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Utoro unapotishia 
kidato cha kwanza, 

wadau wataja mbinu
 kuukomesha

Ni kubadilisha seli kuondoa maradhi, udhaifu
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M
WAKA 2022 unata-
jwa kuwa ulikuwa wa 
maendeleo makubwa 
katika sekta ya sayansi, dawa na safari za anga yote yak-iweka msingi wa mafanikio zaidi mwaka 2023.Ni kwa mujibu wa makala ya BBC Swahili yenye kich-wa ‘mafanikio matano ya kisayansi yanayotarajiwa mwaka 2023’.

Makala inataja kwanza mafanikio kutoka kwa mpango wa Shirika la Anga za Mbali la Marekani (NASA) wa Artemis, ambao ulipeleka mawazo kwenye safari ya mwezini, hadi mbinu mpya za kutengen -eza chanjo haraka na kwa ufanisi mkubwa.
Ni katika mwaka wa 2023 pia zinatoka ahadi za kuendeleza maendeleo hayo na kwamba ni mafanikio kadhaa kati ya mengi ambayo yanatarajiwa mwaka huu kubadilisha na kuboresha zaidi maisha ya watu hasa kwenye changamoto za maradhi.

Haya ni baadhi ya mafanikio yaliyo acha alama zisizofutika kwenye sayansi za tiba…

MAFANIKIO KICHANJO 
Kipindi kipya cha chanjo kilijiri mwaka jana. Ni hatua kubwa kwa mafanikio ya chanjo za mRNA dhidi ya janga la COVID-19. Aina zote za chanjo zinatengenezwa kwa teknolojia hiyo dhidi ya magonjwa.Chanjo za kisasa za mRNA hutumia mRNA iliyotengenezwa katika maabara kufundisha seli za binadamu jinsi ya kutengeneza protini au hata kipande cha protini, ambacho huchochea mwitikio na msisimuko wa kinga mwilini.

Mwitikio huo wa kinga, ambao 

Kampuni za dawa za Vertex na CRISPR Therapeutics zinaten-geneza dawa inayojulikana kama exa-cel, ambayo itawasilishwa ili kuidhinishwa na Mamlaka ya Chakula na Dawa ya Marekani, Machi mwaka huu na ruhusa hiyo itaifanya exa-cel kupatikana kwa wagonjwa walio na saratani ya damu, ulemavu mkubwa wa muundo wa seli nyekundu za damu ambao husababisha mzunguko wa damu wenye matatizo yakiwamo maradhi.

KUTIBU USAHAULIFU
Ni maradhi ya Alzheimer ambayo ni matokeo ya seli za ubongo kuhar-ibika na kufa, hatimaye kuharibu kumbukumbu na kazi nyingine muhimu za kiakili zilizo kwenye kukumbuka.

Wakati wowote kuanzia sasa, mdhibiti wa dawa wa Marekani anatarajiwa kutangaza ikiwa dawa hizo zinaweza kupatikana kwa mat-ibabu ya wagonjwa, ingawa dawa hiyo inafaa katika hatua za mwanzo za ugonjwa huo.
Hii ni dawa ya ‘lecanemab’ ambayo hushambulia ubao wa kunata unaoitwa beta-amyloid ambao hujikusanya katika akili za watu walio na maradhi ya usahau-lifu au Alzheimer’s.

Katika uwanja wa utafiti huo, dawa hiyo inachukuliwa kuwa mwanzo wa matibabu ya Alzhei-mer,” kwa mujibu wa wataalamu.Dawa nyingine, inayoitwa ‘blar-camesine’, ambayo huwezesha protini ambayo inaboresha uthabiti wa nyuroni, itaendelea na majar-ibio yake ya kimatibabu. Ni tiba inayotengenezwa na kampuni ya dawa ya Anavex Life Sciences.

  BBC

Ndivyo ulivyo umuhimu wakuandikisha elimu ya awali

MVUA ZINAPOKOLEA
Zitumike kilimo na ufugaji,kupanda miti ya kutosha 
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SAYANSI
NA MWANDISHI WETU

bisha madhara na malengelenge sehemu za siri.
Mojawapo ya chanjo zina-zotegemewa zaidi ni za mRNA ni dhidi ya saratani. Hizo zimeten-genezwa kutambua seli za saratani na kuziharibu ndani ya mwili wa binadamu.

Kampuni nyingine za dawa zina-chunguza uwezekano wa kutumia chanjo ya COVID- 19 haraka na kwa ufanisi na dawa rahisi ya pua.
Kampuni hizo zimefanya uchun-guzi kwenye wanyama na majar-ibio ya wanadamu yanatarajiwa kufanyika hivi karibuni.

UKARABATI DNA
Ni wakati wa kufanikisha ufundi wa kukarabati maumbile CRISPR. Mwaka 2023 unaweza kuwa mwaka ambapo tiba ya CRISPR-Cas9 itaidhinishwa, mbinu ya kuhariri ili kuboresha jeni ambayo 

inaruhusu uzi wa DNA au nasaba kubadilishwa, kukata sehemu moja na kuiunda upya.
Ni zana au utaalamu wa uhandisi kijeni (genes) inayotumia mfuatano wa CRISPR wa DNA au nasaba na protini inayohusika ili kuhariri jozi au pea msingi za jeni.

Itakumbukwa kuwa DNA au nasaba ni kitu muhimu ndani ya seli ambayo ina taarifa za kijeni zinazohusika na ukuzaji na utendaji kazi wa kiumbe hicho. Kwa mfano kwa binadamu nasaba zinahusika na sura, rangi ya ngozi, kukua, kimo na michakato yote inayorithiwa kutoka kwa wazazi kwenda kwa mtoto.
Matibabu hayo yameonyesha matokeo ya matumaini katika majaribio ya kitiba dhidi ya mata-tizo mawili ya kijeni au kinasaba kwenye damu, ikiwa ni pamoja na ugonjwa wa saratani ya damu.

hutoa kinga mwili, ndiyo unaow-alinda binadamu dhidi ya kuugua kunakotokana na vimelea au virusi vya jamii hiyo kila vinapotokea sasa na hata baadaye.
Kuna mchanganyiko wa chanjo zinazoundwa zikiwamo za malaria, kifua kikuu, malengelenge yanay-ojitokeza sehemu za siri, VVU na UKIMWI, ‘cystic fibrosis’ ambayo ni maradhi yanayoathiri mapafu na mfumo wa chakula, saratani na aina mbalimbali za magonjwa ya mapafu, miongoni mwa mengine mengi.

Kampuni ya kutengeneza dawa ya Ujerumani ya BioNTech inapanga kuanza majaribio ya 
 ojnahc ay umadanib ay aznawk

yake ya mRNA dhidi ya malaria na kifua kikuu katika muda mfupi ujao, huku kampuni nyingine ya Moderna, ya Marekani, ikifanya hivyo dhidi ya virusi vinavyosaba-
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•Chanjo kuzalishwa ‘chap chap’, kiufanisi zaidi 

YANAFURAHISHA 2023

‘Uzi wa jeni’ ambao una taarifa au tabia ambazo kiumbe huzirithi kutoka kwa wazazi sasa un-
aweza kupanguliwa, kukatwa na kuboreshwa kukabili maradhi na udhaifu, kupitia utaalamu wa 
‘gene editing’. PICHA: BBC
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Mawasiliano ya eneo la Kona ya Mnyagara, Wilaya ya Tanganyika mkoani Ruk-
wa yakiwa yamekatika na mvua na kusababisha usumbufu kwa watumiaji wa 
barabara hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na wananchi wa Mbeya Mjini baada ya kuwasili mkoani 
humo kwa ziara ya kikazi katika mikoa ya Mbeya na Songwe jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imetaja maeneo manne 
yatakayoisaidia Tanzania kukabili-
ana na mfumuko wa bei na kuleta 
unafuu ili nchi isiathirike zaidi kiu-
chumi.

Aidha, imesema mfumuko wa bei 
utaendelea kuwapo kutokana na 
kutegemea uagizaji wa mafuta na 
mitambo kutoka mataifa makubwa 
ambayo pia yameathiriwa na mfu-
muko huo.

Hata hivyo, imeondoa hofu ya nchi 
kukabiliwa na upungufu wa chakula 
na kwamba pamoja na bei ya bidhaa 
kupanda imekuwa ikiendelea kuin-
gilia kati kuhakikisha haiathiri mwa-
nanchi.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 
Fedha na Mipango, Lawrence Mafu-
ru, alisema hayo alipokuwa akielezea 
hali ya uchumi wa dunia, fursa na 
athari zake kwa Tanzania, wakati 
akitoa mada kwenye mafunzo na 
wahariri wa vyombo mbalimbali vya 
habari, jijini Dar es Salaam, jana.

Alisema mfumuko wa bei umeya-
kumba pia mataifa makubwa du-
niani, ikiwamo Marekani, China na 
Umoja wa Ulaya baada ya janga la 
UVIKO-19 na kufuatia vita vya Urusi 
na Ukraine. 

Akiyataja maeneo yatakayosaidia 
nchi kujiimarisha kiuchumi, alisema 
kuwa ni sekta ya utalii, kilimo, mali-
asili, gesi asilia na usafirishaji kuto-
kana na eneo la kijiografia Tanzania 
ilipo.

Akifafanua kuhusu maeneo ali-
yoyataja, Mafuru alizungumzia sekta 
ya utalii ambayo Rais Samia Suluhu 
Hassan, alifanya juhudi kuitangaza 
kupitia filamu ya Royal Tour, baada 

ya kuathirika kutokana na ugonjwa 
wa UVIKO-19 ulioitikisa dunia na 
kusababisha watalii wengi kusitisha 
safari zao na kuathiri mtiririko wa 
fedha za kigeni.

Alisema sekta hiyo ni moja ya 
nguzo muhimu katika kulipatia taifa 
fedha za kigeni, watalii wanapoingia 
nchini kwa wingi.

Vile vile, akizungumzia kilimo, 
Mafuru alisema mikakati inapowek-
wa vizuri uzalishaji wa chakula 
utaongezeka na kutoa fursa ya kuu-
zwa ndani na nje ya nchi na pia ku-
tokuwa na upungufu wa bidhaa hiyo.

Alisema Tanzania imejaliwa kuwa 
na maliasili nyingi zikiwamo za mafu-
ta na gesi, madini ya dhahabu, nikel 
na makaa ya mawe ambao zinawez-
esha taifa kupata fedha za kigeni na 
kupunguza athari za mfumuko huo.

“Ombwe la kushuka kwa utalii 
nchini lilifidiwa na soko la dhahabu, 
ndiyo maana hatukupata athari kub-
wa kwenye fedha za kigeni…inaone-
sha jinsi gani sekta nyingine zinavyo-
tulinda inapotokea janga,” alisema 
Mafuru. 

Alisema maliasili hizo zikifanikiwa 
kutumika vizuri kibiashara, nchi 
itakuwa imejikomboa kwa kupata 
unafuu wa mfumuko wa bei ambao 
ulimeiathiri dunia kwa sasa.

Kuhusu gesi asilia (LNG), alisema 
Tanzania ingefanikiwa kuanza ku-
tumia mradi wake ingefaidika kwa 
kuiuza nchi nyingine na kutoa mfano 
wa nchi ya Msumbiji ambayo inapata 
manufaa kwa kuuza kama nishati 
mbadala baada ya mafuta kupanda 
bei kwenye soko la dunia.

“Tukiweza kutumia nishati 
mbadala ikiwamo gesi, solar, badala 
ya kutegemea umeme kwa kutumia 

mafuta, tutahifadhi fedha za kigeni,” 
alisisitiza.

MKAKATI KISERA
Akielezea mwelekeo kwa taifa, 

Mafuru alisema mikakati ni kuweka 
sera zitakazowavutia wawekezaji wa 
nje kuwekeza nchini.

Aidha, alisema serikali inaendelea 
kushughulikia sera za kikodi ambazo 
sio rafiki, kutengeneza miundom-
binu wezeshi (ikiwamo barabara, 
umeme na maji) ili kuweka mazingi-
ra rafiki kwa wawekezaji na mikakati 
mizuri ya kifedha (kuvutia mitaji ya 
sekta binafsi).

ATHARI VITA URUSI/UKRAINE 
KIUCHUMI

Akizungumzia vita inayoendelea 
kati ya Urusi na Ukraine ilivyoathiri 
Tanzania, Mkurugenzi Utafiti Uchu-
mi na Sera, Suleiman Missango ku-
toka Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
alisema nchi imeathirika kiuchumi 
kutokana na kupanda kwa bei ya 
mafuta ambayo imepanda kwenye 
soko la dunia na kusababisha shu-
ghuli za uendeshaji pia kupanda.

Alisema bei ya mafuta inapopanda 
inagusa kila sekta, ikiwamo wasa-
firishaji, wauza bidhaa, chakula ku-
pandisha gharama.

Alisema nchi za Urusi na Ukraine 
ni wazalishaji wakubwa wa ngano 
ambayo inategemewa na sehemu 
kubwa ya dunia, hali iliyosababisha 
bidhaa hiyo kupanda bei na kuathiri 
pia Tanzania.

Alishauri watu kujifunza kutumia 
bidhaa mbadala badala ya kutege-
mea mikate ambayo inatumia ngano 
na kupenda kula vitu vya asili kama 
mihogo, viazi na magimbi ambavyo 
hupatikana nchini na kwa bei nafuu.

PM aagiza ulinzi 
mbolea ya ruzuku

Serikali yamulika maeneo manne 
kupunguza mfumuko wa bei

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewa-
taka wananchi kuwa walinzi wa mbolea ya 
ruzuku iliyotolewa na serikali ili kuhakiki-
sha inatumika kwa malengo yaliyokusudiwa 
ya kuongeza uzalishaji wa mazao katika 
msimu wa 2022/23.
Amesema kumekuwa na Watanzania 

wachache wasiokuwa na nia njema wa-
naotorosha mbolea kwenda nchi jirani na 
kuwaacha Watanzania bila kuwa na mbolea 
ya kutosha.
“Jambo hili lazima tulikemee na tulisi-

mamie sote ili kuhakikisha mbolea iliyoko 
nchini, ni kwa ajili ya Watanzania, kila 
mmoja awe mlinzi kwa mwenzake,” Majal-
iwa aliagiza alipowasalimia wananchi kwe-
nye eneo la Mbalizi jijini Mbeya jana akiwa 
katika ziara ya kikazi ya kukagua miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa na serikali. 
Alisema utoaji wa ruzuku hiyo ya mbolea 

unalenga kuongeza uzalishaji wa chakula 
nchini na ni marufuku kuiuza nje.
Aliongeza kuwa awali mbolea iliuzwa kwa 

zaidi ya Sh. 100,000 lakini serikali ikaridhia 
kutoa ruzuku Sh. bilioni 150 ili kushusha bei 
ya mbolea na sasa inauzwa kwa Sh. 70,000.
“Tusikubali fedha hiyo kutumika nje ya 

malengo, tulinde mbolea yetu isiuzwe kwa 
wasiohusika.
“Nimefurahi sana kwa hatua zilizochuku-

liwa mkoani Songwe, tani 2,199 zimekamat-
wa zikipelekwa nchi jirani, hii haikubaliki, 
Watanzania tuwe walinzi, hizi ni fedha 
zetu, zinatoroshwa na wachache, malengo 
yetu ni kuwahudumia ninyi kwa usimamizi 
wa Rais Samia,” alihimiza.
Waziri Mkuu alitumia fursa hiyo kuelekeza 

hatua zilizofikiwa katika maendeleo ya 
uboreshwaji wa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa Songwe kuwa tayari njia ya kurukia 
ndege imekamilika kwa asilimia 100, jengo 
la abiria ujenzi umefikia asilimia 96 na sasa 
ufungaji taa unaendelea na ukikamilika, 
uwanja huo utaanza kutumika wakati wote.
“Tunafanya hivi ili kuvuta masoko kutoka 

nchi jirani ikiwamo Kongo, Zambia na Ma-
lawi walete ndege zao, haya yote yana-
fanywa na serikali kwa sababu ina maono 
ya mbali na dhamira ya dhati ya kuwaletea 
Watanzania maendeleo,” alisema.
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso alisema 

serikali imeidhinisha Sh. bilioni 3.3 kwa ajili 
ya ujenzi wa mradi wa maji wa Shongo-Ig-
ale ambao umekamilika na watu wanapata 
huduma.
Aliongeza kuwa licha ya mahitaji ya maji 

Mbalizi kuwa lita milioni nane, serikali ilitoa 
Sh. bilioni. 4.8 kwa ajili ya kujenga mradi 
wa maji wa Inunga ili kuongeza uzalishaji 
wa maji kutoka lita milioni nane hadi 12.
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -TAMI-

SEMI, David Silinde, alisema serikali im-
etenga Sh. milioni 580 kwa ajili ya ujenzi 
wa vyumba vya madarasa 29 kwenye 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ambapo 
yote yamekamilika kwa asilimia 100 na 
yanatumika.
Baadhi ya wananchi walimwomba Waziri 

Mkuu awasaidie kulipwa fidia iliyotokana 
na kupisha ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Songwe, wakisuburi malipo 
tangu mwaka 2002.
Hata hivyo, Meneja wa Uwanja huo, Dan-

stan Komba alisema wanachodai wananchi 
hao ni mapunjo ya fidia.
Alisema kuwa baada ya eneo lao kutwali-

wa, walilipwa fidia lakini baadaye yalitokea 
malalamiko ya mapunjo ya fidia ambapo 
timu ya uchunguzi ya suala hilo iliundwa 
na ilishafika kwenye eneo hilo, hivyo ali-
waomba wananchi watulie wakati suala lao 
linaendelea kufanyiwa kazi.
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Wizara tano ngumu zitasalimika
safari hii panga la Rais Samia?
Na Restuta James

NI wazi kwamba wakati joto la panga pan-
gua ya Rais Samia Suluhu Hassan linaende-
lea kupanda, huku mawaziri wanaoongoza 
wizara zinazojulikana kuwa ni ‘ngumu’ waki-
wa katika kitendawili cha kuvuka daraja hilo.

Tathmini ya Nipashe ambayo imeegemea 
zaidi rekodi za kihistoria, wizara hizo ni zile 
ambazo mawaziri wamekuwa wakihudumu 
kwa kipindi kifupi na ni nadra kutoguswa 
kila mabadiliko ya muundo wa Baraza la 
Mawaziri yanapofanyika.

Marejeo ya rekodi ya kihistoria yanagusa 
wizara za: Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI); Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; Elimu, Sayansi na

Teknolojia; Ujenzi na Uchukuzi; na Nishati.
Itakumbukwa kwamba mwaka 2015, Rais 

John Magufuli (Hayati) alipoingia madaraka-
ni, aliteua manaibu waziri kwenye baadhi ya 
wizara, pasipo kuteua mawaziri. Hata hivyo, 
akawateua mawaziri baadaye. 

Kwa mujibu wa sheria nchini, mwenye 
mamlaka ya kuendesha wizara ni waziri ka-
mili. 

KWANINI WIZARA NGUMU?
TAMISEMI; inaangukia kwenye kundi hilo 

kwa sababu majukumu yake ya msingi yana-
gusa kila sekta, ikiwa na wajibu wa moja kwa 
moja wa kuwajibika kwa mwananchi aliko. 
Mathalani, zahanati kisera zinaratibiwa na 
Wizara ya Afya, lakini mmiliki na anayezihu-
dumia ni TAMISEMI. 

Wizara hiyo ngumu katika kipindi cha mi-
aka miwili iliyopita, imekwishaongozwa na 
mawaziri watatu ambao ni Ummy Mwalimu, 
Innocent Bashungwa na wa sasa Angellah 
Kairuki.

Inaporejewa historia ya nchi, wizara hiyo 
ilianzishwa na Rais wa Awamu ya Tatu, Ben-
jamin Mkapa (Hayati) ambayo Waziri mwa-
sisi alidumu kwa muda mfupi.

Rais Magufuli alipoingia madarakani, ali-
ihamisha kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu kwen-
da Ofisi yake, akisema inahitaji uangalizi wa 
karibu zaidi.

Taarifa zinaonyesha kuingia kwa Rais Sa-
mia madarakani Machi 2021, wizara ilianza 
na Ummy Mwalimu, aliyedumu kwa kipindi 
kifupi kabla ya kurithiwa na Innocent Bas-
hungwa aliyekuwa Wizara ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo.

Bashungwa akahudumu kwa miezi tisa 
kati ya Januari hadi Oktoba mwaka jana, kab-
la ya kuingia Angellah.

Kabla ya hapo, waziri aliyedumu zaidi ka-
tika wizara hiyo ni Dk. Seleman

Jafo, aliyekaa kwa miaka minne kuanzia 
2017 hadi 2021.

MALIASILI NA UTALII
Ni wizara nyeti inayoingiza robo ya fedha 

za kigeni nchini na kuchangia asilimia 17.5 
ya Pato la Taifa, pia ni kati ya wizara ambazo 
Rais Magufuli aliumiza kichwa kuteua mawa-
ziri wake, hata ikachukua miezi kadhaa ku-
pata waziri.

Rekodi za wizara hiyo, zinampa nafasi 
Daktari wa binadamu, Hamis Kigwangalla 
kwamba ndiye aliyedumu kwa kipindi kirefu 
zaidi tangu uongozi wa awamu ya tano hadi 
wa sasa, akikaa kati ya 2017 na 2020.

Pia, mrithi wake, mwanasheria Dk. Damas 
Ndumbaro alidumu kwa miaka miwili kati ya 

2020 na 2022 alipomwachia kijiti Balozi 
Dk. Pindi Chana.

Ni wizara mlezi wa maeneo yaliyohifa-
dhiwa kama Hifadhi za Taifa 22, mapori 
ya akiba, mapori tengefu, maeneo ya 
mtawanyiko na vitalu vya uwindaji wany-
amapori.

NISHATI/MADINI
Nishati na Madini (sasa zimetengan-

ishwa). Ni wizara zinazoshika hazina za 
taifa, maisha ya kawaida ya Watanzania, 
huku uendeshaji wake kila mara ume-
kuwa ukiandamwa na kashfa.

Historia mojawapo iliyotikisa zaidi ya 
mulongo mmoja na nusu sasa ni kujiu-
zulu kwa Waziri Mkuu wa kwanza katika 
Serikali ya Awamu ya Nne, kupitia kili-
chojulikana kama ‘Kashfa ya Richmond 
Mwaka 2008’.

Nchini katika Serikali ya Awamu ya 
Tano, alianza kuiongoza Mwanajiolojia 
Prof. Sospeter Muhongo mwaka 2015.

Naye hakubaki salama, alitikiswa na 
hata kulazimika kujiuzulu kutokana na 
kilichojulikana kama ‘Kashfa ya Fedha 
za Akaunti ya Escrow’ zilizokuwa zina-
bishaniwa kati ya Shirika la Umeme 
(TANESCO) na kampuni binafsi ya kufua 
umeme ya IPTL.

Prof. Muhongo baada ya kujiuzulu na 
kuonekana yuko salama, alirudishwa 
madarakani nako hakudumu sana, ndani 
ya miaka miwili tu, akang’oka baada ya 
wizara hiyo kugawanywa kupata wizara 
mbili; Nishati aliyokabidhiwa Dk. Medard 
Kalemani na Madini, Angellah Kairuki.

Angellah aliongoza kwa miaka miwili 
hadi 2019 alipompisha aliyekuwa msaid-
izi wake, Dk. Doto Biteko anayeiongoza 

hadi sasa.
Mtikisiko upande wa Sekta ya Nishati, 

ulimwangukia mwasisi Dk. Kalemani 
anayetajwa kuhudumu kwa muda mrefu 
kati ya 2017 na 2021.

Hapo uteuzi mpya ulimrejesha kundini 
aliyekuwa Waziri wa Nishati na Madini, 
January Makamba aliyekuwa ‘benchi’ 
tangu mwaka 2019 uteuzi wake ulipo-
tenguliwa katika Wizara ya Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira); anatumikia cheo hicho cha Nishati 
hadi sasa tangu 2021. 

WIZARA YA ELIMU
Nayo inaingia kwenye orodha ya wiz-

ara zinazotajwa kuwa ngumu kutokana 
na kutoa huduma kwa sekta nyeti ya 
elimu inayoamua hatima ya malezi na 
ukuaji kitaaluma. 

Hata hivyo, rekodi zinaonyesha katika 
miaka ya karibuni, mawaziri wanaoteuli-
wa wamedumu kwa kipindi kirefu kulin-
ganishwa na miaka ya nyuma.

Wizara hii imeongozwa na Dk. Joyce 
Ndalichako aliyehudumu katika kipindi 
chote cha kwanza cha Rais Magufuli.

Rais Samia alimhamisha na nafasi yake 
kuchukuliwa na Prof. Adolf Mkenda. 

UJENZI, UCHUKUZI 
Kama ilivyokuwa kwa Wizara ya Ma-

liasili na Utalii, Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi haikupata mapema waziri

kwenye awamu ya kwanza ya muundo 
wa Baraza la Mawaziri la Rais Magufuli, 
kipindi hicho ikiitwa Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano.

Rais Magufuli alianza kwa kumteua Ed-
win Ngonyani kama Naibu Waziri. Ni wiz-

ara ambayo ‘inaonekana’ sana kutokana 
na kuwa na miradi mikubwa

ya ujenzi ya kimkakati ambayo ina-
tumia mabilioni ya shilingi ya walipakodi.

Baadhi ya miradi hiyo ni ujenzi wa reli 
ya kisasa (SGR) kutoka Dar es

Salaam - Mwanza hadi Burundi, un-
unuzi wa mabehewa kwa ajili ya reli na 
Daraja la Magufuli.

Waziri wake wa sasa, Prof. Makame 
Mbarawa ni kama ana ‘nyota’ na

wizara hiyo kwani amehudumu kwa 
vipindi tofauti kwenye mabadiliko ya 
Baraza la Mawaziri.

Wakati wa muundo wa Baraza 
la Mawaziri la Rais Magufuli, Prof. 
Mbarawa alipelekwa Wizara ya Maji na  
Umwagiliaji, alikohudumu kwa siku 11 
kabla ya kurudishwa Wizara ya Ujenzi 
kuiongoza.

Akihutubia kwenye mkutano mkuu 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) ulio-
fanyika hivi karibuni jijini Dodoma, Rais 
Samia alisema anatarajia kufanya mab-
adiliko ya serikali yake ili kupata viongozi 
watakaoendana na kasi yake.

Baada ya kauli hiyo, Januari 3 mwaka 
huu Rais Samia alimteua Mkurugenzi 
Mkuu wa Idara ya Usalama wa Taifa 
(TISS), Diwani Athumani kuwa Katibu 
Mkuu Ikulu, nafasi iliyokuwa inashikiliwa 
na Moses Kusiluka ambaye aliteuliwa Ka-
tibu Mkuu Kiongozi. Saa chache baadaye, 
uteuzi wa Athumani ulitenguliwa.

Tangu wakati huo kumekuwa na 
mjadala mrefu kwenye mitandao ya ki-
jamii huku wengine wakibashiri mab-
adiliko kwa kuweka picha na majina ya 
watu wanaodaiwa kushika nafasi za juu 
serikalini.
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Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Sauti ya Mama 
Afrika Foundation (SAMAFO) 
mkoani Mbeya imetoa msaada 
wa nguo kwa ajili ya waathirika 
wa mafuriko kwenye Kata za 
Iduda, Uyole, Iganjo, Nsalaga na 
Igawilo yaliyotokana na mvua 
ilizonyesha Januari 7, mwaka 
huu na kusababisha madhara 
makubwa.

Akikabidhi msaada huo, mbele 
ya kamati ndogo ya maafa 
mkoani Mbeya, Mkurugenzi 
wa taasisi hiyo, Tabitha Bu-
gali, alisema wameamua kutoa 
msaada huo baada ya kuguswa 
na kusikia taarifa kwenye vy-
ombo vya habari.

Alisema kuwa baada ya kupa-
ta taarifa za mafuriko, walila-
zimika kukusanya nguo za wa-
toto za kiume na kike kwa ajili 
ya kusaidia waathirika ambao 
ni wakazi wa kata hizo.

Katibu wa SAMAFO, Hidaya 
Marekani aliwashukuru wana-
chama waliochangia msaada 
huo, ambao wameuwasilisha 
mkoani humo kwa ajili ya ku-
saidia waathiriwa hao.

Akipokea msaada huo, Mwe-
nyekiti wa Kamati Ndogo ya 
Maafa mkoani Mbeya, Erick 
Sichinga aliishukuru taasisi hiyo 
kwa namna ilivyojitokeza kutoa 
msaada huo, akibainisha kuwa 
bado kuna uhitaji mkubwa wa 
msaada kwa jamii hiyo iliyo-
kumbwa na maafa.

Alisema misaada yote in-
apokewa na kamati hiyo na 
itashirikiana na kamati mama 
inayoongozwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya ambaye ataka-
bidhi wilayani ili kuwafikia 
walengwa.

Sichinga alitoa wito kwa 
taasisi na mashirika, kujitokeza 
kutoa msaada wa hali na mali 
ili kukabiliana na maafa kwa 
kuwa mvua inaendelea kunye-
sha.

Katibu wa kamati hiyo mkoani 
Mbeya, Juma Maduhu alisema 
kamati yake haipokei fedha 
taslimu, bali hupokea vitu na 
vyakula ambavyo vitatolewa 
kwa utaratibu maalum utakao-
pangwa na kamati mama.

Ofisa Tawala Mkoa wa Mbeya, 
Mohammed Mkindi, alisema 
msaada umekuja kwa wakati 
na utasaidia kupunguza makali 
kwa waathiriwa wa mafuriko.

Mafuriko hayo yalisababisha 
baadhi ya kaya kukosa makazi 
na vyakula huku vifaa vya 
wanafunzi vikiharibiwa.

Kata ya Uyole ndiyo iliyopata 
athari kubwa zaidi na Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson alitoa 
msaada wa chakula na kushauri 
kuboreshwa miundombinu hu-
susan mitaro jijini Mbeya.

Vyoo chakavu vyatishia 
usalama wa wanafunzi
Na Asraji Mvungi, KONDOA 

UHABA  wa matundu ya 
vyoo na  uchakavu wa miun-
dombinu umelalamikiwa kut-
ishia usalama  wa maisha  ya 
wanafunzi kwenye Shule ya 
Msingi Ihari iliyoko Kijiji cha 
Ihari, Kata ya Busi  wilayani 
Kondoa mkoani Dodoma.

Mkuu wa Shule hiyo, Mwal-
imu Matokeo Ngoitanile, ali-
bainisha hayo juzi shuleni huko 
alipozungumza na waandi-
shi wa habari waliotembelea 
shule hiyo na kuwaomba wa-
dau kuwasaidia.

Kwa mujibu wa Mwalimu 
Ngoitanile, shule hiyo sasa ina 
wanafunzi 715 wanaotumia 
matundu manane ya vyoo, 
sawa wastani wa wanafunzi 
89 kwa tundu na yaliyoko hali 
yake ni mbaya kutokana na 

uchakavu.
“Hapa tuna tatizo kubwa 

sana la miundombinu kuanzia 
vyoo, madarasa na nyumba za 
walimu. Miundombinu hii ni 
ya zamani sana na imechoka 
na kwa kweli msaada wa hara-
ka unahitajika,” alisema Mwal-
imu Ngoitanile. 

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Ihari, Rumishael Moshi, alise-
ma tatizo hilo linachangiwa 
kwa kiasi kikubwa na mwamko 
mdogo wa wananchi kuchang-
ia maendeleo unaosababishwa 
na ukata unaowakabili.

“Asilimia kubwa ya wa-
nanchi hapa ni wakulima am-
bao kwa sasa wameathiriwa 
kwa kiasi kikubwa na mab-
adiliko ya tabianchi, jambo 
linalosababisha uchangiaji 
wa maendeleo kuwa mgumu, 
lakini bado tunaendelea ku-

pambana kwa kuwashirikisha 
wadau mbalimbali na baadhi 
yao wameanza kusaidia.

“Baadhi ya wadau walioan-
za kujitolea kusaidia kutatua 
tatizo hilo ni watendaji wa Pori 
la Akiba Mkungunero lililoko 
jirani na kijiji hicho ambao wa-
metoa misaada vifaa kwa ajili 
ya kuboresha baadhi ya miun-
dombinu ya shule hiyo.

  Akizungumzia  wakati wa 
kukabidhi baadhi ya vifaa 
hivyo yakiwamo mabati, saruji, 
mbao  na  vifaa vingine, Ka-
manda wa Uhifadhi wa Pori la 
Mkungunero, Floravicky Kal-
ambo alisema msaada huo ni 
sehemu ya utekelezaji wa ma-
jukumu yao kwa kuwa pamoja 
na majukumu yao ya msingi ya 
kusimamia uhifadhi, pia wa-
nawajibika kusaidia wananchi 
wanaoishi jirani.

“Sisi kama TAWA tulibaini 
tatizo hili wakati tukiwa katika 
majukumu yetu ya kutembe-
lea vijiji jirani kutoa elimu kwa 
wananchi ya umuhimu wa uhi-
fadhi na tukaingiza tatizo hilo 
kwenye mipango yetu na leo 
tumeanza utekelezaji,” alise-
ma. Kwa mujibu wa Floravicky, 
wataendelea kusaidia utatuzi 
wa tatizo hilo kadri watakavy-
oweza na pia kusaidiana na 
wananchi wa vijiji vyote jirani 
katika masuala ya maendeleo.

Diwani wa Busi, Madina 
Athumani aliwashukuru wa-
dau  hao kwa msaada huo 
na  kuwaomba  wengine kuo-
na umuhimu wa kusaidia.

Madina pia aliwataka wa-
nanchi kuendelea  kutoa ush-
irikiano kwa kudumisha uhi-
fadhi ambao sasa  wanaona 
matunda yake.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi ya 
Sauti ya Mama 
Afrika (SAMAFO), 
Tabitha Bugali 
(kushoto), akika-
bidhi msaada wa 
nguo kwa Mwe-
nyekiti wa Kamati 
Ndogo ya Maafa 
Mkoa wa Mbeya, 
Erick Sichinga 
juzi, kwa ajili ya 
waathirika wa 
mafuriko ya mvua 
iliyonyesha wiki 
iliyopita. Wengine 
ni viongozi wa seri-
kali wa mkoa huo. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

SAMAFO 
yawapa 
msaada
waathirika 
mafuriko

Na John Badi

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, 
Kanali Ahmed Abbas,  ame-
waomba wafanyabiashara 
mkoani humo kuchangamkia 
fursa za kibiashara baina ya 
mkoa huo na nchi jirani iki-
wamo Comoro.

Pia ameipongeza Benki 
ya Exim Tanzania kwa kuwa 
mstari wa mbele kufanikisha 
huduma za kifedha baina ya 
Tanzania na visiwa hivyo.

Akizungumza jana wakati 
wa uzinduzi wa tawi jipya 
la  Benki ya Exim mkoani Mt-
wara, Kanali Abbas alisema 
kuwa licha ya kuwapo fursa za 
biashara kutokana na mahitaji 
ya bidhaa za chakula, ikiwamo 
maharage, nyama, ulezi na  
ufuta Comoro, changamoto 
ilibaki kuwa ni huduma za 
kifedha baina ya mataifa hayo 
mawili.

Alisema jitihada za Benki ya 

Exim kuboresha huduma hizo 
zitatatua changamoto hiyo.

“Nimefurahi kusikia kwam-
ba Benki ya Exim ina matawi 
zaidi ya matano Comoro na 
ndiyo benki inayoongoza kwa 
ukubwa Comoro na leo ( jana) 
hii tunazindua tawi lao jipya na 
la kisasa zaidi hapa Mtwara. 

“Jitihada hizi za Exim ndiyo 
zinanipa nguvu ya kuwashawi-
shi zaidi wafanyabiashara 
mkoani Mtwara na maeneo 
jirani kutumia vyema fursa 
hii kwa kuwa uhakika wa hu-
duma za kifedha sasa upo… 
tunawashukuru sana Benki ya 
Exim,” alipongeza.

Kwa mujibu wa Kanali Ab-
bas, uzinduzi wa tawi hilo 
umekuja wakati mwafaka, 
kipindi ambacho mkoa huo 
unatarajia ugeni wa viongozi 
wakubwa kutoka Comoro wa-
takaoambatana na idadi kub-
wa ya wafanyabiashara kutoka 
nchini humo, wanaokuja kujio-

nea fursa za biashara baina ya 
mataifa mawili.

Akizungumza kwenye ya 
hafla hiyo, Mkuu wa Idara ya 
Mtandao wa Wateja wa Benki 
ya  Exim, Agnes  Kaganda, 
alisema uamuzi wa kuboresha 
zaidi tawi hilo unalenga ku-
unga mkono jitihada za serika-
li za kukuza uchumi wa mkoa 
huo.

Alisema kuwa kupitia 
uwekezaji mkubwa kwe-
nye upanuzi wa huduma za 
bandari na kuboresha hali ya 
kilimo, kunachochea ukuaji 
wa biashara ya ndani na ile ya 
kimataifa hususani kati ya Tan-
zania na Comoro.

“Baada ya kuona jitihada hizo 
za serikali na kwa kuheshimu 
wateja wetu, tukaona ni vyema 
tuwafungulie tawi lenye hadhi 
wanayostahili. 

“Tawi hili pia linaendana na 
mabadiliko makubwa ya hudu-
ma za kisasa za kibenki zinazo-

husisha matumizi ya teknolo-
jia ya hali ya juu katika utoaji  
wa huduma za kifedha,” alise-
ma.

“Kupitia huduma hii isiyo na 
mipaka, raia wa Comoro anay-
etembelea Tanzania kwa saba-
bu za biashara, matibabu au 
madhumuni yoyote, anaweza 
kutoa fedha au kufanya malipo 
ya huduma hizo wakati wow-
ote akiwa nchini bila kuathiri-
wa na sababu za kimipaka 
baina ya mataifa haya mawili,” 
alifafanua.

Akizungumza kwa niaba ya 
wateja wengine wa benki hiyo 
mkoani Mtwara, Henry Shimo, 
aliiomba benki hiyo kuende-
lea kuboresha upatikanaji wa 
mikopo yenye riba nafuu zaidi 
kwa wakazi wa mkoa huo wa-
naotegemea kilimo, uvuvi na 
biashara ili wanufaike zaidi na 
jiografia ya mkoa huo unaopa-
kana na mataifa ya Msumbiji 
na Comoro.

RC awataka wafanyabiashara kuchangamkia fursa Comoro
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Meneja Mkuu wa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, Cheick Sangare (kushoto) na Katibu Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa Mi-
godini na Kazi za Ujenzi (TAMICO), Paternus Rwechungura (katikati), wakitia saini makubaliano ya mkataba wa hali bora kazini 
katika hafla iliyofanyika Bulyanhulu, (kulia) ni Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgodi na wafanyakazi waingia makubaliano kuboresha maslahi

Kesi Kocha wa Makipa Simba 
yarudishwa kwenye upelelezi Watumishi wa 

benki kortini  
madai wizi Na Grace Gurisha

KESI ya kusafirisha dawa za 
kulevya aina ya heroine kilo 
34.89  inayomkabili aliyekuwa 
Kocha wa Makipa wa Klabu 
ya Soka ya Simba, Mwalami 
Sultan na wenzake watano, 
imerudishwa katika hatua za 
upelelezi baada ya upande 
wa mashtaka kupata taarifa 
zingine za kesi hiyo. 

Januari 2, mwaka huu, 
upande wa mashtaka uliiarifu 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam kwamba 
upelelezi wa kesi hiyo umeka-
milika na umeshapeleka taari-
fa Mahakama Kuu. 

Hata hivyo, Wakili wa Seri-
kali Caroline Matemu, alidai 
jana mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu Richard Kabate kuwa 
kuna taarifa wamepata kuhusi-
ana na kesi hiyo, hivyo wanazi-
fanyia kazi. 

Kutokana na hali hiyo, Wakili 
Matemu alidai kesi hiyo imer-
udishwa katika hatua ya upele-
lezi na pia hatua ya kuwasilisha 
Mahakama Kuu taarifa imesit-
ishwa. 

Hakimu Kabate aliahiri-
sha kesi hiyo ambayo ili-
kuwa ikiendeshwa kwa njia 
ya mtandao hadi Januari 30, 
mwaka huu, kwa ajili ya kuta-
jwa na upelelezi wa kesi hiyo 

haujakamilika kutokana na 
taarifa inayofanyiwa kazi. 

Mbali na Sultan, washtakiwa 
wengine katika kesi hiyo ni 
Mmiliki wa Kituo cha Soka cha 
Kambiasso Sports Academy, 
Kambi Seif, Maulid Mzungu, 
Said Matwiko, John John na 
Saraha Eliud.

Awali Wakili Matemu al-
idai kuwa upelelezi umeka-
milika na wameshapeleka 
taarifa Mahakama Kuu na kili-
chokuwa kinasubiri ni taarifa 
hiyo kurudishwa ili wawaso-
mee washtakiwa maelezo ya 
mashahidi wa kesi hiyo. 

Katika hati ya mashtaka, 
inadaiwa kuwa Oktoba 27, 

2022, eneo la Kivule, ndani 
ya Wilaya ya Ilala jijini Dar es 
Salaam,  washtakiwa walikut-
wa wakisafirisha kilo 27.1 za  
dawa za kulevya aina ya heri-
one.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa 
kuwa Novemba 4, 2022, huko 
Kamegele, Wilaya ya Mkuran-
ga mkoani Pwani, washtakiwa 
walikutwa wakisafirisha kilo 
7.79 za dawa za kulevya aina ya 
heroine.

Washtakiwa hawakuruhusi-
wa kujibu kitu chochote ma-
hakamani huko kwa kuwa 
Mahakama ya Kisutu haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi za 
uhujumu uchumi.

Na Halima Ikunji, TABORA

WATUHUMIWA saba, waki-
wamo wa Benki ya NMB 
wilayani Igunga mkoani Tabora, 
wamepandishwa kizimbani kwa 
tuhuma za kughushi na kuiba 
zaidi ya Sh. milioni 60.
Watu hao walisomewa mash-

taka hayo jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa 
Mahakama ya Mkoa wa Tabora,  
Gabriel Ngaije.
Watuhumiwa hao wanaka-

biliwa na mashtaka matatu 
ambayo wanadaiwa kuyatenda 
kwenye benki hiyo wilayani 
Igunga.
Wakili wa Serikali, Robert 

Kumwembe, alidai mahakamani 
huko kuwa watuhumiwa wali-
tenda makosa matatu ambayo 
ni kughushi nyaraka, kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu 
na kughushi risiti za kuonyesha 
fedha zinazoingizwa kwenye 
akaunti ya mteja wao, Kija 
Dotto ni halali.
Watumishi wa Benki ya NMB 

waliofikishwa mahakamani 
ni Ngolo Lunengu, Ally Saidi, 
Prisca Shula, Sedalia Venance, 
Anastazia Richard, Boniface 
Henry na Anastazia Felix.
Kumwembe alidai watuhu-

miwa hao wanakabiliwa na 
kesi ya jinai ambayo waliitenda 
mwaka 2022 kwenye Benki ya 
NMB wilayani Igunga mkoani 
Tabora.
Watuhumiwa hao wal-

ipewa dhamana na kesi hiyo 
iliahirishwa hadi Februari 13, 
mwaka huu.

Na Philemon Lusekelo 

MGODI wa Dhahabu wa Bar-
rick Bulyanhulu ulioko Hal-
mashauri ya Msalala wilayani 
Kahama mkoani Shinyanga ume-
ingia makubaliano ya hiari ya 
hali bora kazini na wafanyakazi 
wake.

Hafla ya kutia saini 
makubaliano hayo ilifanyika 
mwishoni mwa wiki kwenye 
mgodi huo na kushuhudiwa 
na Mkuu wa Wilaya ya Kaha-
ma, Festo Kiswaga, upande wa 
mgodi ukiwasilishwa na Meneja  
Mkuu wa Mgodi huo, Cheick San-
gare.

Wafanyakazi waliwakilishwa 
na Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Migodini na Kazi 
za Ujenzi (TAMICO), Paternus 
Rwechungura.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Katibu Mkuu wa TAMICO, Rwe-
chungura, alisema makubaliano 
hayo yamefanikiwa baada ya 
mazungumzo ya muda mrefu 
kati ya menejimenti ya mgodi na 
TAMICO.

Alisema makubaliano hayo 
yamelenga kuboresha maslahi 
ya wafanyakazi wa Barrick kwa 
kuwapa stahiki zao, mafao baada 
ya kustaafu kazi na fedha za 
motisha kwa ajili ya kusomesha 
watoto wa wafanyakazi.

Alieleza kuwa makubaliano 
ya Mkataba wa Hali Bora ni hat-
ua ya utekelezaji wa sheria za 
kazi hususani Sheria ya Ajira na 
Uhusiano Kazini Na.6 ambayo 
imeweka mazingira wezeshi ya 
kisera, kisheria na kitaasisi baina 
wafanyakazi na waajiri kwa len-
go la kuboresha mazingira bora 

ya kazi, maslahi ya wafanyakazi 
na kuleta tija mahala pa kazi.

Rwechungura alisema ame-
furahishwa kuona uongozi wa 
mgodi umeona umuhimu wa 
makubaliano hayo ambayo kwa 
kiasi kikubwa yataongeza morali 
ya kazi kutokana na kukuza uhu-
siano mwema kazini.

Meneja Mkuu wa Mgodi huo, 
Cheick Sangare, alisema kutiwa 
sainiwa kwa makubaliano hayo 
ni kielelezo tosha cha mgodi 
huo kwenda kuyafanyia kazi 
makubaliano hayo kwa mu-
jibu wa sheria huku akiwataka  
wafanyakazi kutimiza wajibu 
wao.

“Tumekubaliana pande zote 
mbili kuboresha maslahi, jambo 
ambalo sisi tutazingatia hilo na 
kutoka kwenu wafanyakazi tu-
nategemea kuona mnaongeza 

juhudi na ubunifu katika kufanya 
kazi ili tupate wote manufaa kati-
ka kuongeza uzalishaji,” alisema 
Sangare.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Kiswaga, aliupongeza mgodi huo 
kwa kuridhia makubaliano hayo 
ambayo pia yataongeza maslahi 
ya wafanyakazi na kuongeza 
Pato la Serikali kupitia kodi ya 
mshahara inayotozwa na Mam-
laka ya Mapato (TRA).

Kiswaga alitumia nafasi hiyo 
kuwataka wafanyakazi kuongeza 
juhudi katika uzalishaji wa ma-
dini ili kupandisha pato la mgo-
di kwa kuuza dhahabu nyingi  
kwenye soko la dunia la madini 
hayo.

Hafla hiyo pia ilishuhudiwa 
na Kamishna wa Kazi Msaidizi, 
Andrew Mwalwisi kutoka Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, 

Ajira na Wenye Ulemavu ambaye 
mbali na kupongeza kufikiwa 
kwa mkataba huo, pia aliwataka 
waajiri wote nchini kuzingatia 
kulipa viwango vipya vya misha-
hara, kikiwamo kima cha chini 
cha mshahara kilichotangazwa 
na serikali.

Alisema kima cha chini cha 
mshahara kimepanda lakini 
kumekuwa na tabia ya baadhi ya 
waajiri katika kampuni binafsi na 
umma kupuuza takwa la kisheria 
la kulipa viwango vilivyoeleke-
zwa na serikali.

Mwenyekiti wa Tawi la TAM-
ICO Mgodi wa Bulyanhulu, 
Maghembe Malimi, alipongea 
hatua hiyo na kuahidi kuwa 
wafanyakazi wako tayari kuen-
delea kufanya kazi kwa bidii ili 
kuongeza uzalishaji wa dhahabu 
kwenye mgodi huo.

Watuhumiwa hao wanaka-
biliwa na mashtaka matatu 
ambayo wanadaiwa kuy-
atenda kwenye benki hiyo 
wilayani Igunga.
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MATUKIO ya ukatili dhidi ya watoto yanazidi kushika kasi huku baadhi 
yao wakifundishwa vitendo vibaya ambavyo haipaswi kuzungumzwa na 
kuachwa bila hatua madhubuti na mkakati wa kuwanusuru  kuchukuliwa.

Matukio yanayoripotiwa ni watoto wa kiume kuharibiwa na watu wa ka-
ribu, marafiki, ndugu au na wanafunzi wenzao huku wakitishiwa kuuawa 
wakitoa siri. Katika ripoti maalumu iliyoripotiwa kwenye gazeti hili jana, 
shule moja mkoani Kilimanjaro ambayo waathirika wa matukio hayo ya 
kikatili, walieleza uhalisia huku wazazi waliopeleka watoto wao shule bi-
nafsi za bweni wakieleza namna walivyogundua watoto wao wakifanyiwa 
unyama huo na wenzao wakubwa.

Vitendo hivyo vinawasononesha wazazi kutokana na watoto kuogopa ku-
waeleza wanachofanyiwa mpaka mzazi anapoona utofauti na kumdadisi 
mwanawe ndipo anapogundua kuwa anafundishwa na mtu aliyepewa ju-
kumu la kumwangalia akiwa shuleni ili awe salama, lakini badala yake yeye 
ndiye anayemharibu.

Mmoja wa watoto waliofanyiwa unyama huo alifichukua kuwa wali-
kuwa wakipewa zawadi mbalimbali ikiwamo kalamu na penseli pamoja 
na kupewa fursa ya kuzungumza na wazazi kwa simu wanapopata shida.
Chakusikitisha zaidi, watoto hao wanaofanyiwa unyama huo wanadai ku-
pewa mafuta maalumu ya kufanyia vitendo hivyo na wavulana wa darasa 
la sita na saba, huku wakishawishi kwa muda mrefu kukubali kutendewa 
vitendo hivyo.

Huyo ni mmoja wa wazazi aliyekubali kueleza kwa uwazi, lakini baadhi 
ya shule hata za kutwa kumekuwa kukiripotiwa matukio hayo ambayo hu-
fanyika kwa usiri mkubwa huku kizazi kikiendelea kuangamia.

Hivi karibuni shule moja wanafunzi walipewa karatasi wakaambiwa 
waandike jambo wanalochukia, watatu kati ya zaidi ya 400 waliandika wa-
nachukia vitendo vya kufanyiwa kinyume na maumbile wanavyofanyiwa 
na wanafunzi wenzao.

Tunahitaji ushiriki wa jamii yote kuanzia wazazi, viongozi wa dini, serika-
li na jamii kwa ujumla kukabiliana na matukio haya ambayo yanaangamiza 
watoto na kuingiza utamaduni mpya kwa Watanzania.

Kwa sasa mzigo wa lawama unashushwa kwa wazazi kwamba wameku-
wa wakitafuta fedha zaidi huku wakiacha mzigo wa malezi kwa wasichana 
wa kazi, jambo ambalo halikubaliki na wanapaswa kuweka mkakati wa 
kutimiza wajibu wa malezi.

Pia baadhi ya wazazi wanapeleka watoto shule za bweni kutokana na ma-
jukumu, kuishi eneo la mbali zaidi au kuepuka usumbufu wa wasaidizi wa 
nyumbani, lakini baadhi ya wazazi hawana ukaribu na watoto wao jambo 
linalotoa nafasi wafanyiwe vitendo hivyo.

Mungu aliumba mwanamume na mwanamke, kila mmoja aliumbwa 
kwasababu maalum na kupewa majukumu yake kimwili kwamba anaye-
beba mimba na kuzaa ni mwanamke, lakini sasa tunaona mahusiano ya 
kimapenzi kati ya mwanamke na mwanamke na mwanamume kwa mwa-
namume. Bila jamii kuchukua hatua hali itakuwa mbaya, vitendo hivi wa-
nafanyiwa watoto wadogo ambao bado hawajajitambua, wanakuwa waki-
fanyiwa matendo hayo hadi wanakuwa watu wazima, baadaye idadi ya 
mashoga inaongezeka.

Ni muhimu serikali ikaweka mkakati madhubuti ambao utakuwa shiriki-
shi wa kupinga vitendo hivi ambavyo kwa mila zetu havikubaliki kabisa, 
lazima kuwapo ufuatiliaji wa karibu kwenye shule hizi kwamba ukaguzi 
ufanyike usiku na mchana ili kudhibiti matukio haya.

Tunaamini ikiwa wakaguzi wa elimu watazitembelea shule na kuwapa 
wanafunzi nafasi ya siri kueleza mambo wasiyoyapenda yanayoendelea 
kwenye shule zao, wangeeleza mengi sana ambayo huenda wasingeyajua 
na ingekuwa rahisi kufuatilia na kukomesha.

Wanafunzi wana mambo mengi sana ikiwa watapewa nafasi ya kueleza 
yale wanayoyapitia na kuhakikishiwa usiri mkubwa, lakini nafasi haija-
patikana ndio maana shule binafsi zinatajwa kama eneo linaloharibu wa-
nafunzi.

Tupinge ukatili huu kwa nguvu zote vinginevyo jamii yote italia kilio cha 
kusaga meno.

Mabinti fursa TEHAMA hizo

 Muungwana Lazima Nilonge

Matukio yanayodhalilisha watoto 
lazima hatua zichukuliwe kudhibiti
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KATIKA juhudi za kukuza 
ubunifu, ili kukabiliana 
na vikwazo mbalimbali 
vya maendeleo vinavyo-
hitaji sayansi na teknolojia, 
Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH), kwa 
muda  inaandaa mpango wa 
kuibua vipaji vya ubunifu 
kwenye Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano - TEHAMA 
kutoka kwa vijana wabunifu.

Mpango huo unalenga ku-
washindanisha wabunifu 
wa vitu mbalimbali ikiwamo 
ya mifumo ya TEHAMA ku-
saidia kutatua vikwazo vi-
nayoibuliwa ndani ya jamii 
ili kufanikisha maendeleo.

Hata hivyo, wakati kukiwa 
na juhudi za kuhamasisha 
vijana kuwa wabunifu katika 
TEHAMA, inaelezwa kuwa 
wasichana  bado wako nyu-
ma, kwenye kuchangamkia 
ubunifu.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye, anase-
ma takwimu mbalimbali 
zinaonyesha kuwa ushiriki 
wa mabinti na wanawake 
katika matumizi ya TEHAMA 
si mzuri, barani Afrika asil-
imia 24 tu ya wanawake wa-
nashiriki kwenye TEHAMA, 
wanaume wakiwa ni asilimia 
35.

Anafafanua kuwa,  watu 
wanaosoma ‘ sayansi ya 
kompyuta’ na mambo ya-
nayohusiana na TEHAMA, 
wanawake ni asilimia 10 pe-
kee na kwamba ni muhimu 
kuendelea kuongeza nguvu 
katika kupunguza pengo 
hilo.

Ninaunga na Nnauye ka-
tika wito wake wa kutaka 

kupunguza pengo hilo, kwa 
kuhamasisha mabinti na wa-
nawake kujitokeza kwa win-
gi ili kuonyesha vipaji vyao 
vya ubunifu katika TEHAMA.

Hatua hiyo inaweza ku-
saidia nchi kuwa na wabuni-
fu wengi wa jinsi zote, badala 
ya kuwa na kundi kubwa la 
wabunifu wa kiume, huku 
lingine likiendelea kubaki 
nyuma bila sababu ya msin-
gi. Mapinduzi ya matumizi 
ya TEHAMA, yanalenga ku-
zalisha vijana wa kiume na 
wa kike wabunifu wa masua-
la ya teknolojia hiyo, wataka-
osaidia jamii na taifa kwa 
ujumla kwenda na wakati 
hasa katika hii ya sayansi na 
teknolojia.

Kwa kuwa kuupitia ubuni-
fu katika TEHAMA, Tanzania 
imeendelea kung’ara kwe-
nye mashindano ya ubunifu, 
ni wazi kwamba nchi ina vi-
jana wenye uwezo mkubwa 
wa kufanya maajabu kupitia 
sayansi na teknolojia.

Hivyo ni vyema wasing’are 
wa kiume tu bali wote, hasa 
kwa kuzingatia kwamba 
wana uwezo sawa wa kufan-
ya maajabu katika ubunifu 
katika teknolojia ya habari 
na mawasiliano bila kujali 
jinsi zao.

Mwaka jana Tanzania 
iling’ara katika mashindano 
ya ubunifu barani Afrika ya 
Umoja wa Mawasiliano ya 
Simu wa Afrika (ATU) ikizipi-
ku nchi nyingi za Afrika ka-
tika ubunifu wa TEHAMA.

Mashindano hayo yenye 
kaulimbiu ya “mazingira 
bora yanayochagiza ubunifu 
wa TEHAMA kwa vijana,” 
Tanzania iking’ara kwa wa-

shiriki Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania (Open University 
of Tanzania).

Washiriki wengine wali-
kuwa ni Chuo Kikuu cha St. 
Joseph Tanzania ambao wal-
iweka rekodi katika ukanda 
wa Afrika Mashariki, Mamla-
ka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), ikiwa mratibu wa 
mashindano hayo.

Vijana wengine wameibu-
ka washindi wa pili na ku-
pata medali ya fedha katika 
mashindano ya kwanza ya 
Global Robotics Challenge 
nchini Uswisi na kushiriki-
sha mataifa zaidi ya 190.

Ushindi huo ndio un-
aomfanya Nnauye kutaka 
mabinti na wanawake kuji-
tokeza kwa wingi kushiriki 
katika ubunifu kwenye te-
konolojia hiyo angalau kuwa 
na uwiano badala ya kuwa 
na vijana wengi wa kiume.

Kwa kuwa serikali ime-
shaahidi kuendelea kufua-
tilia maendeleo ya wabunifu 
na kuona namna ya kue-
ndeleza vipaji vyao, ahadi 
hiyo ingekuwa ni chachu 
kwa mabinti kuungana na 
wenzao wa kume kuwa 
wabunifu. Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari inaelekezwa kuan-
daa  mpango wa kuwa na vi-
tuo vya ubunifu katika ngazi 
za mikoa na wilaya mbalim-
bali ili kusaidia kuinua vipaji 
vya vijana.

Hivyo, fursa hiyo isiwe kwa 
vijana wa kiume pekee bali 
wa kike nao waichangamkie, 
ili waweze kuonyesha vipaji 
vyao kwa kubuni vitu mbal-
imbali kwa maendeleo yao 
na taifa kwa ujumla.

Na Sabato 
Kasika
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Wapewa angalizo utunzaji
sampuli washukiwa wa TB 

KABWELA

BEIJING, China

MAREKEBISHO ya hivi karibuni ya Sera 
ya China ya kuzuia na kudhibiti janga la 
UVIKO-19 yamefanyika katika muda mwa-
faka na kupokewa vyema duniani kote, ikiwa 
ni pamoja na Tanzania, Balozi wa Tanzania 
China, Mbelwa Kairuki amesema katika ma-
hojiano na Shirika la Habari la China, Xinhua.

China hivi karibuni iliboresha hatua zake 
za kukabiliana na UVIKO-19, kwa kupun-
guza usimamizi wake wa UVIKO-19 kutoka 
kutumia hatua za ugonjwa hatari wa kuam-
bukiza Daraja A hadi Daraja B na kuhamisha 
juhudi za mwitikio kutoka kwenye maam-
bukizi hadi kutunza afya na kuzuia maam-
bukizi makali.

“Umekuwa uamuzi uliochukuliwa kwa 
muda mwafaka kwa sababu baada ya miaka 
mitatu, China imepata uzoefu wa kutosha, 
maarifa ya kisayansi na utaalamu wa kuka-
biliana na UVIKO-19,” alisema Balozi Kairuki 
katika mahojiano hayo jana.

Aliongeza kuwa muda wa kuainisha tena 
virusi ni mwafaka kwa sababu jamii ya 
sasa ya virusi vya UVIKO-19 havisababishi 
ugonjwa mkali na vifo.

Kwa mujibu wa hatua zilizochukuliwa za 
kudhibiti UVIKO-19 kwa kutumia hatua za 
magonjwa hatari ya kuambukiza Daraja B, 
idara husika zimepanga na kutoa hatua za 
mpito kuhusu usafiri wa kuvuka mipaka.

Balozi Kairuki alisema hatua za mpito za 
kurahisisha usafari wa kuvuka mipaka zime-
pokewa vyema Tanzania na duniani kote. 

“Sasa tunatarajia kuanza tena kwa usafiri 
wa watu kwenda na kutoka China,” Balozi 
Kairuki alisema na kuongeza:

“Tuna matumaini kwamba uboreshaji wa 
Sera za China za kuingia na kutoka utasaba-
bisha utulivu wa minyororo ya kimataifa ya 
viwanda na ugavi na utasaidia kupunguza 
mdororo wa uchumi wa dunia.”

Katika siku za hivi karibuni, baadhi ya 
nchi ziliweka vizuizi vinavyolenga wasafiri 
wanaowasili kutoka China, vikihusisha ku-
wapima virusi mara wanapoingia kwenye 
nchi husika na kuwekwa karantini kwa wale 
ambao wamepimwa na kukutwa na maam-
bukizi. Balozi Kairuki alisema kuwa katika 
jitihada za kukabiliana na UVIKO-19, kila 
serikali duniani inabidi ilinde raia wake kwa 
kuyapa kipaumbele maisha ya watu kwa 
kutumia mbinu mahususi za kisayansi.

“Kama kuna somo moja ambalo tulipata 
kutoka kwenye janga la UVIKO-19, ni ukweli 
kwamba virusi havibagui,” alisema mwa-
nadiplomasia huyo.

Balozi Kairuki alisema China imekuwa 
ikiunga mkono kwa dhati Serikali ya Tanza-
nia katika kukabiliana na janga la UVIKO-19. 
Kupitia msaada kutoka China na nchi ny-
ingine rafiki, Tanzania imechanja chanjo 
dhidi ya UVIKO-19 kwa asilimia 40 ya waka-
zi wake. Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 
2022, jumla ya dozi milioni 5.61 za chanjo 
dhidi ya UVIKO-19 zilizotolewa na China 
zilipokewa na Tanzania.

“Mwaka 2023, tutashuhudia kuongezeka 
kwa ushirikiano kati ya Tanzania na China 
kutokana na marekebisho ya hivi karibuni 
ya Sera ya China ya kuzuia na kudhibiti 
maambukizi, kutakuwa na shughuli nyingi za 
kiuchumi kati ya nchi hizo mbili,” alisema.

Balozi Kairuki aliongeza: “Mwaka huu tut-
ashuhudia kuongezeka kwa usafiri wa ndege 
za abiria na mizigo wa moja kwa moja ku-
toka Tanzania hadi China kupitia Kampuni 
ya Ndege la Tanzania (ATCL) na tunatarajia 
kurejea kwa kasi kwa usafiri wa watalii 
kutoka China hadi Tanzania.”

Balozi: Marekebisho 
Sera ya China 
kuhusu UVIKO-19 
yamekuja muda 
mwafaka

Fadhili Mohamed

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WATOA huduma za afya ngazi ya 
jamii wameonywa dhidi ya tabia ya 
kulala na sampuli za makohozi ya 
washukiwa wa ugonjwa wa kifua kikuu 
(TB) kwenye majumba yao ili kuziepu-
sha familia zao kuambukizwa ugonjwa 
huo.

Mratibu wa TB na Ukoma wilayani 
Tunduru mkoani Ruvuma, Dk. Mka-
sange Kihongole, alitoa angalizo hilo 
jana alipozungumza na kikosi kazi cha 
watoa huduma hao wakati wa kikao 
kazi cha kufanya tathmini ya kutam-
bua mafanikio na vikwazo walivyopitia 
mwaka uliopita kilichofanyika mjini 
hapa. 

Dk. Kihongole alisema taarifa alizon-
azo zinabainisha wapo watoa huduma 
wengi ambao wamekuwa wakilala na 
sampuli hizo majumbani mwao badala 
ya kuzipeleka kwenye zahanati na vituo 
vya afya ili zikahifadhiwe huko baada 
ya kuwa wamezichukua kutoka kwa 

washukiwa wanaowapa huduma.
Alisema kinachomsikitisha zaidi, 

wapo watoa huduma ambao wame-
kuwa wakizibeba sampuli hizo kwenye 
mifuko ya nguo zao, hali ambayo inat-
ishia pia usalama wa afya zao.

Alisema endapo watoa huduma hao 
hawatabadilika na kuendelea na tabia 
hizo, upo uwezekano wa familia zao 
kupata ugonjwa huo, jambo ambalo ni 
hatari kwa afya zao na familia zao.

“Mkishapata hizo sampuli kwa 
washukiwa, mzipeleke zahanati na vi-
tuo vya afya vilivyoko jirani na maeneo 
yenu kwani ndiko kwenye vifaa vya ku-
tunzia sampuli zote kwa usalama,” ali-
sisitiza Dt. Kihongole.

Awali akitoa taarifa ya utekelezaji 
kwa kipindi cha mwaka 2022, mra-
tibu huo alibainisha kuwa halmashauri 
ilijipangia malengo ya kuibua wag-
onjwa 841 kwa mwaka na mfadhili  
aliwasilisha malengo yake kwa watoa 
huduma.

Akizungumzia taarifa ya utekelezaji 

kwa mwaka 2023, Dk. Kihongole 
alisema kuwa kwa kipindi hicho Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru im-
ejipangia kuwafikia wateja 840 sawa na 
kila robo wawe wameibua wagonjwa 
210 ambapo kwa idadi ya watoa hudu-
ma 40 waliopo kila mhudumu mmoja 
awe ameibua wagonjwa wasiopungua 
watano.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 
watoa huduma hao, wakiwamo wa Kata 
ya Nandembo, Mungummoja Hyera na 
Mau Hasani wa Kata ya Misechela, wal-
isema katika utekelezaji wa majukumu 
hayo, hufanya kazi kwa kutumia miku-
tano na mikusanyiko mbalimbali, wak-
iongea na washukiwa hao.

Walisema kuwa baada ya kubaini 
kuwapo viashiria, huendelea kuwafua-
tilia majumbani mwao ili kupata taar-
ifa zaidi kwa familia zao na baadaye 
huwashauri wakapime na ikitokea 
amegundulika kuwa na ugonjwa huo, 
huwapeleka hospitalini kwa ajili ya 
kuanzishiwa dawa.

Mkuu wa Mkoa Singida, Peter Serukamba, akimtwisha ndoo ya maji mkazi wa kijiji jana baada ya kuzin-
dua miradi mitatu ya maji kwenye vijiji vya Kaselya, Zinziligi na Maluga yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
bilioni 1.4  wilayani Iramba. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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Na Mwandishi Wetu

SHEKHE Ponda Issa, Katibu wa Ju-
muiya na Taasisi za Kiislam Tanzania, 
amesema kuna haja serikali kuhakiki-
sha vyombo vya habari vinakuwa huru 
ili kuviwezesha kufichua ‘madudu’ ya-
nayofanywa na watendaji serikalini.

Akizungumza na waandishi jana ji-
jini Dar es Salaam, Shekhe alisema uh-
uru wa vyombo vya habari ni msaada 
mkubwa kwa serikali yoyote duniani 
na kwamba si kila habari sahihi, Rais 
anaweza kuipata kutoka kwa wasaidizi 
wake wa Ikulu au serikalini.

“Nitatoa mfano wa gazeti la Mwana-
Halisi ambalo lilikuwa linafanya habari 
za uchunguzi, lilikuwa msaada mkubwa 
katika serikali ya awamu ya nne. Kuliku-
wa na habari ambazo yeye mwenyewe 
(Rais) ninaamini alianza kuzisoma pale 
na kisha kufuatilia. Si MwanaHalisi pe-
kee, yapo na magazeti mengine pia.

“Wakati ule uhuru ulikuwapo ingawa 
si kwa kiwango stahili, lakini vyombo 
vya habari vilisaidia sana nchi katika ku-
fukua habari zilizofanywa gizani. Haku-
na namna nyepesi ya kuongoza nchi 

kama kuruhusu vyombo vya habari ku-
fanya kazi yake kwa weledi unaolindwa 
na sheria rafiki, utamaduni wa vyombo 
vya habari kufanya kazi yake vizuri uli-
zimwa mwaka 2016,” Shekhe Ponda al-
idai.

Kiongozi huyo na mwanazuoni wa 
Kiislamu, alisema ni vyema serikali sasa 
ikahakikisha mtoa taarifa za siri kwa 
vyombo vya habari kwa manufaa ya 
umma, analindwa kisheria. “Hapa si-
zungumzii siri za serikali katika utendaji 
wake, ninazungumzia siri za ubadhirifu. 
Katika nchi siyo kila jambo linapaswa 
kwenda kwa wananchi, ikiwa ni pamoja 
na masuala ya usalama wa taifa, jeshini 
na hata ndani ya wizara.

“Lakini kuna masuala ya wizi kupitia 
tenda mbalimbali, mikataba ya ovyo na 
hata ubadhirifu katika manispaa zetu 
ama balozi za nje ya nchi. Katika hilo 
kunapaswa kuwa na sheria inayolinda 
usiri wa mtoa taarifa za namna hii. 

“Ukiwa na vyombo vya habari huru, 
vinavyofanya kazi bila kukandamizwa 
na dola, huwa na mchango mkubwa 
katika kupata taarifa sahihi sehemu 
ambapo labda vyombo vya serikali 

havijafika. Taarifa huru za vyombo vya 
habari, ni chanzo muhimu cha kunyoo-
sha nchi,” alisema.

Shekhe Ponda pia alitoa mfano 
inapotokea uamuzi wa mahamama 
kutoheshimiwa, akisema kuwa pale 
mahakama inapoamua jambo lake 
kuhusu chombo cha habari na serikali 
kutotekeleza, inatengeneza utamaduni 
wenye sumu katika siku za baadaye.

“Kuna baadhi ya mashauri yaliam-
uliwa na mahakama lakini Sheria ya 
Vyombo vya Habari ya Mwaka 2016 ika-
tumika vibaya kupinga haki hiyo. 

“Mfano, kuna gazeti moja lilishinda 
kesi, lakini serikali ikanyima kibali cha 
kuendelea na kazi. Sheria zetu zisilenge 
kukomoa. Unapolifungia gazeti, taf-
siri ya kwanza unaharibu uchumi wa  
gazeti hilo, unaharibu uchumi wa 
waandishi na wafanyakazi wengine wa 
gazeti hilo.

“Pia unahujumu mapato ya serikali 
kwa kuwa gazeti hilo linalipa kodi na wa-
fanyakazi wake pia wanalipa kodi. Haya 
mambo ni vizuri serikali ikayaangalia 
kwa kuwa, hayaleti afya katika nchi,” 
alishauri.

Walimu wakumbushwa 
usafi wa mazingira
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

HALMASHAURI ya Manispaa ya Singida imewaagiza 
wakuu wa shule, walimu wakuu na maofisa elimu kata 
na walimu kuzingatia suala la usafi kwa mtu binafsi, 
wanafunzi na mazingira ya shule ili kupendezesha mad-
hari ya shule.

Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa ya Singida, Jeshi 
Lupembe, alitoa agizo hilo juzi wakati akizungumza 
na viongozi hao kwenye kikao cha kupitia mikakati ya 
uboreshaji na usimamizi wa elimu kwenye Manispaa ya 
Singida.

Alisema walimu wahakikishe wanatimiza wajibu wao 
katika majukumu yao ili kuitendea haki serikali iliyowa-
pa madaraka.

“Nidhamu ya mtu binafsi katika kazi ndiyo msingi wa 
mafanikio katika uboreshaji elimu ambayo itachangia 
kuinua kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi shuleni, la-
zima tuibebe Singida kwa kila mmoja kutimiza wajibu 
wake,” aliagiza.

Lupembe pia alihimiza walimu kusimamizi vizuri 
fedha na miradi inayopelekwa kwenye shule zao ili ku-
wasaidia wanafunzi kujisomea katika hali ya utulivu, pia 
kupendezesha madhari ya shule.

Pia aliwataka walimu kujali na kutumia vizuri muda, 
hasa muda wa ziada baada ya kazi kwa kufanya shughuli 
mbalimbali za kujiingizia kipato ili kujiandalia mazingi-
ra mazuri baada ya kustaafu. Kaimu Mkurugenzi huyo 
alitumia nafasi hiyo kuelezea baadhi ya mafanikio am-
bayo Manispaa ya Singida imeyapata kwa mwaka 2022 
ikiwa ni pamoja na kusajili shule mpya tano za msingi, 
kujenga shule tatu mpya za sekondari, moja ikiwa ni ya 
kidato cha tano na sita.

Mafanikio mengine ni kujenga na kukamilisha kwa 
wakati vyumba 50 vya madarasa ambavyo serikali ilitoa 
Sh. bilioni moja na ujenzi wa kituo kipya cha afya Kata 
ya Mtipa kwa fedha za ndani. Ofisa Elimu wa Shule za 
Msingi, Omar Maje, aliwataka wakuu wa shule, walimu 
wakuu na maofisa elimu kata kubadilika na kuacha ku-
fanya kazi kwa mazoea ili kuleta mabadiliko katika sekta 
ya elimu.

Maje alisema serikali imeanzisha utaratibu wa ujazaji 
mikataba kwa viongozi wa shule ili kuwafanya viongozi 
hao kuacha tabia ya kufanya kazi kwa mazoea na ku-
jikita katika kuboresha elimu ili kuleta matokeo chanya.

Alisema kupitia utaratibu huo wa mkataba, wakuu wa 
shule, walimu wakuu na maofisa elimu kata, watasima-
mia maeneo yao ipasavyo na hivyo kufanya mabadiliko 
makubwa katika maeneo yao ya kazi.

Shekhe Ponda atia neno 
uhuru vyombo vya habari 

Mkuu  wa Mkoa 
wa Mtwara, Kanali 
Ahmed Abbas (wa 
pili kulia), akijiandaa 
kukata utepe kua-
shiria uzinduzi wa 
tawi jipya la  Benki ya 
Exim mkoani Mtwara 
lililohamishiwa katika 
jengo la Sokoine House 
(PSSSF) katikati ya 
Manispaa ya Mtwara.  
Wanaoshuhudia ni 
Mkuu wa Wilaya ya 
Mtwara, Dunstan Kyo-
bya (kulia) na Mkuu 
wa Idara ya Mtandao 
wa Wateja wa Exim, 
Agnes Kaganda. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Idda Mushi, MOROGORO

UDHIBITI wa wanyamapori 
wakali na waharibifu unafanywa 
kwa kuzingatia mkakati wa kitaifa 
wa kutatua migongano baina ya 
binadamu na wanyamapori wa 
mwaka 2020-2024.

Mhifadhi Mkuu Uhusiano kwa 
Umma wa Mamlaka ya Usimam-
izi wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWA), Vicky Kamata, alibainisha 
hayo juzi alipotoa ufafanuzi wa 
udhibiti wa wanyamapori wakali 
na waharibifu baada ya taarifa ili-
yomhusisha Mbunge wa Mvomero, 
Jonas Van Zeeland, kuhusu kuwapo 
tembo eneo la Lubungo wilayani 
Mvomero.

Alisema taarifa hiyo iliyowasil-
ishwa kwenye mkutano wa Wa-
ziri wa Maji, Juma Aweso, wiki 
iliyopita, iliwashutumu askari wa 
TAWA kutofanya kazi ya kudhibiti 
tembo waharibifu katika Wilaya 

ya Mvomero, akibainisha mkakati 
huo unaotekelezwa na wadau 
mbalimbali kwa kushirikiana ili 
kudhibiti wanyamapori wakali na 
waharibifu.  Vicky alisema udhibiti 
wa wanyamapori wakali na waha-
ribifu kwenye Wilaya ya Mvomero 
siyo jukumu la TAWA peke yake, 
bali unafanywa kwa ushirikiano 
na taasisi zingine za uhifadhi, liki-
wamo Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) kupitia Hifadhi ya Taifa 
Mikumi (MINAPA), Taasisi ya 
Utafiti wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWIRI), Halmashauri ya Wilaya 
ya Mvomero na wananchi wengine 
wote kwa ujumla.

“TAWA kwa kushirikiana na TAN-
APA na Halmashauri ya Wilaya ya 
Mvomero waligawiwa maeneo ya 
kiutendaji ili kutoa huduma kwa 
wananchi katika Wilaya ya Mvome-
ro kwa wakati, TAWA ilipewa kata 
sita za Lubungo, Melela, Wami 
Dakawa, Mlali, Mzumbe, Homboza 

na Sungaji na Hifadhi ya Taifa Mi-
kumi walipewa kata tatu za Doma, 
Msongozi na Mangae,” alifafanua.

Alibainisha kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mvomero alitoa askari 
wanyamapori ili kushirikiana na 
askari wa hifadhi katika kudhibiti 
wanyamapori waharibifu hususan 
tembo na kwamba katika kukabili-
ana na changamoto wilayani humo, 
kwa kipindi cha Oktoba 2020 hadi 
Desemba 2022 kulikuwa na jitihada 
mbalimbali.

Alizitaja baadhi ya jitihada hizo 
kuwa ni doria za kudhibiti wany-
amapori hao ambapo jumla ya siku 
3,284 za doria zilifanyika dhidi ya 
matukio 264 yaliyotolewa taarifa 
kwenye Wilaya ya Mvomero, iki-
wamo Kata ya Lubungo na Tarafa 
ya Mlali.

“Watu 4,151 walipewa elimu ya 
namna bora ya kuepuka mad-
hara yanayosababishwa na wany-

amapori wakali na waharibifu hu-
susan tembo. Mamlaka imejenga 
kituo cha askari wa kudhibiti 
wanyamapori wakali na waharibifu 
kikiwa na pikipiki nne na gari moja 
kwenye Kijiji cha Sangasanga ili 
kurahisisha askari kufika kwa hara-
ka kwenye matukio kabla tembo 
hawajaleta madhara,” alisema.

Vicky aliongeza kuwa Kata ya 
Lubungo, jumla ya tembo wanne 
hatarishi walivunwa kwenye Ki-
jiji cha Lubungo miongoni mwake 
wawili  walivunwa mwaka 2021 
na wengine wawili mwaka 2022. 
“TAWA  wataendelea kuwa mstari 
wa mbele kuimarisha ulinzi wa 
maisha ya watu na mali zao kwa ku-
chukua hatua stahiki ili kupunguza 
migongano baina ya binadamu 
na wanyamapori katika vijiji vya 
Wilaya ya Mvomero na maeneo 
mengine nchini,” alisema.

Alitoa wito kwa wananchi ku-
piga simu za dharura za kuripoti 

matukio hayo na kuacha kuwa-
chokoza au kuwapiga wanyamapori 
pale wanapowaona kwenye makazi 
yao ili kuepuka madhara zaidi 
kwa wananchi.   Mbunge Van Zee-
land katika Mkutano wa Waziri wa 
Maji mapema Januari mwaka huu, 
alisema anafahamu changamoto ya 
tembo ambayo alishaiwasilisha kwa 
waziri mwenye dhamana bungeni 
lakini  bado suala hilo halijapatiwa 
ufumbuzi na kuendelea kuwatesa 
wakazi wa kata nzima ya Mlali, am-
bao hawana uwezo wa kulima na 
wengine kuuawa na tembo.

Wiki iliyopita, mjini Bagamoyo 
mkoani Pwani, Meneja Ufuatiliaji 
na Tathmini wa Shirika la Marekani 
la Maendeleo ya Kimataifa (USAID), 
alibainisha kutokea vifo vya watu 
1,069 na wengine 642 kujeruhiwa 
kutokana na migogoro ya binad-
amu na wanyamapori nchini ka-
tika kipindi cha miaka saba kuanzia 
2012 hadi 2019. 

TAWA yatoa ufafanuzi tembo kuvamia makazi
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Saba kati ya 40 waripoti 
kuanza kidato cha kwanza
Na Jaliwason Jasson,  
SIMANJIRO

W
ANAFUNZI 33 kati 
ya 40 waliochaguli-
wa kujiunga na 
Shule ya Sekondari 

Kitwai iliyoko Wilaya ya Siman-
jiro mkoani Manyara, wamek-
wama kuripoti kutokana na kile 
kinachoelezwa ni kukosa sare za 
shule.

Shule hiyo ambayo ni ya seri-
kali kati ya wanafunzi 40 wali-
ochaguliwa kujiunga nayo ni 
wanafunzi saba pekee ndiyo 
walioripoti shuleni hadi sasa.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, 
Dk. Suleiman Serera, alisema 
walioripoti katika shule hiyo ni 
wavulana watatu na wasichana 
wanne.

“Kutokana na hali ninayoiona, 
naagiza wenyeviti wote wa vijiji 
na kata kuwafuatilia wanafunzi 
wapya wote wanaopaswa kuri-
poti mapema shuleni.

“Hata wale walioandikishwa 
shuleni waendelee kufuatiliwa 
nyumbani. Sitaki kisingizio cho-
chote,” alisema Dk. Serera.

Aidha, Dk. Serera aliagiza 
mwanafunzi yeyote wa kidato 
cha kwanza au shule ya msingi 

asirudishwe nyumbani kwa 
sababu ya kukosa sare za shule.

Alisema serikali imetoa ruhu-
sa hiyo kwa wazazi na walezi, 
ambao hawajawashonea sare 
watoto wao ili wasiwe nyuma ki-
masomo.

“Tumefanya hivyo ili waanze 
masomo kwa wakati na pasiwe 
na kisingizio chochote kwani  
tumeruhusu wanafunzi 
kupokelewa wasio na sare waki-
kamilisha huku wakiendelea na 
masomo yao shueni,” alisema 
Dk. Serera.

Kabla ya kutembelea Sekond-
ari ya Kitwai, pia alikagua shule 

nyingine za Sekondari ya Loon-
drekes, Lormorijoi na Simanjiro.

Alisema wataendelea kutem-
belea shule nyingine ili kujionea 
uhalisia na kuchukua hatua kwa 
wale ambao kwa makusudi ha-
watatekeleza agizo la kuwapele-
ka watoto wao shuleni kama ina-
vyoelekezwa na sheria na sera ya 
elimu.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Mirerani, Tenisia Katuk-
uru, alisema mwitikio wa wa-
zazi na walezi kupeleka watoto  
wao shuleni ni mkubwa kwani 
wanatekeleza wajibu wao ip-
asavyo.

Na Allan Isack, KARATU

WANANCHI wa Tarafa ya 
Eyasi, Wilaya ya Karatu mkoani 
Arusha, wamelalamikia tozo ya 
Dola ya Marekani 25 inayotozwa 
na Halmashauri ya Wilaya hiyo 
kwa ajili ya shughuli za utalii wa 
kitamaduni.

Shughuli za kitamaduni katika 
eneo hilo zinafanywa na jamii za 
Wadzabe, Wadatoga na Wahunzi.

Akizungumza jana kuhusu 
tozo hiyo, Kono Thomas, aliiom-
ba serikali kuingilia kati na kusiti-
sha tozo hiyo.

“Hiyo tozo haina uwiano sawa 
kati ya fedha zinazotozwa kama 
ushuru na zinazotolewa kwa 
walengwa.

“Tunaomba malalamiko yetu 
yamfikie Rais Samia Suluhu Has-
san, kwa kuwa Halmashauri ya 
Karatu imetuchosha hatukukaa 

nao wala kupanga bei ila we-
nyewe wametupangia wakati 
sisi ndiyo wahusika na wadau wa 
utalii na tukiwauliza majibu yao 
wanasema kila mgeni anatakiwa 
kutozwa Dola ya Marekani 25 
kwa kichwa.

Zaidi aliongeza: “Tunajiuliza 
ile Dola za Marekani 110 inakuwa 
imepotelea wapi kwa kuwa wa-
geni 20 kwa Dola za Marekani 
25 inakuwa ni Dola 500 hivyo 
hakuna mgeni atakayekubali 
kutoa kiasi hicho cha fedha kuja 
kuangalia utamaduni wa kabila 
letu.” Alisema halmashauri hiyo 
itapata fedha nyingi kupitia kwa 
jamii hizo lakini wanawapangia 
viwango badala ya kukaa nao 
chini kusikiliza wahusika badala 
wa kuwapatia Dola za Marekani 
mbili ambazo haziwasaidii kitu 
chochote.

Aidha, Sainga Bashkey ku-

toka jamii ya Watatoga alisema 
wamesikitishwa na kitendo cha 
Halmashauri ya Wilaya hiyo 
kuwapangia bei bila ya kuwa-
shirikisha walengwa kwa kuwa 
kiwango hicho ni kikubwa na 
kinawaumiza.

Alisema endapo halmashauri 
ikitaka kufanya mabadiliko hayo 
ya bei inapaswa kuwashirikisha 
walenga ili wakubaliane kwanza.

Kiongozi wa waongoza utalii 
wa kitamaduni Bonde la Ziwa 
Eyasi, Joseph Awe, alisema kero 
inayowakabili ni kuongezewa bei 
kwa kila mgeni atakayekwenda 
kutembelea jamii hizo atatakiwa 
kulipa Dola za Marekani 25 kama 
kiingilio.

Alisema kiingilio hicho ni to-
fauti na fedha za kufanya kazi iki-
wamo kutembelea maboma na 
kumlipa mwongozaji wa watalii 
anayewapeleka watalii kuangalia 

utamatuni wao.
“Fedha hizo mwanzo zilikuwa 

zinanufaisha jamii kama mfuko 
wa maendeleo jamii ikiwamo 
kwenye matumizi ya matibabu, 
chakula na kuwapeleka wa-
toto shuleni, lakini kutokana 
na utaratibu mpya wa mpan-
gilio wa fedha hizo haziwezi 
kukidhi gharama za maisha za 
wananchi,”alisema Awe.

Akijibu malalamiko hayo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Karatu, Karia Rajabu, 
alisema kuwekwa kwa tozo hizo 
zitakuwa na manufaa kwa kuwa 
zitawasaidia jamii hizo.

Alisema: “Hicho kinacho-
fanyika ni kwa ajilii ya kusaidia 
jamii hizo, lakini kuna baadhi ya 
waongoza utalii wanaharibu na 
kuwasumbua wananchi kwa ma-
slahi yao binafsi ambayo hayako 
kwenye utaratibu”.

Tozo ya utalii wa kitamaduni yawaliza wakazi Eyasi

Askari wa Jeshi la Polisi mkoani Manyara wakifanya mazoezi wiki iliyopita kwenye Siku ya Mapinduzi ya Zanzibar wakiongozwa na 
Kamanda wa Polisi mkoani humo, Kamishna Msaidizi wa Polisi, George Katabazi, katika uwanja wa polisi. PICHA: JALIWASON JASSON

Trilioni 1.5/- 
zatengwa 
kujenga 
madarasa ya 
awali, msingi
Na Jaliwason Jasson, BABATI 

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
anayeshughulikia elimu, Dk. 
Charles Msonde, amesema 
serikali inatarajia kutumia Sh. 
trilioni 1.5  kujenga madarasa 
ya awali na msingi ili kubore-
sha elimu kupitia mradi wa 
boost.

Dk. Msonde alitangaza nee-
ma hiyo wakati akizungumza 
na walimu wakuu, maofisa 
elimu kata, maofisa elimu wa 
wilaya na mkoa wa Mkoa wa 
Manyara.

Alisema fedha hizo zime-
tolewa na Benki ya Dunia 
(WB) kwa ajili ya kuboresha 
madarasa ya awali na  
msingi ili kuwajengea msingi 
mzuri.

“Mwaka huu tunauanza kiv-
ingine kwenye sekta ya elimu 
usimamizi, uadilifu na uzalen-
do ndio tunavitaka,”alisema 
Dk. Msonde.

Aidha, alisema mwaka huu 
hawataki kusikia mwanafunzi 
wa darasa la awali mwaka 
mzima hajui chochote au 
mwanafunzi wa darasa la 
kwanza kupanda darasa bila 
kujua kusoma, kuandika na 
kuhesabu.

Dk. Msonde alisema hadi 
kufikia Desemba mwaka jana, 
uandikishaji wa wanafunzi 
wa elimu ya awali na msingi 
ulikuwa asilimia 75.

“Tuhamasishe mtaa kwa 
mtaa au kijiji kwa ki-
jiji, nyumba kwa nyumba ili 
uandikishaji ukamilike hadi 
Januari 31 na asibaki mtoto 
yeyote,”alisisitiza.

Kuhusu chakula kwa wa-
nafunzi alisema siyo hiari tena 
ni suala la lazima kwa kuwa 
linasaidia kuboresha elimu 
kwa mwanafunzi.

Aidha, aliwaomba walimu, 
wazazi na walezi kuhakikisha 
watoto wanakuwa salama 
nyumbani, shuleni na  
njiani wanaporudi kutoka 
shule.

Dk. Msonde alisema suala 
la unyanyasaji wa watoto 
shuleni, nyumbani au njiani 
halikubaliki tena, kwamba 
hatua zinapaswa kuchukuliwa 
ili kuwalinda watoto.

Katika kikao hicho, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbulu, Joseph 
Mandoo, alisema ni vizuri 
halmashauri na serikali za 
vijiji zikatunga sheria ndogo ili 
kuwabana wazazi wachangie 
chakula cha wanafunzi.
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Ahukumiwa kwenda jela 
maisha kwa kulawiti 
Na Halima Ikunji, TABORA

M
KAZI wa Kidatu “B” 
Kata ya Mtendeni 
mkoani Tabora, Hus-
sein Mashibu (32), 

amehukumiwa kwenda jela 
maisha kwa kosa la kumlawiti 
mwanaume (jina limehifadhiwa) 
hadharani.

Akitoa hukumu hiyo jana, 
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa 
Mahakama ya Wilaya ya Tabora, 
Sigwa Mzige, alisema mtuhumi-
wa alipatikana na kosa la kum-
lawiti mtu mzima mwenzake 
ambaye ni mwanaume Januari 

30, mwaka jana eneo la Kidatu B. 
mkoani Tabora.

Hakimu Mzige alisema 
mtuhumiwa alishtakiwa kwa 
makosa mawili ya kulawiti na 
kujeruhi kwa kumpiga na kitu 
kichwani na kumsababishia 
jeraha na kwamba makosa hayo  
yanakwenda pamoja na adhabu 
ya kulipa faini ya Sh. milioni 
moja.

Hakimu Mzige akitoa hukumu 
hiyo pasipo kuacha shaka baada 
ya ushahidi uliotolewa ma-
hakamani hapo na watu watatu.

Watu hao ni mtuhumiwa mwe-
nyewe, daktari ambaye alithibiti-

sha kutokana na vipimo vya al-
iyelawitiwa ambavyo vilionyesha 
michubuko pamoja na mama 
yake.

“Mahakama zote nchini zina-
fanyakazi vizuri kuhakikisha kila 
mtuhumiwa analetwa hapa kwa 
makosa mbalimbali kila kosa 
moja lina adhabu yake,” alisema 
Mzige.

Awali Wakili wa Serikali, 
Robert Kumwembe, aliiam-
bia mahakama hiyo kwamba 
mshtakiwa ni mkosaji wa mara 
ya kwanza na anastahili adhabu 
hiyo ya kwenda jela maisha.

Mtuhumiwa huyo katika 

utetezi wake aliiambia ma-
hakama hiyo kuwa alipata tetesi 
kwamba mtu huyo ana mahusi-
ano na mke wake na  siku  hiyo  
alimfumania wakiwa wote   
ndani.

Hivyo aliiomba mahakama 
hiyo kumpunguzia adhabu hiyo 
kwa kuwa ana familia ya watu 
sita na mke wake kalazwa katika 
Hospitali ya Rufani Kitete kwa 
ajili ya kujifungua.

Hata hivyo, mahakama ilikataa 
ombi hilo kwa kuwa hukumu 
yake ilikuwa sawa na kosa la 
kumlawiti.

Baadhi ya mafundi wa kampuni ya ujenzi wa mradi wa reli ya kisasa (SGR) Yepi Merke-
zi kutoka Uturuki wakiendelea na ujenzi wa mifumo ya umeme katika kipande cha 
Isaka-Tabora chenye urefu wa kilometa 165 jana. PICHA: SHABAN NJIA

Wananchi 
wapaza sauti 
ujenzi holela 
vituo vya 
mafuta
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga wame-
ingiwa na hofu baada ya 
kuibuka wimbi la ajali za 
moto kutokana na ongezeko 
la vituo vya mafuta katika 
makazi yao.

Wakizungumza na gazeti 
hili kwa nyakati tofauti 
wananchi hao walisema ki-
tendo cha kujenga vituo vya 
mafuta jirani na makazi yao 
kimekuwa ni hatari kwao.

Walisema hali hiyo inat-
ishia usalama wao pamoja 
na mali zao inapotokea ajali 
ya moto katika vituo vya 
mafuta.

Mmoja wa wananchi hao, 
Joseph Masaga alisema kuna 
vituo vingi vya mafuta mjini 
hapo na baadhi vimejengwa 
jirani na makazi yao.

Alisema serikali inatakiwa 
kuweka sheria ambazo zita-
simamia kuhusu ujenzi wa 
vituo vya mafuta unaoende-
lea ikiwamo kuzuia vibali.

Akizungumzia tatizo hilo, 
Mkaguzi wa Kinga na Tahad-
hari ya Majanga wa Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji wilay-
ani Kahama, Geofrey Mwita, 
alisema ujenzi wa vituo vya 
mafuta kiholela unasaba-
bishwa na kutokuwapo kwa 
ushirikiano kati ya Idara ya 
Mipango Miji ya Halmashauri 
pamoja na ofisi yake kwa 
kuwa wao wamekuwa wak-
iona ujenzi unaibuka.

“Tulipaswa kushirikishwa 
kuanzia ngazi ya utoaji wa 
kiwanja mpaka kuanza kwa 
ujenzi ili tutoe ushauri, lakini 
mara nyingi sisi huwa tunait-
wa kwenda kukagua jengo 
ambalo tayari limeshajengwa 
hali ambayo inakuwa ngumu 
kumwambia mwekezaji abo-
moe,” alisema Mwita.

Alisema kama wangesh-
irikishwa kabla ya ujenzi 
wa vituo hivyo wangetoa 
ushauri namna ya kuvijenga 
ili kuepuka madhara ina-
potokea kimoja kimeungua 
moto.

Akijibu malalamiko 
hayo Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Kahama,  Anderson Msumba, 
alikiri kuwepo kwa ujenzi 
holela wa vituo vya mafuta 
kwenye makazi ya wananchi.

Alisema umbali wa kituo 
kimoja hadi kingine ni 
chini ya mita 100  tofauti 
na maelekezo ya serikali 
ya  umbali wa mita 200 na 
kuendelea.

Ashikiliwa  
na polisi 
kwa 
kutishia 
kuua 
mtandaoni
Na Neema Sawaka,  
KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga linamshikilia Hamisi 
Ramadhani kwa kosa la kut-
ishia kuua kwa njia ya mtandao 
baada ya kumfumania mdogo  
wake akifanya mapenzi na mke 
wake.

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
mkoani Shinyanga, Janeth Mgo-
mi, alithibitisha kukamatwa 
mtuhumiwa huyo.

Kadhalika katika hali isiyo 
ya kawaida, watoto wa mtuhu-
miwa huyo ambao wanasoma 
sekondari na shule ya msingi 
wamegoma kuendelea na mas-
omo kwa madai kuwa mama 
yake amekuwa akimnyanyasa 
baba yao.

Pia watoto hao wameeleza 
kuwa hawawezi kuendelea na 
masomo wakati baba yao akiwa 
mahabusu.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Danduhu, Kata ya Didia Kwezi 
Mfaume alisema hayo wakati 
wa utekelezaji wa mradi wa 
kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto unaotekele-
zwa na Klabu ya Waandishi wa 
Habari mkoani Shinyanga kupi-
tia Mfuko wa Wanawake Tanza-
nia (WFT).

Mfaume alisema Ramadhani 
alimshika ugoni mke wake  
akifanya mapenzi na mdogo 
wake, kwamba baada ya kumfu-
mania walishindwa kuelewana 
na kuzuka ugomvi uliosaba-
bisha Ramadhani kufikishwa 
polisi.



Utoro unapotishia 
kidato cha kwanza, 

wadau wataja mbinu
 kuukomesha

Ni kubadilisha seli kuondoa maradhi, udhaifu
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M
WAKA 2022 unata-
jwa kuwa ulikuwa wa 
maendeleo makubwa 
katika sekta ya sayansi, 

dawa na safari za anga yote yak-
iweka msingi wa mafanikio zaidi 
mwaka 2023.Ni kwa mujibu wa 
makala ya BBC Swahili yenye kich-
wa ‘mafanikio matano ya kisayansi 
yanayotarajiwa mwaka 2023’.

Makala inataja kwanza mafanikio 
kutoka kwa mpango wa Shirika la 
Anga za Mbali la Marekani (NASA) 
wa Artemis, ambao ulipeleka 
mawazo kwenye safari ya mwezini, 
hadi mbinu mpya za kutengen-
eza chanjo haraka na kwa ufanisi 
mkubwa.

Ni katika mwaka wa 2023 pia 
zinatoka ahadi za kuendeleza 
maendeleo hayo na kwamba ni 
mafanikio kadhaa kati ya mengi 
ambayo yanatarajiwa mwaka huu 
kubadilisha na kuboresha zaidi 
maisha ya watu hasa kwenye 
changamoto za maradhi.

Haya ni baadhi ya mafanikio 
yaliyo acha alama zisizofutika 
kwenye sayansi za tiba…

MAFANIKIO KICHANJO 
Kipindi kipya cha chanjo kilijiri 

mwaka jana. Ni hatua kubwa kwa 
mafanikio ya chanjo za mRNA 
dhidi ya janga la COVID-19. Aina 
zote za chanjo zinatengenezwa kwa 
teknolojia hiyo dhidi ya magonjwa.

Chanjo za kisasa za mRNA 
hutumia mRNA iliyotengenezwa 
katika maabara kufundisha seli 
za binadamu jinsi ya kutengeneza 
protini au hata kipande cha protini, 
ambacho huchochea mwitikio na 
msisimuko wa kinga mwilini.

Mwitikio huo wa kinga, ambao 

Kampuni za dawa za Vertex 
na CRISPR Therapeutics zinaten-
geneza dawa inayojulikana kama 
exa-cel, ambayo itawasilishwa 
ili kuidhinishwa na Mamlaka ya 
Chakula na Dawa ya Marekani, 
Machi mwaka huu na ruhusa 
hiyo itaifanya exa-cel kupatikana 
kwa wagonjwa walio na saratani 
ya damu, ulemavu mkubwa wa 
muundo wa seli nyekundu za damu 
ambao husababisha mzunguko wa 
damu wenye matatizo yakiwamo 
maradhi.

KUTIBU USAHAULIFU
Ni maradhi ya Alzheimer ambayo 

ni matokeo ya seli za ubongo kuhar-
ibika na kufa, hatimaye kuharibu 
kumbukumbu na kazi nyingine 
muhimu za kiakili zilizo kwenye 
kukumbuka.

Wakati wowote kuanzia sasa, 
mdhibiti wa dawa wa Marekani 
anatarajiwa kutangaza ikiwa dawa 
hizo zinaweza kupatikana kwa mat-
ibabu ya wagonjwa, ingawa dawa 
hiyo inafaa katika hatua za mwanzo 
za ugonjwa huo.

Hii ni dawa ya ‘lecanemab’ 
ambayo hushambulia ubao wa 
kunata unaoitwa beta-amyloid 
ambao hujikusanya katika akili za 
watu walio na maradhi ya usahau-
lifu au Alzheimer’s.

Katika uwanja wa utafiti huo, 
dawa hiyo inachukuliwa kuwa 
mwanzo wa matibabu ya Alzhei-
mer,” kwa mujibu wa wataalamu.

Dawa nyingine, inayoitwa ‘blar-
camesine’, ambayo huwezesha 
protini ambayo inaboresha uthabiti 
wa nyuroni, itaendelea na majar-
ibio yake ya kimatibabu. Ni tiba 
inayotengenezwa na kampuni ya 
dawa ya Anavex Life Sciences.

		  BBC

Ndivyo ulivyo umuhimu wa
kuandikisha elimu ya awali

MVUA ZINAPOKOLEA
Zitumike kilimo na ufugaji,
kupanda miti ya kutosha 
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SAYANSI
NA MWANDISHI WETU

bisha madhara na malengelenge 
sehemu za siri.

Mojawapo ya chanjo zina-
zotegemewa zaidi ni za mRNA ni 
dhidi ya saratani. Hizo zimeten-
genezwa kutambua seli za saratani 
na kuziharibu ndani ya mwili wa 
binadamu.

Kampuni nyingine za dawa zina-
chunguza uwezekano wa kutumia 
chanjo ya COVID- 19 haraka na kwa 
ufanisi na dawa rahisi ya pua.

Kampuni hizo zimefanya uchun-
guzi kwenye wanyama na majar-
ibio ya wanadamu yanatarajiwa 
kufanyika hivi karibuni.

UKARABATI DNA
Ni wakati wa kufanikisha ufundi 

wa kukarabati maumbile CRISPR. 
Mwaka 2023 unaweza kuwa 
mwaka ambapo tiba ya CRISPR-
Cas9 itaidhinishwa, mbinu ya 
kuhariri ili kuboresha jeni ambayo 

inaruhusu uzi wa DNA au nasaba 
kubadilishwa, kukata sehemu moja 
na kuiunda upya.

Ni zana au utaalamu wa uhandisi 
kijeni (genes) inayotumia mfuatano 
wa CRISPR wa DNA au nasaba na 
protini inayohusika ili kuhariri jozi 
au pea msingi za jeni.

Itakumbukwa kuwa DNA au 
nasaba ni kitu muhimu ndani ya 
seli ambayo ina taarifa za kijeni 
zinazohusika na ukuzaji na utendaji 
kazi wa kiumbe hicho. Kwa mfano 
kwa binadamu nasaba zinahusika 
na sura, rangi ya ngozi, kukua, kimo 
na michakato yote inayorithiwa 
kutoka kwa wazazi kwenda kwa 
mtoto.

Matibabu hayo yameonyesha 
matokeo ya matumaini katika 
majaribio ya kitiba dhidi ya mata-
tizo mawili ya kijeni au kinasaba 
kwenye damu, ikiwa ni pamoja na 
ugonjwa wa saratani ya damu.

hutoa kinga mwili, ndiyo unaow-
alinda binadamu dhidi ya kuugua 
kunakotokana na vimelea au virusi 
vya jamii hiyo kila vinapotokea sasa 
na hata baadaye.

Kuna mchanganyiko wa chanjo 
zinazoundwa zikiwamo za malaria, 
kifua kikuu, malengelenge yanay-
ojitokeza sehemu za siri, VVU na 
UKIMWI, ‘cystic fibrosis’ ambayo 
ni maradhi yanayoathiri mapafu 
na mfumo wa chakula, saratani na 
aina mbalimbali za magonjwa ya 
mapafu, miongoni mwa mengine 
mengi.

Kampuni ya kutengeneza 
dawa ya Ujerumani ya BioNTech 
inapanga kuanza majaribio ya 
kwanza ya binadamu ya chanjo 
yake ya mRNA dhidi ya malaria 
na kifua kikuu katika muda mfupi 
ujao, huku kampuni nyingine ya 
Moderna, ya Marekani, ikifanya 
hivyo dhidi ya virusi vinavyosaba-
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•Chanjo kuzalishwa ‘chap chap’, kiufanisi zaidi 

YANAFURAHISHA 2023

‘Uzi wa jeni’ ambao una taarifa au tabia ambazo kiumbe huzirithi kutoka kwa wazazi sasa un-
aweza kupanguliwa, kukatwa na kuboreshwa kukabili maradhi na udhaifu, kupitia utaalamu wa 
‘gene editing’. PICHA: BBC
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elimu 
NA JALIWASON 
JASSON, BABATI

Ndivyo ulivyo umuhimu wa
kuandikisha elimu ya awali 

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mdori wilayani Babati wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa wa Manyara,  Makongoro Nyerere (kushoto). 
PICHA: JALIWASON JASSON

E
LIMU ni msingi wa mai-
sha usemi huu unapaswa 
kutekelezwa kwa vitendo 
wakati huu wa kuwaandaa 

wanafunzi wa darasa la awali wa-
naofikisha wiki ya pili shuleni. Ni 
muhimu ili kuwajengea nguzo 
imara kielimu.

Nipashe inazungumza na wazazi 
na walezi wa watoto wanaoanza 
elimu ya awali kusikiliza mitazamo 
yao, katika Kijiji cha Gedamara 
kilichoko Wilaya ya Babati, Lilian 
Paschal, anasema amempeleka 
mtoto wake mwenye miaka minne 
kupata elimu ya awali ili kuepuka 
mkono wa sheria na kwamba 
hataki kusumbuliwa na viongozi 
wa serikali.

Liliana anasema kuna alikamatwa 
na mgambo kwa kushindwa kum-
wandikisha mapema shuleni mtoto.

Mkazi wa Mtaa wa Maisaka 
A mjini Babati, Faustine John, 
anasema licha ya serikali kuhama-
sisha kuandikisha wanafunzi wa 
darasa la awali mapema wengine 
hushindwa hadi shule zinapofun-
guliwa kutokana na kukosa kipato.

Licha ya kwamba elimu ya awali 
ni muhimu kumwandaa mtoto 

kujua kusoma, kuandika na kuhes-
abu, wazazi na walezi inawawia 
vigumu kuwahi, anasema.

KUFUATA MWONGOZO
Serikali imeweka utaratibu wa 

uandikishaji wa wanafunzi wa 
darasa la awali, Ofisa Elimu Mkoa 
wa Manyara, Halfani Masukira, 
anasema.

Anaongeza kuwa uandikish-
waji unataka kuanza kuandikisha 
wanafunzi kuanzia Oktoba hadi 
Desemba 31 mwaka jana.

Anasema ni kuwaandaa watoto 
kwenda elimu ya msingi na kila 
shule inatakiwa iwe na darasa la 
elimu ya awali na kwamba mwa-
nafunzi wa awali vitu vingi anaji-
funza kwa vitendo zikiwamo picha.

Mtaalamu huyo wa elimu 
anasema kwa mwaka wa masomo 
2022/2023 Mkoa wa Manyara 
ulikuwa uandikishe wanafunzi wa 
darasa la awali 46,494 wakiume 
23,726 na wa kike 22,768.

Na kwamba hadi kufikia Januari 
3 mwaka huu wameandikisha 
wanafunzi 29,072, wavulana 15,151 
wakati wasichana ni  13,921 sawa 
na asilimia 63 na uandikishaji wa 

shule zinapofunguliwa na kazi yao 
inabaki kufundisha na siyo kufanya 
uandikishaji lakini familia kujua na 
kuwaandalia mahitaji mapema.

MAONI YA WADAU 
Mshauri wa awali wa malezi, 

makuzi na maendeleo ya mtoto 
Davis Gisuka kutoka Shirika la 
Children Incrossfire (CIC) anasema 
wanafunzi kuandikishwa mapema 
ni matokeo au sensa inayofanywa 
na serikali ili kujua umri wa watoto 
ambao wanastahili kuanza shule na 
watakaoandikishwa.

Mtaalamu huyo wa malezi na 
makuzi ya watoto anasema uan-
dikishwaji ukifanyika mapema 
unasaidia shule kujipanga vizuri 
namna ya kuwahudumia kwa 
ufasaha.

Gisuka anafafanua kuwa darasa 
la awali hakuna masomo ila kuna 
umahiri kwa mwanafunzi wa 
kutunza afya, kuijua lugha, mazin-
gira na kujifunza kuchangamana 
na wenzake ili kumfanya ajifunze.

Naye mdau wa elimu wilayani 
Babati Delfina Reuben, anasema 
upo umuhimu wa wazazi na walezi 
kuandikisha watoto wao kuanza 
darasa la awali mapema ili kuwa 
na hamasa ya kuanza na kupenda 
shule.

Delfina anaeleza kuwa uandik-
ishwaji ukifanyika mapema shule 
inajua mipango yake hasa kujua 
idadi ya madawati yanayotakiwa 
kutumiwa wanafunzi wa darasa 
hilo kufahamu kama wanafunzi 
wanatakiwa kuwa na mikondo 
miwili au zaidi na idadi ya walimu, 
upungufu na kuweka mazingira 
bora ya kuwafundisha.

Kwa mujibu wa programu jumui-
shi ya taifa ya malezi makuzi na 
maendeleo ya awali ya mtoto (PJT-
MMMAM) iliyozinduliwa Desemba 
2021, Waziri wa Afya (wakati huo) 
Dk. Dorothy Gwajima, Tanzania 
ni ya kwanza ukanda wa Afrika 
Mashariki katika elimu ya awali 
kuifanya kuwa ya lazima kwenye 
sera ya elimu na mafunzo ya 
mwaka 2014 ili kujumuisha elimu 
ya awali kwa watoto wa chini ya 
miaka mitano.

PJT-MMMAM inaeleza kuwa 
mtaala wa elimu ya awali unaima-
risha ujifunzaji kupitia michezo na 
mwongozo wa serikali wa mwaka 
2016 wa elimu bila malipo huju-
muisha elimu ya awali.

Aidha, PJT-MMMAM pia imetoa 
msisitizo kuwa uandikishwaji wa 
elimu ya awali ni kiashiria muhimu 
kilichoingizwa katika mpango wa 
kitaifa wa maendeleo ya miaka 
mitano kuanzia 2016/17 hadi 
2020/21.

Sera ya elimu ya mwaka 2014 
inasema serikali itaweka utaratibu 
wa elimu ya awali kuwa ya lazima 
na kutolewa kwa watoto wenye 
umri kati ya miaka mitatu hadi 
miaka mitano kwa kipindi kisi-
chopungua mwaka mmoja.

wanafunzi hao unaendelea.
Anaeleza kuwa ana imani shule 

zikifunguliwa idadi itaongezeka 
mara dufu kwa kuwa wazazi wengi 
wamezoea kuandikisha wanafunzi 
siku ya kufungua shule.

Ofisa Elimu anasema sheria ya 
elimu ya mwaka 1978 inaweza 
kumchukulia hatua mzazi kuanzia 
kifungo au faini ambavyo hakutaja 
ni kiasi gani iwapo hajamwandiki-
sha mtoto shule ya awali.

Mwalimu wa darasa la awali 
Shule ya Msingi Dudumera, Jemima 
Njidile, anasema wanafunzi wa 
awali wakiandikishwa mapema 
inakuwa rahisi kuanza masomo 
na wanazoea mazingira na kuwa 
mahiri zaidi.

Anasema wanafunzi waki-
andikishwa mapema inawaon-
dolea usumbufu walimu wa 
kuanza kurudia mambo ambayo 
wameishawafundisha wenzao wali-
otangulia.

Mwalimu wa ‘nasari’ ya Kituo 
cha Enhakore kilichoko Babati 
Mjini Rehema Mwendo, anasema 
mzazi au mlezi kuwaandikisha 
wanafunzi wa awali mapema 
inawasaidia walimu kuwa huru 

Mkazi wa Mtaa 
wa Maisaka A 
mjini Babati, 
Faustine John, 
anasema li-
cha ya serikali 
kuhamasisha 
kuandikisha 
wanafunzi wa 
darasa la awali 
mapema wen-
gine hushindwa 
hadi shule zi-
napofunguliwa 
kutokana na 
kukosa kipato.
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ELIMU
NA SABATO 
KASIKA

Utoro unapotishia kidato cha kwanza, 
wadau wataja mbinu kuukomesha

Shule zimefunguliwa Januari 9, wanafunzi wahamasishwe kwenda shuleni na kujifunza badala 
ya utoro. PICHA: MTANDAO

M
ATUKIO ya baadhi ya 
wanafunzi wanaoch-
aguliwa kuingia kidato 
cha kwanza kutoripoti 

shuleni kwa wakati, yanaelekea 
kuwa jambo la kawaida.

Ni kwa sababu yamekuwa yaki-
jirudia kila mwaka katika mikoa 
mbalimbali, huku sababu kubwa 
ikitajwa kuwa ni utoro.

Kwa mfano, wanafunzi 4,060 
waliochaguliwa kujiunga na 
kidato cha kwanza mwaka 2022 
mkoani Ruvuma, wanaripotiwa 
kuwa hawajafika shuleni kuanza 
masomo, sababu mojawapo ikiwa 
ni utoro, anaeleza Mkuu wa Mkoa 
wa Ruvuma Kanali Laban Thomas.

Utoro huo unasababisha baadhi 
ya watu kutoa ushauri mbalim-
bali ambao wanaamini unaweza 
kusaidia kumaliza tatizo hilo, 
ambalo kama litaendelea, lin-
aweza kukwamisha maendeleo 
ya elimu huku serikali ikiighara-
miwa kuanzia msingi hadi kidato 
cha sita.

Miongoni mwa wadau hao ni 
Sadick Chiguma ambaye katika 
mazungumzo yake na gazeti hili, 
anasema ipo haja kwa serikali 
kufanya utafiti kwa nini baadhi 
ya wanafunzi hawapendi shule na 
kutafuta ufumbuzi.

“Inawezekana kuna sehemu 
haiko sawa ambayo inasababisha 
baadhi ya wanafunzi wanaoch-
aguliwa kuingia kidato cha kwanza 
wasiripoti shuleni kwa wakati ndio 
maana ninashauri serikali ifanye 
utafiti,” anasema.

Anataja taarifa ya Ofisi ya 
Msemaji Mkuu wa Serikali, 
kwamba wanafunzi 716, 664 walio-
takiwa kuanza kidato cha kwanza, 
kufikia Januari 15 walikuwa hawa-
jaripoti shuleni akisema inatakiwa 
kufanyiwa kazi.

“Mimi si mtaalamu wa elimu, 
lakini kama mzazi, pia mdau wa 
elimu, hivyo wito wangu ni huo 
kwamba kwa kuwa matukio ya 
utoro yanaendelea kujirudia, ni 
vyema utafiti ufanyike kubaini 
chanzo cha tatizo na kulikabili,” 
anasema.

HAKUNA HAMASA
Mdau wa elimu Suzan Lyimo, 

anasema kinachosababisha baadhi 
ya wanafunzi kutoripoti shule ni 
kukosekana kwa hamasa katika 
elimu, kwa kuwa wapo wanaohit-
imu bila kujua kusoma na kuan-
dika.

Anasema kwa mazingira kama 
hayo, wanafunzi wengine wanaona 
ni bora wakae nyumbani waende-
lee na shughuli nyingine, badala ya 

kukazania elimu ambayo wanaona 
haiwezi kuwaletea maendeleo.

“Hata wazazi na walezi wanakata 
tamaa, hivyo ni muhimu serikali 
iboreshe elimu ili kivutia watoto 
pia. Uboreshaji huo ingeanzia 
kwenye ujenzi wa mabweni katika 
sekondari zote za kata,” anasema 
Suzan.

Suzan ambaye kitaaluma 
ni mwalimu na mwanasiasa, 
mbunge viti maalum CHADEMA 
kwa kipindi kirefu, anasema kuwa 
baadhi ya wanafunzi wa sekondari 
za kata hutembea umbali mrefu 
hata kilomita 10 kwenda na kurudi 
nyumbani, kitendo ambacho 
kinasababisha wachoke na kuona 
elimu kama ni mateso kwao.

“Lakini ni muhimu kuboresha 
mtaala ili kusaidia wanafunzi kuwa 
na kitu au namna ya kuwawezesha 
kuendesha maisha yao wanapo-
hitimu, kwani baadhi yao hukata 

waliohitimu, hasa wa wakati huu, 
na kuongezea kuwa miaka ya 
zamani aliyesoma alikuwa tofauti 
na ambaye hajasoma na kwamba 
ajira zilikuwapo za kutosha na 
maisha yalibadilika.

“Kwa sasa mtu aliyesoma, hana 
tofauti na yule ambaye hajas-
oma, ambaye hajasoma anaweza 
kufanya mambo makubwa kuliko 
mwenye elimu ya darasani, hivyo 
ipo haja ya kuhamasisha umuhimu 
wa elimu na pia kubadiliko mfumo 
wa elimu uliopo ambao hamsaidii 
mwanafunzi kujiajiri,” anasema.

Aidha, serikali isitumie nguvu 
kukamata wazazi au walezi 
ambao watoto wao hawajaripoti 
shuleni, badala yake ianzishwe 
kampeni maalum ya kuhamasisha 
umuhimu wa elimu, huku mfumo 
ukibadilishwa, anasema mhadhiri 
huyo.

“Wadau wa elimu wahusishwe 
katika kampeni hii ya kuhamasisha 
jamii kujua umuhimu wa elimu, 
lakini kikubwa zaidi iwe ni serikali 
kuangalia mfumo wa elimu uliopo 
na kuuboresha, ili usisababisha 
wanafunzi na jamii kwa ujumla 
kutoona umuhimu wa elimu,” 
anasema.

HALI ILIVYO 2023 
Katika taarifa yake ya Januari 

15, mwaka huu kwa vyombo vya 
habari, Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Gerson Msigwa, anasema 
wanafunzi 716,664 sawa na asilimia 
67, wanaotakiwa kuanza kidato cha 
kwanza mwaka 2023, walikuwa 
hawajaripoiti shuleni.

Msemaji huyo wa serikali ana-
fafanua kuwa wanafunzi 354,277 
kati ya 1,070,941 waliotarajia 
kuingia kidato cha kwanza sawa na 
asilimia 33 ya matarajio wakiwamo 
wenye ulemavu 697, ndio ambao 
walikuwa wamejiandikisha.

Kutokana na hali hiyo, anatoa 
wito kwa wazazi na walezi 
kuhimiza watoto wao walioch-
aguliwa kuanza kidato cha kwanza 
waripoti shuleni haraka iwezeka-
navyo ili waendelee na masomo.

Msigwa akafafanua kuwa seri-
kali inagharimia elimu ya msingi 
na sekondari kwa kutoa Sh. bilioni 
29 kila mwezi na kutoa maelekezo 
ya kuhusu michango ya wanafunzi 
wanaoanza shule, ili visiwepo 
vikwazo vinavyoweza kusababisha 
wasijiunge na shule.

Aidha, anasema wanafunzi 
14,581, wameandikishwa katika 
Mpango wa Elimu ya Msingi kwa 
Waliokosa (MEMKWA), huku 334 
kati yao wakiwa ni wale wenye 
mahitaji maalum.

tamaa wanapoona waliohitimu 
darasa la saba wanafanya shughuli 
zao wanakuwa na mafanikio lakini 
wa kidato cha nne hawana mbele 
wala nyuma,” anasema.

Mdau huyo wa elimu, anasema 
ni muhimu serikali iwekeze 
kwenye zaidi isaiadie wanafunzi 
kupiga hatua moja kwenda 
nyingine badala ya kuhitimu na 
kujikuta wakiwa mzigo kwa wazazi 
na walezi.

“Ninaposema kuwekeza kwenye 
elimu, nina maana kwamba seri-
kali iongeze idadi ya walimu 
kwani ni wachache lakini idadi ya 
wanafunzi inazidi kuwa kubwa, 
hivyo ufundishaji unakuwa 
mgumu na kusabababisha baadhi 
ya wanafunzi kutoona umuhimu 
walimu,” anasema.

Anasema baadhi ya watu 
wanaweza kuchukulia kuwa 
wiki ya kwanza wanafunzi huwa 

wanaripoti wachache, baadaye 
wataongezeka na kwamba hali 
ya sasa imebadilika, inawezekana 
wasionekane tena.

ZIFANYIKE KAMPENI 
Godwin Gonde ni Mhadhiri wa 

Chuo cha Diplomasia Kurasini Dar 
es Salaam, anasema ili kumaliza 
tatizo hilo, ni vyema kampeni 
kubwa ya muda mrefu ifanyike 
kuhamasisha umuhimu wa elimu.

“Hatua hiyo inaweza kuwa-
fanya wanafunzi, wazazi, walezi 
na walimu kujali elimu hasa kama 
mfumo wake utakuwa na manufaa, 
kwani baadhi yao wamekataa 
tamaa na mfumo uliopo, kuto-
kana na kwamba wapo waliotimu 
sekondari na vyuo, lakini hawa-
jaleta mabadiliko chanya kwenye 
jamii,” anasema Gonde.

Anafafanua kuwa jamii haina 
kitu cha kujifunza kutoka wale 
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ELIMU
NA DK. FELICIAN 
KILAHAMA

Zitumike kilimo na ufugaji,
kupanda miti ya kutosha 
N

I vyema kushukuru 
Mungu, anayetupatia 
mvua karibu mikoa yote 
ya Tanzania sasa, am-

bayo ni muhimu kwa mustakabali 
wa maisha ya watu na viumbe hai 
kuanzia mifugo na wanyamapori.

Kwa miezi kadhaa maisha 
yaligubikwa na tishio la ukame 
takriban nchi nzima isipokuwa 
mikoa ya Kanda ya Ziwa Victoria, 
ambako msimu wa mvua za vuli 
haukutetereka.

Mikoa mingine ilikuwa na ukame 
kwa muda mrefu, uliokwamisha 
upatikanaji wa maji, mito ya Ruaha 
Mkuu na Ruvu, ikawa haina maji 
ya kutosheleza kuzalisha umeme 
kwenye vituo vya Mtera na Kidatu 
(Ruaha Mkuu) huku maji yakipun-
gua kwa wateja karibu wote.

Kadhalika, ndani ya kipindi 
hicho gharama za maisha mijini 
na vijijini zikapanda kutokana na 
ongezeko la bei za vyakula iliyo-
tokana na mafuta na kusababisha 
gharama za usafiri na usafirishaji 
kupaa.

Hata hivyo maeneo yaliyokuwa 
makavu yanapata mvua na baadhi 
yakiathiriwa na mafuriko, kuhar-
ibika miundombinu ya barabara, 
madaraja, kuzoa makalvati na 
kubomoa matuta ya barabara 
hivyo kusababisha wananchi 
wakose huduma za usafiri na usa-
firishaji wa uhakika.

Pamoja na changamoto hizo, 
Watanzania wanasonga mbele 
wanaishi na kujitahidi bila kukata 
tamaa, ili kumudu maisha yao.

Sasa mvua inanyesha watu wai-
tuimie na ardhi pia kwa maarifa 
ili wasisumbuliwe na adui njaa 
wakati nguvu wanazo, ardhi ipo 
tena ya kutosha na maji ya mvua 
hupatikana karibu nchi nzima.

Uzoefu wa miaka mingi, unao-
nyesha kuwa wengi wanaitumia 
ardhi kwa kilimo, ufugaji na shu-
ghuli nyingine za uzalishaji tena 
kimazoea bila kuzingatia thamani 
yake halisi.

Tangu Uhuru 1961 ni kuogelea 
kwenye kilimo na ufugaji bila 
kujali athari zake hasi kwa maz-
ingira, matokeo yamesababisha 
maeneo kadhaa kugeuka jangwa 
hali ambayo siyo salama kwa mus-
takabali wa Watanzania. 

Kulingana na takwimu za mwaka 
2015 za Wizara ya Maliasili na 
Utalii, kwa mwaka, Tanzania Bara 
ilikuwa inapoteza hekta takribani 

372,000 za misitu ya asili.
Mwaka 2017 kituo cha kufuatilia 

masuala ya ‘gesiukaa’ (CO2) na 
athari zake kwa mfumo wa hali ya 
hewa nchini na duniani cha Chuo 
Kikuu cha Kilimo cha Sokoine 
(SUA), kilitoa taarifa iliyoonyesha 
ongezeko la kutoweka misitu Bara 
kwa kiwango cha hekta 469,000 
kwa mwaka.

Hili ni tofauti ya hekta 92,000 
zinazoongezeka kila mwaka 
tangu 2015 na kuashiria uharibifu 
mkubwa wa mazingira nchini na 
upotevu wa misitu ya asili.

Kwa kuwa mvua inanyesha 
katika maeneo mengi nchini, ni 
vizuri hatua za makusudi na nia 
njema, zichukuliwe ili rasilimali 
ardhi itumike vizuri kwa shughuli 
za kilimo; ufugaji na kuotesha miti 
ya kutosha.

Katika kutimiza adhma hii 
ipasavyo, nichukue fursa hii 
kutahadharisha wakulima walio 
wengi vijijini; kuachana na ‘kilimo 
cha mazoea’. Kauli hii inamaani-
sha kuwa: wakulima wamezoea, 
kwa muda mrefu, wamekuwa na 
mtazamo kwamba maeneo yenye 
misitu ya asili ndiyo yanayofaa kwa 
kilimo. Hivyo, wamekuwa waki-
fyeka misitu na hatimaye kuchoma 
moto, kama njia rahisi ya kusafisha 
shamba au mashamba na kupanda 
mbegu hususani ni za mazao ya 
chakula kama mahindi, mtama, 
ulezi na ngano.

Vilevile, wakulima huotesha 
mbegu za mazao ya biashara kama 
pamba, tumbaku, ufuta, kadha-
lika wafugaji kwa mazoea yao ni 
‘kuchunga’ badala ya ‘kufuga’.

Kadhalika, kumekuwapo na 
mazoea ya kuanzisha makazi 
mapya vitongoji, katika vijiji vina-
vyopakana na misitu bila kufuata 
matumizi bora ya ardhi. Masuala 
haya yamesababisha kasi kubwa 
ya kutoweka misitu ya asili.

Ni vyema kuchukua hatua 
mahususi, kudhibiti matumizi 
yasiyolenga kuhifadhi mazingira, 
badala yake kusababisha uharibifu 
wa ardhi.

Kwanza, halmashauri wilay-

ani ziweke kanuni au sheria 
ya kuhakikisha kila kijiji kina 
mpango, uliopitishwa na mamlaka 
wa matumizi bora ya ardhi ya 
kijiji. Kilimo kiwe cha kumwinua 
mkulima kwa kutumia ardhi ndogo 
na kuvuna mazao mengi. Kiwe ni 
kijani kwa misingi ya kuhifadhi 
udongo lakini kupambana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Maji ya mvua yavunwe na kuhi-
fadhiwa kwa lengo la kufanikisha 
kilimo endelevu mathalani, wakati 
wa kiangazi uzalishaji mazao uen-
delee kupitia fursa za umwagiliaji 
taifa lineemeke pia kuhifadhi maz-
ingira ipasavyo.

Wataalamu wa kilimo na 

MVUA ZINAPOKOLEA

wengine waliomo katika tarafa au 
kata mbalimbali; washirikiane na 
kuhakikisha rasilimali ardhi na maji 
vinatumika ipasavyo kuwaletea 
maendeleo endelevu wanavjijiji 
kwa kutumia rasilimali ardhi vizuri.

Ufugaji pia uwe endelevu na 
tabia ya kuchunga mifigo kutoka 
eneo moja kwenda eneo lingine 
idhibitiwe. Mfugaji awe na sehemu 
maalumu ya kufugia mifugo yake 
na kuhakikisha eneo husika ana-
litunza na kuliendeleza ipasavyo.

Isiwe ni kuharibu mazingira ya 
sehemu fulani halafu kuhamia 
eneo lingine wakidhani kuwa wao 
wafugaji wanayo hati-miliki ya 
maeneo yote Tanzania. Wataal-
amu wa mifugo wakishirikiana 
na wenzao katika Tarafa na Kata 
husika wahakikishe wenye mifugo 
wanafanya kazi kwa kanuni za 
tija halisi siyo kuwa chimbuko la 
migogoro na kuharibu mazingira 
kwa faida zao binafsi.

Upandaji miti upewe kipaumbele 
kijamii na kitaifa kwa lengo la kui-
nusuru Tanzania isigeuke jangwa 
tukajikuta ‘tunaangamizwa kwa 
kukosa maarifa’ wakati maarifa 
Watanzania tunayo.

Kwa miaka mingi halmashauri 
nchini zimekuwa na lengo la 
kupanda na kutunza miti milioni 
moja na laki tano kwa mwaka.

Hata hivyo hali halisi inaonye-
sha kuwa lengo hilo halijafanikiwa 
ipasavyo; kutokana na maeneo 
mengi nchini kuwa wazi. Sasa ni 
wakati muafaka kwa Watanzania 
wote, pamoja na mambo mengine, 
ni kujikita kwenye kupanda na kui-
tunza miti.

Kwa bahati nzuri watafiti wa 
Taasisi ya Kufanya Tafiti za Miti 
(TAFORI) wameainisha maeneo 
yote na kuonyesha ni aina gani 
za miti zinazoweza kustawi vizuri 
katika kila sehemu nchini.

Wataalamu wa misitu, kilimo na 
mifugo hata wale wa maendeleo ya 
jamii na mazingira watumie mwon-
gozo huo wa kitaaluma ili matokeo 
ya zoezi la kupanda miti liwe lenye 
tija na Tanzania iwe ya kijani.

Kila aliye na uwezo wa kupanda 
miti apande angalu miti mitatu 
katika maskani yake. Miwili ya 
matunda na mwingine wa kivuli 
mahali pa kupumzikia wakati wa 
jua kali. 

Kama unalo eneo la kutosha 
tenga sehemu kama eka mbili 
panda miti inayostawi vizuri 
katika mazingira hayo kwa faida 
za baadaye. Licha ya kuboresha hali 
ya hewa, lakini utavuna miti hiyo 
itakapokomaa na kupata mbao, 
nguzo, kuni au mkaa kwa matumizi 
ya familia au kuuza kupata fedha. 
Misitu au miti ni rasilimali yenye 
faida nyingi kwa binadamu:

Ni vyema kupanda miti kwa 
wingi ili kufaidika siku zijazo. 
Vilevile, tuhifadhi misitu ya asili 
iliyobaki kwa manufaa ya leo na 
vizazi vitakavyofuata.

Wazazi na mababu waliotan-
gulia walihifadhi misitu leo jamii 
inafaidika kwa kiasi kikubwa; hivyo 
ni wajibu wa Watanzania wa leo 
kuhifadhi rasilimali misitu kwa 
manufaa ya wajukuu wao na vizazi 
vya baadaye.

Kupanda miti kulenge matokeo chanya kwa wakulima, wanyama  na makazi salama  yenye miti na 
mvua. PICHA: MTANDAO.
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WB yaridhishwa na TSC inavyotekeleza mradi wa boost
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

BENKI ya Dunia (WB) am-
bayo ni mfadhili wa mradi wa 
boost imeonesha kuridhishwa 
na namna Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) inavyotekeleza 
moja ya malengo ya mradi huo 
katika kuwasaidia walimu kuwa 
na mwenendo mzuri unaozinga-
tia miiko na maadili ya kazi hiyo.

Mtaalamu wa Elimu kutoka 
WB ambaye pia ni  Msaidizi 
Mkuu wa mradi wa boost, Gem-
ma Todd, aliyasema hayo kwe-
nye kikao kazi kilichoandaliwa 
na TSC kwa lengo la kufanya 

mapitio ya ufafanuzi wa kanuni 
za maadili na utendaji kazi katika 
utumishi wa walimu.

Alisema kuwa mradi wa boost 
unalenga kuimarisha na kubore-
sha elimu ya awali na msingi kwa 
shule za serikali ambapo shu-
ghuli mbalimbali zimepangwa 
kufanyika ili kufikia lengo hilo.

Alieleza kuwa katika mazin-
gira ya sasa ambapo kumekuwa 
na mabadiliko ya kitabia ya-
nayosababisha kuharibika kwa 
maadili katika jamii ni muhimu 
kuweka mkazo katika kusaidia 
walimu kuzingatia miiko na 
maadili ya kazi yao ili kufanya 
shuleni kuwa mahali salama kwa 

wanafunzi.
Alisema kuwa mradi wa boost 

unatekelezwa na wizara mbili 
ambazo ni Wizara ya Elimu Say-
ansi na Teknolojia pamoja na 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR – TAMI-
SEMI) na kueleza kuwa taasisi 
zilizo chini ya wizara hizo zina-
zotekeleza mradi huo ni TSC, 
Taasisi ya Elimu Tanzania, 
Baraza la Mitihani Tanzania 
pamoja na Wakala wa Maende-
leo ya Uongozi wa Elimu (ADEM).

Mkurugezi wa Ajira, Maadili 
na Maendeleo ya Walimu ku-
toka TSC, Fatma Muya, alisema 
kuwa TSC iliandaa andiko la 

mradi ambalo lilikubalika na ku-
pata ufadhili kufanya mapitio ya 
ufafanuzi wa kanuni na utendaji 
kazi katika utumishi wa walimu 
ambazo walimu wanapaswa 
kuzitekeleza ili kuboresha elimu 
na kuwa na shule salama.

Mratibu wa Mradi huo kutoka 
TSC, Neema Lemunge, alisema 
pamoja na kazi ya kufanya mapi-
tio ya ufafanuzi wa kanuni za 
maadili katika utumishi wa wal-
imu, mradi wa boost umefadhili 
utekelezaji wa shughuli zingine 
ikiwamo kufanya mapitio ya she-
ria mbalimbali zinazohusu wal-
imu, ununuzi wa vitendea kazi 
vikiwamo magari na kompyuta.

Watumishi Shirika la Posta watakiwa 
kutowakwamisha viongozi wao
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
SAJILI wa Hazina, 
Mgonya Bendicto, 
amewaasa wafan-
yakazi wa Shirika la 

Posta Tanzania kutokwamisha 
jitihada zinazofanywa na viongo-
zi wao na serikali katika kuhakik-
isha taifa linafikia azma yake ya 
uchumi wa kidijitali.

Benedicto alibainisha hayo 
mwishoni mwa wiki jijini hapo, 
alipokuwa akifunga Mkutano wa 
29 wa Baraza Kuu la Wafanyakazi 
wa shirika hilo.

“Nafahamu jitihada kubwa 
zinazofanywa na shirika kupitia 
viongozi wenu katika kuleta ma-
geuzi ya kulifanya shirika kuwa 
la kisasa na la kidijitali. Nitumie 

fursa hii kuwapongeza sana kwa 
jitihada mnazofanya katika maz-
ingira mliyonayo.”

“Kwa sababu hiyo niwaase kila 
mmoja kwa nafasi yake afanye 
kazi kwa bidii ili kutokuvunja 
nguvu juhudi zinazofanywa na 
viongozi wenu ngazi ya shirika 
pamoja na viongozi mbalimbali 
serikalini katika kuhakikisha 
shirika linakuwa na mazingira 
wezeshi,”alisema.

Alisema wafanyakazi hao 
wamefanya jambo jema kupata 
mafunzo ya uongozi kutoka 
Taasisi ya Uongozi na kuwataka 
kuzingatia mafunzo yote kwa 
kuwa ni muhimu na yana tija 
kubwa katika nguvu kazi na uzal-
ishaji mali kwa shirika.

Benedicto alifafanua kuwa 

anafahamu kuwa Baraza la 
Wafanyakazi ndiyo sehemu 
muhimu ya kujadili na kupiti-
sha mipango ya maendeleo na 
bajeti ya shirika na anatambua 
kikao hicho kimetoa fursa kwa 
wajumbe kutafakari kwa pamoja 
wapi shirika limefanya vizuri, 
vikwazo na mikakati ya kufanya 
maboresho zaidi.

Postamasta Mkuu wa shirika 
hilo, Macrice Mbodo, alisema 
baraza hilo limetoka na maazi-
mio matano ikiwamo kufanya 
juhudi za kuhakikisha ifikapo 
Juni 30 mwaka huu, wanapata 
mzigo mkubwa kutoka kwa wa-
teja waliorudishwa kwa kutoleta 
mizigo ya kutosha.

Alisema suala lingine ni ku-
fanyika utaratibu wa kukamili-

sha orodha ya kazi  ambayo 
itaonesha uhitaji wa maofisa 
masoko mikoani na utaratibu wa 
kujaza nafasi hizo ufanyike kabla 
ya 30 Juni, 2023. Aidha, alisema 
kuwapo mkakati wa kukamilisha 
usafirishaji wa mifuko kati ya Ir-
inga na Dodoma ufanyike mape-
ma kabla ya Januari 31, 2023 kwa 
ajili ya kurahisisha usafirishaji 
wa mifuko kati ya Nyanda za Juu 
Kusini na Kanda ya Kati, Kanda 
ya Ziwa, Kanda ya Magharibi na 
Kanda ya Kaskazini.

Pia waliazimia kuwa maeneo 
ya shirika yaliyobaki pasipo wa-
pangaji yapatiwe wapangaji ifi-
kapo Juni 30, 2023 na kukamilika 
kwa uwekaji chapa upya katika 
mikoa yote inayofanyiwa hivyo 
kabla ya Januari 30, mwaka huu.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Fountain Gate Dodoma, Joseph Mjingo (kulia), akipokea funguo za gari la kubebea wagongwa 
kwa ajili ya matumizi ya shule hiyo lililokabidhiwa na mdau wa elimu na afya, Jacqueline Mmari kwa niaba ya familia ya Makau 
kwenye hafla iliyofanyika shuleni hapo jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Waganga 
watakiwa kuweka
dawa kwenye 
vifungashio
Na Peter Mkwavila, KONGWA

MKEMIA Mkuu wa Serikali, Dk. 
Fidelice Mafumiko, amewataka 
waganga na wakunga wa tiba 
asili kuweka bidhaa zao za dawa 
ya asili kwenye vifungashio vya 
kisasa badala ya kuendelea na 
utamaduni uliopitwa na wakati.

Alieleza hayo jana kwenye 
mafunzo ya mbinu salama na 
bora kwa uandaaji wa usindi-
kaji na uchukuaji wa sampuli za 
dawa asili kwa waganga wa tiba 
asili na mbadala yaliyofanyika 
wilayani hapo.

Mafunzo hayo yaliyoandaliwa 
na kupitia Umoja wa Waganga na 
Wakunga wa Tiba Asili Tanzania 
(UWAWATA).

Mkemia huyo aliwataka ku-
hakikisha dawa zao zinawekwa 
kwenye vifungashio vilivyo bora 
badala ya kuendelea na utama-
duni wa kizamani ambao hauna 
tija na ushindani wa kibiashara.

“Niwaombe waganga na 
wakunga wa tiba asili boresheni 
kazi zenu kwa kuifanya kuwa 
salama zaidi huku wakitengeneza 
kwenye mazingira yatakayovutia 
kwa wateja wenu,”alisema.

Aidha, alisema baadhi yao kuna 
waganga wa tiba asili wanaowaa-
giza wateja wao wakawabake 
watoto, bibi na hata wenye 
ulemavu.

“Wengine wanataka viungo 
vya watu wenye ualbino ili 
kufanikiwa hatua ambayo ni ya 
hatari na huu ni ukiukwaji wa 
kisheria,”alisema.

Alisema wanapaswa kutumia 
ujuzi wa dawa zao wanazotumia 
kwa haki na siyo kwa kuwatapeli 
na kujifanya wao ni wataalamu 
wakati ni wachonganishi.

Mkurugenzi Msaidizi Tiba Asili 
na Tiba Mbadala kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Paul Mheme, 
aliwataka waganga na wakunga 
kujiepusha na uganga wa kimaz-
ingaombwe kwa kuwa hauna tija 
kutokana na sifa walizokuwanazo 
kwa wateja wao wanaowahu-
dumia.

Alisema kuwa bado kuna wa-
ganga wa tiba asili na wakunga 
ambao wanaojitangaza katika 
maeneo mbalimbali ikiwamo 
kwenye miti lakini kazi zao ni za 
kimazingaombwe na za kitapeli.

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Waganga na Wakunga wa Tiba 
Asili Tanzania, Lucas Mlipo, 
aliomba ushirikiano kutoka kwa 
waratibu wa tiba asili na tiba 
mbadala ngazi ya mikoa, wilaya 
ili kusajiliwa na kupatiwa leseni 
za serikali.

Aliomba serikali kupunguza 
gharama za upimaji wa dawa za 
tiba kwa mkemia mkuu wa seri-
kali kutokana na sampuli moja 
inatozwa bei kubwa.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AZIRI Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, ame-
watahadharisha 
watumishi wa seri-

kali na wananchi wanaoshiriki 
kuhujumu ruzuku ya mbolea 
inayotolewa kwa kutorosha 
kwenda kuuza nchi jirani kuwa 
watachukuliwa hatua kali za 
kisheria.

Alitoa tahadhari hiyo jana 
alipozungumza na wananchi 
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Mbalizi akianza ziara ya siku 
mbili mkoani Mbeya kwa ajili 
ya kukagua miradi mbalimbali 
ya maendeleo.

Alisema serikali imewekeza 
Sh. bilioni 150 kwa ajili ya ru-
zuku hiyo kwa lengo la kuwa-
saidia wakulima kupunguza 
gharama ya bidhaa hiyo na 
kuongeza uzalishaji wa mazao 
mbalimbali.

Waziri Majaliwa alisema 
fedha hizo zilizotengwa zinato-
kana na kodi za wananchi wa 
Tanzania na hivyo kitendo cha 
baadhi ya watumishi kutorosha 
na kuuza nchi jirani ni kuwahu-

jumu Watanzania.
Aliwataka wananchi kupinga 

kwa nguvu zao zote vitendo 
hivyo ili mbolea hizo zitumi-
we ndani ya nchi kama ilivyo 
makusudi ya serikali ya kuima-
risha hali ya chakula.

“Kule Songwe kuna baadhi ya 
watumishi walikamatwa wak-
isafirisha zaidi ya tani 2,000 
kwenda nchi jirani, hili jambo 
halikubaliki hata kidogo na 
mimi keshokutwa naelekea 
huko tutajua,” alisema Majali-
wa.

Alisema lengo la serikali ni 
kuhakikisha wananchi wanaz-
alisha chakula cha kutosha 
mahitaji ya taifa na ziada inau-
zwa nje ya nchi ili kujiongezea 
kipato.

Alisema Mkoa wa Mbeya ni 
miongoni mwa mikoa ya kim-
kakati kwenye uzalishaji wa 
chakula na hivyo mbolea nyingi 
imeelekezwa katika mkoa huo 
ili kufikia lengo hilo.

Vilevile aliwaagiza mawakala 
wanaosambaza mbolea kwa 
wananchi kuhakikisha wa-
nasambaza bidhaa hiyo kwa 
usawa na kwa wakati katika 

maeneo yote waliyopangiwa ili 
wakulima waendane na msimu 
wa kilimo.

Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde, alisema ofisi 
yake imefanya mazungumzo 
na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera na kukubaliana 
kuweka utaratibu ambao uta-
wawezesha mawakala wana-
osambaza mbolea kuongeza 
muda wa kuuza.

Alisema wamekubaliana 
mawakala hao wauze mbolea 
hata usiku ili wananchi wote 
wanaohitaji bidhaa hiyo 
waipate kwa wakati na kuitu-
mia kwa ajili ya uzalishaji.

Vilevile alisema wamea-
giza vyama vyote vya ushirika, 
Bodi ya Mazao Mchanganyiko 
na Wakala wa Mbolea nchini 
(TFC) kushirikiana kusambaza 
mbolea kwa wakulima wa mae-
neo yote nchini.

“Tumewaelekeza pia 
mawakala wa usambazaji 
wa mbolea kuhakikisha wa-
naongeza vituo vya kuuzia 
mbolea yakiwamo maeneo ya 
vijijini ili kuwapunguzia wakuli-
ma wa maeneo hayo umbali 

wa kuifuata bidhaa hiyo huku,” 
alisema Mavunde.

Hivi karibuni Mbunge wa Jim-
bo la Mbeya Vijijini, Oran Njeza, 
alikemea baadhi ya wakulima 
waliopata mbolea ya ruzuku 
kuanza kuuza bidhaa hiyo  
na akawataka kuacha mara 
moja.

Alisema mbolea hiyo ime-
letwa na serikali ili kupunguza 
gharama ya bidhaa hiyo kutoka 
zaidi ya Sh. 100,000 kwa msimu 
uliopita mpaka Sh. 70,000 
msimu huu.

Vilevile Spika wa Bunge, Dk. 
Tulia Ackson, alifanya ziara ya 
kukagua upatikanaji wa bidhaa 
hiyo katika maeneo mbalim-
bali ya Jiji la Mbeya na kubaini 
kuwa baadhi ya mawakala 
walikuwa wanauza mbolea ya 
aina moja pekee jambo ambalo  
lilikuwa linawachanganya 
wakulima.

Hata hivyo katika Mkoa wa 
Songwe watumishi saba wa 
serikali walinaswa hivi karibuni 
wakiwa wanataka kutorosha 
zaidi ya tani 2,000 za mbolea 
kwenda nchi jirani kwa lengo la 
kuiuza.

Waziri Mkuu atoa onyo kwa 
wahujumu ruzuku ya mbolea

Viongozi wa vijiji wanaogawa maeneo 
ya uchimbaji kwa rushwa wahadharishwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZI wa vijiji wanaogawa 
maeneo ya uchimbaji madini ka-
tika Wilaya ya Chunya mkoani 
Mbeya kwa kupokea rushwa kwa 
baadhi ya wachimbaji wameta-
hadharishwa wakitakiwa kuacha 
tabia hiyo ili kukwepa mkono wa 
sheria.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mayeka Simon Mayeka, alitoa ta-

hadhari hiyo juzi alipofanya ziara 
ya kukagua shughuli za uchim-
baji katika maeneo mbalimbali ya 
wilaya hiyo.

Mayeka alisema tatizo hilo ni 
miongoni mwa mambo yanay-
oifanya sekta ya madini katika 
wilaya hiyo kushindwa kukua na 
hata wananchi kutonufaika na 
madini hayo ambayo ni mion-
goni mwa rasilimali kubwa ka-
tika wilaya hiyo. “Lakini kuna hili 

tatizo la utoroshaji wa madini, tu-
naendelea kupambana na tatizo 
hili kwa kushirikiana na wadau 
wengine wa sekta hii ili kukome-
sha tatizo hili,” alisema Mayeka.

Aliwataka wachimbaji wa ma-
dini kuhakikisha wanauza madini 
hayo kwenye masoko yaliyoain-
ishwa na serikali ili kuepuka ku-
kumbana na mkono wa sheria.

Alisema mtu yeyote 
anayekamatwa akitorosha madini 

hatua ya kwanza serikali inataifi-
sha madini hayo na kumchukulia 
hatua zingine za kisheria ikiwamo 
kupelekwa mahakamani.

Alisema kwa sasa kutokana na 
kukua kwa teknolojia, bei ya dha-
habu inakuwa inajulikana katika 
soko la dunia hivyo wachimbaji 
wanatakiwa kabla hawajauza 
dhahabu zao wafuatilie kwanza 
bei ya soko la dunia. Baadhi ya 
wachimbaji wa dhahabu wali-

iomba serikali kuwasogezea baa-
dhi ya huduma kwenye maeneo 
yao ili kuwapunguzia gharama za 
uendeshaji wa shughuli zao.

Mmoja wa wachimbaji hao, 
Njunjuru Mhewa, alisema baadhi 
ya huduma muhimu zikiwamo 
maabara za kupimia kiwango cha 
dhahabu zipo Dodoma hali am-
bayo inawafanya watumie fedha 
nyingi kwenda kufuata huduma 
hizo.

Jeshi la 
Polisi laanza 
kampeni 
upandaji 
miti ofisini, 
makazi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya 
limeanza kupanda miti katika 
maeneo mbalimbali ya ofisi na 
makazi ya maaskari kwa lengo 
la kutunza mazingira pamoja na 
kulinda mipaka ya maeneo yake.

Maofisa mbalimbali wa jeshi 
hilo walishiriki kwenye upandaji 
wa miti mwishoni mwa wiki 
kwenye mipaka ya Kambi ya 
Kikosi cha Kutuliza ghasi (FFU) 
iliyoko jijini Mbeya.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi, Benjamin Kuzaga, 
alisema katika eneo hilo wali-
panda zaidi ya miti 420 kuzun-
guka eneo lote la kambi hiyo.

Alisema lengo la kupanda miti 
hiyo ni kuunga juhudi za seri-
kali za kutunza mazingira na 
kulinda mipaka ya maeneo yote 
yanayomilikiwa na jeshi hilo ili 
isivamiwe na wananchi na kuzua 
migogoro isiyokuwa ya lazima.

Kamanda Kuzaga aliwataka 
maofisa, wakaguzi na askari 
wa vyeo mbalimbali kuendelea 
kuilinda na kuitunza miti hiyo ili 
iweze kukua na kutimiza azma 
ya utunzaji wa mazingira.

“Tutaendelea na zoezi hili ka-
tika maeneo yetu yote na tuta-
hakikisha tunailinda ili ikuwe na 
itusaidie kwa vivuli, matunda na 
hasa kulinda mipaka ya maeneo 
yetu,” alisema Kamanda Kuzaga.

Aliwataka wananchi wa Mkoa 
wa Mbeya kushiriki pia katika 
kazi ya kupanda miti katika 
maeneo yao na ya umma ili 
kulinda mazingira kama ilivyo 
nia ya serikali.

Aliwataka pia kupanda miti 
kwenye vyanzo vya maji ili ku-
hakikisha vyanzo hivyo vinaku-
wa endelevu.Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid Chuachua (kushoto), akimkabidhi kishikwambi mmoja wa maofisa elimu kata wa jiji hilo mwis-

honi mwa wiki, vifaa hivyo zaidi ya 1,000 viligawiwa kwa wakuu wa shule na maofisa elimu kata. PICHA: NEBART MSOKWA
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Jamii yakumbushwa umuhimu wa kudai haki za msingi
Na Mwandishi Wetu

JAMII imetakiwa kutambua 
umuhimu  wa kudai haki zao za 
msingi ili kuimarisha ustawi wa 
jamii na usawa katika maendeleo 
ya nchi na watu wake.

Hayo yalisemwa jana na Ofisa 
Tathmini na Ufuatiliaji wa Cha-
ma cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania, Zanzibar 
(TAMWA ZNZ), Mohamed Khatib, 
katika mkutano wa kamati za 
wananchi wa Shehia za Wilaya 
za Micheweni, Wete, Mkoani na 
Chake Chake Pemba ulioandaliwa 
na Jumuiya ya Utetezi wa Mazingi-
ra na Jinsia Pemba (PEGAO), kwa 
kushirikiana na TAMWA ZNZ.

Alisema lengo la kuzijengea uw-

ezo kamati hizo ni kufuatilia kero 
zinazokwaza haki za wanawake 
zilizoibuliwa na wahamasishaji 
jamii kwenye maeneo yao na kui-
himiza jamii kuendeleza utama-
duni wa kukutana kujadili kero zi-
nazowakabili ili kuzitafutia suluhu 
kwa pamoja.

“Lazima kamati hizi zikutane 
na wananchi ili wao wenyewe 
waseme wana tatizo gani kuliko 
kuwasemea, hii itasaidia kuwa 
na uthibitisho na ushahidi wa 
kutosha juu ya matatizo yoyote  
inayotafutiwa ufumbuzi,”  alise-
ma.

Alisema kuwa kupitia ushirik-
ishwaji wa wananchi kujadili 
matatizo na kero zinazowakabili 
wanawake kupata haki zao, ita-

saidia kukuza uelewa wa jamii 
kushiriki moja kwa moja na kudai 
haki hizo zikiwamo za upatikanaji 
wa huduma muhimu za jamii.

Aidha, aliupongeza Ubalozi 
wa Norway kwa kushirikiana na 
TAMWA, Jumuiya ya Wanasheria 
Wanawake (ZAFELA) na PEGAO 
kutekeleza mradi huo unaolenga 
kujenga jamii yenye uwezo wa ku-
paza sauti kwenye kero zinazowa-
kosesha wanawake haki za msingi 
katika jamii.

  Mkurugenzi  wa mradi huo 
kwa upande wa PEGAO, Hafidh 
Abdi, alisema jamii inapaswa ku-
tambua kwamba ina wajibu wa 
kukabiliana na matatizo yanay-
owakabili ili kujenga jamii yenye 
kufuata misingi ya usawa wa kijin-

sia kwa wote katika kila eneo.
“Wananchi wanatakiwa wajue 

kwamba kero zilizoko katika jamii 
ni zao na wanao wajibu wa kuzi-
tafutia ufumbuzi kwa njia sahihi 
ili kuwapo na misingi ya upati-
kanaji wa haki za msingi kwa kila 
mmoja hasa wanawake katika 
nyanja zote ikiwamo kiuongozi,” 
alisema Hafidh.

Mratibu wa TAMWA kutoka 
Pemba, Fat-hiya Mussa, aliwataka 
washiriki wa mkutano huo kuiha-
masisha jamii kupaza sauti za ku-
dai haki zao zikiwamo za kijamii 
badala ya kuzisubiri kupatiwa na 
serikali na vyombo vyake.

“Ni lazima wananchi wawe na 
uelewa wa kutosha juu ya zipi ni 
haki zao na namna gani wanapas-

wa kuzidai kwa njia iliyo sahihi ili 
kuondoa matatizo zinazoikabili 
jamii ikiwamo ya uhalifu,” alise-
ma.

Mmoja wa wajumbe wa kamati 
hizo, Mohamed Abdalla alihimiza 
jamii kutumia vyombo vya habari 
kupaza sauti zao ili matatizo ya-
nayowakabili ziweze kuwafikia 
walengwa kwa wakati.

Kamati za wananchi katika 
shehia zilizoundwa kupitia mradi 
huo unaofadhiliwa na Ubalozi 
wa Norway, zinafanya kazi kwa 
kuwashirikisha wananchi kujadili 
matatizo na vikwazo vinavyowak-
abili hasa wanawake na kupele-
kea kushindwa kupata haki zao 
za msingi ikiwamo ushiriki wao 
katika uongozi.

Ofisa mradi maliasili ahadharisha
athari za mabadiliko ya tabianchi
Na Rahma Suleiman,  
aliyekuwa Bagamoyo

O
FISA mradi wa USAID 
Tuhifadhi Maliasili, Jo-
seph Olila, amesema 
mabadiliko ya tabi-

anchi yakizidi kuendelea itasa-
babisha wanyama kuingia katika 
makazi ya watu kufuata maji au 
malisho.

Amesema hali hiyo itasababi-
sha migogoro kati ya binadamu 
na wanyama.

Aliyasema hayo wakati ak-
itoa mada kuhusu mabadiliko 
ya tabianchi kwa waandishi wa 
habari kuhusu uhifadhi na maz-
ingira yaliyoandaliwa na Chama 
cha Waandishi wa Habari za 
Mazingira Tanzania ( JET) yali-
ofanyika wilayani Bagamoyo 
mwishoni mwa wiki.

Olila alisema pia kuna hatari 
kubwa ya kupoteza bayoanuai 
iliyoko kwa sababu mabadiliko 
ya tabianchi yanapozidi yatasa-
babisha wanyama kupotea na 
watashindwa kuhimili mabadi-
liko hayo.

Alisema athari hizo za mab-
adiliko ya tabianchi yanaweza 
kusaabisha matatizo kwenye 
jamii kwa sababu mwingiliano 

kati ya binadmau na wanyama 
unazidi kuwa hasi na wanyama 
kusogea katika maeneo ya bin-
adamu kwa kufuata malisho na 
maji.

Alisema hali hiyo kama hai-
jadhibitiwa itasababisha wany-
ama kuathirika na  kuathiri 
jamii na jamii inavyoathirika 
inazidi kuwa masikini na kupun-
guza uwezo wao wa kuhimili 
mabadiliko hayo.

Aidha, alisema wapo baadhi 
ya wanyama hawawezi kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi mfano 
viumbe vidogo ambavyo havi-
wezi kuhimili joto ikiwamo vy-
ura au vinyonga ambao uwezo 
wao ni mdogo kuhimili hali hiyo.

“Kinyonga hawezi kutoka 
eneo moja kutembea kilomita 
60, mazingira mazuri ya kui-
shi hivyo likitokea tatizo katika 
eneo lake yupo katika hatari 
za kuhimili matatizo kwenda 
kutafuta chakula,” alisema.

Alisema ili kuondokana na 
changamoto hizo kuna baadhi 
ya mikakati muhimu kama taifa 
kuifanya ikiwamo mipango miz-
uri ya matumizi ya ardhi ili ku-
wapo kwa maeneo ya kuruhusu 
wanyama wapite kutoka eneo 
moja kwenda jingine.

Alisema lazima taifa kuwa na 
miakakti ya kusaidia viumbe hai 
ambao wapo hatarini ili kuhimi-
li mabadiliko ya tabianchi.

Alisema kwenye mfumo wa 
kiikolojia hakuna mnyama asiye 
na umuhimu na kila mnyama 
anapopotea kwenye mfumo 
huo kuna huduma hupungua 
hivyo kuzidi kuvipoteza viumbe 
jamii itakosa huduma muhimu 
ikiwamo chakula.

Olila alitolea mfano wa nyuki 
ambaye ni kiumbe mdogo la-
kini anafaida kubwa kwenye 
uzalishaji wa mazao ya chakula 
na biashara na ikitokea kuwa-
poteza athari pia kuzalisha 
mimea inapungua hivyo ni 
muhimu kuhakikisha viumbe 
wote hawapotei.

Alisema kwa sababu ya mab-
adiliko ya tabianchi wanyama 
hutembea na hutoka kwenye 
maeneo ya hifadhi kutafuta 
malisho na maji ambayo inaha-
tarisha maisha yao na majangiri  
ni rahisi kuwakamata au ku-
waua.

Alisema lazima kuweka kip-
aumbele katika uhifadhi kwa 
sababu unamchango mkubwa 
katika uchumi na jamii hivyo 
kuweka rasilimali za kutosha 

katika kupambana na ujangiri 
na maeneo ya uhifadhi yanasi-
mamiwa vizuri ili kutowapoteza 
viumbe hai na kufaidika na uhi-
fadhi.

Mkurugenzi wa JET, John 
Chikomo, alisema lengo la 
mafunzo hayo ni kuwajengea 
uwezo waandishi wa habari 
kuripoti masuala ya uhifadhi 
na mazingira ili kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Alisema waandishi wa habari 
watakapopaza sauti zao kupitia 
taaluma yao wananchi watafa-
hamu umuhimu wa kuhifadhi 
mazingira na maliasili ambapo 
miongoni mwa athari za ma-
badiliko ya tabianchi yanasa-
bishwa na binadamu.

“Uharibifu wa mazingira iki-
wamo ukataji wa miti ni mion-
goni mwa uwapo wa athari za 
mabadiliko ya tabianchi katika 
jamii yetu,” alisema.

Waandishi wa habari 25 kuto-
ka vyombo vya habari Tanzania 
Bara na Visiwani walisema bado 
jamii inahitaji kupewa elimu 
kuhusu umuhimu wa kuhifadhi 
mazingira na kulinda maliasili 
ili kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Waziri wa 
Mambo ya 
Ndani ambaye 
ni Mbunge wa 
Jimbo la Kikwa-
juni, Mhandisi 
Hamad Masauni, 
akisalimiana 
na Mzee Idd 
Abdala Seif 
jimboni kwake, 
Unguja, Zanzi-
bar alipokuwa 
kwenye ziara 
ya kutembelea 
wazee na wag-
onjwa jimboni 
humo jana. PI-
CHA: WIZARA 
YA MAMBO 
YA NDANI

ZAWA yatakiwa 
kusimamia 
maeneo ya 
vyanzo vya maji
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harusi 
Said Suleiman, amewataka vion-
gozi wa Mamlaka ya Maji Zanzibar 
(ZAWA) kuhakikisha wanasimamia 
suala la uharibifu wa mazingira 
katika maeneo ya vyanzo vya maji 
ili kuepusha kutoweka.

Alitoa agizo hilo jana wakati wa 
uwekaji wa jiwe la msingi la mradi 
wa uhuwishaji na uimarishaji wa 
mfumo wa usambazaji maji Zanzi-
bar.

Alisema serikali haiko tayari 
kuona mazingira yanaharibiwa 
kutokana na ukataji wa miti jambo 
linalosababisha uharibifu wa vy-
anzo vya maji.

Alisema serikali itaendelea kui-
marisha miundombinu ikiwamo ya 
majisafi na salama ili kuwaondolea 
usumbufu wananchi.

“Watendaji wa ZAWA hakikisheni 
mnawalipa fidia wananchi wali-
oharibiwa mazao yao kutokana na 
mradi huo lakini pia wananchi ku-
tunza miundombinu hiyo ili iweze 
kudumu,”alisema. 

Mkurugenzi Mkuu wa ZAWA, 
Mhandisi Dk. Salha Muhammed 
Kassim, alisema mradi huo utahusi-
sha matangi mawili, moja litakuwa 
na ujazo wa lita milioni 2.5, lingine 
ujazo wa lita milioni nne na uta-
wafikia wananchi zaidi ya 40,000 
wa maeneo ya Bweleo, Dimani 
pamoja na Fumba na utaondoa 
tatizo la maji katika maeneo hayo.

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji, 
Nishati na Madini, Joseph Kilan-
gi, alisema mradi huo ni sehemu ya 
utekelezaji wa ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Aidha, aliwataka wananchi kulin-
da miundombinu ya maji pamoja 
na kufuata utaratibu wa uungaji wa 
maji na kuhakikisha wanachangia 
ulipaji wa maji ili kuisaidia serikali 
kupata fedha za kuendesha miradi 
mbalimbali ikiwamo ujenzi wa 
matangi ya maji.



Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0782253676

KUPOTEA KWA  
KADI YA GARI

JAZMAK MOTORS LTD 
anatangaza kupotea kwa kadi Ya 

gari aina ya VEROSA yenye usajili 

namba T890 CLB, CHASSIS 
NAMBA: GX1106051559 na 

ENGINE NAMBA: 1G5947851 . Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
DAR/KIL/RB/494933/2022

KUPOTEA KWA  
KADI YA GARI
THABITI SOUD MGONANZE 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari aina ya  TOYOTA LITEACE 
PICK-UP yenye usajili namba 

T 752 DGY , CHASSIS NAMBA: 
KM510067899 na ENGINE 

NAMBA: 5K452541GY. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

DSM/PHQ/RB/498038/2022

SUBSTITUTION SUMMONS
IN THE DISTRICT COURT OF BUKOBA AT BUKOBA 

APPLICATION FOR EXECUTION NO.8/2023 
[Originating from Civil Case NO. 05/2021 Of the District 

Court of Bukoba] 
GESAP ENGINEERING GROUP LTD……DECREE  HOLDER 

VERSUS
SONIA ENTERPRISES COMPANY LIMITED…….1ST J/DEBTOR

MAHAMUD   HAJI  SWAHIBU………2ND J/DEBTOR

NOTICE OF MENTION

TO:MAHAMUD HAJI SWAHIBU
TAKE NOTICE  that the mention case has been set down for 
Hearing   On the 27THday,2023 of JANUARY at 8;30 O’clock in 
the forenoon, Before Hon.A.W.KABUKA -RM. Your presence is 
therefore required on the date and the time  indicated.
Given under my hand and the seal of the court this 6th day of 
JANUARY,2023

RESIDENT  MAGISTRATE
 BUKOBA

KUPOTEA KWA  
KADI YA GARI

LEOPORD PHILEMON MLOWE 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari aina ya MITSUBISH CANTER 
yenye usajili namba T 827 DPM, 

CHASSIS NAMBA: 
FE648E520379 na ENGINE 
NAMBA: 4D35D98733. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
NJ/TR/RB/109/2023
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Kwa Habari  

Motomoto 

usikose Gazeti lako 

la Nipashe  kila siku

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

TANGAZO LA MNADA 
WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na Mahakama Kuu Iringa, 
tutauza kwa mnada wa hadhara mali za 
wadaiwa kama ifuatavyo:

TALAKA No 30/2022

MDAI………………HUSNA H. KONDO
MDAIWA…………GEORGE NYAGAWA

Nyumba iliyopo DON BOSCO KISIWANI – IRINGA 
MJINI itauzwa tarehe 23.02.2023 na mnada 
utafanyika saa tano(5:00) asubuhi.

Masharti yaliyoandikwa kwenye mbao 
yazingatiwe.

Kwa mawasiliano zaidi:
 0655 136010 AU

0748 237245

MAJEMBE AUCTION MART LTD-IRINGA

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO 02 OF 2023
In the Matter of the Estate of the Late: 

JOYCE JOHN MLENGE

By 1. INNOCENT CASSIAN MLENGE
      2. ……............................……

All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of probate (or letter of 
administration) is made to the above – named 
petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the 23  day of JANUARY..2023
Dated at Morogoro this 10   day of JAN..2023
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habari KIMATAIFA

NATO yaahidi kuipatia 
Ukraine silaha zaidi
KYIV, Ukraine

KATIBU Mkuu wa Jumuiya ya Ku-
jihami ya NATO Jens Stoltenberg 
amesema Ukraine itarajie kupata 
silaha nzito zaidi hivi karibuni am-
bazo zitawasaidia kuimarisha ulinzi 
na kukabiliana na mashambulizi ya 
Russia.

NATO iliahidi kuipa Ukraine silaha 
nzito zaidi jana, baada ya zaidi ya 
watu 30 kuuawa Ukraine kutokana 
na mashambulizi ya Russia, huku 
Rais Vladimir Putin akivipongeza 
vikosi vyake vilivyodai  kuukamata 
mji wa Soledar.

Huku idadi ya vifo ikipindukia 30 
na shughuli za kufukua vifusi na 
kutafuta makumi ya watu ambao 
bado hawajulikani waliko ikiendelea 
baada ya Russia kushambulia kwa 
kombora jengo la ghorofa la  maka-
zi ya watu juzi, katibu wa NATO 
Stoltenberg alisema Ukraine itarajie 
silaha nzito kutoka kwa washirika 
wake.

Aidha, inaelezwa kuwa ahadi hiyo 
inatokana na ombi la Ukraine kwa 
washirika wake kuipa vifaru, ma-
kombora na zana zaidi ambazo ni 
muhimu katika kujilinda.

Katika kuelekea mkutano unaota-
rajiwa kufanyika wiki hii, wa kundi 
linaloratibu shughuli za usamba-
zaji silaha kwa Ukraine, Stolten-
berg ameliambia jarida la kila siku 
la Ujerumani Handesblatt kwamba 
ahadi za kuipa Ukraine zana nzito 
ni muhimu na anatarajia ahadi zaidi 
zitatolewa siku zijazo.

Hata hivyo shambulizi hilo la Rus-
sia limelaaniwa vikali na Rais wa 
Ukraine Volodymyr Zelensky.

“Kwa sasa hatima ya zaidi ya watu 
30 ambao huenda walikuwa kwenye 
jengo hilo lililoko Dnipro wakati 
kombora la magaidi liliposhambulia 
haijulikani, makumi ya watu wal-
iokolewa, wakiwamo watoto sita, 
tunapambana kumpata kila mtu,” 
alisema Zelensky.

Rais  Zelensky aliziomba nchi za 

magharibi silaha zenye nguvu zaidi, 
akisema ugaidi wa Russia unaweza 
kukomeshwa tu katika uwanja wa 
mapambano.

Mapema mwezi huu, Ufaransa, 
Ujerumani na Uingereza ziliahidi 
kuipa Ukraine, vifaru magari maal-
um ya kivita miongoni mwa silaha 
nyingine.

Vile vile inaelezwa kuwa kuna 
ongezeko la shinikizo kwa washiri-
ka wa Ukraine kupiga hatua zaidi 
na wakubaliane kuipa Ukraine sila-
ha zenye nguvu na ubora zaidi.

Naye Waziri Mkuu wa Uingereza, 
Rishi Sunak, mwishoni mwa juma lil-
ilopita aliahidi kuipa Ukraine vifaru 
14 aina ya Challenger 2.

Ubalozi wa Russia nchini Uin-
gereza ulitahadharisha kuwa ku-
peleka vifaru hivyo katika uwanja 
wa mapambano, kutachochea 
mashambulizi zaidi na maafa mengi 
hata kwa raia.

DW

Mtaalamu wa afya akimpatia mtoto matone ya chanjo ya polio ikiwa ni kampeni iliyozinduliwa juzi nchini Paki-
stan, ikilenga watoto milioni 44.2 walio chini ya umri wa miaka mitano. PICHA: AP

KINSHASA, DRC

RAIA wa Kenya amekamatwa kwa 
kuhusishwa na shambulio la mli-
puko wa bomu kwenye kanisa moja 
huko Kasindi katika Jimbo la Nord 
Kivu Mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC).
Msemaji wa jeshi la kanda ya 

DRC Kapteni Anthony Mualushayi, 
alisema mshukiwa alikamatwa ka-
tika kituo cha mpakani cha Kasindi 
muda mfupi baada ya shambulio 
hilo.
Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia 

ya Kongo, Felix Tshisekedi, alilaani 
vikali shambulio hilo na kuahidi 
kuwafikisha wahalifu mbele ya 
sheria.
Inabainishwa kuwa takribani watu 

17 wamefariki dunia na wengine 
zaidi ya 30 kujeruhiwa kutokana na 
mlipuko wa bomu hapo uliotokea 
juzi mchana wakati wa ibada huko 
Lubiriha katika wilaya ya Beni 
mashariki mwa DRC.
Inaelezwa kuwa waasi wa ADF 

wanaendelea kuwa tishio kwa us-
alama wa raia wanaoishi mashariki 
mwa DRC.

BBC

Mkenya 
akamatwa 
kuhusika na 
mauaji DRC

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni, 
ametoa wito wa kupiga marufuku 
safari za nje ya nchi kwa wabunge 
na watumishi wa umma ili kuokoa 
fedha kwa mambo mengine yenye 
kipaumbele zaidi.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki iliyopita alipokuwa akituma vi-
faa katika Taasisi ya Petroli ya Ugan-
da Kigumba (UPIK), eneo ambalo 
nchi hiyo inatarajia kutoa mafunzo 
kwa wataalamu wa ndani katika 

utafiti wa mafuta.
Uganda inatarajia kuanza kusuku-

ma mamilioni ya mapipa ya mafuta 
ifikapo mwaka 2025 kutoka kwenye 
hifadhi yake kubwa ya mafuta, lakini 
Rais hakufurahishwa na kwamba 
taasisi ya mafunzo bado haijakami-
lika kutokana na ukosefu wa fedha.

Kwa mujibu wa taarifa ya vyombo 
vya nchini Uganda, Rais Museveni 
alisema; “Waambie watumishi wa 
umma na wabunge waache kusafiri 
nje ya nchi. Pesa zinapotea katika sa-
fari za nje na bado Kigumba inalilia 

pesa.”
Rais huyo pia alipendekeza kusi-

mamishwa kwa posho zote, kwa 
mujibu wa tovuti ya habari ya Daily 
Monitor.

Aidha, bomba la mafuta ghafi lin-
alogharimu dola bilioni 3.5 litaka-
lounganisha maeneo ya mafuta ya 
Uganda mpaka Bandari ya Tanzania 
limepingwa na wanaharakati wa hali 
ya hewa. Licha ya kwamba nchi hizo 
mbili za Afrika Mashariki zinasema 
kipaumbele chao ni maendeleo ya 
kiuchumi.		  BBC

Museveni ataka marufuku 
ya kusafiri kwa wabunge

Tatizo la nishati 
laendelea 
kuitikisa SA
CAPE TOWN, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa, amesitisha mipango wa 
kuhudhuria kongamano la kiuchumi 
duniani mjini Davos Uswizi kwa 
sababu ya mzozo wa nishati unaoen-
delea kuiathiri nchi yake.
Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ili-

yotolewa na msemaji wa Rais huyo 
Vincent Magwenya na kwamba Af-
rika Kusini inakumbwa na hali isiyo 
ya kawaida ya kukatika kwa umeme 
katika kipindi cha miezi 12 iliyopita 
kutokana na matatizo ya kampuni ya 
serikali ya umeme ya Eskom.
Magwenya alisema Ramaphosa ali-

kuwa anatarajiwa kuongoza ujumbe 
wa serikali kwenye mkutano huo 
mkubwa wa kiuchumi katika milima 
ya Uswizi wiki hii lakini badala yake 
atabaki nyumbani kufanya mazun-
gumzo na Eskom na viongozi wa 
kisiasa.
“Kutokana na tatizo la nishati lin-

aloendelea Rais Ramaphosa amesiti-
sha ziara yake ya kwenda kushiriki 
katika kongamano la kiuchumi la 
dunia huko Davos,” alisema na 
kuongeza:
“Kwa sasa Rais ameitisha kikao 

na viongozi wa vyama vya siasa 
vyenye uwakilishi bungeni, kamati 
ya kitaifa ya mzozo wa nishati (NEC-
COM) na Bodi ya Eskom.” alisema.

VOA



Na Saada Akida 

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa nchini, 
Ismail Galiatano, anatarajia kupanda ulin-
goni dhidi ya Asanda Gingqi raia wa Afrika 
Kusini katika pambano la Kili Boxing Tours 
litakalofanyika Februari 25, mwaka huu 
mkoani Kilimanjaro huku wakisindikizwa 
na mwanamasumbwi mwenye maneno 
na mbwembwe nyingi, Karim Mandonga, 
imeelezwa.

Mandonga ambaye kwa sasa anatamba 
na ngumi yake anayoita ‘Sugunyo’, akiji-
nasibu imetoka Ukraine kwenye mlipuko 
wa mabomu, atapanda ulingoni akitoka 
kushinda wiki iliyopita ugenini nchini Ken-

ya kwa TKO dhidi ya Daniel Wanyonyi.
Pambano hilo la Februari 25, am-

balo limepewa jina la ‘Usiku wa Kisusio’ 
limepangwa kupigwa katika Ukumbi wa 
YMCA ulioko Moshi mkoani Kilimanjaro.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na waandaji wa pambano hilo, Kampuni ya 
Peak Time Media chini ya Promota, Meja 
Selemani Sumunyu, imeeleza kuwa katika 
pambano hilo la Galiatano na Gingqi, pia 
bondia mwenye maneno na mbwebwe 
nyingi, Mandonga, anatarajiwa kupanda 
ulingoni.

Taarifa hiyo imewataja mabondia 
wengine wengi watakaopanda ulingoni 
usiku huo huku ikieleza kuwa bondia 

atakayepambana na Mandonga bado 
hajawekwa wazi pamoja na mpinzani wa 
mwanadada, Batuli Yassin.

Lakini ikaeleza kuwa bondia mkali na 
mwenye uzoefu wa kutosha Ramadhani 
Shauri atapanda ulingoni dhidi ya Mwinyi 
Mzengela wakati Alibaba Tarimo akitarajia 
kucheza na Salim Abeid.

Wengine watakaopanda ulingoni kwe-
nye pambano hilo ni Mohamed Pesa 
ambaye atacheza na Iman Bariki huku 
Hussein Itaba akipewa Joseph Maigwisa 
na Shaban Ndaro akitarajiwa kuvaana na 
Musa Dragon wakati Kassim Hamad aki-
fungua dimba na Gabriel Chola.
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GGML yaongeza udhamini 
wa mamilioni Geita Gold FC 

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

TIMU ya KMKM SC imese-
ma licha ya juzi kupata 
ushindi mnono wa mabao 
3-0 dhidi ya Kundemba 
FC katika mchezo wao wa 
raundi ya 16, bado wanahita-
ji kupambana ili kuhakikisha 
wanatetea taji lao la ubing-
wa wa Ligi Kuu Zanzibar. 

Akizungumza na gazeti 
hili Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Ame Msimu, alisema 
katika mzunguko huu wa 
pili timu hiyo imejipanga 
kuhakikisha inafanya vizuri 
zaidi kwa kupata alama kwe-
nye kila mchezo ili lengo lao 
litimie.

Alisema anajua mzunguko 
huu timu zote zimejiimarisha 
kwa kusajili wachezaji wa 
kuimarisha vikosi vyao kwe-
nye dirisha dogo kulingana 
na timu zao, lakini na wao 
wamejipanga kukabiliana na 
mapambano yote hasa ya 
mbio za ubingwa.

Alisema katika mchezo 
wao juzi dhidi ya Kundemba 
FC, wameona viwango vya 
wachezaji wao vimeimarika 
na wanacheza kwa mujibu 
wa maelekezo ya mwalimu 
licha ya wapinzani wao 
kuonyesha ushindani hasa 
kipindi cha pili.

“Timu yetu imecheza vizuri 
sana kwa kufuata mfumo wa 
mwalimu, licha ya mapun-
gufu madomadogo kwa safu 
ya ulinzi ambayo yataweza 
kumalizika katika mchezo 
ujao, sasa hivi tumeingia ka-
tika mzunguko wa  mapam-
bano wachezaji wanatakiwa 
kujua nini hasa lengo letu,” 
alisema.

Timu ya KMKM imefikisha 
alama 32 ikitinga nafasi ya 
pili katika msimamo wa Ligi 
Kuu Zanzibar wakati Kun-
demba FC ikiendelea kusalia 
nafasi ya 12 ikiwa na pointi 
16.

Ligi Kuu Zanzibar itaen-
delea tena leo Jumanne 
kwa kuikutanisha timu 
ya Mlandege FC dhidi ya 
Chipukizi mchezo utaka-
ochezwa katika Uwanja wa 
Amaan majira ya saa moja 
za usiku.

KMKM 
kutetea 
ubingwa 
Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold Mining Limited 
(GGML), imeongeza mkataba wa udhami-
ni kwa Klabu ya Geita Gold (GGFC), wenye 
thamani ya Sh. milioni 800 kuanzia ambao 
umeanza rasmi jana.

GGML ilipata haki ya kipekee kama wad-
hamini wakuu wa klabu hiyo kwa mechi 
na matukio yote yanayohusiana na Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu wa 2022-2023 
(NBC Premier League).

Katika msimu wa 2020/21, Klabu ya 
Geita Gold ilitimiza malengo kadhaa ikiwa 
ni pamoja na kushiriki katika mechi za ki-
mataifa jambo ambalo limeonyesha tham-
ani ya udhamini walikuwa wamepewa.

Geita Gold, iliyokuwa ikishiriki mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika, ili-
pata mafanikio hayo kwa mara ya kwanza 
baada ya kushika nafasi ya nne kwenye 
Ligi Kuu ya NBC msimu uliopita.

Katika hafla ya utiaji saini iliyofanyika 
hivi karibuni kwenye Makao Makuu ya 
Halmashauri ya Mji wa Geita, Mkurugenzi 
Mtendaji wa GGML, Terry Strong, alisema 
makubaliano hayo yameifanya kampuni 
hiyo kuwa wadhamini wakuu wa Klabu ya 
Geita Gold.

“Msimu uliopita, GGML ilikubali kud-
hamini Geita Gold Football Club kwa Sh. 
milioni 500, hata hivyo udhamini wetu 
sasa umeongezwa hadi Sh. milioni 800.

“Kama ilivyotajwa kwenye MOU (mka-
taba wa makubaliano), GGML ingepen-
delea udhamini huu kuwezesha ununuzi 
wa basi la klabu, huduma ya chakula kwa 
timu na vifaa vya michezo. Tunatarajia ud-
hamini wetu utarahisisha ushiriki wa timu 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 
2022-2023, pamoja na shughuli nyingine 
za klabu,” alisema Strong.

Mkuu wa Wilaya ya Geita, Wilson Shimo, 
ambaye alikuwa mgeni rasmi katika hafla 

hiyo ya utiaji saini alifurahishwa kuona 
pande hizo mbili zikitia saini makubaliano 
hayo kwa kuwa yatakuwa na ushawishi 
chanya mkoani Geita.

“Geita Gold Football Club ni kielelezo 
cha sifa chanya za Mkoa wa Geita. Timu 
imefanikiwa kutambulisha wilaya na 
mkoa wetu. Kwa sasa kila mtu anafahamu 
eneo la kijiografia ya mkoa wetu,” alisema 
na kuzitaka pande hizo mbili kufikiria ku-
jenga chuo cha michezo mkoani Geita ili 
kuibua vipaji vya vijana.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa 
Geita, Zahara Michuzi, naye aliipongeza 
GGML kwa kuwa na moyo wa kujitolea 
kwa ajili ya Klabu ya Geita Gold.

“Ufadhili huu wa GGML katika klabu 
hii umekuwa na matokeo chanya. Shauku 
na juhudi za wachezaji ni matokeo ya 
uwekezaji wa GGML. Tunashukuru kwa 
dhati kutokana na msaada huu,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa GGML, Terry Strong (kulia) na Makamu Mwenyekiti wa Geita Gold FC, Pole Zengo, wakionyesha 
mkataba wa udhamini uliosainiwa kati ya pande hizo mbili. Waliokaa kutoka kushoto ni Mbunge wa Geita, Constantine 
Kanyasu (CCM), Mkuu wa Wilaya ya Geita, Wilson Shimo, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Geita, Zahara Michuzi 
na Kaimu Meneja Mwandamizi wa Masuala ya Jamii wa GGML, Moses Rusasa. MPIGAPICHA WETU

Mandonga ulingoni tena ‘Usiku wa Kisusio’ 



Sterling sasa kuuzwa
CHELSEA iko tayari kusikiliza ofa kwa mshambuliaji 

wa England, Raheem Sterling, licha ya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 28, kuhamia Stamford Bridge 
msimu uliopita wa majira ya joto. (Football Insider)

Raphinha awaniwa Arsenal
KLABU ya Arsenal imewasiliana na Barcelona ili kum-

nunua winga wa Brazil, Raphinha, mwenye umri wa 
miaka 26. (90min)

Barca yatangaza bei
BARCELONA imeweka bei ya euro milioni 100 kwa 

Raphinha, ambaye alihamia Nou Camp kutoka Leeds 
United Julai mwaka jana. (Sport)

Aubameyang atakiwa Barca
BARCELONA inataka kumsajili tena fowadi wa Gabon, 

Pierre-Emerick Aubameyang, mwenye umri wa miaka 
33 kutoka Chelsea. (Telegraph)

Chelsea na pauni mil. 100
CHELSEA iko tayari kutumia zaidi ya pauni milioni 

100 kununua wachezaji wengine watatu katika dirisha 
la uhamisho la Januari baada ya kukamilisha dili la kum-
nunua fowadi wa Ukraine, Mykhailo Mudryk. (Football 
Insider)

Fresneda awaniwa Arsenal
KLABU ya Arsenal ina nia ya kumsajili beki wa kulia 

wa Real Valladolid, Ivan Fresneda, mwenye umri wa 
miaka 18. (Telegraph)

Gerrard ANUKIA Poland
MAJADILIANO yanaendelea kati ya Chama cha Soka 

cha Poland na Steven Gerrard kuhusu kuchukua nafasi 
ya kuwa kocha mpya wa timu ya taifa. (Fabrizio Ro-
mano)

Henrique agombewa epl
KLABU ya Manchester United na Arsenal itashindana 

kumsajili winga wa Brazil, Luiz Henrique, 22, kutoka 
Real Betis. (Fichajes)

Moffi kwa West Ham 
KLABU ya West Ham imetoa ofa ya pauni milioni 25 

kumnunua mshambuliaji wa Lorient na Nigeria, Terem 
Moffi mwenye umri wa miaka 23. (Sky Sports)

Lammens anyatiwa Leeds
LEEDS United inavutiwa na mlinda mlango wa Club 

Bruges raia wa Ubelgiji, Senne Lammens, mwenye umri 
wa miaka 20. (Mirror)

Cantwell atajwa PSV
PSV Eindhoven inamtaka kiungo wa kati wa Norwich, 

Todd Cantwell mwenye umri wa miaka 24. (Football 
Insider)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

MIKEL Arteta anahisi Arsenal 
“imepiga hatua nyingine” baada ya 
ushindi muhimu wa ‘dabi’ dhidi ya 
Tottenham Hotspur uliowafanya 
kuwa pointi nane zaidi kileleni 
mwa msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land dhidi ya Manchester City inay-
oshika nafasi ya pili ikiwa na alama 
39.

Hugo Lloris alijifunga kabla ya 
Martin Odegaard kuongeza la pili 
huku utawala wa Arsenal katika 
kipindi cha kwanza ukiwapa ushin-
di wa mabao 2-0 kwenye Uwanja 

wa Tottenham Hotspur, Jumapili.
Hilo liliwaacha Arsenal wakiwa 

na uongozi wa pointi nane kileleni 
mwa Ligi Kuu ya England na Arteta 
anaamini kuwa timu yake ilidhi-
hirisha kuwa inawania taji.

Arteta aliiambia Sky Sports: “Nili-
penda jinsi tulivyocheza na ujasiri 
tulioonyesha kuja hapa na kucheza.

“Tukifanya kazi yetu tunaweza 
kuwafurahisha watu wengi na nina 
uhakika tumewafurahisha sana 
mashabiki wa Arsenal. Kila kitu 
tunachouliza, wako tayari kujaribu 
kufanya.

“Ni kundi la wachezaji wa kuti-

sha, nadhani leo ( juzi), tumepiga 
hatua nyingine, tulishinda msimu 
uliopita kwenye viwanja vikubwa, 
lakini jinsi tulivyoshinda ilikuwa ya 
kupendeza kutazama.

“Inaonyesha si tu dhamira na 
ujasiri, lakini lazima uwe na imani 
na ubora wa kufanya hivyo dhidi 
ya timu hii. Hilo linategemea kabisa 
wachezaji.

“Tulikuwa wakali sana. Tulikuwa 
wakali sana dhidi ya wachezaji wa 
hali ya juu. Tulishinda mipira mingi 
na pambano. Walitengeneza nafasi 
kadhaa, ni timu hatari, lakini tuli-
fanya kazi nzuri.”

   Tukifanya kazi yetu tunafurahisha watu wengi 
na nina uhakika tumewafurahisha sana mashabiki 
wetu, hivyo...

Jumanne Januari 17, 2023
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Arteta aanza kuota 
ubingwa EPL Arsenal



LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imethibitisha kum-
nasa mchezaji aliyekuwa akilengwa kwa 
muda mrefu na Arsenal, Mykhailo Mudryk 
kutoka Shakhtar Donetsk kwa mkataba wa 
kuvutia unaodhaniwa kuwa wa zaidi ya 
pauni milioni 88.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
22, amesaini mkataba wa miaka nane na 
nusu kule Stamford Bridge.

Mudryk aliiambia tovuti ya klabu: “Nina 
furaha sana kusaini Chelsea. Hii ni klabu 
kubwa, katika ligi nzuri na ni mradi wa ku-
vutia sana kwangu katika hatua hii ya mai-
sha yangu.

“Nina furaha kukutana na wachezaji 
wenzangu wapya na ninatarajia kufanya 
kazi na kujifunza chini ya kocha Graham 

Potter.”
‘Washikabunduki’ hao walikuwa wakim-

fuatilia nyota huyo wa Ukraine kwa miezi 
mingi, huku makubaliano yakifikiriwa 
kufikiwa kati ya kambi hizo mbili kuhusu 
kila kitu isipokuwa ada ya mwisho ya 
uhamisho.

Na huku mazungumzo yakifikia mkwa-
mo, ‘The Blues’ walichukua fursa kwa kum-
tuma mmiliki mwenza, Behdad Eghbali na 
Mkurugenzi wa Uhamisho wa Kimataifa, 
Paul Winstanley, kwenda Uturuki ambako 
Shakhtar wanafanya mazoezi kwa sasa.

Nia ya Chelsea kulipa bei kamili ilisa-
babisha mazungumzo yaendelee haraka 
na kumwona Mudryk akisafiri kwenda 
London Magharibi kwa ndege binafsi ya 
klabu ili kukamilisha uchunguzi wa afya 
juzi usiku.

habari michezo
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Mudryk atua rasmi Chelsea

RIYADH, Saudi Aarabia

C
ARLO Ancelotti amepuuzia 
mbali kuhusu Real Madrid 
kudhalilishwa kimchezo na 
Barcelona kwenye fainali ya 

Supercopa de Espana, lakini ame-
kubali kuwa wako katika “wakati 
mgumu.”

Barca walitawala mechi ya El 
Clasico mjini Riyadh Jumapili, 
wakitwaa taji lao la kwanza chini 
ya kocha, Xavi wakati waliposhinda 
mabao 3-1.

Kiungo mshambuliaji Gavi ali-
kuwa kinara wa mchezo huo, aki-
funga bao la kwanza na kutoa asisti 
kwa Robert Lewandowski kabla ya 
mapumziko.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Hispania mwenye umri wa miaka 
18, pia alitengeneza bao la tatu kwa 
‘Blaugrana’ hao kwenye Uwanja wa 
King Fahd, huku Karim Benzema 
akifunga bao la kufutia machozi.

Kocha Ancelotti baada ya mchezo 
huo alisema: “Si wakati muhimu, ni 
wakati mgumu na mgumu. Kawaida 
hutokea kwa msimu mmoja. Inawe-
za kurekebishwa kwa kujitolea kwa 
kawaida na mtazamo wa kawaida.

“Wachezaji lazima watambue 
hilo. Makosa haya ni rahisi kuepuki-
ka.”

Ancelotti: Madrid ipo 
katika wakati mgumu

%%%%

%%%%%
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Talib asifu usajili mpya Simba

Mudryk atua rasmi Chelsea
Dirisha la usajili Ligi Kuu lilivyofungwa

Na Saada Akida 

BAADA ya dirisha dogo la usajili 
kufungwa juzi usiku huku Simba iki-
watambulisha wachezaji wapya wawi-
li, Jean Othos Baleke na Hemed Ismael 
Sawadogo, Kocha wa zamani wa Sim-
ba, Talib Hilal, amefunguka na kusema 
klabu hiyo imelamba dume kwa kuwa 
ni wachezaji wazuri na wataisaidia 
timu hiyo.

Simba imewatambulisha nyota hao 
kwa ajili ya kuongeza nguvu ndani 
ya kikosi cha timu hiyo kujiimarisha 
kwenye michezo ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara na Ligi ya Mabingwa Afrika hivyo 
kusajili jumla ya wachezaji wanne ka-
tika dirisha hili dogo, wengine wawili 
wakiwa ni Saido Ntibazonkiza na 

mshambuliaji Mohamed Musa kutoka 
Malindi FC ya Zanzibar.

Akizungumza na gazeti hili jana 
mchana kwa simu, Talib alisema kusa-
jiliwa kwa wachezaji hao ni sahihi kwa 
sababu ya mapungufu ya kikosi hicho 
katika safu ya kiungo mkabaji na ush-
ambuliaji.

Alisema ameiona Simba ikiwa in-
acheza na kuna baadhi ya wachezaji 
ikiwakosa akiwamo kiungo mkabaji 
(Sadio Kanoute na Mzamiru Yassin), 
timu inaonekana kuzidiwa na kuwapa 
wapinzani mwanya wa kupata ushin-
di.

“Ni wachezaji wazuri, viongozi wam-
etatua tatizo la Simba lililowasumbua, 
lakini kuongezeka kwa Kocha Mkuu 
(Roberto Oliveira) kutasaidia kufanya 

vizuri kwa timu hiyo endapo wacheza-
ji watatambua thamani ya nembo ya 
jezi ya Simba,” alisema Talib.

“Sina mashaka na Simba kutetea ub-
ingwa walioupoteza msimu uliopita 
kwani kuna nafasi kubwa ya kujituma 
na kushinda michezo 11 iliyosalia kati-
ka ligi kwa sababu soka ni mchezo wa 
makosa na lolote linaweza kutokea,” 
alisema Talib ambaye kocha wa soka 
la ufukweni nchini Oman.

Aliwataka wachezaji wa Simba ku-
jituma zaidi kwa kucheza kwa jihadi 
kwa sababu anaimani na timu hiyo 
kutwaa ubingwa na kufanya vizuri 
katika michezo ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika itakayoanza Februari 11, mwaka 
huu.

straika Atupele Green pekee, Coastal 
Union ikiwachukua Yusuph Athumani 
kutoka Yanga, Yema Mwamba wa KK 
Homeboyz ya Kenya, winga Juma Ma-
hadhi kutoka Geita Gold, Felly Mulumba 
na Justin Ndikumana kutoka Bandari FC 
ya Mombasa Kenya, pamoja na Omari 
Banda akiwa huru.

#Polisi Tanzania
Polisi Tanzania imemaliza usajili wake 

kwa kuwaingiza mastraika, Kelvin Saba-
to na Daud Mbweni kutoka Singida Big 
Stars, Ibrahim Hilika akitokea Mafunzo 
FC na Mayala Nenock kutoka SM Sanga-
balende ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo, pia kiungo mkabaji Mohamed 
Issa ‘Banka’ na Abdul Hamahama wote 
kutoka Namungo.

#KMC FC
Timu ya KMC imemzoa kipa wa Pris-

ons, Hussein Abel, huku Singida Big Star 
ikiwasajili kina Fransis Kazadi, Brigh 
Adjei kutoka Aduana Stars ya Nigeria, 

Ibrahim Ajibu kutoka Azam FC, Yusuph 
Kagoma kutoka Geita Gold, Nickson, 
Kibabage wa Mtibwa Sugar, Marcos 
Silva kutoka Brazil, Kelvin Nashon, Geita 
Gold, Enock Atta wa Ghana. 

#Mtibwa, Namungo, Geita Gold
Kwa upande wa Mtibwa Sugar imem-

sajili Vitalis Mayanga kutoka Polisi Tan-
zania, huku Namungo ikimtwaa Frank 
Domayo akiwa huru na Miza Kiristom 
wa Mbeya Kwanza wakati Geita Gold 
ikimsajili Bashima Sauli Saite kutoka 
Mlandege.
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Gavana wa Lions Club International District 411C Tanzania, Mustansir Gulamhussein (kushoto) na Rais 
wa Rotary E-Club ya Masaki, Akash Shah (kulia), wakimkabidhi cheti cha shukrani, Naibu Spika wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Musa Hassan Zungu, baada ya kumalizika kwa mbio za hisani za 
kukusanya fedha kwa ajili ya kutoa huduma ya matibabu ya macho kwa Watanzania wenye matatizo hayo. 
Mbio hizo zilifanyika mwishoni mwa wiki katika viwanja vya Farasi vilivyoko Oysterbay, Dar es Salaam. 
MPIGAPICHA WETU

SHUKRANI...



Na Adam Fungamwango

DIRISHA dogo la usajili kwa 
wachezaji wa ligi zote nchini 
lilifungwa juzi saa sita usiku, 
huku klabu zikifanikiwa kupata 
wachezaji ambao wanaona 
watazisaidia timu zao.

Saa tano usiku juzi, Simba il-
imtangaza straika Jean Baleke 
aliyekuwa akichezea kwa mkopo 
Klabu ya Nejmeh ya Lebanon 
akitokea TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo, 
na ilipotimu saa sita usiku Yanga 
ilitangaza kumsajili Mamadou 
Doumbia kutoka nchini Mali.

Ni kipindi ambacho klabu 
zilikuwa zinapigana vikumbo 
huku na huko kusaka wachezaji 
ndani na nje ya nchi kwa ajili ya 
kuviongezea nguvu vikosi vyao 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

#Simba
 Imekamilisha usajili wa 

wachezaji wanne kwenye kip-
indi hiki cha dirisha dogo ambao 
ni Saido Ntibazonkiza kiungo 
mshambuliaji kutoka Geita Gold, 
straika Baleke (Nejmeh ya Leba-
non), kiungo mkabaji Ismael 
Sawadogo (Difaa El Jadida ya 
Morocco) na straika chipukizi 
kutoka Malindi anayesemekana 
ni chaguo la Kocha Mkuu, Rob-
ertinho Oliveira.

#Yanga
Imefanya ingizo la wachezaji 

wanne ambao ni straika Ken-
nedy Musonda kutoka Power Dy-
anamos ya Zambia, beki wa kati 
Doumbia (Stade Malien ya Mali), 
golikipa Metacha Mnata (Singida 
Big Stars) na Mudathir Yahaya 
ambaye alikuwa mchezaji huru.

#Azam, Mbeya 
City, Dodo-
ma Jiji na 
Ihefu

T i m u z i n g i n e 
zilizofanya usajili wake 
kwa mujibu wa taarifa zilizo-
patikana kutoka vyanzo mbalim-
bali, pamoja na klabu zenyewe 
kuthibitisha ni Azam FC ambayo 
imemsajili kipa Abdulai Iddrisu 
kutoka nchini Ghana, Mbeya 
City ikimsajili kiungo James 
Msuva kutoka Singida Big Stars, 
Dodoma Jiji ikiwanasa Steven 
Sey, straika raia wa Ghana akiwa 
huru na Adeyum Salehe kutoka 
Geita Gold, Ihefu ikithibitisha ku-
wasajili mastraika wawili, Adam 
Adam kutoka Mtibwa Sugar na 
Mudathir Abdallah kutoka Pris-
ons, pamoja beki wa kati David 
Mwantika kutoka Singida Big 
Stars.

Hata hivyo zipo taarifa ambazo 
hazijathibitishwa kuwa wacheza-
ji wawili wa Simba, Nelson Okwa 
na Vicent Akpan, wamepelekwa 
Ihefu FC kwa mkopo ambapo pia 
inahusishwa kumsajili Yacouba 
Songne aliyeachwa na klabu ya 
Yanga.

#Prisons
Prisons imesajili wachezaji wa-

tano, wanne wakiwa ni huru nao 
ni kipa Benedict Tinoco, strai-
ka Lambart Sabianka, viungo 
washambuliaji wawili, Shaaban 
Kisiga na Mohamed Ibrahim 
‘Mo’, pamoja na Meshack Selem-
ani kutoka Nyasa Big Bullets.

#Ruvu Shooting, Coastal
Ruvu Shooting imemsajili 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Simba, Yanga 
ni kishindo, nani 
katoka, kaingia timu 
zote 16, Talib Hilal 
asifu... 
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Arteta aanza kuota ubingwa EPL Arsenal
UKurasa    21

Robertinho aona 
nuru Simba CAF
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutoka sare ya mabao 
2-2 dhidi ya CSKA Moscow ya Uru-
si juzi kwenye Uwanja wa Sheikh 
Zayed jijini Abu Dhabi, Falme za 
Kiarabu, Kocha Mkuu wa Simba, 
Robertinho Oliveira, amesema 
kama wachezaji wake watakuwa 
kwenye kiwango kama hicho kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika, basi 
hakuna timu ya kuwazuia.

Akizungumza baada ya mechi 
hiyo kocha huyo alisema kwa 
siku tano tu alizokuwa na timu 
na aina ya soka walilocheza dhidi 
ya CSKA Moscow hasa kipindi cha 
pili, limemshangaza hata yeye 
mwenyewe, hivyo ameahidi kuzidi 
kurekebisha makosa aliyoyaona 
na kutengeneza kikosi bora, imara 
ambacho atakuwa amekimezesha 
falsafa yake kuelekea Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

“Nina furaha kwa sababu kikosi 
nimekifundisha kwa siku tano tu, 
lakini wachezaji wananielewa na 
wanaendelea kufanya vizuri. Kwa 
mimi kipindi cha pili kimekuwa 
kizuri sana, kimenishangaza sana 
kutokana na uwezo mkubwa wal-
iouonyesha Simba na nimejaribu 
kuwapa nafasi wachezaji vijana, 
nikajaribu kutengeneza uwiano wa 
wachezaji wakongwe na mwanzo 
mzuri kuelekea kwenye Ligi ya 
Mabingwa Afrika kwa sababu tu-
mecheza na timu kubwa si Ulaya tu 
bali duniani.

Wale vijana walioingia kipindi 
cha pili walibadilisha kabisa mpira, 
wakaanza kucheza mpira wa kasi 
kama falsafa yangu inavyotaka. 
Nataka kutetengeneza kikosi bora, 
imara na falsafa mpya kuelekea 
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,” 
alisema kocha huyo.

Robertinho alisema anachok-
iona mbele kwa Simba ni mafani-
kio kwenye ligi hiyo kwa sababu 
kwanza Simba ni wazoefu kwenye 
michuano hiyo, hivyo haitowapa 
tabu sana, lakini pia ameisifu 
kambi ya Dubai kuwa imekuwa 
bora kwa kila kitu kuanzia hoteli 
yenyewe, vifaa vya mazoezi na 
hata vyakula.

Kennedy Musonda

Kiungo wa Simba, Sadio Kanoute, akiucheza mpira 
kwa kichwa dhidi ya mchezaji wa CSKA Moscow ya 
Urusi katika mechi ya kirafiki iliyopigwa Falme za 
Kiarabu juzi na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2. 

Dirisha la 
usajili Ligi Kuu 
lilivyofungwa

KIMO...
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