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Soka LINaRUDI NYUMBaNI?

Usajili Unavyotingisha Bongo Uk.18

Beki wa kati wa England, John Stones, akiucheza mpira dhidi ya kiungo mshambuliaji wa Sweden, Ola Toivonen, katika mechi ya robo fainali ya Kombe la Dunia iliyopigwa katika Uwanja wa Samara, Urusi juzi na England kushinda 2-0.  Habari UK. 29

nDiyo ZangU

Mwaka 1966
 Man City ilitwaa Ubingwa wa Ligi Burnley ilifuzu michuano ya Ulaya  Chelsea ilimaliza nafasi ya 5 kwenye Ligi Real Madrid ilitwaa Ubingwa wa Ulaya England ilitwaa Kombe la Dunia

Mwaka 2018
 Man City imetwaa Ubingwa wa Ligi Burney imefuzu michuano ya Ulaya Real Madrid imetwaa Ubingwa wa Ulaya

 England?
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Rais Dk. John Magufuli akikata utepe na Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa pamoja na viongozi wengine baada ya kuwasili kwa ndege mpya aina ya 
Boeng 787-8 Dreamliner. PICHA: IKULU
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Wenye 
viwanda 
wapata 
nafuu tozo

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imefuta tozo mbili 
zilizokuwa zinatozwa na Wakala 
wa Usalama Mahala pa Kazi(Osha)
kwa wenye viwanda, ili kuvutia 
wawekezaji na kufikia malengo 
ya Tanzania ya Viwanda ifikapo 
mwaka 2025.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Ajira, 
Vijana na Watu wenye Ulemavu), 
Jenista Mhagama aliyasema hayo 
alipotembelea banda la Osha kwe-
nye maonyesho ya 42 ya Kimataifa 
ya Biashara kwenye viwanja vya 
Mwalimu Julius Nyerere.

Mhagama alizitaja tozo hizo 
kuwa ni, Sh.500,000 kwa ajili 
vifaa vya zimamoto, ambavyo 
mwekezaji alikuwa anatozwa mara 
mbili.

“Mwekezaji alikuwa anatozwa 
na Osha, pia alikuwa anatozwa na 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, sasa 
hivi tumeondoa tozo hiyo,” alisema 
Mhagama.

Waziri Mhagama alitaja tozo 
nyingine kuwa ni gharama ya cheti 
ambayo walikuwa wanamtoza 
mwekezaji kiasi cha fedha kwa ajili 
ya kupata cheti baada ya kuk-
aguliwa.

Alisema kwa sasa tozo hiyo im-
eondolewa, lakini ukaguzi utaende-
lea kufanyika, na cheti kitatolewa 
bila ya gharama yoyote.

Aliongeza kuwa uwapo wa Osha 
ndiyo ulinzi pekee wa wafanyakazi 
sehemu za kazi, na kuwataka 
waajiri kutoa ushirikiano pindi 
maofisa wa Osha wanapofika ka-
tika kampuni zao kufanya ukaguzi.

“Osha kazi yao ni udhibiti mahali 
pa kazi, kazi yao ni kuhakikisha 
wafanyakazi katika mazingira 
salama, bila ya hawa afya zetu 
zipo hatarini,” alisema Mhagama.

Kwa upande wake, Kaimu Mtend-
aji Mkuu wa Osha, Khadija Mwen-
da, alisema mbali na kuhakikisha 
usalama wa wafanyakazi unaku-
wapo sehemu za kazi, Osha wame-
kuwa wakitoa elimu kwa kampuni 
kuhusu masuala mbalimbali.

Alisema wamekuwa wakitoa 
elimu ya namna ya kuzuia up-
otevu wa umeme, kwa kuwapeleka 
wataalamu wa umeme kufanya 
marekebisho kwenye viwanda.

“Hatuna sheria inayolazimisha 
kampuni kuwa na ofisa usalama 
na afya, lakini kuna sheria inayo-
taka kampuni kuwa na kamati za 
usalama na afya mahali pa kazi,” 
alisema Mwenda.

Alisema hata sheria iliyopo 
inakumbana na changamoto kwa 
sababu waajiri wengi hawataki 
kuitekeleza kwa kuogopa kuongeza 
gharama.

Alisema Osha wamekuwa 
wakihakikisha mazingira bora ya 
kufanyia kazi yanakuwapo katika 
kampuni husika, kwa wafanyakazi 
kuvaa vifaa maalum vya kujikinga 
na viatarishi.

PUMZIKA

Baadhi ya wananchi waliohudhuria Maonyesho ya Biashara ya 42 ya Kimataifa Dar es Salaam, wakiwa wamepumzika huku wakila 
‘ice cream’. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Dawa ajali za bodaboda yaja
Na Mary Geofrey

SERIKALI imesema itafunga 
matela kwenye bodaboda zote 
nchini lengo likiwa ni kupun-
guza na kumaliza ajali za bara-
barani zinazosababishwa na 
vyombo hivyo.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Kangi Lugola, alitangaza 
mpango huo wa serikali, ali-
potembelea banda la Jeshi la 
Polisi katika  Maonyesho ya 
42 ya      Kimataifa ya Biashara 
yanayoendelea jijini Dar es Sa-
laam.

Lugola alisema matela hayo 
yatafungwa nyuma ya pikipiki 
na yatawezesha kupakiza abiria 
hadi wanne kwa wakati mmoja.

Alisema lengo la serikali ni 
kupunguza mwendokasi kwa 
pikipiki hizo na kusimamia us-
alama wa abiria wanaozipata.

“Serikali inakuja na mpango 
madhubuti wa kupunguza 
kama si kumaliza kabisa ajali za 
barabarani zinazo sababishwa 
na madereva pikipiki ambao 
wanapenya penya. Dawa yenu 
inachemka bodaboda, tuta-
wafungia matela ya kubebea 
abiria na nyie mkae kwenye fo-
leni kama bajaji na magari men-
gine,” alisema.

Lugola alisema pikipiki zote 
za abiria zitafungwa hayo mate-
la isipokuwa za watu binafsi.

Alisema “Tukishafunga hayo 
matela naamini hamtakimbia 
zile mbio zenu za kuchupa (ku-
penya) zinazosababisha ajali na 
mtatulia barabarani.”

Lugola akijibu swali lililouli-
zwa na mmoja wa wananchi 
aliyetaka kufahamu sababu za 
askari polisi kukamata pikipiki 
zikiwa kwenye mwendo mkali, 
alisema ni kutokana na madere-

va nao kutokujali usalama wao.
“Dereva umeambiwa uvae 

kofia ngumu, wewe huvai na 
unakatisha katikati ya jiji na tena 
kwa kuchupa na askari wetu 
nao wamefundishwa mbinu za 
kukabiliana na watu kama nyie 
ndio sababu nao wanawarukia,” 
alisema Lugola.

Alisema madereva wanatak-
iwa kuzingatia Sheria za Usala-
ma Barabarani na kubwa jeshi 
hilo halitawafumbia macho wa-
naozikiuka.

Aidha, Lugola alisema pia 
jeshi hilo litaanzisha utaratibu 
wa kuzihakiki leseni za madere-
va, ili kujiridhisha kama wanaki-
dhi vigezo.

Lugola alisema operesheni 
hiyo itaenda sambamba na 
kushusha madaraja ya leseni 
kwa lengo la kupunguza ajali za 
barabarani.

“Tutaanza uhakiki wa leseni 

za madereva upya, ili tufahamu 
kama kweli wana vigezo vina-
vyotakiwa, na ikibainika dereva 
hajui chochote kuhusu she-
ria za usalama barabarani 
tutawashusha madaraja au 
kuwanyang’anya leseni,” alise-
ma Lugola.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa hivi karibuni na Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Mifupa (MOI), Dk. Samuel 
Swai, majeruhi wa pikipiki 20 
kila siku wanafikishwa katika 
taasisi hiyo.

Aidha, wagonjwa 25 kila siku 
wanafanyiwa operesheni kila 
siku kutokana na majeraha 
mbalimbali ya ajali.

Maeneo yanayotajwa 
kuathiriwa zaidi ni mifupa mi-
kubwa, migongo, kichwa na 
nyonga hali inayosababisha ku-
poteza viungo, kupooza na ul-
emavu wa kudumu.

JPM ataja sababu 
tatu kufufua ATCL
Na Gwamaka Alipipi

WAKATI ndege mpya aina 
ya Boeing 787-8 Dreamliner 
ikiwasili nchini jana, Rais John 
Magufuli ametaja sababu tatu 
za kulifufua Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL).

Ndege hiyo ambayo ni ya nne 
kati ya saba ambazo serikali 
imeshazinunua iliwasili katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere ( JNIA) jana 

majira ya saa 11:15 jioni ikitokea 
Marekani, na kupokelewa na 
Rais Magufuli.

Akizungumza kabla ya kui-
pokea ndege hiyo, Rais Magufu-
li alisema endapo kutakuwapo 
na watu ambao hawajafurahia 
ujio wa ndege hiyo, “watapata 
tabu sana”.

Rais Magufuli alitaja sababu 
ya kwanza kuwa ni kujenga 
heshima na kulinda heshima 
ya taifa.

Alisema Tanzania ni taifa 
kubwa, hivyo ilikuwa ni aibu 
kutokuwa na ndege.

“Watu milioni 50 na ushee, 
nchi kubwa yenye kila kitu, ina 
dhahabu, tanzanite, wanyama, 
hakuna hata ndege, ilikuwa 
ni aibu, na ndiyo maana tu-
kaamua kuitoa hii aibu,” alise-
ma Rais Magufuli.

Rais Magufuli alitaja sababu 
ya pili ni kuimarisha na kubore-
sha huduma za anga nchini, ak-

isema katika ulimwengu wa sasa 
hakuna watu wasiohitaji huduma 
ya ndege.

Alisema bila ya usafiri wa 
ndege wa uhakika wafanyabi-
ashara wa maua walioko katika 
mikoa ya Mbeya, Njombe, Arusha, 
watashindwa kusafirisha bidhaa 
zao.

Alisema bila uwapo wa ndege 
wavuvi walioko katika Ziwa      
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Wasiosomeka mfumo TRA wasamehewa kulipa faini 

PIMA

Tuhuma zilivyoondoa 
askari wote hifadhini

Mfanyakazi wa kampuni ya Group SIX akichukua vipimo katika barabara ya The Guardian iliyopo Mikocheni Mtaa wa Viwanda jijini Dar es 
Salaam tayari kwa ujenzi ambao utachukua miezi mitatu hadi kukamilika. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Na Elizabeth Zaya

KANISA la Mlima wa 
Moto la jijini Dar es Sa-
laam, jana lilifanya maombi 
maalum kwa ajili ya kuli-
ombea taifa liepushwe na 
ajali zinazoendelea katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Maombi hayo yaliongo-
zwa na Mchungaji Mkuu wa 
Kanisa hilo,  Dk. Getrude 
Rwakatare.

Dk. Rwakatare alisema 
kuna haja ya kuungana 
kuendelea kuliombea taifa 
dhidi ya hila za shetani 
ambaye anapitia ajali 
kupoteza roho za Watan-
zania.

“Tusinyamaze kimya, 
wakati serikali inafanya 
jitihada zake na sisi Watan-
zania tuiunge mkono, kwa 
pamoja kuendelea kufanya 
maombi, Mungu atatusikia 
na ataepusha hizi ajali na 
pia atazidi kulinda nchi 
yetu katika mambo mbal-
imbali,” alisema Dk. Rwaka-
tare na kuongeza:

“Maombi ndio silaha 
ya kila jambo, na Mungu 
wetu ni mwaminifu, kila 
tunaloomba lazima atende, 
hakuna linalomshinda.”

Pia Dk. Rwakatare alim-
pongeza Rais John Magu-
fuli kwa jitihada anazozi-
chukua katika kupambana 
na ajali.

Alisema Rais Magufuli 
ni zawadi ambayo Mungu 
ameitoa kwa Watanzania, 
hivyo wanapaswa ku-
muunga mkono katika kila 
jambo analofanya pamoja 
na kuendelea kumuombea 
ili maono yake aliyoanayo 
katika nchi yazidi kutimia.

“Tumeshuhudia mambo 
mengi makubwa na mazuri 
ambayo Rais wetu ameya-
fanya kwa nchi yetu katika 
kipindi hiki tangu aingie 
madarakani, tuendelee 
kumuombea ili  azidi kuya-
timiza yale yote ambayo 
anatamani kufanyanya kwa 
ajili ya manufaa ya nchi,” 
alisema Dk. Rwakatare.

Kanisa la Mlima wa Moto 
lililopo Mikocheni, lilifanya 
maombi hayo maalum ya 
kuliombea taifa liepushwe 
na ajali ikiwa ni siku moja 
baada ya viongozi wa dini 
mkoani Mbeya kufanya 
maombi ya namna hiyo.

Viongozi hao wa Mbeya 
walifanya maombi kuom-
bea mkoa wao ambao  hivi 
karibuni ulipatwa na ajali 
mfululizo zilizosababisha 
vifo na majeruhi.

Kanisa 
lafanya
maombi
ya ajali 

Na Mwandishi Maalum

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, 
Dk. Hamisi Kigwangalla, ame-
wasimamisha kazi maofisa na 
askari wanyamapori wote 27 wa 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (TAWA) katika 
Pori la Akiba Uwanda, mkoani 
Rukwa kwa tuhuma za kuomba 
na kupokea rushwa.

Miongoni mwa waliosimam-
ishwa ni Kaimu Meneja, Lackson 
Mwamezi kwa kushindwa kusi-
mamia vizuri pori hilo na kutuhu-
miwa kujihusisha na vitendo vya 
kuomba na kupokea rushwa.

Uamuzi huo umefanyika siku 
tatu tangu alipomsimamisha kazi 
Meneja wa Pori hilo, Mark Chuwa, 
kwa tuhuma kama hizo pamoja 
na tuhuma nyingine ikiwamo 
kushindwa kuondoa ng’ombe zai-
di ya 12,000 ambao wamedaiwa 

kuwapo ndani ya pori hilo.
Pori la Akiba Uwanda lipo ka-

tika bonde la ziwa Rukwa katika 
Wilaya ya Sumbawanga mkoani 
Rukwa na linasimamiwa na 
TAWA.

Dk. Kigwangalla alifanya ua-
muzi huo jana alipotembelea 
pori hilo sambamba na kufanya 
mkutano wa hadhara uliofanyika 
katika Kijiji cha Kilyamatundu, 
ambapo alipokea taarifa ya 
malalamiko kuhusu askari hao 
kupokea rushwa kutoka kwa watu 
wenye uwezo na kuwaruhusu ku-
chunga hifadhini huku wakiwan-
yanyasa maskini kwa kukamata 
mifugo yao.

Alifafanua tuhuma hizo kuwa 
ni pamoja na kudaiwa kujihusi-
sha na vitendo vya kuomba na 
kupokea rushwa kutoka kwa 
wavuvi wanaovua samaki Ziwa 
Rukwa kwa kuwatozwa kila 

mmoja Sh. 100,000 kwa mwezi 
na kuruhusu mifugo kuchungwa 
hifadhini kwa kipindi cha  miezi 
mitatu ambapo   kila mfugaji 
hutozwa  kati ya Shilingi milioni 
sita hadi saba.

Dk. Kigwangalla pia ameiagiza 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru), kuchun-
guza mali na tuhuma za rushwa 
walizopewa askari wote wa pori 
hilo wakiwamo watano wali-
otuhumiwa kwenye mkutano wa 
hadhara kwa kuomba rushwa ya 
shilingi milioni sita kwa Shija Im-
eli, ili wamruhusu kulisha mifugo 
yake hifadhini kwa muda wa mie-
zi mitano.

Shija alisema Januari 5, mwaka 
huu akiwa nyumbani kwake na 
Shemen Kuzenza, askari watano 
wa pori hilo walifika kwake na 
kumtishia kuwa endapo atalisha 
mifugo hifadhini wangemkamata 

Na Mary Geofrey

NAIBU Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Ashatu Kijaji, ameiagiza 
Mamlaka ya  Mapato Tanzania 
(TRA), kutowatoza faini walipa 
kodi waliolipa kwa hiari mwaka 
jana kutokana na kutoingizwa 
kwenye mfumo wa mamlaka hiyo.

Kijaji alisema hayo alipotem-
belea banda la TRA lililoko katika 
Maonyesho ya 42 ya Kimataifa ya 
Biashara, yanayoendelea viwanja 
vya Mwalimu Nyerere, Barabara 

ya Kilwa, jijini Dar es Salaam.
Alisema amepokea malalamiko 

kutoka kwa wananchi kuwa, wali-
olipa kodi kwa hiari mwaka jana, 
mfumo haukusoma kama wameli-
pa.

“Nimepokea malalamiko ku-
toka kwa walipa kodi kwa hiari 
mwaka jana, wanalalamikia kutak-
iwa kulipa kodi nyingine kuto-
kana na mfumo kutosoma kuwa 
wamelipa,” alisema Kijaji.

Kijaji aliitaka  TRA ifutilie na 
kufanyia kazi malalamiko hayo na 

kila aliyelipa kodi asitakiwe kulipa 
faini.

“Watanzania bado wanahitaji 
elimu zaidi ya kodi, kwa kuwa ni 
jukumu la TRA kuhakikisha in-
awafikia walio wengi pamoja na 
wale waishio mbali zaidi, hivyo 
malalamiko haya yafanyiwe kazi,” 
alisema Kijaji.

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara kununua karatasi za risiti 
kwa wasambazaji  waliopitishwa 
na kuthibitishwa na serikali kwa 
kuwa karatasi hizo zilizothibit-

ishwa hufutika baada ya miaka 
mitano.

Alisema kumekuwapo na 
malalamiko ya  risiti zinazofutika 
ndani ya muda mfupi na kusema 
kuwa wafanyabiashara wanataki-
wa kuzingatia maagizo ya serikali.

“Niwatahadharishe tu vishoka 
wanao husika kusambaza karatasi 
za risiti zisizo na viwango, fanyeni 
kazi kwa kuzingatia misingi ya 
maadili na uadilifu, wanaharibu 
utaratibu uliowekwa na serikali,” 
alisema.

huku wakijua hana sehemu ny-
ingine ya malisho, hivyo wakamta-
ka kutoa rushwa ya shilingi milioni 
sita, ili aruhusiwe kulisha mifugo 
yake hifadhini kwa muda wa miezi 
mitano.

Alisema walifanikiwa kuwapa 
askari hao jumla ya shilingi mil-
ioni 5.8 kwa nyakati tofauti na wali-
poshindwa kumalizia Sh. 200,000 
zilizobakia askari hao walikamata 
mifugo yao nje ya eneo la hifadhi.

Kufuatia malalamiko na tuhu-
ma hizo, Dk. Kigwangalla aliitisha 
gwaride la utambuzi lililohusisha 
askari wa Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania ( JWTZ), askari  wa us-
alama barabarani na maofisa na 
askari wanyamapori wa TAWA wal-
iokuwapo katika mkutano huo wa 
hadhara.

Shija na mwenzake Kusenza 

INAENDELEA UK. 8
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Kwa hiyo, 
tuna tatizo 
kubwa la 
kimfumo. 
Na hili tatizo 
la mfumo 
ndiyo lina-
zaa matokeo 
mengine 
yote, 
Ukiangalia 
walimu 
wetu wako 
kwenye 
hali gani. 
Wako katika 
hali mbaya 
na naona 
kama kuna 
mgomo 
baridi.

Na Sanula Athanas, DODOMA

JAMES Mbatia ni Mbunge wa Vunjo (NC-
CR-Mageuzi) ambaye kwa muda mrefu 
amekuwa akilalamikia bungeni ubovu wa 
mfumo wa elimu nchini, akieleza kuwa 
kuna haja ya kuufumua kwa maslahi ma-
pana ya taifa.

Kwa kuzingatia uzito wa hoja yake hiyo 
inayopigiwa upatu na marais wastaafu 
Benjamin Mkapa na Dk. Jakaya Kikwete, 
ambao wameshaweka wazi kuwa kuna-
hitajika mjadala wa kitaifa kuhusu mfumo 
wa elimu nchini, Nipashe ilimtafuta Mba-
tia na kufanya naye mahojiano.

Katika mahojiano hayo yaliyofanyika 
bungeni mjini Dodoma wiki iliyopita, 
mbali na mambo mengine, kiongozi huyo 
wa NCCR-Mageuzi alibainisha changamo-
to tatu ambazo anaona zinaathiri sekta ya 
elimu nchini.

Mbatia (54), alisema miongoni mwa 
changamoto hizo ni mfumo wenyewe wa 
elimu nchini kutokuwa endelevu na kuto-
boreshwa kwa maslahi ya walimu.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano ya Ni-
pashe na mtaalamu huyo wa masuala ya 
mazingira:  

SWALI: Kasoro tatu kubwa katika 
utoaji wa elimu nchini ni zipi kwa 
mtazamo wako?

MBATIA: Mtazamo ambao nimeu-
fanyia utafiti. Changamoto kubwa kwenye 
mfumo wetu wa elimu nchini ni kwanza 
hatuna mfumo wa elimu ambao ni ende-
levu.

Yaani, tunapaswa kuwa na elimu am-
bayo mfumo wake unakubaliwa na wote. 
Siyo waziri kuagiza. Mfano, wakati wa 
serikali ya awamu ya nne, Dk. Shukuru 
Kawambwa akiwa Waziri wa Elimu, 
aliagiza mitihani isahihishwe kwa mfu-
mo wa GPA. Suala hilo likaletwa bungeni 
wabunge wakashangilia. 

Waziri huyu amekuja amerudi kwenye 
Divisions wameshangilia tena. Kwa hiyo, 
unajikuta elimu ya Tanzania inategemea 

ni nani aliyepo pale na anataka ku-
fikiria nini. Na huwezi kuendesha 
jamii kwa msingi huu.

Kwa hiyo, tuna tatizo kubwa la kim-
fumo. Na hili tatizo la mfumo ndiyo 
linazaa matokeo mengine yote, Uki-
angalia walimu wetu wako kwenye 
hali gani. Wako katika hali mbaya na 
naona kama kuna mgomo baridi.

Maslahi ya walimu wetu yako nam-
na gani? Wanalipwa namna gani? Wa-
naishi namna gani? Wanaheshimika 
katika jamii? Mwalimu ndiyo sekta 
kuu ya uzalishaji kuliko sekta nyingine 
yoyote ile. Kwa hiyo, ni lazima kuanga-
lia yale maslahi yao. Walimu hawa ku-
towatenda haki kunasababisha elimu 
yetu kuyumba. 

La tatu, ni miundombinu yote 
sasa katika elimu; masuala ya vitabu, 
masuala ya majengo, miundo ya ku-
fundishia, masuala yote yale yanay-
otakiwa yatumike kumfanya mwan-
adamu aweze kuelimika vizuri.

SWALI: Ikitokea ukawa Waziri 
wa Elimu, kipi cha kwanza utaka-
chofanya ukiacha kuviondoa vita-
bu ambavyo umekuwa ukivipigia 
kelele bungeni?  

MBATIA: Suala la elimu ni la kim-
fumo na elimu ni mapigo ya moyo ya 
nchi yoyote ile. Na ukitaka kuua taifa 
lolote, anza kuua mifumo yake ya 
elimu inayolinda utu wa mwanada-
mu. Hapa kuna mfumo wa elimu ulio 
rasmi na mfumo wa elimu usio rasmi.

Elimu inayofaa ulimwenguni leo, 
na kama ningekuwa na mamlaka, 
ningesisitiza kutengeneze mfumo wa 
kumfanya mwanadamu kujitambua 
zaidi, yaani kuwa creative (mbunifu) 
na innovative (mvumbuzi). Siyo su-
ala la copy and paste (kuchukua na 
kubandika).

Na tatizo kubwa tulilonalo, lazima 
kuwa na mtazamo mpana. Ukianga-
lia Sera yetu ya Elimu ya mwaka 2014 

haina mtazamo mpana wa kuliangalia 
Taifa la Tanzania la miaka 20 ijayo, 
tunataka liwe la aina gani, miaka 100 
mbele huko liwe la namna gani katika 
ushindani huu wa sayansi na teknolo-
jia ya dunia ya leo.

Kwa hiyo, umewekeza zaidi kwa 
mwanadamu kujitambua zaidi. Na 
ukishawekeza kwa kutengeneza sera 
ambayo ni shirikishi; jamii inataka 
ijiongeze namna gani, suala si mpaka 
kufika vyuo vikuu, kuwa na vyuo vi-
kuu vingi au kuwa na ma-PhD mengi. 
Suala ni binadamu anajitambua nam-
na gani.

Mimi nimesoma Uholanzi. Nchi 
hii ina watu milioni 17, lakini ukubwa 
wake ni kilometa za mraba 36,000, ni 
ndogo kuliko Mkoa wa Kagera, lakini 
ina uwezo wa kuzalisha ikalisha watu 
wake na mpaka kusaidia nchi ny-
ingine kama Tanzania yenye kilometa 
za mraba zaidi ya laki tisa (900,000) 
na watu milioni 50.

Kwa nini wameweza kufanya hivi 
ilhali ni ‘ka-nchi’ kadogo namna hiyo? 
Jibu ni kwamba wamewekeza kwenye 
rasilimali watu na rasilimali iliyo kub-
wa kuliko zote duniani ni rasilimali 
watu. Uholanzi wameweza kusuma 
hadi maji wakajenga tuta la bandari 
na uwanja wa ndege na kuwa na shiri-
ka lao imara la ndege.

Unaweza kuona ni namna gani 
wameweza kutumia akili zao ku-
wekeza kwenye utu wa mwanadamu 
kwanza kujitambua na ndipo men-
gine yakafuata.

Kwa hiyo, mimi ningekuwa Wa-
ziri wa Elimu, ningesisitiza kwanza ni 
namna gani Watanzania wanatambua 
thamani ya uhai, kujitambua kwamba 
katika mfumo ulio rasmi kwenye sera. 

Ukitoka kwenye sera unakuja 
sasa kwenye mitaala ambayo inaona 
mbele; ione miaka 20, miaka 50 ijayo. 
Unatoka pale unakwenda kwenye 

mihtasari ya elimu na vitabu vinavy-
oendana na karne hii. Siyo vitabu vya 
kukaririsha bali vitabu vya kumfanya 
mwanadamu kujitambua kulingana na 
mazingira ya utamaduni wetu.

Tujiulize swali tu; hivi inakuwaje 
watoto wanaweza kutumia busati 
wakaweza kusoma na kuhifadhi vizuri 
vitabu vitukufu vya Mungu, lakini wa-
toto hao hao unawaweka kwenye mada-
wati mazuri na wakashindwa kuchukua 
a,b,c,d?

Ni kwamba kuna mbinu mbalimbali. 
Ni lazima kuileta jamii pamoja tunataka 
tuwe na mwelekeo gani unaofanana na 
tukubaliane fikra tofauti ili tufike pazuri 
na si mimi kama James Mbatia, Waziri 
wa Elimu naamua kila kitu. Yaani mimi 
ndiyo mfumo wa elimu. Hapana! La-
zima tufike mahali tuweke utaratibu en-
delevu. Dunia ya leo ni endelevu. 

Nitahakikisha tunatoa elimu shiriki-
shi, sawa na bora kwa wote kwenye 
mfumo rasmi. Katika mfumo usio rasmi, 
tunahakikisha vyombo vyetu vya habari 
tunavipa kipaumbele na ruzuku ku-
hakikisha vinatoa elimu iliyo bora kwa 
jamii ili kuwa na taifa lenye mwelekeo 
sahihi na endelevu.

SWALI: Hivi karibuni kumekuwa 
na kamatakamata ya viongozi wa 
kisiasa hasa wa vyama vya upinza-
ni, lakini changamoto hii haijatokea 
kwako. Nini siri ya kutoingia kwako 
katika kadhia hiyo? 

MBATIA: Nimekaa muda mrefu ka-
tika siasa. Miaka ya 1990 hasa 1992, na-
kumbuka ilikuwa Februari 10 siku ya Ju-
matatu nilikamatwa na tulipigwa sana. 
Tulishawekwa kizuizini, nilishang’olewa 
kucha, niliwekwa ndani mara nyingi 
sana katika harakati hizi za vyama vingi 
vya siasa. 

Lakini, unaambiwa kwamba kila neno 
linazaa neno jingine. Unaongea nini, na 
nani, mahali gani na wakati gani? ‘Hala-
fu’ ni muhimu sana unapoongea mam-
bo ya kisiasa.  

Sasa ni namna gani jamii yetu inaweza 
kuwa katika hali ambayo ni endelevu ya 
kukuza mifumo ambayo ni endelevu.   

Serikali ya awamu ya nne tulishiriki 
sana katika kumaliza migogoro iliyoku-
wa inatokea inayohusisha masuala ya 
udini, vyama vya siasa dhidi ya serikali 
na maandamano yaliyokuwa yanasaba-
bisha raia na polisi kufariki dunia. 

Tulipoona askari wa Jeshi la Polisi na 
raia wanakufa, ilibidi tuwe na meza ya 
mazungumzo na hakuna jambo la heri 
dunia hii kama meza ya mazungumzo.

Na serikali naona badala ya kuwa na 
kamatakamata tu kunakoweka rekodi 
mbaya katika demokrasia yetu kwenye 
dunia ya leo na kuweka taswira ambayo 
si nzuri, kuna haja ya kuwa na meza ya 
mazungumzo.

Kamatakamata ya viongozi wa kisiasa 
haiijengi nchi hii, inaibomoa maana in-
aonyesha kuna ukiukwaji mkubwa wa 
haki za binadamu. 

Tukumbuke kwamba wakati wa 
uongozi wa Mwalimu ( Julius) Nyerere, 
kanuni ya kwanza ilikuwa inasema bi-
nadamu wote ni ndugu zangu na Afrika 
ni moja. Tanzania ikapata heshima hiyo.

Leo hii tujiulize ile heshima ya 
Tanzania iko wapi? Wakenya wameweza 
kuonyesha mfano, sasa wametupiku 
katika kuwaweka pamoja viongozi wao 
na kuonyesha ni mfano katika ukanda 
huu wakati nafasi hiyo tulikuwa nayo 
sisi.

Hii inatokana na kutokuwa wavu-
milivu, kutokuwa tayari kusikiliza fikra 
mbadala, kutokushirikiana pamoja kuo-
nyesha kwamba Tanzania ni yetu sote.

*Usikose kufuatilia sehemu ya pili 
ya mahojiano haya kesho, Mbatia 
akieleza msimamo wake kuhusu ku-
wania ubunge mwaka 2020.

Vigingi vitatu vinavyo
kwamisha elimu Tanzania

Mbunge wa Vunjo (NCCR-Mageuzi), James Mbatia.
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Wananchi wapewa mbinu 
kuwanasa waomba rushwa
Na Renatus Masuguliko, GEITA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) mkoani hapa, im-
etangaza  mbinu mpya ya  kuwakabili 
watumishi wa sekta ya afya wanaoomba 
rushwa kwa wanaoenda kupata huduma 
ya matibabu.

Mbinu hizo ni pamoja na kuwatambua 
kwa sura watumishi wa afya wanaoom-
ba rushwa kabla ya kuwapa ili baadaye 
waweze kuwatambua wakati wa gwaride 
la utambuzi.

Mbinu hiyo imetolewa kufuatia malala-
miko kutoka kwa wananchi   wakati wa 
tathmini ya vitendo vya rushwa  katika 
sekta tofauti za umma na binafsi mkoani 
hapa.

Ofisa Mawasiliano wa Takukuru Mkoa 

wa Geita, Hurriet Nkya, aliyeongoza timu 
ya maofisa kutoka Takukuru na baadhi 
ya waandishi wa habari wakati wa kufan-
ya tathmini na kutoa elimu kwa umma 
mitaani kwa nyakati tofauti, katika sekta 
ya afya, alisema mbinu hiyo itakuwa 
mwarobaini.

Nkya alifikia hatua hiyo baada ya ma-
mia ya wananchi waliojitokeza  kutoa 
malalamiko  yao dhidi ya sekta ya afya 
kudai kuwa ni vigumu  kutoa taarifa ya 
rushwa wakati mgonjwa ana hali mbaya 
na anahitaji huduma ya haraka wakihofia 
kupoteza maisha ya mgonjwa.

Kwa masharti ya kutoandikwa majina 
yao magazeti, kwa nyakati tofauti, wali-
fichua mbinu kadhaa zinazotumiwa na 
baadhi ya watumishi wa sketa hiyo katika 
vitengo  tofauti ikiwamo kuachwa bila 

kupatiwa tiba wala ushauri ili kumfanya 
ndugu au mgonjwa atoe rushwa.

Mbinu nyingine zilizotajwa ni kupokea 
rushwa kupitia mikono ya watu zaidi ya 
mmoja na  kugawanywa kuanzia wahu-
dumu hadi maofisa.

Nkya alisema ndugu wa wag-
onjwa wakiona hakuna jinsi wa-
naweza kutoa rushwa ili kuokoa maisha 
ya wagonjwa wao au  wenyewe na kisha 
kuwatambua kwa sura waliowapatia.

Alisema baada ya kupatiwa huduma 
watoe taarifa au kabla ya kufanyika gwar-
ide la utambuzi na kuwanasa.

Kwa nyakati tofauti wakati wa zoezi 
hilo la kufanya tathimini,   Nkya alitaja 
majukumu ya Takukuru kuwa ni pamoja 
na kuchunguza, kukamata, kushitaki na 
kutoa elimu kwa umma kuhusu rushwa.

Mafunzo wanasheria kuwawakilisha 
wateja wanaofungua mashauri 
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

ZAIDI ya wanasheria 30 waliojiandikisha 
katika Mahakama ya Afrika ya Haki za 
Binadamu na Watu (AfCHPR), kuwawak-
ilisha wanaofungua mashauri katika 
mahakama hiyo, wameanza mafunzo ya 
umahiri.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
msajili wa mahakama hiyo jana yenye 
makao yake makuu jijini hapa, Dk. Rob-
ert Eno, mafunzo hayo yatatolewa kwa 
siku tatu kuanzia leo ( Jumatatu) hadi Ju-
lai, 11.

Alisema mafunzo hayo ni ya pili ku-

fanyika baada ya yale yaliyofanyika mwa-
ka jana yaliyokuwa na wanasheria zaidi 
ya 40 kutoka nchi mbalimbali wanacha-
ma wa Umoja wa Afrika.

Hadi kufikia Juni 30, mwaka huu, ma-
hakama hiyo ilipokea maombi 178 ya wa-
nasheria kuchaguliwa kupata mafunzo 
hayo, lakini ilifikia kuchagua wanasheria 
48.

Rais wa AfCHPR, Jaji Sylvain Oré, alise-
ma lengo la mafunzo hayo ni kuwawez-
esha wanasheria kutambua masuala 
mbalimbali na mwenendo wa uendeshaji 
wa mashauri katika mahakama hiyo na 
pia kuwajuza kuhusu skimu ya msaada 

wa kisheria.
“Baada ya mafunzo hayo, wanasheria 

wataweza kuwawakilisha wateja wao 
mahakamani hapo kwa kikamilifu,” 
alisema.

Alisema hadi sasa, wanasheria 74 ku-
toka Afrika tayari wamekwishasajiliwa 
na mahakama hiyo kuwawakilisha wa-
teja wao.

Mahakama hiyo ina majaji 11 kutoka 
nchi wanachama wa AU na hufanya vi-
kao mara nne katika mfululizo wa kawai-
da wa kusikiliza mashauri na inaweza 
kusikiliza pia mashauri nje ya mfumo wa 
kawaida.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Dk. Suphiani Masasi (kulia), akimpa maelezo Waziri wa Maji na Umwagiliaji, 
Prof. Makame Mbarawa, alipotembelea mitambo ya Ruvu Chini mkoani Pwani jana. NA MPIGAPICHA WETU

ELEZA

Wanaume 
wachache 
wajitokeza 
kupima VVU
Na Timothy Itembe, TARIME

WANAUME wachache wamejitokeza 
katika uzinduzi wa upimaji wa virusi 
vya Ukimwi, ulioandaliwa na Chama 
cha Madaktari Wanawake  nchini 
(MEWATA), Nyamongo wilayani 
hapa, mkoani Mara.

Upimaji huo pia ulihusisha sara-
tani ya mlango wa kizazi na ma-
titi na ulifadhiliwa na kampuni ya 
kuchimba madini ya Acacia.

Upimaji huo utafanyika siku saba 
katika vijiji 11 vinavyozunguka 
mgodi wa Acacia.

Lengo ni wananchi waende 
kupima na kujua afya zao na kwa 
wale watakaobainika kuwa na 
maambukizi ya virusi vya Ukimwi 
wataanzishiwa mara moja tiba, 
pamoja na wanawake na wasichana 
ambao watakutwa na viashiria vya 
saratani ya mlango wa kizazi na 
matiti kupewa ushauri wa kuanza 
matibabu.

“Upimaji huo unatolewa bure na 
umelenga kuwanufaisha wanawake 
zaidi ya 2,500 hadi 3,000 huku 
wanaume wote wanaoishi maeneo 
hayo wanahitajika kwenda kupima 
Ukimwi na kujua hali zao,” alisema 
Kaimu Meneja Mkuu wa Acacia, 
Saimon Sanga.

Alisema upimaji huo ambao ul-
izinduliwa juzi na Mkuu wa Wilaya 
ya Tarime Glorius Luoga, wanaume 
waliojitokeza ni wachache kuliko 
wanawake ambao idadi yao imeku-
wa kubwa.

Luoga aliwataka wanaume wote 
kujitokeza kwa wingi na ku-
changamkia fursa hiyo ya kupima na 
kujua Afya zao  kwa sababu huduma 
hiyo imewafuata hadi mahali walipo 
na imekuja kwa wakati mwafaka.

Kwa upande wake Dk. Liliani 
Mnaburiro, alisema ugonjwa wa 
saratani wa mlango wa kizazi un-
aongoza kwa vifo katika Afrika hu-
susani kwa wanawake wa Tanzania 
ambao 140 hufariki kila mwaka.

Mnaburiro aliwahamasisha wa-
nawake na wasichana kujitokeza na 
kunufaika na huduma hiyo ya bure 
kwenda viwanja vya shule ya Ingwe 
Sekondari kupima na kujua afya zao.

“Kwa wiki nzima tutakuwa hapa 
tukipima afya, HIV, saratani ya 
mlango wa kizazi na matiti kwa 
wanawake na wasichana, shinikizo 
la damu, ambayo ni magonjwa 
yasiyoambukizwa huku tukiwa na 
huduma ya kuchangia damu kwa 
hiari ili kunusuru wanawake wakati 
wa kujifungua pamoja na upungufu 
wa damu kwa watoto,” alisema 
Mnaburiro.    

 Dk. Anderea Mwita, aliwataka 
wakazi wa Tarime kumthamini 
mtoto wa kike na kumsomesha ili 
kuwekeza na kuachana na mila 
potofu ya ukeketaji ya kumuandaa 
kwaajili ya kumuoza kwa lengo la 
kujipatia mahari.

Mkuu wa Wilaya Luoga aliwa-
taka waliofika kupata huduma 
hiyo kwenda kuwa mabalozi kwa 
wengine ili wajitokeze kwa wingi 
kuchangamkia fursa hiyo ambayo ni 
adimu badala ya kupuuza na kuishia 
kutumia gharama kubwa wataka-
pokuwa wanaihitaji.
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MAONI & UCHAMBUZI
Jumatatu Julai 9, 2018

DIRISHA la usajili Ligi Kuu Bara limeshafunguliwa  tangu 
Juni 15 na linatarajiwa kufungwa rasmi Julai 26, mwaka huu, 
na tayari klabu zimeshaanza kujiimarisha kwa ajili ya msimu 
ujao.

Hata hivyo, Ligi Kuu Bara msimu ujao inatarajiwa kuwa 
ngumu kutokana na kushirikisha jumla ya timu 20 tofauti na 
16 za msimu uliomalizika.

Hivyo, klabu zinapaswa kufanya usajili makini zaidi na 
kujitahidi kuwa na vikosi vipana ili kuweza kuhimili mikiki-
mikiki ya ligi hiyo inayotarajiwa kuanza Agosti mwaka huu.

Aidha, klabu za Simba na Mtibwa Sugar, hazipaswi kufan-
ya makosa katika dirisha hili la usajili kutokana na jukumu 
kubwa lililo mbele yao la kuiwakilisha nchi kwenye michua-
no ya kimataifa kwa ngazi ya klabu.

Simba ambayo imetwaa ubingwa wa Ligi Kuu msimu uli-
omalizika, mwakani itaanza kuipeperusha bendera ya nchi 
kwenye kinyang’anyiro cha Ligi ya Mabingwa Afrika wakati 
Mtibwa Sugar ikiwa na jukumu la kuhakikisha bendera hiyo 
inapepea vema katika Kombe la Shirikisho Afrika.

Mtibwa imepata tiketi hiyo ya kushiriki michuano hiyo 
inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (Caf ), kutokana 
na kutwaa Kombe la Shirikisho la Soka nchi (TFF) maarufu 
kama Kombe la FA.

Kutokana na jukumu hilo, ni wazi Simba na Mtibwa zina-
paswa kuwa na vikosi vipana zaidi vyenye wachezaji wazoe-
fu wa mechi za kimataifa ili kuweza kufanya vizuri.

Tunasema hivyo kutokana na ukweli kwamba ifikapo 
Februari mwakani, michuano hiyo ya Caf huanza kutimua 
vumbi na wakati huo huo Ligi Kuu ikiendelea, jambo am-
balo kila mwaka tumekuwa tukishuhudia visingizio vingi 
kutoka kwa timu wakilishi.

Ni kawaida kusikia timu za Tanzania zikidai kufanya 
vipaya kumetokana na ratiba ngumu za ligi na  wachezaji 
wao kuchoka, huku suala la kutokuwa na nyota wazoefu liki-
chukua nafasi kubwa zaidi.

Kutokana na hilo, tunaamini huu ni wakati sasa kwa 
wawakilishi wetu msimu huu kufanya usajili makini utaka-
okwenda kuondoa malalamishi yote.

Tunatarajia kuona Simba na Mtibwa zikiwa na mtazamo 
mpana zaidi katika usajili wao kwa kumulika nyota wazoefu 
badala ya kuendelea kukimbizana na wachezaji ambao ha-
wana nafasi katika timu zao za Taifa.

Tunaamini kama usajili wa timu hizo, utamulika zaidi 
wachezaji wanaozichezea timu zao za Taifa, zitakuwa na 
wazoefu wengi kwenye michuano hiyo ya Caf ambayo ina 
utajiri mkubwa katika ngazi ya klabu barani Afrika.

Matarajio yetu ni kuona Simba na Mtibwa zinavunja 
mwiko kwa kutwaa mataji hayo makubwa kwa klabu barani 
Afrika na hilo linawezekana kwa kuwa makini katika dirisha 
hili la usajili ikiwa ni pamoja na kuimarisha vema mabenchi 
yao ya ufundi.

Tunatambua Simba kuwapo katika mchakato wa kusaka 
kocha mkuu kufuatia kuachana na Mfaransa Pierre Lechan-
tre, hivyo hilo nalo halina budi kufanywa kwa umakini zaidi 
hasa kwa kutazama kocha mwenye uzoefu na soka la Afrika.

Nipashe tunavutiwa kuona ligi yetu ikisheheni wachezaji 
wenye uwezo wa juu kutoka nje sambamba na makocha, 
kwani kwa uwapo huo, kutasaidia  soka letu kukua na kuwa 
na timu bora na imara ya Taifa.

Hivyo, si Simba na Mtibwa tu, bali tunataka kuona klabu 
zote 20 zitakazoshiriki Ligi Kuu msimu ujao zikifanya usajili 
makini hususan zile zinazosajili wachezaji kutoka nje.

 

Na Faustine 
Feliciane 

FAINALI  za Kombe la  
Dunia  zimeingia kwenye  
hatua ya nusu fainali. 

Timu za taifa za Uin-
gereza, Croatia, Ufaransa 
na Ubelgiji ndizo zilizo-
fanikiwa kutinga kwenye 
hatua  ya nusu fainali ya 
michuano hiyo. 

Fainali za kombe la 
Dunia la mwaka huu 
limeleta msisimko 
zaidi kwa kuwa timu zi-
lizokuwa zikipewa nafasi 
kubwa ya kufanya vizuri 
zimetolewa. 

Timu kama Brazil, 
Ureno, Hispania, Ar-
gentina na  Ujerumani 
zilikuwa zikipewa nafasi 
kubwa ya kufanya vizuri, 
lakini mwisho wa siku 
wameanguka vibaya na 
kuondoka kwa aibu. 

Kuna timu zilikuwa 
hazipewi nafasi kwenye 
fainali hizi, timu kama 
Ubelgiji na Croatia achil-
ia mbali Uingereza,  zi-
likuwa hazipewi nafasi, 
lakini mwisho wa siku 
zimetinga hatua ya nusu 
fainali.

Hapa kuna jambo la 
kujifunza kwetu Watan-
zania. 

Bila shaka timu kama 
Ubelgiji na England am-
bazo hazijatinga hatua 
hiyo kwa miaka mingi 
kwa miaka yote zilikuwa 

Tunajifunza nini Kombe la  dunia?

 Muungwana Lazima Nilonge

NGUZO KUU ZA UCHUMI ZINAKUMBUKWA?
TULIKUWA NA VIWANDA VYA NGUO VYENYE SIFA, KOROSHO, MAJEMBE N.K.  VIMEKWENDA 
WAPI?  NDEGE ZETU ZILE ZIMEKWENDA WAPI, NA TRENI YETU ILE MAARUFU IKOJE?  HIVI ZILE 
NGUZO ZETU KUU ZA UCHUMI ZIMETELEKEZWA?  TUZIFUFUE! 
BALOZI CHRISTOPHER LIUNDIB
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Usajili Simba, Mtibwa 
umulike michuano Caf

Bila shaka 
timu kama 
Ubelgiji na 
England 
ambazo 
hazijat-
inga hatua 
hiyo kwa 
miaka 
mingi kwa 
miaka yote 
zilikuwa 
zikijiandaa 
kwa miaka 
mingi na 
matokeo 
yake ya-
meoneka-
na kwenye 
fainali za 
mwaka 
huu. 

zikijiandaa kwa mia-
ka mingi na matokeo 
yake yameonekana 
kwenye fainali za 
mwaka huu. 

Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF) lina-
paswa kujifunza sasa 
kupitia kwenye fain-
ali hizi za Kombe la 
Dunia.

TFF ijifunze nam-
na ya kuandaa timu 
kuelekea kwenye mi-
chuano ya kimataifa.

Hakuna kinacho-
shindikana kwetu 
kuwa na timu imara 
ya kututambulisha 
duniani. 

Ni aibu kwa nchi 
yenye watu zaidi ya 
milioni 50 kutokuwa 
na timu imara,  kwani 
hakuna vipaji?,  vipo 
vingi sana. 

Ni suala la kuamua 
ni tunaanzia wapi 
kuandaa timu yetu. 

Wachezaji, ma-
kocha na TFF tuji-
angalie kupitia fainali 
hizi. 

Hakuna ubishi 
kuna mengi ya ku-
jifunza kwetu kupi-
tia michuano hii 
inayoendelea,  hata 
CECAFA wajifunze 
hapa.

Binafsi kikubwa 
ambacho naona ki-

napaswa kufanyika 
ni kujielekeza zaidi 
katika kujenga vituo 
vya michezo (Acad-
emies). Ni kupitia 
vituo hivi tunaweza 
kutengeneza vijana 
wenye uwezo wa ku-
sakata kandanda.

Vijana hao 
baadaye ndio wa-
nakuwa tegemeo 
katika timu za vi-
jana kisha baadaye 
kuchezea timu ya 
taifa.

Nchi zinazotamba 
kwa uchezaji wa hali 
ya juu wa soka wali-
patikana huko na vile 
vile suala la kusaka 
vipaji katika maeneo 
mbalimbali ya nchi 
yetu linapaswa kuwa 
mkakati.  

Haiingii akilini 
kuona nchi ndogo 
na zenye idadi ndogo 
ya watu zinakuwa na 
vipaji, wakati nchi 
yetu yenye watu 
takribani milioni 50 
ikishindwa kupata 
wachezaji wenye 
vipaji vya soka 22!

Ushauri huu ukiz-
ingatiwa na kutekele-
zwa kupitia progra-
mu mbalimbali na 
kwa hatua, hakika 
tutafika mbali miaka 
ya usoni.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji:  Beatrice Bandawe
Mhariri Wikiendi: Epson Luhwago
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo
Meneja Matangazo: Prosper Kwigema
Chumba cha Habari: 022 700735/8,  0779633447
Idara ya Matangazo: 022 700735/8, 0766 721072
Baruapepe:	     inquiries@guardian.co.tz
		      bookings@guardian.co.tz
		      csm@guardian.co.tz : Website: www.ippmedia.com
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barua/mjadala

Wasiliana nasi:
TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Na Adam Fungamwango

SOKA la Tanzania lina mata-
tizo mengi sana yanayosaba-
bisha  lisisonge mbele. Lakini 
kuna baadhi ya wadau, waki-
wamo hata  viongozi wenyewe 
huwa wanajibu majibu mepesi 
tu, wanapoulizwa  sababu hasa 
ya kuporomoka kila uchao.

Sababu hizi zimekuwa 
zikibebwa na kuaminiwa na 
Watanzania wengi wa soka 
nchini kuwa ni kweli, badala 
ya kutafuta viini halisi  vinavyo-
dumaza mpira.

Kwa miaka mingi moja 
ya sababu dhaifu ni kup-
inga wachezaji wa  kigeni. 
Kuna ambao wanataka idadi 
ya wachezaji sababu  wa-
naoruhusiwa kwa sasa ipungu-
zwe ibakie watatu tu.

Wengine wanakwenda mba-
li zaidi na kutaka wasiwepo 
hata mmoja.

Hawa wote ukiwauliza wana-
dai kuwa wachezaji wa kigeni 
ndiyo sababu ya kudumaa, 
kuporomoka, au kutopanda 
kwa soka la Tanzania.

Ukihoji zaidi wanakwambia 
hata England haifanyi vizuri 

Ukihoji 
zaidi wa-
nakwam-
bia hata 
England 
haifanyi 
vizuri 
kwenye 
michezo ya 
kimataifa 
kwa 
sababu ya 
kuruhusu 
wachezaji 
wengi wa 
kigeni 
kuingia 
nchini 
humo 
kucheza 
soka la 
kulipwa.

kwenye michezo ya ki-
mataifa kwa sababu ya ku-
ruhusu wachezaji wengi wa 
kigeni kuingia nchini humo 
kucheza soka la kulipwa.

Hii imekuwa ni silaha 
kubwa kwa viongozi na 
mashabiki wengi wa  soka 
chini.

Lakini sasa tumeanza ku-
jionea wenyewe kuwa hilo 
linalofikiriwa na  Wabongo 
na kutuaminisha sivyo. 
Inawezekana ni kinyume 
chake. Hivi tunavyozun-
gumza England imeingia 
hatua ya nusu fainali ya 
Kombe la Dunia.

Juzi Jumamosi ilifanikiwa 
kuingia hatua hiyo kwa kuit-
wanga Sweden mabao 2-0. 
Yalikuwa ni mabao ya Harry 
Maguire na Dele Alli.

Mwaka huu, England im-
eonekana ina kikosi imara 
cha vijana wadogo wenye 
uwezo mkubwa wa kusaka-
ta kandanda na wote wa-
nacheza Ligi ya England.

Kwa miaka mingi England 
imekuwa haifanyi vizuri 
kwenye mechi za kimataifa 
na wahafidhina wamekuwa 

wakiitumia hiyo kudai kuwa 
sababu ni kuwaruhusu wa-
geni wengi kwenye ligi yao.

Ukweli umeanza kudhi-
hiri kuwa tatizo la England si 
kujaza wageni,  ila tu haiku-
wa na wachezaji wengi wa-
zuri au ‘kizazi cha dhahabu.’

Hiki sasa kilichopo ndicho 
kizazi chenyewe ambacho 
miaka minne  ijayo kinaweza 
kufanya makubwa zaidi ya 
haya.

Kuwapo kwa wachezaji 
wengi wa kigeni kwenye 
nchi yao pia kunaweza kuwa 
kumechangia kuwafanya 
wachezaji hao ambao wengi 
ni vijana wawe imara zaidi 
na kutokuwa na woga wa 
mechi au nchi yoyote kwa 
sababu wanacheza na timu 
za mataifa zenye  wachezaji 
ambao wanawafahamu.

Kutokana na hayo, ile 
dhana ya kwamba England 
haifanyi vema  kutokana na 
kujawa wachezaji wengi wa-
geni na kusababisha wao ku-
toonyesha vipaji vyao, sasa 
inakufa rasmi.

Hapa sasa Wabongo tu-
anze kuangalia sababu halisi 

la soka letu kuporomoka na 
si kusingizia eti kwa sababu 
ya kuingiza wageni wengi 
nchini.

Inawezekana kuna ma-
pungufu tu ya kuruhusu 
wageni wasiokuwa na vi-
wango, lakini ni dhambi 
kuwa kwenye soka lolote lile 
kupinga wachezaji wa kigeni 
kwa sababu tu eti ya kulinda 
vipaji vya  wazawa.

Siku zote vipaji vya wa-
zawa vinalindwa kutokana 
na kushindana na wageni, 
ama wazawa watoke kwen-
da kushindana nje ya nchi, 
au waletwe wageni washin-
dane nao ndani.

Wachezaji wa England 
wamefurukuta mbele ya 
wageni lukuki kwa  muda 
mrefu na sasa wamepata 
kile ambacho walikuwa  
wanakihitaji. Wabongo na 
sisi tuendelee kukuza soka 
letu kwa misingi bora na ya 
kisayansi na si kwa hoja zi-
sizo na mashiko za kutaka 
kupunguza  wachezaji wa 
kigeni, kwani England tu-
liokuwa tunawatolea mfano  
sasa wametusuta.

England imefuta dhana 
ya ‘mapro’ kwa wazawa

Jumatatu Julai 9, 2018

Kabwela						      na fadhil mohammed

Mhariri habari
NINAANDIKA barua hii katika 

gazeti letu linalotuhabarisha mam-
bo mengi yenye faida kwa ustawi 
wetu wa kila siku na maendeleo ya 
taifa kwa ujumla.

Ninajitokeza kuzungumzia kero 
inayotupata sisi wakazi wa Mago-
meni jijini Dar es Salaam inayohu-
siana na kukatika umeme mara 
kwa mara.

Tatizo hili linasababishwa na hi-
tilafu zinazojitokeza kwenye trans-
foma iliyoko katika eneo letu kiasi 
cha kuharibika mara kwa mara.

Sasa wajibu wetu kama wakazi 
wa eneo hili ni kutoa taarifa Ta-
nesco pale umeme unapokatika, ili 
waje kuitengeneza transfoma hiyo 
na kwa kweli mara nyingi wame-
kuwa wakiitikia wito.

Tatizo sasa ni kwamba kila mara 
mafundi wanapofika na kutengen-
eza, wanapoondoka muda mfupi 
baadaye tatizo hujirudia tena.

Sasa hali hii imekuwa kero kwetu 
kwa sababu tatizo linashindikana 
kumalizika.Ninaomba  kwa Ta-
nesco kama hawana mafundi wa 
kutosha basi wamwambie Rais 
Magufuli ili aajiri mafundi wa ku-
weza kutengeneza na kulimaza 
tatizo hili mara moja, kuliko hii ya 
njoo, rudi huku tatizo likiendelea 
kubakia palepale.

Jamila Hussein- Mapipa Dar

Tanesco iajiri 
mafundi wa 
kutosha!

Mhariri, pole na Majukumu
NINAANDIKA kwa kweli kulaani 

kabisa tabia hii isiyo ya kistaarabu 
ya baadhi ya wasafiri wanaotumia 
usafiri wa umma katika majiji na 
miji yetu nchini na hasa daladala ji-
jini Dar es Salaam, Vifodi jijini Aru-
sha na Express jijini Mwanza.

Tabia ninayoilaani ni ile ya baa-
dhi ya wasafiri katika mabasi hayo 
kutematema mate ovyo tena bila ya 
kujali kwamba kitendo hicho si cha 
kiungwana kwa sababu kinakwaza 
abiria wengine walio ndani ya basi 
husika.

Mhariri, utakuta mtu amekaa na 
abiria mwenzake tena hayuko diris-
hani ama wakati mwingine amesi-
mama, lakini utaona ananyanyuka 
na kufungua dirisha bila hata ya 
kuomba, huyo anatema mate pwaa.

Mbaya zaidi basi likiwa katika 
mwendo na hivyo kuwa karaha tu 
na tena mtu mwenyewe wala hana 
hata mpango wa kuomba samahani 
kana kwamba hakuna kitu kisicho-
faa alichofanya.

Ninaomba watu wa aina hii waji-
funze ustaarabu na waelewa kuwa 
kitendo hicho si cha kiungwana na 
kinawakwaza wasafiri wengine.

Mstaarabu, D’Salaam 
 

Tabia hii si ya 
kiungwana!
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Habari za kitaifa
Jumatatu Julai 9, 2018

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk. Aloyce Nzuki (katikati), akizungumza na waandishi wa habari (hawapo 
pichani) baada ya kumalizika kikao kilichowakutanisha na Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) na Shirika la Ndege Tanzania (ATCL), 
kujadili namna ya kuboresha na kutangaza sekta ya utalii kufuatia kuwasili kwa ndege kubwa ya Dream liner itakayochochea 
watalii  wengi kuja nchini. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya ATCL Mhandisi Emmanuel Korosso na kulia ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Utalii TTB, Jaji mstaafu Thomas Mihayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

INATOKA UK. 2

Victoria na Nyasa watashindwa kusafirisha 
samaki wao.

“Wengi tulishindwa kutumia usafiri wa 
ndege kwa sababu kulikuwa hakuna usafiri 
wa uhakiki wa ndege nchini, zamani ATCL 
ilikuwa inaenda Dar es Salaam, Mwanza na 
Arusha tu,” alisema Rais Magufuli.

Alisema Watanzania walishindwa kutumia 
usafiri wa ndege kwa sababu gharama zake 
zilikuwa juu, akitolea mfano Mkoa wa Kagera 
ilikuwa ni zaidi ya Sh. milioni moja kwenda, 
lakini kwa sasa ni Sh. 400,000 kwenda na 
kurudi.

Rais Magufuli alitaja sababu ya tatu ni 
kukuza sekta ya utalii, ambapo alisema 
Tanzania ni nchi ya pili kwa kuwa na vivutio 
vingi vya utalii duniani, lakini ilikuwa haina 
ndege.

Alisema sekta ya utalii licha ya kuongoza 
katika kuleta fedha za kigeni, mchango wake 
bado siyo mkubwa, kuliko sababishwa na 
kupokea idadi ndogo ya watalii.

“Mwaka jana tulipokea watalii milioni 1.3, 
wakati Misri inapokea watalii milioni 10.1, 
Morocco inapokea watalii milioni 12, Afrika 
ya Kusini watalii milioni 12.29 kwa mwaka, 
hata Kenya wanatuzidi,” alisema Rais Magu-
fuli.

Alisema nchi hizo zimekuwa na mashirika 
ya ndege imara, hivyo ni rahisi kwao kuwas-
afirisha watalii kwenda katika nchi zao.

Rais Magufuli alisema kwa mwaka jana 
watu bilioni nne walitumia usafiri wa ndege, 
na watu bilioni 1.3 walifanya utalii, na asil-
imia 70 kati yao walitumia ndege.

Alisema serikali inataka kuona ndege hiyo 
mpya inafanya safari za kimataifa, ili ilete 
watalii wengi zaidi.

Rais Magufuli alisema miaka ya nyuma 
ATCL ilikuwa na ndege moja ndogo yenye 
uwezo wa kubeba watu 51, na ilikuwa ina-
fanya kazi katika miji mitatu tu.

Alisema ndege hiyo moja ilikuwa inashinda 
karakana, Alisema ndani ya miaka miwili 
serikali imenunua ndege mpya saba.

Alisema ndege zingine mbili aina ya 
Bombadier CS 300 zenye uwezo wa kubeba 
abiria 132 kila moja zitawasili Novemba 
mwaka huu, na moja kubwa itawasili mwaka 
2020.

Alisema matokeo hayo ni jitihada za Wa-
tanzania ambao wamekuwa wakilipa kodi.

Alisema kwa sasa serikali inaimarisha hu-
duma za majini, kwa kupanua bandari ya Dar 
es Salaam, Mtwara na Tanga.

Alisema kwa sasa wasafirishaji wengi wa 
mizigo wanaitumia bandari ya Dar es Salaam 
kusafirisha mizigo yao.

Alisema katika barabara, serikali ina-
jenga barabara nyingi, ujenzi wa barabara 
za juu, ujenzi wa reli ya kisasa pamoja na 
utekelezaji wa miradi ya umeme.

Naye Katibu Mkuu Sekta ya Uchukuzi, 
Leonard Chamriho, alisema ndege hiyo 
itaanza kufanya safari za ndani katika mikoa 
ya Kilimanjaro, Mwanza, na Dar es Salaam.

Alisema ifikapo Septemba mwaka huu, 
ndege hiyo itaanza kwenda katika miji ya 
Bombay, Guangzhou na nchi za Thailand, 
Uingereza. Naye Katibu Mkuu Kiongozi, Balo-
zi John Kijazi alisema uamuzi wa serikali ku-
nunua ndege saba ni wa manufaa makubwa 
na utaongeza ushindani wa kibiashara kati 
ya ATCL na mashirika mengine, na kupanua 
shughuli za utalii.

Viongozi wengine waliokuwapo ni Makamu 
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, mawaziri, wabunge, wakuu 
wa mikoa, viongozi wa dini na sekta binafsi.

JPM ataja sababu 
tatu kufufua ATCL

JADILI

INATOKA UK. 3

waliweza kuwatambua askari wa-
tano wa TAWA waliowatuhumu ku-
waomba rushwa na papo hapo Waziri 
Kigwangalla akawaamuru kukabidhi si-
laha zao na kumwagiza  Mkuu wa Polisi 
wa Wilaya ya Kipolisi  ya Laela, Aloyce 
Nyatola, kuwakamata mara moja na 
Takukuru ianze uchunguzi wa tuhuma 
hizo ili sheria ichukue mkondo wake na 
liwe fundisho kwa wengine. 

Baada ya mkutano wa hadhara, Dk. 
Kigwangalla aliamua kukagua baa-
dhi ya maeneo ndani ya pori hilo na 
kubaini uharibifu mkubwa uliofanywa 
na mifugo huku dalili zikiwa ni kinyesi 

cha ng’ombe kilichokuwa kimezagaa 
kila mahali. 

Hapo hapo alimwagiza Mkurugenzi 
Mkuu TAWA, Dk. James Wakaibara, am-
baye aliwakilishwa na Mkurugenzi wa 
Biashara na Huduma za Utalii wa mam-
laka hiyo, Imani Nkuwi, kuwasimami-
sha kazi wafanyakazi wote wa pori hilo 
na kuleta wengine wapya walisimamie 
ili kupisha uchunguzi.

“Hawa wote wasimamishwe kazi na 
uchunguzi ufanyike, kitu gani kilikua 
kinaendelea hapa, kwanza ifanyike pa-
rade (gwaride) kuhusu suala la kumu-
omba rushwa yule mfugaji, wabainike 
moja kwa moja wafunguliwe mashta-
ka,” alisema na kuongeza:

“Na hawa wote nataka wachunguzwe 
na mali walizonazo kama ambavyo im-
eelezwa kuwa hawa wametumia hili 
pori kama kitega uchumi chao binafsi, 
huu ni uhujumu uchumi.”

Wakati huo huo, Dk. Kigwangalla am-
etoa siku 30 kwa wananchi wote   we-
nye mifugo ndani ya pori hilo kuitoa 
kwa hiari yao wenyewe kabla ya op-
eresheni maalum itakayowaondoa kwa 
nguvu. 

Alisema kama walijua pori hilo ni 
shamba la bibi sasa wasahau na waji-
pange namna ya kutafuta malisho au 
kupunguza idadi ya mifugo yao na 
kuanzisha miradi mingine ya maende-
leo.

Tuhuma zilivyoondoa askari wote hifadhini

JK awa kivutio, mamia 
wamshangilia Sabasaba

Na Mary Geofrey

RAIS mstaafu wa awamu ya nne, Ja-
kaya Kikwete jana  ametembelea Mao-
nyesho ya 42 ya Kimataifa ya Biashara 
yanayoendelea jijini Dar es Salaam na 
kuwa kivutio kwa mamia ya wananchi 
walioingia katika maonyesho hayo kwa 
kumzunguka.

Kutokana na kusongwa na idadi hiyo 
kubwa ya watu, alilazimika kukatisha zi-
ara yake ya kutembelea mabanda.

Kikwete aliwasili katika viwanja hivyo 
saa 8:00 mchana na kuanza kutembel-

ea banda la Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM).

Mabanda mengine aliyotembelea ni 
la Viwanda, Biashara na Uwekezaji na 
Mfuko wa Fursa Sawa kwa Wote (EOTF).

Baada ya wananchi kumuona, walin-
za kushangilia na kusema wamemmisi, 
hali hiyo iliendelea katika kila banda 
alilotembelea licha ya ulinzi mkali ul-
iokuwa umewekwa na usalma, skauti 
na askari polisi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maonyesho hayo, Kik-
wete aliishauri Wizara ya Viwanda, 

Bashara na Uwekezaji kuwawezesha 
wajasiriamali waliofika kuonyesha 
bidhaa zao kupenya katika soko la ki-
mataifa.

Alisema ni jukumu la wizara hiyo ku-
wasaidia wafanyabiashara kulifikia soko 
la kimataifa kwa sababu bidhaa zao ni 
nzuri na zina ubora unaokubalika ki-
mataifa.

Kikwete pia aliwataka wafanyabi-
ashara wa ndani kujifunza kwa wa-
fanyabishara walioendelea kwa ku-
tumia maonyesho kujifunza na kubuni 
vitu vyenye ubora.



Na Halima Ikunji, TABORA

M
AHAKAMA Kuu kan-
da   ya Tabora imeke-
mea   mawakili matapeli 
wasio tambulika   kishe-

ria na mahakama kuacha kujinadi 
na kutoa   huduma za   kimahaka-
ma   kwa   wananchi, hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yao pindi wataka-
pobainika.

Akitoa elimu kwa   wananchi ka-
tika eneo la mahakama ya kanda 
hiyo,    Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Tabora, Sam Ruman-
yika,   amebainisha kuwapo kwa 
mawakili wasiotambulika na mahaka-
ma   kujiingiza   katika   utapeli   wa 
fedha kwa   wananchi wakijinadi 

Jaji aonya mawakili 
wasiotambulika

Mawakili 
wasiotam-
bulika na 
mahakama 
wamekuwa 
wakijipatia 
fedha hizo 
kwa njia 
hiyo ya 
udanganyi-
fu kinyume 
cha sheria 
ambapo ni 
kosa kishe-
ria.

kutoa huduma za kuwasaidia kesi 
zao.

Jaji Rumanyika alisema kuwa 
mawakili hao wasiotambulika wa-
naowashawishi  wananchi  kwamba 
wao wana uwezo wa kuwasimamia 
katika kesi zao zilizopo mahakamani 
na uwachukulia fedha zao, ili wawa-
fanyie kazi huku wakitambua kuwa 
hawana sifa na uwezo huo. 

Alisema mawakili wasiotambulika 
na mahakama wamekuwa wakiji-
patia fedha hizo kwa njia hiyo ya 
udanganyifu kinyume cha sheria am-
bapo ni kosa kisheria na wanaipaka 
matope tasnia ya sheria na mahaka-
ma kwa ujumla.

Alisema mahakama imejipanga 
kupambana nao na kukomesha suala 

hilo ambapo amewataka wananchi 
kuunga mkono juhudi za kuwabaini 
kwa kutoa taarifa kwao na kwa vy-
ombo vingine vya dola, ili kufaniki-
sha kuwakamata na kuwachukuliwa 
hatua kali za kisheria. 

“Watu hawa ambao naweza ku-
waita ni makanjanja wamekuwa 
wakiwalaghai wananchi kuwa wana 
uwezo wa kushughulikia kesi zao na 
wengine wamekuwa wakidai wame-
agizwa na jaji ili watoe pesa kwa ajili 
ya kumaliza kesi zao, kitu ambacho 
si kweli na ni utapeli wa hali ya juu 
na ni kupakana matope,” alisema jaji 
huyo.

Alieleza mahakama imejipanga 
kupambana na watu hao wakishiriki-
ana na wananchi.

TTB, ATCL wateta ujio wa ndege

9jumatatu julai 9, 2018

HABARI kitaifa

Na mwandishi Wetu

BODI ya Utalii Tanzania (TTB) na   Shiri-
ka la Ndege (ATCL) wamekutana kujadili 
namna ya kuboresha na kutangaza sekta 
ya utalii muda mfupi kabla ya kuwasili kwa  
ndege kubwa ya Dream Liner itakayocho-
chea utalii kuwasili nchini.

Katika kikao hicho kilichohudhuriwa na 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Dk. Aloyce Nzuki, kimelenga kuun-
ganisha nguvu kwa pamoja kati ya taasisi 
hizo mbili ili kuchochea ukuaji wa sekta ya 
utalii hasa kwa uwapo wa ndege za Tanza-
nia ikiwa ni juhudi ya Rais John Magufuli 
za kuinua shirika la ndege na sekta ya utal-
ii kwa ujumla.

Kupitia kikao hicho Dk. Nzuki aliagiza 
TTB kufanya mabadiliko ya makusudi 
katika mikakati ya kutangaza vivutio vya 
utalii na hasa kupitia ujio wa ndege kubwa 
ya Dream Liner inayobeba abiria 262 ita-
kayokuwa inafanya safari zake katika nchi 

ya China na India.
“Umuhimu wa ndege hii kubwa ni ku-

fanya safari ndefu za moja kwa moja zi-
takazochochea ongezeko la watalii hivyo 
ni vyema taasisi hizi kutazamia fursa 
hiyo na kufanya juhudi za makusudi kuji-
tangaza kimataifa,” alisema Dk. Nzuki.

Aliongezea kuwa uwapo wa ndege hizo 
zitampunguzia gharama mtalii kwani 
wamekuwa wakiingia gharama kubwa 
katika safari za ndege wapokuja nchini 
kutembelea vivutio vyetu vya utalii hivyo 
tunaamini uamuzi wa serikali wa kuwa na 
ndege zake utachochea zaidi utalii.

Aliziagiza taasisi hizo mbili kuwa na vi-
kao vya mara kwa mara vya kupanga mi-
kakati ya kuboresha sekta ya utalii itakayo-
sababisha kuongezeka kwa idadi ya watalii 
nchini na kufanya sekta kuwa na mchango 
kubwa katika pato la taifa.

Dk. Nzuki aliitaka TTB kutafuta wakala 
maalum atakayeshughulika za kuvi-
tangaza vivutio hasa katika nchi ya India 

na China ambapo ndege yetu itaanza ku-
fanya safari zake hivyo ni lazima kuwa 
na wakala atayesaidia kututangaza ki-
mataifa.

Mwenyekiti wa Bodi ya TTB, Jaji mstaafu 
Thomas Mihayo, alisema mchakato wa 
kutafuta wakala wa moja kwa moja katika 
nchi za India na China atakayesaidia ku-
tangaza vivutio vyetu ilishaanza.

“Tayari tumeshateua ofisa atakayes-
hughulika na masoko ya utalii kwa India 
na China ambako ATCL itaanzisha safari 
za moja kwa moja mara ndege ya Dream 
Liner itakapowasili nchini,” alisema Jaji 
Mihayo.

Naye Mwenyekiti   wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa ATCL, Mhandisi Emmanuel 
Korosso, alisema lengo la kikao hicho ni 
kuwa na mkakati wa pamoja kati ya TTB 
na ATCL ni kuchochea ongezeko la watalii 
nchini baada ya kuanza kwa safari za India 
na China baada ya kuwasili kwa ndege ya 
Dream liner.

Katapila likisawazisha barabara jana eneo la Mbezi Mwisho jijini Dar es Salaam, yakiwa ni maandalizi ya ujenzi wa barabara 
ya Mbezi hadi kwa Hossama kwa kiwango cha lami. PICHA: SABATO KASIKA

Wito 
kusaidia 
wenye 
ulemavu
Na George Tarimo, IRINGA

JAMII imetakiwa kujenga utama-
duni wa kuwasaidia na kuwapatia 
msaada watu wenye mahitaji 
maalumu (ulemavu) wa elimu kwa 
kuwa msingi wa kumsaidia mwe-
nye ulemavu ni elimu pekee.

Kauli hiyo ilitolewa na Mbunge 
wa Viti Maalum, Amina Mollel 
(CCM),  alipotembelea familia 
moja yenye watu watatu wote 
ambao ni walemavu  katika 
Kijiji cha Lulanzi wilayani Kilo-
lo  mkoani Iringa.

Familiya hiyo  ina watoto 
watano wote walizaliwa wakiwa 
wazima, lakini kadiri wanavyozidi 
kukua wanaanza kuugua miguu 
na hatimaye wanakuwa wale-
mavu.

Mollel (pichani) alitoa msaada 
wa vitu mbalimbali ikiwamo 
baiskeli ya kutembelea kwa 
walemavu hao ambao ni  Jenipha 
Mpogole , Catherine Mpogole na 
Eliasi Mpogole.

Pia Mollel alisema kuwa Bunge 
limetenga asilimia mbili kwa ajili 
ya walemavu kote nchini, hivyo 
kuwataka wenye ulemavu ambao 
wana uwezo wa kufanya kazi na 
kujiajiri kwa kuwa tayari seri-
kali ya awamu ya tano imesha-
wawekea mazingira mazuri.

Aliwataka walemavu kuunda 
vikundi ambapo halmashauri 
itawasaidia asilimia mbili kwa 
sababu asilimia nne imesha-
tolewa kwa vijana na asilimia nne 
kwa wanawake. 

 “Kuwa na ulemavu ni jambo la 
baraka kutoka kwa Mungu, mimi 
mwenyewe ni mlemavu nisinge-
soma nisingefika hapa nilipo na 
ndio maana natamani sana wale-
mavu wote kote nchini msingi wa 
maisha yao yote iwe ni elimu na 
ndio maana leo hii narudisha fa-
dhila kwa walemavu kwa sababu 
hata mimi nilisaidiwa,” alisema 
Mollel na kuongeza:

“Tuwe na moyo wa upendo, 
kusaidia, unapotaka kusaidia mle-
mavu mpe elimu, jamii isiwan-
yanyapae. Pamoja kuwa na wa-
toto hawa mimi nasema siku zote 
ndio baraka za Mungu, wasikate 
tamaa ili wao wajisikie binadamu 
kama wengine,” alisema Mollel.

Mama wa walemavu hao, An-
jelista Kihanza, alishukuru kwa 
msaada huo huku akisema kuwa 
aliwazaa wakiwa wazima na 
ilipofika kipindi walianza kupata 
ulemavu hadi sasa.

katapila
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Mtaalamu wa upishi wa bia katika kiwanda cha TBL  Ilala jijini Dar es Salaam, Christian Tarimo,  akiwaeleza baadhi ya wanajeshi 
wa  Zimbabwe juu ya uzalishaji wa bia, walipotembelea  kiwanda hicho mwishoni mwa wiki. NA MPIGAPIGA WETU

Magreth Magosso, KIGOMA

H
ALMASHAURI ya Wilaya ya 
Kibondo mkoani Kigoma, 
imefanikisha kuziba nafasi ya 
mwenyekiti wake kwa kum-

chagua Falesi Nzobona baada ya sintof-
ahamu ya alipo  aliyekuwa akishikilia 
nafasi hiyo, Simon Kanguye.

Kanguye hajulikani alipo tangu mwa-
ka 2017 hadi leo.

Baraza la Madiwani kupitia sheria, 
taratibu na miongozo ya kikanuni, Ju-
mamosi  lilifanya uchaguzi  na Nzobo-
na kupitia CCM alishinda kwa kura 20 
kati ya wajumbe 25, hivyo kuwa mwe-
nyekiti mpya wa halmashauri, huku 
mshindani wake kutoka Chadema, Ju-
lius  Kihuna, akipata kura tano.

Baraza hilo linaundwa na madiwani 

Mwenyekiti aliyetoweka 
mwaka 2017 apata mrithi

Na Happy Severine, Bariadi

IMEELEZWA kuwa licha ya serikali kutoa ru-
zuku kuendesha shule za msingi na sekond-
ari kama mpango wa kutoa elimu bila ya 
malipo, bado ruzuku hiyo inayotolewa kwa 
kila shule haitoshelezi mahitaji.

Aidha, ruzuku hiyo inayotolewa kila mwe-
zi, inaelezwa kutoendana na idadi halisi ya 
wanafunzi kwa baadhi ya shule, huku waka-
ti mwingine ikidaiwa kuchelewa kuzifikia 
shule kwa muda mwafaka.

Hayo yalibainika jana wakati wa uwasil-
ishwaji wa ripoti ya matokeo ya ufuatiliaji 
wa fedha za ruzuku kwa wadau wa elimu 
Wilaya ya Bariadi, iliyofanywa na Mtandao 
wa marafiki Elimu Bariadi chini ya taasisi ya 
Haki Elimu.

Akiwasilisha ripoti hiyo katibu wa 
mtandao huo, Julian Mbakiza, alisema kuwa 
utafiti huo ulifanyika katika halmashauri 
tatu, Itilima, Halmashauri ya Mji wa Bariadi 

na Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi mkoa-
ni Simiyu.

Mbakiza alisema utafiti huo uliofanyika 
mwaka huu, ulizishirikisha jumla ya shule 
10 kutoka kwenye halmashauri hizo, am-
bapo ulilenga kuangalia hali ya uelewa, 
upoaji, matumizi, na utoshelezi wa ruzuku 
hiyo.

Alisema asilimia 100 ya walimu wakuu 
wa shule hizo walihojiwa, walisema 
kuwa ruzuku hiyo haitoshelezi mahitaji 
ya shule zao, ambapo wanapokea fedha 
kidogo kulingana na idadi ya wanafunzi 
walionao.

“Kuletwa kwa ruzuku ndogo imekuwa 
ikiwapashida ya kuhakikisha wanatekeleza 
mahitaji yote yaliyopo kwenye shule zao, 
kwa muda mmoja, hali hiyo inawafanya 
kutekeleza baadhi ya mambo na mengine 
kuacha,” alisema Mbakiza.

Aidha, aliongeza katika utafiti huo, wal-
imu wakuu wengi hawana taaluma ya uha-

sibu, hali ambayo imekuwa ikisababisha 
wengi kushindwa kutoa taarifa sahihi za 
mapato na matumizi ya pesa hizo.

“Tulibaini kuwa walimu wakuu wana 
majukumu mengi sana, lakini wameongeze-
wa kuwa wahasibu wa fedha hizi, wengi 
wamepata matatizo ya kutoa taarifa sahihi 
ya mapato na matumizi na kusababisha 
kutoeleweka kwa wananchi,” aliongeza 
Mbakiza.

 Mwenyekiti wa mtandao huo Janeth 
Kato, alisema walimu wakuu wengi walidai 
kupata matatizo ya kutakiwa kurejesha baa-
dhi ya fedha kutoka kwenye mifuko yao ku-
tokana na kutotoa taarifa sahihi za mapato 
na matumizi.

Naye Meneja wa idara ya ushiriki na 
uwajibikaji jamii kutoka Haki Elimu, Pius 
Makomelelo, alisema kwenye utafiti huo, 
baadhi ya walimu wakuu hawajui ni kiwan-
go gani wanatakiwa kupokea kwa kila mwa-
nafunzi kwenye shule zao.

Fedha ruzuku shule changamoto

26 tu, wa kuchaguliwa ambapo CCM 
ina kata 12,na vyama vya upinzani viki-
gawana kata sita pamoja na madiwani 
wa viti maalum watatu, huku chama 
tawala kikiwa na madiwani wa viti 
maalum watano.

Akizungumza baada ya uchaguzi 
huo, Nzobona aliwashukuru madiwani 
wenzake kwa kumpa nafasi hiyo kwa 
kuona uwezo wake kiutendaji utasuku-
ma shughuli za maendeleo kwa wilaya 
na jamii kwa ujumla.

Baadhi ya viongozi wa dini waki-
wamo Askofu Themeo Ndenza wa 
Dayosisi ya Kibondo wa Kanisa la An-
glikana na Mwakilishi wa Shekhe wa 
Wilaya,  Uled Issa  kwa nyakati tofauti 
walieleza  kuwa changamoto zilizopo 
kwa wananchi ni fursa ya kuonyesha 
uwezo wake kwa jamii hususani  uko-

sefu wa maji na adha inayoikabili sekta 
ya elimu, zitatuliwe kwa umoja wa 
viongozi kwa ustawi wa umma.

Walisema wanatambua   upo upin-
zani wa kisiasa, ila wanachoomba up-
inzani uwapo wa kutatua kero na 
changamoto za umma na si kuligawa 
taifa na watu wake kwa itikadi za cha-
ma ama dini.

Mkuu wa wilaya hiyo, Luis Bura, ali-
wakumbusha madiwani waache  tabia 
ya migawanyiko kwa umma, ambayo 
inasababisha kuzorotesha shughuli za 
uzalishaji mali hatimaye wanalaumi-
ana.

Aidha, Bura aliwataka watumishi wa 
umma na viongozi kwa ujumla waun-
gane ili watoe huduma bora zenye tija 
kwa ajili ya kuwaondolea wananchi 
umaskini wa kipato.

Wanatam-
bua  upo 
upinzani wa 
kisiasa, ila 
wanachoom-
ba upinzani 
uwapo wa 
kutatua 
kero na 
changamoto 
za umma na 
si kuligawa 
taifa na watu 
wake kwa 
itikadi za 
chama ama 
dini.

Wadau 
kilimo 
wapewa 
somo

WANAJESHI

Na George Tarimo, IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, 
Amina Masenza amekitaka Kituo 
cha Kuendeleza Kilimo katika 
Ukanda wa Nyanda za Juu Kusini 
na wadau wengine kusimamia 
utekelezaji wa changamoto zi-
lizoainishwa katika mkutano huo 
wa mwaka uliomalizika jana.

Akifunga mkutano wa siku 
mbili wa  kupitia  utekelezaji wa 
mpango wa kuendeleza kilimo ka-
tika ukanda huo, Masenza alisema 
katika kikao hicho kuna changa-
moto nyingi zilizoainishwa na 
wadau ambazo lazima zipatiwe 
ufumbuzi.

“Kila mdau chini ya uratibu 
wa SAGCOT aone  ana sababu za 
kutekeleza  wajibu wake ka-
tika changamoto zilizoainishwa 
ikiwamo serikali kuu, serikali za 
mitaa, sekta binafsi tunapokutana 
mwakani kila madau awe ame-
fanyia kazi changamoto katika 
eneo lake,” alisema.

Changamoto moja aliyotaka 
ifanyiwe kazi kwa haraka ni ile 
ya uuzaji wa mazao ya kilimo 
kama viazi mviringo kwa kutumia 
vifungashio vijulikanavyo kama 
lumbesa ambavyo alisema  havi-
onyeshi uhalisia wa kipimo cha 
mzigo husika na kutaka vipimo 
mbadala vya kilo ndivyo vitu-
mike.

“Kuwa na lumbesa katika zao 
la viazi mviringo ni uuaji na wizi 
wa nguvu za wakulima. Naomba 
viongozi wenzangu tuongeze 
nguvu katika kusimamia jambo 
hili ili kipimo kinachojulikana cha 
kilo ndicho kitumike kila mahali,” 
alisema.

Kuhusu changamoto ya bara-
bara, mkuu huyo wa mkoa aliitaka 
SAGCOT na mamlaka inayohusika 
na ujenzi na uendelezaji wa bara-
bara za vijini kushirikiana katika 
kushawishi wawekezaji zaidi, ili 
kuwaondelea wakulima adha za 
kusafirisha mazao yao.

Aidha, mkuu huyo wa mkoa 
amemtaka Mkurugenzi  Mtendaji 
wa  Mfuko Kichocheo wa SAGCOT 
CTF, John Kyaruzi kutembelea 
kongani za Mbarali na Ihemi ili 
kuwaelimisha wakulima  vigezo 
na masharti ya kupata ufadhili wa 
mfuko huo.

Aliitaka mamlaka inayohusika 
na kusimamia sekta ya mbolea 
(NFRA) kuongeza juhudi katika 
upatikanaji wa mbolea, ili wakuli-
ma waweze kupata mbolea kwa 
wakati mwafaka na kwa bei nafuu 
kuliko ilivyo kuwa nyuma.

Utekelezaji wa mpango wa 
kuendeleza kilimo katika ukanda 
wa nyanda za juu kusini umeleta 
mapinduzi makubwa kwenye 
sekta ya ufugaji na  kilimo kwa 
kuongeza thamani  ya mazao 
yanayotokana na sekta hizo.



JUMATATU JULAI 9, 2018 11

HABARI ARUSHA

Ushauri 
kilimo 
mkataba

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

M
RADI wa kugundua 
kwa haraka vime-
lea vya kifua kikuu 
kwa wagonjwa 

wapya na kuwatibu umezin-
duliwa.

katika nchi za Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC), umezin-
duliwa.

Mradi huo wa miaka mitatu 
uliozinduliwa mwishoni mwa 
wiki jijini hapa, utafanya kazi 
katika nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC).

Kaimu mkurugenzi wa kura-
tibu tafiti za afya kutoka Taasisi 
ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa 
ya Binadamu (NIMR)),  Dk. 
Paulo Kazyoba, alisema lengo 
la mradi huo ni kuboresha 
mfumo wa afya jinsi ya kugun-
dua  vimelea vya ugonjwa wa 

kifua kikuu kwa nchi za Afrika 
Mashariki.

NIMR inashirikiana na 
mtandao wa kujengea uwezo 
tafiti za afya Afrika Mashariki 
katika kufanikisha mradi huo.

Alisema mradi huo ume-
kuja kwa wakati muafaka na 
wao kama taasisi ya utafiti wa 
magonjwa ya binadamu, uta-
wasaidia kufanya tafiti ambazo 
zitachangia kuboresha sera na 
utendaji kazi katika sekta ya 
afya.

“Mradi huu utachangia kwa 
kiwango kikubwa kutupatia 
majibu mazuri  jinsi ya kugun-
dua kwa haraka vimelea vya 
ugonjwa wa kifua kikuu, hivyo, 
mradi huo ni muhimu kwa Tan-
zania na nchi zingine za Afrika 
Mashariki katika kutokomeza 
ugonjwa wa TB,” alisema.

Kwa upande wake, Prof. 
Sayoki Mfinanga, kutoka NIMR 

Muhimbili, alisema mkutano 
huo unawahusisha watafiti wa 
afya kutoka nchi tano za Afrika 
Mashariki.

Alisema pamoja na tara-
tibu nzuri za kutoa tiba ya wag-
onjwa wa TB, bado kunahitaji-
ka mkakati mkubwa zaidi wa 
kuibua wagonjwa wa TB wal-
ioko kwenye jamii na kuhakiki-
sha wanapatiwa matibabu hos-
pitalini.

Alisema tatizo la TB bado ni 
kubwa kwa nchi za Afrika na 
kwamba ugonjwa huo upo wa 
aina mbili ikiwemo TB ya ma-
pafu na viungo na hivyo, jiti-
hada zaidi zinahitajika kufanya 
tafiti ya matibabu ili iwe chini 
ya miezi sita.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, Dk. Timoth Wo-
nanji, alisema   wamefanikiwa 
kuibua wagonjwa wa kifua ki-
kuu ambapo kwa mwaka 2016, 

walibua wagonjwa kwa asilimia 
74 ikiwa ni zaidi ya takwimu za 
taifa ambazo ni asilimia 72.

“Mwaka    2017 tumetam-
bua wagonjwa kwa    asilimia 
75 na takwimu za Januari hadi 
Machi, mwaka huu, tumevuka 
lengo la serikali na kufikia asil-
imia 85 na hii ni kutokana na 
ufuatiliaji   maeneo ya vijijini,” 
alisema.

Alisema takwimu zinaonye-
sha katika kipindi cha Januari 
hadi Machi, mwaka huu, wame-
fanikiwa kuibua wagonjwa 
wapya wapatao 3,180 wali-
opimwa na kugundulika kuwa 
wanamaambukizi ya ugonjwa 
wa TB. “Ila changamoto kubwa 
ipo kwa upande wa watoto ku-
watambua kama wana maam-
bukizi au la,” alisema.

Mradi huo unaofadhiliwa na 
taasisi ya EDCTP kutoka Umoja 
wa Ulaya (EU).

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

BARAZA la Kilimo na Ufugaji 
nchini, (ACT), limewahamasisha 
wakulima kujikita katika kilimo cha 
mkataba ili waweze kuondokana 
na changamoto za upatikanaji wa 
masoko ya uhakika ndani na nje ya 
nchi.

Mwakilishi kutoka baraza hilo 
wilayani Arumeru, Victor Lazaro, 
alisema hayo katika mkutano ulio-
washirikisha wakulima, makampuni 
na wadau kutoka serikalini.

Mkutano huo ulilenga  kuleta 
mrejesho kuhusu utafiti wa kilimo 
cha mkataba uliofanywa na baraza 
hilo wilayani Arumeru. 

Alisema utafiti wa baraza hilo 
katika kilimo cha mbogamboga 
ulibaini kuwa na manufaa makubwa 
kwa wakulima kutokana na kuwepo 
soko la uhakika.

Alisema kilimo hicho cha mkataba 
kina manufaa makubwa endapo 
kitaboreshwa zaidi kwa kuwashirik-
isha wadau wakiwemo serikali am-
bao watasaidia kuboresha mikataba 
na kuifuatilia kwa karibu endapo 
inawanufaisha walengwa. 

“Kilimo cha mkataba  kitawanufai-
sha zaidi wakulima endapo wataji-
unga kwenye vikundi ili wafanye 
kazi kwa ushirikiano na kuingia 
mikataba na makampuni ambayo 
wana uhakika nayo katika utendaji 
kazi,” alisema.

Kwa upande wake, mwenyekiti 
wa kikundi cha Kilimo biashara 
na Ufugaji wilayani Arumeru, 
(KIBIU) Jeremiah Ayo, alisema 
kilimo cha mkataba kina manufaa 
makubwa endapo kampuni husika 
itakubaliana na mzalishaji.

Alisema kwa kawaida mkulima 
anapoingia kilimo cha mkataba, 
kampuni humlipa mkulima asilimia 
50 na nyingine hulipwa baada ya 
uhakiki wa masharti waliyokubali-
ana kama yamezingatiwa katika 
kilimo hicho.

Alisema changamoto kubwa 
inayowakabili wakulima wengi ni 
kutokuwa na elimu ya kutosha juu 
ya kilimo hicho cha mkataba hali 
inayowafanya wengi kutokufikia 
makubaliano.

Aliiomba serikali kutoa ushiriki-
ano kwa wakulima wakati wanapo-
ingia mikataba hiyo kwa kuwapele-
ka wataalam wa kilimo ambao 
watakuwa wanafuatilia hatua moja 
baada ya nyingine na kuhakikisha 
wakulima wanalipwa haki zao kwa 
wakati. 

Naye Mhadhiri wa Shule ya 
Biashara Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Dk. Renger Kanani, alise-
ma  kilimo cha mkataba kwa wakuli-
ma kina manufaa makubwa  endapo 
wakulima watazingatia masharti ya 
mikataba watakayoingia na makam-
puni kwani wanakuwa na uhakika 
wa soko na kuongeza pato.

“Lakini vema wakulima hawa 
tukawahamasisha kujiunga kwe-
nye vikundi ili kunufaika zaidi na 
mfumo huu,” alisema. 

KABIDHI

Kaimu Mkuu 
wa Wilaya ya 
Arumeru am-
baye ni Mkuu 
wa Wilaya ya 
Monduli, Iddi 
Kimanta, aki-
kabidhi vyeti 
kwa wanafunzi  
wahitimu  
wa mafunzo 
ya shahada 
ya afya na 
uzalishaji 
kwa Wakala 
wa Vyuo vya 
Mafunzo ya 
Mifugo (Lita) 
kampasi ya 
Tengeru jana.  
Kushoto ni 
Mkurugenzi wa 
chuo hicho, Jo-
seph Msemwa. 
PICHA:ALLAN 
ISACK

Mradi kugundua vimelea  TB waanza

‘Fugeni kuku mtakaowaita NSSF’
Na Jaliwason Jasson, BA-
BATI

WANACHAMA wa vyama 
vya msingi vya ushirikia na 
Saccos, wameshauriwa kufuga 
kuku na kuwabatiza ‘NSSF’ ili 
baadaye wauze mayai yatakay-
owawezesha kupata Sh. 20,000 
za mchango wa kila mwezi kwa 
Shirika la Taifa la Hifadhi ya 
Jamii (NSSF).

Ushauri huo ulitolewa na 
Afisa Ushirika wa Mkoa wa 
Manyara, Godamen  Merinyo, 
wakati wa uhamasishaji wa ku-
wapata wanachama wapya ku-
toka sekta isiyo rasmi kujiunga 
na shirika hilo.

“Ninawashauri kila mmoja 
afuge kuku watatu na kuwa-

batiza NSSF, muuze mayai   na 
kulipa mchango wa kila mwezi 
wa 20,000 ili kujihakikishia ku-
pata matibabu,” alisema.

Kwa upande wake, Abdul 
Msangi, kutoka Hanang’,  alise-
ma      mpango wa kuwain-
giza NSSF    utakuwa mkom-
bozi   kwa   wakulima maana 
wao wanategemea       kilimo   
hivyo wakiingizwa     kwenye   
bima  ya afya itawasaidia ku-
pata matibabu     na kuwapun-
guzia gharama.

Mapema Meneja  wa NSSF, 
mkoani hapa, Alexander  Jo-
seph, alisema maisha ya mwa-
nadamu kwa ujumla yanazun-
gukwa na majanga na uzee, 
hivyo ni vema wakajiwekea ak-
iba ili baadaye wapate pensheni 

itakayowasaidia.
Alisema iwapo mmoja ataji-

unga atatakiwa kuchangia Sh. 
20,000 kila mwezi naye kwa 
wake atapata uhakika wa mat-
ibabu, mafao ya uzee akifikisha 
miaka 60, kupewa mafao ya ul-
emavu kama atapata majanga    
na kupata mafao ya uzazi kwa 
wanawake wakijifungua.

Alisema NSSF ipo kwa ajili 
yao maana inawalenga watu 
ambao hawako sekta ras-
mi, yaani, waliojiajiri na ambao 
wameajiriwa na  mashirika ya 
kimataifa na makampuni ya 
watu binafsi.

“Majanga yanaweza kumpata 
mtu yeyote  bila kujali yuko 
sekta rasmi au hayuko,  ma-
janga haya yanaathiri  maisha 

yetu kwa ujumla, hivyo, tuna-
takiwa kujiandaa  kukabiliana 
nayo  maana hatujui yanakuja 
lini,’’ alisema.

Naye Meneja wa NSSF, 
Mkoa wa Arusha,   ambaye 
aliwakilisha viongozi kutoka 
makao makuu   Dk. Frank Ma-
duga,   alisema asilimia 87 ya 
Watanzania ndio watu walio-
jiajiri  hivyo kisheria   ndilo 
kundi kubwa limegundulika 
lilikuwa limeachwa lakini kwa 
sasa wameamua kulipigania ili 
liweze kunufaika  na mafao ya 
NSSF.

Alisema miongoni mwa 
changamoto walizonazo ni 
kuwa na wanachama waliozidi 
umri wa miaka 60, uchangiaji 
wa michango kuwa duni.
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SAME

U
CHUNGUZI wa awali wa 
Jeshi la Polisi mkoani 
Kilimanjaro unao-
nyesha kuwa tukio la 

kujeruhiwa kwa kupigwa risasi 
mgongoni na kutokea tumboni 
kwa mmoja wa wafugaji katika 
eneo la Stelingi, Wilaya ya Same 
kulitokana na tafrani iliyomlazi-
misha askari wa wanyamapori, 
Gilbert Bobewe (34) kutumia 
nguvu.

 Jana, Kamanda wa Polisi mkoa 
wa Kilimanjaro, Kamishna Msaid-
izi (ACP), Hamisi Issah, alisema 
mfugaji huyo ambaye ni mkazi 
wa Kijiji cha Masandare, Has-
san Cheyavyo (43) alipigwa risasi 
wakati askari wa wanyamapori 

wakiwa katika zoezi la kuondoa 
mifugo kwenye Hifadhi ya Msitu 
wa Chambogho.     “Chanzo cha 
kupigwa risasi (Cheyavyo) kilito-
kana na tafrani, wakati hawa aska-
ri wa wanyamapori wakiwaondoa 
wafugaji katika msitu wa Cham-
bogho na matokeo yake kwenye 
hatua hizo za kuondoa mifugo ya 
wafugaji, ndipo silaha ilipotumika 
kumjeruhi. Hata hivyo, mtuhumi-
wa amekamatwa na sheria itafua-
ta mkondo wake,” alisema. 

  Inaelezwa askari waliokuwa 
wakilinda msitu huo wa hifadhi, 
Juni 29, mwaka huu wakiwa wa-
natekeleza majukumu yao ya kazi, 
walikamata ng’ombe zaidi ya 90 
pamoja na mbuzi na kulazimika 
kuziswaga kwenda makao makuu 
ya Wakala wa Huduma za Misitu 

(TFS), Kanda ya Kaskazini.
Ulinzi wa misitu hiyo ya hifadhi 

unafanyika kwa mujibu wa Sheria 
ya Misitu, Namba 14 ya Mwaka 
2002 na Kanuni zake za Mwaka 
2004 pamoja na Tangazo la Seri-
kali (GN), la Mwaka 2017, ambavyo 
ndivyo vitendea kazi vyao kwa 
mujibu wa sheria zinazosimamia 
rasilimali ya misitu. Aidha, hali ya 
majeruhi huyo aliyekuwa amela-
zwa katika Hospitali ya Wilaya ya 
Same, baada ya kufanyiwa upas-
uaji mkubwa ulichukua saa saba 
kunusuru maisha yake, inaen-
delea vizuri.    Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali hiyo, Dk. Iddi Juma 
aliiambia Nipashe jana kuwa 
Cheayavyo tayari ameruhusiwa 
kuondoka katika wodi ya upasuaji 
aliyokuwa amelazwa na amer-

uhusiwa kwenda nyumbani.
 “Afya yake inazidi kuimarika na 

tumemruhusu kwenda nyumbani 
baada ya madaktari waliokuwa 
wakimtibu kujiridhisha kwamba 
anaweza kula na kuanza mazoezi. 
Tunawasiliana nae tangu Ijumaa 
na anaendelea vizuri,”alisema Dk. 
Juma   Wiki iliyopita, Mwenyekiti 
wa Chama cha Wafugaji, 

Kanda ya Kaskazini (CCWT), 
Lekey Ole Milakoni ambaye pia 
ni Katibu wa Baraza la Wazee wa 
Mila wa jamii ya wafugaji wa Kima-
sai (Maleigwanani), alisema kwa 
mujibu wa mashuhuda wa tukio 
hilo pamoja na baadhi ya wafu-
gaji wenyewe, kuna utata kuhusu 
tukio hilo kwa vile Cheyavyo, ana-
daiwa kupigwa risasi akiwa katika 
makazi ya watu. 

Polisi sasa yafunguka mfugaji kupigwa risasi

SALIMIANA

Na Godfrey Mushi, MOSHI

 ASKOFU mstaafu wa Dayosisi 
ya Kaskazini ya Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dk. Martin Shao, ameanzisha 
kampeni maalum ya kuhamasi-
sha kila familia na ngazi ya kaya 
katika kila koo, kujiunga na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHF) 
ili kukabiliana na changamoto ya 
afya.

  Alikuwa akizungumza jana 
kwenye mkutano mkuu wa mwa-
ka wa wanafamilia wa ukoo wa 
Shao unaojumuisha mababu zao 
kutoka familia za Kalachu, Ki-
mengechi, Mosi na Kiwong’a.

  “Kuna gharama kubwa sana 
za kupata huduma za tiba katika 
hospitali zetu na sio kila wakati 

mtu unakuwa na fedha za kughar-
amia matibabu hasa kipindi hiki 
ambacho fedha ni changamoto. 
Kwa hiyo, tumepitisha katiba 
itakayotubana, sasa kila familia, 
kaya tumekubaliana kwa pamoja 
kwamba ukoo huu, tutakuwa na 
kadi za bima ya afya hadi kufikia 
mwezi Julai mwaka 2019,” alisema 
Dk. Shao.

  Alitaka katika kampeni hiyo, 
watambue kwamba bima ni jam-
bo muhimu na la msingi kwa kila 
mtu, inasaidia kupunguza umas-
kini kwenye familia, kwa kuwa 
nguvu na akili inaelekezwa sasa 
kwenye uzalishaji na siyo kutafuta 
fedha kwa ajili ya matibabu na 
hakuna mbadala wa afya ya bin-
adamu.

Kwa mujibu wa Askofu huyo 

mstaafu, maendeleo mazuri ya 
afya ya mtu ni pamoja kuwa na 
uhakika wa kupata matibabu aki-
ugua au kupata ajali na bima ya 
afya ni njia mojawapo inayomu-
hakikishia mtu kupata huduma za 
afya wakati wowote na mahali po-
pote pasipo kujali hali ya kipato 
chake. 

Zaidi alisisitiza kuwa, idadi ya 
wananchi wanaomiliki bima ya 
afya ni wachache, ikilinganishwa 
na wale wanaotumia gharama 
kubwa kupata matibabu katika 
hospitali mbalimbali ikiwamo 
Hospitali ya Rufani ya KCMC. 

Pamoja na mambo mengine, 
askofu huyo alihimiza koo hizo 
kuitafakari upya dhana ya ush-
irika na kujikita katika kuanzisha 
miradi itakayowakwamua kiu-

chumi hasa kwa kuanza kujenga 
miundombinu ya kuziwezesha 
kaya zao kiuchumi.

  “Ni vizuri tukaanza kujifunza 
kufanya kazi za kuibua miradi 
mbalimbali itakayoingiza kipato 
katika kila familia kama wanavyo-
fanya mchwa au siafu na tujenge 
mazingira ya kusaidiana. Natama-
ni sana tuonyeshe mfano kwenye 
koo nyingine kwa kupeleka wa-
toto shule,” alisisitiza. 

 Kuhusu changamoto ya vijana 
kutozingatia maadili kwa kujihu-
sisha na vitendo vya ujambazi, 
wizi, ulevi na kutotunza familia 
yake, Dk. Shao alisema kwa koo 
hizo wamekubaliana kwa pamoja 
kwamba ni marufuku kwa watoto 
wao kujihusisha na ikigundulika 
wanatengwa na ukoo.

Mbunge wa Viti Maalum mkoa wa Manyara, Ester Mahawe, akizungumza na aliyekuwa Diwani wa Kata ya Bagara Mjini Babati, Andrew Om-
bay kwa mwaka 2010/2015. Kushoto ni aliyekuwa diwani wa kata hiyo 2015/2020, Nicodemus Tlaghasi (aliyekuwa Chadema akajiunga na 
CCM) ambaye ameshinda kura za maoni kwa kupata kura 57, dhidi ya Ombay aliyepata kura 35 kwenye uchaguzi wa chama hicho uliofanyika 
juzi. PICHA: GIFT THADEY 

Askofu ahamasisha bima ya afya

Na Paul William, MOSHI

KESI ya kujipatia fedha 
zaidi ya Sh. milioni 500 
kwa njia ya utapeli ku-
toka kwa mfanyabiashara 
mmoja wa mji wa Moshi 
ambayo inawakabili watu 
sita, ilishindwa kuende-
lea katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Moshi, baada 
ya jalada la shauri hilo ku-
pelekwa kwa Jaji Mfawidhi 
wa Mahakama Kuu, Kanda 
ya Moshi.

Jalada hilo limepelekwa 
kwa Jaji Aishiel Sumari, 
baada ya kuliitisha kutoka 
kwa Hakimu Mkazi, Pamela 
Mazengo ambaye kesi hiyo 
iko mbele yake kwa sasa.

Taarifa ya kupelekwa kwa 
jalada hilo kwa Jaji huyo, 
ilitolewa mahakamani hapo 
na Wakili wa Serikali, Vere-
diana Mleza.

Kabla ya kutolewa kwa 
taarifa hiyo, Wakili huyo 
alidai kuwa kesi hiyo inayo-
husisha makosa 11 likiwamo 
la uhujumu uchumi ilikuja 
kwa ajili ya kutajwa.

Baada ya taarifa hiyo, 
Hakimu Mazengo alisema 
kuwa washtakiwa hao ha-
watakiwi kujibu lolote kwa 
kuwa mahakama hiyo haina 
uwezo wa kusikiliza shauri 
hilo na baadaye kuahirisha 
kesi hiyo hadi Julai 20, 
mwaka huu itakapotajwa 
tena     na washtakiwa wote 
kurudishwa mahabusu. 

Washtakiwa hao Salim 
Maua, Leonard Nicholaus, 
Emanuell Roman, James 
Matei, Eptas Steven na 
Jonhson Godfrey wana-
tetewa na Wakili Majura 
Magafu.

Inadaiwa kuwa, kwa 
nyakati tofauti kati ya Apri-
li mwaka 2017 hadi Aprili 
mwaka 2018, washtakiwa 
hao wanatuhumiwa ku-
tenda kosa la kutakatisha 
fedha, ambapo walikuwa 
wakichukua fedha kwa 
viwango tofauti kutoka 
kwa mfanyabiashara Rose 
Temba, huku wakitambua 
kuwa ni kosa kisheria.

Hata hivyo, wakati taarifa 
hiyo ikitolewa mahakamani 
hapo, wakili wa utetezi, 
Magafu, hakuwapo kuto-
kana na kile kilichoelezwa 
kwamba yupo Mahakama 
ya Rufani. 

Awali, kabla ya kua-
hirishwa shauri hilo, 
mshtakiwa wa pili Leonard 
Nicholaus alinyoosha kidole 
na kuiomba mahakama 
hiyo kuiamuru Jamhuri 
kubadili hati ya mashtaka, 
kwa kuwa muda mrefu 
umepita bila hoja hiyo ku-
tolewa ufafanuzi.

Kesi madai 
ya utapeli 
yakwama
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Soka LINARUDI NYUMBANI?

Usajili unavyotingisha Bongo uk.18

Beki wa kati wa England, 
John Stones, akiucheza mpira 
dhidi ya kiungo mshambuliaji 
wa Sweden, Ola Toivonen, 
katika mechi ya robo fainali 
ya Kombe la Dunia iliyopigwa 
katika Uwanja wa Samara, 
Urusi juzi na England kushinda 
2-0.  Habari UK. 29

NDIYO ZANGU

Mwaka 1966
 Man City ilitwaa 

Ubingwa wa Ligi
 Burnley ilifuzu 

michuano ya Ulaya 
 Chelsea ilimaliza 

nafasi ya 5 kwenye Ligi
 Real Madrid ilitwaa 

Ubingwa wa Ulaya
 England ilitwaa 

Kombe la Dunia

Mwaka 2018
 Man City imetwaa 

Ubingwa wa Ligi
 Burney imefuzu 

michuano ya Ulaya
 Real Madrid 

imetwaa Ubingwa 
wa Ulaya

 England?
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MOSCOW, Urusi

L
ABDA anaweza kuwa mdogo kwa kimo, lakini Jordan 
Pickford anajitengenezea jina kubwa yeye binafsi 
kwenye Kombe la Dunia kufuatia kipa huyo wa 
Everton kuokoa michomo mitatu ya hatari am-

bayo ingeweza kuizamisha England dhidi ya Sweden, 
hivyo kuisaidia timu yake hiyo kutinga nusu fainali 
ya michuano hiyo kwa mara ya kwanza katika kip-
indi cha miaka 28.

Ikiwa ndiyo kwanza ana mechi nane tu mkononi 
za kimataifa, Pickford amekuwa kipa kinda zaidi 
England kuweza kumaliza mechi bila kuruhusu bao 
(‘clean sheet’) kwenye Kombe la Dunia, kazi kubwa 
akiifanya kwa kuokoa mchomo wa Marcus Berg na Vik-
tor Claesson juzi.

Kwa mechi hiyo ambayo England ilitawala sehemu kubwa ya mchezo 
wakati wakishinda 2-0, ukweli Pickford alitangazwa mchezaji bora wa 
mechi kwa mchango wake wa kuwahakikisha ‘Three Lions’ wanahusika ka-
tika hatua ya nusu fainali.

Ilikuwa ni kazi nyingine ya kuvutia juzi ikiwa ni baada ya kipa huyo mwe-
nye umri wa miaka 24, kutokea kuucheza mkwaju wa penalti wa Carlos 
Bacca wa Colombia na kuisaidia England kutinga hatua ya robo fainali ya 
Kombe la Dunia kwa mikwaju ya penalti 4-3.

“Hivi ndivyo soka lilivyo kwa ujumla, kuwa katika hatua kubwa,” alisema 
Pickford. “Sijiweki mwenyewe katika presha yoyote, Ninaukubali wakati 
huo na kucheza wakati huu.

“Hakuna chohote kinachonisababishia, nyasi mara zote zinakuwa zile 
zile, mistari ile ile, urefu wa magoli ule ule, ni mechi tu ya soka.”

Hata hivyo, kwa nchi ambayo ina hazina kubwa ya makipa, kulikuwa na 
hofu kubwa kuhusu ni kipa gani Gareth Southgate atamchagua katika safari 
hiyo ya Urusi.

Joe Hart alianza safari hiyo kwa kucheza mechi za kufuzu, lakini  South-
gate alizingatia kukosa ubora kwa kipa huyo wakati akicheza kwa mkopo 
West Ham na kujikuta akikosa nafasi kikosini jumla.

Southgate amchambua
Kigezo kikubwa cha Southgate kufanya uamuzi wa kumpa nafasi Pickford 

siyo tu kutokana na ubora wake wa kuokoa michomo langoni, bali pia ni 
kutokana na mchango wake kwa mabeki.

“Usambazaji wa Pickford ulikuwa mzuri sana ukoaji wake dakika ya 20 
ulikuwa muhimu,” alisema Southgate. “Ni mfano wa namna kipa wa kisasa 
anapaswa kuwa.”

Kwa kipa ambaye ni kinda sana kama yeye, Pickford pia ameonyesha ui-
mara mkubwa licha ya kukosolewa kwa bao la Adnan Januzaj ambalo liliipa 
Ubelgiji ushindi wa 1-0 hivyo kuongoza Kundi G.

Courtois amkubali
Kipa wa Ubelgiji, Thibaut Courtois, alionekana kuhoji kimo cha Pickford, 

kwa mlinda mlango bora kuwa na futi sita na inchi moja (6ft 1ins) sawa 
na mita 1.85. Lakini baadaye kipa huyo wa Chelsea alikiri kuwa ni shabiki 
mkubwa wa Pickford.

“Kamwe sikudharau kimo chake, ni kipa mzuri. Ninapenda kuweka hilo 
wazi,” Courtois alisema baada ya kuonyesha kiwango cha juu dhidi ya Bra-
zil na kuisaidia Ubelgiji kutinga nusu fainali.

“Kamwe siwezi kufanya hivyo kwa kipa mwingine, nilikuwa nikimaanisha 
kuwa na urefu wa sentimeta 15, ningeweza kufikia mpira,” Courtois alisema.

Pickford kukosa urefu, kunamfanya kuwa na kasi kulizunguka goli.

Pickford afunguka urefu
“Sijali kama sina umbo kubwa,” alisema Pickford. “Nimekuwa na nguvu 

hiyo na uwezo wa kuzunguka goli. Ni mzuri sana katika hilo.”
Sweden ilishuhudia namna alivyo bora wakati England ikitinga nusu fain-

ali na sasa itaivaa Croatia Jumatano.

Pickford;

MICHEZO

Suluhisho ‘matobo’ 
lango la England

JE
, W

A
JU

A
?

Mabao yote 
ya Marouane 
Fellaini 
aliyoifungia 
Ubelgiji kwenye 
Kombe la Dunia, 
amefunga kwa 
kichwa.



15NIPASHE jumatatu julai 9, 2018

Griezmann akitupia
Ufaransa haipotezi

UFARANSA haijawahi kupoteza 
mechi yoyote kati ya 20 ambazo 
Antoine Griezmann alifunga bao; 
imeshinda 18 na kutoka sare mbili 
(W18 D2). Kadhalika, Griezmann 
amefunga mabao saba katika mechi 
sita alizocheza kwenye hatua ya 
mtoano ya michuano mikubwa.

nje ya uwanja

MICHEZO

Kane tishio England 
akivaa kitambaa

Harry Kane amefunga mabao 
14 katika mechi 11 alizoichezea 
England chini ya kocha Gareth 
Southgate,  huku pia akishindwa 
kutupia kwenye mechi moja tu 
(dhidi ya Sweden juzi)kati ya tisa 
alizocheza akiwa amevaa kitambaa 
cha unahodha (na ametupia jumla 
ya mabao 12).

Varanes yeye 
kwa kichwa tu

BAO alilofunga Raphaël Varanes 
dhidi ya Uruguay kwenye hatua ya 
robo fainali ya Kombe la Dunia, ni 
la tatu kwake kuifungia Ufaransa, 
na yote matatu amefunga kwa 
kichwa.

Na Adam Fungamwango

K
WENYE fainali za Kombe la Du-
nia, tumeona baadhi ya timu ziki-
furushwa kwenye hatua ya 16-Bora 
kwa mikwaju ya penalti.

Kadhalika tumeona baadhi ya makipa 
wakizibeba timu zao kwa kuokoa michomo 
ya penalti.

Wakati hayo yakiendelea, Kombe la Kag-
ame linaendelea kwenye hatua za mtoano na 
huenda baadhi ya mechi zikaamuliwa kwa  
kupigiana penalti.

Tunaweza kuona makipa wakifanya vitu 
vyao kwa kucheza penalti kama tunavyoona 
mwaka huu kwenye Kombe la Dunia.

Nchini, pia kuna makipa ambao si rahisi 
kuwafunga penalti  zote tano.

Na si hivyo tu, hata ikipatikana penalti 
wakati wa mchezo, inabidi mpigaji awe 
mwangalifu kwani inaweza kuokolewa...

1. Deogratius Munishi ‘Dida’
Huyu anaweza kuwa msaada mkubwa kwa 

Simba kwenye  michuano ya Kombe la Kag-
ame, kama timu hiyo itakuwa imeingia  hatua 
ya nusu fainali jana usiku.

Amesajiliwa hivi karibuni akitokea Afrika 
Kusini alikokuwa akicheza soka la kulipwa. 
Awali alikuwa akiichezea Yanga.

Kipa huyu wa zamani wa klabu za Simba, 

Mtibwa na Azam, ni  mzuri mno wa kudaka 
penalti.

Mfano alipokuwa Yanga wakati mwingine 
alikuwa akiibeba timu  hiyo inapofika hatua 
hiyo. Alikuwa hafungwi penalti zote tano 
hata  kama Yanga itatolewa. Aliwahi kuibeba 
Yanga kwenye mabega yake na kuiingiza 
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika alipookoa  penalti iliyotolewa dakika za 
mwisho nchini Angola dhidi ya  Sagrada Es-
peranca.

2. Juma Kaseja
Ni kipa mkongwe ambaye hadi sasa bado 

anaonekana ana uwezo mkubwa wa kucheza 
penalti.

Itakumbukwa kuwa kwenye mechi ya 
mwisho wa ligi akiichezea Kagera Sugar dhidi 
ya Simba, aliokoa penalti ya mpigaji stadi wa 
Simba, Emmanuel Okwi.

Kaseja anajulikana tangu enzi akiwa kwe-
nye klabu ya Simba kuwa  pamoja na kuwa ni 
kipa bora, lakini alikuwa na uwezo mkubwa 
wa  kucheza mikwaju ya penalti, akiwa ni 
mrithi sahihi wa Mohamed Mwameja. Alisha-
wahi kudaka penalti zilizoiingiza Simba kwe-
nye  hatua ya makundi Ligi ya Mabingwa Afri-
ka mwaka 2003. Msimu  unaofuata ataidakia 
KMC.

3. Aishi Manula

Huyu ndiye kipa namba moja wa Simba 
kwa sasa. Naye pia ni  mtaalam linapokuja 
suala la penalti. Iwe za ndani ya dakika 90 au  
zile tano-tano ni lazima mpigaji awe makini.

Amekuwa na rekodi nzuri ya kucheza 
penalti na ni mmoja wa makipa ambaye si ra-
hisi kumfunga penalti yoyote ile tangu akiwa  
Azam mpaka sasa Simba.

4. Manyika Peter
Ni kipa chipukizi aliyeibukia kwenye kikosi 

cha pili cha Simba.
Kwa sasa anaichezea Singida United. Naye 

si mbaya kwenye kuokoa mikwaju ya pen-
alti. Utakumbuka kwenye michuano ya  Su-
per Cup nchini Kenya alivyofanya mambo, 
kiasi cha Wakenya  wengi kuanza kuwaogopa 
makipa wa Tanzania linapokuja suala la 
penalti kutokana na yeye pamoja na Manula 
kuwa vinara.

5. Said Mohamed Nduda
Ingawa kwa sasa inaonekana hana maisha 

marefu ndani ya Simba,  lakini ni mmoja wa 
makipa ambaye ni wazuri kwenye kucheza  
mikwaju ya penalti. Utakumbuka ndiye kipa 
bora kwenye mechi za  COSAFA mwaka jana 
alipocheza mechi ya kutafuta mshindi wa 
tatu,  akaokoa magoli mengi, ikiwa ni kuda-
ka mikwaju ya penalti na  kuipa Taifa Stars 
ushindi wa tatu.

Juma Kaseja

Makipa hawa ujipange 
unapopiga penalti
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Extra Time

Upamecano

Van Dijk

Pavard

Manolas

Yerry Mina

De Ligt

Tah

Soyuncu

Koulibaly

Tarkowski

Lascelles

LIVERPOOL, England

L
IVERPOOL inatarajia kusajili beki mwingine wa kati majira 
haya ya joto, na kocha Jurgen Klopp ana mibadala kibao ya 
kuitazama ili kuimarisha safu yake ya ulinzi. 

‘Majogoo wa Anfield’ wataenda sokoni wakihitaji beki 
mwingine wa kati atakayeshirikiana vema na Virgil van Dijk, na De-
jan Lovren, Joel Matip na Joe Gomez wote wamekuwa wakisumbuli-
wa na majeraha, wakati Ragnar Klavan Oktoba mwaka huu atatimiza 
miaka 33.

Kutua kwa Van Dijk kulileta mabadiliko katika safu ya ulinzi ya Liv-
erpool, ingawa bado Klopp amekuwa akimuona Lovren kama beki 
wa kiwango cha juu duniani, lakini swali linabaki kuhusu kubeba 
majukumu kwa muda mrefu. 

Iwe, pacha wa Van Dijk, anakuja ni jambo la kusubiri kuona, lakini 
hapa kuna mabeki 10 bora ambao wanaweza kuwa mbadala sahihi 
Liverpool au klabu nyingine zilizopo sokoni kusaka beki wa kati...

10. Jamaal Lascelles
Umri:  Miaka 24
Klabu: Newcastle United
Uraia: Uingereza
Lascelles ni beki imara ambaye ameenda hewani vema, mwenye 

uwezo mkubwa dimbani na aliyejizatiti kwa umiliki wa mpira, na 
kama kiongozi asilia, anaweza kuhimili changamoto Anfield.

Licha ya kutojumuishwa kwenye kikosi cha England katika 
Kombe la Dunia, Lascelles anaweza kuwa tayari kuingia katika kikosi 
cha Klopp tayari kwa kujiandaa na msimu mpya, na tayari yupo kwe-
nye rada za Liverpool kwa mujibu wa Gazeti la Independent.

Uwezekano: Bado ana majukumu ‘Magpies’, lakini kama akipigi-
wa simu ataikataa Liverpool?

9. James Tarkowski
Umri: Miaka 25
Klabu: Burnley
Uraia: Uingereza
Liverpool inaweza kuhitaji kuongeza wazawa katika usajili wa 

majira haya ya joto endapo Danny Ward na Danny Ings wataondo-
ka, hivyo Tarkowski anaweza kuwa muwaniwa sahihi katika kigezo 
hicho.

Kama ilivyo kwa Lascelles, tayari naye ameshahusishwa na Liver-
pool na ni beki ambaye anaweza kuendelea vema akicheza pembeni 
ya Van Dijk.

Uwezekano: Liverpool itakuwa hatua moja juu kwake katika ku-
pata nafasi ya kucheza mara kwa mara kikosi cha England.

8. Jonathan Tah
Umri: Miaka 22
Klabu: Bayer Leverkusen
Uraia: Ujerumani
Tah kwa muda mrefu amekuwa akielezwa kama mchezaji 

anayewezekana kuwindwa na Liverpool, na kuna sababu za kuri-
dhisha kwa nini; kwa umri wake tu wa miaka 22, tayari amekuwa 
staa Bundesliga kwa kipindi cha miaka mitatu na nusu.

Kujengeka kimwili kumemfanya kusimama vema katika safu ya 
ulinzi, lakini soka lake limezidi kuimarika na anaweza vema kusaidi-
ana na Van Dijk.

Uwezekano: Ukichukulia amesaini mkataba wa muda mrefu hivi 
karibuni, itakuwa ni vigumu kupatikana.

7. Kostas Manolas
Umri: Miaka 26
Klabu: AS Roma
Uraia: Ugiriki
Manolas alikuwa na wakati mgumu Roma ilipopoteza 

kwa mabao 5-2 dhidi ya Liverpool kwenye hatua ya 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya katika Uwanja 
wa Anfield, lakini kipigo hicho kilihitaji mbinu zaidi za 
kufanya kwa kocha Eusebio Di Francesco.

Lakini hili haliwezi kuharibu wasifu wake, hasa 
ukizingatia Mgiriki huyu ni beki wa kati wa kiwango 
cha juu na tayari amezivutia timu kama Real Madrid 
na Napoli.

Uwezekano: Makato makubwa ya ‘kodi kwa 
Salah’ yanaweza kuzuia mazungumzo, lakini 
anaweza kuwa na thamani.

6. Kalidou Koulibaly
Umri: Miaka 26
Klabu: Napoli
Uraia: Senegal
Koulibaly alikuwa katika rada za Liverpool majira 

ya joto yaliyopita, akitazamwa kama mbadala wa Van 
Dijk, lakini baada ya msimu mwingine wa kuvutia aki-
wa Napoli, beki huyu mwenye kimo cha futi sita na in-
chi tano (6’5″), huku akiwa mwingi wa mbinu, anapaswa 
kutazamwa tena.

Ingawa kiasili anacheza kama beki wa kati kushoto 
kama ilivyo kwa Lovren, anaweza pia kucheza 
kulia na kuwa pacha sahihi wa Van Dijk.

Uwezekano: Chelsea na Bar-
celona ni miongoni mwa 
klabu zinazohitaji saini 
yake, jambo ambalo li-
naongeza ugumu wa 
uhamisho wake.

5. Matthijs de Ligt
Umri: Miaka 18

Klabu: Ajax
Uraia: Uholanzi

De Ligt ni kipaji cha shule ya 
makinda ya Ajax, na kutokana 

na majukumu mazito anay-
obeba, yamemfanya ku-

windwa na klabu kubwa.
Tayari ameshaanza 

mara kadhaa katika kikosi 
cha kwanza cha Uholanzi 
akicheza sambamba na 

Van Dijk chini ya kocha 
Ronald Koeman na ameele-

keza mawazo yake katika 
kuondoka majira haya ya 
joto, ingawa Liverpool in-

aweza kukabiliwa na upinza-
ni mkubwa kutoka kwa kilabu 

kubwa Ulaya.
Uwezekano: Hakuwezi 

kuwa na wahitaji wachache wa 
huduma yake, na pengine Van 

Dijk anaweza kufanikisha kupa-
tikana kwake.

4. Benjamin Pavard
Umri: Miaka 22
Klabu: Stuttgart
Uraia: Ufaransa
Alihusishwa na kutua Merseyside, Mkurugenzi wa Michezo wa 

Stuttgart, Michael Reschke, alidai kuwa bado Pavard ni wazo lao, 
lakini akakubali kuwa hawawezi kuzuia usajili mkubwa kumshukia.

Inaweza kuelezwa kuwa tayari ameshaimarika katika kikosi hicho 
akicheza Bundesliga, akicheza soka la akili sana na ni kiraka, lakini 
akicheza zaidi kama beki wa kulia.

Uwezekano: Ni nyota wa baadaye wa Ufaransa, lakini Liverpool 
kama itampata mapema italeta maana.

3. Caglar Soyuncu
Umri: Miaka 22
Klabu: Freiburg
Uraia: Uturuki
Soyuncu aliibuka kuwa kama beki anayewindwa na Liverpool, 

kufuatia taarifa kwamba walikuwa wakiwinda kinda kutoka Uturuki 
hivi karibuni wakati wakitoka sare ya bao 1-1 Urusi, lakini Arsenal 
nayo hivi karibuni iliripotiwa kuulizia dau la pauni milioni 35 zina-
zohitaji ili kumpata.

Utamu zaidi ni kwamba, Soyuncu ni mtumiaji wa miguu yote mi-
wili dimbani na ambaye anaweza kucheza vema nafasi ya beki wa 
kati sambamba na Van Dijk.

Uwezekano: Kama kutakiwa huko ni kweli, anaweza kuwa lengo 
linaloweza kufikia.

2. Yerry Mina
Umri: Miaka 23
Klabu: Barcelona
Uraia: Colombia

Mei mwaka huu Liverpool walihusishwa na kuhitaji huduma 
ya beki huyu kwa mkopo, anayeonekana kutohitajika Barce-

lona, miamba ya La Liga wanaonekana kutaka kumuacha 
aondoke katika kikosi hicho cha Ernesto Valverde.

Mina ni aina ya beki ambaye anaweza kufiti vizuri 
Anfield, na kama anaweza kuongeza umakini wake 

kutokana na umbo lake la asili na nguvu za kiufundi 
kunaweza kuipa Liverpool mbadala sahihi katika 

safu yake ya ulinzi. 
Uwezekano: Barca inaonekana kutaka 

kuachana naye, hivyo atakuwa rahisi kupati-
kana.

1. Dayot Upamecano
Umri: Miaka 19

Klabu: RB Leipzig
Uraia: Ufaransa

Mbali ya Pavard, Upamecano ana-
chukuliwa kama mmoja wa mabeki 

bora matarajio ya Ufaransa, na tayari 
kinda huyo ameonyesha ubora 

wake tangu alipojiunga na Leipzig.
Matatajio mengine yaliyopo ni 

kwamba Upamencano kwa sasa 
bado anacheza vizuri licha ya umri 

wake na anaweza kutinga moja kwa 
moja Liverpool na kucheza beki 

namba nne zaidi kama Davinson 
Sanchez anavyofanya Tottenham.

Uwezekano: Itategemea en-
dapo Leipzig bado inamuwinda 

kutokana na dili la Keita.

Mabeki 10 wakumsaidia Van Dijk Liverpool“Tunajua kuna mechi ngumu 
mbeleni katika nusu fainali, 
lakini tunajisikia vizuri na 
tunajiamini. Tutakwenda 
tena. Tunalifurahia hilo 
na tunaendelea kufanya 
tunachokifanya na kulipa taifa 
letu fahari,” alisema Harry Kane 
baada ya kutinga nusu fainali 
kwa kuichapa Sweden mabao 
2-0 juzi. 

“Hii haikuwa mechi nzuri, 
ilikuwa ni mapigano, vita vya 
nusu fainali, hatutaki kuvisitisha, 
tutajaribu kucheza mchezo 
wetu bora (dhidi ya England). 
Tuna mechi mbili za kucheza na 
tumehamasika sana, tunajitoa 
kwa kila kitu, itakuwa ni vita 
tena lakini tunaimani, nina imani 
kwa upande wetu,” alisema 
kocha wa Croatia, Zlatko Dalic,  
baada ya timu yake kutinga 
nusu fainali ya Kombe la Dunia 
kwa mara ya kwanza tangu 
mwaka 1998, kwa kuitoa Urusi 
kwa penalti 4-2, kufuatia sare ya 
2-2 baada ya dakika 120 juzi.

“Ni mwenye fahari sana 
duniani, kwa sababu nimewapa 
wachezaji zoezi la mbinu 
ngumu sana na kwa namna 
walivyoamini hadi dakika 
ya mwisho ilikuwa jambo la 
kushangaza. Wamefanya kitu 
cha kipekee na ninatumai kila 
mmoja Ubelgiji  anajisikia fahari 
sana. Lakini kwa sasa tunahitaji 
nguvu zaidi kujaribu kuhakikisha 
tunakuwa wazuri nusu fainali,” 
Kocha wa Ubelgiji, Roberto 
Martinez, baada ya kuichapa 
Brazil mabao 2-1 kwenye mechi 
ya robo fainali ya Kombe la 
Dunia.

Nukuu
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Mastraika wapya wa Simba waliosajiliwa hivi karibuni, Meddie Kagere (kushoto) na Adam Salamba (kulia), kwenye moja ya mechi za 
Kombe la Kagame linaloendelea. PICHA: MAKTABA

Usajili unavyotingisha Bongo

nye timu ya Prisons ya Mbeya.
Kwa sasa amejiunga na Singida United 

na tayari ameanza kuichezea timu hiyo 
kwenye michuano ya Kombe la Kagame.

8. Yusuph Ndikumana-KMC
Klabu ya KMC iliendelea kushangaza 

wengi, kwani baada ya  kumsajili Kaseja, 
ikamsajili beki kisiki wa Mbao FC, Yusu-
ph  Ndikumana. Msimu uliopita timu za 
Simba na Yanga zilishindwa  kumsajili 
kutokana na dau lake kuwa kubwa.

9. Habib Kyombo-Singida United
Alitwaa tuzo ya straika kijana kwenye 

Ligi Kuu Tanzania Bara.  Msimu huu 
amejiunga na Singida United, akitokea 
Mbao FC. Ni  mmoja wa mastraika ha-
tari na tegemeo baadaye nchini.

10. Sadala Mohamed-KMC
Ni beki aliyekuwa akiitumikia Mbao 

FC, lakini kwa sasa tayari  ameshatua 
kwenye klabu ya KMC kwa ajili ya 
kuichezea Ligi Kuu  Tanzania Bara 
msimu ujao wa ligi.

11. Mohamed Rashid-Simba
Alikuwa straika wa kutumainiwa na 

Prisons ya Mbeya msimu  uliomalizika. 
Msimu huu amejiunga na mabingwa 
wapya Simba na tayari wanachama na 
mashabiki wa timu hiyo wamesham-
shuhudia  kwenye mechi mbalimbali, 
zikiwamo za Kombe la Kagame.

12. Marcel Kaheza-Simba
Alikuwa na msimu mzuri uliomal-

izika, akiichezea timu ya Majimaji  ya 
Songea. Msimu ujao ataonekana akiwa 
amevaa uzi wa Simba.

Tayari wanachama na mashabiki wa 
timu hiyo wameshaanza  kumshuhudia 
kwenye michuano ya Kombe la Kagame.

haikuhusu
Jumla ya mabao sita yaliyofungwa 
na Japan kwenye fainali za Kombe la 
Dunia Urusi 2018, ndiyo idadi kubwa 
zaidi kwa timu hiyo kuwahi kufunga 
kwenye michuano hiyo tangu ianze 
kushiriki.

Na Adam Fungamwango

W
AKATI michuano ya Kombe 
la Dunia inaendelea nchini 
Urusi,  Kombe la Kagame 
pia likirindima nchini, ba-

rani  Ulaya mambo ya usajili yamekuwa 
yakiendelea kama kawaida.

Nchini pia mambo ni hivyo hivyo, us-
ajili umekuwa ukipamba  moto.

Kila klabu inasaka wachezaji am-
bao inaona kuwa itawasaidia kwenye 
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
2018/19.

Tayari Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
limeshafungua dirisha la usajili tangu 
Juni 15 na linatarajiwa kufungwa Julai 
26, mwaka huu.

Wafuatao ni wachezaji kutoka ndani 
na nje ya nchi ambao tayari  wameshat-
ua kwenye klabu mpya na kuthibitishwa 
rasmi.

1. Donald Ngoma-Azam FC
Straika huyu hatari wa zamani wa 

Yanga raia wa Zimbabwe, ametua kwe-
nye klabu ya Azam FC. Ingawa imeele-
zwa bado ana majeraha, lakini wakati 
ligi itakapokuwa imeanza atakuwa 
amebakisha wiki chache kati ya zile 
alizotakiwa kupumzika kwa mujibu wa 
madaktari wake.

2. Tafadza Kutinyu-Azam FC
Ni Mzimbabwe mwingine aliyetua 

kwenye klabu ya Azam FC kwa ajili ya 
msimu ujao wa Ligi Kuu. Huyu naye si 
mgeni sana masikioni mwa mashabiki 
wa soka, kwani msimu uliomalizika ali-
kuwa akiichezea Singida United.

3. Meddie Kagere-Simba
Ni mzaliwa na Uganda mwenye uraia 

wa Rwanda. Ni mmoja wa  mastraika 
hatari kwenye ukanda huu wa Afrika 
Mashariki na Kati.

Straika huyo amesajiliwa na klabu ya 
Simba  akitokea Gor Mahia ya Kenya. 
Ameanza kuonyesha cheche zake  kwe-
nye michuano ya Kagame inayoendelea.

4. Tiba John-Singida United
Anacheza kama kiungo wakati mwin-

gina straika. Msimu uliomalizika ali-
kuwa akiichezea Ndanda FC. Lakini 
msimu ujao wa  ligi mashabiki watamu-
ona akiwa ametinga uzi wa timu ya Sin-
gida United. Tayari ameanza kung’ara 
kwenye Kombe la Kagame.

5. Adam Salamba-Simba
Msimu uliomalizika alichezea timu 

mbili. Nusu msimu wa kwanza  alikuwa 
na Stand United, kabla ya kujiunga na 
Lipuli kwenye mzunguko wa pili wa Ligi 
Kuu iliyomalizika.

Kwa sasa amesajiliwa na Simba 
kwa ajili ya msimu ujao. Ameshaanza 
kuichezea timu hiyo kwenye michuano 
mbaliambali; ya SportPesa Super Cup 
nchini Kenya na Kagame Cup inayoen-
delea nchini.

6. Juma Kaseja-KMC
Ni kipa wa zamani wa klabu za Simba 

na Yanga na hata Mbeya  City. Msimu 
uliomalizika alikuwa akiidakia Kagera 
Sugar na  kufanya vizuri.

Mkongwe huyo kuelekea msimu ujao 
amesajiliwa na timu  iliyopanda daraja 
msimu huu ya KMC ya Kinondoni.

7. Eliuter Mpepo-Singida United
Huyu alikuwa ni straika tegemeo kwe-
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Hazard? Mbona 
Messi amekubali
MOSCOW, Urusi

U
FARANSA tayari imewatoa mabingwa 
wawili wa zamani wa Kombe la Dunia 
katika hatua ya mtoano, lakini bado 
ipo mbali kufikia ubora wake, kwa 

mujibu wa kocha wa timu hiyo, Didier De-
schamps, wakati huu wakijiandaa kuivaa 
Ubelgiji kwenye mechi ya nusu fainali.

Baada kupenya kivivu hatua ya 
makundi, Ufaransa iliichapa Argentina 
mabao 4-3 wakati ikianza hatua ya  
mtoano (16-Bora) na kisha kuichapa 
Uruguay 2-0 kwenye robo fainali.

“Tulitatanisha raundi ya kwan-
za bila ya kujiamini kinidhamu, 
lakini wenye ufanisi. Ila kuanzia 
mechi dhidi ya Argentina, tuli-
kuwa imara,” alisema .

“Tulikuwa bora dhidi ya Uru-
guay, lakini bado kuna kutokuwa 
makini. Tuna mengi zaidi ya kuo-
nyesha.”

Deschamps pia anafurahia kikosi 
chake chenye wachezaji wenye wastani 
wa umri wa miaka 26, kuonyesha ukoma-
vu katika michuano hiyo, ambapo kilitua 
Urusi kikiwa cha pili kwa kuwa na wachezaji 
wenye umri mdogo zaidi.

“Nina kikosi kinachoundwa na makinda kwa 
sasa tunafanya kazi kama timu. Unaweza kuona 
upana wa uelewa wao na kumekuwa na maen-
deleo mengi,” alisema Deschamps ambaye ali-
cheza nafasi ya kiungo wakati Ufaransa ikitwaa 
taji hilo mwaka 1998.

Hata hivyo, wakati Deschamps, akishuka na 
mistari hiyo, beki wa kushoto wa timu hiyo, Lu-
cas Hernandez, anaamini hawana cha kuhofia 
mbeleni katika michuano hiyo baada ya kum-
zuia Lionel Messi na kuitupa Argentina nje.

Hernandez anamtaja Eden Hazard na Rome-
lu Lukaku kama wachezaji hatari kutokana na 
uzoefu wao kwenye Premier League.

“Tayari tumeshamtoa mchezaji bora duniani 
[Messi] dhidi ya Argentina,” beki huyo wa kush-
oto wa Atletico Madrid, ambaye pia anaweza 
kucheza kama beki wa kati aliwaambia wana-
habari.

“Hakugusa mpira. Huo ndio ukweli.
“Dhidi ya Ubelgiji pia kuna wachezaji wa ku-

hakikisha hawagusi mpira, Hazard aguse mpira 
mara chache kadri iwezekanavyo.”

Kuna uwezekano, Hernandez kuunda safu ya 
ulinzi ya mabeki wa nne ya Ufaransa pamoja na 
Benjamin Pavard, Raphael Varane na Samuel 
Umtiti, ambaye alisumbuliwa kidogo na majer-
aha ya goti.

Varane, alifunga bao la kwanza la Ufaransa 
dhidi ya Uruguay, hivyo kuna imani kwamba 
umoja wao na kujiamini utaizimisha safu ya ush-
ambuliaji ya Ubelgiji.

“Hazard ni mchezaji mwenye kipaji kikubwa, 
akiwa na kasi kubwa na ubora wa hali ya juu,” 
alisema.

“Hakuna suluhisho la muujiza dhidi yake. Una-
paswa kumpa fursa ndogo ya nafasi.

“Lukaku anaweza kufanya mambo kuwa 
magumu kwa sababu ya utimamu wake kimwili. 
Anayo wachezaji wazuri wanaomzunguka, lakini 
na sisi tunao pia. Tunaweza kuwaumiza mbele.”

ndani ya 18
Timu zote nne zilizoingia katika 
changamoto ya mikwaju ya penalti 
Kombe la Dunia Urusi 2018, kila 
iliyoanza kupiga penalti ilitolewa.



Kichwa cha Sehemu

LIVERPOOL inatarajia kusajili beki mwingine wa kati 
majira haya ya joto, na kocha Jurgen Klopp ana mibada-
la kibao ya kuitazama ili kuimarisha safu yake ya ulinzi. 

‘Majogoo wa Anfield’ wataenda sokoni wakihitaji beki 
mwingine wa kati atakayeshirikiana vema na Virgil van 

Dijk, na Dejan Lovren, Joel Matip na Joe Gomez wote 
wamekuwa wakisumbuliwa na majeraha, wakati Ragnar 

Klavan Oktoba mwaka huu atatimiza miaka 33..  
Uk. 16-17

Mbappe 
ageuzwa
kosa la 
Zidane Real

MADRID, Hispania

R
EAL Madrid itamshukuru Zin-
edine Zidane milele kwa kui-
wezesha kupiga hatua baada ya 
kutwaa mikoba ya Rafa Benitez 

aliyevurunda, na zaidi kutwaa taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na ubingwa wa La Liga 
na kuondoka kama shujaa, lakini alifanya 
kosa kubwa kwa kushindwa kutoa msu-
kumo wa kusajiliwa kwa Kylian Mbappe.

Kunaweza kusiwe na malalamiko 
yoyote kuhusu namna Mfaransa huyo 
alivyofanya kazi yake ya ukocha, lakini 
kuondoka kwake mwezi uliopita huenda 
kukasababisha matatizo mbele kwa timu, 
ingawa siyo tatizo lake.

Moja ya aina ya ya mambo ya aina ya 
ufundishaji wa Zidane ilikuwa uaminifu 
mkubwa kwa wachezaji waliomtumikia 
vizuri, jambo ambalo limemkumbuka 
Arsene Wenger katika miaka yake ya 
mwisho Arsenal.

Alisimama kwa Keylor Navas, licha ya 
‘Los Blancos’ kuwa na mbadala wa kum-
sajili David de Gea majira ya joto 2016, 
huku pia akiwa kizuizi kwa Perez kukii-
marisha kikosi hicho kwa mustakabali wa 
baadaye.

Mbappe anayewika kwa sasa Kombe la 
Dunia akiwa na Ufaransa, alikuwa nyota 
wa Monaco msimu wa 2016/17, kwa kui-
wezesha kutinga nusu fainali na kutwaa 
ubingwa wa Ligue 1, hivyo kuifanya miam-
ba yote ya soka Ulaya kumtupia macho.

Haraka liliibuka suala la dau lake litaku-
wa kubwa kufuatia Neymar kutua Paris 
Saint-Germain kwa Euro milioni 222.

Shabiki huyo kindakindaki wa utotoni 
wa Real Madrid, Mbappe, alishaelezwa 
kutaka kutua dimba la Santiago Bernabeu 
na Perez alivutiwa na mchakato huo.

Licha ya taarifa za hivi karibuni za ku-
panda dau lake, miamba hiyo ya Hispania 
ilikuwa tayari kufika bei ambayo hatimaye 
PSG iliridhia kulipa kumpata kinda huyo, 
lakini lawama zote ni kwa Zidane ambaye 
alishindwa kuhakikisha uhamisho huo 
unakamilika.

Hiyo ilitokana na kushindwa kukikubali 

kipaji cha raia mwenza huyo wa Ufaransa, 
kubwa akiwaza kuwa atalazimishwa ku-
muuza mmoja kati ya Gareth Bale, Cris-
tiano Ronaldo ama Karim Benzema ili 
kumsajili.

Hali hiyo ndiyo iliyokuwa imetawala 
kikosini, kwamba kingekuwa kizuizi kwa 
Zidane kuipata huduma ya Mbappe.

Na bado ikikumbukwe kwamba uham-
isho wake huo wa mkopo PSG hauku-
kamilika hadi siku ya mwisho ya dirisha 
kufungwa.

Zidane alikuwa na nguvu ya kumshawi-
shi Perez kutofanya jambo lolote sokoni 
ambalo rais huyo alitaka kulifanya.

Licha ya Mbappe kuwa na umri wa 
miaka 19, anaonyesha kwenye Kombe la 
Dunia ni kwa nini yeye anatajwa kuwa na 
kipaji zaidi katika kizazi hiki.

Uwezo alioonyesha wakati Ufaransa 
inaichapa Argentina 4-2, kufuatia kufunga 
mabao mawili na kisha kusababisha pen-
alti iliyozaa bao la kwanza kwenye mechi 
hiyo ya hatua ya 16-Bora ya Kombe la Du-
nia nchini Urusi, ni mambo ambayo ya-
naiumiza Real Madrid kwa nini haikusajili.

Macho yake ya kuliona lango ni ya asili 
na wakati huu tukielekea msimu mpya wa 
2018/19, ni vigumu kudai kwamba bado 
hajawa mmoja wa washambuliaji bora 
duniani.

Kutua jiji hilo la Hispania kungeweza 
kuihakikishia timu hiyo kuwa na mus-
takabali mzuri wa baadaye pasipo zama 
za Ronaldo, lakini kwa sasa Zidane akiwa 
ameondoka klabu hiyo inajaribu kuanza 
maisha mapya huku ikiwa bila kinda huyo.

Real Madrid inatumai kupata mafani-
kio kupitia kwa Wabrazil wawili Vinicius 
Junior na Rodrygo, lakini ni sawa na ba-
hati nasibu hasa ukizingatia makinda hao 
hawajawahi kucheza nje ya Brazil, na ni 
wadogo sana ukilinganisha na Mfaransa 
huyo.

Wawili hao wamenunuliwa kwa Euro 
milioni 90, ambazo ni nusu ya dau lililo-
hitajika kumpata Mbappe, lakini kama 
hawatafikia matarajio litakuwa ni kosa 
kubwa kuwahi kufanyika katika historia 
ya usajili sokoni.

u
si

lo
li

ju
a

Ubelgiji ni timu ya kwanza 
kutokea nyuma kwa mabao 
mawili ama zaidi na kisha 
kushinda mechi ya hatua ya 
mtoano ya Kombe la Dunia 
ndani ya dakika 90, tangu Ureno 
ilipofanya hivyo kwa kuichapa 
DPR Korea mwaka 1966 kwenye 
hatua ya robo fainali (Ureno 
ikitokea nyuma kwa mabao 0-3 
na kushinda 5-3).
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Maombi maalum kuzuia ajali Mbeya

Vwawa 
kunufaika 
mradi maji 
ya bomba

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

A
JALI za barabarani zi-
lizofululiza mkoani 
Mbeya na kusababisha 
vifo vya watu 45 ndani 

ya mwezi mmoja na nusu, zimeam-
sha makundi mbalimbali ya kijamii 
na viongozi wa dini na mila pamoja 
na wa serikali, wamekubaliana ku-
fanya maombi maalumu ya kuzuia 
ajali hizo zisiendelee.

Viongozi hao walifanya kikao 
jana asubuhi katika Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Amos Makalla, 
na kukubaliana maombi hayo ya-
fanyike Julai  12, mwaka huu katika 
viwanja    vya CCM Ruanda Nzovwe 
na         kushirikisha wananchi wote.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Makalla, aliwataka wananchi wote 
mkoani humo bila kujali itikadi 
zao za kisiasa, dini wala jinsia zao 
kuhudhuria na kushiriki maombi 
hayo maalumu ya kumuomba 

Mungu auepushe na ajali hizo zi-
nazogharimu maisha ya watu na 
mali zao.

“Tunatekeleza sheria na maa-
gizo yote tuliyopewa na viongozi 
wa kitaifa, lakini busara zinat-
uelekeza kumrudia Mungu hivyo 
tunaomba siku ya Alhamisi, wa-
nanchi wote, dini zote na makabila 
yote, tukutane kumuomba atue-
pushie matatizo mkoa wetu uwe 
shwari,” alisema Makalla.

Hata hivyo, alisema pamoja na 
maombi hayo, Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa ilikaa na kuku-
baliana mikakati saba kwa ajili ya 
mapambano dhidi ya ajali hizo 
na kwamba iliridhiwa na viongozi 
wa kitaifa ambao pia walisaidia 
kuboresha.

Mwakilishi wa viongozi wa mila, 
Chifu Rocket Mwashinga, wa Ka-
bila la Wasafwa, alisema viongozi 
wa mila wanaamini kuwa baada ya 
maombi hayo ajali hizo zinazogha-

rimu maisha ya watu zitakwisha 
mkoani humo.

Alisema wao watafanya maombi 
yao kabla ya siku hiyo iliyopangwa 
na endapo ajali hizo zinasaba-
bishwa na watu, wahusika wata-
bainika mapema na Mungu ata-
sikia maombi yao.

“Maombi yetu huwa yana laana, 
hivyo kama jinamizi hili limeletwa 
na watu kwa njia za ushirikina 
watajulikana na watalaanika, lakini      
kama zinasababishwa na Mungu, 
tunaamini atatusikia maombi 
yetu,” alisema Chifu Mwashinga.

Kwa upande wao viongozi wa 
dini walisema maombi hayo ya 
pamoja ni mazuri na yatasaidia 
kupunguza ajali kwa madai kuwa 
Mungu pekee ndiye mwenye uw-
ezo wa kuzuia ajali hizo

Mmoja wa viongozi hao, Shekhe 
Hassani Katanga, Imamu Msaid-
izi wa Msikiti Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, alisema mbali na maombi 

hayo, pia wanaomba vyombo vya 
habari vya mkoa huo hasa redio 
za kijamii zitumike kwa ajili ya 
maombi hayo.

Alisema viongozi wa dini 
wamekerwa na ajali hizo na wan-
ampongeza Rais Dk. John Magu-
fuli kwa kuhuzunika pamoja na 
wananchi wa Mkoa wa Mbeya ku-
tokana na ajali hizo akidai kuwa 
walikuwa wanamuona kwenye vy-
ombo vya habari.

Mchungaji mwakilishi wa ma-
kanisa ya FPCT, Oscar Hongere, 
alisema maombi hayo yanatakiwa 
yasiwe     ya zima moto bali yawe 
endelevu kwa kuyafanya kila mwa-
ka.

Alisema mara nyingi binadamu 
huwa wanamkumbuka Mungu 
kipindi wanapopata tatizo, lakini 
wakiwa hawana shida yoyote ha-
wamkumbuki Mungu, hivyo aka-
omba maombi yawe yanafanyika 
mara kwa mara.

Na Grace Mwakalinga, 
MBOZI

ZAIDI ya waka-
zi  10,000 wa Mji wa 
Vwawa katika Wilaya ya 
Mbozi mkoani Songwe, 
ambao walikuwa wa-
nakabiliwa na uhaba wa 
maji   kwa kipindi kirefu, 
wataanza kunufaika na 
mradi wa ‘Kumtua mama 
ndoo kichwani’  baada ya 
serikali kutoa fedha kwa 
ajili ya  kuboresha vy-
anzo vya maji na kuweka 
mabomba.

Akizungumza wakati 
wa kukagua mradi wa 
maji, Naibu Waziri wa 
Maliasili na Utalii am-
baye pia ni Mbunge wa 
Jimbo la Vwawa, Japhet 
Hasunga, alisema mpaka 
sasa mradi huo umefikia 
asilimia 82 kukamilika 
na Desemba, mwaka 
huu wananchi wataanza 
kunufaika.

“Ujenzi wa mradi huu 
wa maji umefikia asilimia 
82 nina imani mwezi 
wa tisa utakuwa tayari 
na wananchi wataanza 
kutumia maji ya bomba, 
tunapongeza jitihada za 
mkandarasi wa mradi 
huu amejitahidi licha 
ya kuwa tulimpa asil-
imia 37 ya fedha ambazo 
tulikubaliana,” alisema 
Hasunga.

Aidha, alisema mradi 
huo utasaidia kupungua 
changamoto ya maji kwa 
wananchi asilimia 40 
hususani kinamama, 
ambao ndio waathirika 
wanapokwenda umbali 
mrefu kutafuta huduma 
ya maji.

Mhandisi wa ujenzi  
katika  mradi huo 
uliopo  Senjele na Iyula,  
Khamis Makwinya, 
alisema ucheleweshwaji 
wa pesa katika miradi 
yake ndiyo kikwazo ki-
kubwa cha utandazaji wa 
mabomba kwa zaidi ya 
kilometa 60 na kwamba  
endapo atapewa fedha 
mradi huo utakamilika 
kwa wakati.

Baadhi ya wananchi 
hususani kinamama wa-
likiri kuwapo upungufu 
mkubwa wa huduma ya 
maji licha ya kuwa karibu 
na miradi ya maji au 
vyanzo vya maji.

Waliomba serikali 
iongeze jitihada za ku-
sogeza miundombinu ya 
maji karibu na makazi 
ya wananchi, ili kupata 
huduma hiyo kwa wakati.

Waziri Kamwelwe apigia debe meli za mizigo
Na Nebart Msokwa, KYELA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi, na 
Mawasiliano, Mhandisi Isack Kam-
welwe, ameanza kuzipigia debe la 
kibiashara meli za mizigo zilizo-
jengwa katika Ziwa Nyasa kwa ku-
washauri Watanzania kuzitumia 
kusafirisha mizigo yao badala ya 
kuendelea kutumia barabara.

Mhandisi Kamwelwe alianza 
kupiga debe hilo juzi alipofanya 
ziara ya kutembelea Bandari za 
Itungi na Kiwira, zilizopo kwenye 
Ziwa Nyasa katika Wilaya ya Kyela, 
Mbeya kwa lengo la kujionea nam-
na meli mbili mpya za mizigo zina-
vyofanya kazi baada ya kukamilika 
pamoja na kuangalia maendeleo 
ya ujenzi wa meli ya abiria ambayo 
ipo katika hatua za mwisho kuka-

milika.
Meli hizo zimeundwa na kam-

puni ya kizalendo ya Songoro Ma-
rine Transport ya jijini Mwanza 
na zimegharimu Sh. bilioni 20, na 
kusimamiwa na Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari nchini (TPA).

Meli mbili za mizigo zina uwezo 
wa kubeba tani 1,000 za mizigo 
kwa wakati mmoja na moja ya 
abiria ikikamilika itakuwa na uw-
ezo       wa kubeba  abiria  200 
na tani 200 ya mizigo kwa wakati 
mmoja.

Akizungumza baada ya ku-
kagua maendeleo ya meli zote 
tatu, Mhandisi Kamwelwe alise-
ma,    kazi iliyopo sasa ni kujenga 
barabara yenye urefu wa kilomita 
27 kutoka Kyela mjini hadi Bandari 
ya Itungi na Kiwira zinajengwa 

kwa wakati, ili kurahisisha zaidi 
usafirishaji wa mizigo kwenda 
kwenye bandari hizo.

Mhandisi Kamwelwe alisema 
upembuzi wa barabara hiyo ume-
shafanyika na wanatarajia kuanza 
kujengwa katika mwaka wa fedha 
ujao, ili kuimarisha miundombinu 
ya kuunganisha bandari na bara-
bara.

“Ili kuwavutia wawekezaji wetu 
kuleta mizigo na kutumia bandari 
hii na uwekezaji mkubwa wa hizi 
meli ni lazima tuboreshe miun-
dombinu na niseme tu kwamba 
kwa mizigo inayosafiri kwenda 
nchini Malawi na nchi nyingine 
ndugu zangu wafanyabiashara 
meli zipo tayari zinasubiri mzigo 
kwa bei ambayo ni nafuu zaidi 
kuliko kusafirisha kwa barabara,” 

alisema Mhandisi Kamwelwe.
Alisema mpango na mwelekeo 

wa serikali ya sasa ni kuona in-
aimarisha usafiri wa reli na meli 
kwa lengo la kuondokana na usa-
firishaji wa mizigo kwa kutumia 
barabara, ambazo zimekuwa ziki-
sababisha ajali za mara kwa mara 
kutokana na magari makubwa ya 
mizigo (malori) kuacha njia, ku-
sababisha ajali na kuharibu miun-
dombinu ya barabara.

Awali Meneja wa Bandari ya 
Itungi, Galus Abeid, alisema pamo-
ja na kujiimarisha katika usafiri wa 
majini kwenye ziwa hilo, bado wa-
nakabiliwa na changamoto ya mi-
undombinu ya barabara zinazoun-
ganisha bandari hizo kwa maelezo  
kuwa  hazipo vizuri hivyo kukwa-
misha ufanisi wa bandari.

MAOMBI

Chifu Rocket Mwashinga, akizungumza wakati wa kikao kati ya viongozi wa serikali ya mkoa wa Mbeya, wa mila na dini kuhusu maombi 
maalumu ya kuzuia ajali zilizouandama mkoa huo. PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI DODOMA

Wahudumu wa afya wanolewa
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

Z
AIDI ya wahudumu 
200 wa afya a mama na 
mtoto  wamewezeshwa 
kupata mafunzo ya ngazi 

ya jamii na Shirika la World Vision 
Tanzania Kanda ya Kati.

Hayo yalibainishwa jana na Me-
neja wa Shirika hilo, Faraja Kulan-
ga, wakati wa kufunga mafunzo 
hayo kwa wahudumu afya ngazi 
ya jamii awamu ya pili kwa Wilaya 
za Bahi na Chemba yaliyofanyika 
katika Kituo cha Mundemu wilay-
ani Bahi.

Kulanga alisema shirika hilo 
limewawezesha wahudumu zaidi 
ya 200 wa afya ya mama na mtoto 
kwa kuwapatia mafunzo ya ngazi 

ya jamii.
Alisema wahudumu hao wali-

patiwa mafunzo kwa ufadhili wa 
World Vision Tanzania kwa kush-
irikiana na serikali kupitia Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto.

Alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kuzuia vifo vya mama na mtoto 
kuanzia mimba hadi kufikia mto-
to anapozaliwa pamoja na kupati-
wa lishe inayostahili. 

Alisema mafunzo hayo yali-
fanyika kwa   awamu mbili, am-
bapo awamu ya kwanza yalihu-
sisha wahudumu 154 na awamu 
ya pili wahudumu 66 pamoja na 
wasimamizi 15.

Aliyataja maeneo yaliyopo 
kwenye mradi huo kwa mkoa wa 
Dodoma ni Tarafa ya Mundemu 

kwa Wilaya ya Bahi na Tarafa ya 
Sanzawa kwa Wilaya ya Chemba.

Alibainisha kuwa mradi huo   
kwa Tarafa ya Sanzawa  un-
atekelezwa kwenye jumla ya  kata 
nne zenye vijiji 13   na Tarafa ya 
Mundemu iliyopo wilayani  Bahi 
unatekelezwa kwenye kata  tatu 
zenye vijiji 11. 

Aidha, alisema sababu ya 
kuongeza idadi ya wahudumu 
hao ni kuisaidia jamii kila kitongo-
ji, ili kupunguza vifo vilivyokuwa 
vikitokea wakati wa kujifungua.

Aliongeza pamoja na mafunzo, 
wahudumu hao watawezeshwa 
vitendea kazi kama baiskeli na 
baadhi ya vifaa tiba kwa ajili ya 
wajawazito.

Akisoma risala kwa niaba ya 
wahitimu wa mafunzo hayo, Re-

hema Augustino alisema mafun-
zo hayo yamechukua wiki tatu 
na yalihusisha kutoka wilaya hizo 
mbili mkoani hapa.

Alisema walianza wakiwa watu 
70, lakini wanne walishindwa na 
kuendelea na kubaki 66 walio-
weza kuhitimu.

Aliyataja baadhi ya mambo 
waliyofundishwa ni huduma 
ya mama wakati wa ujauzito na 
baada ya kujifungua, mawasiliano 
kwa ajili ya mabadiliko ya tabia 
na ushauri nasaha na huduma ya 
mtoto mchanga na umri chini ya 
miaka mitano.

Mengine ni unyonyeshaji na 
lishe kwa mtoto, huduma za uzazi 
wa mpango ngazi ya jamii, kuzuia 
maambukizi ya VVU kutoka kwa 
mama.

MAFUNZO

Baadhi ya wahudumu wa afya ya mama na mtoto wa Wilaya ya Bahi na Chemba wakiwa kituo cha Mundemu wilayani Bahi wakati wa kufunga 
mafunzo ya wiki tatu. PICHA NA IBRAHIM JOSEPH

Jumuiya 
ya amani
yaanzishwa

Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

WAUMINI wa mad-
hehebu ya Kikristo 
na Kiislamu mkoani 
Dodoma, wameunda 
jumuiya ya maridhiano 
Tanzania itakayosaidia 
kudumisha umoja na 
amani nchini.

Akizungumza na wa-
nachama wa jumuiya 
hiyo iliyoanzishwa 
jijini hapa, mratibu 
wa umoja huo kwa 
kanda ya kati, Festo 
Tumbotele, alisema 
kazi kubwa ya kuan-
zishwa ni kuunganisha 
ili kudumisha amani 
kuisaidia serikali pale 
yanapokuwapo mapun-
gufu kati ya dola na 
wananchi.

Tumbotele alisema 
jumuiya hiyo ambayo 
imesajiliwa kitaifa 
moja ya kazi zake ni 
kusaidia kutatua kero 
mbalimbali za wa-
nanchi ambazo zipo 
ngazi ya chini  kabla 
hazijawafikia viongozi 
wa juu wa taifa.

Alisema kuunganisha 
kwa madhehebu hayo 
yataweza kuisaidia 
serikali pindi inapo-
tokea kuna changamo-
to za wananchi ambazo 
jumuiya hiyo inaweza 
kukabiliana nayo bila 
hata kuwafikia ngazi 
ya juu.

Kwa upande wake 
mratibu wa kitaifa wa 
jumuiya hiyo, Jovent 
William, alisema lengo 
kuu la kuundwa kwa 
chombo hicho kujenga 
mahusiano na umoja 
utakaoleta maridhiano 
kwa jamii na taifa lake.

Kwa upande wao wa-
jumbe wa jumuiya hiyo 
wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, walise-
ma kuwa kuanzishwa 
kwa jumuiya hiyo ya 
maridhiano kutasaidia 
kutatua kero mbalim-
bali zinazotokea katika 
jamii.

 Zabibu Ally am-
baye pia ni Katibu wa 
Wanawake wa Kiislamu 
Dodoma  na Mchungaji 
John Maliga, walisema 
ni imani yao kuwa ju-
muiya ya mariadhiano 
kwa mkoa wa Dodoma 
utaimarisha umoja kati 
yao waumini katika 
kuiombea serikali ku-
tokana na majukumu 
waliyonayo viongozi.

DC aagiza kuanza soko jipya nafaka
Na Ibrahim Joseph,  
KONGWA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa, 
Deogratius Ndejembi, amewaagi-
za wajumbe wa Baraza la Biasha-
ra la wilaya hiyo na madiwani 
wakae na kujadili kuhusu kuwa 
na soko la nafaka katika kijiji cha 
kibiashara cha Mkoka.

Ndejembi alitoa agizo hilo juzi 
wakati wa kikao cha baraza  hilo 
la wilaya kilichofanyika wilayani 
hapo  kwa lengo la kujadili masu-
ala ya kibiashara.

Ndejembi aliwaagiza wajumbe 
hao wa baraza hilo kuhakikisha 
wanakaa na madiwani haraka 
iwezekanavyo, ili kujadili kuan-

zishwa kwa soko hilo katika  kijiji 
hicho.

Hata hivyo, alishauri majadil-
iano hayo yasiharibu au kuzorete-
sha uwapo wa soko kubwa la 
kimatifa la mazao   Kibaigwa  lil-
ilopo katika wilaya hiyo. 

Aidha, aliwataka wadau wen-
gine washirikishe katika kikao hi-
cho wakiwamo watu wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), Jeshi 
la Zimamoto na wakaguzi wa mi-
zani ili kuboresha zaidi mazingira 
ya uwapo wa soko hilo.

Naye Ofisa Mtendaji wa Baraza 
la Biashara Wilaya ya Kong-
wa,  Luig Mbuya, alisema kuwa 
katika hatua za awali   wajumbe 
kwa kushirikiana na idara ya bi-

ashara, kamati ya mipango na fed-
ha na ofisa usafirishaji walijadili 
juu ya punguzo la tozo za karanga 
zilizobanguliwa kutoka Sh. 3,000 
hadi 1,000.

Mbuya alisema katika kikao 
hicho wajumbe walijadili juu 
ya kuwa na mradi wa kituo cha 
mafuta ya alizeti katika Kijiji cha 
Pandambili  barabara ya kutoka 
Dodoma      kwenda  Dar es Sa-
laam.

Alisema mradi huo utagharimu 
Sh. milioni 58.1, ambapo wafadhili 
Shirika la LIC watatoa Sh. milioni 
52.7, umoja wa wauza mafuta ya 
alizeti Pandambili (UVIWAPA) 
watatoa Sh. milioni 5.3 na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kongwa 

itawajibika kuweka umeme na 
maji katika kituo hicho.

Aidha, utekelezaji wa ujenzi 
wa kituo umeanza kwa kumwaga 
mchanga na kokoto kusafisha 
eneo licha ya kuwa tayari mkata-
ba wa ujenzi huo umeshasainiwa 
na ofisi ya halmashauri, ofisi ya 
LIC na UVIWAPA.

Kwa upande wake, Barnabas 
Masika, ofisa elimu kwa mlipa 
kodi kutoka ofisi ya TRA Dodoma, 
aliwataka wafanya biashara kuli-
pa kodi kwa hiari bila usumbufu 
kwa kutumia mashine za kielek-
troniki EFD, akisema zinasaidia 
kuondoa usumbufu wa kufua-
tiliwa mara kwa mara na watu wa 
mapato.
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HABARI 	ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

 
WIZARA ya Kilimo, 

Maliasili, Mifugo na 
Uvuvi, imesema inad-
hamiria kutoa taaluma 
ya uzalishaji na usarifu 
wa mazao mbalimbali 
kwa vitendo wakati wa 
maonyesho ya Siku ya 
Chakula Duniani.

Akizungumza katika 
eneo linalotarajiwa 
kufanyika maonye-
sho hayo, huko Cha-
manangwe kisiwani 
Pemba, mratibu kutoka 
katika wizara hiyo, 
Sharif Maalim Hamad, 
alisema lengo kuu la 
maonyesho hayo ni 
kuonyesha uhalisia 
katika kasi ya uzal-
ishaji wa mazao ya 
kilimo pamoja na ku-
pambana na njaa.

Sharif, alisema 
maonyesho hayo 
yataiweka Wizara ya 
Kilimo kuwa na his-
toria kubwa  katika 
kuwaongezea wananchi 
elimu ya uzalishaji 
bora.

 ‘’Wizara imeamua 
kufanya hivi kwa 
makusudi na imani 
kubwa kuwa wananchi 
watajifunza mengi am-
bayo yataongeza uzal-
ishaji katika shughuli 
za kilimo,” alisema.

Alisema maonyesho 
hayo pia yanatarajiwa 
kuyashirikisha mashiri-
ka yasio ya kiserikali, 
ili kuona kila mmoja 
anapata fursa ya kush-
iriki.

Ofisa Mkuu Idara 
ya Umwagiliaji Maji 
Pemba, Mbarouk Ali 
Mgau, alisema kufuatia 
umuhimu wa maonye-
sho hayo, matayarisho 
kwa sasa yameanza, ili 
kuona wanafanikiwa 
kwa asilimia kubwa.

‘’Maonyesho tumey-
apokea kwa dhati 
kabisa na kwa kuwa ni 
mara ya kwanza tume-
jipanga kufanya vizuri 
zaidi iwe ni ya mfano 
ndani ya nchi yetu,’’ 
alisema.

Maonyesho ya Siku 
ya Chakula Duniani 
yanatarajiwa kufanyika 
Oktoba 10 hadi 17, 
mwaka huu, katika 
shamba la kilimo Cha-
manangwe, Wilaya ya 
Wete, Kisiwani Pemba.

Taaluma 
uzalishaji na 
usarifu mazao 
kutolewa

AMURU

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla, akiamuru askari watano wa Pori la Akiba Uwanda wanyang’anywe silaha zao na wawekwe 
chini ya ulinzi kwa ajili ya uchunguzi, baada ya kutambuliwa kwenye gwaride kwa tuhuma za kupokea rushwa ya Sh. milioni 5.8 kutoka kwa mfu-
gaji, Shija Imeli (kulia). MPIGAPICHA WETU

Waziri aagiza wanaochunguzwa 
afya wasaidiwe matibabu

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

 WAZIRI wa Afya Hamad Rashid 
Mohammed amezitaka taasisi 
mbalimbali zinazojitolea kuisaidia 
jamii kwa kuchunguza afya zao 
kuhakikisha zinasaidia kuwapatia 
matibabu wanapogundulika na 
maradhi.

Akizungumza jana wizarani 
kwake na uongozi wa taasisi ya 
Jamii Yatul Akhlaaqul Islaam ( JAI), 
ambayo inatarajia kufanya uchun-
guzi wa afya kwa wananchi mwan-
zoni mwa mwezi ujao, Hamad 

alisema taasisi nyingi zimekuwa 
zikijitolea kufanya uchunguzi wa 
afya kwa wananchi, lakini huiachia 
mzigo serikali katika suala la mat-
ibabu. Alisema ni vyema baada ya 
kufanya uchunguzi huo wa kiafya, 
kuwasaidia matibabu hasa ikizin-
gatiwa kuwa serikali inakabiliwa 
na uhaba wa madaktari bingwa wa 
magonjwa mbalimbali.

“Mkishafanya uchunguzi ni 
vyema kuwasaidia wananchi ku-
wapatia matibabu hasa kwa yale 
magonjwa ambayo yana uhaba wa 
madaktari bingwa hapa Zanzibar,” 
alisema.

  Aliitaka taasisi hiyo kuwa 
na uratibu mzuri wanapofanya 
uchunguzi wa afya ili kutowasum-
bua wananchi.

Alisema ana imani mwitikio wa 
wananchi utakuwa mkubwa kuji-
tokeza katika uchunguzi wa afya.

Mwakilishi wa taasisi hiyo, Dk. 
Soud  Mgaya alisema kuwa taasisi 
hiyo inatarajia kufanya uchunguzi 
wa afya kwa wananchi, ili kuwa-
saidia kuwatatulia maradhi mbal-
imbali yanayowasumbua.

  Alisema watachunguza mara-
dhi mbalimbali ikiwamo saratani 
ya matiti, saratani ya shingo ya ki-

zazi, sinikizo la damu, kisukari na 
ugonjwa wa macho na meno.

Alisema pia kutakuwa na 
uchangiaji wa damu kwa hiyari 
kwa kuwa mahitaji ya damu ni 
makubwa hivyo itakayopatikana 
itaweza kunusuru maisha ya 
wananchi. Alisema madaktari 
bingwa wa maradhi mbalimbali 
watakuwapo hivyo aliitaka jamii 
kujitokeza kwa wingi katika kuitu-
mia fursa hiyo kujua afya zao.

Aidha alisema taasisi hiyo ni 
kimbilio la wanyonge na imejikita 
kuisaidia jamii katika huduma za 
afya.

Wasanii wapigiwa chapuo kukuza uchumi
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR 

MKUU wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Ayoub Mohammed 
Mahmoud, amelitaka Baraza la 
Sanaa Zanzibar kuendelea ku-
waunga mkono wasanii wa hapo, 
ili kukuza vipaji vyao na uchumi 
wa taifa. Akifungua mkutano wa 
wasanii visiwani hapa, alisema 
iwapo wasanii hao wataendele-
zwa kuna uwezekano mkubwa 

wa kuendelea kukuza ushirikiano 
na sanaa ya Zanzibar. Alisema ili 
kubadili dhana ya sanaa kutoka 
katika burudani pekee na kuwa bi-
ashara, kuna haja ya kuwapo kwa 
ushirikiano miongoni mwa wasa-
nii wa fani zote.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuibua na kuviendeleza vipaji 
vipya na vingine sambamba na 
kukuza mila, silka na utamaduni 
wa Zanzibar.

Akisoma risala kwa niaba ya 

wasanii wenzake, Ali Mwalimu Ali, 
alisema lengo la mkutano ni ku-
tambulishana fursa zilizopo katika 
tasnia ya sanaa mbalimbali kwa 
wasanii wa Zanzibar.

Alisema ulimwengu wa sanaa 
umebadilika hivyo kukutana kwao 
kutaweza kuikuza sanaa na kuzi-
tambulisha kazi zao za kisanii.

Aidha, waliiomba serikali kue-
ndeleza kazi ya ulinzi wa kazi za 
wasanii dhidi ya watu wanaod-
hulumu kazi zao jambo ambalo 

linarudisha nyuma juhudi zinazo-
chukuliwa na wasanii hao.

Aliwataka wasanii wasiuze kazi 
zao kiholela bali kwa uzalendo 
pamoja na kuwasaidia kuwaingiza 
katika pato la taifa la nchi.

Naye mshauri wa Rais wa Zan-
zibar mambo ya Sanaa na Utama-
duni, Chimbeni Kheri Chimbeni, 
aliwasisitiza wasanii wa Zanzibar 
kuzingatia maadili pamoja na ku-
saidiana kufanya kazi zao zinazo-
husu usanii.
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	 MONDAY			 
TIME	 PROGRAMME	
05.00 AM	 HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM	 AMKA NA BBC		
06.30 AM	 NIPASHE		
06.50  AM	  MATANGAZO		
07.00 AM	 NEWS BULLETIN	
7:10 AM	 MATANGAZO		
07.15 AM	 TAARIFA ZA BARABARANI	
07.25 AM	 UDONDOZI WA MAGAZETI	
07.40 AM 	 KUMEPAMBAZUKA II	
08.00  AM	 HABARI NYEPESI	
08.10 AM	 KUMEPAMBAZUKA III	
09.00 AM	 HABARI ZA BIASHARA	
09.10 AM	 MATANGAZO
09.20 AM	 BRAND TALK
10.00 AM	 NEWS BRIEF
10.03 AM	 DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM	 YALIYOMO YAMO
13.00 HRS	 NEWS BULLETIN
13.10 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS	 DJ SHOW
16.00 HRS	 NEWS BRIEF
16.03 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS	 HOJA YA LEO
18.30 HRS	 DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS	 SPOTI LEO
20.00 HRS	 NEWS BULLETIN
20.10 HRS 	 RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS	 NEWS BRIEF
21.05 HRS	 DAKIKA 45
22.00 HRS	 NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS	 AFRO TIZII
23.00 HRS	 NEWS BRIEF
23.03 HRS	 AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS	 YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS 	 DK 45 ( MARUDIO )	
23.00 HRS	
	 TUESDAY
TIME	 PROGRAMME
05.00 AM	 HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM	 AMKA NA BBC
06.30 AM	 NIPASHE
06.50  AM	  MATANGAZO
07.00 AM	 NEWS BULLETIN
7:10 AM	 MATANGAZO
07.15 AM	 TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM	 UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM 	 KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM	 HABARI NYEPESI
08.10 AM	 KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM	 HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM	 MATANGAZO
09.20 AM	 BRAND TALK
09.30 AM	 KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM	 NEWS BRIEF
10.03 AM	 DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM	 YALIYOMO YAMO
13.00 HRS	 NEWS BULLETIN
13.10 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS	 DJ SHOW
16.00 HRS	 NEWS BRIEF
16.03 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS	 HOJA YA LEO
18.30 HRS	 DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS	 SPOTI LEO
20.00 HRS	 NEWS BULLETIN
20.10 HRS 	 UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS	 NEWS BRIEF
21.05 HRS	 DURU ZETU
22.00 HRS	 NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS	 AFRO TIZII
23.00 HRS	 NEWS BRIEF
23.03 HRS	 AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS	 YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS 	 HOJA YA LEO ( MARUDIO )	
	
	 WEDNESDAY
TIME	 PROGRAMME
05.00 AM	 HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM	 AMKA NA BBC
06.30 AM	 NIPASHE
06.50  AM	  MATANGAZO
07.00 AM	 NEWS BULLETIN
7:10 AM	 MATANGAZO
07.15 AM	 TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM	 UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM 	 KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM	 HABARI NYEPESI
08.10 AM	 KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM	 HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM	 MATANGAZO
09.20 AM	 BRAND TALK
09.30 AM	 KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM	 NEWS BRIEF
10.03 AM	 DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM	 YALIYOMO YAMO
13.00 HRS	 NEWS BULLETIN
13.10 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS	 DJ SHOW
16.00 HRS	 NEWS BRIEF
16.03 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS	 HOJA YA LEO
18.30 HRS	 DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS	 SPOTI LEO
20.00 HRS	 NEWS BULLETIN
20.10 HRS 	 UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS	 NEWS BRIEF
21.05 HRS	 DURU ZETU
22.00 HRS	 NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS	 AFRO TIZII
23.00 HRS	 NEWS BRIEF
23.03 HRS	 AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS	 YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS 	 HOJA YA LEO ( MARUDIO )	
		
	 THURSDAY
TIME	 PROGRAMME
05.00 AM	 HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM	 AMKA NA BBC
06.30 AM	 NIPASHE
06.50  AM	  MATANGAZO
07.00 AM	 NEWS BULLETIN
7:10 AM	 MATANGAZO
07.15 AM	 TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM	 UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM 	 KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM	 HABARI NYEPESI
08.10 AM	 KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM	 HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM	 MATANGAZO
09.20 AM	 BRAND TALK
09.30 AM	 KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM	 NEWS BRIEF
10.03 AM	 DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM	 YALIYOMO YAMO
13.00 HRS	 NEWS BULLETIN
13.10 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS	 DJ SHOW
16.00 HRS	 NEWS BRIEF
16.03 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS	 HOJA YA LEO
18.30 HRS	 DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS	 SPOTI LEO
20.00 HRS	 NEWS BULLETIN
20.10 HRS 	 UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS	 NEWS BRIEF
21.05 HRS	 MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS	 NEWS BRIEF
23.03 HRS	 AFRO TIZII
01:00-03:00HRS	 YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS 	 HOJA YA LEO ( MARUDIO )	
	
	 FRIDAY
TIME	 PROGRAMME
05.00 AM	 HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM	 AMKA NA BBC
06.30 AM	 NIPASHE
06.50  AM	  MATANGAZO
07.00 AM	 NEWS BULLETIN
7:10 AM	 MATANGAZO
07.15 AM	 TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM	 UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM 	 KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM	 HABARI NYEPESI
08.10 AM	 KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM	 HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM	 MATANGAZO
09.20 AM	 BRAND TALK
10.00 AM	 NEWS BRIEF
10.03 AM	 DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM	 HIZI NAZO
13.00 HRS	 NEWS BULLETIN
13.10 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS	 DJ SHOW
16.00 HRS	 NEWS BRIEF
16.03 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS	 HOJA YA LEO
18:30 HRS	 DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS	 SPOTI LEO
20.00 HRS 	 NEWS BULLETIN
20.10 HRS	 UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS	 NEWS BRIEF
21.05HRS	 KIPIMA JOTO
23.00 HRS	 WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS	 HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS 	 HOJA YA LEO ( MARUDIO )	
	
	 SATURDAY
TIME	 PROGRAMME
05.00 AM	 HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM	 AMKA NA BBC
06.30 AM	 NIPASHE
06.50 AM	 COMMERCIALS
07.00 AM	 NEWS BULLETIN
07.15 AM	 NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM	 KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM	 WATOTO SHOW
10.00 AM	 NEWS BRIEF
10.03 AM	 DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM	 MIWANI YA MAISHA
11:00 AM	 MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS	 NEWS BULLETIN
13.10 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS	 CHAGUO LAKO
15:00 HRS	 MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS	 NEWS BRIEF
16.03 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS	 MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS	 BONGO TEN
19.30 HRS	 SPOTI LEO
20.00 HRS	 NEWS BULLETIN
20.15 HRS	 CHEMSHA BONGO
21.00 HRS	 NEWS BRIEF
21.03 HRS	 WEEK END SHOW I
22.00 HRS	 NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS	 WEEK END SHOW II
23.00 HRS	 NEWS BRIEF
23.03 HRS	 WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS	 KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS 	 MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )	
	
	 SUNDAY
TIME	 PROGRAMME
05.00 AM	 HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM	 AMKA NA BBC
06.30 AM	 NIPASHE
06.50 AM	 COMMERCIALS
07.00 AM	 NEWS BULLETIN
07.15 AM	 NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM	 KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM	 NEWS BRIEF
10.03 AM	 DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM	 SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS	 TOP 20
13.00 HRS	 NEWS BULLETIN
13.10 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS	 NANI ZAIDI
16.00 HRS	 NEWS BRIEF
16.03 HRS	 DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS	 MAMBO YA PWANI
18:00 HRS	 AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS	 SPOTI LEO
20.00 HRS	 NEWS BULLETIN
20:10 HRS	 MBAVU ZANGU 
21.00 HRS	 NEWS BRIEF
21.03 HRS	 MAMBO MSETO 
22.00 HRS	 NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS	 RAFIKI I
23.00 HRS	 NEWS BRIEF
23.03 HRS	 RAFIKI II
01:00 - 03:00	 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS	 RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE
MONDAY  09 July 
05:30   Uwanja wa Mazoezi	
06:00   Habari 	
06:40   Kumekucha	
07:30   HABARI	
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 	
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu rpt
11:00   Kipindi maalum rpt:  TCRA 
11:30   Igizo rpt: Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   BBC World News
12:30   Jungu kuu rpt
13:00   Mjue Zaidi
13:45   Sanaa na wasanii rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Sanaa na wasanii rpt
14:15   Telenovela rpt: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu	
17:00   The Base	
18:00   Jiji Letu	
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   The Team 
19:00   Afya ya Jamii 	
19:30   Isidingo 	
20:00   Habari	
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?)
23:00   Habari	
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera	
02:00   CNN International

TUESDAY  10 July 
05:30   Uwanja wa Mazoezi	
06:00   Habari 	
06:40   Kumekucha	
07:30   HABARI	
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 	
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu rpt
10:30   Shamsham za Pwani rpt
10:55   Habari za saa
11:00   Shamsham za Pwani rpt
11:30   Igizo rpt: Jirani 
11:55   Habari za saa
12:00   BBC World News
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum: Tamisemi  rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Shamba Chef rpt
14:15   Telenovela: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu	
18:15   The Fugitives rpt
19:00   Jarida la wanawake 
19:30   Isidingo 	
20:00   Habari	
21:00   Kipindi Maalum: Maisha ni 
            nyumba	
21:30   Kipindi Maalum: Tanesco
22:00   Telenovela: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?)
23:00   Habari
23:30   The Base
01:30   CNN International	
		
WEDNESDAY 11 July	
05:30   Uwanja wa Mazoezi	
06:00   HABARI	
06:40   Kumekucha	
07:30   HABARI	
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 	
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo rpt:Kamusi ya maisha
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo rpt: Kamusi yaikulacho
11:30   Shamba Chef rpt
11:55   Habari za saa
12:00   BBC news
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi rpt
14:15   Telenovela: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?)
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu	
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 	
18:15   Mizengwe
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi maalum: Tanapa
19:30   Isidingo 	
20:00   Habari	
21:00   Biko Draw
21:05   Aibu Yako! Hata wewe?	
21:10   Kipindi Maalum: TRA
21:45   Kipindi Maalum: Watumishi 
            Housing
22:00   Ripoti Maalum
22:30   Telenovela: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?) 
23:00   Habari	
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 	
02:00   CNN International

THURSDAY  12 July 
05:30   Uwanja wa Mazoezi	
06:00   HABARI	
06:40   Kumekucha	
07:30   HABARI	
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu rpt
10:30   Huduma ya kwanza rpt
10:55   Habari za saa
11:00   Mizengwe
11:15   The Fugitives rpt 
11:55   Habari za saa
12:00   BBC World News
12:30   Ijue Sheria rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi Maalum rpt: Tanapa
13:30   Kipindi Maalum rpt: Ripoti 
            Maalum
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza rpt	
14:15   Telenovela: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu	
17:00   The Base	
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Kipindi maalum;  Tamisemi
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari	
21:05   Malumbano ya hoja -live	
23:00   Habari
23:30   The Base
01:30   CNN International	
		
FRIDAY 13 July
05:30   Uwanja wa Mazoezi	
06:00   HABARI	
06:40   Kumekucha	
07:30   HABARI	
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa

10:00   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:30   Usafiri wako rpt
11:55   Habari za saa
12:00   BBC world news
12:30   Kipindi Maalum rpt: Maisha 
            ni nyumba
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt: TRA
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Mizengwe
18:30   Shamba Shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari	
21:05   Kipima joto
23:00   Habari		
23:30   The Base
00:30   CNN International	
		
SATURDAY  14 July
05:30   Uwanja wa Mazoezi	
06:00   HABARI	
06:40   Kumekucha	
07:00   Habari	
08:00   Al Jazeera	
09:00   Watoto wetu	
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   The Team rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Chef rpt
12:30   Telenovela: Where is Elisa? 
            (¿Dónde está Elisa?)
14:45   Igizo rpt: Nguzo
15:15   Igizo rpt: Kamusi ya maisha
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Jirani rpt	
17:00   Shamsham za Pwani	
18:00   Jiji Letu	
18:15   Mapishi 
18:30   Igizo: Nguzo
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu kuu	
20:00   Habari	
21:00   Igizo: Kimya Milele	
21:30   Moja Spesho
21:45   Hawavumi lakini wamo	
22:30   Isidingo rpt 	
01:15   CNN International	
	
SUNDAY 15 July 
05:30   Uwanja wa Mazoezi	
06:00   HABARI	
06:40   Kumekucha	
07:00   Habari 	
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu	
10:00   Isidingo rpt  
11:45   Aibu Yako
10:00   Isidingo 	
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Movie rpt:  Kiss my tears
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza	
16:00   Korean drama rpt: The fugitive
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Jirani	
20:00   Habari	
21:05   Mizengwe 	
21:30   3Mzuka 
22:00   Movie: The Royal rejected son
23:30   Telenovela rpt: Where is Elisa? 
(¿Dónde está Elisa?)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  09 July
06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Cnn International 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Series rpt

13:00   Drive it rpt

 13:45   Telenovela rpt: Wild skin

14:30    In Good Shape rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Décor rpt

17:30   Eco@Africa

18:00   Out n’ about 

18:30   Pop Export

19:00   Fitness & Beauty rpt 

19:30   Series

20:00   Heart to heart

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Discover Germany

22:30   African Voices 

23:00   Tomorrow Today

23:30   Al Jazeera

Tues 10 July
06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Cnn International 

12:00   The Decor rpt

12:30   Series rpt

13:00   Fitness & Beauty rpt

13:45   Telenovela rpt: Wild Skin

14:15   Local pgm rpt: Heart 

            to heart

15:00   Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Discover Germany rpt

17:30   African Voices rpt

18:00   Kino rpt

18:30   Tomorrow today  rpt

19:00   Innovation

19:30   Series

20:00   Culinary delight 

20:45   Telenovela: Wild Skin

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed   11 July
06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Cnn International 

12:00   Fitness & Beauty it rpt

12:30   Series rpt

13:00   Culinary delight rpt: 

13:45   Telenovela rpt: Wild Skin

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:30   Iron chef  rpt

16:30   CNN International

17:00   Discover Germany

17:30   The Décor rpt

18:00   Drive it rpt

18:30   Innovation rpt 

19:00   Sports Magazine

19:30   Series

20:00   Business Edition

20:45   Telenovela: Wild Skin

21:30   Capital Prime News

22:00   Documentary: Anti biotics 

23:00   Al Jazeera

Thurs 12 July
06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Cnn International 

12:30   Series:

13:00   Out n’ about

13:45   Telenovela rpt: Wild Skin

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Dram rpt: The 

            Slingshot

16:00   CNN International News

17:00   Popexport

17:30   Drive it

18:00   Toyota world of wildlife

18:30   Bundesliga Kick off

19:00   Turning the spotlight

19;30   Series

20:00   The Decor

20:45   Telenovela: Wild Skin 

21:30   Capital Prime News

22:00   Sarah’s music

22:30   Conflict Zone

23:00   Capchat rpt

00:00   Al Jazeera 

Frid  13 July
06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Cnn International 

12:00   Innovation rpt

12:30   Series rpt

13:00   The Decor

13:45   Telenovela rpt: Wild Skin

14:30   Bundesliga Kick off  rpt

15:00   Korean Dram rpt: The 

            Slingshot 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Toyota World of 

            wildlife rpt

18:00   Local pgm rpt: Heart 

            to heart rpt

18:30   In Good shape

19:00   Drive it

19:30   Shift

19:45   Eco@Africa

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Telenovela: Wild Skin

21:30   Culinary delight rpt

22:00   Drive it

22:30   Turning the spotlight rpt

23:00   Al Jazeera

Sat  14 July
08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt

11:30   Sports Gazette rpt

12:00   In good shape rpt

12:30   Eco@Africa

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: The 

            Slingshot

14:30   Telenovela rpt: Wild Skin

17:30   Local pgm rpt: Heart 

to heart

18:00   Fitness & beauty rpt

18:30   Tomorrow today

19:00   Kino

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef

21:00   Out n’ about

21:30   Movie: Safety in numbers

23:00   Series rpt

02:30   Al Jazeera

Sun  15 July
08:00   CNN International

09:00   Toyota world of 

            wildlife rpt 

09:30   Popxport rpt

10:00   Tomorrow today rpt

10:30   Sports Gazette rpt

11:00   Iron chef rpt

12:00   Kino rpt 

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   In Good Shape rpt

13:30   Series rpt

15:30   Drive it rpt 

16:00   Discover Germany   rpt

16:30   Arts Unlimited

17:00   The décor rpt

17:30   Sarah’s music

18:00   Heart to heart 

18:30   Eco@Africa rpt

19:00   Fitness & Beauty

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama: The 

            slingshot

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela rpt: Wild Skin

00:00   Al Jazeera
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habari kimataifa

Picha zikionyesha athari za mafuriko katika mkoa wa Horoshima, Japan. Idadi ya watu waliofariki hadi jana ilifikia 57, huku wengi hawajulikani waliko. PICHA:AFP

Mafuriko yaleta zahama
TOKYO, Japan

IDADI ya watu waliofariki dunia 
katika mvua kubwa katika maeneo 
kadhaa ya Japan iliongezeka jana na 
kufikia 57.

Maofisa wamesema, huku zoezi la 
uokoaji likiendelea kufanywa na wa-
fanyakazi wa uokoaji na wanajeshi, 
wakijitahidi kujitosa kwenye tope na 
majini kuokoa maisha ya waathirika.

Chombo cha habari binafsi 
kilieleza kuwa waliopoteza maisha ni 
67, huku idadi kubwa ya watu hawa-
julikani walipo. Athari za mvua zaidi 
zinatarajiwa.

Mapema jana Waziri Mkuu wa Ja-
pan, Shinzo Abe, akitoa wito wa ku-
wanusuru waathirika wa mafuriko 
hayo, huku akisema hakujawa na 
uhakika wa maisha ya watu wengi.

Mvua hiyo kubwa ilisababisha 
mafuriko na maporomoko katika 
maeneo ya magharibi ya nchi na 
kusababisha ulazima wa kuwaokoa 
zaidi ya watu milioni mbili.

Mvua hiyo iliharibu kabisa baadhi 
ya vijiji, na kuwalazimisha wakazi 
wake kujihifadhi kwenye mapaa ya 
majengo huku wakinyeshewa na 
mvua, wakisubiri kuokolewa.

Wananchi wameambia kuondoka 
kwenye makazi yao, lakini wengi 
wamebakia majumbani, huku wak-
izingirwa na maji yanayoongezeka 
pamoja na maporomoko.

Mamlaka ya hali ya hewa imetoa 

tahadhari kwa mikoa miwili kuwa 
mvua kubwa ingenyesha jana.

Barabara kadhaa zimegeuka kuwa 
mito katika mji wa  Mihara, kaskazini 
ya mkoa wa Hiroshima, kutokana na 
mvua hiyo.

Hali hiyo ilisababisha magari kuk-
wama kutokana na kufunikwa na 
maji.

“Eneo limegeuka kuwa bahari,” 
alisema mkazi aliyeishi eneo hilo 
kwa muda mrefu, Nobue Kakumoto 
mwenye umri wa miaka 82.

“Nina hofu kwa sababu sijui hali hii 
itadumu hadi lini.”

Baadhi ya wakazi waliamua kwen-
da maeneo ya vijiji kukagua uhar-
ibifu baada ya kutumia usiku mzima 
kujihifadhi katika mabanda madogo 
katika maeneo ya miinuko.

“Tunatekeleza operesheni ya 
uokoaji muda wote,” Yoshihide Fu-
jitani, ofisa wa kusimamia majanga 
katika mkoa wa Hiroshima alisema.

“Pia tunaangalia baada ya uokoaji 
kuweka sawa miundombinu ya maji 
na gesi,” alisema zaidi.

Katika eneo la magharibi la 
Okayama, zoezi la uokoaji lilikuwa 
likiendelea kuwanusuru maelefu 
wakiwamo watoto na wazee kutoka 
hospitali, wengine kwa kutumia he-
likopta.

Waliokuwa kwenye majengo wa-
likwama baada ya mto wa karibu 
kupasuka kingo zake na kusababisha 
mafuriko katika  eneo hilo, nesi ali-

yekuwa kwenye majengo hayo alise-
ma hapakuwapo umeme wala maji 
na kwamba walikuwa wanakaribia 
kuishiwa chakula.

“Takribani watu 1,000 wanaomba 
msaada wa kuokolewa jana asubuhi, 
lakini hatujapata picha halisi ya jan-
ga,”  Mutsunari Imawaka, msemaji 
wa mamlaka ya kusimamia majanga, 
aliiambia AFP.

“Tunajitahidi kuwanusuru haraka 
iwezekanavyo. Tunazidi kwenda,” 
alisema.

Zaidi ya waokoaji  50,000, polisi 
na wanajeshi  wamehamasisha 
kutoa msaada dhidi ya janga hilo, 
ambalo limeacha vijiji vikimegwa na 
mafuriko.

“Nilikuwa kwenye gari na mafuriko 
makubwa ya maji yalinizingira ku-
toka mbele na nyuma kisha kufunika 
barabara. Niliweza kunusurika,” ali-
simulia Yuzo Hori, mwenye umri wa 
miaka 62 wakati akihojiwa na gazeti 
la kila siku la Mainichi Shimbun huko 
Hiroshima jana.

Mvua kubwa zilianza wiki iliyo-
pita huku iliongezeka zaidi Alhamisi, 
wakati mfanyakazi wa kampuni 
ya ujenzi aliposombwa na maji ya 
mafuriko magharibi mwa Japan.

Idadi ya vifo imekuwa ikizidi 
kuongezeka, na kusababisha ugumu 
katika kazi ya uokoaji, huku wa-
nanchi waliokata tamaa wakitumia 
mtandao wa kijamii wa Twitter 
kuomba msaada wa kuokolewa.

ASMARA, Eritrea

WAZIRI mkuu mpya wa Ethiopia Abiy Ahmed, 
ameanza ziara ya kihistoria huko Eritrea siku 
chache baada ya nchi hizo mbili kutangaza kusi-
tisha uhasama baina hayo. 

Ethiopia na Eritrea zimewahi kupigana katika 
siku za nyuma kutokana na mzozo wa mpakani 
na tangu hapo wamekuwa na uhasama wa zaidi 
ya miaka 20.  

Hivyo Waziri Mkuu Abiy Ahmed atakuwa wa 
kwanza kutembelea Eritrea katika kipindi hicho 
cha miongo miwili. 

Mapema mwezi huu Ethiopia ilipokea ujumbe 
kutoka Eritrean ulioashiria heri njema baina yao. 

Kiongozi wa Eritrea Isayas Afewerki alikuwa 
wa kwanza kuchukua hatua ya mawasiliano na 
utawala wa Addis Ababa baada ya kusifia hatua 
za mageuzi ya kisiasa yanayofanywa na waziri 
mkuu Abiy Ahmed.

Eritrea ilijinyakulia uhuru wake hapo 1993 
lakini haikupita zaidi ya miaka mitano, mzozo 
baina yao ukazuka kuhusu kipande cha ardhi 
kame iliyompakani mwa mataifa hayo na ku-
sababisha uhasama huo wa miongo kadhaa. 

Uchunguzi wa umoja wa mataifa ulibaini kuwa 
kipande cha ardhi kilichokuwa kinazozaniwa ni 
cha Eritrea, uamuzi ambao Ethiopia haujaukubali 
kikamilifu. 

Eritrea na Ethiopia walipigana vita kuanzia 
Mei mwaka 1998 hadi Juni 2000. Licha ya nchi 
hizo kutumia mamilioni ya dola kwenye vita 
hivyo na watu wengi kuuawa ni manufaa kidogo 
sana yaliyopatikana.

Kulingana na uamuzi uliotolewa na tume ya 
kimataifa huko Hague, Eritrea ilikiuka sheria za 
kimataifa kwa kuivamia Ethiopia.

Wakati wa kumalizika kwa vita Ethiopia tayari 
ilikuwa imekalia ardhi yote iliyokuwa ikizoza-
niwa na kuingia ndani ya ardhi ya Eritrea.

Baada ya kumalizika kwa vita, tume ya mpaka 
ya Eritrea na Ethiopia iliyobuniwa na Umoja wa 
Mataifa, iliamua kuwa eneo la Badme ambalo 
ndilo lilikuwa linazozaniwa lilikuwa la Eritrea.

Hadi sasa Ethiopia  inadhibiti eneo hilo lililo 
karibu na Badme na hata mji wa Badme.

Tarehe Juni 5, mwaka huu muungano wa vy-
ama unaotawala nchini Ethiopia unaoongozwa 
na Abiy Ahmed, ulikubali kutekeleza kikamilifu 
makubaliano ya amani waliyoyasaini na Eritrea 
mwaka 2000.

Ethiopia, Eritrea 
mwanzo mpya

mafuriko
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MAONYESHO SABASABA

JARIBU

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Elimu na Ufun-
di (Veta), imebuni mfumo wa 
kisasa wa kuzima na kuwasha 
taa za nyumba au ofisi ukiwa 
mbali kwa kutumia ujumbe 
mfupi wa maneno.

Mfumo huo pia unaweza ku-
tumika pia kwa kupiga makofi 
na taa za nyumba zikazimika 
ikiwa utakuwa hapo hapo.

Mwanafunzi aliyebuni mfu-

mo huo,  Robart Assey, akizun-
gumza na Nipashe katika banda 
la Veta, lililopo kwenye viwanja 
vya Maonyesho ya 42 ya Ki-
mataifa ya Biashara, alisema 
waliubuni miezi minne iliyopita.

“Mfumo huu tumeubuni wa-
nafunzi wawili wa Veta, unatu-
mika kwenye ofisi na nyumba, 
mmiliki anaweza kutoka nyum-
bani akafika kazini na akatuma 
ujumbe mfupi wa maneno taa 
zikazima,” alisema.

Anasema mfumo huo pia 
unaunganisha familia nzima 
kupata taarifa ukiwa mmoja wa 
mwana familia atazima taa au 
kuwasha.

“Baba akiwasha taa akiwa 
ofisini, mama na watoto watape-
wa taarifa kwa njia ya ujumbe 
mfupi wa maneno. Na hata uki-
tokea mtoto amewasha taa au 
kuzima au kutumia kifaa kina-
chotumia umeme watu wote wa 
familia wanapata ujumbe mfupi 

wa maneno,” alisema Assey.
Aidha, alisema wameten-

geneza mfumo wa kupunguza 
matumizi makubwa ya umeme 
kwenye wigo ya nyumba.

“Badala ya umeme kuwaka 
wakati wote kwenye uzio, tuna 
mfumo unaosaidia umeme 
kuwaka mtu anaposogelea ny-
umba na kutoa taarifa ni upande 
upi wa uzio aliposimama mtu, 
moja kwa moja mlinzi ataenda 
upande alipo mtu,” alisema.

Na Mary Geofrey

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC), limese-
ma  linatarajia kupeleka timu ya wataalam 
wa fani mbalimbali 167 katika nchi tano to-
fauti kwa lengo la kujifunza namna ya kusi-
mamia uendeshaji wa treni ya kisasa itakay-
otumia umeme.

Hatua hiyo inakuja wakati serikali ikiende-
lea na ujenzi wa reli ya kisasa maarufu kama 
Standard Gauge Rail (SGR), ambayo itasafiri 
kwa kasi ya umbali wa kilometa 160 kwa saa.

Akizungumza na waandishi wa habari 

kwenye Maonyesho ya Biashara ya 42 ya 
Kimataifa yanayoendelea Viwanja vya Saba-
saba jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi Mtend-
aji wa TRC Masanja Kadogosa, alisema timu 
ya wataalam hao itaondoka wakati wowote 
kuanzia sasa. 

Alifafanua kuwa watalaam hao watatoka 
katika kada mbalimbali zikiwamo za wata-
laam wa mawasiliano, umeme, madaraja, 
usafirishaji, mafundi na madereva.

Alitaja nchi ambazo wameingia nazo 
makubaliano ya kuwafundisha wataalam 
hao ni Korea Kusini,  Uturuki,  Ethiopia, 

China na India.
“Tumeamua hivyo kutokana na kuhitaji 

kuwajengea uwezo watalaam wetu kutoka 
kwa nchi ambazo zenyewe zina uzoefu wa 
uendeshaji wa reli ya aina hii. Watalaam hao 
wataondoka muda wowote kutoka sasa,” 
alisema.

Alifafanua kwa wanaokwenda nchini Utu-
ruki waliamua kusubiri kidogo kutokana na 
mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo. 

Akizungumzia ujenzi wa reli hiyo alisema 
utaambatana na ujenzi wa karakana za kisa-
sa ambazo zitaenda sambamba na matumizi 

na teknolojia mpya inayotumia umeme to-
fauti na karakana zilizopo. 

Aliongeza kuwa, ujenzi wa reli hiyo uta-
malizika kwa wakati kama ilivyopangwa 
kwa sababu unaendelea kwa kasi na ufanisi 
mkubwa na tayari mkandarasi ameahidi 
kuongeza vifaa na watalaam. 

Alisema ujenzi wa nguzo katika eneo la 
kutoka Stesheni ya Dar es Salaam mpaka 
Stesheni ya Ilala unaendelea vizuri ambao 
ni asilimia 30 ya ujenzi wa reli kutoka Dar es 
Salaam hadi Stesheni ya Pugu.

Washa, zima taa 
kwa ujumbe mfupi

Waziri wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Dk. Charles Tizeba, akijaribu kupiga simu wakati alipotembelea banda la kampuni 
ya TTCL katika Maonyesho ya 42 ya Biashara ya Kimataifa jijini Dar es Salaam. PICHA: HALIMA KAMBI

NSSF yaagizwa 
kuwafikia sekta 
isiyo rasmi
Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu Kazi, Ajira, Vijana na Watu 
wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, 
amelitaka  

Shirika la Taifa la Hifadhi za 
Jamii (NSSF), kuwafikia wote walio 
katika sekta isiyo rasmi ambao 
hawajafikiwa na huduma zao.

Mhagama alitoa agizo hilo 
mwishoni mwa wiki alipotembelea 
banda la NSSF katika Maonyesho 
ya 42 ya Kimataifa ya Biashara 
yanayoendelea jijini Dar es Salaam.

Alisema serikali ilifanya maamuzi 
sahihi katika mchakato wa kucha-
gua shirika moja kubaki kuhudumia 
sekta hiyo na kwamba wanatakiwa 
kuongeza kasi zaidi katika ku-
wafikia watu wengi zaidi.

Alisema, tafiti zinaonyesha kuwa 
mfuko huo unafanya vizuri na uw-
ezo wa kuishi miaka 70 ijayo.

“NSSF tumieni utendaji huu 
uliotukuka kuhakikisha mnaifikia  
sekta isiyo rasmi nchi nzima ili 
iweze kunufaika na hifadhi za 
jamii kwa kuwa serikali na bunge 
waliikabidhi NSSF sekta hiyo na 
kutimiza malengo staili waliyoji-
wekea,” alisema.

Aidha, alipongeza shirika hilo 
kwa kusaidia utekelezaji wa Tan-
zania ya viwanda ili nchi kufikia 
uchumi wa kati kwa kuanisha 
viwanda vyenye tija na kuleta 
maendeleo ya watu.

Alisema NSSF imekuwa mstari 
wa mbele katika kutoa mitaji kwa 
wajasiriamali wanaotaka kuanzisha 
viwanda vidogo vidogo hususani 
maeneo ya vijijini ambavyo vina-
saidia kuongeza thamani ya mazao 
ambavyo gharama ya kuvimiliki ni 
Shilingi milioni mbili hadi Shilingi 
milioni tano kwa kutumia Benki ya 
Azania kutoa mikopo.

Alisema moja ya manufaa ya mi-
fuko hiyo ni kupata matibabu hivyo 
aliitaka NSSF kuanzisha dawati 
maalum kwa ajili ya kupima virusi 
vya Ukimwi kwa wanaume kuunga 
mkono kampeni ya Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa kuhamasisha 
wanaume kupima virusi hivyo na 
kuacha kutumia wanawake kujua 
uzima wao.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, 
Profesa Godius Kahyarara, alisema 
mafanikio ya shirika hilo yanatoka-
na na maelekezo bora ya wizara na 
kuzaa matunda ikiwamo utekelezaji 
wa sera ya viwanda na mpaka sasa 
wana wanachama milioni moja nchi 
nzima.

Wataalam kwenda nchi 5 mafunzo treni ya umeme
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KUtokA KOMBE LA DUNIA
Jumatatu Julai 9, 2018

SAMARA, Urusi

D
ELE Alli hakuridhika na kiwango 
alichokionyesha wakati Eng-
land ikiitoa Sweden kwe-
nye robofainali ya Kombe 

la Dunia, licha ya kufunga bao la 
pili katika ushindi wa mabao 2-0.

Kiungo huyo wa Tot-
tenham, Alli awali 
alionekana kama

 asingecheza mchezo
 huo hapa Samara,

 lakini kocha, Gareth 
Southgate aliamua

 kutumia kikosi kile-
kile kilichoiondoa

 Colombia kwenye
 hatua ya 16.

Baada ya kujaribu mara kad-
haa kuonyesha kiwango chake 
kwenye kipindi cha kwanza, 
mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22 alifunga kwa 
kichwa safi akiunganisha krosi 
ya Jesse Lingard na kuipeleka 
England kwenye nusufainali 
ya Kombe la Dunia kwa mara 
ya kwanza tangu mwaka 1990.

Ingawa Simba Watatu hao 
walisonga mbele na kufunga kwa 
mara ya kwanza hapa Urusi, yeye 
anahisi kwamba alitakiwa kufanya 
zaidi katika mchezo huo.

“Ilikuwa ni jambo zuri kwangu ku-
funga, hasa kwenye tukio kama hili. 
Lakini sidhani kwamba nilikuwa ka-
tika kiwango changu bora kwenye mch-
ezo huu, lakini kufunga goli na kuipelekea 
timu yao na nchi kwenye nusufainali ni hisia 
za aina yake,” alisema Alli akiiambia BBC.

“Ilikuwa alama nzuri. Ni jambo la muhimu 
kwamba tulikuwa na imani na mbinu za mchezo 
wetu, tulicheza vile tunavyotaka kucheza na kila 
mmoja alijua namna ya kucheza, tulitawala mche-
zo na kumiliki mpira kwa asilimia kubwa, lakini tu-
likuwa watulivu. Sweden wamethibitisha kwamba 
wanapata ugumu zaidi kucheza dhidi yetu.

“Ni mafanikio makubwa kwa timu yetu. Tuli-
walipa mashabiki wetu waliopo nyumbani, kwa 
namna ambavyo wamekuwa wakitupa sapoti. Ni 
kiwango kikubwa mno.”

Golikipa Jordan Pickford alikuwa shujaa wa 
England wakati wa kupigiana penalti dhidi ya Co-
lombia alichaguliwa kuwa nyota wa mchezo huo 
baada ya kuokoa penalti mbili za Marcus Berg na 
Viktor Claesson.

Jumanne, 10 Julai 2018
Ufaransa vs Ubelgiji		  Uwanja Saint Peters-
burg (Saa 3: Usiku)

Jumatano, 11 Julai 2018
Croatia vs England 			  Uwanja Luzhniki 
(Saa 3:00 Usiku)

WAFUNGAJI 
Harry Kane					     England			 6
Cristiano Ronaldo				    Ureno			  4
Romelu Lukaku					     Ubelgiji			 4
Denis Cheryshev				    Urusi			  4

Diego Costa					     Hispania		 3
Artem Dzyuba				   Urusi			  3
Kylian Mbappe			   Ufaransa		 3
Edinson Cavani			   Uruguay		 3
Antoine Griezmann		  Ufaransa		 3
Luis Suarez				    Uruguay		 2
Takashi Inui				    Japan			  2
Sergio Aguero			   Argentina		 2
Luka Modric				   Croatia			  2
Neymar					     Brazil			  2
Philippe Coutinho		  Brazil			  2
Son Heungmin			  Korea			  2
Mile Jedinak			   Australia		 2
Eden Hazard			   Ubelgiji			 2
John Stones			   England			 2
Wahbi Khazri		  Tunisia			  2

Dele Alli: 
Sikuwa 
bora dhidi 
ya Sweden

“Alithibitisha katika mchezo 
uliopita kwa namna alivyo go-
likipa mkubwa na ameweza pia 
kuthibitisha kwenye mchezo 
huu dhidi ya Sweden. Tutaku-
wa tunasherekea nae pamoja,” 
alisema Alli.

Pickford aliokoa hatari 
zote tatu zilizoelekea langoni 
mwake, lakini pia anaonyesha 
kuwa atakuwa fiti kwa mchezo 
ujao wa nusufainali dhidi ya 
Croatia.

“Unatakiwa kuwa tayari ku-
toka mwanzo, kitu ambacho 
kwangu nilikuwa nimejipan-
ga. Baada ya kuokoa kutoka 

kwa Berg ikanifanya nijiamini 
zaidi,” alisema.

“Matokeo mazuri, tu-
lijua kwamba ungekuwa mch-
ezo mgumu, tulijua kwamba, 
wangeingia kwa kujiamini na 

kutaka kushinda. Tulifanya kazi 
vizuri na kuweza kupata matokeo 

tuliyoyataka.
“Mara zote tumekuwa tukisema tut-

aingia katika kila mchezo kuhakikisha 
kuwa tunaweka historia yetu wenyewe. 

“Kwa sasa tunapumzika na kujiandaa 
kwa ajili ya mchezo ujao. Hautakuwa 

mchezo rahisi, lakini tumejipanga kuwa 
fiti na tayari kwa mchezo huu ili tuweze 
kupata matokeo mazuri.
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SAMARA, Urusi 

Z
LATAN Ibrahimovic anafikiri wachezaji wote wa Swe-
den wanastahili kupewa tuzo ya mpira wa dhahabu 
kwa kile walichokionyesha kwenye michuano ya 
Kombe la Dunia.

Sweden waliondolewa hapa Urusi juzi Jumamosi baada ya 
kufungwa na England mabao 2-0, ambao sasa watacheza na 
Croatia kwenye hatua ya nusufainali. Lakini Sweden wame-
fanya makubwa tofauti na matarajio ya wengine na Ibrahi-
movic ameoneshwa kuridhishwa na kiwango cha kikosi hi-

cho kinachonolewa na kocha Janne Andersson.
“Kila mchezaji anatakiwa kupata mpira wa dhahabu,” 

aliandika Ibrahimovic kwenye ukurasa wake wa mtandao 
wa kijamii wa Twitter.

“Kile walichokifanya kitakumbukwa milele. Asante kwa 
mchezo mzuri.”

Wayne Rooney ambaye atacheza na mchezaji huyo wa 
zamani wa Sweden kwenye Ligi Kuu ya Marekani, MLS, 
baada ya kujiunga na DC United, haraka alimtania mchezaji 
mwenzake huyo wa zamani pale Manchester United.

“Unajisikiaje leo Ibra?” aliandika 
Rooney kwenye ukurasa wake wa 
Twitter. “Kama ukitaka tuchati 
mimi nipo hapa.”

Ibrahimovic pia alitaniana na 
mchezaji wa zamani wa United, 
David Beckham. Beckham 

alimuahidi Ibrahimovic 
kumnunulia chakula 

cha jioni popote 
atakapotaka 

kama Sweden 
wangeshinda 

hapa Samara.

MOSCOW, Urusi 

GARETH Southgate anaamini mafanikio ya England kwenye 
michuano ya Kombe la Dunia ni ya kikosi chote, lakini ame-
wasifia zaidi Phil Jones, Gary Cahill na Danny Welbeck.

Wote hao hawakuwepo kikosini wakati England ikiibuka na 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Sweden na kufuzu nusufainali 
ya Kombe la Dunia kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1990.

Harry Maguire na Dele Alli ndio walikuwa wafungaji wa 
mabao ya England na kuiwezesha kutinga katika hatua hiyo 
ya timu nne na sasa itacheza na Croatia hapa Moscow Juma-
tano.

Lakini Southgate alisifia mchango wa wachezaji wakongwe 
nje ya uwanja, Welbeck, Cahill na Jones licha ya kutopata 
dakika za kutosha za kucheza kwenye Kombe la Dunia hadi 
sasa.

“Siwezi kuzungumzia mchezaji mmoja-mmoja kwani timu 
nzima kuanzia benchi la ufundi wana umoja na wamekuwa 
kitu kimoja na  na kila mmoja anajua jukumu lake,” alisema 
Southgate akiiambia BBC Sport mara baada ya mchezo huo.

“Baadhi yao hawajapata muda mwingi wa kucheza dimbani 
kama Jones, Cahill na Welbeck, lakini nidhamu yao na maele-
kezo wakati wa mazoezi ndio sababu ya mafanikio haya ya 
kufuzu nusufainali.”

Akizungumzia nafasi ya England kwenye hatua ya nusu-
fainali, Southgate aliongeza: “Uwepo wetu hapa una hisia 
zake. Tulifurahia matokeo na kila moja aliona kilichotokea 
kwani huwa haitokei mara kwa mara.

“Ninachojua ni kwamba makocha wengine wa England 
walifika nusufainali kabla ya mimi, naheshimu mafanikio yao 
na ni hisia za aina yake kuwepo hapa.”

England iliitoa Sweden baada ya kutinga hatua hiyo kwa 
changamoto ya mikwaju ya penalti dhidi ya Colombia kwe-
nye hatua ya 16.

“Tulijua kwamba mchezo tunaokwenda kucheza ni tofauti, 
kutoka kwenye muda wa nyongeza hadi kwenye penalti 
inahitaji nguvu na kutulia, ulikuwa ni wakati tofauti kabisa,” 
amesema Southgate.

Southgate awasifia 
Jones, Cahill, Welbeck

Ibrahimovic 
awapa Sweden 

mpira wa dhahabu

Putin ampongeza 
Cherchesov, Urusi
MOSCOW, Urusi 

RAIS wa Urusi, Vladimir Putin alimpigia simu kocha, 
Stanislav Cherchesov kuipongeza timu ya Taifa, licha 
ya kuondolewa kwao kwenye michuano ya Kombe la 
Dunia.

Croatia iliiondoa Urusi kwenye hatua ya robofainali 
kwa kushinda penalti 4-3, huku ile ya ushindi ikifungwa 
na Ivan Rakitic katika dimba la Sochi.

Denis Cheryshev alianza kwa kuwafungia wenyeji 
bao la kuongoza katika dakika ya 20, lakini iliwalazimu 
kusubiri hadi dakika ya 115 kusawazisha kupitia Mario 
Fernandes baada ya Croatia kuwa mbele kwa mabao 
mawili ya Andrej Kramaric na Domagoj Vida.

Ingawa Urusi ilishindwa kufuzu kwa nusufainali am-
bako angecheza na England, Cherchesov alidai kwam-
ba Putin alifurahishwa na namna timu hiyo ilivyocheza.

“Waziri wetu Mkuu, Dmitry Medvedev alikuwepo 
kwenye vyumba vya kubadilishia nguo. Putin alinipigia 
baada ya mchezo. Amewasifia wachezaji walivyojituma 
na kucheza,” alisema akiwaambia waandishi wa habari.

“Alisema tumeonyesha soka zuri uwanjani. Nil-
imuambia kwamba hatukuridhika na matokeo. Lakini 
akaniambia kwa kile tulichofanya ni kikubwa.”

Mkataba wa Cherchesov na chama cha soka cha 
Urusi unamalizika Agosti mwaka huu na hakuwa tayari 
kuzungumzia majaliwa yake ya baadae.

“Tusizungumzie hilo kwa sasa. Unaona kwamba 
kuna mabadiliko yanatokea kwenye timu. Siwezi ku-
zungumzia yajayo,” alisema kocha huyo.

“Tulijua tangu sekunde ya kwanza, nilijua wapi tu-
napokwenda. Tumefanikiwa, lakini bado tunatakiwa 
kuendelea mbele.”

Matarajio ya Urusi wakati wanaanza michuano hiyo 
yalikuwa madogo, lakini Cherchesov anahisi jitihada 
zao zimesaidia mashabiki kuwaona wamepigana has-
wa.

Aliongeza: “Mnaweza kushangaa, lakini nimekuwa 
nikijaribu kwa kila njia kupata habari za soka kutoka 
kila sehemu. Hakukuwa na timu yoyote kwenye mi-
chuano hii ya Kombe la Dunia ambayo nchi yao ili-
waamini kwa asilimia 100%.



MESSI AMTAKA WILLIAN BARCA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Muargentina Lionel 
Messi, yupo tayari kucheza pamoja na Willian katika 
dimba la Nou Camp. (Manchester Evening News)

Wilshere akaribia West Ham

WEST HAM inajiandaa kukamilisha dili la kumsajili 
kiungo wa England, Jack Wilshere, ambaye ni mchezaji 
huru baada ya kuondoka Arsenal. (Sunday Mirror)

Fekir kubaki Lyon 

RAIS wa Lyon, Jean-Michel Aulas, bado anadhani 
kiungo Mfaransa Nabil Fekir,  24, ataendelea kuwamo 
katika kikosi hicho msimu ujao baada ya uhamisho 
wake wa kutua Liverpool kushindikana. (Goal)

Utd yajiamini kwa Willian 

Manchester United inaamini itamsajili mshambu-
liaji wa Chelsea, Mbrazil Willian, 29. (Sun on Sunday)

Yarmolenko kutua West Ham

West Ham imetoa ofa ya pauni milioni 17.5 kwa 
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na  Ukraine, 
Andriy Yarmolenko, 28, ambaye alijiunga na klabu hiyo 
ya Ujerumani mwaka jana kwa pauni milioni 23. (Sky 
Sports)

LIVER, SPURS KWA Grealish

Liverpool inafanya mazungumzo na Aston Villa 
kuhusu kumsajili kiungo Jack Grealish, 22, lakini Tot-
tenham imeendelea kupewa nafasi kubwa ya kumsajili. 
(Sunday Mirror)

CITY YAMTOA Brown MKOPO

BEKI wa Marekani, Erik Palmer-Brown, ametua kwa 
mkopo NAC Breda akitokea Manchester City. (ESPN)

yadunda kwa Tierney

BEKI Kieran Tierney, 21, anajiandaa kubaki Celtic 
wakati Everton ikiwa imeshaamua kukubali kufika dau 
la pauni milioni 25 zilizokuwa zikihitajika ili kumwachia 
nyota huyo wa kimataifa wa Scotland. (Scottish Sun)

Gonzalez ategwa united 

Manchester United inamuwinda kiungo wa Barce-
lona, Mhispania Nico Gonzalez, ambaye bado hajakubali 
mkataba mpya na mabingwa hao wa  La Liga. (Sport)

Hazard mdogo kutimka 

MDOGO wa mshambuliaji wa Chelsea, Eden Hazard,  
Kylian, 22, anakaribia kuondoka Stamford Bridge baada 
ya kiungo huyo kujiunga na Klabu ya VVV Venlo ya 
Ubelgiji kwa majaribio. (Goal)

Ndombele agomewa Lyon

Lyon imeiambia Chelsea kuwa  Tanguy Ndombele, 
hatauzwa majira haya ya joto wakati huu ‘The Blues’ iki-
saka mbadala wa N’Golo Kante, anayewindwa na Paris 
St-Germain majira haya ya joto. (Sunday Express)

Lozano awindwa United

Manchester United ipo tayari kutoa pauni milioni 
40 ili kumsajili mshambuliaji wa PSV Eindhoven 
Mmexico, Hirving Lozano, 22. (Tuttomercatoweb)

zisikupite

habari MICHEZO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
rsenal ipo katika mazun-
gumzo na miamba ya La 
Liga ikitaka kusaini viungo 
wakabaji wawili, wakati huu 

kocha Unai Emery akikijenga upya 
kikosi hicho kilichopoteza mwelekeo 
msimu uliopita.

Tayari Arsenal
 imeripotiwa kuanza

 mazungumzo na Sevilla
 kuhusu uwezekano wa

 kumsajili kiungo Mfaransa
 Steven N’Zonzi (pichani)

 wakati ikielezwa mambo
 yamefikia pazuri kwa 
kiungo wa Sampdoria,

 Lucas Torreira. 

N’Zonzi, 29, ambaye kwa sasa anak-
itumikia kikosi cha Ufaransa katika 
fainali za Kombe la Dunia nchini Uru-
si, siyo mara ya kwanza kuwindwa na 
Arsenal, kwani alikuwa katika rada za 
Arsene Wenger hapo kabla.

Kwa mujibu wa ​Sky Sports, N’Zonzi 
amekuwa akiwindwa kwa muda mre-
fu na miamba hiyo ya Kaskazini mwa 
London na kama atatua, ataungana 
kwa mara nyingine na kocha  Emery 
ambaye alifanya naye kazi msimu wa 
2015/16 hapo Sevilla.

N’Zonzi ambaye anathaminishwa 
na pauni milioni 30, ana uzoefu 
mkubwa na soka la Ulaya kutokana 
na kuichezea SC Amiens, Blackburn 
Rovers na Stoke City kabla ya kutua 
La Liga mwaka 2015. 

Mfaransa huyo amejiimarisha zaidi 
kama kiungo mkabaji, nafasi ambayo 
‘The Gunners’ inataka kuongeza vi-

ungo wenye ubora zaidi kufuatia 
kuondoka kwa Jack Wilshere huku 
kiwango cha Granit Xhaka kikiwa ni 
cha kushuka na kupanda. 

N’Zonzi anaweza kuipa uimara 
safu hiyo ya kiungo mkabaji kutoka-
na na ubora wake wakati huu akiwa 
ameichezea Sevilla mechi 136 hadi 
sasa, klabu ambayo ana mkataba 
nayo hadi majira ya joto 2020. 

Kwa upande wa Torreira, ambaye 
naye ni kiungo mkabaji akiifanya 
kazi hiyo vema akiwa na Sampdoria 
pamoja na Uruguay, uhamisho wake 
wa kutua Arsenal unaelezwa uta-
tangazwa rasmi wiki hii.   

Emery ameanza kwa kuimarisha 
safu yake ya ulinzi akiwasajili mabeki 
Stephan Lichtsteiner, Sokratis Papast-
athopoulos pamoja na kipa Bernd 
Leno, na sasa amegeukia nafasi ya 
kiungo mkabaji.

   N’Zonzi anathaminishwa na pauni milioni 
30, ana uzoefu mkubwa na soka la Ulaya….

N’Zonzi, Torreira 
visiki vipya Arsenal

Jumatatu Julai 9, 2018
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Na Jumbe Ismailly, IRAMBA 

ALIYEKUWA Waziri wa Mambo 
ya Ndani, Mwigulu Nchemba, ame-
kabidhi zawadi za mipira kwa timu 
435 za mpira wa miguu zilizopo 
Jimbo la Iramba Magharibi ili 
ziweze kujiandaa kwa ligi itakay-
oshindania kombe pamoja na fedha 
taslimu.

Nchemba alikabidhi msaada huo 
kwenye mkutano wa hadhara ulio-
fanyika katika viwanja vya soko la 
Kijiji cha Misigiri,wilayani Iramba, 
Singida alipokwenda kuwatoa hofu 
juu ya dhana iliyoanza kujengeka 
miongoni mwao kuwa huenda 
akajiuzulu nafasi yake ya uwakili-
shi wa Jimbo la Iramba baada ya 
kuenguliwa nafasi ya Uwaziri wa 
Mambo ya Ndani.

Alisema pamoja na utamaduni 
wake wa kugawa vifaa vya mich-
ezo kwa timu za jimbo hilo, lakini 
alikiri pia kwamba bado kuna timu 
za kata za Urughu, Mtoa, Mtekente 
na Shelui hazijapatiwa hivyo ku-
chukua wasaa huo kuwatoa wasi-
wasi viongozi wa timu hizo kuwa 
nao watapewa.

“Waliniambia masuala ya mich-
ezo na sasa hivi nikimaliza hapa 
baada ya kikao hiki siku zitaka-
zofuata tutaambizana, sijamalizia 
kata za Urughu, Mtoa, Mtekente na 
Shelui mliniambia kuhusu mambo 
ya michezo,”alifafanua.

Na Mwandishi Wetu 

WINGA aliyerejea kwenye kikosi 
cha Yanga, Mrisho Ngasa (pichani), 
amesema bado ana uwezo wa kui-
tumikia timu hiyo na kuipa mafani-
kio. 

Akizungumza na Nipashe, Ngasa 
‘Anko’ alisema anafahamu ukubwa 
wa klabu ya Yanga na bado ana 
uwezo wa kuwafurahisha mashabiki 
wa timu hiyo. 

“Kazi yangu ni mpira,  lakini 
kuchezea Yanga ni zaidi ya kazi 
kwangu,  bado nina uwezo wa 
kuichezea na kutoa mchango 
wangu, “ alisema. 

Nyota huyo tayari ameanza 
mazoezi na klabu hiyo kujiandaa na 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ngasa aliipa mafanikio makubwa 
Yanga na kujitangaza zaidi akiwa na 
timu hiyo baada ya kutua kuichezea  
akitokea Kagera Sugar. 

“Nina uzoefu na Ligi Kuu, hivyo 
siwezi kushindwa kuonyesha uwezo 
wangu,” alisema Ngasa.

Nyota huyo wa zamani wa Azam 
na Simba amejiunga na Yanga aki-
tokea Ndanda FC ya Mtwara. 

Mwigulu agawa 
mipira Iramba

Ngasa ajigamba 
kuipaisha Yanga

Na Mwandishi Wetu, Mlan-
dizi

MABINGWA wapya wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania, JKT 
Queens ‘Maafande’, wameweka 
rekodi ya kutwaa ubingwa wa 
ligi hiyo bila kupoteza mechi 
hata moja katika msimu huu wa 
2017/18.

JKT Queens ilikabidhiwa 
kombe la ubingwa baada ya 
kuibuka na ushindi wa mabao 
6-2 dhidi ya wenyeji Mlandizi 
Queens katika mchezo wa ku-

funga pazia uliopigwa juzi kwe-
nye Uwanja wa Mabatini, Pwani.

Kutokana na matokeo hayo 
ya mechi ya mwisho ya hatua 
ya Nane-Bora, JKT Queens inay-
oundwa na nyota wengi wa timu 
ya Taifa (Twiga Stars), ilifikisha 
pointi 42 na kufuatiwa na Sisterz 
Kigoma iliyofikisha pointi 30 
wakati Alliance Girls wao wam-
emaliza wakiwa na pointi 24.

Baobab Queens ya Dodoma 
imemaliza ligi ikiwa katika nafasi 
ya tano baada ya kujikusanyia 
pointi 20 ikifuatiwa na Panama 

Queens yenye pointi 16 wakati 
Simba Queens na Evergreen ya 
Temeke Dar es Salaam wam-
emaliza kila mmoja akiwa na 
pointi nne.

Mabao ya mabingwa hao ka-
tika mchezo huo wa juzi ambao 
ulihudhuriwa na wageni na vion-
gozi mbalimbali akiwamo Rais 
wa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Wallace Karia, yalifungwa 
na Donisia Minja, Wema Richard, 
Stumai Abdallah, Asha Rashid 
“Mwalala” na Fatuma Mustafa 
aliyetupia mawili.

Mshambuliaji, Mwanahamisi 
Omary “Gaucho” na Jamilla Has-
san, ndio waliofunga mabao kwa 
upande wa Mlandizi Queens am-
bayo ilivuliwa ubingwa zikiwa 
zimebaki mechi tatu mkonpni.

Matokeo ya mechi nyingine zi-
lizopigwa juzi ni wenyeji Baobab 
Queens walipata ushindi wa ma-
bao 4-1 dhidi ya Simba Queens 
kutoka jijini Dar es Salaam waka-
ti Sisterz Kigoma iliwachapa Ev-
ergreen  5-0 na Panama ilimaliza 
vyema kwa kuwafunga Alliance 
Girls mabao 3-2.

Na Faustine Feliciane 

N
AHODHA wa Yanga,  
Nadir Haroub ‘Canava-
ro’, amekiri klabu yao 
inapitia wakati mgumu  

kiuchumi, lakini anaamini vion-
gozi wa timu hiyo wanapambana 
kuirejesha kwenye mstari wake.

“Naamini tutakaa sawa,  kwa 
sasa kila mtu  anajua tunapopi-
tia,”, alisema Canavaro.

Alisema wapo wanaoidharau 
Yanga, lakini msimu ujao  ha-
wataamini na watahakikisha wa-
natwaa ubingwa. 

“Tutakuwa na timu nzuri  hilo 
naamini, najua viongozi wana-

fanya kazi yao, “ alisema Cana-
varo. 

Yanga kwa sasa ipo kwenye 
maandalizi ya kuivaa Gor Mahia 
kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Canavaro: Taratibu 
Yanga itashangaza

JKT Queens yaweka rekodi ikitwaa ‘ndoo’

Mchezaji wa Flying Dribblers Baraka Mopelle (Kulia), akijaribu kumzuia Rich Rova wa Ukonga Hitmen wakati wa mashindano ya Sprite 
Bball Kings yaliyofanyika katika viwanja vya Ukonga-Airwing katika hatua ya mtoano. Flying Dribblers walishinda kwa vikapu 87-63. 
MPIGAPICHA WETU

Mabingwa wapya wa Ligi ya Wanawake, JKT Queens, wakiwa na kombe lao baada ya kulitwaa rasmi juzi. MPIGAPICHA WETU

HUFUNGI...

MWAKA WETU...



    Rekodi na heshima kusakwa Jumatano wakati 
Ufaransa, Ubelgiji zikilianzisha kesho...

Kane, Modric vita 
England v Croatia

HABARI UK. 30

MOSCOW, Urusi

S
TRAIKA Harry Kane amesisitiza 
England inajiamini itafika fainali ya 
Kombe la Dunia baada ya kuichapa 
Sweden na kutinga nusu fainali ya mi-

chuano hiyo inayofanyika Urusi mwaka huu, 
lakini Luka Modric amesema ni mwaka wao 
wa kuipiku rekodi Croatia iliyoiweka mwaka 
1998 nchini Ufaransa.

England na Croatia zitakutana keshokutwa 
Jumatano katika mechi ya nusu fainali ya 
michuano hiyo baada ya kuzitoa Sweden na 
Urusi.

Bao la kichwa kutoka kwa Harry Maguire 
na lingine la Dele Alli yakifungwa katika kila 
kipindi yaliiwezesha England kushinda 2-0 
katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa Sa-
mara Jumamosi.

Kane anayeongoza katika orodha ya utupi-
aji akiwa na mabao sita, hakuziona nyavu Ju-
mamosi, lakini amekuwa nahodha wa kwan-
za England kuiongoza ‘Three Lions’ kutinga 
nusu fainali ya Kombe la Dunia tangu 1990.

“Tumejiandaa sana kwa mechi hii, na kure-
jea katika kiwango ukilinganisha na raundi 
iliyopita tulishinda kwa penalti [dhidi ya Co-
lombia],” Kane aliiambia BBC Sport.

“Tulikuwa wazuri. Sweden walifanya mam-
bo kuwa magumu, ilikuwa ni mechi ngumu. 
Mipira mirefu ambayo tumekabiliana nayo 
hadi sasa.

“Kuna mechi kubwa mbeleni. Tunajisikia 
vizuri, kujiamini. Tulimiliki mchezo.”

Kwa upande wa Modric anaamini Croatia 
itavuna kitu kikubwa na kupiku mafanikio 
yao ya mwaka 1998, wakati ikicheza nusu 
fainali ya hiyo ya Kombe la Dunia kwa mara 
ya kwanza ndani ya miaka 20 kufuatia kuitoa 
Urusi kwa mikwaju ya penalti 4-3 katika hat-
ua ya robo fainali juzi.

Ivan Rakitic alitupia penalti ya ushindi 
baada ya timu hizo kumaliza dakika 120 kwa 
matokeo ya sare ya mabao 2-2.

Croatia, ambayo ilimaliza nafasi ya tatu 
kwenye fainali za Kombe la Dunia Ufaransa 
miaka 20 iliyopita, sasa inataka kuweka his-
toria mpya kwa kuanza kuitoa England kes-

hokutwa.
“Hili linatufanya kujisikia fahari na furaha 

kuwa baada ya miaka 20, tumetinga nusu 
fainali ya Kombe la Dunia,” alisema Modric, 
ambaye alitangazwa mchezaji bora wa mechi 
dhidi ya Urusi.

“Tumekuwa na safari ngumu. Hatukuwa 
na bahati kwenye michuano iliyopita. Sasa tu-
nabeba deni kubwa mwaka huu. Tunatumai 
tutakwenda mbali zaidi kuliko mwaka 1998. 
Tunayo timu nzuri. Uongozi mzuri na kocha. 
Natumai tunaweza kupiga hatua ya ziada.”

Alipoulizwa endapo anaweza kutoa 
ushindani katika kinyang’anyiro cha tuzo ya 
Mchezaji Bora wa Dunia (‘Ballon d’Or’), kuto-
kana na kiwango alichokionyesha na Croatia 
katika Kombe la Dunia, alisema: “Ukweli si-
fikirii kuhusu hili. Kitu cha muhimu ni timu 
ya Taifa kufanikiwa na kuvuna kitu kikubwa. 
Timu hii inaweza kufanya zaidi.”

Nusu fainali ya kwanza itavurumishwa ke-
sho kwa Ufaransa kuvaana na Ubelgiji baada 
ya timu hizo Ijumaa kuzitoa Uruguay na Bra-
zil.

CHA PILI HICHO...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Dele Alli akiifungia England bao la pili kwenye mechi ya robo fainali ya Kombe la Dunia dhidi ya Sweden iliyopigwa katika Uwanja wa 
Samara, Urusi juzi na wao kutinga nusu fainali baada ya kushinda mabao 2-0. HABARI UK. 29

Mbappe ageuzwa
kosa la Zidane Real
MADRID, Hispania

REAL Madrid itamshukuru Zin-
edine Zidane milele kwa kuiwez-
esha kupiga hatua baada ya kutwaa 
mikoba ya Rafa Benitez aliyevu-
runda, na zaidi kutwaa taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na ubingwa...

INAendelea UK 20

Hazard? Mbona 
Messi amekubali

Canavaro: Taratibu 
Yanga itashangaza

MOSCOW, Urusi 

UFARANSA tayari imewatoa 
mabingwa wawili wa zamani wa 
Kombe la Dunia katika hatua ya 
mtoano, lakini bado ipo mbali 
kufikia ubora wake, kwa mujibu 
wa kocha wa timu hiyo, Didier...

Na Faustine Feliciane 

NAHODHA wa Yanga,  Nadir 
Haroub ‘Canavaro’, amekiri klabu 
yao inapitia wakati mgumu kiu-
chumi, lakini anaamini viongozi 
wa timu hiyo wanapambana 
kuirejesha kwenye mstari wake...

INAendelea UK 19

INAendelea UK 31

Jumatatu Julai 9, 2018

N’Zonzi, Torreira visiki vipya ukuta Arsenal


