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2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Prof. Riziki Shemdoe (kulia), akimsikiliza Afisa Masoko na Uhusiano wa UTT
AMIS, Waziri Ramadhan (wapili kushoto), wakati alipotembelea banda la UTT AMIS kwenye maonyesho na maadhimisho ya
Wiki ya Unywaji Maziwa Kitaifa mkoani Tanga. Wengine ni Kaimu Mkurugenzi wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia
Uzalishaji na Masoko, Stephen Michael (wapili kulia) na Afisa Masoko Mwandamizi wa UTT AMIS, Grace Ngailo.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kipimo cha corona chaibua

malalamiko uwanja wa ndege

Na Mwandishi wetu

WASAFIRI katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Mwal-
imu Nyerere jijini Dar es Salaam,
wamelalamikia utaratibu uliopo
katika kupata namba, kulipia na
kupimwa corona kwa wanaowasili
kutoka ughaibuni.

Hali hiyo kwa wasafiri imekuwa
kero kiasi cha baadhi kuachwa na
ndege, kukaa zaidi ya saa tatu hadi
nne bila huduma.

Aidha, muda mwingi wasafiri
wanautumia kusubiri utaratibu wa
kupata namba, kulipia na kupata
fomu ya kupima.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, im-
ethibitisha kupokea malalamiko
ya wasafiri na kufafanua hali hiyo
ilisababishwa na maboresho yanay-
ofanyika kwenye kulipia mtandaoni
na kukosekana mtandao.

Majira ya saa nane usiku hadi
saa 10 juzi ziliwasili ndege nne za
Shirika la Ndege Ethiopia, Shirika

TANGAZO LA KUPOTELEWA
ANTHONY NELSON KAFUGUGU
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA BAJAJI AINA YA PIAGGIO

APE YENYE NAMBA ZA USAJILI

MC 890 BQH NA CHASSIS NO.

MBX0002CFUB418339.
ENGINE NO TBPDMBU3002221.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI
KAH/ TR /RB/577/2020.

la Ndege la Kenya (KQ), Shirika la Ndege la
Ethiopia na Shirika la Ndege la Uturuki, kila
mmoja likiwa na abiria wengi.

Abiria hao walitakiwa kupanga foleni,
huku wakiingia kwenye mfumo wa Wizara
ya Afya, uitwao ‘Afya Msafiri’ kwa ajili ya
kujaza fomu na kupata namba maalum ya
malipo.

Katika eneo hilo kuna wahudumu watatu
ambao anahudumia abiria wote (wastani
wa watu 500) waliopanga foleni ambao
wanatakiwa kuwa na namba ya kulipia,
ambayo lazima ihakikiwe ndipo msafiri
aruhusiwe kwenda kupima.

Aidha, abiria wote wenye watoto, wa-
jawazito, wenye ulemavu, waliokaa kwenye
viti mwendo, wazee, wagonjwa na wazima
wanapanga foleni moja, huku kutokana
matatizo ya mtandao wanasimama kwa
muda mrefu.

“Nimewasili na Ndege ya Ethiopia tangu
saa nane kasoro na nimesimama kwenye
foleni kwa zaidi ya saa mbili bila huduma,
wanasema hakuna mtandao wa kuhakiki-
sha kama namba ya kulipia niliyopata ni
sahihi, lakini hakuna utaratibu sasa kila mtu
anapita atakavyo, hakuna matangazo juu
ya utaratibu kiasi sasa cha kuwa mwenye
nguvu apite,”nalisema mmoja wa wasafiri.

“Kama unavyoona ndege nyingine ime-
wasili na abiria waongezeka na wote tunas-
ubiri huduma hii, huu utaratibu unaumiza
wengi, na sasa tunaelezwa mtandao hau-
fanyikazi,” aliongeza.

MTANDAO KUSUMBUA

Kwa mujibu wa msafiri huyo, baada ya
kukaa kwa saa mbili ndiyo alipata huduma
ya namba kuangaliwa kuwa iko sawa baada
ya mtandao kurejea, na alipofika pa kuli-
pia alishindwa kufanya hivyo kutokana na
mtandao.

Aidha, wasafiri waliokuwa wanalipia kwa
kadi za VISA alishindwa kufanya hivyo na
hata waliosimama kwenye dirisha la benki
inayotoa huduma eneo hilo alishindwa ku-
pata huduma na kulazimika kusubiri kwa
saa moja nyingine.

Pia, wasafiri wengi walijaziwa fomu za

malipo kwa mkono kwa madai mtandao
hauwezi kutoa nakala ya fomu ambayo mte-
ja anatakiwa kupewa.

Mara baada ya kulipia msafiri anatakiwa
kwenda kwa wahudumu wa afya, ambao
humjazia fomu maalum ya kumruhusu
kwenda kupima ambako napo kulikuwa na
tatizo la mtandao.

Baadhi ya wasafiri ambao walikuwa
anabadili ndege walijikuta wakitumia muda
mwingi kwenye utaratibu huo na baadhi
kushindwa kuwahi ndege za ndani za kue-
lekea Arusha, Mwanza na Kigoma.

Kwa upande wa wahudumu walikuwapo
watatu ambao wanaangalia namba na pasi
za kusafiria za wasafiri kabla ya kuwaruhu-
su kulipia.

Katika eneo hilo daftari linalotumika ni
moja kurekodi taarifa za wasafiri na kuwapa
namba za kwenda kupima, ambao hutumia
chini ya dakika tano kupimwa na kupata
majibu, na baadaye kwenda kuvuka mpaka
ili kuchukua mizigo.

UFAFANUZI WA WIZARA

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya
simu, Mkurugenzi wa huduma za kinga,
Dk. Leonard Subi, alisema changamoto zi-
lizojitokeza juzi ni kutokana na mtandao,
na kwamba wamefanya mabadiliko ya
mtandao ili msafiri aweze kujaza fomu na
kulipa kabla ya kufika nchini.

“Tumepokea malalamiko ya kilichotokea
jana (juzi) usiku kuwa ziliwasili ndege nne
kwa wakati unaofuatana na kulikuwa na
shida ya mtandao kuanzia kwenye kuhakik-
isha namba ya malipo, malipo na kujaza
fomu, tumechukua hatua,”alisema.

Dk. Subi alisema kwa mtandao uliobadil-
ishwa inatakiwa msafiri kukamilisha utara-
tibu wote ndani ya dakika 10 hadi 15, lakini
kwa kuwa tupo kwenye kipindi cha mpito
ndiyo maana usumbufu ulijitokeza.

Aidha, alisema serikali ilianzisha uta-
ratibu wa kupima tena mara msafiri anapo-
wasili kutokana na kuwapo vyeti vya COV-
ID-19 vya kughushi,huku wengine wakipata
maambukizi wakiwa safarini na kuingiza
nchini.

]
WB vaipa Tanzania
mkopo zaidi tril. 2/-

Na Paul Mabeja, DODOMA

BODI ya Wakurugenzi ya Benki ya Dunia imetoa
mikopo minne ya masharti nafuu kwa Tanzania yenye
thamani ya Sh. trilioni 2.33 kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
gumza na waandishi wa habari.

Dk. Nchemba alisema awali bodi hiyo iliidhinisha
mikopo mitatu yenye masharti nafuu ya Sh. trilioni
2.012 kwa Serikali ya Tanzania kwa ajili ya utekelezaji
miradi ya maendeleo.

Hata hivyo, Juni 3, mwaka huu, bodi hiyo tena ili-
idhinisha mkopo mwingine wenye thamani ya Sh. bil-
ioni 326.6.

“Hatua hiyo imefanya jumla ya mikopo yenye
masharti nafuu iliyoidhinishwa na Bodi ya Wakurugen-
zi ya Benki ya Dunia kwa serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kufikia minne ikiwa na thamani ya
Sh. trilioni 2.3391,” alisema.

Alisema mikopo hiyo itatekeleza miradi mbalimbali
ikiwamo wa Roads to Inclusion and Socio -economic
Opportunities (RISE), wenye mkopo wa Dola za Mare-
kani milioni 300.

“Miradi mingine ni Higher Education for Economic
Transformation Project (HEET), wenye mkopo wa Dola
za Marekani milioni 425, mradi wa Digital Tanzania
Project (DTP) wa dola milioni 150 na mradi wa Zanzi-
bar Energy Sector Transformation and Access Project
wa dola milioni 142,” alisema Dk. Nchemba.

Pia, alisema mradi wa RISE utasaidia kuboresha

“Mradi huu utahusisha ujenzi wa jumla ya kilometa
535 kwa kiwango cha lami katika wilaya sita za mikoa
ya Iringa, Lindi, Geita na Tanga na ukarabati wa mae-
Dk. Nchemba.

Vile vile, alisema mradi wa HEET utasaidia kuima-
risha mazingira ya ufundishaji na mafunzo taasisi za
elimu ya juu katika fani za kipaumbele cha taifa kwa
kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia.

“Mradi huu pia utapitia upya na kuboresha mitaala
ya vyuo vikuu, kuwajengea uwezo wahadhiri na wa-
tumishi wengine ili waweze kusimamia elimu ya juu
ili kuwa na wahitimu wanaoendana na soko la ajira na
kuchangia maendeleo ya nchi na uchumi kwa ujumla,”
alisema. Kadhalika, alisema mradi wa DTP utasaidia
kuongeza upatikanaji wa huduma bora za mtandao wa
intaneti na kuboresha huduma za umma kwa kutumia
digitali kwa kustawisha ekolojia ya kidigitali nchini, ku-
hakikisha uunganishaji wa kidigitali kwa Watanzania
wote na kuboresha jukwaa la huduma za kidigitali.

“Pia kuna Mradi wa ZESTA ambao utasaidia kuongeza
wigo wa upatikanaji wa huduma bora na za uhakika za
umeme visiwani Zanzibar ikiwa ni pamoja na kujenga
mitambo yenye uwezo wa kuzalisha umeme wa ki-
wango cha MW 18 kupitia nishati ya nguvu ya jua (So-
lar Power Generation) na msongo wa KV 132 wa kusa-
firishia umeme katika visiwa hivyo,” alisema.

Alisema mkopo wenye thamani ya Dola za Marekani
milioni 150 kwa ajili ya mradi wa Boosting Inclusive
Growth for Zanzibar (BIG-Z), unategemewa kuwasil-
ishwa katika katika vikao vya bodi ya Benki hiyo Juni
10, 2021 kwa ajili ya kupata idhini.

“Mradi huu utasaidia kuboresha miundombinu ya
mijini katika miji ya Unguja na Pemba kwa kujenga
na kuboresha barabara za lami, mifumo ya majitaka,
mifereji ya maji ya mafuriko, maeneo ya udhibiti mjini
Unguja na Pemba ili kuboresha mazingira ya biashara
na uwekezaji na kukuza utalii katika visiwa vya Zanzi-
bar,” alisema, Dk. Mwigulu.

Kuhusu deni la taifa, alisema bado ni himilivu.
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Serikali yajivunia mafuriko
ya wawekezaji miezi miwil

Joseph Mwendapole na Mauld Mbaga

SERIKALI imesema kuna ongezeko la
wawekezaji nchini ambao hadi sasa miradi 59
yenye thamani ya Sh. trilioni mbili imesajiliwa
na Kituo cha Uwekezaji (TIC), ndani ya miezi
miwili.

Aidha, imesema kutokana na ongezeko
hilo, kuna uwezekano wa kuzalisha ajira
12,000 miradi hiyo itakapoanza kufanya kazi

Akizungumza mwishoni mwa wiki wakati
wa uzinduzi wa Baraza la Wafanyakazi la
Kituo cha Uwekezaji, Katibu Mkuu Ofisi ya
Waziri Mkuu, Prof. Godius Kahyarara, alise-
ma ongezeko hilo ni kutokana na jitihada
mbalimbali zilizofanyika ikiwamo kuondoa
vikwazo. Aidha, alisema serikali ina mpango
wa kuwa na maeneo huru ya uwekezaji kwa
ajili ya kuweka wawekezaji wengi kwenye se-
hemu moja ili kuwahudumia kwa haraka na
kwa wakati.

Alisema sehemu hizo zitawekewa mahitaji
yote ya wawekezaji ili kuwawezesha kufanya
yale wanayotaka kufanya kwa ajili ya kuzali-
sha bidhaa mbalimbali na kutoa kodi itakay-
owezesha ukuaji wa uchumi wa taifa.

“Nilikuwa nazungumza na Mkurugenzi

hapa kuhusu utekelezaji wa maagizo ya seri-
kali ya awamu ya sita na hatua mbalimbali
ambazo zimechukuliwa katika miezi hii miwi-
li...tumebaini kuna mafuriko ya wawekezaji,”
alisema na kuongeza:

“Tumegundua kwamba tuna mafuriko kwa
ababu tunapata barua nyingi sana za watu
wanaotaka kuja kuwekeza nchini na hata uki-
ja ofisini kwangu pale utakuta kuna rundo la
barua za wawekezaji.”

Kwa mujibu wa Prof. Kahyarara, ame-
shangaa kukuta takwimu za kustaajabisha
kwenye kituo hicho ambapo wamefanikiwa
kuvutia uwekezaji wenye thamani ya Sh. tril-
ioni mbili kwa miezi miwili pekee rekodi am-
bayo haijawahi kutokea.

“Hii ni rekodi ambayo haijawahi kutokea
na wala sikuwahi kuitarajia kabisa na hii in-
amaana tukienda kwa mwendo huu kwa
mwaka mzima tutakuwa tunazungumzia Sh.
trilioni 24,” alisema Prof. Kyarara.

Aliongeza kuwa marufiko hayo ni neema
hivyo serikali inapaswa kujipanga kuweka
mazingira mazuri yatakayowawezesha
wawekezaji hao watarajiwa kufanya shu-
ghuli zao bila vikwazo, hali ambayo itavuta
wawekezaji zaidi.

NCCR yaona

matumaini

Kwa Samia

Na Maulid Mmbaga

Primus Revelian Laurent
amepoteza leseni za
uchimbaji wa madini

namba
0392TNG,0393TNG,0394TNG,
0395TNG na
0396TNG.Taarifa
imefunguliwa kituo cha
Polisi Kyaka Wilayani

CHAMA cha NCCR-Mageuzi kimesema kimeona
matumaini mapya ya Rais Samia Suluhu Hassan,
huku kikishauri serikali mambo kadhaa ili kuleta
kufikia matarajio ya kukuza uchumi wa

usawa na
taifa.

Mwenyekiti wa chama hicho, James Mbatia, aki-

Missenyi jalada namba
KAG/KYA/RB/226840/2021.
Atakayeziona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

KUPOTEA KWA LESENI

zungumza jana katika makao makuu ya chama hicho
hizo nne ili kukuza mtazamo wa pamoja katika taifa
kuhusiana na masuala mbalimbali yanayoendelea
nchini.

Alisema mahitaji makuu ya Rais Samia ni kulinda
utu katika mazingira yanayomzunguka pia mifumo
inayozingatia afya na elimu bora, inayowezesha ku-
tambua na kutumia utajiri uliomo nchini, ili kuten-
geneza fursa.

Kuhusu uchumi, alisema usalama wa uhai wa wa-
najamii unategemea hali ya uchumi wa jamii husika,
hivyo mfumo uliopo unategemea mzunguko wa
fedha ambao kwa sasa ni mdogo hivyo kuwaweka
watanzania shakani.

“Rai yetu kwa bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, wawe na utashi wa kupitia bajeti itakayoz-
ingatia kwamba kipaumbele namba moja ni usalama
na uhai wa kila mtanzania, bajeti iwe ya kutuungani-
sha na kwa kupunguza tofauti zetu kwenye mahitaji
muhimu ya misingi ya mwanadamu.”

TANZANIA
L BUILIING ROOM Mo, 9
430

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Amri ya Mahak ya Ct

Mjini, wilaya ya Dodoma nitauza mali ya YAZID

IDDY ambayo ni Nyumba moja iliyo kwenye Kiwanja

chenye  vipimo  (wu-178-806511, 9322484,

wu-570-806496, 9322452, wu-813-806490,

9322454) Mpamaa Kata ya Miyuji ili kufidia deni

analodaiwa na JOHARI SELEMAN. Mnada

utafanyika Nyumba ilipo na itauzwa kama ilivyo siku
ya tarehe 18/06/2021 Saa Nne 10:00 asubuhi.

MASHARTI YA MNADA KISHERIA

« Mnunuzi atalipa asilimia 25 (25%) ya bei papo
hapo na asilimia 75 (75%) atailipa ndani ya siku 14.

+ Mnunuzi akishindwa kulipa asilimia 75 ndani ya
siku 14, mnada utarudiwa (utatangazwa upya) na
asilimia 25 haitarudishwa.

+ Mnunuzi anarusiwa kufika eneo nyumba zilipo
kabla ya siku ya mnada kwa gharama zake,
akiambatana na afisa wa mahakama.

+ Mnunuzi akishanunua gharama za kubadili
umiliki ni juu yake.

MAWASILIANO simu namba (0735170 553 COURT BROKER).

ﬁ MWAMEBA AUCTION MART AND RECOVERIES

2] oepce

BODI YA USAJILI WA
MAKANDARASI(CRB)

TAARIFA KWA UMMA

KUAHIRISHWA KWA MKUTANO

Bodi ya Usajili wa Makandarasi(CRB) inasikitika kuwatangazia
Makandarasi na wadau wote wa sekta ya Ujenzi kwamba mkutano wa
mashauriano wa mwaka 2021 uliokuwa ufanyike tarehe 10 hadi 11
Juni 2021 katika ukumbi wa Gold Crest Mwanza umeahirishwa,
kutokana na sababu zilizo nje ya uwezo wa Bodi.

Mkutano huu sasa utafanyika tarehe 17 hadi 18 Juni 2021, katika
ukumbi wa Gold Crest Mwanza kuanzia saa 2 asubuhi. Kauli mbiu
ni: “Juhudi za Makusudi za Wadau Kuwezesha Ukuaji wa
Makandarasi wa ndani”

Ada ya ushiriki ni TZS 50,000/= kwa Makandarasi na TZS 100,000/=
kwa Wadau wengine.

Malipo ya ada ya ushiriki yafanyike kwa benki ya CRDB Plc au NBC
Itd au NMB Plc kwa jina la CONTRACTORS REGISTRATION
BOARD pia kwa kupitia mitandao ya simu kwa kutumia “Control
number 9957400320007 kwa Makandarasi na “Control number
995740032001 kwa Wadau wengine.

Bodi inaomba radhi kwa usumbufu wowote utakaojitokeza.

Kwa taarifa zaidi tafadhali usisite kuwasiliana na ofisi za Bodi
(Makao Makuu na ofisi za kanda). Atakayeona tangazo hili amtaarifu
na mwingine.

Imetolewa na:
MSAJILI

Southern Zone

P.O.Box 1690, Mbeya,
NHIF Tower 3rd Floor,
Tel: +255-25-2502480,
Email: crbsz@crbtz.org

Head Office

P.O.Box 13374, Dar es salaam,
Pamba Road, Tetex House, 3rd Floor,
Tel: +255-22-2137962-3,

Fax +255-22-2137964,

Email: crbhq@crbtz.org

Northen Zone

P. O.Box 16795, Arusha,

NSSF Mafao House, 11th Floor,
Tel: +255-27-2547107,

Email: crbnz@crbtz.org

East Zone

P.O.Box 33621, Dar es salaam,
Keko Mwanga- Nyerere Road,
Mpingo House, 5th Floor,

Tel: +255-22-2771877/27017,
Email: crbez@crbtz.org

Lake Zone Central Zone
P.O.Box 2815, Mwanza, P.O.Box 2618 Dodoma,
Station Road, Tanroad Compound, Udom Road,

Tel: +255-28- 2500218/2502212,
Email: erblz@crbtz.org

PSPF Plaza, 1st Floor,
Tel: +255-26-2966040/1
Email: crbcz@crbtz.org
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MAKALA MAALUM

Moto unavyoitesa hifadhi Mlima Kilimanjaro

Na Jenifer Gilla

I kilomita 45 kutoka
Moshi mjini, sawa na
mwendo wa takribani
nusu saa kwa usafiri wa
gari na kuukuta Mlima Kilimanjaro.

Mlima huu unaojizolea sifa ya
kuwa mrefu kuliko yote barani
Afrika na wa pili duniani, ukinak-
shiwa na miti ya asili ya aina yake
pamoja na viumbe hai kama vile
mbega, nyani, nyati, chui, tembo,
swala na ndege, ambao huongeza
vionjo kwa watalii kutoka mataifa
mbalimbali wanaokuja kuupanda
na kujiwekea rekodi.

Licha ya sifa kubwa iliyonayo
mlima huo ulimwenguni, kwa mi-
aka mingi umekuwa ukiandamwa
na jinamizi la kuungua moto am-
balo linachangia kushusha hadhi
yake siku hadi siku.

Nipashe ilifunga safari hadi
Makao Mkuu ya Hifadhi ya Mlima
huo (KINAPA), Marangu, Wilaya ya
Moshi, mkoani Kilimanjaro na ku-
fanya mahojiano na mamlaka hiyo
kufahamu kinachojiri juu ya suala
hilo.

Imani Kikoti, ni Ofisa Uhifadhi
Mkuu anayesimamia Idara ya Say-
ansi na Uhifadhi katika Mamlaka ya
Hifadhi ya Mlima Kilimanjaro (KI-
NAPA), anayetoa simulizi ya muda
mrefuya hifadhi hiyo kuandamwa

na majanga ya moto.

CHANZO CHA MOTO

Kikoti  anathibitisha  katika
uchunguzi  walioufanya  wali-

baini kuwa hakuna moto wa asili
uliotokea katika hifadhi hio, yote
husababishwa na shughuli za bin-
adamu.

“Moja ya shughuli zinazosaba-
bisha kuzuka kwa moto kwenye
hifadhi ni uvutaji wa sigara unao-
fanywa na watalii pamoja na wa-
saidizi wao, ambao baada ya ku-
maliza hutelekeza vipisi vya sigara
vikiwa na moto ambavyo husam-
baa kupitia majani makavu.

Pia, wasaidizi wanapokuwa wak-
iwapikia watalii chakula, hawazimi
moto vizuri wanapomaliza shughu-
li hiyo na matokeo yake husambaa
na kuleta majanga,” anasimulia
Kikoti.

Sababu nyingine anataja ni
uwindaji haramu ambao mwindaji
anapokamata mnyama anaamua
kumchoma msituni kwa kuhofia
kukamatwa kwa kosa la kuwinda
bila kibali cha mamlaka.

Anataja pia urinaji wa asali kuwa
ni chanzo cha kuzuka moto msi-
tuni kwa kuwa wanakjiji wanarina
kizamani kwa kutumia moto ku-
fukuza nyuki ambao husambaa na
kuunguza msitu.

Njia ya uandaaji mashamba
ya kizamani kwa kutumia moto
anaitaja kuwa ni chanzo cha moto
katika hifadhi kwa mashamba yal-
iyo karibu na hifadhi hiyo na moto
unaochomwa katika mashamba
hayo kwa ajili ya kuunguza visiki
husambazwa na upepo hadi kwe-

Wafanyakazi wa KINAPA wakizima moto kwenye eneo la Mlima Kilimanjaro.

nye hifadhi.

ATHARI

Kwa mujibu wa Kikoti, moto una-
sababisha kupungua kwa miti ka-
tika hifadhi hiyo ambayo ndio tege-
meo kuu la kupambana na athari za
mabadiliko ya tabia nchi yanayoi-
athiri dunia.

Mhifadhi huyo anakiri kuwa
theruji ya Mlima Kilimanjaro im-
epungua hadi kufikia kilomita za
mraba 1.76 chanzo kikuu kikiwa ni
ongezeko la joto linalotokana na
mabadiliko ya tabia nchi.

“Tunategemea miti hii ili kuunu-
suru mlima kuendelea kuyeyuka na
kupoteza mvuto wake, hivyo moto
unaowaka kila mara unarudisha ny-
uma juhudi zetu,” anasema Kikoti.

Athari nyingine kwa mujibu wa
Kikoti inaangukia kwa viumbe hai
wanaotegemea msitu huo kwa
makazi ambao hulazimika kukim-
bia kuhama makazi pale moto un-
apowaka.

“Mnyama kama ndezi au swala
ambao hula majani wanaathirika
sana moto unapowaka kwa kuwa
wanakosa chakula, kwa hiyo ku-
hama makazi kutafuta chakula,
wengine hutoka nje ya hifadhi kabi-
sa kwa kupitia mashoroba na kwen-
da kwenye hifadhi nyingine kama
vile Serengeti,” anasema Kikoti.

Mwenyekiti anena
Kata ya Marangu Mashariki, John
Mtui, anakiri kuwa moto unapowa-
ka mlimani kunakuwa na hofu kub-
wa kwa wananchi hali inayosababi-
sha wengine kuondoka kwa muda.
kabisa na mlima, hivyo moto un-
apowaka kwa upande wetu huwa
tunausikia kabisa hivyo kunakuwa
na taharuki na hofu inatawa-
la kuwa huenda unaweza kufika
kwenye nyumba zetu usiku na kutu-
unguza,” anasimulia.

Hata hivyo, kiongozi huyo wa
ulinzi na uokoaji ya KINAPA, wana-
fanya kazi kubwa ya kuwatoa hofu
wanachukua kila tahadhari ili moto
usifike kwenye makazi ya watu.

“Tunahakikisha hawaendi msi-
tuni kipindi chote moto unapowaka

ili kuwaepusha na majanga yanay-
oweza kusababishwa na mto huo,”
anasema Mtui.

WANAKIJIJTI WALIA

Katazo la kuingia msituni moto
unapowaka hugeuka shubiri kwa
wananchi hao ambao hutegemea
msitu huo kwa shughuli mbalimbali.

Mesia Robson (31), mkazi wa
moto husababisha mifugo yake ku-
kosa chakula na hata kufa kwa kuwa
hutegemea kukata majani kwenye
msitu huo.

“Kuna mbuzi wangu mwaka jana
alizaa watoto wakafa kutokana na
kukosa lishe, kwa sababu tulikaa
wiki mbili bila ya chakula cha ku-
tosha kwa kuwa moto ulikuwa un-
awaka msituni,” anasema.

Wakati Mary Shayo akalalamikia
moto huo kusababisha uhaba wa
kuni kwa kuwa hutegemea katika
hifadhi hiyo na kusababisha ku-
nunua kwa watu ambao huuza bei
yajuu.

“Unalazimika kununua wa wal-
ionazo ambapo mtu anakuuzia
fungu moja Sh. 2000, kwa kuwa un-
ashida utanunua tu, kwa sisi wenye
mahindi ndani tunatumia magunzi.

ATHARI KITUCHUMI
shughuli za kiuchumi kusimama ku-
tokana na watalii kusitisha kupanda
mlima kama anavyosimulia mpaga-
zi Munguatosha Mosha (32).

“Kwa sisi wasindikiza watalii
inakuwa ni hatari kwa sababu zile
shughuli zinakufa na ndio ajira zetu,
na sio kwamba moto ukidhibitiwa
tu ndio watalii wanaruhusiwa hap-
ana, hapo mtakaa hata mwezi ili
kujiridhisha.”

Kwa safari moja inayohusisha
siku saba John hulipwa ujira Sh.
100,000 hadi 150,000 kutegemea
na kampuni iliyompa kazi.

Alphonce Shayo (35), muuza duka
la vitu vya asili katika geti la kupan-
dia watalii la Marangu anasimulia
kupata hasara ya takribani Sh.
50,000 kwa siku, moto unapowaka
kwenye hifadhi hiyo kutokana na
kutokuwapo na watalii wa kuwau-
zia.

“Huwa ninawauzia vitu vya asili
ya Tanzania kama vile shanga, viny-

ago, picha za mlima, na tunawapatia
hapa wanapokuwa wanaelekea ku-
panda mlimani, sasa kunapotokea
majanga ya moto hawaji tena,”
anasema.

KILIO HADI SERIKALINI

Moto huo pia umekuwa ukiitia
serikali harasa kwa kuharibu miun-
dombinu pamoja na majengo yalipo
ndani ya hifadhi.

Akitoa tathmini ya athari za moto
uliotokea Oktoba, mwaka jana ka-
tika hifadhi hiyo, aliyekuwa Waziri
wa Utalii na Maliasili, Dk. Hamisi
Kigwangala, alisema uliteketeza
mabanda ya kupumzikia wageni 12,
kati ya hayo 10 yakiwa ya wageni wa
kawaida na mawili ya wageni maal-
um ambayo ndio yalikuwa yameka-
milika kujengwa kisasa.

Aliongeza kuwa moto huo uliun-
guza mitambo ya umeme wa jua
pamoja na vyoo viwili. Hali itakay-
oigharimu serikali kuingiza mkono
mfukoni na kufanya matengenezo
kwenye uharibifu huo.

Naye Mhifadhi Mkuu Kikoti ana-
kiri kuwa majanga ya moto yanaitia
hasara serikali kwa kuwa shughuli
za utalii zinaposimama kutokana na
majanga hayo serikali inakosa pato
linalotokana na kodi hiyo.

Kwa mujibu wa mhifadhi huyo,
wanapokea wastani wa watalii
5000 kwa mwaka ambao serikali
hupokea kodi kutoka kwa kila mtal-
ii.

Uwapo wa watalii hao pia hu-
sababisha kupatikana kwa ajira kwa
vijana wa eneo hilo, mhifadhi Kikoti
anathibitisha kuwa kila mwaka
vijana 2,500 wanapata ajira kwa
kuwa kila mtalii mmoja anatakiwa
asindikizwe na mpishi mmoja, wa-
pagazi watatu na mwongoza watalii
mmoja.

MABADILIKO YA TABIA NCHI

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam katika Taasisi ya Tathmini
ya Rasilimali, Dk. Noah Makula,
anatoa ushuhuda jinsi uchomaji wa
moto unavyochangia mabadiliko ya
tabia nchi akisema:

“Miti inahifadhi hewa chafu in-
ayoitwa ‘carbon dioxide sink’, in-
apochomwa hiyo hewa inatoka na
kuelekea angani na kuathiri tabaka
la ozone, na kuharibika kwa tabaka

hili kunasababisha kupenya kwa mi-
ale ya joto kutoka angani na kusaba-
bisha joto kuongezeka.

Kwa mujibu wa ripoti ya jopo la
Wanasayansi wa Utafiti wa Athari
za Mabadiliko ya Tabianchi (IPCC),
kuhusu athari ya ongezeko la joto,
limeongezeka na kufikia nyuzi joto
15, na juhudi za haraka zinahitajika
ili kuizuia isifikie nyuzijoto 20.

Wakati huo huo, taarifa za kisay-
ansi zinasema kuwa gesi ya aina ya
carbon dioxide (Co2) ndio inaongo-
za kwa kuathiri tabaka la ozone kwa
asilimia 66, ikifuatiwa na methale

(CH4) asilimia 15.
CHANGAMOTO KATIKA UZIMAJI
Ofisa  Uhifadhi Mwandamizi

anayesimamia Idara ya Ulinzi na
Uokoaji, Mapinduzi Ndesa, anazun-
gumzia idara yake inapitia changa-
moto mbalimbali katika kukabiliana
na moto unapozuka kwenye hifadhi.

Anataja mojawapo uhaba wa vifaa
vya kisasa vya kukabiliana na moto
huo ambavyo hufanya shughuli hiyo
kuchukua muda mrefu tofauti na
matarajio yao.

“Hatuna vifaa vya kisasa vya ku-
zimia moto vinavyoweza kudhibiti
kasi ya moto inayochochewa na
upepo, Sisi tunatumia magari ya
zimamoto, na njia za kawaida za
kutumia ndoo za maji na michanga
hali ambayo haisaidii kitu.

“Pia hata magari yenyewe ya-
nashindwa kufika eneo la tukio
mapema kutokana na changamoto
ya njia, kwa sababu kwenye huu
mlima kuna sehemu ikifika magari
hayawezi kupita inabidi tulazimishe
njia yanapotokea majanga,” anase-
ma.

Changamoto nyingine kwa mu-
jibu wa Ndesa ni kutokuwa na
wataalamu wa kutosha wa uzimaji
wa moto hali inayosababisha nguvu
kazi kuwa ndogo pale majanga yana-
potokea.

“Tukizidiwa sana inabidi tuombe
nguvu kazi kutoka kwa wanaki-
jiji ambao hawana elimu ya uzimaji
moto kwa hivyo inabidi askari wawe
nyuma yao kuhakikisha hawapati
madhara.”

Mara ya mwisho mlima huo ku-
waka moto ilikuwa Oktoba, mwaka
jana na kusababisha hekta 22.5
kuteketea, akisema juhudi za ku-
zima moto huo zilichukua takribani
wiki mbili.

WADAU WAONGEZA NGUVU

Mkurugenzi wa Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC) Kanda ya Kaska-
zini, Lewis Nzali, ambao ndio
wasimamizi wakuu wa mazingira ki-
kanda, anasema huwa wanaongeza
nguvu kwa KINAPA wakati wa ku-
pambana na janga hilo.

“Huwa hatuwaachi, tunatuma
nguvu kazi ikiwamo vifaa yakiwamo
magari ya kuzimia moto, tunatoa vi-
faa vya kujikinga pamoja na wataala-
mu wa majanga ya motoili kuongeza
nguvuy, na kama tukiona tumezidiwa
tunakaa pamoja kama timu na ku-
jadili nini kifanyike,” anasema.

Itaendelea kesho
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Wizara Bara, Zanzibar sasa Kushirikiana sekta ya mifugo

Na Mwandishi Wetu

WIZARA za Mifugo na Uvuvi,
Kilimo ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Wizara ya
Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo
Zanzibar zimekubaliana kufanya
kazi pamoja katika utafiti wa
magonjwa hatari ya mifugo, uzal-
ishaji wa mifugo bora ya ngombe
wa maziwa na huduma za mifugo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Katibu Mkuu kwa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof
Elisante Ole Gabriel, alisema:
“Tutashirikiana katika kuanzisha
mashamba endelevu ya chakula

cha ngombe, kudhibiti uingizaji
wa bidhaa za ngombe nchini
haswa maziwa yaliyosindikwa
na kuku, nyama ya ngombe, ku-
dhibiti magonjwa ya wanyama ya
mpakani (TADs) na katika kutoa
mafunzo maalum yanayohusiana
na sekta ya mifugo.”

Kwa muujibu wa Prof Ole Ga-
briel, timu maalum itaanzishwa
Julai 15, mwaka huu na washiriki
kutoka pande zote za Jamhuri
ya Muungano ambao watapitia
gharama za uzalishaji na usalama
wa mazao ya mifugo na kushau-
ri wizara juu ya nini kifanyike
kutengeneza bidhaa za ndani
kushinda masoko ya ushindani

ndani ya mkoa na katika kiwango
cha dunia.

“Tutashirikiana pia kuelimisha
jamii ya wafanyabiashara, wasa-
firishaji na wadau wa tasnia ya
maziwa kati ya bara na visiwani. Ku-
waelimisha maafisa mipakani kwa
kuwapa ujuzi kuhusu sheria na ka-

nuni za sekta ya mifugo,” a

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo,
Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo ya
Zanzibar, Maryam Juma Sadala, alise-
ma uhusiano huo utaenda mbali
zaidi katika uzalishaji wa mifugo
chotara kwa uzalishaji mkubwa wa
maziwa.

“Kutakuwa na mipango ya kubadil-
ishana wataalamu kutoka sehemu
zote mbili kwenda kujifunza ka-
tika sehemu yoyote jinsi masuala ya
mifugo yanavyoshughulikiwa. Lengo
kuu la ushirikiano huu ni kujenga
nguvu mpya ya ushindani kwenye
sekta ya mifugo,” alisema.

Rais Samia aagiza
usafirishaji korosho

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameagiza korosho zinazolimwa
katika mikoa ya Ruvuma, Mt-
wara na Lindi zisafirishwe kupitia
Bandari ya Mtwara.

Amesema serikali imefanya
uwekezaji mkubwa katika bandari
hiyo kwa kuikarabati na kuipanua,
hivyo kuna ulazima wa zao hilo
kusafirishwa kupitia bandari
hiyo.

Taarifa iliyotolewa jana na Wazi-
ri Mkuu, Kassim Majaliwa, wakati
wa kikao na wadau wa korosho
kilichofanyika Lindi, ilieleza kuwa
Rais Samia amewaagiza viongozi
wa bandari kupitia tozo zote zina-
zowakwaza wasafirishaji ili kuwa-
vutia kuitumia bandari hiyo.

Waziri Mkuu alisema wakulima
wakubali kupokea pembejeo kul-

ingana na mahitaji yao, na watali-
pia kulingana na idadi ya mifuko
waliyochukua na siyo Sh. 10 kwa
kila kilo kama inavyelezwa.

Kadhalika, Waziri Mkuu alitoa
wito kwa wakulima wa korosho
kuwa na utaratibu wa kubangua
korosho ili kupata faida zaidi bada-
la kuziuza bila kuzibangua.

“Tungebangua wenyewe tunge-
pata faida kubwa sana, wenye
viwanda panueni viwanda vyenu
na kukuza mitaji na wakulima
wadogo endeleeni kubangua ili
kuongeza thamani ya korosho
zetu,” alisema Majaliwa.

Alisema Serikali itaendelea ku-
waunga mkono wadau wote wa
korosho nchini katika kufanikisha
mkakati huo ikiwamo kutengen-
eza mashine za ubanguaji kupitia
Shirika la Maendeleo ya Viwanda
Vidogo (SIDO).

91 mbaroni kwa
tuhuma za ujangili

Na Halima Ikunji, TABORA

MAMLAKA ya Usimamizi Wan-
yamapori Tanzania (TAWA) Kan-
da ya Magharibi, imewakamata
watu 91 wanaodaiwa kuwa ni
majangili wakiwa na bunduki
24, risasi tisa na meno ya tembo
manne wakiwa katika Hiifadhi ya
Jamii katika Mkoa wa Tabora.

Kamanda wa Hifadhi ya Jamii,
Bigilamungu Kagoma, alisema
watuhumiwa hao walikamatwa
baada ya kufanyika kwa msa-
ko maalum. Alitaja silaha zi-
lizokamatwa ni SMG moja, Riffle
tatu, Shotgun moja, na magob-
ole 19. Alitaja makosa mengine

yanayowakabili watuhumiwa
hao ni uwindaji haramu wany-
amapori, uharibifu wa mazingira
na uvuvi haramu.

Kamanda Kagoma alisema do-
ria zilizofanywa katika maeneo ya
kati ya Pori la Akiba la Moyosi na
eneo la Isawima zilifanikiwa ku-
wakamata watuhumiwa hao.

Aidha, alisema Juni 3, mwaka
huu bunduki moja aina ya gobole
cha Ugansa Wilaya ya Kaliua.

Alisema katika Pori la Akiba
Ugalla watuhumiwa wawili wa-
likamatwa, mmoja akiwa na gob-
ole ambalo walikuwa wakitumia
kuwindia.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
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MWANGA WA JAMII

Mbeya Kwanza, Geita Gold
maandalizi Ligi Kuu ni sasa

MBIO za kuwania kupanda Ligi Kuu Bara hatua ya makundi kwa timu
za Ligi Daraja la Kwanza, tayari zimehitimishwa kwa Mbeya Kwanza
FC na Geita Gold FC kukata tiketi ya moja kwa moja baada ya kuibuka
vinara katika wa Kundi A na B.

Timu hizo zimepanda moja kwa moja na zilizoshika nafasi ya
pili Pamba FC na Transit Camp zikisubiri kujua wapinzani wao ku-
toka Ligi Kuu watakaokutana kwenye mechi ya mchujo kuwania na-
fasi mbili zilizosalia ili kukamilisha timu 16 zitakazoshiriki ligi hiyo
msimu ujao.

Tayari Shirikisho la Soka nchini (TFF), limechezesha droo ya
mechi hizo za mchujo, ambapo Pamba FC ya Mwanza itamenyana
na timu itakayomaliza nafasi ya 13 kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu huku Transit Camp ikimenyana na timu itakayomaliza
nafasi ya 14 katika ligi hiyo.

Hivyo, huu ni wakati kwa Pamba na Transit Camp kuendelea kuji-
fua kwa nguvu zikisubiri kujua wapinzani wao hao kuelekea mechi
hizo, zitakazochezwa Julai 21, mwaka huu kabla ya kurudiana siku
tatu baadaye.

Kwa upande wa Mbeya Kwanza na Geita Gold ambazo tayari zina
tiketi ya kushiriki Ligi Kuu msimu ujao, zinapaswa kutambua haitaku-
wa ligi nyepesi, hasa kutokana na timu kupunguzwa kutoka 18 hadi
16, lakini pia ikiongezewa thamani baada ya Kampuni ya Azam Media
kuongeza dau la udhamini wa kurusha matangazo.

Kwa ujumla, Nipashe tunatambua itakuwa ligi ngumu sana na
yenye ushindani mkubwa kuanzia mwanzo hadi mwishoni mwa
msimu, hivyo kama timu zilizopanda na zitakazopanda hazitajipan-
ga mapema, kuna uwezekano wa kuwa za kwanza kurejea zilipotoka.

hizo kuifuatilia kwa makini na kutazama wachezaji wakuweza
kuboresha vikosi vyao kwa ajili ya msimu ujao, badala ya kusubiri
wale ambao watatemwa kutokana na viwango vyao kushuka.

Tunatoa tahadhari hiyo mapema kwa kuwa imekuwa kawaida
kwa timu zinazopanda Ligi Kuu, kuvizia wachezaji wanaotemwa ku-
tokana na kushuka viwango, ili kuimarisha vikosi vyao, jambo am-
balo zinazifanya kushindwa kutoa ushindani mkubwa katika mbio za
ubingwa, hivyo kubaki kwa ‘farasa’ watatu; Simba, Yanga na Azam,
ambazo zimekuwa zikipokezana taji hilo kwa kipindi kirefu.

Nipashe tunatamani kuona timu zinazopanda Ligi Kuu zikija
kutawala na kutoa changamoto kwa zilizopo ili ligi izidi kuwa ya
kiushindani, hivyo ili hilo litimie, ni wakati kwao wa kuingia katika
soko la usajili kwa kuchomoa wachezaji wenye uwezo mkubwa na si
kusubiri wanaotemwa kutokana na kushuka viwango.

Lengo letu ni kuona Ligi Kuu Tanzania Bara ikitoka katika nafasi
ya nane kwa ubora barani Afrika na kupanda juu zaidi, na hilo lin-
awezekana tu kwa kila klabu kujipanga vema katika uwekezaji husu-
san kwa kusajili wachezaji wenye viwango vya hali ya juu ili kwenda
kutoa ushindani wa kweli.

Aidha, hatutaki kuona timu zilizopanda zikiwa za kwanza ku-
pigania kujinasua katika msitari wa kushuka daraja mwishoni mwa
msimu kama ilivyo sasa kwa Gwambina FC inayoshika nafasi ya pili
kutoka mkiani mwa msimamo wa Ligi Kuu, hii ikiwa ni mara yao ya
kwanza kushiriki ligi hiyo.

Katika hili, hakuna muujiza zaidi ya kila timu kujipanga ipasavyo
kuelekea ligi hiyo, huku zikitambua kutegemea wachezaji waliozi-
pandisha daraja pekee bila kuwaongezea wazoefu, kutaziweka ka-
tika wakati mgumu wa kuweza kutoa ushindani ligi hiyo itakapoanza
msimu ujao.

Mfano halisi ni Thefu FC, ambayo kama si kufanya maboresho kwa
kusajili wazoefu katika usajili wa dirisha dogo, ilikuwa ikichungulia
‘kaburi’ la kushuka daraja, kabla kujinasua mzunguko wa pili ingawa
bado nafasi ya 12 iliyopo kwa sasa haijawa salama sana kutokana na
kutofautiana pointi moja tu na timu nne zinazoifuata.
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Na Adam
Fungamwango

Inashangaza wabunge nao kuilalamikia TFF

ILIKUWA ni siku ambayo ya-
nasomwa mapendekezo ya
bajeti ya Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo
kwa ajili ya kupitishwa. Baada
ya Waziri mwenye dhamana
hiyo, Innocent Bashungwa,
kumaliza, ikaanza michano ya
Wabunge mbalimbali.

Baadhi walianza kulishu-
tumu Shirikisho la Soka nchini
(TFF) kwa madai ya kutoende-
sha soka vizuri na kusababisha
lisiende mbele. Wapo wali-
osema inaliendesha kwa up-
endeleo. Wengine wakasema
uendeshaji wao unafanya timu
ya Taifa, Taifa Stars isifanye
vema kwenye michuano mbal-
imbali ya kimataifa.

Kuna wabunge ambao wal-
idai wachezaji 10 wa kigeni
kwenye klabu za Tanzania ni
wengi, jambo ambalo linawa-
fanya wachezaji wa Kitanzania
washindwe kuonyesha vipaji
vyao, hivyo timu ya taifa ku-
kosa wachezaji bora.

Yupo hata aliyesema Tan-
zania ijitoe kwenye michuano
yote ya kimataifa kwa miaka
mitano ili ijipange. Ilikuwa
ni baadhi tu ya michango ya
wabunge, pamoja na mingi
mizuri, lakini walionekana
kujiondoa kwenye lawama ya
kwa nini michezo yetu haison-
gi mbele nchini.

Labda kwa  kujisahau,
wabunge walionekana
kuishambulia zaidi TFF kuliko
vyama vingine vya michezo.
Ilionekana kana kwamba TFF
ndiyo wanasimamia michezo
yote. Kwa ufupi michezo yote
Tanzania iko hoi. Ngumi, riad-
ha, netiboli na mingine mingi.
Lakini TFF ndiyo iliyoshambu-
liwa sana.

Inawezekana TFF ikawa ina
makosa, lakini soka la Tanza-
nia lina matatizo makubwa
ambayo yanaanzia mbali na

shirikisho hilo linaweza ku-
changia asilimia ndogo tu ya
matatizo.

Nilidhani wabunge nao
wangejiangalia kwa upande
wao. Badala ya kuiangalia TFF,
wangetoa michango ambayo
ingesababisha michezo ya
nchi hii kusonga mbele.

Badala ya kuishambulia
TFF, wangeangalia kwanza
jinsi nchi hii ilivyokuwa na up-
ungufu wa viwanja vya wazi
vya watoto kuchezea. Hilo lipo
mikononi mwao.

Nchi ina uhaba wa sehemu
za bustani kwa ajili ya ku-
pumzikia kama ilivyokuwa
zamani na viwanja vya wazi
kwa ajili ya kuchezea watoto.
Watoto wanapocheza ndipo
wanaweza kuonyesha vipaji
vyao na watu kuvuna wakiwa
bado wadogo.

Zamani viwanja vilipokuwa
vingi nchini, wachezaji wazuri
walipatikana bila hata kuwa
na shule za ‘akademi’ na wali-
ifanyia makubwa nchi hii.

Wabunge wangeangalia
kwa nini shule nyingi kwa sasa
hakuna viwanja vya michezo,
badala yake yamejengwa ma-
darasa? Hii haiwezi kusaba-
bisha vipaji vya soka nchini
kupungua?

Leo hii Simba, Yanga na
Azam ikitaka kusajili beki ni
lazima iangalie nje ya nchi.
Ni beki gani kwa sasa mzawa
anayecheza Ligi Kuu nje ya
timu hizi ambaye anaweza
kwenda kuziba nafasi?

Wachezaji wengi wa Ki-
tanzania wa sasa uwezo wao
ni wa kawaida kwa sababu
wamepambana wenyewe hadi
kufikia hapo walipo na wala
hakuna mfumo wowote rasmi
uliofanya wawepo hapo.

Kwa hali hiyo haiweze-
kani ipatikane timu bora ya
Taifa, Taifa Stars. Badala yake

tumejikita kutaka kupunguza
wachezaji wa kigeni, tena
kwenye timu tatu tu za Simba,
Yanga na Azam, kana kwamba
timu hizi ndiyo vitalu vya Stars.

Wakati Watanzania tuna-
taka kufanya hivyo, wenzetu
nchini mwao wanawawekea
mazingira bora wachezaji wao
na kusambaa kote duniani,
hivyo wakiita kikosi chao cha
taifa, kinatoka pembe zote za
dunia, huku Tanzania tukitaka
eti watoke Simba, Yanga na
Azam.

Klabu hizi lengo lake ni
kushinda ubingwa na mataji
yote, pamoja na kufanya
vema kwenye michuano ya
kimataifa, hivyo haiwezekani
kuwapangia wachezaji.

Simba hii ambayo imefika
robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, ingekuwa na
wachezaji wa Kitanzania, sid-
hani hata kama ingeitoa Pla-
teau United ya Nigeria kwenye
mechi ya awali.

Wabunge walitakiwa wai-
simamie serikali, badala ya
kujitoa kwenye michuano,
iruhusu uraia pacha hata kwa
wanamichezo tu ili nchi ip-
ate wachezaji wenye uraia wa
nchi mbili kwa ajili ya kuisaid-
ia Taifa Stars kwenye soka na
hata michezo mingine.

Kwa sasa nchi kama Co-
moro, Madagascar, Cape Verde
zimepiga hatua kisoka kwa
sababu hiyo. Zina wachezaji
wa nchini mwao wenye asili
ya Kireno na Kifaransa wa-
naocheza nje kwenye madara-
ja ya chini, wanaporudi Afrika
wanawasaidia sana.

Haya ndiyo baadhi ya mam-
bo ambayo wabunge wetu
walisahau kuyazungumza na
wanapaswa  kuyazungumza
sasa ambayo yatakuwa na
afya kwenye soka letu na si
kuishambulia TFF.
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Vikwazo vya utekelezaji miradi va ubia vyatajwa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI imesema licha ya nia
njema iliyonayo ya kuhusisha sekta
binafsi kutekeleza baadhi ya miradi
mikubwa ya kufua umeme kama
wa Kampuni ya IPTL, Kampuni ya
Maji ya City Water na Kampuni ya
Uendeshaji wa Reli ya RITES ya In-
dia, miradi hiyo haikufanikiwa kuto-

kana na kasoro mbalimbali.

Miongoni mwa mambo yanayota-
jwa kusababisha hali hiyo ni pamoja
na kukosekana kwa mazingira wez-
eshi yenye kuelekeza taratibu za
kufuata katika kufanya maandalizi
kabla ya kuingia mikataba ya ubia
kati ya sekta ya umma na sekta bi-
nafsi (PPP) ili kuleta tija na manufaa

kwa taifa.

Hayo yamo katika hotuba ya Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba, aliyoi-
soma jijini Arusha, wakati akifungua
mafunzo ya siku mbili kwa Wahariri
wa vyombo mbalimbali vya habari
nchini.

“Nakaribisha wadau wa sekta
binafsi, sababu utaratibu wa PPP
nchini ulianza rasmi kama azma ya
serikali kuimarisha mazingira wez-
eshi ya kuishirikisha sekta binafsi
katika kuleta maendeleo kama mhi-
mili mkuu wa uchumi.

“Moja ya mipango ya serikali ya
kutekeleza azma hii, ilikuwa kuan-
daa Sera ya PPP ya mwaka 2008,
Sheria ya PPP ya mwaka 2010, Sura
ya 103 na Kanuni zake.”

Alisema uwekezaji huo, utasaidia

kukuza uchumi wa nchi na kila
mmoja kupata maendeleo.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu,
serikali ilihusisha sekta binafsi
kutekeleza baadhi ya miradi kama
ya IPTL, City Water na RITES-India,
hata hivyo, haikufanikiwa kutokana
na matatizo mbalimbali.

“Tunaendelea kualika wadau
wa sekta binafsi kushirikiana kwa
utaratibu wa ubia kati ya sekta ya
umma, na wao kutekeleza miradi
ya maendeleo katika sekta mbal-
imbali ikiwamo ujenzi, uchukuzi,
elimu na viwanda ili kuinua uchumi
nchini.

Maeneo mengine ya uwekezaji ni
hospitali, bandari, michezo, biasha-
ra na uchukuzi. Hadi sasa jumla ya
miradi 41 imeandaliwa na kufanyi-

wa uchambuzi, kati ya hiyo 40 im-
eandaliwa na mamlaka za serikali
na mradi mmoja, umeandaliwa na
mwekezaji kutoka sekta binafsi.”

“Kati ya miradi hiyo, mitano ipo
katika hatua za kuwatafuta wabia
na mingine iliyobaki ipo katika
hatua mbalimbali za maandalizi,”
alisema Katibu Mkuu Tutuba.

Alisema jitihada hizo zitachangia
kujenga uchumi shindani na wa
viwanda kwa maendeleo ya watu
ifikapo mwaka 2025/26 na seri-
kali kupata ubunifu, utaalamu na
teknolojia kutoka sekta binafsi.

Naye, Kamishna wa PPP, Dk. John
Mboya, alisema utaratibu wa ubia
ni njia muhimu na vyanzo mbadala
vya mapato vya kugharamia miradi
ya maendeleo.

Alisema  serikali imeanisha
miradi ya PPP inayotekelezwa ili
kuchangia kikamilifu kugharamia
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa
Taifa wa miaka mitano 2021/2022
hadi 2025/2026, ambao umeweka
kipaumbele kutumia vyanzo bunifu
ikiwamo PPP.

“Hadi mwezi Mei 2021 jumla ya
miradi 41 ipo katika hatua mbalim-
bali za maandalizi na thamani yake
katika hatua zote imekadiriwa ni
zaidi ya Sh. trilioni 3.042. Kwa mu-
jinu wa Dk. Mboya, ili kufikia azma
ya kutekeleza Programu ya PPP
na kwa kasi inayotakiwa, elimu
imetolewa na kabla ya mwaka
huu wa fedha, zaidi ya wadau 829
wameshapatiwa elimu hiyo, huku
mchakato huo ukiendelea.

Kero Mto Msimbazi
Dar kumalizwa

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwal-
imu, ameahidi kumaliza kero ya
mafuriko mto Msimbazi ifikapo
mwakani.

Ummy aliyasema hayo jana

ara yake ya kukagua utekelezaji

wa Mradi wa Uendelezaji wa Jiji
la Dar es Salaam (DMDP).
Aliuagiza uongozi wa

DMDP kuhakikisha unatafuta
mwarobaini wa kudumu wa mto
Msimbazi ili wananchi wafanye
shughuli zao kama ilivyokuwa
awali.

“Kwa mto Msimbazi tunataka
kujenga daraja likiwa na kingo
zake, kaeni chini mtafakari
ikiwezekana ifikapo Desemba
2022 tusahau mafuriko ya Dar es
Salaam,” alisema Ummy.

Aidha, alisema serikali imetoa
Sh. bilioni 3.5 kwa ajili ya malipo
ya fidia ya wananchi waliopisha
ujenzi wa mto Ngombe na tayari
zimehamishwa kwa Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Kinondoni.

Alisema jumla ya wananchi
423 wanatakiwa kupatiwa fedha
hizo na baada ya kufanya tath-
mini wamebaini wananchi 375
wanapaswa kulipwa.

Ummy pia aliagiza katika awa-
mu ya pili ya mradi wahakikishe
wanazingatia haki na usawa kati-
ka ugawaji wa rasilimali kwa kila
Manispaa.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, aliahidi kufuatilia mi-
radi yote inayotekelezwa ili ku-
jiridhisha kama imekidhi vigezo.

“Nitaipitia miradi yote ambayo
tayari nitapita kujiridhisha kama

imekidhi viwango na nitafanya
kazi hiyo vizuri,” alisema Makalla.

Kuhusu fidia ya wananchi wa-
naotakiwa kupisha ujenzi mto
Ngombe, alisema fedha zimefika
na zipo kwa Mkurugenzi, lakini
baadhi wa wananchi wametoa
malalamiko kuwa fedha wana-
zotakiwa kulipwa ni ndogo na to-
fauti na tathmini ilivyofanyika na
kwamba waliamua kujiridhisha
kabla ya malipo.

Makalla  alisema  serikali
haipaswi kulaumiwa kwa kuwa
fedha zipo na wananchi watalip-
wa huku kazi ya uhakiki ikiende-
lea kufanyika.

Msimamizi wa miradi inayo-
simamiwa na Benki ya Dunia,
Humphrey Kanyenye, alisema
mradi wa DMDP umegharimu
Sh. milioni 690 na utekelezaji
wake ulianza Juni mwaka 2015
na unatarajiwa kuisha mwakani,
utekelezaji wake umefika asil-
imia 85.

Alisema mradi huo unatekele-
zwa baada ya sensa iliyofanyika
na kubaini mwaka 2030, Dar
es Salaam inakadiriwa kuwa na
watu milioni 10.

Kuhusu fidia ya wa-
nanchi wanaotakiwa
kupisha ujenzi mto
Ng’ombe, alisema
fedha zimefika na
zipo kwa Mkurugen-
zi, laKini baadhi wa
wananchi wametoa
malalamiko kuwa
fedha wanazotakiwa
kulipwa ni ndogo na
tofauti na tath-

mini ilivyofanyika na
kwamba waliamua
kujiridhisha kabla ya
malipo.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA
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Wanahisa NMB kulipwa gawio la bil. 68.5/-

Na Elizabeth Zaya

WANAHISA wa Benki ya
NMB wanatarajiwa kulipwa
gawio la Sh. bilioni 68.5, Juni
16, mwaka huu ambalo lime-
tokana na faida ya mwaka
2020, huku wanahisa wakub-
wa kampuni ya Arise ikitaraji-
wa kulipwa Sh. bilioni 23.9 na

serikali Sh. bilioni 21.8.

Matokeo ya wanahisa
kulipwa gawio hilo ni baada
ya benki hiyo kupata faidam-
waka jana ikiwamo kuvuka
lengo la faida yake.

“Kiasi cha gawio kilicho-
tengwa mwaka 2020 ni sawa
na ongezeko la asilimia 43 ku-
toka Sh. bilioni 48 zilizolipwa

mwaka 2019. Huu ni mwaka
wa tatu mfululizo kwa benki
kuongeza gawio kwa wa-
nahisa wake,” alisema Afisa
Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth
Zaipuna.

“Ongezeko la gawio lin-
alolipwa linadhihirisha ufani-
si mzuri wa utekelezaji wa
mikakati ya benki kwa mwaka

MAPENZI| TAMAA | USALITI

1 flv

JUMAMOSI 3:00 USIKU
JUMAPILI 1:30 USIKU

R A

2020 pamoja na mtaji imara
wa Benki ya NMB.”

Zaipuna alisema mafanikio
mengine ambayo benki hiyo
ilipata mwaka jana ni pamo-
ja kuushusha uwiano wa
mikopo chechefu hadi asil-
imia tano. Zaipuna alisema
benki hiyo itaendelea kujii-
marisha katika misingi imara
ili kuhakikisha biashara yake
inakuwa endelevu na kujikita
katika kutoa huduma bora
zaidi, za kibunifu na zinazoki-
dhi matarajio ya wateja na
wadau wake wote.

Alisema wataendelea ku-
saidia kufanikisha kuboresha
maisha na uchumi wa Tan-
zania katika utekelezaji wa
ajenda yake ya maendeleo
kupitia huduma zenye ubora
wa kimataifa na faida kwa
wawekezaji.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa benki hiyo, Dk.
Edwin Mhede, alisema gawio
hilo linadhihirisha utendaji
kazi mzuri na unaoongeza
thamani.

“Gawio lililoidhinishwa li-
nadhihirisha utendaji mzuri
unaoongeza thamani kwa
wadau wetu. Tunaahidi kue-
ndeleza juhudi hizi kuongeza
faida kwa wanahisa wetu na
jamii tunayoihudumia. Tut-
aendelea kuhakikisha tuna-
timiza ndoto na malengo yetu
na wanahisa,” alisema Dk.
Mhede.

“Pamoja na athari za janga
la Covid-19, faida ya mwaka
2020 iliongezeka kwa asilimia
45 kulinganisha na mwaka
uliotangulia, hivyo kuweka
rekodi ya faida kubwa kuwahi
kutengenezwa.”

Ofisa Mkuu wa Fedha wa
benki hiyo, Juma Kimori, alise-
ma mwenendo huo unaeleza
jinsi wanavyoendelea vyema
kutekeleza mpango mkakati
waliyojiwekea.

Wafan-
yakazi H
=nea  TaNZania yapeleka
wa Bar-
rick- North H H
China tani 120 za soya
wakishiriki
zoezi la Na Mwadishi wetu
kupanda
nm;g }é\g’gé TANZANIA imefanikiwa kusafirisha zaidi ya tani
la meo- 120.2 za maharagwe ya soya kwenda China, baada
di katika va kufikia makubaliano ya kusafirisha mazao hayo
maadhim- kati ya nchi hizo.
isho va Makubaliano hayo yalifikiwa mwaka jana, baada
Siku ya ya kuona mahitaji ya nchi hiyo kuwa ni zaidi ya tani
Mazingira milioni 103, huku zaidi ya tani milioni 15 zikizalishwa
Duniani nchini humo na milioni 88 zinategemewa kutoka nchi
mwishoni nyingine ikiwamo Tanzania.
mwa wiki. Soya ni moja ya mazao yanayohitajika kwa ajili ya
I?/IIS::JIXPI- protjni na mafuta, hukq Tanza_ni‘a ikiwa ni moja ya
CHA WETU nchi inayopeleka zao hilo nchini humo.

Naibu Mkurugenzi wa kitengo cha ukaguzi Kituo

cha Forodha cha Huangdao China, Kong Farming,
alisema anafuatilia kwa karibu nafaka zinazoingia
nchini humo, na kwamba wanawasaidia wajasiriamali
kupunguza gharama, na kuhakikisha ubora wa Kila
bidhaa.

Alisema maharagwe ya soya kutoka Tanzania
yamebainika kuwa na ubora unaotakiwa, baada ya
ukaguzi wa kina unaofanywa na Kituo cha forodha
nchini humo.

Februari mwaka huu, Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alilileza Bunge kuwa, Tanzania ni kati ya
nchi 12 zilizoruhusiwa kupeleka soya nchini humo.

Aidha, alisema licha ya fursa hiyo uzalishaji ni
mdogo kulingana na mahitaji ya China na bara la Asia
kwa ujumla, na kuwataka Watanzania kuchangamkia
fursa hiyo.

China ni mnunuzi mkubwa wa soya duniani na
imefungua milango kwa Tanzania, kwa mujibu wa
takwimu zao hilo, uzalishaji ni zaidi ya tani 1,000.

Wanasayansi
chipukizi kuibuliwa
mikoa 25

Na Elizabeth Zaya

TAASISI isiyo ya kiserikali ya Young Scientists Tan-
zania (YST), inatarajia kufanya maonyesho ya kuibua
wanasayansi chipukizi katika mikoa 25 ya Tanzania.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana, Mwanzilishi Mwenza wa YST, DK.
Gozibert Kamugisha, alisema miaka yote walikuwa
wanayafanyia katika mkoa wa Dar es Salaam pekee,
lakini mwaka huu wameamua kupanua wigo.

Dk. Kamugisha alisema maonyesho hayo yana-
shirikisha wanasayansi chipukizi kutoka katika shule
za sekondari, na kwamba wamepokea maombi 579
va kazi za kisayansi na ugunduzi yaliyowasilishwa na
wanafunzi hao.

“Kutokana na kuongezeka kwa ushiriki wa wa-
nafunzi katika tafiti za kisayansi na ugunduzi,

YST imefanya uamuzi wa kufanya maonyesho ya
wanasayansi chipukizi katika mikoa 25 mwaka huu,
uamuzi huu unatoa fursa kubwa kwa shule na wa-
nafunzi wengi zaidi kushiriki katika programu hii ya
wanasayansi,” alisema Dk. Kamugisha.

“Kuanzishwa kwa kwa maonyesho ya chipukizi
kwenye mikoa kutatoa fursa kwa mamlaka za mikoa
hasa TAMISEMI, kushirikiana na YST katika ustawi wa
programu hii na katika mwaka huu wa kwanza kuan-
zisha maonyesho ya wanasayansi chipukizi ngazi ya
mikoa, yatajumuisha kazi za ugunduzi zisizopungua
12

Dk. Kamugisha alisema kazi za kisayansi na ugun-
duzi zaidi ya 300 zitaonyeshwa katika maonyesho
hayo ya wanasayansi chipukizi katika mikoa hiyo.

Alisema kazi za kisayansi na ugunduzi zenye
ubora zisizopungua sita zitachaguliwa kutoka katika
maonyesho hayo va kila mkoa, na zitashindanishwa
miongoni mwa kazi 150 katika maonyesho ya ki-
taifa yatakayofanyika kwa njia ya mtandao Oktoba,
mwaka huu.
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UONESHA]I WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA ZILIZOKAGULIWA

Imetolewa chini

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2020 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2020
(Kiasi kwa shilingi milioni) z(Kiasi kwa shilingi milioni)
4 KAMPUNI KUNDI KAMPUNI KUNDI o o KAMPUNI  KUNDI
MWAKA MWAKA MWAKA MWAKA MWAKA  MWAKA MWAKA  MWAKA
Fedha za WA SASA ULIOPITA WASASA  ULIOPITA WASASA ULIOPITA ~ WASASA  ULIOPITA
h 31.12.2020  31.12.2019  31.12.2020  31.12.2019 Ehaceat Blisanly 31122020 31122019
Wana a A MALI I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedha Taslimu 60,994 42,243 51,101 24,393 Eapa;:;_(:mkﬁ) ot 20793 (8378) 22358 (14526)
. - . . larekebisho kwa Ajili ya:
@ 2 Salio Katl}(a Be.nkl Kuu ya Tanza_nla_ 246,331 136,401 67,151 67,683 Hasara Katika Mali 28071 8148 vz 50,449
TZS 3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 324,196 244,827 313,821 241,033 -Badiliko Halisi Katika Mikopo (150,257)  (113,181) 7,634 (78,497)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 34,595 70,955 21,935 31,796 -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 125 (1) 186 (U]
Bilioni 5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 2,357 3,692 1,394 1,953 ~Mabadiliko Halisi Katika Amana o ECRlEEsTE)  (7.02) 69165
6 Miamala Isivoshughulikiwa Baina va Matawi B B . R -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
179 ‘llamata Isty g y -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 41840 18,947 24,5571 24,566
7 Bili Zilizoafikiwa = = - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (793) 1012 (1,668) 3280
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - - -Non-current assets held for sale = - - -
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 39,340 158,631 10,504 111,051 -ﬁ’di “_iw“PW; “ ‘2?;3) (69523) 6(5222 2‘;‘;23;1
10 Uwekezaji Katika Amana Nyigine 20301 30,583 5122 7,797 prengneyo (anh)  sotumike) kava shughulize . ) o) e
11 Mikopo Halisi Iliyopo 1,095304 953,374 699,928 708,745 ’ ’ ’ '
12 Mali nyingine 38,470 44,348 32,984 38,808 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
13 Uwekezaji katika Hisa 2,447 2,529 35,310 36,253 Sawi" L_““°P':TWBK . - 5‘2‘; i :31) (jg;:) (5 5722‘]
R L nunuzi wa Mali za Kudumu ! g , :
14 Akaunti za udhamini - - - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 804 380 562 7
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 77,324 81,414 51,318 60,090 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = - - -
16 Mali isiyo ya sasa yanayotumiwa 13,751 16,907 12,905 15,949 Mapa‘(o Kutokana na Ii/lau%oya»Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
17 JUMLA YA MALI 1,964,410 1,785,904 1,303,473 1,345,551 L";"i":y‘l’, Uwelajilatikahisa) —_— — (g:’ig; (08) ((;‘;’95‘4’;
alisi X A 1
B| DHIMA
18 Amana za Benki na Taasisi za Fedha 135,586 98,993 212,518 273,720 1l Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
19 Amana za Wateja 1,441,605 1,298,177 755,488 721,308 Ulipajiwa MadeniyaMuda Mrefu (43111)  (26932) (43111)  (27,069)
20 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 25,445 8,486 23,202 6,852 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu > | &= - 62,159
51 A Maal B B ) B Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - 2,863 - (4,053)
mana Maalumu Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu = = - -
22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 282 282 282 282 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
23 Hundi na Hawala za Kibenk Zilitolewa 2,11 2,843 1,492 1,576 Me"gi"eyo.(l?al"_lShﬂ) N . o (10,785)  (12,570) (5,809) (7,049)
24 Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 4,989 4,941 3,988 4,160 Fedha Halisi kwa Kifedha (53,896) 25520  (48,920) 23,988
25 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya benki = = - - IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
jumla 26 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - - Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (26,242) 104,631 (82,972) 50,987
ya Mali 27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo 6,833 9,365 6,285 8,851 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka 336811 205184 187,570 136,583
28 Dhima Nyingine 58,576 60,468 34,835 42,498 Mabadilko ya Miamala ya Fedha za Kigeni na Ziada ya Fedha (13185) 26,996 884 7922
. Fedha na Mali Fedha Taslimu Mwaka 297,384 336,811 105,482 187,570
@ 29 Madeni 110,460 144,220 110,460 144,220
TZS 30 JUMLA YA DHIMA 1,785,887 1,627,775 1,148,550 1,203,467
Trilioni 31 MALI/(DHIMA) HALISI (17 kutoa 30) 178,523 158,129 154,923 142,084
1 96 C FEDHA ZA WANAHISA
° 32 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 12,900 12,900 12,900 12,900 | [~ Mtaji Malipo juu Mapato Ziada ya _Tengola  Mengineyo Jumla "\
33 Akiba ya Mtaj 31253 44,416 19088 37996 | [KAMPUNI waHisa yabeiyahisa Yaliyobakizwa  Kisheria  ZiadayaJumla (bainisha)
34 Mapato Yaliyobakizwa 108,217 103,873 110,600 108,957 | [ Mwaka wa sasa
35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 15,892 14,993 12,335 17,769 salio jipya la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 12,900 - 91,188 37,372 - 624 142,084
36 Akaunti Nyingine za Mtaji - - - - Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 12,335 - - - 12,335
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache 10,261 11,933 - - M e g clumutstivea . . . . . o o
! ’ liamala na wanahisa - - - - - - -
38 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 178,523 158,129 154,923 142,084 | | Gavioloipna N N N - N -
Tengo la Ziada ya Jumla - - 19,412 (19,412) - -
. - . M i - - - - - - -
39 Dhima Zisizo Dhahiri 222,717 203,516 160,425 141,508 Salie la mwisho wa mwaka 31.12.2020 12,900 - 122,935 17,960 - 1,128 154,923
40 Mikopo Chechefu 144,858 199,022 122,508 169,393 Mwaka Uliopita
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 54,364 78,457 43,093 57,825 Ssalio l;_mwapnm wa mwaka 01.01.2019 12,900 B 135,452 10,877 - - 159,229
42 Mali Nyingine Chechefu 2,799 2,914 2,799 2,914 | | anadiioye moaeova RS9 : : : : : : :
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA . o o Salio jipya la mwanzo wa mwaka 01.01.2019 12,900 - 135,452 10,877 - - 159,229
. . . o,
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9'090/" 8'855’ 11'8904’ 10565’ Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (17,769) - - - (17,769)
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 12.75% 22.66% 16.79% 22.06% m‘apa(? mengine K‘aliyojumuishwa - - - - - 624 624
Ghafi Glam'al'aL'TElwa"a = : 6, 4(;2 6, 40-2 : : -
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 76.91% 75.56% 79.32% 77.16% Zii‘z’iv:y; 'K‘fs'h":ii - (32,897) (32',597) - -
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55.76% 53.38% 53.70% 52.67% | | jpnEo e Hiedayeumla - _ . - . - _
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 77.64% 81.80% 83.36% 84.48% Salio lamwisho wa mwaka 31.12.2019 12,900 = 91,188 37,372 - 624 142,084
Ongezeko la Amana 12.88% 11.49% -2.72% 7.47% KUNDI
Ongezeko la Mali 10.00% 14.16% -3.13% 11.21% Mwaka wa sasa
salio jipya la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 12,900 - 88,880 40,042 - 16,307 158,129
AARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA M 31.12.2020 aida / (Hasara) ialis Baada ya Kodiya Mapat 570 —
Amana za (Kiasi kwa shilingi mi Mapato mengie yallyojomaanwa o : : o - - 4502 4502
. Miamal hi - - - B B - ,
wateja / KUNDI KUNDI KAMPUNI KAMPUNI\ G;i:?:lialirl‘:li‘;:’:a = - B iy . - .
Ziada ya Kisheri - - 20,929 20,929 - -
A A wa ewa || ZORXESE : : B R : :
@ Sl (Lo 1122020 31122019 ’;:l:‘ug 1o mwisho wa mwaka 31.12.2020 12,900 ) 124,109 22,383 : 19,131 178,523
TZS Mwaka Uliopita
Tri l.i on i 1 Mapato ya Riba 141,034 130,794 107,134 102,552 Salio (l;“awyﬂa"m ::;:;:‘;; 5012019 12,900 - 129,395 2281 - LOEIS 166,450
2 Gharama za Riba (41,810) (38,997) (36,592) (35,627) | |Marekebisho mengine . - - - . - -
1 . 4 4 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 99,224 91797 70542 66925 salio jipya la mwanzo wa mwaka 01.01.2019 12,900 = 129,395 13,341 - 10,814 166,450
4 Madeni Viza Yaliyofutwa _ ~ _ ~ Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (13,814) B - (1179)  (14,993)
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - B - 3,809 3,809
5  Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 74 (39,994) 3,563 (30,352) Z‘iamall‘al‘rl‘zl}'va"ahisa = - = - 2,863 2,863
awio lililolipwa - - - - - -
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 59,658 57,201 36,823 34,442 Ziada ya K!shperia - 6,196 (6,196) - -
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 16,962 13,807 10,731 8,757 Le:nggoi,::yzo'ada yaJumla B - (32'89_7) 32'59_7 N N B
6.2 Ada na Kamisheni 33,611 35817 17,554 20,226 \ialia la mwisho wa mwaka 31.12.2019 12,900 - 88,880 40,042 - 16,307 158,129 )
6.3 Gawio 40 21 3,014 21
6.4 Mapato Mengine S 70 5924 5438 Dondoo za hapo juu zimetokana na mahesabu ya Benki kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2020 ambazo zimetayarishwa kwa
kuzingatia kanuni za kihasibu za taarifa za kiwango cha kimataifa (IFRS). Taarifa za mahesabu haya zilikaguliwa na Deloitte & Touche
kuzinsatialkan: ] 1 UED (i7)
7  Gharama Zisizo za Riba: (129,163) (117,382) (88,570) (85,541) Certified Public Accountant” na kupatiwa hati safi.
7.1 Mishahara na Mafao (55,966) (53,058) (36,481) (35,578) Taarifa za mahesabu hapo juu ziliidhinishwa na bodi ya wakurugenzi tarehe 01 Juni 2021 na kutiwa sahihi na wajumbe wafuatao hapa
7.2 Ada na Kamisheni (140) (174) (140) (161) chini.
7.3 Gharama Nyingine (73,057) (64,150) (51,949) (49,802)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji 29,793 (8,378) 22,358 (14,526) JINA NA CHEO SAINI TAREHE
9 Tengo la Kodi ya Mapato (13,901)  (6,615) (10,023) (3,243) Balozi Juma Mwapachu 01.06.2021
Mik 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 15,892 (14,993) 12,335 (17,769) MWENYEKITI WA BODI
- OP.O 1 Idadi ya Waajiriwa ez oWl 619 688 KALPESHMEHTA 01.06.2021
Halisi 12 Mapato kwa Hisa 1,232 (1,162) 956  (1,377) MKURUGENZI
13 Idadi ya Matawi 45 48 30 33
@ BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
TZS (1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1% 1% 1% 1%
Tl'i lioni (I)Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 9% -10% 8% -13%
(Il Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 75% 83% 73% 85%
1 (IV)Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 7% 8% 7% 6%

- /
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' HABARI KITAIFA

HALMASHAURI YA JIn

A DAR ES SALAAM

Mkuu wa Wilaya ya llala, Ng'wilabuzu Ndatwa Ludigija, akimkabidhi Afisa Mwandamizi wa Masoko na Mawasiliano wa
Benki ya Exim, Lameck Charles (kushoto), tuzo maalum baada ya benki hiyo kuibuka kinara wa kutunza na kuhifadhi mazin-

viwanja vya Mnazimmoja mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanaozuia watoto kwenda
shule watozwa faini

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SERIKALI katika Manispaa ya Shinyan-
ga imeanza kuwatoza faini ya mifuko ya
saruji wazazi ambao wanawazuia watoto
wao wa kike kwenda shule.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kolandoto,
Manispaa ya Shinyanga, Wilson Mwaka-
luba, alibainisha hayo mwishoni mwa
wiki wakati akizungumza na waandishi
wa habari.

Alisema katika suala la mapambano ya
kutokomeza mimba na ndoa za utotoni,
wameona ni vyema kuanza kuwawaji-

bisha wazazi wanaokatisha masomo ya
watoto wao wa kike kwa kuwatoza mi-
fuko ya saruji. Alisema baadhi ya wazazi
ni chanzo cha kukwamisha watoto wao
wasipate elimu, badala yake kutaka wa-
baki nyumbani ili wawaozeshe.

“Mfano sasa hivi katika Shule ya
Msingi Galamba, kuna mwanafunzi
ameshapewa ujauzito na ametoroshwa
na mama yake na hajulikani alipo..na
mwaka huu tuna jumla ya mimba tano,
sekondari mimba nne na moja shule ya
msingi,” alisema Mwakaluba.

Aidha, alisema baada ya kuanza ku-

toza wazazi mifuko ya saruji kwa mwezi
mmoja, utoro kwa wanafunzi umepun-
gua shuleni.

Naye Diwani wa Kolandoto, Mussa
Andrew, alisema wamekuwa wakiende-
sha mikutano ya hadhara kwa kushiriki-
ana na maofisa maendeleo na ustawi
kwa lengo la kueleza wanaume kuacha
kuwalaghai wanafunzi badala yake
wawaache watimize ndoto zao.

Baadhi ya wazazi walisema suala hilo
la kuwajibishwa kwa kutozwa mifuko ya
saruji ni jema, kwa kuwa litasaidia ku-
tokomeza mimba na ndoa za utotoni.

Wajasiriamali wa maziwa waona faida ubora bidhaa

Na Mwandishi Wetu

IDADI kubwa ya wafanyabiashara na
wajasiriamali walioshiriki Maadhimisho
ya Wiki ya Maziwa yaliyofanyika mkoani
Tanga kuanzia Mei 31 hadi Juni 4, mwaka
huu wamebainika kuthibitisha ubora wa
maziwa.

Hiyo inadhihirisha kuongezeka kwa
mwamko wa Watanzania kujua faida za
kuthibitisha ubora wa bidhaa zao.

Wakizungumza na waandishi wa
habari kwa nyakati tofauti mwishoni
mwa wiki, kwenye maonyesho hayo,
wafanyabiashara hao walisema kwa sasa
wanaona waziwazi faida za kuthibitisha
ubora wa maziwa yao, kwa sababu ha-
wakabiliani na vikwazo vya kibiashara
kama ilivyokuwa awali.

Endrew Swai, alisema kabla ya
kuthibitisha ubora wa maziwa yake
Shirika la Viwango Tanzania (TBS) mara
kwa mara, watu walikataa kuyanunua
kwa sababu walikuwa hawaoni alama ya
ubora ya TBS.

“Lakini tangu tumethibitisha ubora
tumeweza kuingia kwenye soko hata la
Jumuiya ya Afrika Mashariki bila vikwa-
70, lakini mwanzo ilikuwa vigumu,” alise-
ma Swai.

Naye Jacob Msukuma, kutoka mkoani
Mwanza alisema kuanzishwa kwa ofisi
za kanda za TBS imewapa urahisi wao
kuthibitisha ubora wa maziwa yao, kwa
sababu wanapata msaada wa karibu ku-
toka kwa maofisa wa shirika hilo.

Afisa Masoko wa TBS, Rhoda Ma-
yugu, alisema: “Cha kufurahisha kwenye

maonesho haya asilimia kubwa ya watu
walioshiriki wamethibitisha ubora wa
maziwa yao TBS.

Ambao hawajathibitisha ni wachache
na tulipowaulizwa walisema wapo kwe-
nye mchakato, lakini pia tumewaelekeza
taratibu za kufuata ili kuthibitisha ubora
bidhaa zao waweze kupata alama ya
TBS.”

Mayugu alisema kupitia maonyesho
hayo walitoa elimu kwa wadau hao kuhu-
siana na umuhimu na faida za kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa zao, hatua ambayo
itawasaidia kuondokana na vikwazo vya
kibiashara, kupanua wigo wa soko la
maziwa yao na kujenga imani kwa wa-
nanchi kuwa maziwa yao ni salama kwa
afya ya walaji.

Tigo yakabidhiwa
miche ya miti 7,000

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo Tanzania, imepokea miche 7,000
ya miti kutoka Helios Towers Tanzania, ikiwa ni mchan-
go wa upandaji miti wa kampeni ya Tigo Green For Kili.

Kampeni hiyo ni kwa ajili ya kupanda miti kwenye
eneo la Mlima Kilimanjaro ya Tigo Green For Kili am-
bayo mikakati yake ni kupanda miti 28,000, maeneo ya
Mkoa wa Kilimanjaro.

Kampeni hiyo ilizinduliwa Februari, mwaka huu na
Tigo imeshapokea miche kutoka kwa wadau mbalim-
bali.

Miche 7,000 ya miti imetolewa na Helios Towers Tan-
zania, tayari kampeni hiyo imeshakusanya mchango wa
miche 31,446 kutoka Tigo na wadau mbalimbali kwa ajili
ya kampeni ya Tigo Green For Kili.

Akizungumza wakati wa makabidhiano katika Wilaya
ya Hai, Meneja wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Daniel
Mainoya, alisema: “Ni imani yetu kuwa miti hii itasaidia
kurejesha sehemu ya theluji kwenye Mlima Kilimanjaro
ambayo tumeshuhudia ikipungua kwa miaka minne ili-
yopita kwa sababu ya ongezeko la joto duniani.

“Ninawashukuru Helios Towers Tanzania kwa ku-
changia miche ya miti 7000 katika kampeni hii.
Ninawaomba wadau wengine wajitokeze kwa wingi kwa
ajili ya kuhakikisha tunafikia malengo kwani tunaende-
lea kupokea miche,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Helios Towers Tanzania,
Ramsey Koola, alisema kampuni hiyo ina jukumu
muhimu katika kuwezesha na kuchangia maendeleo ya
kijamii na kiuchumi katika maeneo mbalimbali.

Alisema mikakati yao ni kuhakikisha kukuza na kue-
ndeleza miundombinu ili kupunguza mzigo wa mazin-
gira kwa jamii.

Wafanyakazi majumbani
wafundwa kujua haki zao

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WANAWAKE wanaofanya kazi za ndani wame-
patiwa mafunzo ili kutambua aina za ukatili katika
sehemu zao za kazi pamoja na kujua umuhimu wa
kupima afya zao.

Kadhalika, wamejengewa uwezo wa namna ya ku-
jiepusha na ukatili mbalimbali wanaokutana nao ka-
tika maeneo yao pamoja na kujua wajibu na haki zao.
Ofisa mradi wa usawa kwa wanawake wafanyakazi
wa majumbani kutoka Shirika la WoteSawa.

Wafanyakazi hao 30 kutoka Mtaa wa Nyamagana
patiwa mafunzo hayo ya siku mbili ili kuwajengea
uwezo kukabiliana na matatizo mbalimbali wanayo-
kutana nayo sehemu zao za kazi.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo kutoka shirika la
WoteSawa, Demitila Faustine, alisema wanawake
hao wanakutana na mambo mengi, na kwamba
elimu hiyo itawasaidia kujua haki zao.

Aidha, alisema mafunzo hayo pia yatawasaidia
kujua afya zao kwa sababu hivi sasa kuna wimbi la
kansa ya shingo ya uzazi ambalo huwakumba wa-
nawake.

Maeneo mengine waliyowafundisha ni pamoja na
kukabiliana na ukatili wa kingono wanaofanyiwa wa-
nawake hao majumbani wanapofanyia kazi.

Domitila alisema wanawake hao wanapaswa
kupatiwa elimu sahihi ili kuhamasika kupima ma-
gonjwa mbalimbali ikiwamo Ukimwi kwa sababu
wanawake wengi wanafanyiwa ukatili wa kingono na
waajiri wao.
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LONDON, England

ENGI yanatarajiwa kwenye

michuano ya Euro 2020, am-

bayo itaanza kutimua vumbi

Jumamosi ijayo, huku bingwa
mtetezi Ureno akiwa kwenye harakati
za kutetea taji lake. Kutakuwa na timu
kubwa na zenye historia kubwa kwenye
soka la dunia.

Italia itafungua pazia la michuano hiyo
kwa kucheza na Uturuki pale kwenye
dimba la Olimpico.

Makala haya inawaangalia mastraika
watano ambao wanaweza kushangaza
kwenye Euro 2020, twende sasa...

#5. ANTE REBIC | CROATIA

Ni straika wa AC Milan na alikuwa shu-
jaa wa Croatia wakati wakitinga fainali ya
Kombe la Dunia mwaka 2018. Ante Rebic
anaweza kuthibitisha ubora wake kwe-
nye michuano ya Euro akiwa na Croatia
ambayo inapenda kucheza kwa staiili ya
mashambulizi ya kushitukiza.

Rebic alifurahia msimu mzuri wa
2020-21akiwa na ‘Rossoneri’ baada ya
kusajiliwa kwa mkataba wa kudumu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 27, pia alikuwa na msimu wa kuvutia
wakati akicheza kwa mkopo AC Milan na
ameendelea kuwa kwenye kiwango cha
kuvutia msimu huu.

Katika mechi 33, alizocheza kwenye
mashindano yote msimu huu, Rebic
alihusika katika mabao 17 (akitoa pasi za
mwisho sita). Rebic ana ubora wa aina
yake katika kufunga. Nyota huyo ali-
cheza mechi 19 akiwa nafasi ya wiga wa
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kushoto msimu huu, mara nyingi ni pale
ambapo Zlatan Ibrahimovic alikuwapo.

#4. BURAK YILMAZ | UTURUKI

Burak Yilmaz amekuwa mmoja wa
wachezaji wenye kiwango bora kwenye
Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, msimu huu,
akitoa mchango mkubwa kwa Lille wal-
iobeba taji la Ligi Kuu.

Uturuki ni kama farasi mweusi kwe-
nye michuano ya Euro 2020, na straika
wao huyo nyota ana tumainiwa kufanya
makubwa. Katika mechi 33, alizocheza
kwenye mashindano yote msimu huu,
Yilmaz amefunga mabao 18 na kutoa pasi
za mwisho tano.

Alikuwa mfungaji bora zaidi wa Lille
kwenye Ligue 1 msimu huu. Yilmaz anat-
arajiwa kuwa patina wa Hakan Calhano-
glu kwenye michuano hiyo.

#3. ARTEM DZYUBA |[URUSI

Kama ilivyo kwa Yilmaz, Dzyuba ni
mmoja wa mastraika wanaotarajiwa ku-
chomoza kwenye Euro 2020. Ni nyota
wa kikosi cha Urusi ambaye ana uzoefu
wa kutosha kuanza kwenye michuano
ya Kombe la Dunia mwaka 2018 ambapo
nchi yake iliandaa. Dzyuba amejipam-
banua mwenywe kwenye soka la Urusi.

Mabao yake dhidi ya Hispania, Misri na
Saudi Arabia, pamoja na pasi za mwisho
za kutosha zinamfanya kuwa na wakati
mzuri. Alikuwa kwenye kiwango bora ak-
iwa na Zenit St. Petersburg na amekuwa
mchezaji muhimu kwa timu yake.

Katika mechi 34 kwenye mashindano
yote msimu huu, amehusika katika ma-
bao 29 (mabao 22 na pasi za mwisho

o

saba). Dzyuba amefunga mabao 13 kwe-
nye mechi za kimataifa tangu Kombe la
Dunia mwaka 2018. Urusi ilitinga nusu
fainali ya michuano ya Euro mwaka
2008.

#2. DONYELL MALEN | UHOLANZI

Donyell Malen amekuwa kwenye ki-
wango cha kuvutia msimu huu akiwa
ndiye mfungaji tegemezi wa PSV Ein-
dhoven. Mchezaji huyo wa zamani wa
Arsenal alihamia Uholanzi mwaka 2017
wakati wa kipindi cha dirisha la majira
ya joto.

Malen kwa kipindi cha misimu miwili
iliyopita klabuni hapo amefunga ma-
bao 38 na kutoa pasi za mwisho 10 ka-
tika mechi 58. Alijjitangaza mwenyewe
msimu huu kwa kufunga mabao saba
na pasi za mwisho 10 kwenye Ligi ya Eu-
ropa.

Hakuna mchezaji katika kikosi cha
Uholanzi aliyefunga mabao mengi kwe-
nye kufuzu Euro 2020 kama Donyell
Malen. Awali alikuwa akihuishwa na
klabu kubwa kama Borussia Dortmund.

Kiwango chake bora kwenye Euro 2020 -«

kinaweza kumfanya mchezaji huyo ku-
wania na timu kubwa.

#1. GERARD MORENO | HISPANIA

Ni mshambuliaji wa Villarreal na ali-
maliza nafasi ya pili kama mfungaji bora
wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, msimu huu
nyuma ya Lionel Messi.

Gerard Moreno bila shaka yoyote ni
mmoja wa wachezaji bora kabisa wa His-
pania na katika michuano hii ana nafasi
ya kungara. Tayari Moreno anazivutia

ISIKUPITE

CRISTIANO Ronaldo amekuwa
mchezaji wa kwanza katika his-
toria ya soka kuweza kuibuka
mfungaji bora kwenye ligi tatu
kati ya tano kubwa barani Ulaya,
Premier League, La Liga na Serie
A, hii ni baada ya msimu huu kut-
waa tuzo ya mfungaji bora Italia
[Capocannoniere Trophy] kwa
kufunga mabao 29.

klabu nyingi kutokana na uwezo wake
dimbani na michuano hii ya Euro 2020
inaweza kumnyanyua zaidi.

Alicheza mechi nne za Hispania
msimu huu kuelekea Euro 2020, tatu
akitokea benchi. Hispania haipo kwenye
kiwango kizuri kwa sasa, hivyo uwezo wa
Moreno unaweza kumfanya kuwa mmo-
jawa wachezaji muhimu wa kikosi hicho.
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HELSEA imebeba taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya katika fainali iliyozi-
kutanisha timu za England pekee,
kwa kukifunga kikosi cha kocha, Pep
Guardiola, Manchester City. Ushindi wa Chel-
sea kwenye mashindano hayo ulikuja baada
ya kiwango bora cha kocha Thomas Tuchel.
Taji hilo limewasaidia ‘Blues’
hao kuwa timu ya kwanza
katika historia kushinda mataji
yote makubwa ya Ulaya mara
mbili.
Kai Havertz alifunga bao pekee kwenye
ushindi huo wa 1-0, lakini N’‘Golo Kante ndiye
alikuwa mchezaji bora wa mchezo huo.
Makala haya inawaangalia wachezaji 10
bora kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
huu, ambao ni...

#10. EDOUARD MENDY | CHELSEA

Edouard Mendy alikuwa na kiwango cha
kuvutia sana katika msimu huu ambao ni wa
kwanza hapo Chelsea na anaonekana kufua-
ta nyayo za gwiji, Petr Cech.

Alifikia rekodi ya kutoruhusu mabao kwe-
nye mechi nyingi katika msimu wake wa

kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya akiifikia
ile ya Santiago Canizares (Valencia) msimu
wa 2000-01 na Keylor Navas (Real Madrid)
msimu wa 2015-16.

#9. KARIM BENZEMA | REAL MADRID

Real Madrid mara zote si klabu ya kumtege-
mea mchezaji mmoja. Msimu huu kutokana
na wachezaji kama Eden Hazard na Sergio
Ramos kuwa majeruhi, Kocha Mkuu Zin-
edine Zidane aliwategemea zaidi Karim Ben-
zema na Thibaut Courtois ili kushinda mechi
uwanjani.

Straika huyo wa Ufaransa alikuwa mfungaji
bora wa ‘Los Blancos’ hao katika mashindano
yote na alifunga mabao sita katika mashinda-
no hayo. Alifunga bao katika kila mechi
muhimu msimu huu, akitupia dhidi ya Atal-
anta na Chelsea kwenye hatua ya 16-bora.

#8. LIONEL MESSI | BARCELONA

Barcelona haijaweza kutinga fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya tangu iliposhinda mataji
matatu msimu wa 2014-15. Klabu hiyo kue-
ndelea kumtegemea Lionel Messi ndio im-
ekuwa sababu ya kushindwa kwenye mechi
muhimu.

Messi kwa mara nyingine tena alikuwa
mfungaji bora wa klabu hiyo ya Catalunya

kwa msimu huu wa 2020/21 kwa mabao 30
kwenye LaLiga. Alikuwa mhusika wa mabao
saba kati ya 18 ya Barcelona, akifunga ma-
tano na kutoa pasi za mwisho mbili kwenye
mashindano hayo.

Alikuwa mchezaji pekee wa Barcelona ku-
funga kwenye hatua ya 16-bora dhidi ya Paris
Saint-Germain, akifunga mabao katika mechi
zote mbili wakati wakitolewa kwa uwiano wa
mabao 5-2.\

#7. JOSHUA KIMMICH | BAYERN MUNICH

Bayern Munich walikuwa wamefunga ma-
bao mengi zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu huu, wakifunga mabao 27 hadi
kwenye robo fainali, walishindwa kutinga
nusu fainali baada ya kutolewa na PSG.

Mmoja wa wachezaji wake bora kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu alikuwa
Joshua Kimmich, ambaye alikuwa na pasi
za mwisho nne na kufunga bao moja katika
mechi saba.

#6. NEYMAR | PARIS SAINT-GERMAIN

Paris Saint-Germain walifanya kila kitu na
kutinga fainali ya michuano hiyo msimu wa
2019-20, lakini hawakuwa na bahati kwenye
fainali kwani walifungwa na Bayern Munich.

D ExtraTin ’l,

Msimu huu walilipiza kisasi kwa kuwafun-
ga kwenye robo fainali, huku Neymar ak-
itoa pasi za mwisho mbili. Alifunga mabao
sita msimu huu, ikiwamo ‘hat-trick’ kwenye
mchezo wa hatua ya makundi dhidi ya Ba-
saksehir. Lakini majeraha ya mara kwa mara
yamekuwa yakimuandama zaidi.

#5. KEVIN DE BRUYNE | MANCHESTER
CITY

Kevin De Bruyne alitwaa tuzo ya nyota wa
mchezo mara tatu katika mechi saba za Man-
chester City katika hatua ya mtoano.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji,
amehusika katika mabao 25 ya City kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu, akifunga
mara tatu na kutoa pasi za mwisho nne.

Kwenye fainali aliumia kipindi cha pili na
kutolewa nje wakati Man City wakifungwa na
Chelsea bao 1-0.

#4. RIYAD MAHREZ | MANCHESTER CITY

Riyad Mahrez amejipambanua mwenyewe
kama mmoja wa wachezaji muhimu zaidi wa
Manchester City msimu huu.

Kukosekana kwa washambuliaji na Ra-
heem Sterling kuwa na wakati mgumu mbele
ya lango kukamfanya winga huyo wa Algeria

-

kuwa mfungaji zaidi.

#3. ERLING HAALAND | BORUSSIA DORT-
MUND

Jicho la Erling Haaland kwenye goli ni kali
na kumfanya kuwa mmoja wa wachezaji
muhimu zaidi katika kikosi chake kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20,
alitumia mechi saba tu kufunga mabao 10 na
kutoa pasi za mwisho mbili katika mashinda-
no hayo, lakini alikosa mechi za hatua ya
makundi kutokana na kuwa majeruhi.

Alifunga katika mechi sita na nne kati ya
hizo alifunga mara mbili. Mabao yake 27
kwenye Ligi Kuu yameiwezesha timu hiyo
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa
2021/22.

#2. KYLIAN MBAPPE | PARIS SAINT-
GERMAIN

Kylian Mbappe ni jina linalotajwa sana
kwa sasa katika ulimwengu wa soka.

Mshambuliaji huyo kijana alitengeneza
jina lake haraka na alishinda Kiatu cha Dha-
habu kwa ufungaji bora Ligue 1, baada ya ku-
funga mabao 27 kwa PSG, wakati wakipoteza
taji kwa Lille.
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Pia alikuwa mchezaji wa aina yake kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya akifunga mabao nane.

Hat-trick yake dhidi ya Barcelona kwenye
mchezo wa kwanza wa hatua ya 16-bora, iliwa-
hakikishia PSG nafasi ya kucheza robo fainali.

Amekuwa na ushirikiano mzuri na Neymar
kwenye safu ya ushambuliaji ya PSG na aliku-
wa nyota wa kikosi hicho.

#1. N'GOLO KANTE | CHELSEA

Mechi kubwa huwa zinawatambulisha
wachezaji bora duniani na msimu huu, N'Golo
Kante alikuwa na kiwango bora na cha kuvutia
kwa Chelsea, akionyesha kiwango cha kuvutia
zaidi kwenye safu ya kiungo.

Mchezaji huyo alikuwa nguzo wakati Leices-
ter City wakishinda taji la Ligi Kuu mwaka
2016 na msimu huu amekuwa muhimu kwa
Chelsea kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alikuwa kwenye kiwango bora zaidi kwa
Chelsea msimu huu kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya na ndiye aliyekuwa na
mchango mkubwa zaidi kwenye fainali.

Yote kwa yote kiwango chake ndiho kwa
hakika kabisa kilichoibeba Chelsea kwenye
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu
na kuibuka mabingwa.

/

“Tumefika mwisho wa mzunguko,
kwa hiyo ni sawa kwangu ku-
chukua likizo. Uzoefu huu mzuri
na mrefu sana na Juve, utafika
mwisho mwaka huu,” Kipa wa Ju-
ventus, Gianluigi Buffon, ambaye
ameidakia klabu hiyo mechi 685
'1.; ;imu ya Taifa ya Italia mechi

“Sijui kitakachotokea, lakini [Ky-
lian] Mbappe atakaribishwa Real
Madrid. Ni mchezaji mwenye ubora
wa Kila aina wa kuwa mchezaji

wa Madrid kwa baadaye, natumai
hivyo. Kama ataweza kuja Madrid
itakuwa bora, wachezaji wote

bora wanataka siku moja kuja Real
Madrid,” Mshambuliaji wa Real Ma-
drid na Ufarasa, Karim Benzema.

“Ninaondoka nikiwa nimeinua
kichwa juu na kujivunia mafanikio
yangu kwenye klabu hii. Imefika
wakati wa kuaga na kusema kwa-
herini nyote. Miaka miwili ilikuwa
safari. Asanteni sana Wanasimba na
kila la kheri hadi siku nyingine pan-
apo majaliwa,” aliyekuwa winga
wa Simba, Mkenya Francis Kahata
baada ya kuachana na klabu hiyo.




AFRIKA'HATARI
MICHUANO CAF

Na Adam Fungamwango

AKATI kuna Watan-
zania bado wanaakili
ya kutaka kupunguza
wachezaji wa kigeni
kwa sababu tu eti kuipa nguvu timu
ya Taifa, Taifa Stars, walioshuhudia
Ligi ya Mabingwa Afrika wame-
shuhudia si tu wachezaji wa klabu
kutoka mataifa mbalimbali ya bara
hili, bali hata Ulaya na Amerika ya
Kusini.
Wawakilishi wa Tanzania
kwenye michuano
hiyo, Simba haikuwa na
mchezaji yeyote kutoka
nje ya bara la Afrika.
Ingekuwa hivyo kama
Mbrazil Gerson Fraga
ambaye aliumia kwenye
mechi za mzunguko wa
kwanza dhidi ya Biasha-
ra United angekuwapo.

Simba ilitolewa kwenye hatua ya

JE, WAJUA?

robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa jumla ya mabao 4-3, dhidi
ya Kaizer Chiefs ikifungwa mabao
4-0 ugenini na kushinda 3-0 nyum-
bani.

Wakati Simba ikiwa na wachezaji
10 wa kigeni kutoka nchi mbalim-
bali Afrika, Kaizer Chiefs na timu
zingine zilikuwa na baadhi ya
wachezaji si nje ya nchi yao tu, bali
hata nje ya bara la Afrika.

Wachezaji kutoka nje ya Af-
rika kwa kiasi kikubwa ndiyo wali-
ochangia kuwaondoa wawakilishi
wa Tanzania kwenye michuano
hiyo.

Hii ni kwa sababu klabu siku
zote zinaangalia mataji na si kuten-
geneza timu za taifa za kwao, kwa
sababu hiyo si kazi yao.

Kwenye makala haya
tunawaangalia baadhi ya wachezaji
kutoka bara la Afrika wanaoki-
piga Ligi ya Mabingwa, huku wen-
gine timu zao zikiwa zimetolewa,
twende sasa...

MANUEL Neuer amefikia
rekodi ya Oliver Kahn
ya kipa aliyedaka mechi
nyingi bila kuruhusu bao
[clean sheets] (mechi 204).
Neuer amefikia rekodi
hiyo baada ya mechi 437
tu, wakati Kahn yeye
alihitaji mechi 557 kuweka
rekodi hiyo Bundesliga.
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Kaizer, Chiefs)
Samir; Nurkovic,
akiwania mpira
dhidi,ya wal;
inzi,wa Simba,
Joash Onyango
najTaddeo
Lwanga kwenye

Mabingwa'Af;
rika' |||yop|gvva
Uwanja.wa FNB!

CHA: MAKTABA

#1. SAMIR NURKOVIC - KAIZER
CHIEFS

Huyu ndiye mchezaji maarufu
zaidi aliyetoka nje ya bara la Afrika
kwa Watanzania. Amekuwa mido-
moni mwa Watanzania mara baada
ya kuonekana akiichezea timu yake
ya Kaizer Chiefs na kufunga mabao
mawili kwenye mechi ya kwanza ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Simba.

Nurkovic ni raia wa Serbia
anayekipiga kwenye klabu hiyo ya
Afrika Kusini na amekuwa ndiye
straika tegemeo kwa timu hiyo kwa
sasa.

#2. AHMED ABDELKADER - CR
BELOUIZAD

Huyu ni kipa wa kutumainiwa
na timu ya CR Belouizad ambayo
ilitolewa kwa mikwaju ya penalti
na Esperance ya Tunisia kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika. Ni raia wa
Ufaransa, ingawa kwa upande wa
pili pia ana uraia wa nchi hiyo ya
Algeria. Naye alikuwa ni mmoja wa
wachezaji nje ya Afrika waliocheza
Ligi ya Mabingwa Afrika.

#3. LEANDRO SIRINO - MA-
MELODI SUNDOWN

Jina lake kamili ni Leandro Gas-
ton Sirino Rodriguez. Ni mchezaji
wa Mamelodi Sundown raia wa
Uruguay anayecheza nafasi ya ki-
ungo kwenye klabu hiyo ambayo
kama Simba ilitolewa hatua ya robo

Straika hatariwa

mechi,ya'Ligi.ya

Afrika Kusini! Pl

fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Al Ahly ya Misri, baada ya
kuchapwa mabao 2-0 ugenini na
kulazimishwa sare ya bao 1-1 ny-
umbani. Ni mmoja wa wachezaji
walioipa timu hiyo ubingwa wa Ligi
Kuu msimu huu.

#4. FEDI BEN CHOUG - ESPER-
ANCE

Mchezaji huyu ni kiungo msham-
buliaji anayeichezea klabu ya Es-
perance ya Tunisia ambayo tayari
iko hatua ya nusu fainali. Ni raia wa
Ufaransa, ambaye pia ana uraia wa
Tunisia.

#5. KEARYN BACCUS - KAIZER
CHIEFS

Huyu ni kiungo mshambuliaji
raia wa Australia. Katika kuimari-
sha timu yao, Kaizer Chiefs wal-
itoka nje ya bara la Afrika na kwen-
da kumchomoa mchezaji huyo
anayekipiga na timu hiyo, sasa
ikiwa kwenye hatua ya nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

#6. ANICE BADRI - ESPERANCE

Anacheza kama winga wa kulia
wa klabu hiyo konge Afrika. Huyu
pia ni raia wa Ufaransa, lakini pia
amechanganya na uraia wa Tuni-
sia alitoka Ulaya na kwenda nchini
Tunisia kujiunga na timu hiyo.

#7. RICARDO SANTOS - MA-
MELODI SUNDOWNS

Ni beki wa kati tegemeo kwenye
kikosi cha Mamelodi Sundowns
raia wa Brazil. Amekuwa mmoja
wa mabeki bora kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika msimu huu, akiwa
mmoja wa wachezaji kutoka nje
ya bara la Afrika, ambaye ametoka
kwao kutafuta malisho na kuipa
heshima kubwa klabu hiyo Sauzi.

#8. SOFIAN EL MOUDANE -
WYDAD CASABLANCA

Ni beki wa kati wa timu ya Wy-
dad Casablanca ya Morocco am-
bayo huchezea Mtanzania Simon
Msuva. Beki huyu tegemeo wa timu
hiyo ni raia wa Ufaransa, timu yake
ikiwa tayari imetinga nusu fainali.

#9. LEONARDO CASTRO -
KAIZER CHIEFS

Huyu ni kiungo mshambuliaji
raia wa Colombia anayekipiga kla-
bu ya Kaizer Chiefs. Itakumbukwa
huyu ndiye aliyefunga bao la nne
kwenye mechi ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika nchini Af-
rika Kusini, Simba ikifa mabao 4-0,
ingawa alidhibitiwa kwenye mechi
ya pili.

#10. MAURICIO ALFONSO -
MAMELODI SUNDOWNS

Ni mmoja wa mastraika hatari
kwenye kikosi cha Mamelodi Sun-
downs kama ilivyokuwa kwa Nurk-
ovic wa Kaizer Chiefs. Mabao yake
yameibeba sana timu yake hadi
ilipofikia hatua ya robo fainali kwa
kutokewa na Al Ahly.
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TEMESA yatakiwa kubadilika Kiutendaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

ATIBU Mkuu wa Wizara ya

Ujenzi na Uchukuzi (Sekta

ya Ujenzi), Mhandisi Jo-

seph Malongo, ameutaka

Wakala wa Ufundi na Umeme Tan-

zania (TEMESA), kubadilika kiutend-

aji ili kuondoa malalamiko yaliyopo
kuhusu huduma zinazotolewa.

Mhandisi Malongo aliyasema

hayo katika uzinduzi wa karakana

sita zinazohamishika (mobile work-

shop), vifaa stahiki vya kuchunguza

ubovu wa magari pamoja na viti 33

vya wenye mahitaji maalum kwa ajili

ya kusaidia abiria wanaovuka katika

vivuko vyote nchini vinavyosimami-

Alisema pamoja na wakala huo
kuwa na karakana kila mkoa, lakini
bado huduma zinazotolewa haziri-
dhishi.

“Wakala huu umebweteka kuto-
kana na kukosekana kwa ushindani
wa kibiashara na kuwa ni Taasisi ya
Serikali pekee kwenye matengen-
ezo ya magari, nilivyoingia wizarani
mwezi wa tatu, niliamua kufanya
utafiti kwa baadhi ya Taasisi za Seri-
kali kuhusu utendaji wa TEMESA,
nilifanya hivyo kwa sababu nili-
kuwa mlalamikaji kuhusu huduma
zinazotolewa na Wakala huu,” alise-
ma.

Alibainisha matokeo ya utafiti
wake yalionyesha asilimia 75 ya

wamebweteka na pia wafanyakazi
wake hawaendani na mabadiliko ya
teknolojia.

“Pia utafiti ulibaini kuwa Wakala
huu umetawaliwa na ukiritimba,
ukosefu wa uweledi kwenye kazi na
ubadhirifu wa vipuri ambapo baa-
dhi ya vifaa vinavyofungwa katika
magari si halisi na huharibika muda
mfupi mara tu baada ya kupatiwa
huduma,” alisema.

Aliutaka kuondokana na malala-
miko hayo na kuboresha usimamizi
wa kifedha ambao utalenga kutoa
huduma nzuri kwa wateja wao.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Bodi wa Wakala huo, Prof. 1d-
rissa Mshoro, aliiomba serikali kupi-

mafundi wa kutosha ili kuongeza
idadi ya mafundi na kuwapatia ujuzi
utakaoendana na mabadiliko ya
teknolojia ambayo yatawasaidia ku-
fanya kazi zao kwa ufanisi.

Naye, Mtendaji Mkuu wa TEME-
SA, Mhandisi Japhet Maselle, alisema
ununuzi wa karakana zinazoham-
ishika umelenga kusogeza huduma
kwa wateja walio mbali na karakana
za mikoa.

Pia alisema kutoa huduma ya
matengenezo ya dharura yanay-
otokea maeneo yasiyo na karakana
hasa magari na mitambo yanapoku-
wa safarini au kazini nje ya ofisi.

Kuhusu vifaa vya kuchunguza
ubovu wa hitilafu za magari na mi-

Wakala umepanga kupeleka vifaa
hivyo katika kila kituo na kufafanua
kuwa vifaa hivyo vitasaidia kubaini
tatizo kwa usahihi na kwa muda
mfupi, kutaboresha huduma na ku-
punguza muda wa matengenezo ya
magari na mitambo pamoja na ku-
punguza malalamiko ya wateja ku-
fungiwa vipuri visivyo halisi.
Alisema zaidi ya Sh. milioni 765
zimetumika katika ununuzi wa
karakana sita zinazohamishika
ambazo zitagawiwa katika mikoa
ya Arusha, Mwanza, Mtwara,
Mbeya,Tabora na Dodoma, ununuzi
wa vifaa 30 vya kuchunguza ubovu
na hitilafu za magari na mitambo
pamoja na viti 33 vya wenye mahitaji

wa na Wakala huo. watu aliowahoji walisema TEMESA tia Wakala huo kuendelea kuajiri tambo, Mhandisi Maselle alisema maalum.
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TEMESA e :.'rﬂussn -ﬁ- ~ V“an? Wapewa.
e e . = - nafasi kampeni
1 =TT L [
lam | | 41— § kutunza

mazingira

Na Augusta Njoji, DODOMA
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MWENYEKITI wa Kamati Maalumu
ya Uratibu wa Kampeni ya Mazingira
nchini, Seif Ali Seif, amesema katika
kufanikisha kampeni hiyo ni lazima
kuwajengea vijana utamaduni imara
wa kutunza mazingira.

Akizungumza juzi kwenye kilele cha
maadhimisho ya siku ya mazingira ili-
yoambatana na uzinduzi wa kampeni
hiyo, Seif alisema ili kufanikisha hilo
kampeni inapaswa kuanzisha kwenye
shule hadi vyuo vikuu.

“Tunawategemea wanafunzi ku-
fanikisha hilo, tukipanda mbegu nzuri
tutapata matunda mazuri, pia elimu
va kutosha inapaswa kutolewa kuan-
zisha ngazi ya familia ili kuhamasisha
wananchi kushiriki kutunza mazingira
na si kusubiri siku ya maadhimisho,”
alisema.

Alisema mabadiliko ya mazingira
yamesababisha vipindi vya mvua na
kiangazi kushindwa kutabirika kama
zamani.

“Natoa shukrani kwa serikali kwa
heshima iliyotupatia sisi wajumbe 19
ambao tumekabidhiwa jukumu hili
muhimu la kitaifa la kusimamia utun-
zaji wa mazingira,” alisema.

Alisema kamati hiyo anayoisimamia
inajumuisha wadau kutoka taasisi
mbalimbali za serikali na binafsi,
hivyo itahamasisha kila kaya, taasisi,
mkoa na kitaifa kuhusu utunzaji
mazingira.

“Tunaahidi kwa pamoja kushiriki-
ana na serikali kutimiza majukumu
yetu kwa weledi na vadilifu mkubwa,
kampeni hii inalenga kuhamasisha ka-
tika kila kaya taasisi, kimkoa, kiwizara
na kitaifa, baada ya kuhamasisha ni
kuwashirikisha kuunga mkono azma
hii ya mazingira kwa pamoja na kwa
vitendo,” alisema.

Alisema kamati hiyo
itawashindanisha na kupata washindi

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi) Mhandisi Joseph Malongo (wa nne kushoto), akikata utepe kuashiria
uzinduzi wa karakana sita zinazohamishika zilizonunuliwa na Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) kwa ajili ya kusogeza huduma kwa
wateja walio mbali na karakana za mikoa. Karakana hizo zitasambazwa katika Mikoa ya Mtwara, Dodoma, Mbeya, Mwanza, Arusha na
Tabora. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Skimu zote za umwagiliaji kukaguliwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

“Naiomba hii kamati iende
ikatembelee miundombinu il-
iojengwa na miradi, na wakati
mnatembelea mnapaswa ku-
fikiria kama hizo zingekuwa za
kwako ungejenga namna hiyo na-
kuziacha bila faida,” alisema.

Alisema serikali imeanzisha
mfuko wa umwagiliaji ambao
umeanza mwaka huu na mata-
rajio ni kukusanya Sh. bilioni 42
kwa ajili ya kusaidia shughuli za
umwagiliaji.

“Tunatakiwa kuwa na irriga-
tion ambayo inajitegemea, ku-
jiendeshavizuri na kuwa na vy-
anzo vyake vya mapato ili taasisi
iweze kujiendesha yenyewe,”
alisema Bashe.

jiuliza hizo fedha zinarudi kwa
namna gani. Alisema kuwa tume
hiyo inawajibu wa kutoa taarifa
zote katika maeneo ambayo ya-
natakiwa kufanyiwa maboresho.

“Inatakiwa wiki hii mkubaliane
wenyewe na mje na wasilisho la
namna ya kuzifanya hizo skimu
uchunguzi ufanyike kwenye
skimu zote na kuangalia nini ki-
natakiwa kwa ajili ya kufanyiwa-
matengenezo,” alisema.

Alisema tume hiyo inapaswa
kubadilishwa muundo ili kujisi-
mamia yenyewe.

“Siyo vizuri tuendelee kusaid-
ia katika miradi ya umwagiliaji,
serikali itaweka kidogo na wen-
gine wawekeze, halafu unaten-

giliaji ikiwa ni pamoja na ku-
weka nguvu katika mashamba
ya Wakala wa Mbegu kwa ajili ya
kupanda mbegu.

“Tunatarajia kuweka miun-
dombinu ya umwagiliaji katika
mashamba yote 13 ya ASA... huu
ndio mkakati uliopo ili ASA
aweze kufanya shughuli zake
kwa mwaka mzima bila bu-
ghudha yoyote, hapa haijalishi
tuna kiasi gani cha fedha, lakini
ni lazima tuwekeze katika vifaa
ili ifanye kazi ya kukusanya maji
yanayosafiri ovyo kwa kuchimba
mabwawa,” alisema.

Awali, Mratibu wa mradi wa
USAID wa sera bora, Prof. David
Nyange, alisema kilimo chaum-

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, ameiagiza Tume ya
Taifa ya Umwagiliaji kukagua
skimu zote za umwagiliaji ili ku-
jua vikwazo vilivyopo na namna
zinavyofanya kazi.

Aidha, ameitaka kuangalia
namna ya kuibadilisha kuwa
mamlaka ili ijiendeshe yenyewe
badala kutegemea uwezeshaji wa
wizara.

Bashe aliyasema hayo kwenye
kikao cha pamoja na taasisi hiyo
kilichojumuisha taasisi mbalim-
bali za wizara hiyo.

Alisema serikali inajenga na

kuwekeza kwenyemiundombinu  genezwamfumo ambao utakuwa Pia, alisema Wizara ya Kilimo  wagiliaji kinahitaji —uwekezaji wa Kitaifa, na kwamba jukumu hilo
ya umwagiliaji na wataalamu unafanya kazi bila changamoto imeamua kuweka kazi ambazo mkubwa ili kuleta maendeleo ni zito na linatakiwa kufanikishwa
lazima waweke utaratibu wa ku-  yoyote.” zitafanywa na Tume ya Umwa-  nchini. kimkakati.



16 Nipashe

Jumatatu Juni 7, 2021

HABARI MBEYA

I Uharibifu mazin

Polisi yawafunda
madereva sheria

§Chunya kuwa jangwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA Na Nebart Msokwa, CHUNYA
JESHI Ia Polisi kitengo cha Usalama ILAYA ya Chu-
Barabarani mkoani Mbeya, limewa- nya mkoani Mbeya
taka madereva wote wa vyombo vya inakabiliwa na
moto kuhakikisha wanafanya kazi tishio la jangwa

hiyo kwa kuzingatia sheria za usalama
barabarani ikiwamo kuwa na leseni ya
udereva.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu wa
Kikosi cha Usalama Barabarani wa
Mkoa wa Mbeya, Meloe Busema,
wakati alipokuwa anazungumza na
waendesha pikipiki za abiria maarufu
kwa jina la bodaboda na waendesha
bajaji.

Alisema madereva wengi wa vy-
ombo hivyo wamekuwa wakisababi-
sha ajali kutokana na kutozijua sheria
za usalama barabarani na kuwataka
kwenda shuleni kupata mafunzo ya
udereva.

Alisema Jeshi hilo kwa kushiriki-
ana na moja ya Vyuo vya udereva
kwa madereva hao ili kuhakikisha
wanazifahamu sheria na kuzizingatia
wakati wa kuendesha vyombo hivyo
ili kupunguza ajali.

“Tumeamua kuanzisha mafunzo
haya ili kuwarahisishia madereva
hawa kuyapata na kupata leseni,
baada ya mafunzo haya hatutege-
mei kumuona dereva anayeendesha
vyombo hivi akiwa hana leseni ya
udereva,” alisema Buzema.

Alisema Mkoa wa Mbeya ni mion-
goni mwa mikoa yenye vyombo
vingi vya moto na mafunzo hayo ni
muhimu akawataka hata madereva
ambao tayari wana mafunzo kuhud-
huria ili kukumbushwa baadhi ya
misingi.

Alisema wataendelea kufanya
oparesheni za kukagua vyombo vya
moto na madereva ili kuhakikisha
vinafanya kazi kwa kufuata sheria na
kupunguza ajali za barabarani.

Aliwataka viongozi wa bodaboda
na bajaji kuwahamasisha wanachama
wao kuhudhuria mafunzo hayo ili
wafanya kazi kwa kufuata sheria
na kuepuka migogoro isiyokuwa ya
lazima.

: kutokana na uharibifu wa mazin-
: gira ikiwamo ukataji ovyo wa miti
¢ kwa ajili ya shughuli za uchimbaji
: wa madini, shughuli za kilimo na
¢ uchomaji wa mkaa.

: Mwenyekiti wa Halmashauri
: yawilaya hiyo, Bosco Mwanginde,
aliyasema hayo juzi wakati wa
¢ kilele cha maadhimisho ya wiki
: ya mazingira duniani ambayo
. kwa wilaya hiyo yalifanyika ka-
: tika Soko la Uhindini lililopo Chu-
: nyamjini.

: Alisema maeneo mengi ya
¢ wilaya hiyo yameharibiwa ku-
: tokana na ongezeko kubwa la
: ukataji wa miti bila kupanda
: mingine, huku wachimbaji wa
¢ madini wakiyaacha mashimo
bila kuyafukia baada ya kumaliza

kuchimba.

Aliwataka wakazi wa wilaya
hiyo kuwa na utamaduni wa ku-
panda miti kwenye maeneo yao
ili kulinda mazingira yasiharibike
kwa maelezo kuwa ndio uhai wa
binadamu na viumbe wengine.

Aidha, walimu katika shule
zote za wilayani humo wametaki-
wa kutoa elimu ya mazingira kwa
wanafunzi ili kuwajengea utama-
duni kundi hilo ambalo linaelewa
zaidi.

“Sisi wanachunya ndio tunaon-
goza kwa kudharau mazingira,
tunakata miti ovyo tukiamini
kuwa haitaisha kwa sababu tuna
misitu mingi, niwaambie tu
kwamba miti hii inaisha, hii Chu-
nya ya sasa ni tofauti na ya miaka
iliyopita, hii ya sasa inabadilika
inakuwa kame,” alisema
Mwanginde.

Aliwataka wakulima kuhakiki-
sha wanapanda miti pembezoni
mwa mashamba yao kwa ajili ya

matunda na kuni ili kuepusha
ukataji miti ya asili kwa ajili ya
nishati.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Chunya, Sophia
Kumbuli, aliwataka wananchi
kuhakikisha kila mmoja anajenga
choo bora ili kuepuka kuchafua
mazingira na kusababisha ma-
gonjwa ya mlipuko ambayo yana-
gharimu maisha ya watu.

Aliwataka pia kushiriki kwenye
usafi wa mazingira ya makazi,
biashara na taasisi za umma ili
kuyafanya maeneo yao kuwa
masafi wakati wote.

Alisema hali ya hewa nzuri
husababishwa na uwapo wa maz-
ingira safi ikiwamo utunzaji wa
misitu ambayo ndiyo chanzo cha
hewa ya oksijeni ambayo hum-
fanya binadamu na viumbe hai
vingine kuendelea kuishi.

“Maingira ndio uhai wetu, kwa-
hiyo nawaomba wananchi wote
kila mmoja ashiriki kutunza maz-

gira watishia

ingira ili uhai wetu uendelee ku-
wepo, tujenge utamaduni wa ku-
panda miti kwenye makazi yetu
kwa ajili ya kivuli na matunda,”
alisema Kumbuli.

Akizungumza kwa niaba ya
Idara ya wanyamapori na misitu,
Ofisa wanyamapori wa wilaya
hiyo, Petro Haule, alisema waka-
ti wa maadhimisho ya siku ya
mazingira duniani viongozi wa
serikali na wananchi walishiriki
shughuli mbalimbali za utunzaji
wa mazingira.

Alizitaja baadhi ya shughuli
hizo kuwa ni pamoja na upandaji
wa miti kwenye maeneo mbal-
imbali ya umma ikiwamo katika
hospitali ya wilaya pamoja na
Soko la Uhindini.

Vilevile, alisema viongozi wa
nanchi kufanya usafi kwenye vy-
anzo vya maji ili kuyafanya mae-
neo hayo kuwa rafiki kwa afya za
wananchi.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Halmashauri
va Wilaya
ya Chu-

nya mkoani
Mbeya,
Sphia
Kumbuli
akimwagilia
moja ya miti
iliyopandwa
katika
Hospitali ya
Wilaya hiyo
juzi wakati
wa maa-
dhimisho ya
kilele cha
wiki ya maz-
ingira du-
niani. PICHA:
NEBART
MSOKWA.

Mkandarasi aahidi kasi ukarabati MV Mbeya

NA NEBART MSOKWA, KYELA

UKARABATI wa meli ya MV
Mbeya II iliyopata hitilafu baada ya
kupigwa na dhoruba hivi karibuni,
umeanza.

Kazi hiyo imenza, huku Kam-
puni ya Songoro Marine ambayo
ndiyo iliyojenga meli hiyo pamoja
na zingine mbili za mizigo ikiahidi
kukamilisha ndani ya siku 14 zilizo-
tolewa na serikali.

Meli hiyo ilipigwa na dhoruba ka-
tika ufukwe wa Mtema kwenye Ziwa
Nyasa, wilayani Kyela ikitokea katika
Bandari ya Mbamba Bay mkoani
Ruvuma kuelekea katika Bandari
ya Kiwira, wilayani Kyela na zaidi
ya abiria 80 waliokuwamo walinu-
surika kifo.

Baada ya hitlafu hiyo, serikali il-
isitisha safari za meli hiyo mpaka
itakapofanyiwa ukarabati na tath-
mini pamoja na meli zote za abiria

zinazofanya kazi ndani ya ziwa
hilo.
Naibu Waziri wa Ujenzi na

Uchukuzi, Mwita Waitara, alifanya
ziara ya kikazi hivi karibuni katika
Bandari ya Kiwira na kufanya ki-
kao maalumu na wadau wa meli
na kutoa maelekezo kwa Mam-
laka ya Bandari (TPA) kushirikiana
na Kampuni ya Songoro Marine,
kukarabati meli hiyo ndani ya siku
14.

Akizungumza na wandishi wa
habari, Mkurugenzi wa Kampuni
ya Songoro Marine, Salehe Son-
goro, alisema wameshaanza kazi

ya ukarabati kwa kuanzia kuitoa
kwenye maji meli hiyo na kuanza
kuichunguza maeneo ambayo ya-
meharibika.

Alisema kwa sasa ni vigumu ku-
kadiria gharama itakayotumika
kuikarabati meli hiyo mpaka wa-
takapoifanyia uchunguzi na kubaini
maeneo mengine ambayo imehar-
ibika mbali na injini na taa ambazo
zilibainika awali.

“Kuna baadhi ya maeneo tunasu-
biri ‘tui-dock’ (tuiopowe) ndiyo tut-
ajua gharama, lakini naamini ndani
ya siku 14 ambazo Naibu Waziri
ametupatia tutakuwa tumemaliza
kazi na wananchi wataanza kupata
huduma,” alisema Songoro.

Alisema kampuni yake iko ima-
ra na ina wataalamu wa kutosha

ambao wana uwezo wa kuifanyia
matengenezo meli hiyo haraka na
kwa viwango vinavyotakiwa.

Baadhi ya wananchi wa Wilaya ya
Kyela waliwaomba maofisa wa TPA
kuwashirikisha kwenye shughuli
mbalimbali zinazohusu meli hizo
ili na wao wawe na taarifa za kuto-
sha zitakazowafanya washiriki hata
kwenye uokozi.

Mbunge wa Kyela, Ally Jumbe,
alisema wakati meli hizo zinajeng-
wa wananchi wa wilaya hiyo wa-
likuwa wanashirikishwa na ndiyo
waliokuwa wanatoa ulinzi, lakini
baada ya kukamilika hawajawahi
kushirikishwa tena.

Alisema walishangaa baada ya
kuona meli hizo zimeondolewa ka-
tika eneo hilo na kupelekwa Mbam-

ba Bay na baadaye kusikia kupitia
vyombo vya habari kwamba Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa amezizin-
dua.

“Tunaomba tupewe taarifa za
kutosha ikiwamo ratiba za safari
za meli hizi ziwepo kwenye seri-
wa Wilaya ambaye ndiye mwenye
vyombo vya ulinzi na usalama, hii
meli ilipata dhoruba bila hata Mkuu
wetu wa wilaya kujulishwa,” alisema
Jumbe.

Naye Njohore Mwangonda alise-
ma wananchi wa wilaya hiyo ha-
wajui ni nini kilichosababisha meli
hiyo kupata shida huku akiwataka
wataalamu kuwapa taarifa sahihi
kwa maelezo kuwa kila mtu ana
majibu yake.
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HABARI ZANZIBAR
Othman asisitiza wananchi

Waomba ulinzi

kutunza mazingira

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais, Othman Masoud Othman,
amesema ni wajibu wa kila mwa-
nanchi kuhakikisha anatunza
mazingira kwa faida ya vizazi vya
sasa na vijavyo.

Akizungumza katika kilele cha
maadhimisho ya siku ya mazin-
gira duniani, Nyamanzi Wilaya
ya Magharibi ‘B’, Unguja, alisema
sio vyema jamii kuharibu mazin-
gira huku jukumu la kuyatunza
na kuyasimamia wakiziachia
taasisi maalum au viongozi wa
serikali.

Katika maadhimisho hayo
yaliyoambatana na kupanda
mikoko kwenye ufukwe wa Ny-
amanzi uliojumuisha wadau

mbalimbali wa mazingira, wa-
nafunzi na wananchi wa shehia
za Nyamanzi na Dimani, Maka-
mu huyo aliitaka jamii kuelewa
athari za uharibifu wa mazingira

S

kwa nchi.

Alisema, kama kasi ya ukataji
miti na ufyekaji ovyo wa misitu
haitadhibitiwa, kuna hatari ya
kusababisha janga la kimazin-
gira na kuiweka ardhi kwenye
ukame, hivyo kupoteza rutuba
na kudumaza kilimo cha mazao
ya chakula na biashara.

“Wakati nikija hapa, nilikuwa
nayatazama maeneo ya Ny-
amanzi ya sasa nikiilinganisha
na ile ya zamani. Kwa kweli
utashi wetu umetufanya tu-
kate miti na misitu katika ardhi
ambayo ingefaa kwa kilimo na
badala yake tumejenga nyum-
ba,” alisema.

Ingawa alikiri kuwa ujenzi wa
nyumba za makazi ni jambo la
msingi kwa binadamu, lakini
alisema kwa bahati mbaya bado
Zanzibar haijaweza kutumia
ardhi ndogo kwa kujenga ma-
jengo makubwa yatakayokaliwa
na watu wengi na badala yake
kila mtu anakimbilia kujenga ny-

umba ndogo kulingana na kipato
chake.

Alisikitishwa na watoto wengi
wa sasa kutojua matunda yali-
yokuwa mashuhuri Zanzibar
akitoa mfano wa zambarau, fuu,
mbura, pilipili doria na mengine,
ambayo alisema yametoweka
kutokana na kukatwa miti hiyo
bila kupandwa mingine.

Aidha, aliwahimiza wananchi
kuendeleza utamaduni wa ku-
panda miti katika maeneo ya-
nayowazunguka, ili kurejesha
uasili wa visiwa vya Zanzibar,
ambayo miaka iliyopita ilivu-
tia kwa rangi ya kijani kibichi
iliyopambwa pia na aina mbal-
imbali za ndege na viumbe wen-
gine.

Naye Dk. Saada Mkuya Salum,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, alisema hat-
ua ya kupanda mikoko, imelenga
kutekeleza agizo la Makamu wa
Kwanza wa Rais, kuwataka wa-
tendaji kujikita zaidi katika kazi
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za vitendo nje ya ofisi.

Alisema, miongoni mwa mam-
bo yanayofanywa na Idara ya
Mazingira kwa ustawi wa nchi, ni
kuzishirikisha asasi za kiraia, wa-
naharakati na wanafunzi katika
mikakati ya kurejesha uoto wa
asili unaopendezesha mandhari
ya Zanzibar.

Pia alisema, katika kuthamini
juhudi za wadau na asasi hizo
kutunza mazingira, maadhim-
isho ya mwaka huu yamehusisha
kuwatunza washirika waliofanya
vizuri zaidi katika uhifadhi wa
mazingira.

Alisema, zawadi hizo zime-
lenga kuishajiisha jamii hasa
makundi ya vijana na wanawake
katika kutambua umuhimu wa
kuhifadhi mazingira kwa viten-
do.

Ujumbe wa mwaka huu kwa
Zanzibar katika kuadhimisha
siku hiyo ni, “Tunza mazingira
kwa kurejesha uasilia wake ku-
fikia uchumi wa bluu”.

Makamu
wa Kwanza
wa Rais wa
Zanzibar,
Othman
Masoud,
akipanda
mti aina ya
mkoko ka-
tika fukwe
va Bahari
ya Nyaman-
zi nje ya
B mji wa

¥4 Zanzibar,

| katika maa-
dhimisho
va Siku ya
Mazingira
Duniani.
PICHA:
¥ RAHMA

i SULEIMAN
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Watakiwa kujikita kil

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAFUGAJI wa mazao ya ba-
harini wametakiwa kujikita
katika kilimo cha majongoo ya
pwani ambacho mabhitaji yake
ni makubwa katika soko la nje la
kimataifa.

Hayo yalisemwa na Waziri
wa Uchumi wa Bluu na Uvuvi,
Abdalla Hussein Kombo, wakati
akiwasilisha makadirio, mapato
na matumizi ya wizara hiyo kwa
mwaka wa fedha 2021-2022 ka-
tika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi.

Alisema

wizara tayari

imeanza kuwashajihisha wafu-
gaji wa mazao ya pwani iki-
wamo majongoo na jumla ya
wafugaji 180 wametambuliwa
katika mikoa mitano ya Unguja
na Pemba.

Alisema hatua hizo ni pamoja
na ujenzi wa vizimba vinne vya
mashamba ya mfano vyenye
mita za mraba 1,800 kila kimoja
vya Mkokotoni, Kama, Shungi,
Makunduchi na Chwaka.

Alisema ziara ya kuangalia
maeneo yaliotengwa kwa ajili ya
ufugaji wa vifaranga vya majon-

Bungi na Kingungwi na maeneo

ya ufugaji wa vifaranga umean-
za.

Alisema kituo cha vifaranga
kiliopo Beit-el-Ras kinaendelea
na kazi za uzalishaji vifaranga
hivyo kwa ajili ya wakulima wal-
ioamua kujikita katika kilimo
hicho.

“Utafiti uliofanywa na wiz-
ara umebaini kwamba ufu-
gaji wa mazao ya majongoo
ya pwani hivi sasa una tija
kubwa na kipato chake ni kizuri
kitakachomkomboa mkuli-
ma kwa hivyo tumeanza
kuwashajihisha walengwa hao,”
alisema.

Alisema serikali ya Zanzibar

Imo cha majongoo

ipo katika hatua za mwisho za
ujenzi wa kiwanda cha kusarifu
mazao ya baharini ya mwani na
kuongeza thamani ya uzalishaji
wake.

Alisema kiwanda hicho kinat-
arajiwa kujengwa Chamanang-
we, Pemba ambacho kitakuwa
mkombozi kwa wakulima wa
kilimo hicho ambao asilimia 80
ni wanawake.

Aidha, alisema katika
utekelezaji wa mpango kuele-
kea uchumi wa bluu serikali
inakusudia kujenga kiwanda cha
kusarifu dagaa huko Mkokotoni
pamoja na minofu ya samaki
huko Malindi Unguja.

kudhibiti
-udhalilishaji
Kijinsia

Na Mwandishi Wetu

WAATHIRIKA wa matukio ya udhal-

¢ ilishaji wa Kkijinsia visiwani Zanzibar,

¢ wameviomba vyombo vya ulinzi na

* usalama kuhakikisha vinaimarisha ulinzi
: na kuwadhibiti watuhumiwa wa vitendo
vya udhalilishaji kutotoroka ili kuzuia ud-
: halilishaji mwingine unaoweza kutokea.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyaka-

: ti tofauti, waathirika hao ambao watoto
: wao wamebakwa na kulawitiwa (majina
¢ janahifadhiwa), walisema watuhumiwa
: wa matukio hayo wanapopewa dha-

: mana hutoroka kutoka sehemu moja na
: kwenda nyingine.

Walisema licha ya kutoroka wengine

: wanapokua nje kwa dhamana, huwapa
¢ vitisho jambo ambalo linawaathiri Kisai-
: kolijia watoto waliofanyiwa udhalilishaji.

“Mimi mtoto wangu amebakwa mtuhu-

* miwa yupo nje kwa dhamana na kesi hizi
: kwa mujibu wa sheria hazina dhamana

: sasa inakuwaje wanapewa dhamana..

: tunaomba dhamana isitolewe,” alisema

: mama wa mtoto huyo.

Mwaka jana, kisiwani Pemba, mtuhu-

: miwa Abubakari Juma Kombo (18),

: mwalimu wa madrasa huko Chokocho

: Wilaya ya Mkoani Pemba, anadaiwa ku-
: toroka kabla ya hukumu yake kutolewa
: Aprili 9, 2020.

Mtuhumiwa huyo alipata hukumu ya

1 kwenda chuo cha mafunzo miaka 12, na
¢ kulipa fidia ya Shilingi milioni nne, baada
: va kupatikana na hatia ya kumlawiti

: mwanafunzi wake mwenye umri wa

! miaka sita kama ilivyosomwa na Hakimu
: wa Mahakama ya Mkoa Chake Chake,

: Abdull-razak Abdull-kadir Ali.

Inadaiwa mwalimu huyo wa madrasa

: alitorokea Unguja na hakuweza kutu-
: mikia adhabu yake hiyo.

Kombo ambaye sasa ana miaka (19),

: inadaiwa kuwa alipotoroka Pemba na

¢ kukimbilia Unguja alifanya tena vitendo
: hivyo vya udhalilishaji na kushtakiwa

: tena kwa mara ya pili.

Katika kesi yake ya pili anadaiwa

¢ kuwalawiti watoto wawili huko Shehia
: ya Mtopepo Darajabovu, Unguja Machi
1 2021

Uchunguzi wa Nipashe uligundua kuwa

¢ kesi yake hiyo ilifunguliwa mahakama

: ya Mkoa Mwera, kesi namba IR52/2021,
: na hatimaye kesi hizo kuhamishiwa

: Mahakama ya Mkoa Vuga na kuripotiwa
: kama kesi mbili tofauti za ulawiti wa

: watoto hao zenye namba 75/2021 na

1 76/2021 na mtuhumiwa yupo rumande

¢ na kesi yake inaendelea.

Akitoa maoni yake wakati akizun-

: gumza na Nipashe Mkurugenzi wa

: Chama cha Waandishi wa Habari Wa-

: nawake Tanzania (TAMWA), Zanzibar, Dk.
: Mzuri Issa, aliomba vyombo vya ulinzi

: kuwa makini na watuhumiwa wa ubakaji
: na kuhakikisha wanabakia kwenye ulinzi
mkali hadi kesi zao zinapomalizika.

Alisema kuachwa kwa watuhumiwa

: hao kunaweza kuleta majanga makubwa
: kwa vile hupenda kurudia vitendo hivyo
: popote walipo na kuendeleza udhalil-

¢ ishaji wa kijinsia na kuharibu maisha ya
: watoto wengi.
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HABARI KITAIFA

Madereva 27 wafungiwa |
leseni kwa miezi sita

Na Shaban Njia, KAHAMA

MADEREVA 27 wamefungiwa
leseni zao kwa muda wa miezi
sita kutokana na makosa mbal-
imbali ya usalama barabarani,
ikiwamo mwendo kasi na ku-
haribu Mifumo ya Udhibiti
Mwendo (GPS).

Mkuu wa kikosi cha usalama
barabarani nchini, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa
Jeshi la Polisi, Wilbroad Mu-
tafungwa (pichani), aliwafun-
gia wakati akikagua na kutoa
elimukwa madereva wa maba-

uo cha mabasi Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama, mkoani
Shinyanga.

Mutafungwa alisema hatua
ya kufunga leseni hizo im-
echukuliwa baada ya jeshi
hilo kubaini madereva hao
kukiuka sheria za usalama
barabarani k w a
makusudi na k u -
sababisha ajali
za raia kupoteza
maisha na wen-
gine kupata ma-
jeraha kutokana
na uzembe wao.

leseni za madereva 27 kwa
muda wa miezi sita ambao ni
watovu wa nidhamu na ha-
wataki kutii sheria za usalama
barabarani hawataruhusiwa
kuendesha magari yoyote kwa
kipindi hicho na watakaokaidi
hatua kali zitachukuliwa
dhidi yao,” alisema
Mtafungwa.
Kwa upande wake,
mkazi wa Manispaa
ya Kahama, Sada
Juma, alisema
<\ ajali nyingi

iwa na madereva wa mabasi
kuendesha magari wakiwa wa-
mechoka na wakati mwingine
kupata usingizi wakiwa bara-
barani.

Mmoja wa madereva wa
mabasi ya abiria wilayani hapa
yaendayo mikoani, Salumu
Said, aliomba serikali kuwa-
chukulia hatua za kisheria
wamiliki wa vyombo vya moto
ambao wamekuwa wakiingiza
mabasi mabovu kipindi cha
likizo kwa ajili ya kujipatia fed-
ha kwa kuwa dereva anapogo-
ma kuendesha anaachishwa

si yaendayo mikoani katika kit-

o)

TINGATIA VIAKISI MWANGA

“Nimefungia

zinazotokea
l zinachang-

kazi.

“/\/\AA/\/\/\/\A\

l\/lkuu wa Wilaya ya Iringa, Richard Kasesela, akifafanua jambo kwa viongozi wa madereva wa bajaji, daladala na
bodaboda waliohudhuria uzinduzi wa kampeni ya safari salama, uliofanyika stendi kuu ya zamani mjini Iringa. PICHA:
ZUHURA ZUKHEIR

Uboreshaji mifumo va usimamizi
huduma mawasiliano wahimizwa

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imehimiza uboreshaji wa mifu-
mo mbalimbali ya usimamizi wa huduma
za mawasiliano ili kuhakikisha usalama
na ubora.

Akizungumza katika ziara ya kutembe-
lea mifumo hiyo kwenye Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), mkoani Dar
es Salaam, mwishoni mwa wiki, Waziri
wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Dk. Faustine Ndugulile, alisema wananchi

wanatarajia kupata huduma bora zenye
usalama.

“Upatikanaji wa huduma bora za uhaki-
ka na salama ni jambo la msingi kwa ajili
yamaendeleo ya wananchi na taifa,” alise-
ma Dk. Ndugulile.

Aliipongeza TCRA kwa ubunifu wa
kujenga mifumo wezeshi kwa huduma
mbalimbali za mawasiliano nchini, akise-
ma uboreshaji wake ni muhimu.

Dk. Ngugulile alitembelea Mfumo wa
Usimamizi na Udhibiti wa Masafa ya Re-

dio na Televisheni na Kituo cha Kura-
tibu Majanga ya Kimtandao (TZ-CERT)
na kutoa ushauri wa kitaalam wa namna
bora ya kudhibiti majanga ya kimtandao
kwa taasisi na kampuni mbalimbali.
Waziri pia alitembelea Kituo cha Hu-
duma kwa Wateja na kuhimiza TCRA
kuendelea kushirikiana na taasisi zingine,
ikiwamo Benki Kuu ya Tanzania (BoT).
Kwenye ziara hiyo Dk. Ndugulile al-
ipokelewa na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
Dk. Jabiri Bakari pamoja na menejimenti.

NIT kununua
vifaa vya
ndege vya
bil. 2.8/-

Na Gwamaka Alipipi

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT) kimesaini mkataba wa
ununuzi wa vifaa vya ndege
wenye thamani ya Dola za
Marekani milioni 1.2 (Sh. bilioni
2.779),.

Umo pia mkataba wa
upokeaji vitabu zaidi ya 10,000
wenye thamani ya Dola za
Marekani 300,000 (Sh. milioni
694.912).

Mkataba wa ununuzi wa vifaa
vya ndege imeingia na Kam-
puni ya China inayojihusisha
na uuzaji wa vifaa vya ndege
iitwayo ‘AVIC international
Holding Company’, na Mkataba
wa ununuzi wa vitabu imeingia
na Kampuni ya Mallory Interna-
tional Ltd.

Akizungumzia katika hafla
ya utiaji saini wa mikataba
hiyo miwili, Mkuu wa NIT, Prof.
Zacharia Mganilwa, alisema
ununuzi wa vifaa vya mafunzo
va ndege kutaisaidia NIT kutoa
wanafunzi wenye uwezo na
ubora katika masomo ya uandi-
shi wa ndege.

Alisema pia itasaidia kutoa
mafunzo yaliyobora na yenye
ufanisi wa kimataifa kwa
sababu kutakuwa na vifaa
vyote vinavyohitajika katika
kufundishia.

Prof. Mganilwa alisema: “Siyo
hilo tu bali itasaidia kutoa
wanafunzi wenye fani ya uhu-
dumu ndani ya ndege, Ni vifaa
vvya Kkisasa na vya kimataifa
ambavyo NIT inaenda kupokea
na kukiwezesha chuo kuwa
bora.”

Mbali na hilo, alisema kupitia
mkataba wa kupokea vifaa vya
ndege itaiwezesha Watanzania
kusoma masomo ya urubani
hapa nchini pasipo kwenda nchi
Za nje.

Alisema kupokelewa kwa vi-
faa hivyo pia kutaitangaza Tan-
zania kimataifa kwani itakuwa
imeanza kufundisha masomo
ya urubani, hali itakayosababi-
sha wanafunzi kutoka mataifa
mbalimbali kuja kusoma nchini.

Kuhusu mkataba wa vitabu,
Prof. Mganilwa alisema NIT
itapokea vitabu zaidi ya 10,000
Vya Mmasomo ya anga, reli
pamoja na maji.

Alisema wakati huu nchi iki-
wa katika ujenzi wa miradi mi-
kubwa ya kimkakati kama vile
Reli ya Kisasa ( SGR), Bwawa la
Kuzalisha Umeme la Mwalimu
Nyerere, wanafunzi wataweza
kujifunza na kujisomea vitabu
hivyo na kufahamu kwa undani
kuhusu miradi hiyo.
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Lagos, NIGERIA

MAMIA wa waombolezaji wam-
emiminika mtandaoni kumlilia
Mhubiri maarufu wa kimataifa
wa nchini Nigeria, Temitope Ba-
logun Joshua maarufu kwa jina
TB Joshua, ambaye ameacha
ujumbe muhimu saa chache kab-
la ya kufariki dunia.

Ujumbe wake wa mwisho TB
Joshua akizungumza kwenye
Emmanuel TV Partners Meeting
siku ya juzi, alisema: Ni wakati
wa kila kitu, wakati wa kuja hapa
kwa maombi na wakati wa kuru-
di nyumbani baada ya ibada.

Pia, akiwa kwenye mahubiri
yake jana, Jumapili asubuhi, TB
Joshua alikinukuu kitabu cha Bib-
lia kutoka Wafilipi 4:13; Nayaweza
mambo yote katika yeye anitiaye
nguvu. Taarifa kifo chake zilianza
kusambaa mtandaoni na kwenye
vyombo vya habari tangu jana
alfajiri, huku picha mitandaoni
na video zikionyesha mamia ya
waombolezaji ~ waliokusanyika
mbele ya kanisa hilo wakiom-
boleza.

Kanisa lake la Synagogue
Church of All Nations (SCOAN),
ambalo lilianzishwa na muhubiri
huyo lilithibitisha habari za kifo
chake, jana alfajiri. Taarifa zi-
nasema kio chake ni muda mfupi
baada ya kuongoza ibada kwe-
nye kanisa hilo jana.

Sababu ya kifo chake hazi-
jawekwa wazi, ingawa kwenye
ukurasa wake wa Facebook we-
nye wafuasi milioni tano, uliandi-
ka jana: Mungu amemchukua
mhudumu wake.

Umaarufu wa TB Joshua, ulian-
za kukua miaka ya 1990, na ku-
fahamika kama nabii, akiongeza
wafuasi dunani huku akizuru
nchi mbalimbali barani Afrika,
Marekani, Uingerea na Amerika
ya Kusini.

Mwaka 2014, upande mmoja
wa paa la kanisa lake liliporomo-
ka na kusababisha vifo vya watu
116. Ni takribani mwezi mmoja,
tangu binti yake Serah Joshua
alipofunga ndoa na kijana wa Ki-
tanzania, Brian Moshi, jijini Aru-
sha, Tanzania, harusi ambayo
ilihudhuriwa mke wa mhubiri
huyo.

Maharusi hao waliteka vy-
ombo vya habari pamoja na
mitandao ya kijamii, baada ya
ndoa iliyofungishwa na Padri
Festus Mangwangi, Mei 8, mwaka
huu, kwenye Kanisa Katoliki la
Moyo Safi Mama Bikiria Maria
lililopo eneo la Unga Ltd jijini
Arusha.

Baada ya ndoa sherehe ilifanyi-
ka katika ukumbi wa mikutano
wa AICC, ikihudhuriwa na mke
wa TB Joshua pamoja na ndugu
zake kutoka Nigeria pamoja na
familia ya bwana harusi.

NIGERIA YAOMBOLEZA
Baada ya kutangazwa kifo
chake na kuthibitishwa na kani-

Mamia wamlilia TB Joshua

b D

« akihudumu miongo mitatu umaarufu ponyau_,ginjili

sa lake, waombolezaji ikiwamo
waumini wa kanisa lake SCOAN
walianza kuomboleza.

TB Joshua amefariki jana, siku
tano kabla ya kusheherekea siku
ya kuzaliwa kwake, Juni 12.

Mmoja waombolezaji
mtandaoni  aliyejitambulisha
kwa jina ojays aliandika: Mtu
mkubwa ameondoka, ni tukio
la kumpoteza lililo kubwa kwa
kanisa. Salamu za rambirambi
kwa familia na wafuasi wake.

Pia founuigbbe aliandika: Fa-
milia yake ipate faraja katika
kipindi hiki kigumu. Roho yake
ipumzike mahali pema peponi,
Amen.

wa

TB JOSHUA NI NANI?

TB Joshua ni raia wa Nigeria,
kiongozi na mwanzilishi wa kani-
sala SCOAN ambalo hurusha ma-
tangazo yake mubashara kupitia
runinga ya Emmanuel TV mjini
Lagos, Kusini mwa Nigeria.

Alizaliwa Juni 12, miaka 57 ili-
yopita katika jimbo la Ondo, kwa
mujibu wa mtandao wa kanisa la
SCOAN.

Taarifa za mtandao huo zi-
naeleza kuwa, TB Joshua alikaa
tumbo la mamake kwa miezi 15
kabla ya kuzaliwa kwake.

-

Joshua alisoma katika shule ya
msingi ya St. Stephen Anglican
Tkare-Akoko, kuanzia mwaka
1971 hadi 1977 na kisha kujiunga
na masomo ya sekondari.

Akiwa shuleni alijulikana kama
mhubiri mdogo kutokana na ku-
penda Biblia na uwezo wa kuta-
biri matukio yaliofanyika katika
jamii yake. Alianzisha kanisa la
SCOAN mwaka 1987 akiwa na
waumini wachache kabla ya
kanisa hilo kupanuka hadi ki-
mataifa.

Mwaka 2009, TB Joshua alian-
zisha klabu ya kandanda aliyoiita
My People FC katika juhudi za
kuwasaidia vijana.

Wanachama wawili wa timu
hiyo, Sani Emmanuel na Ogenyi
Onazi, walichezea Nigeria Gold-
en mwaka 2009, katika kombe
la dunia la wachezaji wasiozidi
umri wa miaka 17.

Tayari  wachezaji  watatu
wamepata ufadhili Ulaya, kuwa
wachezaji wa kulipwa nchini
Sweden. Kwa mujibu wa jarida
la Forbes 2011, TB Joshua ni
mhubiri wa tatu tajiri nchini Ni-
geria, akiwa na thamani ya Dola
15 milioni.

ALIVYOTAFSIRIWA

Baadhi ya watu walikuwa
wakimkosoa kutokana na idadi
ya miujiza yake anayofanya ka-
tika mikutano yake.

Baraza la Makanisa ya Pen-
tecostal nchini Nigeria (PFN),
chini ya mwavuli wa makanisa ya
Pentecostal nchini Nigeria hay-
akukubaliania na kanisa lake.

Christ Okote, mhubiri wa
kanisa maarufu nchini Nigeria
alimshutumu Joshua kwa kuwa

402 5N

Mamia ya waombolezaji wakiwa katika Synagogue Church of
All'Nations (SCOAN), jana. PICHA: MTANDAO

ni mganga na wakosoaji wake wa
Kikristo wakidai mbinu alizozitu-
mia hazikuendana na Biblia.

UJIO WAKE TANZANIA

Novemba 3, mwaka 2015, TB
Joshua aliwasili jijini Dar es Sa-
laam ili kushuhudia kuapishwa
kwa Rais wa awamu ya tano Dk.
John Magufuli (hayati).

Alipowasili, alikwenda Ikulu,

Jakaya Kikwete na kumpongeza

kwa kufanikisha uchaguzi mkuu
kwa uhuru na amani.

Pia, TB Joshua alipongeza Kik-
wete kwa kumpata Dk. Magufuli,
kama mrithi wake, akimtakia
Hayati Magufuli baraka na fanaka
tele katika awamu yake.

Kadhalika, alifanya mazun-
gumzo na aliyekuwa mgombea
urais kwa mwaka 2015 kupi-
tia Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Edward
Lowassa.
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TURIN, Italia

OCHA mpya wa Juventus, Mas-
similiano Allegri, ameripotiwa
kufanya mazungumzo na uon-
0zi wa kilabu hiyo juu ya hat-

ma ya Cristiano Ronaldo.

Muitaliano huyo mwenye umri wa
miaka 53, anakuwa kocha wa Juventus
kwa mara ya pili, baada ya kufutwa kazi
kwa Andrea Pirlo mwezi uliopita.

Kwa mujibu wa Goal, Juve na Allegri
tayari wamefanya mkutano kujadili
mipango yao ya soko la uhamisho na
mustakabali wa Ronaldo ulikuwa ni ki-
paumbele kwenye agenda za mkutano.

Nyota huyo wa Ureno amekuwa aki-
husishwa sana na kuondoka kwa Juven-
tus msimu huu wa joto, licha ya klabu
hiyo kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao, na klabu yake ya zamani
ya Manchester United inaaminika kuta-
ka huduma yake.

Juve wanaaminika kuwa tayari kwa
kuondoka kwa nyota huyu mwenye
umri wa miaka 36, ambaye anaingia
mwaka wa mwisho wa mkataba wake,
lakini ikiwa tu ofa sahihi itatolewa.

Allegri anahitaji hali ya Ronaldo ku-
tatuliwa haraka kwa njia moja au ny-
ingine, na anataka ufafanuzi juu ya na-
fasi zipi atakazozilenga sokoni msimu
huu wa majira ya joto.

Kuuzwa kwa Ronaldo kunaweza
kuwasaidia Juventus kupata fedha za
kuwanunua wachezaji wengine, waki-
wamo kiungo wa Sassuolo, Manuel
Locatelli pamoja na kuungana tena na
Miralem Pjanic, ambaye kwa sasa yuko
Barcelona.

Xavi: Bado si
wakati sahihi
kuinoa Barca

BARCELONA, Hispania

XAV| Hernandez amesema kuwa
kupewa nafasi ya kuinoa Barcelona
ilikuwa nafasi nzuri, lakini haukuwa
muda sahihi wake kukubali.

Xavi aliombwa mara mbili kuchukua
mikoba ya ukocha Barcelona, lakini
aliamua kuitosa nafasi hiyo.

Na sasa amesema kuwa kuikataa
klabu yake ilikuwa ngumu sana, lakini
anahisi si wakati sahihi kwake.

“Kwa bahati nzuri au mbaya nimese-
ma hapana kwa Barcelona mara mbili,
kwa sababu ya hali tofauti, familia,
mtaalamu, mkataba,” alisema Xavi
akinukuliwa na La Vanguardia.

“Na kwa kweli ilikuwa ngumu sana
kwa sababu mimi ni shabiki wa Barce-
lona, lakini haukuwa wakati sahihi.

“Chochote kitakachokuja kitakuja,
kitatathminiwa na tutaamua. Ofa
zilifika miaka iliyopita, lakini haukuwa
wakati. Barcelona ilikuja na haukuwa
wakati. Hakuna haraka.

“Ninatua Barcelona, wananisubiri
kwenye uwanja wa ndege na mara
tu nitakapofika watu wananitumia
ujumbe.

‘Lakini hawajakuambia chochote?’
La hasha, kwanza kwa sababu tayari
wana kocha ambaye ni Ronald Koe-
man, lazima aheshimiwe, na pia kwa
sababu mimi sina haraka.”

Liver, Alisson kuanza kuteta

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL inakusudia ku-
fungua mazungumzo ya
mkataba mpya na kipa wao,
Alisson Becker atakaporudi
klabuni baada ya msimu wa
majira ya joto.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Brazil kwa sasa ana-
jindaa na michuano ya Copa
America na ni miongoni mwa
wachezaji ambao klabu hiyo
inataka kuanza mazungumzo
nao.

Alisson mwenye  umri
wa miaka 28, alijiunga na
‘Wekundu’ hao kutoka AS
Roma kwa mkataba wa miaka
sita mwaka 2018 kwa pauni
milioni 66.8.

Hiyo ilimfanya kuwa kipa
ghali zaidi ulimwenguni
wakati huo, na ameshinda
Ligi ya Mabingwa Ulaya na
Ligi Kuu England.

Alisson alifunga bao la ush-
indi muhimu dakika za jionii
dhidi ya West Brom Mei na
akashinda tuzo ya klabu kwa

goli bora la msimu, akiwa
kipa wa sita kufunga bao la
Ligi Kuu England na wa kwan-
za kufanya hivyo kwa kichwa
- Alisson ameichezea Liver-
pool mechi 130.

Liverpool ilikuwa na msimu
mgumu baada ya kushindwa
kutetea taji lao la Ligi Kuu, la-
kini walipata nafasi ya kufuzu
kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya
baada ya ushindi wa 2-0 dhi-
di ya Crystal Palace siku ya
mwisho ya kufunga msimu
huu.
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Dias
mchezaji
bora wa
msimu EPL

LONDON, Englad

RUBEN Dias wa Manchester City
ametwaa tuzo ya mchezaji bora wa
mwaka wa Ligi Kuu England kwa
msimu huu.

Nota huyo wa kimataifa wa Ureno,
alivejiunga na City akitokea Benfica
Septemba mwaka huu, ameshinda
tuzo hiyo ya pili binafsi baada ya
kutajwa kuwa mchezaji bora wa
msimu wa Chama cha Waandishi wa
Habari wa Soka.

Aliibuka kidedea baada ya kura ya
umma kuunganishwa na ile ya mana-
hodha wa klabu 20 na jopo la wataal-
am wa mpira wa miguu, akiwashinda
Kevin De Bruyne, Bruno Fernandes,
Jack Grealish, Harry Kane, Mason
Mount, Mohamed Salah na Tomas
Soucek.

Dias anasifiwa sana kwa kuipatia
City uimara wa beki ambao ulikose-
kana wakati wa msimu wa 2019-20
walipoachia taji lao la Ligi Kuu kwa
Liverpool.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24, alishinda mechi 23 kati
va 32 za L|g| Kuu alizocheza, wakati
kikosi cha Pep Guardiola kilimaliza
alama 12 juu walipotwaa taji hilo kwa
mara ya tatu katika misimu minne.

Alisaidia pia klabu kushinda Kombe
la Carabao kwa mwaka wa nne mfu-
lulizo na kufika fainali yao ya kwanza
va Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambapo
walichapwa 1-0 na Chelsea huko
Porto.

Dias ndiye beki wa nne kushinda
tuzo hiyo, baada ya Nemanja Vidic
wa Manchester United, nahodha wa
zamani wa City, incent Kompany na
Virgil van Dijk wa Liverpool.

Yeye pia ndiye mshindi wa pili wa
Ureno baada ya Cristiano Ronaldo,
ambaye alishinda na Manchester Unit-
ed msimu wa 2006-07 na 2007-08.

Ni mwaka wa pili mfululizo mchezaji
wa Man City anashinda tuzo hiyo
baada ya mwenzake wa Ubelgiji, De
Bruyne.

ANUKIA

MANCHESTER, England

ANCHESTER United na

Manchester City imeri-

potiwa kuwa na nafasi ya

kuipata saini ya nyota wa
Real Madrid, Sergio Ramos.

Nyota huyo raia wa Hispania, mka-
taba wake na miamba hao wa San-
tiago Barnabeu unamalizika mwisho
mwa mwezi huu.

Beki huyo wa kati mwenye umri
wa miaka 35, atakuwa mchezaji huru
pale mkataba wake utakapomeguka
Juni 30 na kumekuwa hakuna mreje-
sho wowote kuhusu kupewa mpya
kutoka kwa mabosi wake wa sasa.

Ripoti zimekuwa zikieleza kwamba
kumekuwa hakuna mahusiano ma-
zuri kati ya Ramos na Rais wa Real
Madrid, Florentino Perez ,jambo
linalomaanisha kwamba ataondoka
mkataba wake utakapoisha.

Sababu nyingine ni kwamba katika
orodha ya wachezaji 10 ambao ha-
wakuwa na furaha ndani ya Real Ma-
drid na jina la Ramos pia lilikuwamo.

Ripoti zaidi zimeeleza kuwa ku-
tokana na janga la mlipuko wa vi-
rusi vya corona, Real Madrid inahitaji
kumpa dili mshambuliaji wa PSG, Kyl-
ian Mbappe. Ramos akiwa na Real Ma-
drid ametwaa mataji matano LaLiga,
manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na
ni miongoni mwa wachezaji ambao
wamefanya vizuri katika kikosi hicho.

Conte aota mbawa Spurs

LONDON, England

BAADA ya kutimuliwa kwa Jose Mour-
inho, ambaye tayari amepata kibarua
huko Italia, safari ya Tottenham Hot-
spur kumsaka kocha mpya imekwa-
ma kidogo baada ya mazungumzo na
Antonio Conte kuvunjika [jumaa.

Spurs, walimtimua Mourinho Apri-
li mwaka huu na walikuwa kwenye
mazungumzo ya kuchukua Conte am-
baye ni kocha wa zamani wa Chelsea.

Lakini imefahamika kuwa madai
fulani yaliyotolewa na Conte mwenye
umri wa miaka 51, yamekuwa magu-
mu na sasa wataelekeza mawazo yao
mabhali pengine.

Conte, alitajwa kuwa na nafasi
kubwa zaidi kutokana na kuondoka
kwake Inter Milan wiki iliyopita, am-
bapo aliondoka kwa makubaliano
ya pande zote baada ya kuwaongoza
kutwaa taji lao la kwanza la Serie A
tangu mwaka 2010.

Rekodi yake inavutia, akiwa
ameshinda pia Ligi Kuu England na
Chelsea mwaka 2017, alitarajiwa kure-

jea Spurs kuungana na Mkurugenzi

wa Juventus, Fabio Paraciti, ambaye -
anatajwa kuwa mbioni kujiunga na
klabu hiyo.

Daniel Levy alisema alitaka klabu
kurudi kwenye “DNA ya msingi” ya
klabu ambayo ilipotea wakati wa
uteuzi wa Mourinho.

Ripoti  zinasema  imekuwa
changamoto kuona Conte akiki-
dhi vigezo vya kujiunga na
klabu hiyo kutokana na
vipaumbele vyake alivyo-
navyo kwa sasa. Parac-
iti anatarajiwa kuwasili
Spurs, na kuwa sehemu
ya muhimu ya kumtafuta
kocha mpya kwa ajili ya
klabu yake.

Spurs pia imetajwa kuwa
kwenye mazungumzo na kocha
wao wa zamani, Mauricio Pochet-
tino juu ya kurejea kwake baada
ya takribani miezi 18 tu tangu kum-
futa kazi, lakini mwajiri wake wa sasa
Paris St Germain alizuia na itakuwa
ngumu kukamilisha suala hilo tena.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SPURS WAMTAKA TEN HAG

TOTTENHA itafanya mazungumza zaidi na kocha
wa Ajax, Erik ten Hag mwenye umri wa miaka 51,
baada mpango wa kumchukua Antonio Conte
kushindikana. (Mirror)

FERGUSON AIKATAA MADRID

DUNCAN Ferguson amekataa nafasi ya kwenda
kwenye benchi la ufundi la kocha Carlo Ancelotti
pale Real Madrid kwa sababu anakata kuwa kocha wa
Everton. (Sun)

MOYES KUJIFUNGA WEST HAM

WEST Ham inajiamini kwamba, David Moyes ata-
saini mkataba wa muda mrefu baada ya mazungumzo
na kocha huyo mwenye umri wa miaka 58, ambaye
amekuwa akihusishwa na kutaka kurudi Everton.
(Football Insider)

TRIPPIER AITAKA UNITED

MLINZI wa kulia wa Atletico Madrid, Kieran
Trippier, mwenye umri wa miaka 30, amewaambia
wachezaji wenzake wa England kuwa anataka kuji-
unga na Manchester United kipindi hiki cha majira ya
joto. (Mirror)

WIJNALDUM KUPEWA OFA

BARCELONA wanafikiria kutengeneza ofa nzuri
zaidi kwa kiungo wa Uholanzi, Georginio Wijnaldum,
mwenye umri wa miaka 30, ambaye anapanga kuon-
doka Liverpool kwa uhamisho huru, baada ya Paris
St-Germain nayo kuwania saini yake. (Marca)

MORIBA KUPEWA MKATABA

WIKT hii Barcelona itampa ofa ya kuongeza mkataba
wa muda mrefu, mchezaji wake kinda, Ilaix Moriba
mwenye umri wa miaka 18 ambaye mkataba wake wa
sasa unamalizika mwakani na amekuwa akihusishwa
na Manchester City na Manchester United. (Marca)

MOURINHO ATAKA KIPA MPYA

KOCHA mpya wa Roma, Jose Mourinho, anataka
kumsajili mmoja wa magolikipa wa Tottenham na
Ufaransa, Hugo Lloris mwenye umri wa miaka 34, kipa
wa Juventus na Poland, Wojciech Szczesny, 31, au kipa
wa Wolves na Ureno, Rui Patricio mwenye miaka 33.
(La Gazetta dello Sport)

SANCHO
NA UuTD

® ® ® Kuigharimu klabu hiyo pauni milioni 81 ili
kukamilisha uhamisho wake huo...

XHAKA AWANIWA ROMA

KIUNGO wa Arsenal na Uswisi, Granit Xhaka mwe-
nye umri wa miaka 28, bado anawaniwa na AS Roma.

MANCHESTER, England Dortmund wameamua  ku- Mchezaji huyo mwenye umri wa (Corriere dello Sport)
muachia kiroho safi Sancho kuon- miaka 21, anatajwa kwamba ataigha-
AZETI la limedai kwamba, doka klabuni hapo katika dirishala  rimu Man United pauni milioni 81.5
nyota wa Borussia Dort- usajili la kipindi hiki cha majira ya ili kukamilisha uhamisho wake. MKATABA MPYA KWA DYCHE

mund, Jadon Sancho, ame-
fikia rasmi makubaliano
binafsi na Manchester United.
Nyota huyo wa kimataifa wa
England, ameripotiwa kufikia
makubaliano hayo baada ya klabu
yake kuruhusu kufanya hivyo, na
sasa wakati wowote dili lake la
kuondoka Dortmund linaweza ku-
fanyika.

joto.

Nyota huyo amekuwa ak-
iwimdwa sana na klabu
za England kwa misimu

iliyopita, lakini klabu yake
ilikuwa ikiweka ngumu.

Alikaribia kujiunga na Man United

miezi 12 iliyopita, lakini dili hilo kika-
tibuliwa dakika za mwisho kabisa.

Sancho ambaye msimu huu
hakung’ara sana, amekuwa na
muda wa kuvutia kwenye Ligi Kuu
Ujerumani, tangu alipojiunga na
kikosi hicho.

Mchezaji huyo ambaye ni zao la
akademi ya Manchester City, pia
alikuwa akihusishwa na mpango
wa kurudi katika klabu yake hiyo ya
zamani.

KOCHA, Sean Dyche mwenye umri wa miaka 49,

anatarajiwa kusaini mkataba mpya na klabu ya Burn-
ley. (Mail)

NKETIAH KUSAJILIWA

LEEDS wamepewa nafasi ya kumsajili, Eddie Nke-

tiah kipindi hiki cha majira ya joto kwa pauni milioni
20. (Football Insider)
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Chirwa anogewa
Ligi Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

HUKU mkataba wake ukielekea
kumalizika mwishoni mwa msimu
huu, straika wa Azam FC, Obrey
Chirwa, amesema anaamini bado
ataendelea kubaki kucheza soka
nchini Tanzania msimu ujao.
jana, Chirwa mchezaji wa zamani
wa Yanga, alisema yeye anajua
kuwa mkataba wake unamalizika,
lakini bado anaipa nafasi timu
yvake hiyo kwa ajili ya mkataba
mpya, ila kama ikishindikana timu
Zipo nyingine nchini Tanzania.

“Suala la mkataba nawaachia
viongozi. Mimi mwenyewe najua
kuwa unakwisha, lakini naona
bado nina nafasi kwa sababu mimi
ni mzoefu sana na soka la Tanza-
nia, nimecheza misimu mingi na
nalifahamu, hivyo naamini Mungu
akijaalia nitabaki Azam, lakini
kama hakupenda basi timu hapa
nchini zipo nyingi, nitaenda timu
nyingine. Lakini kwanza kabisa
naipa kipaumbele timu yangu ya
Azam,” alisema Chirwa.

Kwa maelezo haya ni kwamba
Chirwa ana asilimia kubwa ya
kubaki kucheza soka nchini
Tanzania, ama kwa kuongezewa
mkataba na klabu yake na kama
sivyo basi ni wazi kuna timu za
hapa hapa ambazo zinaonekana
kumhitaji na yeye pia akitamani
kuendelea kucheza soka Bongo.

Raia huyo wa Zambia alijiunga
na Azam mwaka 2018 akitokea
Nogoom FC ya Misri ambako aliyo-
jiunga nayo muda mfupi tu baada
ya kuondoka Klabu ya Yanga.

Chirwa alijiunga na Yanga
mwaka 2016 akitokea Klabu ya
FC Patinum ya Zimbabwe na
kuichezea kwa misimu miwili
kabla ya kutimkia Misri, baadaye
kuibukia Azam FC, ingawa kwa
sasa amekuwa hapati sana nafasi
va kucheza chini ya Kocha Mkuu
Mzambia mwenzake, George
Lwandamina.

fﬁ
Jil

Mkuu wa Kitengo cha Masoko cha Benki ya Stanbic Tanzania, De-
sideria Mwegelo (Kulia), akikabidhi jezi kwa Mwenyekiti wa Klabu
ya Waandishi wa Habari za Michezo Tanzania (Taswa SC), Majuto
Omary. Benki hiyo imegharamia vifaa vya michezo kwa timu

mechi dhidi ya timu ya Bunge FC. NA MPIGAPICHA WETU

MABINGWA...
- »

MIRAJI MSALA
Na Saada Akida kea kufanikisha malengo yao. “Msimu uliopita tulifanya usajili bila

ONGOZI wa Yanga umeweka

wazi kuwa hautafanya mabadi-

liko makubwa ndani ya kikosi

chao kwa kusajili wachezaji am-

bao watasaidia timu yao kufikia malengo

ya kufanya vizuri kwenye michuano ili-

yopo mbele yao ikiwamo kutwaa ubing-
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,

Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, Haji

Mfikirwa, alisema kwa sasa wanasubiri

mapendekezo ya benchi la ufundi ku-

hakikisha wanafanya usajili wa wachezaji

kulingana na mahitahi ya timu yao kuele-

Alisema wanasubiri ripoti

ya Kocha Mkuu Nasreddine
Nabi kuona mapendekezo ya
wachezaji ambao anawahitaji
kwa ajili ya kuboresha kikosi
chake kwa msimu ujao wa mi-
chuano itakayowakabili.

“Viongozi hatutapelekeshwa na ma-
neno, tutafanya usajili kwa kufuata
utaratibu ikiwamo kusubiri ripoti ya
kocha wetu (Nabi), kwa kuona aina ya
wachezaji ambao anaowahitaji kwa ajili
ya kuboresha kikosi cha timu yetu kwa
msimu ujao.

kuwapo kwa kocha mkuu, ila msimu
huu nina imani tutasajili wachezaji tuki-
wa na benchi la ufundi lililokamilika,”
alisema Mfikirwa.

Alisema hawatafumua kikosi zaidi ya
kuboresha katika nafasi ambazo zinaku-
wa na upungufu kulingana na mapende-
kezo ya usajili ambayo yatatolewa na
kocha huyo.

Kwa misimu miwili mfululizo, Yanga
imekuwa ikifumua karibu kikosi chote
na kusajili nyota wapya huku pia wakati
wa dirisha dogo ikiongeza wengine,
jambo ambalo limekuwa likiwagharimu
kuweza kuzoeana mapema.

ya afya.

“Michezo ni moja ya njia ya

Stanbic yaibeba Taswa SC

Na Mwandishi Wetu

Mwenyekiti wa Taswa SC,
Majuto Omary, aliipongeza

BENKI ya Stanbic Tanzania, im-
etoa msaada wa vifaa na fedha
wenye thamani ya Sh. milioni
9.2 kwa klabu ya Waandishi wa
Habari za Michezo nchini, Tas-
wa SC.

Taswa SC inatarajia kucheza
mchezo wa kirafiki dhidi ya
timu ya Bunge FC ambapo
Mkuu wa Kitengo cha Masoko
wa benki ya Stanbic Tanzania,
Desideria Mwegelo, amesema
msaada huo utafanikisha vema

Mwegelo alisema benki yao
inatambua mchango wa Taswa
SC katika maendeleo ya mich-
ezo nchini pamoja na masuala

kujenga afya ya mwili katika
jamii. Benki yetu mbali ya ku-
saidia michezo, pia inasaidia
masuala ya afya, tunaamini kwa
msaada huu, timu itafanya vi-
zuri katika mchezo huo,” alise-
ma Mwegelo.

Alisema benki yao inajisikia
fahari zaidi kushirikiana na Tas-
wa SC kwa kuwa hufanya hivyo
hiyo ikiwa ni mara ya pili.

“Msaada huu pia ni sehemu
ya Benki ya Stanbic Tanzania
kujishughulisha na shughuli za
kijamii. Tunawaomba wachezaji
wa Taswa SC watuwakilishe
vizuri siku ya mchezo huo,” ali-
sisitiza Mwegelo.

Benki ya Stanbic Tanzania kwa
msaada huo ambao utwafanya
kufanya safari yao kwa uhakika
zaidi mbali ya kucheza mechi
hiyo.

Majuto alisema klabu hiyo
ilikuwa njiapanda  kusafiri
kwenda Dodoma na kwamba
msaada huo umewahamasisha
wachezaji kufanya vema.

“Msaada umekuja wakati
muafaka ambapo klabu ili-
kuwa inahitaji kusafiri na
kucheza mechi dhidi ya timu
ya Wabunge. Naishukuru sana
kwani ndoto yetu ya miaka min-
gi kucheza na Bunge FC jijini Do-
doma itatimia,” alisema Majuto.



Mshambuliaji wa Wales, Gareth Bale, akichezewa madhambi na kiungo wa Albania, Lorenc Trashi, kwenye
mechi ya kirafiki iliyopigwa Uwanja wa Cardiff City juzi na kumalizika kwa sare tasa. PICHA: MTANDAO
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Kipenga uchaguzi
Mkuu wa TFF
chapulizwa rasmi

Na Mwandishi Wetu

KIPENGA cha kuwania uongozi wa juu wa
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kimepulizwa
rasmi baada ya kutangazwa siku ya kuanza
kuchukua fomu za kuwania nafasi mbali kwe-
nye uchaguzi huo unaotarajiwa kufanyika

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
kwa vyombo vya habari na Mwenyekiti wa
Kamati ya Uchaguzi ya TFF, Wakili Kiomoni
Kibamba, nafasi zinazogombewa ni Rais wa
TFF na Wajumbe sita wa Kamati ya Utendaji.

“Fomu zitaanza kutolewa kuanzia Jumanne
Juni 12, mwaka huu na zinapatikana ka-
tika Ofisi za TFF na kwenye tovuti ya TFF,
kwa Sh. 500, 000 kwa nafasi ya rais na Sh.
200,000 kwa nafasi ya Kamati ya Utendaji,”
ilieleza taarifa hiyo.

Tayari Rais wa TFF wa sasa, Wallace Karia,
alishatangaza dhamira yake ya kutetea na-
fasi yake katika uchaguzi huo ujao ili kurejea
kuendeleza mafanikio yake katika soka la
Tanzania.

YANGA: HATUTAKI SIMBA
ITUBEBE MICHUANO CAF

® ® ® Yasema itacheza Shirikisho Afrika kwa kutoa
vichapo Kombe FA na kubeba ‘ndoo’ hiyo...

Na Mwandishi Wetu

AKATI mashabiki wa Simba
na viongozi wa klabu hiyo
wakijivunia juhudi zao za kui-
wezesha Tanzania kuingiza

timu nne kwenye michuano inayoandali-
wa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), kwa
msimu ujao, Klabu ya Yanga imesema ita-
shiriki mashindano hayo kwa msuli wao
na si kupitia nafasi zilizotengenezwa na
watani wao hao wa jadi.
Kufanya vizuri kwa Simba kwe-
nye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kumeiwezesha
Tanzania kushika nafasi ya 12
katika viwango vya CAF, hivyo
kuwa kati nchi 12 zitakazoin-
giza timu nne kwenye michuano
ya shirikisho hilo; Ligi ya Ma-
bingwa mbili na idadi kama hiyo
Kombe la Shirikisho Afrika.
Hiyo ni baada ya kufikisha pointi 27.5
ikilacha mbali Senegal inayoshika nafasi
ya 13 kwa pointi 15, hivyo sasa timu mbili
zitaongezeka msimu ujao kutoka moja
iliyokuwa ikishiriki Ligi ya Mabingwa na

moja Kombe la Shirikisho.

Katika msimu wa 2017/18, wakati Yanga
ilipokuwa ikiiwakilisha Tanzania kwe-
nye Ligi ya Mabingwa, iliambulia kuvuna
pointi moja tu, lakini msimu wa 2019/20,
Simba ikaiwezesha nchi kupata pointi
tisa kisha msimu huu ikiongeza pointi
15 baada ya kufika robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa, wakati Namungo iliyotinga
hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho
msimu huu ikiiongezea Tanzania pointi
2.5.

Na kwa mujibu wa kanuni za Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), bingwa wa Ligi
Kuu Bara, huiwakilisha nchi kwenye Ligi
ya Mabingwa wakati mshindi wa FA Cup,
hubeba jukumu la kuipeperusha bendera
ya nchi kwenye Kombe la Shirikisho Af-
rika.

Lakini kutokana na kuongezeka kwa
timu na kuwa nne, mshindi wa pili wa Ligi
Kuu ataongozana na bingwa kuiwakilisha
nchi kwenye Ligi ya Mabingwa huku timu

itakayoshika nafasi ya tatu ikiambatana
na mshindi wa FA Cup kwenda kucheza
Kombe la Shirikisho Afrika.

Tayari Simba ipo katika nafasi nzuri ya
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Bara kuto-
kana na kuwa na pointi 67, sita mbele ya
Yanga iliyopo nafasi ya pili huku ikiwa
mbele michezo miwili na Azam ikishika
nafasi ya tatu na alama zake 60 baada ya
kushuka dimbani mara 30.

Hivyo, kutokana nafasi hizo ambazo
Simba imezitengeneza, mashabiki na
viongozi wa klabu hiyo wanaamini timu
mbili zitakazoshiriki michuano hiyo kama
si kwa njia ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
ama Kombe la FA, zitakuwa zimekwenda
kwa mgongo wao.

Lakini Mkurugenzi wa uwekezaji wa
Gsm, ambao ni wadhamini wa Klabu ya
Yanga, Injinia Hersi said, amesema wana
uhakika wa kutwaa Kombe la FA na kwen-
da kushiriki Kombe la Shirikisho Afrika
pasipo kutegemea nafasi hizo zilizoten-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

genezwa na Simba.

“Hatuiandai Yanga kwa kuiangalii
Simba, hatutegemei pia mtu kucheza
mashindano ya CAF, haijalishi wamet-
engeneza nafasi ngapi, sisi tutaifunga Bi-
ashara na kucheza fainali.

“Mshindi kati ya Simba na Azam tut-
amfunga fainali na kutwaa Kombe la FA
na kwenda kucheza Kombe la Shirikisho
Afrika bila kumtegemea mtu yeyote,”
alisema Hersi.

Aidha, alisema pia anajivunia mambo
makubwa ambayo Yanga imefanikiwa
ikiwamo kutwaa Kombe la Mapinduzi
mbele ya mahasimu wao, Simba.

Yanga itacheza nusu fainali ya Kombe la
FA dhidi ya Biashara United wakati Simba
ikicheza dhidi ya Azam FC na washindi
wa mechi hizo mbili watakutana fainali.
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