanakifanya 
au wanakumbana na vikwazo 
gani nyumbani, mitaani au 
shuleni.

Katika mazingira hayo, 
wanaweza kupata matatizo 
bila wazazi wenyewe kujua, 
kutokana na ukweli kwamba 
hawako karibu nao, hivyo wa-
toto wanaweza kuamua ku-
nyamaza huku wakiumia kwa 
matatizo wanayokumbana 
nayo.

Kwa mantiki hiyo si vibaya 
kipindi hiki cha likizo am-
bacho watoto au wanafunzi 
wamerudi nyumbani, wazazi 
na walezi wakajipa muda wa 
kuzungumza na watoto wao 
kila siku.

Watumie likizo hiyo ku-
wauliza kuhusu vikwazo wa-
navyokutana navyo wakiwa 
shuleni, kukagua vitu wana-
vyovitazama kama picha, 
simu na vingine, kujadiliana 
nao  kuhusu matokeo yao ya 
mwaka mzima.

Vilevile wawe makini na 
aina ya marafiki wanaokuwa 
nao, na   ikiwezekana waan-
galie   historia ya   familia za 
marafiki zao, lakini pia wawape 
muda wa kwenda kwa wazazi 
wa pande mbili wajifunze ma-
husiano na familia.

Pamoja na hayo, si vizuri 
kuwapa kila wanachotaka, 
lakini wapewe kwa sababu ni 
muhimu, lakini pia wasiwade-
keze bali wawaruhusu kufanya 
kazi za mikono bila kujali jinsi, 
waoshe vyombo, wasafishe ny-
umba, watandike vitanda vyao, 
wafue nguo na kazi nyingine za 
nyumbani.

Wazazi na walezi pia 
waepuke ugomvi wa mara kwa 
mara unaoweza kusababisha 
waathirike kisaikolojia, pia 
mtoto asishinde chumbani pe-
kee yake akicheza game, awe 
na muda wa kujichanganya na 
wengine.

Kujichanganya kwenyewe 
kuwe na mipaka, kama kuna 
kazi za kijamii, ikiwamo 
kutembelea yatima mpe muda 
afanye hivyo, kwani hatua hiyo 
inaweza kumfanya awe na 
tabia ya kujali wengine.

Lakini pia kama ana kipaji, si 
vibaya kujadiliana naye kuhu-
su ndoto zake na pia kum-
weleza hali halisi ya maisha ya 
sasa ambayo yanaikabili jamii 
ikiwamo UKIMWI, ushoga na 
tabia hatarishi.

Ninadhani likizo hii ni nafasi 
nzuri kwa   wazazi na walezi 
kuwafundisha pia watoto wao 
unyenyekevu na kuheshimu 
wengine, kuwatia moyo na 

kuwajengea uwezo wa kuwa 
anaweza, badala ya kuwa 
‘bize’na  maisha na kuwaacha 
wakijiongoza.

Aidha, wakati huu ni wa ku-
jadiliana nao kuhusu hali ya 
uchumi ilivyo katika familia, 
ili wajue kuwa katika maisha 
kuna kupanda na kushuka na 
pia wafundishwe umuhimu 
wa kushirikiana na kupeana 
uzoefu katika matatizo.

Kwa ujumla ni kwamba, ni 
muhimu kuwa na utaratibu 
unaoongoza shughuli za mtoto 
awapo nyumbani, ijulikane 
kuwa wakati huu wa likizo ana-
paswa kulala na kuamka saa 
ngapi na pia muda gani kama 
wazazi wanaweza kukaa naye 
na kumpa nafasi ya kuelezea 
aliyonayo moyoni.

Bila kufanya hivyo, si rahisi 
kujua mabadiliko ya tabia ya 
mtoto, hasa wale wanaoishi 
bweni au wanaotoka nyum-
bani alfajiri huku wazazi nao 
wakiwa ‘bize’ na shughuli zao 
bila kutenga muda wa kukaa 
nao.

Ikumbukwe, kipindi hiki 
cha likizo, ndicho ambacho 
wanaweza kukitumia kufanya 
yale ambayo hawakufanya 
wakiwa shuleni, ikiwamo 
kuangalia televisheni, kuchati 
na simu, kulala muda mrefu na 
mengine ya aina hiyo.

Shuleni huwa wanafunzi 
wanaongozwa na taratibu, ka-
nuni na sheria za shuleni, lakini 
wawapo nyumbani, ni vyema 
wasiachwe huru kupita kiasi 
na kujikuta wakijiingiza katika 
makundi yasiyofaa.

Wazazi, walezi mngezingatia 
haya wakati huu wa likizo

 Muungwana Lazima Nilonge

Madudu aliyoyabaini 
Waziri Mkuu yawape 
funzo viongozi 
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WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, wiki hii alifanya ziara ya kikazi 
katika mikoa ya Rukwa na Katavi ambako aliibua madudu yaliyo-
fanywa na baadhi ya watendaji katika serikali hasa halmashauri, 
yakiwamo ubadhirifu wa fedha za umma na miradi ya maendeleo 
kutekelezwa chini ya kiwango.

Kwa ujumla, ziara hiyo katika mikoa hiyo ambayo kabla ya ku-
gawanywa ulikuwa mmoja, ilionyesha ni namna gani watendaji 
katika idara na taasisi za serikali walivyojisahau na kufanya makosa 
ambayo yanawafanya hawa waliowateua kuwa na shaka juu yao. 

Akiwa katika manispaa ya Mpanda, alishtuka kusikia kwamba 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Mpanda (MUWASA), Hussein Nyemba, ambaye alimwanika 
hadharani kwamba licha ya kuhamishwa kutoka Igunga kwenda 
Mpanda, ameendelea na tabia yake ya kutokufuata sheria ya un-
unuzi. Bila kuuma maneno wala kupepesa macho, Majaliwa alise-
ma kigogo huyo ameongeza kiasi cha fedha kuwalipa waliokuwa 
wanaidai mamlaka ili ajipatie chochote pamoja na kuharibu mfu-
mo wa malipo kama alivyokuwa akifanya alikokuwa awali. 

Licha ya kuongeza kiwango cha madai, alinunua pikipiki kwa bei 
ya juu kwa nia ya kujipatia fedha kwa kuamua kwenda kununua 
Dar es Salaam kwa Sh. milioni 3.86 badala ya Sh. milioni 2.7 kwa bei 
ya Mpanda. Kama vile haitoshi, mkurugenzi huyo alinunua mita 
1,000 za maji bila kufuata taratibu za ununuzi pamoja na kushind-
wa kupeleka Shirika la Viwango Tanzania (TBS) kwa ajili ya ukaguzi 
wa ubora. 

Licha ya mkurugenzi huyo, Majaliwa aliinyooshea kidole idara 
ya ardhi katika Manispaa ya Mpanda kutokana na kuwapo kwa 
migogoro mingi ya ardhi. Aliitaka idara hiyo kujitathmini juu ya 
utendaji wake. 

Katika mkoa wa Rukwa, Waziri Mkuu alielezea kutoridhishwa 
na maendeleo ya ujenzi wa miradi ya Hospitali ya Manispaa ya 
Sumbawanga na Kituo cha Afya cha Matanga wakati serikali ime-
shatoa zaidi ya Sh. bilioni mbili kwa ajili ya kazi hizo. Kutokana na 
hatua hiyo, aliagiza Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) kuharakisha uchunguzi wa matumizi ya fedha za 
miradi hiyo.  

Akizungumza wakati akikagua ujenzi wa hospitali ya Manispaa 
ya Sumbawanga, Waziri Mkuu alisema inashangaza taarifa za ujen-
zi kuonyesha kuwa kazi imefikia  asilimia 91, ikiwa idadi ya majengo 
yaliyopaswa kujengwa kwa kiasi cha fedha kilichotolewa haijatim-
ia na hakuna miundombinu kama vyoo na mfumo wa maji.

Sambamba na hiyo, Waziri Mkuu aliibua madudu katika ujenzi 
wa Chuo cha Ualimu Sumbawanga baada ya mhasibu na mkufunzi 
kudaiwa kuchoma nyaraka za mradi huo ili kupoteza ushahidi wa 
fedha zilizotafunwa. 

Kutokana na hali hiyo, aliiagiza TAKUKURU kufanya uchunguzi 
na kuwahoji wahusika hao ambao wanatuhumiwa kufanya uhar-
ibifu huo kutokana na kubainika walipoteza ushahidi wa kununua 
vifaa vya ujenzi mara tatu ya bei inayofahamika. 

Kwa ujumla, ziara ya Waziri Mkuu imeonyesha dhahiri kwamba 
kuna madudu makubwa katika utendaji kazi serikalini hasa katika 
ngazi ya halmashauri ambako fedha nyingi zinapelekwa kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Madudu hayo, kwa mtazamo wetu, kwa kiasi kikubwa yanaone-
kana wazi kwamba yanatokana na kubebana. Inakuwaje mtu 
anaharibu sehemu moja na kupelekwa sehemu nyingine huku 
akiwa na kesi zinazomhusu? Ni vyema serikali ikaliangalia hili kwa 
namna ya kipekee, vinginevyo fedha za walipakodi zitaendelea 
kutafunwa. 

Na Sabato 
Kasika



Jumapili Desemba 18,  2022 7

SAFU

Kuna maendeleo ya vitu au ya watu miaka 61 ya Uhuru?KWA MASLAHI YA TAIFA

Pascal Mayalla

Kulikuwa na ulazima kuteketeza vifaranga?MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

F
IKIRIA uko mahali na 
jamaa zako mnakula 
kwa mama lishe, ghafla 
mwenzako anatafuna 

mchanga kwenye ubwabwa na 
badala ya kutema na pengine 
kushushia kwa maji, anamwa-
ga ubwabwa wote kwa hasira.

Anafanya hivyo huku jirani 
kuna bibi ombaomba na mwa-
nawe wanasubiri angalau ma-
kombo ili nao wapate kitu tum-
boni na siku ipite. Lakini jamaa 
anamwaga ubwabwa bila kujali 
kama kuna watu wenye mahi-
taji kama hao.

Unafanya nini? Kama mtu 
mwenye huruma, inakuuma 
na ikiwezekana basi jichange 
ili angalau bibi huyo na mwa-
nawe nao wapitishe siku na 
kitu tumboni, kwa sababu leo 
unacho kesho huna huenda 
ikawa zamu yako kusogelea 
makombo ya wenzio.

Kwa nini nimetolea mfano 
huu? Bila shaka kuna waliosikia 
kama mimi, kilichotokea hivi 
karibuni mkoani Kilimanjaro, 
ambako vifaranga vya kuku 
vipatavyo 50,000 vilitekete-
zwa kwa moto kwa kilichoele-
zwa kuwa ni kukosa soko.

Wateketezaji wa vifaranga 
hivyo, ni wafanyabiashara wa-
zawa wanaovitotolesha na ku-
viuza kwa wafuga kuku na wau-
zaji nyama ya ndege hao, lakini 
sasa kutokana na ongezeko la 

uingiaji vifaranga kutoka nje, 
soko limeadimika.

Wanasema kutokana na 
ongezeko la vifaranga wageni, 
hivi sasa hakuna biashara na 
hivyo wao kutumia fedha nyin-
gi kuvilea, lakini matokeo yake 
ni kuuza kwa bei ya chini na 
kukosa faida ya biashara hiyo.

Matokeo yake ni kama mb-
wai na iwe mbwai, kwa saba-
bu haiwezekani uzalishe kwa 
gharama kubwa na hatimaye 
kuja kuuza kwa gharama ndo-
go, utakuwa ni uendawazimu 
uliopindukia, bora yaishe kwa 
kuwateketeza vifaranga hao.

Lakini najiuliza, kulikuwa na 
haja kweli ya kuwateketeza vi-
faranga hao huku wakilia kwa 
uchungu wa kumwagiwa petro-
li na kisha kuwashwa kiberiti, 
kweli? Binadamu tunadhani 
kwa kuwa viumbe wengine ha-
wazungumzi basi hawa waki-
fanyiwa mateso hawaumii, la 
hasha, wana hisia kama wewe 
na wanaumia.

Kwa walioshuhudia ndege 
wale watoto wakilalamika 
wakati wakiangamizwa, wajue 
kuwa kwa dhambi zao siku 
ya mwisho nao watatokwa 
machozi kama kuku hao na 
kuangamia huku wakishuhu-
dia kwa moto wa jehanamu.

Tukio hili linanikumbusha 
miaka ile vifaranga kama hao 
walipokamatwa mpakani Aru-

sha baada ya kuingizwa nchini 
kwa magendo wakitoka nchi ji-
rani ya Kenya na matokeo yake 
wakateketezwa kwa moto, 
kana kwamba waliingizwa 
nchini na shetani. Gumzo haki-
ka lilikuwa kubwa na mijadala 
kutamalaki.

Juzi kati kuhusu vifaranga 
hawa, nilimsikia mtaalamu 
mmoja mtetezi wa wanyama, 
ambaye bila shaka alipatwa na 
hisia kama zangu, akisema vi-
faranga hao hata kama waliku-
wa na ulazima wa kuteketezwa  
vile, zingetumia njia zingine 
za kuwaepusha na maumivu 
na wakachomwa bila uchungu 
vile.

Akasema, ingewezekana ka-
bisa wakafungiwa mahali na ki-
sha kupuliziwa hewa ya kaboni 
daiyoksaidi na wakashikwa na 
usingizi kama si kupoteza faha-
mu na kisha kuchomwa kuliko 
mateso yale waliyopitia.

Hakika kama wangekuwa na 
uwezo wa kusema kitu, watoto 
wale wa kuku wangewatazama 
wale binadamu waliokuwa 
wakiwamwagia petroli na 
kuwawasha moto na wange-
watamkia: “Enyi binadamu 
waovu na waonevu, msio na 
huruma, Mungu anakuoneni 
kwa jinsi mnavyotuonea kwa 
makosa yenu wenyewe.”

Hivi kama wale wafugaji vi-
faranga wangeamua kuwafun-

gulia na kuwaacha huru kila 
kimoja kijiendee kinakotaka 
ingekuwaje? Hawaoni wan-
genufaisha wengine kama 
ndege mwewe na kunguru au 
hata wanyama kama paka na 
mbwa?

Au hata kama si hivyo, je kwa 
nini wasingewagawa kwenye 
taasisi za elimu au hata za Jeshi 
ili zenyewe zingeamua ku-
wafuga na kufanya watakavyo 
kuliko kuwaangamiza kwa 
faida sifuri! Hao ni pamoja na 
wale waliokamatwa mpakani, 
kweli suluhisho lilikuwa ku-
waangamiza?

Mbona samaki jodari wal-
iokamatwa na Waziri wa Uvuvi 
enzi hizo, John Magufuli (ende-
lea kupumzika) kutoka mikon-
oni mwa wavuvi haramu wa ki-
china, waligawiwa kwa taasisi 
na watu wasio na uwezo na 
kuchangia kusongesha mbele 
maisha?

Kulikuwa na sababu gani ya 
kujichukulia sheria mkononi 
kana kwamba kama vifaranga 
wale wangeachwa huru wange-
sababisha mlipuko wa korona 
au ebola kwa Watanzania? 
Siku zingine tuwe tunafikiria 
kwanza kabla ya kuamua kum-
waga ubwabwa kwa sabbu tu 
umetafuna jiwe, huku kuna 
wenzio hata punje ya mchele 
hawana.

 Alamsiki!

L
EO naendelea kui-
durusu miaka 61 ya 
uhuru, nikianga-
zia maadui watatu 

wakuu tuliokuwa nao tu-
lipopata uhuru. Maadui 
hao ni ujinga, umaskini na 
maradhi. Wiki iliyopita nil-
ianza na adui ujinga na leo 
tunaangazia adui umaskini.

Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere ali-
kuwa muumini wa falsafa 
ya “Maendeleo ya Kweli ni 
Maendeleo ya Watu na Si 
Maendeleo ya Vitu”. Fal-
safa ya uchumi wa serikali 
ya awamu za Tanzania in-
abadilika kutokana na Rais 
wa nchi. Nyerere alikuwa 
na Ujamaa na Kujitegemea 
akiongozwa na Azimio la 
Arusha lenye miiko ya uon-
gozi. Ali Hassan Mwinyi al-
ipoingia akaleta Azimio la 
Zanzibar, likaondoa miiko 

ya uongozi. Benjamin Mkapa 
akaja na sera ya ubinafsishaji, 
Jakaya Kikwete akaja na soko 
huria, John Magufuli akaja na 
kubananisha hadi vyuma vi-
kakaza na  sasa Samia Suluhu 
Hassan kaja, vyuma vimeanza 
kuachia lakini Watanzania bado 
ni maskini.

 
  Mama Samia ametoa kip-

aumbele cha kujenga kwanza 
uchumi kwa kuendeleza falsafa 
ya Magufuli ya maendeleo ya 
vitu kwanza ndipo tuje kwenye 
maendeleo ya watu ili kulisaidia 
taifa letu kuja kupata maende-
leo ya kweli ambayo ni maen-
deleo ya watu, baada ya kupata 
maendeleo ya vitu, ndege, reli 
na barabara nzuri.

  Tanzania ni nchi iliyokuwa 
ikitegemea kilimo kwa asilimia 
80 lakini sasa kutokana na vi-
jana wengi kukimbilia mijini, 
bado tunategemea kilimo kwa 
asilimia 67. Kwa maana hiyo, 
zaidi ya nusu ya Watanzania wa-
nategemea kilimo. Je, kwenye 
falsafa ya uchumi wa awamu 
ya tano wamefanya nini kuinua 
sekta ya kilimo ambayo ndiyo 
tegemeo kwa uchumi wa walio 
wengi?

 Enzi za Kikwete kuna wakati 
kilimo kilichangia kupaisha 
pato la taifa (GDP) ya Tanzania 
kwa 7.6, lakini ndani ya ukuaji 
huu wa GDP ya asilimia 7.2, 

mchango wa kilimo ni asilimia 
3.2. japo ukuaji huu ni mdogo, 
tumshukuru Rais Samia kwa 
sababu alipoingia, aliikuta sekta 
ya kilimo iko taabani, akapaisha 
bajeti ya kilimo kwa zaidi ya 
mara tatu.

TUNAHITAJI NINI HASA?

Hili ni swali la msingi sana, 
ili taifa letu liendelee. Je, tuna-
hitaji maendeleo gani kwanza? 
Tuanze kuendeleza watu kwa 
kuweka mazingira wezeshi ili 
watu wapate maendeleo, wa-
jenge uchumi imara, wachangie 
kodi na wachangie uchumi wa 
taifa ndipo tutumie fedha za 
ndani kuleta maendeleo ya vitu 
au tuanze kwa kukopa ili kujen-
ga maendeleo ya vitu kwanza, 
hata kama ni kwa kukopa, tuki-
ishapata vitu, ndipo tuje maen-
deleo ya watu?

Naomba kutumia falsafa mbili 
kutolea mifano falsafa ya Mwal-
imu Nyerere na Falsafa ya Adam 
Smith. Katika falsafa ya Nyerere, 
ili tuendelee tunahitaji vitu 
vinne ambavyo ni watu, ardhi, 
siasa safi na uongozi bora. Watu 
tunao, ardhi tunayo, siasa safi 
tunayo? Je, uongozi bora tunao?

Kama vitu hivi vyote vinne tu-
navyo, Tanzania tumekosa nini? 
Kwa nini bado ni maskini?. Kati 
ya watu milioni 61 wa Tanzania, 
watu milioni 20 wanaishi kwe-

nye lindi la umaskini uliotopea, 
kwa kipato cha chini ya dola 
moja kwa siku.

Nyerere alipotangaza Azimio 
la Arusha la Siasa ya Ujamaa na 
Kujitegemea, alisema kazi ya 
kujenga ujamaa ingechukua mi-
aka 30. Lakini siku anatangaza 
kung’atuka alikiri kuwa tume-
kosea.  Akakiri kwa kusema: 
“Kufanya kosa si kosa, kosa ni 
kurudia kosa.”

Je, tulikosea wapi? Tumsiki-
lize mwanauchumi Adam Smith 
kwenye nadharia yake  ambayo 
itaonyesha kosa la Nyerere. 
Nadharia ya uchumi ya Adam 
Smith kuhusu ardhi, mtaji na 
ujasiriamali, 

inashabihiana na nadharia ya 
Nyerere kwenye watu na ardhi 
lakini itatofautiana na Nyerere 
kwenye siasa safi na uongozi 
bora. Smith anasema tunahitaji 
mtaji na ujasiriamali, hivyo na-
dharia ya Nyerere kuweka siasa 
safi na uongozi bora ni kitu kile 
kile. 

Kwenye nadharia ya Nyerere 
kulikosekana mtaji. Nyerere ali-
fanya kosa kubwa kwa kuamini 
fedha si msingi bali ni matokeo. 
Kiuhalisia, pesa ni msingi sana 
wa kupata mitaji. Kama una 
watu, ardhi, una siasa safi na 
uongozi bora, bila mitaji ya ku-
wawezesha hao watu kuitumia 
ardhi kuzalisha mali, tulitwanga 
maji kwenye kinu kutegemea 

kilimo cha jembe la mkono kwa 
kutokuwa na mitaji ya kuchim-
ba madini, mitaji ya kujenga vi-
wanda. 

Mwinyi alipoingia, alifanya 
sera ya ubinafsishaji kuwa fed-
ha za ubinafsishaji zitawekwa 
kwenye mfuko maalum wa mi-
taji kuwawezesha Watanzania ili 
waje kuwa wamiliki wa uchumi 
wao!. Hapa ndipo matabaka ya 
wenye nacho na wasio nacho 
yalipoanzia.

Nadhani ili tusiingizane kwe-
nye mikopo chechefu ya deni 
la taifa, tufike mahali Tanzania 
tukitaka kukopa kuingiza kwe-
nye deni la taifa, Bunge lielezwe 
tunakopa fedha za nini, kiasi 
gani kwa riba gani ili liidhinishe. 
Tusije kujikuta taifa linabebesh-
wa mzigo mkubwa wa madeni.

  Japo kuna juhudi mbalim-
bali zinazofanywa kukabiliana 
na umaskini uliotopea, iki-
wamo mipango au mikakati 
kama MKUKUTA, MKURABITA, 
MKUMBITA, MKUZA, na TASAF, 
kuhaulisha familia maskini, la-
kini bado. Nchi yetu imejaaliwa 
kila kitu cha kutufanya matajiri. 
Kwa nini leo miaka 61 ya Uhuru, 
tukiwa na watu milioni 61, bado 
ni maskini?, Tunakwama wapi?

 
Wasalaam
 
Paskali 0784 270 403 

Lakini najiuliza, 
kulikuwa na haja 
kweli ya kuwateketeza 
vifaranga hao huku 
wakilia kwa uchungu 
wa kumwagiwa petroli 
na kisha kuwashwa 
kiberiti, kweli? 
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Jafo apongeza 
walimu kupokea 
kampeni ya 
upandaji wa miti 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazin-
gira), Dk. Selemani Jafo 
amewapongeza walimu 
wote nchini kwa kuipokea 
vizuri na kuitekeleza 
Kampeni ya Soma na Mti.
Alitoa pongezi hizo juzi 

alipokaribishwa kuzun-
gumza kwenye Mku-
tano wa 17 wa Chama 
cha Wakuu wa Shule 
za Sekondari Tanzania 
(TAHOSSA) uliofanyika 
jijini Dodoma.
Dk. Jafo alisema kuwa 

kutokana na changamoto 
ya mabadiliko ya tabi-
anchi inayoikabili Tanza-
nia na dunia kwa ujumla, 
wanao wajibu kuendelea 
kupanda miti ili kukabili 
athari hizo.
Kampeni hiyo aliyoizin-

dua Januari 20 mwaka 
huu, inahusisha wanafun-
zi wa shule za msingi, se-
kondari na vyuo, ikilenga 
kuwahamasisha kupanda 
miti kwa wingi kwenye 
maeneo yao.
Dk. Jafo alitoa wito kwa 

walimu hao kuendeleza 
ajenda ya upandaji miti 
kwa kuhamasisha pia wa-
zazi wa wanafunzi wao 
na wananchi kwa ujumla 
kushiriki katika kampeni 
ya upandaji miti na usafi 
wa mazingira.
“Nilipozindua kampeni 

ya ‘Soma na Mti’ hapa 
jijini Dodoma, niliwaomba 
walimu wote washiriki, 
na hili nilifanya kwa 
sababu nchi yetu ina 
wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari zaidi 
milioni 14.1 na wale wa 
vyuo ni takriban laki nne 
(400,000), hivyo makisio 
ya wanafunzi wote ni 
milioni 14.5, idadi am-
bayo inaweza kutusaidia 
kupata miti kwa wingi,” 
alisema.  
Hivyo, Waziri Jafo 

aliwashukuru na ku-
wapongeza kwa kuipokea 
vizuri kampeni hiyo huku 
akiwaomba kuwa maba-
lozi wazuri kwenye mitaa 
na vijiji wanakotoka kwa 
kuhamisha ajenda ya 
upandaji miti na usafi wa 
mazingira.
Kuhusu biashara ya 

kaboni, waziri huyo 
alisema kwa shule ze-
nye mashamba, mbali 
na kufaidika na mazao 
kama vile mikorosho, pia 
zinaweza kupata fursa 
ya kuvuna hewa ukaa na 
kuingiza kipato.

NMB yatenga mabilioni kusaidia
utekelezaji miradi ya afya, elimu
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imeendelea 
kutekeleza uamuzi wake wa ku-
toa asilimia moja ya faida baada 
ya kodi, ili kushughulikia ma-
hitaji ya jamii, ikifadhili miradi 
mbalimbali ya uwekezaji wa ki-
jamii nchini. 

Ili kupata matokeo chanya, 
benki hiyo imeweka vipaumbele 
katika nguzo kuu tano ambazo 
ni elimu, afya, mazingira, kilimo 
na maafa.

Hivi karibuni maofisa kutoka 
Benki ya NMB walifanya ziara ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
yenye mikoa ya Mbeya, Iringa, 
Njombe na Songwe kufuatilia na 
kufanya tathmini ya baadhi ya 
miradi ambayo imefadhiliwa na 
benki hiyo.

Kwa mujibu wa Meneja Mi-
radi ya Uwajibikaji NMB, Lilian 
Kisamba, benki hiyo inaamini 
kuwa ili kupata mafanikio kwa 
muda mrefu ni lazima itengen-
eze thamani kwa wanahisa wake 
na jamii ili kuhakikisha pande 
zote zinafaidika.

“Tumejitolea asilimia moja ya 
faida yetu baada ya kukata kodi 
kufadhili miradi mbalimbali ya 
kijamii kote nchini. Kadri faida 
inavyoongezeka, ndivyo bajeti 
inavyoongezeka. 

“Kama kampuni inayowajibi-
ka, tumeunda mkakati ambao 
tunatekeleza kwa sasa ili ku-
saidia jamii mbalimbali tunako-
fanyia kazi,” alisema.

Kisamba alisema benki hiyo 
kwa mwaka huu pekee imet-
enga zaidi ya Sh. bilioni mbili 
kufadhili miradi ya kijamii kote 

nchini kwenye maeneo yake ya 
kipaumbele ambayo imetumika 
kuchangia vifaa vya elimu, afya 
na vifaa tiba na vifaa vingine.

“Kulingana na falsafa yetu ya 
‘Karibu Yako’, tutaendelea kuji-
tolea kufanya kazi kwa karibu na 
jamii tunakofanya shughuli zetu 
kote nchini ili kuchangia na kui-
marisha maendeleo endelevu,” 
Kisamba alisema.

Katika ziara mkoani Njombe 
hivi karibuni, Mwalimu Mkuu 
Msaidizi wa Shule ya Msingi 
Kidegembye, Mary Lihawa 
alithibitisha kuwa msaada uli-
otolewa na Benki ya NMB ume-
saidia kuboresha mazingira ya 
kusomea shuleni huko.

“Shule yetu ina jumla ya wa-
nafunzi 957, hivyo kwa idadi 
hiyo kubwa, tulikuwa tukika-
biliwa na kero ya uhaba wa mad-
awati kabla ya Benki ya NMB ku-
tunusuru. 

“Kwa kweli, wanafunzi takrib-
ani saba walikuwa wakitumia 
dawati moja na hii iliathiri sana 
mwandiko wao. Kwa msaada wa 
madawati kutoka NMB,  dawati 
moja kwa sasa linatumiwa na 
wanafunzi watatu na hii im-
eboresha sana mazingira ya 
kujifunzia katika shule yetu,” Li-
hawa aliongeza.

Frank Zambi, Mwalimu Mkuu 
Msaidizi wa Shule ya Msingi ya 
Jangulutu iliyoko Mbarali, ali-
sisitiza kuwa madawati yaliyo-
tolewa na Benki ya NMB kwa 
shule yake yamesaidia kubore-
sha ufaulu wa shule kwa ujumla.

Ohadi Nosa, Mwalimu Mkuu 
wa Shule ya Sekondari Mgama 
iliyoko Iringa Vijijini, alisema 

Benki ya NMB ilisaidia kuweka 
miundombinu muhimu vya maji 
na gesi kwenye maktaba ya say-
ansi ya shule hiyo.

“Mradi wa maktaba ya shule 
yetu ulikuwa umekwama lakini 
tulifanikiwa kuishawishi Benki 
ya NMB kutuokoa na cha kush-
angaza walifanya hivyo bila 
wasiwasi wowote.” alisema.

Safia Mshana, mwanafunzi wa 
Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na ya Busokelo iliyoko Rungwe, 
aliipongeza Benki ya NMB kwa 
msaada wa madawati na meza 
kwa shule yake na kuongeza 
kuwa madawati hayo yamesaid-
ia kuboresha mazingira ya ku-
somea shuleni huko.

Kwa sekta ya afya, Benki ya 
NMB imetoa msaada wa vifaa 
mbalimbali vikiwamo shuka, 
vitanda vya kujifungulia wa-
jawazito na vitanda vya kawai-
da kwenye vituo vya afya vya 
Kanda ya Kusini ili kuuunga 
mkono jitihada za kuboresha 
sekta ya afya. Kwa mujibu wa 
Mganga Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya, Dk, Darison Sylvand, wilaya 
yake inahitaji rasilimali nyingi 
ili kuendeleza vituo vyake vya 
afya na kuongeza kuwa serikali 
pekee haiwezi kutoa rasilimali 
muhimu na kuitaka sekta bin-
afsi kuunga mkono jitihada za 
wilaya hiyo.

“Tumekuwa tukipokea 
msaada kutoka kwa benki ya 
NMB na tunashukuru sana kwa 
msaada wao. Ninachukua fursa 
hii kutoa wito kwa wadau wetu 
kuunga mkono juhudi zetu,” 
alisema.

Zahanati ya Kanyelele iliyoko 

Rungwe ni miongoni mwa wal-
ionufaika na msaada wa vifaa 
vya afya vya NMB kwa kuwa 
tayari imepokea vifaa tiba vya 
kisasa.

Mganga Mfawidhi wa Zahan-
ati ya Kanyelele, Dk. Flumence 
Kitima alisema vitanda vya kuji-
fungulia vilivyotolewa na Benki 
ya NMB vilitolewa kwa wakati 
sahihi kwa kuwa zahanati hiyo 
inapokea kinamama wengi wa-
jawazito kwa wiki.

“Tunapokea wastani wa ki-
namama wajawazito sita hadi 
kwa wiki. Vitanda vya kujifun-
gulia vilivyotolewa na NMB kwa 
zahanati yetu vimerahisisha 
kazi zetu kwa kuwa ni vya kisasa 
na vinavyorekebishwa kiurahisi. 
Hii inatufanya kuwahudumia 
wagonjwa  kwa urahisi zaidi,” 
alisema.

Maulid Mwingira, Meneja wa 
Benki ya NMB Tawi la Mbarali 
alidokeza kuwa benki hiyo im-
eweka kipaumbele katika sekta 
ya elimu na afya kutokana na 
umuhimu wa sekta hizo katika 
jamii.

Meneja wa Kanda ya Nyanda 
za Juu wa Benki ya NMB, Stra-
ton Chilongola alisema sera ya 
uwajibikaji ya benki yake inatoa 
msaada ambapo ujenzi wa ma-
jengo utafikia lenta na kutoa vi-
faa vya kuezekea vyote muhimu 
ikiwa ni pamoja na mbao, misu-
mari na mabati.

“Hii inatumika kwa ujenzi 
wa majengo ya shule na vituo 
vya afya vinavyotafuta usaidizi 
wetu. Pia tunatoa mahitaji men-
gine kulingana na ombi maal-
um,” Chilongola alifafanua.

Ofisa wa Benki ya NMB kutoka idara ya uwajibikaji kwa jamii, Aloyce Kikois akizungumza na wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Mgama iliyopo Iringa Vijijini walipotembelea shule hiyo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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M
TOTO Juma alikuwa akimsaidia mama yake 
kuokota kuni katika pori jirani na nyumba yao. 
Wakati wanaendelea kukusanya kuni, Juma al-

imuuliza mama yake.
Juma: Eti mama msemo kila kijani una mti wake una 

maana gani?
Mama: Mwanangu una maana tofauti, lakini ninayojua 

ni kwamba kila kitu kina asili yake.
Juma: Kwani hakuna jani bila mti?
Mama: Mwanangu hilo haliwezekani, sawa na mtoto 

bila wazazi hilo ni jambo gumu

SWALI
Zao la korosho linalimwa mikoa gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA

10 JUMAPILI DESEMBA 18, 2022
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuserebuke na 
gurudumu la Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Tupo 

ukingoni kumaliza mwaka 2022. 
Je, umejiandaaje kuukaribisha 
mwaka mpya 2023. Tuombe 
sana neema ya Mungu ituvushe 
salama.

Hebu tuendelee kuangaza 
duru la vijana katika mahusiano. 
Ndoa nyingi hufungwa miezi 
inayokaribia kumalizika mwa-
ka. Na ukiona ndoa inafungwa 
leo, ujue maandalizi yalipitia 
mchakato mrefu. Kila aliyeoa leo, 
ana historia ya aliyopitia hadi ku-
vishana pete ya ndoa!

Wapo wanaotafutiwa wa-
chumba na wazazi wao na wen-
gine hujitafutia wenyewe, kisha 
kuwashirikisha wazazi. Wengine 
hupiga magoti na kumshirikisha 
Mungu kuwachagulia wenza wa 
kuishi nao. 

Kundi hili hufanikiwa sana 
kwani wanajua siri ya kuchagua 
kama nilivyoeleza wiki moja ili-
yopita, “nguvu ya kuchagua ilivy-
owaweka wengi mtegoni.

Kila mtu anayo nguvu ya kuch-

agua ambayo Mungu ameweka 
ndani yake. Akasema kwenye 
neno lake, “Nazishuhudia mbin-
gu na nchi juu yenu hivi leo, 
kuwa nimeweka mbele yako 
uzima na mauti, baraka na laana; 
basi chagua uzima ili uwe hai, 
wewe na uzao wako”.

Msomaji wangu, kumbuka 
kuchagua ni kupanga. Vijana 
wengi wamekuwa wanadhani 
kuoa ni lelemama, ni fasheni. 
Hapana. Ni mtihani uliojaa 
mafumbo mengi. Kijana mmoja 
akaniambia, “mama, napitia 
mambo magumu katika mahu-
siano. Natamani mwakani nioe 
lakini sioni upenyo. Nilikuwa na 
mpenzi wangu nampenda sana. 
Nilipanga kuoana naye mwakani, 
lakini baadaye akabadilika. Aka-
niambia yupo mpenzi wake wa 
awali amemuomba msamaha 
warudiane. Aliposema hivyo ni-
kamwambia ni sawa!

Baada ya hapo mimi nikakata 
mahusiano naye. Cha ajabu siku 
hazikupita nyingi, akamtuma 
rafiki yake kwangu kwamba ana-
hitaji niende kwake. Je, nifanyeje 
wakati alinisaliti? Na tangu tu-

achane sijahangaika naye tena, 
hata akinikuta njiani hanisabahi, 
nami namuacha kwani yeye ndi-
ye aliyeleta vituko.

Bila shaka msomaji umempata 
vema kijana huyu kuhusu mapito 
yake katika mahusiano. Aliweka 
tumaini kwa msichana lakini 
akambadilikia.

Nafsi ya mtu imeficha mengi. 
Lile unalomuwazia mwenzio, 
siyo analokuwazia wewe. Yupo 
anayekuwazia kukuua kiuchumi 
lakini wewe hujui, ila Mungu ana-
jua. 

Ndiyo maana nasisitiza kwam-
ba mshirikishe Mungu jambo 
lako usiamue peke yako atakue-
pusha na mengi. Atakuchagulia 
yule anaona ni sahihi kwa mai-
sha yako!

Kijana alidhani kapata kumbe 
ni mke wa mtu mwingine. Aliy-
empata akamwambia amem-
rudia mpenzi wa awali. Ukiona 
mambo ya aina hii, ujue lipo 
jambo kaepushwa. Pengine hata 
kama angemuoa, bibie bado an-
geendeleza mahusiano na huyo 
wa zamani. Maisha Ndivyo Yal-
ivyo!

Kiukweli hakuna jambo lin-
alotokea kwa bahati mbaya. Kila 
jambo lina kusudi au chanzo. 
Yawekana kabisa kijana anae-
pushwa kitu. 

Jiulize, kama alimuacha mpen-
zi wa zamani, atashindwaje ku-
muacha huyu katika ngazi ya 
uchumba au baada ya kumuoa? 
Hapa mtu ni lazima ajiongeze. Au 
siyo msomaji?

Binti huyu inaonekana ana-
shambuliwa na roho ya kuacha 
na kuachwa ndani ya familia au 
ukoo wake. Hata ikitokea kijana 
huyu kumuoa, bado roho ya kua-
cha itaendelea na mwishowe ata-
baki anajilaumu. Kumbe alipas-
wa kuamua mapema kujinasua.

Ipo tahadhari ambayo Mun-
gu ameitoa katika moja ya 
maandiko yake kwamba, “Unao-
na mambo mengi, lakini huyatilii 
moyoni, masikio yake ya wazi, la-
kini hasikii”.(Isaya 42:20). 

Mungu ameweka wazi. Na kwa 
kijana dalili za kuja naye kuach-
wa ziko wazi kwa sababu binti 
huyu ni kigeugeu. Hana maamuzi 
kwani ipo roho inayomtawala.

Roho ya kuacha na kuachwa 

inafanya kazi katika mahusiano 
ya vijana hawa pasipo wao ku-
jua au kujitambua. Ndio maana 
binti anatoka pale anarudi huku, 
anarudi huku, kisha anarudia 
pale.

Roho hii inaambatana na 
roho zingine mbili hivi. Roho ya 
kutanga-tanga na roho ya mitala 
(kuoa wake wengi au kuolewa na 
wanaume zaidi ya mmoja). Hili 
ni tatizo kubwa ambalo linaweza 
kuharibu utaratibu au mfumo 
mzima wa maisha yake.

Msomaji wangu, tatizo la vi-
jana kuachana kabla ya kuoana 
ni dalili kwamba hata wakilazi-
misha  baadaye kuoana, uweze-
kanao wa kuachana siku za usoni 
ni mkubwa kwa sababu ya hiyo 
roho. 

Mifano ni mingi sana kwa 
wale wanaokutana na majaribu 
wakati wa uchumba na wakioana 
ndoa zinavunjika. Kumbe chanzo 
kimeanza kwa wazazi wao au 
ukoo. 

Chunguza jiridhishe kabla 
ya kujitoa kuoa au kuolewa 
kuepuka majuto! Je, una kisa? 
Ujumbe 0715268581

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mchumba alimrudia mpenzi wa zamani, nimkubali tena?

M
OJA ya matatizo 
makubwa yanayoika-
bili dunia na Tanzania, 
ni kasi ya mabadiliko 

ya tabia nchi ambayo yamesaba-
bisha kukosekana kwa mvua za 
kutosha, ukame, mafuriko na 
madhara mengine yanayotishia 
uhai wa watu.

Mabadiliko ya tabianchi haya-
sababishwi na eneo fulani pe-
kee bali mchango wa dunia kwa 
ujumla huku nchi za Afrika kwa 
ujumla wake, zikichangia hewa 
ya ukaa chini ya asilimia nne na 
nchi zilizoendelea zikichangia 
kwa kiasi kikubwa.

Kwa sasa, hali ya upatikanaji 
wa maji ni ngumu hususan Dar 
es Salaam na imefikia yanau-
zwa Sh.1,000 kwa galoni la lita 
20 hali inayoongeza ugumu wa 
maisha. Hali hii ni kutokana na 
kutegemea mvua kama chanzo 
cha kupata maji kwa sababu ya-
nachukuliwa kwenye mito na 
kuna visima vichache.

Mathalani, kwa Tanzania, mtu 
mmoja anachangia gesi ya ukaa 
kwa asilimia 0.22 kwa mwaka, 

huku China na Marekani ak-
ichangia asilimia 26 kwa kipindi 
hicho hicho kutokana na shu-
ghuli za viwanda na nyinginezo 
ndiyo maana nchi hizo zinatoa 
fedha za kusaidia kukabili kwa 
nchi zilizotunza mazingira.

Hadi sasa hakuna mpan-
go kwa nchi hizo kupun-
guza viwanda,ndio kwanza 
vinaongezeka na zipo tayari 
kuendelea kutoa fedha kwa nchi 
zinazochangia kupunguza hewa 
ukaa kwa kutunza mazingira. 

Kwa sasa, kila eneo linakabili-
wa na ukame huku maji ambayo 
ni muhimu kwa kila kiumbe, yak-
iendelea kupungua. Migogoro 
baina ya binadamu na binada-
mu; wanyama na binadamu, in-
aongezeka kwa sababu rasilimali 
hiyo inapotea katika baadhi ya 
maeneo.

Ukisafiri kwa anga, utaona hali 
ilivyo ardhini lakini kasi ya kupaa 
kwa bei ya nafaka kulikochagi-
zwa na kupaa kwa bei ya mafuta 
ni udhihirisho kwamba ukame ni 
tishio. Pia unaona mito na mae-
neo mengine yalivyokauka.

Hivi karibuni, Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA) ilieleza 
mwelekeo wa mvua kuwa si wa 
kuridhisha.  Wakulima wame-
shauriwa aina za mazao ya kuli-
ma ambayo ni ya muda mfupi na 
yenye kuhimili ukame.

Hadi sasa tunaona uhaba wa 
nafaka huku ikizidi kupanda 
bei, ongezeko la migogoro baina 
ya binadamu na wanyamapori 
ambao wanatoka maeneo yali-
yohifadhiwa kwenda kutafuta 
malisho, huku binadamu nao  
wakivamia maeneo ya hifadhi 
kupata mahitaji ya wanyama 
wafugwao.

Jitihada nyingi zimefanyika 
ikiwamo kuhamasisha wananchi 
kutunza  mazingira, kupanda 
miti kwa wingi na kuachana na 
matumizi ya nishati ya kuni, in-
gawa bado kuna kazi kubwa ya 
kufanya kwa kuwa mkaa unatu-
mika zaidi kutokana na kupaa 
kwa bei ya gesi.

Hali ya upatikanaji wa chakula 
ni ngumu sana kwa sasa,nafaka 
zimepanda bei hali ya maisha 
inakuwa ngumu kutokana na vi-

sababishi vingine kama kupanda 
kwa bei ya mafuta na COVID-19. 

Mabadiliko ya tabia nchi si jam-
bo la kulichukulia rahisi,lazima 
nchi iendeleze mikakati yake ya 
kusaidia wananchi wake kuishi 
na hali hiyo ambayo haiwezi kui-
sha leo wala kesho kutokana na 
kasi ya ukuaji wa maendeleo.

Lazima jamii yetu iendelee 
kuelimishwa namna ya kutumia 
fursa katikati ya matatizo, math-
alani kwa sasa kuna biashara ya 
hewa ukaa kwa wananchi walio-
tunza misitu ya asili,misitu ya ku-
panda na binafsi ambayo wanau-
za duniani kwa nchi zilizoharibu 
au zinazoharibu mazingira.

Misitu hiyo inasaidia kupun-
guza hewa ukaa kwenye anga na 
kukabili hali iliyopo sasa ya vipin-
di vya mvua kutoeleweka,ukame 
wa muda mrefu,joto na bariki 
kali kiasi cha kuathiri binadamu 
na viumbe wengine kama tuna-
vyoona sasa maeneo mengi yana 
joto kali hadi misitu inawaka 
yenyewe na kwingine baridi 
sana.

Kwa sasa usalama wa 

chakula uko hatarini kwa kiasi 
kikubwa,kwamba wananchi 
hawana uhakika wa mlo kamili 
kutokana na kwamba hawana 
uhakika wa chakula chenyewe ili 
waendelee kuwa hai.

Kwa mantiki hiyo, kupambana 
na mabadiliko ya tabia nchi ni 
lazima kwa kila mmoja lakini 
wananchi kutumia mbinu zao na 
za jumla kukabili hali hii,ili du-
nia iwe salama kwa kila mmoja 
anayestahili kuifurahia.

Kwa sasa tunasikia migogoro 
baina ya wanyama na binadamu 
inashamiri,wanyama wanatoka 
kwenye maeneo yao ya asili 
kutafuta malisho na binadamu 
anapeleka mifugo maeneo yali-
yohifadhiwa kutafuta malisho,hii 
inafanya maisha yasiwe na ama-
ni kwenye maeneo mengi.

Mabadiliko ya tabianchi ni 
tishio lazima tuwe na mbinu zi-
nazotekelezeka, kubuni namna 
ya kuendelea kupata maji ya 
mahitaji ya nyumbani na kilimo 
cha umwagiliaji kwa sababu cha 
mvua hakijaonyesha manufaa 
chanya.

Tutunze mazingira kwa nguvu zote kuepuka kuangamia
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FAMILIA ya 
Patson Mlandali na 

mke wake Caren Mgonja 
ilikuwa siku ya furaha kwao  

baada ya binti  yao  Diana ku-
pata sakramenti ya kipaimara 
katika kanisa la KKKT Yombo 
Kilakala. Sherehe fupi ilifanyi-

ka nyumbani kwao Yombo 
mkoani  Dar Es Salaam 

hivi karibuni.
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2022 umekuwa na maende-
leo makubwa katika suala la 
ubunifu wa mavazi.

Mavazi  kama nguo za kita-
maduni, suruali za vitambaa, 
jinz na nguo za michezo yalita-
wala sehemu mbalimbali.

Hata hivyo aina hiyo ya ma-
vazi itaendelea kuimarishwa 
zaidi mwaka unaokuja na ku-
tarajiwa kuwa na aina mpya ya 
mitindo ambayo itafurahisha 
wengi.

Hakuna aliyepata shida kwa 
kukosa aina ya nguo anazo-
penda ndani ya mwaka 2022, 
hivyo kila mahali ilitawala 

furaha.
Katika majira ya joto, kaptu-

ra zilishika nafasi na kufanya 
kampuni nyingi kubuni na ku-
tambulisha aina mpya ya nguo 
hizo.

Mchanganyiko wa kaptura 
na suruali za kawaida nazo 
zilitamba na kuwafanya watu 
kuwa na machaguo mengi ya 
namna ya kuvaa nguo.

Mchanganyiko wa rangi na 
mitindo ya kibunifu imewa-
fanya watumiaji kuchizika kwa 
kila wakati kununua nguo za 
kuvutia na za kipekee.

WANAUME WALITISHA 2022WANAUME WALITISHA 2022



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201514

KINYWAJI MURUA

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi ya tangawizi, pasheni
T

ANGAWIZI   ni kati ya viungo 
mahiri vinavyochochea ladha 
nzuri katika vyakula vya aina 
mbalimbali na hivyo kuwavutia 

walaji kula chakula husika.
Tangawizi pia inapowekwa kwenye 

vyakula vigumu kama nyama huifanya 
ilainike na hivyo kuweza kuiva kwa 
haraka zaidi.

Leo katika safu ya mapishi nitaeleza 
jinsi ya kutengeneza juisi ya Tangawizi.

Mahitaji
Unahitaji tangawizi vipande 10, 

maji lita moja, sukari au asali kiasi na 

pasheni ili kuongeza ladha ya juisi 
yako.

Namna ya kuandaa
Safisha vizuri tangawizi zako bila 

kuzimenya na weka kwenye brenda 
uchanganye na maji.

Anza kusaga mpaka zilainike na 
baada ya hapo chuja na weka pembeni.

Chukua pasheni tatu, anza kuzisaga 
kidogo hakikisha mbegu hazilainiki.

Baada ya kusaga changanya na juisi 
yako ya tangawizi, tayari kwa kunywa 
na familia yako.

Ukiona tangawizi imekuwa kali sana 
unaweza kuongeza kiasi kidogo cha 
maji upate ladha unayotaka.

Faida zake
Tangawizi hutumika kama kitu-

liza maumivu na husaidia kuboresha 
mmeng’enyo wa chakula tumboni.

Kadhalika huthibiti shinikizo la 
damu, huboresha afya ya kinywa,  
hukinga matatizo ya ngozi hasa chu-
nusi na husaidia kuimarisha afya ya 
nywele.

UREMBO
Na Mary Geofrey

K
UKATA nywele ni moja ya aina ya 
urembo ambao unabadili mwoneka-
no wa mtu na kumtambulisha umari-
dadi wake.

Kama ilivyo kwa nywele ndefu, hata fupi 
nazo zinahitaji matunzo na kutengenezwa kila 
siku ili kuzifanya zionekane vizuri.

Mwanamke mwenye nywele fupi anatakiwa 
kuongeza nakshi za kuongeza rangi, kupaka 
dawa ya kulainisha na mafuta kuzing’arisha.

Mambo ya kuzingatia

Kwa mwanamke mwenye nywele fupi una-
takiwa kuzipunguza mara kwa mara angalau 
kila baada ya wiki mbili ili kubaki na mwone-

kano wake.
Hata hivyo, kama unataka kubadili aina na 

ukubwa wa nywele zako unaweza kufanya 
hivyo.

Ukiwa na nywele fupi pia unatakiwa kuzin-
gatia aina ya hereni unazovaa, ziwe zinakupa 
muonekano mzuri kwa kuzingatia pia aina ya 
vazi ulilovaa.

Zingatia pia kupaka rangi ya midomo kama  
nyekundu, pinki na nyingine ambazo zinaku-
pa mwonekano wa kung’aa usoni.

Unaweza pia kunogesha nywele zako kwa 
kupaka black au breach na kuweka mstari  
pembeni ili kubadili mwonekano wako.

KATA NYWELE KATA NYWELE 
UPENDEZEUPENDEZE
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

S
EHEMU ya chumba kinacho-
tumika kuvalia nguo (dress-
ing room) ambacho pia wen-
gi hutumia pia kupumzika, ni 

muhimu na ndiyo mahali pekee am-
bapo huchangia kumtoa mtu akiwa 
amependeza au amechukiza.

Watu wengi wanaokuwa wame-
pendeza wanapotoka ndani na 
kuvutia machoni pa watu husifiwa 
kwamba   wamependeza, siri yake 
huwa ni chumba maalum amba-
cho  hutumika kuvalia.

Kutokana na umuhimu wake, 
kuna haja kubwa ya kuhakikisha 
kinawekwa katika mazingira ma-
zuri ya kuvutia kama ambavyo 
watu wanaokitumia hutoka humo 
wakiwa wamependeza na kusifiwa 
na watu na kujiona ‘babu kubwa’.

Nafahamu kwamba kabla ya 
kupangilia chochote katika chum-
ba hiki, kitu cha kwanza kabisa  
ni kitanda kikifuatiwa na vitu ving-
ine.

Leo nimeona nizungumzie nam-
na ya kupangilia chumba hiki katika 
mtindo wa kama sehemu  pia inay-
otumika kwa ajili ya kuvalia.

Mbali na kitanda kuwekwa na 
mpangilio wake maalum , lakini 
lazima tuhakikishe kwamba vitu 
vingine vinavyokipamba navyo 
vinawekwa katika utaratibu mzuri 
unaoeleweka na si tu kuweka kama 
pango la wanyang`anyi.

Vitu vya muhimu vya kuzingati-
wa vya kusaidia kupamba chumba 
hiki na kithaminike kuwa kinasaidia 
kumtoa mtu akiwa amependeza ni 
pamoja na kuhakikisha kupangilia 
vifaa  vyote katika eneo lake vina-
vyowekwa kwenye chumba chako 
hicho.

Miongoni mwa vinavyotakiwa ku-
pangiliwa vizuri katika chumba hiki 
ni kabati la nguo kwa sababu ndilo 

Tumia ubunifu kurembesha Tumia ubunifu kurembesha 
chumba cha kuvalia chumba cha kuvalia 

  Namna ya  
kupendezesha kitanda

MWONEKANO wa kitanda kilichokamilika kwa ajili ya 
kulala ni kuwa nadhifu kutokana na muunganiko wa matan-
diko mengi. 

Je vitu gani vinafanya kitanda kuwa nadhifu na ki-
onekane na mvuto? Hizi ni baadhi ya dondoo zitakazoku-
saidia kupendezesha kitanda.

MITO
Mito safi hufanya kitanda kionekane maridadi, epuka 

mafuta na uchafu kutoka kwenye nywele na nyuso zetu 
zinazama hadi kwenye sponchi ndani na kuharibu mto. Ku-
zuia uchafu huu usizame kwenye mto basi unatakiwa uwe 
unaufua japo mara moja kila mwezi au kila baada ya miezi 
miwili. 

SHUKA
Kipindi unachotakiwa kufua shuka baada ya kuzilalia 

mara nyingi hutegemeana na uamuzi binafsi. Lakini ni vy-
ema shuka ukazifua kila unapoona zimechafuka ili kitanda 
kiwe safi.

BLANKETI
Kutandika blankenti ni aina nyingine ya kupendezesha 

kitanda, lakini tandiko hilo lazima liwe safi.
Kama una blanketi la kupambia kitanda tu na wala 

halikunjuliwi na kutumika, basi kulifua kila baada ya miezi 
kadhaa itakuwa sahihi. Ila kama linatumika kila unapolala 
unaweza kulifua kila baada ya majuma matatu.

KOMFOTA
Wengi wanatumia komfota na duveti kama tandiko la juu 

la kupendezesha kitanda. 
Kama unatumia tandiko hili kila wakati na kama halijam-

wagikiwa chochote unatakiwa kulifua zaidi ya mara moja au 
mbili kwa mwaka. 

hutumika katika kuhifadhia 
nguo na pia unapokuwa nalo 
linasaidia kupunguza mlundi-
kano hovyo wa nguo ambao 
unaweza kuwapo.

Hakikisha kabati lako lin-
awekwa sehemu ambayo ni 
sahihi, kama ni la ukutani au la 
kusimamisha kawaida, hakiki-
sha linawekwa sehemu sahihi 
ambalo pia haliwezi kufinya na-
fasi ya kuwekwa kitu kingine.

Katika mpangilio wa kabati 
unapaswa kuangalia sehemu 
sahihi ya kuliweka, aidha liwe 
la ukutani au la kusimama 
kawaida.

Kitu cha pili ni kuangalia 
namna ya kupangilia ‘dressing 
table’ yako. Hapo  pia unapas-
wa kuwa mbunifu kwa kuan-
galia eneo sahihi ambalo pia 
itakuwa rahisi kwa matumizi 
yako.

Kingine ni mpangilio wa 

pochi, hizi nazo zinapaswa ku-
tundikwa katika stendi yake 
maalum katika eneo lake maal-
umu.

Mbali na hivyo, kingine ni 
mpangilio wa viatu, hivi navyo 
vinatakiwa viwekwe katika 
mpangilio mzuri ili visiharibu 
muonekano wa chumba.

Ikiwezekana, hakikisha un-
aandaa fremu maalum kwa 
ajili ya viatu tu na ikiweze-
kana vipangiliwe kulingana 
na muundo wake ili kuongeza 
mvuto, kama ni virefu viwekwe 
kwa mpangilio wake na vifupi 
hivyo hivyo.

Jambo ninalotaka kusisitiza 
hapa ni kwamba si vibaya 
kama kila kitu kinachowekwa 
katika chumba hiki kinazinga-
tia rangi za vitu vilivyopo kati-
ka chumba hicho, kwa sababu 
hii ni nyezo muhimu katika ku-
nogesha chumba.
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HABARI KIMATAIFA

Watu 160 
walikufa 
mafuriko 
DRC
KINSHASA, DRC

MAOFISA wa Umoja wa 
Mataifa wanakadiria kwamba 
zaidi ya watu 160 wame-
kufa katika mafuriko mabaya  
yaliyoukumba mji mkuu wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo wa Kinshasa. 

Ofisi ya Umoja huo ya Kuratibu 
Masuala ya Kibinadamu (OCHA) 
ilisema kufikia Desemba 16, mam-
laka za DRC ziliripoti kwamba 
angalau watu 169 walikufa na 
wengine karibu 30 walijeruhiwa.

Ilielezwa nyumba 280 zilihar-
ibiwa na mafuriko hayo. Serikali 
haijatangaza ongezeko la idadi 
ya watu waliofariki tangu ofisi 
ya waziri mkuu ilipotaja idadi 
hiyo kuwa watu 120 Jumanne.

Wafanyakazi wa uokoaji wakipambana kuzima moto katika jengo la makazi katika mji wa Kyiev baada ya kushambuliwa na makombora ya 
Russia jana. PICHA: REUTERS

Ukraine sasa yawa motoni 
usiku, mchana yashambuliwa
KYIEV, Ukraine

RUSSIA inazidi kuiteketeza 
Ukraine kwa makombora ya-
nayorushwa usiku na mcha-
na na kusababisha miji yote 
mikubwa kuwa katika hali 
mbaya.

Msemaji wa jeshi la angani 
la Ukraine Yurii Inhat, alisema 
zaidi ya makombora 60 ya-
lirushwa na kuilenga miji kad-
haa nchini humo.

Katika taarifa zilizotolewa  
na maofisa wa serikali Russia 
imefanya mashambulizi katika 
miji mitatu Kiev na kuteketeza 
vituo vya nishati na miundom-
binu mingine.

Iliripotiwa kwamba tayari 
mashambulizi hayo makubwa 
yameathiri mfumo wa usam-
bazaji maji katika mji huo 
mkuu.

Watu wawili wameripotiwa 
kuuawa kufuatia shambulizi la 
roketi dhidi ya makazi ya watu 
katika mji wa kusini Kryvyi 
Rig na wengine watano wame-
jeruhiwa wakiwemo watoto 
wawili. 

Kiongozi wa mji huo Va-
lentyn Reznichenko, alisema 
maeneo  kadhaa yalikosa 
umeme kutika mashambuzli 
hayo.

Meya wa Kharkiv, Ihor 
Terekhov alisema kupitia uku-

rasa wake wa Telegram kwam-
ba mji wake hauna umeme 
wala maji. 

Gavana wa jimbo la Kharkiv, 
Oleh Syniehuboy, alisema 
mashambulizi matatu yali-
fanywa dhidi ya miundombi-
nu mitatu ambayo ni muhimu 
kwa mji huo.

Kyrylo Tymoshenko, ofisa 
wa ngazi ya juu katika ikulu ya 
Rais Volodymyr Zelensky, aliri-
poti kwamba shambulizi moja 
lililenga jengo la raia katika 
mji wa Kryvyi Rih. 

Kupitia ukurasa wake wa 
Telegram, alitahadharisha 
kwamba huenda kuna watu 
wamefunikwa kwenye vifusi 
vya jengo hilo lililoporomoka 
baada ya kushambuliwa. Wa-
okoaji wanaendelea kufukua 
vifusi hivyo.

Hata hivyo, raia wameshau-
riwa kutafuta maeneo salama 
zaidi kunusuru maisha yao.

“Mashambulizi dhidi ya mji 
mkuu yanaendelea. Huduma 
za usafiri wa reli zimesitishwa, 
Alisema.

Alisema hayo huku baadhi 
ya raia  wa mji huo wakikim-
bilia njia za chini ya ardhi 
za treni kujificha dhidi ya 
mashambulizi.

Kwa mara ya kwanza mji 
mkuu Kiev ulielekezewa ma-
kombora mengi zaidi kuwahi 

kushuhudiwa tangu mwanzo 
wa uvamizi huo Februari 24.

Takriban makombora 40 
yamerekodiwa katika anga ya 
mji huo.Hayo ni kulingana na 
taarifa ya maofisa wa mji huo. 
Kampuni ya taifa inayosimam-
ia reli nchini Ukraine Ukrzal-
iznytsia ilisema umeme ume-
katika katika vituo vingi vya 
treni mashariki na maeneo ya 
kati mjini Kharkiv, Kirovohrad, 
Donetsk na Dnipropetrovsk 
kufuatia mashambulizi dhidi 
ya miundombinu ya kuzalisha 
nishati. Hata hivyo katika mae-
neo mengine, treni zimeende-
lea kuhudumu kwa kubadili 
mifumo yao, kuachana na inji-
ni ya umeme na kutumia injini 
au mitambo inayoendeshwa 
na mvuke. 

Mji wa pili kwa ukubwa 
Ukraine Kharkiv jana ulisalia 
bila ya nishati ya umeme 
baada ya wimbi la mashambu-
lizi ya Russia.

Maofisa katika mji huo wal-
isema takriban vituo tisa vya 
nishati vilishambuliwa wakati 
vikosi vya Russia vilipofyatua 
makombora 76 na ndege zisizo 
na rubani.

Meya wa Kharkiv alisema 
mji huo umeharibiwa kwa kia-
si kikubwa.

Kufikia jioni, asilimia 55 ya 
wakazi wake walipata huduma 

ya umeme. 
Mkazi mmoja, aliliambia 

BBC kwamba mashambulio 
hayo yalianza kwa ukali.

“Dakika chache, taa zil-
ianza kufifia,sekunde kumi tu 
baadaye, umeme ulipotea, kila 
kitu kilitulia, alisema mkazi 
huyo.

Aliongeza “Kwa sasa haku-
na maji pia kwa sababu vituo 
vya kusukuma maji haviwezi 
kufanya kazi wakati hakuna 
umeme mjini, kwa hivyo tuli-
chonacho sasa ni mji usio na 
maji wala umeme.”

PUTIN MKUTANONI
Ikulu ya Russia ya Kremlin, 

ilitangaza kwamba Rais Vlad-
mir Putin amefanya mkutano 
na makamanda wa majeshi ku-
jadili mapendekezo ya mbinu 
ya kuendeleza mashambilizi 
yake nchini Ukraine. 

Putin aliongoza kikao kili-
chohudhuriwa pia  na Waziri 
wa Ulinzi, Sergei Shoigu pamo-
ja na mkuu wa majeshi Valery 
Gerasimov. 

Ufaransa na Umoja wa Ulaya 
zimesema kwamba mateso 
wanayopata raia wa Ukraine ni 
uhalifu wa kivita, huku mkuu 
wa sera za kigeni wa umoja 
huo Josep Borrell akiyataja 
mashambulizi hayo ya ma-
bomu kuwa sawa na unyama

DW

Trump 
azidi 
kubanwa 
vurugu 
2021
WASHINGTON, Marekani

UCHUNGUZI wa bunge 
kuhusu ghasia za mwaka jana 
katika bunge la Capitol, utari-
poti kupendekeza mashtaka 
matatu ya uhalifu dhidi ya 
rais wa zamani Donald Trump.

Kamati teule ya Baraza la 
Wawakilishi itatafuta mashta-
ka ambayo hayajawahi kush-
uhudiwa ya uasi dhidi ya rais 
huyo wa zamani wa Mare-
kani, kwa mujibu wa vyombo 
vya habari vya Marekani.

Jopo hilo linatarajiwa 
kuchapisha ripoti yake ya 
mwisho wiki ijayo. 

Wafuasi wa Trump wali-
vamia Congress mnamo  
Januari 6, 2021 kwa nia ya 
kusimamisha uidhinishaji wa 
jina la Joe Biden kama rais.

Idara ya haki  ambayo 
tayari inachunguza jukumu 
la Trump katika machafuko 
hayo,hailazimiki kuzin-
gatia rufaa kutoka kwa 
jopo lolote la bunge.

Kamati teule imerati-
biwa kufanya mkutano wake 
wa mwisho kesho wakati 
mapendekezo yoyote 
ya kesi yatabainika.

Kulingana na vyombo 
mbalimbali, jopo hilo litap-
endekeza Trump ashtakiwe 
kwa kuzuia utaratibu rasmi 
na kula njama ya kula-
ghai Wamarekani.
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SAFU

ITAFUTWE DAWA YA KUDUMU KATIKA HILI MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

W
AZIRI Mkuu Kassim 
Majaliwa anafanya 
ziara maeneo mbal-
imbali ya nchi katika 

kukagua miradi ya maendeleo na 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
katika kuhakikisha wananchi wa-
napata huduma zilizokusudiwa na 
serikali.

Katika ziara hizo, Majaliwa 
amekuwa akiibua madudu juu ya 
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo kwenye baadhi ya halmashau-
ri. Tumeona baadhi ya maeneo 
watumishi wa umma wanatuhu-
miwa kuchoma ofisi za umma ili 
kupoteza ushahidi wa nyaraka 
muhimu kuhusu utekelezaji wa mi-
radi ambayo haijakamilika. Pia ka-
tika maeneo mengine, tumeshuhu-
dia baadhi ya watendaji wa serikali 
wakijimilikisha mali za umma kiny-

Msondo wanaonya, kumpenda
mke wa rafiki yako ni hatari BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

ume cha sheria na taratibu za 
nchi.

Swali linasalia je, kwa jinsi hali 
ilivyo vita hivi Waziri Mkuu pekee 
yake ataweza? Je, njia ya kumkaba 
mtumishi mmoja mmoja itakuwa 
njia ya kudumu ya kumaliza tatizo 
nchini? Ni dhahiri kwamba in-
aweza kuwa isiwe rahisi kumaliza 
tatizo bali kuwafanya watumishi 
wa aina hiyo kutafuta njia mape-
ma za kuzunguka wakiwa wame-
fanya matumizi mabaya ya mali 
za umma. 

Jambo hili linagusa masilahi ya 
umma moja kwa moja ni lazima 
kama taifa kufikiria njia thabiti 
na ya kudumu kushughulika   na 
jambo hili. Waziri Mkuu ni mmoja 
ambaye naamini hataweza kufika 
kila mahali na kila ofisi ya umma 
kukagua ubadhirifu na uharibifu 
wa mali za umma. Kila mahali 
anakokwenda, inaonekana kuna 
matumizi mabaya ya fedha za 
serikali.

Kuna baadhi ya miradi imemal-
iza zaidi ya mwaka wakati fedha 
zilitolewa, kuna mahala mfano 
waliambiwa kujenga majengo 
kadhaa, fedha zilitolewa za ma-
jengo hayo lakini mejengo yako 
pungufu na fedha zimekwisha. Je, 
ni kwamba fedha zinazotolewa 
na serikali kwa baadhi ya miradi 
huwa hazitoshi kukamilisha mi-
radi hiyo?

Kuna wakati nilizungumza na 
mkuu mmoja wa shule akanieleza 
kwamba kuna wakati wanalazimi-
ka kutumia pesa zao za mfukoni 
kukamilisha miradi. Sababu anay-
otoa ni kwamba fedha kwa baadhi 
ya miradi zinaletwa kidogo tofauti 
na gharama halisi za ujenzi lakini 
mradi usipokamilika unaulizwa 
kwa nini fedha zilikuja na huku-
kamilisha mradi? Kama lipo hilo 
ni muhimu serikali kulitazama ili 
wakati mwingine watendaji wasi-
je kuwa wanatuhumiwa kwa wizi 
mbele ya wananchi kumbe wa-
naogopa kusema kwamba pesa 
zilizoletwa hazitoshi.

Pamoja na yote hayo, lazima 
tuwe na mfumo utakaojiende-
sha wa kuzuia wizi wa mali za 
umma. Kuna wakati kwenye seri-
kali za mitaa tulikuwa na vion-
gozi mchanganyiko kutoka vyama 
vingine vya siasa, lakini ikaone-
kana kwamba wanakwamisha 
maendeleo na kwamba tukiwaon-
doa tutafanya maendeleo kwa 
kasi. Inawezekana mtazamo huu 
haukuwa sahihi kwa sababu wizi 
na ubadhirifu huu unafanyika 
tukiwa wenyewe na inaweza ni 
sababu mojawapo maana tuki-
zungumza tunaelewana hakuna 
wa kusema hapana jamani hizi ni 
fedha za wananchi!

Jambo la kwanza, ni lazima tu-
jiulize kwa nini watu wanafuja 

fedha bila kuogopa? Ni hivi kar-
ibuni tu taarifa ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) ilitaja watu wengi tu kwa 
ubadhilifu wa fedha za umma 
lakini ni kwa kiwango gani hatua 
zimechukuliwa? 

Kama hazikuchukuliwa tatizo 
liko wapi? Hili la mtumishi kuhar-
ibu hapa na kuhamishiwa sehemu 
nyingine limefanikiwa kwa kiasi 
gani kupunguza wizi na madudu? 
Mfano yule ofisa mipango miji 
aliyemtaja Waziri Mkuu kwamba 
alikuwa mahali akafanya madudu 
akahamishiwa halimashauri ny-
ingine, akaenda kufanya yale yale 
na zaidi hili limekaaje?

Mifumo yetu ya kisheria ime-
kaaje katika kushughulikia masu-
ala kama hayo? Nani anafuja na 
nani anachunguza? Wananchi 
wamepewa nafasi gani ya kusima-
mia fedha zinazotokana na kodi 
zao kupitia Bunge? Je, wabunge 
wanafanya kazi ya kibunge sawa-
sawa katika kusimamia masuala 
yanayowahusu wananchi? Suala 
la uwajibikaji itokeapo tuhuma 
kama hizo linakuwaje? Ni nani 
yuko tayari kuwajibika kwa hiari 
yake? 

Mpaka yanatokea haya, madi-
wani kwenye halmashauri zetu 
huko wana nguvu kiasi gani kusi-
mamia maslahi ya wananchi kupi-
tia vikao?  Pamoja  na majukumu 

W
AKATI kuna 
baadhi ya 
nyimbo za 
kisasa zikiji-

nasibu na kujigamba kuwa 
nyumba ndogo na wala 
hazioni tatizo kumchukua 
mume au mpenzi wa rafiki 
au shoga wa mwenzake, wa-
namuziki wa zamani walip-
inga sana hilo.

Walihubiri amani. Uki-
taka kuishi kwa amani fuata 
miongozo yote na sheria 
ambazo zinatolewa na dini 
pamoja na serikali. Ili nchi, 
jamii, au himaya iishi kwa 
amani, ni lazima kila mmo-
ja afuate miiko, kanuni na 
miongozo yote iliyotolewa 
na anayekiuka, basi adhabu 
inachukua mkondo wake.

Kila nchi, eneo, jamii au 
himaya ina adhabu zake 
kwa jinsi wenyewe walivyo-

mengine, pamoja na kusimamia vyema 
fedha za miradi na kuhakikisha miradi 
inakamilika kwa maelekezo ya serikali 
au kushauri kama fedha zinazokuja hazi-
toshi kukamilisha? Wengi pengine wana 
nia ya dhati ya kusimamia lakini pengine 
wanaogopa kufanya hivyo kwa sababu 
wanategemea kupitishwa na watu fulani  
kwenye kura za maoni ndani ya chama ili 
waombe ridhaa ya kuchaguliwa tena kwa 
hiyo wanaogopa na badala yake wanaku-
wa ndiyo mzee?

Wakati mwingine namwonea huruma 
Waziri Mkuu maana mfumo ukishakuwa 
hivyo, mwisho wa siku itakuja kuone-
kana kama ni jambo lake binafsi wakati 
anatekeleza kazi yake kama mtendaji 
mkuu wa serikali, waharifu wakishakuwa 
wengi kwenye mfumo watu wenye nia 
njema na nchi hugeuka kuwa maadui na 
kuundiwa zengwe unatembea na watu 
kwenye ziara na kudhani mko pamoja 
wao ndiyo wanakuwa wa kwanza kupiga 
simu kwamba anakuja fanyeni hivi na vile.

Ni muhimu kama nchi kujitafakari na 
kutafuta njia ya kudumu itakayowafanya 
kama siyo watu wote ndani ya nchi basi 
asilimia kubwa kuwa na uwezo wa ku-
chukia ubadhirifu na kupigana vita kwa 
pamoja maendeleo ya nchi si ya mtu 
mmoja ni ya wote kwahiyo ili tuweze 
kufanikiwa kila mtu kwa uwezo wake 
anapaswa kushiriki tusiseme hili si letu ni 
lenu? 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

jiwekea.
Ndani ya jamii kuna mambo mengi 

sana. Kila mmoja ana mpenzi wake 
na kila mmoja ana mume au mke. La-
kini kuna baadhi ya watu wamekuwa 
na tamaa. Ana mke au mume, lakini 
bado ana tamaa kwa wa mwenzake. 
Wengine hawana waume wala wake, 
badala ya kusaka wao, wao wana-
chukua wa mwenzao.

Hii imeleta migogoro, uhusiano 
mbaya, ugomvi, hata maafa kwa 
baadhi wanaobainika kufanya hivyo.  
Dunia hii ni pana, na hakuna mtu 
wa kuimaliza. Kila mmoja anaweza 
kuwa na mpenzi, mume au mke na 
hakutokuwa na shida yoyote ya kuin-
giliana au mtu kumchukua wa mwen-
zake.

Kinachosababisha hivyo ni tamaa 
ya binadamu. Ndiyo maana hata ma-
babu wa zamani akimkalisha chini 
mjukuu wake atamwambia afanye 
vitu vyote, lakini si kuchukua mke wa 
mtu.

Acha hao kuna wengine wanak-
wenda kuchukua mpenzi, mke au 
mume wa mtu ambaye anamfahamu 
kabisa. Wakati mwingine ni rafiki 
yake kipenzi.  Hii si tabia mbaya tu, 
bali ni ya hatari. Mambo haya yana-
tokea sana kwenye jamii. Na ndiyo 
maana tunaona hata sasa kwenye 
vyombo vya habari, magazeti, redio, 
televisheni na mitandao ya kijamii, 
baadhi ya watu wanachukua uamuzi 
mgumu.

Ni uamuzi ambao si wa kuuende-
leza wala kuufuata kwa sababu ya ha-

tari, lakini chanzo chake ni watu we-
nye tamaa. Tabia hii haikuanza leo. 
Ni tangu enzi na enzi. Ndiyo maana 
wanamuziki wa dansi wametunga 
nyimbo mbalimbali za kuionya jamii 
kuhusu tabia hiyo.

Leo tutaziangalia nyimbo mbili 
zote zikipigwa na Msondo Ngoma. 
Moja ilipigwa wakati ikiitwa Juwata 
Jazz Band na nyingine wakati imes-
habadilishwa jina, ikiitwa OTTU Jazz 
Band.  Tuanze na wimbo wa ‘Ushinde 
Moyo Wako’. Ulipigwa katikati ya mia-
ka ya mwanzoni mwa miaka ya 1990, 
wakati ikiitwa OTTU Jazz.

Inasimulia kisa cha kijana aliyeku-
wa akitembea na mke wa rafiki yake. 
Mmoja wa rafiki zake alipogundua 
hilo akamfuata na kumkanya kuhu-
su kitendo chake hicho kisicho cha 
kiungwana. Akamwambia maneno 
haya ambayo yamo kwenye wimbo 
huu.

“Usiendekeze moyo utakavyoku-
tuma, unadanganya jaribu kushinda, 
usiposhinda huna budi kuumia, utaji-
vika kitanzi pasipo huruma.

Kumpenda mke wa rafiki yako 
mpenzi ni hatari, viko vitu vya ku-
penda lakini vingine vina madhara, 
ooh moyo utakupeleka kaburini.

“Nakuomba jirekebishe bwana, 
tabia hiyo siyo nzuri bwana, ni kiten-
do cha aibu na kashfa ya hali ya juu, 
ninakusihi bwana acha mara moja.

Ulijua ya kwamba ni shemeji yako 
baba, wa rafiki yako swahiba na leo 
wamsaliti, vipi sasa wamtamani 
shemejio, sikio la kufa halisikii dawa.”

Jamaa anamwambia rafiki yake 
kuwa kitendo anachokifanya ni 
cha aibu na kashfa ya hali ya juu. 
Kwa sababu anaelewa kabisa kuwa 
yule mwanamke ni mke wa rafiki 
yake kipenzi, lakini anamzunguka. 
Anamng’ong’a kisogo. Je sasa siku 
akija kujua itakuwaje?

Fikiria akafahamu kuwa kumbe 
siku zote hizi   ambazo yeye hajui 
lolote, jamaa anamchukua mkewe? 
Siku zote hizi kumbe anafanywa 
mjinga? Tena afadhali kwa mtu am-
baye labda hajui kama mwanamke 
yule ameolewa, lakini ni rafiki yake 
na anajua kuwa ni wanandoa, lakini 
anafanya mambo ya ajabu. Pata picha 
mtu huyo anaweza kuchukua hatua 
gani?

Upande wa pili, wako pia wa-
nawake wenye tabia kama hiyo kama 
walivyoimba Msondo Ngoma, wakati 
huo ikiwa JUWATA Jazz, katikati ya 
miaka ya 1980.  Nyimbo zote hizi 
mbili zilitungwa na mwanamuziki 
mahiri kwa utunzi kuwahi kutokea 
kwenye bendi hiyo, TX Moshi Wil-
liam.

Wimbo huu unaitwa ‘Siwema’, 
unaomsimulia mwanadada huyo 
aliyetumia ukaribu wake na mume 
wa rafiki yake kumlaghai mpaka aka-
chukuliwa yeye na mwenzake kua-
chika.

“Tamaa yako dada itakuponza 
Siwema, umeweka tamaa nyingi 
Siwema dada nashangaa. Rafiki 
Neema kakasirika kwa kitendo uli-
chotenda kwa mumewe. Kumwita 

shemeji mara bwana. Neema alikua-
mini ukatumia mbinu zako, ukavunja 
ndoa yake. Siwema dada umempon-
za mwenzio, kaachika kwa mumewe 
kwa tamaa yako we

ushemeji ulizidi, nyumba ni Nee-
ma, ilikuwa nia yako, kutaka vunja 
ndoa yake dada, hehehe, leo tume-
kuona Siwema dada, hohoho Siwema 
dada ee.

Neema alikuamini kama rafiki 
mpenzi ee, juu yako na mumewe, 
ukatumia kila hila kumlaghai 
mumewe, tamaa yako dada imevunja 
mapenzi yake.”

Huu nao ni mkasa mwingine am-
bao dada mmoja ni kama anamsuta 
Siwema kwa kitendo hicho alicho-
fanya.  Neema alidhani utani wa 
shoga yake Siwema ni ule wa mtu 
na shemeji yake, kumbe shoga yake 
alikuwa anautumia mwanya huo 
kumtega jamaa kama watoto wa sasa 
wanavyosema.

Jamaa akategeka kweli. Mcho-
vya asali hachovyi mara moja. Na 
anayelamba asali, atachonga mzinga. 
Jamaa akamtimua kwa kumpa talaka 
mkewe kwani aliona ni kama vile 
anambanabana asitanue na ‘ngoma 
yake mpya’.

Huu ni ukatili wa hali ya juu. Sasa 
kwa sisi binadamu huwezi kujua 
kama Neema ameondoka kwenda 
kwao huku akimuachia Mungu, au 
kuna kitu anaweza kukifanya kwa ajili 
ya kulipa kisasi. Tabu wakati mwing-
ine ndiyo inaanzia hapo.

Tuma meseji 0716 350534
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alidhani huenda dada yake hayupo 
sawa. Au kuna kitu kisicho cha kawaida 
kimemkumba.

“Mmmh, dada uko sawa kweli?”
“Kwani umeniona nimepinda?” Aka-

jibu, halafu akaendelea.
“Wewe bado mtoto mdogo sana 

kwangu.”
“Kwani da’ Vayajo nimefanya nini, 

mbona mimi sielewi kosa langu? Si ni-
merudi jana tu, tena hata hatujaongea 
sana, kuna nini umesikia maana hiki 
kijiji!

“Hakuna kijiji wala wilaya, nasema 
hivi, nakuchukia Zulfa. Unajua ku-
chukia? Nakuchukia nakuchukia.”

Zulfa na yeye kwa mbali moyo ulian-
za kumuenda mbio na hasira kuanza 
kumjia. Lakini alijitahidi kuzidhibiti.

“Nashukuru kwa kunichukia dada, 
lakini mimi kosa langu silijui.” Aka-
jibu. Kwa nje ilionekana kama amejibu 
kawaida, lakini ni jibu lililojaa hasira 
ndani yake.

“Unajitia kimbelembele kunifuatilia 
mambo yangu eee? Wewe bado mtoto 
mdogo sana kwangu. Umezaliwa na-
kuona, mimi wakati unazaliwa nime-
shaanza kuwa na akili, leo unisumbue 
mtoto mdogo kama wewe?

Bado Zulfa alikuwa kama yupo ndo-

toni anaota. Ni kweli yule ni dada yake 
Vayajo au mwingine? Wakati akiende-
lea kumtafakari na kushangaa, dada 
yake alizidi kumporomoshea maneno.

“Unajifanya wewe ni mzuri. Una 
uzuri gani wa kunizidi mimi, mimi 
mzuri, hebu niangalie kwanza kuanzia 
mbele hadi nyuma, juu hadi chini. Na-
shangaa kujifanya malkia wakati huna 
lolote.”

“He dada mbona mimi sikuelewi? 
Unanichukia mimi kwa sababu wewe 
mzuri mimi mbaya, au kwa sababu 
gani? Maana hapa nashindwa hata kuk-
uelewa.”

“Utanielewa tu mwaka huu Zulfa, 
yaani umenikera.”

“Dada, mimi nakuheshimu, hebu 
funguka nikuelewe na mimi nijibu kile 
ambacho naona hakiko sawa, maana 
unaongea tu mwanzo hadi mwisho.” 
Akajibu Zulfa akionekana maneno ya-
meshaanza kumchosha.

“We Zulfa, siyo kila nikiongea un-
apenda kupanua domo lako, sipendi, 
mimi ni dada yako hata ufanye nini 
masikio hayazidi kichwa.” Maneno hayo 
yalifuatiwa na singi. Kidole cha Vayajo 
kilisukuma kichwa cha Zulfa. Akayum-
ba. Akajitengeneza balansi ili ndoo yake 
iliyokuwa imejaa maji isianguke.

H
AKUTAKA kuelezea lolote 
lile lililotokea. Kila kitu kili-
baki ni siri yake. Hata wazazi 
wake ambao walitaka kuuli-

za ilikuwaje akafanya kitendo kile, jibu 
lake lilikuwa moja tu.

“Nyinyi niacheni tu. Sina hata hamu 
ya kujibu hilo.”

Wazazi wakaamua wakamuacha. 
Wakampokea kwa sababu ni binti yao. 
Watamtupia nani? Tikiti baya sham-
bani mwako. Ingawa aliwatia aibu ya 
mwaka, lakini watafanyaje?

Kingine ambacho kilifanya wasim-
sakame sana binti yao ni kutopata 
upinzani kutoka kwa Jerry na familia 
yake. Walilia. Wakahuzunika, wakaon-
doka. Kikubwa zaidi hadi leo hii Jerry 
amekuwa kama ndugu yao. Amekuwa 
akifika kijijini hapo kwa mambo mbal-
imbali. Mara ya mwisho akimchukua 
Zulfa kwa ajili ya kumtibia, akighara-
mia kila kitu. Na akakaa na binti yao 
miezi miwili. Mwisho cha muhimu 
zaidi wakajua labda mambo yanaweza 
kumalizwa kidiplomasia na Vayajo 
akachukuliwa na Jerry. Ni kwa sababu 
amerudi nyumbani na pia bado wana 
mahusiano mazuri na muoaji.

Vayajo alikuwa anafahamu kila kitu 
kilichokuwa kikitendeka kwao tangu 
aondoke. Alikuwa anazipata habari 
kutoka kwa rafiki yake Nasma, au Naa 
kama ambavyo kijijini hapo walikuwa 
wanapendelea kumwita.

Alipotoroka alibadilisha namba ya 
simu. Lakini mara chache alikuwa aki-
irudisha ile namba ya awali, anampigia 
Naa na kumuulizia habari za kijijini 
hapo na nyumbani kwao, akiridhika, 
anag’oa laini na kuirudishia ile mpya. 
Ya zamani haipatikani tena.

Taarifa za ndugu yake kuumwa na 
nyoka, kulazwa pia alikuwa nazo inga-
wa hakuja. Taarifa za kuchukuliwa na 
kukaa kwa aliyemkimbia kabla ya ndoa 
pia zilikuwa mikononi mwake.

*****************************
“Vipi da’ Vayajo mbona umesimama 

hapa peke yako?” Akauliza Zulfa  ali-
yekuwa anatoka kisimani na ndoo ya 
maji kichwani.

Njiani alimkuta dada yake akiwa 
amesimama peke yake karibu na kicha-
ka.

Hakujibu kwa nusu dakika. La-
kini sura na macho yake yalionyesha 
mashaka, au kuna kitu kinamsumbua.

“Dada vipi? Kuna nini?” Akauliza 
tena.

“Yaani Zulfa unajua ninavyoku-
chukia mbwa wewe?” Ni jibu ambalo 
hakutegemea. Na hakuna hata siku 
moja ambayo amewahi kukwaruzana 
na dada yake akamwambia maneno 
hayo. Jibu hilo lilimshtua sana. Kwanza 

“Unajitia 
kimbelembele 
kunifuatilia 
mambo yangu 
eee? Wewe 
bado mtoto 
mdogo sana 
kwangu. 
Umezaliwa 
nakuona, 
mimi wakati 
unazaliwa 
nimeshaanza 
kuwa na akili, 
leo unisumbue 
mtoto mdogo 
kama wewe?
Bado Zulfa 
alikuwa kama 
yupo ndotoni 
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Hakufanikiwa, kwani Vayajo alim-
sukuma kwa kutumia mwili wake, 
mdogo wake akaanguka na maji 
yakamwagika.

“Haya kamwambie mama yako.” 
Vayajo akatamka kwa kejeli, huku 
mdogo wake akiwa chini aki-
jizoazoa. Alionekana kuridhika na 
alichofanya, akageuka na kuondoka, 
huku akifyonya.

Akamuacha Zulfa akiangua kilio. 
Alilia kwa sauti kiasi cha dakika tano. 
Akalia kimya kimya kama dakika 
tatu hivi. Hakuna mtu yoyote ali-
yepita kwenye njia hiyo. Akajifikiria. 
Akawaza na kuwazua. Alinyanyuka 
kama mtoto yatima. Akakamua 
khanga yake aliyokuwa amevaa juu 
ya gauni. Ngata yake pia ililoa, akai-
kamua pamoja na gauni lake. Ali-
waza arudi nyumbani au arejee tena 
kisimani kuchota maji mengine. 
Akaamua kurejea kisimani kuchota 
maji.

Alirejea majira ya saa 12;00 jioni 
akiwa hoi. Mama yake alipomtaza-
ma tu kwa mbali alivyokuwa akirudi 
aligundua hayupo sawa. Alipokarib-
ia, aligundua pia nguo zake zilikuwa 
zimeloana.

Kando ya mama yake Vayajo aliku-
wa amejaa tele kama pishi la mchele.  
Zulfa alimuona vizuri dada yake 
aliyekuwa amepeleka kidole chake 
mdomoni. Ilikuwa ni ishara aliyoi-
fahamu vema. Ya kwamba afunge 
mdomo wake. Ina maana asimwam-
bie lolote mama yao.

“Vipi mwenzetu mbona hivyo?”
Hakujibu kitu, alikwenda ndani 

kutua ndoo. Akabaki ndani kwa 
dakika 10 hivi. Alipotoka alikuwa 
amebadilisha nguo. 

“Enhe mwenzetu kimekupata nini 
mbona hivyo?”

“Nilianguka.” Akajibu kifupi kwa 
haraka.

“Wapi?” Mama akauliza tena.
“Njiani wakati narudi na maji, ika-

bidi nirudi tena nikachote.” Akazidi 
kumdanganya mama yake.

“We nawe umezidi kutembea 
kama bata, ndiyo maana huwa un-
aangukaanguka.”

Wakati huo pembeni, Vayajo ali-
kuwa anakauka kwa kucheka, inga-
wa kimya kimya bila kutoa sauti.

Mama aligeuka ghafla kama kuna 
kitu alitaka kumwambia Vayajo. 
Alichokutana nacho ni kicheko cha 
kimya kutoka kwake.

“Na wewe kinachokuchekesha 
nini? Mwenzako kaanguka wewe un-
acheka badala ya kumpa pole.

“Mimi nimecheka hilo neno la 
kuwa anatembea kama bata.” Vayajo 
naye alidanganya.

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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RHODA ATAMANI RHODA ATAMANI 
UWANAMITINDO UWANAMITINDO 
KIMATAIFAKIMATAIFA

Na Halfani Chusi

M
WANAMITINDO anayekuja kwa kasi, 
Rhoda Kipingo amesema fani hiyo 
sawa na ajira zingine na kwamba 
lengo lake ni kuja kuwa wa kimataifa.

Rhoda aliliambia Nipashe, baada ya kupita 
katika magumu , kwa sasa ameanza kupata 
mafanikio kutokana na kipato kikubwa ana-
chopata.

Amesema anatamani siku moja kuacha ala-
ma katika taifa kwa kuwasaidia wengine kuto-
kana na wengi kutoka katika familia masikini 
kama yeye.

“Licha ya kwamba najishughulisha na uja-
siriamali wa kuuza vifaa mbalimbali vya simu, 
na kufanya huduma za kifedha lakini  uwa-

namitindo ndio ndoto yangu kubwa. Watu 
wengi huwa wanakuja na kuomba ushau-
ri kwangu watokaje kwenye sherehe 
zao,” 

Amesema ameanza kufungua ofisi 
yake inayojishughulisha na mitindo 
eneo la Kigamboni ili kuwa karibu 
na watu.

“Licha ya kupenda mitindo pia 
nina biashara ya kuuza simu na 
vifaa vyake,  ninaamini kwenye ku-
jituma na kufanya kazi kwa bidii” 
ameongeza kusema.

Rhoda, mabaye ni muhitimu wa 
chuo cha ualimu na mama wa mto-
to mmoja, amewasihi wahitimu 
wenzie kutobweteka na badala 
yake watumie fursa kujiajiri.

Rose Shaboka kuipamba‘limbwata’
Mchungaji mrembo anay-

etikisa mitandao ya kijamii kwa 
mafundisho yake ya ndoa na 
mahusiano, Pastor Rose Shaboka, 
atatambulisha kitabu chake cha 
Limbwata kwa burudani  ka-
bambe.

Akizungumza na Nipashe jana, 
mchungaji  Rose amesema kitabu 
hicho kitatoka Desemba 30, mwa-
ka huu na ni zawadi yake kwa 
wanawake wote walioko kwenye 
ndoa au mahusiano.

“Ni kitabu nilichokiandika niki-
tumia uzoefu wangu mwenyewe 
kama mke, mchungaji na mshauri 
ambaye nakutana na kesi nyingi 
za ndoa lakini pia kwa kufanya 
utafiti na kuchukua maoni kutoka 
kwa wanaume wenyewe na wale 
wenye ndoa zilizofanikiwa kudu-
mu kwa muda mrefu,” amesema 
Rose Shaboka.

Aliongeza kuwa kuanzia sasa 
watu wote wanaweza kuweka 
oda kabla hakijatoka kwa bei ya 
10,000 pekee kwa kuwasiliana 
naye kwenye mitandao yake 
ya kijamii au 0765190462 na 
ofa hiyo itaisha Desemba 27 na 
baada ya hapo bei itabadilika.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

R
AIS wa Shirikisho la soka la 
kimataifa, FIFA, Gianni In-
fantino amesema Kombe la 
Dunia la mwaka huu linalo-

malizika leo nchini Qatar ni bora 
zaidi katika historia ya mashindano 
hayo.

Infantino alikuwa aki
zungumza katika mku
tano na waandishi wa

 habari nchini Qatar,
 baada ya kuhudhuria 
mkutano wa baraza la

 Fifa.

Alisema kuwa mashabiki milioni 
3.27 ndio waliohudhuria kwenye 
mechi ikilinganishwa na mashabiki 
milioni 3.3 waliohudhuria katika 
Kombe la dunia la Urusi mwaka 
2018.

“Asante kwa kila mmoja aliye-
husika, Qatar, wale wote walioji-
tolea kulifanya Kombe hili la Dunia 
kuwa bora zaidi kuwahi kushuhudi-
wa,” alisema Infantino.

“Mechi zimechezwa bila matukio. 
Kumekuwa na hali ya furaha sana.’

“Kuna kitu kinachotokea tunapo-
zungumzia kuhusu soka kuwa 
mchezo halisi wa dunia, huku timu 
ya Afrika (Morocco) ikifika nusu 
fainali kwa mara ya kwanza.”

Wakati huo huo rais huyo wa Fifa 
amesema shirikisho hilo litaan-
galia upya mpangilio wake katika 
Kombe la Dunia la 2026 litakalo-
fanyika kwa ushirikiano wa nchi 
tatu Marekani, Mexico na Canada.

Timu zitaongezeka kutoka 32 
hadi 48 kwa ajili ya shindano hilo, 
na zinapangwa kugawanywa katika 
makundi 16 ya timu tatu, ambapo 
timu mbili zitakazoongoza katika 
kila kundi zitaendelea na kuingia 
katika hatua ya 32.

Infantino amesema kwamba hilo 
litaangaliwa baada ya “mafanikio” 
ya makundi ya timu nne katika 
Kombe la Dunia la 2022 nchini Qa-
tar.

    Sasa Fifa yajipanga kwa michuano ya 
2026, huku timu zikiongezwa hadi 48…
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GRIEZMANN ATAKIWA MAN 
KLABU ya Manchester United inafikiria kumu-

wania, Antoine Griezmann mwenye umri wa miaka 31 
kutoka Atletico Madrid. (Mediafoot)

MADRID WAJITOSA KWA GAKPO
REAL Madrid imejiunga katika mbio za kuwania 

kumsajili mchezaji mwenye umri wa miaka 23 wa 
PSV Eindhoven na Uholanzi, Cody Gakpo anayehu-
sishwa na Manchester United na Newcastle. (Mirror)

CODY KUMRITHI RONALDO
KLABU ya Manchester United inataka kumsajili 

Cody Gakpo aliyefunga mabao matatu katika kombe 
la dunia 2022, ifikapo Januari akitarajiwa kuchukua 
nafasi ya Cristiano Ronaldo. (Telegraph)

ISCO ATAKIWA WOLVES 
KLABU ya Wolves inajaribu kumsajili mshindi mara 

tano wa ligi ya mabingwa Ulaya, Isco kutoka Sevilla. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka miaka 30 
aliyekuwa akicheza nafasi ya kiungo wa kati kule Real 
Madrid pia anasakwa na Juventus, Napoli na Aston 
Villa. (Todofichajes)

WOLVES KUSAJILI SITA
HUENDA ikawa Januari yenye shughuli nyingi za 

uhamisho kwa klabu ya Wolves inayotaka kuwasajili 
hadi wachezaji sita wapya wakati dirisha la uhamisho 
litafunguliwa. Kocha Julen Lopetegui ameashiria ana-
taka kuongeza wachezaji zaidi kutoka kikosi hicho. 
(Times)

KUDUS NA EVERTON
KLABU ya Everton itajiunga katika kumuwania 

kumsajili mchezaji wa Ajax mwenye umri wa miaka 
22 raia wa Ghana, Mohammed Kudus katika dirisha la 
uhamisho la Januari. (Ekrem Konur kwenye Twitter)

RABIOT AITAKA BARCELONA
MSHAMBULIAJI wa Juventus na timu ya taifa ya 

Ufaransa, Adrien Rabiot mwenye umri wa miaka 27 
ameelezea matamanio yake ya kujiunga na Barce-
lona. (Sport)

RONALDO KUSTAAFU SOKA
CRISTIANO Ronaldo mwenye umri wa miaka 37 

huenda anajitayarisha kutangaza  kustaafu, amesema 
Patrice Evra aliyewahi kucheza na mshambuliaji 
huyo wa Ureno katika klabu ya Manchester United. 
Ronaldo hajasajiliwa katika klabu yoyote baada ya 
kuondoka United Novemba. (Sky Sports)

BELLINGHAM AWINDWA
NEWCASTLE United, Middlesbrough na Sunder-

land zote zina nia ya kumsajili mshambuliaji wa 
Birmingham City, Jobe Bellingham mwenye mwenye 
umri wa miaka 17. (Teamtalk)

OUNAHI AGOMBEWA NA KLABU
LEICESTER, Wolves na West Ham ni miongoni mwa 

klabu zinazomtaka mchezaji wa Morocco mwenye 
umri wa miaka 22, Azzedine Ounahi baada ya ku-
wavutia katika kombe la dunia. Ounahi anaichezea 
Angers inayoshiriki Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1. 
(Sky Sports)

MBAPPE MDOGO AANZA PSG
ETHAN Mbappe ambaye ni mdogo wake na Kylian 

mwenye umri wa miaka 15, alianza kuichezea Paris 
St-Germain katika mechi ya kirafiki dhidi ya Paris FC 
na kushinda 2-1 Ijumaa. (Athletic)



Benzema akataa kujiunga na Ufaransa
MADRID, Hispania 

KARIM Benzema aliingia kwenye mi-
tandao ya kijamii na ujumbe wa siri akise-
ma “sivutiwi” siku mbili tu kabla ya mch-
uano wa fainali ya Kombe la Dunia kati ya 
Ufaransa na Argentina.

Mshambuliaji huyo wa Real Madrid, 
Benzema aliachwa kwenye safari ya Qa-
tar usiku wa kuamkia kuanza kwa mich-
uano hiyo kutokana na jeraha la paja.

Kulikuwa na maoni kwamba mshindi 
huyo wa tuzo ya Ballon d’Or anawe-
za kuunganishwa na kikosi baada ya  
kupona jeraha na kurejea kwenye timu ya 
taifa.

Hata hivyo, alipoulizwa kama Benzema 

anaweza kurejea kabla ya fainali ya leo 
Jumapili, bosi wa Ufaransa, Didier Des-
champs alijibu: “Sitaki kukujibu. Ni swali 
la kijinga.”

Ripoti zaidi kutoka Hispania zilidai 
Benzema hakufurahishwa kurudishwa 
nyumbani mara ya kwanza na hakukub-
ali mpango wa Deschamps kumjumuisha 
kwenye fainali.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
34 alichapisha ujumbe wenye utata kwe-
nye mitandao ya kijamii, uliotafsiriwa tu 
kama “Sivutiwi”.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Lyon, amefunga mabao 37 katika mechi 
97 alizoichezea Ufaransa.
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LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amependekeza hatafikiria kumche-
zesha Virgil van Dijk wakati Liverpool itakapovaana 
na Manchester City wiki ijayo kwenye mchezo wa 
kombe la Ligi (EFL), Desemba 22.

Van Dijk alirejea mazoezini na Liverpool huko Dubai 
wiki hii baada ya Uholanzi kuondolewa kwenye Kombe la 
Dunia dhidi ya Argentina Ijumaa iliyopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 alishiriki ki-
kamilifu katika mechi zote tano za nchi yake nchini Qatar 
- ikiwa ni pamoja na muda wa ziada wakati wakipoteza 
kwenye robo fainali dhidi ya Argentina – akicheza jumla 
ya dakika 480.

Hata hivyo, wakati Klopp hataki kuharakisha kurejea 
kwa Van Dijk, bado hajawapigia simu wachezaji wawili wa 
England, Jordan Henderson na Trent Alexander-Arnold.

Henderson hakumaliza mechi yoyote kati ya tatu za 
England alizoanza, huku Alexander-Arnold akicheza kwa 
dakika 33 tu uwanjani katika mechi tano za Simba Watatu 
hao. “Ndiyo, kuna nafasi, bila shaka - wanafanya mazoezi 
tayari,” alisema. Klopp aliiambia tovuti rasmi ya Liverpool 
alipoulizwa kama kuna wachezaji watakaorejea kwenye 
Kombe la Dunia watakaocheza dhidi ya City.

“Hendo tayari anafanya mazoezi hapa, Virgil anafanya 
mazoezi hapa, lakini sidhani kama tutajaribu. Hendo tuta-
ona, Trent tutaona.

“Lakini kikundi hiki kilifanya kazi pamoja kwa karibu 
wiki mbili na tulipiga hatua ya kweli na hiyo ni nzuri. Sijui 
kwa wakati huu.

“Natumai sote tutaimaliza na sote tunajua huko Eng-
land, na huko Ulaya kwa ujumla, kuna aina ya virusi vi-
navyozunguka, kwa hivyo tunatumaini kuwa tunaweza 
kujiepusha na hilo.

“Basi tutafanya uamuzi ni wazi Jumatano nani anaweza 
kucheza Alhamisi. Lakini ni mzuri na utakuwa mchezo 
wa kuvutia sana baada ya kipindi hicho, lakini ninausubiri 
kwa hamu.”

Liverpool iliifunga AC Milan 4-1 katika mechi yao ya pili 
ya kirafiki katikati ya msimu siku ya Ijumaa, huku Darwin 
Nunez akifunga mara mbili.

Baada ya safari ya Liverpool kwenye Uwanja wa Etihad, 
siku nne baadaye watakwenda Aston Villa kwenye mechi 
za Ligi Kuu kabla ya kuwakaribisha Leicester City Desem-
ba 30.

VAN DIJK KUKOSA 
MECHI YA MAN CITY
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Ni Fainali ya 
kisasi kombe  
la dunia leo

Na Saada Akida 

J
UMLA ya mabondia 10 jana wame-
fanikiwa kupima afya tayari kwa 
maandalizi ya mwisho kuelekea 
pambano la usiku wa mabingwa 

linalotarajiwa kufanyika Desemba 26, 
mwaka huu katika ukumbi wa AICC 
lake Nyasa, Arusha.

Mabondia hao ni Hamad Furahisha, 
Zawadi Kutaka, Hassan Ndonga, Haid-
ary Mchanjo,  Halima Vunja Bei, Syl-
vester Urio, Karim Mandonga, Ramad-
hani Kumbele, Iddi Pialali na Mfaume 
Mfaume. 

Mabondia hao watacheza pambano 
hilo akiwemo Mfaume wa Mabibo 
ambaye anatarajia kucheza pambano 
kuu dhidi ya Pialali kutoka Manzese, 

Dar es Salaam huku kiingilio kikubwa 
katika pambano hilo kikiwa ni Sh 
50,000. 

Mratibu wa pambano hilo, Bakari 
Khatibu alisema kuwa wamekamili-
sha zoezi la kwanza kwa upimaji afya 
za mabondia kuelekea kwenye pam-
bano hilo ambalo linasubiriwa kwa 
hamu na mashabiki wa mchezo huo.

“Tayari leo ( jana), waandaaji tu-
mekamilisha sehemu ya kwanza ya 
maandalizi kwa kuwapima afya ma-
bondia wote kutokana na kanuni na 
sheria za mchezo wa ngumi za kulip-
wa hapa nchini,” alisema.

“Kitu kikubwa ambacho tunataka 
kuwaambia mashabiki tukiwa kama 
waandaji tumekuwa tukifanya mam-
bo kwa utofauti mkubwa katika jiji la 

Arusha kwa kuwapelekea burudani 
ya masumbwi usiku wa mabingwa 
kati ya Mfaume na Piarali,” aliongeza 
Khatibu.

Miongoni mwa mabondia waliopi-
ma afya ni Mandonga ambaye ame-
wataka mashabiki wa mchezo huo 
kujitokeza kwa wingi katika usiku wa 
mabingwa huku akisisitiza kuwepo 
kwa ngumi yake ya akishinda Oya oya 
na akipigwa oya oya kwenye pamba-
no hilo.

Kwa upande wa daktari aliyesi-
mamia zoezi hilo, Khadija Hamisi 
alisema  kawaida wamekuwa wakisi-
mamia kuwapima magonjwa matatu 
kabla ya kupanda ulingoni ambapo 
aliyataja magonjwa hayo ni homa ya 
ini, kisukari na ukimwi.

MABONDIA 10 FITI KUELEKEA 
USIKU WA MABINGWA ARUSHA

Simba SC yaanza kusaka 
pointi tisa Kanda ya Ziwa
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Wachezaji 
wa timu 
ya mpira 
wa Kikapu 
ya Vijana 
wakifanya 
mazoezi 
katika vi-
wanja vya 
Jakaya 
Kikwete 
jijini Dar 
es Sa-
laam jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Kwa hakika, Les Bleus wameshinda 
mechi saba za mtoano za Kombe la Dunia 
mfululizo - mbili nyuma ya rekodi ya Bra-
zil - huku wakitarajia kuwa timu ya tatu 
tu (baada ya Brazil 1962 na Italia 1938) 
kutetea taji la kombe la Dunia. 

Golikipa wa Ufaransa, Hugo Lloris 
anaweza kuwa mchezaji wa kwanza 
kuwa nahodha wa timu kushinda katika 
fainali mbili mfululizo za kombe la dunia.

Na Deschamps anaweza kuwa kocha 
wa kwanza kutetea taji la kombe la dunia 
baada ya Vittorio Pozzo alipofanya hivyo 
akiwa na Italia katika miaka ya 1930.

Alisema malengo yao ni 
kuhakikisha duru la pili 
wanapambana kila mechi 
na kuvuna pointi tatu  na 
leo Jumapili wakianza na 
Geita Gold.

Katika hatua nyingine 
Ahmed amewataka 
mashabiki kuwa na uvu-
milivu katika suala zima la 
usajili huku viongozi wak-
iendelea na mchakato wa 
kuleta wachezaji wapya wa 
kuongeza nguvu kikosini.

“Tayari uongozi ume-
shaanza kufanyia kazi 
mapendekezo ya usajili, 
kuna ambao tayari tume-
shamalizana nao na wen-
gine mazungumzo yanaen-
delea, kuhusu nani na nani 
ikifika muda tutaweka had-
harani,” alisema Ahmed.

Alisema kuhusu staili yao 
ya utambulisho msimu huu 
watakuja kivingine hasa 
kulingana na usajili ambao 
wanaufanya.
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Na Saada Akida 

WEKUNDU wa Msimbazi, 
Simba wamedhamiria kuhakiki-
sha wanaondoka na pointi zote 
tisa katika mechi tatu za Ligi Kuu 
Tanzania Bara watakazocheza 
Kanda ya Ziwa kuanzia leo Ju-
mapili.

Simba ipo Kanda ya Ziwa na 
leo Jumapili itacheza na Geita 
Gold kabla ya kuwavaa Kagera 
Sugar na baadae kucheza na 
KMC.

Mechi hizo zote Simba itacheza 
ugenini katika Kanda ya Ziwa 
ambapo timu hizo zinatumia 
viwanja vya huko.

Simba wanaoshika nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Bara wako nyuma ya vinara 
Yanga kwa pointi nne hivyo wa-
nahitaji pointi tisa ili kuongeza 
mbio za kuwania taji hilo msimu 
huu wa 2022/23.

Akizungumza na gazeti hili, 
Meneja wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally amesema maandalizi ya-
naendelea vizuri na kikosi chao 
kipo jijini Mwanza kikiwa na 
wachezaji wote wakiwa fiti 
kasoro Peter Banda ambaye ni 
majeruhi.

“Wachezaji wote wako fiti na 
wanaendelea na mazoezi kwa 
ajili ya mechi zetu za Kanda 
ya Ziwa tunaenda kupambana 
kutafuta pointi tatu kila mechi 
ili kujiweka katika nafasi nzuri 
ya mbio za ubingwa,” alisema 
Ahmed. 

Simba SC 
yaanza 
kusaka 
pointi tisa 
Kanda  
ya Ziwa

    Argentina ikiivaa Ufaransa, rekodi yatoa taswira 
nani kuibuka mshindi, ni vita ya Messi na Mbappe…

DOHA, Qatar

F
AINALI ya kombe la Dunia 
leo Jumapili itakuwa ni mara 
ya 13 kwa Argentina kuku-
tana na Ufaransa katika soka 

la kimataifa la wanaume.
Ufaransa wameshinda mechi tatu 

pekee kati ya 12 za awali, huku Ar-
gentina wakiwa wameshinda mara 
sita.

Mchezo wa leo Jumapili unaone-
kana kwa wengi kama pambano kati 
ya Kylian Mbappe na Lionel Messi.

Wanaume wote wawili waling’ara 
mara ya mwisho Ufaransa ilipocheza 
na Argentina katika Kombe la Du-
nia.

Mbappe alifunga mara mbili naye 

Messi akaandikisha pasi mbili za 
mabao Ufaransa ilipoichapa Ar-
gentina 4-3 katika hatua ya 16 bora 
nchini Urusi miaka minne iliyopita.

Messi alikuwa kwenye orodha ya 
mabao miaka tisa mapema mwaka 
wa 2009 - mara ya mwisho kwa Ar-
gentina kuishinda Ufaransa.

Ufaransa ilishinda 4-3 mwaka 
2018, lakini Argentina wana rekodi 
ya juu zaidi ya uso kwa uso katika 
mikutano yao yote 12 kabla ya leo.

Messi hii itakuwa ni mechi yake 
ya mwisho ya Kombe la Dunia na 
ataweka rekodi ya kucheza mechi 
26, kwani ameshatangaza wazi 
kwamba hataichezea tena Argen-
tina.

Nahodha huyo wa Argentina ali-
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NI FAINALI YA KISASI 
KOMBE LA DUNIA LEO

Infantino: Kombe la Dunia 2022 bora zaidi
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kuwa sehemu ya timu iliyofungwa 1-0 na 
Ujerumani katika fainali ya kombe la Dunia 
mwaka 2014 nchini Brazil. 

Kwenye michuano ya mwaka 2018 nchini 
Urusi waliishia hatua ya 16 bora baada ya ku-
fungwa na Ufaransa.

Messi amekiongoza kikosi chake kutimua 
vumbi kwenye Uwanja wa Lusail wakati huu, 
ambapo Ufaransa ni wapinzani wao tena.

Ushindi wa Ufaransa dhidi ya Argentina 
sio mzuri kiasi hicho, kwani wameshinda 
mechi tatu pekee kati ya 12 dhidi yao katika 
mashindano yote na kupoteza mechi mbili 
kati ya tatu za Kombe la Dunia, lakini ushin-
di wao mkubwa ni wa 4-3 kwenye Kombe la 
Dunia lililopita wakiwa chini ya kocha wa 
sasa, Didier Deschamps.
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